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TAHARIRI 

 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  kusoma habari 
na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na jarida hili. 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi GCU 
Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi mbalimbali  ya maendeleo, 
mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 
Ruvuma na namna viongozi wanavyosikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi. 

 
Furahia kusoma 

TAMASHA LA UTAMADUNI LA KITAIFA KUFANYIKA JULAI UWANJA WA 

MAJIMAJI SONGEA 

 

TAMASHA la Utamaduni la Kitaifa la tatu linatarajia kufanyika kwenye uwanja wa 
Majimaji mjini Songea mkoani Ruvuma kuanzia Julai 20 hadi 27 mwaka huu. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Tamasha hilo Joel Mbewa amesema 
tamasha la kwanza la  kitaifa la utamaduni lilifanyika mkoani Dar es salaam 
mwaka 2022 na tamasha la pili lilifanyika mkoani Njombe mwaka 2023. 



Amesema katika matamasha hayo mawili ya kitaifa Mkoa wa Ruvuma ulifanikiwa 
kushika nafasi ya sita kitaifa kati ya mikoa 31 ya Tanzania Bara na visiwani. 

“Kwa kuwa tamasha hili mwaka huu kitaifa linafanyika mkoani 
Ruvuma,tumedhamiria kufanya vizuri Zaidi ikiwezekana kushika nafasi ya kwanza 
kitaifa kati ya mikoa 31 inayoshiriki kwenye tamasha hilo’’,alisisitiza. 

Tamasha la kitaifa la utamaduni lilianzishwa mwaka 2022 ikiwa ni kutekeleza kwa 
vitendo maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia 
Suluhu Hassan  aliyoyatoa alipokuwa mgeni rasmi mkoani Mwanza Septemba 
8,2021 katika Tamasha la utamaduni la Bulabo. 

Rais Samia aliagiza matamasha ya utamaduni kufanyika kwa mzunguko kila Mkoa 
ili watanzania wajue mila na desturi za kila Mkoa ambapo aliagiza kuwe na 
mashindano ya ngoma za asili na washindi wapewe Tuzo. 

Malengo makuu ya tamasha la kitaifa la utamaduni ni kurithisha amali za 
utamaduni kwa vitendo, kuchochea maendeleo ya utalii wa kiutamaduni, Sanaa za 
asili,sekta za ubunifu wa asili, kuhamasisha utaifa,uzalendo na urithishaji wa 
maadili kwa mtanzania 

 

SERIKALI  YAWAKOMBOA WANANCHI WA MPITIMBI 

 

Serikali imewaondolea adha ya kutembea umbali mrefu kufuata huduma za afya 
wananchi wa Kata ya Mpitimbi Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma 
baada ya kuboresha huduma za afya katika hospitali ya Halmashauri hiyo 
iliyojengwa Kijiji cha Mpitimbi. 



Mbunge wa Jimbo la Peramiho ambaye pia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Sera,Bunge na Uratibu  Mheshimiwa Jenista Mhagama kwa niaba ya wananchi wa 
Mpitimbi amemshukuru Rais Samia kwa kutoa fedha za kutekeleza mradi huo. 

“Nainua sauti ya moyo wa shukrani kwa Rais Samia kwa sababu kata ya Mpitimbi 
haikuwahi kuwa na ndoto ya kujengewa hospitali kubwa ya Wilaya’’,alisema. 

Amesema wananchi wa  Kata ya Mpitimbi na Tarafa ya Muhukuru matibabu yao ya 
kibingwa ilikuwa ni lazima wayapate kwenye hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Songea 
au Kwenda kwenye hospitali ya Rufaa ya Misheni ya Mtakatifu Joseph Peramiho. 

Amesema Jimbo la Peramiho lina kata saba katika Tarafa ya Muhukuru ambazo 
sasa zitakuwa zinapata huduma za matibabu katika hospitali ya Mpitimbi na 
kwamba hospitali hiyo pia inatoa huduma kwa wananchi wa nchi Jirani ya Msumbiji 
ambao wanapakana na Jimbo la Peramiho katika Kijiji cha Mkenda kilichopo 
mpakani mwa Tanzania na Msumbiji. 

Amesema serikali imeboresha majengo na kununua vifaa tiba vya kisasa ambavyo 
vinawezesha huduma za matibabu za kibingwa kutolewa katika hospitali hiyo. 

Amesema madaktari bingwa wamefika katika hospitali hiyo kutoa huduma 
mbalimbali za kibingwa ambao wameanza kutoa huduma hizo kuanzia Mei 6 hadi 
10 mwaka huu hivyo kutoa fursa kwa wananchi wa vijijini kupata huduma za 
matibabu za kibingwa. 

Cathibet Mapunda Mkazi wa Kijiji cha Mpitimbi aliyekuwa na changamoto ya 
usikivu   ameipongeza serikali kwa kuwapeleka madaktari bingwa katika hospitali 
hiyo ambapo ameweza kupata huduma za kibingwa na hivi sasa hali yake 
imerejea kama kawaida. 

 



BWAWA LA MPITIMBI KIVUTIO KIPYA CHA UWEKEZAJI SONGEA  

 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Bunge na Uratibu  Mheshimiwa Jenista 
Mhagama ameagiza kuboreshwa Bwawa la maji la asili lililopo katika Kijiji cha 
Mpitimbi  wilayani Songea mkoani Ruvuma ili  liingizwe kwenye mpango  ufugaji 
endelevu  wa viumbemaji. 

Waziri Mhagama amesema hayo wakati anazindua mradi wa kuimarisha lishe na 
ufugaji endelevu wa viumbemaji  kwa wakulima wadogo uliofanyika Kijiji cha 
Mpitimbi wilayani Songea. 

Katika mradi huo serikali kupitia shirika la IFAD imetenga kiasi cha shilingi bilioni 
3.1 kutekeleza mradi huo katika wilaya za Songea na Mbinga mkoani Ruvuma na 
Wilaya za Ruangwa na Mtama mkoani Lindi,mradi ambao unatekelezwa kwa 
miaka miwili kuanzia Machi 2024 hadi Machi 2026. 

“kuna bwawa la Mungu linalovutia sana lipo  hapa Mpitimbi tena lipo njiani tu 
mnaweza kujionea ili kuangalia namna mnavyoweza kulitumia bwawa hilo la asili 
lenye ukubwa wa hekta 17  lenye uwezo wa kuingia samaki wengi kama 
litaboreshwa vizuri’’,alisisitiza Mhagama. 

Mbunge huyo wa Peramiho amesema wamedhamiria kuiona Mpitimbi inakuwa 
kituo kikubwa cha ufugaji wa Samaki baada ya kuboresha bwawa hilo ambalo 
litakuwa kivutio kwa wawekezaji na chanzo kikubwa cha mapato na lishe bora kwa 
wananchi wa Mkoa wa Ruvuma 



Mhagama amesema Bwawa hilo ni kivutio kikubwa kwa wageni wengi 
pia  linaweza kusaidia mradi huu wa ufugaji endelevu wa viumbemaji wakiwemo 
samaki ambapo Serikali ya Rais Samia imewekeza mabilioni ya fedha kutekeleza 
mradi huu. 

Waziri Mhagama amebainisha kuwa wameanza kuteta na Mwakilishi wa Shirika la 
IFAD ili  mradi wa bwawa la asili Mpitimbi uende sanjari na mradi wa  shamba 
darasa la ufugaji Samaki  lililopo Kijiji cha Mpitimbi 

 

WATAHINIWA  4,521 KUFANYA MTIHANI WA KIDATO CHA SITA 

RUVUMA 

 

JUMLA ya watahiniwa 4,521  wamesajiliwa kufanya mtihani wa kidato cha sita 
2024 mkoani Ruvuma ambao umeanza Mei 6,2024 na unatarajia kukamilika Mei 
24 mwaka huu. 

Afisa Elimu wa Mkoa wa Ruvuma Mwl.  Edith Mpinzile amesema kati ya 
watahiniwa hao watahiniwa wa shule ni 4,313 na watahiniwa wa kujitegemea ni 
208. 

Amewataja watahiniwa wa Ualimu waliosajiriwa na  na kufanya mtihani wa Ualimu 
ni 187 ambao wanatoka katika vyuo vya ualimu Songea na chuo cha Ualimu 
Nazareti kilichopo Mbinga. 



Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed anawatakiwa watahiniwa 
wote wa Mkoa wa Ruvuma mtihani mwema wa kidato cha sita 2024 na ualimu. 

Nchini Tanzania Jumla ya watahiniwa 113,504 wa kidato cha sita na ualimu ngazi 
ya cheti na stashahada wanafanya mitihani yao kuanzia Mei  6 hadi 24 mwaka huu 
. 

Mtihani huo wa kidato cha sita unafanyika katika shule 931 na vituo vya 
watahiniwa wa kujitegemea 258 

 

SERIKALI YATOA BILIONI 2.5 KWA TANROADS KUREJESHA 

MIUNDOMBINU 

 

WAKALA wa barabara (TANROADS) Mkoa wa Ruvuma,umepokea Sh.bilioni 2.5 
kati ya Sh.bilioni 6 ilizoomba ili kurejesha miundombinu ya barabara zilizoharibiwa 
na mvua za masika katika maeneo mbalimbali ya mkoa huo. 

 
Hayo yamesemwa  na Meneja wa TANROADS Mkoa wa Ruvuma  Mhandisi Saleh 



Juma,baada ya kukagua kazi ya urejeshaji wa miundombinu ya daraja la Mto 
maarufu la Namiungo wilayani Tunduru.  

 
Saleh, amemshukuru Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,kwa kuidhinisha fedha hizo 
ambazo zitatumika kwa ajili ya matengenezo ya barabara kwenye maeneo yenye 
changamoto ili kutoa fursa kwa shughuli za usafiri na usafirishaji kuendelea kama 
kawaida. 

 
Amesema,licha ya mvua za masika kunyesha kwa wingi  katika Mkoa 
Ruvuma,barabara zote zilizo chini ya TANROADS zinapitika na hakuna shughuli 
za kijamii zilizosimama kutokana na ubovu wa barabara. 

  
Mwezi Machi mwaka huu daraja la Namiungo lilipata athari kubwa baada ya maji 
ya mvua kupita juu ya daraja na kuharibu miundombinu,hali iliyosababisha magari 
kupita upande mmoja.  

 
Meneja huyo wa TANROADS Mkoa wa Ruvuma amesema,kazi ya kurejesha 
miundombinu ya daraja hilo imechelewa kukamilika kutokana na changamoto ya 
mvua, ambapo magari ya mkandarasi yameshindwa kufika maeneo 
yanakopatikana mawe na vifusi. 

 
Hata hivyo,amemtaka mkandarasi kuhakikisha anakamilisha kazi mwishoni mwa 
mwezi huu ili barabara hiyo irudi kwenye hali yake na wananchi waendelee 
kuitumia katika shughuli zao za uzalishaji mali.  

 
Mhandisi wa kampuni ya Ovans Constructions Ltd iliyopewa kazi ya matengenezo 
ya daraja la Namiungo Azimio Mwapongo amesema,amehaidi kufanya kazi usiku 
na mchana ili waweze kukamilisha kazi mwisho wa mwezi huu. 

 

 

 

 

 



LUTENI KANALI MSTAAFU  WA SONGEA ALIYESOMA NA IDD 

AMINI WA UGANDA AFARIKI DUNIA 

 

Tanzania haitamsahau Dikteta Idd Amini Dada aliyeitawala Uganda kwa mabavu 
kisha kuvamia Tanzania mwaka 1978 ambapo Tanzania iliingia vitani na 
kufanikiwa kumng’oa mvamizi huyo mwaka 1979. 

Luteni Kanali Mstaafu Daniel Gangisa (97) pichani kulia akiwa  na rafiki yake 
Dikteta Idd Amini Dada amefariki Dunia Mei 6,2024 nyumbani kwake Chandarua 
Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma,maziko  ya mpiganaji huyo yanatarajia 
kufanyika kijeshi Mei 10  nyumbani kwake Chandarua  . 

 Akihojiwa na mwandishi wa Makala haya wakati wa uhai wake Luteni kanali 
Mstaafu Gangisa anasema anamfahamu vizuri Dikteta Idd Ami kwa sababu 
walisoma na kufanyakazi pamoja kwa miaka mitatu Nakuru nchini Kenya. 

Gangisa alizawaliwa mwaka 1927 katika eneo la Ruhuwiko mjini Songea ambapo 
alijiunga na jeshi la wakoloni mwaka 1947 ambapo mwaka 1953 alikwenda chuo 
cha Jeshi Nakuru Nchini Kenya ili kupata mafunzo Zaidi ya kijeshi ambako 
alikutana na Dikteta Idi Amini. 

“Nimesoma na Idd Amini miaka mitatu kuanzia 1953 hadi 1955 alikuwa rafiki 
yangu sana,tulikuwa tunalala chumba kimoja bwenini, baada ya kumaliza kozi 
mimi na Amini tulipata alama za juu hivyo chuo kilitupa mkataba wa kuwa walimu 



tulifanya kazi sote tukiwa na cheo cha Sajenti kwa miaka mitatu’’,anasema Luteni 
Kanali Mstaafu Gangisa. 

Hata hivyo Gangisa anasema licha ya Amini katika kipindi hicho kuonekana kuwa 
ni kijana mtulivu na ambaye hakuwa mgomvi sana isipokuwa alikuwa mpiganaji wa 
ngumi na kwamba Amin alimwomba Gangisa amfundishe ngumi,lakini alikataa. 

Gangisa anasema kwa muda alioishi na Idd Amin aligundua dosari kubwa 
aliyokuwa nayo tangu kipindi hicho Dikteta Idd Amin alipenda sana vyeo  hata 
aliposikia amepindua nchi hakushangaa kwa sababu alimfahamu. 

Luteni Kanali Mstaafu Gangisa anasema baada ya kumaliza mkataba wa 
kufundisha Nakuru alirudi Nyeri nchini Kenya kambi yake ya Jeshi kuendelea na 
Vita ya Maumau kisha alikwenda kwenye vita nchini Mauritius na Idd Amin alirudi 
kwao Uganda ambapo mara ya mwisho kuonana na Idd Amin anasema ilikuwa 
mwaka 1960 nchini Kenya. 

Anasema mwaka 1964 alishiriki katika kuunda JWTZ Jeshi jipya lenye heshima 
nchini Tanzania na kwamba yeye ni miongoni mwa maafisa waliunda JWTZ 
ambapo yeye ni Ofisa wa 50 wakati huo akiwa na cheo cha Luteni Kanali. 

Kwa mujibu wa Luteni Kanali Mstaafu huyo,Hayati Baba wa Taifa Mwl. Julius 
Nyerere wakati anaanza harakati za uhuru na kuunda chama cha TANU yeye 
alikuwa na Idd Amini Nakuru Kenya. 

“Idd Amini ndiye aliyenipa taarifa kwamba wewe Mswahili nyumbani kwako kuna 
bwana ameanzisha Chama cha kupigania uhuru,alinitisha kwamba MAUMAU 
itaamia kwetu,nikamwambia Mungu yupo,alikuwa anaongea Kiswahili 
kizuri,alikuwa rafiki yangu mkubwa sana’’,alisisitiza Gangisa. 

Gangisa aliacha kazi ya JWTZ mwaka 1978,lakini baada ya kusikia Idd Amini 
amepindua nchi ya Uganda na kuvamia sehemu ya Kaskazini ya Tanzania 
aliamua kurudi jeshini kupambana na rafiki yake Idd Amin. 

“Nilisema kama amevamia nchi yetu narudi jeshini,tulipambana naye,nilifika hadi 
kijijini kwake,Kampala pale alinusurika kuuawa, akatorokea njia ya 
Kenya,tuliwaomba Kenya wafunge mpaka walikataa hivyo Idd Amin akanusurika 
akatoroka ukawa ndiyo mwisho wa Vita ya Uganda’’alisema. 

Luteni Kanali Mstaafu Gangisa pia anasema alishirikiana na Samora Machel wa 
Msumbiji wakati wa harakati za kupigania Uhuru wa Msumbiji ambapo mara 
kadhaa amelala kwenye mashimo na Samora Machel. 

Anasema Samora Machel mara baada ya Uhuru alifika Songea mwaka 1975 
wakati anazungumza na wananchi alimshukuru Luteni Kanali Gangisa akisema 



alishiriki naye kwa kutoa silaha na walilala wote kwenye mashimo na kula mihogo 
ya watu wakati wa mapambano ya wareno. 

Gangisa anatoa rai kwa serikali kuwakumbuka wastaafu waliolitumikia Taifa kwa 
uzalendo mkubwa ili kumalizia kwa furaha maisha yaliobaki hapa duniani. 

 

WAZIRI MHAGAMA AWAFUNDA WAZAZI KUHUSU MALEZI BORA  

 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) Mheshimiwa Jenista 
Mhagama amewataka wazazi kutenga muda wa malezi kwa watoto ili  wawe na 
maadili mema. 

Ameyasema hayo kwenye maadhimisho ya miaka 69 ya Jumuiya ya Wazazi ya 
Chama Cha Mapinduzi yaliyofanyika katika Kijiji cha Kilagano Jimbo la Peramiho. 

Waziri Mhagama amesema, mtoto anayelelewa kwa kuangalia mfano mzuri wa 
baba na mama  atakuwa na nidhamu na tabia njema. 



“Wazazi tutafakari utaratibu tunaotumia kulea watoto wetu ili wawe na madili bora 
katika katika Jamii,kizazi kipya kimeathirika na masuala ya utandawazi,nguvu 
mpya ya Mawasiliano isipotumika vizuri itakuwa ni chanzo cha upotofu wa 
maadili,” alisema Waziri Mhagama. 

Amelitaja lengo la kuanzishwa Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi ni 
kuhakikisha inajenga maadili mema ndani ya chama na taifa kwa ujumla. 

 

MADAKTARI BINGWA 40 WAANZA KUTOA HUDUMA ZA KIBINGWA 

RUVUMA 

 

Wizara ya Afya kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI inaendesha kampeni 
maalum ya kusogeza huduma za afya za kibingwa katika hospitali za 
Halmashauri  184  Tanzania Bara. 

Hayo yamesemwa na Mwakilishi kutoka Wizara ya Afya Faraja Mgeni kwenye 
ufunguzi wa kambi ya matibabu ya kibingwa na ubingwa bobezi 
ya  Dkt.Samia  mkoani Ruvuma. 

Madaktari bingwa 40  wameanza kutoa huduma za kibingwa katika Hospitali za 
Halmashauri zote nane mkoani Ruvuma,kuanzia Mei 6 hadi 10,2024 



Mgeni amesema katika kipindi cha kuanzia Machi 2023 hadi kufikia Machi 
2024  Wizara ya Afya kwa kushirikiana na TAMISEMI ilifanikiwa kuwajengea 
uwezo watoa huduma za afya Zaidi ya 4000  walioweza kutoa  huduma za 
kibingwa  kwa wananchi Zaidi ya 10,956. 

“ ili kuimarisha huduma za afya kwa wananchi Wizara ya Afya na TAMISEMI 
inaendelea kuendesha kampeni maalum ya kusogeza huduma za afya za kibingwa 
katika hospitali za Halmashauri nchini,kampeni hii tunaianza leo Mei 6  na 
kukamilika Mei 28 mwaka huu na tutakuwa tumezifikia hospitali  184 zilizopo 
Tanzania bara’’,alisema. 

Hata hivyo amesema katika Mkoa wa Ruvuma kampeni ya huduma za kibingwa 
inaanza Mei 6  na kukamilika Mei 10 mwaka huu na kwamba wananchi 
wanasogezewa huduma za kibingwa bobezi katika hospitali nane za  Halmashauri 
mkoani Ruvuma. 

Ametoa rai kwa Viongozi katika ngazi zote mkoani Ruvuma kushirikiana na 
madaktari bingwa hao na kuhamasisha wananchi kujitokeza kwa wingi ili kupata 
huduma hizo za kibingwa. 

Kwa upande wake mgeni rasmi kwenye ufunguzi huo,Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed ambaye aliwakilishwa na Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Ruvuma Mhandisi Gilbert Simiya, ameipongeza serikali kwa kutoa 
madaktari bingwa na bingwa bobezi wa Dkt.Samia Suluhu Hassan ambao 
wamefika kutoa huduma za kibingwa mkoani Ruvuma. 

Kanali Abbas ametoa rai kwa madaktari hao kufanya kazi yao kwa ufanisi mkubwa 
kwa kuwa serikali imeboresha upatikanaji wa vifaa tiba na kwamba serikali 
inaendelea kuboresha huduma za afya mkoani Ruvuma. 

“Katika Mkoa wa Ruvuma serikali imetoa shilingi bilioni 18.721  kutekeleza miradi 
ya afya ikiwemo ujenzi wa hospitali ya Rufaa ya Mkoa,ujenzi wa hospitali za 
Halmashauri,vituo vya afya na zahanati’’,alisisitiza Kanali Abbas. 

Ameitaja miradi mingine iliyotekelezwa mkoani Ruvuma ni ukarabati wa hospitali 
kongwe ya Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru,Mbinga Mji na ujenzi wa majengo 
ya huduma za dharura (EMD) katika hospitali za Tunduru,Nyasa,Madaba na 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. 

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Dr.Louis Chomboko 
akizungumza kwenye ufunguzi huo amesema madaktari bingwa 
hao  wanatekeleza mpango kabambe wa huduma za mkoba nchini lengo likiwa ni 
kuboresha huduma za kibingwa karibu na wananchi katika ngazi ya Halmashauri. 



Amewataja madaktari bingwa hao wanatoka katika hospitali za rufaa za 
mikoa,hospitali za Kanda,hospitali ya Taifa  na maalum na kwamba huduma za 
kibingwa zinazotolewa ni ubingwa  wa akinamama na 
uzazi,Watoto,upasuaji,magonjwa ya ndani,utoaji dawa za ganzi na usingizi. 

Kampeni hii ya ina kauli mbiu ya madaktari bingwa wa Rais Samia tumekufikia 
karibu tukuhudumie ambayo imelenga kuhakikisha wananchi wote wanapata 
huduma za kibingwa katika Halmashauri zao ili kuwapunguzia gharama za kusafiri 
umbali mrefu. 

 

WAZIRI MHAGAMA AZINDUA MRADI WA BILIONI 3.1SONGEA 

 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Sera,Bunge na 
Uratibu  Mheshimiwa Jenista Mhagama amezindua mradi wa kuendeleza lishe na 
ufugaji endelevu wa viumbe maji kwa wakulima wadogo 
(ARSNA)  unaogharimu  shilingi bilioni 3.1 katika Kijiji cha Mpitimbi wilayani 
Songea mkoani Ruvuma. 

Waziri Mhagama amesema mradi huo unaotekelezwa na serikali katika mikoa ya 
Ruvuma na Lindi kwa unafadhiliwa na serikali ya Norway kupitia Shirika la NORAD 
na kwamba unatekelezwa   kwa kipindi cha miaka miwili kuanzia Machi 2024 hadi 
Machi 2026. 

 Ameutaja mradi huo kuwa umelenga kuleta mabadiliko makubwa kwenye 
uzalishaji na uendelezaji wa biashara ya ufugaji Samaki na uzalishaji wa mwani 



kwa lengo la kuwawezesha  wananchi kunufaika katika maeneo yao ufugaji 
Samaki na uzalishaji wa mwani. 

Amesema serikali imekusudia kuendeleza kilimo na uvuvi katika mikoa ya 
Ruvuma,Lindi ili kupata mafanikio makubwa na kuongeza tija na kukabiliana 
na  changamoto kubwa  ya upatikanaji wa vifaranga vyenye ubora na chakula cha 
Samaki. 

“Kupitia mradi huu wazalishaji binafsi wa  vifaranga vya samaki watajengewa 
uwezo katika uzalishaji wa vifaranga na wafugaji wa Samaki hususan vijana 
watajengewa uwezo  wa kutengeneza chakula cha Samaki ’’,alisisitiza Mhagama. 

Waziri Mhagama amesema tayari serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
imejenga shamba darasa la ufugaji wa samaki katika Kijiji cha Mpitimbi ambalo 
amesema litakuwa chachu kubwa katika ufugaji bora wa Samaki ambapo 
amewaomba wananchi hao kutumia shamba darasa hilo ili kuongeza tija katika 
ufugaji wa Samaki. 

Ametoa rai kwa wakuu wa mikoa ya Ruvuma na Lindi ambako mradi  huo 
unakwenda kutekelezwa  kuhakikisha mradi unakwenda kutekelezwa kwa ufanisi 
mkubwa  ili kupata tija na thamani halisi ya fedha zitakazotumika. 

Awali akitoa taarifa ya mradi huo Naibu Katibu Mkuu  Ofisi ya Waziri Mkuu 
Sera,Bunge na Uratibu Underson Mutatembwa ameutaja mradi wa  ARSNA  kuwa 
unataarajia kuzifikia kaya 5,000 za wakulima wadogo  ikijumuisha wanawake 
asilimia 50 vijana asilimia 40 na makundi mengine asilimia 10. 

Amesema mradi huo unaogharimu shilingi bilioni 3.1 unatekelezwa katika kipindi 
cha miaka miwili kuanzia Machi 2024 hadi Machi 2026 katika Halmashauri za 
Wilaya ya Songea na Mbinga mkoani Ruvuma na Halmashauri za Wilaya  za 
Mtama na Ruangwa mkoani Lindi . 

Amesema Tanzania imekuwa moja ya nchi  tatu za Afrika  zilizopata fursa ya 
kunufaika na utekelezaji wa mradi huu nchi nyingine amezitaja kuwa ni Msumbiji 
na Kenya  na kwamba mradi huo ni sehemu ya utekelezaji wa program kubwa ya 
kuendeleza kilimo na uvuvi inayofadhiliwa na Shirika la IFAD inayotekelezwa 
katika mikoa 12 ya Tanzania kwa gharama ya  shilingi bilioni 150. 

Akizungumza kwenye uzinduzi huo Mwakilishi wa Mkurugenzi  IFAD  Afrika 
Mashariki na Kusini  Jacquiline Machangu  amesema IFAD imekuwa ikifanya kazi 
na Serikali ya  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwemo sekta ya kilimo 
hususan wakulima wadogo waliopo vijijini. 

Amesema IFAD  kupitia mradi wa ARSNA  imelenga kuongeza mapato na kujenga 
uwezo kimaisha wafugaji wadogo katika maeneo matatu. 



Ameyataja maeneo hayo kuwa ni ongezeko la uzalishaji na ustahimilivu kwa 
wafugaji wadogo wa Samaki,kuongeza kwa fursa  kwa wanawake na vijana kupitia 
ubunifu kwenye masoko  na kuendeleza ujuzi na uundaji wa sera mpya. 

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mheshimiwa Alexander 
Mnyeti  akizungumza kwenye uzinduzi huo amesema  Wizara hiyo itaendelea 
kutoa watalaam wa uvuvi ili kufanikisha mradi huo unakwenda kuzalisha Samaki 
wengi kwenye mabwawa ambao  wana virutubisho muhimu. 

Amesema Samaki wa mabwawa wanaweza kumaliza changamoto ya udumavu 
kwenye Mkoa wa Ruvuma ambapo hivi sasa udumavu umefikia asilimia 37 katika 
Mkoa wa Ruvuma , licha ya Mkoa huo kutajwa kuwa ni ghala la chakula nchini. 

 

Shamba darasa la ufugaji endelevu wa viumbemaji kwenye mabwawa ya Kijiji cha 
Mpitimbi wilayani Songea 

 

 

 

 

 

 



TANROADS YAKAMILISHA KAZI YA KUIMARISHA DARAJA LA 

MUHUWESI 

 

WAKALA wa barabara Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Ruvuma,imekamilisha 
kazi ya kuimarisha daraja la mto Muhuwesi wilayani Tunduru ambalo liliathirika na 
mvua za masika na kusababisha taharuki kwa watumiaji wa daraja hilo. 

 
Meneja wa TANROADS Mkoa wa Ruvuma Mhandisi Saleh Juma amesema,kwa 
sasa daraja hilo ni salama na haliwezi kusogea tena kama ilivyotokea hapo awali, 
na amewatoa hofu watumiaji hasa wenye magari kuhusu uimara wa daraja hilo 
linalounganisha mikoa ya Ruvuma,Lindi na Mtwara. 

 
Amezitaja kazi nyingine zilizofanyika,ni kuziba mashimo makubwa kwenye 
barabara inayoingia katika daraja hilo yaliyosababishwa na maji ya mvua kupita 
chini ya barabara na kukatika kwa sehemu ya lami. 

 
Amesema, katika eneo hilo barabara imemeza maji na kusababisha ifumuke,lakini 
tayari TANROADS kwa kumtumia Mkandarasi Kampuni ya Ovans Constructions 
Ltd imefanikiwa kuziba mashimo yaliyojitokeza.  

 
 



“katika eneo hili magari yanayopita yalikuwa yanakwama na kusababisha adha 
kubwa,lakini tayari serikali kupitia TANROADS imefanya matengengezo ya haraka 
na sasa hali ni shwari”alisema. 

 
Kwa upande wake Mhandisi wa Kampuni ya Ovans Constructions Ltd Azimio 
Mwapongo amesema, katika eneo hilo kulitokea changamoto ya maji kutokea chini 
kuja juu ya barabara na kusababisha lami kukatika. 

 
Kwa mujibu wa Mwapongo,kazi zilizofanyika ni ulazaji wa mabomba chini ya ardhi 
kwa ajili ya kunyonya maji kutoka chini na kuyapeleka nje ili yasikae tena pamoja 
na kurudishia tabaka la lami.  

 

MILIONI 302 ZILIVYOBORESHA MAZINGIRA YA KUFUNDISHIA 

WENYE ULEMAVU TUNDURU 

 

SERIKALI imetoa kiasi cha Sh.milioni 302 ili kuboresha mazingira na miundombinu 
ya kufundishia na kujifunzia kwa wanafunzi na walimu katika shule ya msingi 
Tunduru Mchanganyiko wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma.  



 
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo Sabina Lupukila amesema,kati ya fedha hizo 
Sh.milioni 246 zimetoka serikali kuu na Sh.milioni 56 zimetolewa na Halmashauri 
ya wilaya Tunduru. 

  
Lipukila amesema,Sh.milioni 80 zimetumika kujenga bweni,Sh.milioni 50 kujenga 
nyumba moja ya walimu ya familia mbili,Sh.milioni 60 kujenga uzio na Sh.milioni 
56 kwa ajili ya matundu 32 ya vyoo.  

 
Ameeleza kuwa,Sh.milioni 56 zilizotolewa na Halmashauri ya wilaya Tunduru, 
Sh.milioni 41 zimetumika kumaliza ujenzi wa miradi hiyo iliyoanzishwa na serikali 
kuu na Sh.milioni 15 kwa ajili ya kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia.  
Amesema, bweni lina uwezo wa kuchukua watoto 80 na katika awamu ya kwanza  

litatumika kulala watoto wa kike wakati serikali ikiendelea na mchakato wa kujenga 
bweni lingine la watoto wa kiume.  

 
Shule ya Tunduru Mchanganyiko ina wanafunzi 1,738 kati yao wanafunzi 43 ni wa 
elimu maalum kuanzia darasa la awali hadi la saba ambao wanatoka nyumbani na 
kwenda shule kila siku.  

 
Hata hivyo amesema,ujenzi wa bweni hilo ni mpango wa serikali ya awamu ya sita 
chini ya Rais Dkt Samia Suluhu Hassan wa kuwajali watoto wenye mahitaji 
maalum na kuboresha mazingira ya elimu ili kuhamasisha watoto kupenda kusoma 
na wazazi kupeleka watoto wao shule kwa ajili kupata haki yao ya msingi. 

  
“watoto wenye ulemavu sio kwamba hawana ndoto,lakini changamoto kubwa 
imetokana na mazingira magumu kwa baadhi ya wazazi,natoa wito kwa wazazi na 
walezi wote wenye watoto wenye mahitaji maalum wawalete watoto wao kwenye 
shule hii”alisema.  

 
Mratibu elimu Kata ya Mlingoti Mashariki Erith Banda,ameishukuru serikali kujenga 
bweni la wanafunzi wenye mahitaji maalum na nyumba moja ya kuishi walimu.  
Ambilikile Mwandembo Mwalimu wa  watoto wenye ulemavu amesema,watoto hao 
wamegawanyika kwenye makundi matatu ambayo ni wenye ulemavu wa 
akili,wenye ulemavu wa kusikia,wenye uono hafifu na wenye ulemavu  wa ngozi.  

 
 



     UZINDUZI MRADI WA UFUGAJI SAMAKI MPITIMBI 

 

Waziri  wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,Bunge na Uratibu)  Mheshimiwa 
Jenista Mhagama  amezindua mradi wa kuongeza ustahimilivu na lishe kwa 
wafugaji wadogo wa samaki unaogharimu zaidi  ya shilingi bilioni tatu ambao 
unatekelezwa katika kijiji cha Mpitimbi Halmashauri ya Wiaya ya Songea mkoani 
Ruvuma.Mradi huu umelenga kupunguza umaskini na kuboresha lishe kupitia 
shughuli za ufugaji wa samaki wenye  tija na ustahimilivu kutoka kwa 
wazalishaji  na wafugaji wadogo  ikiwemo kuwajengea uwezo kimaisha wafugaji 
wadogo wa samaki waliopo vijijini 

 

 

Waziri  wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,Bunge na Uratibu)  Mheshimiwa 
Jenista Mhagama  amezindua mradi wa kuongeza ustahimilivu na lishe kwa 
wafugaji wadogo wa samaki unaogharimu zaidi ya shilingi bilioni tatu ambao 
unatekelezwa katika kijiji cha Mpitimbi Halmashauri ya Wiaya ya Songea mkoani 
Ruvuma.Mradi huu umelenga kupunguza umaskini na kuboresha lishe kupitia 
shughuli za ufugaji wa samaki wenye  tija na ustahimilivu kutoka kwa 



wazalishaji  na wafugaji wadogo  ikiwemo kuwajengea uwezo kimaisha wafugaji 
wadogo wa samaki waliopo vijijini 

 

Waziri  wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,Bunge na Uratibu)  Mheshimiwa 
Jenista Mhagama  amezindua mradi wa kuongeza ustahimilivu na lishe kwa 
wafugaji wadogo wa samaki unaogharimu zaidi ya shilingi bilioni tatu ambao 
unatekelezwa katika kijiji cha Mpitimbi Halmashauri ya Wiaya ya Songea mkoani 
Ruvuma.Mradi huu umelenga kupunguza umaskini na kuboresha lishe kupitia 
shughuli za ufugaji wa samaki wenye  tija na ustahimilivu kutoka kwa 
wazalishaji  na wafugaji wadogo  ikiwemo kuwajengea uwezo kimaisha wafugaji 
wadogo wa samaki waliopo vijijini 

 

 

 

 

 



WANANCHI RUVUMA WANAVYONUFAIKA NA MADAKTARI BINGWA 

 

Huduma za mkoba za madaktari Bingwa  zinatarajia kuanza kutolewa katika 
hospitali za Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma kuanzia  Mei sita hadi 10 
mwaka huu. 

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Dr.Louis Chomboko amesema timu ya 
madaktari bingwa 40  ipo mkoani Ruvuma na inatarajia kuripoti kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed Mei 6 mwaka huu kabla ya 
Kwenda kuanza kazi ya kutoa huduma katika hospitali za Halmashauri. 

Dr.Chomboko amewataja madaktari Bingwa ambao wapo mkoani Ruvuma kwa 
ajili ya kuanza kutoa huduma za kibingwa ni Pamoja na madaktari wa magonjwa 
ya wanawake na uzazi,madaktari bingwa wa Watoto na Watoto 
wachanga,madaktari bingwa wa magonjwa ya ndani,madaktari bingwa wa 
upasuaji na wabobezi wa mfumo wa mkojo na madaktari bingwa wa usingizi na 
ganzi. 

Amezitaja hospitali ambazo madaktari hao watatoa huduma hizo ni Pamoja na 
hospitali ya Halmashauri ya wilaya ya Namtumbo,Hospitali ya Halmashauri ya Mji 
wa Mbinga,Hospitali ya Halmashauri ya Madaba na Hospitali ya Halmashauri ya 
Songea iliyopo Mpitimbi. 



Hospitali nyingine amezitaja kuwa ni hospitali ya  Wilaya ya Tunduru,hospitali ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga na kituo cha Afya Mji Mwema kilichopo 
Manispaa ya Songea. 

Natoa rai kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma kujitokeza katika hospitali hizo 
kupata huduma za kibingwa ,serikali imewasogezea madaktari bingwa kwenye 
maeneo yenu hivyo kuwapunguzia gharama za kusafiri umbali mrefu kufuata 
huduma  za kibingwa,mgonjwa anaweza kutumia bima au fedha taslimu’’,alisema 
Dr.Chomboko. 

MAADHIMISHO YA KIMATAIFA YA FAMILIA KUFANYIKA  

NAMTUMBO

 

KAMATI ya Maandalizi kuelekea siku ya kimataifa ya familia ya Mkoa wa Ruvuma 
ikiongozwa na Mwenyekiti wake Mchungaji Elimu Mwenzegule imedhamiria 
kuanza kutoa elimu rasmi  kwa jamii kupitia majukwaa mbalimbali kuanzia Mei 
6  hadi  Mei 15 mwaka huu. 



Kilele cha maadhimisho ya siku ya kimataifa ya familia katika Mkoa wa Ruvuma 
kinatarajia kufanyika wilayani Namtumbo Mei 15 mwaka huu ambapo mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed. 

Mchungaji Mwenzegule amesema Kamati hiyo  katika mwezi huu inatarajia kutoa 
elimu kupitia redio za jamii,kutoa elimu kwa wanafunzi katika shule 16 za msingi 
na sekondari,kutoa elimu katika misikiti na makanisa na kutoa elimu kwenye 
mikusanyiko ya  watu. 

Kamati hiyo katika maadhimisho ya mwaka huu intarajia kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu malezi chanya ya Watoto na familia kwa kuimarisha uelewa wa malezi na 
matunzo ya Watoto na wajibu wa wazazi na walezi katika malezi ya Watoto na 
familia. 

Kaulimbiu ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya familia mwaka huu inasema 
“Tukubali tofauti zetu kwenye familia,kuimarisha malezi ya Watoto”. 

Kaulimbiu hiyo inawahimiza wazazi na walezi umuhimu  wa kumaliza tofauti 
zao,kudumisha upendo na amani katika familia  kwa sababu mifarakano katika 
familia ina athari kubwa kwenye malezi na makuzi ya Watoto. 

Taarifa ya Wizara ya Maendeleo ya Jamii,Jinsia na Wanawake na Makundi 
Maalum inaonesha kuwa  katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024 jumla ya 
familia 14,600 zilitoa taarifa Ofisi za Ustawi wa Jamii  kuwa na migogoro katika 
ndoa na mahusiano ya wenza. 

Idadi hiyo ya taarifa ni kubwa hivyo inahitajika nguvu ya Pamoja kutoka katika jamii 
nzima ili kuleta mabadiliko na kupunguza changamoto za malezi na makuzi ya 
Watoto. 

 



SERIKALI YATOA MILIONI 434 KUJENGA STENDI MPYA 

PERAMIHO 

 

Serikali imetoa Zaidi ya shilingi milioni 434 kutekeleza mradi wa ujenzi wa stendi 
hiyo.Mradi wa stendi hiyo una jumuisha Jengo la Utawala, Maduka 36, Vibanda 
vya walinzi viwili, vyoo matundu nane  pamoja na uzio 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,Kanali Ahmed Abbas Ahmed baada ya ukaguzi wa 
stendi hiyo amepongeza usimamizi mzuri wa mradi huo ambao umefanywa kwa 
kushirikiana na wananchi na watendaji. 

 

 

 

 



SOKO LA MADINI TUNDURU KUFANYIKA KATIKA ENEO MOJA 

 

Mkuu  wa Wilaya ya Tunduru mkoani Mheshimiwa Simon Kemori Chacha, 
amewataka wafanyabiashara wa madini ya vito wilayani humo kufanyakazi katika 
eneo moja la biashara lililotengwa. 

Agizo hili limetolewa katika kikao kilichofanyika na wafanyabiashara hao kwenye 
eneo linalojengwa soko la kimataifa la madini ya vito wilayani Tunduru. 

Mheshimiwa Chacha amesisitiza umuhimu wa ushirikiano miongoni mwa 
wafanyabiashara hao ili kukuza sekta ya madini ya vito.  

Amewataka wafanyabiasha hao kufanya kazi pamoja katika eneo lililotengwa 
ambalo litakuwa rahisi  kusimamiwa na serikali. 

“Tunatambua umuhimu wenu katika kukuza uchumi hususani katika Wilaya yetu 
,tunaamua kuboresha miundombinu ili kukuza sekta ya madini”. alisema Chacha. 

Mheshimiwa Chacha, ametoa wito kwa wadau kuunga mkono mradi huu muhimu 
kwa ya ajili ya maendeleo ya wilaya ya Tunduru na Taifa kwaujumla. 



Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  Chiza Marando 
amesema ,ujenzi wa soko la kimataifa la madini ya vito,unaendelea vizuri ambapo 
amesema soko hilo litatoa mazingira bora kwa wafanyabiashara hao . 

 

 

 

WWF KUBORESHA UHIFADHI NA UTALII RUVUMA 

 

Katikati ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed akiwa katika 
picha ya pamoja na wataalam wa WWF wanaofanya kazi katika ushoroba wa 
Selous-Niassa .wataalam hao wamedhamiria kuendeleza sekta ya uhifadhi na 
utalii mkoani Ruvuma.Mwenye nguo nyekundu ni Katibu Tawala Mkoa wa Ruvuma 
Rehema Madenge 

 

 



MBUNGE WA MADABA AWAPIGA JEKI WANAFUNZI WA LILONDO 

 

MBUNGE wa Jimbo la Madaba wilayani Songea mkoani Ruvuma Dkt. Joseph 
Mhagama ameweka umeme wa jua katika shule mpya ya Sekondari Lilondo 
iliyopo kata ya Wino iliyojengwa kwa shilingi Milioni 560. 

Akizungumza kwa niaba ya Mbunge wa Jimbo hilo Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Madaba Mheshimiwa Teofanes Mlelwa amesema umeme huo wa jua umewekwa 
kwa muda ikiwa jitihada za kupeleka umeme wa TANESCO zinafanyika  ili 
kuhakikisha wanafunzi walioanza kidato cha kwanza mwaka huu 2024 wanasoma 
katika mazingira rafiki. 

Kwa upande wake Mkuu wa Shule ya Sekondari Lilondo Subira Mapunda 
amemshukuru Mbunge wa Jimbo hilo kwa msaada huo ambao utasaidia 
wanafunzi hao katika masomo yao 

 

 

 

 

 



SERIKALI YATOA MAGARI MAWILI YA KUBEBEA WAGONJWA 

MADABA 

 

SERIKALI ya Awamu ya Sita imetoa magari mawili ya kubebea wagonjwa katika 
Halmashauri ya Madaba wilayani Songea mkoani Ruvuma. 

Katibu Tawala Wilaya ya Songea Mtela Mwampamba amekabidhi magari hayo 
kwa Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo Mheshimiwa Teofanes Mlelwa. 

Mwampamba amewaagiza madereva watakaoendesha magari haya kuyatunza ili 
yaweze kutumika kwa muda mrefu. 

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo Mheshimiwa Mlelwa amemshukuru Rais 
Samia kwa kuleta magari hayo ambayo yatawasaidia wananchi kupata urahisi wa 
matibabu. 

 

Jengo la Halmashauri ya Madaba wilayani Songea mkoani Ruvuma 



TAKUKURU RUVUMA ILIVYOCHUNGUZA MIRADI 15 YA BILIONI 10 

 

Taasisi ya Kuzuia na Kapambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Ruvuma 
imeendelea na utekelezaji wa majukumu yake katika robo ya Januari hadi Machi 
2024,kwa kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo 15 yenye dhamani ya 
shilingi bilioni kumi.  

 
Hayo yamebainishwa na Naibu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma Janeth 
Haule, wakati akitoa taarifa ya utendaji kazi wa TAKUKURU kwa wanahabari 
kwenye ukumbi wa Taasisi hiyo iliyopo Mahenge mjini Songea. 

Haule amesema ufuatiliaji huo umefanyika katika miradi ya ujenzi wa madarasa na 
vyoo katika shule mpya za msingi na sekondari,ukarabati wa mabweni na chumba 
cha maabara zilizoko katika halmashauri za wilaya tano,miradi ikiwa na thamani ya 
shilingi 3,449,954,835.60 

  
 



Amesema katika kipindi hicho wamefuatilia ujenzi wa nyumba za watumishi 
ikiwemo nyumba ya Mkurugenzi na Wakuu wa idara wa Halmashauri ya Mbinga 
,ujenzi wa nyumba za waalimu katika Halmashauri ya Namtumbo na Tunduru 
zenye thamani ya shilingi 838,859,638/=  

 
Ameongeza kuwa TAKUKURU pia wamefuatilia ujenzi wa miundombinu wa miradi 
ya maji katika Halmashauri Wilaya ya Nyasa na Halmashauri Wilaya ya Tunduru 
yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 6.8  

 
Hata hivyo amesema TAKUKURU iligundua mapungufu katika miradi miwili yenye 
thamani ya sh. 4,822,986,357.83/=  

 
 TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma inatoa wito kwa wananchi kuendelea kuunga 
mkono jitihada za kufichua vitendo vya Rushwa kwa kutoa taarifa sahihi ili 
wachukuliwe hatua husika hasa katika kipindi hiki cha uchaguzi wa serikali za 
mitaa. 

 

SERIKALI ILIVYOBORESHA MAJENGO HOSPITALI YA TUNDURU 

 



SERIKALI imetoa shilingi milioni 900 kufanya ukarabati majengo ya hospitali 
kongwe ya wilaya ya Tunduru mkoanI Ruvuma pamoja na kununua vifaa tiba hali 
ambayo imeboresha huduma za afya zinazotolewa katika hospitali hiyo. 

 

 

WATUMISHI RUVUMA WALIVYOADHIMISHA MEI MOSI KIMKOA 

TUNDURU 

 



Siku ya wafanyakazi Mkoani Ruvuma imeazimishwa katika Wilaya ya Tunduru 
ambapo vyama vya wafanyakazi vimepaza sauti zao kulalamikia Serikali kuhusu 
kikokotoo Kilichopo Kwa watumishi wa umma wakati wa kustaafu. 

Akisoma Risala ya wafanyakazi Kwa Mgeni Rasmi katibu wa TUGHE Mudathiri 
Ismail ambaye pia ni Mratibu wa Maadhimisho hayo amesema kikokotoo 
hakiwahusu waajiriwa wa zamani Kwa kuwa hakikuwa katika mikataba Yao ya 
ajira. 

Ismail katika Risala hiyo amedai wafanyakazi wanafanya tathmini ya hatima ya 
ajira zao wakikinyoshea kidole kikokotoo ambacho kina watesa wafanyakazi hao 
wanapostaafu baada ya kuitumikia serikali kwa uaminifu mkubwa . 

Hata hivyo Ismail amesema kuwa mishahara ya wafanyakazi bado haikidhi 
mahitaji ukilinganisha na gharama halisi za maisha hivi Sasa . 

Mgeni Rasmi katika Maadhimisho hayo  Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed 
Abbas Ahmed  Pamoja na mambo mengine amevishukuru vyama vya wafanyakazi 
Kwa kuandaa Maadhimisho hayo ya Mei Mosi na kujitokeza Kwa wingi kuhudhuria 
Maadhimisho hayo. 

Kanali Abbas amewataka waajiri katika Mkoa wa Ruvuma kujenga mazoea ya 
kutoa zawadi mara kwa mara Kwa wafanyakazi ili kuongeza morali ya kufanyakazi 
Kwa watumishi badala ya kusubiri siku ya wafanyakazi pekee. 

Mkuu wa Mkoa ameitaja migogoro ya wafanyakazi inatokana na kutozingatia 
misingi ya utawala Bora ,kutokuwa na ushirikishwaji, usiri usio wa lazima na 
uamuzi usiozingatia haki Kwa watumishi. 

Hata hivyo amewapongeza wafanyakazi kupitia Risala yao kuthamini kazi kubwa 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt .Samia Suluhu Hassan katika 
ujenzi wa miradi mbalimbali Mkoani Ruvuma . 

 Kanali Abbas amewahakikishia wafanyakazi kuwa Changamoto zote zilizotolewa 
zimepokelewa na ofisi yake na Changamoto zinazoweza kutatuliwa na ofisi yake 
zitafanyiwa hivyo na zingine zitapelekwa katika ngazi ya kitaifa. 

Maadhimisho ya siku ya wafanyakazi mwaka huu yamebeba kauli Mbiu isemayo 
"Nyongeza ya mishahara ni msingi wa mafao bora na kinga dhidi ya hali ngumu ya 
maisha. 

 

 



RC RUVUMA AWAAPISHA WAJUMBE WA BARAZA LA ARDHI 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas amewaapisha wajumbe wanne 
wa Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Namtumbo. 

Wajumbe hao walioapishwa katika hafla iliyofanyika katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
mjini Songea ni pamoja na Kisuu Mtimda,Longinus Mhagama,Fatuma Mapunda na 
Mecktilda Chiwango . 

Wajumbe hao wataliongoza Baraza hilo kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
Aprili 30,2024. 

Akizungumza baada ya kuwaapisha wajumbe hao Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
amewapongeza kwa kupata nafasi hiyo ambapo amewataka kutenda haki bila 
upendeleo . 

“Wilaya zina migogoro mingi ya ardhi,mabaraza ya ardhi kazi yake ni kufanya 
usaidizi ili kupunguza changamoto za migogoro ya ardhi katika wilaya “,alisisitiza. 

Kanalı Abbas ameshauri kila Mjumbe kuhakikisha  anatenda haki kulingana na 
kiapo chake. 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Songea 
Ismail Ayo amesema wajumbe hao wameapishwa kwa mujibu wa kanuni za 
Baraza la Ardhi na Nyumba la wilaya za mwaka 2003 . 



Ayo amesema wananchi wa Namtumbo hivi sasa wataepuka  aza kubwa  kusafiri 
hadi Songea kufuata huduma ya Baraza la Ardhi na Nyumba. 

 

MADAKTARI BINGWA WAWEKA KAMBI YA SIKU TANO HOMSO 

 

Timu ya madaktari Bingwa kutoka mikoa ya Ruvuma,Songwe na Mbeya 
wameanza kutoa huduma za uchunguzi na matibabu ya magonjwa mbalimbali kwa 
wananchi wa mkoa wa Ruvuma. 

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Dr. Louis Chomboko amesema ,kambi ya 
Madaktari bingwa katika Mkoa wa Ruvuma itakuwa ya siku tano kuanzia  Aprili 29 
hadi Mei 4 mwaka huu. 

Naye Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songea 
(HOMSO)Dr.Majura Magafu amesema,uchunguzi na matibabu hayo yatahusisha 
magonjwa ya akina Mama,magonjwa ya ndani kama vile shinikizo la damu,kisukari 
na figo. 

Dr. Majura ameyataja magonjwa mengine yatakayochunguzwa ni magonjwa ya 
watoto,mifupa,upasuaji,macho,kinywa,meno,upasuaji wa midomo sungura, 
masikio,pua,koo,afya ya akili,ngozi,moyo,mfumo wa chakula na saratani. 



Amesema, Wizara ya Afya na TAMISEMI inaendelea kuboresha huduma za 
kibingwa na ubingwa bobezi kwa kuwatumia madaktari waliopo katika Hospitali za 
rufaa za mikoa,kanda,taasisi na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili. 

Kwa mujibu wa Dr. Majura,lengo kuu la kuwatumia madaktari bingwa waliopo 
katika Hospitali na taasisi za serikali ni kufikisha matibabu ya kibingwa kwa 
wananchi wengi na kwa wakati ili zisaidie wanannchi kupata huduma bora na kwa 
gharama nafuu. 

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanal Ahmed Abbas Ahmed 
ameipongeza serikali kwa kutoa fedha nyingi kwa ajili ya kuboresha huduma za 
afya katika maeneo mbalimbali ikiwemo katika mkoa wa Ruvuma. 

Amewataka Madaktari Bingwa,kutowasubiri wagonjwa hadi wafike Hospitali badala 
yake, wahakikishe wanajikita zaidi katika kutoa elimu inayohusiana na 
madhara,namna ya kujikinga na pia kuwafuata wananchi waliko jambo 
litakalowezesha kuwafikia watu wengi. 

Amesema serikali itaendelea kuwekeza kwa kutoa fedha na kuajiri wataalam kwa 
ajili ya kuboresha huduma za afya kwa wananchi. 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge,ametoa wito kwa 
wananchi kutumia fursa za kambi hiyo kupata huduma za kibingwa kwa gharama 
nafuu na kupunguza usumbufu wa kufuata huduma mbali na maeneo yao. 

 

 

 



WAWEKEZAJI WANAENDELEA KUKARIBISHWA RUVUMA 

 

Mkoa wa Ruvuma umebarikiwa kuwa na fursa mbalimbali za uwekezaji katika 
sekta mbalimbali hali ambayo inachochea maendeleo ikiwemo kutoa ajira kwa 
vijana.Huu ni ukumbi wa  hoteli ya one Pasific uliojengwa mjini Mbinga ambayo ni 
miongoni mwa kumbi zinazovutia wadau wengi kutumia miundombinu bora ya 
kuvutia iliyopo .Mkoa wa Ruvuma unatarajia kuona wawekezaji wengi wa ndani na 
nje kujitokeza kuwekeza katika sekta mbalimbali ndani ya Mkoa wa Ruvuma 

 



MAADHIMISHO YA SIKU YA MKULIMA NAMTUMBO 

 

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngollo Malenya 
akizungumza  kwenye maadhimisho ya siku ya mkulima yaliyofanyika kwenye 
viwanja  vya  Wakala wa Mbegu za Kilimo ASA wilayani Nanmtumbo ambapo 
mgeni rasmi alikuwa ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed 

 



RUVUMA KITUO CHA PILI KWA UKUBWA UZALISHAJI MBEGU 

BORA NCHINI 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed ameipongeza serikali 
kupitia Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) kwa kuuwezesha Mkoa kuwa kituo cha 
pili kwa ukubwa hapa nchini kwa uzalishaji wa mbegu bora. 

Akizungumza kwenye maadhimisho ya siku ya mkulima yaliyofanyika katika 
viwanja vya ofisi ya shamba la mbegu Namtumbo linalomilikiwa na ASA,Kanali 
Abbas  amelitaja shamba hilo la kuzalisha mbegu kuwa ni la pili kwa kubwa nchini 
likiwa na hekta 3,580.4. 

“Hii ni fursa kubwa kwetu tulioendelea kupewa na Taifa,licha ya Mkoa wa Ruvuma 
kuwa wazalishaji wa kwanza nchini wa mazao ya chakula  na nafaka ,bado Mkoa 
umeendelea kupata heshima ya kuwa ni kituo cha uzalishaji mbegu wa mbegu 
bora cha pili kwa ukubwa ndani ya Taifa letu’’,alisisitiza Kanali Abbas. 

Ameipongeza Wizara ya Kilimo kwa kuamua kulirudisha shamba la NAFCO 
Namtumbo kuwa miongoni mwa mashamba ya serikali yanayozalisha mbegu bora 
ambazo zitaongeza uzalishaji mazao ya chakula  na serikali kujihakikishia usalama 
wa chakula. 

Ameongeza kuwa mbegu bora zinazozalishwa kwenye kituo hicho zitapatikana 
kwa gharama nafuu na kwamba mradi huo umetoa fursa kwa wawekezaji wa 



kilimo cha mkataba ambapo ameiagiza ASA kuhakikisha wanapatikana 
wawekezaji wengi wa mkataba ili shamba hilo lisibaki kuwa mapori. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma ametoa rai kwa ASA kuhakikisha wanafanya kilimo 
cha kisasa kwa kuondokana na kilimo cha matumizi ya vifaa duni badala yake 
kuongeza kasi ya kutumia vifaa vya kisasa. 

UVUVI UNAVYOCHANGIA  PATO LA  WANANCHI WA NYASA 

 

MOJA ya shughuli kubwa inayowaingizia mapato wananchi wa Wilaya ya Nyasa 
mkoani Ruvuma ni uvuvi katika ziwa Nyasa.Ziwa Nyasa linatajwa kuwa na aina 
mbalimbali za samaki wakiwemo samaki wa mapambo.wananchi wa Nyasa hupata 
chakula na fedha kupiitia samaki wanaovuliwa katika ziwa Nyasa 

 



SHAMBA LA MBEGU BORA NAMTUMBO KUIMARISHA SEKTA YA 

KILIMO 

 

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Mbegu za Kilimo  (ASA) Dkt.Sophia Kashenge 
akizungumza kwenye maadhimisho hayo amelitaja shamba la mbegu Namtumbo 
lenye ukubwa wa hekta 3,580.4 kuwa ni miongoni mwa mashamba 16 ya mbegu 
yenye jumla ya hekta 17,710.26. 

Ameyataja mashamba hayo ya mbegu yanapatikana katika mikoa ya Morogoro, 
Iringa, Ruvuma, Tanga, Pwani, Arusha, Tabora, Kigoma,Katavi na Geita na 
kwamba shamba la mbegu Namtumbo ni la pili kwa ukubwa hapa nchini likiwa na 
watumishi 15. 

Amesema katika msimu  wa mwaka 2023/2024,shamba la mbegu Namtumbo 
linatarajia kuzalisha mbegu Zaidi ya tani 1,275 za mazao mbalimbali yakiwemo 
mahindi na alizeti . 

JARIDA HILI LIMEANDALIWA NA SEKRETARIETI YA MKOA WA 

RUVUMA  

Kupitia Kitengo cha Mawasiliano Serikalini Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Ruvuma 



 




