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I. Uboreshaji miundombinu ya  hospitali wilaya ya Nyasa 

II.Ujenzi wa hospitali ya Halmashauri ya Mbinga wafikia asilimia 99 



III.Waziri Mkuu aridhishwa na miundombinu hospitali ya Namtumbo 

IV.Hospitali ya Madaba katika hatua za umaliziaji 

V.Serikali yatoa milioni 500 kuanza ujenzi hospitali Manispaa ya Songea 

VI.Milioni 500 zilivyoboresha miundombinu hospitali ya Mpitimbi 

VI.Hospitali ya Namtumbo mkombozi wa wajaw 

 

                            SURA YA TATU 

      UJENZI WA VITUO VYA AFYA MKOANI RUVUMA 

 A.Mradi wa kituo cha afya Liparamba wilayani Nyasa 

B.Ujenzi wa kituo cha afya Mbangamao wilayani Mbinga 

C.Mradi wa kituo cha afya Kingerikiti wilayani Nyasa 

D.Menejimenti Ruvuma yakagua ujenzi kituo cha afya Liparamba 

E. Menejimenti  Ruvuma yakagua miradi ya afya Mbinga 

F.Milango yote isiyokuwa na viwango Kingerikiti iondolewe-RC Ruvuma 

H.Kituo cha afya Masonya Tunduru kuanza kutoa huduma 

I.Mradi kituo cha afya Lilambo waanza kutoa huduma za afya 

J.Mkoa wa Ruvuma ulivyodhamiria kukamilisha miradi ya afya 

K.Songea wakamilisha ujenzi kituo cha afya Liganga 

L.Mradi wa ujenzi wa kituo cha afya Kindimbachini  wilayani Mbinga 

N.Mradi wa ujenzi kituo cha afya Subira Manispaa ya Songea 

M.Mradi wa kituo cha afya Mkumbi wilayani Mbinga 

O.Mradi wa ujenzi wa kituo cha afya Magagura wilayani Songea 



P.Mradi wa ujenzi kituo cha afya Mtakanini wilayani Namtumbo 

Q.Mradi wa kituo cha afya Mchoteka wilayani Tunduru 

 

                              SURA YA NNE 

WODI ZA WAGONJWA WA DHARURA(EMD) MKOANI RUVUMA 

I.Jengo la wagonjwa wa dharura hospitali ya Tunduru 

II.Nyasa watakiwa kukamilisha jengo la EMD 

III.Milini 630 zilivyokamilisha jengo la EMD hospitali  ya Rufaa Songea 

IV.Ufahamu mradi wa jengo la EMD katika hospitali ya Madaba 

 

                              SURA YA TANO 

     UJENZI WA ZAHANATI KATIKA MKOA WA RUVUMA 

A.Wananchi Mbinga waiomba serikali kukamilisha zahanati ya kijiji 

B.Wananchi Kagugu Mbinga wakamilisha ujenzi wa zahanati 

C.Wananchi Mbinga wataka zahanati yao ifunguliwe 

D. Zahanati ya Kipingo Madaba ilivyosogeza huduma kwa wananchi 

 

 

                                        SURA YA SITA 

MIRADI YA NYUMBA ZA WATUMISHI WA AFYA RUVUMA 

1. Mradi wa nyumba moja ya familia tatu kituo cha afya Kalembo 

2.Watumishi wa afya Kalembo waishukuru serikali 



3.Mradi wa nyumba moja ya familia tatu kituo cha afya Kindimbachini 

4.Mradi wa nyumba moja ya familia tatu kituo cha afya Kingerikiti 

 

                                 SURA YA SABA 

 VIFAATIBA KATIKA HOSPITALI MKOANI RUVUMA 

A.Makabidhiano ya vifaatiba katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

B.Wasimamizi uagizaji dawa Ruvuma wapata mafunzo 

C.Mbunge Ruvuma atoa vifaa hospitali ya Tunduru 

D.Hospitali ya KIUMA yapigwa jeki vifaatiba 

 

                     SURA YA NANE 
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                            SURA YA TISA 

HUDUMA NYINGINE ZA AFYA ZINAZOTOLEWA RUVUMA 

    I.Huduma ya afya ya kinywa na meno 

II.Mkakati wa kutokomeza kifua kikuu Tunduru 

III.Mkoa wa Ruvuma ulivyodhamiria kupunguza udumavu 

IV.Watu zaidi ya 63,000 Ruvuma wanaishi na virusi vya UKIMWI 

V.Madaktari bingwa kutoka China walivyotoa huduma za kibingwa Songea 
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                             SHUKRANI  

Kwa namna ya pekee namshukuru mwenyezi Mungu kwa kuendelea 
kunijalia afya njema hivyo kufanikisha kuandika  Jarida la Ruvuma la Mkoa 
wa Ruvuma katika sekta ya  afya mkoani Ruvuma ambalo linaangazia 
miradi ya hospitali,vituo vya afya, zahanati na huduma nyingine za 
kiafya ambazo zinatolewa na vituo vya kutolea huduma za afya katika 
mkoa wa Ruvuma. 
 
 
 
 

                                       UTANGULIZI 

 
Mkoa  wa Ruvuma una jumla ya vituo 356 vinavyotoa huduma za afya. Kati 

ya vituo hivyo Hospitali ni 13 zikiwemo 6 za serikali, vituo vya afya 36 kati 

ya hivyo 10 ni vya mashirika ya dini, zahanati zipo 307 ambapo za serikali 

ni 246, Mashirika ya dini ni 26, zahanati tisa ni za mashirika ya umma na 

26 ni za watu binafsi. 



                             SURA YA KWANZA 

SEKTA YA AFYA  KATIKA MKOA WA RUVUMA 

1.MIRADI YA AFYA INAYOTEKELEZWA KATIKA MKOA  

 

Pichani ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas  

Mkoa una jumla ya vituo 356 vinavyotoa huduma za afya. Kati ya vituo 

hivyo Hospitali ni 13 zikiwemo 6 za serikali, vituo vya afya 36 kati ya hivyo 

10 ni vya mashirika ya dini, zahanati zipo 307 ambapo za serikali ni 246, 

Mashirika ya dini ni 26, na 9 ni za mashirika ya umma na 26 ni za watu 

binafsi. 

a) Mapokezi ya Fedha za Utekelezaji wa Miradi ya maendeleo 

 



Kwa mwaka 2020/2021 Mkoa umepokea jumla ya Shilingi 

1,700,00.000.00 kwa ajili ya kujenga/kukarabati vituo vya kutolea huduma 

za afya ambapo Sh. 1,200,000,000.00 zilikuwa kwa ajili ya umaliziaji wa 

maboma 50 ya zahanati na Sh. 500,000,000.00 kwa ya kituo cha Afya 

Magazini.  

 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa umeendelea na ujenzi wa Hospitali tano (5) 

za Wilaya katika Halmashauri za Wilaya za Nyasa, Namtumbo, Madaba, 

Songea DC na Mbinga DC kwa gharama ya Tshs. 3,700,000,000.00. Mkoa 

umepokea kiasi cha Tshs. 7,250,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Vituo 

vya Afya 12 kupitia fedha za Tozo na Serikali Kuu. Pia Mkoa unaendelea 

na ujenzi wa vituo vya Afya vitatu (3) kupitia fedha za mapato ya ndani ya 

Halmashauri kwa gharama ya Tshs. 1,500,000,000.00.  Kwa upande wa 

Zahanati Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs. 1,050,000,000.00 kutoka Serikali 

Kuu kwa ajili ya umaliziaji wa ujenzi wa Zahanati 21 kwenye Halmashauri 

saba (7).   

Aidha, Mkoa umepokea pia kiasi cha shilingi 1,780,000,000.00 za 

kutekeleza Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

dhidi ya UVIKO 19 - (Mradi Na. 5144 TCRP) kama ifuatavyo: 

a) Shilingi Milioni 630,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za 

Watumishi wa sekta ya Afya kwa Halmashauri 7 (Madaba DC, 

Songea DC, Mbinga DC, Nyasa DC, Mbinga TC, Namtumbo DC & 

Tunduru DC) 

b) Shilingi Milioni 900 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya dharura 

(emergency Medical Department-EMD) kwa Halmashauri za Madaba 

DC, Nyasa DC & Tunduru DC 



c) Shilingi 250,000,000.00 kwa ajili ya Ujenzi wa jengo la huduma za 

Wagonjwa mahututi (ICU) katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga. 

d) Taarifa ya Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  

Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs. 2,700,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa awamu ya kwanza ambao unahusisha ujenzi 

wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD), jengo la mionzi na nyumba ya 

mtumishi. 

 

2.BILIONI SABA ZITAKAVYOBORESHA SEKTA YA AFYA 

RUVUMA

 

SERIKALI  ya Awamu ya 6 inayoongozwa na Rais, Mhe. Dkt. Samia S. 
Hassan imetoa bilioni 7 kwa lengo la kuboresha utoaji huduma ya Afya kwa 
Wananchi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma 



Akizungumza mbele ya Wataalamu kutoka Hospitali ya kanda ya Mbeya 
Mganga Mfawidhi Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea. Dr, Magafu Majura 
amesema Hospitali imepokea Shilingi bilioni 7 kukamilisha mipamgo 
mikakati ya utoaji huduma kwa wananchi. 

Dr. Majura amesema fedha hizo zimeelekezwa katika kujenga jengo la 
wagonjwa wa nje,  jengo la huduma ya mionzi pamoja na nyumba moja  ya 
mtumishi pia na ukarabati wa jengo la wangonjwa wenye uangalizi 
maalumu na jengo la dawa 

Mbali na ujenzi na ukarabati huo ameeleza kuwa Serikali imeamua 
kuboresha utoaji  huduma kwa Wananchi kwani imenunua vifaa tiba kimoja 
wapo ni Mashine ya uchunguzi ya CT-Scan ambayo itahudumia na kutoa 
matibabu kwa haraka na itasidia kuondoa msongamano wa wangonjwa 

“Hii itatusaidia kwa wagongwa watakao hitaji kutibiwa katika Hospitali zetu 
za kanda na taifa kuweza kuanza kupata matibabu wakiwa bado wapo 
hapa kwamaana ya kuwasiliama kupitia tiba mtandao na madaktari 
wabobezi waliopo katika Hospitali zetu kubwa na kutupa majibu” Amesema 
Dr. Majura 

Naye Mkurugenzi mtendaji wa Hospitali ya kanda ya Mbeya Dkt. Godlove 
Mwanji amesema Serikali imeamua kuboreha huduma za Afya ili wananchi 
wawe na uhakika wa kupata matibabu na kuepukana na gharama za kufuta 
matibabu kwenye hospitali kubwa za kitaifa 

“Furaha yetu ni kwamba tumekuta miradi yoye hii imefikia hatua nzuri na 
siku si nyingi tutarajie kuwa itaanza kuwahudumia Wananchi tumeona vifaa 
vya kisasa vikitumika kutoa huduma jambo hili ni lakupongeza na kutoa 
shukrani kwa Serikali”amesema Dkt. Mwanji  

Kwa upande wake Mkuu wa Idara ya magonjwa ya dharula na ajali Dr. 
Edson Francis ameeleza hali ilivyo sasa baada ya kukamilika kwa jengo 
hilo la wagonjwa wa dharula ambapo limesaidi kuhudumia wa wagonjwa 
wengi kwa haraka na kupata matibabu kwa muda mfupi 

Hata hivyo Serikali imeboresha upatikanaji huduma mbalimbali katika 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma kwa nunua mashine ya uchunguzi 
ya CT-Scan kwa mara ya kwanza ambayo itasaidia Wananchi wa Mkoa wa 
Ruvuma kutosafiri umbali mrefu Mbeya, Dodoma na Dar es salaamkwaajili 
ya vipimo. 

 



3.UJENZI WA HOSPTALI YA RUFAA YA MKOA WA RUVUMA 

 

SERIKALI imetoa shilingi bilioni 3.4 kuendeleza ujenzi wa hospitali tano 
katika Mkoa wa Ruvuma. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas amezitaja hospitali 
ambazo ujenzi wake unaendelea kuwa  ni ujenzi wa hospitali ya Rufaa ya 



Mkoa  ambapo katika awamu ya kwanza  mradi unagharimu shilingi bilioni 
2.7.  

“Ujenzi katika hospitali ya Rufaa unahusisha jengo la wagonjwa wa nje 
OPD,jengo la mionzi na nyumba ya mtumishi”,alisema.  

Amezitaja hospitali nyingine ambazo ujenzi wake unaendelea kuwa ni 
hospitali za Halmashauri za Nyasa,Mbinga,madaba na Songea.  

Hata hivyo amesema hali ya upatikanaji wa dawa,vifaa tiba na vitendanishi 
kwenye vituo vya kutolea huduma za afya mkoani Ruvuma imefikia asilimia 
96.  

RC Thomas amesema chini ya uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita 
Mkoa umejenga vituo vya afya 12 kupitia fedha za tozo na serikali kuu kwa 
gharama ya shilingi bilioni 7.8. 

Ameongeza kuwa serikali pia imetoa zaidi ya shilingi milioni 856 kujenga 
nyumba tisa za watumishi wa afya na shilingi milioni 900 zimejenga 
majengo matatu ya Huduma za dharura (EMD) katika hospitali tatu za 
Tunduru,Nyasa na Madaba.   

Baadhi ya wabunge akiwemo Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella 
Manyanya ameipongeza serikali kwa kuboresha miundombinu na vifaa 
katika hospitali ya Nyasa ambazo amesema zimesogeza huduma muhimu 
kwa wananchi.  

 



4.TOZO ZILIVYOJENGA VITUO VYA AFYA KUMI RUVUMA 

 

MKOA wa Ruvuma unaendelea kutekeleza miradi mbalimbali  ya 
maendeleo yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 5.362 katika 
Halmashauri zote nane kupitia tozo ya miamala ya simu. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas amesema kati ya fedha 
hizo shilingi bilioni tano zimejenga vituo vya afya kumi  na zaidi ya shilingi 
milioni 360 zimejenga vyumba vya madarasa 29. 

Amesema miradi hiyo inatekelezwa katika Halmashauri zote nane mkoani 
Ruvuma ambapo katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga miradi 
inayotekelezwa ina thamani ya zaidi ya shilingi bilioni moja. 

Ameitaja miradi inayotekelezwa katika Halmashauri Mbinga kuwa ni  ujenzi 
wa kituo cha afya Mkumbi na kituo cha afya Kindimbachini vinavyogharimu 
shilingi bilioni moja na umaliziaji wa vyumba vya madarasa katika shule za 
sekondari Nyoni na  Litumbandyosi unaogharimu shilingi milioni 50. 

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa,Katika Halmashauri ya Madaba serikali 
imetoa kiasi cha shilingi milioni 525 kutekeleza miradi ya Kituo cha Afya 
Matetereka ambacho kinagharimu shilingi milioni 500 na  ujenzi wa 
madarasa mawili katika sekondari ya Lipupuma ambayo yanagharimu 
shilingi milioni 25. 

RC Thomas ameitaja miradi inayotekelezwa kupitia  tozo ya miamala ya 
simu katika Halmashauri ya Mbinga Mji inagharimu  shilingi milioni 537 
ambazo zinatumika kutekeleza miradi ya ujenzi wa kituo cha Afya 



Mbangamao ambacho kinatumia shilingi milioni 500 na  umaliziaji wa 
vyumba viwili vya madarasa katika sekondari ya Kilimani na chumba 
kimoja sekondari ya Lamata ambavyo vinagharimu zaidi ya shilingi milioni 
37. 

Kanali Thmoas amesema katika Halmashauri ya Namtumbo serikali imetoa 
kiasi cha shilingi milioni 537 ambazo zinatumika  kujenga kituo cha Afya 
Ligera ambacho kimetengewa shilingi milioni 500  na ukamilishaji wa 
vyumba viwili vya madarasa sekondari ya Nasuli na vyumba viwili 
sekondari ya Mbunga ambavyo vinatumia zaidi ya shilingi milioni 37. 

Kulingana na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,miradi inayotekelezwa katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa inagharimu  shilingi milioni 537 ambapo 
shilingi milioni 500 zinatumika kujenga jengo la upasuaji,wodi ya 
akinamama katika kituo cha afya Liparamba,ujenzi wa nyumba ya 
watumishi wa afya,jengo la mionzi na njia ya kutembea wagonjwa. 

Ameitaja miradi mingine inayotekelezwa katika Halmashauri ya Nyasa 
kuwa ni umaliziaji wa vyumba vya madarasa vitatu katika shule za 
sekondari Luhangarasi na Kingerikiti. 

 Mkuu wa Mkoa ameitaja miradi inayotekelezwa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea kuwa ina thamani ya shilingi bilioni moja ambapo miradi 
inayotekelezwa ni ujenzi wa Kituo cha Afya Kilagano na kituo cha afya 
 Liganga kila kimoja kikiwa na thamani ya shilingi milioni 500. 

Katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea  ameitaja miradi 
inayotekelezwa kupitia tozo ya miamala ya simu kuwa  ina thamani ya 
shilingi milioni 550. 

Ameitaja miradi hiyo kuwa ni Kituo cha Afya Subira kinachogharimu shilingi 
milioni 500 na ukamilishaji wa vyumba  vinne vya madarasa katika shule za 
sekondari Lizabon,Luwawasi na Lukala vyenye thamani ya  zaidi ya shilingi 
milioni 37. 

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,miradi inayotekelezwa kupitia 
tozo ya miamala ya simu katika Halmashauri ya Tunduru inagharimu zaidi 
ya shilingi bilioni moja. 

Hata hivyo amesema kati ya fedha hizo shilingi milioni 500 zinatekeleza 
ujenzi wa kituo cha afya Masonya na shilingi milioni 500 zinatekeleza mradi 
wa kituo cha afya Mchesi. 

 



                             SURA YA PILI 

         UJENZI WA HOSPITALI ZA WILAYA MKOANI RUVUMA 

I. UBORESHAJI HOSPITALI YA WILAYA YA NYASA 

 
SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan  imetoa  shilingi milioni 800 kujenga Hospitali ya wilaya Nyasa,ili 
kusogeza na kuboresha huduma za afya kwa wananchi ambao awali 
walilazimika kwenda nje ya wilaya hiyo kufuata matibabu. 



Kaimu Mganga mfawidhi wa Hospitali ya wilaya Nyasa Dr Simon Yasin 
alisema,katika ujenzi huo baadhi ya majengo ikiwemo jengo la wagonjwa 
wa nje(OPD),wodi ya mama na mtoto na maabara yamekamilika na 
yameanza kutoa huduma. 

Dr Yasin ametaja huduma zilizoanza kutolewa katika Hospitali hiyo ni za 
wagonjwa wa nje,huduma ya mama na mtoto,kulaza wagonjwa na 
upasuaji. 

“kwa sasa tuko katika awamu ya tatu  na ya mwisho kabisa ya utekelezaji 
wake,katika awamu hii tunajenga jengo la upasuaji  kwa wanawake na 
wanaume,jengo la kuhifadhia maiti  sambamba na jengo la dharura ambalo 
limegharimu shilingi milioni 300”alisema Dkt Yasin. 

Kwa mujibu wa Dkt Yasin,majengo hayo yatakapokamilika yatasaidia 
wananchi wa wilaya hiyo kupata huduma bora za matibabu,kuokoa vifo vya 
akina wakati na baada ya kujifungua na kupunguza muda wa kwenda 
maeneo mengine kufuata huduma za afya. 

Alisema,Hospitali hiyo ni kubwa na imejengwa eneo ambalo kila mmoja 
rahisi kufika na imesaidia sana wananchi wa Nyasa kupata huduma za 
afya karibu. 

Dr. Yasini,amemshukuru Rais Dkt Samia Suluhu Hassan na serikali yake 
ya awamu ya sita, kwa kuridhia kutoa fedha  zilizotumika katika utekelezaji 
wa mradi huo muhimu na mkubwa kwa ajili ya wananchi. 

Aidha alisema kuwa,kujengwa kwa Hospitali hiyo na kuanza kutoa huduma 
za matibabu kumewapunguzia wananchi kero  na usumbufu wa kutembea 
umbali mrefu hadi katika Hospitali nyingine kufuata matibabu.Ametoa wito 
kwa wananchi,kutumia zahanati,vituo vya afya na Hospitali  zinazojengwa 
na serikali kwenda kupata huduma za matibabu kwa sababu zimejengwa 
kwa ajili yao. 

Dr Yasin,amewashauri akina mama pindi wanapohisi dalili za ujauzito ni 
vyema wakawahi kliniki mapema ili kupata ushauri  kwa ajili ya usalama 
wao na mtoto aliyeko tumboni na wakati na baada ya kujifungua. 

Kwa upande wake Muuguzi wa Hospitali Lucia Lagila ametaja faida 
mojawapo kwa  akina mama kuwahi kliniki ni kupunguza vifo vya mama na 
mtoto,kupata ushauri wa kitaalam wakati wa kujifungua na baada ya 
kujifungua. 

 

. 



II.UJENZI HOSPITALI YA MBINGA WAFIKIA ZAIDI YA 

ASILIMIA 99 

 

MRADI wa ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri ya wilaya Mbinga mkoani 
Ruvuma unaotekelezwa kwa gharama ya Sh.bilioni 1.5 umefikia asilimia 99 
ya utekelezaji wake. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri hiyo George Mhina amesema,hadi 
sasa majengo matano kati ya saba ambayo ni maabara,jengo la 
wangonjwa wa nje(OPD),kichomea taka,jengo la mionzi,jengo la bohari ya 
dawa na la kufuria yamekamilika. 

“katika awamu ya tatu ambayo ni ya mwisho tutajenga jengo la wodi ya 
wazazi ambalo ndani yake kutakuwa na huduma ya upasuaji na kulaza 
akina mama wanaotoka kujifungua na jengo la utawala,tuko  hatua ya 
mwisho ya kumpata mkandarasi atakayejenga jengo hilo”amesema Mhina. 

Amesema,Hospitali hiyo itakapo kamilika itahudumia zaidi ya watu 255,000 
kutoka vijiji vya Halmashauri ya Mbinga na wananchi wa wilaya jirani ya 
Songea na Nyasa. 



Hali kadhalika amesema,kwa sasa wameanza kutoa huduma kwa 
wagonjwa wa nje,hata hivyo matarajio yao katika kipindi cha miezi mitatu 
ijayo,waanze kutoa huduma ya upasuaji kwa akina mama wajawazito hasa 
wale watakaoshindwa kujifungua kwa njia ya kawaida. 

Pia amesema,mwishoni mwa mwezi huu,wataanza kutoa huduma za 
mionzi( X-ray) na Ultrasound kwa kuwa jengo lake limekamilika na 
wanachosubiri kupata vifaa kutoka bohari ya dawa nchini(MSD)yenye 
dhamana ya kusambaza dawa na vifaa tiba kwenye vituo vya kutoa 
huduma za matibabu vya serikali. 

Amemshukuru Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kuridhia kutoa fedha 
ambazo zinatumika katika utekelezaji wa mradi huo na miradi mingine ya 
maendeleo kwa Halmashauri ya Mbinga. 

Kwa upande wake Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo Amad Mwalukunga 
amesema,kuanza kwa huduma katika Hospitali  hiyo kumewasaidia 
wananchi wa Halmashauri ya wilaya Mbinga kumaliza kero ya kwenda hadi 
 Hospitali ya St Joseph Peramiho  umbali wa kilomita 80 na Hospitali ya 
wilaya Mbinga iliyopo umbali wa km 20 kufuata matibabu. 

Dkt Mwalukunga ametaja magonjwa yanayowasumbua wananchi wa 
ukanda wa Kigonsera ni malaria na hali hiyo inatokana na asilimia ni 
wakulima ambao wakati huu wa masika wengi wao wanaishi mashambani 
ambako wanakutana na changamoto ya kuumwa na mbu wanao sababisha 
ugonjwa huo. 

Ameiomba Serikali kuitupia jicho Hospitali na kutoa fedha ambazo 
zitawezesha kukamilisha kabisa ujenzi wake ili wananchi waweze kupata 
huduma zote muhimu, badala ya kwenda maeneo mengine. 

Mmoja wa wananchi aliyekutwa akipata matibabu Nassibu 
Mapunda,ameishukuru Halmashauri ya wilaya Mbinga kujenga Hospitali 
hiyo kwani licha ya kutokamilika,wameanza kupata huduma karibu na 
kupata muda kufanya  kazi nyingine za kiuchumi. 

Mapunda amesema,hapo awali walikuwa kwenye mateso makubwa ya 
kwenda Halmashauri nyingine kwa ajili ya kufuata matibabu, lakini sasa 
wanafurahi kuona baadhi ya huduma hizo  zinapatikana karibu na makazi 
yao. 

Hata hivyo,Mapunda ameiomba serikali kuwajengea barabara ya kutoka 
 barabara kuu ya Songea-Mbinga hadi Hospitali kwa kiwango cha lami au 

changarawe ili kurahisisha usafiri wa kufika Hospitali. 



III.WAZIRI MKUU ARIDHISHWA NA MIUNDOMBINU 

HOSPITALI YA NAMTUMBO 

 

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amesema ameridhishwa na maboresho 
yaliyofanyika katika hospitali ya wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma 
ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo aliyoyatoa Oktoba 18, 2022 alipofanya 
ziara hospitalini hapo. 

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu alipofanya ziara katika hospitali hiyo na alieleza 
kutorishwa na milango iliyowekwa na kuagiza iondolewe na iwekwe 
mingine yenye viwango na leo Januari 06, 2023 amekagua maendeleo ya 
utekelezaji wa agizo na ameridhishwa na kazi iliyofanyika. 

 

Kufuatia utekelezaji huo Waziri Mkuu amesema ameridhishwa na 
utekelezaji wa maelekezo hayo ambapo hadi sasa jumla ya milango 67 kati 
ya 84 imeondolewa na kuwekwa mipya yenye ubora. 

 

“Leo nimeona milango bora kabisa, kwa nini tulikubali kuweka milango 
mibovu wakati mizuri ipo? Hii haikubaliki kwa sababu tunapoteza fedha za 



Serikali zinazotokana na kodi ya wananchi. Ni lazima kila mtumishi wa 
umma atimize wajibu wake.” 

 

Amesema Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan amedhamiria 
kuendelea kutoa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo ikiwemo ya afya ili kusogeza huduma muhimu za kijamii karibu 
na wananchi. 

Pia, Waziri Mkuu amewataka Wakuu wa Idara katika halmashauri zote 
nchini wasimamie kikamilifu utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo 
katika maeneo yao ili kuhakikisha fedha zinazoidhinishwa na Serikali kwa 
ajili ya ujenzi wa miradi zinatumika ipasavyo. 

 

 

 

“Haipendezi kuona viongozi wakuu waje na kubaini madudu katika miradi 
wakati watendaji mpo. Kila mtumishi awajibike ipasavyo katika eneo lake ili 
kuhakikisha lengo la Mheshimiwa Rais Dkt. Samia la kuwaletea maendeleo 
wananchi linatimia.” 

Mradi wa ujenzi wa hospitali hiyo unatarajiwa kugharimu shilingi bilioni 7.5, 
mpaka sasa hospitali hiyo imepokea shilingi bilioni 4.2 kutoka Serikali kuu 
ambapo majengo 20 yameshajengwa, majengo 13 yamekamilika, majengo 
saba yapo katika hatua za ukamilishaji. Hospitali itakapokamilika inatarajia 
kuhudumia watu Zaidi ya 200,000. 



 

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI, Dkt. 
Festo Dugange amesema Serikali ya awamu ya sita itaendelea kuiboresha 
sekta ya afya ikiwemo kununua magari mawili kwenye halmashauri zote 
184 nchini ikiwa moja nila wagonjwa na linguine ni kwa ajili ya usimamizi 
wa huduma za afya. 

 

Akizungumza kuhusu ujenzi wa shule ya sekondari ya wasichana ya 
Namtumbo, Dkt. Dugange amesema watahakikisha wanasimamia maagizo 
yote yaliyotolewa na Waziri Mkuu ili kuhakikisha shule hiyo inakamilika kwa 
wakati na inaanza kudahili wanafunzi 

 

Awali, Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo Dkt. Christopher Wabarumi 
aliishukuru Serikali kwa kuendelea kuboresha huduma za afya katika 
maeneo mbalimbali nchini ikiwemo na wilaya hiyo ambayo inaendelea na 
ujenzi wa majengo ya 22 katika hospitali ya wilaya hiyo. 

 

 

Katikati ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas akitoa 

maagizo baada ya kukagua ujenzi wa hospitali ya Namtumbo 

 



IV.HOSPITALI YA MADABA KATIKA HATUA ZA UMALIZIAJI  

 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu 

Hassan imetoa shilingi bilioni 2.9 hadi sasa kutekeleza mradi wa ujenzi wa 

hospitali ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma. 

 

UJENZI wa hospitali ya Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani 
Ruvuma upo katika hatua za umaliziaji. 



Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa  amesema serikali imetoa shilingi 
bilioni 2.9 kutekeleza mradi huu ambao utawezesha kutoa huduma zote 
muhimu za matibabu. 

Amesema hadi sasa zimetumika shilingi bilioni 2.2 kujenga majengo 
mbalimbali katika hospitali hiyo na kwamba serikali tayari imeleta shilingi 
milioni 700 ili kujenga wodi tatu ambazo ni za wanawake,watoto na 
wanaume pamoja na nyumba ya maiti. 

“Wananchi walikuwa wanasafiri zaidi ya kilometa 120 kutoka Madaba hadi 
Songea kufuata huduma za matibabu katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
,lakini sasa huduma zote muhimu zitatolewa hapa Madaba “,alisema Ndile. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Madaba Sajidu Idrisa Mohamed amesema 
tayari vifaa muhimu vya hospitali kama X-ray iliyogharimu shilingi milioni 
350 imeshafungwa katika hospitali hiyo na kwamba kinachoendelea hivi 
sasa ni kufunga milango na kazi ndogo ndogo za ukamilishaji ili huduma za 
afya zianze kutolewa. 

Halmashauri ya Madaba ni miongoni mwa Halmashauri tatu zinazounda 
Wilaya ya Songea. 

 

 

 



V.SERIKALI YATOA MILIONI 500 KUANZA UJENZI WA 

HOSPITALI MANISPAA YA SONGEA 

 

Serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan imeanza kutekeleza Mradi wa ujenzi 

hospitali ya Manispaa ya Songea,mradi huo unatekelezwa katika Kata ya 

Tanga ambapo serikali imetoa shilingi milioni 500 kuanza kutekeleza mradi 



VI.SERIKALI YATOA MILIONI 500 KUBORESHA 

MIUNDOMBINU HOSPITALI YA MPITIMBI SONGEA 

 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan 
imetoa zaidi ya shilingi milioni 500 kujenga wodi mbili za upasuaji katika 
hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Songea iliyojengwa kwenye kijiji cha 
Mpitimbi Songea. 

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea 
Neema Maghembe wakati anatoa taarifa ya mradi huo kwa Timu ya 



Menejimenti Mkoa iliyoongozwa na Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma 
Ndugu Stephen Ndaki. 

Maghembe amesema fedha hizo pia zimetumika kujenga nyumba ya 
mochwari na kichomea taka na kwamba serikali pia imetoa shilingi milioni 
68 kupitia TASAF kujenga nyumba ya mtumishi wa hospitali hiyo. 

Hadi sasa serikali imejenga majengo 13 kati ya 24 yanayotakiwa katika 
hospitali hiyo. 

 

 

 

 

 

 

 



VII.HOSPITALI YA NAMTUMBO UKOMBOZI WA 

WAJAWAZITO 

 

SERIKALI  imekamilisha ujenzi wa majengo nane ya hospitali ya wilaya ya 
Namtumbo mkoani Ruvuma ambapo  kazi iliyokuwa imebaki ya 
 kuunganisha mfumo wa umeme  na maji safi imekamilika. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo Dr.Godwin 
Luta anasema Halmashauri hiyo,imekamilisha ujenzi wa hospitali ya wilaya 
ambao umetokana na jitihada za serikali  ya awamu ya Tano za 
kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma ya matibabu jirani na 
maeneo wanayoishi. 

Serikali inayoongozwa na Rais Dkt.John Magufuli imedhamiria kuboresha 
utoaji wa huduma za afya kwa wananchi na kuwekwa msisitizo kwenye 
ilani ya Chama Cha Mapinduzi ya mwaka 2015 ambapo hadi sasa 
vimejengwa vituo vya afya na hospitali katika maeneo mbalimbali nchini. 

“Ujenzi huu umefanyika kwa awamu tano ambapo kwa mwaka 
2010/2011,Halmashauri yetu ilipokea fedha kutoka serikali kuu kiasi cha 



shilingi milioni 450 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la utawala na wagonjwa wa 
nje’’,anasema Dr. Luta. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo Venance 
Nachimbinya  anabainisha zaidi kuwa kati ya fedha zilizotolewa,katika 
jengo la wodi ya wazazi zimetumika zaidi ya shilingi milioni 176 na jengo la 
wodi ya wanaume zimetumika zaidi ya shilingi milioni 259. 

Anabainisha zaidi kuwa jengo la upasuaji limegharimu zaidi ya shilingi 
milioni 213,jengo la stoo ya dawa zaidi ya shilingi milioni 203,jengo la 
maabara milioni 164,jengo la kufulia zaidi ya milioni 113,jengo la mionzi 
zaidi ya milioni 136,jengo la wodi ya wanawake zaidi ya milioni 166 na 
jengo la watoto zaidi ya milioni10. 

 

Christina Mndeme ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma anawaagiza watendaji wa 
Halmashauri ya Namtumbo  kuhakikisha majengo yaliyokamilika yanaanza 
kutumika kutoa huduma kwa wananchi wa Namtumbo ili kutimiza azma ya 
serikali ya kusogeza huduma ya afya karibu na wananchi. 

“Wananchi hawataki kuona majengo. Badala yake wanataka kupata 
huduma za afya katika hospitali ,serikali imetekeleza wajibu wake wa kutoa 
fedha za kukamilkisha ujenzi ’’,anasisitiza Mkuu wa Mkoa. 

 John Milazi Mkazi wa Namabengo anasema kutekelezwa kwa mradi huo 
kunamfanya ajisikie amani kwa sababu akinamama na watoto kwa miaka 
mingi walikuwa wanapata shida. 

 



                                          SURA YA TATU 

 UJENZI WA VITUO VYA AFYA MKOANI RUVUMA 

A.KITUO CHA AFYA LIPARAMBA NYASA 

 

Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki akiwa na Timu ya 

Menejimenti Mkoa wamekagua mradi wa ujenzi kituo cha afya Liparamba 

Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa unaotekelezwa kwa shilingi milioni 500. 

 

 



B.MRADI  WA KITUO CHA AFYA MBANGAMAO MBINGA 

 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt Samia Suluhu 

Hassan imetoa shilingi milioni 500 kwa ajili ya kutekeleza mradi wa kituo 

cha afya Mbangamao Halmashauri ya Mji wa Mbinga  

 

 

 



C.KITUO CHA AFYA KINGEREKITI KUANZA KUTOA HUDUMA 

 

MRADI wa ujenzi wa kituo cha Afya Kingerekiti Halmashauri ya Wilaya ya 

Nyasa mkoani Ruvuma ambacho serikali imetoa shilingi milioni 500 upo 

katika hatua za Mwisho za ukamilishaji ili kianze kutoa huduma kwa 

wananchi. 

  

 



D.MENEJIMENTI MKOA WA RUVUMA YAAGIZA UJENZI 

KITUO CHA AFYA LIPARAMBA UKAMILIKE 

 

MENEJIMENTI Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Katibu Tawala  wa Mkoa 
 Ndugu Stephen Ndaki imeuagiza uongozi wa Halmashauri ya Willaya ya 
Nyasa kusimamia kikamlifu ujenzi wa kituo cha afya Liparamba ambao 
serikali imetoa shilingi milioni 500 uweze kukamilika na kuanza kutoa 
huduma kwa wananchi. 

Akizungumza baada ya ukaguzi wa mradi huo Ndaki amesema serikali 
imetoa fedha za kutekeleza mradi huo muda mrefu ambapo hadi sasa 
bado mradi haujakamillika kwa asilimia 100  hivyo ameaagiza kasi ya 
kukamilisha mradi iongezwe huku akisisitiza mradi ukamillike kwa ubora na 
viwango vinavyolingana na thamani ya fedha. 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan imetoa kwa nyakati tofauti jumla ya shilingi milioni 500 kujenga 
majengo ya kituo hicho ambapo katika awamu ya kwanza zilitolewa shilingi 
milioni 250  kujenga jengo la upasuaji na wodi  ya wazazi na katika awamu 



ya pili zimetolewa milioni 250 kujenga jengo la wagonjwa wa nje OPD na 

jengo la maabara . 

 

 

E.MENEJIMENTI MKOA WA RUVUMA YAKAGUA MIRADI YA 

AFYA YA MILIONI 900 MBINGA 

 

Menejimenti ya Ofisi ya Rais TAMISEMI Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki imekagua 
miradi minne ya afya katika Halmashauri ya Mji wa Mbinga yenye thamani 
ya shilingi milioni 900. 

Miradi iliyokaguliwa ni ujenzi wa kituo cha afya Mbangamao wenye thamani 
ya shilingi milioni 500,kituo cha afya Miyangayanga chenye thamani ya 
shilingi milioni 250,mradi wa nyumba ya mtumishi ya familia tatu katika 
kituo cha afya Kalembo iliyogharimu shilingi milioni 90 na zahanati ya Kijiji 
cha Matarawe iliyogharimu shilingi milioni 67. 



Akizungumza baada ya kukagua miradi hiyo Ndaki ameipongeza 
Halmashauri ya Mji wa Mbinga kwa kusimamia miradi hiyo,hata hivyo 
ameagiza dosari zilizojitokeza katika hatua za umaliziaji hasa kwenye 
milango zifanyiwe marekebisho.Katibu Tawala huyo ameagiza  kasi ya 
kukamilisha miradi kwa wakati  na kwamba miradi yote ikamilike kwa 
asilimia 100 ili ianze kutoa huduma kwa wananchi. 

 

 

Mradi wa jengo la upasuaji katika kituo cha Afya Mbangamao Halmashauri 
ya Mji wa Mbinga 

 

 

 

 

 

 

 



F.MILANGO YOTE ISIYOKUWA NA VIWANGO KITUO CHA 

AFYA KINGERITI NYASA IONDOLEWE-RC RUVUMA 

 

MKUU wa mkoa wa Ruvuma Kanal Laban Thomas,ameagiza kuondolewa 
milango yote iliyofungwa katika Hospitali ya wilaya Nyasa na kituo cha Afya 
Kingerikiti wilayani humo,baada ya kubaini mbao zilizotumika 
kutengenezea kutokuwa na ubora unaotakiwa. 

Kanal Laban ametoa agizo hilo kwa nyakati tofauti,baada ya kukagua 
 ujenzi wa kituo cha Afya Kingerikiti ambacho serikali imetoa zaidi ya 
shilingi milioni 390 kutekeleza mradi huo ambapo ujenzi wake umefikia 
asilimia 95 na  ujenzi wa  wodi tatu  katika Hospitali ya wilaya ya Nyasa 
ambapo serikali imetoa shilingi milioni 800 kutekeleza mradi huo. 

Laban,ametoa onyo kali kwa mafundi wanaojenga miradi mbalimbali ya 
maendeleo na kusisitiza kuwa,mkoa huo sio wa kujifunzia bali ni mkoa 
unaohitaji mafundi  wenye uwezo na wanaofanya kazi kwa weledi ili miradi 
inayotekelezwa ilingane na thamani halisi ya fedha zinazotolewa. 

“haiwezekani hata kidogo fundi amekwenda kuokota mabanzi na kuja 
kutufungia kwenye jengo letu,jambo hili sikubaliani nalo hata 
kidogo,nakuagiza hakikisha unafanya marekebisho ya milango yote haraka 
tena kwa gharama zako”alisema. 



Alisema,kamwe hawezi kukubaliana na mambo ya ovyo yanayofanywa na 
 baadhi  ya watendaji wa umma wanaoshindwa kutekeleza na kusimamia 
miradi ya maendeleo yenye lengo la kusukuma kasi ya kukua kwa uchumi 
wa mkoa huo na kuwataka watumishi wa Halmashauri ya Nya kuacha 
kufanya kazi kwa mazoea. 

Alisema Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan,imepeleka zaidi ya Sh.bilioni 1 katika wilaya hiyo kwa ajili ya 
kujenga vituo viwili vya afya vya Lipalamba na Kingerikiti ili kuimarisha 
huduma za afya kwa wananchi,hivyo hakuna sababu ya wananchi wa 
maeneo hayo kuendelea kukosa  huduma. 

Aidha Laban, ametoa wiki mbili kwa viongozi wa wilaya ya Nyasa, 
kuhakikisha wanamaliza ujenzi wa  kituo cha Afya Kingerikiti ili wananchi 
waanze kupata huduma za matibabu. 

“hiki kituo kilipaswa kukamilika tangu mwaka jana,lakini naona hadi leo hii 
ujenzi wake bado haujakamilika,sasa natoa wiki mbili mfanye marekebisho 
na kianze kutoa huduma”alisema Kanal Laban. 

Akiwa katika Hospitali ya wilaya,Kanal Laban amesikitishwa kukuta 
milango yote inayoendelea kufungwa katika majengo ya kutolea huduma 
ikiwa imepishana na baadhi mbao zake zikiwa mbichi. 

Mkuu wa mkoa wa Ruvuma,ameagiza fundi aliyetengeneza milango hiyo 
kutolipwa fedha hadi atakapofanya marekebisho kwa kuwa amekwenda 
kinyume na mkataba. 

Majengo yanayojengwa ni mochwari,jengo la upasuaji kwa wanawake na 
wanaume na njia za watembea kwa miguu mradi unaotekelezwa kwa 
gharama ya Sh.milioni 800 ikiwa ni uendelezaji wa awamu ya tatu ya ujenzi 
wa Hospitali hiyo. 

Kwa upande wake Mkuu wa wilaya hiyo Filbetho Sanga,amehaidi kufanyia 
kazi maagizo ya  Mkuu wa mkoa na mapungufu yote yaliyobainika katika 
ujenzi wa miradi hiyo hasa milango. 

Dc Sanga,amewataka wakandarasi wanaofanya  kazi katika wilaya hiyo 
kuhakikisha kazi wanazofanya zinakuwa bora na hatopokea mradi wowote 
uliojengwa chini ya kiwango. 

Mkazi wa kijiji cha Kingerikiti Zakari Mbele,ameiomba serikali kukamilisha 
haraka ujenzi wa kituo cha afya Kingerikiti ili waanze kupata huduma za 
matibabu karibu na makazi yao. 

 



G.MBINGA WAJENGA KITUO CHA AFYA MATIRI                           

 

HALMASHAURI ya wilaya Mbinga mkoani Ruvuma,imetumia Sh.milioni 
500 kutoka mapato ya ndani kujenga kituo cha afya Matiri kata ya Matiri 
ikiwa ni utekelezaji wa mkakati wake wa kusogeza  na kuimarisha huduma 
za afya kwa jamii. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri hiyo George Mhina amesema,fedha 
hizo zimetumika kwa ajili ya kujenga majengo matano ambayo ni jengo la 
wagonjwa wa nje(OPD)maabara,jengo la wazazi, jengo la kufulia na 
kichomea taka ambalo ujenzi wake utaanza hivi karibuni. 

Amesema,ujenzi wa majengo hayo umekamilika kwa asilimia zaidi ya 90 
na Halmashauri imepanga kuanza kutoa huduma angalau za awali 
mapema mwezi April. 

Mhina amesema,kwa sasa kazi inayofanyika ni kutambua watumishi 
watakaokwenda kufanya kazi katika kituo hicho,kuleta madawa na vifaa 
tiba pamoja na usajili wake. 

 

Amesema,Halmashauri  ya wilaya Mbinga kupitia mapato yake ya ndani 
imejipanga kuhakikisha vijiji na kata zote kuna vituo vya kisasa vya kutolea 
huduma ili wananchi ambao ndiyo wanufaika wanafurahia na kwenda 
kwenye vituo vya serikali kupata huduma mbalimbali za matibabu. 

 



H.KITUO CHA AFYA MASONYA TUNDURU KUANZA KUTOA HUDUMA                          

 

Mradi wa ujenzi wa Kituo cha Afya Masonya Halmashauri ya Wilaya ya 

Tunduru mkoani Ruvuma ambacho  serikali imetoa shilingi milioni 550  hadi 

sasa kutekeleza mradi huo.Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma 

ikiongozwa na Mwenyekiti wake Komred Odo Mwisho imetembelea na 

kukagua mradi huo 

 



I.KITUO CHA AFYA LILAMBO CHAANZA KUTOA HUDUMA 

 

Kiruo cha Afya Kata ya Lilambo Manispaa ya Songea ambacho 
kimejengwa na serikali kupitia mapato ya ndani kwa gharama ya shilingi 
milioni 514 kimeanza kutoa huduma kwa wananchi. 

Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Mwenyekiti 
wake Komred Odo Mwisho imekagua mradi huo na kupongeza baada ya 
kuanza kutoa huduma za matibabu kwa wananchi. 



J.MKOA WA RUVUMA ULIVYODHAMIRIA KUKAMILISHA 

UJENZI WA VITUO VYA AFYA 

 

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas ameuagiza uongozi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea kukamilisha ujenzi wa vituo vya afya 
Lilambo na Mletele ili vianze kuwahudumia wananchi. 

Kanali Thomas ametoa maagizo hayo baada ya kukagua miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa katika Halmashauri hiyo. 

Amesema kumekuwa na changamoto ya umaliziaji wa miradi hivyo 
ameuagiza uongozi wa Manispaa ya Songea kutoa fedha za kumalizia 
vituo vya afya. 

Amesema serikali inaendelea kutoa mabilioni ya fedha kutekeleza miradi 
mbalimbali  ambapo Serikali kupitia mapato ya ndani katika Manispaa ya 
Songea imetoa shilingi milioni  514 kutekeleza ujenzi Kituo cha Afya 
Lilambo na zaidi ya shilingi milioni 545 zimetolewa na serikali Kuu kupitia 
Global Fund kutekeleza ujenzi kituo cha afya Mletele. 

“Nichukue fursa hii kuwapongeza Manispaa ya Songea kwa kusimamia 
ujenzi wa kituo cha Afya Lilambo ambacho kinatumia mapato ya ndani 
,hata hivyo ongezeni kasi ili mkamilishe ujenzi wa Kituo hiki ulioanza 
mwaka jana “,alisisitiza RC Thomas.  



Mkuu wa Mkoa pia amekagua ujenzi wa madarasa 14 kati ya 76 
yanayojengwa katika shule za sekondari Manispaa ya Songea kwa 
gharama ya shilingi bilioni 1.5. 

Ameagiza ujenzi wa madarasa hayo na samani zake kukamilika kama 
ilivyopangwa kwa kuzingatia viwango ili yaanze kutumika Januari 2023. 

Amewaagiza wakuu wa Wilaya kujenga utamaduni wa kukagua mara kwa 
mara miradi yote ya maendeleo ambayo serikali inatoa fedha. 

Akitoa taarifa ya miradi hiyo kwa Mkuu wa Mkoa,Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Songea Dkt.Federick Sagamiko amesema katika kipindi cha Julai 2021 
hadi Oktoba 2022,Manispaa hiyo imepokea shilingi bilioni 2.7 toka serikalini 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali katika sekta za 
elimu,afya,Utawala na Maendeleo ya Jamii. 

Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Pololet Mgema amesema licha 
ya changamoto zilizopo ujenzi wa madarasa 96 katika Wilaya hiyo 
unaendelea vizuri na wanatarajia kumkabidhi madarasa hayo Mkuu wa 
Mkoa Desemba 10 mwaka huu. 

Amewaagiza waandisi wanaosimamia miradi kuwa kwenye miradi wakati 
wote ili itekelezwe kwa viwango.Ameahidi dosari zote zilizojitongeza 
kwenye ukaguzi kufanyiwa kazi haraka. 

Wilaya ya Songea inaundwa na Halmashauri tatu za Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea, Halmashauri ya Madaba na Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea. 

 



K.SONGEA WAKAMILISHA UJENZI WA KITUO CHA 

AFYA LIGANGA 

 

WANANCHI wa vijiji vitatu vya kata ya  Liganga na  vijiji vingine 

vinavyopakana na kata hiyo katika Halmashauri ya wilaya 

Songea,wanatarajiwa kuondokana na changamoto ya upatikanaji wa 

huduma ya afya waliyokuwa wanakabiliana nayo kwa muda mrefu, kufuatia 

ujenzi wa kituo cha afya kinachojengwa katika kata hiyo kukamilika kwa 



asilimia 98. 

 

 

Mkuu wa idara ya afya,ustawi wa jamii  na lishe wa Halmashauri hiyo Dkt 

 Geofrey Kihaule alisema,kituo hicho kinajengwa katika kijiji cha Selekano 

ambapo  kwa gharama ya Sh.milioni 500 ambazo zimetolewa  na Serikali 

kwa awamu mbili. 

 

Dkt Kihaule alisema,katika awamu ya kwanza serikali ilitoa kiasi cha 

Sh.milioni 250 ambazo zilitumika kujenga jengo la wagonjwa wa 

nje(OPD)maabara,na kichomoea taka ambapo majengo hayo 

yamekamilika kwa asilimia  100. 

 

Alisema,majengo hayo yanatarajiwa kufunguliwa katika kipindi cha mwezi 

mmoja ujao  na  kuanza kutoa huduma kwa wagonjwa wa magonjwa ya nje 

wanaofika kwa ajili ya kupata huduma mbalimbali za matibabu. 

 

Kwa mujibu wa Dkt Kihaule,watumishi  watatu watakao fanya kazi katika 

kituo hicho wameshafika na kwa sasa wapo katika zahanati ndogo ya 

misheni ya Liganga wakisaidia kutoa huduma kwa wananchi huku 

wakisubiri kufunguliwa kwa kituo hicho. 

 

Aidha alisema,katika awamu ya pili Halmashauri  imepokea  jumla ya 

Sh.milioni 250 kwa ajili ya kujenga majengo pacha ambayo ni ya huduma 

ya mama na mtoto,upasuaji pamoja na jengo la kufulia ambayo yote kwa 

sasa yamekamilika. 

 

Dkt Kihaule,ameiomba serikali kuwasaidia kupata vifaa vikiwamo vya 

maabara  mapema ili waweze kuanza kutoa huduma, kwani majengo yote 

yamekamilika na  kinachosubiri ni kupata  vifaa vya upasuaji,maabara na 

vitanda kwa ajili ya kulaza wagonjwa. 

 

 



Alisema,kituo hicho kinatarajiwa kuwahudumia watu wengi zaidi kuliko 

kituo chochote cha afya katika Halmshauri ya wilaya Songea wakiwamo 

wafanyakazi zaidi ya elfu nne wa shamba la kahawa la kampuni ya Aviv 

Ltd ambao wengi wanaishi katika kijiji cha Liganga. 

 

Dkt Kihaule alitaja wanufaika wengine ni  wananchi wa kijiji cha 

Liganga,Seekano,wafungwa na askari wa gereza la Kitai,wafanyakazi wa 

migodi ya makaa ya mawe,wananchi wa kijiji cha Amanimakoro  kilichopo 

wilaya jirani  ya Mbinga, wananchi wa kijiji cha Mbinga Mhalule,Matomondo 

na Lipokela. 

 

Alisema,kukamilika kwa kituo hicho ni ufumbuzi mkubwa sio kwa wananchi 

wa kata ya Liganga tu, bali hata kwa watu wengine wanaotumia barabara 

ya Songea-Mbinga ambao wakipata ajali na shida nyingine watakimbilia 

katika kituo hicho kwa ajili ya kupata msaada wa matibabu. 

 

Mwenyekiti wa kijiji cha Selekano Magreth Haule,ameishukuru serikali 

kupitia Halmashauri hiyo kuwajengea kituo cha afya kwani awali 

walilazimika kutembea umbali mrefu na kutumia gharama kubwa Kwenda 

kupata matibabu maeneo ya mbali. 

 

Amempongeza Mbunge wa JImbo la Peramiho na Waziri wa nchi ofisi ya 

Rais menejimenti ya utumishi wa umma na utawala  bora Jenista 

Mhagama,kwa kazi nzuri anayofanya ya kuwahudumia wananchi wa jimbo 

hilo  na kutafuta fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya 

maendeleo. 

 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya Songea 

Neema Maghembe alisema,tayari wamepokea jumla ya watumishi 39  wa 

kada mbalimbali katika sekta ya afya ambao wamesharipoti na 

wanaendelea kufanya kazi ya kuwahudumia wananchi. 

 

 



 

Maghembe alisema,katika kipindi cha mwaka mmoja wamepokea Sh.bilioni 

1 zinazotokana na tozo  kwa ajili ya kujenga vituo viwili vya afya katika kata 

ya  Liganga na Mgazini. 

 

Aidha alieleza kuwa, wamepokea fedha nyingine  kiasi cha Sh.milioni 500 

kwa ajili ya kujenga jengo la upasuaji na majengo mengine katika Hospitali 

ya Halmashauri iliyopo kijiji cha Mpitimbi ambayo imeshaanza kutoa 

huduma kwa wananchi wa Songea na wale wanaotoka nchi jirni ya 

Msumbiji. 

 

Maghembe alisema, katika mkakati wa kusogeza huduma kwa wananchi 

wamefanikiwa kujenga zahanati katika kijiji cha Ndongosi kwa gharama ya 

Sh.milioni 50 na zahanati nyingine katika kijiji cha Makwaya kata ya Lilahi 

ambapo wananchi walilazimika Kwenda maeneo mengine kufuata 

matibabu. 

 

Pia alisema, wamepokea kiasi Sh.milioni 104 ambazo zitatumika 

kuboresha mazingira ya kujifungulia kwa akina mama wajawazito katika 

zahanati  mbalimbali ambapo kwa sasa wananchi wa maeneo hayo 

wanaendelea kufurahia huduma bora za afya. 

 

Maghembe amewaasa wananchi kutumia zahanati,vituo vya afya na 

Hospitali zinazojengwa kwenda kupata huduma bora za afya kwani serikali 

inatumia fedha nyingi kwa ajili yao na  kuachana na mira  zilizopitwa na 

wakati zinazodai  ukiwa mtu wa kwanza kupata huduma kwenye vituo na 

Hospitali zinazojengwa  unaweza kupoteza maisha.  

 

 

 

 

 



L.UJENZI  KITUO CHA AFYA KINDIMBACHINI MBINGA 

 

SERIKALI inajenga Kituo cha Afya Kindimbachini Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbinga mkoani Ruvuma.Mradi huo unatekelezwa kwa shilingi milioni 

500 kupitia tozo za miamala ya simu. 

Serikali kwenye mradi huo pia imejenga nyumba moja ya watumishi yenye 

uwezo wa kuchukua familia tatu hali ambayo itawawezesha madaktari na 

wauguzi wanaofanya kazi kwenye kituo hicho kuwa jirani na kituo cha kazi 

hivyo kuwahudumia wagonjwa kwa ufanisi 

 

 

 



N.MRADI WA KITUO CHA AFYA SUBIRA MANISPAA YA SONGEA 

 

SERIKALI imetoa shilingi milioni 500 kutekeleza ujenzi wa Kituo cha Afya 

Subira Halmashauri ya Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma kupitia fedha 

za tozo ya miamala ya simu . 

Kwa miaka mingi wananchi wa Kata ya Subira walikuwa wanasafiri umbali 

mrefu kufuata huduma za matibabu katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa mjini 

Songea. 



 

 M. MRADI WA KITUO CHA AFYA MKUMBI WILAYA YA MBINGA 

 

SERIKALI imetoa shilingi milioni 500 kutekeleza ujenzi wa Kituo cha Afya 

Mkumbi Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma kupitia fedha 

za tozo ya miamala ya simu  



 

O.KITUO CHA AFYA MAGAGURA WILAYA YA 

SONGEA 

 

SERIKALI imetoa jumla ya shilingi milioni 400 kutekeleza mradi wa kituo 

cha afya Magagura kilichojengwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

mkoani Ruvuma.Kukamilika kwa kituo hicho kunasogeza huduma za afya 

kwa wananchi wa Magagura,Chipole na maeneo jirani. 

Serikali kwa muda mfupi imeweza kujenga vituo vya afya 

Magagura,Liganga,Muhukuru na Kilagano katika Halmashauri ya wilaya ya 

Songea hivyo kusogeza huduma za afya jirani na wananchi ambao kwa 

miaka mingi walikuwa wanaangaika kusafiri umbali mrefu kufuata huduma 

za matibabu. 

 

 



 

P.MRADI WA KITUO CHA AFYA MTAKANINI NAMTUMBO 

 

SERIKALI imetoa zaidi ya shilngi milioni 400 kutekeleza mradi wa kituo cha 

afya Mtakanini Halmashauri ya wilaya ya Namtumbo mkoani 

Ruvuma.Kukamilika kwa mradi huu kumesogeza huduma ya afya jirani ya 

wananchi hivyo kupunguza kero ya  wananchi kusafiri umbali mrefu 

kutafuta huduma ya matibabu . 

Kituo cha afya Mtakanini kimemaliza kero ya muda mrefu ya wananchi wa 

Kijiji hicho kusafiri hadi mjini Songea kufuata huduma za matibabu katika 

hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma 

 

 

 

 



Q.MRADI KITUO CHA AFYA MCHOTEKA WILAYA YA 

TUNDURU 

 

SERIKALI imetumia shilingi milioni 400 kuboresha kituo cha afya Mchoteka 

kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma.Uboreshaji 

huo umeboresha pia huduma mbalimbali za afya zinazotolewa katika kituo 

hicho ikiwemo huduma za upasuaji. 

 



                                 SURA YA NNE 

MRADI WA WODI ZA DHARURA MKOANI RUVUMA 

1.JENGO LA WAGONJWA WA DHARURA EMD TUNDURU 

LAKAMILIKA 

 

Mradi wa ujenzi wa jengo la wagonjwa wa dharura katika hospitali ya 
Wilaya ya Tunduru lililogharimu shilingi milioni 300 umekamilika na serikali 
ya awamu ya sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan tayari 
imenununua  vifaa vya kisasa  ambavyo vimefungwa katika hospitali ya 
wilaya ya Tunduru tayari kwa kuanza kutoa huduma  za dharura kwa  

 



2.HOSPITALI YA NYASA WATAKIWA KUKAMILISHA JENGO 

LA WAGONJWA WA DHARURA EMD 

 

KATIBU Tawala Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki akiwa na Timu 
ya Menejimenti Mkoa wamekagua mradi wa ujenzi wa Jengo la Wagonjwa 
wa Dharura (EMD) katika hospitali ya wilaya ya Nyasa ambalo serikali 
imetoa shilingi milioni 300 kutekeleza mradi huo ambao hadi sasa bado 
haujakamilika kwa asilimia 100 . 

Akizungumza baada ya ukaguzi wa jengo hilo Ndaki amesikitishwa na 
ucheleweshaji wa mradi huo ambapo amesema kuna changamoto kubwa 
kwenye umaliziaji wa fremu na ufungaji milango na kwamba kazi ya kuanza 
kufunga vifaa kwenye jengo la EMD imechelewa ukilinganisha na hospitali 
nyingine za Tunduru na Madaba ambazo tayari zimefunga vifaa kwenye 
 kwenye majengo  hayo. 

Amesema kasi ya umaliziaji ni ndogo hivyo ameuagiza uongozi wa 
Halmashauri hiyo kuongeza kasi ya ukamilishaji na kufanya marekebisho 
kwenye frame na milango ambapo amewataka kusimamia utekelezaji wa 
miradi kuanza hatua za awali hadi mwisho ili utekelezaji wake uwe wenye 
viwango na ubora. 

Kwa upande wake Mkuu wa WIlaya ya Nyasa Mheshimiwa Filibetho Sanga 
amesema kumekuwa na usimamizi mbovu kwenye miradi ya serikali hali 
inayosababisha miradi kutekelezwa chini ya viwango na miradi mingine 
kutokamilika kwa wakati 



3.MILIONI 630  ZAKAMILISHA JENGO LA WAGONJWA WA 

DHARURA HOSPITALI YA RUFAA RUVUMA 

 

 

HIZI ni juhudi za Serikali ya awamu ya Sita inayoongozwa na Rai 

Dkt.Samia Suluhu Hassan katika uboreshaji na utapikanaji wa matibabu 

kwa Wananchi kwa kujenga Jengo la wagonjwa wa dharura katika hospitali 

ya Rufaa ya Mkoa Songea lililogharimu shilingi milioni 630 

 

 

 



4.MRADI WA JENGO LA WAGONJWA WA DHARURA EMD 

KATIKA HOSPITALI YA MADABA 

 

 Mradi wa ujenzi wa jengo la wagonjwa wa dharura katika 

hospitali ya Halmashauri ya Madaba wilayani Songea lililogharimu 

shilingi milioni 300,mradi umekamilika na serikali ya awamu ya 

sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan tayari 

imenununua  vifaa vya kisasa  ambavyo vimefungwa katika 

hospitali ya wilaya hiyo tayari kwa kuanza kutoa huduma  za 

dharura                                

     



                        SURA YA TANO 

 UJENZI WA ZAHANATI KATIKA MKOA WA RUVUMA 

I.WANANCHI MBINGA WAIOMBA SERIKALI KUKAMLISHA 

UJENZI WA ZAHANATI YA KIJIJI 

 

BAADHI ya Wananchi wa mtaa wa Kipika kata ya Matarawe Halmashauri 
ya mji Mbinga mkoani Ruvuma,wameiomba serikali kukamilisha haraka 
ujenzi wa zahanati yao ili waweze kuondokana na adha wanayoipata ya 
kufuata matibabu mbali na makazi yao. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti wamesema, kwa sasa ujenzi wa 
zahanati hiyo umesimama kutokana na kukosekana kwa fedha, hivyo 
wameiomba serikali kutafuta mbinu mbadala ambazo zitawezesha 
kukamilika kwa ujenzi huo. 

Amina Pili amesema,kwa muda muda mrefu wanakabiliwa na changamoto 
ya upatikanaji wa huduma za afya na wakati mwingine akina mama 
wajawazito wanajifungulia njiani wakati wakifuata  huduma na kuingia 
gharama kubwa ya usafiri hasa nyakati za usiku. 

Amesema,wananchi wa mtaa huo kwa kiasi kikubwa wanategemea kupata 
huduma katika Hospitali ya wilaya Mbuyula pekee  iliyopo umbali wa km 5 
na hakuna njia mbadala,jambo linalo sababisha baadhi yao kushindwa 
kuwahi katika vituo vya kutolea huduma za afya kwa wakati na hivyo 
kupoteza maisha yao. 



Mwenyekiti wa serikali ya mtaa wa KipikaThomas Mahundi,ameipongeza 
Halmashauri ya mji Mbinga kuona umuhimu wa kupeleka ujenzi wa 
zahanati hiyo ambayo itamaliza kero na usumbufu kwa wananchi wa mtaa 
wa Kipika na kata ya Matarawe kwenda maeneo mengine kufuata huduma 
za afya. 

Amesema,zahanati hiyo itakapokamilika itawezesha na kusaidia 
kupunguza foleni  ya wagonjwa katika Hospitali ya wilaya Mbinga,na 
kuiomba serikali kufanya haraka kukamilisha zahanati hiyo ambayo 
itakuwa mkombozi mkubwa kwa wananchi. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Hospitali ya mji Mbinga Dkt Maximo Magehema 
amesema, ujenzi wa zahanati hiyo umefikia asilimia 98 na gharama za 
ujenzi wake ni Sh.milioni 93 kati ya hizo shilingi milioni 62 zimeshatumika. 

Dkt Magehema amesema,zahanati hiyo itakapokamilika itasaidia 
kupunguza msongamano wa wagonjwa katika Hospitali ya mji Mbinga na 
kusaidia kusogeza huduma za afya kwa wananchi wa kata ya Matarawe. 

Ameeleza kuwa,zahanati hiyo itawezesha wananchi kupata huduma karibu 
na makazi yao na watoto wadogo kupata huduma  muhimu za 
chanjo,badala ya wazazi wao kulazimika kwenda mbali kwa ajili ya huduma 
hizo. 

Aidha,amewataka wananchi wa kata hiyo kupenda kushiriki na kuchangia 
nguvu zao katika shughuli mbalimbali za maendeleo,badala ya kuichia 
serikali peke yake kwani kufanya hivyo itasaidia miradi inayoibuliwa na 
kutekelezwa kukamilika kwa wakati. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mji Mbinga 
Grace Quintine amesema,kwa mwaka wa fedha 2022/2023 wamepokea 
kiasi cha shilingi milioni  150 kutoka serikali kuu zilizotumika kujenga 
zahanati tatu ikiwamo ya kata ya Matarawe ambayo ujenzi wako uko hatua 
ya mwisho kukamilika. 

Quintine amesema,zahanati hiyo na nyingine zitakapomilika zitasaidia 
kutatua changamoto ya wananchi wa maeneo husika kutembea umbali 
mrefu na kutumia muda mwingi kwenda maeneo mengine kufuata huduma 
za  afya. 

Aidha amesema, Halmashauri ya Mji Mbinga kutoka mapato ya ndani 
imetenga na kutumia shilingi milioni  89 zilizofanikisha kujenga zahanati 
mbili ambazo zimekamilika  na kuanza kutoa huduma za afya kwa 
wananchi. 



II.WANANCHI KAGUGU MBINGA WAKAMILISHA UJENZI WA 

ZAHANATI 

 

WAKAZI  wa kijiji cha Makatani kata ya Kagugu Halmashauri ya Mji Mbinga 
mkoani Ruvuma,wanatarajia kuondokana na adha ya kutembea umbali  wa 
zaidi ya kilomita 25 kila siku kwenda kata jirani ya Tingi kufuata huduma za 
afya. 

Wakazi hao wamepata matumani mapya baada ofisi ya Mkurugenzi wa mji 
Mbinga kuingilia kati na kuanza kukamilisha ujenzi wa zahanati ya kijiji 
hicho iliyoanza kujengwa  zaidi ya miaka 17 bila kukamilika. 

Diwani wa kata ya Kagugu Batson Mpogolo amesema, zahanati hiyo 
ilianza kujengwa mwaka 2006 kwa nguvu za wananchi lakini ujenzi wake 
ulisimama  kutokana na kukosa fedha za kukamilisha ili huduma ziweze 
kutolewa. 

Mpogolo ameishukuru Halmashauri ya Mji Mbinga kutoa fedha kwa ajili ya 
kukamilisha kazi ya ujenzi wa zahanati hiyo ambayo imekamilika kwa 
asilimia 95. 



Kwa mujibu wa Mpogolo, kazi zilizobaki  katika ujenzi huo ni kuchimba 
matundo ya vyoo na kujenga kichomea taka na kuwaomba wananchi wa 
kata hiyo kuendelea kuvuta subira wakati huu ambao serikali iko hatua za 
mwisho kukamilisha ujenzi wa zahanati hiyo. 

Hata hivyo,ameiomba serikali kuharakisha kwa kuleta vifaa tiba na 
wahudumu ili zahanati iweze kuhudumia wananchi ambao bado 
wanaendelea kuteseka kwa kwenda maeneo mengine kufuata huduma za 
afya. 

Mtendaji kata wa Kagugu John Makoyole amesema,kata ya Kagugu  yenye 
zaidi ya wakazi 1,820 kuna zahanati moja tu ya Makatani ambayo bado 
haijaanza kufanya kazi,hivyo wananchi wanalazimika kwenda kata nyingine 
kufuata huduma. 

Amesema,hali hiyo imesababisha wananchi wengi kuwa maskini kwa kuwa 
wanakosa muda wa kufanya kazi za maendeleo,badala yake wanatumia 
muda mwingi kwenda maeneo mengine kufuata huduma za 
afya.Ameishuru serikali kwa uamuzi wake wa kumalizia kazi ya ujenzi wa 
zahanati hiyo ili wananchi wapate huduma za afya karibu na maeneo. 

Aidha,ameipongeza serikali ya awamu ya sita kwa kuendelea kuboresha 
baadhi ya huduma za kijamii ikiwamo maji,barabara na nishati ya umeme 
ambapo kati ya vijiji vitano vya kata hiyo,vitatu vimefikiwa na umeme. 

Eliza Mapunda  mkazi wa kijiji hicho amesema,kukamilika kwa zahanati 
kutawezesha kuanza kutumika na kupunguza gharama walizokuwa 
wakitumia kusafiri  kwenda mbali kufuata huduma za afya  zinazopatikana 
kata za jirani na Hospitali ya wilaya Mbinga mjini. 

Amesema,kwa sasa wanalazimika kutumia gharama kubwa kati ya shilingi 
10,000 hadi 15,000 kwa usafiri wa boda boda kwenda kata ya Tingi kupata 
matibabu jambo lililowatesa kwa muda mrefu. 

Mkazi mwingine Mathias Sangana amesema, kukamilika kwa zahanati hiyo 
italeta hamasa kubwa kwa akina mama wajawazito kuanza kliniki mapema 
na kujifungulia Hospitali kuliko sasa ambapo wajawazito wengi 
wanachelewa kuhudhuria kliniki mapema kutokana na gharama kubwa ya 
usafiri. 

Kwa upande wake mwakilishi wa Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji 
Mbinga Dkt Maximo Magehema amesema,serikali kupitia Halmashauri yam 
ji Mbinga iko hatua ya mwisho kukamilisha ujenzi wake. 

 



III.WANANCHI MBINGA WATAKA ZAHANATI IFUNGULIWE 

 

. BAADHI ya wananchi wa kata ya Luwaita Halmashauri ya mji Mbinga 
wilayani Mbinga,wameiomba serikali kupitia Halmashauri ya Mji 
Mbinga,kukamilisha  ujenzi wa zahanati ya Luwaita kutokana na ujenzi 
wake kuchukua zaidi ya miaka 5 bila kukamilika. 

 
 
Wamesema kukosekana kwa huduma za afya katika kata 
hiyo,kumesababisha  akina mama wajawazito kulazimika kujifungulia njiani 
kutokana na vituo vya afya vilivyopo kuwa umbali wa zaidi ya kilomita 7 
kutoka katika maeneo wanayoishi. 

 
 
Wameiomba Halmashauri ya mji Mbinga ,kuwahurumia kutokana na 
mateso wanayopata kutumia muda mwingi kwenda kupata huduma 
maeneo mengine kwa kuanza mchakato wa kufungua na kutoa  baadhi ya 
huduma katika zahanati hiyo ambayo sehemu kubwa ujenzi wake 
umekamilika. 

 
 
Bosco Komba amesema, zahanati hiyo ilianza kujengwa kwa muda mrefu 
kwa wananchi kuchangia nguvu zao ili waweze kupata huduma za 
matibabu karibu,hata hivyo wanashangazwa na ukimya wa serikali 



kushindwa kufungua na kutoa huduma kwa wananchi. 
 
 
Maria Nchimbi amesema,wananchi wa  kata ya Luwaita wanatamani kuona 
zahanati hiyo ikianza kutoa huduma kwani wamechoka kuvumilia 
kutembea umbali mrefu kila wanapohitji kupata huduma za matibabu 
ambazo zinapatikana kwenye vituo vilivyopo mbali na makazi yao. 

 
Mtendaji wa kijiji cha Luwaita Rehema Ameir ameeleza kuwa,awali 
mpango wa serikali ulikuwa kituo cha afya,lakini kukosekana kwa nguvu 
kazi za wananchi ikaamua iwe zahanati kwa kuwa zilihitajika nguvu za 
pamoja kati ya serikali na wananchi wa eneo husika. 

 
 
Hata hivyo amesema,ujenzi wa zahanati ya Luwaita umekamilika kwa 
asilimia 99 na wakazi zaidi ya 4,000 wanatarajia kupata huduma mara 
itakapoanza kutoa huduma,lakini kuchelewa kufunguliwa kunatokana na 
kukosekana kwa vyoo na kichomea taka. 

 
 
Amesema,zahanati hiyo itarahisisha upatikanaji wa huduma na 
kuwaondolea wananchi adha ya kusafiri umbali mrefu kwenda kutafuta 
 huduma kwenye vituo vingine vya afya  na kupunguza muda mwingi 
wanaopaswa kujikita katika shughuli za maendeleo. 

 
 
Kwa upande wake kaimu mganga mkuu wa Halmashauri ya mji Mbinga Dkt 
Maximo Magehema amesema,kimsingi zahanati hiyo imekamilika na 
serikali ipo katika hatua ya mwisho kuanza kutoa huduma na kuwaomba 
wananchi kuwa wavumilivu wakati serikali ikikamilisha mambo muhimu ya 
kiutendaji ikiwamo vifaa na watumishi. 

 
 
Amesema,serikali ya awamu ya sita kupitia Halmashauri ya mji Mbinga 
imejipanga kuhakikisha kila kijiji kina zahanati na kata  kituo cha afya ili 
kusogeza na kuboresha  huduma za afya kwa wananchi wake. 

 



IV.ZAHANATI YA KIPINGO MADABA ILIVYOSOGEZA 

HUDUMA JIRANI NA WANANCHI 

 

Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Mwenyekiti 

wake Komred Odo Mwisho imetembelea na kukagua mradi wa ujenzi wa 

zahanati ya Kipingo Kata ya Lituta Halmashauri ya Madaba Wilaya ya 

Songea mkoani Ruvuma ambapo serikali imetoa shilingi milioni 100 

kukamilisha ujenzi wa zahanati hiyo ambayo tayari imeanza kutoa huduma 

kwa wananchi 

 

 

                       

 



                                    SURA YA SITA 

MIRADI YA NYUMBA ZA WATUMISHI WA AFYA 

A.MRADI WA NYUMBA MOJA YA FAMILIA TATU KITUO CHA 

AFYA KALEMBO MBINGA 

 

Mradi wa ujenzi wa nyumba ya mtumishi yenye uwezo wa kuchukua familia 
tatu katika kituo cha afya Kalembo Halmashauri ya Mji wa Mbinga ambayo 
serikali imetoa shilingi milioni 90 kutekeleza mradi huo ambao tayari 
umekamilika 

 



B.WATUMISHI WA AFYA KITUO CHA AFYA KALEMBO  

WAISHUKURU SERIKALI KWA NYUMBA 

 

WATUMISHI wa kituo cha Afya Kalembo Halmashauri ya Mji 
Mbinga,wameishukuru serikali kwa kuwajengea nyumba bora za kuishi  na 
kueleza kwamba zimewaongezea morali ya kazi na kutoa huduma bora 
kwa wananchi wanaofika kupata matibabu. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti watumishi hao wamesema,nyumba hizo 
zimewafanya kuipenda kazi yao kwa sababu zimewaondolea msongo wa 
mawazo na changamoto ya mahali pa kuishi,tofauti na awali walipokuwa 
wamepanga nyumba mitaani ambazo hazikuwa na sifa ya kuishi mtumishi 
wa umma. 

John Mtinda amesema,kutokana na mazingira ya ardhi la eneo hilo kuwa 
na tope jingi hasa nyakati za masika, ilikuwa vigumu kwao kufika kwa 
wakati inapotokea dharura ya kuhitajika kazini kuhudumia wagonjwa baada 
ya muda wa wakati  kutokana na ubovu wa barabara kutoka kwenye 
makazi yao hadi kazini. 

Amesema, kujengwa kwa nyumba hizo ni faraja kubwa kwao kwani 
zimesaidia sana kupata mahali pazuri na uhakika pa kuishi na kuhaidi 



kuzitunza nyumba hizo na kuongeza morali ya utendaji wa majukumu yao 
ya kila siku. 

Ameipongeza serikali ya Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kupitia 
Halmashauri ya Mji Mbinga,kujenga nyumba hizo karibu na eneo la kazi na 
kueleza kuwa,zimemaliza kabisa changamoto ya mahali pa kuishi kwa 
watumishi wa kituo hicho. 

Mariam William mtaalam wa maabara amesema, kabla ya nyumba hizo 
walikuwa wanateseka kuhudumia wagonjwa hasa nyakati za usiku 
kutokana na kuishi mbali na eneo la kazi,lakini sasa wanapata muda wa 
kutosha na wanafika kwa wakati hata inapotokea dharura ya kuhitajika 
kazini. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji Mbinga Maximo Magehema 
amesema,mpango wa Halmashauri ya Mji Mbinga ni kuhakikisha kila 
kinapojengwa kituo cha afya kunakuwa na nyumba ili kuwawezesha 
watumishi kuishi jirani na eneo la kazi ili waweze kutoa huduma kwa 
wakati. 

Amesema,mpango huo ni endelevu  kwa sababu utasaidia watumishi wa 
afya wanaoletwa na kufanya kazi katika Halmashauri ya mji Mbinga kuwa 
na mazingira mazuri,kuipenda  kazi yao na kutojutia kuwepo katika 
Halmashauri hiyo. 

Amewataka wananchi,kuendelea kutumia zahanati,vituo vya afya na 
Hospitali zilizopo na zinazoendelea kujengwa kwenda kupata huduma za 
matibabu kwa sababu serikali inajenga miradi hiyo kwa lengo la kusogeza 

na kuboresha huduma  kwa wananchi. 

 

 

 

 

 

 

 

 



C.MRADI WA NYUMBA MOJA YA FAMILIA TATU KITUO CHA 

AFYA KINDIMBACHINI 

 

Serikali ya awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan 

imetoa shilingi milioni 90 kujenga nyumba moja ya familia tatu katika kituo 

cha afya Kindimbachini Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma 

 



 

D.MRADI WA NYUMBA MOJA YA FAMILIA TATU KATIKA KITUO CHA 

AFYA KINGERIKITI NYASA 

 

 

Serikali ya awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan 

imetoa shilingi milioni 90 kujenga nyumba moja ya familia tatu katika kituo 

cha afya Kingerikiti Halmashauri ya wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma 

 



                                       SURA YA SABA:  

VIFAATIBA  KATIKA HOSPITALI ZA MKOA WA RUVUMA 

I.MAKABIDHIANO YA VIFAATIBA MTANDAO KATIKA 

HOSPITALI YA RUFAA SONGEA 

 

Wagonjwa kupata huduma za kibingwa ndani ya Mkoa 

SERIKALI kupitia Wizara ya Afya imekabidhi vifaa vya tiba mtandao 

katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma hali ambayo 

itawawezesha wananchi kupata huduma bobezi za kibingwa  ndani 

ya Mkoa. 

Akizungumza mara baada ya kukabidhi vifaa hivyo katika Hospitali 

ya  Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma,Mwakilishi wa Wizara ya Afya 

ambaye pia ni Mratibu wa  Tiba Mtandao,Dr. Ligile Vumilia 

amesema huduma hiyo ni muhimu hasa kwa wananchi wanaoishi 

pembezeni kama Mkoa wa Ruvuma. 

Amesema wananchi wote ambao watakuwa wanahitaji huduma za 

afya za kibingwa na bobezi sasa watazipata katika hospitali ya 

Rufaa ya Ruvuma badala ya kusafiri umbali mrefu ambapo serikali 



imeichagua hospitali hiyo kuwa ni miongoni mwa hospitali  tano za 

mwanzo  kabisa nchini kupatiwa huduma hiyo. 

Dr.Vumilia amesema kuletwa kwa vifaa hivyo katika hospitali ya  

Rufaa Mkoa wa Ruvuma ni kutekeleza maagizo ya Waziri Mkuu 

Kassim Majaliwa alipofanya uzinduzi wa X-Ray katika hospitali ya 

Mkoa wa Ruvuma mwaka 2019,aliagiza kuanzisha huduma ya tiba 

mtandao katika hospitali hiyo. 

“Serikali kupitia Wizara ya Afya imeichagua Hospitali  za Rufaa za 

Ruvuma,Bombo Tanga, Mkoa wa Katavi na hospitali mbili za Wilaya 

za Nzega na Chato kuwa hospitali za mwanzo kufungiwa huduma 

ya tiba mtandao’’,alisisitiza Dr.Vumilia. 

Amesema  Mfuko wa Mawasiliano kwa wote umetoa shilingi bilioni 

moja kwa ajili ya kununua vifaa tiba mtandao  kwa ajili ya hospitali 

tano nchini na kwamba vifaa vya tiba mtandao vinapelekwa katika 

hospitali hizo na vitaunganishwa kwajili ya kuanza kazi ya kutoa 

huduma za kibingwa kwa wagonjwa. 

Hata hivyo amesema Taasisi ya Teknolojia nchini inatarajia 

kufunga vifaa vya tiba mtandao baada ya makabidhiano hayo 

ambapo katika hospitali ya Rufaa ya Ruvuma chumba maalum 

kimeshaandaliwa kwa ajili ya kufungwa vifaa hivyo. 

Kwa mujibu wa Mratibu huyo,huduma hiyo inatarajiwa kutolewa 

katika hospitali za Rufaa 21 nchini na kwamba huduma ya tiba 

mtandao katika hospitali hizo itaunganishwa na hospitali za Kanda 

za Bugando Mwanza,Kanda ya Benjamin Mkapa Dodoma na Kanda 

ya Mbeya. 

“Tutakuwa na hospitali nne za kitaifa ambazo zitakuwa na huduma 

bobezi za kibingwa ambazo ni hospitali ya Taifa Muhimbili,hospitali 

ya mishipa na mifupa ya fahamu ya MOI,hospitali ya saratani ya 

Ocean Road na  Taasisi ya Jakaya Kikwete ambayo ni maalum kwa 

magonjwa ya moyo’’,alisisitiza Dr.Vumilia. 

Amesema huduma ya tiba mtandao katika hospitali ya Rufaa ya 

Ruvuma itamwezesha mgonjwa yeyote kupata huduma bobezi za 



kibingwa bila kusafiri umbali mrefu kama hospitali ya Taifa ya 

Muhimbili. 

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Hospitali ya Rufaa  ya Mkoa 

wa Ruvuma Dr.Magafu Majura amemshukuru Rais Samia Suluhu 

Hassan kwa msaada wa vifaa vya tiba mtandao ambao 

utawawezesha wananchi kufanyiwa vipimo mkoani Ruvuma na 

vipimo hivyo kutumwa kwa njia ya mtandao hivyo mgonjwa 

kufahamu ugonjwa wake akiwa Ruvuma hivyo kupunguza gharama 

za usafiri na malazi kwa mgonjwa. 

“Kwa kutumia vifaa vya tiba mtandao tutakuwa sawa na waliopo 

Dar es salaam,wananchi wa Mkoa wa Ruvuma na nchi jirani za 

Msumbiji na Malawi sasa watapata huduma za kibingwa wakiwa 

Songea’’,alisisitiza Dr.Majura. 

Naye Afisa Mawasiliano wa Wizara ya Afya Catherine Sungura 

amesema serikali pia imetoa shilingi milioni 630 kwa ajili ya ujenzi 

wa jengo la wagonjwa wa dharura katika hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa wa Ruvuma na kwamba katika nchi nzima serikali inajenga 

majengo ya wagonjwa wa dharura katika hospitali nane za rufaa. 

Sungura amesema pia serikali imetoa shilingi milioni 150 kwa ajili 

ya ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU) katika hospitali 

ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma ambapo miradi yote hiyo 

imetekelezwa kwa asilimia 100. 

 

 

.  
 

 

 

 

 

 



II.WASIMAMIZI UAGIZAJI WA DAWA RUVUMA WAPATA 

MAFUNZO 

 

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Wizara ya TAMISEMI imeendesha 
mafunzo ya siku tatu ya kuwajengea uelewa wasimamizi ngazi ya Mkoa wa 
Ruvuma na Halmashauri zote nane wanaohusika na mfumo wa uagizaji 
dawa,vifaatiba na vitendanishi. 

Mafunzo hayo ambayo yamefanyika katika  hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Ruvuma mjini Songea yamefunguliwa na Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Ruvuma Jeremiah Sendoro. 

Mafunzo yamelenga kuwaelimisha wasimamizi ngazi ya Mkoa na 
Halmashauri kuhusu mwongozo wa mfumo wa mshitili ambao ulianzishwa 
rasmi mwaka 2018 na Wizara ya Afya lengo likiwa ni kuhakikisha wadau 
wote wanafuata mwongozo wa mshitili kwenye uagizaji dawa,vitendanishi 
na vifaa tiba. 



 

Baadhi ya washiriki mafunzo ya uagizaji dawa  kutoka Halmashauri zote 
nane zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma wakipata mafunzo ya siku tano ya 
kuagizaji dawa,vifaatiba na vitendanishi 

 

 

Moja ya majengo katika mradi wa ujenzi wa hospitali ya Madaba wilayani 
Songea mkoani Ruvuma 

 

 



III.MBUNGE ATOA VIFAA TIBA KATIKA HOSPITALI YA 

TUNDURU 

 

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa wa Ruvuma(CCM) Mheshimiwa Mariam 
Nyoka,ametoa msaada wa vifaa tiba mbalimbali katika Hospitali ya wilaya 
Tunduru mkoani humo ikiwa ni  kutimiza azima yake ya kupunguza baadhi 
ya changamoto zilizopo katika Hospitali hiyo na kusaidia upatikanaji wa 
huduma bora za afya. 

Vifaa vilivyotolewa ni mashuka 30  na chandarua 15 kwa  ajili ya wodi ya 
akina mama,mashine za kupimia  magonjwa yasioambukiza(BP na Sukari) 
kwa wananchi watakaofika kupata huduma ya matibabu katika Hospitali 
hiyo. 

Akizungumza  baada ya kukabidhi vifaa hivyo Nyoka alisema, msaada huo 
unatokana na dhamira yake ya muda mrefu kabla hajawa Mbunge  kwa 
kutoa kile alichonacho kuisaidia jamii yenye shida na kuunga mkono 
jitihada mbalimbali zinazofanywa na serikali kuhakikisha nchi yetu inakuwa 
na watu wenye afya bora. 

Alisema,kipaumbele chake cha kwanza  kama Mbunge wa vitu maalum ni 
 kusaidia katika sekta ya afya kwa kuwa sekta hiyo ni moja ya nguzo kuu 
 na yenye mchango mkubwa katika kuleta mabadiliko ili kuwa na watu 
wenye afya njema, wenye uwezo wa kufanya kazi za kujiletea  maendeleo 
yao na kushiriki kukuza uchumi wa mkoa wa Ruvuma nchi yetu. 



Nyoka,amewakumbusha watoa huduma  katika Hospitali hiyo na sekta 
 yote ya afya mkoani Ruvuma,kutoa huduma bora kwa wananchi bila 
kubagua kwani ni sehemu muhimu na wajibu wao. 

Kwa upande wake Mganga Mfawidhi  wa hospitali hiyo Dkt Athuman 
Mkonohumo, amemshukuru Mbunge huyo kwa  kutoa vifaa tiba ambavyo 
vitakwenda kuboresha huduma za afya na kuongeza juhudi za serikali za 
kuboresha huduma za afya katika Hospitali hiyo. 

Dkt Athuman alisema,vifaa hivyo vitawasaidia watumishi kutekeleza vyema 
majukumu yao ya kila siku na wananchi kupata  huduma bora  za 
matibabu. 

Pia,ametoa wito kwa mashirika,taasisi ,wadau na viongozi wengine wenye 
uwezo,kujitokeza na kuisaidia Hospitali kwani bado inakabiliwa na 
changamoto kadhaa ikiwamo upungufu wa vitanda na vifaa vingine kwa 
ajili ya kuboresha utoaji huduma za afya. 

Muuguzi Mfawidhi wa Hospitali hiyo Nelly Simon amesema,vifaa hivyo 
vinakwenda kusaidia na kuboresha suala zima la matibabu katika Hospitali 
hiyo ambayo inakabiliwa na idadi kubwa ya wagonjwa. 

 

Mbunge wa viti Maalum Wanawake Mkoa wa Ruvuma Mheshimiwa 
Mariam Nyoka akikabidhi mashuka kwa uongozi wa hospitali ya wilaya ya 
Tunduru 



IV.HOSPITALI YA KIUMA TUNDURU YAPIGWA JEKI  

VIFAATIBA 

 

HOSPITALI ya Kiuma inayomilikiwa na Kanisa la Upendo wa Kristo Masihi 
wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma,imepokea msaada wa mashine ya X-
Ray kwa ajili ya wagonjwa wanaohitaji kufanyiwa uchunguzi magonjwa 
mbalimbali ikiwamo ya mionzi. 

Mashine hiyo imetolewa na shirika la Neno na Tendo(Word&Deed)kutoka 
nchini Ujerumani ambayo ni ya kwanza kwa ukubwa na ubora,katika 
Hospitali binafsi na Serikali kwa ukanda wa mikoa ya kusini. 

Hayo yamesemwa na Mganga Mkuu wa Hospitali hiyo Dkt Nzelipa 
Masaga,wakati akitoa taarifa kwa Mkuu wa wilaya hiyo Julius Mtatiro 
aliyeambatana na Mbunge wa Jimbo la Tunduru Kaskazini Hassan Kungu 
na mwakilishi wa shirika la Word&Deed Susanna Diechmann. 

Alisema,uhusiano uliopo kati ya Kanisa la Upendo wa Kristo Masihi na 
Shirika  hilo ndiyo uliowezesha kupatikana kwa mashine hiyo ya 
kisasa(Digital) ambayo imeanza kuwa msaada mkubwa  watu wanaofika 
kupata  huduma ya uchunguzi wa magonjwa mbalimbali. 



DKT Nzelipa Masaga alisema,mashine hiyo ina uwezo wa kupima na 
kutambua kwa haraka magonjwa na shida nyingine katika mwilini tofauti na 
mashine iliyokuwepo zamani(Manual). Alisema, X-ray mpya ni suluhisho 
kubwa kwa  watu wanaotoka maeneo mbalimbali hasa ikizingatia  kuwa, 
Halmashauri ya wilaya ya Tunduru imeipa Hospitali hiyo jukumu la 
kusimamia jumla ya zahanati tisa za vijiji jirani na kituo cha afya kimoja. 

Alisema kuwa,kupatikana kwa mashine hiyo ni ukombozi mkubwa kwa 
wagonjwa wanaofika kupata matibabu na wanaotakiwa kufanyiwa 
uchunguzi  kwa njia ya mionzi. 

Kwa mujibu wa Dkt Masaga,mashine hiyo ina uwezo wa kubaini matatizo 
ya wagonjwa wengi kwa wakati mmoja itasaidia  kumaliza msongamano 
wa kusubiri vipimo kwa muda mrefu kwa watu wanaofika katika Hospitali. 

Dkt Masaga alisema, kupatikana kwa mashine hiyo kunaashirikia mwanzo 
wa  katika uboreshaji wa huduma za afya zinazotolewa na Kanisa hilo kwa 
kushirikiana na wadau shirika la Word&Deed kwani sasa wamefanikiwa 
hata kupanua huduma za matibabu ikiwamo ya mivunjiko(wanaopata ajali). 

Dkt Masaga alifafanua kuwa,siku za nyuma walishindwa kutoa  huduma ya 
uchunguzi kwa wagonjwa wengi kwa kuwa X-ray iliyokuwepo haikuwa na 
uwezo wa kutambua matatizo kwa haraka,hivyo baadhi ya wagonjwa 
walilazimika  kwenda hadi Hospitali ya wilaya Tunduru mjini umbali wa km 
67 kufuata huduma  ya X-ray. 

Hata hivyo alisema, changamoto kubwa ni upungufu mkubwa wa 
watumishi kwani mahitaji 105 na waliopo ni 56,na kuiomba serikali kutafuta 
njia ya kuwasaidia watumishi ambao wataongeza nguvu  ya kuhudumia 
wananchi wanaofika katika Hospitali ya Kiuma. 

Kwa upande wake mwakilishi wa shirika la Word&Deed Susanna 
Diechmanna amehaidi kuwa, shirika hilo litaendelea kusaidia vifaa 
mbalimbali kwa Hospitali hiyo ili  iweze kuboresha  na kutoa huduma bor 

Mbunge wa Jimbo la Tunduru Kaskazini Hassan Kungu ameripongeza 
shirika la Word&Deed kwa msaada huo, kwa sababu wananchi wa Jimbo 
la Tunduru kaskazini na mkoa wa Ruvuma wana uhakika wa kupata 
huduma ya  mionzi karibu  na  haraka. 

Mkuu wa wilaya ya Tunduru Julius Mtatiro,licha ya kuwashukuru wafadhili 
hao kwa misaada mbalimbali wanayotoa kwa Kanisa la 
Upendo,amewataka wafanyakazi wa Hospitali hiyo kuhakikisha wanatunza 

vifaa hivyo ili viweze kudumu kwa muda mrefu 



                                   SURA YA NANE  

 HABARI PICHA ZA MIRADI YA AFYA MKOANI RUVUMA 

1.BAADHI YA MAJENGO HOSPITALI YA NYASA 

 

Baadhi ya majengo katika mradi wa ujenzi wa hospitali ya wilaya ya Nyasa 

mkoani Ruvuma. 

 



2.BAADHI YA MAJENGO KITUO CHA AFYA LILAMBO 

SONGEA 

                     

 

Baadhi ya majengo katika kituo cha afya Lilambo Manispaa ya Songea 

mkoani Ruvuma 

 



3.HABARI PICHA KITUO CHA AFYA LIGERA NAMTUMBO 

 

Katikati ni Mwenyekiti wa Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma 

Komred Odo Mwisho akitoa maelekezo kwa Mhandisi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Namtumbo baada ya kukagua mradi wa ujenzi wa Kituo cha 

Afya Ligera Namtumbo ambacho serikali imetoa shilingi milioni 500 

kujenga Kituo hicho 

                     



4.KAMATI YA SIASA YA CCM MKOA YAAGIZA JENGO LA 

WAZAZI KITUO CHA AFYA LIGERA LIVUNJWE 

 

Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma imeagiza jengo la 

wodi ya wazazi katika kituo cha Afya Kata ya Ligera Halmashauri 

ya Namtumbo livunjwe kutokana na ujenzi wake kuwa chini ya 

kiwango.Mwenyekiti wa Kamati hiyo Komred Oddo Mwisho 

akizungumza baada ya kutembelea na kukagua mradi wa Kituo 



cha Afya Ligera unaogharimu shilingi 500,Komred Mwisho 

amesema Kamati haijaridhishwa na ujenzi wa wodi hiyo  na mradi 

mzima ambao umechelewa kukamilika . 

5.MRADI WA UJENZI HOSPITALI YA MADABA 

SONGEA 

 



SERIKALI imetoa shilingi bilioni 2.9 kutekeleza ujenzi wa hospitali 

ya Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma.  

6.MRADI WA UJENZI HOSPITALI YA MADABA 

 Serikali imetoa zaidi ya shilingi bilioni mbili hadi sasa kutekeleza mradi wa 

hospitali ya Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma  

 



7.WAZIRI MKUU AKAGUA UJENZI WA HOSPITALI YA 

MADABA SONGEA                      

 

Waziri Mkuu Mheshimiwa Kassim Majaliwa amekubali kuweka jiwe la 
msingi kwenye mradi wa ujenzi wa hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Madaba Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma. 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan 
hadi sasa imetoa zaidi ya shilingi bilioni mbili kutekeleza mradi huo. 

Waziri Mkuu alikuwa mkoani Ruvuma katika ziara ya siku mbili ya kikazi 
ambayo ameifanya katika Halmashauri za Namtumbo na Madaba. 

 



8.MUONEKANO WA HOSPITALI YA MADABA KWA 

JUU 

 

Muonekano wa majengo ya hospitali ya Halmashauri ya Madaba 

Wilaya ya Songea Mkoani Ruvuma ambayo Waziri Mkuu, Kassim 

Majaliwa alikagua Ujenzi wake na kuweka jiwe la Msingi la ujenzi 

huo mkoani Ruvuma, Oktoba 19, 2022 

 

Moja ya majengo katika mradi wa ujenzi wa hospitali ya Madaba 

wilaya ya Songea mkoani Ruvuma,mradi wa hospitali upo mbioni 

kuanza kutoa huduma za matibabu kwa wananchi 

 



9.WAZIRI MKUU AKIWEKA JIWE LA MSINGI MRADI 

WA HOSPITALI YA MADABA 

  

Waziri Mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Kassim Majaliwa akiweka jiwe la 

msingi mradi wa ujenzi wa hospitali ya Madaba wilayani Songea mkoani 

Ruvuma 

 

 



10 MRADI WA UJENZI WA HOSPITALI YA MADABA 

 

Baadhi ya majengo katika mradi wa hospitali ya Madaba wilaya ya Songea 

mkoani Ruvuma ambapo serikali imetoa zaidi ya shilingi bilioni 2.7 hadi 

sasa kutekeleza mradi huo 



11.MRADI WA KITUO CHA AFYA KATA YA LIGERA 

NAMTUMBO 

 

SERIKALI imetoa shilingi milioni 500 kujenga Kituo cha Afya Kata ya Ligera 

Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma.Fedha hizo zimetokana na tozo za 

miamala ya simu. 



                                     SURA YA TISA:  

HUDUMA NYINGINE ZA AFYA ZINAZOTOLEWA MKOANI 

RUVUMA 

A.HUDUMA YA AFYA YA KINYWA NA MENO 

 

Pichani ni Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

Dr.Louis Chomboko 

Mkoa wa Ruvuma unatarajia kufanya wiki ya afya ya kinywa na meno 
kuanzia Machi 14,2023 hadi Machi 20,2023. 

Kulingana na taarifa ya Ofisi ya Mganga Mkuu wa Mkoa Ruvuma,kila 
Halmashauri itaadhimisha wiki hiyo kwa kutoa elimu ya kinywa na meno 
kwa jamii . 

Katika wiki hiyo pia utafanyika uchunguzi wa kinywa na meno kwa 
wanafunzi wa shule za msingi wanaosoma madarasa ya Awali,darasa la 
kwanza hadi la tatu. 

Maadhimisho ya afya ya kinywa na meno kitaifa mwaka huu yalifanyika 
mkoani Kigoma. 



 

B.MKAKATI WA KUTOKOMEZA KIFUA KIKUU TUNDURU 

 
 
HOSPITALI ya wilaya Tunduru  mkoani Ruvuma,kupitia kitengo cha kifua 
kikuu na ukoma imefanikiwa kuibua jumla ya wagonjwa 1,028 sawa na 
asilimia 122.2 kati ya lengo la kuibua wagonjwa 841  hadi kufikia mwezi 
Disemba mwaka 2022. 

Hayo yamesemwa na Mganga Mkuu wa wilaya hiyo Dkt Wilfred 
Rwechugura,wakati akitoa taarifa ya kampeni dhidi ya mapambano ya 
ugonjwa wa kifua kikuu inayofanyika katika vijiji mbalimbali wilayani humo 
kwa mwaka 2023. 

Dkt Rwechungura alisema,kati ya hao wagonjwa 70 sawa na asilimia 6.8 
walikutwa na maambukizi ya VVU    ambapo watoto walio chini ya umri wa 
miaka kumi na tano waliokutwa na vimelea vya ugonjwa wa kifua kikuu  ni 
245 sawa na asilimia 23.8. 

Kwa mujibu wa Dkt Rwechungura,watoto chini ya miaka mitano wanaoishi 
na wagonjwa wa kifua kikuu  waliochunguzwa na kupimwa 196 na 



walioanza dawa kinga185,wanaoishi na wagonjwa wa TB na wakabainika 
kupatwa na ugonjwa huo ni 17 na waliofariki dunia 17 sawa na asilimia 1.6. 

“kimsingi  ugonjwa wa kifua kikuu katika wilaya yetu bado ni tatizo 
kubwa,hata hivyo tunaendelea na mapambano kupitia kampeni 
 zinazofanyika katika maeneo mbalimbali,lengo letu ni kutokemeza  kabisa 
ugonjwa huo”alisema. 

Alisema,tatizo la ugonjwa wa kifua kikuu katika wilaya hiyo  linatokana na 
uwepo wa machimbo ya madini ambayo yana mkusanyiko wa watu wengi, 
hivyo ni rahisi kuambukizana pamoja na ukosefu wa nyumba bora hasa 
maeneo ya vijijin. 

Dkt Rwechungura, ameitaka jamii kujenga nyumba bora zenye uwezo wa 
kuingiza hewa ya kutosha na wale watakaona dalili za ugonjwa huo ni 
vyema kuwahi katika vituo vya kutolea huduma kwa ajili ya uchunguzi 
badala ya kukaa nyumbani  au kukimbilia kwa waganga wa tiba asili. 

Alieleza kuwa,katika kipindi hicho  watu waliogundulika na ugonjwa wa 
ukoma ni 85 waliopima VVU ni 85 sawa na asilimia 100  na hakuna 
aliyebainika kupata virusi vya ukimwi. 

Aidha alisema, katika kipindi hicho watu wanaoishi na wagonjwa wa 
Ukoma na wakachunguzwa walikuwa 52,ambapo hakuna aliyegundulika 
kuwa na ugonjwa huo na wagonjwa wa ukoma  waliopata viatu ni 29 na 
wagonjwa 37 wana ulemavu wa kudumu. 

Amewashukuru wadau wanaotoa huduma za afua mbalimbali za afya 
zikiwamo za kifua kikuu,ukimwi na ukoma ambao wamekuwa washiriki 
wazuri katika kuhakikisha afya za wananchi wa wilaya hiyo zinaimarika. 

Kwa upande wake Mratibu wa kifua kikuu na ukoma wa wilaya hiyo Dkt 
Mkasange Kihongole alisema,kwa mwaka 2023 serikali kupitia wizara ya 
afya imewapa malengo ya kuibua wagonjwa 874. 

Alisema,Halmashauri ya wilaya Tunduru kwa kushirikiana na Wizara ya 
Afya kupitia mkakati wa kudhibiti kifua kikuu na ukoma itahakikisha dawa 
za kutibu kifua kikuu zinapatikana wakati wote na zinatolewa bila malipo na 
kuimarisha uwezo wa vituo vya ugunduzi wa TB. 

Alitaja mikakati itakayofanikisha kuwapata wagonjwa hao ni kuendelea 
kutoa elimu  kwa jamii kuhusu ugonjwa huo unavyoenea,dalili na namna ya 
kujikinga  na maeneo yatakayohusika ni shule za msingi na sekondari za 
kutwa na bweni. 



Mkasange alitaja mkakati mwingine ni kuhakikisha familia zote zinazoishi 
na wagonjwa wa TB zinafanyiwa uchunguzi na wale watakaobainika 
wataanzishiwa matibabu  yanayotolewa bila malipo(bure)kwenye vituo 
vyote vya kutolea huduma za matibabu. 

Alisema, katika kampeni  hizo watashirikiana na wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii  wanaofanya kazi ya kusanya sampuli za makohozi na kuzipeleka 
Hospitali kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi kwa kutumia mashine za 
kupimia sampuli za makohozi yaani Gene-Xpert. 

Amewataja wadau wengine watakaoshirikiana nao kwenye mapambano ya 
kifua kikuu ni pamoja na shirika lisilo la Kiserikali la MDH na vyombo vya 
Habari ambavyo vina mchango na nafasi kubwa ya kupeleka elimu ya 
ugonjwa huo kwa jamii. 

Dkt Mkasange,amewaonya waganga wa tiba asili na tiba mbadala,kuacha 
tabia ya kuwakumbatia wateja wenye dalili za kifua kikuu ili kuepuka 
uwezekano wa kuambukizwa wao wenyewe na wateja wanaofika kwenye 
vilinge vyao. 

Mkazi wa mtaa wa Nakayaya Yusufu Juma anayeugua ugonjwa wa kifua 
kikuu,amewashukuru wataalam wa kitengo cha kifua kikuu katika Hospitali 
ya wilaya kwa huduma nzuri ambazo zimesaidia kuokoa maisha yake na 
watu wengine. 

Salum Jawabu mkazi wa Mchuruka aliyemaliza dawa za kifua kikuu na 
kupoma,amewaomba watu waliobainika kuwa na TB na kuanzishiwa 
matibabu kuendelea kumeza dawa badala ya kukimbia kwani kufanya 
hivyo ni hatari kwa maisha yao. 

Alisema,ugonjwa huo unatibika kwa mgonjwa kumeza dawa kila siku na 
kuepuka kukimbilia kwa waganga wa tiba asili na tiba ambao hawana 
vipimo na tiba sahihi za ugonjwa wa kifua kikuu. 

 

 

 

 

 

 



C.MKOA WA RUVUMA ULIVYODHAMIRIA KUPUNGUZA 

UDUMAVU NA UTAPIAMLO 

 
 KATIBU Tawala Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki ameongoza 
kikao cha Kamati ya Lishe Mkoa ambacho kimelenga kupokea majukumu 
na viashiria vya kupima utendaji kazi wa Kamati ili kupunguza udumavu na 
utapiamlo. 

kikao hicho kilichofanyika kwenye ukumbi wa Mipango Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma pia kimepokea taarifa ya utekelezaji wa mkataba wa 
Lishe kwa kipindi cha Julai hadi Septemba 2022. 

Akizungumza kwenye kikao hicho Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma 
amelitaja chimbuko la mkataba wa lishe unaotekelezwa katika ngazi 
zote,kuwa umetokana na utafiti ambao ulifanyika mwaka 2017 ambao 
ulibaini mikoa ya Nyanda za Juu Kusini ukiwemo Mkoa wa Ruvuma 
iliyoongoza kwa udumavu. 

“Tulikuwa tunajiuliza mikoa ya Nyanda za Juu Kusini ndiyo inaongoza kwa 
uzalishaji wa vyakula vya aina zote sasa tukawa tunajiuliza chakula ni kingi 
tumedumaa vipi’’,alisema Ndaki. 

Amesema wakati utafiti huo umefanyika Mkoa wa Ruvuma kwenye 
udumavu ulikuwa na asilimia 42 ya udumavu hivyo kuwa juu ya udumavu 
wa kitaifa ambao ni asilimia 39. 



Hata hivyo amesema Mkoa umekuwa unachukua hatua mbalimbali za 
kupunguza kiwango cha udumavu ambapo umefanikiwa kupunguza 
kiwango cha udumavu kwa asilimia moja kutoka asilimia 42 hadi 41 
kiwango ambacho amesema bado kipo juu. 

      Amesisitiza kuwa udumavu unapowakumba Watoto chini ya miaka 
mitano unaathiri hadi ukuaji wa ubongo hivyo ametoa rai kwa wajumbe wa 
Kamati ya Lishe Mkoa wa Ruvuma kila mmoja kuwajibika kwenye eneo 
lake ili kutoa elimu endelevu itakayosaidia kupunguza udumavu na 
utapiamlo katika Mkoa na Taifa kwa ujumla. 
Naye Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Dr.Luois Chomboko 
 akizungumza kwenye kikao hicho amesema ili kukabiliana na changamoto 
ya udumavu tangu mwaka 2017,serikali iliamua kutoa mkataba wa 
utekelezaji wa afua za lishe. 

Amesisitiza kuwa mikataba hiyo imekuwa inatekelezwa  na kwamba 
Septemba 30,2022,mkataba wa lishe awamu ya pili umesainiwa na Rais 
Dkt.Samia Suluhu Hassan ambao unatekelezwa katika ngazi za mikoa na 
Halmashauri. 

“Lishe ni msingi wa uchumi na maendeleo na afya ya binadamu,tupo katika 
utekelezaji wa Mpango Mkakati Jumuishi wa pili wa Taifa wa Lishe 
unaoanzia mwaka 2021 hadi 2026’’,alisema Dr.Chomboko. 

Hata hivyo amesema serikali imeahidi kuchangia asilimia 10.5 ya 
utekelezaji wa mpango huo ambao ni sawa na shilingi bilioni 67.22 katika 
utekelezaji na kwamba fedha hizo zitakuwa zinatoka katika Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa na Mkoa. 

Kwa upande wake  Mratibu wa Lishe Mkoa wa Ruvuma Neema Mtekwa 
amesema katika kukabiliana na utapiamlo na udumavu,Mkoa umetoa 
maelekezo kwa wakurugenzi ili elimu ya lishe iendelee kutolewa kwa jamii 
na Taasisi. 

Mtekwa amesema shule zote zimeelekezwa kutumia unga ulioongezwa 
virutubisho,kulima mahindi na maharage lishe ili kuongeza upatikanaji 
wake na kwamba kupitia kikao cha Mkoa wazabuni wameelekezwa 
kupeleka mahindi lishe shuleni. 

 Kutokana na hali ya lishe na udumavu kwa watoto chini ya miaka mitano 
kuwa mbaya nchini,Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,aliagiza kuwepo kwa 
mkataba wa usimamiaji wa shughuli za Lishe baina yake na Wakuu wa 
Mikoa yote 26 ya Tanzania Bara. 



D.WATU ZAIDI YA 63,000 RUVUMA WANAISHI NA 

VIRUSI VYA UKIMWI 

 

MKOA wa Ruvuma kwa mwaka 2022 unakadiriwa kuwa na zaidi ya watu 
63,088  wanaoshi na Virusi vya UKIMWI. 

Haya yamesemwa na Mganga Mkuu wa Mkoa  wa Ruvuma Dr.Lous 
Chomboko  wakati anatoa taarifa kuhusu ugonjwa wa UKIMWI kwenye 
maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani ambayo kimkoa yamefanyika 
Kata ya Luwaita wilayani Mbinga. 

Dr.Chomboko amebainisha kuwa kati ya watu hao wanawake ni 
37,233,wanaume ni 22,849 na Watoto ni 3,008. 

“Kaulimbinu ya siku ya UKIMWI Duniani Desemba Mosi ni Imarisha 
usawa,kauli hii imelenga usawa katika ngazi za familia kwa kutokuwatenga 
 watu wanaopata maambukizi’’,alisisitiza Dr.Chomboko. 

Mganga Mkuu wa Mkoa ameutaja Mkoa wa Ruvuma kuwa ni miongoni 
mwa mikoa ambayo kiwango cha maambukizi ya Virusi vya UKIMWI (VVU) 
na UKIMWI kipo juu zaidi ya kiwango cha kitaifa. 

Amesema kiwango cha maambukizi ya VVU na UKIMWI mkoani Ruvuma 
ni  asilimia 5.6 ambapo kiwango cha kitaifa ni asilimia ni asilimia 4.7. 



Hata hivyo amesema kiwango hicho cha maambukizi kimkoa kimepungua 
kwa asilimia 1.4 kutoka asilimia saba hadi 5.6 kwa mujibu wa  matokeo ya 
utafiti wa viashiria vya UKIMWI na malaria kwa  mwaka 2011 hadi 2012. 

Akizungumza kwenye maadhimisho hayo ya siku ya UKIMWI 
Duniani,Mgeni rasmi Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 
ambaye aliwakilishwa na Mkuu wa Wilaya ya Mbinga Mheshimiwa Aziza 
Mangosongo,amesisitiza jamii nzima kuwajali watu wenye  VVU na 
UKIMWI. 

Amesema licha ya jitihada zote za mapambano dhidi ya VVU na UKIMWI 
hali ya maambukizi katika Mkoa wa Ruvuma sio nzuri kwa sababu kiwango 
cha maambukizi kimkoa ni kikubwa zaidi ya kiwango cha maambukizi 
kitaifa. 

“Hivyo basi inatulazimu kuendelea kujikumbusha juu ya mikakati ya 
mapambano dhidi ya UKIMWI ili kuendelea kupunguza maambukizi ya 
VVU katika Mkoa wetu’’,alisisitiza Kanali Thomas. 

Kwa upande wake Mwakilishi wa Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma Bakari 
Mketo amewapongeza wadau wa afya mkoani Ruvuma kwa kuendelea 
kutoa huduma mbalimbali zinazosaidia kupunguza maambukizi mapya ya 
VVU ikiwemo tohara na uhamasishaji wa kupima VVU hali iliyosababisha 
asilimia 98.8 ya watu wanaoishi na VVU mkoani Ruvuma kujua hali zao. 

 



E.MADAKTARI BINGWA KUTOKA CHINA WALIVYOTOA 

HUDUMA ZA KIBINGWA BURE SONGEA 

 

  Baadhi ya madaktari bingwa kutoka nchini China ambao wanaendesha 
zoezi la utoaji matibabu bure kwa siku tatu kwenye uwanja wa Majimaji 
mjini Songea .Madaktari hao walitoa huduma za kibingwa kuanzia 
Novemba nane hadi kumi mwaka 2022.     

Wananchi mkoani Ruvuma walijitokeza kupima afya zao na kupata ushauri 
 wa kitaalam wa magonjwa mbalimbali. 

 matibabu hayo yalitolewa kwa ushirikiano wa madaktari bingwa kutoka 
Nchi ya China kwa kushirikiana na madaktari wa Manispaa na kutoka 
Hospitali ya Mkoa  

      

 

 

 

 

 



F.HUDUMA YA AFYA TA UZAZI NA MTOTO MKOANI RUVUMA 

 

Vituo vinavyotoa huduma ya Afya ya Uzazi na mtoto vimeongezeka kutoka 

324 hadi 348 sawa na asilimia (98%) ya vituo vyote vinavyotoa huduma 

katika Mkoa. Kati ya vituo vinavyotoa huduma ya afya ya uzazi na mtoto, 

Vituo 316 sawa na asilimia 92 vinatoa huduma ya chanjo. Aidha kati ya 

vituo vya afya 36, vituo 14 (38.8%) ya vituo vya Afya (H/C) vinatoa huduma 

kabambe za dharura za mama wajawazito na Watoto wachanga 

(CEmONC). 

Kwa upande wa huduma ya wazazi, kiwango cha akina mama 

waliojifungulia kituoni kimeongezeka kutoka asilimia 84.4 mwaka 2020 hadi 

asilimia 85.4 Desemba 2021. Kiwango hiki ni juu ya lengo la taifa la asilimia 

80. 

 

Idadi ya vifo vya wazazi vimepungua kutoka vifo 24 Disemba mwaka 2021 

hadi vifo 20 sawa na vifo 39 /100,000 vizazi hai Novemba mwaka 2022. 



Sababu zilizochangia vifo ni Kutokwa na damu nyingi PPH, Kifafa cha 

mimba, mgando katika mishipa ya damu (Embolism), Upungufu wa damu 

na madhara ya dawa za usingizi (anaethetic complication). 

Vifo vya watoto chini ya mwaka mmoja kwa mwaka 2022 vimepungua 

kutoka 131 sawa na vifo 3 kati ya watoto 1000 waliozaliwa hai mwaka 2021 

hadi vifo 88 sawa na vifo 2 kati ya watoto 1000 waliozaliwa hai Disemaba 

mwaka 2022. Sababu zilizochangia vifo hivyo ni magonjwa ya watoto 

wachanga (perinatal condition). Vifo 35 sawa na asilimia 40.0 Prematurity 

vifo 25 sawa na asilimia 28.4, Pneumonia vifo 13 sawa na asilimia15.0, 

Malaria vifo 7 sawa na asilimia 8.0, Septicemia vifo 5 sawa na asilimia 6.0   

na Anaemia vifo 3 sawa na asilimia 3.4 ya vifo vyote.  

Takwimu za vifo vya watoto chini ya miaka mitano vilivyotolewa taarifa 

ngazi ya vituo na jamii kwa mwaka 2022 vilikuwa 124 sawa na vifo 3 kati ya 

watoto 1000 waliozaliwa hai. Idadi ya vifo hivi imepungua ukilinganisha na 

vifo 204 sawa na vifo 4 kati ya watoto 1000 waliozaliwa hai mwaka 2021. 

Sababu zinazoongoza kwa vifo hivyo ni Neonatal condition vifo 41 sawa na 

asilimia 33.0, Pneumonia vifo 33 sawa na asiimia 26.6 malaria vifo 24 sawa 

na asilimia 19.3, Septicaemia vifo 15 sawa na asilimia 12.0 na Anaemia 

vifo 11 sawa na asilimia 9.0 ya vifo vyote.  

Katika kipindi cha Januari hadi Novemba, 2022 Mkoa umekuwa na 

mafanikio makubwa katika utoaji wa huduma za chanjo mbalimbali kama 

ifuatavyo;  

Chanjo ya kifua kikuu (BCG) ni 141%, chanjo ya kuzuia kupooza (Polio) 

125%, chanjo ya Donda koo, kukakamaa na kifaduro (DTP3) 123% chanjo 

ya kuzuia homa ya mapafu (Pneumonia) 122%, chanjo ya kuzuia kuharisha 



(Rota virus) 99.5%, chanjo ya surua (Measles Rubella) 122%, chanjo ya 

Pepopunda (Td) kwa wajawazito 117% na chanjo ya kuzuia saratani ya 

mlango wa kizazi (HPV) kwa wasichana wenye umri wa miaka 14 ni 115%. 

Mkoa umeendelea kutoa chanjo ya ugonjwa wa Korona ikiwa ni jitihada za kupambana 

na ugonjwa huu ambapo kwa kipindi cha kuanzia tarehe 04 Agosti, 2021 hadi tarehe 31 

Oktoba, 2022 jumla ya watu 1,045,390 wamekamilisha dozi ya chanjo ya korona sawa 

na asilimia 109. Mkoa uliwekewa kuchanja jumla ya watu 670,577 ambao ni sawa na 

asilimia 70 ya watu wote wenye umri wa miaka 18 na kuendelea (ambao ni 957,938). 

Mkoa wa Ruvuma umeongoza Kitaifa kwa utoaji wa chanjo ya UVIKO-19 na kupewa 

vyeti 2 na tuzo kwa vipindi tofauti tofauti kwa mwaka 2021 hadi Mei, 2022. Pia katika 

mazoezi ya Kitaifa ya utoaji wa chanjo ya polio Mkoa wa Ruvuma umefanya vizuri 

katika awamu zote 4 (awamu ya kwanza nay a pili Tuliongoza Kitaifa iliyofanyika mwezi 

Machi na Mei, 2022). Utoaji wa chanjo za kawaida tunaendelea kufanya vizuri tangu 

tutangazwe kuwa vinara 2021. 

 

 

 



H.HUDUMA YA LISHE KATIKA MKOA  WA RUVUMA  

 

Pichani ni wajumbe wa Kamati ya Lishe mkoani Ruvuma 

Katika kuendelea na kupambana na tatizo la utapiamlo nchini hususani udumavu, Mkoa 

wa Ruvuma unatekeleza viashiria mbalimbali vilivyoainishwa katika mkataba wa Lishe 

ulioingiwa baina ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma. Utekelezaji wa mkataba kwa mwaka 2020/2021 Mkoa 

wa Ruvuma ulikuwa ni mshindi wa pili kitaifa na mwaka 2021/2022 Mkoa umeshika 

nafasi ya 4 Kitaifa. Matokeo haya kwa kiasi kikubwa yametokana na; - 

✓ Matumizi ya Kifungu/Lengo Y (Objective Y) katika kutekeleza shughuli zisizo za 

Lishe. 

✓ Kutumia vifungu/malengo mengine (objectives) kutekeleza shughuli za Lishe.  

Haya yote yaliyotajwa hapo juu yamesababisha Mkoa kutofanya vizuri katika utekelezaji 

wa Mkataba wa Lishe katika mwaka wa fedha 2021/2022. Hivyo, ili kutekeleza Mkataba 

wa Lishe kwa Kiwango kinachotakiwa tunapendekeza yafuatayo; - 



✓ Waweka hazina wa Halmashauri wahakikishe vifungu vya Lishe (Objective Y 

expenditure codes) vinatumika kulipia shughuli za lishe tu 

✓ Maafisa Mipango wahakikishe vifungu vya Lishe vinatumika kupanga shughuli za 

Lishe tu 

✓ Maafisa Lishe wa ainishe vifungu sahihi vya shughuli anayokwenda kutekeleza. 

✓ Wakaguzi wa ndani ya Halmashauri wahakikishe wanafanya uhakiki wa fedha za 

lishe kila robo mwaka ili kubaini changamoto mapema na kuzitatua kwa wakati. 

 

Aidha, katika mwaka wa fedha 2022/2023 Mkoa kupitia Halmashauri zake umeendelea 

kutekeleza afua mbalimbali ikiwemo utengaji na utoaji wa fedha kwa ajili kutekeleza 

afua za lishe, ambapo jumla ya TZS. 355,274,918.3 zimepangwa na hadi kufikia 

Novemba, 2022 jumla ya TZS. 122,852,599 sawa na asilimia 34.6 tu zimetolewa 

kutekeleza afua za lishe katika Halmashauri kama inavyoonesha katika jedwali namba 

50.  

Jedwali linaonesha Matumizi ya fedha zilizopangwa kutekeleza afua za lishe kwa 
Halmashauri katika mwaka wa fedha 2022/2023 

NA HALMASHAURI FEDHA ILIYOTUMIKA JULAI - NOVEMBA, 2022 
IKILINGANISHWA NA FEDHA ILIYOPANGWA 

MWAKA  2022/2023 

KIASI CHA FEDHA 
KILICHOPANGWA KWA 
MTOTO (PER CAPITA 

PLANNED) FY 2022/2023 

KILICHOPANGWA KILICHOTUMIKA 
HADI NOVEMBA, 

2022 

% IDADI YA 
WATOTO 

TZS 

1 SONGEA MC 39,860,000 24,404,000 61.2 32216 1237 

2 MBINGA TC 23,971,068 7,526,000 31.4 20961 1144 

3 SONGEA DC 38,729,712 6,570,000 17.0 21396 1810 

4 MBINGA DC 92,711,750 37,140,000 40.1 41575 2230 

5 TUNDURU DC 71,204,134 21,254,600 29.9 47833 1489 

6 NAMTUMBO DC 39,432,000   5,070,000 12.9 36712 1074 



7 NYASA DC 23,823,206 11,744,000 49.3 27023 882 

8 MADABA DC 25,543,048.3 9,143,999 35.8 7684 3324 

JUMLA KUU 355,274,918.3 122,852,599 34.6 235400 1509 

NB: - Halmashauri saba (7) ziliweza kupanga kwa kufuata kigezo cha kima cha chini 

cha TZS. 1000 kwa kila mtoto chini ya miaka mitano, isipokuwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Nyasa ambayo ina jumla ya Watoto wenye umri chini ya miaka mitano 

27023 lakini wamepanga TZS. 23,823,206 badala ya kima cha chini cha TZS. 

27,023,000. Athari ya hii itafanya Halmashauri kutofikia matumizi ya kima cha chini cha 

TZS. 1000 wakati wa tathmini na mwisho wa siku itaathiri matokea ya Mkoa Kitaifa. 

 
 Mambo yanayosababisha lishe duni ni: - 
i. Ulaji duni wa chakula unaotokana na kula milo michache na kiasi kisichotosheleza 

mahitaji ya virutubishi mwilini, hii pia hujumuisha kutowanyonyesha watoto 

ipasavyo. 

ii. Magonjwa ya mara kwa mara yanayoondoa hamu ya kula na, kusababisha 

ufyonzaji duni wa virutubishi na huongeza mahitaji ya virutubishi mwilini. 

iii. Matumizi mabaya ya chakula mfano kuuza chakula chote, kutumia nafaka 

kutengenezea pombe nk. 

iv. Utayarishaji mbaya wa chakula unaopoteza virutubishi kama kuosha mboga za 

majani baada ya kukatakata. 

v. Upungufu katika matunzo ya makundi maalumu (watoto wadogo, wanawake 

wajawazito na wanaonyonyesha, wazee na wagonjwa) Makundi haya yanahitaji 

matunzo na huduma muhimu za kiafya kama vile chanjo, kupata vidonge vya 

nyongeza, kutibu maradhi na huduma za kilishe. 

 

Utapiamlo huathiri afya, uzalishaji mali na maendeleo katika jamii. Athari hizi hujitokeza 

katika hali ya kuchelewa kwa hatua za ukuaji wa mtoto kimwili na kiakili, kuongezeka 

kwa magonjwa na vifo vya watoto, kupungua kwa kinga mwili na kupungua kwa uwezo 

wa kufanya kazi za uzalishaji mali. 
 



Hivyo, katika kuhakikisha jamii inaondokana na tatizo hili la lishe Halmashauri na Mkoa 

ni muhimu kuendelea kuelekeza nguvu katika kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

lishe ngazi ya Halmashauri, kata na vijiji / Mitaa ili jamii iweze:-   

a) kubadili tabia na kuzingatia ulaji unaofaa.  

b) Kupata elimu sahihi ya lishe kwa kupitia njia mbalimbali kama vyombo vya habari 

vilivyopo, ngoma za asili, viongozi wa dini na kimila.  

c) Kupata elimu sahihi ya lishe katika kipindi cha siku 1000 za uhai wa mtoto (yaani 

toka mimba ilipotungwa hadi mtoto anapofikisha umri wa miaka 2) –  

d) Kuimarisha maadhimisho ya siku za afya na Lishe ya Kijiji zinazofanyika kila 

baada ya miezi mitatu. 

e) Mkoa na Halmashauri kuhakikisha fedha inayotengwa kwa shughuli za lishe 

inatolewa na kufanya shughuli za lishe kama zilivyotengwa. 

f) Mkoa na Halmashauri kuendelea kufanya usimamizi shirikishi ili kuweza 

kutambua changamoto zinazojitokeza kwa wakati na kuzitafutia ufumbuzi. 
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