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  1.0 UTANGULIZI 

Ukurasa wa 3 Toleo la kwanza  

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa iliyopo Kusini mwa Tanzania 
ikipakana na Mkoa wa Njombe na Morogoro kwa upande wa Kaskazini;  
Mkoa wa Lindi na Mtwara kwa upande wa  Mashariki; nchi ya Msumbiji 
upande wa Kusini; na nchi ya Malawi upande wa Magharibi. Mkoa wa 
Ruvuma una idadi ya watu 1,376,891. kwa mujibu wa sense ya watu na 
makazi ya mwaka 2012.  
 

Mkoa wa Ruvuma una utajiri mkubwa wa rasilimali ya madini ambayo 
inahitaji uwekezaji ili kuweza kuchangia Pato la Taifaipasavyo. Ikiwa 
sekta ya madini itaendelezwa, kwa kuhamasisha uchimbaji wenye kutumia 
nyenzo na teknolojia ya kisasa uchumi wa mkoa utaimarika kutokana na 
hazina hiyo ya madini.   

Madini yanayopatikana katika mkoa wa Ruvuma kama ilivyobainishwa 
kwenye Jedwali Na. 1.ni pamoja na madini ya urani, dhahabu, shaba, vito 
vya thamani, ulanga,Chuma,Makaa ya mawe,Chokaa na madini ya ujenzi.  

 

Aina ya madini Kijiji Wilaya 

Dhahabu Darpori, Mpepo, Liparamba, 
Mipotopoto, Nindi 

Nyasa 

Lukarasi, Mhongozi Mbinga 

Kitanda Namtumbo 
Urani (Uranium) Likuyuseka–Maganga Namtumbo 
Shaba Mbesa, Mbati Tunduru 

Lukarasi, Mhongozi Mbinga 

Makaa ya mawe(Coal) Ruanda, Mbuyula, Paradiso Mbinga 

Mbambabay, Liweta Nyasa 

Mhukuru, Mtyangimbole Songea Vijijini 
Chokaa (limestone) Maposeni, Mtyangimbole Songea Vijijini 

Chuma Mtonya Namtumbo 
Ruby, Quartz Muhuwesi Tunduru 

Tantalite Kiburungutu Namtumbo 

Sapphire, Amethyst, Alexandrite, 
Tourmaline, Garnets, Aquamarine, 
Spinel 

Ngapa, muhuwesi, Mtetesi, Ngatala, 
Ligunga, Majimaji, Nakapanya na Lu-
mesule 

Tunduru 

Ulanga Kiburungutu Namtumbo 

 
Madini Ujenzi 

Vijiji Vyote Wilaya Zote - 



2.0 SHUGHULI ZA UCHIMBAJI WA MADINI KATIKA MKOA WA RUVUMA 
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2.1 Madini ya Urani 

Katika Mkoa wa Ruvuma, madini ya urani yanapatikana katika Kata ya     

Likuyuseka–Maganga wilayani Namtumbo.Taarifa za awali za utafiti 

zilizofanyika kwenye maeneo ya Mkuju wilayani Namtumbo zilibaini kuwepo 

kwa mashapo ya madini ya urani kiasi cha Tani 16,284.  

 

Taratibu za kuweza kuanza kuchimbwa kwa madini hayo zinaendelea na 

zipo katika hatua za mwisho.  

 
Kampuni ya MANTRA tayari imepewa kibali yaani Envronment Impact Cer-
tificate  cha Baraza la mazingira la Taifa NEMC ili waanze kazi ya kuchimba 
madini hayo ndani ya pori la Selous ambapo uchimbaji huo hadi kukamilika 
unatarajia kuchukua miaka 12.  



 

2.2 Uchimbaji wa Madini ya Dhahabu 

Ukurasa wa 5 

Utafiti na uchimbaji wa madini ya dhahabu katika Mkoa wa Ruvuma unafan-

yika katika Wilaya ya Nyasa (maeneo ya Darpori, Mpepo, Liparam-

ba,Mipotopoto na Nindi);  

 

Wilaya ya Mbinga (maeneo ya Lukarasi na Muhongozi); na Wilaya ya 

Namtumbo (eneo la Kitanda). Uzalishaji wa madini ya dhahabu katika mkoa 

wa Ruvuma uko chini ya kiwango kutokana na teknolojia na nyenzo duni zi-

nazotumika katika shughuli za uchimbaji wa madini hayo.  



 

2.3 Uchimbaji wa vito vya thamani 
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Madini ya vito vya thamani hupatikana maeneo mbalimbali katika Mkoa 
wa Ruvuma.  
 
Aina ya madini ya vito vya thamani yanayopatikana Mkoa wa Ruvuma  
nipamoja na Ruby, Sapphire, tantalite, Aquamaline,quartz, Ame-
thyst,Alexandrite,Garnets na Spinel. Shughuli za uchimbaji ya vito vya tha-
mani zinafanyika katika wilaya za Mbinga. Songea, Tunduru na Namtumbo 
kwenye maeneo yaliyobainishwa katika Jedwali Na.1 
 
Wilaya ya Tunduru ni moja ya wilaya yenye aina nyingi za madini ya vito 
vya thamani na hivyo hutoa fursa ya uwekezaji kwa uchimbaji madini 
hayo.  
 
Katika kuimarisha uchimbaji wa madini hayo, Tume ya Madini inaratibu 
zoezi la kutenga eneo la Ngapa lenye ukubwa wa hekta 7548.5 kwa ajili ya 
uchimbaji mdogo wa madini. 



 

Shughuli za utafiti na uchimbaji wa makaa ya mawe katika mkoa wa 

Ruvuma zinafanyika katika Wilaya ya Mbinga (maeneo ya Mbalawala na 

Mbuyula);  

 

Wilaya ya Songea (maeneo ya Muhukuru, Njuga na Mtyangimbole) na 

Wilaya ya Nyasa (maeneo ya Mbambabay na Nyasa) kama inavyooneka 

kwenye Ramani Na.1.  

 

Taarifa za tafiti za awali 

za makaa ya mawe kati-

ka maeneo ya Mbalawala 

nitani milioni 99.5; 

Mbuyula tani milioni 

15.1; Muhukuru tani mil-

ioni 27; Njuga tani mil-

ioni 23; Mbambabay tani 

milioni 29; Liweta tani 

milioni 34. Ubora wa 

makaa ya mawe yanayo-

patikana kwenye mae-

neo hayo yana wastani 

wa Calorific Value (CV)

2.4 Uchimbaji wa makaa ya mawe 
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Uchimbaji mkubwa wa makaa ya mawe unafanyika katika maeneo ya 

Mbalawala, Mbuyula, Mbambabay, Muhukulu na Liweta.  

 

Wateja wakubwa wa makaa ya mawe yanayochimbwa katika maeneo 

hayo kwa sasa wapo ndani ya nchi na katika nchi jirani za Rwanda, Ken-

ya na Uganda.  

 

Makaa ya mawe yanayozalishwa na kuuzwa kwenye masoko hayo ni ki-

asi cha wastani wa tani 55,000 kwa mwezi ambapo kati ya kiwango 

hicho asilimia 70% yanauzwa ndani ya nchi.  

 

Hazina ya makaa ya mawe yaliyopo kwenye maeneo hayo inakadiriwa 

kuwa ziadi ya Tanimilioni 227.6 ambapo uzalishaji unaofanyika kwa sasa 

wa wastani wa Tan 55,000 utachukua takribani miaka zaidi ya 300 ku-

maliza hazina hiyo.  

 

Mataifa mengine yaliyoonesha nia ya kununua makaa yamawe ya-

nayochimbwa katika maeneo hayo ni pamoja na India na China.   

 

Ramani 1: Hazina ya Mashapo ya Makaa ya Mawe 

katika Mkoa wa Ruvuma 
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2.5 Uchimbaji wa madini ya Ulanga 

Page 9 Toleo la kwanza  

Madini ya Ulanga (mica) ni kundi la madini laini yanayopatikana yakiwa na 

umbo bapa.  

 

Madini hayo yanapatikana 

katika maeneo ya Kijiji 

cha Kiburungutu Wilayani 

Namtumbo. Madini haya 

hutumika kwa wingi kati-

ka teknolojia ya 

kielektroniki kama kihami 

umeme (resistor) katika 

utengenezaji wa capaci-

tor. na utehutumiwa sana 

ndani ya kapasita.  

 

Uchimbaji unaofanyika 

katika maeneo yenye 

mashapo ya madini hayo 

ni uchimbaji mdogo.  

https://sw.wikipedia.org/wiki/Madini
https://sw.wikipedia.org/wiki/Umbo
https://sw.wikipedia.org/wiki/Teknolojia
https://sw.wikipedia.org/wiki/Elektroniki
https://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Kihamiumeme&action=edit&redlink=1
https://sw.wikipedia.org/w/index.php?title=Kihamiumeme&action=edit&redlink=1
https://sw.wikipedia.org/wiki/Kapasita


 

2.6 Uchimbaji wa madini ya shaba 
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Madini ya shabayanayopatikana katika Mkoa wa Ruvuma ni yale yaliyo na 

rangi ya bluu ambapo yanapatikana kwa wingi katika maeneo ya Mbesa - 

Nalasi wilayani Tunduru. 

 

 Madini ya shaba ya bluu yana tha-

mani kuzidi madini ya shaba aina 

nyingine zote ikiwemo shaba nyekun-

du ambayo inachimbwa katika nchi 

jirani ya Zambia. Kugundulika kwa 

madini hayo kunaifanya wilaya ya 

Tunduru kuwa ndiyo wilaya pekee 

nchini na Afrika mashariki na kati ku-

wa na madini ya shaba ya bluu.  

 

Utafiti wa awali wa kijiolojia uliofan-

yika kwa mara ya kwanza mwaka 

1988 na Wakala wa Jiolojia Tanzania 

(GST), katika eneo la Kata ya Mbesa wilayani Tunduru, ulibaini kuwepo kwa 

madini mengi aina ya shaba ya bluu. 



 

 

Pamoja na juhudi za utafiti na uchimbaji wa madini kama ilivyobainishwa hapo 
juu, Mkoa wa Ruvuma, umebarikiwa pia kuwa na madini aina ya Tantalum am-
bayo ni mojawapo ya madini yaliyopo kwenye kundi la 3T’s mengine yakiwa Tin 
na Tungsten.  
 
Madini hayo ya Tantalum yanapatikana katika maeneo ya Kijiji cha Kiburungutu 
wilayani Namtumbo. 

 
Mkoa wa Ruvuma una hazi-
na ndogo ya madini ya vi-
wandani kama Chokaa ya-
nayopatikana katika eneo la 
kijiji cha Mtyangimbole 
wilayani Songea. Aidha 
madini ya chuma yana-
patikana katika eneo la 
Mtonya wilayani Namtumbo, 
Madini ya ujenzi kama koko-
to, mchanga na kifusi hu-
patikana katika maeneo 
mengi ya mkoa wa Ruvuma.  

2.7 Uchimbaji mdogo wa madini mengineyo 
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2.8 Masoko ya madini 
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Masoko ya Madini ya dhahabu na vito vya thamani katika mikoa ya-
meanzishwa kwa mujibu wa THE MINING (MINERAL AND GEM HOUSES) 
REGULATIONS, 2019.  
 
Mkoa wa Ruvuma una masoko mawili ya Madini ambayo ni Soko la Madini 
Songea, na Soko la Madini Tunduru. Malengo ya kuanzishwa kwa masoko 
ya madini katika sekta ya madini ni pamoja na kuongeza uwazi; 
utangazaji; usawa; mwendelezo; na ulinzi wa haki halali na masilahi ya 
watu wanaofanya biashara. 
 

Zaidi ya kilogramu 42 za dhahabu na kilogramu 340 za madini ghafi ya vi-

to vya thamani yameuzwa katika masko ya madini mkoa wa Ruvuma kati-

ka kipindi cha Mei 2019 hadi Mei 2020.  

 

Wauzaji wakuu wa madini katika masoko ya madini yaliyopo mkoa wa 

Ruvuma ni wachimbaji wadogo pamoja na wafanyabiashara wenye leseni 

za udalali wa madini ambapo wafanyabiashara wakubwa (Dealers) 

wamekuwa ndio wanunuzi wa madini hayo sokoni.   



2.9 Umuhimu wa masoko ya madini 
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Faida za uanzishwaji wa masoko ya madini nchini ni pamoja na:  

Wachimbaji wa madini kupata bei nzuri ya madini kutokana na uwazi uli-
opo sokoni;  

Wachimbaji wa madini kutokuwa na haja ya kutorosha madini, kitendo  
ambacho kilikuwa ni hatari kwani kilikuwa kinasababisha wachimba-
ji kupokonywa madini yao na serikali pamoja na kukabiliwa na kifun-
go pindi wanapobainika kutenda kosa hilo;  

 
Serikali  kupata takwimu sahihi za mauzo ya mazini na urahisi wa            

kukusanya mapato yaliyokuwa yakipotea kutokana na utoroshaji wa 
madini;  

Kuongezeka kwa tija ya utendaji kazi kwenye ofisi za madini kutokana na 
watumishi wa ofisi hizo kufanya shughuli nyingine badala ya    
kupoteza muda mwingi kuwafuatilia wachimbaji wa madini migodini;  

 
Serikali kupata takwimu sahihi za uzalishaji na mauzo ya madini nchini; na   
Kuongezeka kwa mapato ya serikali yatokanayo na shughuli za uchimbaji 

na biashara ya madini.  



3.0 Mfumo wa utoaji leseni 
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Tume ya Madini imeundwa kutokana na maboresho yaliyofanyika mwaka 2017 
katika Sheria ya Madini ya mwaka 2010. 
Tume ya madini imepewa mamlaka na majukumu (Kiambatisho Na. 1) ya 
kusimamia sekta ya madini nchini. Ofisi za Afisa Madini Mkazi zilizopo mikoani 
zinatekeleza majukumu hayo ya Tume katika kusimamai sekta ya Madini    
katika ngazi ya Mkoa. 
Mojawapo ya jukumu la Tume ya Madini ni kutoa leseni mbalimbali                
zinazohusiana na shughuli za utafiti, uchimbaji, uchenjuaji, uyeyushaji, 
usafishaji na      biashara ya Madini. Jedwali Na. 2 linaonesha makundi mba-
limbali ya leseni  zinazotolewa naTume ya Madini. 

Jedwali Na. 2: Makundi ya Leseni zinazotolewa na Tume ya Madini 

Kun-
di 

Daraja Aina ya Leseni Size /Ar-
ea 

Capital 

Lesen
i za 
Uchi
mbaji 

A 

i. Prospecting licence (PL)     

ii. Gemstone prospecting licence (GPL)     

iii. Retention licence (RL)     

B 

i. Special mining licence (SML)     

ii. Mining licence (ML)     

C i. Primary mining licence (PML)     

D 

i. Processing licence (PCL)     

ii. Smelting licence (SL)     

iii. Refining licence (RFL)     

Lesen
i za 
bi-
ashar
a ya 
madi
ni 

Biashara kubwa ya Madini (Dealer licence)     

Biashara ya Udalali wa Madini (Broker License)     

Uchenjuaji  Madini (Processing)     

Uyeyushaji  wa Madini (Smelting)     

Usafishaji wa Madini (Refinery)     



3.1 MFUMO WA ADA NA TOZO ZA SERIKALI KATIKA 

SHUGHULI ZA UCHIMBAJI NA BIASHARA YA MADINI 
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Kufuatia maboresho yaliyofanywa mwaka 2017 kwenye Sheria ya Madini ya 
Mwaka 2010, imebainisha viwango vya mrabaha na ada za vibali vya kuingi-
za (import) na kutoa (export) madini nchini ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Na. 3 na 4.  
Aidha, ada na tozo mbalimbali zinazotozwa kwa mujibu wa Sheria ya Madini 
ya Mwaka 2010 na marekebisho yake ya Mwaka 2017 ni kama zinavyoon-
ekana kwenye Kiambatisho Na. 2. 
 

Jedwali Na. 3 Viwango vya Mrabaha na Ada ya Ukaguzi kwa Mauzo ya Madini 

 

Aina ya Madini 

Kima 
cha 

Mrab
aha 

Urani 6% 

Almasi, Vito Ghafi, Dhahabu na Madini ya Metali 6% 

Vito vilivyokatwa (cut & polished) 1% 

Madini ya aina nyingine (kama vile Makaa ya Mawe, Madini ya Viwandani na Madini 
ya Ujenzi) 

3% 

Ada ya Ukaguzi kwa madini ya aina zote 1% 

Jedwali Na. 4 Ada za Usafirishaji nje na Uingizaji Madini nchini Tanzania  

Aina ya Kibali 

Kutoa 
[USD] 

Kuingiza 
[USD] 

Kibali cha Madini au Sampuli za Madini 100 300 

Vibali Maalum vya Madini kwa Wageni 1,000 Haihusiki 

Vibali Maalum vya Madini kwa Wageni wenye Visa ya Utalii 100 Haihusiki 

Vibali Maalum vya Madini yaliyonunuliwa kwenye Gem Trade Fair 100 100 



3.2 Kwanini uwekeze mkoani Ruvuma  
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Mkoa wa Ruvuma una fursa nyingi za uwekezaji hasa kwa upande wa 
Sekta ya Madini. Mazingira ya Mkoa wa Ruvuma yanachochea kwa kiasi 
kikubwa katika kuvutia uwekezaji kwenye Sekta ya Madini. Mazingira ya-
nayovutia uwekezaji kwenye Sekta ya Madini kwa Mkoa wa Ruvuma ni:-  

 
3.3 Upatikanaji waWafanyakazi na wachimbaji wenye ujuzi; 
Mkoa wa Ruvuma una nguvu kazi ya kutosha ya wafanyakazi wenye ujuzi 
na wasio na ujuzi.Wafanyakazi wenye ujuzi wapo wa kutosha kufuatia 
ongezeko la vyuo vingi nchini vinavyotoa mafunzo yanayohusiana na 
shughuli za utafiti na uchimbaji madini.  
 
Mafunzo hayo kwa sasa yanatolewa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Chuo Kikuu cha Dodoma, Dar es Salaam Institute Of Technology, Chuo cha 
Madini Dodoma, Mbeya University of Science and Technology, Tanzania 
Geomological Centre, n.k 
 
3.4 Uwepo wa miundombinu ya barabara zinazopitika kwa mwaka mzima 
Mkoa wa Ruvuma upo kusini mwa Tanzania ukipaka na nchi za Msumbiji 

na Malawi kwa upande wa Kusini na Magharibi, mikoa ya Mtwara na Lindi 

kwa upande wa Mashariki na mikoa ya Njombe na Morogoro upande wa 

Kaskazini.  



3.4 Upatikanaji wa Huduma Muhimu za Jamii 
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Nafasi ya kijiografia ya Mkoa wa Ruvuma inaupatia mkoa unafuu wa miun-

dombinu hasa ya bandari na barabara. Mkoa wa Ruvuma upo karibu na 

bandari ya Mtwara ambayo inaunganisha mkoa na Dunia, pamoja na 

bandari nyingine ndogo zilizopo Ziwa Nyasa ambazo zinauunganisha Mkoa 

na nchi za Msumbiji, Malawi, pamoja na Mkoa wa Mbeya.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Aidha, Mkoa wa Ruvuma una miundombinu ya barabara zinazopitika kwa 

mwaka mzima, umeme wa kutosha na maji ya kutosha kutoka kwenye mi-

to inayotiririsha maji mwaka mzima.  

Katika kuboresha uwekezaji katika Sekta ya Madini, mkoa wa Ruvuma 

umehakikisha huduma muhimu za jamii zinapatikana ndani ya mkoa.  

 

Huduma za jamii zinazopatikana ni pamoja na uwepo wa taasisi za fedha, 

huduma za afya, miundombinu ya mawasiliano, upatikanaji wa chakula 

cha kutosha pamoja na utulivu unaotokana na hali ya nzuri ya ulinzi na 

usalama.  

 

Uwepo wa 

huduma hizo 

muhimu zi-

naweka maz-

ingira bora 

ya uwekezaji 

katika Sekta 

ya Madini 

mkoani 

Ruvuma.  



Tanzania ina eneo la ukubwa wa Kilometa za Mraba 945,087 ambapo mkoa 
wa Ruvuma una asilimia 6.74 ya eneo hilo sawa na kilometa za mraba 
63,669.Katika masuala ya ardhi, Tanzania ni moja ya nchi zenye mifumo mi-
zuri ya umilikishwaji wa ardhi.  
 
Kama inavyotamka Katiba ya nchi kuwa ardhi ni mali ya umma na Rais ndiye 
mdhamini kwa niaba ya raia wote, utaratibu wa kupata ardhi kwa ajili ya 
kuwekeza kwenye shughuli za madini na masuala mengineyo limekuwa ni 
jambo linalotekelezeka. Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 ni mwongozo 
wa kitaifa kuhusu mfumo wa umiliki, matumizi na usimamizi wa ardhi.  

3.5 Umilikishwaji ardhi ya uchimbaji wa madini 
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FURSA ZA UWEKEZAJI KWENYE SEKTA YA MADINI 

KATIKA MKOA WA RUVUMA 
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Uwekezaji katika Sekta ya Madini Mkoa wa Ruvuma ni pamoja na:- 
Fursa zinazopatikana katika Sekta ya Madini ni uwepo wa aina nyingi za 

Madini yanayopatikana katika maeneo mbalimbali ndani ya mkoani 
Ruvuma; 

 
Kushiriki katika shughuli za uchimbaji wa madini yanayopatikana katika 

Mkoa wa Ruvuma; 
Kuwekeza kwenye mitambo ya VAT leaching na viwanda vya uchenjuaji 

wa dhahabu;  
Kwekeza kwenye utoaji wa huduma za jamii katika maeneo yenye migodi 

inayoendesha shughuli za uchimbaji wa madini;  
Kuwekeza kwenye ushirika na wachimbaji wadogo wenye changamoto ya 

mitaji;  
Kushiriki kwa kusambaza teknolojia rahisi kwenye maeneo ya uchimbaji 

wa madini hasa uchimbaji mdogo; 
Kushirika katika biashara ya madini kwa kutumia leseni za biashara 

kubwa (dealer) ama biashara ya udalali ndogo (broker);  
Kushiriki katika shughuli za kuongeza thamani ya madini mfano kukata na 

kusanifu madini ya vito;  
Kuwekeza kwenye usafirishaji wa makaa ya mawe      ambayo ni moja-

wapo ya madini yanayochimbwa kwa wingi mkoani Ruvuma;  
Kuwekeza kwenye vifaa na zana zinazotumika kwenye uchimbaji wa 

madini mfano baruti na mitambo;  
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