
                 JARIDA LA  MKOA WA RUVUMA 

SEKTA YA  ELIMU KATIKA MKOA WA   RUVUMA 

 

Serikali Inayoongozwa na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan imetoa shilingi 

bilioni 7.7 kujenga sekondari mpya 11 za mfano na zenye mazingira ya 

kuvutia kwa walimu na wanafunzi katika Mkoa wa Ruvuma 



 

JARIDA HILI LIMEANDALIWA NA  

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI OFISI YA MKUU 

WA MKOA WA RUVUMA 

Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupigachapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya mwandishi kwa maandishi. 

 

Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

Limesanifiwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Ruvuma 

 

YALIYOMO 

Shukrani 

Utangulizi 

 

                   SURA YA KWANZA 

   SEKTA YA ELIMU  KWA UJUMLA MKOANI RUVUMA 

1. Elimu ya Awali na Msingi kwa ujumla mkoani Ruvuma 

2.Elimu ya sekondari mkoani Ruvuma 

3.Utekelezaji Program ya elimu bila malipo 

4.Wanafunzi Mpitimbi wamshukuru Rais kwa mabweni 

                                   



                           SURA YA PILI 

       UJENZI WA  MADARASA YA UVIKO KATIKA RUVUMA 

I. Sh.bilioni 10 za UVIKO zilivyojenga madarasa 500 mkoani Ruvuma 

II.Wanafunzi Ruvuma wamshukuru Rais kwa ujenzi wa madarasa 

 

                            SURA YA TATU 

      UBORESHAJI ELIMU YA SEKONDARI TANZANIA 

 A.Ujenzi wa sekondari kupitia program ya SEQUIP Ruvuma 

B.Sekondari mpya ya Halmashauri ya Mbinga 

C.Mradi wa sekondari mpya ya wasichana ya Mkoa wa Ruvuma 

D.Bilioni 20 zilivyojenga shule mpya 11 na madarasa 656 Ruvuma 

E. Mradi wa shule mpya ya sekondari ya Luhira Songea 

F.Mazingira rafiki ya kusomea sekondari ya Mbinga 

G.Songea wanavyojivunia sekondari mpya ya Kizuka 

H.Mradi wa ujenzi sekondari moya ya Madaba 

I.Mradi wa sekondari mpya tatu za mfano Tunduru 

J.Tunduru wanavyojivunia mradi wa sekondari moya 

K.Mradi wa ujenzi wa sekondari mpya ya Msisima Namtumbo 

L.Ujenzi wa sekondari mpya Kata ya Majimaji Tunduru 

M.Serikali yatoa bilioni 1.4 kujenga sekondari mpya Tunduru 

N.Sekondari ya mfano Kata ya Kizuka Songea 

 



 

                              SURA YA NNE 

UJENZI WA MADARASA MAPYA KATIKA SHULE ZA 

SEKONDARI RUVUMA 

I.Serikali yatoa bilini 3.2 kujenga madarasa mapya Ruvuma 

II.Bi;ioni 3.2 zilivyojenga madarasa mapya 156 Ruvuma 

III.Mbinga Girls wamshukuru Rais kwa ujenzi wa madarasa 

IV.Makita Sekondari watuma salamu za shukurani kwa Rais 

V.Songea wakabidhi vyumba vya madarasa 76 

VI.Halmashauri tatu za Songea zakabidhi madarasa 96 

 

                              SURA YA TANO 

   UTEKELEZAJI WA MRADI WA BOOST 

A.Mradi wa BOOST kujenga madarasa 12,000 katika shule za msingi 

B.Mkoa wa Ruvuma unavyotekeleza mradi wa BOOT 

C.Ujenzi wa madarasa mapya katika shule za msingi 

 

 

                          SURA YA SITA 

UKARABATI WA SEKONDARI KONGWE MKOANI RUVUMA 

1. Ukarabati wa sekondari kongwe ya wavulana Songea 

2.Sekondari kongwe ya Tunduru ilivyokarabatiwa 



3.Ukarabati wa sekondari ya Songea Girls 

4.Ukarabati wa sekondari ya Kigonsera Mbinga 

 

                                 SURA YA SABA 

UJENZI WA VYUO VYA VETA MKOANI RUVUMA 

A.Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi VETA cha Nyasa 

B.Kifahamu chuo cha ufundi stadi cha Songea 

C.Mradi wa chuo cha ufundi stadi Namtumbo 

 

                     SURA YA NANE 

 ELIMU NYINGINE ZINAZOTOLEWA MKOANI RUVUMA 

1.Elimu maalum,elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo rasmi 

2. Watoto wenye ulemavu 149 wagundulika Madaba 

3.Songea yajenga shule mpya ya elimu maalum 

4.RC Ruvuma azindua miongozo mitatu ya elimu 

 

                        SURA YA TISA 

HABARI PICHA KATIKA SEKTA YA ELIMU RUVUMA 

A.Ukaguzi mradi wa sekondari ya Limbu Nyasa 

B.RAS Ruvuma akerwa na matokeo mabaya sekondari ya Makita 

C.Menejimenti Ruvuma yapongeza ujenzi sekondari ya Lusonga 



D.Sekondari ya mfano wilayani Mbinga 

E.Mradi wa sekondari mpya ya Mababa 

F.RC Ruvuma akagua mradi wa ujenzi sekondari ya Mkoa 

G.Mkuu wa mkoa akagua samani za sekondari ya wasichana ya 

mkoa 

H.Ifahamu sekondari ya mfano mkoa wa Ruvuma 

I.Utekelezaji wa program ya SEUIP mkoani Ruvuma 

J.Ziara ya RC Ruvuma kukagua miradi ya maendeleo 

K.Sekondari ya mfano katika Manispaa ya Songea 

L.Milioni 470 zilivyojenga sekondari mpya Songea 

                                         

                             SHUKRANI  

Kwa namna ya pekee namshukuru mwenyezi Mungu kwa kuendelea 
kunijalia afya njema hivyo kufanikisha kuandika  Jarida la  Mkoa wa 
Ruvuma katika sekta ya  elimu ambalo linaangazia miradi mbalimbali ya 
elimu inayotekelezwa  mkoani Ruvuma na sekta ya elimu kwa ujumla 
zikiwemo VETA,Elimu maalum,Elimu nje ya mfumo rasmi na elimu ya 
watu wazima. 
 
 
 
 

                                     

 

 

                                  

 

 



                                  UTANGULIZI 

 

Sekta ya Elimu Mkoani inafanya kazi kwa ushirikiano na Halmashauri, Idara ya uthibiti 

ubora wa elimu, Idara ya Tume ya utumishi wa walimu (TSC), Taasisi ya Elimu ya Watu 

Wazima, vyuo vya Ualimu na Mamlaka ya vyuo vya ufundi (VETA), Chuo kikuu Huria 

cha Tanzania (OUT) na maktaba ya Mkoa. Jedwali lifuatalo linaainisha mchanganuo wa 

Taasisi za elimu zilizopo Mkoa wa Ruvuma.  

Jedwali linaonesha Idadi ya taasisi za elimu katika Halmashauri za Mkoa wa 
Ruvuma hadi kufikia Novemba, 2022 

Halmashau
ri 

Elimu ya Awali Elimu ya 
Msingi 

Elimu ya 
Sekondari 

Vyuo vya 
Maendeleo ya 

Wananchi 

VETA Vyuo 
vya 

Ualimu 

Vyuo vya 
Elimu ya 

Juu 

*S *B S B S B S B S B S B S B 

Madaba  28 1 28 1 10 4 0 0 0 0 0 0 0 0 

Mbinga dc 164 3 164 3 31 16 1 0 0 0 0 0 0 0 

Mbinga TC 72 9 72 9 15 5 0 0 0 0 0 1 0 0 

Namtumbo 108 5 108 5 26 8 1 3 1 0 0 0 0 0 

Nyasa 111 0 111 0 16 1 0 0 1 0 0 0 0 0 

Songea DC 78 3 78 3 17 5 2 1 0 0 0 0 0 0 

Songea MC 82 14 82 14 25 18 0 0 1 0 1 0 1 1 

Tunduru 151 1 151 1 24 2 1 0 0 1 0 0 0 0 

Jumla 794 36 794 36 164 59 5 4 3 1 1 2 1 1 

Jumla Kuu 830 830 223 9 4 3 2 

 

                             

 

 

 

                                 

 

 



                  SURA YA KWANZA 

SEKTA YA ELIMU KWA UJUMLA MKOANI RUVUMA 

1.ELIMU YA AWALI NA MSINGI 

 

Pichani ni wadau wa elimu mkoani Ruvuma katika picha ya Pamoja na 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 

Elimu ya Awali ni hatua muhimu ya Maandalizi katika mzunguko wa elimu.  

Serikali ya Tanzania imeirasmisha na kujumuisha elimu hii kwenye mfumo 

rasmi wa elimu na kuagiza kila shule ya msingi iwe na darasa la elimu ya 

awali litakaloandikisha watoto wenye umri wa miaka 5-6.  Elimu ya Awali 

inachukua miaka miwili bila ya mitihani ya kuwapandisha watoto.   



Kwa mujibu wa Sera ya Elimu na Mafunzo (ETP) ya mwaka 1995, Elimu ya 

Awali inakusudiwa kuhimiza maendeleo ya jumla ya haiba ya mwanafunzi, 

sifa za kimwili, kiakili na kimaadili na uwezo.   

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya shule za msingi 828, kati ya hizo za 

Serikali ni 793 na zisizo za Serikali ni 35. Mkoa umeanza zoezi la 

uandikishaji wa wanafunzi wa awali kwa mwaka wa masomo utakaoanza 

mwezi januari 2023 

Mkoa wa Ruvuma hadi kufikiaNovemba, 2022 una idadi ya wanafunzi wa 
darasa la Awali hadi la VII 353,509 Kati yao wavulana 175,368 na 
wasichana178,141.  

ii) Walimu wa Shule za Msingi hadi Novemba, 2022 

Hadi kufikia Novemba, 2022 mahitaji ya walimu wa shule za msingi ni 

10,071, Waliopo   6,214 hivyo upungufu ni walimu 3,857 

iii) Hali ya ufaulu wa mtihani wa darasa la saba 2021 

Mwaka 2021 wanafunzi wa darasa la saba wapatao 39,614 walisajiliwa 

kufanya mtihani wa darasa la saba.  Wanafunzi waliofanya mtihani wa 

kumaliza elimu ya msingi walikuwa ni 39,604 sawa na asilimia 99.9. 

Wanafunzi waliofaulu mtihani walikuwa 28,356 sawa na asilimia 73.1 

ambapo wanafunzi wote waliofaulu wamechaguliwa kujiunga na elimu ya 

sekondari. 

Hadi kufikia Novemba, 2022 Mkoa una mahitaji ya madawati 126,248 

yaliyopo ni 102,430 na upungufu ni 23,818 Aidha, Mkoa kwa kushirikiana 

na Wilaya zake umeendelea na jitihada mbalimbali ili kuweza kuondoa 

upungufu uliopo 



Hadi kufikia Novemba, 2022 Mkoa una mahitaji ya vyumba vya madarasa 

10,003; yaliyopo ni 6,294 na upungufu ni 3,709. Kwa upande wa matundu 

ya vyoo Mkoa ulikuwa na mahitaji 17,372 yaliyopo ni 9,977 na upungufu ni 

7,395.  

 

Pichani ni Neema Maghembe Mkurugenzi wa Halmashauri ya  Wilaya 

ya Songea akizungumzia serikali ilivyoa shilingi milioni 55 kujenga 

madarasa ya awali. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Songea Neema 
Maghembe amesema fedha hizo zimetolewa na Ofisi ya Rais- TAMISEMI 
kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ikiwa ni fedha 
za utekelezaji wa mradi wa kuimarisha Stadi za Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) kwa Elimu ya Msingi kwa awamu ya pili (GPE-LANES II). 

Amesema utekelezaji wa mradi huo utahusisha ujenzi wa madarasa mawili 
(02), ujenzi wa matundu manne (04) ya vyoo vya kawaida na matundu 
mawili (02) ya vyoo vya wanafunzi wenye mahitaji maalumu, ununuzi au 



utengenezaji wa samani za ndani viti na meza, ununuzi wa matanki mawili 
(02), mikeka mitano (05), shubaka, bembea (michezo ya wanafunzi), 
maandalizi ya viwanja vya michezo, ununuzi wa kizima moto, kutengeneza 
mfereji wa maji pamoja na kigundua moto. 

Ameongeza kuwa Mradi wa kuimarisha Stadi za Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) kwa Elimu ya Msingi Awamu ya Pili (GPE-LANES II) ni 
msaada, hivyo haupaswi kulipa kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT). 

Vilevile Mkurugenzi Neema amebainisha kuwa kulingana na maelekezo ya 
Serikali, mradi huo utatekelezwa kwa kutumia Force Account na unatakiwa 
kukamilika kabla au ifikapo tarehe 15 Juni, 2023.   

Uongozi wa Halmashauri unatoa shukrani kwa Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Mheshimiwa Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kuleta 
fedha kwa ajili ya kuboresha huduma za kijamii hususani Elimu. 

II.ELIMU YA SEKONDARI MKOANI RUVUMA 

 

Pichani ni moja ya majengo katika shule ya sekondari 

Tunduru 



Mkoa wa Ruvuma una jumla ya shule za sekondari 218 zikiwemo 160 za 

Serikali na 58 ni shule za binafsi.  Kati ya shule 160 za Serikali, shule tano 

(5) ni za bweni na shule 155 ni za kutwa.  Kati ya shule 218 zenye kidato 

cha tano na sita ni 35 (Serikali 23 na zisizo za Serikali 12). 

i) Walimu wa Shule za Sekondari hadi Novemba ,2022 

Hadi kufikia No vemba ,2022 mahitaji ya walimu wa shule za sekondari ni 

4,041, Waliopo   3,523 hivyo upungufu ni walimu 518 

ii)  Walimu wa Ajira Mpya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mwezi Juni, 2022 ilitoa 

ajira kwa walimu katika Mikoa yote ya Tanzania Bara ambapo Mkoa wa 

Ruvuma ulipangiwa jumla ya walimu 389 (Me 279, Ke 110) kwa shule za 

Msingi na Sekondari. Aidha, walimu 213 (Me 175, Ke 38) walipangwa 

katika shule za Sekondari ambapo kati yao walimu 212 (Me 174, Ke 38) 

tayari wameripoti katika shule walizopangiwa. Kwa upande wa shule za 

Msingi walipangwa walimu 176 na wote wameripoti 

iii)  Hali ya ufaulu wa kidato cha nne 

Mkoa wa Ruvuma kitaaluma unaendelea kufanya jitihada za makusudi ili 

kuweza kupata matokeo mazuri zaidi. Mwaka 2021 Mkoa ulikuwa na ufaulu 

wa asilimia 90.1% Juhudi za kupandisha ufaulu na kudhibiti udanganyifu 

ziliendelea kufanyika 

iv) Ufaulu wa kidato cha Sita 2022 

Mkoa umeendelea kufanya jitihada kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika 

matokeo ya kidato cha Sita. Mwaka 2022 Mkoa umepandisha ufaulu na 

kupata wastani wa ufaulu wa 99.9.  



v) Miundombinu ya shule za sekondari 

Miundombinu ya shule za sekondari imekuwa ikijengwa ili kuwa na 

mazingira mazuri ya kujifunza na kufundishia yakiwemo madarasa, 

majengo ya utawala, nyumba za walimu, Mabweni, Maktaba, maabara na 

vyoo 

vi) Samani  

Hadi kufikia Novemba, 2022 hali ya samani katika shule za sekondari kwa 

ajili ya wanafunzi ni, mahitaji ya meza ni 88,350, zilizopo zikiwa ni 83,346 

na Upungufu ni 5,004.  Mahitaji ya viti ni 88,506, vilivyopo ni 82,766 

upungufu ni viti 5,740. 

vii)  Maabara katika shule za sekondari Ruvuma 

 
Katikati aliyeshika kiuno ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma 
Ndugu Stephen Ndaki akikagua moja ya maabara katika sekondari 
mpya ya Lusonga Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

 



 
Maabara za sayansi katika sekondari mkoani Ruvuma hadi kufikia 
Novemba, 2022 ni kama ifuatavyo; mahitaji ni 655, zilizopo ni 484 pungufu 
ni 171.  

 
 

III.UTEKELEZAJI WA PROGRAM YA ELIMU BILA 

MALIPO   

 

Pichani ni baadhi ya wanafunzi wa Songea Girls ambapo hivi sasa 

serikali inatoa elimu bure kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita 

 Sera ya utoaji wa Elimu Bila Malipo inaendelea kutekelezwa ambapo kwa 

kipindi cha mwezi Julai 2022 hadi Oktoba 2022 Mkoa umepokea kiasi cha    

5,090,198,358.75 ambazo zimesaidia katika uendeshaji wa shule na 

kuboresha na kuimarisha tendo la ufundishaji na ujifunzaji kwa shule za 

msingi na sekondari ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa upatikanaji wa 



vitabu vya kiada na ziada. Aidha, Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri 

unaendelea kufuatilia na kutekeleza kwa ufanisi utoaji wa elimu bila malipo 

ili fedha ya Serikali inayowekezwa iweze kutoa Matokeo chanya katika 

kuongeza ufaulu wa wanafunzi katika Mitihani ikiwemo kuimarisha taaluma 

na elimu kwa ujumla na hivyo kujenga jamii yenye uelewa na kujiletea 

maendeleo 

IV.WANAFUNZI MPITIMBI SEKONDARI 

WAMSHUKURU RAIS KUWAJENGEA BWENI 

 

 WANAFUNZI wa shule ya Sekondari Mpitimbi Halmashauri ya wilaya 
Songea,wameishukuru serikali kupitia Halmashauri ya wilaya Songea 
kuwajengea bweni jipya na la kisasa lililo saidia kumaliza changamoto ya 
malazi na kupata muda wa kutosha wa kujisomea. 

Wakizungumza kwa nyakati tofauti walisema kuwa,jitihada za Halmashauri 
ya wilaya kuboresha miundombinu mbalimbali ikiwamo ujenzi wa bweni 
hilo na vyumba viwili vya madarasa vilivyojengwa kwa fedha za mpango 



wa maendeleo kwa ustawi wa jamii na mapambano dhidi ya Covid-19 ni 
kielelezo cha namna serikali ya awamu ya sita inavyowajali wananchi. 

Salma Abdi mwanafunzi wa kidato cha tano alisema,awali walilazimika 
kulala kwenye bweni dogo na chakavu ambalo halikuwa salama  kwa afya 
zao kutokana na sakafu yake kuwa ya udongo,hivyo kusababisha  kutokea 
magonjwa ya mara kwa mara. 

Alisema, baada ya kupata bweni jipya  wanafunzi wa shule hiyo 
wataendelea kumuunga mkono Rais Samia Suluhu Hassan aliyedhihirisha 
nia yake ya kumkomboa mtoto wa kike kusoma kwa bidii. 

Naye mwanafunzi mwingine   Jackline Panaska,amemshukuru mbunge wa 
Jimbo la Peramiho Jenista Mhagama na wananchi wa kata ya Mpitimbi, 
kwa kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa bweni hilo na miundombinu 
mingine ya shule ambapo nguvu zao zimesaidia kupata bweni la kisasa 
ambalo ni mkombozi na kuhaidi kulitumia kuongeza muda wa kujisomea ili 
waweze kutumiza ndoto zao. 

 

 

Aidha,ameiomba serikali kupitia wakala wa maji safi na 
salama(Ruwasa)wilaya ya Songea, kufikisha huduma ya maji hadi bwenini 
ili wayatumie kufanya usafi hasa kwenye vyoo ili kuwaepusha kupata 
magonjwa mbalimbali. 

“tunaishukuru serikali yetu na mbunge wa jimbo letu mama yetu Jenista 
Mhagama kwa jitihada zake,hata hivyo tunaomba  huduma ya maji safi na 
salama yafike bwenini kwa kuwa mazingira yetu yanahitaji maji mengi 
kutokana na wingi wa wanafunzi tuliopo”alisema. 

           Mwalimu wa ujenzi wa shule hiyo Mathew Haule alisema, 
walipokea jumla ya Sh.milioni 80 kutoka serikalini kwa ajili ya ujenzi wa 
 bweni hilo ambapo fedha zilizotumika ni Sh. milioni 79,995.561 na kubaki 
shilingi 4,400. 

Mwalimu Mathew alisema, hatua ya  Serikali kujenga bweni kwa ajili ya 
wanafunzi wa kike imewasaidia  wanafunzi hao kupata elimu bora  na 
kuongezeka kwa taaluma  ikilinganishwa na miaka ya nyuma. 

Alisema,bweni hilo limejengwa mahususi  kwa lengo la kuwasaidia 
wanafunzi wa kike wa kidato cha tano na sita kutoka katika makazi yao ili 
kufika shule kwa wakati   na kuwawezesha kupata muda mwingi wa 
kujisomea na sehemu salama ya kuishi wakiwa shuleni. 



“apo awali wanafunzi walitumia bweni dogo ambalo halikuwa salama kwa 
afya zao  kwa kuwa chini kulikuwa na udongo,hivyo kusababisha kupata 
mafua mara kwa mara,tunaishukuru sana serikali kwa kujenga bweni 
jipya”alisema. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya Songea 
Neema Maghembe alisema, kwa mwaka wa fedha 2021/2022 serikali 
imetumia  jumla ya Sh.milioni 480 kwa ajili ya kujenga mabweni 6 katika 
shule za sekondari. 

Aidha Maghembe alieleza kuwa, mwaka wa fedha 2022/2023 serikali 
imepanga kutumia Sh.milioni 320 kujenga mabweni mengine 4 ambapo 
wameshapokea Sh.milioni 160 kati ya Sh.milioni 320 kwa ajili ya kujenga 
mabweni 2.Mkurugenzi huyo,ameishukuru serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea kuikumbuka 
Halmashauri hiyo  kwa kuipa fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi na 
kuboresha huduma mbalimbali za kijamii. 

 

 Moja ya mabweni ambayo ambalo limejengwa katika shule ya 

sekondari Mpitimbi Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani 

Ruvuma hivyo kumaliza kero ya Watoto wa kike kutoka mbali ya shule  

hivyo kuwa katika hatari ya kufanyiwa vitendo vya kikatili na kupata 

mimba za utotoni                     



                                          SURA YA PILI 

               MIRADI YA MAENDELEO SEKTA YA ELIMU 

I.SH.BILIONI 10 ZA UVIKO ZILIVYOJENGA MADARASA 500 

RUVUMA 

 

MKOA wa Ruvuma umepokea mgao wa jumla ya zaidi ya shilingi bilioni 10 
ya fedha za Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na UVIKO -19 
(mradi na 5441-TCRP). 



Afisa Elimu Mkoa wa Ruvuma Hakimu Mafuru akitoa taarifa hiyo amesema 
mgao huo wa fedha kwaajili ya vyumba 448 vyenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 8 kwaajili ya Shule za Sekondari,vyumba 52 katika vituo 
shikizi  za shule ya Msingi zaidi ya shilingi bilioni moja na mabweni matatu 
yenye thamani ya shilingi milioni 240. 

Amesema kupitia mpango huo wa Maendeleo kwa ustawi wa Taifa na 
mapambano dhidi ya UVIKO 19  jumla ya wanafunzi 28,356 sawa na 
asilimia 73.1 ya wanafunzi waliofanya mtihani wa darasa la saba mwaka 
2021 na wameingia kidato cha kwanza mwaka 2022. 

“Utekelezaji wa mradi huo wanafunzi wote waliopangiwa kujiunga kidato 
cha kwanza mwaka 2022 hawakukabiliwa na changamoto ya uhaba wa 
vyumba vya madarasa ”. 

Hata hivyo amesema mgao wa vyumba vya Madarasa katika Shule za 
Sekondari H  ikiwemo Halmashauri ya  Madaba vyumba 17 jumla ya 
shilingi milioni 340,Halmashauri ya Mbinga mgao wa vyumba vya 
Madarasa 88 zaidi ya Shilingi bilioni 1,Mbinga TC mgao wa vyumba vya 
Madarasa 34  Shilingi milioni 680. 

Halmashauri ya Namtumbo vyumba vya Madarasa 80 zaidi ya Shilingi 
bilioni moja Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa vyumba vya mdarasa 44 
ilighalimu shilingi milioni 880 ,Halmashauri ya Songea 46 shilingi milioni 
920,Songea manispaa vyumba 26 Milioni 520,Tunduru 113 bil.mbili. 

 

Moja ya madarasa ya UVIKO katika sekondari ya Kingerekiti  Nyasa 



2.WANAFUNZI RUVUMA WAMSHUKURU RAIS KWA SHULE 

ZA KISASA 

 

WANANCHI mkoani Ruvuma wamemshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu kwa 
kutoa fedha ambazo zimewezesha kujengwa kwa sekondari mpya zenye 
mazingira ya kuvutia katika Halmashauri zote nane. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga Grace Quietine amesema 
Rais ametoa shilingi milioni 470 kujenga sekondari mpya katika Kata ya 
Lusonga ambayo imekamilika kwa zaidi ya asilimia 90. 

Amesema kiasi hicho cha fedha kimewezesha kujenga jengo la 
utawala,vyumba nane vya madarasa,maabara tatu,jengo la TEHAMA,jengo 
la maktaba,vyoo matundu 20 na  sehemu ya kunawia  maji mikono 
wanafunzi. 

Amesema tayari wanafunzi wa kidato cha kwanza wamesajiriwa na kuanza 
masomo ambapo hivi sasa shughuli za umaliziaji zinaendelea zikiwemo za 
kuweka mfumo wa gesi na maji katika majengo ya maktaba na kwamba 
Halmashauri pia imeongeza fedha za kukamilisha mradi huo ambapo hadi 
sasa zaidi ya shilingi milioni 492 zimetumika. 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Halmashauri ya wilaya ya Tunduru 
Chiza Marando  amesema anamshukuru Rais kwa upendeleo wa pekee 
wa kuwapatia kiasi cha shilingi bilioni 1.4 kujenga sekondari mpya tatu za 



mfano katika wilaya hiyo ambazo zimekamilika na kuanza kuchukua 
wanafunzi wa kidato cha kwanza. 

Amesema kila sekondari imepewa shilingi milioni 470 na kuzitaja sekondari 
hizo kuwa zimejengwa katika kata za Nakayaya,Majimaji na Lukumbule na 
kwamba kila shule imejenga jengo la utawala,madarasa 
nane,vyoo,samani,maabara tatu,jengo la TEHAMA na maktaba 

“Shule zote tatu zinaendelea na hatua za ukamilishaji,lakini tumeshazisajiri 
na tumeshazifungua,wanafunzi wanaendelea kusoma, tunamshukuru sana 
Rais kwa kutumbuka Tunduru’’;alisema Marando. 

Hata hivyo amesema kufunguliwa kwa shule hizo kumepunguza kero ya 
wanafunzi kwenye kata hizo kusafiri umbali mrefu kufuata sekondari. 

Rais Samia pia ametoa shilingi milioni 470 kujenga sekondari mpya katika 
Kata ya Msisima Halmashauri ya Namtumbo na kwamba sekondari hiyo 
imefunguliwa na wanafunzi wameanza masomo. 

Halmashauri nyingine ambazo zimepata fedha za ujenzi wa sekondari 
mpya ni Manispaa ya Songea katika Kata ya Mshangano zimetolewa 
shilingi milioni 470 kujenga sekondari ya Luhira. 

Kata nyingine ni ya Amanimakoro Halmashauri ya Mbinga,Kata ya Riwundi 
wilaya ya Nyasa,Kata ya Lituta Halmashauri ya Madaba na Kata ya Kizuka 
Halmashauri ya wilaya ya Songea.. 

 

                                



                              SURA YA TATU 

UBORESHAJI ELIMU YA SEKONDARI TANZANIA 

1. UJENZI WA SEKONDARI PROGRAM YA SEQUIP RUVUMA 

 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa ulipokea kiasi cha shilingi Bilioni 

7,700,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya 11 za Sekondari katika 

Halmashauri zote 8 za Mkoa wa Ruvuma.ujenzi huu unajumuisha ujenzi 

wa shule ya Mkoa ya Wasichana inayojengwa katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni 3,000,000,000.00. 

Ujenzi wa shule hizi upo katika hatua mbalimbali za ujenzi ikiwa ni 

maandalizi ya kupokea wanafunzi mwezi Januari 2023. 

Ukamilishaji wa Ujenzi wa Vyumba vya Madarasa Maabara kupitia 
Fedha za Tozo na Serikali Kuu, 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa ulipokea fedha kiasi cha Tshs. 

2,152,500,000.00 kwa ajili ya ukamilishaji wa vyumba vya madarasa 128 



ya shule za Msingi na Sekondari na Maabara 23 za Shule za Sekondari 

kupitia fedha za Tozo na Serikali Kuu. Pia tulipokea Tshs. 540,000,000.00 

kwa ajili ya ujenzi wa Madarasa na mabweni Shule Sekondari ya 

Wasichana Songea na Shule ya Sekondari ya Wavulana Songea 

 

Baadhi ya vyumba vya madarasa yaliyojengwa katika sekondari mpya ya 

Luhira Kata ya Mshangano Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma kupitia 

Programu ya Uboreshaji Elimu ya Sekondari SEQUIP  

 



2.SEKONDARI MPYA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

MBINGA ILIYOJENGWA KUPITIA PROGRAM YA 

SEQUIP 

 

SERIKALI imetoa Sh.milioni 470  kujenga shule mpya ya sekondari  katika 
kijiji cha Amani-Makolo kata ya Amani-Makolo Halmashauri ya wilaya 
Mbinga mkoani Ruvuma, ili kumaliza kero ya wanafunzi wanaotoka katika 
kata hiyo kwenda kata ya Mkako umbali wa km 15 kufuata masomo 

Awali wanafunzi wanaomaliza elimu ya msingi  katika kata hiyo na 
kuchaguliwa kuendelea na kidato cha kwanza walilazimika kwenda kata 



nyingine kama vile Mkako,Rwanda na wengine hata shule zilizopo Mbinga 
mjini kwa ajili ya kuanza  masomo ya sekondari. 

Kaimu Afisa elimu sekondari wa Halmashauri hiyo Rashid Bundala 
amesema,kujengwa kwa shule hiyo ni ukombozi mkubwa hata kwa wazazi 
ambao walilazimika kuwalipia watoto wao gharama ya kusafiri kwenda 
shule na kurudi nyumbani kila siku. 

Amesema,baadhi ya wanafunzi wanaotoka vijiji vya kata hiyo walilazimika 
kupanga vyumba uraini na kuanza kujitegemea licha ya umri mdogo 
walionao 

Bundala alieleza kuwa,kutokana na changamoto hiyo baadhi ya watoto 
hasa wa kike walishawishika kuanza mahusiano ya kimapenzi na watu 
wazima wasiokuwa na maadili mema na hatimaye kushindwa kumaliza 
masomo kwa kupata mimba na wengine kuchoshwa na umbali uliopo. 

Aidha amesema,ujenzi wa shule ya Sekondari Mndeme ni utekelezaji wa 
Ilani ya  uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi inayotaka kila kata kuwa na 
shule ya sekondari ili vijana wengi wanaomaliza darasa la saba wapate 
 nafasi ya kuendelea na elimu ya sekondari. 

Amemshukuru Rais Dkt Samia Suluhu Hassan,kutoa fedha ili kujenga 
shule hiyo sekondari  ambayo ni msaada mkubwa kwa watoto wa kata ya 
Amani-Makolo ambao sasa wanatoka nyumbani na kwenda shule iliyopo 
karibu na makazi yao. 

Baadhi ya wanafunzi wa shule ya sekondari ya Mndeme,wameishukuru 
serikali kuwajengea shule mpya na kuwaondolea adha ya kutembea umbali 
mrefu kwenda katika kata nyingine kufuata masomo. 

Solana Adam amesema,wanafunzi wanaotoka katika kijiji hicho walikuwa 
wakitembea  umbali wa  kilomita 15  kila siku kwenda na kurudi hadi shule 
ya sekondari Mkako na kufika wakiwa wamechoka,lakini kwa kujengewa 
shule hiyo karibu itawafanya kusoma kwa bidii. 

Ameiomba serikali kuwajengea mabweni ili wanafunzi hususani wa kike 
waweze kuishi shuleni ili wapate muda mwingi wa kusoma,badala ya 
kurudi nyumbani ambako wanakutana na kazi nyingi zinazowakosesha 
kupata muda wa kujisomea. 

Hadija Mustapha amesema changamoto kubwa ni maji safi na 

salama,kwani licha ya kuwepo kwa mtandao wa maji lakini yanayotoka 

 hayafai kwa matumizi ya binadamu kwa kuwa yanatope jingi hivyo 

wanalazimika kutumia maji ya mvua yanatoka juu ya bati za nyumba 



Ujenzi wa madarasa kupitia program ya SEQUIP  

 

Miongoni mwa majengo sekondari mpya katika Halmashauri ya wilaya ya 

Mbinga 

 

 



3.SEKONDARI MPYA YA WASICHANA MKOANI 

RUVUMA 

 

Pichani sekondari ya wasichana ya Dkt.Samia Suluhu Hassan 
iliyojengwa wilayani Namtumbo 

Serikali kupitia program ya SEQUP imetoa shilingi bilioni tatu kujenga 
sekondari ya Wasichana ya Mkoa wa Ruvuma kwa lengo la kuwekeza 



kwenye elimu ya mtoto wa kike ili kumpunguzia changamoto 
zinazowakabili 

Sekondari hiyo ya Wasichana mkoani Ruvuma  imejengwa eneo la 
Migelegele Kata ya Lwinga Wilaya ya Namtumbo na kupewa jina shule ya 
sekondari ya wasichana ya Dk Samia Suluhu, ambapo itakapokamilika 
itapokea wanafunzi zaidi ya 1000 na inatarajia kuanza Julai 202 

 

4.BILIONI 20 ZILIVYOJENGA SHULE MPYA 11 NA 

MADARASA 656 MKOANI RUVUMA 

  

RAIS Dkt Samia Suluhu Hassan ametoa zaidi ya shilingi bilioni 20 kujenga 
sekondari mpya 11 na vyumba vya madarasa  656 katika Mkoa wa 
Ruvuma. 



Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas amesema kati 
ya fedha hizo zaidi ya shilingi bilioni 10 zilitolewa kupitia  UVIKO 
ambazo zimejenga madarasa 500,shilingi bilioni 7.7 zimejenga 
shule mpya za sekondari 11 kupitia program ya SEQUIP na 
shilingi bilioni 3.1 zimejenga madarasa 156 katika shule za 
sekondari mkoani Ruvuma. 

“Serikali imetekeleza wajibu wake kilichobaki ni wajibu wa wazazi 
kuhakikisha watoto wao wanahudhuria shule “,alisisitiza Kanali 
Thomas. 

 

 5.SEKONDARI MPYA YA LUHIRA SONGEA INAVYOVUTIA 

WANAFUNZI NA WALIMU  

      

Jengo la Utawala katika sekondari mpya ya Luhira kata ya Mshangano 

Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma ambapo serikali ya Rais Dkt Samia 

Suluhu Hassan kupitia program ya uboreshaji Elimu ya Sekondari 

(SEQUIP) imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huo          



6.MAZINGIRA RAFIKI YA KUSOMEA WANAFUNZI MBINGA 

 

Jengo la Utawala katika sekondari mpya ya  Lusonga kata ya Lusonga 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga mkoani Ruvuma ambapo serikali ya Rais 

Dkt Samia Suluhu Hassan kupitia program ya uboreshaji Elimu ya 

Sekondari (SEQUIP) imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huo 

 

 



 7.HALMASHAURI SONGEA WANAVYOJINUA SEKONDARI  

YA KIZUKA 

 

Pichani ni jengo la Utawala katika sekondari mpya ya Kizuka Kata ya 

Kizuka Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma ambapo serikali 

ya Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kupitia program ya uboreshaji Elimu ya 

Sekondari (SEQUIP) imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huo 

 



8.SEKONDARI MPYA YA JOSEPH KIZITO KIVUTIO 

CHA WANAFUNZI 

 

Sekondari mpya ya Kata ya Lituta Halmashauri ya Madaba Wilaya ya 
Songea mkoani Ruvuma iliyogharimu shilingi  470. 

mradi huu umetekelezwa na serikali kupitia program ya Uboreshaji Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP) ambapo katika Mkoa wa Ruvuma kupitia program 
hiyo zimejengwa sekondari mpya 11 kwa gharama ya  shilingi bilioni 7.7 



 

9.SEKONDARI TATU ZA MFANO ZILIZOJENGWA 

TUNDURU 

 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt Samia Suluhu Hassan 

ametoa shilingi bilioni 1.4 kujenga sekondari mpya tatu katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma.Mkurugenzi Mtendaji wa 



Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru Chiza Marando amezitaja shule hizo 

kuwa zimejengwa katika kata za Nakayaya,Majimaji na Lukumbule na 

kwamba kila shule imegharimu shilingi milioni 470.Amesema shule hizo 

zimesajiriwa na kuanza kuchukua wanafunzi .   

 

Moja ya madarasa ya kisasa katika shule mpya ya sekondari Kata ya 

Majimaji wilayani Tunduru mkoani Ruvuma ambapo serikali imetoa shilingi 

milioni 470 kujenga shule hiyo 

 

Moja ya madarasa katika sekondari Kata ya Nakayaya wilayani Tunduru 

ambayo serikali imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huu 



10.TUNDURU WANAVYOJIVUNIA SEKONDARI MPYA 

Sekondari mpya ya Kungu kata ya Nakayaya Halmashauri ya Wilaya ya 

Tunduru ni miongoni mwa sekondari mpya 11 zilizojengwa mkoani 

Ruvuma.na serikali ya Awamu ya Sita kupitia program ya Uboreshaji Elimu 

ya Sekondari (SEQUIP).Sekondari hii yenye mazingira ya kuvutia 

imegharimu shilingi milioni 470 



 

Jengo la utawala katika sekondari mpya Kata ya Nakayaya 

wilayani Tunduru mkoani Ruvuma ambayo serikali ya Rais 

Dkt.Samia Suluhu Hassan imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza 

mradi 

 

 

 



11.SEKONDARI MPYA YA MSISIMA NAMTUMBO  

 

Sekondari mpya ya Msisima imejengwa kilometa 150 toka makao makuu 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma.Serikali imetoa 

shilingi milioni 470 kupitia program ya Uboreshaji Elimu ya Sekondari 

(SEQUIP) kutekeleza mradi huu 



12.MRADI WA SEKONDARI YA MFANO WA MAJIMAJI  

 

Mradi wa shule mpya ya sekondari ya Majimaji Halmashauri ya Wilaya ya 

Tunduru mkoani Ruvuma,serikali imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza 

mradi huo  

  

 



13.SERIKALI YATOA BILIONI 1.4 KUJENGA 

SEKONDARI TATU ZA MFANO TUNDURU                              

 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan imetoa shilingi bilioni 1.4 kujenga shule mpya tatu za sekondari 
katika wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma. 

Akizungumza wakati wa ukaguzi wa shule hizo uliofanywa na Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas,Kaimu Mkuu wa Wilaya ya 
Tunduru Dkt.Julius Lingu amezitaja shule hizo kuwa ni Nakayaya,Majimaji 
na Lumbukule. 

Amesema shule hizo zinajengwa kupitia Programu ya Uboreshaji Elimu ya 
Sekondari nchini (SEQUIP) ambapo kila shule imepewa shilingi milioni 470 
kutekeleza mradi huo. 

“Ujenzi wa shule hizo bado unaendelea,kuna mapungufu ambayo 
yamejitokeza katika ukaguzi uliofanywa na Mkuu wa Mkoa hivyo 
mapungufu hayo yatafanyiwa kazi  na kufanyiwa marekebisho ili shule hizo 
ziweze kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza ifikapo Januari 
2023’’,alisisitiza. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Tunduru Chiza Marando 
 ameyataja majengo yanayojengwa katika kila shule kuwa ni ujenzi wa 



maabara tatu,vyumba nane vya madarasa,matundu 20 ya vyoo,jengo la 
utawala,minara miwili ya maji,jengo la TEHAMA na jengo la maktaba. 

Akizungumza mara baada ya kukagua shule hizo,Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma Kanali Laban Thomas amemshukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kutoa shilingi bilioni 7.7 kutekeleza ujenzi wa shule mpya 11 za 
sekondari mkoani Ruvuma. 

Kati ya shule hizo mpya, shule tatu zinajengwa katika wilaya ya Tunduru 
hivyo RC Thomas amemuagiza Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo kusimamia ujenzi wa shule hizo na kuweka samani zake katika kila 
darasa  ili shule hizo zianze kuchukua wanafunzi  Januari 2023. 

“Mhe.Rais alishamaliza kazi yake ya kututafutia pesa  kutuletea hivyo ni 
wajibu wetu sisi sote kama timu kusimamia na kuhakikisha miradi  ya 
serikali inatekelezwa kwa viwango na thamani inayolingana na 
fedha’’,alisisitiza. 

Serikali Kuu kupitia  Programu ya Uboreshaji wa Elimu ya Sekondari nchini 
(SEQUIP) inajenga shule mpya za sekondari 1000 katika nchi nzima,kati 
ya hizo shule 11 zinajengwa katika Mkoa wa Ruvuma. 

 

Jengo la utawala katika sekondari mpya ya Kata ya Nakayaya wilayani 
Tunduru ambapo serikali imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huu 



14.SEKONDARI YA MFANO KATA YA KIZUKA 

SONGEA 

  

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan 
imetoa shilingi milioni 720 kuanzisha shule mpya mbili katika Halmashauri 
ya wilaya ya Songea mkoani Ruvuma 



Mkurugenzi wa Halmashari ya Wilaya ya Songea Neema Maghembe 
 amezitaja shule hizo kuwa ni shule ya sekondari Kizuka katika Kata ya 
Kizuka ambayo serikali imetoa shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huo. 

Ameyataja majengo ambayo yanajengwa katika sekondari hiyo kupitia 
fedha za serikali za SEQUIP kuwa ni vyumba vinne vya madarasa,jengo la 
utawala,maktaba, vyoo  na jengo la TEHAMA. 

Amesema utekelezaji wa mradi huo hadi sasa umefikia asilimia 95 na 
kwamba shule inatarajia kuanza kuchukuwa wanafunzi kuanzia Januari 
2023. 

Mkurugenzi huyo pia ameitaja shule tarajiwa ya msingi  inayojengwa katika 
kitongoji cha Lizaboni Kata ya Muhukuru iliyopo kilometa 140 kutoka mjini 
Songea ambayo serikali imetoa shilingi milioni 250 kutekeleza mradi huo. 

“Mradi huu unatekelezwa na fedha kutoka serikali kuu kiasi cha shilingi 
milioni 250 ambazo zinajenga jengo la utawala,vyumba tisa vya madarasa 
na samani zake na vyoo matundu 30’’,alisema Maghembe. 

Hata hivyo amesema mradi upo katika hatua za awali za utekelezaji na 
kwamba mradi unatarajiwa kukamilika Desemba 30 mwaka huu ambapo 
Januari mwakani shule inatarajia kuanza kuchukua wanafunzi. 

 Akizungumza baada ya kukagua miradi hiyo Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Ruvuma Stephen Ndaki,ameipongeza Halmashauri hiyo kwa usimamizi 
unaofanywa kwenye miradi,hata hivyo ameagiza kuwa na mpango kazi wa 
kutembelea na kukagua miradi katika ngazi ya Halmashauri ili miradi iweze 
kutekelezwa kwa ubora na kwa wakati. 

Ameagiza usimamizi unaofanywa kwenye miradi  uheshimu kanuni za 
utawala bora,uwazi na ushirikishwaji na kwamba Halmashauri zijitahidi 
kuzijengea uwezo Kamati za Ujenzi ili kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi na tija. 

                                 

 

 

 

                               

 



                            SURA YA NNE 

UJENZI WA MADARASA YA SEKONDARI MKOANI 

RUVUMA 

1.SERIKALI YATOA BILIONI 3.2 KUJENGA MADARASA 

MAPYA MKOANI RUVUMA 

 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan 
imetoa  shilingi bilioni 3.12 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 
156 mkoani Ruvuma. 

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 
kwenye ukumbi wa Manispaa ya Songea katika kikao kazi cha maelekezo 
ya ujenzi wa vyumba vya madarasa ya kupokea wanafunzi wa kidato cha 
kwanza Januari 2023. 

Akizungumza kwenye kikao hicho kilichowashirikisha watendaji ngazi ya 
Mkoa na  wilaya zote za Mkoa wa Ruvuma,Kanali Thomas amempongeza 
Rais kwa jitihada zake za kuhakikisha anaondoa tatizo la uhaba wa 
vyumba vya madarasa katika shule za sekondari. 

“kwa mara nyingine tena Mkoa wetu umepokea shilingi bilioni 3.12 kutoka 
kwa Mhe.Rais kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 156 katika 



shule za sekondari,ujenzi unatakiwa kukamilika Desemba 15,2022 ambayo 
ni sawa na siku 75 tu hivyo hatuna budi kufanya kazi usiku na 
mchana’’,alisisitiza Kanali Thomas. 

Ili kuhakikisha majengo hayo yanakamilika kwa wakati,Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma ameagiza wilaya zote kuimarisha dhana ya ushirikishwaji na 
uwajibikaji,Halmashauri zote kuunda kamati za usimamizi wa miradi na 
kuanza mchakato wa manunuzi ya vifaa na upatikanaji wa mafundi wenye 
uwezo. 

Hata hivyo Mkuu wa Mkoa ameagiza usimamizi na ufuatiliaji wa ngazi zote 
ufanyike ili kuhakikisha miradi  hiyo inatekelezwa kwa wakati na kwa ubora. 

Akizungumza kwenye kikao hicho Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma 
Stephen Ndaki amesema Mkoa wa Ruvuma kupitia Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa TAMISEMI umepokea kiasi cha shilingi bilioni 3.12 kutoka serikali 
Kuu kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 156 katika shule za 
sekondari 68. 

Ameyataja maelezo mahususi ya utekelezaji wa mradi huo kuwa ni kufuata 
mwongozo wa force account katika utekelezaji wa mradi na kutumia ramani 
ya darasa iliyoelekezwa kwenye program EP4R na UVIKO 19. 

Maelekezo mengine ameyataja kuwa ni kuhakikisha ujenzi unakamilika 
ifikapo Desemba 15,2022 na utekelezaji wa miradi yote uzingatie thamani 
ya fedha na ubora wa miradi. 

Naye Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa Ruvuma anayeshughulikia Mipango 
Jumanne Mwankoo amebainisha kuwa kati ya shilingi bilioni 3.12 
zilizotolewa,Manispaa ya Songea imepokea shilingi bilioni 1.52 kwa ajili ya 
kujenga vyumba 76 vya madarasa. 

Mwankoo ameitaja Halmashauri ya Mbinga Mji kuwa imepokea  shilingi 
milioni 220 kwa ajili ya kujenga vyumba vya madarasa 11,Halmashauri ya 
Namtumbo imepokea shilingi milioni 340 kwa ajili ya kujenga madarasa 17 
na Halmashauri ya Nyasa imepokea sh. Milioni 240 kwa ajili ya kujenga 
madarasa 12. 

 

 

 

 



2.BILIONI 3.2 ZILIVYOJENGA MADARASA MAPYA 156 

KATIKA SHULE ZA SEKONDARI MKOANI RUVUMA 

 

SERIKALI mkoani Ruvuma imekamilisha mradi wa ujenzi wa madarasa 
156 pamoja na samani zake katika shule za sekondari yaliyogharimu 
shilingi bilioni 3.1.  

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas amesema serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan mwezi 
Oktoba mwaka 2022 ilitoa fedha za kutekeleza mradi huo mkoani 
Ruvuma.  



“Madarasa yapo tayari kupokea wanafunzi waliochaguliwa kidato cha 
kwanza Januari 2023”,alisisitiza RC Thomas.  

Hata hivyo amesema hayo ni mafanikio makubwa kwa kuwa sasa katika 
Mkoa mzima shule zote za sekondari za Serikali zina uhakika wa kupokea 
wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na shule hizo. 

Amesema hakuna kikwazo tena cha uhaba wa vyumba vya madarasa 
hivyo ametoa rai kwa wazazi na walezi kuhakikisha watoto wao wanaripoti 
bila kukosa.  

Katika hatua nyingine Mkuu wa Mkoa amemshukuru Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan kwa kutoa shilingi bilioni 7.7 zilizojenga shule mpya za 
sekondari 11 mkoani Ruvuma katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2021/2022. Amesema uboreshaji wa miundombinu ya elimu umepunguza 
utoro na kuongeza ufaulu.  

Ametolea mfano ufaulu wa mitihani ya Taifa ya kidato cha nne mwaka 
2021 Mkoa ulikuwa na ufaulu wa asilimia 90.1. 

Kulingana na RC Thomas matokeo ya mitihani ya Taifa ya kidato cha sita 
mwaka 2022 Mkoa wa Ruvuma umefaulisha kwa asilimia 99.9.  

Hata hivyo amesema jitihada zinafanyika kuboresha ufaulu wa darasa la 
saba na kidato cha nne. 

 

Moja ya madarasa katika shule ya sekondari ya Dkt.Samia Namtumbo 



3.WANAFUNZI MBINGA GIRLS WAMSHUKURU RAIS SAMIA 

 

WANAFUNZI wa shule ya sekondari ya wasichana Mbinga 
wamesema,kujengwa kwa vyumba vipya vya madarasa vimewaongezea 
ari ya kujisomea na kuhaidi watavitumia kusoma kwa bidii ili waweze 
kufanya vizuri katika masomo yao. 

Wameishukuru serikali kuwajengea vyumba vipya vya madarasa ambavyo 
vimesaidia kupunguza msongamano na kuongeza utulivu madarasani 
wakati wa kujisomea. 

Wamesema hayo  wakati wakizungumza, juu ya ujenzi wa  miumbombinu 
ya elimu iliyotekelezwa na serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Rais 
Dkt Samia Suluhu Hassan  katika kipindi cha miaka miwili cha uongozi 
wake. 

“tunamshukuru sana mama yetu Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa 
kutujengea vyumba vipya vya madarasa na mabweni katika shule yetu,kwa 
sasa tunasoma kwa amani na utulivu mkubwa,hapo awali wenzetu 
waliotangulia katika shule hii walikutana na changamoto kubwa ya 
msongamano darasani ambao sasa haupo tena”alisema mwanafunzi wa 
kidato cha nne Uwezo Komba. 



Komba alieleza kuwa,ujenzi wa madarasa mapya sambamba na viti na 
meza umehamasisha hata wanafunzi wanaopelekwa katika shule hiyo 
kufurahi mazingira mazuri na kupenda shule tofauti  na hapo awali ambapo 
wazazi walilazimika kwenda na vifaa ambavyo sasa mwanafunzi anavikuta 
shuleni. 

Debora Mapunda amesema,tangu walipofika katika  shule hiyo 
wamefurahia mazingira ya shule kutokana na uwekezaji mkubwa wa 
miundombinu uliofanywa na serikali ya awamu ya sita na kuhaidi kuitunza 
ili iweze kudumu kwa muda mrefu. 

Nuru Ibrahim mwanafunzi wa kidato cha nne amesema,kabla ya ujenzi wa 
vyumba vipya vya madarasa kero kubwa ilikuwa ni msongamano wa 
wanafunzi kwani darasa moja lilikuwa na wanafunzi kati ya 40 na 45,hivyo 
kukosa na utulivu na kushindwa kusikiliza yanayofundishwa na walimu. 

Aidha,ameishauri serikali kuendelea kuwekeza kwenye  ujenzi wa mabweni 
na kujenga wigo(uzio) kuzunguka eneo lote la shule  na viwanja vya 
michezo ili waweze kushiriki michezo mbalimbali hasa ikizingatiwa kuwa 
kwa sasa michezo ni ajira. 

Kwa upande wake Mkuu wa shule hiyo Theresia Mlwilo, ameishukuru 
serikali kwa kutoa jumla ya shilingi milioni 40  kwa ajili ya kujenga vyumba 
viwili vya madarasa ambavyo vimesaidia sana wanafunzi kuwa na sehemu 
nzuri ya kujifunzia na walimu kufundishia. 

 

Serikali imeboresha miundominu ya kusomea wanafunzi Ruvuma 



4.MAKITA SEKONDARI WAMSHUKURU RAIS KWA 

KUWAJENGEA MADARASA 

 

WANAFUNZI wa shule ya Sekondari Makita Halmashauri ya mji Mbinga 

mkoani Ruvuma,wameishukuru serikali kuwajengea vyumba vipya vya 

madarasa na kupunguza msongamano  mkubwa wa wanafunzi 

madarasani hivyo kuwasaidia kusoma katika mazingira mazuri. 

Wamesema,wamefurahishwa na mpango wa serikali ya awamu ya sita 
kutokana na mkakati wake wa kuboresha na kuweka mazingira mazuri ya 
kujifunzia kwa wanafunzi na walimu kufundishia ikiwamo vyumba vipya vya 
madarasa,meza,viti na ofisi za walimu. 

Pius Komba  mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule hiyo 
amesema,kutokana na uwekezaji huo wa serikali watahakikisha wanasoma 
kwa bidii na kufanya vyema katika masomo yao na hatimaye waweze 
kutimiza malengo yaliyowaleta shuleni. 

Komba,amewaomba wazazi ambao  bado hawajapeleka watoto wao 
shule,kuhakikisha wanawapeleka haraka ili wakapate haki yao ya elimu 
kwani muda wa masomo umeshaanza na wao wamebaki nyumbani. 

Aidha,amemshukuru Mkuu wa shule hiyo Mwalimu Emanuel Mwamasika 
kwa kukubali kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza hata wale 



wasiokuwa na mahitaji muhimu jambo linalowapa hamasa ya kusoma kwa 
bidii. 

Happy Kinyunyu amesema,madarasa mapya yaliyojengwa kwa ubora 
yanawafanya wanafunzi  kupenda shule,kusoma kwa bidii na kuwa 
wasikivu darasani ikilinganishwa  na hapo awali kwa kuwa hakuna 
changamoto  zinazoweza kuwakatisha tamaa. 

Amewaasa wanafunzi wenzake wa kike,kusoma kwa bidii ili kutimiza 
malengo yao badala ya kujiingiza katika ulevi,uesharati na kufanya kazi za 
nyumbani(House Girls) tabia iliyopelekea  baadhi ya watoto wa kike 
kushindwa kutumiza malengo yao. 

Kwa upande wake Mkuu wa shule hiyo Emanuel Mwamasika 
amesema,walipokea kiasi cha Sh.milioni 40 ambazo zimefanikisha kujenga 
vyumba vipya viwili vya madarasa. 

Amesema hapo awali kulikuwa  na uhaba mkubwa wa madarasa,lakini 
baada ya kupata fedha hizo na kujenga vyumba vipya sasa wanafunzi 
wanakaa  madarasani kwa nafasi na hakuna aliyekosa meza na kiti na 
wana ziada ya chumba kimoja. 

Mwamasika,ameipongeza serikali ya Chama cha Mapinduzi kwa 
kutekeleza kwa vitendo Ilani yake jambo lililosaidia kuwa na mazingira 
mazuri na rafiki katika sekta ya elimu hapa nchini. 

Mwamasika amesema,shule hiyo imepangiwa kupokea wanafunzi 332 wa 
kidato cha kwanza. 

 

 



5.SONGEA WAKABIDHI VYUMBA VYA MADARASA 76 

 

Vyumba vya madarasa 76 vilivyogharimu shilingi bilioni 1.5 katika 

Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma vimekamilika na kukabidhiwa kwa 

uongozi wa Wilaya ya Songea tayari kwa matumizi ya wanafunzi wa kidato 

cha kwanza. 

 

                               



6.HALMASHAURI TATU SONGEA ZAKABIDHI MADARASA 96 

 

 Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Pololet Mgema amesema 
Halmashauri tatu katika Wilaya ya Songea zimekamilisha kwa mafanikio 
makubwa kazi ya kujenga madarasa 96 ya Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan. 

Mheshimiwa Mgema amesema hayo baada ya kukagua madarasa 29 kati 
ya 76 yaliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

“Sisi Wilaya ya Songea tumekwishafanya kazi tuliotumwa na Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan tumeikamilisha kwa mafanikio makubwa “,alisema  

na kuongeza kuwa wanafunzi wote watakaojiunga na kidato cha kwanza 
mwaka 2023 watapata mahali pazuri pa kusomea. 

Amesema madarasa yote 96 yaliyojengwa Wilaya ya Songea kwa gharama 
ya shilingi bilioni 1.9 . 

                                        



                         SURA YA TANO 

UTEKELEZAJI WA MRADI WA BOOST TANZANIA 

1.MRADI WA BOOST KUJENGA MADARASA 12,000,SHULE 

SALAMA 6,000 

 

WATAALAM zaidi ya 280 kutoka ngazi za Halmashauri na mikoa ya 
Ruvuma,Njombe na Iringa  wamepata mafunzo elekezi ya timu za 
utekelezaji wa mradi wa Kuimarisha Ujifunzaji katika Elimu ya Awali na 
Msingi (BOOST) unaogharimu sh.trilioni 1.15 wenye lengo la kujenga 
madarasa 12,000 na shule salama 6,000 katika nchi nzima. 

Mafunzo hayo ambayo yameandaliwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
yamefanyika kwa siku mbili katika shule ya sekondari Lugalo Manispaa ya 
Iringa. 

Akizungumza wakati anafungua mafunzo hayo,Mratibu wa Mafunzo kutoka 
Idara ya Usimamizi wa Elimu Ofisi ya Rais TAMISEMI Yusuph Singo 
 amesema TAMISEMI imeandaa mafunzo hayo katika Kanda tisa kwa 
lengo la kuwajengea uwezo wajumbe wa timu hizo kuhusu usimamizi wa 
mradi wa BOOST. 

Amezitaja timu hizo kuwa zinaundwa na wajumbe 12 kutoka ngazi ya 
Halmashauri ambao ni Afisa Elimu Msingi,Afisa Maendeleo ya 



Jamii,Mhandisi,Mwalimu Mkuu,Afisa Manunuzi,Mthibiti Ubora wa Shule, 
Afisa Ustawi wa Jamii,Afisa Elimu Kata,Afisa Mipango,Afisa Habari na 
Mratibu wa Mradi. 

Amesema katika ngazi ya Mkoa timu inaundwa na wajumbe wanane 
ambao ni Afisa Elimu Mkoa,Mratibu wa Mradi wa BOOST,Mhandisi,Afisa 
Habari,Afisa Maendeleo ya Jamii,Afisa Ustawi wa Jamii,Afisa Mipango na 
Mdhibiti Ubora wa Shule Kanda. 

“Mheshimiwa Rais ametafuta fedha kiasi cha shilingi Trilioni 1.15  kwa ajili 
ya uboreshaji mkubwa wa elimu kupitia Mradi wa kuimarisha ujifunzaji 
shule za msingi na awali, utekelezaji wa mradi huu ni wa miaka mitano 
utaboresha mazingira ya ujifunzaji na ufundishaji, ujuzi na ubora wa walimu 
katika ufundishaji’’,alisisitiza Singo. 

Amesema mradi utatekelezwa katika afua mbalimbali  ikiwemo kuboresha 
miundombinu ya shule za msingi kwa kuzingatia mahitaji hususan ujenzi 
wa madarasa, uimarishaji wa mpango wa shule salama, kuimarisha uwiano 
wa uandikishwaji wa wanafunzi wa elimu ya awali, kuboresha vifaa na njia 
za ufundishaji elimu ya awali, pamoja na kuimarisha na kuendeleza 
mpango wa mafunzo ya walimu kazini. 

Mratibu huyo wa Mafunzo wa TAMISEMI amesema katika kipindi cha 
miaka mitano madarasa 12,000 yatajengwa nchi nzima katika shule za 
msingi kupitia mradi wa BOOST na kwamba kwa kila mwaka yanatarajiwa 
kujengwa madarasa 3,000 ambapo afua zote zitatekelezwa kwa utaratibu 
wa lipa kulingana na matokeo(EP4R). 

Hata hivyo amesema kupitia mradi wa BOOST shule za msingi 800 
zinatarajiwa kuwekewa vifaa vya TEHAMA ili kuwawezesha walimu 
kujifunza utoaji wa elimu endelevu hivyo kuboresha elimu ya msingi. 

 Kwa upande wake Mratibu wa Mpango wa Shule Salama kitaifa Hilda 
Mgomapayo amesema kupitia mradi wa BOOST  shule salama 6,000 
zinatarajiwa kujengwa katika nchi nzima katika kipindi cha miaka mitano ya 
utekelezaji wa mradi huu ambapo katika awamu ya kwanza zinatarajiwa 
kujengwa shule 1000. 

Amesema shule salama zitawajengea uwezo wanafunzi kujiamini katika 
mfumo wa elimu,kuimarisha stadi za Maisha,mawasiliano na mahusiano 
hivyo Watoto kufikia malengo yao. 

Kwa upande wake Mwezeshaji kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI Lugalata 
Mwshemi akizungumzia afua ya kuongeza uandikishaji Watoto wa 



awali,amesema kupitia mradi wa BOOST inatarajiwa kuboresha, 
uandikisha wa wanafunzi elimu ya awali kwa kuongeza idadi ya wanafunzi 
katika kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji. 

Amesema katika utekelezaji wa mwaka wa kwanza uandikishaji wa elimu 
ya awali 2021/2022 unatarajiwa kuwa ni asilimia 75,mwaka 2022/2023 
asilimia 80.14,mwaka 2023/204 asilimia 81.76,mwaka 2024/2025 asilimia 
83.38 na mwaka 2025/2026 kuwa asilimia 85. 

Hata hivyo amesema lengo ni kuhamasisha jamii kuhusu uandikishaji 
wanafunzi wa awali wenye umri wa kati ya miaka mitatu hadi mitano na 
kuhakikisha wanafunzi wote waliondikishwa wanakamilisha mafunzo kwa 
mwaka mmoja. 

Takwimu zinaonesha kuwa hapa nchini kuna shule za msingi zaidi ya 
17,000,hata hivyo kupitia mradi wa Kuimarisha Ujifunzaji katika Elimu ya 
Awali na Msingi (BOOST) watoto zaidi ya milioni 12 wanatarajia kunufaika 
na mradi huo. 

  

 

Moja ya madarasa yenye miundombinu bora inayofaa kwa wanafunzi 

wa shule za msingi  

 

 



2.MRADI WA KUBORESHA MIUNDOMBINU YA  SHULE ZA 

MSINGI BOOST  MKOANI RUVUMA 

 

Pichani ni washiriki wa mafunzo ya Mradi wa Kuimarisha 

Ujifunzaji wa Elimu ya Awali na Msingi (BOOST) yaliyoshirikisha 



wataalam zaidi ya 280 kutoka mikoa ya Ruvuma Iringa na 

Njombe. 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI imekamilisha uchambuzi wa tathimini 

ya mahitaji na hali ya Miundombinu ya Shule za Msingi katika 

Halmashauri zote 104 nchini ambayo ilifanyika kwa kipindi 

cha mwezi Julai hadi Disemba, 2022 Kutokana na tathimini hiyo, 

kwa mwaka 2022123 Mkoa wa Ruvuma umepatiwa Jumla ya 

Shilingi 7,291,500,000 kwa ajili ya ujenzi wa-Shule mpya za 

Msingi 12, vyumba vya madararasa 85 vya Shule za Msingi, 

vyumba vya Madarasa ya'mfano ya Elimu ya Awali 16, matundu 

ya vyoo 111, na nyumba za walimu 02 (2 in 1). 

Mradi huu unakwenda kutekelezwa katika halmashauri zote 8 za 

mkoa wa Ruvuma kwa vipengele vyote vilivyo tajwa hapo juu kwa 

kuzingatia mahitaji ya halmashauri husika.kwa hiyo kiwango cha 

fedha katika Halmashuri kitatofautiana kutoka halmashauri moja 

na nyingine kwa maeneo yaliyoainioswa  hapo juu kama 

yafuatayo;-Idadi za shule zitakazo pokee fedha katika 

Halmashauri,vvyumba vya madarasa vitakavyo jengwa,vyumba 

vya madarasa vya mfano Elimu ya  Awali,Matundu ya vyoo, na 

Nyumba za walimu. 

MCHANGANUO WA MGAO WA FEDHA ZA UJENZI WA 

MIUNDOMBINU KWA KILA HALMASHAURI KWA KUPITIA 

MRADI BOOST 

NA HALMASHAURI IODADI 

YA 

SHULE 

IDADI 

YA 

MIRADI 

JUMALA YA 

FEDHA 

ZIOLIZOTOLEWA 

2 MADABA  6 23 610,300,000 

3 MBINGA 7 28 663,400,000 



4 MBINGA TC 8 29 995,000,000 

5 NAMTUMBO 9 31 1,445,600,000 

6 NYASA 5 22 724,200,000 

7 SONGEA 7 31 735,400,000 

8 SONGEA MC 7 30 893,000,000 

8 TUNDURU 7 31 1,224,600,000 

JUMLA 56 226 7,291,500,000 

 

 

Mradi wa madarasa mapya ya awali katika shule ya msingi Mbulani Kata 

ya Ruvuma Manispaa ya Songea ambapo serikali imetoa shilingi milioni 43 

kujenga madarasa hayo ya kisasa ambapo serikali pia kupitia mradi wa 

BOOST inatarajia kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya msingi 

Mbulani na kutoa fedha za kukarabati majengo ya shule ya msingi Mbulani 

inayotumika sasa. 



3.UJENZI WA MADARASA MAPYA KATIKA SHULE YA MSINGI 

 

MRADI wa ujenzi wa vyumba viwili vya madarasa katika shule ya Msingi 
Liweta na mradi wa chumba kimoja cha darasa shule ya sekondari 
Lupunga Kata ya Mpandangindo Halmashauri ya Wilaya ya Songea. 

Kamati ya Siasa ya CCM Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Mwenyekiti 
wake Komred Odo Mwisho imetembelea na kukagua miradi ya madarasa 
na kuridhishwa na ubora wa madarasa hayo ambayo yanapunguza uhaba 
wa vyumba vya madarasa katika shule hizo. 

 



                        SURA YA SITA 

 UKARABATI SEKONDARI KONGWE MKOANI RUVUMA 

I.UKARABATI SEKONDARI YA WAVULANA SONGEA 

 

SERIKALI imetoa  zaidi ya Millioni 952,katika shule ya Sekondari  ya 
wavulana Songea iliyopo katika Manispaa ya Songea Mkoani Ruvuma kwa 
ajili ya ukarabati mkubwa wa Majengo na miundombinu yake.  

Akitoa taarifa kwa wajumbe wa kamati ya siasa ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) waliotembelea shule hiyo j, Mkuu wa shule hiyo John 
Sweke,amesema ukarabati wa shule hiyo unatarajia kukamilika ndani ya 
siku 30. 

Ameyataja Majengo yanayokarabatiwa kuwa ni Nyumba tatu za 
Waalimu,Mabweni 19,Maabara tatu,Kumbi tatu za mihadhira,Jengo la 
utawala,Zahanati,Stoo,Madarasa 24,Karakana,na Nyumba nne za vyoo na 
mabafu.  

 Amesema miundombinu ya shule hiyo imekusudiwa kukidhi wanafunzi 120 
na kwamba Mwaka 1956 ilianzisha tahasusi ya HGL ambapo hadi sasa 
shule hiyo ina tahasusi za masomo ya PCM,PCB,PGM,CBG,EGM na HGE. 



“Shule hii mwaka huu imeteuliwa kuwa moja ya shule zenye kutoa elimu 
jumuishi hapa nchini, kwa wanafunzi wa kidato cha kwanza wa kawaida na 
wenye mahitaji maalimu ili kusoma kwa pamoja’’,alisema Sweke. 

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa shule,Ufaulu kwa kidato cha pili kwa miaka 
mitano mfululizo ulikuwa ni asilimia 97, kidato cha nne  ni asilimia 97.5 na 
ufaulu kidacho cha sita ni asilimia 98.5. 

Shule ya sekondari ya wavulana Songea ilianzishwa mwaka 1950 ambapo 
hivi sasa, ina jumla ya  Wanafunzi 798,walimu 52,wapishi wawili,Mlinzi 
mmoja,Mhasibu mmoja,Boharia mmoja,wafunzi wenye ulemavu tofauti 40 
na walimu wenye utaalamu wa elimu maalumu  ni 11. 

 

Wajumbe wa Kamati ya siasa wa Mkoa wa Ruvuma wametoa pongezi kwa 
Mkuu wa shule wa Sekondari ya Wavulana Songea kwa kusimamia 
ukarabati wa majengo katika kipindi cha mwezi mmoja. 

Mkuu wa shule hiyo John Sweke akizungumza na wajumbe wa CCM wa 
Mkoa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma waliotembelea katika shule hiyo 
amesema shule ilipokea fedha kutoka ofisi ya TAMISEMI kiasi cha zaidi ya 
shilingi milioni 952 kwa ajili ya ukarabati wa majengo na miundombinu 

Amesema. taratibu za ukarabati ulianza tarehe 09/05/2019 na kwamba 
ukarabati wa majengo na miundombinu yake umefanyika kwa kutumia 
force account na mradi umegharimu kiasi cha Tshs. 872,417,048.00 na 
umefikia asilimia 98 ya ukamilishaji na wamebakiwa na akiba ya Tshs. 
80,000,000 ambazo zinaendelea na ukarabati wa maeneo yasiyofanyiwa 
ukarabati. 

 Kulingana na Sweke ,Maeneo yaliyofanyiwa kazi ni ukarabati wa vyumba 
vya madarasa 24, ukarabati wa mabweni 21, ukarabati wa majengo ya 
maabara matatu, ukarabati wa kumbi nne, ukarabati wa jengo la utawala, 
zahanati pamoja na stoo, ukarabati wa nyumba za walimu ambazo ni tatu, 
ukarabati wa matundu 22 ya vyoo na mabafu 24, ununuzi wa meza 100 na 
viti 100 vya wanafunzi. Na maeneo ambayo yanaendelea kufanyiwa 
ukarabati ni kufunga madirisha kwenye vyumba vya madarasa 12 na kazi 
ya kukamilisha viunga. 

Hata hivyo amesema  kuwa ukamilikaji wa kazi hiyo umechangiwa na 
umoja wa walimu wa shule hiyo, mhandisi wa Manispaa aliyeshirikiana nao 
kila siku pamoja na wananchi ambao wameshiriki katika ujenzi kwa namna 
tofauti wakiwemo mafundi ambao ni wananchi wa  eneo hilo. 



Kwa upande wake, Mjumbe wa kamati ya Siasa Mkoa ambaye ni 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Ruvuma Oddo Mwisho amesema kuwa 
wameridhishwa na ukarabati uliofanyika katika shule hiyo  ambao ni mfano 
wa kuigwa katika miradi mingine inayotekelezwa katika Mkoa wa Ruvuma. 

“Tunachokiona kinaendana na thamani ya fedha iliyotolewa katika 
kutekeleza mradi huu.” Amesema Mwisho. 

Shule ya Sekondari ya Wavulana Songea ina idadi ya wanafunzi 820 
kidato cha kwanza hadi cha sita. Kati ya hao, wanafunzi 40 ni wenye 
mahitaji maalum ambao wapo kidato cha kwanza mpaka cha nne. Shule hii 
ni moja ya shule kongwe Tanzania, iliyoanzishwa mwaka 1950 ikiwa na 
wanafunzi 30. 

 

II.UKARABATI SEKONDARI KONGWE YA TUNDURU 

 

SERIKALI ya Awamu ya Tano imetoa shilingi milioni 798 kwa ajili 
ya kukarabati sekondari kongwe ya wavulana Tunduru mkoani 
Ruvuma yenye wanafunzi zaidi ya 700 ambayo ilianzishwa 
mwaka 1978. 



Mkuu wa shule hiyo Limia Ausi amesema Serikali kupitia Wizara 
ya Elimu imetoa kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya kukarabati 
madarasa,mabweni,ujenzi wa choo kipya,banda la mlinzi na 
kwamba nyumba za walimu haziusiki katika ukarabati huo. 

Kwa mujibu wa Mkuu huyo,ukarabati umeanza Agosti mwaka huu 
na kwamba ukarabati unafanyika huku ratiba ya  masomo kwa 
wanafunzi inaendelea kama kawaida hali ambayo imefanya kazi 
ya ukarabati kufanyika polepole bila kuathiri masomo ya 
wanafunzi. 

“Inatulazimu wanafunzi kuwahamisha katika baadhi ya madarasa 
na wakati madarasa yao yanaendelea kukarabatiwa,ujenzi hivi 
sasa umefikia zaidi ya asilimia 90,tunafanya ukarabati kwa njia ya 
force akaunti’’,alisema Ausi. 

Amesema ukarabati upo katika hatua za mwisho na kwamba 
tayari umefanyika kwenye jengo la utawala,kwenye vyumba vya 
madarasa 16,mabweni sita ambapo amesema shule hiyo 
ilijengwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1978 kwa ajili ya watoto 
wa wakimbizi wakati wa harakati za ukombozi katika nchi zilizopo 
kusini mwa Afrika. 

Hata hivyo amesema baada ya harakati za ukombozi kukamilika 
umoja wa mataifa waliikabidhi shule hiyo serikalini ambapo 
serikali ilianza kuwachukuwa wanafunzi kutoka sehemu 
mbalimbali nchini na kuwapeleka Tunduru kwa ajili ya elimu ya 
kidato cha kwanza hadi cha nne. 

“Wanafunzi wa kwanza walimaliza kidato cha nne mwaka 
1982,hivi sasa sekondari ya Tunduru inachukuwa wanafunzi wa 
kidato cha tano na sita pekee ambapo tunatoa combination saba 
zikiwemo PCM,PCB,PGM,CBG,HGL na HKL’’,alisema Ausi. 
Amesema kutokana na shule hiyo kujengwa kwa ajili ya harakati 
za ukombozi,ili kuwaenzi mashujaa wa harakati hizo,shule hiyo 
imetoa majina ya viongozi mbalimbali wa Afrika kwenye mabweni 
vile MWL.Nyerere,Samaro Machel,Keneth Kaunda,Robeth 
Mgabe, Netho,Nkurumah na Mandela. 



Mkuu huyo wa shule kwa niaba ya walimu ameishukuru serikali 
kwa kutoa fedha za ukarabati wa shule hiyo ambayo ilikuwa na 
majengo chakavu ambayo yalikuwa kero kwa wanafunzi na 
walimu. 

Abdalanus Sala mwanafunzi wa kidato cha sita katika sekondari 
ya Tunduru  ameishukuru serikali kwa kumaliza kero ya mazingira 
magumu ya miundombinu ya madarasa,vyoo na mabweni 
ambapo amesema wanafunzi hivi sasa wanasoma kwenye 
mazingira bora ya kufundishia. 

Robson Gatson Mwanafunzi Tunduru Sekondari amepongeza 
mpango wa serikali kukarabati sekondari kongwe nchini ambapo 
amesema mwanafunzi amejengewa mazingira mazuri ya 
kusomea mchana na usiku  hali ambayo itaongeza ufaulu katika 
mitihani yake ya mwisho 

 

Akuzungumza baada ya kukagua sekondari ya Tunduru,Waziri 
Mkuu Mheshimiwa Kassim Majaliwa,Kuhusu ameridhishwa na 
ukarabati uliofanyika katika sekondari hiyo ametumia fursa hiyo 
kumpongeza Mkuu wa Shule, Mwalimu Amini Limia pamoja na 
kamati ya ujenzi kwa kazi nzuri ya usimamizi waliyoifanya. 
  
Waziri Mkuu amesema Serikali ya Awamu ya Tano ilipoingia 
madarakani ilianzisha mkakati wa kukarabati shule zote kongwe 
nchini ikiwemo ya Shule ya Sekondari ya Tunduru ambayo 
ukarabati wake umegharimu zaidi shilingi milioni 700. Mkoa wa 
Ruvuma umepewa jumla shilingi bilioni 3.7 kwa ajili ya ukarabati 
wa shule kongwe za sekondari ikiwemo ya Tunduru. 
  
Awali, Mkuu wa Shule hiyo, alisema walipokea zaidi ya shilingi 
 milioni 798 kutoka Serikali kupitia mpango wa EP4R kwa ajili ya 
ukarabati wa majengo 15 ambayo yalikuwa yanakabiliwa na 
uchakavu mkubwa kutokana na kujengwa miaka 38 iliyopita. 
  



Alisema ukarabati huo pia ulihusisha ujenzi wa majengo mengine 
mawili ambayo ni matundu 12 ya vyoo kipya cha wanafunzi na 
kibanda cha mlinzi. “Majengo yaliyokarabatiwa ni jengo la 
utawala, bwalo na jiko, madarasa vyumba 16, mabweni sita, jingo 
la zahanati, jingo la duka na stoo, vyoo majengo manne pamoja 
na kukarabati mfumo wa maji taka nje ya majengo.” 
  
Shule ya Sekondari Tunduru ni miongoni mwa shule kongwe 
nchini ambayo ilianzishwa mwaka 1982 na ni ya wavulana kwa 
kidato cha tano na sita katika michepuo ya PCM, PCB, PGM, 
CBG, HGL, HGK NA HKL na ina jumla ya wanafunzi 682 na 
walimu 28. 

 

 
Moja ya majengo katika sekondari ya Tunduru ambayo yamekarabatiwa na 
serikali ambapo hapa Waziri Mkuu wa Tanzania Mheshimiwa Kassim 
Majaliwa akikagua shule hiyo 
 

 

 

 



III.UKARABATI WA SEKONDARI KONGWE YA 

SONGEA GIRLS 

 

WAKALA wa Majengo Tanzania(TBA) wamekabidhi bweni mjoa 

katika shule ya sekondari ya wasichana Songea ambalo 

limekarabatiwa kwa zaidi ya shilingi milioni 102. 

Kabla ya kukabidhi bweni hilo umefanyika ukaguzi wa bweni hilo  

la ghorofa likiwa uwezo wa kuchukua wanafunzi 110. 

Ukaguzi umewashirikisha watalaam toka Manispaa ya Songea 

wakiwemo  Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea 

Frowin Komba,Mhandisi wa Ujenzi Karoline Kandonga,Mkuu wa 

shule ya sekondari ya wasichana Songea Tupoke Ngwala,Mwakilishi 

wa TBA Mhandisi Eugenics Thomas na viongozi wa serikali ya 

wanafunzi 

Akizungumza baada ya kukabidhi mradi huo Mwakilishi wa TBA 

Mhandisi Eugenics Thomas amesema ukarabati wa bweni hilo 



ulianza Januari 10 mwaka huu na kwamba ukarabati wa mabweni 

mengine matano unaendelea kufanywa katika shule hiyo kwa 

awamu na kwamba ukarabati wa bweni la pili unaanza rasmi Aprili 

mwaka huu. 

Ametoa rai kwa wanafunzi wa shule ya sekondari ya wasichana 

ambao wataingia katika bweni hilo lenye vitanda 110 na makabati 

110 kuhakikisha wanatunza bweni hilo kwa kuwa serikali 

imetumia fedha nyingi za kukarabati. 

Kwa upande wake Mkuu wa shule ya sekondari ya wasichana 

Songea Tupoke Ngwala amesema serikali imetoa zaidi ya shilingi 

bilioni 1.6 kwa ajili ya kufanyia ukarabati majengo yote ya shule 

hiyo yakiwemo mabweni na majengo ya utawala. 

Shule ya sekondari ya wasichana Songea ni miongoni mwa shule 

kongwe nchini ina wanafunzi 874 wanaosoma kidato cha tano na 

sita ambayo ilianzishwa mwaka 1974. 

 

Baadhi ya majengo katika sekondari ya Songea Girls ambayo 

yamekarabatiwa na serikali 



IV.UKARABATI SEKONDARI KONGWE YA KIGONSERA 

 
SHULE ya sekondari ya Kigonsera iliyopo wilayani Mbinga 

mkoani Ruvuma ina historia ya kipekee hapa nchini kwa sababu 

ndiyo sekondari iliyoweza kuwatoa viongozi wawili wa ngazi ya 

juu kabisa nchini. 

Ponsiano Ngungulu ni Mkuu wa sekondari  ya Kigonsera 

anasema shule hiyo ilianzishwa mwaka 1938 ikiwa ni seminari ya 

kanisa katoliki chini ya  Shrika la Wabenedikitini(Benedictine 

fathers) wa Peramiho hadi mwaka 1961 ilipochukuliwa na serikali. 

Ngungulu anasema shule hiyo ya wavulana pekee, ina uwezo wa 

kuwahudumia wanafunzi 280 na kwamba tangu kuanzishwa 

kwake hadi sasa,shule hiyo imeweza kutoa jumla ya wahitimu 

13,266. 



“Shule wakati inaanzishwa na wakoloni ilikuwa na lengo la kutoa 

elimu ya  dini ya kikristo hususani dhehebu la kanisa katoliki hivyo 

baada ya uhuru serikali iliamua kuitaifish ili iweze kuwahudumia 

watanzania wote bila ubaguzi wa kidini’’,anasema. 

Hata hivyo anasema tangu mwaka 1961 hadi mwaka 2011 

sekondari ya Kigonsera imekuwa inatoa elimu ya sekondari kwa 

wanafunzi wa kidato cha kwanza hadi cha nne na kuanzia mwaka 

1998 hadi sasa sekondari hiyo imekuwa inatoa elimu ya kidato 

cha sita. 

Sekondari ya Kigonsera imepata umaarufu mkubwa hapa nchini 

kwa sababu imeweka historia iliyotukuka baada ya viongozi 

maarufu wa kitaifa kusoma katika sekondari hiyo. 

Mkuu wa sekondari ya Kigonsera anamtaja mmoja wa viongozi 

hao kuwa  ni Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Benjamin Mkapa ambaye alisoma  

Kigonsera toka mwaka 1952 hadi 1953 kisha alihamia Ndanda 

mkoani Mtwara. 

Ngungulu anamtaja Kiongozi mwingine wa kitaifa ambaye 

amesoma Kigonsera ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim 

Majaliwa ambaye alianza kidato cha kwanza na kuhitimu kidato 

cha nne katika sekondari hiyo mwaka 1980. 

Licha ya viongozi hao sekondari ya Kigonsera imetoa viongozi 

wengine wengi  hapa nchini ,miongoni mwao ni  Dkt Modestus 

Kipilimba ambaye ni Balozi wa Tanzania nchini Msumbiji,Profesa 

Simon Mbilinyi aliyewahi kuwa Waziri wa Fedha na Mbunge wa 

Peramiho na Juma Homera Mkuu wa Mkoa wa Katavi. 



Viongozi wengine waliosoma Kigonsera ni  Katibu Mkuu Wizara 

ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa  Dkt Frolens Turuka,Hayati 

Askofu Mstaafu wa Jimbo la Mbinga Imanuel Mapunda,Hayati 

Askofu Mstaafu wa Jimbo la Njombe Raymund Mwanyika ,Askofu 

Mkuu Mstaafu wa Jimbo Kuu la Songea Norbeth Mtega,Askofu 

wa Jimbo la Lindi Mhashamu Bruno Ngonyani ,Askofu wa Jimbo 

la Mtwara Mhashamu Gabriel Mmole na  Askofu wa Jimbo la 

Njombe Mhashamu Alfred Maluma . 

Mkuu wa shule anawataja walimu waliopo hivi sasa katika 

sekondari hiyo kuwa ni  37 na kwamba idadi ya wanafunzi  wa 

kidato cha tano na sita kwa mwaka 2019/2020 wanafikia  776 kati 

yao 414 ni wa kidato cha tano na  362 ni wa kidato cha sita. 

Shule ya sekondari ya kigonsera kwa miaka mitatu mfululizo 

imekuwa inafanya vizuri kitaaluma ,mwaka 2017 tulifaulisha kwa 

asilima 97,mwaka mwaka 2018 kwa asilimia 98 na mwaka 

2019,tulifaulisha kwa asilimia 99.52’’,anasema Ngungulu. 

Licha ya mafanikio yaliyopatikana Mkuu wa shule hiyo anazitaja 

changamoto zinazoikabili shule hiyo kuwa ni ubovu wa barabara 

ya kuingilia shuleni,uchakavu wa nyumba 18 za walimu na 

ukosefu wa watumishi wasiokuwa walimu hasa 

wapishi,dereva,karani na wahudumu wa ofisi ya Mganga. 

Changamoto nyingine anazitaja kuwa ni upungufu wa walimu sita 

wa masomo ya Sayansi,uchakavu wa magari ya shule,ukosefu 

wa maktaba,zana hafifu za kilimo ili kuwafundisha wanafunzi  

kilimo cha kisasa kinachoendana na sera ya viwanda na 

upungufu wa fedha za kununulia vifaa vya Sayansi na kemikali.  

Hata hivyo anasema katika kujiongezea mapato shule hiyo 

inafanya elimu ya kujitegemea ambapo shule  inamiliki shamba la 



ekari 30 na katika msimu wa kilimo wa mwaka 2018/2019 

wamefanikiwa  kuvuna jumla ya tani 26 za mahindi na kwa 

kwamba shule pia ina mradi wa ng’ombe saba. 

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban 

Thomas akizungumza baada ya kutembelea shule hiyo, 

anaishukuru serikali  kwa kutoa zaidi ya milioni 930 za kukarabati 

sekondari hiyo kongwe nchini ambayo majengo yake yalikuwa 

yamechakaa. 

Amesema mazingira ya shule hiyo yamekuwa rafiki baada ya 

ukarabati mkubwa wa majengo mbalimbali  ya shule na nyumba 

mbili za walimu ambapo hivi sasa muonekano wa shule hiyo 

unavutia. 

Hata hivyo amewaagiza TARURA wilaya ya Mbinga kukarabati 

barabara inayofika katika shule hiyo ili iweze kupitika wakati wote 

ikiwa ni sehemu ya kuwaenzi viongozi wa kitaifa ambao 

wamesoma katika shule hiyo . 

“Lazima tuendelee kuitunza historia ya shule hii kwa kusomesha 

viongozi wa kitaifa Rais Mstaafu Mkapa na Waziri Mkuu Majaliwa 

wamesoma hapa,ni lazima changamoto zote zinazoikabili shule 

zitafutiwe ufumbuzi,shule hii ni urtihi wetu katika Mkoa wa 

Ruvuma’’,anasisitiza. 

Moto wa shule ya sekondari ya Kigonsera, Elimu ni ukombozi na 

dira ya shule ni kutoa elimu bora ya kupambana na  changamoto 

mbalimbali  zinazotokana na mabadiliko ya Dunia. 

 

                       

        



                              SURA YA SABA 

UJENZI WA VYUO VYA VETA MKOANI RUVUMA 

Eneo hili linajumuisha utoaji wa elimu katika vyuo vya ufundi (VETA) na 

vyuo vya ufundi stadi vya kati. Kwa sasa Mkoa una vyuo 3 ambavyo 

vinatoa huduma ya ufundi ambavyo ni VETA Songea,Namtumbo na 

Nyasa. 

 

Mkuu wa chuo cha VETA Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma Mhandisi Lulu 

Chilumba akizungumzia kozi cha chuo hicho 

 



A.CHUO CHA UFUNDI STADI WILAYA YA NYASA 

 

UJENZI wa chuo cha ufundi Stadi VETA Wilaya ya Nyasa mkoani 
Ruvuma  uliogharimu zaidi ya shilingi bilioni mbili umekamilika. 

Mkuu wa chuo hicho Mhandisi Lulu Chilumba amesema chuo kinatarajia 
kuanza mafunzo mwaka 2023. 



Amesema chuo linatarajia kutoa mafunzo ya muda mrefu na muda mfupi ili 
kuhakikisha vijana wanapata mafunzo yatakayowawezesha kuajiriwa au 
kujiajiri. 

“Kwa kuanzia tunaanza na kozi sita katika fani za 
uhazili,ujenzi,umeme,Seremala,ubunifu wa mavazi,ushonaji na ufundi wa 
magari “,alisema Mhandisi Chilumba. 

Hata hivyo amesema fomu za kujiunga na chuo hicho zinatolewa chuoni 
Nyasa au kwenye tovuti ya VETA ambapo maombi ya kujiunga yalianza 
Septemba hadi Oktoba 2022. 

Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya ametoa rai kwa 
wananchi wa jimbo lake kukitumia chuo cha  VETA Nyasa ambacho 
serikali imewasogezea hadi mlangoni 

Mhandisi Manyanya amesema kwa miaka mingi wananchi walikuwa 
wanapata shida ya kusafiri mbali kufuata chuo cha VETA Songea au 
Namtumbo. 

“Kwa niaba ya wananchi wa Nyasa tunaishukuru serikali  kwa kusimamia 
na kutekeleza kwa vitendo Ilani ya CCM kupitia mradi huu ambao 
utawanufaisha vijana wa Nyasa’’,alisisitiza Mhandisi Manyanya. 

Kukamilika kwa chuo hiki kunaufanya Mkoa wa Ruvuma kuwa na vyuo 
vitatu vya VETA ambavyo ni Nyasa,Songea na Namtumbo, katika nchi 

nzima kuna vyuo vya VETA 46. 

 

Moja ya majengo katika chuo cha VETA  wilayani Nyasa mkoani Ruvuma 



C.CHUO CHA VETA SONGEA KILIVYOPUNGUZA 

TATIZO LA AJIRA KWA VIJANA 

 

Mafunzo ya Ufundi Stadi VETA Songea yalianza kutolewa mwaka 1984  

kwa kutumia majengo yaliokuwepo katika viwanja vya Sabasaba vilivyopo 

Matarawe Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma. 

Katika kipindi hicho chuo kilikuwa na uwezo  wa kutoa mafunzo kwa 

wanafunzi 60 tu katika fani tatu ambazo ni ufundi magari,ujenzi na 

useremala. 

Mkuu wa Chuo cha Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi VETA Songea 

Gideon Ole Lairumbe anasema ujenzi wa majengo ya kudumu ya chuo 

hicho katika eneo la Msamala Manispaa ya Songea ulianza mwaka 2003 

na kukamilika mwaka 2005. 

Lairumbe anabainisha kuwa ujenzi huo ulijumuisha karakana tisa za 

mafunzo,jengo la utawala, maktaba, madarasa,jengo la maliwato,uzio na 

chumba cha mitambo ya umeme. 

Anabainisha kuwa katika ujenzi huo zaidi ya sh.bilioni 1.654 zilitumika kati 

ya fedha hizo ujenzi wa majengo zilitumika zaidi ya sh.milioni 975,Mshauri 

elekezi zaidi ya sh.milioni 86.45 na ununuzi wa mitambo na vifaa vya 

mafunzo zilitumika zaidi ya sh.milioni 592. 



Anasema baada ya ujenzi wa chuo hicho kukamilika ,uwezo wa kudahili 

wanafunzi katika chuo umeongezeka toka wanafunzi 60 hadi 250 kwa 

mwaka. 

Hata hivyo Mkuu huyo wa chuo anabainisha kuwa  hadi kufikia mwaka 

2017 chuo hicho kina wanachuo 646 kati yao wanachuo wanaosomea 

hatua ya kwanza(level one) wanaume 253 na wanawake 88,wanaosomea 

hatua ya pili wanaume ni 176 na wanawake 67 na wanaosomea hatua ya 

tatu wanaume ni 55 na wanawake saba. 

“Chuo kinatoa mafunzo ya muda mrefu na muda mfupi,kwa kozi za muda 

mrefu mafunzo yanayotolewa ni katika fani za ufundi magari,uungaji 

vyuma,umeme wa magari,umeme wa majumba, useremala,uashi,ufundi 

bomba,ushonaji na uhazili na kompyta’’, anasema Lairumbe. 

Kwa mujibu wa Mkuu huyo hadi sasa wanafunzi ambao wanaendelea na 

mafunzo ya muda mrefu ni 591 na kwamba chuo hicho bado kinaendelea 

kupokea wanafunzi wa mwaka wa kwanza na kwamba mafunzo 

yanatolewa katika awamu mbili tofauti asubuhi na mchana. 

Mkuu huyo wa Chuo anayataja mafunzo ya muda mfupi  yanayotolewa na 

VETA Songea kuwa ni fani za udereva wa magari daraja D,udereva wa 

magari ya abiria na uhazili. 

Fani nyingine ni ukarabati wa kompyuta,utumiaji wa kompyuta,umeme wa 

majumba,umeme wa jua, ulimbwende(cosmetology),utengenezaji wa dawa 

za usafi, sabuni za maji,upishi na utengenezaji wa batiki na ujasirimali. 

Takwimu zinaonesha kuwa tangu kuanzishwa kwa chuo hicho hadi kufikia 

mwaka 2016 wahitimu wa mafunzo ya muda mfupi ni 3013 kati yao 

wasichana 523 na wavulana 2490. 

Miongoni mwa walionufaika na VETA Songea ni wahitimu wa kwanza 20 

wa fani ya ushonaji ambao walikabidhiwa vifaa vya ushonaji  vyenye 

thamani ya sh.milioni 10  kwa ajili ya kuwajengea uwezo wahitimu wa fani 

ya ushonaji kabla ya  hawajaingia rasmi kwenye soko la ajira. 



“Chuo kiliamua kuanza na fani ya ushonaji kuwapa motisha ya vifaa 

kutokana na uzoefu kuonesha kuwa wanaojiunga na fani hii wengi ni 

wanafunzi wa kike ambao pi waathirika zaidi wa ukosefu wa ajira ni 

nchini’’,anasema Mkuu wa Chuo. 

Anasema kuwa chuo hicho kimefanikiwa kupata jengo jipya ambalo 

linajumuisha maabara za Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano(TEHAMA),madarasa na ofisi za walimu. 

Sanjari na ufundishaji wa kozi fupi,Mkuu huyo wa chuo anasema chuo 

kimekuwa kinafundisha kozi fupi za udereva wa pikipiki,udereva wa 

magari,utengenezaji wa  sabuni na batiki na kwamba lengo ni kuwafikia 

wahitaji wote mahali walipo ili kupunguza changamoto ya ajira. 

Licha ya kutoa kozi hizo katika Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma,Mkuu 

wa Chuo hicho anasema,VETA Songea pia imefanikiwa kufundisha kozi 

hizo katika wilaya za Njombe,Ludewa na Makete mkoani Njombe. 

“Chuo pia kinatoa mafunzo kwa kushirikiana na viwanda na maeneo 

mbalimbali ya kazi,lengo likiwa ni kuwajengea uwezo zaidi wafanyakazi 

viwandani ili kuongeza tija’’,anasema Lairumbe. 

Anasema VETA Songea inashirikiana na viwanda na kampuni mbalimbali 

zikiwemo UNILEVER ambayo ni kampuni ya kiwanda cha chai,Kampuni ya 

MANTRA ya mgodi wa uranium na kampuni ya Food Security ambayo 

wafanyakazi wake 31 wamepata mafunzo ya muda mfupi kupitia VETA. 

Anayataja matarajio ya chuo hicho kuwa ni kuanzisha fani ya uandaaji wa 

vyakula(Food Production),utengenezaji wa vifaa vya kilimo(Agro 

Mechanics) na kozi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano(TEHAMA). 

Anatoa rai kwa serikali na wadau wengine kuiangalia VETA kama 

mkombozi wa ajira kwa vijana hasa katika kipindi hiki ambacho Tanzania 

na Dunia nzima inakabiliwa na janga la ukosefu wa ajira ambapo vijana 

ndiyo waathirika wakuu. 

Waziri Mkuu Mstaafu Mizengo Pinda wakati anafungua chuo cha VETA 

Songea mwaka 2013,pamoja na mambo mengine aliagiza Wizara ya Elimu 



na Mafunzo ya Ufundi kusaidia kuongeza nafasi za mafunzo katika vyuo 

vya VETA ili vijana wengi wanaomaliza shule za msingi na sekondari 

waweze kupata nafasi ya kujifunza kozi mbalimbali ambazo zitawawezesha 

kuajiriwa na kujiajiri. 

 

Baadhi ya wanachuo wa VETA Songea wakiwa kwenye mazoezi 

ya vitendo katika fani za ushonaji na ufundi kujenga 

 



D.CHUO CHA UFUNDI STADI VETA WILAYANI 

NAMTUMBO 

 
 Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) wilayani Namtumbo mkoani Ruvuma 
ambacho kilizinduliwa na Rais wa Awamu ya Tano Dkt.John Magufuli 
kilichojengwa na Serikali ya Tanzania kwa gharama ya shilingi Bilioni 6.5 
na ambacho kitakuwa na uwezo wa kutoa mafunzo kwa wanafunzi 600 wa 
kozi ndefu na fupi kwa mwaka. Mradi huu unajumuisha ujenzi wa majengo 
14 pamoja na kazi ya kutengeneza mazingira ya nje. 
Majengo yanayojengwa ni jengo lautawala,madarasa manne,vyoo,jengo la 
karakana ya ufundi bomba na ushonaji,majengo mengine ni karakana 
yauseremala, uashi,umakenika wa mitambo mizito,karakana ya umeme wa 
majumbani,jengo la maktaba,jengo la stoo na kibanda 
cha jenereta, 

 

 



                                       SURA YA NANE:  

ELIMU NYINGINE ZINAZOTOLEWA MKOANI RUVUMA 

1.Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya 

Mfumo Rasmi  

 

Jengo la Mamlaka ya Elimu Tanzania TEA ambalo limejengwa Lituhi 

wilayani Nyasa mkoani Ruvuma 

Utoaji wa elimu unahusisha Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo 

Rasmi ambayo ni Elimu Endelevu inayotekelezwa katika Halmashauri zote 

nane za Mkoa wa Ruvuma. Elimu Nje ya Mfumo Rasmi inayojumuisha 

Elimu ya Msingi kwa watoto walioikosa (MEMKWA), Mpango wa Elimu ya 

Sekondari kupitia Ujifunzaji huria (Open Learning) unaojumuisha utoaji wa 

elimu kwa wanafunzi wa mtihani wa Maarifa (QT). Elimu ya Watu Wazima 

inahusisha utoaji wa stadi za Kisomo (KKK) kwa watu wazima na Kisomo 

cha kujiendeleza kwa kupiga vita Umasikini, Maradhi na Ujinga ili kumudu 



mazingira na kujiletea maendeleo kupitia Elimu ya Ufundi Stadi na shughuli 

za kijamii na za uzalishaji mali (shughuli za kiuchumi). 

Hadi kufikia Novemba, 2022 kuna vituo 109 katika shule za msingi 

vinavyotekeleza Mpango wa Elimu ya Msingi kwa watoto walioikosa 

(MEMKWA). Utekelezaji wa Mpango wa Elimu ya sekondari katika vituo 

125 vinavyoaandaa wanafunzi wa mtihani wa Maarifa (QT) na utekelezaji 

wa elimu ya ufundi stadi katika vituo vya ufundi stadi 24.  

Utekelezaji wa elimu maalum unafanyika katika shule zote za msingi na 

sekondari.  Kwa sasa kuna vituo 302 katika shule zilizobainisha watoto 

wenye mahitaji maalum. Ubainishaji kwa ajili ya usajili wa wanafunzi wenye 

mahitaji maalum hufanyika kila mwaka kwa ajili ya uandikishaji wa 

wanafunzi wenye mahitaji maalum kwa mwaka wa masomo unaofuata. 

 

Pichani ni shule maalum ya Viziwi ya  St,Vinsent   iliyopo Ruhuwiko 

Manispaa ya Songea inayotoa elimu ya msingi 



2.WATOTO WENYE 149 ULEMAVU WAGUNDULIKA MADABA 

 

Afisa Elimu Maalum katika Halmashauri ya Madaba wilayani Songea 
mkoani Ruvuma Teddy Sanga amesema hadi sasa katika Halmashauri 
hiyo  wamebainika jumla ya watoto wenye ulemavu 149 ambao wanasoma 
katika shule za msingi zilizopo katika Halmashauri hiyo.. 

Amesema kati ya watoto hao wavulana ni 80 na wasichana ni 69 na 
kwamba katika mwaka wa masomo 2022/2023 wanafunzi 29 wenye 
ulemavu wameandikishwa  na kuanza masomo masomo,hivyo ametoa rai 
kwa wazazi na walezi kutowafungua ndani watoto wenye ulemavu kwa 
sababu wana haki ya kupata elimu kama walivyo watoto wasiokuwa na 
ulemavu. 

 

 



3.HALMASHAURI YA SONGEA YAJENGA SHULE MPYA YA 

ELIMU MAALUM 

 

 HALMASHAURI  ya wilaya ya Songea mkoani Ruvuma,imepokea kiasi 
cha Sh.milioni 380 kutoka Serikali kuu kwa ajili ya kujenga vyumba 19 vya 
madarasa kwenye shule shikizi zilizojengwa kwenye maeneo yenye 
mazingira magumu ya kupata elimu kwa wanafunzi. 

 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo Neema Maghembe 
alisema,fedha hizo zimetumika kujenga jumla ya shule mpya tano za 
msingi ikiwamo shule ya Lihuhu  ili kuwanusuru watoto wenye umri wa 
kuanza shule kukosa haki ya kupata elimu. 

 
Maghembe alisema,awali wanafunzi wanaotoka katika kijiji  cha Lihuhu 
walilazimika kutembea umbali wa km 7 kwenda kijiji cha Lilahi kufuata 
shule, hivyo kusababisha baadhi yao kukatisha masomo. 

 
 
Alisema,katika kijiji hicho  ambacho mwanzo kilikuwa kama kitongoji cha 
kijiji mama cha Lilahi,serikali imejenga jumla ya madarasa matatu kwa 
gharama ya Sh.milioni 60 ikiwa ni mkakati wake wa  kuimarisha na 
kuboresha miundombinu ya elimu. 

 
 



Alisema,baada ya kukamilika kwa ujenzi wa vyumba hivyo,sasa wanafunzi 
wamekuwa na mazingira mazuri ya kujisomea na walimu kuwa na muda 
mzuri ya kufundisha ikilinganishwa na awali ambapo kulikuwa na madarasa 
ya miti yaliyojengwa na wananchi. 

 
 
Maghembe alitaja shule zilizojengwa kupitia fedha hizo ni Jenista 
Mhagama, ambapo serikali imejenga vyumba vitatu kwa gharama ya 
Sh.milioni 60 na shule ya msingi Lunyele madarasa matatu kwa Sh.milioni 
60. 

 
Shule nyingine zilizonufaika na fedha hizo ni Mhimbasi iliyopata  madarasa 
matano kwa gharama ya Sh.milioni 100 na kata ya Kizuka ambapo 
imejengwa shule mpya yenye madarasa Matano kwa gharama ya 
Sh.milioni 100. 

 
Alisema,serikali inaendelea kufanya juhudi kubwa kuhakikisha kila mtoto 
mwenye umri wa kuanza elimu ya awali,msingi na sekondari anapata elimu 
na kuwaomba wazazi,walezi na jamii kwa ujumla kushiriki na kujitolea 
nguvu zao kujenga na kuboresha miundombinu ya elimu. 

 
Baadhi ya walimu wa shule hizo, wameipongeza Serikali kwa jitihada zake 
za kujenga na kuboresha miundombinu ya elimu katika maeneo 
mbalimbali. 

 
 
Mwalimu mkuu wa shule ya Lihuhu Simon Pascal alisema kuwa, madarasa 
hayo mapya yamehamasisha sana wanafunzi kuhudhuria masomo na 
kukomesha tatizo la utoro  na kurudisha morali ya kufundisha kwa walimu. 

 
 
Mwalimu Pascal alisema,baada ya kujengwa madarasa mpya hata idadi ya 
watoto wanaoanza darasa la kwanza imeongezeka kutoka 20 mwaka wa 
masomo 2020/2021 hadi 45 kwa mwaka wa masomo 2021/2022. 

 
Mwalimu wa shule ya msingi Lunyele kata ya Muhukuru Silvesta 
Ngumba,ameiomba serikali kupitia Halmashauri ya wilaya kuwasaidia 



walimu wanaofanya kazi kwenye maeneo yenye mazingira magumu kwa 
kutoa motisha na kuboresha mazingira yao. 

 
Alisema,licha ya serikali kujenga vyumba vipya vya madarasa kwa ajili ya 
kuboresha mazingira ya kujifunza na kufundishia,hata hivyo kwa upande 
wa walimu bado wanakabiliwa na mazingira magumu. 
Alisema,changamoto kubwa hasa ni makazi kwani katika shule hiyo kuna 
walimu watano ambao wanaishi kwenye nyumba moja ambayo haina hadhi 
ya kuishi mtumishi wa umma. 

 
Aidha alisema, hata wanapohitaji kufika makao makuu ya Halmashauri ya 
wilaya au Songea mjini, wanalazimika kutumia zaidi ya shilingi 50,000 
kama nauli,hivyo ameiomba serikali kuwaangalia kwa jicho la huruma 
watumishi waliokubali kufanya kazi kwenye mazingira hayo. 

                                

 

 

 

 



4.MKUU WA MKOA WA RUVUMA AZINDUA MIONGOZO 

MITATU YA ELIMU 

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas amezindua miongozo 

mitatu ya usimamizi na uendeshaji wa elimu. 

Hafla ya uzinduzi huo imehudhuriwa na wadau wa elimu kutoka wilaya zote 
tano za Mkoa wa Ruvuma na kufanyika katika ukumbi wa shule ya 
sekondari ya Songea Girls mjini Songea. 
 
Akizungumza kabla ya kuzindua miongozo hiyo Kanali Thomas 
amewaagiza wasimamizi wa elimu kusimamia na kuondoa changamoto ya 
baadhi ya wanafunzi kutomudu stadi za Kuandika,Kuhesabu na Kusoma 
(KKK). 
 
“Mkaondoe udhaifu wa baadhi ya viongozi katika usimamizi na 
ufuatiliaji,kasimamieni na kuweka mikakati ya kupunguza au kuondoa 
kabisa uhaba wa miundombinu ya shule hasa vyoo vya wanafunzi’’,alisema 
RC Thomas. 
 
Mkuu wa Mkoa amewaagiza wadau wote wa elimu kuondoa utoro wa 
baadhi ya wanafunzi na walimu. 
Hata hivyo amesema miongozo hiyo imechambua changamoto mahususi 
katika elimu ya awali,msingi na sekondari na kwamba mikakati ya muda 
mfupi na mrefu ya utatuzi wa changamoto imebainishwa katika miongozo 
hiyo. 



 
Awali Mwakilishi wa Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Jeremiah 
Sendoro aliitaja miongozo mitatu ambayo imezinduliwa kuwa ni Mwongozo 
ambao umeainisha changamoto katika elimu ya msingi na sekondari. 
 
Ameutaja mwongozo wa pili kuwa unahusu mkakati wa kuimarisha 
ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi ya elimu ya msingi na mwongozo wa 
tatu umeeleza kuhusu uteuzi wa viongozi wa elimu katika mamlaka za 
serikali za mitaa na mikoa. 
 
Hata hivyo amesema miongozo yote mitatu imebeba changamoto na 
taratibu za usimamizi na uendeshaji wa elimu ya msingi na sekondari na 
kwamba miongozo hiyo inakusudia kuleta tija katika sekta ya elimu kwa 
kutumia rasilimali zilizopo. 
 
Naye Afisa Elimu Mkoa wa Ruvuma Emanuel Kisongo amesema miongozo 
hiyo inatarajia kuwa ni muarubaini wa changamoto za elimu hapa nchini. 
Kisongo amesisitiza kuwa miongozo hiyo imebeba zana ya kurudi darasani 
na kuwapa wanafunzi kile kinachostahili na kwamba wadau wote wa elimu 
wanatakiwa kusimamia kikamilifu utoaji elimu. 
 
Miongozo hiyo mitatu imeundwa Julai mwaka huu kupitia Wizara ya 
TAMISEMI ikiwa ni juhudi za serikali ya awamu ya sita kuboresha elimu ili 
wananchi wake wapate elimu bora na kushiriki kikamilifu katika maendeleo 
ya Tanzania. 
 

                                  



                            SURA YA TISA  

 HABARI PICHA SEKTA YA ELIMU  MKOANI RUVUMA. 

1,UKAGUZI MRADI WA SEKONDARI YA LIMBU WILAYA YA 

NYASA 

 

Menejimenti ya Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki imekagua mradi wa ujenzi wa 
madarasa matatu yaliyogharimu shilingi milioni 60 katika shule ya 
sekondari ya Limbo wilaya ya Nyasa Akizungumza baada ya kukagua 
mradi huo Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma ameipongeza Halmashauri 
ya Nyasa kwa kutekeleza mradi huo ambao umekamilika na wanafunzi 
wameanza kuyatumia.  

Hata hivyo Ndaki ameitaja changamoto kubwa katika utekelezaji wa miradi 
ni usimamizi hafifu hasa katika umaliziaji kwenye framu na milango 

 

 

 



2,RAS RUVUMA AKERWA NA MATOKEO MABAYA KIDATO 

CHA NNE MAKITA SEKONDARI 

 

KATIBU Tawala Mkoa wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki akiwa na 
Menejimenti Mkoa amefanya ziara ya kikazi ya kukagua mradi wa ujenzi 
wa madarasa mawili yaliyogharimu shilingi milioni 40 katika shule ya 
sekondari Makita iliyopo Halmashauri ya Mji wa Mbinga. 

Hata hivyo taarifa ya taaluma ya sekondari hiyo katika matokeo ya kidato 
cha nne imemsikitisha Katibu Tawala huyo baada ya kuelezwa kuwa 
wanafunzi 85 kati ya wanafunzi 174  waliofanya mtihani wa kidato cha nne 
2022 wamepata  daraja la nne na sifuri  ni zaidi ya nusu  ya darasa 

kulingana na Baraza la Mitihani   matokeo ya kidato cha nne mwaka 2022 
katika sekondari hiyo yanaonesha kuwa daraja la kwanza wapo 11,daraja 
la pili 33 daraja la nne 80 na sifuli watano  

Ndaki amewataka walimu wa shule hiyo ambao ni zaidi ya 47 
kufundisha kwa bidii ili wanafunzi wengi waweze kufaulu mtihani 
wa kidato cha nne ambapo ametahadharisha kuwa katika mtihani 
wa mwaka huu hataki kusikia hali hiyo inajirudia tena vinginevyo 
atachukua hatua kali. 



3.MENEJIMENTI RUVUMA YAPONGEZA UJENZI WA 

SEKONDARI YA LUSONGA  

 

MENEJIMENTI Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki imekagua mradi wa ujenzi wa sekondari 
mpya Kata ya Lusonga Halmashauri ya Mji Mbinga ambayo serikali ya 
awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan ilitoa 
shilingi milioni 470 kutekeleza mradi huo ambao tayari shule imesajiriwa na 
wanafunzi wameanza masomo. 

Menejimenti hiyo imesema imetembelea shule mbalimbali katika Mkoa wa 
Ruvuma zinazotekeleza mradi wa programu ya uboreshaji elimu ya 
sekondari SEQUIP, ambapo Halmashauri ya mji wa Mbinga imetekeleza 
mradi huo kwa ufanisi mkubwa ukilinganisha na Halmashauri nyingine 
hivyo wanastahili pongezi. 

 

 



4.SEKONDARI YA MFANO WILAYANI MBINGA 

 

Sekondari mpya ya Lusonga iliyojengwa katika Halmashauri ya Mji 

Mbinga,miongoni mwa sekondari mpya 11 ambazo serikali ya Rais Dkt 

Samia Suluhu Hassan imetoa jumla ya shilingi bilioni 7.7 kujenga sekondari 

hizo mkoani Ruvuma kupitia program ya Uboreshaji Elimu ya sekondari 

SEQUIP 

 



5.SEKONDARI MPYA HALMASHAURI YA MADABA 

 

Serikali imetoa shilingi bilioni 7.7 kujenga shule mpya 11 za 

sekondari katika Mkoa wa Ruvuma  

 

 



6.RC RUVUMA AKAGUA UJENZI WA SEKONDARI YA MKOA 

WA RUVUMA 

 

Kushoto mwenye suti ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 

akizungumza wakati anakagua mradi wa ujenzi wa shule mpya ya 

sekondari ya Mkoa ya wasichana inayojengwa eneo la Migelegele Wilaya 

ya Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni tatu 

 



7.MKUU WA MKOA AKAGUA SAMANI ZA SEKONDARI YA 

MKOA WA RUVUMA 

 

Kushoto mwenye suti ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 

akikagua ubora wa viti na meza 80 zilizotengenezwa kwa ajili ya shule ya 

sekondari mpya ya Mkoa ya Wasichana inayoendelea kujengwa katika 

eneo la Migelegele Wilaya ya Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni 

tatu .Sekondari hiyo inayotarajia kuanza kuchukua wanafunzi mwaka 2023 

ni miongoni mwa sekondari mpya kumi za mikoa za wasichana 

zinazojengwa na serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt 

Samia Suluhu Hassan. 

 

 

 



8. SEKONDARI YA MFANO MKOANI RUVUMA 

 

SERIKALI kupitia program ya SEQUIP imetumia shilingi milioni 470 

kujenga sekondari mpya ya Joseph Kizito kata ya Lituta Halmashauri ya 

Madaba Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma  



9.PROGRAMU YA SEQUIP MKOANI RUVUMA 

 

Serikali imetoa shilingi bilioni 7.7  kupitia program ya Uboreshaji Elimu ya 

Sekondari nchini SEQUIP kujenga shule mpya 11 za sekondari mkoani 

Ruvuma 

 

 



10.ZIARA YA RC RUVUMA UKAGUZI WA MIRADI YA ELIMU 

 

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas wa kwanza kushoto 

akitoa maelekezo baada ya kukagua miradi ya maendeleo katika 

Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea 

 

 

 

 

 

 

 



11.SEKONDARI YA MFANO MANISPAA YA SONGEA 

 

shule mpya ya sekondari ya Luhira Manispaa ya Songea   imekuwa kivutio 
kutokana na muonekano wake. 

Shule hii imejengwa kupitia  Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) . 



12.MILIONI 470 ZILIVYOTEKELEZA MRADI WA 

SEKONDARI MPYA HALMASHAURI YA SONGEA 

 

Menejimenti ya Mkoa wa Ruvuma ikiongozwa na Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Ruvuma Ndugu Stephen Ndaki imefanya ukaguzi wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo katika Wilaya ya Songea. 



Moja ya miradi iliyokaguliwa ni ujenzi wa sekondari mpya ya Kizuka katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea ambapo hadi sasa ujenzi umefikia 
asilimia 85. 

Serikali imetenga kiasi cha shilingi milioni 470 kujenga Majengo ya 
Utawala,madarasa manane maabara tatu,jengo la maktaba na TEHAMA. 
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