
 

 

JARIDA MAALUM LA MBIO ZA MWENGE WA UHURU MKOANI 

RUVUMA 2023 

 

Mwenge wa Uhuru katika Mkoa wa Ruvuma umeweza kutembelea miradi  

61 ya maendeleo  iliyogharimu zaidi ya shilingi bilioni 26 ambayo 

imetekelezwa katika Halmashauri zote nane za  Mkoa wa Ruvuma. 

Miradi yote 61 imekubaliwa na Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa 2023 

chini ya kiongozi wake Ndugu Abdalla Shaib Kaim. 

Mkoa wa Ruvuma umepata mafanikio makubwa kwa Mwenge wa Uhuru 

2023 kuridhia miradi yote ya maendeleo ni kutokana na usimamizi bora wa 



 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas chini ya Katibu Tawala 

wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki 

 

 

JARIDA HILI LIMEANDALIWA NA  

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI OFISI YA MKUU 

WA MKOA WA RUVUMA 

Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupigachapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya mwandishi kwa maandishi. 

 

Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

Limesanifiwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Ruvuma 

 

YALIYOMO 

Shukrani 

Utangulizi 

 

                   SURA YA KWANZA 

   MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA TUNDURU 

1. Makabidhiano Mwenge wa Uhuru kati ya Mkoa wa Lindi na Ruvuma 

2.Kamati ya Ulinzi na Usalama ilivyoupokea Mwenge wa Uhuru 



 

 

3.Mwenge wa Uhuru watembelea miradi ya bilioni 1.45 Tunduru 

4.Mwenge wa Uhuru waridhia mradi wa jengo la EMD Tunduru 

5.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi mradi wa maji Muhuwesi 

6.Habari picha mradi wa maji Muhuwesi 

7.Mwenge wa Uhuru wagawa vyandarua Tunduru 

                                   

                           SURA YA PILI 

   MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA NAMTUMBO 

I. Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya Tunduru na Namtumbo 

II.Mwenge wa Uhuru waweka mawe ya msingi miradi mitano Namtumbo 

III.Bilioni 1.2 kukamilisha ujenzi wa mradi daraja la Libango 

IV.Mwenge wa Uhuru waagiza kuchungzwa mradi sekondari ya Kawawa 

V.Habari picha mradi wa ujenzi wa daraja la Libango 

VI.Mwenge wa Uhuru waridhia mradi wa kliniki ya meno Namtumbo 

 

                           

                         SURA YA TATU 

      MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA MADABA 

 A.Makabidhiano Mwenge wa Uhuru Namtumbo na Madaba 

B.Mwenge wa Uhuru waridhia mradi wa maji Mbangamawe 

C.Habari picha mradi wa maji Mbangamawe 

D.Mradi utunzaji mazingira shamba la miti TFS Wino 



 

 

E. Mwenge wa Uhuru waridhia miradi yote Madaba 

F.Habari picha Mwenge wa Uhuru Madaba 

 

 

 

                              SURA YA NNE 

MWENGE WA UHURU MANISPAA YA SONGEA 

 

I.Makabidhiano Mwenge wa Uhuru Madaba na Songea Mjini 

II.Mapokezi ya Mwenge wa Uhuru Songea mjini 

III.Habari picha mapokezi ya Mwenge wa Uhuru Songea mjini 

IV.Mwenge wa Uhuru katika chanzo cha Mto Ruvuma 

V.Mwenge wa Uhuru wafungua jengo la EMD HOMSO 

VI.Mradi wa maji ya SOUWASA Pambazuko 

VII.Askofu akabidhiwa hati maalum na Mwenge wa Uhuru 

 

                              SURA YA TANO 

   MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA SONGEA 

A.Makabidhiano ya Mwenge kati ya Songea mjini na Songea vijijini 

B.Mwenge wa Uhuru wazindua maabara ya kisasa Peramiho 

C.Mwenge wa Uhuru wafungua soko la Peramiho 

D.Mwenge wa Uhuru waridhia miradi yote Songea vijijini 



 

 

 

 

                          SURA YA SITA 

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA MBINGA 

1. Mwenge wa Uhuru waingia wilayani Mbinga 

2.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi mradi wa maji Kitai 

3.Mwenge wa Uhuru wazindua madarasa mawili Mbinga Girls 

4.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi kituo cha afya Matiri 

5.Mwenge wa Uhuru waridhia miradi yote Halmashauri ya Mbinga 

 

                                 SURA YA SABA 

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA MJI MBINGA 

A.Mwenge wa Uhuru waingia Mbinga mjini 

B.Habari picha Mwenge wa Uhuru Mbinga mjini 

C.Mwenge wa Uhuru wafungua mradi wa maji wa bilioni 1.45 Mbinga 

D.Mkuu wa Mkoa apanda mti kwenyr mradi wa maji Mbinga 

E.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi kituo cha afya Myangayanga 

F.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi mradi wa barabara Mbinga 

 

                     SURA YA NANE 

 MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA NYASA 

1.Makabidhiano Mwenge wa Uhuru wilaya ya Mbinga na Nyasa 



 

 

2. Habari picha Mwenge wa Uhuru wilayani Nyasa 

3.Mwenge wa Uhuru waridhia kuweka jiwe la msingi hoteli ya kitalii 

4.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi mradi wa maji wa bilioni 2.5 

5.DC Nyasa akabidhi Mwenge wa Uhuru kwa RC Ruvuma 

6.Mwenge wa Uhuru 2023 watembelea miradi 61 Ruvuma 

7.Mwenge wa Uhuru ulivyokimbizwa mkoani Ruvuma 

8.Makabidhiano Mwenge wa Uhuru kati ya mkoa wa Ruvuma na Njombe 

 

                                  

                             SHUKRANI  

Kwa namna ya pekee namshukuru mwenyezi Mungu kwa kuendelea 
kunijalia afya njema hivyo kufanikisha kuandika  Jarida maalum la Mbio za 
Mwenge wa Uhuru kitaifa 2023 katika mkoa wa Ruvuma. 
Mwenge wa Uhuru 2023 katika mkoa wa Ruvuma umetembelea miradi 61 
yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 26 hivyo hakuna mradi hata 
mmoja ambao umekataliwa. 
Kwa namna ya pekee tunamshukuru Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali 
Laban Thomas na  Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen 
Ndaki na memejimenti yote ya Mkoa kwa usimamizi mzuri wa miradi,pia 
pongezi ziwaendee wakuu wa wilaya,wakurugenzi,wakuu wa Idara na 
watumishi wote wa umma  kwa ujumla,bila kusahau Chama tawaa CCM 
ngazi ya Mkoa na wilaya zote  kwa kufanikisha mbio za Mwenge wa Uhuru 
kwa mwaka huu kufanyika kwa mafanikio makubwa 
 
 
 
 

                                     

 

 



 

 

                                  UTANGULIZI 

Mwenge wa Uhuru kitaifa 2023 ulianza kukimbizwa katika Mkoa wa Ruvuma tarehe 

17/4/2023 na kumaliza mbio zake tarehe 25/4/2023 ambapo uliweza kutembelea 

,kukagua,kuweka mawe ya msingi na kuzindua na kufungua jumla ya miradi 61 yenye 

thamani ya shilingi Zaidi ya bilioni 26 

Miradi yote ya maendeleo iliyotembelewa na Mwenge wa Uhuru kitaifa 2023 ilikubaliwa 

na Kiongozi wa wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 

ambapo alipongeza ushirikiano mkubwa uliofanywa na watumishi wa umma 

wakiongozwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas na Katibu Tawala 

wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki Pamoja na uongozi wa Chama Cha 

Mapinduzi Mkoa  hivyo kusababisha Mwenge wa Uhuru kukimbizwa kwa mafanikio 

makubwa.  

                                     SURA YA KWANZA 

          MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA TUNDURU 

1.MAKABIDHIANO  MWENGE WA UHURU MKOA  LINDI NA RUVUMA 

 



 

 

 Pichani kulia ni Katibu Tawala Mkoa wa Lindi Zuewa Omari  Jiri 
akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 kwa Katibu Tawala Mkoa wa 
Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki katika kijiji cha Sautimoja Wilaya ya 
Tunduru. 

Mwenge wa Uhuru ulianza kukimbizwa mkoani Ruvuma  Aprili 17,2023  na 
kukamilisha mbio zake Aprili 25,2023. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Tunduru uliweza kupitia 
miradi kadhaa ambayo yote ilikubaliwa na Mwenge wa Uhuru 2023 

Ukiwa mkoani Ruvuma Mwenge wa Uhuru ulitembelea miradi 61 yenye 
thamani ya zaidi ya bilioni 26                

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki akipokea 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 kutoka kwa mmoja wa wakimbiza Mwenge 

wa Uhuru 2023 katika Kijiji cha Sautimoja wilayani Tunduru baada ya 

kukabidhiwa kutoka Mkoa wa Lindi. 



 

 

 

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 wakiwa katika Kijiji cha Sauti 

moja Tunduru baada ya  kukabidhiwa mkoani Ruvuma kutoka Mkoani Lindi 

2.KAMATI YA ULINZI NA USALAMA RUVUMA ILIVYOPOKEA 

MWENGE WA UHURU 

 



 

 

 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama mkoani Ruvuma wakipokea 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 katika Kijiji cha Sautimoja 

 

Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa Ruvuma 

wakiwa kwenye mapokezi ya Mwenge wa Uhuru 2023 kati ya Mkoa wa 

Lindi na Ruvuma Kijiji cha Sautimoja Tunduru 



 

 

 

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngollo Malenya akipokea 

Mwenge wa Uhuru kwenye makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru 2023  

kimkoa katika Kijiji cha Sautimoja Tunduru 

 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika chanzo cha Mto Ruvuma hifadhi  yam 

situ asilia Matogoro Manispaa ya Songea 



 

 

3.MWENGE WA UHURU WATEMBELEA MIRADI YA BILIONI 

1.45 TUNDURU 

 

MWENGE wa Uhuru umeanza mbio zake mkoani Ruvuma kwa kukagua na 
kuweka mawe ya msingi katika miradi yenye thamani ya zaidi ya shilingi 
bilioni 1.448 wilayani Tunduru. 

Miradi iliyowekewa mawe ya msingi ni  ujenzi wa mradi wa maji safi na 
salama katika Kijiji cha Muhuwesi ambao hadi sasa umegharimu zaidi ya 
shilingi milioni 175 na mradi wa jengo la dharura(EMD)  katika hospitali ya 
wilaya ya Tunduru  ambao hadi sasa umetumia zaidi ya shilingi milioni 
 334. 

Miradi mingine ni mradi wa ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa ya 
TEHAMA na samani zake unaogharimu zaidi ya shilingi milioni 899 na 
mradi wa madarasa mawili katika shule ya msingi Nandembo wenye 
thamani ya shilingi milioni 40. 

Akitoa taarifa ya mradi wa maji Muhuwesi kwa kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023,Meneja wa RUWASA wilaya ya Tunduru 
Mhandisi Maua Mgallah  amesema mradi huo ulioanza kutekelezwa Mei 
26,2022 unatarajia kukamilika Aprili 30,2023. 



 

 

Amesema utekelezaji wa mradi huo hadi sasa umefikia zaidi ya asilimia 90 
na kwamba utakapokamilika kwa asilimia 100 utahudumia wakazi wapatao 
7494 waliopo katika Kijiji cha Muhuwesi. 

Kwa upande wake Mkurugenzi  Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya ya 
Tunduru Chiza Marando akitoa taarifa ya mradi wa jengo la dharura EMD 
katika hospitali ya wilaya ya Tunduru,amesema mradi ulianza kutekelezwa 
Februari 25,2022 na kwamba hadi sasa umefikia asilimia 95 na kwamba 
unatarajia kukamilika Aprili 30,2023. 

“Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia azma ya serikali  ya kutoa huduma 
bora  za afya kwa wananchi wake na kwamba Tunduru ina barabara kuu 
ya Mtwara korido  kwa kuwa kuna wagonjwa  wengi wa kawaida na 
wanaopata ajali wataweza kupata huduma hivyo kupunguza rufaa  za 
matibabu kwa wagonjwa’’,alisisitiza Marando. 

Akizungumza kwa nyakati tofauti wakati anaweka mawe ya msingi kwenye 
miradi hiyo ,Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa Ndugu Abdalah 
Shaib Kaim ameupongeza uongozi wa wilaya ya Mbinga kwa usimamizi 
mzuri wa miradi. 

Hata hivyo Shaib ameagiza miradi yote kukamilika kwa asilimia 100 kama 
ilivyoelezwa kwenye taarifa ili wananchi waanze kunufaika na miradi hiyo 
ambayo serikali imetoa fedha nyingi za kuhakikisha miradi inatekelezwa na 
kumaliza kero kwa wananchi. 

Katika hatua nyingine kiongozi huyo wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa 
amefungua miradi ya ujenzi wa vyumba  viwili vya madarasa vyenye 
thamani ya shilingi milioni 40 katika shule ya msingi Nandembo na mradi 
wa ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa ya TEHAMA na samani zake 
vyenye thamani ya zaidi ya shilingi milioni 899 katika sekondari ya Kiuma. 

Mwenge wa Uhuru umeanza mbio zake mkoani Ruvuma kuanzia Aprili 
17,2023 na unatarajia kukamilisha mbio hizo Aprili 25,2023 ambapo 
utakabidhiwa katika Mkoa wa Njombe. 

Akizungumza kwenye makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya  Mkoa 
wa Lindi na Ruvuma,Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen 
Ndaki amesema ukiwa mkoani Ruvuma Mwenge wa uhuru utatembelea 
miradi 61 yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 26. 

 

 



 

 

4.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MRADI WA JENGO LA 

EMD TUNDURU 

 

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah 

Shaib Kaim ameweka jiwe la msingi mradi wa ujenzi wa jengo la dharura 

EMD katika hospitali ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma baada ya 



 

 

kuridhishwa na ujenzi wa mradi huo ambao hadi sasa serikali imetoa zaidi 

ya shilingi milioni 334 kutekeleza mradi huo ambao hadi sasa umefikia 

asilimia 95 ya utekelezaji 

Vifaa vya kisasa katika jengo la EMD hospitali ya wilaya ya Tunduru 

 



 

 

5.MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI MRADI 

WA MAJI MUHUWESI TUNDURU 

 

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah 
Shaib Kaim amekubali kuweka jiwe la msingi katika mradi wa maji kijiji cha 



 

 

Muhuwesi Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma 
unaotekelezwa kwa gharama ya shilingi milioni 175. 

Mradi huo unaotekelezwa na RUWASA  umefikia asilimia 70.3 na kwamba 
ukikamilika utaongeza upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi 
wapatao 7494. 

Mradi ulianza kujengwa Mei 26,2022 na unatarajia kukamilika Aprili 
30,2023. 

 

6.HABARI PICHA KATIKA MRADI WA MAJI MUHUWESI TUNDURU 

 

Kiongizi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah Shaib 
Kaim akimtwishwa ndoo kichwani Hawa Shaibu mwananchi wa kijiji cha 
Muhuwesi Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma mara 
baada ya kuukubali kuweka jiwe la msingi katika mradi wa maji ambao 
unatekelezwa kwa gharama ya shilingi milioni 175 na umefikia asilimia 70.3 
hadi kukamilika kwake utaongeza upatikanaji wa maji safi na salama kwa 
wananchi wapatao 7494. 



 

 

Mradi ulianza kujengwa Mei 26,2022 na unatarajia kukamilika Aprili 
30,2023. 

 

7.MWENGE WA UHURU  WAGAWA VYANDARUA TUNDURU 

 

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah Shaib 
Kaim amegawa vyandarua kwa akinamama na watoto chini wa mienzi 9 
 Halmashauri wa Wilaya Tunduru mkoani Ruvuma 



 

 

Zoezi hilo limefanyika leo Aprili 17, 2023 katika Shule ya Msingi Nakapanya 
wilayani umo mara baada ya makabidhiano ya kimkoa baina ya Mkoa wa 
Lindi na Ruvuma ya Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2023 yaliofanyika 
 katika kijiji cha Sauti moja wilayani Tunduru. 

Kaim amesema Mwenge wa Uhuru unatambua juhudi zinazofanya na 
Serikali kupitia Wizara ya Afya pamoja na wadau mbalimbali wa 
maendeleo juu ya kupambana  ugonjwa wa Malaria sambamba na mpango 
wa Taifa wa kudhibiti Malaria wa (NMCP) 

“Niwaambie watanzania wezangu mjenga nchi ni mwananchi mwenyewe 
tuhakikishe tunavitumia vyandarua hivi kama tulivyopewa maelekezo na 
wataalamu wa Afya ili kujinginga na mbu aenezae ugonjwa wa Malaria huo 
ndio wito wangu”alisema Kaim. 

Hata hivyo amewasisitiza Wananchi kuacha tabia ya kuvitumia vyandarua 
hivyo kinyume na utaratibu ambao unafahamika na kuacha kutumia 
kwenye shughuli za kilimo cha mboga mboga na katika shughuli ya uvuvi 
halamu kwa kufanya hivyo ni  waaminifu pindi wakipewa vyandarua hivyo 

 

Pichani ni wanafunzi wa  Klabu ya kupambana na rushwa iliyoanzishwa 

katika shule ya sekondari ya Kungu wilayani Tunduru iliyozinduliwa na 

Mwenge wa Uhuru kitaifa 2023 



 

 

                                 SURA YA PILI  

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA NAMTUMBO 

I.MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU KATI YA HALMASHAURI 

YA TUNDURU NA NAMTUMBO 

 

Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru  kati ya Mkuu wa Wilaya ya Tunduru 
Mheshimiwa Julius Mtatiro na  Mkuu wa wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa 
Ngollo Malenya yalifanyika  Aprili 18,2023 katika kijiji cha Kilimasera 
Wilayani Namtumbo. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa Wilayani Namtumbo ulitembelea miradi yenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.6 ambapo Mwenge wa Uhuru ulikubali kuridhia 
miradi yote ya maendeleo iliyotembelewa,kukaguliwa,kuwekewa mawe ya 
msingi,kuzindua na kufungua 

 

 

 



 

 

II.MWENGE WA UHURU WAWEKA MAWE YA MSINGI MIRADI MITANO 
NAMTUMBO 

 

Pichani ni Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 
akizungumza kwenye mradi wa madarasa matatu ya sekondari ya Kawawa 
wilayani Namtumbo 

MWENGE wa Uhuru 2023 umeridhia kuweka mawe ya msingi katika miradi 
mitano yenye thamani ya shilingi bilioni 1.6 katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Namtumbo mkoani Ruvuma. 

Mkurugenzi Mtendaji  wa Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo Chiriku 
Chilumba anautaja mradi wa kwanza kuwa ni wa ujenzi wa kliniki ya afya 
ya kinywa na meno katika hospitali ya wilaya ya Namtumbo ambao serikali 
imetoa zaidi ya shilingi milioni 320 kutekeleza mradi huo ambao unatarajia 
kukamilika Aprili 30 mwaka huu. 

Mradi mwingine ambao Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la 
msingi ni ujenzi wa daraja la Libango ambao hadi sasa serikali imetekeleza 
mradi huo katika awamu mbili kwa kutoa zaidi ya shilingi milioni 900. 

Hata hivyo amesema katika utekelezaji wa awamu ya tatu,serikali inatarajia 
kutoa shilingi milioni 300 katika mwaka wa fedha wa 2023/2024 ili 
kukamilisha mradi huo ambao utakuwa umetumia shilingi bilioni 1.2 

Mwenge wa Uhuru pia umeridhia kuweka jiwe la msingi katika mradi binafsi 
wa mgahawa na kiwanda kidogo unatekelezwa  mjini Namtumbo ambao 



 

 

unatarajia kugharimu shilingi milioni 120 ambapo hadi sasa kulingana na 
taarifa ya mmiliki wa mradi huo Romana Komba zimetumika shilingi milioni 
80. 

Komba amesema mradi huo unatarajia kutoa ajira za moja kwa moja kwa 
watu 20 na kwamba kiwanda kitakuwa na uwezo wa kutengeneza Mikate 
1000 kwa siku na mgahawa una uwezo wa kutoa huduma kwa watu kati ya 
50 hadi 100. 

Mradi mwingine ambao Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la 
msingi ni mradi wa ujenzi wa madarasa matatu katika shule ya sekondari 
ya Kawawa unaotekelezwa katika Kijiji cha Suluti ambapo serikali imetoa 
shilingi milioni 60 kutekeleza mradi huo. 

Akizungumza baada ya kukagua mradi huo Kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah Shaib Kaim amesema madarasa 
 matatu yamejengwa katika ubora. 

Hata hivyo amesema kuna dosari kubwa kwenye nyaraka za manunuzi ya 
vifaa ambazo zimebainika hazipo na kwamba meza na viti 115 zilizopo 
kwenye madarasa hayo ni mbovu na hazikuzingatia ubora unaotakiwa. 

Kutokana na hali hiyo amemuagiza Mkuu wa TAKUKURU wilayani 
Namtumbo kufanya uchunguzi   wa nyaraka za manunuzi na nyaraka za 
utoaji wa vifaa kutoka kwenye stoo. 

“Afisa wa TAKUKURU ukibaini kuna upotevu wowote wa fedha za umma 
katika utekelezaji wa mradi huu sheria ichukue mkondo wake kwa mtu 
yeyote aliyehusika na upotevu huu’’,alisisitiza Shaib. 

Pichani ni madarasa matatu katika shule ya sekondari Kawawa Namtumbo 

 



 

 

III.BILIONI 1.2 KUKAMILISHA MRADI WA UJENZI WA DARAJA LA 
LIBANGO NAMTUMBO 

 

KIONGOZI Wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah 
Shaib Kaim ameridhia kuweka jiwe la msingi katika mradi wa ujenzi wa 
daraja la Libango lililopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo 
mkoani Ruvuma 



 

 

Hata hivyo utekelezaji wa Ujenzi wa daraja tayari umefanyika katika 
awamu mbili zilizogharimu zaidi ya shilingi milioni 900 na kwamba awamu 
ya tatu ya ujenzi ambayo itagharimu shilingi milioni 300 unatarajia 
kufanyika katika mwaka wa fedha 2023/2024 hivyo kufanya mradi mzima 
hadi kukamilika kutumia shilingi bilioni 1.2 

 

IV.MWENGE WA UHURU WAAGIZA KUCHUNGUZA MRADI WA SHULE 
YA KAWAWA NAMTUMBO 

 

Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la msingi ni mradi wa ujenzi wa 
madarasa matatu katika shule ya sekondari ya Kawawa unaotekelezwa 



 

 

katika Kijiji cha Suluti Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma ambapo 
serikali imetoa shilingi milioni 60 kutekeleza mradi huo. 
Akizungumza baada ya kukagua mradi huo Kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah Shaib Kaim amesema madarasa 
matatu yamejengwa katika ubora. 
Hata hivyo amesema kuna dosari kubwa kwenye nyaraka za manunuzi ya 
vifaa ambazo zimebainika kutokuwepo na kwamba meza na viti 115 
zilizopo kwenye madarasa hayo ni mbovu na hazikuzingatia ubora 
unaotakiwa. 
Kutokana na hali hiyo amemuagiza Mkuu wa TAKUKURU wilayani 
Namtumbo kufanya uchunguzi wa nyaraka za manunuzi na nyaraka za 
utoaji wa vifaa kutoka kwenye stoo. 
“Afisa wa TAKUKURU ukibaini kuna upotevu wowote wa fedha za umma 
katika utekelezaji wa mradi huu sheria ichukue mkondo wake kwa mtu 
yeyote aliyehusika na upotevu huu’’,alisisitiza Shaib. 
 
 
V.HABARI PICHA KATIKA DARAJA LA LIBANGO NAMTUMBO 
 

 

Katikati ni Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah 
Shaib Kaim akiwa na Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngollo 
Malenya wakivuka katika mradi wa daraja la Libango ambalo mwenge wa 



 

 

Uhuru umeridhia kuweka jiwe la msingi baada ya kuridhishwa na 
utekelezaji wa mradi unaogharimu shilingi bilioni 1.2 

 

 

Mwenge wa Uhuru 2023 ukikagua mradi wa ujenzi wa daraja la Libango 
Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma unaogharimu shilingi bilioni 1.2. 
Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la msingi katika mradi huo 
 

 



 

 

 

IV.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MRADI WA UJENZI WA KLINIKI 
YA AFYA YA MENO HOSPITALI YA NAMTUMBO 

 

 Mwenge wa Uhuru 2023 umeridhishwa na mradi wa ujenzi wa jengo la 
kliniki ya afya ya kinywa na meno unaotekelezwa katika hospitali ya Wilaya 



 

 

ya Namtumbo mkoani Ruvuma ambapo serikali imetoa zaidi ya shilingi 
milioni 320 kutekeleza mradi huo. 

Hata hivyo Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu 
Abdalah Shaib Kaim ameuagiza uongozi wa Wilaya ya Namtumbo 
kuhakikisha mradi huo unakamilika kwa asilimia 100 kwa kuwa upo nyuma 
ya mkataba na kwamba wananchi wanahitaji huduma ya matibabu kuanza 
kutolewa 

                         SURA YA TATU 

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA MADABA 

A.MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU KATI YA HALMASHAURI 

YA NAMTUMBO NA MADABA 

 

Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya Wilaya ya Namtumbo na 
Wilaya ya Songea yamefanyika  Aprili 19,2023 katika kijiji cha Likarangilo 
Halmashauri ya Madaba . 



 

 

Pichani kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngollo 
Malenya akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Wilaya ya Songea 
Mheshimiwa Kapenjama Ndile tayari kuanza kukimbizwa katika 
Halmashauri ya Madaba 
 
 
B.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MRADI WA MAJI MBANGAMAWE  

 

KIONGOZI wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalah Shaib Kaim 
ameridhia kuweka jiwe la msingi katika Ujenzi wa mradi wa maji kijiji cha 
Mbangamawe katika Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani 



 

 

Ruvuma ambapo serikali kupitia RUWASA imetoa zaidi ya shilingi milioni 
545 kutekeleza mradi huo wenye uwezo wa kuhudumia wakazi 2,800. 
“Nitumie fursa hii kuwapongeza Ndugu zetu wa RUWASA hakika mnafanya 
kazi kubwa ,mradi ni mzuri una viwango vinavyolingana na thamani ya 
fedha “,alisema Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa. 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa ukiwa katika Wilaya ya Tunduru pia uliipongeza 
RUWASA kwa mradi wa maji wa Muhuwesi uliogharimu shilingi milioni 175. 
 
C.HABARI PICHA MRADI WA MAJI MBANGAMAWE 

 

BAADHI ya wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 wakipanda juu ya 
tanki la maji katika mradi wa maji unaotekelezwa na RUWASA kwenye kijiji 
cha Mbangamawe Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani 
Ruvuma kwa lengo la kukagua mradi huo . 



 

 

Serikali imetoa shilingi milioni 545 kutekeleza mradi huo ambao Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa 2023 umeridhia kuweka jiwe la msingi. 
Mradi huo tayari umeanza kuwanufaisha wananchi wa kijiji hicho ambao 
tangu Uhuru hawajawahi kupata maji safi na salama ya bomba 
 
 
D.MRADI WA UTUNZAJI MAZINGIRA WA SHAMBA LA MITI LA TFS 
WINO MADABA 

 

MENEJA wa Shamba la Miti Wino linalomilikiwa na Wakala wa Misitu 

Tanzania (TFS) katika Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani 

Ruvuma Mhifadhi Groly Kasmir akitoa taarifa ya mradi wa utunzaji 

mazingira unaotekelezwa na TFS kwenye chanzo cha msitu wa Wino 

Madaba kwa Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla 

Shaib Kaim,ambapo Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la msingi   

 

 

 



 

 

E.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MIRADI YOTE MADABA               

 

MWENGE wa Uhuru Kitaifa 2023 umeendelea na ziara yake katika wilaya 
ya Songea mkoani Ruvuma ambapo Aprili 19,2023 umekagua na kuridhia 
miradi yote katika Halmashauri ya Madaba yenye thamani ya shilingi 
milioni 859 
Miongoni mwa miradi iliyoridhiwa na Mwenge wa Uhuru ni mradi wa ujenzi 
wa maji katika Kijiji cha Mbangamawe ambapo serikali kupitia RUWASA 
imetoa zaidi ya shilingi milioni 545 kutekeleza mradi huo. 
Akitoa taarifa ya mradi huo kwa Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 
2023 ,Meneja wa RUWASA Wilaya ya Songea Mhandisi Mathias Charles 
amesema mradi huo ukikamilika kwa asilimia 100 utawawezesha wakazi 
2,800 kupata maji safi na salama ya bomba. 
Akizungumza baada ya kukagua mradi huo,Kiongozi wa Mwenge wa 
Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim amewapongeza RUWASA 
kwa kuendelea kutekeleza miradi ya maji yenye viwango vinavyoendana 
na thamani ya fedha zilizotolewa na serikali. 
Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Kapenjama 
Ndile kwa niaba ya wananchi amemshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha zilizowezesha kujenga mradi wa maji katika Kijiji 



 

 

cha Mbangmawe ambacho hakijawahi kuwa na maji ya bomba tangu 
kuanzishwa kwake. 
Miradi mingine ambayo imetembelewa na Mwenge wa Uhuru katika 
Halmashauri ya Madaba ni mradi wa lishe katika zahanati ya Likarangilo na 
mradi wa mapambano dhidi ya dawa za kulevya katika Kijiji cha Magingo. 
Mwenge wa Uhuru pia ulikagua mradi wa utunzaji mazingira na 
kutembelea chanzo cha maji katika hifadhi ya misitu ya Wino 
inayosimamiwa na Wakala wa Misitu Tanzania (TFS),ambapo Kiongozi wa 
Mwenge wa Uhuru amepongeza kazi kubwa inayofanywa na TFS kwenye 
utunzaji mazingira nchini. 
Katika Halmashauri ya Madaba pia Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe la 
msingi kwenye mradi wa nyumba ya kulala wageni katika Kijiji cha Lilondo 
iliyojengwa na Mwananchi binafsi Ibrahimu Kilangwa kwa gharama ya 
shilingi milioni 126. 
Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa katika Halmashauri ya Madaba pia 
ameweka jiwe la msingi katika kikundi cha Kwetu Madaba ambacho 
kimepewa mkopo na Halmashauri shilingi milioni 44 kufanya mradi wa 
kufyatua tofali za saruji. 
 
 
F.HABARI PICHA MWENGE WA UHURU MADABA 

 



 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea Ndugu Sajidu 

Mohamed akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru 2023 Abdalah Shaib Kaim leo Aprili 19, 2023 katika 

uwanja wa Shule ya msingi ya Likarangilo 

                              

                            SURA YA NNE 

MWENGE WA UHURU MANISPAA YA SONGEA 

1.MAKABIDHIANO MWENGE WA UHURU KATI YA HALMASHAURI YA 

MADABA NA MANISPAA YA SONGEA 

 

Kulia ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Madaba Sajid Mohamed 

akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea 



 

 

Frederick Sagamiko kwenye viwanja vya Makabidhiano eneo la Sanangula 

Kata ya Tanga. 

Mwenge wa Uhuru Aprili 20 unalimbizwa katika Manispaa ya Songea 

,ambapo ulikagua miradi 10 yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni mbili 

 

2,MAPOKEZI YA MWENGE WA UHURU MANISPAA YA SONGEA 

 

Pichani Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki akipokea 
Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 
kwenye viwanja vya Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya 
Halmashauri ya Madaba na Halmashauri ya Manispaa ya Songea eneo la 
Sanangula Kata ya Tanga mjini Songea. 
Mwenge wa Uhuru uliingia Wilayani Songea,baada ya  Aprili 19,2023   
kukimbizwa Katika Halmashauri ya Madaba ambapo uliweza kutembelea 
miradi tisa yenye thamani ya shilingi milioni 859 na Aprili 20,2023 Mwenge 
wa Uhuru umekimbizwa Manispaa ya Songea kutembelea miradi kumi 
yenye thamani ya shilingi bilioni 2.7. 

 



 

 

3.HABARI PICHA MAPOKEZI YA MWENGE WA UHURU MANISPAA YA 

SONGEA 

 

Pichani ni Waziri wa Sheria na Katiba na Mbunge wa Songea mjini Dkt 
Damas Ndumbaro akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkimbiza 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 katika viwanja vya Sanangula Kata ya 
Tanga mjini Songea. 
Mwenge wa Uhuru Aprili 20,2023 umeanza kukimbizwa katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea ambao utatembelea miradi 10 yenye thamani ya 
shilingi bilioni 2.7 
Mwenge wa Uhuru upo Wilayani Songea ambao utatembelea Halmashauri 
tatu za Madaba,Manispaa ya Songea na Halmashauri ya Songea 

 



 

 

 
Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Kapenjama Ndile akipokea 
Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkimbiza mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 
kwenye Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya Halmashauri ya 
Madaba na Halmashauri ya Manispaa ya Songea katika eneo la Sanangula 
Kata ya Tanga mjini Songea ambapo Mwenge wa Uhuru unaendelea 
kukimbizwa katika Wilaya ya Songea na leo Aprili 20,2023 umeingia 
Manispaa ya Songea utatembelea miradi 10 yenye thamani ya shilingi 
bilioni 2.7 
 

 
Hamasa katika mapokezi ya Mwenge wa Uhuru Manispaa ya Songea 



 

 

4,MWENGE WA UHURU 2023 KATIKA CHANZO CHA MTO RUVUMA 

 

Mwenge wa Uhuru 2023 ulipotembelea katika chanzo cha Mto Ruvuma 

kilichopo msitu wa Matogoro Manispaa ya Songea Aprili 20,2023 ukiwa 

katika Manispaa ya Songea ambako ulikagua miradi kumi yenye thamani 

ya shilingi bilioni 2.7 

 



 

 

5,MWENGE WA UHURU WAFUNGUA JENGO LA DHARURA EMD 

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA SONGEA 

 

KIONGOZI wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 

ameridhia kufungua jengo la kutolea huduma za dharura (EMD) katika 

hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea ambalo serikali kupitia Wizara ya Afya 

ilipokea zaidi ya shilingi milioni 630 kutekeleza mradi huo uliokamilika kwa 

asilimia 100 na jengo limeanza kutumika tangu Oktoba 2022. 



 

 

6.MRADI WA MAJI PAMBAZUKO KATA YA TANGA SONGEA 

 

Mradi wa maji Pambazuko Kata ya Tanga Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma umegharimu zaidi ya shilingi 578  
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 umefungua mradi huu ambao umekamilika 
kwa asilimia 100 
 

 



 

 

7.ASKOFU WA KANISA ANGALIKANA AKABIDHIWA HATI MAALUM 
NA KIONGOZI WA MWENGE WA UHURU 2023 

 

 

  Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 

akimkabidhi hati maalum Askofu wa Kanisa Anglikana Dayosisi ya Ruvuma 

Mhashamu Raphael Haule iliyotolewa na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Songea SOUWASA baada ya Askofu huyo kutoa eneo lake 



 

 

mtaa wa Pambazuko Kata ya Tanga mjini Songea ambako SOUWASA 

wamejenga mradi wa maji uliogharimu zaidi ya shilingi milioni 550 na 

umekamilika kwa asilimia 100.Mwenge wa Uhuru 2023 umezindua mradi 

huo                             

                               SURA YA TANO 

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA SONGEA 

I.MAKABIDHIANO MWENGE WA UHURU KATI YA HALMASHAURI YA 

MANISPAA SONGEA  NA HALMASHAURI YA SONGEA 

 

 
Mkurugenzi Manispaa ya Songea Dkt Frederick Sagamiko Aprili 21,2023 
amemkabidhi Mwenge wa Uhuru 2023 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea Neema Maghembe baada ya 
kukamilisha mbio zake katika Manispaa ya Songea Aprili 20,2023. 



 

 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Songea umetembelea 
miradi tisa yenye thamani ya shilingi milioni 861 .Miradi yote imeridhiwa na 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023. 

II.MWENGE WA UHURU WAZINDUA MAABARA YA KISASA 

PERAMIHO 

         



 

 

 KIONGOZI wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 
amefungua mradi wa ujenzi wa maabara ya kisasa katika hospitali ya 
Rufaa ya Misheni ya Peramiho Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma 
ikiyogharimu zaidi ya shilingi 381 hadi kukamilika. 
Mradi wa maabara hiyo una vyumba 16 vya kutolea huduma zikiwemo 
huduma za upimaji magonjwa ya Mfumo wa damu,magonjwa ya 
figo,Kisukari,homoni,upimaji magonjwa ya kuambukiza kama Uni,UKIMWI 
na kaswende. 
 
III.MWENGE WA UHURU WAFUNGUA SOKO LA PERAMIHO 

 

MWENGE wa Uhuru Kitaifa 2023 umefungua mradi wa ujenzi wa 

soko,ghuba na choo cha matundu sita na vizimba katika kijiji cha Peramiho 



 

 

Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma ambalo limegharimu zaidi ya shilingi 

milioni 205. 

  IV.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MIRADI YOTE HALMASHAURI 
YA  SONGEA 

 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 umeridhia miradi yote tisa iliyotekelezwa 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma yenye jumla ya 
shilingi milioni 861.Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru kitaifa 2023 
ameupongeza uongozi wa Halmashauri ya wilaya ya Songea kwa kufanya 
kazi kwa ushirikiano hivyo kusimamia vema miradi ya maendeleo 
 

 

                         



 

 

                                      SURA YA SITA 

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA  MBINGA 

A.MWENGE WA UHURU WAINGIA WILAYANI MBINGA 

 

Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Kapenjama Ndile 
akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Mkuu wa Wilaya ya Mbinga 
Mheshimiwa Aziza Mangosongo katika eneo la Kitai Wilayani Mbinga. 
Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Wilaya ya Mbinga utatembelea miradi 
mbalimbali yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 2.8 
 



 

 

B.MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI MRADI WA MAJI 
KITAI 

 

KIONGOZI wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 
ameweka jiwe la msingi katika mradi wa maji safi katika Gereza la Kitai 
Halmashauri ya Wilaya Mbinga mkoani Ruvuma unaogharimu zaidi ya 
shilingi milioni 562 
Mradi huo unaotekelezwa na RUWASA unatarajia kuhudumia wakazi 1,468 
katika jamii inayoishi eneo la Gereza hivyo kuondoa adha kubwa ya maji 
na kupunguza magonjwa ya mlipuko 
 



 

 

C.MWENGE WA UHURU 2023 WAZINDUA MRADI WA MADARASA 
MAWILI MBINGA GIRLS 

 

KIONGOZI wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 ameridhia kuzindua 

madarasa mawili katika shule ya sekondari ya wasichana Mbinga ambapo 

zaidi ya shilingi milioni 40 zimetumika kutekeleza mradi huo ambao 

umemaliza kabisa changamoto ya upungufu wa vyumba vya madarasa 

katika shule hiyo yenye vyumba vya madarasa 14. 

 



 

 

D.MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI KITUO CHA 

AFYA MATIRI MBINGA 

 

KIONGOZI Wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 
ameridhia kuweka jiwe la mradi wa ujenzi wa Kituo cha afya cha Misheni 
Matiri katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma ambacho 
kinatarajia kutumia shilingi milioni 600 hadi kitakapokamilika kwa asilimia 
100. 
Hata hivyo Askofu wa Jimbo katoliki la Mbinga Mhashamu John Ndimbo 
akitoa taarifa ya mradi huo amesema mradi huo hadi sasa umetumia zaidi 
ya shilingi milioni 438 na umefikia asilimia 73 
 



 

 

E.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MIRADI YOTE HALMASHAURI YA 
MBINGA 
 

    

MWENGE wa Uhuru Kitaifa 2023 bado upo mkoani Ruvuma ambapo hadi 
sasa tayari umekagua miradi mbalimbali ya maendeleo katika Halmashauri 
sita kati ya nane zilizopo mkoani Ruvuma  
 
Aprili 22,2023 Mwenge wa Uhuru umekagua miradi katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga na umeridhia miradi yote kwa kufungua,kuzindua na 
kuweka mawe ya Msingi. 



 

 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa ulianza mbio zake mkoani Ruvuma Aprili 
17,2023 na unatarajia kukamilisha mbio zake Aprili 25,2023 
utakapokabidhiwa mkoani Njombe 

                                             SURA YA SABA  

MWENGE WA UHURU  HALMASHAURI MBINGA MJI 

I.MWENGE WA UHURU  WAINGIA HALMASHAURI MBINGA MJINI 

 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023  Aprili 23,2023 umeanza mbio zake katika 
Halmashauri ya Mji wa Mbinga mkoani Ruvuma ambao utatembelea miradi 
saba ya maendeleo. 



 

 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga Grace Quitine 
ameitaja miradi hiyo kuwa ipo katika sekta ya afya,elimu na Mazingira 
 
 
II.HABARI PICHA ZA MWENGE WA UHURU MBINGA MJINI 

 

Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas akiteta jambo 

na Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 

kwenye mapokezi ya Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga 



 

 

 

Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim wa 

kwanza kushoto na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 

mbele kulia wakipanda miti kwenye mradi wa hifadhi ya mazingira wa 

Mahenge AMCOS uliopo Kata ya Utiri kijiji cha Mtama Halmashauri ya mji 

Mbinga ambapo Mwenge wa Uhuru Kitaifa uliweka jiwe la msingi 

 

 



 

 

III.MWENGE WA UHURU WAFUNGUA MRADI WA MAJI WA BILIONI 

1.5 MBINGA 

 

  

Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 
ameridhia kufungua mradi wa kuboresha huduma ya maji safi kata za 
Bethlehem ,Matarawe na Ruhuwiko Halmashauri ya mji wa Mbinga mkoani 
Ruvuma unaogharimu zaidi ya shilingi bilioni 1.5 
Akitoa taarifa kwa Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Mwakilishi 
wa Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa mazingira 
Mbinga (MBIWASA) amesema mradi huo ulikamilika Machi 2022 na 



 

 

kuongeza idadi ya wstu wanaopata maji kutoka zaidi 39,000 hadi watu 
zaidi ya 51,000. 
Kiongozi Wa Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim 
amewapongeza MBIWASA kwa kutekeleza mradi huo katika viwango 
vinavyokubalika na kulingana na thamani ya fedha. 

                            

IV.MKUU WA MKOA APANDA MTI KWENYE MRADI WA MAJI MBINGA 

 

Pichani juu Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas akipanda mti 
eneo la Lusaka mjini Mbinga kwenye mradi wa kuboresha huduma za maji 



 

 

safi kata za Bethlehem,Matarawe na Ruhuwiko Halmashauri ya Mji wa 
Mbinga unaogharimu shilingi bilioni 1.5. 
Mradi huo umefunguliwa na Mwenge wa Uhuru Kitaifa Aprili 23,2023 
 
 
V.MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI KITUO CHA AFYA 
MYANGAYANGA MBINGA 

 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 umeendelea na mbio zake katika 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga mkoani Ruvuma kwa kuweka jiwe la msingi 

kwenye mradi wa ujenzi wa kituo cha afya Myangayanga ambapo serikali 



 

 

imetoa shilingi milioni 250 kutekeleza mradi huo katika awamu ya kwanza 

ambapo hadi sasa zimetumika shilingi milioni 218 kutekeleza mradi huo. 

 

VI.MWENGE WA UHURU WARIDHIA KUWEKA JIWE LA MSINGI 

BARABARA YA LAMI MBINGA 

 

Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru 2023 Ndugu Abdalla Shaib Kaim ameridhia 
kuweka jiwe la msingi barabara ya lami nyepesi ya Mjimwema Halmashauri 
ya Mji wa Mbinga mkoani Ruvuma yenye urefu wa Kilometa 2.2 
iliyogharimu shilingi bilioni moja. 



 

 

Akitoa taarifa ya mradi huo kwa Kiongozi wa Mwenge wa Uhuru 
2023,Meneja wa TARURA Wilaya ya Mbinga Mhandisi Oscar Musa 
amesema mradi umekamilika Desemba 2022 na kwamba hivi sasa upo 
katika kipindi cha matazamio hadi Desemba 2023. 

                               SURA YA NANE 

MWENGE WA UHURU HALMASHAURI YA NYASA 

1.MWENGE WA UHURU WAINGIA WILAYANI NYASA 

        

    Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 leo Aprili 24,2023 umeanza mbio zake 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma. 



 

 

Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Mheshimiwa Filberto Sanga amesema Mwenge 
wa Uhuru ukiwa wilayani Nyasa utatembelea miradi saba yenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.6. 
Kesho Aprili 25,2023 yatafanyika makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati 
ya Mkoa wa Ruvuma na Mkoa wa Njombe katika kijiji cha Lituhi wilayani 
Nyasa 
 
 
2.HABARI PICHA MWENGE WA UHURU WILAYANI NYASA 

 

 

 



 

 

3.MWENGE WA UHURU WARIDHIA KUWEKA JIWE LA MSINGI 

HOTELI YA KITALII NYASA 

 

Mwenge wa Uhuru umeanza mbio zake katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Nyasa mkoani Ruvuma ambapo umeridhia kuweka jiwe la msingi katika 

mradi wa Hoteli binafsi Leonard Chindongo inayoitwa Madenge Beach 

Resort iliopo katika kijiji cha Kilosa Mbambabay ambao umegharimu 

shilingi bilioni 1.5. 

 

 



 

 

4.MWENGE WA UHURU WARIDHIA MRADI WA MAJI WA BILIONI 2.5 

MBINGA 

 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 umeridhia mradi mkubwa wa maji wa 
Ngumbo wilayani Nyasa mkoani Ruvuma unaotekelezwa na RUWASA 
wenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 2.5. 
Mradi huo hadi sasa umefikia asilimia 90 ya utekelezaji na unatarajia 
kuwahudumia wananchi wapatao 11,080 katika awamu ya kwanza nay a 
pili hivyo kuondoa kero ya muda mrefu ya wananchi mwambao mwa ziwa 
Nyasa kutembea umbali mrefu kufuata huduma ya maji 
RUWASA inatekeleza miradi mikubwa yam aji mwambao mwa ziwa nyasa 
ukiwemo mradi wa maji katika Kata ya Liuli na mradi wa maji katika Kijiji 
cha Mwerampya Kata ya Lituhi ambayo inagharimu zaidi ya sh,bilioni 11 



 

 

5.MKUU WA WILAYA YA NYASA AKABIDHI MWENGE WA UHURU 
KWA MKUU WA MKOA WA RUVUMA 

 

Pichani kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Mheshimiwa Filiberto Sanga  
Aprili 25,2023 akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Kanali Laban Thomas katika kijiji cha Lituhi wilayani Nyasa baada ya 
Mwenge wa Uhuru kukamilisha mbio zake katika Wilaya ya Nyasa. 
Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa ameukabidhi Mwenge huo kwa Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe Judica Omary kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe kuanza 
mbio zake mkoani humo Aprili 25,2023. 

 



 

 

 

 

6.MWENGE WA UHURU WAKAGUA MIRADI 61 YENYE THAMANI YA 

SHILINGI BILIONI 26 

      

 

 

 

 

 



 

 

7.MWENGE WA UHURU  KITAIFA 2023 ULIVYOKIMBIZWA 

MKOANI RUVUMA                         

 

Pichani Mwenge wa Uhuru ulivyokimbizwa wilayani Tunduru 

 

Mwenge wa Uhuru 2023 ulivyokimbizwa Halmashauri ya Mbinga 



 

 

 

Mwenge wa Uhuru ulivyokimbizwa katika Halmashauri ya Mji wa 

Mbinga 

 

 



 

 

8.MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU KATI YA MKOA WA 
RUVUMA NA MKOA WA NJOMBE 

 

Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2023 umekamilisha mbio zake mkoani Ruvuma 
na kuanza mbio zäke mkoani Njombe. 
Mwenge wa Uhuru ulianza mbio zake mkoani Ruvuma Aprili 17,2023 na 
kukamilisha Aprili 25,,2023. 
Ukiwa mkoani Ruvuma ulitembelea miradi 61 yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 26. 
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