


 

 

KARIBU MKOA WA RUVUMA 

 

Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupiga chapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya Mwandishi kwa maandishi. 

 

JARIDA LA RS RUVUMA TOLEO  LA APRILI 2025 

 
Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

 



 

 

                                               TAHARIRI 
 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  kusoma habari 
na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na jarida hili. 
 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi GCU 
Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi mbalimbali  ya maendeleo, 
mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 
Ruvuma na namna viongozi wa ngazi ya Wilaya,Mkoa na kitaifa wanavyofanya 
ziara za  kuzungumza na wananchi,kusikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi. 
 
Furahia kusoma 
 
 
MBIO ZA MWENGE WA UHURU  KUANZA RUVUMA MEI TISA 
 

 
 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas Ahmed, amesema kuwa mbio 
za mwenge mkoani Ruvuma zitaanza tarehe 9 Mei, 2025 ambapo mwenge huo 
utapokelewa katika Kijiji cha Igawisenga, Halmashauri ya Wilaya ya Madaba, 
ukitokea Mkoani Njombe. 



 

 

Akizungumza na waandishi wa habari Ofisini kwake, Kanali Ahmed amesema ni 
muhimu kwa wananchi wa mkoa wa Ruvuma kufahamu kuwa mwenge huo 
utakimbizwa katika halmashauri zote nane za mkoa wa Ruvuma. 

Ametaja ratiba ya mbio hizo katika mkoa wa Ruvuma  ambapo Mei 9, 2025 ni 
Madaba DC, Mei 10, 2025 Songea DC, Mei 11, 2025 Mbinga DC, Mei 12, 2025 
Nyasa DC,  Mei 13, 2025 Mbinga TC, Mei 14, 2025 Songea MC, Mei 15, 2025 
Namtumbo DC,  Mei 16, 2025 Tunduru DC na tarehe 17 Mei 2025 mwenge huo 
utakabidhiwa mkoa wa Mtwara. 

Kanali Ahmed ameeleza kuwa pamoja na mambo mengine, kutakuwa na midahalo 
mbalimbali inayogusa maendeleo na maisha ya wananchi. Amehimiza wananchi 
wa Ruvuma, wadau wa maendeleo, sekta za umma na binafsi kujitokeza kushiriki 
mbio hizo na kutumia fursa hiyo kutangaza na kuonyesha shughuli zao kupitia 
sehemu za mikesha ambazo zitakuwa zimeandaliwa. 

Mbio hizo kwa mwaka huu zinaongozwa na kauli mbiu inayohusu Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2025 ambayo inasema "Jitokeze Kushiriki Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2025 kwa Amani na Utulivu," kauli mbiu hiyo inaambatana na ujumbe wa kudumu 
wa mapambano dhidi ya Malaria unaosema "Zero Malaria inaanza na mimi, wewe 
na sisi wote." 

Kauli mbiu zingine ni "Kataa dawa za kulevya, timiza malengo yako," "Kuzuia 
 rushwa ni jukumu langu na lako, tutimize wajibu wetu," na ujumbe unaohusu lishe 
unaosema "Afya ni mtaji wako, zingatia unachokula." 

 
 
 



 

 

 DC SONGEA AONGOZA MAADHIMISHO MIAKA 61 YA MUUNGANO 

 

 Mkuu wa Wilaya ya Songea, Mhe. Kapenjama Ndile, amewaongoza wananchi wa 
Wilaya ya Songea kuadhimisha miaka 61 ya Muungano wa Tanzania, ambapo 
tarehe 26 Aprili 1964 nchi ya Tanganyika na Zanzibar ziliungana. 

Maadhimisho hayo ambayo yalitanguliwa na shughuli mbalimbali kama upandaji 
wa miti na usafi wa mazingira katika Wilaya ya Songea, yalianza kwa 
maandamano ya amani na kuhitimishwa kwa hafla fupi katika viwanja ya Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya wa Songea  iliyopo manispaa ya Songea. 

Akizungumza katika maadhimisho hayo, Mhe. Ndile, amesema wananchi 
wanapaswa kujua Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni jitihada za watu na 
viongozi wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika ili kulifanya Taifa liwe moja, 
lenye watu wanaoheshimiana, wanaoelewana na kuthaminiana utu. 

Ameongeza kuwa kama Taifa linatakiwa kujivunia umoja na mshikamano uliopo 
baina ya watu wote nchini bila kujali desturi na maeneo wanayotokea kwa kuwa 
ndio msingi imara wa amani katika Taifa. 

Ametoa wito kwa watumishi  wa umma na wananchi wote kuwa watiifu na 
waaminifu kwa Taifa na kuepuka kutoa kauli ambazo zinaweza kusababisha 
uvunjifu wa amani ili kuhakikisha Taifa linaepuka machafuko yayiso na msingi. 



 

 

Akitoa historia ya Muungano wa Tanzania, Mwenyekiti wa Wazee Wilaya ya 
Songea, Sofia Namananda, amesema waasisi wa Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar, Hayati Mwl. Julius Kambarage Nyerere na Abeid Aman Karume, 
walikuwa na maono ya mbali katika kuhakikisha nchi inakuwa na mshikamano na 
umoja wa kujenga Taifa Moja la Tanzania. 

Ameeleza kuwa hivi sasa Taifa linajivunia matunda ya nguvu walizotumia waasisi 
hao, kwa kuwa walifanya kazi kubwa mpaka hivi sasa wananchi wanaishi kwa 
amani na utulivu, hivyo wanaliombea Taifa liendelee kuwa na amani na utulivu. 

Kwa upande wake Mkazi wa Wilaya ya Songea, Mohamed Kwizombe, amesema 
maadhimisho ya miaka 61 ya Muungano wa Tanzania kama mwananchi anajivunia 
 amani na utulivu uliopo katika Taifa hivyo amani idumishwe hadi kufikia vizazi 
vijavyo. 

Maadhimisho hayo ya miaka 61 ya Muungano wa Tanzania,  ambao ulifanyika Arili 
26, 1964 na kuasisiwa na Hayati Mwl. Julius Kambarage Nyerere na Hayati Abeid 
Aman Karume, kwa mwaka huu wa 2025 yameongozwa na kauli mbiu inayosema 
" Muungano Wetu ni Dhamana, Heshima na Tunu ya Taifa , Shiriki Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka  

2025". 

 MSITU WA MWAMBESI HAZINA YA ASILI INAYOTANGAZA UTUKUFU WA 
RUVUMA 

 

Msitu wa Hifadhi ya Taifa wa Mazingira Asilia Mwambesi, ulioko pembezoni mwa 
Mto Ruvuma wilayani Tunduru, umeibuka kuwa lulu ya kipekee ya kihistoria, kiasili 
na kiutalii inayolipa heshima kubwa Mkoa wa Ruvuma. Ukiwa na ukubwa wa zaidi 
ya hekta 112,000, msitu huu ulioanzishwa mwaka 1956 na kupandishwa hadhi 



 

 

mwaka 2017/2018, umehifadhi viumbe adimu na mazingira hai ya kuvutia watalii 
wa ndani na nje ya nchi. 

Kwa mujibu wa Meneja wa TFS Wilaya ya Tunduru, Denis Mwangama, Mwambesi 
ni makazi salama kwa wanyama wakubwa kama tembo, simba, nyati na chui, 
lakini pia ni hifadhi pekee duniani kwa ndege wa ajabu aitwaye Pentiole, 
aliyehamia kutoka Madagaska. Ndege huyu hupatikana katika Maporomoko ya 
Sunda, ambapo huogelea kwenye maji akisaka samaki hai, kitendo cha kipekee 
kinachovutia wapenzi wa utalii wa kiikolojia. 

Mbali na vivutio vya sasa, Mwambesi pia ni kumbukumbu hai ya historia ya vita ya 
Majimaji, ambapo mapango juu ya maporomoko ya Sunda yalitumika na 
wapiganaji kujificha. Mto Ruvuma ulikuwa chanzo muhimu cha maji na njia ya 
biashara ya kihistoria ya meno ya tembo na watumwa kati ya Msumbiji na 
Tanzania wakati wa utawala wa Wajerumani na Waarabu. 

Deborah Mwakanosya wa TFS anabainisha kuwa Mwambesi ni msitu wa pili kwa 
ukubwa Tanzania na umejaa mimea ya nadra kama mipozipozi, pamoja na 
wanyama wa majini kama mamba na viboko. Watalii wana nafasi ya kuendesha 
mitumbwi Mto Ruvuma na kushuhudia mandhari ya kuvutia ya fukwe za asili na 
maisha ya porini yaliyo salama kwa uhifadhi endelevu. 

Kabla ya kuwa hifadhi, eneo hili lilitumika kwa uwindaji wa kitalii kupitia kampuni ya 
Tandara Hunting Safaris. Hata hivyo, sasa Mwambesi umebadilika kuwa kituo cha 
uhifadhi wa kimataifa chenye dira ya kuhifadhi mazingira, kuendeleza utalii wa asili 
na kurithisha kizazi kijacho urithi wa asili na historia ya taifa. 

 

Maporomoko ya  Mto Ruvuma ya Nakatuta katika Pori la Akiba Liparamba Nyasa  

 



 

 

           MTO RUVUMA MOYO WA UTALII KUSINI 

 

Ukitaka kushuhudia maajabu ya asili, historia ya ukombozi wa Afrika, na uzuri wa 
utalii wa kipekee unaovutia kwa macho na roho, basi safari yako lazima ipitie Mto 
Ruvuma ,mto mrefu kuliko yote Afrika Mashariki na kati. 

Mto Ruvuma ni mto ambao haupokei sifa kwa ukubwa wake pekee, ukiwa na urefu 
wa zaidi ya kilomita 800 na upana wa hadi mita 720 . 

Kama simulizi ya hadithi za kale, chanzo cha Mto Ruvuma kipo  katika milima ya 
Matogoro, Manispaa ya Songea  mkoani Ruvuma. 

Kisima kidogo tu kilicho meta 1500 kutoka usawa wa bahari. Lakini kutoka hapo, 
mfereji huo mdogo huanza safari ya kuandika historia katika wilaya zote tano za 
Mkoa wa Ruvuma: Songea, Mbinga, Nyasa, Namtumbo na Tunduru. 

Mto Ruvuma si mto tu wa kupendezesha mandhari; ni moyo unaodunda kwa jamii 
na viumbe hai kusini  

 

Fukwe, Visiwa na Wanyama Pori 

Kuelekea wilaya ya Namtumbo na Tunduru, Mto Ruvuma hubadilika kuwa mto wa 
ndoto kwa watalii.  

Hifadhi ya mazingira asilia ya Mwambesi inatoa mandhari ya kipekee ,visiwa 
vidogo, fukwe nzuri, na safari za mitumbwi.  



 

 

Hapa, tembo, simba, swala, mamba, na samaki wa aina mbalimbali hutawala 
kando mwa Mto Ruvuma wakivutia watalii kutoka ndani na nje ya nchi. 

Katika Pori la Akiba la Liparamba wilayani Nyasa, maporomoko ya Nakatuta ni 
kivutio kingine. Wageni huja kuvua samaki, kupiga picha, na kupanda miamba ya 
asili iliyobeba historia ya miaka mingi. 

 

Historia Iliyogubikwa na Maajabu 

Mto Ruvuma haujaishia kwenye uzuri wa kiasili pekee; ni shahidi wa harakati za 
uhuru. Katika eneo la Mwambesi, maji haya yalitumika katika Vita ya Majimaji 
(1905–1907), na maporomoko ya Sunda yalitumika kama “darubini ya vita ya 
porini” ya Golira War iliyopiganwa Msumbiji. 

Katika eneo hili, ndege mdogo zaidi duniani  pantiole  huogelea na kuwinda 
samaki hai, tukio adimu la kihistoria na kibaiolojia. 

Safari ya Mto Ruvuma inaendelea katika daraja la Umoja, mpakani mwa Tanzania 
na Msumbiji, wilayani Nanyumbu. Daraja hilo lenye urefu wa zaidi ya meta 700 
linaunganisha mataifa mawili  na siyo kwa daraja pekee, bali kwa urithi wa pamoja 
wa historia, utalii na amani. 

 

Bahari ya Hindi: Hitimisho la Safari  

Mwisho wa safari ya Mto Ruvuma ni katika Bahari ya Hindi, eneo la Msimbati, 
Mtwara. Hapa, maji ya mto huingia katika Hifadhi ya Bahari ya Ghuba ya Mnazi na 
Maingilio ya Mto Ruvuma 

Hakuna shaka  Mto Ruvuma si tu kivutio, bali ni chemchemi ya uhai kwa 
Watanzania na majirani zao wa Msumbiji.  

 



 

 

 

 

 

WANANCHI NAMTUMBO WAPATA GARI LA WAGONJWA 

 

 Wananchi wa vijiji vya Magazini, Sasawala, Amani na Likusanguse wilayani 
Namtumbo mkoani Ruvuma wameishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuwapatia gari la kubebea wagonjwa katika Kituo cha Afya cha 
Magazini, hatua ambayo wamesema itapunguza vifo vinavyotokana na 
ucheleweshwaji wa huduma za rufaa. 

Kituo hicho kiko umbali wa zaidi ya kilomita 230 kutoka makao makuu ya wilaya 
hiyo ambapo ndipo ilipo hospitali ya Serikali ya Wilaya ya Namtumbo. 

Wakizungumza kwenye hafla ya makabidhiano, wananchi walionesha furaha yao 
mbele ya Mbunge wa Jimbo la Namtumbo, Mheshimiwa Vita Kawawa, ambaye 
ndiye aliyekabidhi gari hilo. 

Chifu wa kabila la Wayao katika eneo la Magazini, Thabiti Shaibu Nnambi, alisema 
wamepoteza zaidi ya watu kumi kutokana na ukosefu wa gari la wagonjwa. 

Alimshukuru Rais Dk. Samia Suluhu Hassan pamoja na Mbunge Kawawa kwa 
juhudi za kuhakikisha huduma bora zinawafikia wananchi wa maeneo ya mbali 
kama Magazini. 

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo, Dr.Aron Hyela, 
alieleza kuwa Kituo cha Afya cha Magazini ni miongoni mwa vituo 60 vya huduma 



 

 

za afya wilayani humo na kimepokea zaidi ya Shilingi milioni 500 kwa ajili ya ujenzi 
wa majengo mbalimbali 

 

 

HIFADHI YA NYERERE  KUFUNGUA FURSA MPYA ZA UTALII NAMTUMBO 

 

Katika bonde la kijani lililojaa mandhari ya kuvutia kusini mwa Tanzania, wilaya ya 
Namtumbo mkoani Ruvuma sasa inang’aa kama nyota mpya ya utalii. 

Kupitia uwekezaji wa Shilingi bilioni 2.1 kutoka Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, lango la kisasa kuingia Hifadhi ya Taifa ya 
Nyerere limejengwa eneo la Likuyuseka Maganga na sasa, ndio mlango rasmi wa 
watalii kuingia hifadhi hiyo kupitia Nyanda za Juu Kusini. 

 Akizungumza kwa furaha, Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo, Mheshimiwa Ngollo 
Malenya, anasema ujenzi wa lango hilo umekamilika na sasa wilaya yake ipo 
tayari kuwakaribisha wageni kutoka kila pembe ya ukanda wa kusini,ikiwemo 
mikoa ya Lindi, Mtwara, Njombe, Iringa, Mbeya hadi Ruvuma, na hata nchi jirani 
kama Msumbiji na Malawi. 

“Lango hili ni fursa ya kipekee kwa Namtumbo na Mkoa wa Ruvuma. Linakuza 
uchumi wetu kwa haraka na linafungua njia ya uwekezaji mkubwa kwenye sekta 
ya utalii,” anasisitiza Malenya huku akitoa rai kwa wawekezaji wa ndani na nje 
kuwekeza kwenye ujenzi wa hoteli, huduma za utalii na miundombinu mingine 
muhimu. 

Mlango Mpya, Fursa Mpya 

Lango la Namtumbo ni mojawapo ya njia muhimu za kuingia Hifadhi ya Taifa ya 
Nyerere, mojawapo ya hifadhi kubwa zaidi Afrika inayochukua zaidi ya kilomita za 



 

 

mraba 30,000. Hifadhi hii ilianzishwa rasmi mwaka 2019, ikiwa sehemu ya urithi 
wa zamani wa Selous Game Reserve. 

Kupitia lango hili, wageni kutoka mikoa ya kusini sasa wanaweza kufurahia urahisi 
wa kuingia hifadhi hiyo bila kupitia njia za mbali. 

Wageni kutoka Songea, Tunduru na maeneo ya mpakani mwa Msumbiji 
wanaweza sasa kuingia moja kwa moja kwenye mbuga hiyo tajiri kwa 
wanyamapori na mandhari ya kuvutia. 

Eneo hili linajivunia kuwa na wanyamapori wakubwa kama tembo, simba, chui, 
nyati, na pundamilia wanaoonekana mara kwa mara katika maeneo ya karibu na 
lango. 

Kivutio kingine ni bwawa la Kaunde, linalofahamika kama bwawa la viboko.Ni 
bwawa la pekee, lililoko juu ya mlima, na lenye sifa ya kushangaza, maji yake 
hayakauki mwaka mzima, lakini chanzo chake hakijulikani. 

Likiwa limezungukwa na milima na msitu mnene wa hifadhi, bwawa hili limebaki 
kuwa eneo la asili lisiloguswa, kivutio kwa watalii wa ndani na wa kimataifa 
wanaotafuta uzuri wa Tanzania. 

Isitoshe, Namtumbo inaongeza thamani ya utalii kupitia vivutio vya kiutamaduni. 
Watalii wanaweza kutembelea vijiji vya Wandendeule na Wangoni na kujifunza 
historia, mila na utamaduni wa watu wa Ruvuma. 

 KAHAWA YALETA MAPINDUZI KIJIJI CHA KINGERIKITI  

 

Wakulima wa kahawa katika Kijiji cha Kingerikiti, Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma 
wameeleza furaha yao kwa Serikali ya Awamu ya Sita, wakieleza kuwa mabadiliko 



 

 

ya bei ya zao hilo kutoka Sh. 3,000 hadi Sh. 8,500 kwa kilo yameleta mapinduzi 
makubwa katika maisha yao. Wamesema hatua hiyo imewawezesha kuinua kipato 
na kuchochea ari ya kuendelea na kilimo hicho chenye tija. 

Mmoja wa wakulima hao, Vitus Mapunda, amesema walikuwa wakikumbwa na 
changamoto ya bei duni ya kahawa sambamba na gharama kubwa za uzalishaji, 
hali iliyowafanya kuishi maisha magumu licha ya kufanya kazi kwa bidii 
mashambani. Ameipongeza Serikali kwa mwelekeo thabiti wa maboresho ya sekta 
ya kilimo hasa katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan. 

Mapunda amesema kuwa upatikanaji wa mbolea za ruzuku umechangia ongezeko 
kubwa la uzalishaji wa kahawa kutoka tani nne hadi kufikia tani kumi kwa ekari 
moja. Mafanikio hayo yametokana na usimamizi makini wa Serikali katika kila 
hatua ya mnyororo wa thamani wa kahawa, kuanzia maandalizi ya mashamba 
hadi kwenye masoko. 

Pamoja na mafanikio hayo, wakulima wametoa wito kwa Serikali kuongeza idadi 
ya maafisa ugani hadi ngazi ya kijiji ili kuongeza uelewa wa kilimo bora.   

 

       ZIWA NYASA LILIVYOSHEHENI VISIWA VYA AJABU  

 

Katika wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma, ndani ya kina cha Ziwa Nyasa, 
kunapatikana visiwa vitatu vya Mbambabay, Lundo na Puulu—hazina ya asili 
isiyojulikana na wengi. Visiwa hivi si tu mandhari ya kuvutia, bali vinabeba historia, 



 

 

maisha ya asili na maajabu ya kipekee ambayo yanaweza kuifanya Nyasa kuwa 
kitovu cha utalii wa kipekee kusini mwa Tanzania. 

Kisiwa cha Mbambabay kinajivunia mapango ya kuvutia ambayo hutumika kama 
hifadhi ya wavuvi wakati wa dhoruba kali. Zaidi ya mandhari, kisiwa hiki ni paradiso 
ya samaki wa mapambo wanaong’aa chini ya maji safi, huku sauti za ndege na 
hewa safi vikiumba utulivu wa kuvutia kwa wapenzi wa mazingira ya asili. 

Kwa upande mwingine, kisiwa cha Lundo kinahifadhi historia ya maumivu na 
mafundisho. Enzi ya utawala wa Kijerumani, wagonjwa wa ukoma walipelekwa 
kisiwani humo kwa ajili ya kutengwa. Makaburi ya waliopoteza maisha yao bado 
yapo, yakisimulia simulizi ya hofu, imani na mapambano ya kijamii dhidi ya 
magonjwa. 

Kisiwa cha Puulu, kilichopo Kata ya Liuli, ni kivutio kwa watazamaji wa ndege na 
wapenzi wa uoto wa asili. Samaki wa aina mbalimbali huzaliana humo, lakini nyota 
wa kivutio ni ndege wa ajabu ajulikanaye kama ngwazi, anayevua samaki kwa 
ustadi wa kipekee unaovutia watafiti na watalii. 

 

        WANANCHI  900 PERAMIHO  WAPATA HUDUMA YA SARATANI 

 

Zaidi ya wananchi 900 wamepatiwa huduma za uchunguzi na matibabu ya 
saratani bila malipo katika Hospitali ya Mtakatifu Joseph Peramiho, mkoani 
Ruvuma, kupitia kambi maalum ya siku nne iliyohusisha madaktari bingwa kutoka 
Taasisi ya Saratani Ocean Road. 



 

 

Akizungumza wakati wa ziara yake hospitalini hapo, Waziri wa Afya Mhe. Jenista 
Mhagama amesema kambi hiyo inalenga kutoa huduma za uchunguzi wa saratani 
ya matiti, tezi dume na aina nyingine, ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali 
kupambana na ongezeko la magonjwa yasiyoambukiza. 

“Takwimu zinaonesha watu 18 wamekutwa na viashiria vya saratani; kati yao 
wanawake 12 tayari wameanza matibabu na wanaume sita wamepewa rufaa kwa 
ajili ya uchunguzi zaidi,” amesema Waziri Mhagama na kumshukuru Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuwezesha huduma hizo muhimu kwa wananchi. 

Ameongeza kuwa utafiti wa Tume ya Saratani (Oncology Commission Report) 
unaonesha kuwa ifikapo mwaka 2030, idadi ya vifo vitokanavyo na saratani katika 
nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara inaweza kuongezeka hadi kufikia 
watu milioni moja iwapo hatua madhubuti hazitachukuliwa. 

Akitaja aina za saratani zinazoongoza hapa nchini, Mhagama amesema kuanzia 
mwaka 2019 hadi 2024, saratani ya mlango wa kizazi inaongoza kwa asilimia 41, 
ikifuatiwa na saratani ya matiti kwa asilimia 19, utumbo mkubwa na mdogo asilimia 
6.1, koo asilimia 5.7 na saratani ya kichwa na shingo kwa asilimia 4.3. 

 

LITEMBO IMEJAA HISTORIA YA USHUJAA ILIOZIKWA KATIKA MAJI YA 
DAMU 

 



 

 

 

Kijiji cha Litembo kilichopo wilayani Mbinga, Mkoa wa Ruvuma, kimeibuka kama 
kitovu cha historia ya ukombozi barani Afrika baada ya kupatikana kwa 
kumbukumbu ya mashujaa 800 wa kabila la Wamatengo waliouawa kikatili na 
wakoloni wa Kijerumani mwaka 1902. Katika kijiji hiki, jiwe kubwa la asili 
linalofanana na kichwa cha tembo—linalojulikana kama LitembI limegeuka kuwa 
nembo ya mapambano ya haki dhidi ya bunduki 19 za mkoloni. 

Mashujaa hao walipigana kwa mikuki, mishale na mapanga wakijificha nyuma ya 
jiwe la Litembo, baada ya kukataa kutawaliwa na mjerumani aliyejulikana kama 
Korongo. Mapambano hayo ya kijasiri yaliambatana na mauaji ya kikatili ambapo 
damu ya mashujaa ilielezwa kumwagika hadi kuingia mto Mapipa na kuelea hadi 
ziwa Nyasa, ishara ya mapambano yaliyogharimu maisha ya wengi kwa ajili ya 
uhuru. 

Ndani ya jiwe la Litembo kuna pango la kihistoria linalodaiwa kupita hadi Kijiji cha 
Maguu, ambalo liliwasaidia baadhi ya mashujaa wachache kunusurika. Pango hilo, 
ambalo wakazi wanasema lina wanyama wakali, maji, na hata madini ya thamani, 
limekuwa sehemu ya simulizi ya ajabu, likitazamwa kama maficho ya vita na sasa 
pia ni sehemu ya kivutio cha kihistoria. 

Serikali ya Mkoa wa Ruvuma imejenga mnara wa kumbukumbu karibu na jiwe hilo, 
ambapo kila mwaka tarehe 28 Novemba huadhimishwa rasmi kuwaheshimu 
mashujaa hao. Kila kaburi katika eneo hilo linadaiwa kuhifadhi miili ya zaidi ya 
watu 25, na eneo hilo limekuwa mahali pa ibada ya kihistoria na utambuzi wa 
mchango wa Wamatengo katika harakati za ukombozi wa nchi. 

 



 

 

RAIS SAMIA AWAPA FURAHA WATOTO WANAOISHI MAZINGIRA MAGUMU 
RUVUMA 

 

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma, Mhe. Simon Chacha, amekabidhi 
zawadi za sikukuu ya Pasaka kwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu 
mkoani Ruvuma kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, akisema kuwa kitendo 
hicho ni uthibitisho wa moyo wa upendo wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

Akizungumza wakati wa hafla ya ugawaji zawadi hizo zilizotolewa na Rais Samia, 
Mhe. Chacha amesema hatua hiyo imelenga kuwapa watoto hao furaha na 
kusherehekea Pasaka kama Watanzania wengine. 

Zawadi hizo, zenye thamani ya shilingi milioni 2.688,000, zimegawiwa kwa watoto 
182 kutoka wilaya zote tano za Mkoa wa Ruvuma, ambapo kila wilaya ilipokea 
mbuzi mmoja, mchele kilo 50, sukari kilo 25, maharage, juisi na sabuni za usafi 
kwa ajili ya watoto wenye mahitaji maalum na wanaoishi kwenye mazingira 
hatarishi. 

Kwa upande wake, Afisa Ustawi wa Jamii kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Victory Nyenza, amesema utoaji wa zawadi hizo ni mwendelezo wa 
jitihada za serikali katika kuunga mkono makundi yenye uhitaji mkubwa, hasa 
katika nyakati za sikukuu, ili kuwapa faraja na matumaini mapya ya maisha. 

 



 

 

 SIMBA ADIMU WA RANGI YA KAHAWIA NA NYEUPE  AUAWA MITOMONI 

 

Katika kijiji kidogo cha Mitomoni, kata ya Mipotopoto, pembezoni mwa Pori la 
Akiba la Liparamba wilayani Nyasa mkoani Ruvuma, tukio la kusikitisha lilitokea 
wakati simba adimu mwenye rangi ya kahawia na nyeupe alipoingia kwenye 
makazi ya watu na kusababisha taharuki kubwa. Simba huyu, ambaye ni nadra 
sana kupatikana duniani, aliuawa baada ya kuvamia nyumba na kufanya uharibifu 
mkubwa. 

Kwa muda mrefu, wakazi wa kijiji hicho walikuwa wakielewa kuwa hifadhi ya 
Liparamba ni jirani yao, lakini si hatari kwao. Hata hivyo, hali hiyo ilibadilika ghafla 
siku nne zilizopita. 

Diwani wa Kata ya Mipotopoto, Mheshimiwa Said Mahamud, anasimulia tukio la 
mwananchi mmoja aliyenusurika kifo baada ya kukutana uso kwa uso na simba 
huyo porini. "Alikuwa njiani kutoka shambani, alipokutana na simba huyo. Aliweza 
kujiokoa kwa kupanda mti na kutumia matawi kujilinda, kabla ya simba huyo 
kuondoka," alisema Mahamud. 

Hata hivyo, tukio hilo halikuishia hapo. Usiku wa kuamkia Aprili 15, simba huyo 
alifanya shambulizi la kipekee alipanda paa la nyumba, akashika mbwa, kubomoa 
dirisha, na kuchukua nguo kabla ya kutoweka gizani. Usiku uliofuata, simba huyo 



 

 

akaingia zizini na kuua kondoo watano na mbuzi mmoja wa mwananchi Said 
Njete. 

Kwa haraka, Serikali ilichukua hatua kupitia askari wa wanyamapori kutoka Pori la 
Akiba Liparamba waliowasili kutoka Mbinga. Baada ya ufuatiliaji, waliweza kumuua 
simba huyo na kuchukua ngozi yake. Mheshimiwa Mahamud alieleza kuwa simba 
huyo alikuwa dume mwenye rangi ya kahawia na nyeupe, tabia inayowiana na 
simba adimu wanaopatikana katika Pori la Akiba la Liparamba. 

Inasemekana kwamba simba huyu alikuwa dhaifu na mwenye dalili za ugonjwa, 
jambo ambalo huenda lilimfanya kuvuka mipaka ya pori na kuingia kwenye makazi 
ya binadamu. 

Pori la Liparamba, ambalo linapakana na nchi ya Msumbiji, ni mojawapo ya hazina 
za kipekee za taifa, likiwa na mandhari ya kuvutia na wanyama adimu kama tembo 
na simba weupe wa ajabu. Pori hili linatajwa kuwa na uwezo wa kugeuka kuwa 
moja ya vivutio vikuu vya utalii wa kipekee barani Afrika. 

 

  BILIONI NNE KUNUFAISHA WAKAZI 60,000 MBINGA 

 

Wakazi zaidi ya 60,868 wa kata nane katika Halmashauri ya Mji Mbinga, mkoani 
Ruvuma, wanatarajia kuondokana na changamoto ya ukosefu wa maji safi na 



 

 

salama baada ya Serikali kutenga zaidi ya Shilingi bilioni 4.01 kwa ajili ya 
kuboresha huduma hiyo muhimu. 

 Kati ya fedha hizo, Shilingi milioni 755.2 zitatumika kumlipa Mkandarasi Kampuni 
ya Ngogo Engineering Ltd itakayojenga mradi huo, huku zaidi ya Shilingi bilioni 
3.25 zikienda kwa Kampuni ya Simba Pipe Industries Ltd kwa ajili ya kutengeneza 
na kusafirisha mabomba ya maji kutoka kiwandani hadi Wilaya ya Mbinga. 

Akizungumza katika hafla ya utiaji saini mkataba wa mradi huo, Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbinga Mjini (MBIUWASA), Mhandisi 
Yonas Ndomba, alisema mradi huo utahusisha ujenzi wa vyanzo viwili vya maji 
vyenye uwezo wa kuzalisha lita 1,613,200 kwa siku, matenki manne yenye ujazo 
wa lita 525,000 na mtandao wa bomba wa kilometa 57. 

Amesema Mradi huu utakapokamilika, huduma ya maji katika kata za Ruhuwiko, 
Mbinga A, Betherehem, Matarawe, Lusonga, Masumuni, Mbinga Mjini B na 
Mbambi itapatikana kwa asilimia 97.8. 

Hata hivyo amesema hivi sasa, mahitaji ya maji katika Mji wa Mbinga ni lita 
5,478,000 kwa siku, wakati uzalishaji halisi ni wastani wa lita 3,797,000, sawa na 
asilimia 69 ya mahitaji, hivyo kuleta upungufu wa lita 1,681,000. 

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya ya Mbinga,Mheshimiwa  Kisare Makori, 
alisisitiza umuhimu wa utekelezaji wa mradi huo kufanyika kwa viwango vya juu na 
kwa wakati. Alizitaka kampuni husika kutoa ajira za muda kwa wananchi wanaoishi 
karibu na eneo la mradi, ili kuwawezesha kushiriki moja kwa moja kwenye 
uboreshaji wa huduma hiyo.  

 

 

 



 

 

         UJENZI DARAJA MTO RUVUMA WAANZA  

 

Wananchi wa vijiji vya Mkenda na Nakawale katika Halmashauri ya Songea Vijijini 
pamoja na wananchi wa kijiji cha Mitomoni, Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa 
mkoani Ruvuma, wameipongeza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Wakala wa Barabara (TANROADS) kwa kuanzisha mradi mkubwa wa 
ujenzi wa daraja la Mto Ruvuma lenye urefu wa mita 45 na barabara unganishi 
zenye urefu wa kilomita 8.8. 

Msimamizi MKuu wa mradi huo kutoka TANROADS, Mhandisi Fedinandi Mdoe, 
amesema ujenzi wa daraja hilo tayari umeanza na unatarajiwa kukamilika ifikapo 
Septemba 3 mwaka huu, ambapo gharama ya mradi ni Shilingi bilioni 9.293. 

Alibainisha kuwa utekelezaji wa mradi huo ulianza rasmi Novemba 7 mwaka jana. 

Kwa upande wake, Mhandisi Blanka Mkundelinda, mkaguzi wa vifaa vya ujenzi 
katika mradi huo, amesema kuwa vifaa vingi vya ujenzi tayari vimepatikana, 
ambapo baadhi vimepelekwa kwenye maabara za Songea na Dar es Salaam kwa 
ajili ya vipimo, na vingine tayari vimefikishwa eneo la mradi lililoanza kujengwa. 

Meneja wa TANROADS Mkoa wa Ruvuma, Mhandisi Salehe Juma, amesema 
mradi huo unatekelezwa na kampuni ya kizalendo ya Ovans kutoka Wilaya ya 
Mbinga, na kazi inaendelea vizuri. 



 

 

Mradi huo umefadhiliwa na Benki ya Dunia kupitia mfuko wa dharura, na wafadhili 
hao wanataka mradi ukamilike kwa wakati bila kuchelewa, kwani fedha zote za 
utekelezaji tayari zimeshatolewa 

 

UZINDUZI WA SHERIA NA KANUNI ZA URUTUBISHAJI CHAKULA 

 

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe, 
amezindua rasmi sheria na kanuni za urutubishaji wa chakula za mwaka 2024 
katika ukumbi wa Chandamali, Manispaa ya Songea,. 

Hii ni hatua muhimu katika kuimarisha afya ya Watanzania kwa kupambana na 
magonjwa yanayotokana na upungufu wa virutubisho. 

Katika uzinduzi huo, Mhe. Kigahe alisisitiza kuwa sheria na kanuni hizo zinalenga 
kuhakikisha chakula kinakuwa na virutubisho muhimu kama njia ya kudhibiti 
matatizo ya lishe, hasa utapiamlo, udumavu, na upungufu wa vitamini. 

“Rais wetu Dkt. Samia Suluhu Hassan alisaini mkataba wa lishe mwaka 2022 na 
kutoa maelekezo kwa Wizara yetu kuandaa kanuni hizi ili kukabiliana na 
changamoto za lishe duni,” amesema Kigahe.  

Vyakula vinavyolengwa katika mpango huu wa urutubishaji ni pamoja na unga wa 
mahindi, unga wa ngano, mafuta na chumvi, ambavyo vitatakiwa kuongezewa 
virutubisho muhimu kwa afya ya binadamu. 

Mhe. Kigahe aliwasihi wadau kutoka sekta mbalimbali kushirikiana katika 
utekelezaji wa sheria hizi na kuwataka wazalishaji kujiandaa mapema kwa 
mabadiliko hayo.  



 

 

 

 ALICHOKISEMA BALOZI NCHIMBI KWA WANAHABARI SONGEA 

 

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dkt. Emmanuel Nchimbi, ametoa 
wito kwa wahariri na waandishi wa habari kuandika habari zinazojenga 
mshikamano katika taifa na sio zinazochochea chuki. 

Ametoa wito huo wakati akifungua mkutano maalum wa jukwaa la wahariri 
Tanzania (TEF) uliofanyika katika ukumbi wa Kanisa Katoliki la Bombambili, uliopo 
manispaa ya Songea mkoani Ruvuma. 

“Wahariri wa vyombo vya habari ambao ndio mnaruhusu habari yoyote itoke 
kwenye chombo cha habari, kama mngetumia nafasi zenu vibaya inawezekana 
nchi isingekuwa kama ilivyo leo, wahariri ndio chujio la habari zote katika taifa, kwa 
siku zote ambazo mmetimiza wajibu wenu mmefanya taifa letu kuwa na 
utangamano,” alisema Dkt. Nchimbi. 

Dkt. Nchimbi ameeleza kuwa vyombo vya habari vinatakiwa kuhakikisha 
vinakemea wanasiasa wa upande wowote anayetamka mambo ambayo yanaweza 
kusababisha  vurugu au maumivu kwa raia na hata kupelekea vifo. 

Pamoja na mambo mengine katika mkutano huo, amepongeza juhudi za Jukwaa 
la Wahariri kwa kuendesha uchaguzi wa viongozi wake kwa misingi ya demokrasia 
na uwajibikaji, akisema kuwa ni mfano mzuri wa taasisi zinazoendeshwa kwa 
uwazi na ushirikishwaji. 

Naye Naibu Waziri wa Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo, Mhe. Hamis 
Mwinjuma, amesema wizara itaendelea kusimamia uhuru wa vyombo vya habari 



 

 

na maslahi ya wanahabari na wataendelea kushirikiana na wadau wa sekta hiyo ili 
kuhakikisha mazingiza bora ya uendeshaji wa vyombo vya habari nchini. 

 

DKT.NCHIMBI ALIVYOZINDUA  JARIDA LA MKOA WA RUVUMA 

 

 

Pichani Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dkt. Emmanuel Nchimbi, 
akizindua jarida maalum la mkoa wa Ruvuma linaloonyesha mafanikio ya miaka 
minne ya uongozi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, katika sekta mbalimbali mkoani Ruvuma. 

Uzinduzi huo umefanyika leo, Aprili 4, 2025, katika Mkutano Mkuu Maalum wa 
Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), uliofanyika kwenye Ukumbi wa Kanisa Katoliki 
Bombambili, Manispaa ya Songea, mkoani Ruvuma, 

Jarida hilo linatoa taswira ya maendeleo makubwa yaliyopatikana chini ya uongozi 
wa Mhe. Rais Dkt. Samia, katika sekta mbalimbali ikiwemo afya, elimu, maji 
pamoja na barabara. 

 

 

 

 

 



 

 

             WANAHABARI WAJENGEWA UWEZO SONGEA 

 

Wizara ya Afya imeendesha semina kwa waandishi wa habari na  wadau wa lishe 
mkoani Ruvuma ambayo imelenga kuwaongezea ujuzi ili waweze kufikisha ujumbe 
sahihi na kuielimisha jamii juu ya matumizi ya chakula kilichoongezwa virutubishi. 

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Dr. Louis Chomboko, akifungua semina hiyo 
kwa niaba ya Katibu Tawala wa Mkoa, amesema baada ya semina hiyo waandishi 
wa habari na wadau wa lishe wanatarajiwa kuwa wahamasishaji wa kanuni za 
uongezaji virutubishi kwenye vyakula ili kupunguza tatizo la upungufu wa madini 
na vitamini katika mkoa wa Ruvuma. 

Amebainisha kuwa kwa mujibu wa takwimu za afya na viashiria vya malaria za 
 mwaka 2022, hali ya udumavu katika mkoa wa Ruvuma ni asilimia 35.6, uzito 
pungufu ni asilimia 12.2, upungufu wa damu kwa watoto walio chini ya miaka 5 
asilimia 45 na upungufu wa damu kwa wajawazito asilimia 30. 



 

 

 


