TAARIFA SEKTA YA ARDHI MKOA WA RUVUMA
AGENDA: TATHMINI YA UTENDAJI KAZI
I. IDARA YA MAENDELEO YA MAKAZI (MIPANGO MIJI)
(A) TATHIMINI YA UTEKELEZAJI WA KAZI ZA IDARA YA MAENDELEO YA MAKAZI KUANZIA TAREHE 1 JULAI, 2020 HADI TAREHE 30 JUNI, 2021

	Na
	HALMASHAURI
	UPANGAJI  WA MAENEO 

(Idadi ya michoro & viwanja)
	URASIMISHAJI

(Idadi ya viwanja)
	 MAREKEBISHO (ammendments)
	JUMLA YA MICHORO YOTE

	
	
	Kuanzia Julai  1, 2020 hadi tarehe 30 Juni,2021
	Kuanzia Julai  1, 2020 hadi tarehe 30 Juni, 2021
	
	
	

	
	
	Lengo

(Idadi ya michoro)
	Utekelezaji (Jumla ya Michoro)
	Idadi ya viwanja


	Asilimia (%) 
	Lengo (Idadi ya viwanja)
	Utekelezaji

(Idadi ya viwanja)
	Idadi ya michoro 


	Asilimia (%)
	Idadi ya michoro
	Idadi ya viwanja
	(Upangaji maeneo mapya,Urasimishaji & Marekebisho)

	01
	Mbinga DC
	07
	05
	3,618 
	71
	-
	-
	-
	-
	-
	
	05

	02
	Mbinga TC
	10
	12
	3,866
	120
	300
	244
	01
	81
	07
	
	20

	03
	Nyasa DC
	07
	03 
	856
	43
	250
	475
	01
	190
	-
	
	04

	04.
	Madaba DC
	07
	 02
	646
	29
	-
	-
	-
	-
	-
	
	02

	05.
	Songea DC
	07
	02
	285
	29
	2,000
	2,305
	05
	115
	-
	
	07

	06.
	Songea MC
	15
	08
	2,601
	 53
	2,000
	1,100
	07
	55
	02
	
	17

	07.
	Tunduru DC
	10
	04
	2,492
	 40
	2,450
	2,725
	03
	111
	-
	
	07

	08.
	Namtumbo DC
	07
	04
	3,766
	51
	500
	1,505
	02
	 301
	-
	
	06 

	JUMLA  YA MKOA
	70
	40
	18,130
	57%
	7,500
	8,587
	 19
	114%
	09
	
	  68


(B) UANDAAJI WA MPANGO KABAMBE  (MASTER PLAN) KATIKA MAKAO MAKUU YA HALMASHAURI YA  MBINGA MJI NA HALMASHAURI YA WILAYA TUNDURU
	Na
	HALMASHAURI
	LENGO LA WIZARA
	UTEKELEZAJI
	NINI KIFANYIKE

	01
	Mbinga Mji
	Kuanza maandalizi ya awali ya kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan) wa Makao makuu ya Halmashauri  Wilaya ya Mbinga Mji
	 Ofisi ya Ardhi Mkoa iliielekeza Ofisi ya Mkurugenzi wa Mji wa Mbinga kuandaa Andiko la Mradi (Project Write-up) kwa kushirikiana na Ofisi ya Mchumi ili kupata fedha kwa ajili ya uandaaji wa Mpango Kabambe. Andiko hili lilipaswa kuwasilishwa kwa Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa ili kupeleka kwa wadau mbalimbali.Hata hivyo Andiko hilo bado halijawasilishwa.
	Wizara imeleta kwa mara nyingine lengo hili ili utekelezaji uanze mara moja.
Maelekezo ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi wa Mkoa ni kuwasilisha Andiko hili mapema iwezekenavyo ili taratibu nyingine ziendelee

	02
	Tunduru 
	Kuanza maandalizi ya awali ya kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan) ya Makao makuu ya Halmashauri  Wilaya ya Tunduru
	Ofisi ya Ardhi Mkoa iliielekeza Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru kuandaa Andiko la Mradi (Project Write-up) kwa kushirikiana na Ofisi ya Mchumi ili kupata fedha kwa ajili ya uandaaji wa Mpango Kabambe. Andiko hili lilipaswa kuwasilishwa kwa Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa ili kupeleka kwa wadau mbalimbali.Hata hivyo Andiko hilo bado halijawasilishwa.
	Maelekezo ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi wa Mkoa ni kuwasilisha Andiko hili mapema iwezekenavyo ili taratibu nyingine ziendelee




C) KUTANGAZA MAENEO MAPYA YA KIMIPANGOMIJI (NEW PLANNING AREAS)
	Na
	HALMASHAURI
	VIJIJI VILIVYOPENDEKEZWA KULINGANA NA KITABU CHA HOTUBA YA BAJETI YA WAR
	HALI HALISI NA NINI KIFANYIKE

	01
	Madaba
	Luhimba,Mtyangimbole,Gumbiro,Hangangadinda,Mbangamawe,Mahanje,Mkongotema,Magingo,Lilondo,Ndelenyuma,Lutukira,Wino,Igawisenga.
	Ofisi ya Ardhi Mkoa imepokea mihtasali ya vijiji viwili pekee. Bado inasubiriwa mihtasali ya mikutano ya hadhara ya vijiji vilivyobaki, Muhtasali wa Timu ya Menejimenti ya Halmashauri pamoja na Ramani ya Mipangomiji kuonyesha Mipaka ya maeneo ya mpango

	02
	Namtumbo
	Namtumbo,Kitanda,Likuyu,Mchomoro,Nahoro,Mkongo,Ligera,naMabengo
	Ofisi ya Ardhi Mkoa bado haijapokea mihtasali ya mikutano ya hadhara ya vijiji,Timu ya Menejimenti ya Halmashauri pamoja na Ramani ya Mipangomiji kuonyesha Mipaka ya maeneo ya mpango

	03
	Tunduru
	Namiungo and Majimaji,Nakapanya and Nakambale,Nalasi,Matemanga and Milonde,Mbesa,Mchoteka,Muhuwesi
	Ofisi ya Ardhi Mkoa bado haijapokea muhtasali ya mikutano ya hadhara ya vijiji,Timu ya Menejimenti ya Halmashauri pamoja na Ramani ya Mipangomiji kuonyesha Mipaka ya maeneo ya mpango

	04
	Mbinga DC
	Amani Makoro,Nyoni,Mkumbi,Ruanda,Paradiso,Matiri,Maguu,Kigonsera, Litembo
	Ofisi ya Ardhi Mkoa bado haijapokea muhtasali ya mikutano ya hadhara ya vijiji,Timu ya Menejimenti ya Halmashauri pamoja na Ramani ya Mipangomiji kuonyesha Mipaka ya maeneo ya mpango

	05
	Nyasa na Songea DC
	Hakuna
	Mihutasali pamoja na Ramani za Mipangomiji zinazoonyesha mipaka ya maeneo kulingana na orodha ya vijiji iliyowasilishwa Wizarani vikamilishwe haraka ili viweze kuwasilishwa Wizarani kwa ajili ya kutangaza maeneo haya.


D) KAZI NYINGINE ZILIZOFANYWA NA MAMLAKA ZA UPANGAJI

	Na 
	HALMASHAURI
	MABADILIKO YA MATUMIZI
	VIBALI VYA UJENZI
	MAELEZO

	01
	Mbinga DC
	0
	18
	1. Wananchi wengi hasa katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea,Halmashauri ya Mji wa Mbinga na Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  wameendeleza viwanja vyao kinyume na matumizi yaliyopangwa katika michoro ya Mipangomiji. Wananchi hawa washauriwe kuomba kubadili matumizi ya Ardhi ya viwanja vyao ili Serikali nayo ipate kodi ya Ardhi  inayostahili. Na inapobidi adhabu ya asilimia 2 kwa maendelezo yasiyozingatia taratibu za ujenzi mijini itolewe.
2. Idadi ya vibali vya ujenzi ndogo sana, hii maana yake ni kwamba wananchi wengi wanaendeleza viwanja vyao bila kuwa na vibali vya ujenzi.Ni vema ukaguzi wa mara kwa mara ufanyike ili kubaini maendelezo yasiyo na vibali.

	02
	Mbinga Mji
	2
	140
	

	03
	Namtumbo
	0
	28
	

	04
	Nyasa
	0
	59
	

	0
	Madaba
	0
	67
	

	06
	Songea DC
	0
	35
	

	07
	Songea MC
	09
	479
	

	08
	Tunduru 
	0
	184
	

	
	JUMLA

	11

	1,010

	


	
	II. IDARA YA UPIMAJI NA RAMANI

	 
	 TAARIFA YA VIWANJA NA MASHAMBA YALIYOPIMWA  KUANZIA JULAI 2020 HADI JUNI 2021

	 
	                                                     MALENGO
	                                    UTEKELEZAJI 

	Na.
	Halmashauri
	Urasimishaji
	Viwanja vya Kawaida
	Jumla
	Mashamba
	Jumla ya Urasimishaji
	Jumla ya Viwanja vya Kawaida
	Jumla
	Jumla ya Mashamba
	% Viwanja

	1
	Songea Mc
	2300
	2080
	4380
	 
	1291
	378
	1669
	 
	38

	2
	Songea Vijiini
	260
	540
	800
	16
	2340
	62
	2402
	5
	300

	3
	Mbinga Mji
	1040
	1560
	2600
	12
	0
	1334
	1334
	0
	51

	4
	Mbinga DC
	780
	1300
	2080
	16
	0
	1430
	1430
	0
	69

	5
	Tunduru
	1040
	1040
	2080
	16
	1026
	817
	1843
	0
	89

	6
	Madaba
	780
	1040
	1820
	16
	1498
	23
	1521
	0
	84

	7
	Nyasa
	300
	400
	700
	12
	400
	542
	942
	0
	135

	8
	Namtumbo
	1000
	1040
	2040
	16
	180
	2413
	2593
	0
	127

	 
	JUMLA
	7500
	9000
	16500
	104
	6735
	6999
	13734
	5
	83


	
	III. IDARA YA UTAWALA NA MENEJIMENTI YA ARDHI

	
	TAARIFA YA UTEKELEZAJI KUANZIA TAREHE 1, JULAI - 2020 HADI 30, JUNI 2021

	NA
	HALMASHAURI
	HATI MILIKI
	MAKUSANYO

	 
	 
	LENGO
	UTEKELEZAJI
	ASILIMIA (%)
	LENGO
	MAKUSANYO
	ASILIMIA (%)

	1
	Mbinga DC
	100
	70
	70
	700,000,000.00
	28,623,436.00
	4

	2
	Mbinga TC
	200
	281
	140.5
	600,000,000.00
	247,354,514.00
	41

	3
	Songea MC
	200
	285
	142.5
	1,500,000,000.00
	587,940,396.86
	39

	4
	Namtumbo DC
	100
	34
	34
	500,000,000.00
	55,110,135.00
	11

	5
	Madaba DC
	100
	14
	14
	300,000,000.00
	51,010,535.00
	17

	6
	Songea DC
	100
	34
	34
	200,000,000.00
	39,302,713.30
	20

	7
	Nyasa DC
	100
	84
	84
	100,000,000.00
	57,583,626.15
	58

	8
	Tunduru DC
	100
	55
	55
	600,000,000.00
	90,357,832.00
	15

	9
	ACL na Mabaraza
	 
	 
	 
	100,000,000.00
	77,435,218.00
	77

	 
	JUMLA
	1000
	857
	85.7
	4,600,000,000.00
	1,234,718,406.31
	27


IV. IDARA YA UTHAMINI
	Na

	Malengo yaliyokubalika

	Malengo kwa mwaka 2020/2021

	Utekelezaji wa lengo kuanzia Julai 2020- Juni 2021
	Asilimia (%)

	1

	Kuidhinisha kazi za uthamini wa fidia

	360

	9
	2.5

	2

	Kuidhinisha kazi za uthamini wa kawaida

	150

	276
	184

	3

	Kuhuisha viwango vya thamani ya ardhi katika Halmashauri zote nane (8) zilizopo Mkoa wa Ruvuma

	Kuhuisha viwango vya thamani ya Ardhi katika Halmashauri nane (8)
	Viwango vya thamani ya Ardhi vimeuishwa katika Halmashauri zote nane (8)
	100


	TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MALENGO YA UTHAMINI KUANZIA TAREHE 01, JULAI 2020 HADI 30, JUNI 2021



V. IDARA YA USAJILI WA HATI 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI KUANZIA TAREHE 1, JULAI 2020 HADI 30, JUNI 2021
Ofisi ya usajili ilipangiwa kusajili hati 1,000 kwa mwaka wa fedha 2020/2021. Kuanzia Julai 2020 hadi Juni 2021 Idara ya Usajili wa Hati na Nyaraka kimesajili jumla ya Hati 770 sawa na asilimia 77 kwa mchanganuo ufuatao:-

	Na
	Jina la Halmashauri
	Lengo kwa mwaka 2020/2021
	Hati  zilizosajiliwa Julai 2020 – Juni 2021
	Asilimia ya utekelezaji wa lengo Julai 2020 – Juni 2021

	1
	Songea Mc 
	1,000
	260
	77%

	2
	Songea Dc 
	
	38
	

	3
	Mbinga Tc 
	
	232
	

	4
	Mbinga Dc
	
	66
	

	5
	Tunduru Dc
	
	51
	

	6
	Nyasa Dc
	
	82
	

	7
	Madaba Dc
	
	14
	

	8
	Namtumbo Dc
	
	27
	

	
	JUMLA
	
	770
	


Aidha tumesajili jumla ya miamala 701 sawa na asilimia 70 kwa mwaka wa fedha 2020/2021 na kuwawezesha wananchi mbalimbali kunufaika na huduma zitolewazo na ofisi ya Ardhi Mkoa.

AGENDA: MALENGO YA UTEKELEZAJI WA KAZI
MALENGO YA UTEKELEZAJI KWA KILA HALMASHAURI KWA MWAKA WA FEDHA 2021/2022
	MALENGO YA UTEKELEZAJI KWA KILA HALMASHAURI KWA MWAKA WA FEDHA 2021/2022

	Na.
	HALMASHAURI
	IDARA MIPANGO MIJI
	IDARA YA UPIMAJI

	
	
	Upangaji wa kawaida (Idadi ya Michoro)
	Urasimishaji (Idadi ya Viwanja)
	Uandaaji wa Mpango Kabambe
	Kutangaza maeneo mapya ya Mipango Miji
	Kubadili Matumizi
	Vibali vya Ujenzi
	Upimaji wa viwanja

	1
	Mbinga TC
	8
	1,000
	Nil
	Nil
	√
	√
	3,308

	2
	Mbinga DC
	7
	700
	√
	√
	√
	√
	2,770

	3
	Namtumbo
	5
	300
	NIL
	√
	√
	√
	2,585

	4
	Songea MC
	10
	2,000
	Nil
	Nil
	√
	√
	5,835

	5
	Songea DC
	5
	1,000
	Nil
	√
	√
	√
	1,410

	6
	Tunduru
	5
	300
	√
	√
	√
	√
	2,585

	7
	Nyasa
	5
	400
	Nil
	√
	√
	√
	1,065

	8
	Madaba
	5
	300
	Nil
	√
	√
	√
	2,425

	9
	ACL na Mabaraza
	 
	 
	 
	 
	 
	 
	 

	 
	Jumla Mkoa wa Ruvuma
	50
	6,000
	 
	 
	 
	 
	21,983

	Na.
	HALMASHAURI
	IDARA UTAWALA NA MENEJIMENTI YA ARDHI

	
	
	Makusanyo
	Hatimiliki
	Hati za Kimila
	Vyeti vya Vijiji
	Leseni za Makazi
	Kuhuisha Kumbukumbu za milki

	1
	Mbinga TC
	500,000,000
	350
	50
	0
	30
	1,300

	2
	Mbinga DC
	300,000,000
	200
	150
	2
	20
	200

	3
	Namtumbo
	200,000,000
	200
	200
	2
	20
	700

	4
	Songea MC
	950,000,000
	450
	0
	0
	40
	1,400

	5
	Songea DC
	200,000,000
	250
	200
	2
	20
	750

	6
	Tunduru
	300,000,000
	250
	150
	2
	30
	1,050

	7
	Nyasa
	200,000,000
	100
	100
	2
	20
	250

	8
	Madaba
	250,000,000
	200
	150
	2
	20
	600

	9
	ACL na Mabaraza
	100,000,000
	 
	 
	 
	 
	 

 

	 
	Jumla Mkoa wa Ruvuma
	3,000,000,000
	2,000
	1,000
	12
	200
	6,250




MALENGO YA UTEKELEZAJI IDARA YA UTHAMINI KWA MWAKA WA FEDHA 2021/2022
	Na
	Malengo yaliyokubalika
	Malengo kwa mwaka 2021/2022
	Utekelezaji wa lengo kuanzia Julai 2021 – Juni 2022
	Asilimia (%)

	1
	Kuidhinisha kazi za uthamini wa fidia
	444
	
	

	2
	Kuidhinisha kazi za uthamini wa kawaida
	191
	
	

	3
	Kuhuisha viwango vya thamani ya ardhi katika Halmashauri zote 8 zilizopo Mkoa wa Ruvuma
	Kuhuisha viwango vya thamani ya Ardhi katika Halmashauri 8
	
	


	Na.
	Halmashauri
	MALENGO YA JUMLA

	
	
	Utambuzi wa Ardhi kwa ajili ya Akiba ya Ardhi(Hekta)
	Kutatua migogoro ya Ardhi

	1
	Mbinga TC
	10
	6

	2
	Mbinga DC
	10
	5

	3
	Namtumbo
	15
	6

	4
	Songea MC
	10
	9

	5
	Songea DC
	20
	8

	6
	Tunduru
	13
	6

	7
	Nyasa
	7
	5

	8
	Madaba
	15
	5

	9
	ACL na Mabaraza
	 
	 

	 
	Jumla Mkoa wa Ruvuma
	100
	50


AGENDA: HUDUMA KWA MTEJA

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 2020/21 – 2024/25

I) UTANGULIZI

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni mwongozo ulioandaliwa na Wizara ya Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili kusimamia viwango vya huduma zinazotolewa na Sekta ya Ardhi kwa wateja. Lengo la Mkataba huu ni kuweka mazingira bora ya kuboresha viwango vya utoaji huduma za ardhi na hivyo kukidhi matakwa ya wateja wetu.

Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa 2020/21 – 2024/25 umezinduliwa kwa lengo la kuboresha huduma zitolewazo ili kukidhi matakwa ya wateja sawia na mabadiliko ya kiuchumi, kijamii na kiteknolojia.

Matarajio ya Wizara ya Ardhi ni kuwa Mkataba huu utaboresha na kupanua wigo wa ushirikiano na wateja wetu ambao ni muhimu ili kuweza kutekeleza majukumu kwa ufanisi na kufikia malengo ya Dira na Dhima ya Wizara.

Dira ya Wizara: Kuwa na uhakika wa milki salama za ardhi, nyumba bora na makazi endelevu kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Dhima ya Wizara: Kuweka mazingira wezeshi ya kuleta ufanisi katika utoaji wa huduma za ardhi, nyumba na makazi.

II) MADHUMUNI YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA

Madhumuni ya Mkataba huu ni kuwafahamisha wateja wetu kuhusu huduma zinazotolewa na Wizara pamoja na viwango tulivyojiwekea kwa lengo la kuongeza ufanisi na uwajibikaji katika utendaji kazi.Aidha, Mkataba unalenga kuwaelimisha wateja wetu kuhusu haki na wajibu wao kuhusiana na huduma wanazostahili kupatiwa.

III) MAELEKEZO YA AHADI NA VIWANGO VYA HUDUMA ZINAZOPASWA KUTOLEWA KATIKA OFISI ZILIZO CHINI YA SEKTA YA ARDHI NA OFISI YA ARDHI MKOA
	S/Na
	IDARA/SEKSHENI
	LENGO
	AHADI YA UTOAJI WA HUDUMA

	01
	Utawala na Menejimenti ya Ardhi
	Kuwezesha wananchi kuwa na milki salama za ardhi kwa maendeleo endelevu
	Kutayarisha Hati  milki ndani ya siku 14 baada ya mteja kukamilisha taratibu zote za umilikishaji

	
	
	
	Kukamilisha taratibu za uhamisho wa milki ndani ya siku 10 baada ya kupokea maombi yaliyokidhi vigezo

	
	
	
	Kukamilisha maombi ya nyongeza ya muda wa milki ya Ardhi ndani ya siku 10 za kazi baada ya kupokea maombi yaliyokidhi vigezo

	
	
	
	Kufanya makadirio ya kodi ya pango la ardhi na tozo mbalimbali za umilikishaji ndani ya siku (1) kwa maombi yaliyokidhi vigezo

	
	
	
	Kutatua migogoro ya matumizi ya Ardhi kiutawala kati ya siku 14 na miezi mitatu (03) kutegemeana na hali ya migogoro

	02
	Maendeleo ya Makazi/ Mipangomiji
	Kutoa huduma na ushauri wa kitaalam katika masuala ya ubunifu na usanifu wa miji, udhibiti na usimamizi wa uendelezaji miji, nyumba na uendelezaji wa milki nchini.
	Kupitia na kuidhinisha maombi ya mabadiliko ya matumizi ya ardhi na ugawanyaji/muunganiko wa viwanja/mashamba ndani ya siku (03) kutoka tarehe ya kuwasilishwa baada ya kukidhi vigezo

	
	
	
	Kupitia na kuidhinisha Mpango kina ndani ya siku (04) kutoka tarehe ya Mpango ulipowasilishwa baada ya kukidhi vigezo

	
	
	
	Kuchapisha mchoro wa Mipangomiji na kutoa nakala iliyothibitishwa ndani ya siku (01) baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa.

	
	
	
	Kuandaa mchoro wa Mipangomiji ndani ya siku 21 za kazi  baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa.

	03
	Upimaji na Ramani
	Kutoa huduma za upimaji na uandaaji wa Ramani
	Kupima viwanja kati ya 1 hadi 100 ndani ya siku (07) za kazi baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kupokelewa

Kupima viwanja kati ya 101 hadi 500 ndani ya siku (14) za kazi baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kupokelewa

	
	
	
	Kufufua mipaka ya viwanja na mashamba yaliyopimwa ndani ya siku (07) za kazi baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kupokelewa

	
	
	
	Kudhibitisha/kurekebisha/kufufua ramani ya upimaji yenye makosa ndani ya siku (05) za kazi baada ya maombi yaliyokidhi viwango kupokelewa

	
	
	
	Kutoa maelekezo ya upimaji ndani ya siku (02) za kazi toka siku ya kupokea maombi

	
	
	
	Kuchapisha ramani na kutoa nakala iliyothibitishwa ndani ya siku (01) baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa.

	04
	Uthamini
	Kutoa huduma za kitaalam kuhusiana na uthamini wa mali na fidia
	Kuhakiki na Kuidhinisha taarifa za uthamini wa kawaida ndani ya siku (02) za kazi  baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa

	
	
	
	Kuandaa taarifa za uthamini  ndani ya siku (04) za kazi  baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa

	
	
	
	Kuhakiki na Kuidhinisha taarifa za uthamini kwa ajili ya kulipa fidia ndani ya siku (05) za kazi  baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa

	
	
	
	Kufanya uthamini kwa ajili ya kulipa fidia kwa mali (properties) 1 hadi 15 kwa maeneo ya mijini na ekari 1 hadi 5 kwa maeneo ya vijijini ndani ya siku (01) kwa kuzingatia hali halisi ya maendelezo kwa eneo husika baada ya maombi yaliyokidhi vigezo kuwasilishwa

	05
	Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya
	Kupokea, kusikiliza na kutoa maamuzi ya mashauri ya ardhi na nyumba kwa haki na wakati
	Kukamilisha mashauri na kutoa uamuzi ndani ya miezi (04) kutoka tarehe ya kukamilika kwa nyaraka za madai, ikiwa asili ya madai ni kukaza hukumu au rufaa.
Kukamilisha na kutoa uamuzi wa shauri la msingi (maombi makuu)ndani ya miezi (12) kutoka tarehe ya kukamilika kwa nyaraka za madai.
Kuandaa na kutoa nakala ya hukumu ndani ya siku (21) za kazi kutoka tarehe maombi yalipopokelewa.
Kuandaa na kuwasilisha jalada lililoitishwa Mahakama Kuu ndani ya siku (21) za kazi.

	06
	Msajili wa Hati
	Usajili wa Hati,Miamala na Nyaraka za kisheria
	Kusajili Hati ndani ya siku (03) za kazi kutoka tarehe ya kupokelewa
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	Kusajili rehani za mali zinazohamishika ndani ya siku (03) kutoka tarehe ya kupokelewa

Kusajili Nyaraka mbalimbali ndani ya siku (03) kutoka tarehe ya kupokelewa

	
	
	
	Kutoa taarifa za upekuzi (official search) ndani ya siku (02) kutoka tarehe ya kupokelewa


IV) HAKI NA WAJIBU WA MTEJA

Haki ya Mteja: Kusikilizwa,Kupata ushauri,Kuhudumiwa kwa wakati,Kupata taarifa zinazostahili,Kuwakilishwa kulingana na Sheria,Kuheshimiwa na kuthaminiwa,Kufidiwa pale inapostahili, Kuwasilisha malalamiko wasiporidhika na huduma zitolewazo

Wajibu wa Mteja: Kutoa ushirikiano kwa watoa huduma na kuwaheshimu,Kuzingatia muda wa miadi au vikao kwa ajili ya kuhudumiwa, Kutoa taarifa sahihi zinazohitajiwa ili kuhudumiwa,kulipa kodi ya pango la ardhi na ada nyingine za kisheria kwa wakati,kujielimisha kuhusu Sheria,Kanuni na taratibu zinazohusu Sekta ya Ardhi na kutoshawishi au kutoa rushwa kwa huduma zinazozotolewa.

V) WAJIBU WETU KAMA WATOA HUDUMA

Kufanya maamuzi katika misingi ya haki, uadilifu wa kitaaluma, uzingatiaji matokeo,kuendelea kujifunza kutokana na uzoefu, kuboresha huduma na kuwa wabunifu,utendaji kazi wa pamoja, mawasiliano yenye ufanisi na ufasaha,uhusiano na uwajibikaji kwa mwananchi.
TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA KAZI ZA URASIMISHAJI

KUANZIA TAREHE 1 JULAI, 2020 HADI TAREHE 30 JUNI, 2021

	URASIMISHAJI

	Na
	HALMASHAURI
	Kuanzia Julai  1, 2020 hadi tarehe 30 Juni, 2021

	
	
	Lengo 
(Idadi ya viwanja)
	Utekelezaji

(Idadi ya viwanja)
	Idadi ya michoro 


	Asilimia (%)
	Upimaji 
	Umilikishaji
	MALENGO MAPYA

(2021/2022)

	01
	Mbinga DC
	-
	-
	-
	-
	-
	-
	700

	02
	Mbinga TC
	300
	244
	01
	81
	-
	68
	1,000

	03
	Nyasa DC
	250
	475
	01
	190
	400
	-
	400

	04.
	Madaba DC
	-
	-
	-
	-
	1,498
	14
	300

	05.
	Songea DC
	2,000
	2,305
	05
	115
	2,340
	12
	1,000

	06.
	Songea MC
	2,000
	1,100
	07
	55
	1,291
	70
	2,000

	07.
	Tunduru DC
	2,450
	2,725
	03
	111
	1,026
	-
	300

	08.
	Namtumbo DC
	500
	1,738
	03
	301
	180
	10
	300

	JUMLA
	7,500
	8,587
	20
	114
	6,735
	174
	6,000


CHANGAMOTO ZA URASIMISHAJI 
Changamoto zilizobainika katika zoezi la urasimishaji.
i. Kasi ndogo ya uchangaji wa wananchi kwenye miradi ya Urasimishaji.
ii. Baadhi ya Halmashauri kutozingatia mfumo wa makusanyo na matumizi ya fedha za Urasimishaji kwa mujibu wa Maelekezo na miongozo ya Wizara.
iii. Muitikio mdogo wa wananchi kulipia na kuchukua hati milki zao za maeneo yaliyorasimishwa.

iv. Ufuatiliaji na Usimamizi hafifu wa kazi za urasimishaji unaofanywa na Mamlaka za Upangaji.
v. Baadhi ya wananchi kukataa au kuchukua muda mrefu kuachia maeneo kwa ajili ya miundombinu ya barabara na huduma za jamii.

vi. Kutobainishwa na kufutwa kwa upimaji ardhi hai wa zamani ambao hauendani na Maendelezo halisi katika baadhi ya maeneo ya urasimishaji kabla ya kuanza kwa zoezi la urasimishaji na hivyo kuchelewesha kazi za kutokana na mchakato mrefu wa kufuta upimaji  huo wa zamani  ndani ya kipindi cha mkataba wa kazi kabla ya kuanza upimaji mpya.

vii. Kuwepo kwa migogoro ya ardhi hususan baina ya wananchi kugombea mipaka hivyo kuchelewesha zoezi.
viii. Kutobainishwa na kufutwa kwa hatimilki hai kwenye maeneo yaliyovamiwa zikiwemo zilizowekwa rehani kabla ya zoezi la urasimishaji kuanza kutekelezwa.

ix. Kutokufanyika kwa uelimishaji wa kutosha kabla ya kuanza kwa zoezi la Urasimishaji. 

x. Matumizi mbaya ya fedha za michango ya wananchi kwa ajili ya urasimishaji kutokana na usimamizi hafifu wa Mamlaka za Upangaji kwa Kamati za Urasimishaji makazi.
Changamoto hizi za Urasimishaji zinahitaji Mikakati Mahususi kutoka katika kikao hichi ili tuweze kufika Malengo. 
AGENDA: UKUSANYAJI WA MADUHULI YA SERIKALI YATOKANAYO NA ARDHI
Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 Mkoa wa Ruvuma ulipangiwa kukusanya jumla ya shilingi 4.6 B. Lakini jumla ya shilingi 1,234,718,406.31/= sawa na asilimia 27 zimekusanywa. 
A: CHANGAMOTO KATIKA ZOEZI LA UKUSANYAJI WA MADUHULI YA SERIKALI YATOKANAYO NA ARDHI
Kwa mwaka wa fedha 2020/2021 Mkoa wa Ruvuma haujafanya vizuri katika ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali yatokanayo na Ardhi. Katika kufikia malengo hayo, kuna changamoto zilijitokeza kama ifuatavyo
a) Kuwepo kwa madeni kwenye mfumo wa kodi ambayo hayana uhalisia. Changamoto hii imesababisha Mkoa wa Ruvuma kuonekana una kiasi kikubwa ambacho kinatakiwa kukusanywa. Zoezi la kuhuisha taarifa kwenye mfumo limefanyika lakini bado halijaisha kwa kuwa bado kuna madeni kwenye mfumo ambayo hayana uhalisia.
b) Taarifa za wamiliki wa viwanja ambavyo upimaji wake umekamilika na taarifa zake hazijachukuliwa kwa ufanisi mkubwa na hivyo kusababisha uandaaji hafifu wa ankara za umilikishaji.

c) Usambazaji hafifu wa hati za madai ya kodi kwa baadhi ya Halmashauri.

d) Ufunguaji hafifu wa mashauri ya kodi katika Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya kwa baadhi ya Halmashauri. 
e) Wananchi kutokuwa na elimu ya ulipaji wa kodi na umilikishaji wa viwanja vyao.

f) Matangazo kwa njia ya PA (Public Announcement) hayakufanyika kwa ufanisi Mkubwa, hiyvo kufanya wananchi wengi kutopata taarifa juu umilikishaji na ulipaji wa kodi.
B: MIKAKATI YA UKUSANYAJI WA MADUHULI YATOKANAYO NA ARDHI
Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka wa fedha 2021/2022 umepangiwa kukusanya jumla ya shilingi billion tatu (3B). Mgawanyo kwa kila Halmashauri ni kama ulivyotolewa kwenye jedwali la malengo.
Hivyo ili kufikia malengo hayo, naomba kupendekeza mikakati kwa ajili ya majadiliano na utekelezaji.
i. Kuhuisha kumbukumbu za milki za Ardhi 

Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Ruvuma ilipokea barua yenye Kumb. Na. BA.320/539/01A/77 ya tarehe 14 Septemba, 2020 kutoka kwa Katibu Mkuu inayotoa maelekezo kuhusu kuhuisha kumbukumbu za Ardhi kote nchini ili kufikia malengo la kukusanya lengo ambalo wizara imepangiwa.(Tazama kiambatisho namba 1) 

Barua hiyo ilielekeza kuwa kila afisa katika sekta ya Ardhi kwenye kila Halmashauri apewe kitalu/vitalu vya viwanja na kusimamia kwa ufanisi ukusanyaji wa mapato. Orodha ya ugawaji wa vitalu kwa kila Afisa iliwasilishwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (Tazama kiambatisho namba 2). Utekelezaji wa kazi hiyo kwa mwaka wa fedha 2020/2021 hakufanyika kwa ufanisi mkubwa, Hivyo Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ameagiza zoezi hilo lianze upya kuanzia tarehe 01/07/2021 na kutoa taarifa kila Alhamisi ya kila wiki ya muenendo wa zoezi hilo kulingana na mgawanyo wa vitalu kwa wataalam. 

Kila Afisa katika kitalu/vitalu atakavyopewa atahakikisha anafanya kazi muhimu kama ifuatavyo. 

a) Kutambua taarifa za kila kiwanja katika kitalu/vitalu kulingana na ramani zilizoidhinishwa.

b) Kupata taarifa za wamiliki kulingana na taarifa za uwandani, anwani ya mmiliki, namba ya simu, na namba ya kitambulisho cha NIDA, kwa kulinganisha na taarifa zilizopo Ofisi za Ardhi. Katika hili Wizara imeelekeza kutumika kwa dodoso pamoja na jedwali maaulumu la kuhakiki taarifa za wamiliki wa Ardhi (Tazama kiambatisho Namba 3)
c) Kila afisa ahuishe taarifa alizofanyia kazi za kila kiwanja katika mifumo ya utunzaji wa kumbukumbu za Ardhi; na

d) Kupeleka Ankara za madai ya kodi kwa wamiliki wanaodaiwa.

ii.   Kuhakiki taarifa za wamiliki wa viwanja ambavyo upimaji wake umekamilika, kuandaa na kusambaza ankara za umilikishaji. 

·    Kwa viwanja ambavyo upimaji wake umekamilika na siku tisini (90) zimepita, mmiliki atakiwa kupewa ankara ya umilikishaji ya siku thelathini (30) na asipolipa apewe ankara ya ulipaji kodi ya kiwanja husika

· Kwa viwanja ambavyo upimaji wake utakamilika ndani ya mwaka wa fedha 2021/2022, mmiliki atapewa ankara ya umilikishaji na asipo lipa ndani ya siku tisini (90) atatakiwa kupewa ankara ya kulipia kodi ya kiwanja hicho.

iii. Kusambaza Hati za madai ya kodi kwa wakati kwa wadaiwa sugu wa kodi ya Pango la Ardhi kwa kuanzia na wadaiwa wakubwa.

iv. Kufungua mashauri ya kodi kwa wakati  katika Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya kwa kaunza kwa wadaiwa wakubwa.
v. Kufanya mikutano ya hadhara katika maeneo ambayo upimaji wa viwanja umekamilika kwa ajili ya kuwapa elimu wananchi juu umilikishaji na  ulipaji kodi  wa viwanja vyao.
vi. Kufanya matangazo ya PA (Public Announcement) ya mara kwa mara kwa ajili ya kuwakumbusha wananchi juu ya umilikishaji na ulipaji wa kodi ya pango la Ardhi.
vii. Kuwatumia watendaji wa Mtaa/Vijiji/Mtaa katika zoezi la usambaji wa ankara za umilikishaji na Hati za madai ya kodi ya Ardhi. Hivyo kila Halmashauri iwasilishe majina ya Watendaji wa Mtaa/Vijiji katika maeneo ambayo kuna wadaiwa wakubwa wa kodi.

viii. Wataalam wa Mipango Miji na Upimaji kuhakikisha wanachukua taarifa za wamiliki wa viwanja wakati wa zoezi la upangaji na upimaji ili kurahisisha zoezi la uandaaji wa ankara za umilikishaji.

MAPUNGUFU YANAYOJITOKEZA KATIKA UWASILISHAJI WA NYARAKA MBALIMBALI ZA ARDHI KATIKA OFISI YA ARDHI MKOA
Baadhi ya Rasimu za hatimiliki zinazowasilishwa Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Ruvuma zinakuwa na mapungufu mbalimbali hivyo kupelekea zoezi la kamilisha Rasimu hizo kuchukua mda mrefu na kusababisha malalamiko kwa Wateja.

Hivyo Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Ruvuma inawaomba waandaaji wa Rasimu hizo kuzikagua kwa makini baada ya kuziaanda ili kuondoa mapungufu yanayojitokeza.

Baadhi ya mapungufu hayo ni kama yafuatayo;
1. Kutoleta uthibitisho wa Uraia kama vile nakala ya kitambulisho cha Utaifa, Hati ya kusafiria au kiapo cha uthibitisho wa uraia; kitambulisho cha kura, cheti cha kuzaliwa, leseni n.k siyo uthibitisho wa uraia. Pia majina kuwa tofauti katika uthibitisho wa uraia na kwenye nyaraka za umiliki. 

2. Kuandika Assistant Commisioner for Land badala ya Assistant Commisioner for Lands.

3. Ukubwa wa kiwanja pamoja na kodi ya Ardhi kwa maneno kutofautiana na ile ya tarakimu.

4. Mwaka wa umilikishaji kwenye ushuhuda wa malipo kuwa tofauti na kwenye Rasimu za hatimiliki.

5. Saini za mteja kutofautiana baina ya nyaraka.

6. Kugeuzwa kwa Crested Paper, maandishi kutokea juu ya nembo au maandishi kukata nembo.

7. Viwanja kutoingizwa kwenye mfumo au taarifa za kwenye mfumo kutoendana na taarifa za kwenye baadhi ya nyaraka ikiwemo rasimu ya hatimiliki.

8. Kutoingiza Land Office Number kwenye Mfumo kabla ya kuchora Deedplan.

9. Kodi ya Ardhi kutolipwa mpaka mwaka wa fedha husika (Mf. 2021/2022). Pia Kodi ya Ardhi ya mwaka kutoendana na ukubwa wa kiwanja husika pamoja na matumizi ya kiwanja hicho

10. Rasimu za hatimiliki kuletwa bila disipatch.

11. Kukosekana kwa sahihi ya mteja au Afisa kwenye baadhi ya nyaraka pamoja na baadhi ya fomu kutopigwa mihuri. Mfano Deed plan, fomu ya maombi, rasimu ya hatimiliki, historia ya kiwanja.

12. Kukosewa kwa matumizi ya kiwanja tofauti na sheria inayoelekeza matumizi hayo. Pia kukosekana kwa uthibitisho kuwa matumizi ya kiwanja yaliotolewa na Afisa Mipango Miji.
13. Muda wa umiliki (Term) kutofautiana kwenye rasimu ya hatimiliki na ushuhuda wa malipo (Acknowledgement form).

14. Land Office Number kujirudia kwenye zaidi ya kiwanja kimoja au kutofautiana kwenye Cover Page, rasimu ya hatimiliki na Deedplan.
15. Ukubwa wa kiwanja kwa maneno kuandikwa square meter badala ya square meters.

16. Kutoandaa hati kwa font type ya Arial (size 12).

17. Deedplan kusainiwa bila Tarehe na kwenye kiwanja husika kutochorowa rangi nyekundu. Pia taarifa za kwenye Deed plan kutofautiana na kwenye schedule.

18. Mteja kushuhudiwa kwa anayeshuhudia kusaini bila kuweka tarehe.

19. Anwani ya mteja kwenye hati kutofautiana na ile iliyopo kwenye fomu ya maombi na nyaraka zingine.

20. Kitalu (Block) kutofautiana baina ya fomu ya maombi, ushuhuda wa malipo, deedplan na rasimu ya hatimiliki.
21. Cheo cha Kamishna wa Ardhi Msaidizi kuandikwa Kamishna Msaidizi wa Ardhi.

22. Kutoacha nafasi ya kutosha kati ya maneno “Given under my hand…” na sahihi ya ACL kwaajili ya kugonga Lakiri.

23. Kutoonesha Lot Id ya kiwanja husika kwenye barua ya kuwasilisha Rasimu/Historia ya Kiwanja.

24. Kutoambatanisha Risiti ya umilikishaji ya kiwanja husika.

25. Kuandika “Director for Survey and Mapping at Dar es Salaam” badala ya “ Director for Survey and Mapping at Dodoma”

UTARATIBU NA FAIDA ZA KUWA MWANACHAMA WAA CHAMA CHA AKIBA NA MIKOPO CHA WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI (ARDHI SACCOS LTD) 

1.0 Utangulizi
Katika kuhakikisha kuwa watumishi walioko chini ya Wizara ya Ardhi wanajikwamua kiuchumi ikiwemo kupata mikopo yenye riba nafuu, Wizara ilionelea upo umuhimu mkubwa wa kuanzisha Chama cha Akiba na Mikopo cha Wizara (ARDHI SACCOS LTD). Baada ya kuwa na wazo hilo, baadhi ya wanachama waanzilishi wachache walishughulikia suala la uanzishwaji wa Chama hicho kwa lengo la kuwawezesha watumishi kuinua kipato chao.  Kazi ya uanzisha wa SACCOS hiyo umeenda sambamba na kuteuliwa kwa Viongozi wa Bodi ya SACCOS na wa Kamati ya Usimamizi kama ifuatavyo:-
Wajumbe wa Bodi 

1. Bw. Wilson Luge- Mwenyekiti

2. Bw. Godfrey Machabe- M/Mwenyekiti

3. Bw. Wema Mbegu- Mjumbe

4. Bw. Praygod Shao- Mjumbe

5. BI. Anna Mtweve- Mjumbe

6. Bi. Zuhura Mbega- Mjumbe

7. Bi. Priscilla Karaba- Mjumbe

Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi

1. Bw. Damian Manembe- Mwenyekiti

2. Bw. Anthony Mgheni- Mjumbe

3. Bi. Stella Tullo- Mjumbe

2.0 Sifa na Faida  za kuwa Mwanachama wa ARDHI SACCOS LTD

A. Sifa za kuwa mwanachama

· Awe Mwajiliwa wa Wizara ya Ardhi, Nyumbana Maendeleo ya Makazi; au Mwajiriwa wa Ardhi SACCOS LTD;

· Awe na akili timamu;

· Awe Muadilifu;

· Awe amelipia kiingilio (TSH.20,000/=) na kununua Hisa kwa kadri inavyowezekana na masharti ya chama;

· Awe na uwezo wa kuweka Akiba ya kila mwezi isiyopungua shilingi elfu ishirini (20,000/=) ambayo ndiyo inaweza kutumika kama dhamani yake katika kukopa;

· Awe aliyetayari kushiriki kikamilifu katika shughuli mbalimbali za chama;

· Asiwe na shughuli binafsi zinazofanana na malengo ya chama;
B. Faida za kuwa mwanachama

· Itakuwezesha kuchukua mkopo  wenye riba nafuu (1.2%  tu kwa mwezi) wenye thamani ya mara tatu ya fedha ya akiba yako;

· Itakuwezesha kupata gawio mwisho wa mwaka;

· Itakuwezesha kujenga mtaji wa chama chako na wewe kushiriki katika miradi mbalimbali inayoendeshwa na chama;

· Kwa watakaostaafu au kuhama Wizara Inakuwezesha kuendelea kuwa mwanachama (ukihiari) ili mradi uwe tayari kuwa unawasilisha Akiba na Amana zako kila mwezi.

3.0 TARATIBU AMBAZO ZIMEKWISHA TEKELEZWA  NA BODI YA ARDHI SACCOS LTD

i. Kukamilisha usajili wa Chama na kupatiwa  namba ya usajili - DOR 798;
ii. Kukamilisha upatikanaji wa TIN namba - 151-316-182;
iii. Kukamilisha ufunguaji wa Akaunti katika Benki ya NMB tawi la Bunge - A/c. Na. 53110003554;
iv. Kupatikana kwa Deduction Code ambazo ni 1888-ARDHI SACCOS CONTRIBUTION na 1889- ARDHI SACCOS LOANS; na 

v. Kupatikana kwa Mtumishi wa Ofisi mwenye taaluma ya Masuala ya Ushirika

KARIBUNI SANA MUJIUNGE NA ARDHI SACCOS LTD KWA PAMOJA TUJIKWAMUE KIUCHUMI.

MIGOGORO YA ARDHI

Migogoro ya Ardhi ni malalamiko yahusuyo mambo Ardhi. Migogoro ya Ardhi inatokana na ukweli kuwa Ardhi ndiyo rasilimili muhimu kwa Maendeleo ya watu.

AINA NA VYANZO VYA MIGOGORO YA ARDHI

I. Migogoro Kati ya Wananchi na Serikali

Hii ni Migogoro ambayo kwa sehemu kubwa inatokana na malalamiko ya Wananchi dhidi ya Serikali au taasisi za Serikali. Migogoro hii hujitokeza wakati wa utwaaji wa maeneo kwa matumizi mbalimbali. Mfano wa Migogoro hiyo ni:

a) Malalamiko ya Wananchi wa bonde la mto Ruhira

b) Malalamiko ya Wananchi wa eneo la EPZA

c) Malalamiko dhidi ya wananachi wa Vijiji vinavyozunguka maeneo ya  hifadhi mfano Hifadhi Pori la akiba Lipalamba n.k

d) Maeneo yanayotwaliwa kwa ajili ya miundombinu ya kijamii. Mfano maeneo ya shule za sekondari za kata ambapo wananchi walitoa maeneo kwa hiari kisha  watoto huibuka na kudai fidia.

e) Maeneo yaliyopitishwa barabara na miundombinu mingine ya umeme,na maji.  

Utatuzi wake

Migogoro hii inaweza kuepukika kwa taasisi zote zinazotaka kutwaa Ardhi kuwa tayari kulipa fidia kwa haki, usawa na  kwa wakati.

II. Migogoro Kati ya Mwananchi na Mwananchi

Hii ndio Migogoro mingi ingawa haitajwi sana kwakuwa haina sauti kubwa sana. Migogoro hii kusababishwa na wananchi kutoheshimu taratibu za umiliki ardhi hasa iliyopimwa na kumilikishwa.

Pia wapo Wananchi wanaouza ardhi za familia bila kuwa na Kibali cha familia. Pindi mwanachi aliyenunua anapotaka kuendeleza hukumbana na pingamizi kutoka kwa wanafamilia wanaodai kutotambua mauziano. 

Wakati mwingine wataalam wanaingia katika kadhia hii hasa wakati wa umilikishaji kwa kuwa mtalaam anaweza kuendelea na taratibu za Umilikishwaji kwa kutumia nyaraka za mauziano yasiyo na Kibali cha familia. Pindi malalamiko yakijitokeza Serikali inakuwa sehemu ya Mgogoro huo.
III. Migogoro ya Mipaka ya Vijiji.

Hii ni Migogoro Mipaka kati ya Kijiji na Kijiji au Kijiji na maeneo ya hifadhi. Migogoro hii kusababishwa na mambo yafuatayo:

a) Kijiji kimoja au zaidi kuamua Kwa makusudi kutoheshimu mipaka ya kiutawala ya Kijiji chao kwa sababu yoyote ikiwemo maeneo mazuri ya kilimo au miradi ya Kijiji kama misitu ya hifadhi.

b) Mkanganyiko wa Matumizi kati ya Vijiji na maeneo ya hifadhi. Mgogoro huo hujitokeza wakati wa kutafsiri mipka ya hifadhi mara baada ya tangazo la Serikali la eneo la hifadhi.

Migogoro hii inaweza kuepukwa Kwa:

· Ramani za Vijiji zilizopo ziendelee kuheshimiwa na Wananchi wote wanaotumia ardhi za Vijiji.

· Mipango ya Matumizi ya Ardhi inapoandaliwa izingatie ushirikishaji wa Wananchi wanaotumia Ardhi inayokusudia kupangwa Matumizi.. Maeneo yasitengwe Matumizi yanayokinzana kwa moja kwa moja  na Matumizi yaliyopo  kabla ya kuandaa mipango.

· Ramani za maeneo ya hifadhi zipelekwe vijijini kwanza kabla ya kwenda kutangazwa kwenye gazeti la serikali zikiwa na maelezo ya Mipaka (Boundary descriptions) na majina ya maeneo ya Mipaka badala ya kupeleka majira ya nukta (Coordinates) ya Mipaka ambayo Wananchi hawawezi kuzitafsiri ipasavyo. Utaratibu huu uitaondoa migogoro ya kukataa mipaka hasa wakati wa tafsiri ya Mipaka ardhini baada ya tangazo la Serikali.  

· Mipaka ya Matumizi ya ardhi kati ya vijiji ya jirani  ifananishwe Matumizi. Mfano Kijiji kimoja kinapanga Matumizi ya kilimo wakati huo huo kijiji cha jirani kinapanga matumizi ya ufugaji hifadhi ya jamii.

IV. Migogoroya Umiliki.

Migogoro hii inasababishwa na mambo yafuatayo:

· Umilikishwaji Ardhi kwa mwananchi ambaye hastahili kumilikishwa kwa kutumia taarifa zisizo sahihi zinazopelekea kumilikishwa mwanachi zinazoletwa na mwananchi na viongozi wa mitaa na kufanyiwa kazxi bila uhakiki wa kutosha.

· Malalamiko kwa wananchi waliomilikisha viwanja katika maeneo yaliyopimwa kwa kulipa fidia ambapo wanachi huwazuia wananchi waliomilikishwa kwa kisingizio cha kupunjwa au kutolipwa fidia. Migogoro hii imekuwa ikijitokeza katika maeneo yaliyotwaliwa siku nyingi wakati viwango vya fidia vikiwa chini au kabla ya Mwaka 1999 ambapo fidia ilikuwa inalipwa kwa maendelezo tu bila thamani ya ardhi.

Migogoro hii itamalizwa kwa kuwalipa fidia ya watu wanaostahili kulipwa fidia ili .Watalaam wote wahakikishe wanachukua tahadhari zote za kuhakiki taarifa za mwananchi anayeomba kumilikishwa kabla zoezi la umilikishwaji kufanyika

v. Migogoro ya Wakulima na Wafugaji

Hii ni matokeo ya Matumizi ya Ardhi kwa Wananchi yasiyojali Mipango ya Matumizi inayoendana ndani ya eneo moja. Mfano mfugaji analisha mifugo yake karfibu na maeneo la wakulima au ndani ya eneo la hifadhi. 

Pia upungufu wa mahitaji muhimu ya mifugo ndandi ya eneo la ufugaji. ambapo kundi la mifugo hulazima kuhama kufuata mahitaji hayo nje ya eneo lao.

Migogoro hii inaepukika Kwa kuzingatia mahitaji halisi kwa kila kundi. Mfano unapokuwa na wafugaji wengi ndani ya eneo dogo la kufuga linalopakana na hifadhi husababisha wafugaji kuingia hifadhini kutafuta malisho

Mipango ya Matumizi izingatie mahitaji hali ya kila kundi. Msukumo mkubwa usiwekwe kwa mahitaji ya wadau  wanaogharamia mipango ya Matumizi ya ardhi za Vijiji

Hitimisho

Kwa kuwa Migogoro ya Ardhi inapoteza nguvu, muda na rasilimali fedha kwa Wananchi na Serikali, inapaswa kutatuliwa  na ngazi zote kwa kushirikiana. 

Ni wajibu pia wa wataalam kutoa ushauri wa kitaalam na hali halisi ya Migogoro kwa viongozi hasa pale wananchi wanapokwenda kwa kiongozi kueleza kero zao.

Sisi wataalam wataalam tunaamini kuwa tukishirikiana na viongozi wa ngazi zote kuanzia Vijiji/ mitaa tunawza kupunguza kama si kuimaliza.

UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI KWA NJIA YA MAHAKAMA

Sababu kubwa ya kuundwa kwa mahakama za ardhi ilikuwa ni kutokana na kuwa na mlundikano wa kesi katika mahakama za kawaida na kwakuwa ardhi ndiyo kitega uchumi kwa mwananchi wa kawaida ndiyo maana kesi zake zikapewa kitengo maalumu cha kushughulikia mashauri hayo na ndipo yalipoundwa mabaraza yanayo shughulikia kesi za ardhi pekee.

Muundo wa mahakama za ardhi

1. Baraza la ardhi la kijiji

2. Baraza la kata

3. Baraza la ardhi na nyumba la wilaya

4. Mahakama kuu kitengo cha ardhi

5. Mahakama ya rufaani.
Mfumo wa rufaa wa mahakama za ardhi

1. Mahakama ya rufaa

2. Mahakama kuu kitengo cha ardhi

3. Baraza la ardhi na nyumba la wilaya

4. Baraza la kata

5. Baraza la ardhi la kijiji.

Mabaraza ya kata na baraza la ardhi la kijiji.

Baraza la ardhi la kijiji

Baraza la ardhi la kijiji kazi yake ni usuluhishi tu wa migogoro ya ardhi na kama watu hawataridhiana na usuluhishi huo basi yeyote kati yao anauwezo wa kufungua shauri katika baraza la kata au baraza la ardhi na nyumba la wilaya kwa kuzingatia thamani ya ardhi yenye mgogoro. Wajumbe wa baraza hili wanapoketi wanatakiwa wawe nne (4) kati yao wanawake wasipungue wawili (2). Baraza hili ni la hiari tu mtu asipotaka anaweza kufungua kesi katika baraza la kata au la wilaya.

Baraza la kata.

Mabaraza ya kata yameundwa na sheria ya Mabaraza ya kata ya mwaka 1985 .Baraza la kata lina uwezo wa kusikiliza migogoro ya ardhi na kutoa amri kuhusiana na mgogoro huo na amri hizo huwa ni amri za kisheria na

zinakaziwa hukumu katika baraza la ardhi na nyumba na wilaya kwa  yeyote atakaye shinda.
Baraza la kata linauwezo wa kusikiliza mashauri ya ardhi ambayo hajajazidi thamani ya shilingi milioni tatu kama ilivyoelezwa kwenye kifungu cha 15 cha sheria ya utatuzi wa migogoro ya ardhi sura ya  216 marejeo ya mwaka 2019.kwa muundo wa mahakama za ardhi baraza la kata halijapewa mamlaka ya kusikiliza rufaa, kwa maana ya kwamba kama mtu hajaridhika na usuluhishi wa baraza la ardhi la kijiji basi atatakiwa kupeleka mgogoro huo kwenye baraza la kata au baraza la ardhi la wilaya kama ilivyoelezwa kwenye kifungu cha 62 cha sheria ya ardhi ya vijiji.

Wajumbe wa baraza hili wanapaswa kuwa wanne(4) na wasiozidi nane(8) kama inavyoonyeshwa chini ya kifungu 11 cha sheria ya utatuzi wa migogoro ya ardhi sura ya 216 marejeo ya mwaka 2019.mtu asipolizika na uamuzi wa baraza la kata ana haki ya kukata rufaa kwenye baraza la ardhi na nyumba la wilaya.
Baraza la ardhi na nyumba la wilaya

Mabaraza ya ardhi ya wilaya yameundwa na kupewa jukumu la kusikiliza mashauri yote ya ardhi ndani ya eneo lake lililoanzishwa.mabaraza ya ardhi yaliundwa kupitia Sheria ya ardhi ya mwaka 1999 kama ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2019, yameundwa chini ya kifungu namba 167.

Baraza la ardhi la wilaya linauwezo wa kusikiliza migogoro yote ya ardhi ambayo thamani yake kwa mali zinazohamishika ni shilingi milioni 300 na kwa mali zisizohamishika ni shilingi milioni 200 kama ilivyoelezwa kwenye ya Sheria Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi sura namba 216 marejeo ya mwaka 2019.

Baraza hili linauwezo wa kusikiliza rufaa kutoka baraza la kata,linauwezo wa kuitisha jarada la baraza la kata endapo mtu atakuwa na malalamiko juu ya mwenendo wa shauri kwenye baraza la kata kama linaendeshwa
kinyume cha sheria, kama inavyoelezwa chini ya kifungu cha 35 na 36 cha sheria ya utatuzi wa migogoro ya ardhi sura ya 216 marejeo ya mwaka 2019 linauwezo kusikiliza madai ya kukazia hukumu zilizoamuliwa na baraza la kata na pia linasikiliza kesi za madai ya pango la ardhi yanayofunguliwa na Kamishna wa ardhi.

Ili baraza la ardhi na nyumba liwe limekamilika wakati wa kusikiliza mashauri yake ni lazima liwe na mwenyekiti pamoja na wajumbe wa  baraza wawili(2). Ingawa kuna mshauri ambayo mwenyekiti anaweza kusikiliza mwenyewe pasipo kuwepo na mwenyekiti kwa mfano maombi ya ukwazwaji hukumu,na maombi mengine ambayo yanahitaji utaalamu wa kisheria kama mapingamizi wa awali n.k.

Mtu yeyote asiporidhika na hukumu ya baraza la ardhi na nyumba la wilaya anayo haki ya kukata rufaa kwenye mahakama kuu na si kwenda kwenye chombo kingine hii itakuwa anajipotezea muda wa kukata rufaa kwasababu chombo pekee kinachoweza kutengua au kutoa uamuzi mwingine juu ya maamuzi wa baraza la ardhi na nyumba la wilaya ni mahakama kuu pekee.

Changamoto.

Changamoto kubwa katika kushughulikia migogoro ya ardhi ni uelewa mdogo wa jamii juu ya wapi kwa kupeleka mgogoro wake wa ardhi na kama asiporidhika aende wapi maana wengi wao huenda kwenye ofisi za mkuu wa mkoa na wilaya hivyo kupoteza muda wa kufuata hatua za kisheria.
Hitimisho.
Kuna muingiliano katika kushughulikia migogoro ya ardhi kwa baraza la kata na baraza la ardhi na nyumba la wilaya hii ikiwa inamaanisha mabaraza haya yanategemeana na kwa kiasi kikubwa katika utendaji wa kazi.

Naomba kuwasilisha Jesca Raphael Mugalu

Mwenyekiti wa baraza la ardhi na nyumba la wilaya

AGENDA: UHUSIKA WA SEKTA YA ARDHI KATIKA UANZISHAJI WA VIJIJI VIPYA
Utangulizi:
Kusajili na kutangaza kijiji kipya hufanywa na OR-TAMISEMI kwa kuzingatia Sheria ya Serikali za Mitaa (The local Government (District Authorties) Act) Namba 7 ya mwaka 1982, kifungu cha 22  (1).
A)  UHUSIKA WA SEKTA YA ARDHI KATIKA UANZISHAJI WA VIJIJI 

Mara nyingi Sekta ya Ardhi huhusishwa katika mchakato wa uanzishaji wa vijiji vipya wakati tu wa kupima mipaka ya kijiji hicho.

Vijiji vingi (hasa vilivyoanzishwa mwaka 2014)  vilianzishwa, kusajiliwa na kutangazwa katika Gazeti la Serikali bila kuwa na  maelezo ya mipaka (boundary description) yaliyokubaliwa na wananchi ambayo yangewezesha upimaji wa mipaka kisheria kufanyika  bila migogoro kutoka upande wowote.

Katika Mkoa wa Ruvuma, kumekuwa na migogoro ya mipaka ya ardhi ya  mara kwa mara kati ya kijiji kimoja na kijiji kingine  kwa sababu, upimaji wa mipaka ya vijiji vyote ulikamilika mwaka 2002 katika mradi uliojulikana kama (FRMP) na hivyo uanzishaji wa kijiji kipya mara nyingi unafanyika kwa kukigawa kijiji kilichokwishapimwa na hivyo kukifanya kijiji mama upimaji wake kuathirika na kuhitaji upimaji mpya.

B) USHAURI

Kwa kuwa upimaji wa vijiji vyote katika Mkoa wa Ruvuma ulifanyika na kukamilika mwaka 2002, na kwa kuwa mahitaji ya kuanzisha vijiji na maeneo mapya ya kiutawala yamekuwa makubwa na yanaathiri upimaji uliokwishafanyika kwa vijiji mama, ni vema sasa Halmashauri zenye vijiji vilivyosajiliwa na kutangazwa katika Gazeti la Serikali na upimaji wa
i) mipaka yake  kutofanyika zitenge bajeti ya upimaji kila mwaka ili vijiji hivyo viweze kupimwa na hatimaye kuondoa migogoro ya mipaka.

ii) Kwa kuwa Usajili na Utangazaji wa vijiji vipya hufanyika bila kuwa na maelezo ya mipaka (boundary description) na hivyo kusababisha migogoro ya mipaka wakati wa kutekeleza upimaji wa vijiji vipya ni vema OR-TAMISEMI ikatumia utaratibu wa unaotumiwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi wa kutangaza maeneo mapya sambamba na kuandaa maelezo ya mipaka ya maeneo hayo kwa makubaliano na wananchi katika mikutano ya hadhara ili wakati wa upimaji wa vijiji itumike maelezo ya mipaka (boundary description) na hivyo kupunguza migogoro isiyo ya lazima.
AGENDA: UTARATIBU WA UTWAAJI ARDHI

1.0 UTANGULIZI

A) MAANA YA ARDHI

Kwa mujibu wa kifungu cha 2 cha Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 1999 Sura Na 113 Ardhi ni tabaka la juu la uso wa dunia ikijumuisha vitu vilivyopo juu yake kama miti, majengo n.k isipokuwa vilivyopo chini ya Ardhi kama mafuta, gesi, madini n.k.

· Ardhi inatambuliwa kama mali na mtaji hivyo ni rasilimali muhimu katika maisha ya mwanadamu.

· Serikali katika kutekeleza majukumu yake ya kuwahudumia wananchi hutwaa Ardhi kwa manufaa ya umma. Hivyo basi ili Ardhi itwaliwe Serikali haina budi kulipa fidia kwa mujibu wa Sheria, taratibu na kanuni zilizopo.

· Fidia ni malipo yatolewayo kwa mtu au taasisi fulani kama mbadala wa mali yake kutokana na kuondolewa kwenye eneo lake lililotwaliwa kwa manufaa ya umma.

· Kutwaliwa kwa eneo la mtu au taasisi kunazingatia Sera na Sheria za Ardhi kuwa Ardhi yote ya Tanzania ni mali ya umma na Rais ndiye mwenye dhamana ya kuilinda kwa manufaa ya wote.

· Hivyo,Kifungu cha tatu ( S.3) cha Sheria ya Utwaaji Ardhi ( Land Acquisition Act,1967) kinampa uwezo Mhe. Rais kutwaa Ardhi yoyote ile pale inapohitajika kwa manufaa ya umma.

· Katika kifungu cha nne (S.4) cha Sheria ya Utwaaji, neno manufaa ya umma limetafsiriwa kama matumizi ya Serikali, mfano miradi ya Serikali, kilimo, viwanda, makazi, mahitaji mengine ya jamii n.k.

· Kifungu cha kumi na moja (S.11) cha Sheria ya Utwaaji kinaelekeza kuwa, pale Ardhi inapotwaliwa Serikali inawajibika kulipa fidia. Aidha Kifungu cha 3(1) (g) cha Sheria ya Ardhi (Sura 113) Na.4, ya mwaka1999 kinaelekeza kuwa fidia hiyo ni lazima iwe kamilifu, ya haki na ilipwe kwa wakati (Full,Fair and Prompt).

· Fidia ya Haki (Fair compensation): Ni ile inayohakikisha usawa kwenye taratibu, vigezo na viwango vya ukadiriaji thamani miongoni mwa wafidiwa wote na kwa pande zote husika (bila kuegemea au kupendelea/kuonea upande wowote) sambamba na uhalisia wa viwango vya soko.

· Fidia Kamilifu (Full compensation): Ni ile ya kutosheleza yenye uhalisia wa viwango vya soko kwa wakati uliopo kwa kuzingatia sheria na misingi ya taaluma ya uthamini.

· Fidia inayolipwa kwa wakati (prompt compensation): Ni ile inayolipwa ndani ya kipindi cha miezi sita (6) tangu taarifa ya uthamini inapohidhinishwa na Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikal; 

· Kwa mujibu wa Kifungu cha 52(8) cha Sheria ya Uthamini na Usajili wa Wathamini Na.7, ya mwaka 2016, fidia itapaswa kulipwa ndani ya kipindi cha miezi sita (6) tangu taarifa ya uthamini inapohidhinishwa na Ofisi ya Mthamini Mkuu wa Serikali kwa kigezo kuwa hiyo ndiyo tarehe au muda hai wa uthamini huo.

· Msingi mkuu wa ukadiriaji thamani ya Ardhi na mali isiyohamishika (unhausted Improvements) ni thamani ya soko la Ardhi hiyo (Kanuni Na. 3).

· Kwa mujibu wa kanuni ya 5 ukadiriaji wa thamani ya Ardhi na mali isiyohamishika kwa ajili ya fidia unafanywa na Mthamini mwenye sifa/aliyefuzu (Qualified valuer).

· Mthamini mwenye sifa/aliyefuzu (Qualified valuer) ni yule aliyesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya uthamini na usajili wa wathamini Na. 7 ya mwaka 2016; Sheria ya Ardhi Na. 4 (Sura 113) ya mwaka 1999 kifungu cha 33 (S.33 (4) d).

· Pamoja na kuzingatia bei ya soko, lakini kutokana na kwamba suala la utwaaji linahusisha ulazima na siyo hiari ya muuzaji na mnunuzi basi sheria imezingatia hilo kwa kulipa fidia inayojumuisha posho ya upotevu wa makazi,upotevu wa faida, usumbufu wa posho ya usafiri.
 TARATIBU ZA UTHAMINI WA FIDIA


 Maandalizi ya awali (pre-site inspection) 

i. Kupokea na kutafakari Maelekezo (Instructions) yanayoainisha ukubwa wa eneo (ramani), kiwango cha uendelezaji na uthibitisho wa uwepo wa fedha ya kulipa fidia kwa wakati.

ii. Kutembelea eneo husika (baada ya kumtaarifu au kumshirikisha Mthamini wa Halmashauri husika) akiambatana na viongozi wa hilo eneo/mradi husika na wataalam muhimu.

iii. Kufanya maandalizi ya viwango vya thamani ya ardhi, majengo na posho za kisheria. 

iv. Kufanya mawasiliano na ofisi ya Kamishna wa Ardhi/ Afisa Ardhi Mteule kwa ajili ya maandali ya Land Form No.69.

v. Kufanya maandalizi ya vitendea kazi kama vile rangi, vibao, camera/betri, shajara, Val Form 1,2,3 & 4, n.k.

vi. Kutoa Namba ya Kumbukumbu ya Uthamini (VAL/No.).

vii. Kutoa mafunzo ya uelewa wa pamoja kwa timu za watendaji.

viii. Kufanya vikao vya uhamasishaji na kutoa elimu kuhusu mradi kwa wananchi wanaoathirika (PAPS).

ix. Kufungua file kwa ajili ya kumbukumbu za zoezi husika kuanzia barua ya maelekezo (instructions), mihutasari ya vikao vya mradi ikiwemo vikao vya uhamasishaji, fomu ya uelewa wa viwango vya thamani vitakavyotumika, nakala ya taarifa ya uthamini, barua za malalamiko na ushughulikiaji wake, n.k.

C) Maandalizi ya Viwango vya Uthamini

i. Maandalizi ya awali ni pamoja na viwango vya uthamini wa mali (ardhi, nyumba/majengo, mazao, posho mbalimbali za kisheria na riba) ambavyo wananchi wahusika watataarifiwa kwenye vikao vya uhamasishaji.

ii. Hivyo Mthamini Kiongozi (Kiongozi wa zoezi zima la uthamini husika); atafanya utafiti katika eneo husika ili kubaini bei za soko na kisha kufanya uchambuzi wa kina wa viwango stahiki vya thamani ya mali.

iii. Kutokana na utafiti na uchambuzi huo, Mthamini Kiongozi kwa kuwasiliana na Mthamini wa Halmashauri husika (Mthamini Mkazi – Resident Valuer) atajaza viwango hivyo kwenye Fomu ya ‘Uelewa wa Viwango.

iv. Kisha Fomu hiyo kupitia kwa Mthamini wa Halmashauri husika itawasilisha mapendekezo ya viwango kwenye Ofisi ya Mthamini Mkuu au ya Kanda husika kwa ajili ya kuhuishwa na kupata ridhaa ya kutumika.

v. Aidha, katika kuwezesha mikutano ya uhamasishaji, nakala ya fomu ya viwango itatolewa kwa wananchi, Mkuu wa Wilaya na Mamlaka/Wadau wengine kadri itakavyoonekana inafaa pamoja na kubandikwa kwenye Ofisi za Kata na Serikali za Mitaa husika.

AGENDA: UHUSIKA WA WADAU MBALIMBALI KWENYE MASUALA YA ARDHI 

Mh Mgeni Rasmi ili ardhi itumike vizuri kwa manufaa ya uma, ni wajibu wa kila mtumiaji wa ardhi kutimiza wajibu wake kama ifuatavyo; 

2.0 WAJIBU WA WADAU KWENYE ZOEZI LA UTHAMINI
Kwenye kazi za uthamini, wajibu wa wadau utegemea aina ya uthamini kama inavyoonekana kwenye majedwali hapo chini;

	A) WAJIBU WA KILA MDAU KWENYE UTHAMINI WA FIDIA

	SN
	MUHUSIKA
	WAJIBU WAKE

	1.
	Mthamini/Timu ya Uthamini)
	Kuhainisha hatua zote na haki za wananchi kwenye vikao vya uhamasishaji ikiwemo utaratibu na viwango vya uthamini/fidia.

Kuhakikisha anachukua taarifa zote za maendelezo ya mfidiwa kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu.

Kumwelewesha mwananchi kuhusu vyote vinavyofidiwa kwa mujibu wa sheria. 

1. Kuandaa mahesabu ya wafidiwa kwa umakini na kwa mujibu wa sheria na vigezo husika vilivyokubaliwa bila kuathiri upande wowote wa mfidiwa na mlipaji fidia.



	2.
	Kamishna/ Afisa Ardhi Mteule:

	kuelezea na kutoa ufafanuzi kuhusu ufutaji/ubatilishaji miliki za wananchi kwenye eneo la mradi na haki ya fidia na umiliki ardhi.

Kuhakikisha taratibu za utwaaji wa ardhi zinafuatwa kwa mjibu wa sheria 

Kuwatambua na kuwapatia ilani wamiliki wa asili kwa Fomu ya Ardhi Na.69 ili iwe kitambulisho kwa Mthamini kwa wananchi wanaostahili kufanyiwa uthamini.

Fomu hii itasainiwa na Afisa Ardhi Mteule na kupewa namba ya Uthamini ikiwa na ushahidi kuwa Mwananchi huyo anadai fidia.



	3.
	Afisa Mipangomiji na Vijiji
	Kutoa michoro ya eneo la mradi 

	4.
	Mpima Ardhi
	Kutoa ramani za picha za anga, ramani za mipaka ya eneo husika, washiriki vikao vya uhamasishaji kuelezea hoja kuhusiana na masuala ya upimaji na utambuzi wa mipaka ya mashamba/ardhi ya wanaoguswa na mradi.

Kuratibu na kusimamia zoezi la utambuzi wa mipaka na mahesabu ya ukubwa wa mashamba/ardhi ya wanaoguswa na mradi. 

Kuandaa na kukabidhi ramani za utambuzi (polygons) za mashamba/ardhi.

	5.
	Mwenye mali (Mfidiwa) au Mwakilishi wake 

	Kuhakikisha anakuwepo uwandani na kutoa ushirikiano kwa mthamini kuhusu mali zake.

Kusaini fomu ya ukaguzi baada ya kuridhika kuwa idadi au takwimu za mali zilizohesabiwa ni sahihi.

Haki ya kukagua taarifa za uthamini na Hati za fidia kabla ya kuchukua fidia yake.

Haki ya kulalamika kwa kile kilichokosewa au kama anahisi hakutendewa haki kwenye malipo yake ndani ya miezi (6) tangu malipo ya fidia yafanyike.

	6.
	Mlipa Fidia au Mwakilishi wake

	Kushiriki kwenye hatua ya awali ya kujua ukubwa wa kazi/eneo na hali halisi ya maendelezo ilivyo.

Kuhakikisha ana mwakilishi wake kwenye zoezi la ukaguzi.

Kuthibitisha kuwa ametenga fedha kwa ajili ya kulipa fidia husika kwa wakati kama ilivyo kwenye matakwa ya sheria.

Kutembelea eneo la kazi ili kujiridhisha na namna zoezi la ukaguzi linavyoendeshwa.

Haki ya kuwasilisha malalamiko kama hata ridhika na taratibu,vigezo na viwango vya uthamini.

	7.


	Mjumbe wa Serikali ya Mtaa/Kijiji
	Kuthibitisha umiliki wa mwananchi husika,

Kushuhudia idadi ya mali za mfidiwa zilizohesabiwa

Kuthibitisha kuwa mhusika ndiye anayepokea malipo ya fidia

	8
	Afisa Mtendaji wa Kata/Kijiji
	Kuthibitisha na kusaini majedwali ya fidia ya wananchi husika katika eneo lake.

	9
	Mkuu wa Wilaya au Mwakilishi wake
	Kushiriki kwenye kikao cha awali cha kuhamasisha zoezi la uthamini.

Kuthibitisha na kusaini majedwali ya fidia ya wananchi husika katika eneo lake

	10.
	Mthamini Mkuu 


	Kujihakikishia usahihi wa viwango vya fidia za mali na posho vitakavyotumika katika eneo husika.

Kuhakikisha kama taratibu zote za hesabu za wafidiwa zimefuatwa ili kubaini “fidia Stahili”, 

Kuhakiki na kuidhinisha taarifa ya uthamini, 

Kusaini majedwali ya fidia husika

Kupokea rufaa/ malalamiko ambayo mwananchi ajaridhika


	B) WAJIBU WA KILA MDAU KWENYE UTHAMINI WA KAWAIDA

	SN
	MUHUSIKA
	WAJIBU WAKE

	1.
	Taasisi za Kifedha
	Kushirikiana na wathamini katika kuandaa taarifa za uthamini kwa ajili ya mikopo



	2.
	Taasisi za Serikali na Makampuni Binafsi
	Kushirikiana na wathamini katika kuandaa uthamini wa mali za kudumu (fixed assert)



	3.
	Mahakama
	Kushirikiana na wathamini katika kuandaa taarifa za uthamini wa zamana, taraka na mirathi

	4.
	TRA
	Kushirikiana na wathamini katika kuandaa taarifa za uthamini za makisio ya kodi


3.0 WAJIBU WA WADAU KWENYE KAZI ZA MIPANGO MIJI 

	Na
	AINA YA KAZI
	MHUSIKA
	SHUGHULI/KAZI

	01.
	-Kutangaza maeneo ya vijiji yaliyoiva kuwa Miji (Declaration of Planning areas)
	- Mamlaka za Upangaji (Halmashauri)


	Kubainisha maeneo (vijiji)  yaliyoiva kwa ajili ya kuoendekeza Wizarani ili yatangazwe kuwa maeneo ya kimipangomiji (Planning areas)



	
	
	Serikali ya Kijiji
	Kuandaa mikutano ya hadhara (mkutano mkuu wa Kijiji)  ili kuwezesha wataalam kuwasilisha mapendekezo ya maeneo ya kimipangomiji

	
	
	-Wananchi


	Kushiriki katika mikutano ya hadhara (public hearing meeting) ili kubainisha mipaka ya maeneo yaliyopendekezwa kuwa ya kimipangomiji

	
	
	-Afisa Mipango Miji Mkoa


	Kukagua na kuidhinisha ramani ya mpaka wa eneo lililopendekezwa kuwa ni eneo la kimipangomiji

	
	
	Wizara ya Ardhi na Mwanasheria Mkuu wa Serikali
	Kutangaza kwenye Gazeti la Serikali eneo lililopendekezwa kuwa ni la kimipangomiji

	02
	Kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan)
	Mamlaka za Upangaji
	Kubainisha mipaka ya eneo la Mpango na kuwasilisha  kusudio la  kuandaa Mpango Kabambe katika vikao vya kisheria na vya wadau

	
	
	Wenyeviti /Watendaji wa Mitaa
	Kuandaa mikutano ya hadhara   ili kuwezesha wataalam kuwasilisha mapendekezo ya maeneo ya kimipangomiji

	
	
	Wananchi/wadau mbalimbali
	Kushiriki katika mikutano ya hadhara (public hearing meeting) ili kubainisha mipaka ya maeneo ya Mpango pia kutoa mapendekezo kuhusu Mpango 

	
	
	Afisa Mipangomiji wa Mkoa
	Kuwasilisha Rasimu ya Mpango Wizarani kwa ajili ya uidhinishaji

	03.
	a) Kuandaa Michoro mipya ya usanifu wa Miji (Town planning drawings)

b) Urasimishaji wa maeneo yaliyojengwa kiholela


	- Mamlaka za Upangaji (Halmashauri)


	Kuandaa michoro ya Mipangomiji kwa ajili ya maeneo mapya na kuwasilisha katika vikao vya kisheria na Mkoani kwa ajili ya uidhinishaji

	
	
	-Wananchi


	Wananchi wenye maeneo  kushirikishwa katika mikutano ya hadhara ikiwemo pia kuchukua ukubwa wa maeneo yao

	
	
	Wenyeviti/watendaji wa Mitaa
	Kuandaa mikutano ya hadhara wa eneo husika  ili kuwezesha wataalam kuwasilisha mapendekezo ya mpango

	
	
	-Afisa Mipango Miji Mkoa


	Kukagua na kuidhinisha michoro ya Mipangomiji.

	04
	Mabadiliko ya matumizi/Mgawanyo wa kiwanja na muunganiko wa viwanja
	Mwananchi mwenye kiwanja
	Kuwasilisha maombi ya kubadili matumizi/kugawanya/ kuunganisha kiwanja kwa Mamlaka ya Upangaji

	
	
	Mamlaka ya Upangaji
	Kushughulikia maombi na kama yana vigezo kuwasilishwa katika vikao vya kisheria na kumwelekeza mmiliki kuweka bango uwandani  ili wananchi waweze kutoa maoni

	
	
	Afisamipangomiji wa Mkoa
	Kukagua na kuidhinisha mabadiliko/mgawanyo/muunganiko wa kiwanja kwa mujibu wa Sheria


4.0 WAJIBU WA WADAU KWENYE KAZI ZA UPIMAJI NA RAMANI

	Na
	AINA YA KAZI
	MHUSIKA
	SHUGHULI/KAZI

	01.
	Kuandaa ramani za msingi za maeneo  (Base Maps)
	Mamlaka za Upangaji (Halmashauri)


	Kuchukua vipimo vya sura ya nchi (Topographical map) ili kuonesha sura ya nchi kwa kutumia ramani ili kusaidia sekta zingine zinazobuni na kujenga miundombinu mbalimbali.

	
	
	Sekta za Ujenzi na miundombinu, na uzalishaji
	Kuzitumia kwa ajili ya kuandaa mipango kina ya miradi mbalimbali ya miundombinu na uwekezaji.

	
	
	Afisa Mipango Miji Mkoa
	Kuzitumia kwa ajili ya kuandaa mipango kina ya matumizi ya ardhi mijini na vijijijni

	
	
	Wizara ya Ardhi 
	Kutangaza na kuhifadhi ramani zote za msingi.

	02
	Kushiriki katika zoezi kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan)
	Mamlaka za Upangaji
	Kuandaa vipimo (coordinates) za mipaka ya eneo la Mpango 

	03.
	Kupima na kuidhinisha viwanja na mashamba. 


	 Mamlaka za Upangaji (Halmashauri)


	Kupima na kuandaa ramani za upimaji wa viwanja na kuziwasilisha kwa Kamishna msaidizi wa Mkoa kwa hatua za uaguzi na uidhinishajii

	
	
	Afisa Mipango Miji 


	Kuandaa na kuidhinisha kiziduo cha matumizi cha mipangomiji kuonyesha kibali cha mabadiliko yanayoombwa kufanywa kwenye ramani ya upimaji

	
	
	Mpima Ardhi wa  Mkoa
	Kukagua na kuidhinisha ramani za upimaji

	
	
	Wadau wa sekta ya Ujenzi na miundombinu 
	Kutumia ramani za upimaji kuandaa ramani za miundombinu yao 

	
	
	Serikali na Mkutano mkuu wa kijiji
	Kuthibitisha uhalali wa umiliki wa mwananchi anayeomba kupimiwa ardhi yake kama shamba

	
	
	Wananchi
	Kuendeleza maeneo yaliyopimwa kwa kufuata ramani za upimaji.

	04
	Kufanya marekebisho ya ramani, kufuta ramani au mashamba au kuunganisha viwanja
	Mwananchi mwenye kiwanja
	Kuwasilisha maombi ya kugawanya/ kuunganisha kiwanja kwa Mamlaka ya Upangaji

	
	
	Mamlaka ya Upangaji
	Kushughulikia maombi hayo kupitia vikao na kuwasilishwa maombi hayo kwa Kamishna wa Ardhi Msaidizi ili kupata kibali cha kufanya mabadiliko kwenye ramani ya upimaji yenye kiwanja husika. 

	
	
	Mpima Ardhi wa Mkoa
	Kutoa kibali cha kugawanya, kuunganisha, na kufuta kiwanja au shamba.

	05
	Kutatua migogoro ya mipaka ya viwanja na mashamba yaliyopimwa.
	Wananchi 
	Wananchi wanaopakana ambao wana tofauti za uelewa kuhusu mipaka inayowatenganisha

	
	
	Serikali za vijijiji
	Kushirikiana na wataalam kutafsiri mipaka ya vijiji vilivyopimwa na kupima mipaka ya vijiji vipya au vinavyotakiwa kugawanywa

	
	
	Taasisi zingine zinazosimamia maeneo mbaalimbali hasa ya uhifadhi
	Kushirikiana na wapima ardhi kutafsiri mipaka ya maeneo ya hifadhi au tengefu kutoka kwenye tangazop la serikali kwenda ardhini.

	06
	Kuandaa ramani za Hati
	Mamlaka za upangaji
	Kupokea maombi kutoka kwa mwananchi anayetaka kuandaaliwa hati na kuwasilisha kwa Mpima Ardhi wa Mkoa ili kupewa kiziduo cha ramani ya upimaji (Deed Plan)

	07
	Kutafsiri ardhini mipaka ya kiutawala.
	Mamlaka za kiutawala
	Kushirikiana na wataalam kutafsiri mipka ya kiutawala kama ilivyo kwenye tangazo la serikali

	
	
	Wananchi
	Kuheshima mipaka ya kiutawala na taratibu zake bila kuathiri shughuli za kiuchumi na mahusiano




UHUSIKA WA WADAU KWENYE UTAWALA WA ARDHI

A) UMILIKISHAJI WA ARDHI

Sheria ya Ardhi (Sura 113) inaelekeza kuwepo kwa aina kuu tatu za ardhi kwa kuzingatia mamlaka za usimamizi. Aina hizo ni; Ardhi ya Kijiji inayosimamiwa na Halmashauri ya Kijiji, Ardhi ya kawaida inayosimamiwa na Kamishna wa Ardhi na Ardhi ya hifadhi ambayo inasimamiwa na mamlaka husika.

Mmiliki wa ardhi anaweza kuandaliwa Hatimiliki ya kawaida katika Ardhi ya kawaida au Hatimiliki ya Kimila katika Ardhi ya kawaida
	1.1 HATIMILIKI YA KIMILA

	Na
	Wadau
	Wajibu

	1
	Mmiliki wa Ardhi
	· Kuwasilisha maombi katika Ofisi ya Kijiji

· Kuwasilisha nyaraka mbalimbali zitakazoitajika

· Kuonesha mipaka ya eneo lake

· Kulipa kodi ya Ardhi katika Kijiji endapo Kijiji kimeamua wamiliki wanalipa kodi ya Ardhi

	2
	Halmashauri ya Kijiji
	· Kumjadili mwombaji na kuandaa muhtasari wa kikao kikiwa na wajumbe wanaotakiwa.

· Kuhakiki mipaka ya eneo linaloombwa kumilikisha

· Kuwasilisha maombi katika Mkutano Mkuu wa Kijiji.

· Kuwasilisha mapendekezo ya kumilikisha yanye zaidi ya ekari 50 katika Kamati ya kugawa Ardhi ya Wilaya baada ya kujadiliwa na Mkutano Mkuu

	3
	Mkutano wa Kijiji
	· Kumjadili muombaji kwa ajili kuidhinisha au kutoidhinisha maombi ya kumiliki ardhi

	4
	Wataalam wa Ardhi
	· Kupima mipaka iliyooneshwa na mmiliki kwa kushirikiana na Kamati ya Huduma za Kijamii pamoja na majirani 

· Kuandaa rasimu ya Hatimiliki ya Kimila kwa ajili ya kusainiwa na mmiliki, Mwenyekiti na Mtendaji wa Kijiji.

· Kusajili Hatimiliki ya Kimila

· Kutuza nakala moja ya Hatimiliki ya Kimila kwenye masijala ya Ardhi ya Wilaya

	5
	Mtendaji wa Kijiji na Mwenyekiti wa Kijiji
	· Kusaini Hatimiliki ya Kimila kwa niaba ya wanakijiji

· Kutuza nakala moja ya Hatimiliki ya Kimila kwenye Masijala ya Ardhi ya Kijiji

	6
	Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
	· Kusimamia na kuwezesha Sekta ya Ardhi katika uandaaji wa Hatimiliki za Kimila

· Kuhamasisha wananchi wanaandaliwa Hatimiliki za Kimila

	7
	Mkuu wa Wilaya
	· Kuhamasisha wananchi kuandaliwa Hatimiliki za Kimila

	1.2 HATIMILIKI YA KAWAIDA

	Na
	Wadau
	Wajibu

	1
	Muombaji/Mmiliki wa Ardhi
	· Kuwasilisha maombi ya kumiliki Ardhi katika Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri

· Kuwasilisha nyaraka zitakazoitajika kama vile Kitambulisho cha NIDA, picha za pasipoti size, mikataba ya maudhiano n.k

· Kulipa gharama za umilikishaji za kiwanja husika

· Kusaini Nyaraka za kwa ajili ya umilikishaji

	2
	Kamati ya kugawa Ardhi
	· Kujadili maombi yaliyowasilishwa kwa ajili ya umilikishaji.



	3
	Wataalam wa Ardhi
	· Kuandaa Rasimu za Hatimiliki 

· Kuwasilisha Nyaraka za umilikishaji wa Kamishna wa Ardhi Msaidizi wa Mkoa

	4
	Kamishna wa Ardhi Msaidizi
	· Kukagua na kusaini Rasimu za Hatimiliki zilizotoka Halmashauri

· Kuwasilisha kwa Msajili wa Hati Msaidizi wa Mkoa kwa ajili ya kusajili

	5
	Msajili wa Hati Msaidizi
	· Kusajili Hatimiliki 

· Kumkabidhi mwananchi Hatimiliki ya Kiwanja chake

	6
	Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
	· Kusimamia na kuwezesha Sekta ya Ardhi katika uandaaji wa Hatimiliki 

· Kuhakikisha viwanja vyote vinavyomilikiwa na Halmashauri vinaandaliwa Hatimiliki

· Kuhamasisha wananchi kumilikishwa viwanja vyao

	7
	Mkuu wa Wilaya
	· Kuhamasisha wananchi kwa ajili ya kuandaliwa Hatimiliki za Viwanja vyao


B) UKUSANYAJI WA MADUHULI YATOKANAYO NA ARDHI 

Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka wa fedha 2021/2022 umepangiwa kukusanya jumla ya Shilingi billioni tatu (3B). Ili kufanikisha zoezi hilo wadau mbalimbali wanahusika kama ifuatavyo.
	Namba
	Wadau
	Wajibu

	1
	Mwanachi/Mmiliki wa Kiwanja
	· Kulipa kodi ya pango la Ardhi kwa kila mwaka

· Kulipa gharama za umilikishaji kwa viwanja ambavyo upimaji wake umekamilika

	2
	Wataalam wa Ardhi
	· Kutoa elimu juu umilikishaji wa viwanja pamoja na ulipaji wa kodi.

· Kusambaza Hati za Madai kwa ajili ya kuwakumbusha wamiliki wa viwanja

· Kufungua mashauri ya kodi katika Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya

· Kufanya matangazo ya mara kwa mara kwa wananchi

	3
	Watendaji wa Mtaa/Kataa/Vijiji
	· Kusambaza Hati za madai na ankara za umilikishaji kwa wamiliki wa viwanja

· Kuhamasisha wananchi kumilikishwa viwanja vyao na kulipia kodi ya pango la Ardhi

	4
	Mkurugenzi wa Halmashauri
	· Kusimamia na kuwezesha Sekta ya Ardhi katika ukusanyaji wa maduhuli yatokanayo na Ardhi

· Kuhakikisha wataalam wa Ardhi wanawasilisha taarifa ya makusanyo kwenye vikao vya kisheria

	5
	Mkuu wa Wilaya
	· Kuhamasisha wananchi juu ya umilikishaji na ulipaji wa kodi ya Pango la Ardhi

· Kusimamia Sekta ya Ardhi katika Wilaya Husika.


C) MIAMALA MENGINE ITOKANAYO NA ARDHI

Baada ya mwanachi kumilikishwa kiwanja chake, kuna miamala mbalimbali itokanayo na Ardhi. Miamala hiyo ni kama uhamishaji wa miliki, uhuishaji wa miliki, kurudisha Hati Serikalini, kufanya mabadiliko ya Ardhi n.k. Wadau mbalimbali wanahusika katika kukamilisha taratibu za miamala hiyo.

	Namba
	Wadau
	Wajibu

	1
	Mmiliki wa Kiwanja
	· Kuwasilisha maombi ya muamala husika katika Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

· Kuwasilisha nyaraka zitakazoitajika

· Kulipia gharama stahiki

· Kusaini nyaraka zinazoitajika

	2
	Wataalam wa Ardhi
	· Kuchambua maombi yaliyowasilishwa   

· Kuandaa nyaraka sitahiki kulingana na muamala ambao mmiliki wa kiwanja ameomba

· Kuhakikisha malipo stahiki yanafanyika

· Kuwasilisha Nyaraka hizo Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi wa Mkoa 

	3
	Kamishna wa Ardhi Msaidizi
	· Kukagua na kusaini miamala iliyowasilishwa kutoka Ofisi za Halmashauri

· Kuwasilisha nyaraka husika kwa Msajili wa Hati Msaidizi

	4
	Msajili wa Hati Msaidizi
	· Kusajili muamala husika 


D) UHAULISHAJI WA ARDHI

Sheria ya Ardhi (Sura 113) inaelekeza kuwepo kwa aina kuu tatu za ardhi kwa kuzingatia mamlaka za usimamizi. Aina hizo ni; Ardhi ya Kijiji, Ardhi ya kawaida na Ardhi ya hifadhi. Mhe. Rais ndiye mwenye mamlaka ya kuhawilisha Ardhi ya Kijiji kuwa Ardhi ya kawaida au kuwa Ardhi ya Hifadhi. Ili kufanikisha zoezi la uhaulishaji, wadau mbalimbali wanahusika kama ilivyoelezewa hapo chini.

	Namba
	Wadau
	Wajibu

	1
	Muombaji 
	· Kuwasilisha maombi Ofisi ya Kijiji

· Kuhakikisha anatekeleza mashariti atakayopewa na Kijiji

· Kuhakikisha analipa fidia kama Ardhi hiyo inamilikiwa na wananchi wengine

· Kuhakikisha anawasilisha nyaraka zote zinazotakiwa

	2
	Wataalam wa Ardhi
	· Kutoa elimu kwa wananchi juu ya zana nzima ya uhaulishaji

· Kupima eneo ambalo linafanyiwa uhaulishwaji

· Kuhakikisha nyaraka zote zinazoitajika zinawasilishwa 

	2
	Halmashauri ya Kijiji
	· Kujadili maombi yaliyowasilishwa na kuandaa Muhtasari wa kikao

	3
	Mkutano wa Kijiji
	· Kujadili maombi yaliyowasilishwa na Halmashauri ya Kijiji kwa ajili ya kuidhinisha au kutoidhinisha maombi husika

	4
	Kamati ya Kugawa Ardhi ya Wilaya
	· Kujadili maombi yaliyowasilisha kutoka Kijiji Husika.

	5
	Mkurugenzi wa Halmashauri Husika
	· Kuandaa barua ya kuwasilisha mapendekezo ya uhalishaji kwa Kamishna wa Ardhi Msaidizi ikiwa na viambatisho vyote vinavyotakiwa

	6
	Kamishna wa Ardhi Msaidizi wa Mkoa
	· Kupitia maombi yaliyowasilishwa na kama yamekidhi vigezo na kuyawasilisha kwa Kamishna wa Ardhi

	7
	· Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya
	· Kutoa mapendekezo au maoni juu ya uhaulishaji katika Kijiji husika

	8
	Kamishna wa Ardhi
	· Kupitia maombi yaliyowasilisha na kama yamekidhi vigezo kuwasilisha kwa Waziri wa Ardhi

	9
	Waziri wa Ardhi
	· Kupitia na kuwasilisha maombi hayo kwa Mhe. Rais

	10
	Mhe.Rais
	· Iwapo Mhe.Rais ataridhia atamwagiza Waziri wa Ardhi kutangaza Ilani ya situ tisini (90) ya kusudio la uhawilishaji  ardhi katika Gazeti la Serikali
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