
 Thamani ya maziwa huongezeka hivyo 

kipato cha mzalishaji huongezeka. 

 Maziwa haya huweza kutumiwa hata 

na watu wasioweza kunywa maziwa 

ghafi (lactose intolerance) 

 Muda wa matumizi ya maziwa hu-

ongezeka toka siku 2-30 (shelf life) 

 Husaidia katika kupunguza kasi ya 

magonjwa ya kuhara kwa watoto na 

watu wazima. 

BAADHI YA GHARAMA ZA VIFAA VYA 

KUSINDIKIA MAZIWA  

 Kifaa cha kupimia joto tsh. 10,000/= 

 Lactomita 7,000/= 

 Kimea 2,000/= hadi 10,000/= 

 Ladha (flavor) 30,000/= 

Angalizo: gharama hizi zinabadilika kulin-

gana na upatikanaji wa kifaa chenyewe. 

Aidha, vifaa vingine vinapatikana kwa urahi-

si. 

FAIDA YA MAZIWA 

YALIYOSINDIKWA 

USINDIKAJI WA MAZIWA 

KWA WAJASIRIAMALI 

WADOGO 

MKOA WA RUVUMA 

 

OFISI YA MKUU WA MKOA   RUVUMA,   

Simu Na: 2602256/2602238      Fax Na: 2602144    

Anwani ya Posta: S.L.P. 74,  Songea      Email: 

 ras.ruvuma.@tamisemi..go.tz   

 aeps@ruvuma.go.tz   

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na Afisa Ugani aliyeko 

karibu na wewe. 

AU Wataalam Ofisi Ya Mifugo Mkoa kwa Simu Na. 

+255765689488, +255752521869, +255753431915 

Picha ikionyesha wajasiriamali wadogo wakifurahia 

maziwa yaliyosindikwa baada ya mafunzo katika 

Chuo cha Kilimo na Mifugo Endelevu Mahinya-

Namtumbo 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKAL ZA 

MITAA 



HATUA ZA KUSINDIKA MAZIWA. 

Kuna njia mbalimbali za kuhakiki ubora wa maziwa ili kuji-

hakikishia maziwa ni salama na yana ubora wa kusindikwa 

hatua hizo ni kama ifuatavyo:- 

 Kipimo cha kuchemsha, Kipimo cha kunusa  na kuona, 

Kipimo cha  uzito (lactomita) na Kipimo cha alcohol 

(ethanol).  

 Baada ya kujihakikishia maziwa ni safi na salama chuja na 

weka kwenye keni la maziwa.  

 Kasha weka sufuria ya maji jikoni anza kuchemsha maji 

kisha weka keni la maziwa ndani ya maji yanayochemka 

 Pindi maziwa yanachemka pima kwa kutumia kipima joto 

ikifika nyuzi joto 60C weka sukari ichemkie ndani ya 

maziwa 

 Chemsha maziwa mpaka nyuzi joto 85c kisha wacha 

kwa dakika 15 na punguza moto ili kuua vijidudu vyote 

ndani ya maziwa. 

 Baada ya dakika 15 anza kupooza maziwa mpaka nyuzi 

joto 45c kasha weka kimea (culture). 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 
 

 Baada ya kuweka kimea funga keni lako la maziwa vizuri 

zungushia blanketi na weka sehemu tulivu 

 

 

    MAZIWA  

Maziwa ni chakula bora kwa rika zote. Maziwa 

ni chanzo kizuri cha Vitamini A, D, E na B. 

Hata hivyo unywaji wa maziwa hapa Nchini 

upo chini ambapo wastani wa kila mtanzania 

anapaswa kunywa lita 200 kwa mwaka 

kulingana na kiasi kilichopendekezwa na Shirika 

la Chakula Duniani (FAO), Mtanzania 

anakadiriwa kunywa kati ya lita 47 kwa mwaka 

hiki ni kiwango cha chini sana ikiwa ni 

upungufu mara nne. 

MAMBO YA KUZINGATIA  

Katika kusindika maziwa kuna mambo muhimu 

ya kuzingatia kama ifuatavyo:-  

 Usafi wa mazingira ya kusindikia, usafi wa 

vyombo na usafi wa  msindikaji. 

 Afya ya Mnyama kama magonjwa ya homa 

ya kiwele (mastitis). Ugonjwa wa kutupa 

mimba na kifua kikuu (TB) 

 Usalama wa Msindikaji  kwa maana ya  

kutokuwa na magonjwa ya kuhara, kutapi-

ka ama kifua kikuu. 

 Vifaa vya kusindikia maziwa kama vile  

Sufuria, Keni la maziwa, mwiko, kijiko, 

sukari, chujio,  kimea (culture),  mashine 

ya kufungasha, ladha (strawberry, vanilla), 

jiko, maziwa ghafi, kipima joto, lactomita, 

ethanol. 

 Elimu ya usindikajii. 

 Acha maziwa yako kwa masa 6-12 kisha 

fungua na koroga,  unaweza weka ladha 
yoyote baada ya hapo weka sehemu 

baridi. 

 Baada ya hapo yogoti tayari kwa kufun-

gasha na kwa matumizi 
 Baada ya kufungasha andika na tarehe ya 

kutengeneza  na mwisho wa matumizi tayari 

kwa soko. 

 Hifadhi maziwa kwenye joto la nyuzi 4-10 

muda wote. 

SHERIA YA MAZIWA  YA MWAKA2004 

(SURA YA 262) 

Sheria hii inamtaka kila mdau  kusajiliwa kulingana na 

kifungu na 17 (1) kinatoa amri ya kusajiliwa kwa kila 

mtu anayeshughulika na maziwa. 

Pia kifungu cha 18 na 19 kinaipa bodi uwezo wa 
kukataa kumsajili mtu asiyetimiza masharti. Usajili 
unafanywa na Msajili wa Bodi au wakaguzi walioteuli-

wa na Bodi. 

 

 

USINDIKAJI WA MAZIWA –MTINDI LISHE (YORGUET) 

Picha inaonyesha namna 
maziwa yanavyopaswa 

kuchemshwa bila kuhari-
bu virutubisho vilivyoko 
ndani yake 

Picha ikionesha baadhi ya vifaa kama 

vile kifaa cha Kupima joto 

(thermometer), kifaa cha kupimia 

uzito wa maziwa (lactometer) na keni 

za maziwa 


