


KARIBU MKOA WA RUVUMA 

 
Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupiga chapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya Mwandishi kwa maandishi. 

 

JARIDA LA RS RUVUMA TOLEO  LA NOVEMBA 2024 

 

 
Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 



 

 

TAHARIRI 

 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  kusoma habari 
na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na jarida hili. 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi GCU 
Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi mbalimbali  ya maendeleo, 
mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 
Ruvuma na namna viongozi wa ngazi ya Wilaya,Mkoa na kitaifa wanavyofanya 
ziara za  kuzungumza na wananchi,kusikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi. 

 
Furahia kusoma 
 

    KATIBU TAWALA RUVUMA AKAGUA MIRADI NYASA 

 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma, pichani katikati Ndugu Mary Makondo, akiwa 
na Kamati ya  Usalama ya Mkoa, amefanya ziara ya kikazi wilayani Nyasa. Lengo 
la ziara ni kutembelea miradi ya maendeleo na kutoa miongozo ya kuimarisha 
ulinzi na usalama. 



 Katibu Tawala akiwa wilayani Nyasa ametembelea Hospitali ya Wilaya ya Nyasa, 
 na kukagua jengo la wagonjwa wa nje, ambalo limejengwa kwa lengo la kutoa 
huduma bora kwa wananchi,pia amekagua  jengo la dharura , ambalo linahusisha 
huduma za haraka kwa wagonjwa wanaohitaji matibabu ya Dharura. 

Pia ametembelea jengo la oksijeni ambalo linahudumia wilaya za Mbinga, Ludewa, 
pamoja na wilaya ya Nyasa. Jengo hili limekuwa na mchango mkubwa katika 
kutoa huduma ya oksijeni kwa wagonjwa wanaohitaji matibabu ya papo kwa papo, 
yanayohitaji hewa ya Oksijeni 

 

Pichani kulia ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Mary Makondo  
akipata maelezo kuhusu miradi ya afya inayotekelezwa  katika hospitali ya 
Wilaya ya Nyasa iliyopo Nangombo Mbambabay. 

Akiwa katika Kata ya Mpepo,Makondo ametembelea  mpaka wa Tanzania na 
Msumbiji, eneo ambalo limekuwa na umuhimu mkubwa katika masuala ya 
usalama na ushirikiano wa kikanda. 

 Akizungumza na wananchi  amewataka wananchi kuwa macho na kuhakikisha 
wanatambua na kutoa taarifa mapema kuhusu mgeni yeyote wasiyemfahamu, 
hasa wale wanaoingia au kutoka kupitia mpaka huo. 

"Usalama wa mipaka yetu ni jukumu la kila mmoja wetu. Tunahitaji ushirikiano wa 
karibu kati ya wananchi na vyombo vya usalama ili kudumisha amani na kuzuia 
uhalifu katika maeneo yetu," amesisitiza Katibu Tawala huyo. 

Amehitimisha Ziara yake kwa kutembelea na kukagua ujenzi wa Kituo cha Polisi 
cha Mpepo, ambacho kinatarajiwa kuwa na mchango mkubwa katika kuboresha 
usalama katika wilaya ya Nyasa. 

 



VIJANA WAASWA KUJIHADHARI NA MAAMBUKIZI MAPYA YA HIV 

 

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera Bunge na Uratibu) Mhe. Ummy 
Nderiananga, amewataka vijana hususani wasichana kuongeza juhudi katika 
kujikinga na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

Ametoa rai hiyo wakati akitoa hotuba katika kilele cha wiki ya vijana kilichofanyika 
katika uwanja wa Majimaji mjini Songea kuelekea maadhimisho ya siku ya 
UKIMWI duniani ambayo yatafanyika Disemba Mosi, mkoani Ruvuma. 

"Ninawasihi vijana wote nchini hususani wasichana kuongeza juhudi katika 
kujikinga na maambukizi ya VVU, Kwa mlioko shuleni na vyuoni wekeni mkazo 
katika Elimu na kujiepusha na tabia zote hatarishi zinazopelekea kupata 
maambukizi ya VVU," alisema Mhe.Ummy. 

Amewashauru vijana kushiriki katika michezo mbalimbali ili kuimarisha afya na 
kupata ajira kupitia michezo hiyo na kujiondoa kwenye mazingira hatarishi ya 
kupata VVU. 

Naye Mwenyekiti wa Mtandao wa Vijana wanaoishi na VVU, Pudensiana Mbwiliza, 
amesema kama vijana wanaunga mkono dira ya Taifa na dunia ya kufikia kizazi 
kisicho na maambukizi ya Virusi vya UKIMWI, vifo 0 na unyanyapaa 0 ifikapo 
mwaka 2030. 

Amebainisha kuwa takwimu za utafiti wa viashiria vya UKIMWI Tanzania (THIS) 
kwa mwaka 2022/23 zimeonyesha kwa kiasi kikubwa jinsi maambukizi ya VVU 
yanavyoendelea kuwakabili vijana hasa wenye umri wa miaka 15-24 huku kundi 
kubwa zaidi likiwa ni wasichana. 

 

 



      CHAMA CHA MAKINI CHAPONGEZA UCHAGUZI 

 
Katibu Mkuu wa Chama cha Makini, Ameir Hassan Ameir, amepongeza uchaguzi 
wa Serikali za mitaa uliofanyika Novemba 27 mwaka huu, akisema ulikuwa huru 
na wa haki. 

Amesema hayo wakati akizungumza na waandishi wa habari katika ofisi za Chama 
chao zilizopo kata ya Mjimwema mjini Songea. 

“Tumesimamisha wagombea, na hakuna hata wakala mmoja aliyeleta ripoti kama 
kumetokea kasoro, kwa niaba ya chama Taifa, nikiwa kama Katibu Mkuu, naomba 
niseme kwamba uchaguzi huu wa Serikali za mitaa, vijiji pamoja na vitongoji 
ulikuwa huru na wa haki.” alisema Ameir. 

Amekishukuru Chama cha Mapinduzi kwa kushirikiana na vyama vingine vyote 
kuhakikisha uchaguzi unakuwa wa amani na utulivu kwani hata matokeo 
yaliyotangazwa ni wananchi walitumia haki yao ya kidemokrasia kuchagua 
viongozi wanaowataka. 

Kwa upande wake, Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Makini Tanzania bara, 
Grace Ngonyani, amewapongeza wananchi wote kwa kutumia haki yao ya kikatiba 
kwa kuwachagua viongozi watakaowaongoza katika mitaa, vijiji na vitongoji, pia, 
ameushukuru uongozi wa mkoa wa Ruvuma kwa ushirikiano mzuri walioupata 
katika ngazi zote walizopita. 

Katibu wa Chama cha Makini Mkoa wa Ruvuma, Abdalla Ngonyani, amebainisha 
kuwa katika mkoa mzima wa Ruvuma, chama chao kilifanikiwa kuweka wagombea 
katika mitaa yote 123, kati ya vijiji 551 walifanikiwa kuweka wagombea katika vijiji 
308 na kuweka wagombea katika vitongoji vyote 178. 

 



WENGI WAJITOKEZA KUPIGA KURA UCHAGUZI SERIKALI  

 

Baadhi ya wananchi wa Mji wa Mbinga  wakiwa kwenye foleni ya kupiga kura 
katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika nchini kote Novemba 27 mwaka 
huu 

 

Mjumbe wa Halmashauri Kuu CCM Taifa Ndugu Mohamed Aboud Mohamed 
akuzungumza wakati anahitimisha kampeni za uchaguzi wa Serikali za mitaa za 
CCM Mkoa wa Ruvuma kwenye viwanja vya Kata ya Ruvuma Manispaa ya 
Songea  

 



 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndugu Mary Makondo akipiga kura ya 
kuchagua viongozi wa serikali za mitaa katika  kituo cha Shule ya msingi Majimaji 
Manispaa Songea.                 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amewaongoza wananchi 
wa Mji  wa Songea kupiga kura za kuwachagua viongozi wa mitaa kwa kupiga 
kura katika Mtaa wa Mshujaa Kata ya Mjini Manispaa ya Songea 



 

RUVUMA YAZALISHA MAZAO TANI ZAIDI YA MILIONI MBILI 

 
Mkuu wa Wilaya ya Songea, Mheshimiwa Kapenjama Ndile, amebainisha kuwa 
hadi kufikia mwezi Julai, 2024 Mkoa wa Ruvuma umezalisha tani  2,052,449 za 
mazao ya chakula. 

Amesema hayo wakati akifungua kongamano la kilimo biashara lililofanyika katika 
ukumbi wa kanisa Katoliki Parokia ya Bombambili mjini Songea akimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed. 

"Nchi imezalisha tani Milioni 8, Mkoa wa Ruvuma tumezalisha tani Milioni 2 
unaweza kuona sisi sio wadogo tuna mchango mkubwa katika sekta ya kilimo" 
alisema Kapenjama Ndile. 

Katika kongamano hilo Maafisa Ugani wamepatiwa Vishikwambi kwa ajili ya 
kuwawezesha kufanya kazi kwa ufanisi na kuongeza tija katika kilimo, ambapo 
amewataka Maafisa hao kuvitumia vifaa hivyo vinavyotolewa na Wizara ya Kilimo 
vikiwemo Vishikwambi na pikipiki kwa matumizi sahihi na yaliyokusudiwa. 

Naye Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Ndg. Jumanne  mwankhoo 
ameliyataja lengo la kongamano ni kujiweka sawa kuelekea msimu wa kilimo 
2024/25 ndio sababu ya wadau mbalimbali wa kilimo yakiwemo Makampuni ya 
wauzaji wa pembejeo na mbolea kujumuika. 

Ameeleza kuwa kilimo biashara ni kilimo kinachotoa faida, hivyo amewasisitiza 
wakulima kuweka mipango ya kilimo mapema na kuacha kulima kwa mazoea. 

Kwa upande wake Afisa Kilimo Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Onesmo 
Ngao, ameishukuru Selous FM kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma kwa kuandaa kongamano la kilimo biashara na kulitaja kama kielelezo na 
chachu kwa wakulima hususani kuelekea katika msimu mpya wa kilimo. 



Kongamano la kilimo biashara kimefanyika mara ya pili mwaka huu ambapo mara 
ya kwanza lilifanyika  mwaka 2023 ikiwa ni sehemu ya juhudi za wadau wa kilimo 
kuboresha mbinu za uzalishaji na kuongeza tija katika sekta ya kilimo. 

 

 

DED MADABA AWAFARIJI WAGONJWA HOSPITALI 

 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Madaba Sajidu Idrisa Mohamed 
ametembelea hospitali ya Wilaya ambako huduma za kibingwa  na  amegawa 
vitafunwa kwa wagonjwa wanaosubiri huduma za kibingwa 



 

Baadhi ya majengo katika hospitali ya Halmashauri ya Madaba wilayani Songea 
mkoani Ruvuma ambayo imeanza kutoa huduma za matibabu kwa wananchi wa 
Jimbo la Madaba na maeneo Jirani 

MBINGA YAKUSANYA MAPATO YA NDANI YA BILIONI 2.9 

 

HALMASHAURI ya wilaya Mbinga mkoani Ruvuma,katika kipindi cha miezi mitatu 
Julai hadi Septemba 2024  imekusanya  zaidi ya Sh.bilioni 2,964,142,561 sawa na 
asilimia 35 kati ya lengo la kukusanya  Sh.bilioni 8,400,000,000 kutoka vyanzo 
mbalimbali vya mapato ya ndani kwa mwaka wa fedha 2024/2025. 



Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo Andrew Mbunda amesema hayo 
,kwenye kikao cha robo ya kwanza  cha Baraza la madiwani kilichofanyika katika 
ukumbi wa mikutano wa Halmashauri hiyo. 

Amesema ,hadi tarehe 30 Septemba Halmashauri imepokea Sh.bilioni 
7,042,293,300 sawa na asilimia 26 ya makisio ya Sh.bilioni 27,227,634,000.00 kwa 
ajili ya mishahara ya watumishi na Sh.bilioni 1,769,097,000  kati ya Sh.bilioni 
2,536,195,000.00kwa ajili ya matumizi mengineyo. 

Amesema ,ongezeko hilo ni baada ya kupokea  Sh.bilioni 1,417,962,000.00 kwa 
ajili ya uchaguzi wa Serikali za mitaa unaotarajia kufanyika tarehe 27 Novemba 
 kwa ajili ya kuwapata viongozi wa vitongoji na vijiji. 

 Mbunda amesema, Halmashauri imepokea jumla ya Sh.bilioni 3,291,768,549 kati 
ya Sh.bilioni 9,918,358,720 kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali yenye lengo 
la kuboresha  huduma za kijamii na kuharakisha maendeleo ya wananchi waliopo 
katika Halmashauri hiyo. 

Kwa upande wake Mkuu wa wilaya ya Mbinga Mheshimiwa  Kisale 
Makori,amewapongeza watumishi na madiwani wa Halmashauri ya wilaya Mbinga 
kwa kazi nzuri ya kutekeleza miradi na kusimamia shughuli za maendeleo ikiwemo 
zoezi la uandikishaji wananchi katika Daftari  la wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi 
wa Serikali za mitaa. 

Makori aliyewakilishwa na kaimu Katibu tawala wa wilaya hiyo Karim 
Mzee,amewataka wazazi na walezi kuhakikisha wanachangia chakula kwa ajili ya 
watoto wao waliopo shuleni badala ya kazi ya kutoa chakula kuachwa ifanywe na 
Serikali. 

 

Baadhi ya waheshimiwa madiwani wa Baraza la Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
mkoani Ruvuma wakiwa kwenye  cha Baraza la madiwani 

 



TANROADS KUKAMILISHA BARABARA YA AMANIMAKORO 

 
 

WAKALA wa Barabara Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Ruvuma, 
umewahakikishia wakazi wa wilaya za Mbinga na Nyasa wanaotumia barabara ya 
Amanimakoro-Ruanda yenye urefu wa kilometa 35 kuwa,ujenzi wa barabara hiyo 
unaendelea na itakamilika mwaka 2025. 

 
Kauli hiyo imetolewa na Meneja wa TANROADS Mkoa wa Ruvuma Mhandisi 
Saleh Juma, baada ya kukagua ujenzi wa barabara hiyo inayojengwa kwa kiwango 
cha lami na Mkandarasi kampuni ya China Railway Sevent Group(CRSG) kwa 
gharama ya Sh.bilioni 60.4. 

 
Amesema,barabara ya Amanimakoro-Ruanda ni ya kimkakati na muhimu kwa 
uchumi wa mkoa wa Ruvuma na Taifa kwa ujumla kwani inaunganisha wilaya ya 
Mbinga,Nyasa na mkoa jirani wa Njombe na inatumika kusafirisha makaa ya mawe 
kutoka Ruvuma kupeleka mikoa mbalimbali nchini na nje ya nchi. 
 
Kwa mujibu wa Saleh kwa sasa kazi ya ujenzi inaendelea vizuri na kwamba 
matarajio ya Serikali barabara hiyo itakamilika haraka ili wananchi waweze 
kuitumia kwenye shughuli zao za usafiri na usafishaji. 



 
 
Amesema,barabara hiyo ni sehemu ya barabara ya Kitai-Ruanda hadi Lituhi 
kuelekea Mbambabay wilayani Nyasa kupitia Bandari ya Ndumbi,ambapo Serikali 
iko katika maandalizi ya kujenga kipande kingine kutoka Ruanda hadi Lituhi kwa 
kiwango cha lami. 

 
“kimsingi kazi inayofanywa na mkandarasi ni kuandaa lea ya kwanza na pili kabla 
ya kuweka lami,mpango wetu kwa mwaka huu 2024 tuwe na lami yenye urefu wa 
angalau kilometa tano,nachukua nafasi hii kuwaeleza wananchi wa mkoa wa 
Ruvuma kwamba, Mkandarasi yuko saiti na kazi inaendelea"alisema Saleh. 

 
Amemshukuru Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kutoa fedha zilizowezesha ujenzi 
wa barabara hiyo kuendelea na kuhaidi kumsimamia mkandarasi ili aweze 
kukamilisha ujenzi kazi kwa wakati kwani kuwa barabara hiyo inategemewa sana 
kuharakisha maendeleo na uchumi wa mkoa wa Ruvuma. 

 
 
Msimamizi wa kitengo cha ndani kutoka TANROADS Mkoa wa Ruvuma Andrew 
Sanga amesema,mradi huo unahusisha ujenzi wa madaraja makubwa manne kati 
ya madaraja hayo, matatu ujenzi wake unaendelea ambapo moja limekamilika. 
Kwa mujibu wa Sanga,ujenzi wa daraja la pili uko hatua za mwisho na 
mkanadarasi anamalizia kufunga nondo kabla ya kumwaga zege juu,na 
mategemeo ya wakala kwamba ujenzi wa madaraja yote yatakamilika kwa wakati. 

 
Meneja mradi wa Kampuni yaCRSG amesema,kazi ya kipande cha barabara 
chenye urefu wa kilometa tano inaendelea vizuri na itakamilika ifikao mwezi 
Fabruari mwakani. 

 
 
Baadhi ya wananchi,wameipongeza Serikali ya awamu ya sita kuendelea na ujenzi 
wa barabara hiyo ambayo inakwenda kufungua fursa mbalimbali za kiuchumi na 
kurahisisha usafiri kati ya vijiji vya kata ya Amanimakoro na maeneo mengine ya 
wilaya ya Mbinga na mkoa wa Ruvuma. 

 

 

 

 

 



WADAU WA KILIMO WATAKIWA KUTOA ELIMU SAHIHI YA 

PEMBEJEO ZA KILIMO 

 

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma, Ndugu. Jumanne Mwankhoo 
amewataka wadau wa kilimo kutoa Elimu sahihi ya matumizi ya pembejeo za 
kilimo kwa wakulima ili waweze kupata matokeo mazuri. 

Amesema hayo wakati akifungua kikao cha wadau wa kilimo kuelekea msimu 
mpya wa kilimo wa mwaka 2024/25 kilichowajumuisha maafisa kilimo na wauzaji 
wa pembejeo za kilimo kilichofanyika katika ukumbi wa Heritage Cottage mjini 
Songea. 

"Niwasihi wadau wote wa kilimo tuendelee kushirikiana ili kuhakikisha elimu sahihi 
inafika kwa wakulima, niwaombe wauzaji wa pembejeo tuwashauri wakulima 
ipasavyo, tusiwashauri tu kwa maana ya tunataka tuuze,"alisema Ndg. Mwankoo. 

Nae Afisa kilimo Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Onesmo Ngao, amesema 
tayari wametoa vibali kwa Makampuni na wadau wa kilimo kutoa Elimu kwa 
wakulima katika Halmashauri. 

Ameongeza kuwa suala la Elimu ni mtambuka hivyo wadau wote wanatakiwa 
kwenda kwenye maeneo ya kazi na kuwafikia wakulima ili kutoa Elimu. 

Kwa upande wake Mkaguzi wa Mbegu kutoka Taasisi ya Udhibiti Ubora wa Mbegu 
Tanzania (TOSCI), Kapaya Said, ameeleza namna ambavyo Serikali imekuwa 



ikifanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kuhakikisha wafanyabiashara wanauza 
mbegu boraa na sahihi. 

Ameongeza kuwa mbegu zote za mahindi za msimu wa kilimo wa 2024/25 
zinatakiwa ziwekwe katika mfumo wa kidijitali na kuuzwa kwa mfumo wa ruzuku 
ambapo tayari Makampuni ya uuzaji wa pembejeo yanaendelea kuweka mbegu 
katika mfumo huo. 

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa inayoongoza kwa shughuli za kilimo 
hususani uzalishaji wa zao la mahindi. 

 

 

SOKO LA KILOSA MBAMBABAY LATEKETEA KWA MOTO 

 

Soko la Mbamba bay wilayani Nyasa mkoani Ruvuma limeteketea Kwa moto usiku 
wa kuamkia  Tarehe 16/11/2024 na kuuunguza vibanda 25 vya soko hilo  na mali 
ambazo zilikuwepo katika vibanda hivyo.  

Mashuhuda wamesema kwamba majira ya saa tisa usiku waliona moto ukiwa 
unawaka katika soko hilo ambapo kila duka lilikuwa na mali. 



  RUVUMA KUPANDA MITI YA KIBIASHARA HEKARI 100,000 

 

Mkoa umekuwa katika mstari wa mbele katika kuhamasisha jamii juu ya upandaji 
miti na utunzaji mazingira. 

Uhamasishaji huu huenda sanjari  na utekelezaji wa kampeni ya kitaifa ya upandaji 
miti ambao hufanyika kila mwaka kwenye Halmashauri zote. 

Mkoa wa Ruvuma una lengo la kupanda miti kibiashara ekari 100,000 kwa muda 
wa miaka kumi (10) toka 2015 – 2025. 

Mradi huu utatekelezwa katika maeneo ya Serikali, vyuo na shule,Kwa msimu wa 
mwaka 2023/24 Mkoa wa Ruvuma umepanda jumla ya miche ya 
miti 4,099,014 ambapo imepandwa katika Halmashauri zote, miti hii ni kwa ajili ya 
mbao, vyanzo vya maji na matunda. 

 

 



BILIONI 16.2 KUJENGA BARABARA YA LAMI UTIRI MBINGA 

 
Mkuu wa Wilaya ya Mbinga, MKOA Ruvuma Mheshimiwa Kisare Makori, 
amebainisha kuwa kiasi cha shilingi Bilioni 16.2 kimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya lami yenye urefu wa Kilomita 14.41 kutoka kata ya Utiri hadi Mahande 
iliyopo katika Wilaya ya Mbinga, Mkoani Ruvuma. 

Amebainisha hayo wakati akisoma hotuba kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed katika hafla ya makabidhiano ya mradi wa 
ujenzi wa barabara hiyo kwa Mkandarasi Ovans Construction Limited iliyofanyika 
katika kata ya Utiri Wilayani Mbinga. 

"Hizi si fedha kidogo, na sisemi kwamba kazi ni ndogo, tufanye kazi usiku na 
mchana, mjitahidi kwa kadri mtakavyoweza wewe na timu yako ili kazi iweze 
kukamilika kwa wakati," alisema Mhe. Kisare. 

Amemsisitiza Mkandarasi wa mradi huo kuifanya kazi hiyo kwa ubora zaidi ili 
 mradi uweze kufanana na matarajio ya wananchi wa kata ya Utiri. 

Naye Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma, Jumanne Mwankhoo, ametoa 
rai kwa wote watakaopata nafasi za kufanya kazi katika mradi huo kuwa waadilifu 
na kujiepusha na hujuma kwenye mradi. 

Amemsisitiza Mkandarasi wa mradi huo kuhakikisha anakamilisha mradi huo ndani 
ya miezi 18 kama ilivyo kwenye mkataba na kwa ubora mkubwa ili thamani ya 
fedha iweze kuonekana na manufaa makubwa ya mradi huo yaweze kupatikana 
kwa wananchi. 

Kwa upande wake Mkandarasi wa mradi huo Mhandisi Valence Urio ameahidi 
kwenda kutekeleza mradi huo kwa wakati na kwa kufuata mkataba wa miezi 18. 

 



SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA RUVUMA YAIMARIKA 

 
Mkoa wa Ruvuma umeendelea kupiga hatua katika sekta ya viwanda na biashara 
ambapo Mkoa  una viwanda vikubwa sita vinavyoshughulika na uzalishaji wa 
bidhaa mbalimbali. 

Viwanda vitatu vya kukoboa kahawa vipo Wilaya ya Mbinga, kiwanda cha 
kubangua korosho kipo Wilaya ya Tunduru, kiwanda cha kufua umeme kipo 
Wilaya ya Songea, na kiwanda cha kusindika unga wa sembe kipo Wilaya ya 
Songea. 

Mbali na viwanda hivyo vikubwa, Mkoa wa Ruvuma una viwanda vya kati 25 
vinavyoshughulika na usindikaji wa mazao ya kilimo na mifugo kama unga wa 
sembe, mchele, mikate, na maziwa. 

Pia, Mkoa una viwanda vidogo 190 na viwanda vidogo sana 3,264 
vinavyoshughulika na shughuli mbalimbali kama kukoboa na kusaga nafaka, 
kukamua mafuta ya alizeti, usindikaji wa mihogo, cherehani, usindikaji wa nyama, 
sembe, juice, useremala, na bidhaa nyingine za mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, na 
maliasili. 

Bidhaa zinazozalishwa na viwanda hivyo huuzwa ndani ya Mkoa na mikoa jirani 
kama Mbeya, Lindi, Mtwara, Njombe, Dar es Salaam, na nchi jirani za Malawi na 
Msumbiji. 



Katika sekta ya biashara, Mkoa umeendelea na zoezi la kurasimisha biashara na 
kutoa leseni kwa kuzingatia sheria na kanuni za utoaji wa leseni za biashara kama 
ilivyoagizwa na Serikali. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2024, jumla ya leseni 8,370 zilitolewa na jumla ya 
milioni 783,926,622 zilikusanywa kama mapato ya ndani yatokanayo na utoaji wa 
leseni za biashara katika Mkoa wa Ruvuma. 

 Hatua hizi zinaonesha jinsi Mkoa wa Ruvuma unavyoendelea kuimarisha katika 
sekta ya viwanda na biashara 

 

 

BWAWA LA ASILI LILILOBONYEA LINAVYOVUTIA WENGI 

NAMTUMBO 

 

 
 

Bwawa la asili ambalo limetokana na mbonyeo wa ardhi lililopo ndani ya hifadhi ya 
jamii Mbarang’andu wilayani Namtumbo mkoani Ruvuma ni moja ya vivutio vya 
utalii vinavyovutia wengi.Bwawa hilo linaloitwa Kaunde limesheheni wanyama aina 
ya viboko na viumbe wengine na kwamba bwawa hilo halina chanzo lipo jirani  na 
geti la  Hifadhi ya Taifa ya Nyerere Likuyu Namtumbo 

 

 

 

 



KAMBI YA UCHUNGUZI MAGONJWA YA MACHO YAFANYIKA 

RUVUMA KWA SIKU KUMI 

 
 

Daktari Bingwa wa Macho kutoka Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, Songea (HOMSO) 
Dr. Charles Hinju, amesema wameungana na madaktari bingwa kutoka ndani na 
nje ya nchi kutoa matibabu ya macho kwa wakazi wa Ruvuma. 

Amesema huduma hizo zinazotolewa kwa gharama nafuu kupitia shirika la 
EyeCorps, kwa kushirikiana na madaktari kutoka CCBRT, Hospitali ya Kanda ya 
Mbeya, na Muhimbili zimeanza Novemba 11 na zitamalizika Novemba 20 katika 
hospitali ya Mkoa. 

"Tunatoa huduma kwa gharama nafuu zaidi, watu walikuwa wanakuja kwetu na 
wanakosa huduma kwa kukosa kuchangia gharama, lakini hawa ndugu zetu na 
kwa kushirikiana na Serikali imeweza kutumia hii nafasi kupunguza gharama ndio 
maana watu wengi wamejitokeza kupata huduma," alisema Dr. Hinju. 

Ameongeza kuwa katika kipindi cha wiki moja kabla ya kuanza rasmi matibabu 
hayo madaktari walitembelea Vijiji vya Wilaya ya Namtumbo, Songea Vijijini, na 
Manispaa ya Songea, kuwachunguza wagonjwa na kufanikiwa  kuwapata 
wagonjwa zaidi ya 1,000. 

Amebainisha kuwa wanatarajia kufanya upasuaji wa mtoto wa jicho kwa watu 250, 
na huduma zingine kama kutoa miwani kwa wenye shida ya kuona, kusoma 



maandishi, na mwanga zinatolewa, hivyo wananchi waendelee kujitokeza ili 
waweze kufaidika na huduma hiyo. 

Mmoja kati ya wagonjwa waliopatiwa huduma ya macho Florencia John kutoka 
Wilaya ya Tunduru amesema amefurahishwa na huduma aliyopatiwa kwa sababu 
alikuwa na tatizo kwenye macho yote mawili na ameshahudumiwa jicho moja na 
ameanza kuona, amewaomba watoa huduma kuendelea kutoa huduma hizo kwa 
kuwa sio kila mtu anaweza kulipia. 

Naye Selemani Sindo kutoka Wilaya ya Namtumbo ameeleza kuwa jicho lake moja 
lililkuwa halina uwezo wa kuona lakini baada ya upasuaji sasa anaona vizuri kwa 
kutumia macho yote. 

Huduma hii inayotolewa na kambi ya madaktari wa uchunguzi wa magonjwa ya 
macho huwa inatolewa kila mwaka  ambapo mwaka 2023 wagonjwa 185 mkoani 
Ruvuma walipatiwa matibabu ya upasuaji wa mtoto wa jicho, na mwaka huu 
wanatarajia kufanya upasuaji huo kwa watu 250. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 



HOSPITALI YA PERAMIHO YAZINDUA HUDUMA YA CT SCAN 

 
 

Hospitali ya Rufaa ya Misheni ya Mtakatifu Joseph Peramiho iliyopo Wilayani 
Songea, Mkoani Ruvuma imezindua Mashine ya kutolea huduma ya mionzi (CT-
Scan) kwa ajili ya kuboresha huduma zinazotolewa katika hospitali hiyo. 

Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo Dr. Adeodatus Haule wakati akitoa taarifa ya 
hospitali hiyo amesema hospitali hiyo iliibua mradi wa kununua na kufunga 
mashine ya CT-Scan ili kuboresha huduma za upimaji wa magonjwa kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa. 

"Hospitali ilipokea fedha kutoka kwa wafadhili Wamisionari Wabenedictine wa 
Mtakatifu Ottilian Ujerumani kiasi cha Milioni 214,288,583  kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la CT-Scan, baada ya jengo kukamilika wafadhili hao walinunua mashine ya 
CT-Scan iliyogharimu fedha za kitanzania Shilingi Bilioni 1,550,745,000,"alisema 
Dr. Haule. 

Amebainisha kuwa mradi huo umekamilika na huduma zimeanza kutolewa tangu 
Septemba 2024, baada ya kukaguliwa na wataalam kutoka Tume ya Mionzi 
(TAEC), na wagonjwa takribani 70 wamehudumiwa na mashine hiyo. 



Hospitali ya Peramiho iliteuliwa kuwa hospitali teule ya Wilaya ya Songea mnamo 
Juni 25, 2010 na mwaka 2011 Wizara ya Afya ilipandisha hadhi ya huduma ya 
hospitali hiyo kuwa kati ya hospitali 10 za mashirika ya dini yanayohudumu katika 
ngazi  ya hospitali ya rufaa ngazi ya Mkoa bila kuondoa makubaliano ya awali ya 
kuhudumia kama hospitali teule ya Wilaya ya Songea. 

 

Ametoa tahadhari hiyo wakati anazungumza kwenye kikao cha Baraza la 
madiwani cha Halmashauri hiyo kilichofanyika Kilosa Mbambabay. 

 

           TAKUKURU   RUVUMA YAOKOA MILIONI  16 

 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU) Mkoa wa 
Ruvuma imefanikiwa kuokoa kiasi cha shilingi Milioni 16,736,800 kuanzia Julai 
hadi Septemba 2024. 

Hayo yamebainishwa na Naibu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma, Janeth 
Haule, wakati akizungumza na waandishi wa habari katika ofisi ya TAKUKURU 
Mkoa, mjini Songea. 

Janeth amesema kuwa fedha hizo zimeokolewa kwa kudhibiti vitendo vya rushwa 
na kuwafikisha watuhumiwa mbalimbali mahakamani na kuchukuliwa hatua za 
kisheria. 



Ameongeza kuwa wamefanikiwa pia kuokoa kiasi cha shilingi Milioni 2,750,000 
kutoka katika ujenzi wa jengo la dharura Wilayani Tunduru, ambapo kulitokea 
ubadhirifu na kusababisha upotevu wa fedha hizo. 

Amesema kwa kipindi cha miezi mitatu, TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma imefuatilia 
miradi 18 ya maendeleo yenye thamani ya shilingi bilioni 6,512,542,640 
ikijumuisha ujenzi wa madarasa, vyoo, jengo la mama na mtoto, miundombinu ya 
maji, na barabara. 

Amebainisha kuwa miradi miwili kati ya hiyo yenye thamani ya shilingi Milioni 
962,556,000 ilikutwa na mapungufu na hatua mbalimbali zilichukuliwa ili kuondoa 
mapungufu hayo. 

RC RUVUMA ATOA POLE KWA MAJANGA YA NYASA NA DSM 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed ametoa pole kwa 
wahanga kufuatia majanga mawili yaliyotokea nchini likiwemo la kuanguka kwa 
ghorofa Kariakoo jijini Dar es salaam na kusababisha vifo na uharibifu wa mali na 
kuungua Soko la Mbamba bay wilayani Nyasa mkoani Ruvuma ambalo 
limeteketea Kwa moto  na kuuunguza vibanda 25 vya soko hilo  na mali ambazo 
zilikuwepo katika vibanda. 



 

Naibu Waziri wa Nishati Mheshimiwa Judith Kapinga akizungumza na wananchi 
wa Kata ya Luchili wilayani Namtumbo mkoani Ruvuma wakati anazindua rasmi 
kampeni za uchaguzi wa serikali za mitaa wilayani humo 

 

WAANDISHI WA HABARI WAASWA KUZINGATIA MAADILI 

 



Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas Ahmed, amewasisitiza 
waandishi wa habari kuendelea kuyazingatia maadili ya uahandishi wa habari na 
kuwaelimisha wengine ambao wanakiuka maadili hayo. 

Ameyasema hayo wakati akifungua Semina ya kijamii kuhusu kukuza uhuru wa 
kujieleza iliyofanyika katika ukumbi wa Hospitali ya Mkoa, Songea (HOMSO) mjini 
Songea, ambayo iliandaliwa na Muungano wa Klabu za Waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC) kwa kushirikiana na Klabu ya Waandishi wa Habari Mkoani 
Ruvuma (RPC). 

"Wale ambao mnawaona wanaenda kinyume na sheria zenu msiwaone ni maadui, 
endeleeni kuwakumbusha, endeleeni kuwarudisha kwenye mstari ili muendelee 
kuijenga tasnia ya habari katika viwango vya juu vya thamani, wachache 
wasiwaharibie," alisema Kanali Ahmed. 

Amewakumbusha waandishi wa habari kuendelea kuwahamasisha wananchi 
kujitokeza kwa wingi kwenye uchaguzi wa Serikali za mitaa utakaofanyika 
Novemba 27 mwaka huu ili kuwachagua viongozi ambao watashirikiana na Serikali 
kuleta maendeleo kwenye Mkoa na Taifa kwa ujumla. 

Kupitia Semina hiyo iliyowakutanisha wadau kutoka taasisi za kijamii, vyama vya 
siasa, viongozi kutoka Serikalini na dini pamoja na watu binafsi wenye ushawishi  

KITUO CHA AFYA MCHOTEKA TUNDURU KUPEWA AMBULANCE 

 

Waziri wa Afya, Mheshimiwa Jenista Mhagama, amebainisha kuwa Serikali kupitia 
Wizara ya Afya na TAMISEMI wamenunua magari ya wagonjwa kwa ajili ya 
maeneo ambayo hayakuwa na magari ya wagonjwa kikiwemo kituo cha afya cha 
Mchoteka. 



Amebainisha hayo wakati akizindua kampeni kuelekea uchaguzi wa Serikali za 
mitaa katika kata ya Mchoteka wilayani Tunduru mkoani Ruvuma. 

Mheshimiwa Mhagama ameeleza kuwa wiki mbili zilizopita alikabidhiwa gari la 
wagonjwa kwa ajili ya kata ya Mchoteka huku akisisitiza si kwa ajili ya Mchoteka 
pekee bali na maeneo mengine yenye uhitaji wa magari hayo. 

“Wiki mbili zilizopita nilikuwa tayari nimeshakabidhiwa gari la wagonjwa la kata ya 
Mchoteka, sio gari la hapa Mchoteka tu kama kawaida ya Mhe. Rais ni hapa 
Mchoteka na maeneo mengine yenye shida,” alisema Mhe. Jenista. 

Kupitia uzinduzi wa kampeni hizo, Mbunge wa Tunduru Kusini, Mheshimiwa Idd 
Mpakate, ameeleza kuwa kituo cha afya cha Mchoteka ni cha muda mrefu na 
kinatoa huduma mbalimbali za afya ikiwemo huduma za upasuaji. 

Hata hivyo, amesema  kuwa kero kubwa iliyopo katika hospitali hiyo ya kata ni 
kukosekana kwa gari la kubebea wagonjwa. 

Serikali ya Tanzania imekuwa ikifanya juhudi mbalimbali ili kuboresha huduma za 
afya nchini zikiwemo ujenzi wa vituo vya afya, utoaji wa vifaa tiba na ununuzi wa 
magari ya wagonjwa yakisambazwa katika vituo vya afya na hospitali mbalimbali 
nchini. 

WAZIRI NDUMBARO ALIVYOMNADI MBUNGE WA NYASA 

 

Waziri wa Utamaduni,Sanaa na Michezo na Mbunge wa Songea mjini Dkt.Damas 
Ndumbaro akimpongeza Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya 
 kwenye kampeni za uchaguzi wa serikali za mitaa katika Kata ya Tingi wilayani 
Nyasa ambapo uchaguzi huo ulifanyika nchini kote Novemba 27 mwaka huu. 



 

 

 

 

UZINDUZI WA KAMPENI ZA UCHAGUZI SERIKALI ZA MITAA NGAZI 

YA MKOA WA RUVUMA 

 

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa Salim Abri ASAS akiwa na Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Ruvuma Komred Oddo Mwisho wakielekea kwenye ufunguzi 



wa Kampeni za CCM ngazi ya Mkoa wa Ruvuma zilizozinduliwa katika Kata ya 
Tingi wilayani Nyasa 

 

 

UFUNGUZI RASMI MAADHIMISHO YA SIKU YA UKIMWI DUNIANI 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahamed Abbas Ahamed, amesema kuwa 
Mkoa wa Ruvuma hali ya maambukizi imepungua kutoka asilimia 5.6 mwaka 
2016/2017hadi kufikia asilimia 4.9  mwaka 2023 sawa na asilimia 0.7ya kiwango 
kilichopunguwa  ambapo halmashauri ya manispaa ya Songea inaongoza 
ikifuatiwa na halmashauri ya Tunduru. 



Mkuu huyo wa Mkoa ameyasema hayo leo wakati akizindua Maadhimisho ya siku 
ya Ukimwi Duniani katika viwanja vya Michezo vya majimaji, ambayo Kitaifa 
yanafanyika Mkoani Ruvuma katika Manispaa ya Songea mgeni rasmi atakuwa 
Makamu wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt Philipo Mpango. 

Kuhusu hali ya UKIMWI mkoani Ruvuma takwimu zinaeleza kuwa wanaoishi na 
maambukizi ya virus vya ukimwi (VVU) wapo 68,237 ambao wanaume ni 24,959 
sawa na asilimia 37 ,Wanawake 43,000 sawa na asilimia 63 ,watoto chini ya umri 
wa miaka 15 wapo 2,382 sawa na asilimia 3.5 na watu wazima kuanzia umri wa 
miaka 15 wapo 65,855 sawa na asilimia 96.5. 

" Ndugu viongozi pamoja na wananchi halmashauri zetu zinazoongoza ni maspaa 
ya Songea ikifuatiwa na Tunduru lakini vile vile na halmashauri ya Mbinga hivyo 
napenda kuchukuwa fursa hii kutoa wito kwa wananchi wote kuzingatia tiba na 
matunzo lakini vile vile kuendelea kutumia dawa za kufubaza kwani hiyo njia pekee 
ya kuendelea kupambana na matatizo haya" alisema Kanali Ahamed Abbas 
Ahamed. 

Alisema kuwa siku hii  ya ufunguzi ni muhimu kwa kuelimisha umma kuhusu janga 
la UKIMWI, kuhamasisha kupunguza maambukizi mapya, na kuongeza juhudi za 
matibabu na huduma kwa watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (VVU). 

Katika uzinduzi huo, Kanali Ahamed alisisitiza umuhimu wa ushirikiano wa jamii, 
serikali, na wadau mbalimbali katika kupambana na ugonjwa huu. Hii ni sehemu ya 
jitihada za kitaifa kuendeleza elimu na ufahamu kuhusu UKIMWI, na kudumisha 
haki za watu wanaoishi na virusi hivyo. 

Kwa upande wake Mwakilishi wa Wizara ya Afya Dkt. Catherine Joachim Mkuu wa 
Program ameupongeza  uongozi wa Mkoa wa Ruvuma pamoja na wananchi wake 
kwa kupiga hatua kubwa katika mapambano dhidi ya VVU na Ukimwi kwa ushamiri 
wa VVU umeshuka kutoka asilimia 5.6 mwaka 2016/17 mpaka asilimia 4.9 mwaka 
2022 . 

Alisema kuwa takwimu hizo zinaonesha Mkoa wa Ruvuma unaongoza katika 
upimaji wa VVU hata hivyo Mkoa umeendelea kufanya vizuri katika VVU vya 
95/95/95 ambapo ushamiri wa utafiti wa mwaka 2023 tumeonesha asilimia 82 ya 
wananchi wa Mkoa wa Ruvuma wanatambua hali zao za maambukizi na asilimia 
97 ya walioambukizwa wanatumia dawa za kufubaza virusi vya ukimwi na asilimia 
99 ya wanaotumia dawa za kufubaza tayari wameshafubaza virusi jambo ambalo 
linaoneaha Mkoa huo umepiga hatua kubwa sana ikili ganishwa na mwaka 
2016/17. 

" Japokuwa Mkoa upo nyuma ukilinganisha na wastani wa Kitaifa wa 95/95/95 
ambapo 95 ya kwanza Kitaifa tupo asilimia 83, 95 ya pili tupo asilimia 98 na 95 ya 
Tau tupo asilimia 94" alisema Dkt. Catherine Joachm. 

Alieleza zaidi kuwa kutokana na Mkoa wa Ruvuma umeendelea kukuwa kiuchumi 
kupitia shughuli za kilimo ,migodi ya makaa ya mawe na madini mengine. 



 

 
 

Waziri Mkuu Mheshimiwa kassim Majaliwa alipowasili mjini Songea mkoani 
Ruvuma kwa lengo la kushiriki kilele cha maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani 
Desemba Mosi 2024. 
Mgeni rasmi kwenye maadhimisho hayo alikuwa ni Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dkt Philip Mpango 

 

 

 

 

 


