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MAPINDUZI WILAYA
KONGWE YA LIWALE

pAwn Ruvuma,
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ya watalii 22 kutoka Ulaya na Marekani waktalii

kijiji cha Wenje, wilayani Tundury
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UMUHIMU WA MAHAKAMA
KUJENGA KIZAZI CHA
WATENDA HAKI

Ruvuma ni miongoni
mwa vivutio vitano vya
utalii vinavyoubeba Mkoa

wa Ruvuma. Vivutio vingine ni Ziwa
Nyasa, Makumbusho ya Taifaya
Majimaji, ushoroba wa Selous-Nias-
sa, Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 12
utalii wa kiutamaduni na Ca
Mratibu wa Utalii Kanda ya Kusini
Deborah Mwakanosya anasema Mto
Ruvuma umeubeba Mkoa wa Ruvumd *
kwa kuwa umepita katika wﬂlﬁ;;’* i
tano ambazo ni Songea, Mbinga e

nﬁyoh.lmmdukumoyuahnh :
nchi za Afrika Mashariki na miongoni
mwa mito maarufu barani Afrika ukiwa
umeanzia kwenye misitu ya milima ya
Matogoro, Manispaa ya Songea na kum
“s;uuﬁyakeBa!wiyi}ﬁndi_

*Mto Ruvuma umedhihirisha
mazjabu ya Mungu ambayo hayawezi
Jusimuliwa katka mikoa mingine
nchini, isipokuwa Mkoa wa Ruvuma,”
anasema Mwakanosya na kuongeza:

“Katika milima ya Matogoro tunaka
tana ma chanzo cha Mto Ruvwma, ukion

- Inaendelea Uk 13

Namtumbo na Tundurd- ! ~
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<& ni ngoma ambayo
.atika sherehe, sikukuu
.1 hususan katika Kip-
uno, mwezi wa sita na
*:di Desemba. Kwa kuwa
.waya Wandamba i -=
. makanisa ya Kikristo,
«a Katolikd, < e o ¥
-oma hii huchezwa
~rismasi, Mwaka Mpya,
ubatizo, ndoa, sikukuu ya
12 nyinginezo.
‘2hitaji ngoma hii pendwa
+a hujiandaa na kuan-
+ kuwalipa wachezaji
0 pamoja na wapigaji
by, na manyanga.
‘ngoma ya sangula
o kati ya 10 na zaidi.
+uandaa chakula cha
mbe za kienyeji kama
mpunga, pombe ya

u kama komoni,

2 nyvingine.

A =
wingine Wand

1myaii wakubwa na

(zungumza kama
~uireleza, pia asil-

‘{omba hawapendi
rarimu.
di anapoona

hirikiana katika

20 tayari kuanzisha

Vikabila, matukio

neo yao yanajieleza

hati yao na mak-

na hata serikali.

4 mwanamke wa
1.za kazi mbalim-

\ba ~i washari. Hii

sheria, na endapo

Jicholay

- Inatoka Uk, 9

i:(h;nzu hicho ni mfang w.
1d0go sana ambacho kj =
mdogo_ lakini kazi yake l[:;ﬁ:sarx?t‘:l‘;e ¥
buwe_z: kuongelea Katika hati ya
kawaida na kueleweka kwa jamii.

Anasema kisima hicho kidogo

Ch_ef")’ﬁ mfereji mdogo kwenye
milima ya Matogoro kipo meta 1500
toka usawa wa bahari kimeunda mto
ma_arufu duniani unaoitw
ukiwa na urefu za kilometa zaidi ya
800 na upana wa kati ya meta 300
hadi 500 kutegemea na enco lililopo
kwa sababu kuna baadhj ya maeneo
mto huo una upana mkubwa zaidj.

Kwa mujibu wa mhifadhi huyo,

Mto Ruvuma umebeba fukwe
mbalif‘nbali zinazovutia wageni
wengi na zinapatikana kwa wingi
Katika hifadhi ya Taifa ya mazingira
asilia ya Mwambesi iliyopo wilayani
Tunduru.  _

Anasema katika hifadhi hiyo,
Mto Ruvuma umetengeneza visiwa
na fukwe nzuri za kuvutia ambazo
zinamwezesha mtalii kuogelea na
kuona wanyama wengi ambao wapo
katika hifadhi hiyo kando kando
ya Mto Ruvuma wakiwemo tembo,
mamba, simba, jamii ya swala na
samaki wa aina mbalimbali.

* “Utakapokuwa unawashangaa
wanyama katika eneo hilo na wan-
yama pia watakuwa wanakushangaa
wewe kwa hiyo mtakuwa mnafurahi
pamoja wewe na wanyama hayo
ndiyo maajabu ya Mto Ruvuma”,
anasema Mwakanosya. |

Hata hivyo Mratibu huyo wa
Utalii Kanda ya Kusini anasema ili
mto huo ufike katika Bahari ya Hindi
na kumwaga maji yake, unaanzia
wilaya ya Songea katika milima ya
Matogoro, unapita katika shamba
maarufu la AVIV ambalo wanaende-
sha kilimo cha umwagiliaji wa zao la

a kisima

a Ruvuma

kahawa kupitia mto Ruvuma ambape

wameajiriwa watumishi zaidi ya
3000. ‘
Kutokea hapo mto huo umepita
hadi katika enco la Tulila, wilayani
Mbinga ambako Shirika la Watawa
Wakatoliki Wabenedictino wa
Mtakatifu Agnes, Chipole, Jimbo'
Kuu la Songea wameweka g}rad;
mkubwa wa umeme wa maji kwe-
nye maporomoko ya Mto Ruvuma.
Akizungumza kwa niaba ya
Mama Mkuu wa Shirika hilo, Sista
Richards Chiwinga anasema wana
mashine mbili ambazo zina uwez0
wa kuzalisha meg?-
S wati tano.
Hata hivyo

kisha mradi huo mkubwa wa umeme
Shirika lilipata ufadhili kutoka kwa
raia wa Uswisi, Robert Fuchs ambaye
alikopa Benki ya Dunia Dola za
Marekani milioni 30 ambazo zimetu-
mika kujenga mradi huo,

Mtawa sista Ndumbili anasema,
“Hadi sasa tuna mashine mbili zenye
uwezo wa kuzalisha megawati tano,
lengo ni kuzalisha umeme megawati
7.5 kwa hiyo tutaongeza mashine
moja yenye uwezo wa kuzalisha
megawati 2.5”.

Analitaja bwawa la Tulila kuwa
lina ukubwa wa meta za ujazo
milioni 1.14, likiwa na urefu wa
meta 750 kutoka usawa wa bahari na
usawa wa maji (level) ni meta 748 na
kwamba maji yakizidi kiwango hicho
yanamwagika.

Kulingana na Sista Ndumbili,
shirika katika eneo hilo la Tulila -
linamiliki eneo lenye ukubwa wa

. ekari 1,000 ambapo wanatarajia pia

kuweka maeneo mazuri kwa ajili
ya fukwe za kupiga picha, kufanya
pikiniki na kuogelea, lengo likiwa ni
kufungua milango ya utalii kwa wa-
geni wa ndani na nje ya nchi katika
eneo hilo.

Tulila katika maporomoko ya Mto

] cha Mto Huvuma
Manispaa ya Songea, mkoanj Ruvuma,

RRR
e VT -
kilichopo milima ya Matogoro,

Ruvuma ni eneo lenye mandhari
nzuri ya kuvutia unaweza kufanya
utalii wa kupiga picha, kuogelea,
kuendesha mtumbwi, pia kuna fuk-
we nzuri kutoka katika Mto Ruvuma
ambac ni miongoni mwa mito maa-
rufu barani Afrika ambao unamwaga
maji yake Bahari ya Hindi.

Mto Ruvuma katika Wilaya ya

-Nyasa umepita kwenye Pori la Akiba

la Liparamba ambako katika eneo la
Nakatuta kuna maporomoko mazuri
ya maji ya Mto Ruvuma ambayo
yanavutia wageni wengi.

Katika eneo hilo pia mtalii anawe-
za kufanya utalii wa kuvua samaki
na kupanda kwenye tabaka la jiwe
kando kando ya Mto Ruvuma.

Kulingana na mtalaam huyo wa

" uhifadhi safari ya Mto Ruvuma kuto-

ka Liparamba imeendelea hadi eneo
la Mkenda mpakani mwa Tanzania
na Msumbiji ambako kumejengwa
daraja kubwa lenye urefu wa meta
98 linalogawa Tanzania na Msumbuji
kupitia Mto Ruvuma.”

Mwakanosva anabainisha zaidi
kuwa Mto Ruvuma umeendelea hadi
katika Wilaya ya Namtumbo katika
jumuiya za uhifadhi wanyamapori vi-
jijini ambazo ni Kimbanda, Kisungule

na Chingoli na kwamba Mto Ruvuma
unaendelea hadi katika Msitu wa Hi-
fadhi va Mazinzira Asilia Mwambesi
uliopo wilayani Tundury.

“Mto Ruvuma katika Hifadhi va
Muwambesi kuna vivutio vya aina
zote ikiwemo michezn va kuendesha
mitumbwi ambayo kwa mara ya
kwanza nchini ilizinduliwa mwaka
2019 katika eneo fa Wenje katika mto
huo na watalii 22 ambao walitoka
nchi 16 duniani walishiriki”, ana-
sisitiza Mwakanosya.

Anasema mto huo ukishapita ka-
tika wilaya zote za mkoa wa Ruvuma
unaendelea na safari yake hadi katika
Daraja la Umoja wilayani Nanyum-
bu, mkoani Mtwara na kuendelea
haci mkoani Mtwara.

Mto Ruvuma unamwaga maji
yake katika Bahari ya Hindi kwenye
eneo la kati ya Mtwara nchini
Tanzania na Rasi ya Delgado nchini
Msumbiji. Hata hivyo historia ina-
onesha kuwa Mto Ruvuma pia uli-
tumika katika biashara ya watumwa
ambapo watu waliokuwa wanafanya

biashara va utumwa walianzia ka-
tika nchi ya Msumbip kupitia Mto
Ravuma njia va Daraja la Mkenda
ambapo walisafiri hadi katika soko
la watumwa Mikindani na Kilwa na
watumwa kupakiwa kwenye meli
hadi nchi nyingine.

Wadau wa utalii mkoani Ru-
vuma wamewapongeza Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
wilayani Songea kwa kuendelea
kuhifadhi na kutunza chanzo cha
Mto Ruvuma ambacho leo kimekuwa
kivutio adimu cha utalii duniani.

Denisi Movo ni mmoja wa wadau
wa utalii mkoani Ruvuma, anasema
hata kama haijatangazwa rasmi,

Mto Ruvuma ni moja ya maajabu ya -
dunia.

Moyo anasema sababu ya hoja
yake hivo ni kutokana na namna mt
huo ulivyoanza kama kisima kidogo

' Maporomoko y: { e
kuna mradi wa umeme wa kutumia maji. Wat

a Mto Ruvuma katika eneo la Tulila wilayani Mbinga ambako

u mbalimb;li hufanya utalii

7 sana lakini umetanuka na kuwa
jna urefu wa zaidi va kilometa

{ 8V na upana wa zaidi ya meta
400 ukiwa na vivutio vingi.

“Kumbe Mto Ruvuma nt

| moja ya maajabu duniani, natea
1 rai kwa Wizara va Maliasili ra
Utalii ingesaidia kuutangaza
rasmi mto huu ili kuongeza ajira
na mapato kwa mkoa na taifa
1 kupitia sekta va utalii”, anasema
o Moyo.

| Mawasiliano: albano.midelo®
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