FURSA ZA UWEKEZAJI UWEKEZAJI MKOANI RUVUMA 
Katika Mkoa wa Ruvuma tunazo fursa za uwekezaji katika Sekta za Kilimo, Biashara, Ufugaji, Misitu, Madini, Utalii, Mawasiliano, Umeme wa Maporomoko ya Maji, Uvuvi, Viwanda, Uendelezaji wa Makazi, Usafiri na Usafirishaji.
Mchanganuo wa fursa tajwa hapo juu umeonyeshwa katika jedwali Na. 1
Jedwali Na.1: Fursa za uwekezaji Mkoa wa Ruvuma.
	HALMASHAURI
	FURSA ZILIZOPO
	MAENEO YA UWEKEZAJI

	Madaba 
	Uwekezaji wa kilimo na ufugaji
	Usindikaji wa vyakula, uzalishaji wa mazao ya misitu, uzalishaji wa asali, usindikaji wa Tangawizi na kilimo cha umwagiliaji ambapo hekta 400 zimetengwa katika maeneo ya kata ya Lituta kwa ajili ya shughuli hizo.

	Tunduru 
	Uendelezaji wa kilimo
	Kilimo cha umwagiliaji kwa ajili ya uzalishaji wa Mpunga kwa maeneo ya Lukumbule, Mkotamo, Chinunje, Wenje na Changarawe hekta 10,000 zimetengwa kwa ajili ya shughuli hiyo.

	
	
	Upatikanaji wa hekta 321,908.57 kwa ajili ya uzalishaji wa zao la Korosho katika maeneo ya Nakapanya, Namasakata, Lukumbule, Nalasi, Mlingoti na sehemu ya tarafa ya Matemanga.

	
	
	Viwanda vya usindikaji wa mbegu za mafuta na vyakula, mboga mboga na matunda.

	
	Uendelezaji wa mifugo
	Ufugaji na usindikaji wa nyama:
Maeneo yaliyotengwa:- 
Kata ya Mchoteni, maeneo 40 ya ufugaji yenye ukubwa wa hekta 200 kwa kila moja, maeneo mengine ni pamoja na Namasakata, Mchoteka, Marumba na kata ya Ligoma   yenye ukubwa wa hekta 32,146.7 ambazo ni nzuri kwa ufugaji.

	
	Misitu 
	 Uzalishaji wa asali katika maeneo ya:- 
Ngapa, Misechela, Matemanga, Nampungu.

	
	Madini 
	Fursa: Uchakataji wa madini aina ya sapphire, copper, chrysobery, alexandrite, spriel and gametes.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: 
Muhuwesi, Ngapa, Majimaji, Msinji na Mtetesi.

	
	Utalii 
	Hifadhi za wanyama, maeneo ya asili na uendeshaji wa hoteli za kitalii.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa:
Mbuga ya Selou, Mwambesi, Sasawala na Mapango ya Misyaje.

	
	Umeme wa maji.
	Maporomoko ya Sunda yaliyopo katika kata ya Misechela.

	Namtumbo 
	Utalii 
	Mbuga ya Selou ina wanyama wengi ambao ni tembo, pundamilia, simba, nyati, kiboko, mamba na wengineo. Wanyama hawa ni kivutio kikubwa kwa watalii hasa katika uwindaji, kupiga picha na kushangaa.

	
	
	Fursa: Hifadhi za mbuga za wanyama utalii wa asili na uendelezaji wa hoteli za kitalii.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: 
Mbuga ya hifadhi ya Selou kutoka upande wa mpaka wa kaskazini ina ukubwa wa kilomita za mraba 47,000 na upande wa kusini tunakopakana na Msumbuji kuna ukubwa wa kilomita za mraba 42,000   Hivyo kufanya jumla ya kilomita za mraba 89,000.

	
	Uendelezaji wa kilimo 
	Fursa: Usindikaji wa mazao mpunga, mahindi, alizeti, ufuta na soya.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: Bonde la Liyuni na eneo linalozunguka Mtonya lenye hekta 150, Mchomoro hekta 100,000 na Likuyuseka lenye hekta 50. 

	
	
	Mboga mboga,  kilimo cha matunda na usindikaji

	
	Uendelezaji wa mifugo 
	Fursa: Ufugaji na usindikaji wa nyama  katika eneo lenye ukubwa wa hekta 33,650

	
	
	Maeneo yaliyotengwa:  Namtumbo, Suluti na Mkongo yenye hali nzuri ya ufugaji wa ng`ombe.

	
	Madini 
	Fursa: Uchakataji wa madini aina ya ruby, black na green tourmaline, red na green garnet, quartz na coal.

	
	
	Chanzo: Maeneo ya Ngaikae- Mtonya, Lyungo- Libango, Suluti, Masimango na Mtwara Pachani.

	
	Misitu 
	Uzalishaji na usindikaji wa asali na mazao ya misitu.

	
	
	Eneo lililotengwa: Itazalishwa katika hifadhi ya misitu ya Selou ambayo ipo katika maeneo ya Undendeule.

	Mbinga 
	Uendelezaji  wa kilimo 
	Uzalishaji wa mazao ya biashara kama vile kahawa, korosha na usindikaji.

	
	
	Kilimo cha mboga mboga na usindikaji wa matunda.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: LItembo, Mbuji, Maguu, Langiro, Mikalanga, Ngima, Mkumbi, Ukata, Nyoni, Kingerikiti, Kitura, Linda, Matiri, Myangayanga, Kilimani, Mbangamao na kata ya Utiri.

	
	Uendelezaji wa mifugo
	Fursa: Ufungaji na usindikaji wa nyama wenye wenye eneo la ukubwa wa  hekta 12,472.5 za  ardhi 

	
	
	Eneo lililotengwa: Utiri, Ruanda na kata ya Litumbandyosi.

	
	Madini 
	Fursa: Uchakataji wa madini ya gold, germstone (green and red tourmaline) na coal.

	
	
	Maeneo yanakopatikana: Dar Pori, Tingi, Mpepo, Liparamba, Lukarasi, Mkako, Ngembambili na Masuguru, vilevile kuna upatikanaji wa ujazo wa zaidi ya hekta 1,000 za makaa ya mawe   katika kata ya Ruanda.

	
Nyasa 
	
Uendelezaji wa kilimo 
	Fursa: Kilimo cha umwagiliaji wa  mazao ya mpunga na matunda, usindikaji wa mazao hayo

	
	
	Eneo lililotengwa: Litumbakuhamba, Lituhi, Mbaha, Ngumbo, Kihagara, Liuli, Lipingo, Kilosa, Mtipwili, Chiwanda, Mpepo, Kingerikiti, Tingi  na kata ya Mbamba - bay. Eneo lina rutuba kwa ajili ya kilimo cha mazao na halijatumika   hadi sasa kwa kiwango kikubwa. 

	
	
	Fursa: Uzalishaji wa korosho na upatikanaji wa eneo kwa ajili ya kilimo cha korosho lenye ukubwa wa hekta 279,472.7 ambalo linafaa kwa kilimo cha korosho.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: Litumbakuhamba, Lituhi, Mbaha, Ngumbo, Kihagara, Liuli, Lipingo, Kilosa, Mtipwili, Chiwanda, na kata ya Mbamba- bay.  Ni eneo lenye rutuba ya kutosha na linafaa kwa kilimo cha korosho na linatumika chini ya matumizi yanayotakiwa.

	
	Utalii 
	Utalii wa asili na uendelezaji wa hoteli za kitalii na sehemu za ufukwe kando kando ya ziwa Nyasa wenye kilomita za mraba 47.4

	
	
	Hoteli za wageni wa ndani na nje wanaotembelea mbuga ya hifadhi ya Liparamba na Litumbandyosi, Mbamba-bay, Liuli, na ufukwe wa Lituhi.

	
	
	Utalii wa kuona samaki wa mapambo  (Rock fish) 

	
	Shughuli za uvuvi 
	Fursa: Sehemu ya kina kirefu kwa ajili ya uvuvi na usindikaji wa samaki katika ziwa Nyasa.

	Songea 
	Uzalishaji wa umeme wa maji
	Fursa:  Maporomoko ya Nakatuta katika kata ya Muhukuru inayopatikana katika mto Ruvuma.

	
	Uendelezaji wa makazi
	Ujenzi wa nyumba za makazi, biashara na matumizi mbalimbali ya maghala, maeneo yanapatikana katika eneo la Songea Vijijini.

	
	Uendelezaji wa kilimo
	Fursa: Uzalishaji wa mazao ya mpunga, maharage, mahindi, ulezi na mhogo.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: Mpitimbi, Muhukuru, Ndongosi, Magagura, Maposeni, Lilambo, Kilagano, Litisha na Matimira.

	
	
	Kiwanda cha usindikaji wa tumbaku Songea.

	
	Misitu 
	Uzalishaji na usindikaji wa asali 

	Manispaa ya Songea
	Viwanda 
	Kiwanda cha uzalishaji  wa mbolea

	
	
	Kiwanda cha kusindika tumbaku

	
	
	Usindikaji wa mboga mboga na matunda

	
	
	Kiwanda cha kusindika mahindi

	
	Bidhaa za mifugo 
	Kiwanda cha maziwa

	
	
	Ujenzi wa  machinjio ya kisasa

	
	
	Kiwanda cha usindikaji wa nyama.

	
	Ujenzi wa nyumba za makazi
	Upatikanaji wa eneo la uwekezaji lenye zaidi ya ekari 3,000   ambazo zimetengwa kwa ajili ya uwekezaji.

	
	Utalii 
	Uendelezaji wa hoteli za kitalii

	
	
	Eneo lililotengwa:  
· Makumbusho ya vita vya Majimaji  katika eneo la mashujaa ni eneo linalovutia  ambalo linatoa taarifa  za mashujaa wa vita  vya Majimaji ambao walinyongwa  wakati wa utawala  wa kikoloni  mwaka 1905 
· Hifadhi ya msitu wa Matogoro ni sehemu inayovutia kwa utafiti wa kisayansi katika eneo lililopo kataya Matogoro.
· Hifadhi ya mbuga ya Ruhira ni kivutio kwa kuangalia wanyama na utafiti.



[bookmark: _Toc103139760]MADINI 
AINA ZA MADINI YANAYOPATIKANA KATIKA MKOA WA RUVUMA
Mkoa wa Ruvuma umebarikiwa kuwa na madini aina mbalimbali ambayo yanaweza kuunufaisha Mkoa wa Ruvuma endapo kutakuwa na usimamizi mzuri na kuhakikisha Wachimbaji wanawajibika kwa jamii kwa utaratibu mzuri.
Ifuatayo ni orodha ya aina ya madini na maeneo yanapopatikana.

Jedwali Na.1:  Orodha za aina ya Madini yanayopatikana katika Mkoa wa Ruvuma 

	Na.
	Aina ya Madini 
	Mahali yanapopatikana 

	1
	Dhahabu
	· Nyasa (Darpori, Mpepo na Nindi) 
· Mbinga (Mhongozi na Lukalasi)
· Namtumbo (Kitanda)
· Tunduru (Mbesa na Mbati)

	2.
	Shaba 
	· Nyasa (Mt. Livingstone)
· Mbinga (Ndongosi)
· Tunduru ( Mbesa na Mbati)


	3
	Makaa ya Mawe 
	· Nyasa (Liweta na Malini)
· Mbinga (Luanda, Mbuyula na Paradiso)
· Songea (Mhukuru)

	4
	Chuma 
	· Namtumbo (Mtonya)

	5
	Urani 
	· Namtumbo (Mtonya)

	6
	Madini ya Ujenzi na Viwanda (Mchanga, Kokoto, Moramu naMawe)
	· Nyasa
· Mbinga
· Namtumbo
· Songea (Mhukuru na Mtyangimbole) na
· Tunduru

	7
	Madini ya Vito (Sapphire, Ruby, Alexandrite,Chrisoberly,Spinel, Ganet,Aquamarine,Tourmaline)


	· Tunduru(Ngapa,Muhuwesi,Majimaji,Mbuyula na Lukala)
· Nyasa( Maeneo ya Mwambao wa Ziwa)
· Mbinga (Maeneo ya Mkako, Masuguru,Ngembambili, Amani Makolo na Kuhagala)
· Namtumbo(Mputa,Lusewa,Suluti,Mtwarapachani,Mkongo na Kiburungutu)




VIWANDA 
Mkoa wa Ruvuma una viwanda vikubwa 6, viwanda vya kati 25, viwanda vidogo 3264 ambavyo huchakata mazao mbalimbali.
Jedwali Na. 1: Viwanda vikubwa kufikia Juni, 2020
	Wilaya 
	Na 
	Jina la kiwanda 
	Mwaka kilipoazishwa
	Shughuli zinazofanyika
	Uwezo wa uzalishaji kwa mwaka
	 Hali ya ajira

	Mbinga 
	1. 
	Mbinga Coffee Curing Company  Limited (MCCO)
	1989
	Kukoboa kahawa
	12,000,000
	224

	
	1. 
	Dan and associate Enterprises LTD (Dae Ltd)
	1999
	Kukoboa Kahawa
	7,000,000
	345

	
	1. 
	Coffee Management  Services Ltd  (CMS)
	1997
	Kukoboa Kahawa
	3,000,000
	186

	Tunduru DC
	1. 
	KAL Co. Ltd
	2005
	Kubangua korosho
	7,543,000
	437

	Songea DC
	1. 
	Tulila Hydro Electric Power
	2015
	Uzalishaji wa umeme
	7 Mgt
	20

	
	1. 
	Chipole Food Products
	2015
	Uzalishaji wa sembe
	7200 ton
	30









VIWANDA VYA KATI
	

Halmashauri 
	
Na
	
Kiwanda
	
Mwaka kilipoanza
	
Aina ya bidhaa
	
Uwezo uliosimikwa kwa mwezi 

	

ajira

	Songea MC 
	1
	Mtazamo  Enterprises
	2008
	Unga wa sembe na mchele

	150tan
	61

	
	2
	Msamala   Enterprises
	2006
	Unga wa sembe
	90tan
	5

	
	3
	Serengeti Bekaries

	2009
	Mikate 
	Mikate 12,000
	12

	
	4
	Songea bekary
	2001
	Utengenezaji wa Mikate

	56,000 mikate   
	6

	
	5
	Klista  park fast food
	2012
	Utengenezaji wa Mikate

	56,000 mikate   
	16

	
	6
	Mother  dieries

	2016
	Maziwa 
	10,000 Ltrs
	6

	
	7
	Mpangwa  Furnitures
	1982
	Utengenezaji wa samani
	10 set 
	8

	
	8
	Opportnity and Network Access
	2017
	Mikanda ya gypsum

	1200 mikanda
	4

	
	9
	Sata  Bekary 
	2017
	Utengenezaji wa Mikate

	2,000 mikate
	5

	
	10
	Mwembe  Riziki
	2017
	Usindikaji wa mpunga 

	30tan
	4

	
	11
	Jema Products
	2017
	Maziwa 
	3,000 Ltrs
	3

	
	12
	CAAMIL  group
	2018
	Unga wa sembe na dona 
 
	30 tan
	6

	
	13
	21  Century  Food  Packing

(Mohamed Enterprises)
	2019
	Unga wa sembe na dona 
 
	100 tan 
	11

	
	14
	Onesmo  Chaula 
	2019
	Mikanda ya gypsum

	6,000 mikanda
	4

	SONGEA DC 
	15
	Peramiho Printing Press
	1936
	Utengenezaji wa vitabu
	
	7

	
	16
	Benedict Father’s Butcher
	2000
	Usindikaji wa nyama
	240 Ton
	20

	
	17
	Mbaremco Investment
	
	Uzalishaji wa unga wa sembe
	
	

	
	18
	Peramiho Printing Press
	1936
	Utengenezaji wa vitabu
	
	7

	MBINGA TC 
	19
	Mdaka Five Drinking Water

	2018

	Kuzalisha maji ya kunywa

	
	8

	
	20
	Mario Milinga

	2018

	Kukoboa na kusaga nafaka

	
	8

	
	21
	Mbinga Bakery

	2018
	Kuoka Mkikate

	
	6

	
	22
	Ovans Construction

	2018
	Kufyatua Tofari

	
	6

	
	23
	Mdaka Five Drinking Water

	2018

	Kuzalisha maji ya kunywa

	
	8

	
	24
	Shirika la Masista Mbinga
	2015
	Kuzalisha maji ya Kunywa
	
	30

	
	25
	Dan and associate enterprise ltd
	2018
	Kuzalisha mkaa unaotokana na pumba za kahawa
	
	32





Viwanda vidogo
Mkoa wa Ruvuma una viwanda vidogo 3,264 vya kuchakata, kusindika na kutegeneza bidhaa ambavyo ni viwanda vya useremala, viwanda vya kukoboa na kusaga nafaka, kukamua mafuta ya alizeti pamoja na usindikaji wa vyakula mbalimbali ambavyo vimechangia ukuaji wa ajira katika Mkoa wa Ruvuma. Orodha ya viwanda vidogo vidogo imeonyeshwa katika jedwali Na. 3; 

Jedwali Na. 3: Takwimu za viwanda vidogo katika Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma
	HALMASHAURI
	Na. 
	Jina la kiwanda
	Aina ya kiwanda
	Idadi ya viwanda
	Mmiliki
	Hali

	Mbinga Mji
	1
	Viwanda vya wakulima wa kahawa
	Mitambo ya kumenya kahawa (Central Pulpery Unit)
	7
	Vikundi vya wakulima na vifanya kazi
	Vidogo

	
	
	Viwanda vya wajasiriamali
	Seremala
	117
	Vikundi vya wajasiriamali na vinafanya kazi
	Vidogo

	
	
	
	Mashine za kusaga na kukoboa nafaka
	342
	
	Vidogo

	
	
	
	Kusindika vyakula,matunda na  alizeti 
	3
	
	Vidogo

	
	
	
	Cherehani
	556
	
	Vidogo

	
	
	Jumla 
	Ndogo
	1,025
	
	

	Mbinga DC
	
	
	Viwanda vinavyochakata
kahawa (Central Pulpery Unit)
	161
	Vikundi vya wakulima na
vinafanya kazi
	Vidogo

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	Mashine za kusaga na kukoboa nafaka
	858
	Wananchi na sekta binafsi
	Vidogo

	
	
	
	Mshine za kushona nguo
	109
	Sekta binafsi
	Vidogo

	
	
	
	Uselemala
	77
	Sekta binafsi
	

	
	
	
	Kusindika vyakula,matunda na alizeti
	6
	Sekta binafsi
	Vidogo

	
	
	Jumla ndogo
	1211
	
	

	Songea DC
	
	Chipole Food Processors
	Kiwanda cha usindikizaji nyama
	1
	Sekta binafsi na vinafanya kazi
	Vidogo

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	Peramiho Covent
	Kiwanda cha usindikaji nyama
	1
	
	

	
	
	
	Utengenezaji wa mikate
	2
	
	Vidogo

	
	
	
	Uchapishaji majarida na magazeti
	1
	
	Vidogo

	
	
	
	Usindikaji wa sembe
	16
	
	Vidogo

	
	
	
	Usindikaji wa mpunga
	1
	
	Vidogo



SEKTA YA KILIMO 
Wapo wawekezaji wakubwa wawili ambao wamewekeza katika Sekta ya Kilimo kwa kiwango kikubwa ambao ni 
1.1. [bookmark: _Toc103139773]Kampuni ya AVIV
AVIV ni kampuni ya mwekezaji wa Kigeni inayojishughulisha na kilimo cha Kahawa katika Wilaya ya Songea kijiji cha Liganga, Kampuni. Kampuni hii inalima Kahawa aina ya Robusta na inalima Hekta 2000. na inavuna Zaidi ya tani 1,500 kila mwaka na kahawa hiyo asilimia 80 kuuzwa moja kwa moja kwenye masoko ya nje (Direct Selling) na asilimia 20 huuzwa kupitia minada. 
1.2. Ndolela farm 
[bookmark: _GoBack]Ni kampuni ya kigeni inayojishughulisha na kilimo cha mahindi, maharage, maparachichi na ufugaji wa ng’ombe 

