


KARIBU MKOA WA RUVUMA 

 
Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupigachapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya Mwandishi kwa maandishi. 

 

JARIDA LA RS RUVUMA TOLEO LA  MWEZI JULAI 2024 

 

 
Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

 

 



 

          YALIYOMO 

1.Tamasha la utamaduni la kitaifa kufanyika Songea 

2.Serikali ilivyowakomboa wananchi wa Mpitimbi 

3.Bwawa la Mpitimbi kivutio kipya i 

4.Serikali yaiboresha hospitali ya Tunduru 

5.Robo tatu ya Wilaya ya Namtumbo ni hifadhi 

6.Ndumbaro alivyosikiliza kero za wananchi 

7.Serikali yatoa bilioni 1.77 kujenga shule Mbinga 

8.Wananchi Madaba waaswa kufuga nyuki 

9.Wanafunzi kidato cha sita waahidi kufanya vizuri 

10.Wazazi wahimizwa kutoa mlo kamili  kwa wanafunzi 

11.Wizara yakabidhi gari la TANESCO Mbinga 

12.Ukumbi wa kisasa sekondari ya Samia Namtumbo 

13.Vijiji 84 Nyasa vyapewa umeme 

14.Waziri Kapinga agawa gesi kwa wananchi Mbinga 

15.Mbunge Namtumbo akabidhi mitunge 300 ya gesi 

16.Waziri azindua kampeni ya kitaifa ya matumizi sahihi ya mbolea 

17.Maagizo ya Waziri Mkuu kwa wakuu wa mikoa na wilaya 

18.Barabara ya Mbinga – Mbambabay yageuka kivutio 

19.Nyumba ya Nyerere na Samora kivutio cha utalii 

20.Wananchi waomba Wilaya ya Namtumbo igawanywe 

21.Fursa nyingine ya utalii Nyasa 

22.Wananchi Namtumbo waomba huduma za kibingwa 

23.Wagonjwa 496 Namtumbo wagundulika na pressure 

24.Askari TANAPA wapiga kambi kukabiliana na wanyama waharibifu 

25.Kaya 400 Tunduru kufaidika na mradi wa umwagiliaji 

26.Wafanya biashara wa mazao Mbinga watahadharisha 

27.Milioni 120 za mapato ya ndani zajenga wodi tatu Mbinga 

28.Watumishi wapya 675 Ruvuma hawajafanyiwa upekuzi 

29.Tunduru yapata Hati Safi miaka mitano mfululizo 



30.Kahawa inayovutia zaidi Duniani ipo Nyasa 

31.Siri ya Halmashauri zote Ruvuma kupata Hati Safi 

32.Mbinga DC yaongoza ukusanyaji mapato  

33.Madaba yajivunia Hati Safi 

34.Muonekano wa Kituo cha Afya Kihagara 

35.Nyasa bado ni kitovu cha utalii Ruvuma 

36.Kaya zaidi ya 18,000 Ruvuma zahitimu TASAF 

37.RC Ruvuma aagiiza udhibiti upotevu wa fedha 

38.Mfumo wa M.Mama kushuka hadi ngazi ya jamii 

39.RC Ruvuma awakabidhi wakuu wa wilaya magari mapya 

40.Mkoa wa Ruvuma wapata Tuzo nyingine 

41.Kisiwa cha Puulu kilivyosheheni vivutio vya utalii 

42.Bilioni 2.5 zajenga hospitali Mbinga 

43.Hospitali ya Namtumbo kuchunguza magonjwa ya moyo 

44.Muonekano wa hospitali ya Wilaya ya Nyasa 

45.Bilioni 3.7 zilivyojenga majengo 16 hospitali ya Madaba 

46.Utamaduni unavyochochea maendeleo Ruvuma 

47.Ifahamu hifadhi ya Gesimasoa 

48.Makala ya tabia ya sokwe inafavyonana na binadamu kwa asilimia 98 

 
 

TAHARIRI 

 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  kusoma habari 
na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na jarida hili. 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi GCU 
Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi mbalimbali  ya maendeleo, 
mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 
Ruvuma na namna viongozi wanavyosikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi. 

 
Furahia kusoma 



TAMASHA LA UTAMADUNI LA KITAIFA KUFANYIKA AGOSTI UWANJA 

WA MAJIMAJI SONGEA 

 

TAMASHA la Utamaduni la Kitaifa la tatu linatarajia kufanyika kwenye uwanja wa 
Majimaji mjini Songea mkoani Ruvuma  mwezi Agosti mwaka huu. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Tamasha hilo Joel Mbewa amesema 
tamasha la kwanza la  kitaifa la utamaduni lilifanyika mkoani Dar es salaam 
mwaka 2022 na tamasha la pili lilifanyika mkoani Njombe mwaka 2023. 

Amesema katika matamasha hayo mawili ya kitaifa Mkoa wa Ruvuma ulifanikiwa 
kushika nafasi ya sita kitaifa kati ya mikoa 31 ya Tanzania Bara na visiwani. 

“Kwa kuwa tamasha hili mwaka huu kitaifa linafanyika mkoani 
Ruvuma,tumedhamiria kufanya vizuri Zaidi ikiwezekana kushika nafasi ya kwanza 
kitaifa kati ya mikoa 31 inayoshiriki kwenye tamasha hilo’’,alisisitiza. 

Tamasha la kitaifa la utamaduni lilianzishwa mwaka 2022 ikiwa ni kutekeleza kwa 
vitendo maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia 
Suluhu Hassan  aliyoyatoa alipokuwa mgeni rasmi mkoani Mwanza Septemba 
8,2021 katika Tamasha la utamaduni la Bulabo. 

Rais Samia aliagiza matamasha ya utamaduni kufanyika kwa mzunguko kila Mkoa 
ili watanzania wajue mila na desturi za kila Mkoa ambapo aliagiza kuwe na 
mashindano ya ngoma za asili na washindi wapewe Tuzo. 

Malengo makuu ya tamasha la kitaifa la utamaduni ni kurithisha amali za 
utamaduni kwa vitendo, kuchochea maendeleo ya utalii wa kiutamaduni, Sanaa za 



asili,sekta za ubunifu wa asili, kuhamasisha utaifa,uzalendo na urithishaji wa 
maadili kwa mtanzania 

        SERIKALI  YAWAKOMBOA WANANCHI WA MPITIMBI 

 

Serikali imewaondolea adha ya kutembea umbali mrefu kufuata huduma za afya 
wananchi wa Kata ya Mpitimbi Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma 
baada ya kuboresha huduma za afya katika hospitali ya Halmashauri hiyo 
iliyojengwa Kijiji cha Mpitimbi. 

Mbunge wa Jimbo la Peramiho ambaye pia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Sera,Bunge na Uratibu  Mheshimiwa Jenista Mhagama kwa niaba ya wananchi wa 
Mpitimbi amemshukuru Rais Samia kwa kutoa fedha za kutekeleza mradi huo. 

“Nainua sauti ya moyo wa shukrani kwa Rais Samia kwa sababu kata ya Mpitimbi 
haikuwahi kuwa na ndoto ya kujengewa hospitali kubwa ya Wilaya’’,alisema. 

Amesema wananchi wa  Kata ya Mpitimbi na Tarafa ya Muhukuru matibabu yao ya 
kibingwa ilikuwa ni lazima wayapate kwenye hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Songea 
au Kwenda kwenye hospitali ya Rufaa ya Misheni ya Mtakatifu Joseph Peramiho. 

Amesema Jimbo la Peramiho lina kata saba katika Tarafa ya Muhukuru ambazo 
sasa zitakuwa zinapata huduma za matibabu katika hospitali ya Mpitimbi na 
kwamba hospitali hiyo pia inatoa huduma kwa wananchi wa nchi Jirani ya Msumbiji 
ambao wanapakana na Jimbo la Peramiho katika Kijiji cha Mkenda kilichopo 
mpakani mwa Tanzania na Msumbiji. 

Amesema serikali imeboresha majengo na kununua vifaa tiba vya kisasa ambavyo 
vinawezesha huduma za matibabu za kibingwa kutolewa katika hospitali hiyo. 



       BWAWA LA MPITIMBI  KIVUTIO KINGINE SONGEA  

 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu  Mheshimiwa Jenista 
Mhagama ameagiza kuboreshwa Bwawa la maji la asili lililopo katika Kijiji cha 
Mpitimbi  wilayani Songea mkoani Ruvuma ili  liingizwe kwenye mpango  ufugaji 
endelevu  wa viumbemaji. 

Waziri Mhagama amesema hayo wakati anazindua mradi wa kuimarisha lishe na 
ufugaji endelevu wa viumbemaji  kwa wakulima wadogo uliofanyika Kijiji cha 
Mpitimbi wilayani Songea. 

Katika mradi huo serikali kupitia shirika la IFAD imetenga kiasi cha shilingi bilioni 
3.1 kutekeleza mradi huo katika wilaya za Songea na Mbinga mkoani Ruvuma na 
Wilaya za Ruangwa na Mtama mkoani Lindi,mradi ambao unatekelezwa kwa 
miaka miwili kuanzia Machi 2024 hadi Machi 2026. 

“kuna bwawa la Mungu linalovutia sana lipo  hapa Mpitimbi tena lipo njiani tu 
mnaweza kujionea ili kuangalia namna mnavyoweza kulitumia bwawa hilo la asili 
lenye ukubwa wa hekta 17  lenye uwezo wa kuingia samaki wengi kama 
litaboreshwa vizuri’’,alisisitiza Mhagama. 

Mbunge huyo wa Peramiho amesema wamedhamiria kuiona Mpitimbi inakuwa 
kituo kikubwa cha ufugaji wa Samaki baada ya kuboresha bwawa hilo ambalo 
litakuwa kivutio kwa wawekezaji na chanzo kikubwa cha mapato na lishe bora kwa 
wananchi wa Mkoa wa Ruvuma 



Mhagama amesema Bwawa hilo ni kivutio kikubwa kwa wageni wengi pia 
 linaweza kusaidia mradi huu wa ufugaji endelevu wa viumbemaji wakiwemo 
samaki ambapo Serikali ya Rais Samia imewekeza mabilioni ya fedha kutekeleza 
mradi huu. 

 

 

     SERIKALI  YABORESHA HOSPITALI YA TUNDURU 

 

SERIKALI imetoa shilingi milioni 900 kufanya ukarabati majengo ya hospitali 
kongwe ya wilaya ya Tunduru mkoanI Ruvuma pamoja na kununua vifaa tiba hali 
ambayo imeboresha huduma za afya zinazotolewa katika hospitali hiyo. 

        

 

 

 

 



      ROBO TATU YA WILAYA YA NAMTUMBO NI HIFADHI 

 

Utafiti umebaini kuwa robo tatu ya wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma ni hifadhi 
ikiwemo eneo la Hifadhi ya Taifa ya Nyerere  na   ushoroba unayounganisha 
Selous na Niassa unaoanzia mkoani Ruvuma hadi nchini Msumbiji. 

Kuna hifadhi tatu za jamii  ndani ya Wilaya ya Namtumbo ambazo ni 
Mbarang’andu, Kisungule na Kimbanda. 

Wilaya ya Namtumbo inahusika katika mradi mkubwa wa umeme wa bwawa la 
 Nyerere katika Mto Rufiji unaoendelea  kutekelezwa na serikali ya Awamu ya  Sita 
 inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan. 

Mto Luegu unaonzia Wilaya ya Namtumbo unachangia asilimia 19 ya maji katika 
Mto Rufiji hivyo Mkoa wa Ruvuma unahusika moja kwa moja na uendelevu wa 
mradi wa bwawa la Nyerere katika Mto Rufiji ambao umekusudia kuondoa mgawo 
wa umeme nchini. 

Utalii wa uwindaji unaofanyika katika Jumuiya ya Hifadhi ya wanyamapori ya 
Mbarang'andu wilayani Namtumbo imekuwa kivutio kikubwa cha watalii kutoka 
nchi za Ulaya na Marekani ambao wanatembelea jumuiya hiyo yenye vijiji saba na 
kufanya aina hiyo ya utalii ambayo inahusisha moja kwa moja matumizi ya 
wanyamapori. 

Jumuiya hiyo inahusisha vijiji saba ambavyo ni Mchomolo, Kitanda, Likuyuseka 
Maganga, Kilmasela, Nambecha, Songambele na Mtelemwahi. 



Afrikanus Challe ni Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma anasema utalii wa 
uwindaji unafanyika katika mapori ya akiba yaliyopo sehemu mbalimbali nchini na 
kwamba aina hiyo ya utalii inakwenda sanjari na utalii wa picha ambao ni utalii wa 
kutazama mandhari na kupiga picha bila kuhusisha uwindaji wa wanyama na 
kwamba utalii wa picha pia husisha matumizi ya moja kwa moja ya wanyamapori. 

 

 

WAZIRI NDUMBARO ALIVYOSIKILIZA KERO ZA WANANCHI  

 

Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo na Mbunge wa Jimbo la Songea Mjini 
Dkt. Damas Ndumbaro amekamilisha  ziara ya kiserikali ya kutembelea kata zote 
21 za Manispaa ya Songea. 

Lengo kuu la ziara hiyo likiwa ni kusikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi . 

Dkt.Ndumbaro alianza ziara hiyo kuanzia tarehe 09 Julai 2024 na kuhitimisha 
tarehe 17 Julai 2024. 

Katika ziara hiyo Dkt. Ndumbaro aliambatana na Wataalamu mbalimbali kutoka 
Sekta ya Elimu, Afya, Mipango miji, Uchumi, Kilimo, Tasaf, TARURA, TANROAD, 



SOUWASA, viongozi wa vyama vya Siasa, na Waheshimiwa Madiwani ambapo 
amefanikiwa kukamilisha kutembelea kata zote 21 za jimbo la Songea Mjini. 

Miongoni mwa kero ambazo amesikiliza na kuzitafutia ufumbuzi ni changamoto ya 
miundombinu ya Barabara, Vivuko na mifereji, ukamilishaji wa miundominu ya ofisi 
za Serikali za mita, miundombinu ya elimu Msingi, umeme, na maji. 

 

SERIKALI YATOA BILIONI 1.77 KUJENGA SHULE MBINGA 

 

Wananchi wa Kata ya Muungano   iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
mkoani Ruvuma wametoa eneo lenye ukubwa wa ekari 9.5 kwa ajili ya ujenzi wa 
Shule mpya ya Sekondari ambayo utekelezaji wake upo mbioni kuanza baada ya 
Halmashauri kupokea  zaidi ya Shilingi bilioni 1.77 kutoka Serikali Kuu  kupitia 
mradi wa SEQUIP kwa ajili ya ujenzi wa Shule mpya Kata ya nyoni, Litembo, 
Muungano na nyumba ya mwalimu Kata ya Kitumbalomo. 

Hayo yamebanishwa na Diwani wa Kata ya Muungano  Mhe. Paulo Kayombo 
alipozungumza katika kikao cha kutambulisha mradi wa ujenzi wa shule hiyo kwa 
wananchi wa Kata hiyo   kilichofanyika hivi karibuni.. 

“Sisi wananchi wa Kata hii tumetoa eneo ukubwa wa ekari 9.5 kudhihirisha kuwa 
tupo tayari kushirikiana na Serikali katika ujenzi huu,sambamba na eneo hili 



tutashirikiana na Serikali bega kwa bega kuhakikisha mradi huu unakamilika kwa 
wakati na katika ubora” Amebainisha Mhe. Kayombo 

Naye Diwani wa Kata ya Kitumbalomo Mhe.  Denis Kapinga amebainisha kuwa 
wananchi wa Kata ya Kitumbalomo wameukubali mradi wa ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu ambayo utagharimu shilingi milioni  95 hadi kukamilika kwa kuwa mradi 
huo. 

 

      WANANCHI MADABA WAASWA KUFUGA NYUKI 

 

Mhifadhi wa shamba la miti Wino TFS  katika  Halmashauri ya Madaba wilayani 
Songea mkoani Ruvuma Groly  Fotunatus ametoa rai kwa wananchi wa Madaba 
kujiunga katika vikundi ili waweze kupewa mizinga ya kufugia nyuki. 

Mhifadhi  huyo ametoa rai hyo katika hafla fupi ya kukabidhi vifaa mbalimbali vya 
ujenzi katika taasisi za kidini na Serikali kwa Mbunge wa Jimbo la Madaba 
Dkt.Joseph Mhagama. 

Hata hivyo Mhifadhi huyo amewatahadharisha  wananchi wahakikishe wanaacha 
kukata miti na kulima kilimo cha mabondeni badala yake wafuge nyuki. 

 

“Undeni vikundi kupitia Halmashauri,pale ofisini kwangu kuna mizinga 30 inasubiri 
kikundi hivyo yote  hya ni  jitihada za  kutunza mazingira'',alisisitiza. 



WANAFUNZI WAAHIDI KUFANYA VIZURI MTIHANI WA TAIFA 

 

Wanafunzi wa Kidato cha tano na kidato cha  sita Shule ya Sekondari Ruanda 
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma  wameahidi kufanya 
vizuri katika mtihani wao wa kuhitimu kidato cha sita na kusisitiza kuwa wote 
watapata daraja la kwanza. 

Ahadi hiyo imetolewa na Kaka Mkuu  wa Sekondari ya Ruanda  Oswin Saga 
alipozungumza kwa niaba ya wananafunzi katika kikao kilichofanyika shuleni hapo 
 hivi karibuni 

" Tumeona matokeo ya wenzetu  wamefanya  vizuri nikuahidi kiongozi kuwa 
tutashirikiana kwa pamoja na walimu tukizingatia nidhamu na masomo  sisi ni 
divisheni I hayo madaraja mengine ni mwiko kwetu" Amebainisha Oswin 

Kwa upande wake  Mkuu wa shule hiyo mwalimu Paschal Kisese ameeleza kuwa 
 matokeo yajayo yataleta faraja zaidi kwa kuwa ufaulu wa shule hiyo unapanda kila 
siku hivyo Serikali itegemee matokeo mazuri  zaidi ya kidato cha sita kwa mwaka 
2025 na kuendelea. 

Naye  Afisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga Felix Danda 
amewapongeza walimu na wanafunzi kwa matokeo mazuri ya mtihani wa kidato 
cha sita yaliyotoka hivi karibuni ametoa rai kwao kuongeza juhudi na jitihada 
kufikia malengo waliyojiwekea. 

Matokeo ya shule hiyo  Kidato cha sita mwaka 2024 daraja la kwanza walipata 
wanafunzi 54 . 



WAZAZI WAHIMIZWA KUTOA MLO KAMILI KWA WATOTO 

 

 

Katibu Tawala Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma Mtela Mwampamba 
amewahimiza wazazi na walezi kuwapa watoto vyakula vyenye mchangonyiko wa 
mlo kamili.  

Mtela ameyasema hayo  katika kijiji cha Mtepa  Kata ya Lituta Halmashauri ya 
Madaba wakati wa zoezi la Utoaji wa vifaa mbali mbali  vyenye thamani ya shilingi 
milioni 39 vilivyotolewa na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) katika 
Shamba la miti  Wino Madaba,  

 Mwampamba amesema licha ya wakazi wa Madaba  kuwa na utajiri wa fedha 
wana changamoto  ya kutozingatia mlo kamili ili kuepukana na udumavu kwa 
watoto chini ya miaka mitano. 

 

 

Akizungumza kwenye hafla hiyo Mhifadhi Mkuu wa shamba la miti Wino Groly 
kasmir amesema kuwa wametoa vifaa hivyo kwa shule za msingi,makanisa,na 
hospitali kwa lengo la kurejesha sehemu ya mapato kwa jamii . 



Amesema wakazi hao wamekuwa Mstari wa mbele kusimamia hifadhi hiyo huku 
akiwataka kuendelea kuwa walinzi  kwa watu ambao wamekua wakitorosha moto 
unaosababisha hasara kwa serikali na watu binafsi. 

 

WIZARA YA NISHATI YAKABIDHI GARI TANESCO MBINGA 

 

Naibu Waziri Nishati, Mhe. Judith Kapinga leo Julai 20, 2024 amekabidhi gari la 
kubebea nguzo katika Ofisi ya TANESCO Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma.  

Wakati akikabidhi gari hilo Mhe. Kapinga amesema Serikali itaendelea kuboresha 
 maslahi, vitendea kazi na mazingira ya kazi kwa Wafanyakazi wa TANESCO ili 
kuwapa motisha ya kuendelea kufanya kazi kwa bidii. 

"Kulikuwa na changamoto ya kubeba nguzo kupeleka kwenye maeneo 
mnayofanyia kazi, Serikali inaamini magari haya yataleta tija na kuongeza ufanisi 
katika utendaji kazi ikiwemo kutoa huduma kwa wakati kwa wateja." Amesema 
Kapinga 

Akizungumzia  changamoto ya kukatika kwa umeme wilayani Mbinga,  Kapinga 
amesema Serikali imeshaweka mikakati ya kujenga kituo kipya  cha umeme 
ambacho kitaboresha hali ya upatikaji umeme. 

Ameongeza kuwa,  kituo hicho cha kupokea na kupoza umeme  kitajengwa katika 
mradi wa Gridi Imara Awamu ya Pili. 

Amesema TANESCO inaendelea kuboresha miundombinu ya umeme 



UKUMBI WA KISASA WA SEKONDARI YA DKT.SAMIA NAMTUMBO 

 

Ukumbi wa sekondari ya wasichana ya Mkoa wa Ruvuma inayoitwa Dkt Samia 
Suluhu Hassan  wenye uwezo wa kuchukua watu 1,500.Sekondari hiyo yenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi zaidi ya 1,000 wa kuanzia kidato cha kwanza hadi 
cha sita imejengwa eneo la Migelegele wilayani Namtumbo .Hadi sasa serikali 
imetumia zaidi ya shilingi bilioni 4.45 kutekeleza mradi huo uliofikia zaidi ya 
asilimia 95 na tayari wanafunzi wameanza masomo . 

 

 

 

 



UKUMBI WA BWALO SEKONDARI YA SAMIA WAANZA KUTUMIKA 

 

 

MBUNGE wa Jimbo la Namtumbo mkoani Ruvuma Mheshimiwa Vita Kawawa 
ameutumia ukumbi wa bwalo la chakula katika sekondari ya wasichana ya Mkoa 
wa Ruvuma ya Dkt.Samia Suluhu Hassan iliyojengwa eneo la Migelegele wilayani 
Namtumbo. 

Mbunge ameutumia ukumbi huo kugawa majiko ya gesi 300  yenye thamani ya 
 zaidi ya shilingi milioni 25 ambayo ameyatoa kwa wajasirimali wadogo ili 
kuhakikisha wajasirimali hao wanatumia nishati safi kupikia. 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan hadi 
sasa imetoa shilingi bilioni 4.45 kujenga sekondari hiyo ambayo hadi sasa ina 
wanafunzi 600 wanaosoma katika sekondari hiyo yenye  uwezo wa kuchukua 
wanafunzi zaidi ya 1000 wanaosoma kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita. 

 

 

      

 

 

 

 



              VIJIJI 84 NYASA VYAFIKIWA NA UMEME 

 

Naibu Waziri wa Nishati Mheshimiwa Judith Kapinga amezindua mradi wa umeme 
katika shule ya Sekondari ya Nyasa mjini Mbambabay wilayani Nyasa mkoani 
Ruvuma. 

Akizungumza na wananchi wa wilaya ya Nyasa, katika Kata ya Chiwanda 
amesema amelazimika kufanya ziara mkoani Ruvuma, baada ya kuona Wilaya ya 
Nyasa na Mbinga miradi ya umeme  wa REA, haijakamilika katika  ngazi ya vijiji. 

Amemuagiza Mkandarasi wa REA kukamilisha haraka miradi hiyo Ili  serikali ianze 
kutekeleza miradi ya umeme  katika ngazi ya  vitongoji. 

Aidha amesema katika  Wilaya ya Nyasa huduma ya umeme tayari imefika katika 
vijiji 84. 

Kwa upande wao wananchi wa wilaya ya Nyasa wameipongeza Serikali kwa 
kutatua changamoto ya Umeme katika Kata ya Chiwanda ambayo ipo mpakani 
mwa Nchi ya Tanzania na Msumbiji. 

 

 

 

 



NAIBU WAZIRI WA NISHATI AGAWA MITUNGI YA GESI 850 

MBINGA

 

 

Naibu Waziri wa Nishati Mheshimiwa Judith Kapinga kwa kushirikiana na Kampuni 
ya Gesi ya Oryx Tanzania  amegawa jumla ya  majiko ya mitungi ya gesi 850 
yenye thamani ya shilingi milioni 76  kwa wananchi wa Wilaya ya Mbinga, Mkoa 
wa Ruvuma. 

Ugawaji wa mitungi hiyo yenye unalenga kuunga mkono jitihada za Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  Dkt. Samia Suluhu Hassan za kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia. 

Kupitia Mkakati wa Taifa wa matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia (2024-2034), 
Serikali imedhamiria kuongeza kaya za watanzania zinazotumia nishati safi ya 
kupikia kutoka asilimia 10 ya sasa mpaka kufikia asilimia 80 ifikapo mwaka 2034. 

Naibu Waziri wa Nishati Mheshimiwa Judith Kapinga amesema mpaka sasa 
Serikali kupitia Wakala wa Nishati Vijijini (REA), imesambaza mitungi ya gesi ya 
ruzuku 83,500 yenye thamani ya Shilingi bilioni 3.5 bilioni. 

Hata hivyo Naibu Waziri amesema  katika mwaka huu wa fedha serikali imepanga 
kutoa mitungi ya gesi 452,445 yenye thamani ya Shilingi bilioni 

 

 

 



MBUNGE NAMTUMBO AKABIDHI GESI KWA WAJASIRIAMALI 

 

 

Kulia ni Mbunge wa Jimbo la Namtumbo mkoani Ruvuma Mheshimiwa Vita 
Kawawa akikabidhiwa majiko ya gesi ya Mwakilishi wa Mkurugenzi wa ORYX 
Tanzania  Peter Ndomba ambapo Mbunge huyo ametoa majiko ya gesi 300 yenye 
thamani ya shilingi milioni 25  kwa wajasiriamali wadogo ili kuunga mkono kampeni 
ya matumizi ya nishati safi. 

Hafla ya ugawaji wa majiko hayo ya gesi imefanywa na Mbunge huyo katika 
ukumbi wa sekondari ya wasichana ya Dkt Samia Suluhu Hassan eneo la 
Migelegele mjini Namtumbo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



NAIBU WAZIRI AZINDUA MATUMIZI SAHIHI YA MBOLEA RUVUMA 

 

MATUMIZI ya mbolea  hapa nchini,yameongezeka kutoka  wastani wa tani 
363,599 katika msimu wa kilimo 2021/202 hadi kufikia tani 840,714 kwa msimu wa 
kilimo 2023/2024. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa mbolea Tanzania Joel Lauren 
amesema hayo jana,wakati wa uzinduzi wa kampeni ya kuhamasisha usajili wa 
wakulima na matumizi sahihi ya mbolea uliofanyika wilayani Mbinga. 

Amesema,Mkoa wa Ruvuma ambao ni kati ya Mikoa ya kimkakati ya uzalishaji wa 
chakula hapa nchini, kwa miaka ya karibuni umeongoza kwa matumizi ya mbolea 
ambapo msimu 2022/2023 Mkoa huo ulitumia  zaidi ya tani 83,472. 

“katika msimu 2023/2024 mkoa wa Ruvuma umetumia tani 100,000,hivyo 
kuendelea kuwa kinara kwa matumizi ya mbolea na kuwa miongoni mwa mikoa 
tegemezi katika uzalishaji wa chakula hapa nchini”amesema. 

Laurent alitaja mikoa inayofuatia kwa matumizi ya mbolea ni Njombe tani 
75,358,Mbeya tani 75,252,Songwe tani 71,230 na mkoa wa Iringa ambao 
umetumia tani 44,214. 

Amesema,matumizi ya mbolea kwa sasa ni muhimu kutokana na kuongezeka kwa 
idadi ya watu kunakohitaji ongezeko la uzalishaji wa chakula ili kukidhi 
mahitaji,ukuaji wa miji,miundombinu na huduma za kijamii zinazochangia 
kupunguza eneo linalofaa kwa kilimo. 



Ameeleza kuwa,matumizi sahihi ya mbolea kunaongeza tija na kuchangia kukuza 
kipato cha mkulima mmoja mmoja,ukuaji wa sekta ya kilimo na pato la Taifa kwa 
ujumla. 

Ameongeza kuwa,hapa nchini kuna mbolea za viwandani na mbolea za asili 
ambazo zinatumiwa na wakulima,lakini changamoto ni matumizi kidogo ya mbolea 
kwa baadhi ya maeneo kunatokana na dhana potofu kwamba mbolea inaharibu 
ardhi na baadhi ya wakulima kukosa elimu ya matumizi sahihi ya mbolea”alisema 
Laurent. 

Amewakumbusha wakulima umuhimu wa kutumia mbolea katika uzalishaji wa 
mazao kwenye mashamba yao kwani unasaidia  kurutubisha,kuboresha afya ya 
udongo na kuzalisha mazao kwa wingi katika eneo dogo. 

Kwa upande wake  Naibu Waziri wa Nishati Mheshmiwa  Judith Kapinga 
amesema,sekta ya kilimo ndiyo mhimili wa uchumi wa Tanzania na inaajiri 
takribani theluthi mbili ya nguvu kazi ya Taifa na inachangia asilimia 65 ya 
malighafi za viwandani,asilimia 100 ya usalama wa chakula na zaidi ya asilimia 26 
ya pato la Taifa. 

Kapinga amesema,katika mazingira ambayo kilimo ndiyo  sekta ya 
uchumi,maendeleo ya mwananchi na Taifa kwa ujumla yanategemea zaidi ufanisi 
katika sekta hiyo. 

Amesema,Serikali ya awamu ya sita imedhamira kufanya mapinduzi  makubwa 
katika sekta ya kilimo kwa kuongeza bajeti ya wizara kutoka takrbani Sh.bilioni 294 
mwaka 2021/2022 hadi kufikia  Sh.trilioni 1.24 kwa mwaka 2024/2025. 

Amewataka wakulima hapa nchini wakiwemo wa wilaya ya Mbinga na mkoa wa 
Ruvuma,kuchangamkia fursa zinazotolewa na Serikali kwa kujisajili katika mfumo 
wa kidijitali kupitia Ofisi za Watendaji wa vijiji na mitaa. 

Naibu Waziri Kapinga amesema,kujisajili kwenye mfumo wa kidijitali kutawaweza 
wakulima kununua mbolea kwa gharama nafuu,kuongeza uzalishaji,kuboresha 
maisha yao na kuchangia ukuaji wa uchumi. 

Ametaja faida nyingne kwa wakulima kujisajili  kwenye mfumo wa kidijitali,ni 
kuiwezesha serikali kupata takwimu sahihi zitakazotumika kuweka mipango ya 
kuwaendeleza wakulima,sekta ya kilimo na kupata huduma za ugani,taarifa za 
masoko na huduma za kifedha kupitia kanzidata. 

Kaimu Katibu Tawala wa mkoa wa Ruvuma Jumanne Mankhoo,ameipongeza 
mamlaka ya udhibiti wa ubora wa mbolea kwa kusimamia vema upatikanaji wa 
pembejeo za ruzuku iliyosaidia kupatikana kwa wingi na kwa urahisi katika meneo 
mengi ya mkoa huo. 

Naye Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Ndani na Ununuzi wa Mbolea kwa pamoja wa 
TFRA Dkt Louis Kasera amesema,kampeni hiyo inalenga kuhamasisha wakulima 
kote nchini juu ya matumizi sahihi ya mbolea ili waweze kongeza uzalishaji. 



Amewahakikisha wakulima kuwa,mpango wa mbolea za ruzuku utaendelea 
kutolewa hadi katika msimu wa kilimo 2024/2025 na kuwataka wakulima 
waongeze juhudi na kutumia mbolea kwenye shughuli zao za kilimo. 

 

WAZIRI MKUU AWAAGIZA WAKUU WA MIKOA NA WILAYA 

KUSIMAMIA MIRADI 

 

 

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amewataka Wakuu wa Mikoa na Wilaya 
wasimamie miradi yote ya maendeleo kwenye mikoa na wilaya zao na kuhakikisha 
inakamilishwa ili ianze kutoa huduma kwa wananchi. 

“Kwenye eneo la usimamizi wa miradi, Wakuu wa Mikoa hakikisheni mnazo taarifa 
za utekelezaji wa miradi hiyo; hii ni fursa yenu ya kujua benki tuliyonayo ya 
utekelezaji wa miradi yote ya tangu mwaka 2021. Angalieni ni miradi gani imepata 
fedha, na mjiridhishe kama imekamilika au la, na kama bado haijakamilika, 
fuatilieni ni kwa nini haijakamilika.” 

 

Waziri Mkuu ametoa maagizo hayo  wakati akizungumza na Kamati za Usalama 
za Mikoa na Wilaya Pamoja na viongozi wa CCM wa Mikoa kwenye kikao kazi 



alichokiendesha kwa njia ya mitandao (video conference) kutokea ofisi ndogo ya 
Waziri Mkuu iliyoko Magogoni, jijini Dar es Salaam. 

 

 

 

BARABARA YA MBINGA -MBAMBABAY ILIVYOGEUKA KIVUTIO 

CHA UTALII 

 

Barabara ya lami nzito  inayounganisha wilaya za Mbinga hadi Mbambabay 
 wilayani Nyasa mkoani Ruvuma yenye urefu wa kilometa 66 ambayo iliyogharimu 
zaidi ya shilingi bilioni 129 imegeuka kivutio cha utalii kwa wageni wengi 
wanaosafiri kupitia barabara hiyo. 

 



NYUMBA YA NYERERE NA SAMORA KIVUTIO CHA UTALII 

TUNDURU 

 

ENEO la Masonya lililopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru mkoani 
Ruvuma lina utajiri wa utalii wa malikale na utambulisho wa Taifa, ingawa bado 
halifahamiki na wengi. 

Eneo hilo lenye ukubwa wa ekari 100 lina vivutio adimu vya utalii wa malikale 
ikiwemo nyumba yenye namba A 10 ambayo walikuwa wanafikia na kuishi     
Marais Hayati Julius Nyerere wa Tanzania na Hayati Samaro Machel wa   
 Msumbiji kuanzia 1966 hadi mwaka 1975 wakati wa harakati za ukombozi Kusini 
mwa Afrika. 

Mhifadhi wa Makumbusho ya Taifa ya Majimaji Bartazar Nyamusya anasema 
viongozi hao pia wakiwa katika nyumba hiyo, walitumia jengo dogo maalum lililopo 
jirani ya nyumba hiyo kama chumba cha mawasiliano yote na nchi zilizokuwa 
katika harakati za ukombozi kusini mwa Afrika. 

Moja ya mambo yanayovutia katika eneo la Masonya ni kwamba Rais wa sasa wa 
Msumbiji Mheshimiwa Filipe Nyusi  akiwa na wazazi wake katika harakati za 
ukombozi wa nchi hiyo,alifika Masonya mwaka 1970 akiwa na miaka nane na 
kusoma katika shule ya msingi FRELIMO iliyokuwa katika  Kata ya Masonya. 



Mhifadhi wa Makumbusho ya Taifa ya Majimaji anasema mwaka 1966 Tanzania 
iliwapokea wapigania uhuru wa Msumbiji na kuwakabidhi eneo la Masonya. 

 

Hata hivyo anasema eneo hili limebaki kama eneo la makumbusho ambapo 
ametaja urithi unaopatikana katika eneo hilo kuwa ni nyumba mbili za viongozi wa 
kitaifa hayati Samora Machel Rais wa kwanza wa Msumbiji na Nyumba aliyokuwa 
anafikia baba wa Taifa hayati  Mwl.Julius Nyerere. 

Anautaja urithi mwingine kuwa ni ukumbi wa semina aliokuwa anatumia Samora 
Machel kutoa mafunzo mbalimbali na majengo 11 ambayo kwa sasa ni madarasa 
ya wanafunzi wa sekondari ya wasichana Masonya. 

Maeneo mengine ya urithi ni mahandaki yaliyotumiwa na wapigania uhuru wa 
Msumbiji,eneo la bendera ya FRELIMO na eneo la mnara ulipofanyika mkutano 
wa wanawake wa Msumbiji tarehe 17/3/1973 . 

Mwaka 1975 baada ya nchi ya Msumbiji kupata uhuru wapigania uhuru hao 
walirudi katika nchi yao na kuanzia mwaka 1990 Halmashauri ya Tunduru iliamua 
kuanzisha shule ya sekondari ya wasichana Masonya yenye  wanafunzi wa kidato 
cha kwanza hadi cha sita. 

Eneo la malikale la Masonya linatakiwa kuendelezwa kwa sababu linaweza kutoa 
mchango mkubwa katika nyanja za utalii, uchumi, elimu na utafiti.  

 

 

 



WANANCHI WAIOMBA SERIKALI NAMTUMBO IWE NA MAJIMBO 

MAWILI 

 

MWENYEKITI wa Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma pichani 
kushoto Mheshimiwa  Juma Pandu ameiomba Serikali kuona umuhimu wa 
kuligawa jimbo la Namtumbo ili wananchi waweze kupata huduma mbalimbali kwa 
urahisi tofauti na hivi sasa jimbo hilo lina kata 21 ambalo kijografia kata zake 
zimekaa mbali na makao makuu ya halmashauri hiyo ambalo linapakana na 
Wilaya ya Tunduru,Mkoa wa Morogoro na Nchi jirani ya msumbiji. 

Pandu ambaye pia ni Diwani wa Kata ya Mkongo Nakawale amesema kuwa kwa 
ujumla hali ya wananchi ambao wanahitaji kupata huduma ya halmashauri 
wamekuwa wakipata usumbufu mkubwa namna ya kufika makao makuu ya 
Halmashauri . 

Amesema kuwa  wakazi wa maeneo za Kata za Magazini na Lusewa  ambazo 
zipo umbali wa kilomita Zaidi ya 280 hadi makao makuu ya Wilaya wamekuwa 
wakishindwa kusafiri au kutekeleza baadhi ya miradi ya maendeleo kwenye kata 
zao kutokana na umbali uliopo na miundombinu ya barabara hasa kipindi cha 
masika inakuwa mibovu. 

Pandu amesema  kutoka kata ya kitanda hadi makao makuu ya wilaya ya 
namtumbo kuna umbali wa Zaidi ya kilomita 150 jambo ambalo limekuwa 
likisababisha shughuli mbali mbali za maendeleo kuto tekelezwa kwa wakati 
kutokana na miundo mbinu ya barabara kuwa mibovu. 



 

     FURSA NYINGINE YA UTALII KATIKA WILAYA YA NYASA 

 

Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvumaimebarikiwa kuwa na  fursa karibu zote za utalii 
ikiwemo utalii wa ikolojia na kiutamaduni ambapo hivi sasa imebainika kuna fursa 
nzuri ya kuona utalii wa kilimo hususan kupitia  zao la Kahawa aina ya Arabica 
inayolimwa katika tarafa ya Mpepo wilayani humo. 

Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya amesema kahawa 
inayolimwa wilayani Nyasa ina soko kubwa katika soko la Duniani kwa kuwa 
watumiaji wanapenda ladha na namna inavyonukia ukilinganishwa na kahawa 
zinazozalishwa katika maeneo mengine Duniani 

 



WANANCHI NAMTUMBO WAOMBA KUSOGEZEWA HUDUMA ZA 

KIBINGWA

 

WAKAZI wa wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma,wameiomba Serikali 
kuhakikisha huduma za kibingwa za uchunguzi na matibabu ya magonjwa ya 
moyo zzinakua endelea ili kuwafikia wananchi wengi hasa wanaoishi maeneo ya 
vijijini. 

Wametoa ombi hilo ,wakati wa zoezi la uchunguzi na matibabu za magonjwa ya 
moyo zinazotolewa na wataalamu kutoka Taasisi ya tiba ya magonjwa ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete(JKCI) katika Hospitali ya wilaya Namtumbo. 

Said Ngonyani,ameomba serikali kupitia Taasisi hiyo kuwa na utaratibu ya 
kuwawekea kambi ya madaktari bingwa kama hao angalau mara moja kwa mwezi 
ili wananchi wengi waweze kupata huduma za kitabibu na kupunguza gharama za 
usafiri kufuata huduma hizo. 

Ngonyani amesema,wananchi wengi wanaishi maeneo ya vijijini na vipato vyao ni 
vidogo na haviwezi kumudu gharama za kufuata huduma za kibingwa katika 
Hospitali za rufaa,hivyo wengi wao wanajukuta wakiathirika na kupoteza maisha 
kwa kukosa matibabu ya kibingwa. 

Mkuu wa wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa  Ngollo Malenya,amewataka wananchi 
wa Namtumbo kujitokeza kwa wingi na kutumia fursa hiyo kwenda kupata vipimo 
na matibabu ya magonjwa ya moyo ili kuwa na afya itakayowawezesha kushiriki 
 katika shughuli zao za maendeleo. 

Malenya,amemshukuru Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kutoa zaidi ya 
Sh.bilioni  1.5 kwa ajili ya uboreshaji wa vituo vya afya katika wilaya ya Namtumbo 
ikiwemo kituo cha afya Lusewa na Sh.bilioni 1.3 kwa ajili ya kununua vifaa tiba. 

 



WAGONJWA 496 NAMTUMBO WAGUNDULIKA NA PRESSURE 

 

WATU  496 sawa na asilimia 71   kati ya watu  696 waliofanyiwa uchunguzi wa 
awali wa magonjwa ya moyo kutoka vijiji mbalimbali katika wilaya ya Namtumbo 
mkoani Ruvuma, wamebainika kusumbuliwa na shinikizo la juu ya  Damu. 

Wagonjwa wenye matatizo ya mfumo wa chakula wenye uhusiano wa moja kwa 
moja na ugonjwa wa moyo ni asilimia 37na wagonjwa 222 sawa na asilimia 32 
wamegundulika kuwa na matatizo ya kisukari. 

Hayo yamesemwa  na Daktari Bingwa wa Magonjwa ya moyo kutoka Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete(JKCI) Dkt Baraka Ndelwa,wakati wa zoezi la awali la 
uchunguzi wa magonjwa ya moyo na shinikizo la damu lililofanyika katika kijiji cha 
Luhimbalilo kata ya Mputa wilayani Namtumbo. 

Amesema,wametoa rufaa kwa wagonjwa watano kwenda Hospitali ya Jakaya 
Kikwete kwa uchunguzi zaidi na wagonjwa wengine wamewapa rufaa  kwenda 
Hospitali ya Rufaa ya mkoa Songea (Homso)na Hospitali ya St Joseph Peramiho. 

 

Dr. Ndelwa ameema,katika zoezi hilo wamegundua watu wengi wanaugua 
magonjwa ya moyo na sukari, lakini wanashindwa kupata matibabu ya uhakika 
kutokana na upatikanaji wa matibabu ya  kwenye ngazi ya zahanati na vituo vya 
afya kutokuwa rafiki. 



Amesema,ugonjwa wa  shinikizo la damu husababisha matatizo mbalimbali 
ikiwemo kiharusi,na moyo kushindwa kufanya kazi hali inayoweza kusababisha 
kifo kwa mgonjwa ambaye hajapata matibabu. 

 

Dkt Ndelwa,ameshauri kuanzishwa kliniki maalum za uchunguzi wa magonjwa ya 
moyo na shinikizo la damu  kwenye vituo vya afya na Hospitali za wilaya, ili 
kuweza kuwafuatilia kwa karibu wananchi watakaobainika kupata ugonjwa huo,na 
kuwawezesha watoa huduma vifaa vya kisasa vya kutolea huduma kwa wagonjwa. 

Ameiomba serikali,kupeleka dawa za magonjwa ya moyo na kisukari kwenye 
zahanati  ili ziweze kuwasaidia wananchi wengi wenye matatizo hayo,badala ya 
kuishia kwenye Hospitali za rufaa za mkoa ambako upatikanaji wake ni rahisi. 

 

ASKARI WA TANAPA WAPIGA KAMBI TUNDURU  

 

 

KIKOSI cha askari kutoka Hifadhi ya Taifa ya Mwalimu Nyerere kanda ya kusini 
kituo cha Kalulu,kimeweka kambi maalum katika kijiji cha Milonde wilayani 
Tunduru  mkoani Ruvuma ili kusaidia kufukuza wanyama wakali na waharibifu 
hususani Tembo wanaotoka  kwenye hifadhi na kuvamia makazi ya watu. 

Askari hao watahusika kufukuza Tembo katika vijiji vya Changarawe, 
Namwinyu,Kajima,Kalulu,Milonde na Matemanga ambavyo vimekuwa na matukio 
ya wananchi kuvamiwa na Tembo mara kwa mara wakiwa katika shughuli zao. 



Afisa Uhusiano wa Tanapa kituo cha Kalulu mkoani Ruvuma Stephen Mpondo 
amesema,kazi kubwa itakayofanywa na askari hao ni kuzuia Tembo kabla 
hawajafika kwenye mashamba ya wananchi na kuwarudisha  kwenye maeneo yao. 

Amesema,askari wataendelea kuwepo katika kijiji hicho kwa muda mrefu ili 
kuhakikisha wananchi wanabaki salama na wanaendelea na shughuli zao za 
uzalishaji mali hasa kilimo ambacho ndiyo uti wa mgongo. 

Amewataka wananchi na viongozi wa vijiji hivyo,kuhakikisha wanatoa taarifa 
 haraka mara tu wanyama wanapovamia kwenye mashamba yao kabla 
hawajafanya uharibifu wa kula mazao. 

Mpondo amewaomba wananchi,kuwapa ushirikiano askari ili waweze kutekeleza 
majukumu yao hasa ikizingatia kufukuza Tembo au wanyama wengine hatari siyo 
jambo rahisi na jepesi kunahitaji watu wenye uthubutu na waliopata mafunzo ya 
namna ya kukabiliana na wanyama hao. 

 

KAYA ZAIDI YA 400 TUNDURU KUNUFAIKA NA UMWAGILIAJI 

 

ZAIDI ya kaya 4,000 katika Halmashauri ya wilaya Tunduru mkoani 
Ruvuma,zinatarajia kunufaika na fursa ya kilimo cha umwagiliaji kupitia utekelezaji 
wa mradi wa skimu ya umwagiliaji ya Nambarapi iliyopo kata ya Masonya wilayani 
humo. 



Mradi huo unaotekelezwa na Serikali kupitia Tume ya Taifa ya 
umwagiliaji,utawanufaisha wakulima wanaolima mazao mbalimbali ikiwemo 
Mpunga,mahindi pamoja na mazao ya mboga mboga. 

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi huo Mhandisi wa umwagiliaji mkoa wa 
Ruvuma  Lusia Chaula alisema,mradi utatekelezwa kwa muda wa siku 560 
kuanzia tarehe 15 Julai 2024 na utakamilika tarehe 31 Disemba 2025. 

Chaula amezitaja gharama za mradi ni Sh.6,314,477,066.00 na utajengwa kwa 
kumtumia Mkandarasi kampuni ya M/S Company Ltd JV Otendo ambapo zaidi ya 
ekari 1,700 zimetengwa kutumika kwenye mradi huo. 

Kwa mujibu wa Chaula, kazi zilizopangwa kutekelezwa  ni ujenzi wa banio na 
tuta,ujenzi wa mfereji mkuu mita 5,975,ujenzi wa mfereji wa upili mita 
8,825,kujenga mfereji wa matupio,ujenzi wa barabara za mashamba,ujenzi wa 
vivusha maji na ofisi ya Mhandisi wa mradi 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya Tunduru Chiza 
Marando amesema,haijawahi kutokea katika wilaya hiyo kuwa na mradi wa 
umwagiliaji wenye thamani kubwa tangu wilaya ilipoanzishwa. 

Marando amesema,mradi wa skimu ya umwagiliaji Nambarapi unakwenda kutoa 
uhakika wa chakula na kupatikana kwa ajira za muda kwa vijana wengi wanaotoka 
katika kata ya Masonya na wilaya ya Tunduru kwa ujumla. 

“kupitia mradi huu tuna mhakikishia Mheshimiwa Rais  Dkt Samia Suluhu Hassan 
kwamba,wilaya ya Tunduru tutaendelea kuwa  na uwezo mkubwa wa kuzalisha na 
uhakika wa chakula ambacho kinaweza kutosheleza mahitaji ya wananchi 
wetu”alisema. 

Mkuu wa wilaya ya Tunduru Simon Chacha,amemtaka mkandarasi kuhakikisha 
anatekeleza mradi huo haraka na  kwa viwango kama ilivyo kwenye makubaliano 
yaliyopo katika mkataba. 

Chacha,amemshukuru Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa jitihada anazofanya za 
kuleta maendeleo  katika wilaya ya Tunduru ikiwemo kutoa zaidi ya Sh.bilioni 6.3 
fedha ambazo zitatumika kutekeleza mradi huo wa umwagiliaji utakaowanufaisha 
wananchi wengi hususani wakulima wa wilaya ya Tunduru. 

 

 

 

 

 

 



WAFANYABIASHARA WA MAZAO MBINGA WATAHADHARISHWA 

 

Wafanyabiashara wa mazao Halmashauri  ya Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma 
wametakiwa kufuata taratibu zilizopo wakati wa  kusafirisha mazao  ili kuepuka 
usumbufu  pamoja na adhabu ya  kulipa faini pindi  watakapokiuka  taratibu 
zilizopo. 

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi  Mtendaji  Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
Joseph  Kashushura  alipozungumza  na wafanyabiashara  hao ofisjni kwake 

 " kuna baadhi ya wafanyabiashara hawafuati sheria zilizopo wakati wa kusafirisha 
mazao  kuna baadhi  hata leseni zimepita muda wake  sasa ili tuweze kwenda 
sawa lazima tufuate taratibu zilizowekwa'',alisema. 

Aidha amewataka wafanyabiashara hao kuendelea  kushirikiana na Halmashauri 
 ya Wilaya ya Mbinga kwa kutoa taarifa pindi wanapogundua wafanyabiashara 
ambao wanakiuka taratibu hatua ambayo itapelekea  kudhibiti upotevu wa mapato. 

 

 

 

 

 



MILIONI 120  ZA MAPATO YA NDANI MBINGA ZAJENGA WODI 

TATU 

 

Mkurugenzi wa Idara ya Afya Ustawi wa Jamii na Lishe Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
Dkt. Rashid Mfaume amempongeza Mkurugenzi wa Halmashauri  ya Wilaya ya 
Mbinga Joseph Kashushura kwa kutenga fedha Shilingi Mil. 120  kutoka mapato 
ya ndani  kwa ajili ya kutekeleza ujenzi wa wodi tatu ( wanaume, wanawake, 
watoto) zinazojengwa katika Hospitali ya Halmashauri  ya Wilaya ya Mbinga. 

Dkt. Mfaume ametoa pongezi hizo katika ziara ya ufatiliaji  na usimamizi shirikishi 
iliyofanywa na  timu ya wataalam kutoka OR-TAMISEMI kukagua utoaji wa 
huduma katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

 

 

 

 

 

 

 

 



WATUMISHI WAPYA 675 RUVUMA HAWAJAFANYIWA UPEKUZI 

 

Mkaguzi Mkuu wa Nje kutoka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi CPA Deogratias Waijaha 
amesema watumishi wapya 675 kutoka Halmashauri za wilaya ya Mbinga,Nyasa 
na Mbinga mji mkoani Ruvuma hawajafanyiwa upekuzi ili wakae sawa kwenye 
utumishi wa umma. 

CPA Waijaha amesema hayo wakati anazungumza  kwa nyakati tofauti katika 
kikao maalum cha Baraza la madiwani cha kujadili taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) juu ya hoja na mapendekezo CAG kwa 
hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 
katika Halmashauri  hizo. 

Mkaguzi Mkuu huyo amebainisha kuwa kati ya watumishi hao watumishi 369 
wameajiriwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga,watumishi 225, Halmashauri 
ya Nyasa na watumishi 81 wa  Halmashauri ya Mji Mbinga ambapo ameagiza 
watumishi hao kufanyiwa upekuzi ili wakidhi sifa ya utumishi wa umma. 

Hata hivyo Halmashauri zote nane za Mkoa wa Ruvuma zimepata Hati Safi katika 
ukaguzi wa CAG uliofanywa katika mwaka 2022/2023. 

 

 

 

 

 



TUNDURU YAPATA HATI SAFI KWA MIAKA MITANO MFULULIZO 

 

Halmashauri ya wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma imeendelea kupata hati safi 
kwa miaka mitano mfululizo.  

Hayo yamesemwa katika kikao maalum cha Baraza la madiwani cha kupitia ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi wa hesabu za serikali pamoja na hoja za ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha 2022/2023. 

 kikao hicho kilichofanyika kwenye ukumbi wa Sky way mjini Tunduru 
kimehudhuriwa na Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge 
ambaye alimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed 

 

 

 

 

 



KAHAWA INANAYOVUTIA ZAIDI DUNIANI IPO WILAYA YA NYASA 

 

WIlaya Nyasa mkoani Ruvuma imebarikiwa kuwa vitu adimu ambapo kahawa aina 
ya arabica inayolimwa katika Tarafa ya Mpepo wilayani Nyasa mkoani Ruvuma 
imebainika ndiyo kahawa inayovutia na kunukia zaidi katika viwango vya kahawa 
kwenye soko la Dunia. 

Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya anawaalika wageni 
mbalimbali kwenda kufanya utalii wa kuona kahawa hiyo inayopendwa zaidi katika 
soko la nje ambayo inalimwa kwenye safu za milima ya Umatengo. 

Nyasa ndiyo wilaya pekee mkoani Ruvuma ambayo ardhi yake ina rutuba ya 
kutosha hivyo kustawisha mazao karibu yote bila kutumia mbolea ya kemikali 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



SIRI YA HALMASHAURI ZOTE RUVUMA KUPATA HATI SAFI 

 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge amemshukuru Mkaguzi 
Mkuu wa Nje kutoka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi CPA Deogratias Waijaha kwa 
maelekezo aliyokuwa anayatoa kwenye ukaguzi hali iliyosababisha Halmashauri 
zote nane mkoani Ruvuma kupata Hati Safi. 

Madenge ametoa shukurani hizo wakati anazungumza   katika kikao maalum cha 
Baraza la madiwani cha kujadili taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) juu ya hoja na mapendekezo CAG kwa hesabu za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru  

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma amemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Kanalı Ahmed Abbas Ahmed kwenye Kikao hicho. 

 

 

 

 

 



MBINGA VIJIJINI YAONGOZA UKUSANYAJI MAPATO RUVUMA 

 

Mkuu wa Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma Mheshimiwa Kisare Makori 
ameipongeza Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga kwa kukusanya mapato kwa 
asilimia 110 na kuweza kupata Hati Safi. 

Makori ametoa pongezi hizo wakati anatoa salamu za Wilaya katika kikao maalum 
cha Baraza la madiwani cha kujadili taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) juu ya hoja na mapendekezo CAG kwa hesabu za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 kwa 
Halmashauri  ya  Wilaya ya Mbinga. 

 

 

 



 

 

 

 

MADABA YAJIVUNIA HATI SAFI 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed ameipongeza 
Halmashauri ya Madaba kwa kupata Hati safi ikiwa ni matokeo ya Ukaguzi ambao 
ulifanywa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2023. 

Kanalı Abbas ametoa pongezi hizo katika hotuba iliyosomwa kwa niaba yake na 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge katika kikao maalum cha 
Baraza la madiwani cha kujadili taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) juu ya hoja na mapendekezo CAG kwa hesabu za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 kwa Halmashauri  ya  

Madaba 

  

 

 

 



       MUONEKANO WA KITUO CHA AFYA KIHAGARA 

 

Hiki ni kituo cha Afya Kata ya Kihagara wilayani Nyasa mkoani Ruvuma ambacho 
kimekuwa mkombozi mkubwa kwa wanancni wa mwambao mwa ziwa Nyasa na 
baadhi ya wananchi kutoka wilayani Kyela mkoani Mbeya wanafika kutibiwa katika 
kituo hicho cha Afya. 

 

 



WILAYA YA NYASA KITOVU CHA UTALII MKOA WA RUVUMA 

 

Mbunge wa Jimbo la Nyasa mkoani Ruvuma Mhandisi Stella Manyanya 
akizungumza na wananchi wa kata ya kihagara ambao walishiriki katika tamasha 
la utamaduni na mila ambalo hufanyika kila mwaka mwezi Julai ambapo vikundi 
nane vya ngoma ya mganda vilivyopo katika kata hiyo vilionesha burudani nzito 

 

Eneo linaloitwa Bustani ya mawe mwambao mwa ziwa Nyasa  katika kata ya 
Kihagara wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma imekuwa moja ya kivutio cha utalii 



KAYA ZAIDI YA 18,000 ZAHITIMU MPANGO WA TASAF RUVUMA 

 

Jumla ya kaya 18,912 zimehitimu mpango wa kunusuru kaya masikini kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) katika Mkoa wa Ruvuma. 

Hayo yamesemwa na Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge 
wakati anazungumza kwenye kikao kazi cha waratibu wa TASAF,wahasibu wa 
TASAF na maafisa ufuatiliaji wa Mkoa wa Ruvuma kilichofanyika kwenye ukumbi 
wa Mipango ofisi ya Mkuu wa Mkoa mjini Songea. 

Amesema hadi kufikia Juni 2024 Mkoa wa Ruvuma ulikuwa na Jumla ya kaya 
65,089 za walengwa wa TASAF  katika vijiji 685. 

Hata hivyo amezitaja kaya ambazo zitaendelea na mpango wa TASAF katika 
Mkoa wa Ruvuma kuwa ni kaya 46,177. 

 

 

 

 

 

 



RC RUVUMA AAGIZA UDHIBITI UPOTEVU WA FEDHA KWENYE 

HALMASHAURI 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amewaagiza 
waheshimiwa madiwani na wataalam kuhakikisha wanadhibiti upotevu wa fedha 
kwa kuchukua hatua kwa wanaosabisha upotevu huo. 

Kanali Abbas ametoa agizo hilo wakati anazungumza katika kikao maalum cha 
Baraza la madiwani cha kujadili taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) juu ya hoja na mapendekezo CAG kwa hesabu za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea 

 



MFUMO WA M-MAMA SASA KUSHUKA HADI NGAZI YA JAMII 

 

Serikali kupitia Wizara ya Afya imetoa mafunzo ya mfumo wa M-MMA  kwa 
Maafisa Habari na Watoa Elimu ya Afya kwa Umma ngazi ya Halmashauri ili 
kupunguza idadi ya vifo vitokanavyo na Wajawazito na Watoto Wachanga katika 
jamii. 

Akizungumza wakati kufunga mafunzo hayo Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Dr. lious Chomboko amewataka Washiriki kwenda kuyafanyia kazi kwa umakini 
mafunzo hayo kwa lengo la kutimiza adhima ya Serikali ya kuokoa maisha ya 
Wajawazito na Watoto Wachanga. 

Chomboko amesema lengo la serikali ni kuona idadi ya vifo vya Wajawazito na 
Watoto Wachanga katika jamini hivyo waende kusimamia na kutoa elimu zaidi 
katika jamii kutumia elimu waliyopata katika mafunzo hayo. 

 

 

 

 

 



RC RUVUMA AWAKABIDHI MAGARI MAPYA WAKUU WA WILAYA 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amewakabidhi wakuu wa 
Wilaya watatu magari mapya ya kisasa yaliyonunuliwa na serikali. 

Hafla ya kukabidhi magari hayo imefanyika kwenye viwanja vya ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa mjini Songea ambapo wakuu wa Wilaya za Tunduru,Mbinga na Namtumbo 
wamekabidhiwa magari hayo. 

Akizungumza kabla ya kukabidhi magari hayo, Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
amemshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa uwezeshaji mkubwa wa fedha 
uliosababisha kupatikana kwa vifaa vya usafiri ambavyo vinakwenda kutumika na 
wakuu wa Wilaya. 

Amesema kwa kuanzia serikali ilitenga bajeti ya kununua magari mapya kwa 
wakuu wa wilaya watatu ambao walikuwa na changamoto kubwa ya magari 
ambapo amewatia moyo wakuu wa wilaya ambao hawajapata magari  mapya 
kuwataka wawe na Subira kwa kuwa serikali itaendelea kutenga bajeti  ya 
,kununua magari. 

“Magari haya yamenunuliwa kwa fedha nyingi,hivyo thamani ya fedha inatakiwa 
kuakisi thamani ya fedha iliyotumika kwa kuwahudumia wananchi kwenye maeneo 
yao,wananchi wanatamani kuona changamoto zinazowakabili 
zinatatuliwa’’,alisisitiza. 

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngollo Malenya 
akizungumza kwenye hafla hiyo,amempongeza Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
kwa kutoa fedha za kununulia magari kwa wakuu wa wilaya za Mkoa wa Ruvuma. 



Amesema ukosefu wa magari kilikuwa  ni kilio cha muda mrefu kwa wakuu wa 
wilaya ambapo iliwalazimu wakati mwingine kuazima magari kwa wakuu wa Idara 
ili Kwenda kutatu changamoto kwa wananchi. 

Awali Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge  aliyataja magari 
mapya yaliyonunuliwa na serikali kuwa ni gari lenye namba  STN 2928 ambalo 
limenunuliwa kwa ajili ya Mkuu wa Wilaya ya Tunduru,gari STN 2929 kwa ajili ya 
Mkuu wa Wilaya ya Mbinga na STN 2927 kwa ajili ya Wilaya ya Namtumbo. 

Madenge amesema magari hayo yatawasaidia wakuu wa Wilaya hizo kutekeleza 
majukumu yao ya kila  siku ya ufuatiliaji na  kutatua changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wananchi 

 

 

                MKOA WA RUVUMA WAPATA TUZO NYINGINE 

 



Mkoa wa Ruvuma umeshinda Tuzo ya Mkoa unaoongoza kuwa na mazao Mengi 
zaidi Tanzania yanayouzwa kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani. 

Akizungumza wakati anamkabidhi Tuzo hiyo kwa  Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Ruvuma,Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Ruvuma Peja Muhoja 
amesema Tuzo hiyo ya kitaifa imetolewa mjini Tabora kwenye maadhimisho ya 
siku ya Ushirika Duniani ambapo Tuzo mbalimbali zilitolewa 

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma  Rehema Madenge akizungumza 
baada ya kupokea tuzo hiyo ofisini kwake mjini Songea,amewapongeza wakulima 
wa Mkoa wa Ruvuma  ambao wamekubali kuuza mazao yako kupitia mfumo wa 
stakabadhi ghalani ambapo amewashauri  wakulima wengine katika maeneo 
mbalimbali  kuhakikisha wanauza  mazao yao kupitia mfumo wa stakabadhi 
ghalani ,mfumo ambao ameutaja kuwa na manufaa makubwa kwa wakulima 
ikiwemo kuuza mazao kwa bei kubwa. 

 

KISIWA CHA PUULU KILIVYOSHEHENI VIVUTIO VYA UTALII 

 

Hiki ni kisiwa cha Puulu ziwa Nyasa wiayani Nyasa mkoani Ruvuma.Kisiwa hiki 
kipo Kata ya Liuli kutoka  katika fukwe za Puulu hadi ndani ya kisiwa kwa boti ni 
umbali wa dakika tatu .kisiwa hiki kina vivutio mbalimbali ikiwemo msitu wenye miti 
ya asili ambayo ni kijani  wakati wote, 

kuna makazi ya ndege adimu duniani wakiwemo ndege aina ya ngwazi wenye 
uwezo wa kuvua samaki,pia kisiwa hiki ni makazi ya ndege aina ya kanga na 
samaki watamu wa aina mbalimbali wanazaliana kando kando mwa kisiwa cha 
Puulu.Kisiwa hiki ni sehemu tulivu ya kupumzika kikiwa ha hali ya ubaridi wakati 
wote na upepo mwanana kutoka katika ziwa Nyasa. 



BILIONI 2.5 ZAJENGA HOSPITALI MBINGA VIJIJINI 

 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
imetoa zaidi ya shilingi bilioni 2.5 kutekeleza mradi wa ujenzi wa hospitali ya 
Halmashauri ya wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma.Hospitali hiyo imeanza kutoa 
huduma muhimu za afya kwa wananchi 

HOSPITALI YA NAMTUMBO KUCHUNGUZA MAGONJWA YA MOYO 

 



TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kikwete inatarajia kuitumia Hospitali ya wilaya 
Namtumbo kama kituo kidogo cha uchunguzi wa Matibabu ya moyo ili kusaidia 
wananchi wenye hali ya chini mkoani Ruvuma kupata huduma karibu za matibabu. 

Madaktari Bingwa kutoka Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete(JKCI) wamepiga 
kambi ya siku saba wilayani Namtumbo mkoani Ruvuma kwa ajili ya kutoa huduma 
za uchunguzi na matibabu ya magonjwa ya moyo kwa wananchi wa wilaya ya 
Namtumbo. 
Akizindua huduma hizo Mbunge wa Jimbo la Namtumbo Mheshimiwa Vita 
Kawawa amesema, zoezi la uchunguzi na matibabu ya moyo kwa wananchi 
litasaidia kuokoa maisha ya watu wengi ambao awali walishindwa kupata huduma 
hizo kutokana na gharama ya kufuata matibabu nje ya wilaya ya Namtumbo. 
 

Kawawa,ameishukuru Serikali kupitia Taasisi ya moyo ya Jakaya 
Kikwete(JKCI),kwa kuleta Madaktari Bingwa watakaotoa huduma kwa wagonjwa 
wanaosumbuliwa na magonjwa ya moyo,uzito mkubwa na shinikizo la damu. 
 

Aidha Kawawa,ameipongeza serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan kwa kuleta zaidi ya Sh.bilioni 2.3 zilizosaidia kuboresha 
miundombinu ya Afya katika Hospitali ya wilaya Namtumbo. 
Amesema,fedha hizo zimetumika kujenga jengo la huduma za meno, macho,jengo 
la mama ngojea na jengo la Mama,Baba na mtoto. 

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa wilaya ya Namtumbo Dkt Aaron Hyera 
amesema,uboresha wa miundombinu katika sekta ya afya uliofanywa na Serikali 
ya Awamu ya Sita umesaidia  kupunguza vifo vya mama na mtoto wakati na baada 
ya kujifungua. 

 
Amesema uwekezaji wa miundombinu katika sekta ya afya wilayani humo 
umewezesha kutoa huduma kwa ubora zaidi hasa ikizingatiwa baadhi ya vijiji viko 
umbali wa zaidi ya kilometa 200 kutoka makao makuu ya wilaya Namtumbo mjini 
na vituo vya afya vilivyopo. 

 

 

 

 

 

 

 



      MUONEKANO WA HOSPITALI YA WILAYA YA NYASA 

 

Muonekano wa hospitali ya Wilaya ya  Nyasa mkoani Ruvuma ambayo inatoa 
hudumu zote muhimu kwa wananchi wa Mbambabay na wilaya ya ya Nyasa kwa 
ujumla.Kabla ya hospitali hiyo wananchi  wa wilaya ya Nyasa walikuwa wanasafiri 
umbali mrefu kufuata huduma za matibabu. 

BILIONI 3.7 ZILIVYOJENGA MAJENGO 16 HOSPITALI YA MADABA 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia Suluhu Hassan ametoa 
zaidi ya shilingi bilioni 3.7 kujenga majengo 16 katika hospitali ya Halmashauri ya 
Madaba wilayani Songea mkoani Ruvuma. 



Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo Dr.Wambura Chacha amesema  hata hivyo 
hospitali hiyo inahitaji majengo 31 ambapo amesema  hospitali hiyo imeanza kutoa 
huduma mbalimbali kulingana na hatua ya ujenzi na vifaa tiba vilivyopo. 

Amezitaja huduma ambazo zimeanza kutolewa katika hospitali hiyo  kuwa huduma 
za afya za wagonjwa wa nje, huduma ya kliniki ya mama,baba na mtoto na 
huduma ya dharura na kwamba wanasubiri vifaa kutoka serikali kuu ili hospitali 
hiyo iweze kuanza kutoa huduma za afya  zinazilingana na hadhi ya hospitali ya 
wilaya. 

 

     UTAMADUNI UNAVYOCHOCHEA MAENDELEO RUVUMA 

 

UTALII wa kiutamaduni bado ni nadharia changa katika nchi zinazoendelea 
ikiwemo Tanzania, kwa kuwa nchi hizo zimezoea kuona utalii wa ikolojia. 

Utalii wa ikolojia ni kuona vitu vya asili kama kutembelea mbuga za wanyamapori, 
ndege, wadudu, milima, mabonde, misitu, maporomoko, mito, maziwa, mapango 
na chemchem. 

Mkurugenzi wa Makumbusho ya Taifa ya Majimaji Balthazar Nyamusya anavitaja 
vivutio vya utalii wa kiutamaduni kuwa ni majengo ya makumbusho, historia, 
ngoma za asili, nyimbo za asili, lugha, michezo ya jadi, sanaa, vinyago, 
matamasha, vyakula, kilimo na mavazi. 

Utalii wa kiutamaduni ni nadharia mpya hapa nchini ambapo serikali imeanza 
kuutambua utalii wa kiutamaduni na kuupa nguvu kubwa aina hiyo ya utalii 
ambayo inaweza kuleta mabadiliko makubwa katika sekta ya utalii hapa nchini. 

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa michache nchini  yenye fursa lukuki za 
utalii wa kiutamaduni na utalii wa ikolojia ambazo hadi sasa wananchi wamefaidika 
kwa kiwango kidogo kutokana na sekta hiyo kutopewa kipaumbele katika mkoa 
 huo. 



Ili kuhakikisha utalii wa kiutamaduni unachochea maendeleo, serikali ya Awamu ya 
Sita imeamua kuanzisha tamasha la kitaifa la utamaduni ambalo mwaka huu 
 linafanyika mkoani Ruvuma kuanzia Julai 20 hadi 27 mwaka huu. 

Tamasha la kitaifa la utamaduni lilianzishwa mwaka 2022 ikiwa ni kutekeleza kwa 
vitendo maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia 
Suluhu Hassan  aliyoyatoa alipokuwa mgeni rasmi mkoani Mwanza Septemba 
8,2021 katika Tamasha la utamaduni la Bulabo. 

Rais Samia aliagiza matamasha ya utamaduni kufanyika kwa mzunguko kila Mkoa 
ili watanzania wajue mila na desturi za kila Mkoa ambapo aliagiza kuwe na 
mashindano ya ngoma za asili na washindi wapewe Tuzo. 

Malengo makuu ya tamasha la kitaifa la utamaduni ni kurithisha amali za 
utamaduni kwa vitendo, kuchochea maendeleo ya utalii wa kiutamaduni, Sanaa za 
asili,sekta za ubunifu wa asili, kuhamasisha utaifa,uzalendo na urithishaji wa 
maadili kwa mtanzania 

Vivutio vya utalii wa kiutamaduni vilivyopo katika Mkoa wa Ruvuma ni majengo ya 
kihistoria, makanisa, makumbusho ya vita vya Majimaji, historia ya machifu, jiwe la 
Mbuji, mapango ya wamatengo na pango la mlima Chandamali lililokuwa maficho 
ya chifu Songea Mbano wakati wa vita ya Majimaji. 

Siku za nyuma vivutio vya utalii wa kiutamduni kama vile majengo ya kale,maeneo 
ya kihistoria na makumbusho hayakupewa mtazamo wa kiuchumi zaidi.Mhadhili 
Msaidizi kutoka Idara ya Utalii wa Kiutamaduni  Frank Kimaro anasema Maeneo 
hayo yalipewa mtazamo wa kielimu zaidi na kuundwa Idara za Mambo ya Kale na 
Idara ya Makumbusho ya Taifa. 

Mabadiliko duniani ndiyo yaliyosukuma kuwepo kwa utalii wa kiutamduni na nchi 
zilianza kutoa kipaumbele katika utalii wa kiutamaduni ndiyo maana hapa nchini 
Idara za Mambo ya kale na Makumbusho zilihamishwa kutoka Wizara ya Elimu na 
kuingia katika Wizara ya Utalii na Maliasili. 

Mabadiliko ya utalii wa kiutamaduni hayawezi kuonekana kwa haraka badala yake 
inatakiwa watalaamu kuwahamasisha wananchi kutambua fursa zilizopo katika 
aina hiyo ya utalii na kuzitumia ipasavyo fursa zilizopo ili kujiletea maendeleo yao 
binafsi na Taifa kwa ujumla wake. 

Ni vigumu kutenganisha utalii wa ikolojia na  utalii wa kiutamduni kutokana na aina 
hizo mbili za utalii kuwa na mahusiano ya karibu,Watalii wanapoingia nchini wote 
wanavutika na utalii wa aina zote mbili. 

Mtalii anapokwenda kutembelea utalii wa ikolojia kama mbuga za wanyama pia 
anaweza kupita katika maeneo yenye utalii wa kiutamaduni na kwamba fursa ya 
utalii wa kiutamaduni ni kubwa kwa wananchi wa kawaida kuliko aina nyingine za 
utalii. 



Utalii wa kiutamaduni unazungumzia jamii husika na kwamba jamii hiyo inaweza 
kufaidika kutokana na utalii wa kiutamaduni ambao unapatikana katika eneo 
husika hadi kufikia ngazi ya kitaifa. 

Unaweza kuona aina hii ya utalii ni tofauti na utalii wa ikolojia ambao tunaangalia 
zaidi mbuga za wanyama na maeneo ya asili ambayo yametengwa na serikali 
ambapo wahusika wakubwa ni serikali yenyewe na siyo watu binafsi, katika utalii 
wa kiutamaduni wahusika wakuu ni  wananchi wenyewe . 

Wananchi katika utalii wa utamaduni wanaweza kunufaika kuanzia kiwango cha 
familia, mtaa, kitongoji, kijiji, Wilaya, Mkoa na Taifa kwa hiyo utalii wa kiutamaduni 
unatoa fursa kubwa ya ukuaji wa uchumi kuanzia kwa mtu binafsi hadi kwa taifa. 

Hata hivyo inaelezwa kuwa licha ya utalii wa utamaduni kuonekana kumlenga zaidi 
mwananchi wa kawaida, lakini kipato anachopata mwananchi huyo kwa kucheza 
ngoma au kuuza bidhaa za jadi na kazi nyingine za mikono kipato chake kimekuwa 
cha chini na kuwakatisha tamaa. 

Vitu anavyovifanya mwananchi katika utalii wa kiutamaduni vina thamani kubwa 
kuliko mapato anayopata na kwamba katika hali ya kawaida vitu vya utamaduni 
vina thamani kubwa na vikiachwa kupotea haviwezi kupatikana tena kwa kuwa 
hakuna kiwango cha malipo kamili kwa shughuli za utalii wa kiutamaduni. 

Utafiti umebaini kuwa utalii wa kiutamaduni unaweza kubadilisha kiwango cha 
maisha ya watu kutokana na kupata kipato kinachoweza kuwaongezea kipato cha 
ziada katika mapato yao. 

Bidhaa zinazotokana na utalii wa kiutamaduni kama samani zilizotengenezwa kwa 
miti na sanamu za kuchonga zimekuwa zinauzwa na watu binafsi kwa watalii na 
wageni wengine kwa bei za juu kwa mfano kiti kinachotengezwa kwa kutumia miti 
ya mianzi kinauzwa kati ya sh. 200,000 hadi 400,000. 

Nafasi ya utalii wa kiutamaduni ni kubwa katika kukuza uchumi wa nchi, utalii 
unachangia uchumi wa Tanzania katika kiwango kikubwa  na kuchukua nafasi ya 
pili hivyo utalii endelevu una nafasi kubwa katika kuleta maendeleo endelevu. 

Soko la vitu vya utamaduni wa kitalii vinatoa ajira kwa watu wengi wakiwemo 
mwenye duka, mtengenezaji na msambazaji hivyo kufungua fursa za ajira za moja 
kwa moja kwa wananchi ambapo watu wengine wananufaika na utalii wa 
utamaduni kutoka kwenye migongo ya watu walioajiriwa moja kwa moja katika 
sekta hiyo. 

Kuna nchi nyingi ambazo zimekuza uchumi wake kwa haraka kupitia utalii wa 
kiutamaduni zikiwemo Australia, Ujerumani, Uingereza na nchi nyingine za ulaya 
ambazo kutokana na ukosefu wa mbuga za wanyama wengi kama zilivyo katika 
Afrika wameamua kuendeleza utalii wa kiutamaduni zaidi kuliko utalii wa asili na 
kupata maendeleo makubwa kupitia aina hiyo ya utalii. 



HIFADHI YA GESIMASOA MADABA YENYE MAZALIA YA SAMAKI 

ADIMU DUNIANI 

 

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa nchini ambayo imebarikiwa kwa kuwa 
na neema ya vivutio lukuki na adimu vya utalii wa ikolojia na kiutamaduni. 

Hifadhi ya Gesimasoa yenye ukubwa wa kilometa za mraba zaidi ya 700 ambayo 
ipo katika Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea,ni miongoni mwa vivutio 
adimu vya utalii. 

Hifadhi hiyo ilianzishwa kama msitu wa hifadhi mwaka 1975 na Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma wa zamani Hayati Dk.Lawrence Gama  mwaka 1975.Hatimaye mwaka 
2015,Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma katika kipindi hicho hayati Said Mwambungu 
alisimamia mchakato wa kupandisha hadhi msitu huo na kuwa hifadhi ya Taifa. 

Moja ya vivutio vilivyopo katika hifadhi hii ni mapumziko ya ndege maarufu duniani 
wanazaliana katika Hifadhi ya Taifa ya Kitulo iliyopo Makete mkoani Njombe 
wanaitwa kitaalam Derhams wenye uwezo wa kuruka toka bara moja hadi bara 
jingine. 

Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus Challe anabainisha kuwa 
ndege hao wanapumzika hapa kwa miezi kadhaa kisha wanaendelea na safari 



kupitia Bonde la ufa hadi ziwa Nyasa hatimaye wanasafiri hadi nchini Afrika ya 
Kusini mabara mengine. 

Kulingana na Challe,hifadhi ya Gesimasoa ni mapito ya ndege hao ambao 
wanatoka Kaskazini mwa Afrika kuelekea Afrika ya Kusini ambao wanafuata 
milima ya Livingstone iliyopo ziwa Nyasa na kwamba ndege hao pia wanapumzika 
Mwambao mwa ziwa Nyasa hasa katika eneo la Kihagara ambapo kuna mazingira 
ambayo yanavutia ndege hao kuishi. 

Kwa mujibu wa Challe,Hifadhi ya Gesimasoa pia ina mfumo wa ikolojia wa pori la 
Selous kwa sababu ni mapitio ya wanyamapori wanaotoka katika Pori la Akiba la 
Selous wanapita kuelekea Bonde la ziwa Nyasa kupitia pori la Liparamba hadi 
Hifadhi ya Niasa nchini Msumbiji ambapo wanyama wanakwenda nchini Msumbiji 
na kurudi Tanzania. 

Wanyama ambao unaweza kuwaona katika hifadhi ya Gesimasoa ni tembo, 
simba,ndege, nyati, pofu na samaki adimu duniani aina ya mbelele na mbasa. 

Hifadhi hii pia ni maingiliano ya mito miwili ya Hanga na Lutukira ambayo 
inatengeneza mto Ruhuhu unaomwaga maji yake ziwa Nyasa. Mto huo ndiyo 
mazalia ya samaki aina ya mbelele na mbasa ambao katika duniani nzima 
wanapatikana ziwa Nyasa pekee. 

“Samaki hawa ni adimu sana kwa sababu utafiti umebaini samaki hawa 
wanapatikana ziwa Nyasa pekee na  wanazaliana katika mto Ruhuhu ambao 
unachangia asilimia 20 ya maji katika ziwa Nyasa’’,anasema Challe. 

Utafiti wa samaki aina mbasa na mbelele katika mto Ruhuhu na ziwa Nyasa 
ulifanywa na Fransis Challe mwaka 2010 ambaye ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania kitivo cha Sayansi,Teknolojia na Mazingira na chapisho la 
utafiti huo lilitolewa mwaka 2011. 

“Samaki wanazaliana hapa kwenye Maingilio ya mito,kisha wanasafiri hadi ziwa 
Nyasa na kuendelea na maisha ambapo wakati wa kuzaliana samaki hao 
wanarudi tena hapa.Hivyo hili ni eneo muhimu sana kitaifa na kimataifa katika 
Uhifadhi na utalii kwa kuwa samaki hao hawapatikani sehemu nyingine yoyote 
Duniani’’,anasisitiza Challe. 

Kwa mujibu wa Mhifadhi huyo hivi sasa wanyamapori wanahama toka Hifadhi ya 
Taifa ya Nyerere,wakipitia hifadhi ya Gesimasoa,hifadhi ya Litumbandyosi, 
Liparamba na kuvuka mpaka hadi hifadhi ya Niassa nchini. 

 

 

 

 

 



TABIA YA SOKWE INAFANANA NA BINADAMU KWA ASILIMIA 98 

 

Utafiti umeonesha kuwa, asilimia zaidi ya 96 ya chembe za urithi za binadamu 
zinafanana na zile za sokwe, pia ubongo wa sokwe na vitendo  vyao vinafanana 
sana na vile vya binadamu. 

Profesa Richard  wa somo la viumbe kutoka Chuo Kikuu cha Harvard nchini 
Marekani anaeleza kuwa, sokwe ni daraja pekee kati ya binadamu na maumbile 
hivyo ni vema wanyama hao kulindwa kwa nguvu zote. 

Mhifadhi wa Hifadhi za Taifa,Noelia Mnyonga  anasisitiza tafiti za kisayansi 
zimethibitisha kuwa Sokwe ni wanyama ambao wanafanana  na binadamu katika 
tabia kwa asilimia 98  na kusisitiza kuwa ndiyo maana wanaitwa sokwe mtu. 

“Sokwemtu ni mnyama ambaye alibakiza asilimia mbili tu angeweza kufanana na 
binadamu kitabia kwa asilimia 100 hali ambayo inamfanya mnyama huyu 
kutafutwa kwa udi na uvumba baada ya kuwa kivutio adimu na cha kipekee cha 
utalii duniani kote’’,anasema Mnyonga. 



Mnyonga anasisitiza kuwa sokwe mtu ni mnyama wa ajabu ambaye kwa tabia na 
matendo hatofautiani sana na binadamu  ndiyo maana baadhi ya watu wanamuita 
binadamu pori. 

Sokwe mtu ni mnyama ambaye ni mfano halisi wa binadamu, mnyama huyu 
anavutia macho ya watalii wengi,ambao wanamiminika hapa nchini katika hifadhi 
ya Taifa ya Gombe mkoani Kigoms kwenda kuwashangaa wanyama hao adimu na 
wa aina yake. 

Tafiti za kisanyansi zinaonesha kuwa sehemu ya ubongo  wa sokwe  inafanana na 
sehemu ya ubongo wa binadamu,hali hiyo ndiyo imesababisha sokwemtu kufanya 
matendo mengi ambayo yanafanywa na binadamu kwa mfano sokwemtu anaweza 
kupiga mswaki,kula chakula na kucheza kama binadamu. 
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