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KARIBU MKOA WA RUVUMA

Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupigachapa,
kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna
yoyote ile bila idhini ya Mwandishi kwa maandishi.

JARIDA LA RS RUVUMA TOLEO LA MWEZI AGOSTI 2024

Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
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TAHARIRI

Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo cha
Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kusoma habari

na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na jarida hili.

Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi GCU
Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli mbalimbali
zinazofanywa na serikali ikiwvemo kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo,
mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa
Ruvuma na namna viongozi wanavyosikiliza kero za wananchi na kuzitafutia

ufumbuzi.

Furahia kusoma



TAMASHA LA UTAMADUNI LA KITAIFA KUFANYIKA SEPTEMBA
UWANJA WA MAJIMAJI SONGEA

TAMASHA la Utamaduni la Kitaifa la tatu linatarajia kufanyika kwenye uwanja wa
Majimaji mjini Songea mkoani Ruvuma mwezi Septemba mwaka huu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Tamasha hilo Joel Mbewa amesema
tamasha la kwanza la kitaifa la utamaduni lilifanyika mkoani Dar es salaam
mwaka 2022 na tamasha la pili lilifanyika mkoani Njombe mwaka 2023.

Amesema katika matamasha hayo mawili ya kitaifa Mkoa wa Ruvuma ulifanikiwa
kushika nafasi ya sita kitaifa kati ya mikoa 31 ya Tanzania Bara na visiwani.

‘Kwa kuwa tamasha hili mwaka huu kitaifa linafanyika mkoani
Ruvuma,tumedhamiria kufanya vizuri Zaidi ikiwezekana kushika nafasi ya kwanza
kitaifa kati ya mikoa 31 inayoshiriki kwenye tamasha hilo”,alisisitiza.

Tamasha la kitaifa la utamaduni lilianzishwa mwaka 2022 ikiwa ni kutekeleza kwa
vitendo maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia
Suluhu Hassan aliyoyatoa alipokuwa mgeni rasmi mkoani Mwanza Septemba
8,2021 katika Tamasha la utamaduni la Bulabo.

Rais Samia aliagiza matamasha ya utamaduni kufanyika kwa mzunguko kila Mkoa
ili watanzania wajue mila na desturi za kila Mkoa ambapo aliagiza kuwe na
mashindano ya ngoma za asili na washindi wapewe Tuzo.

Malengo makuu ya tamasha la kitaifa la utamaduni ni kurithisha amali za
utamaduni kwa vitendo, kuchochea maendeleo ya utalii wa kiutamaduni, Sanaa za



asili,sekta za ubunifu wa asili, kuhamasisha utaifa,uzalendo na urithishaji wa
maadili kwa mtanzania

DED NAMTUMBO AUNDA TIMU YA UFUATILIAJI MIRADI

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma
Philemon Magesa ameunda timu itakayohusika na Ufuatiliaji na kufanya tathmini
ya miradi mbalimbali kabla ya Kufanya Malipo kwa Mkandarasi, Fundi au
Mzabuni.

Akizungumza Katika kikao kazi na watendaji kutoka katika kata 21 za
Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo kilichofanyika mjini Namtumbo,Magesa
amewataka watendaji kata Kuwa makini katika usimamiaji na ufuatiliaji wa miradi
katika kata zao.

Amesema uwepo wa timu hiyo itasaidia kufanya Malipo kwa Mkandarasi, Fundi au
Mzabuni aliye kidhi vigezo vya mahitaji ya Halmashauri hiyo na kwamba timu
itahakikisha miradi inatekelezwa kwa viwango.

Amesema timu hiyo pia itaangalia vifaa na mahitaji yanayonunuliwa kama yapo
katika mpango wa mradi huo ili Mkandarasi, Fundi au Mzabuni aweze kulipwa
Stahiki kihalali.



HALMASHAURI MBINGA YAKUSANYA SHILINGI BILIONI 7.7

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma imevuka lengo katika
ukusanyaji wa mapato kwa kukusanya Zaidi ya shilingi bilioni 7.76 kutoka katika
vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani katika mwaka wa fedha wa 2023/2024.

Hayo yamebainishwa na Mkuu wa Kitengo cha Fedha na Uhasibu CPA. Samwel
Marwa katika kikao maalum cha Baraza la Madiwani kujadili taarifa za hesabu za
Halmashauri kilichofanyika katika Halmashauri hiyo.

Amesema, katika mwaka huo wa fedha Halmashauri hiyo iliidhinishiwa kukusanya
shilingi  6,300,000,000 ambapo hadi kufikia Februari kiasi cha shilingi
5,050,776,560.11 kilikusanywa sawa na asilimia 80 ya makusanyo.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas akikagua mabanda ya
maonesho katika maadhimisho ya Sikukuu ya wakulima Nanenane ngazi ya Mkoa
yaliyofanyika katika viwanja vbbya Amanimakoro wilayani Mbinga



HALMASHAURI NYASA YAKUSANYA MAPATO KWA ASILIMIA 124
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Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma imevuka lengo la ukusanyaji
mapato,baada ya kufanikiwa kukusanya mapato ya zaidi ya shilingi bilioni 2.17
sawa na asilimia 124.91 katika kipindi cha mwaka 2023/2024.

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo Khalid Khalif
kwenye kikao cha Baraza la madiwani cha kujadili taarifa ya Hesabu za mwisho
za Halmashauri kwa mwaka wa fedha za 2023/2024 kilichofanyika kwenye
ukumbi wa Ofisi ya Mkurugenzi Kilosa Mbambabay.

Amebainisha kuwa kati ya makusanyo hayo,mapato halisi ni shilingi bilioni 1.32 na
mapato kutoka katika vyanzo zuiliwa ni zaidi ya shilingi milioni 859.

‘Fedha za miradi ya maendeleo ambazo zimepokelewa katika kipindi hicho ni
11,857,058,019 ambazo zimetumika kwa ajili ya mfuko wa afya wa Pamoja,elimu
bure, TASAF, SEUIP, P4R, UNICEF,CDCF,chanjo ya polio, umaliziaji wa
maboma, shule shikizi,BOOST na swash”,alisema.



Ameongeza kuwa mapato kutokana na kodi mbalimbali katika kipindi hicho
yameongezeka kutoka shilingi 202,319,610 kwa mwaka 2022/2023 hadi kufikia
shilingi 271,856,574 mwaka 2023/2024.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Mheshimiwa Peres Magiri
akizungumza kwenye kikao hicho ameagiza kufanyika vikao vya kamati ya afya
ngazi ya wilaya ambavyo vinazungumzia suala zima la afya kwa ujumla ikiwemo
kutambua suala zima la virusi vya UKIMWI na vifo vya mama na mtoto.

Mkuu wa Wilaya pia ameagiza ratiba ya vikao vya lishe ngazi ya Halmashauri
iandaliwe na kuhakikisha vikao vinafanyika kwa wakati ili kutekeleza mikataba ya
lishe katika ngazi zote hadi Kata ili kukabiliana na udumavu.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa Mheshimiwa Stewart
Nombo amewapongeza watumishi na waheshimiwa madiwani wa Halmashauri
hiyo kwa kusimamia ukusanyaji wa mapato hali iliyosababisha kuvuka malengo ya
makusanyo kwa asilimia zaidi ya 124.

Baraza la madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa lina madiwani wa
kuchaguliwa 20,viti ,maalum madiwani saba na Mheshimiwa mbunge mmoja.

MARUFUKU KUTOA HUDUMA YA MAJI SAA NANE USIKU
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Waziri wa Maji Mheshimiwa Jumaa Aweso amepiga marufuku kwa Mamlaka zote
za maji nchini kuacha tabia ya kutoa huduma za maiji saa nane za usiku.

“Unatoa maji saa nane za usiku afanye nini mwananchi,Katibu Mkuu upo hapa
waambie kabisa watendaji wako,huduma ya maji itolewe muda ambao mwananchi



anaweza kupata ile huduma bila usumbufu wa aina yoyote”, alisisiza Waziri wa
Maji.

Hata hivyo amesema iwapo kuna hitilafu ya kusababisha huduma ya maiji
kutopatikana ni vema wananchi wafahamishwe mapema,ambapo amekemea tabia
ya kukata maji siku nzima bila kutoa taarifa kwa wananchi hivyo kutengeneza
manung’uniko yasiyokuwa ya lazima kwa wananchi.

Amekiagiza Kitengo cha Mawasiliano kwenye Mamlaka za maiji kutoa taarifa kwa
wakati kwa wananchi ili wafahamu mapema na kujipanga namna ya kuhifadhi
maiji.

Wizara ya Afya
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Wahi katika kituo cha huduma za afya kwa uchunguzi na
matibabu unapoona mojawapo ya dalili za Ugonjwa wa Mpox

“Afya Yangu, Mtaji Wangu”
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Wizara ya Afya

FAHAMU DALILI ZA UGONJWA WA MPOX
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Wahi katika kituo cha huduma za afya kwa uchunguzi na matibabu
unapoona mojawapo ya dalili za Ugonjwa wa Mpox

“Afya Yangu, Mtaji Wangu”
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JINSI YA KUJIKINGA NA UGONJWA WA MPOX
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Wizara ya Afya

JINSI YA KUJIKINGA NA UGONJWA WA MPOX

Epuka kugusa majimaji ya mwili Wa mtu mwenye maambukizi ya Mpox
Epuka kusalimiana kwa kukumbatiana, kubusiana au kushikana mikono na
mtu mwenye maambukizi ya Mpox

Epuka kugusana na mtu mwenye dalili za Ugonjwa wa Mpox

Nawa mikono yako mara kwa mara kwa maji tiririka na sabuni au tumia
vitakasa mikono

Epuka kula au kugusa mizoga au wanyama pori wenye maambukizi ya
Ugonjwa wa Mpox

Epuka kusogeleana karibu na mtu mwenye dalili za Mpox wakati
mnaongea

Epuka kugusa vwyombo, matandiko, nguo au godoro la mtu mwenye
Ugonjwa wa Mpox

Vaa barakoa ikiwa unaongea kwa karibu na mtu aliye na dalili za Mpox
Unapo kohoa au kupiga chafya ziba mkono kwa kiwiko

Safisha na takasa sehemu zote na vitu ambavyo vinaguswa mara kwa mara
Epuka kujamiiana na mtu mwenye maambukizi ya ugonjwa huo

Wahi katika kituo cha huduma za afya kwa uchunguzi na matibabu
unapoona mojawapo ya dalili za Ugonjwa wa Mpox

“Afya Yangu, Mtaji Wangu”
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ASKOFU MKUU AONYA KUEPUKA RUSHWA KWENYE UCHAGUZI

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Songea Mhashamu Damian Dallu ametoa
onyo kali kwa jamii na viongozi juu ya masuala ya rushwa katika uchaguzi na
matumizi mabaya ya madaraka.

Mhashamu Dallu ametoa onyo hilo wakati anahubiri kwenye adhimisho la misa
takatifu ya kumsimika na kumbariki Abate mpya wa Peramiho, Mhashamu
Emanuel Mlwilo OSB iliyofanyika katika Kanisa la Abasia ya Peramiho Jimbo Kuu
la Songea.



"Inawezekana tatizo halipo kwa watu hawa wanaochaguliwa, Sasa rushwa
imeingia katika jamii, bila kupokea rushwa hakuna raha, mtakosa wale ambao
wanataka wawasaidie" alisisitiza Mhashamu Dallu.

Amekemea tabia ya rushwa licha ya kwamba ni dhambi na kwamba inaathiri
uchaguzi, na kuchangia kuleta viongozi wasiofaa ambao hawana nia ya kutumikia
jamii bali kufaidika kwa kutoa rushwa.

Ameonya kuwa kuendeleza tabia ya kupokea rushwa itaiumiza serikali kwa kuwa
italeta viongozi wasiofaa, ambao hawawezi kuwatumikia watu bali kuwanufaisha
viongozi wanarushwa.

Katika hatua nyingine Askofu Mkuu Dallu amewasihi viongozi wa dini na wale
wenye mamlaka serikalini kutotumia vibaya madaraka yao badala yake wawe
wanyenyekevu na kuwatumikia wale waliowachagua.

Kauli ya Askofu Dallu imekuja wakati ambapo jamii inajiandaa kwa uchaguzi wa
serikali za mitaa unaotarajia kufanyika nchini Novemba 27,2024 na uchaguzi
mkuu wa Rais,wabunge na madiwani ambao unatarajia kufanyika mwaka 2025.
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Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Mary Makondo akizungumza kwenye
majumuisho ya maonesho ya nanenane Kanda ya Nyanda za Juu Kusini viwanja
vya John Mwakangale ambapo ameahidi kutekeleza maagizo yote yaliyotolewa na
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma ikiwemo kuboresha mabanda ya maonesho ya
Halmashauri zote nane ili yaendane na hadhi ya kikanada,kitaifa na kimataifa.



ASILIMIA 97 YA HUDUMA ZA MATIBABU ZA ULAYA NA INDIA
SASA ZINAPATIKANA NCHINI
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Naibu Waziri wa Afya, Mheshimiwa Dr. Godwin Mollel, ameeleza mafanikio
makubwa yaliyofikiwa na Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan katika sekta ya afya.

Akizungumza wakati wa ibada ya kumsimika Abate mpya wa Peramiho iliyofanyika
katika Kanisa la Peramiho, Dr. Mollel amesema kuwa kwa asilimia 97, serikali
imewezesha huduma za kiteknolojia za afya zinazotolewa Ulaya na India
kupatikana katika hospitali zilizopo hapa nchini.

"Rais wetu Dkt. Samia Suluhu Hassan kwenye sekta ya afya amefanya uwekezaji
mkubwa, ameshakamilisha asilimia 97 ya teknolojia tuliyokuwa tunaifuata Ulaya na
India tayari iko kwenye nchi yetu," alieleza Dr. Mollel

Naibu waziri ameitaja teknolojia hiyo kuwa na uwezo wa kurahisisha huduma za
upasuaji kama vile uvimbe chini ya sakafu ya ubongo, kifua, moyo, mgongo, na
huduma kwa watoto wanaozaliwa na seli mundu ambapo huduma zote hizo sasa
zinatolewa nchini.

Sanjari na hayo Naibu Waziri ameeleza umuhimu wa lishe bora katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini, ambayo inaongoza kwa uzalishaji wa chakula lakini
inakabiliwa na tatizo la lishe na udumavu.



Ametoa wito kwa viongozi wa dini kuwasaidia wananchi kutambua umuhimu wa
lishe bora ili kuimarisha afya ya jamii na kuweza kuchangia maendeleo katika
Taifa.

RUWASA WILAYA YA NYASA WAKABIDHIWA GARI JIPYA

Nyasa gari lililotolewa na Wizara ya Maiji kwa lengo la kutatua kero ya usafiri kwa
mamlaka hiyo.

Hafla ya makabidhiano ya gari hilo imefanyika katika Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya
Nyasa na kuhudhuriwa na watumishi pamoja na wananchi wa Wilaya ya Nyasa.

Ameishukuru Serikali kwa kuipa Wilaya ya Nyasa gari ambalo linakwenda kutoa
huduma ya usafiri wa uhakika na kuhakikisha wananchi wanapata maji safi na
salama.

Malengo ya Serikali, ni kuhakikisha ifikapo mwaka 2025, wananchi wote waishio

salama kwa asilimia 85 na ifikapo 2030 wanapata huduma maji kwa asilimia 100.



RAIS ATOA MABILIONI YA FEDHA KUTEKELEZA MIRADI SONGEA
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MSTAHIKI Meya Manispaa ya Songea mkoani Mheshimiwa Michael Mbano
Ruvuma amemshukuru Rais Dkt. Samia Suluhu kwa kuleta fedha nyingi kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo katika Manispaa hiyo.

Mbano amesema Manispaa ya Songea imeendelea kutekeleza na kusimamia
miradi ya maendeleo ikiwemo na mradi wa barabara wenye thamani ya zaidi ya
shilingi bilioni 22 na mradi wa mitaro ya maji wenye thamani ya shilingi bilioni.
157.




Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa kushirikiana
na Chuo cha Serikali za Mitaa Hombolo na Chuo cha Utumishi wa Umma, imetoa
mafunzo maalum kwa Maafisa Tarafa na Maafisa Watendaji wa Kata katika Mkoa
wa Ruvuma

Mafunzo hayo yanatolewa kwa siku mbili katika Ukumbi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Songea, yakilenga kuwawezesha viongozi hao kuboresha utendaji
kazi wao wa kila siku kwa kuzingatia sheria, taratibu, na miongozo ya serikali.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas Ahmed akizungumza kwenye
ufunguzi wa mafunzo hayo amewataka maafisa tarafa na watendaji kata
kushughulikia kero za wananchi kwa haraka akiwasisitiza umuhimu wa kujenga
uwezo wa kutatua matatizo yanayowakabili wananchi katika maeneo yao.

"Nilazima tujenge Hali ya umiliki kwa kazi tulizopewa, na baada ya kujenga hiyo
hali ya umiliki ni lazima tusikilize na kutatua kero za wananchi ili watuone sisi ni
msaada kwao na watukimbilie”,alisisitiza.

Ameongeza kuwa uzoefu unaonesha kuwa zimekuwepo changamoto nyingi
ambazo zinaathiri utoaji wa huduma kwa wananchi katika ngazi ya kata na tarafa
zinazotokana na kutokuzingatiwa kwa kanuni, sheria na taratibu katika utendaji
kazi.

Mshiriki wa mafunzo hayo ambaye ni Afisa Tarafa wa Peramiho Salma Mapunda,
amesema mafunzo hayo yatawajengea uwezo na kuwakumbusha utekelezaji wa
majukumu yao ikiwemo usimamizi wa miradi na usimamizi wa ununuzi ndani ya
tarafa.

Ameongeza kuwa mafunzo hayo yatawaongezea uwajibikaji ili kuleta maendeleo
na kutatua kero za wananchi kwa kusimamia utawala bora wenye uwazi na
Uwajibikaji

Ofisi ya Rais TAMISEMI hadi sasa tayari imeshatoa mafunzo hayo kwa mikoa 20
kati ya 26 ya Tanzania Bara.



ABATE MPYA WA ABASIA YA PERAMIHO ASIMIKWA

Naibu Waziri wa Afya Dr.Godwin Mollel amemwakilisha Waziri wa Afya na Mbunge
wa Peramiho Mheshimiwa Jenista Mhagama katika sherehe za kumsimika na
kumbariki Abate mpya wa Abasia ya Peramiho Mhashamu Emanuel Miwilo ndani
ya kanisa la Abasia ya Peramiho Jimbo Kuu Katoliki la Songea
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SHEREHE ZA KUMSIMIKA ABATE MPYA WA PERAMIHO
' -

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma ambaye pia ni Mkuu wa wilaya ya
Songea Mheshimiwa Kapenjama Ndile akizingumza ndani ya kanisa la Abasia ya
Peramiho Songea mkoani Ruvuma kwenye sherehe za kusimikwa kwa Abate
mpya wa Abasia ya Peramiho Mhashamu Emanuel Mlwilo OSB leo Agosti
24,2024.Adhimisho la Misa takatifu ya kusimikwa na kumbariki Abate mpya wa
Peramiho imeongozwa na Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Songea
Mhashamu Damian Dallu.
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TAKUKURU RUVUMA YAWAFUNDA WANAHABARI

‘Kuzuia Rushwa ni Jukumu Lako na Langu;
Tutimize Wajibu Wetw'. Ni kaulimbiu nzito na
kaulimbiu inayotupa mtihani hasa sisi Watanzania,
tujitizame sisi wenyewe mmojammoja,
tunaendana na kaulimbiu hii?

Rais wa Jamhuri ya Muungano ﬂ}mh

MIONGONI mwa madhara makubwa ya rushwa kwenye uchaguzi yametajwa
kuwa ni kunyima haki ya kuchagua kiongozi bora na anayehitajika hivyo
kukwamisha maendeleo kutokana na viongozi waliopatikana kwa njia ya rushwa.

Hayo yamesemwa na Afisa wa TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma Yahaya Mwinyi
wakati anatoa mada ya nafasi ya wanahabari katika mapambano ya rushwa
kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajia kufanyika Novemba 2024 na
uchaguzi Mkuu 2025.

TAKUKURU wameandaa mafunzo hayo kwa wanahabari 21 kutoka vyombo
mbalimbali vya Habari wilayani Songea ambayo yamefanyika kwenye ukumbi wa
TAKUKURU Mahenge Manispaa ya Songea.

Mwinyi ameyataja madhara mengine ya rushwa kwenye uchaguzi kuwa ni
wananchi wanadharirika kwa kuthaminishwa na vitu vidogo kama pombe na
zawadi ili kuwachagua viongozi wasiokuwa na sifa hivyo jamii kukosa huduma
muhimu kama zahanati,umeme na maiji.

‘Madhara ya rushwa kwenye uchaguzi,wananchi kupata viongozi wasiokuwa
waadilifu na kuongezeka kwa umasikini kwa sababu viongozi waliochaguliwa
wanakosa sifa za kuwaletea maendeleo wananchi”.alisisitiza Mwinyi.

Awali akizungumza kwenye ufunguzi na ufungaji wa mafunzo hayo Naibu Mkuu wa
TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma Janeth Haule amesema TAKUKURU imeamua
kufanya mafunzo hayo kwa wanahabari kwa kutambua Taifa linaelekea kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa.



Amesema wanahabari wana mchango mkubwa katika mapambano dhidi ya
rushwa kwa sababu wanahabari ni kioo cha jamii na wana uwezo mkubwa wa
kuwafikia wananchi wengi kwa haraka.

“VYyombo vya Habari vinaaminika sana kwa wananchi kwa hiyo tumeona tuanze
kutoa mafunzo haya kwanza kwa wanahabari na baadaye tutaingia katika makundi
mengine”,alisema Haule.

Amesisitiza kuwa vyombo vya Habari vina nafasi kubwa ya kuzuia rushwa kwenye
uchaguzi hasa katika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa.

Ameutaja wajibu wa vyombo vya Habari hasa katika kipindi hiki cha kuelekea
uchaguzi wa serikali za mitaa ni kubadili fikra za wananchi kulingana na misingi ya
maadili,uadilifu,utawala bora,haki za binadamu,uzalendo na upendo.

TAKUKURU Ruvuma itaendelea na uelimishaji wa madhara ya rushwa kwenye
uchaguzi kwa kutoa elimu katika makundi mbalimbali yakiwemo
wanahabari,viongozi wa dini,viongozi wa vyama vya siasa na kuendelea
kuwaelimisha wananchi kwa ujumla kuhusu mapambano dhidi ya rushwa kuelekea
kwenye uchaguzi .

MWAKILISHI wa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Mheshimiwa Kapenjama Ndile
katikati akiwa na viongozi wengine wa Mkoa wa Ruvuma na Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini kwa ujumla walipotembelea banda la Chuo Kikuu Huria ch Tanzania
kwenye maonesho ya nane nane Kanda ya Nyanda za Juu Kusini viwanja vya
John Mwakangale Mbeya



BANDARI ZA NDUMBI NA MBABABAY ZITAKAVYOFUNGUA FURSA
ZA KIUCHUMI
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Ujenzi wa bandari za Ndumbi na Mbambabay ziwa Nyasa wilayani Nyasa mkoani
Ruvuma utatoa mchango mkubwa katika kukuza uchumi na kuimarisha uhusiano
wa kijamii kati ya Tanzania na nchi jirani

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed
wakati anazungumza na wanahabari ofisini kwake mjini Songea.

Amesema bandari hizo ni sehemu muhimu ya mpango wa kitaifa wa kutengeneza
ushoroba wa Mtwara, ambao unatarajiwa kuchochea maendeleo katika mkoa wa
Ruvuma na maeneo mengine nchini

Amezitaja nchi za Malawi na Msumbiji kuwa zitanufaika na kwamba bandari hizo
zitaongeza uhusiano wa kijamii na kiuchumi kati ya nchi hizo na kuimarisha zaidi
uhusiano wa kimataifa.

" Bandari hizi zitawezesha usafirishaji wa abiria kati ya nchi hizo na kusaidia katika
masuala ya kiuchumi na maendeleo kwa ujumla.

Kanali Abbas amesema bandari hizo zitafungua milango kwa nchi jirani kutumia
miundombinu ya Tanzania kusafirisha bidhaa na kuwezesha usafirishaji wa makaa
ya mawe yanayozalishwa kwa wingi mkoani Ruvuma.

Amesema katika utekelezaji wa miradi hiyo,watanzania wanapata faida kubwa
ikiwemo kuongeza ajira na kuimarisha uchumi wa mwananchi mmoja mmoja,
mkoa na Taifa kwa ujumla



Mkoa wa Ruvuma umebarikiwa kuwa rasilimali nyingi yakiwemo madini,hivyo kuwa
na miundombinu ya kisasa kama bandari, uwanja wa ndege, na barabara za
kuaminika kunatoa fursa kwa wawekezaji kuwekeza hali inatakayochochea
maendeleo na kukuza uchumi.

TAMISEMI YATOA PIKIPIKI KWA WATENDAJI NYASA

————
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Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma imekabidhi pikipiki kwa
watendaji wa Kata tatu za Mpepo,Mbambabay na Liwundi ili kuongeza uwajibikaji
kwa wananchi.

Pikipiki hizo zimekabidhiwa kwa watendaji hao na  Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Nyasa Khalid Khalif amewataka watendaji hao wafanye kazi kwa
juhudi na kuongeza uwajibikaji kwa wananchi,ikiwa ni Pamoja na kutatua kero za
wananchi.

Pikipiki hizo zimetoka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
TAMISEMI na zimeletwa kwa ajili ya watendaji hao ili waweze kutekeleza
majukumu ya kuwahudumia wananchi.

Amemshukuru Mhe. Dkt Rais Samia Suluhu Hassan kwa kutoa usafiri wa Pikipiki
hizo.

Wakizungumza baada ya kukabidhiwa pikipiki hizo,Hiram Malugu ni Mtendaji Kata
ya Mbamba bay ambaye amesema alikuwa anatumia pesa ya mfukoni kwa ajili ya
kwenda kutatua changamoto za wananchi.



JIWE LA MBUJI LILIVYOFUNGUA FURSA YA UTALII MBINGA

MKOA wa Ruvuma una vivutio vingi tofauti ambavyo bado havitumiki katika
kuchangia pato la Taifa na kuinua uchumi wa wananchi wa eneo husika.

Jiwe la Mbuji ambalo lipo katika wilaya ya Mbinga ni miongoni mwa vivutio adimu
na vya kipekee vilivyopo katika Bonde la ziwa Nyasa ambalo linajumuisha mikoa
ya Mbeya,Ruvuma na Njombe.

Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma Africanus Challe anasema tayari
Idara yake imeliingiza jiwe la Mbuji kwenye orodha ya vivutio vya utalii katika
Mkoa wa Ruvuma ili hatimaye kazi ya kutangaza eneo hilo na vivutio vingine iweze
kufanyika kwa tija.

Kivutio cha jiwe la Mbuji kimekuwa gumzo kwa wengi waliosikia taarifa za kivutio
hicho.Neno Mbuji kwa lugha ya kabila la wamatengo ni "Kitu kikubwa",jiwe hili

ndani na nje ya nchi.

Jiwe la Mbuji lina maajabu mengi yakiwemo jiwe pekee kubwa Mkoani
Ruvuma,lina vyanzo vingi vya maji chini yake,ni vigumu kulipanda bila kuwaona
wazee kwa sababu ni vigumu kupanda na kulizunguka jiwe hilo bila kufuata mila
na desturi za kabila la wazee wa kimatengo.

Unapofika katika jiwe hilo inakulazimu kuwatafuta wazee wanaotoa maelekezo
kwa yeyote anayetaka kupanda jiwe hilo,ambalo linaheshimika sana na wakazi
wanaolizunguka jiwe hilo.



lli kupanda jiwe hilo ni lazima uwe na Mwongozaji ambaye ni mzee wa mila
ambaye anazifahamu vizuri mila na taratibu za kabila la wamatengo
zitakazokuwezesha kupanda jiwe hilo bila matatizo na kufurahia vivutio vilivyopo.

Historia inaonesha kuwa jiwe ka mbuji tangu zamani lilikuwa linatumiwa na wazee
kwa ajili ya kutambika katika mila na desturi kwa kufuata mila na desturi ikiwemo
kutumia unga wa mhogo na kujipaka kabla ya kuanza kupanda jiwe hilo.

“lwapo mtalii ataamua kupanda jiwe hilo bila kuwaona wazee wa mila na desturi
atakuwa amevunja mila na desturi na anastahili kupata adhabu na hata kushindwa
kulizunguka jiwe hilo”, anasisitiza Ndunguru.

lli kulimaliza jiwe hilo kulizunguka inachukua kati ya saa 12 hadi 14 ingawa
muonekana wake kwa macho unaweza kulimaliza kulizunguka jiwe hilo hata kwa
nusu saa tu.

Jiwe la Mbuiji pia hutumika kuwaombea watu wanaosumbuliwa na mapepo ambao
hupandishwa juu ya jiwe hilo na kuombewa kimila na kwamba inaaminika mapepo
hayo huondoka na wagonjwa wa mapepo wanakuwa wamepona Kkabisa
wanaposhuka chini ya jiwe hilo.

Kutokana na maajabu hayo Ndunguru anasema ndiyo maana jiwe hilo linaitwa jiwe
la maajabu ambayo yanavutia wengi.

Uchunguzi umebaini kuwa unapoliangalia jiwe la mbuji kwa mbali linaonekana
kwamba ni fupi lakini kadri unavyolikaribia ndivyo jiwe hilo linavyoonekana kuwa
refu na kuwa na ugumu kullzunguka lote kwa muda mfupi.

BAADHI ya wakurugenzi watendaji wa Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma na
watumishi wengine wakiwa kwenye kikao cha majumuisho ya maonesho ya
nanene Nyanda za Juu Kusini kilichoongozwa na Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma Mheshimiwa Kaapenjama Ndile ndani ya viwanja vya John Mwakangale



MKOA WA RUVUMA ULIVYOJIPANGA KUKABILIANA NA MPOX

Mkoa wa Ruvuma unaendelea kuchukua hatua madhubuti za kupambana na
ugonjwa wa homa ya nyani (Mpox).

Hayo yameelezwa na Mratibu wa Huduma za Chanjo Mkoa wa Ruvuma Winbroad
Mvile kwenye kikao cha tathmini ya lishe, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto
kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea.

Mvile ameutaja ugonjwa wa Mpox kuwa unasababishwa na virusi ambavyo kwa
sasa havina tiba, na njia pekee ya kupambana nao ni kuchukua tahadhari za
kujikinga, ikiwemo kuepuka kugusana na wanyama au watu waliopata
maambukizi.

"Mkoa wa Ruvuma umechukua hatua kadhaa kupambana na kuzuia Ugonjwa wa
Mpox halmashauri zote za Mkoa zimeagizwa kujiandaa dhidi ya ugonjwa wa
Mpox”, alisema.

Hata hivyo amesema timu za ufuatiliaji wa Mpox zinafanya ufuatiliaji ili kufahamu
kama Kuna dalili za uwepo wa ugonjwa huu katika mkoa wa Ruvuma.

Amebainisha kuwa hadi sasa, hakuna mgonjwa yeyote aliyethibitishwa kuwa na
maambukizi ya Mpox nchini ingawa nchi jirani kama Congo na Uganda tayari
zimekuwa na visa vya ugonjwa huu

Amesema elimu juu ya ugonjwa wa Mpox na namna ya kujikinga nayo
imeshatolewa katika taasisi za serikali na mikusanyiko mbalimbali, ili kuhakikisha
jamii inatambua athari zake na namna ya kujikinga



Amebainisha kuwa halmashauri zote za mkoa wa Ruvuma zimetenga wodi
maalum kwa ajili ya kuwahudumia waathirika wa Mpox, endapo watabainika.

Mpox ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vya Mpox ambapo awali ugonjwa huo
ulijulikana kama ugonjwa wa monkey pox (ugonjwa wa nyani) na virusi hivi kwa
kawaida ushambulia wanyama hususani nyani na panya.

SERIKALI YATOA BILIONI 244 TUNDURU KUTEKELEZA MIRADI YA
MAENDELEO
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Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan
katika kipindi cha miaka miwili imetoa Zaidi ya shilingi bilioni 244 kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo wilayani Tunduru.

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed
wakati anazungumza na wananchi wa Tunduru kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika katika viwanja vya Baraza la Eid mjini Tunduru.

Amesema fedha hizo zinaendelea kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo
katika Wilaya hiyo ikiwemo miradi katika sekta ya elimu ambapo hivi sasa katika
wilaya hiyo wanafunzi wote wanaofaulu kujiunga na kidato cha kwanza
wanachaguliwa kwa kuwa Wilaya ina miundombinu ya vyumba vya madarasa vya
kutosha.

‘Kwenye sekta ya afya napo tumepiga hatua kubwa kwani wananchi wetu
wanapata huduma ya afya vizuri katika hospitali ya Wilaya,vituo vya afya na
zahanati zetu kwa ukaribu zaidi”,alisisitiza.



Akizungumzia sekta ya kilimo,Kanali Abbas amesema serikali imeimairisha
mfumo wa stakabadhi za ghala ambapo wakulima wanauza mazao yao kwa bei
ambayo inamwezesha mkulima kurudisha gharama zake anazozitumia katika
uzalishaji.

Hata hivyo amesema karibu sekta zote zikiwemo za umeme,maji,barabara za

miradi hiyo.

Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru
Dr.Wilfred Rwechungura amesema Halmashauri hiyo inaendelea kufanya jitihada
mbalimbali za kukabiliana na upungufu wa madarasa ,madawati,viti na meza za
wanafunzi.

Hata hivyo amesema hadi sasa katika shule za sekondari Halmashauri haina
upungufu wa vyumba vya madarasa,viti na meza,badala yake kuna upungufu wa
madarasa na madawati katika shule za msingi.

Rwechungura amesema katika kukabiliana na changamoto hiyo,Halmashauri ya
Wilaya imekuwa inatenga fedha kutoka vyanzo vya ndani na serikali kuu ili kujenga
miundombinu ya shule ambapo kuanzia mwaka 2021 zaidi ya shilingi bilioni 2.5
zimetumika kujenga madarasa katika shule za msingi.

Kaimu Mkurugenzi huyo amesema kupitia mradi wa BOOST Halmashauri hiyo
imeweza kupokea zaidi ya shilingi bilioni 1.2 kwa ajili ya ujenzi wa madarasa katika
shule za msingi.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma anafanya ziara ya kikazi katika Halmashauri zote nane
za Mkoa wa Ruvuma kwa lengo kuzungumza na wananchi ,kusikiliza kero zao na
kupashana Habari za maendeleo zinazofanywa na serikali ikiwemo utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Baadhi ya majengo katika hospitali ya Wilaya ya Tunduru.



WAKANDARASI TUNDURU WAASWA KUJENGA MIRADI YENYE
VIWANGO

MKUU wa wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma Simon Chacha,amewataka
wakandarasi wanaotekeleza miradi ya barabara wilayani humo kuzitendea haki
fedha zinazotolewa na Serikali kwa kujenga miradi yenye viwango itakayosukuma
na kuharakisha shughuli za maendeleokwa wananchi na Taifa kwa ujumla.

Chacha amesema hayo,wakati akizungumza na watumishi wa TARURA na
wakandarasi waliopata kazi za ujenzi wa miradi ya barabara zinazosimamiwa na

Chacha,amewaeleza wakandarasi hao kutekeleza kazi zilizoko kwenye mikataba
waliyoingia na Serikali kupitia Tarura,kuwa wazalendo kwa nchi yao na kujenga
miradi yenye viwango ambayo itachochea na kuharakikisha kukua kwa uchumi wa
mtu mmoja mmoja,wilaya na Taifa.

“‘Nendeni mkapige kambi kwenye maeneo ya miradi ili mpate muda mwingi
utakaowawezesha kukamilisha kazi mlizopewa kwa wakati, wananchi wana
matarajio makubwa na nyinyi, epukeni kuwa na visingizio vinavyoweza
kuchelewesha ujenzi wa miradi”alisema Chacha.



Meneja wa TARURA wilaya ya Tunduru Silvanus Ngonyani amesema,kwa mwaka
wa fedha 2024/2025 TARURA Wilaya ya Tunduru,imeidhinishiwa Sh.bilioni
4,110,783,784.47 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya fedha.
Kwa upande wake Mkuu wa Taasisi ya kupambana na Kuzuia Rushwa (TAKUKU)
Wilayani humo George Njoholo, amewataka wakandarasi kuhakikisha miradi hiyo
inatekelezwa kwa viwango ili iendane na gharama halisi ya fedha zilizotolewa na
Serikali.

TAKUKURU RUVUMA YABAINI MAPUNGUFU MIRADI YA BILIONI
SABA

TAASISI ya kuzuia na kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU) Mkoa wa
Ruvuma,katika kipindi cha miezi sita imefuatilia jumla ya miradi 31 yenye thamani
ya Sh.bilioni 19,681,124,604.63 kati ya hiyo miradi mitano yenye thamani ya
Sh.bilioni 7,053,240,916.51 imebainika kuwa na mapungufu.

Naibu Mkuu wa Takukuru mkoani Ruvuma Janeth Haule, ameitaja miradi
iliyokutwa na upungufu ni ya sekta ya elimu,miundombinu na barabara na hatua
mbalimbali zimechukuliwa na ili kuondoa mapungufu hayo.

Ameitaja miradi hiyo kuwa ni ujenzi wa soko katika Halmashauri ya Madaba wenye
thamani ya Sh.milioni 171,176,339.00 ambapo bati 98 zimenunuliwa zaidi ya



mahitaji na manunuzi ya Terazo kinyume na taratbbu za manunuzi.

Miradi mingine ni mradi wa maji Nangombo-Kilosa unaojengwa na Mkandarasi
Contructions Of Gravity Pumping Water Supply kwa gharama ya Sh.bilioni 4.1
ambaye ameshindwa kuendelea na kazi kutokana na kuisha kwa mkataba kabla
hajamaliza kazi.

Aidha mradi wa ukarabati wa Zahanati ya Litolomelo wenye gharama ya Sh.milioni
50 ambao kamati ya manunuzi na mapokezi zilifanya udanganyifu kwenye fedha
za ukarabati na kupokea vifaa vya ujenzi wa mradi huo vikiwa pungufu.

Kwa mujibu wa Haule, mradi mwingine ni ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa
katika shule ya msingi Nakawale Halmashauri Namtumbo wenye thamani ya
Sh.milioni 80.

Amesema,ujenzi wa tanki la maji Mchomoro wilayani Namtumbo wenye thamani
ya Sh. bilioni mbili ambapo miradi yote haijakamilika kwa muda uliopangwa.

RC RUVUMA ASIKILIZA NA KUTATUA KERO ZA WANANCHI WA
TUNDURU
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Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amefanya ziara ya kikazi
ya siku moja wilayani Tunduru ambapo amefanya mkutano wa hadhara na



wananchi katika uwanja wa Baraza la Eid na kusikiliza kero 28 za wananchi na
kuzitafutia ufumbuzi,

Kabla ya kufanya mkutano na wananchi Mkuu wa Mkoa pia alifanya mkutano wa
ndani na viongozi mbalimbali wa vyama vya siasa,dini watalaam,waheshimiwa
madiwani ,mkutano huo pamoja na mambo mengine pia ulilenga kusikiliza kero
mbalimbali za wananchi wa Tunduru kupitia viongozi hao
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kulia ni Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya Songea
Mheshimiwa Kapenjama Ndile akikagua mabanda ya maonesho nanenane Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini jijini Mbeya ambapo alifanikiwa kukagua mabanda mbalimbali na kujionea bidhaa za
wajasirimali wadogo kutoka Kanda hiyo



KAYA 76,000 SONGEA ZAPEWA DAWA ZA USUBI NA MINYOO

Katibu Tawala Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma Mtela Mwampamba,
amewataka wananchi kuendelea kutoa ushirikiano kwa wataalamu wa afya katika
zoezi la linaloendelea la umezeshwaji wa dawa za kinga tiba ya Magonjwa
yaliyokuwa hayapewi kipaumbele ikiwemo Usubi na Minyoo ya tumbo.

Zoezi hilo hufanyika kila mwaka Kitaifa chini ya Wizara ya Afya kwa kushirikiana
na RTIl, ambapo kwa Manispaa ya Songea zoezi hilo limefanyika kuanzia Agosti
17 hadi 21 mwaka huu katika mitaa yote 95 ya manispaa hiyo kwa walengwa
wenye umri wa miaka 5 na kuendelea.

Akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake Mwampamba amesema
zoezi hilo limefanyika kwa kaya 76,843 zilizopo ndani ya Manispaa ya Songea.

Baadhi ya majengo katika hospitali ya Mpitimbi wilayani Songea



RUVUMA YAFANYA TATHMINI YA MKATABA WA LISHE

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, wadau wa lishe pamoja na Taasisi
binafsi, imefanya tathmini ya utekelezaji wa mkataba wa lishe na programu
jumuishi ya Taifa ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto ngazi ya
Mkoa kwa mwaka 2023/2024

Mgeni rasmi kwenye kikao cha tathmini hiyo kilichofanyika katika ukumbi wa
Halmashauri ya Manispaa ya Songea alikuwa ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
aliyewakilishwa na Mkuu wa Wilaya ya Songea,Mheshimiwa Kapenjama Ndile.

Mkuu wa Mkoa ameitaja lishe bora kuwa ni silaha ya kupambana na maradhi,
ambayo ni adui wa Taifa ndiyo maana tathmini ya lishe inafanyika kila robo ya
mwaka kutokana na umuhimu wake

"Katika kupambana na adui maradhi, silaha mojawapo muhimu sana ni lishe.
huwezi kupambana na maradhi katika Taifa kama lishe ya watu wako ni duni,"
amebainisha

Ameongeza kuwa suala la malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto
linaenda sanjari na lishe, kwa kuwa kuboresha lishe kunapunguza uwezekano wa
maradhi katika jamii na kuimarisha afya za watoto.



Naye Mkuu wa Wilaya ya Nyasa,Mheshimiwa Peres Magiri, amesema kumekuwa
na maendeleo mazuri kimkoa katika upande wa lishe na kwamba wilaya ya Nyasa
inafanya juhudi kubwa kuhakikisha mkataba wa lishe unatekelezwa.

Ameitaja wilaya hiyo inafanya vizuri katika suala la lishe, ikinufaika na uwepo wa
ziwa Nyasa linalowezesha upatikanaji wa samaki wanaotumika kutengeneza lishe

Hata hivyo, amesema bado kuna changamoto katika chakula kinachopelekwa
mashuleni kwa ajili ya wanafunzi,ambacho kina ukosefu wa virutubisho ambapo
ameahidi kulishughulikia suala hilo kwa kununua mashine ambazo zitaongeza
thamani katika uandaaji wa lishe

MILIONI 276 ZANUNUA MASHINE YA KISASA YA MENO HOMSO

Hii ni mashine mpya ya kisasa ambayo itatumika kutolea huduma za kinywa na
meno (Dental 3D Cone Beam Computed Tomography Scan) katika hospitali ya
Rufaa ya Mkoa,Songea.

Mashine hiyo imegharimu zaidi ya shilingi milioni 276, fedha ambazo zimetokana
na makusanyo ya mapato ya ndani ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea.



NAIBU WAZIRI WA NISHATI AZINDUA KITUO CHA MAUZO YA
MAKAA YA MAWE MBINGA

Naibu Waziri wa Nishati Mheshimiwa Judith Kapinga amezindua kituo cha mauzo
ya makaa ya mawe kinachomilikiwa na Kampuni ya Marketing Insight Limited

Mkoani Ruvuma.

Mhe,Kapinga amesema kuwa Sera ya Nishati na Sera ya Madini zinatambua
michango ya Kampuni kwenye maeneo mbalimbali Nchini ili kuhakikisha
Wananchi wanaozunguka Kampuni hizo wananufaika nazo.

Katika hatua nyingine Mheshimiwa Judith Kapinga amesema kuwa uwekezaji
uliofanywa na Kampuni ya MILCOAL unasaidia ongezeko la ukuaji wa uchumi
pamoja na fursa za ajira nchini.

Hata hivyo amesema kutokana na hitaji la umeme katika mgodi wa MILCOAL
Naibu Waziri wa Nishati amesema TANESCO wanatarajia kufikisha umeme hivi
karibuni kwa gharama ya shilingi milioni 280.

Naye Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya
Nyasa Mheshimiwa Peresi Magiri , akitoa salamu za Mkoa, ameipongeza
Kampuni ya MILCOAL pamoja na kampuni mbalimbali zilizopo katika maeneo
hayo,pia amewakaribisha wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza katika Mkoa wa
Ruvuma.



Kwa upande wake Diwani wa Kata ya Ruanda Dougras Mwingira amewapongeza
wamiliki wa mgodi huo akisema kuwa kuwepo kwa mradi huo kumeleta fursa kwa

Mussa Haji ni Mwakilishi wa Kampuni ya MILCOAL amesema kampuni hiyo
imefanikiwa kufanya mauzo ya tani laki 330,000 huku wakichangia kiasi kikubwa
katika utoaji wa ajira kwa wakazi wa maeneo jirani na Mgodi huo.

UTALII WA UTAMADUNI UNAVYOCHANGIA KUKUZA UTALII
NYASA

Utalii wa utamaduni ni eneo lingine ambalo linachangia sana kukuza utalii wa
mahali popote,Watu walioishi miaka mingi iliyopita Wilaya ya Nyasa walicheza
ngoma mbalimbali zikiwa na lengo la kuburudisha, kuelimisha, kukosoa au
kuwapongeza watu mbalimbali waliofanya mambo mazuri kwa jamii.

Mbunge wa Jimbo la Nyasa na Naibu Waziri wa Uwekezaji,Viwanda na Biashara
Mhandisi Stella Manyanya anataja moja ya ngoma hizo ni Mganda,ngoma hii
ilichezwa na wanaume na ngoma ya Kioda ambayo walicheza akina mama.Ngoma
nyingine kama vile Lindeku, Mhambo, Lingoga na Chomanga walicheza
mchanganyiko wanaume na wanawake.

Anasema katika utamaduni jamii za Nyasa zilialikwa kucheza ngoma za jadi nchi
jirani za Msumbiji na Malawi, jambo ambalo hadi sasa bado linadumishwa la
watanzania kualikwa kucheza ngoma Msumbiji au wa Msumbiji kualikwa Tanzania



Vyakula ni sehemu kubwa ya utaliivyakula vya asili kwa wakazi wa Nyasa
vimegawanyika katika makundi yafuatayo; chakula kikuu ni ugali wa muhogo,
mahindi, ulezi, mtama na ngano, vitoweo vimegawanyika katika makundi manne
yafuatayo ambavyo ni samaki wakubwa na wadogo Pamoja na na dagaa.

Kundi la pili ni mboga za majani ikiwemo milenda, kisamvu, mchicha asili
(libonongo), kundi jingine ni wadudu kumbikumbi, likungu, chenene (makururu),
viyenje,mbambwa (majimoto) na manganiwa.

Wilaya ya Nyasa pia ina pori ya akiba la wanyamapori la Liparamba ambalo lina
wanyama wengi wakiwemo tembo, simba, chui, nyati, ngolombwe, parahala,
tandala wakubwa, pundamilia, nyani manjano, pongo, Ngiri, pofu, kuro, fisi,
nguruwepori na ndege jamii mbalimbali zaidi ya aina 80 ambao ni kivutio kizuri kwa
watalii.

Wanyamapori hao wa Liparamba katika majira fulani ya mwaka wanatabia ya
kuhama kwenda nchi jirani ya Msumbiji na baadaye hurudi tena kwenye pori la
Liparamba kwa kuwa eneo hilo ni ushoroba wa wanyamapori.

Liparamba pia ni pori lenye maporomoko ya maji ya mto Ruvuma ambao umepita
humo na unapokea maji kutoka mito miwili ya Lunyele na Lumeme ni kivutio
kikubwa cha utalii na uwekezaji katika sekta.

Wilaya ya Nyasa ili iendelee kuwa kitovu cha utalii mkoani Ruvuma,uongozi
unaendelea kulinda maeneo ya Kkihistoria na kiutamaduni kwa kushirikisha
wananchi.

e e T e

Serikali imetanua na kukarabati uwanja wa ndege wa Songea kwa gharama ya
Zaidi ya shilingi bilioni 37 ambapo hivi sasa safari za ndege zimeongezwa kutoka
mara tatu hadi mara nne kwa wiki



WAKULIMA NAMTUMBO WATAJA CHANGAMOTO YA KUKOSA
ELIMU KWENYE MAHINDI

ey s A - T e
WAKULIMA wa mahindi wilayani Namtumbo mkoani Ruvuma,wameitaja
changamoto ya kukosa elimu ya matumizi sahihi ya pembejeo ikiwemo mbegu
bora na mbolea kutoka kwa maafisa ugani hali iliyosababisha kuzalisha mazao
yasiyo kidhi viwango kulingana na mahitaji ya soko la Serikali.

Wamesema hayo,wakati wa kazi ya uuzaji na ununuzi wa zao la mahindi
unaofanywa na Serikali kupitia Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya chakula(NFRA)
katika kituo cha Rwinga wilayani humo.

Faraji Abed amesema,wakulima wako tayari kuzalisha,lakini elimu ya uzalishaji wa
mazao bora ni kikwazo kikubwa ambacho kimesababisha baadhi ya wakulima
kukata tamaa na kushindwa kuendelea na uzalishaji mashambani.

“tunaiomba Serikali maafisa ugani tuwe nao mashambani ili sisi wakulima
tusiendelee kupata hasara ya kuchagua mazao yetu pindi tunapofikisha
sokoni,kama maafisa kilimo tungekuwa nao kuanzia wakati wa maandalizi ya
shamba hadi msimu wa mavuno basi tusingepata hasara kubwa namna
hii"alisema Abed.

Amesema,wakulima wana mwamko mkubwa wa kulima,lakini changamoto kubwa



ni kupata mazao yenye sifa ya kufikisha sokoni yakiwa na ubora wake ule ule hali
inayopelekea wakulima kuamini kama kilimo ni kazi inayoweza kuwaletea manufaa
katika maisha yao.

Ameishukuru serikali kwa kununua mahindi kwa bei ya Shilingi 700 kwa kilo moja
ikilinganisha na bei ya Shilingi 350 ya wafanyabiashara wa mitaani ambayo
haikidhi mahitaji na gharama za uzalishaji.

ununuzi wa mahindi,lakini changamoto kubwa wanatumia muda mrefu kusafisha
mahindi kabla ya kupokelewa.

Amesema,hali hiyo imetokana na uzembe wa maafisa ugani ambao hawakwenda
mashambani kuwapa elimu ya kilimo cha kisasa hasa katika matumizi ya mbegu
bora na mbolea.

WAKULIMA WA MAHINDI KIGONSERA WASISITIZWA KUZINGATIA
USAFI




Baadhi ya wakulima wa mahindi wa kata ya Kigonsera Halmashauri ya wilaya
Mbinga mkoani Ruvuma,wakimsikiliza Meneja wa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula(NFRA)Kanda ya Songea Zenobius Kahere (hayupo pichani) kuhusiana
na utaratibu mpya wa ununuzi wa mahindi ambapo mkulima anatakiwa kuyafanyia
usafi na kuchambua mahindia mabovu kabla ya kupima.

WAKULIMA wa mahindi mkoani Ruvuma,wamekumbushwa umuhimu wa kufuatilia
maendeleo ya mazao yao mashambani na kuhakikisha wanavuna mazao
yaliyokomaa ili kupata soko la uhakika.

Wito huo umetolewa na Meneja wa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya chakula
(NFRA) Kanda ya Songea Zenobius Kahere, wakati akizungumzia maandalizi ya
ununuzi wa mahindi katika msimu wa kilimo 2024/2025 ofisini kwake mjini Songea.

Amesema,hatua hiyo itawezesha NFRA kupata nafaka bora kwa ajili ya akiba ya
chakula kwa wananchi watakaopatwa na upungufu wa chakula katika maeneo yao.



WAKULIMA WA MBAAZI TUNDURU WAUZA KILO 2,478,000

WAKULIMA wa zao la mbaazi wa Wilaya ya Tunduru mkoa wa Ruvuma, wameuza
jumla ya kilo 2,478,000 katika mnada wa kwanza uliofanyika katika Chama cha
msingi cha Ushirika Chichilimbe kata ya Mbesa.

Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika Tunduru TAMCU Marcelino Mrope
amesema,mbaazi hizo zimeuzwa kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani kwenye
vyama vya msingi vya ushirika ambapo bei wastani ni Sh.1,986 kwa kilo moja.

Mrope amesema,Chama kikuu cha Ushirika katika msimu wa masoko 2024/2025
kitaendelea kuuza mbaazi kwa mfumo wa stakabadhi ghalani, na ununuzi
hautakuwa kama hapo awali ambapo wanunuzi walikuwa wanaweka barua katika
masanduku siku moja kabla ya mnada.

Kwa mujibu wa Mrope,ununuzi wa mbaazi na mazao yote yaliyoingizwa kwenye
mfumo wa stakabadhi ghalani katika msimu wa mwaka huu, uendeshaji wa
masoko yake utasimamiwa na Soko la bidhaa Tanzania(TMX)na minada yote
itaendeshwa kidijitali.

Ametaja makisio ya uzalishaji wa zao la mbaazi yaliyofanywa na Chama hicho
kupitia vyama vya msingi vya Ushirika(AMCOS) msimu wa kilimo 2024/2025 ni



kuzalisha kilo 7,050,000.0 ambazo ni ongezeko la kilo 1,991,194 za msimu
uliopita.

Katika msimu 2023/2024 Chama kikuu kiliendesha minada mitano ambapo jumla
ya kilo 5,058,806.0 za mbaazi zenye thamani ya Sh.bilioni 10,162,065,952.00
ziliuzwa.

MALORI 120 HUBEBA MAKAA YA MAWE KWA SIKU MGODI WA
JITEGEMEE MBINGA

Meneja Uchimbaji wa kampuni ya Mgodi wa Makaa ya Mawe ya JITEGEMEE
Wilayani Mbinga Mkoani Ruvuma Bosco Mabena amesema malori zaidi ya 120
hubeba makaa ya mawe kwa siku katika mgodi huo na kwamba uzalishaji wa
madini hayo unafanyika kwa njia za kisasa.

Mabena amesema hayo wakati anatoa taarifa ya uchimbaji madini ya makaa ya
mawe kwa viongozi kutoka Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) ambao wapo
mkoani Ruvuma kwenye kampeni ya kuhamasisha uwekezaji wa ndani na usajiri
wa biashara TIC.

Amesema makaa ya mawe yanayozalishwa kwenye mgodi wa Kampuni ya
JITEGEMEE hutumika katika viwanda vilivyopo ndani ya nchi,Afrika Mashariki na
nchi za Ulaya na China.



‘Huu ni mgodi wa kitanzania ambao unaendeshwa na wazawa kwa asilimia
100,tunavyo vitalu vya makaa ya mawe ambavyo vinachimba makaa ya mawe kwa
njia ya kisasa kwa sababu tuna vifaa vya kisasa vikiwemo maabara ya kisasa na
mitambo ya kuchakata makaa ya mawe kwa ubora wa hali ya juu”,alisisitiza
Mabena.

Amesema makaa ya mawe yanatumika katika viwanda mbalimbali vikiwemo vya
saruji katika mikoa mbalimbali nchini,pia amesema makaa ya mawe yanatumika
katika viwanda vya tires,nondo na viwanda vyote vidogo vidogo vikiwemo viwanda
vya nguo ambapo amesema wanapakia makaa ya mawe bandari ya nchi kavu
zaidi ya 120 kwa siku.

Hata hivyo amesema Kampuni ya JITEGEMEE ina ghala la kutunzia makaa ya
mawe katika bandari ya Mtwara lenye uwezo wa kutunza makaa ya mawe zaidi ya
tani laki tano kwa ajili ya kuuza katika masoko ya nje ya nchi kupitia bandari ya
Mtwara.

Kwa upande wake Meneja Uhamasishaji Uwekezaji wa Ndani Kutoka Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC) Felix John ameipongeza Kampuni ya JITEGEMEE kwa
uwekezaji mkubwa ambapo amesema TIC imefika mkoani Ruvuma kwa lengo la
kutembelea miradi ya uwekezaji wa wazawa katika Mkoa wa Ruvuma iliyosajiriwa
kupitia TIC.

Amesema TIC ipo mkoani Ruvuma kwa lengo la kutoa elimu ya uwekezaji wa
ndani na usajiri wa miradi katika kituo cha TIC ambapo amesisitiza kuwa
wanaamini wananchi wa Mkoa wa Ruvuma watajitokeza kwa wingi kusajiri miradi
yao ili waweze kunufaika na vivutio vya kikodi na visivyo vya kikodi vinavyotolewa
na serikali kupitia TIC.

Kwa upande wake Afisa Biashara wa Mkoa wa Ruvuma Joseph Kabaro amesema
bado Mkoa una fursa nyingi za uwekezaji katika sekta ya madini kwa kuwa Mkoa
wa Ruvuma umebarikiwa kuwa na aina mbalimbali za madini.

Ameyataja madini hayo kuwa ni makaa ya mawe,dhahabu,chuma,uranium,madini
ya vito, shaba na madini ya ujenzi ambapo amesema hadi sasa kampuni
zilizojitokeza kuchumba makaa ya mawe ni 18.

Madini ya Makaa ya mawe katika Mkoa wa Ruvuma yanachimbwa katika wilaya za
Songea,Mbinga,Nyasa na Namtumbo.

Kituo cha Uwekezaji Tanzania katika Mkoa wa Ruvuma kimeweza kuwatembelea
wawekezaji wazawa wawili ambao ni Kampuni ya SUPEFEO ya mijini Songea na
Kampuni ya Uchimbaji madini ya JITEGEMEE wilayani Mbinga.



UTALII NYASA UNAANZIA NA JINA MBAMBABAY

-

Mbambabay ni mji ambao ni makao makuu ya wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma,

kulingana na Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus Challe jina la
‘“Mbamba bay,” ni kwamba Mbamba lina maana ya radi na bay ikimaanisha
ghuba.

Mbambabay ni Kitovu cha utalii mkoani Ruvuma kwa kuwa ni mji wenye vivutio vya
utalii vya kila aina,vivutio vyenye historia ya kupendeza na kuvutia kwa wageni.

“Tafsiri hizi ambazo zilitolewa na wenyeji zinasema wakati wa zamani kutokana na
radi kali za mara kwa mara kupiga kwenye Rasi iliyopo karibu na Ghuba hiyo na
ndipo eneo likaitwa Mbamba bay”,anasisitiza Challe.

Challe anabainisha Zaidi kuwa Rasi hiyo ni kubwa na imefunikwa na uoto wa asili
wa miti na nyasi, baadhi ya miti hiyo inatumika kama dawa za asili hadi sasa.

Wakazi wa eneo hilo hutumia msitu wa Mbamba kwa matambiko ya kupiga ngoma
za kufukuza au kuita majini kwa imani zao na kwamba katika msitu huo kuna
wanyama kama chui ambao hutokea milima ya Nangombo, Ukuli na Chinyemba
ambao wanapatikana katika rasi hiyo,wakiwafuata wanyama aina ya ngedere
waliopo kwa wingi katika msitu huo.

Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya anataja moja ya ngoma
maarufu wilayani humo ni Mganda,ngoma hii inachezwa na wanaume na ngoma
ya Kioda ambayo inachezwa na akina mama.

Ngoma nyingine maarufu wilayani Nyasa ni kama vile Lindeku, Mhambo, Lingoga
na Chomanga ambazo wanacheza mchanganyiko wanaume na wanawake.



Wachezaji ngoma kutoka Nyasa walialikwa kucheza ngoma za jadi nchi jirani za
Msumbiji na Malawi, jambo ambalo hadi sasa bado linadumishwa la watanzania

vya mpakani kama vile Chiwindi.

ZIWA NYASA LINA AINA 600 ZA SAMAKI-UTAFITI

Kulingana na ripoti ya utafiti wa mwaka 2011,asilimia 15 ya aina za samaki wa maiji
baridi duniani wanapatikana ziwa Nyasa ambapo kuna aina ya samaki tofauti zaidi
ya 600,huku kukiwa aina ya samaki wa mapambo zaidi ya 400.

Ndani ya ziwa Nyasa kuna viumbe wengine ambao hawapatikani katika ziwa lolote
duniani wanapatikana katika maeneo tofauti ndani ya ziwa Nyasa kutegemeana na
aina na usalama wa maisha yao.

Jonathan Ruanda Mtaalam wa kuzamia samaki wa mapambo katika ziwa Nyasa
na Mfanyabiashara wa samaki hao anasema tangu mwaka 1960 samaki hai wa
mapambo walianza kuuzwa katika nchi za Ulaya na Marekani.

Hata hivyo anasema nchi nyingi kama vile Japani, Sweden, Uturuki, Denmark,
Canada, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani zilivutiwa na samaki wa mapambo
kutoka ziwa Nyasa kutokana na kuwa na sifa ya kipekee yaani rangi nzuri za
kupendeza na hakuna sehemu nyingine wanapatikana samaki wa mapambo wa
aina hii.



MWENYEKITI MADABA AWAKUMBUSHA WATUMISHI KUJIBU
HOJA
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Mwenyekiti wa Halmashauri ya Madaba wilayani Songea mkoani Ruvuma
Mheshimiwa Teofanes Mlelwa ameongoza kikao cha Baraza la madiwani la
Halmashauri hiyo kilichofanyika kwenye ukumbi wa Halmashauri ya Madaba,

Akizungumza kwenye kikao hicho amewakumbusha watumishi kuhakikisha kuwa
wanakamilisha kazi ya kukamilisha majibu ya Hoja za CAG kabla ya tarehe ya
mwisho na kuwataka watendaji wa kata kwenda kusimamia uchaguzi wa serikali
za mitaa ambao unatarajia kufanyika Novemba 27 mwaka huu.
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Baadhi ya majengo katika hospitali ya Halmashauri ya Madaba wilayani Songea



NAIBU WAZIRI WA HABARI ASIKILIZA KERO ZA MAWASILIANO
ViJIJI NANE VYA MADABA

Naibu waziri wa Habari, Mawasiliano, na Teknolojia ya Habari Mhandisi
za Halmashauri ya Madaba wilayani Songea mkoani Ruvuma kwa lengo la
kusikiliza Kero za mawasiliano zinazowakabili wananchi wa maeneo hayo.

Matetereka, Mkongotema na Gumbiro.

Ziara hiyo ya Naibu waziri imelenga kusikiliza changamoto za wananchi wa
Madaba hususani zinazohusu sekta ya mawasiliano ili kuweza kuzitatua kwani
wananchi hao wamekuwa wakisumbuliwa na uwepo wa mawasiliano hafifu mara
kwa mara hali inayokwamisha shughuli mbalimbali za kiuchumi na kuathiri
huduma nyingine za kijamii.

Amesema Wizara ya Habari inakusudia kufungua kituo cha redio Jamii katika
Halmashauri ya Madaba ili wananchi waweze kuitumia redio hiyo katika shughuli
mbalimbali ndani ya Halmashauri ya Mdaba na kupata taarifa za kitaifa na
kimataifa kwa urahisi kwa kuunganishwa na redio hiyo.

Katika ziara hiyo Naibu waziri amebainisha juhudi zinazofanywa na Serikali
kuhakikisha maeneo ya pembezoni na nchi nzima zinaimarika katika sekta ya
mawasiliano ili kuweza kwenda sambamba na uchumi wa kidijitali na mabadiliko
ya teknolojia



"Namna ambavyo mnapata mawasiliano ya kusuasua, haimfurahishi Mheshimiwa
Rais ametutuma kutoka wizarani tuhakikishe tunapita, tunajionea, tunaongea na
nyie mwisho wa siku tunakuja kuimarisha mfumo wa mawasiliano" ameeleza

Naye Mhandisi Shirikisho Mpunji kutoka Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF) amesema walitarajia kuwa mnara uliopo eneo la Lilondo kata ya Madaba

imeathiri uwezekano huo na hivyo maeneo hayo yanahitaji minara mingine

Amebainisha kuwa Wizara imeandaa mradi kwa ajili ya kujenga minara 636 nchini
ambapo kati ya minara hiyo, mitano itajengwa katika kata tano za Halmashauri ya
Madaba ili kutatua changamoto za mawasiliano zinazowakabili wananchi katika
maeneo hayo

Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imelenga Kuwezesha
utoaji wa huduma za uhakika na za gharama nafuu za Habari, Teknolojia ya
Habari, Mawasiliano ya simu na Posta kwa kuweka mazingira yanayokuza ubunifu
katika kuibadilisha Tanzania kuwa na Uchumi wa Kidigitali

BADO VIJIJI VIWILI TU KATI YA 554 RUVUMA KUPATA UMEME

—

wananchi wametakiwa kulinda miundombinu ya umeme kwa kuepuka shughuli za
uchomaji moto kwenye maeneo ya mashamba yao ambayo yamezunguka nguzo
za umeme kwani kwakufanya hivyo kunaweza kuathiri kukosekana kwa huduma
ya umeme katika maeneo mengine



Wito huo umetolewa na Naibu Waziri wa Nishati Mheshimiwa Judith Kapinga,

ya Matimila Halimashauri ya Songea
Kapinga ameeleza kuwa maendeleo ni hatua na lazima yawe na awamu ambapo

vyote.

Ametumia nafasi hiyo kumtambulisha Mkandarasi Kampuni ya MF ambae hivi
karibuni ataanza kutekeleza mradi wa kupeleka umeme kwenye vitongoji 284 vya
Mkoa wa Ruvuma.

Akizungumza awali wakati akitoa taarifa kuhusu mradi huo wakupeleka umeme
ameeleza kuwa mradi umegharimu takribani milioni 149 mpaka kukamilika kwake

huku akitoa wito kwa wakazi wa eneo hilo wajitokeze kwa wingi kuunganishiwa
umeme.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed akizungumza kwenye
hafla ya Kusaini mikataba ya matengenezo ya barabara Mkoani Ruvuma
iliyofanyika Katika viwanja vya ofisi ya MKuu wa Mkoa mijini Songea



WAZIRI JENISTA MHAGAMA AKABIDHIWA OFISI
N

Waziri wa Afya Mhe. Jenista Mhagama amekabidhiwa rasmi ofisi na aliyekuwa
Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu.

Shughuli ya makabidhiano ya ofisi imefanyika katika Ofisi za Wizara katika Mji wa
Serikali, Mtumba, Dodoma.

Mhe. Jenista amempongeza Mhe. Ummy Mwalimu kwa uongozi wake ndani ya
Wizara ya afya kwa kipindi chote alichofanya kazi ndani ya Sekta ya Afya kwa
miaka 14.

“‘Nakupongeza Mhe. Ummy Mwalimu hakika maendeleo haya ya Sekta ya Afya
una mchango mkubwa katika kuifikisha Sekta ya Afya hapa ilipo, tutaendelea
kushirkiana na kupeana ushauri zaidi katika kazi” amesema Waziri Mhagama.

Akikabidhi Ofisi Mhe. Ummy Mwalimu amempongeza Mheshimiwa Jenista
Mhagama kwa kuaminiwa na kuchaguliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kuwa Waziri wa Afya.

‘Umekuwa Kiongozi mwenye uzofu wa kutosha ndani ya Serikali naamini kwa
uwezo wako ulionao pamoja na timu hii ya Wizara unaweza kuendelea zaidi katika
kuboresha Sekta ya Afya nchini” amesema Mhe. Ummy Mwalimu.



Viongozi wengine wageni walioshiriki kwenye shughuli hiyo ni Naibu Katibu Mkuu
Bw. Ismail Rutamila ambaye pia ameahidi kutoa ushirikiano kwa Menejimenti na
Viongozi katika kuboresha Sekta ya Afya nchini pamoja na Dkt. Irene Isaka,
Mkurugeni Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima.

TIC YATOA SEMINA KWA WAFANYABISHARA NA WAJASIRIAMALI

Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kimetoa semina elekezi kwa
wafanyabiashara,wajasirimali na wawekezaji wa Mkoa wa Ruvuma iliyofanyika
Katika ukumbi wa Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania tawi la Songea.

Semina hiyo imelenga kuwahamasisha wawekezaji kusajili biashara zao
sambamba na kufahamu fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo ndani ya Mkoa wa
Ruvuma na nchini kwa ujumla

Akizungumza kwenye ufunguzi wa semina hiyo,mgani rasmi katibu Tawala wa
wilaya ya Songea Mtela Mwampamba ameishukuru TIC na Serikali kwa ujumla
kwa juhudi za kuhakikisha inaandaa mazingira rafiki ya uwekezaji ndani ya Mkoa
wa Ruvuma.

Amesema katika kuboresha miundombinu ya barabara mjini Songea kwa lengo la
kuvutia wawekezaji,Manispaa ya Songea imepokea zaidi ya bilioni 22 za
matengenezo ya barabara 22 kwa kiwango cha lami nzito.



Ameongeza kuwa pia serikali imetoa shilingi bilioni 19 za ujenzi wa masoko mawili
ya kisasa mijini Songea pamoja na kuboresha sekta ya viwanda ikiwa ni juhudi za
Serikali kuboresha shughuli za uwekezaiji nchini

"Tumeshaletewa pesa zaidi ya bilioni 22 kuhakikisha ndani ya manispaa barabara
zote zinakuwa za lami, lakini kwa kutambua kwamba watu wa Ruvuma ni
wawekezaji wakubwa, tayari tumeshapokea shilingi bilioni 19 ili tuweze kujenga
masoko mawili ya kisasa mijini Songea" Amebainisha

Naye Afisa Biashara Mkoa wa Ruvuma Joseph Martin Kabalo amezitaja fursa
mbalimbali za uwekezaji zinazopatikana ndani ya Mkoa wa Ruvuma ikiwemo
ujenzi wa viwanda vikubwa, vya kati na vidogo, fursa ya uuzaji wa bidhaa za
viwandani, utalii, uvuvi na fursa ya usindikaji wa mazao mbalimbali hususani
mahindi

Felix John ni Meneja Uhamasishaji Uwekezaji wa Ndani kutoka TIC amesema
wapo Mkoani Ruvuma wakitekeleza kampeni ya uhamasishaji uwekezaji wa ndani
ambapo wametembelea miradi miwili ya wawekezaji wazawa wa ndani ya Mkoa
wa Ruvuma.

Ameitaja miradi hiyo ni ya mwekezaji SUPERFEO aliyewekeza mradi wa kiwanda
cha unga eneo la Namanditi mjini Songea na mradi wa uchimbaji wa makaa ya
mawe unaofanywa na kampuni ya wazawa ya JITEGEMEE wilayani Mbinga.

Amesema TIC inatoa elimu endelevu ya uwekezaji na kuhamasisha usajili wa
miradi ili wawekezaji waweze kunufaika na vivutio vya kikodi na visivyo vya kikodi
vinavyotolewa na Serikali.

Mradi wa mgodi wa makaa ya mawe wa Jitegemee wilayani Mbinga



UCHAGUZI SERIKALI ZA MITAA KUFANYIKA NOVEMBA 27,2024
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UCHAGUZI WA
SERIKALI ZA
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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mohamed

Mchengerwa amebainisha kuwa uchaguzi wa serikali za mitaa utafanyika
Novemba 27 mwaka huu.

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka 2024 ambalo Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara 145 na 146 inaelezea uwepo wa
Serikali za Mitaa ukilenga kupeleka madaraka kwa wananchi.

Uchaguzi wa mwisho wa Serikali za Mitaa ulifanyika Novemba 2019.

wenyeviti wa vitongoji.

Mchengerwa ametoa tangazo la uchanguzi kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa za Mwaka 2019 ibara 4(1-3) (Matangazo ya Serikali Na. 571,
572, 573 na 574) ya mwaka 2024.

‘Hivyo ninautangazia umma wa Watanzania na vyama vyote vya siasa vyenye
usajili wa kudumu kuwa tarehe 27 Novemba, 2024 itakuwa ni siku ya uchaguzi wa
Serikali za Mitaa Tanzania Bara.”

“Upigaji wa kura utaanza saa mbili kamili asubuhi na kumalizika saa kumi kamili
jioni. Hivyo ninawatakia uchaguzi mwema, amani na utulivu katika kipindi chote
cha uandikishaji, uteuzi wa wagombea, kampeni, upigaji kura, wakati wa
kutangaza na kupokea matokeo ya uchaguzi.”



Aidha, Mchengerwa alisema utauzie wa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na
Wasimamizi wa Vituo utafanyika Septemba 19 hadi 25 mwaka huu, wakati
uandikishwaji wa wapigakura utafanyika kati ya Oktoba 11 hadi 20 mwaka huu.

Alisema uteuzi wa wagombea utafanyika Novemba 8 mwaka huu wakati kampenzi
zimepangwa kuanza Novemba 20 hadi 26 mwaka huu.

Alisema alisema wagombea wa nafasi za uongozi watatakiwa kuwa wanachama
na wadhamininiwa wa Vyama vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu.

‘“Mgombea au mtu aliyeomba kuteuliwa anaweza kuweka pingamizi kuhusu uteuzi
wa wagombea.”

Mchengerwa alisema nafasi zote zinazogombewa zilikuwa na uongozi kwa Kipindi
cha miaka mitano na viongozi walioko madarakani uongozi waon utakoma siku
saba kabla ya siku ya kuchukua fomu za kugombea uongozi.

‘Pia kura zitapigwa katika namna itakayozingatia usiri na kwa kutumia karatasi
maalum za kupigia kura ambazo zitatakiwa kutumbukizwa katika masanduku
maalum ya kupigia kura.”

Hata hivyo vyama 18 kati ya 19 vyenye usajili wa kudumu vimeshiriki hafla hiyo na
kukabidhiwa kanuni za uchanguzi ispokuwa Chadema ambao hawakuwa na
mwakilishi

i
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Kauli mbiu: ‘Serikali za Mitaa, Sauti va Wananchi, Jitokeze Kushiriki Uchaguzi’




RC RUVUMA AFANYA MAZUNGUMZA NA KAMISHINA WA TIRA

Kamishna wa Bima Dkt. Baghayo Saqware akiambatana na ujumbe wake
wamekutana na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Mhe. Kanali Ahmed Abbas Ahmed

Zoezi hili ni mkakati endelevu wa ziara ya kuwatembelea Wakuu wa Mikoa na
Wakuu wa Wilaya katika Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ili kuhakikisha Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima (TIRA) inaendelea kuwafikia watanzania kwa kutoa elimu
na kuwajengea uwezo kuhusu masuala ya bima na hatimaye wawe watumiaji
wazuri wa huduma na bidhaa za bima ili na wao wawe mabalozi kwa wengine.

Ruvuma ni mkoa wenye Wilaya tano zikiwemo Songea, Tunduru, Namtumbo,
Mbinga na Nyasa na jumla ya Halmashauri nane. Huu ni moja ya mkoa Kusini
mwa Tanzania wenye fursa nyingi za uwekezaji katika kilimo, uvuvi, ufugaji,
uchumbaji wa madini na utalii. Kutokana na uwepo wa shughuli hizi za kiuchumi
zinazochochea maendeleo ya Mkoa wa Ruvuma na mikoa mingine ya jirani
inayojumuisha Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ni vema shughuli hizo, watu na
mali zao wakapewa kinga ya bima.

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima (TIRA) imetumia fursa hiyo kuzungumza na kutoa
elimu ya bima kwa watumishi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kwa lengo la
kuwawezesha na kuwajengea uelewa wa masuala mbalimbali yanayohusu bima ili
nao waweze kuwa watumiaji wa bidhaa na huduma za bima na badae
wawahamasishe Wanaruvuma.

Kamishna wa Bima Dkt. Baghayo Saqware ameeleza kuwa Tira inatekeleza
mpango wa Miaka Mitano wa Maendeleo wa Taifa (FYDP [1-2020-2025) pamoja na



Mpango Mkuu wa Taifa wa Kuendeleza Sekta ya Fedha Nchini (FSDMP-2020-
2030) amabo unawataka watanzania wote kushiriki kwenye mpango huo kwa
kuwa watumiaji na kuwa mabalozi kwa wengine.

Aidha, Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Mhe. Kanali Ahmed Abbas Ahmed ameisisitiza
sekta ya bima kuzingatia viwango vya utoaji wa huduma za bima kwa watanzania.
Amesema kuwa muonekano wa miundombinu wa kutolewa huduma ikiwemo ofisi
za watoa huduma za bima hususan kwa wakazi wa Ruvuma iboreshwe ili kuweka
mazingira wezeshi na shawishi kwa wale wanaolengwa ili kuwahudumia kwa
ueledi na ufanisi muda wote.

Dkt. Sagware amewahakikishia Wanaruvuma kuwa Mamlaka ipo na itaendelea
kuwafikishia huduma za bima zenye tija na zenye manufaa huku soko la bima
likibaki kuwa salama na linalosimamiwa kwa ueledi mkubwa.

MJiI WA PERAMIHO UNAVYOUTANGAZA MKOA WA RUVUMA
KIMATAIFA

S
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Mji wa Peramiho uliopo Wilaya ya Songea Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa miji
ya zamani yenye historia ya kipekee katika ukanda ya kusini.

Mji wa huo unafahamika zaidi nje ya nchi pengine kuliko miji mingine iliyopo kusini
mwa Tanzania kutokana na mji huo kuwa na historia ya namna yake kipekee
ikiunganisha Tanzania na mataifa ya Ulaya.

Historia ya mji wa Peramiho uliopo kilometa 24 tu kutoka makao makuu ya mkoa
wa Ruvuma Songea inaunganishwa na wabenediktini wa kanisa katoliki kutoka



St.Otilia nchini Ujerumani, ambao waliamua kuweka makao makuu yao katika
Abasia ya Peramiho.

Wabeneditine hao waliingia kwa mara ya kwanza katika mji huo mkongwe mwaka
1898 wakiongozwa na Kasian Spiss. Tangu wakati huo wabenediktine hao
wamekuwa wakifanya mambo yanayoutangaza miji huo hali iliyosababisha
kuutambua mji wa Peramiho kuwa ni mji unaokidhi vigezo kuwa mji wenye utalii
wa kiutamaduni.

Mhifadhi Kiongozi wa Makumbusho ya Taifa Philipo Maligisu anasema
wabenediktine wa Abasia ya Peramiho wametengeneza historia ya kipekee na
kuvutia katika nchi ya Tanzania ambao wameacha historia katika mji wa Peramiho
na taifa kwa ujumla hasa walipojikita katika suala zima la elimu na kuamua
kuwekeza katika elimu kwa zaidi ya miaka 100 iliyopita.

Historia inaonesha kuwa walipoingia kwa mara ya kwanza wabenediktine hao kwa
kutambua umuhimu wa elimu waliamua kuanzisha madarasa kwa kufundisha
walimu na kufundisha wanafunzi hivyo kufundisha elimu zote mbili yaani elimu ya
kiroho na elimu dunia

Kwa msingi huo eneo la Peramiho katika historia ya Tanzania ina historia ya
kipekee kwa zaidi ya miaka 100 hivyo kuna ushahidi ambao unaonesha
wabenediktine walidhamiria kufanya mambo ya msingi katika mji wa Peramiho na
taifa kwa ujumla.

Utafiti uliofanywa katika mji wa Peramiho unaonesha kuwa wabenediktine hao
walizindua rasmi mji huo Julai 31,1898 na tangu hapo waliendelea na shughuli zao
wakiwa na mahusiano mazuri wakati huo na utawala wa machifu katika eneo hilo.

Hata hivyo mahusiano hayo mazuri baina ya wabenedikitine hao kutoka nchini
Ujerumani na machifu ulikuja kuharibika wakati wa vita ya Majimaji ambayo
vilianza mwaka 1905 na kumalizika mwaka 1907 na kusababisha padre Fransis
Scuss wa Abasia hiyo kuuawa Septemba 9 1905.

Baada ya kumalizika vita hiyo, ilijitengeneza tena historia mpya ya kanisa la
Abasia ya Peramiho hivyo kulichukulia eneo hilo kama eneo la kipekee kwa
kuzingatia misingi ya sheria ya Tanzania namba 10 ya mwaka 1964 na maboresho
yake namba 22 ya mwaka 1979 ambayo inayatambua maeneo yote ya kihistoria
kulingana na umuhimu wake katika jamii.

Wananchi wa Ujerumani wanaijua Peramiho pengine kuliko hata sisi
watanzania,ndiyo maana Kkizazi na kizazi wanasafiri kwa gharama kubwa hadi
katika mji huo ili kufanya utalii wa kiutamaduni kwa kutembelea katika maeneo
mbalimbali ya kihistoria ili kujifunza mambo mbalimbali.

Sera ya Taifa ya utamaduni ya mwaka 1997 ina tamka bayana kuwa eneo lolote
la kihistoria linapokuwa limetimiza miaka 100 tayari moja kwa moja linaingia katika
urithi wa utamaduni wa taifa.



Kutokana na hali hiyo ukiangalia mji huo wa Peramiho tayari umekidhi vigezo na
maeneo yake yote ya kihistoria kuingia katika urithi wa utamaduni wa taifa kwa ajili
ya kujifunza elimu na utalii.

MITI ILIYOGEUKA MAWE INAVYOVUTIA WATALII TUNDURU

Miti adimu duniani ambayo inapatikana wilayani Tunduru mkoani Ruvuma ni miti
mawe ambayo ni jamii ya miti ya mitetereka ambayo katika dunia nzima
inapatikana katika nchi mbili za Tanzania wilaya za Tunduru na Namtumbo
mkoani Ruvuma na nchini Marekani.

Miti hii inapatikana katika kijiji cha Mbati wilayani Tunduru na Kijiji cha Likuyu
wilayani Namtumbo.

Miti hii ni jamii ya miti ya mitetereka. Mti mawe unaweza kuishi kwa zaidi ya miaka
120 changamoto kubwa inayoikabili miti hiyo ni kushambuliwa na watu wengi hivyo
ipo katika hatari ya kutoweka.

Kuwepo kwa kivutio cha miti mawe kunaonesha kuwa ukanda wa kusini mwa
Tanzania kuna utajiri wa vivutio vya utalii ambavyo havipatikani sehemu nyingine
yeyote nchini hivyo vivutio hivyo vikiibuliwa na kutangazwa vinaweza kufungua
fursa za utalii kusini.



JENISTA MHAGAMA ANAVYOENDELEA KUAMIMNIWA NA RAIS

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia Suluhu Hassan
amemteua Mbunge wa Jimbo la Peramiho Mheshimiwa Jenista Mhagama kuwa
Waziri wa Afya kabla ya uteuzi huo Mheshimiwa Mhagama alikuwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera,Bunge na Uratibu.

Hongera wananchi wa Jimbo la Peramiho,hongera wananchi wa Mkoa wa Ruvuma




SUPERFEO ALIANZA NA MTAJI WA 20,000 SASA NI BILIONEA
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Mfanyabiashara maarufu Omary Msigwa maarufu kwa jina la SUPERFEO alitafuta
fursa za uwekezaji kutoka mkoani Njombe hadi Songea mkoani Ruvuma.

Anasema alianza biashara rasmi akiwa na umri wa miaka 20 baada ya kumaliza
darasa la saba kwa mtaji usiozidi elfu ishirini (20,000).Superfeo hivi sasa ni
miongoni mwa wawekezaji wakubwa mkoani Ruvuma akiwa na mabasi zaidi ya
50,magari ya mizigo yanayobeba makaa ya mawe,kiwanda cha kusaga unga wa
mahindi na biashara nyingine.

JAMHURI YA OFISI YA MEKUU r
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Serikali za Mitaa,Sauti ya Wananchi
Jitokerze Kushiriki Uchaguzi

. Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
Kanali Ahmed Abbas Ahmed
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MWENYEKITI WA CCM AKABIDHI VIFAA TIBA HOSPITALI YA
NYASA

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Ruvuma Komred Oddo
Mwisho ameipongeza serikali kwa kupeleka vifaa tiba vya kisasa vyenye thamani
ya shilingi bilioni 2.4 katika hospitali ya Wilaya ya Nyasa ili kutatua changamoto, na
kuboresha sekta ya afya.

Pongezi hizi amezitoa alipotembelea kwa ajili ya kukagua na kukabidhi vifaa tiba
hivyo ambavyo vimepatikana kwa ushirikiano wa Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa
na Shirika lisilokuwa la Kiserikali la Human Bridge la nchini Sweden.
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KANALI ABBAS AFUNGUA KIKAO UKUSANYAJI MAONI DIRA
MPYA

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas Ahmed amefungua kikao Cha
ukusanyaji wa maoni ya uandaaji wa Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050 ngazi ya
Mkoa kilichofanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea

Akifungua kikao hiko MKuu wa Mkoa amebainisha kukaribia ukomo kwa Dira ya
Maendeleo ya mwaka 2025 ambayo imetekelezwa kuanzia mwaka 2000 na
kueleza juhudi za Serikali za kuandaa Dira mpya ya Maendeleo ya mwaka 2025-
2050 itakayotumika kwa miaka 25 ijayo.

"Katika hatua hizi za mwanzo Jukumu la kuandaa limekabidhiwa kwa timu kuu ya
kitaalam ya Dira ,na Moja ya kazi muhimu ni kushirikisha Watanzania wengi kadri
iwezekanavyo katika kupata maoni kuhusu mtanzania, jamii na Tanzania
waitakayo ifikapo miaka hiyo ya 2050" ameeleza Mkuu wa Mkoa

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Mary Makondo ameitaja Dira ya Taifa
ya ya mwaka 2025 imeundwa na nguzo kuu tano ambazo ni maisha Bora na
mazuri, kuwepo kwa mazingira ya amani,usalama na umoja, utawala na uongozi
Bora, ujenzi wa jamii iliyoelimika na kupenda kujifunza na kujenga uchumi imara.

Makondo ameyataja mafanikio ya utekelezaji wa Dira ya 2025 ikiwemo kuwezesha
nchi kupata mafanikio ya kiuchumi, kijamii na kisiasa kama vile nchi kuingia katika
kundi la kipato cha kati cha chini, kuimarika kwa huduma ya elimu na afya na
kuimarika kwa huduma za barabara na miundombinu



Kwa upande wake Katibu wa CCT Mkoa wa Ruvuma, Fulko Hyera ameishukuru
Serikali kwa kwa kutekeleza mipango iliyowekwa katika Dira ya Maendeleo ya
Taifa ya mwaka 2025 katika sekta mbalimbali akishauri uboreshwaiji zaidi katika
sekta ya Elimu na Afya ili kuimarisha zaidi shughuli za uzalishaji mali na
uchumi kwa Dira ya mwaka 2050

Mchakato wa maandalizi ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050 ulizinduliwa na

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) imetoa elimu kuhusu masuala
ya Bima kwa watumishi wa ofisi ya Mkuu wa Mkoa mijini Songea.

Mafunzo hayo ya Bima ni sehemu ya jitihada za TIRA katika kutekeleza Mpango
wa Miaka Mitano wa Maendeleo ya Taifa na Mpango Mkuu wa Taifa wa
Kuendeleza Sekta ya Fedha nchini.

Akizungumza wakati anatoa elimu ya Bima kwenye viwanja vya Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa, Kamishna wa Bima nchini, Dkt. Baghayo Saqware amesema
waamedhamiria kuhakikisha elimu ya bima inawafikia wananchi wengi wa Mkoa
wa Ruvuma.

Dkt.Sagware, ameomba ushirikiano kutoka kwa ofisi ya Mkuu wa Mkoa ili
kuhakikisha elimu ya bima inawafikia wananchi wa Ruvuma na kuwajengea
uelewa wa kutumia bima kama kinga mahsusi kwa maisha, afya, na mali zao.



"Tunaomba ushirikiano na ofisi yako ili kuhakikisha elimu ya bima inawafikia
wananchi wa Mkoa wako kwa lengo la kujenga uelewa wao wa bima ili wabaini
manufaa ya kutumia bima kama kinga mahsusi kwa maisha, afya, na mali zao,"
amesisitiza.

Amemuomba Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kuwa balozi wa TIRA katika utoaji wa
elimu ya bima kwa wananchi na kuwahamasisha kutumia bidhaa na huduma za
bima hususan bima za afya na kilimo.

Amebainisha kuwa sekta ya bima ina ongezeko la zaidi ya asilimia 10 kwa Kila
mwaka kwa watoa huduma za bima sambamba na kufanikiwa kuhakikisha ulipaji
wa madai ya Bima kwa wakati kwa asilimia 95 na kuongeza idadi ya watumiaji wa
huduma za bima kwa asilimia 20 hadi kufikia mwaka 2023.

Mamlaka ya usimamizi wa Bima (TIRA) imepewa jukumu la kuratibu mambo yote
ya Kisera yanayohusu bima ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
kusimamia shughuli zote za Bima Tanzania Bara na Zanzibar.

KANALI ABBAS AFUNGA MAONESHO YA NANENANE NGAZI YA
MKOA
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Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed akizungumza wakati
anafunga rasmi maonesho na sherehe za Sikukuu ya walimu Nanenane ngazi ya
Mkoa wa Ruvuma ambazo zimefanyika kwenye viwanja vya Amanimakoro
wilayani Mbinga.



Kaulimbiu ya mwaka huu ya maadhimisho ya sherehe za wakulima Nanenane ni
Chagua viongozi bora wa serikali za mitaa kwa maendeleo endelevu ya
kilimo,mifugo na uvuvi.

NAMTUMBO WASHAURIWA KUONGEZA BIDIl KWENYE
UFUNDISHAJI
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Maafisa Elimu Msingi kutoka Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma
wametembelea Shule sita za Msingi ambazo ni;- Mdwema, Utwango, Libobi,
Suluti, Kanjele, na Nambalama zilizopo katika Wilaya ya Namtumbo ili kujua hali
ya Wanafunzi katika Masomo na mwenendo wa walimu katika Ufundishaji.

Mwalimu Rhoda Mbilinyi ni Afisa Elimu Taaluma Msingi Wilaya ya Namtumbo
ametoa wito kwa Walimu kuongeza jitihada kwenye ufundishaji makini wa Mada
pia kusaidia wanafunzi katika kutatua changamoto zao na kuhakikisha wanafunzi
wanajua kusoma na kuandika ili kuinua taaluma na elimu bora Katika Wilaya ya
Namtumbo na Taifa kwa Ujumla.



MASHIRIKA YASIYOKUWA YA KISERIKALI YANA MCHANGO
MKUBWA KIUCHUMI

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed ameyataja mashirika
yasiyo ya kiserikali kuwa na mchango mkubwa katika maendeleo ngazi ya Taifa na
kimataifa

Hayo yamesemwa katika hotuba ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma ambaye
aliwakilishwa na Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Kapenjama Ndile
katika Jukwaa la mwaka la mashirika yasiyo ya kiserikali lililofanyika katika ukumbi
wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea

Ametaja mashirika hayo kuwa ni muhimu katika sekta ya maendeleo sio tu hapa
nchini bali pia duniani kote ambapo ameyaasa mashirika yasiyo ya kiserikali
kufanya kazi kwa kufuata kanuni, taratibu na miongozo ya serikali ili kufanya kazi
bila ya kuvunja sheria

“‘Mnapotekeleza majukumu yenu zingatieni uwazi, Uwajibikaji, kuripoti kwa wasajili
wasaidizi ngazi ya Mkoa na Halmashauri, na kupeleka taarifa ya mpango wa bajeti
ya shirika Katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa”,alisisitiza

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Mary Makondo ameyaomba mashirika
yote yasiyo ya kiserikali kuhakikisha yanatambulika na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ili
kuhakikisha ustawi na usalama wajamii na watanzania kwa ujumla.



Kwa upande wake Mwenyekiti wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali Mkoa wa Ruvuma
Aidan Mbilinyi amesema wamejipanga kuhakikisha mashirika hayo yanafuata
matakwa ya Serikali ili kuweza kuratibu kazi zao kwa kufuata sheria ,kanuni na
taratibu zilizowekwa .

Mkoa wa Ruvuma una mashirika yasiyo ya kiserikali 182 ambayo yamesajiliwa
kisheria na mashirika 7 ya nje yanayofanya kazi katika Wilaya na Halmashauri za
Mkoa wa Ruvuma yakijishughulisha na shughuli mbalimbali kama afya, elimu na
kilimo.

MKOA WA RUVUMA UNATOA MCHANGO MKUBWA KWENYE
CHAKULA

MKOA wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa michache maarufu nchini inayozalisha
chakula na kutoa mchango mkubwa katika kukuza uchumi wa Taifa.

Hayo yamesema na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed
wakati wa kufunga maonesho na sherehe za wakulima Nanenane ngazi ya Mkoa
wa Ruvuma zilizofanyika katika viwanja vya Amanimakoro wilayani Mbinga.

Amesema chakula kinachozalishwa mkoani Ruvuma licha ya kutumika ndani ya
Mkoa ,lakini pia kinatumika nje ya Mkoa na nje ya nchi hivyo kusaidia wananchi
kupata kipato na kukuza uchumi.

Hata hivyo amewatahadharisha wananchi kutouza chakula chote badala yake
wakumbuke kuweka akiba ya chakula ambacho kitawafikisha katika msimu
mwingine wa mavuno.



“Serikali imeongeza bajeti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kutoka Bilioni 275 hadi
bilioni 295 mwaka huu,imeongeza pia bajeti ya Wizara ya Kilimo kutoka Zaidi ya
shilingi bilioni 294 hadi kufikia shilingi Trilioni 1.3,hii yote ni dhamira thabiti ya
Mheshimiwa Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan ya kuinua sekta ya Kilimo,Uvuvi na
Mifugo”,alisema Kanali Abbas.

Katika hatua nyingine,Mkuu wa Mkoa ametoa maagizo mbalimbali kwa watendaji
wa Halmashauri na Wilaya yakiwemo kusimamia matumizi sahihi ya vitendeakazi
vilivyotolewa na serikali kwa maafisa Ugani,kuhakikisha uchaguzi wa viongozi wa
serikali za mitaa unafanyika kwa utulivu na amani na kuhakikisha shule zenye
maeneo yanayofaa wapande maharage lishe na miti ya matunda ili kusaidia
wanafunzi kupata lishe.

Maagizo mengine ni Kamati za Pembejeo ngazi ya Wilaya zihakikishe zinakuwa na
vituo vya kusambazia mbolea za ruzuku ya serikali na wataalam wa ufugaji
Samaki waendelee kutoa elimu ya utengenezaji chakula cha Samaki na kuandaa
mazingira wezeshi ya uwekezaji vyakula vya samaki.

Awali akizungumza kwenye maadhimisho hayo Mkuu wa Wilaya ya Mbinga
Mheshimiwa Kisare Makori amesema Zaidi ya asilimia 85 ya wananchi wilayani
Mbinga ni wakulima wa mazao ya chakula na biashara.

Makori ameahidi kusimamia kilimo ili Wilaya hiyo iweze kutoa mchango mkubwa
katika sekta ya kilimo na kuufanya Mkoa wa Ruvuma kuwa kinara katika uzalishaji
wa mazao ya chakula na wananchi waendelee kufaidika kupitia sekta ya kilimo.

Amemuomba Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kulifanya eneo la Amanimakoro kuwa
endelevu katika maonesho ya Nanenane ya Mkoa kila mwaka ombi ambalo Mkuu
wa Mkoa ameridhia.
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BILIONI 22 KUFANYIA MATENGENEZO BARABARA ZA RUVUMA

-------

WAKALA wa barabara za mijini na vijijiniTARURA) Mkoa wa Ruvuma,kwa
mwaka wa fedha 2024/2025 umeidhinishiwa katumia kiasi cha Sh.bilioni
22,194,409,504.77 kwa ajili ya kufanya matenengezo ya barabara zake.

Meneja wa TARURA Mkoa wa Ruvuma Mhandisi Silvester Chinengo amesema
,kati ya fedha hizo kutoka Mfuko Mkuu wa Barabara ni Sh.bilioni
7,894,961,998.36 na mfuko mkuu wa serikali wa kila jimbo shilingi shilingi bilioni
4,500,000,000.00 ,fedha za tozo ya mafuta Sh.100 kwa lita ni Shilingi bilioni
9,799,447,506.41.

Chinengo amesema hayo kwenye hafla fupi ya utiaji saini mikataba ya
matengenezo ya Barabara iliyoshuhudiwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali
Ahmed Abbas Ahmed mjini Songea.

‘mpaka sasa TARURA tumekamilisha manunuzi ya miradi 50 yenye gharama ya
Sh.bilioni 14,19,607,702.00 ambapo jumla ya kilometa 1,079 za barabara
zitafanyiwa matengenezo ya aina mbalimbali pamoja na ujenzi wa makalavati na
madaraja”alisema Chinengo.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed
amesema ,serikali kupitia TARURA itahakikisha inawalipa Wakandarasi fedha zao
ili kuwajengea uwezo katika utekelezaji wa majukumu yao.

Ameziagiza Taasisi za serikali mkoani humo,kulipa madeni ya wakandarasi kwa
wakati ili kuwaepusha wakandarasi kuingia kwenye migogoro mbalimbali ikiwemo
kunyang'anywa na kuuziwa mali zao na taasisi za fedha kutokana na fedha
walizokopa kama mitaji katika shughuli zao.



Amesisitiza kuwa ,serikali kupitia sekta ya mawasiliano ya barabara imejipanga
kuona sekta ya barabara inaimarika ili kurahisisha shughuli za usafiri na
usafirishaji wa mazao kutoka shambani kwenda mijini kwa ajili ya kupata soko la
uhakika.

Katika hatua nyingine Kanali Abbas,amezitaka Taasisi za Serikali mkoani humo,
kuwapa kipaumbele wakandarasi wazawa na kutoa upendeleo kwa wanawake
wanaofanya kazi za ukandarasi ili kuwajengea uwezo na kunufaika na fedha
zinazotolewa

Kwa wupande wake Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Mary
Makondo,amewataka watendaji wa TARURA kuwafuatilia kwa karibu wakandarasi
ili miradi inayotekelezwa ikamilike kwa muda uliopangwa na kwa viwango
vinavyohitajika.

Naye Mkuu wa TAKUKURU mkoani Ruvuma Hamza Mwenda amesema |,
TAKUKURU itahakikisha inafuatilia miradi yote iliyopangwa kutekelezwa ili
kujiridhisha ubora wa miradi husika.

Mwakilishi wa Wakandarasi wa Mkoa wa Ruvuma Vales Urio kutoka Kampuni ya
Ovans Contructions Ltd,ameishukuru serikali kwa kuendelea kuwaamini na
kuwapa kazi za ujenzi wa miradi ya barabara na kuhaidi watekeleza miradi hiyo
kwa ubora ili kuleta tija kwa mkoa na Taifa.

Daraja la Ruhuhu lililopo katika Mto Ruhuhu unaomwaga maji yake Ziwa Nyasa
linaunganisha Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma na Wilaya ya Ludewa mkoani
Njombe



JARIDA HILI LIMEANDALIWA NA SEKRETARIETI YA MKOA WA
RUVUMA
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