UNAPOANDAA VYAKULA
KUMBUKA

e Tumia malighafi zilizoko katika maz-
ingira yako.

e Tengeneza chakula chenye ubora
unaokidhi mabhitaiji.

e Malighafi zihifadhiwe vizuri sehemu
kavu zikiwa zimekauka kwani zinawe-
za kusababisha magonjwa kwa kuku.

e Hata kama malighafi ni kavu zikaguli-
we kuhakikisha hazina ukungu.
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Unga wa Mifupa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKAL ZA MITAA

Kwa mawa5| \ ?( :;L \S/asmana na
Afisa Ugani aliyeko karibu na wewe.

UTENGENEZAJI WA VYAKULA
VYA KUKU

MKOA WA RUVUMA



MWONGOZO WA UTENGENEZAJI WA VYAKULA VYA KUKU

UTANGULIZI
UTENGENEZAIJI WA VYAKULA VYA KUKU

Wafugaji wengi wanapata faida ndogo kutokana na
gharama kubwa ya chakula cha kuku au wengine
kutokuwa na uelewa wa namna ya kuandaa chakula
hicho. Vyakula vya kuku vinaweza kupatikana madukani
au kwa kutengenezwa na mfugaji mwenyewe. Ili kuku
aweze kukua haraka na kuzalisha mazao mengi na bora
ni lazima chakula kitengenezwe katika mchanganyiko
wenye uwiano mzuri uliopendekezwa.

KABLA YA KUTENGENEZA CHAKULA CHA KUKU LAZIMA
MFUGAIJI AFAHAMU MAMBO HAYA

Upatikanaji wa vyakula vya aina mbalimbali

e  Viini lishe vinavyohitajika na umri na aina tofauti
ya kuku mfano vifaranga wanahitaji protini asilimia
18 hadi 22. kuku wa mayai kalishamu 3-4%.

e  Viwango vya uchanganyaji wa chakula kulingana na
umri.

e  Kiasi cha viini lishe kama protini , wanga, madini,
vitamin nk.

e Aina ya kuku mfano vifaranga, kuku wakubwa,
majogoo, kuku wa mayai, kuku wa nyama.

Kuna njia mbalimbali za kutengeneza chakula cha kuku
lakini katika makala hii tutajifunza njia moja ya kuangalia
viwango vinavyohitajika (inclusion level) kwa mchangan-
yiko wa kilo 100.

e  Vyakula vya protini ya mimea visizidi 25kg mfano
soya, pamba, alizeti n.k.

Vyakula vya wanga unaweza weka 15-55kg mfano mahin-
di, mtama, ulezi, mchele n.k

® Viambata vingine (additives) mfano lysine, methionine
visizidi 2kg

(] Madini mengine kama Ca, P, Zn nk visizidi 5kg
®  Chumvi isizidi asilimia 1kg
®  Vitamin unawza tumia ya maji

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA UCHANGANYAIJI
WA CHAKULA CHA KUKU

® \V/yakula vya protini ya wanyama kama damu inas-
hauriwa isizidi asilimia 5% kwasababu mmeng’enyo
wake ni mdogo.

® Baadhi ya vyakula kama soya isipo kaangwa au
kuchemshwa vizuri inakuwa na viambata sumu
(trypsin inhibitor) hii huweza kusababisha vifo kwa
kuku.

® Unapochanganya vyakula ni muhimu kuwepo kwa
aina zaidi ya moja ya chakula cha protini ya wanyama
na mimea na wanga.

® Vyakula visipohifadhiwa vizuri huweza kutengeneza
sumu kuvu (mycotoxin) ambayo huweza kusababisha
madhara kwa wanyama. Hivyo ni muhimu kuhifadhi
vyakula vikiwa vimekauka

FAIDA ZA KUCHANGANYA VYAKULA VYA KUKU

e Inapunguza gharama za vyakula vya kuku inapunguza
gharama kwa asilimia kubwa mfano mfuko wa kilo 50
dukani unapatikana kwa gharama ya shilingi 60,000/=
unapochanganya unaweza gharama hizo ukazalisha
kiasi cha kilogramu 100 za chakula hicho.

e  Ukuaji wa kuku huongezeka kutokana na uhakika wa
upatikanaji wa chakula.

e  Uzalishaji huongezeka kutokana na uhakika wa

ANGALIZO:

Unaponunua malighafi za vyakula vya kuku mfano
soya, alizeti, pamba, damu, chokaa, mifupa, pre-
mix, pumba za mahindi unapofika nyumbani andaa
turubali kisha changanya mchanganyiko wako
vizuri kwa kutumia beleshi hii ni njia rahisi kwa
wafugaji wadogo wasio na mashine za kuchang-
anyia. Hakikisha mchanganyiko wako ni wa kilo
mia (100kg) na una virutubisho vyote kulingana na
mahitaji ya mifugo yako kama vile kuku, vifaranga,
majogoo au mitetea kila umri na rika una resheni

Jedwali hapo chini ni Mfano wa Chakula cha vifaranga kuanzia wiki ya
kwanza hadi nane (1-8) kwa mchanganyiko wa kilo mia (100kg)

Aina ya vyakula Kiasi (Kilo)

Unga wa nafaka kama mahindi au mtama

Pumba za mtama, mahindi, uwele,

Mashudu ya, alizeti, , ufuta karanga au pamba nk
Unga wa mifupa au chokaa ya kuku

Dagaa au mabaki ya samaki

Chumvi ya jikoni

Virutubisho (Premix)

Jumla

40

21

20

225

0.5

0.25

100



