


KARIBU MKOA WA RUVUMA 

 
Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupigachapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya Mwandishi kwa maandishi. 

 

JARIDA LA RS RUVUMA TOLEO MAALUM LA MWENGE WA 

UHURU JUNI 2024 

 
Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma



                      YALIYOMO 

1 Mwenge wa Uhuru mkoani Ruvuma 

2.Makabidhiano ya Mwenge wa  Ruvuma Ruvuma na Mtwara 

3.Mwenge wa Uhuru wazindua jengo la EMD Tunduru 

4.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi mradi wa maji Tuwemacho 

5.Mwenge wa Uhuru watembelea miradi 11 ya bilioni 41 Tunduru 

6.Mwenge wa Uhuru wapitia miradi ya bilionin2.5 Namtumbo 

7.Makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya Tunduru na Namtumbo 

8.Hamasa ilivyokuwa mapokezi ya Mwenge Namtumbo 

9.Mwenge wa Uhuru wagawa vyandarua Namtumbo 

10.Mwenge wa Uhuru wagawa vifaa kwa wenye ulemavu Namtumbo 

11.Mwenge wa Uhuru wapisha hodi Songea 

12.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe jiwe la msingi mradi wa maji Lipaya 

13.Mwenge wa Uhuru wakagua miradi nane Mbinga Mji 

14.Mwenge wa Uhuru waweka jiwe la msingi mradi sekondari ya London 

15.Mwenge wa Uhuru wakagua mradi wa maji SOUWASA 

16.Mwenge wa Uhuru wakagua mradi mkubwa wa barabara Songea 

17.Madaba walivyoupokea Mwenge wa Uhuru  

 

 
 

TAHARIRI 

 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  kusoma habari 
na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na jarida hili. 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi GCU 
Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi mbalimbali  ya maendeleo, 
mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 
Ruvuma na namna viongozi wanavyosikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi. 

 



Furahia kusoma 
 

 

             MWENGE WA UHURU MKOANI RUVUMA 

 

 
MWENGE wa Uhuru ulianza mbio zake mkoani Ruvuma  Juni 8 na kukamilisha 
mbio zake Juni 15,2024. 

 Mwenge wa Uhuru 2024,Mwenge wa Uhuru ulipokewa mkoani Ruvuma ukitokea 
mkoani Mtwara Juni 8,2024 katika Kijiji cha Sautimoja wilayani Tunduru. 



Mwenge wa Uhuru,Juni 8  ulikimbizwa katika Halmashauri ya Tunduru,Juni 9 
 Namtumbo,Juni 10 Halmashauri ya Songea,Juni 11 Halmashauri ya Mbinga,Juni 
12 Nyasa,Juni 13 Halmashauri ya Mbinga Mji,Juni 14 Songea Manispaa na Juni 
15  Halmashauri ya Madaba. 

Mwenge wa Uhuru ulikabidhiwa katika   Kijiji cha Mavanga wilayani Ludewa Mkoa 
wa Njombe Juni 16,2024. 

Kaulimbiu ya Mwenge  wa Uhuru mwaka huu ni tunza mazingira na shiriki 
 uchaguzi wa serikali za mitaa kwa ujenzi wa Taifa endelevu 

 

 

 

MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU KATI YA MKOA WA 

MTWARA NA RUVUMA 

 

 

Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Kanali Patrick Sawala akimkabidhi Mwenge 
wa Uhuru Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed katika kijiji cha 
Sautimoja wilayani Tunduru. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa mkoani Ruvuma  utakimbizwa katika Halmashauri zote 
nane za Mkoa  na kuttembelea  miradi 72 yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 
46. 



 

Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wwa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed 
akizungumza baada ya kupokea Mwenge wa  Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara Kanali Patrick Salawa,kulia ni Kiongozi wa Mbio za  Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa Gofrey Mnzava. 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas akizungumza baada ya kupokea Mwenge 
wa Uhuru kutoka Mkoa wa Mtwara 



MWENGE WA UHURU WAZINDUA JENGO LA DHARURA TUNDURU 

 

Mwenge wa Uhuru 2024 umezindua jengo la kutolea huduma za dharura 
(EMD)katika hospitali ya Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma ambapo serikali 
imetoa Zaidi ya shilingi milioni 369 kutekeleza mradi huo. 

Akitoa taarifa ya mradi huo kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa,Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru Chizza 
Marando amesema kati ya fedha zilizotumika shilingi milioni 300  zilitoka serikali 
kuu kupitia kwa wahisani (IMF)  na Halmashauri ya Wilaya  kupitia mapato ya 
ndani iliongeza Zaidi ya shilingi milioni 69. 

Amesema mradi huo ulikamilika Aprili 2023 na ulianza kutoa huduma rasmi Juni 
2023 ambapo hadi sasa jumla ya wateja 1,003 wamepatiwa huduma kupitia mradi 
huo. 

“Faida za mradi huu ni Pamoja na kutoa huduma za dharura kwa wagonjwa wenye 
matatizo mbalimbali ya kiafya,kupunguza rufaa za matibabu kwa wagonjwa na 
kupunguza gharama za rufaa kwa hospitali’’,alisema Marando. 

Akizungumza kabla ya kuzindua mradi huo,Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 
Uhuru Kitaifa 2024 Godfrey Mnzava  amesema wamebaini dosari zilizojitokeza 
kwenye ukaguzi wa mradi huo hivyo  amemuagiza Kamanda wa TAKUKURU 
Wilaya ya Tunduru kufanya uchunguzi wa matumizi ya shilingi milioni 69  za 
nyongeza zilizotumika kwenye mradi huo bila utaratibu baada ya kuidhinishwa na 
Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Tunduru. 



 Ameongeza kuwa wamebaini baadhi ya malipo katika utekelezaji wa mradi huo 
yamefanyika bila vocha yake kuwa na risiti ambapo ameagiza kuwepo na 
uthibitisho wenye  risiti  za kieletroniki. 

Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru  umepitia na 
kukagua miradi 11 yenye thamani ya shilingi bilioni 4.1 

Kushoto ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024 Godfrey Mnzava 

alipozindua jengo la EMD katika hospitali ya Wilaya ya Tunduru 

 Baadhi ya wanafunzi wa sekondari ya Nakapanya  wilayani Tunduru  wakiwa na hamasa  

ya Mwenge wa Uhuru 



MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI MRADI WA MAJI 

TUWEMACHO 

 

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge Kitaifa Godfrey Mnzava ameweka jiwe la msingi 
katika mradi wa maji uliopo katika Kijiji cha Tuwemacho  Wilayani Tunduru Mkoani 
Ruvuma  mradi ambao unatekelezwa kwa kiasi cha sh. Bilioni 1,054,232,603.55 na 
mpaka sasa kiasi cha sh. 138,134,890.00 zimetumika kumlipa mkandarasi. 

Mradi huo  ambao unatekelezwa na wakala wa maji na usafi wa mazingira vijijini 
(RUWASA) umesanifiwa kuhudumia wananchi  wapatao 3527  katika Kijiji cha 
Tuwemacho. 

Awali akiweka jiwe la msingi  mradi huo  kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa 
Godfrey Mnzava alisema kuwa ameridhishwa na mradi huo baada ya kukagua 
miundombinu, Nyaraka na kuangalia usimamizi ulikuwaje hivyo Mwenge wa Uhuru 
umejiridhisha na usimamizi wote uliofanyika kwenye mradi huo pasipo na shaka 
yoyote. 

" Nitoe angalizo kwa wananchi ambao tunapata huduma hii muhimu ya maji, tuwe 
makini kutunza miundombinu hii, tuwe makini kutunza vyanzo vya maji na 
mabomba ambayo yanatupatia huduma hii muhimu sisi sote tunajuwa kwamba 
maji ni huduma muhimu sana na uwepo wa maji unaleta faraja kubwa sana kama 
tunavyoona akina mama wanashangilia kwa kuwa mradi huu umetakuwa na 
manufaa makubwa" alisema Mnzava. 

Akisoma taarifa Taarifa ya mradi huo kwa kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa 
Injinia Maua Mgallah alisema kuwa mradi huo wa maji ulianza January 5/2024 na 
kutarajiwa kukamilika Julai 4 mwaka huu. 



Alisema kuwa lengo la mradi huo ni kupunguza ama kuondoa kabisa tatizo la 
ukosefu wa huduma ya maji katika Halmashauri  ya Wilaya ya Tunduru. 

 

MWENGE WA UHURU WATEMBELEA MIRADI 11 YA BILIONI 

4.1 TUNDURU 

 

Mwenge wa Uhuru umetembelea miradi 11 yenye thamani ya shilingi bilioni 4.1 
katika Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma. 

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Tunduru Mheshimiwa Peres Magiri  amesema Mwenge 
huo umekimbizwa  umbali wa kilometa 284 na kwamba ukiwa kwenye mkesha 
wilayani humo wananchi walijitokeza kupima afya zao. 

Amesema jumla ya watu 173 walijitokeza kupima Virusi vya UKIMWI(VVU)  na 
hakuna hata mtu  mmoja aliyepatikana na maambukizi ya VVU na wananchi pia 
walijitokeza kuchangia damu kwa hiari. 

Moja ya miradi iliyozinduliwa na Mwenge wa Uhuru wilayani Tunduru ni mradi wa 
ujenzi wa jengo la kutolea huduma za dharura (EMD) katika hospitali ya wilaya ya 
Tunduru ambapo serikali imetoa jumla ya shilingi milioni 369 kutekeleza mradi huo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo amesema mradi huo umekamilika na 
kuanza kutoa huduma kwa wananchi ambapo hadi sasa jumla ya wateja 1,003 
wamepatiwa huduma kupitia mradi huo. 



Mradi mwingine ambao umepitiwa na Mwenge wa Uhuru wilayani Tunduru ni 
ujenzi wa mradi wa maji safi katika Kijiji cha Tuwemacho ambapo serikali imetoa 
Zaidi ya shilingi bilioni moja kutekeleza mradi huo. 

Meneja wa RUWASA wilayani Tunduru Mhandisi Maua Mgallah  amesema mradi 
huo ukikamilika  utawanufaisha wananchi wapatao 3,527 hivyo kuongeza 
upatikanaji wa maji safi na salama. 

Akizungumza baada ya kukagua mradi wa maji,Kiongozi wa Mbio za Mwenge  wa 
Uhuru Kitaifa Godfrey Mnzava  ameridhishwa na utekelezaji wa mradi huo wa maji 
  ambao amesema utapunguza changamoto ya wananchi kutembea umbali mrefu 
kufuata maji. 

Miradi mingine iliyotembelewa na Mwenge wa Uhuru wilayani Tunduru ni mradi wa 
ugawaji wa vyandarua kwa akinamama wajawazito na Watoto ambao 
umewezesha  wagonjwa wa malaria kupungua kutoka 99,469 mwaka 2021/2022 
hadi wagonjwa 88,730 mwaka 2022/2023. 

Mwenge wa Uhuru pia umetembelea mradi wa lishe,mradi wa ugawaji vifaa kwa 
makundi yenye mahitaji maalum na mradi wa ujenzi wa nyumba ya walimu ya 
familia mbili katika sekondari ya Kungu iliyojengwa kwa gharama ya shilingi milioni 
95. 

Mradi mwingine ni wa kituo cha  malezi ya vijana cha kilimo na mifugo la Kanisa la 
Upendo wa Kristo KIUMA ambapo mradi huo umegharimu Zaidi ya shilingi 
bilioni1.5,gharama zinazohusisha majengo, vitalu,nyumba,visima vya maji ya 
kumwagilia na mashine zake,bustani na mifugo. 

Baadhi ya wakimbiza Mwenge wa Uhuru kitaifa wakionesha kwa vitendo kukimbiza 

Mwenge wa Uhuru 



MWENGE WA UHURU WAPITIA MIRADI YA BILIONI 2.5 

NAMTUMBO 

 
Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngolo Malenya amesema kuwa 
Mwenge wa Uhuru katika Wilaya hiyo umefungua,kuweka mawe ya msingi na 
kuzindua miradi kumi ya maendeleo yenye thamani ya sh. bilioni 2.5 

Malenya ameitaja miongoni mwa miradi hiyo kuwa ni mradi wa ujenzi wa barabara 
za lami mjini Namtumbo ambao unagharimu Zaidi ya shilingi milioni 889,mradi 
ambao unahusisha ujenzi wa  wa barabara kwa kiwango cha changarawe,lami 
nyepesi,kokoto na uwekaji taa za barabarani 43. 

Mradi mwingine ambao umepitiwa na Mwenge wa Uhuru ni ujenzi wa mabweni 
katika chuo cha Ufundi Stadi VETA Namtumbo,mradi ambao unatarajia kugharimu 
Zaidi ya shilingi milioni 814. 

Mwenge wa Uhuru pia umepitia miradi ya lishe na shamba la miti katika Kijiji cha 
Luegu ambapo hadi kufikia mwaka 2023 shamba hilo lilikuwa na miti  5480 aina ya 
mitiki na kwamba mradi huo umegharimu shilingi milioni 45. 

Mwenge wa Uhuru pia umepitia mradi wa chemchem ya maji ya asili iliyoboreshwa 
katika Kijiji cha Ruvuma Kata ya Hanga ambapo Zaidi ya shilingi milioni mbili 
zimetumika kuboresha chemchem hiyo. 

Miradi mingine iliyopitiwa na Mwenge wa Uhuru wilayani Namtumbo ni kituo cha 
mafuta cha KSM  kilichoanzishwa na Said Kazibure ambapo hadi sasa mradi 
umegharimu  shilingi milioni 515 na kwamba mradi unatarajia kutoa ajira 25. 



Mwenge wa Uhuru umepokea  taarifa ya ugawaji wa vyandarua kwa akinamama 
wajawazito,makundi maalum na Watoto chini ya mwaka mmoja,pia Mwenge wa 
uhuru umepokea taarifa ya utekelezaji wa shughuli za ukatili wa kijinsia na watu 
wenye ulemavu. 

Akizungumza baada ya kukagua mradi wa barabara za lami mjini 
Namtumbo,Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa Godref Mnzava 
ameipongeza TARURA kwa usimamizi mzuri wa mradi huo ambao pia 
umezingatia mfumo wa ununuzi wa umma katika utekelezaji wake. 

Amesema serikali inaendelea kuelekeza manunuzi yote na zabuni zake yapite 
kwenye mfumo wa manunuzi wa kidigitali wa NEST  ambapo amewapongeza 
TARURA kwa kutekeleza agizo hilo kwa kupitisha zabuni kwenye mfumo hivyo 
kuongeza uwazi na uwajibikaji. 

 

MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU KATI YA WILAYA YA 

TUNDURU NA NAMTUMBO 

 
Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngolo Malenya amesema kuwa 
Mwenge wa Uhuru unaokimbizwa katika Wilaya hiyo utakagua,utaweka mawe ya 
msingi na kuzindua miradi  kumi ya maendeleo yenye thamani ya sh. Bilioni 2.5 

Akizungumza wakati wa makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kutoka Wilaya ya 
 Tunduru alisema kuwa mwenge huo ukiwa Wilayani Namtumbo  utaweka jiwe la 
msingi kwenye mradi wa barabara ,Mradi wa kituo cha mafuta,mradi wa bweni 
Veta, ugawaji wa vifaa kwa watu wenye mahitaji maalumu. 



Ameitaja miradi mingine  kukagua shughuli za lishe, kuzindua klabu ya kupinga 
Rushwa, kutembelea mradi wa uhifadhi wa mazingira Luegu, pamoja na kuzindua 
kisima kilichoboreshwa Kijiji Ruvuma. 

KIONGOZI MWENGE WA UHURU AGAWA VYANDARUA 

NAMTUMBO 

 

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024 Godfrey Mnzava akigawa 
vyandarua kwa akinamama wa kijiji cha Mchomoro Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo ambapo Mwenge wa Uhuru ulitembelea miradi yenye thamani ya 
shilingi bilioni 2.5 

 

Mapokezi ya Mwenge wa Uhuru katika Kijiji cha Mchomoro wilayani Namtumbo 



HAMASA ILIVYOKUWA MAPOKEZI YA MWENGE NAMTUMBO 

 

VIJANA wa hamasa kwenye mapokezi ya Mwenge wa Uhuru wilayani Namtumbo 
mkoani Ruvuma hapa ni kijiji cha Mchomoro ambako yalifanyika makabidhiano ya 
Mwenge wa Uhuru kati ya Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru na Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo 

 



MWENGE WA UHURU WAKABIDHI VIFAA VYA WENYE ULEMAVU 

NAMTUMBO 

 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024 Gofrey Mnzava amekabidhwi 
vifaa  kwa watoto wenye mahitaji maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo mkoani Ruvuma ambapo amesema serikali ya Awamu ya Sita 
inawathamini watu wenye ulemavu ndiyo maana inajitahidi kupunguza 
changamoto mbalimbali zinazowakabili 

 

Kulia ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa Gofrey Mnzava akikagua mradi wa 
barabara za lami mjini Namtumbo,katikati ni Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mhe.Ngollo Malenya 



MWENGE WA UHURU ULIVYOBISHA HODI WILAYANI SONGEA 

 

Kulia  ni Mkuu wa  Wilaya ya Namtumbo Mheshimiwa Ngollo Malenya akimkabidhi 
 Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa Kapenjama 
Ndile.Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri hiyo imekagua miradi ya 
maendeleo yenye thamani ya shilingi bilioni 4.5 

 



MIRADI YA MWENGE WA  BILIONI 4.5 YATEMBELEWA NA MWENGE 

WA UHURU SONGEA 

 

Mwenge wa Uhuru 2024 umetembelea miradi 10 ya maendeleo yenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.5 katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma. 

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa maji mtiririko katika Kijiji cha Lipaya Kata 
ya Mpitimbi,Meneja wa RUWASA Wilaya ya Songea amesema mradi wa maji 
Lipaya ni miongoni mwa miradi ya maji mitatu inayojumuisha vijiji vya 
Lipaya,Kizuka na Lipokela. 

Amesema miradi hiyo inatekelezwa kwa kwa gharama ya shilingi bilioni 3.4 
iliyopangwa kuhudumia wananchi wapatao 10,394 ambapo amesema katika mradi 
wa maji Lipaya wenye thamani ya shilingi bilioni 1.9 utahudumia wananchi 
wapatao 3,886. 

Kwa mujibu wa Meneja huyo wa RUWASA mradi wa maji Kizuka unagharimu Zaidi 
ya shilingi milioni 730 na mradi wa maji Lipokela unagharimu Zaidi ya shilingi 
milioni 734 na kwamba miradi hiyo itasogeza huduma za maji safi na salama Jirani 
na wananchi. 

Mwenge wa Uhuru pia umeweka jiwe la msingi  katika mradi wa  jengo la dharura 
katika hospitali ya misheni  ya Mtakatifu Joseph Peramiho ambapo hadi sasa Zaidi 
ya shilingi milioni 896 zimetumika kutekeleza mradi huo ambao unatarajia kutumia 
Zaidi ya shilingi bilioni 1.5 hadi kukamilika. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea pia 
 umefungua bweni katika shule ya sekondari  ya Jenista Mhagama ambapo serikali 



imetoa shilingi milioni 128 kujenga bweni hilo lenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 
80. 

Mradi mwingine ambao umewekwa jiwe la msingi na Mwenge wa Uhuru ni mradi 
wa ujenzi wa stendi ya kisasa katika Kijiji cha Lundusi Peramiho ambapo serikali 
imetoa Zaidi ya shilingi milioni 434 kutekeleza mradi huo ambao unahusisha 
 ujenzi wa stendi,maduka 36,vyoo matundu  nane,jengo la utawala na vibanda 
viwili vya walinzi. 

 

WANANCHI wa kijiji cha Lipaya Halmashauri ya Wilaya ya  Songea mkoani 
Ruvuma wakiungana va wakimbiza  Mwenge wa Uhuru Kitaifa kukimbiza Mwenge 
wa Uhuru kutoka eneo la makabidhiano ya   Wilaya ya Namtumbo na Songea hadi 
kwenye mradi wa maji wa  RUWASA . 

 

Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa wakiwa kwenye banda la lishe Halmashauri ya Songea 



MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI MRADI WA MAJI 

LIPAYA

 

Mwenge wa Uhuru 2024 umeweka jiwe la msingi katika mradi wa maji ya mtiririko 
katika kijiji cha  Lipaya Kata ya Mpitimbi Halmashauri ya Wilaya ya Songea mkoani 
Ruvuma ambapo serikali imetoa zaidi ya shilingi bilioni 3.4 kutekeleza mradi huo 
 ambao unatekelezwa katika vijiji vya Lipaya,Lipole na Kizuka ambapo mradi 
unatarajia kuhudumia wananchi wapatao 10,394  kutoka katika vijiji hivyo. 

Hata hivyo katika kijiji cha Lipaya mradi huo unagharimu shilingi bilioni 1.9 na 
unatarajia kuhudumia wananchi wapatao 3,886,ambapo katika kijiji cha Lizuka 
mradi unagharimu  zaidi ya shilingi milioni 730 na katika katika kijiji cha Lipokela 
Mwenge wa Uhuru unatarajia kugharimu zaidi ya shilingi milioni  734. 

Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la msingi katika mradi huo. 

 



    MWENGE WA UHURU WAIKUBALI MIRADI YOTE MBINGA 

 

Mwenge wa Uhuru 2024 umeikubali miradi yote yenye thamani ya Zaidi ya shilingi 
bilioni moja iliyoipitia katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga. 

Akizungumza kwenye makabidhiano ya Mwenge wa Uhuru kati ya Halmashauri ya 
wilaya ya Songea na Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga,Mkuu wa Wilaya ya 
Mbinga Mheshimiwa Kisare Makori amesema Mwenge huo katika Halmashauri 
hiyo umekimbizwa jumla ya kilometa 110.9 na kutembelea miradi sita yenye 
thamani ya shilingi bilioni 1.1. 

Akitoa taarifa ya ufunguzi wa mradi wa kituo cha Afya Litumbandyosi kwa Kiongozi 
wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa,Mkurugenzi Mtendaji  wa Halmashauri hiyo 
Joseph Rwiza amesema hadi sasa Zaidi ya shilingi milioni 824 zimetumika kujenga 
kituo hicho ambacho kinahudumia wakazi 11,506 wa Kata ya Litumbandyosi. 

Ametaja lengo la kujenga kituo hicho ni kusogeza huduma za afya kwa wananchi 
ili kupunguza gharama za matibabu kwa wakazi wa Kata hiyo yenye vijiji vinne vya 
Mabuni,Luhagara,Kingoli na Litumbandyosi. 

Mradi mwingine uliopitiwa na Mwenge wa Uhuru ni shamba la miti ya mitiki lililopo 
katika Kijiji cha Mabuni lenye jumla ya miti 2,692 linalomilikiwa na Festo Mhagama. 

Mwenge wa uhuru pia umetembelea chanzo cha chemchem ya Mto Askofu uliopo 
katika Kijiji cha Paradiso Kata ya Ruanda ambapo Chemchem hiyo ina uwezo wa 
kuzalisha maji wastani wa lita 16,000 kwa siku na ipo katika  hifadhi ya msitu wa 
Kijiji cha Paradiso chenye wakazi wapatao 2,766. 



Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa Godrey Mnzava ameridhia 
kuzindua mradi wa madarasa mawili katika shule ya sekondari Ruanda ambayo 
yamegharimu Zaidi ya shilingi milioni 48. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga pia umekagua 
kikundi cha wanawake kinachoitwa Umoja wa Wanawake Mbalawala ambacho 
kinaendesha mradi wa utengenezaji na uuzaji wa nishati ya makaa ya mawe ya 
kupikia ambapo jumla ya shilingi milioni 130 zimetumika kutekeleza mradi huo 

 

MIRADI YOTE SABA YAPITISHWA NA MWENGE WA UHURU NYASA 

 

MBIO za Mwenge  wa Uhuru 2024 zimeikubali miradi yote saba yenye thamani ya 
shilingi bilioni 4.4 iliyoipitia katika Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa mkoani 
Ruvuma. 

Akitoa taarifa ya mradi wa maji wa Ngumbo kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 
Uhuru Kitaifa 2024 Godfrey Mnzava,Meneja wa RUWASA Wilaya ya Nyasa 
Mhandisi Masoud Samila amesema mradi huo unagharimu  Zaidi ya shilingi bilioni 
2.5  na utekelezaji wake umefikia asilimia 100. 

“Mradi unawanufaisha wananchi 11,080  waliopo katika vijiji sita vilivyopo katika 
kata za Ngumbo na Liwundi na mradi umepunguza umbali mrefu wa wananchi 
kutafuta huduma ya maji’’,alisema. 

Mradi mwingine ambao umezinduliwa na Mwenge wa Uhuru 2024 ni mradi wa 
ujenzi wa barabara ya lami katika Mji wa Mbambabay,mradi huo ambao 



umekamilika kwa asilimia 100 umegharimu shilingi milioni 500 kujenga lami 
nyepesi yenye urefu wa kilometa 0.88. 

Meneja wa  TARURA Wilaya ya Nyasa Mhandisi Thomas Kitusi amezitaja faida za 
mradi huo kuwa ni Pamoja na kupunguza gharama za matengenezo ya mara kwa 
mara,kupunguza athari za kimazingira kwenye maeneo yanayochukuliwa 
changarawe na kuongeza mtandao wa barabara za lami katika Wilaya ya Nyasa 
kutoka kilometa nne hadi 5.1. 

Mwenge wa Uhuru pia umeweka jiwe la msingi kwenye mradi wa ujenzi wa shule 
ya sekondari Lovund inayojengwa katika Kata ya Kilosa Mbambabay ambapo hadi 
sasa mradi umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 703 na unatarajia kutumia Zaidi ya 
shilingi bilioni 1,2 hadi kukamilika. 

Mratibu wa Mradi huo Denis Katumbi  ameitaja miundombinu iliyojengwa kuwa ni 
 vyumba nane vya madarasa,nyumba tatu  za walimu,nyumba ya Mkuu wa 
shule,jengo la utawala,maabara tatu,matundu ya vyoo 17,maktaba,bwalo la 
chakula,uzio kuzunguka eneo la shule,taki la maji la lita 5,000 na kichomea taka. 

Mwenge wa Uhuru pia umetembelea mradi wa uhifadhi wa mistu wa asili wa 
Namswea wenye ukubwa wa keta 23,046, ambao umegharimu Zaidi ya shilingi 
milioni 42. 

Msitu wa Namswea unaunganisha kata nne  ambazo ni Linga,Lituhi,Mbaha na 
Ngumbo na utekelezaji wa uhifadhi wa msitu huo umezingatia sera ya mpango 
shirikishi wa usimamizi wa misitu ambapo vijiji 11 vimeungabishwa kupitia Kamati 
za Maliasili za vijiji. 

 



MWENGE WA UHURU WAKAGUA MIRADI NANE MBINGA MJI 

 

MWENGE wa Uhuru umeendelea na mbio zake mkoani Ruvuma kwa kupitia 
miradi nane yenye thamani ya shilingi bilioni 2.1 katika Halmashauri ya Mji Mbinga. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa mjini Mbinga umekagua mradi wa ujenzi wa jengo la 
wagonjwa wa nje,jengo la maabara na jengo la upasuaji katika hospitali ya 
Halmashauri ya Mbinga,mradi ambao unatekelezwa kwa gharama ya Zaidi ya 
shilingi milioni 900. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo amesema mradi huo ukikamilika 
 utaongeza miundombonu toshelezi kwa watoa huduma na wagonjwa,kupanua 
wigo kwa watoa huduma za afya kwa makundi maalum na kuanzishwa huduma 
mpya za kuchunguzi. 

Hata hivyo licha ya kuweka jiwe la msingi kwenye mradi huo,Kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024 Godfrey Mnzava ameiagiza TAKUKURU  kufanya 
uchunguzi wa kina kwenye mradi huo,baada ya mwenge wa Uhuru kubaini 
utekelezaji wa mradi huo haukufanyika kupitia mfumo wa manunuzi ya umma wa 
NeST kama ilivyoelekezwa na serikali. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa mjini Mbinga umekagua mradi wa  kuboresha huduma 
ya maji safi katika Kijiji cha Utiri na kuweka jiwe la msingi,mradi ambao 
unagharimu  Zaidi ya shilingi milioni 421. 

Mradi wa uboreshaji huduma ya maji safi Utiri unahudumia wakazi wapatao 3,857 
ambapo lengo la mradi ni kusogeza huduma ya maji ili kuwapunguzia wananchi 
kero ya kutembea kutafuta maji. 



Mradi mwingine ambao umefunguliwa na Mwenge wa Uhuru mjini Mbinga ni ujenzi 
wa vyumba viwili vya madarasa katika shule ya msingi Myangayanga ambao 
umegharimu shilingi milioni 48. 

Mwenge wa uhuru umeweka jiwe la kutembelea kiwanda cha kukoboa kahawa 
Mbinga ,mradi ambao umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 725. 

Akizungumza kwenye kiwanda hicho,Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
Godfrey Mnzava amesema licha ya kiwanda hicho kuwa na manufaa kiuchumi 
ikiwemo kutoa ajira za kudumu 76 na za muda 300,ameuagiza uongozi 
kuwanunulia vifaa vya usalama kazini wafanyakazi wote wa kiwanda hicho. 

Mwenge wa Uhuru mjini Mbinga umekagua mradi wa shamba la mbegu bora za 
miti  katika Kijiji cha Utiri lenye ukubwa wa ekari 23.8 linalomilikiwa na Halmashauri 
ya Mji wa Mbinga na kuendeshwa kwa ubia kati ya Halmashauri ya Wakala wa 
Misitu Tanzania (TFS)  kwa ufadhili wa Ubalozi wa Finland. 

Mradi huo umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 55 na kwamba lengo la mradi ni 
kuzalisha mbegu bora za miti ambazo zinapatikana kwa urahisi na kwa gharama 
nafuu. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa mjini Mbinga pia umepokea taarifa ya mapambano dhidi 
ya malaria ambapo Halmashauri imenunua vyandarua 43,955 vyenye thamani ya 
Zaidi ya shilingi milioni 404  ambavyo vimegawiwa bure kwa wajawazito, ,Watoto 
na wanafunzi ili kufikia adhima ya serikali ya Ziro Malaria ifikapo mwaka 2023. 

 

Mwenge wa Uhuru ulipokagua mradi wa ujenzi majengo matatu hospitali ya Mji wa 
Mbinga 



MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE  LA MSINGI SEKONDARI YA 

LONDONI SONGEA 

 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa  Uhuru Kitaifa 2024 ameweka jiwe la msingi 
ujenzi wa vyumba kumi vya madarasa na matundu kumi ya vyoo vinavyogharimu 
zaidi ya shilingi milioni 256 katika shule ya sekondari Londoni Manispaa ya 
Songea mkoani Ruvuma 

Shule hiyo iliyoanzishwa mwaka 2004 ina wanafunzi wanaosoma kidato cha 
kwanza hadi cha sita wapatao 1,399 

MWENGE WA UHURU WAKAGUA MRADI WA MAJI SOUWASA 

 



Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Manispaa ya Songea umetembelea mradi wa maji 
Mtaa wa Pambazuko Kata ya Tanga unaogharimu Zaidi ya shilingi milioni 578 
wenye uwezo wa kuhudumia wananchi wapata0 15,990.Mradi huo unatekelezwa 
na Mamlaka ya Majisafi na Ustawi wa Mazingira Songea (SOUWASA) kwa 
kushirikiana na Wizara  ya Mazingira. 

 

MWENGE WA UHURU WATEMBELEA MRADI MKUBWA WA 

BARABARA SONGEA

 

 

Mwenge wa Uhuru 2024 umetembelea mradi mkubwa wa ujenzi wa barabara za 
lami nzito zinazogharimu  Zaidi ya shilingi bilioni 22 katika mji wa Songea mkoani 
Ruvuma. 

Akitoa taarifa ya mradi huo kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 
Uhuru,Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea Wakili Bashir Muhoja amesema 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea ni miongoni mwa Halmashauri 12 
zilizobahatika kupata mradi wa uboreshaji wa miundombinu ya barabara za lami 
nzito zenye urefu wa kilometa 10.1. 

Amebainisha mradi huo una jumla ya barabara 20 za lami katikati ya Mji wa 
Songea ambazo zitatengezwa kupitia mradi huo ambao umefadhiliwa na  Jumjuiya 
ya Maendeleo ya Kimataifa (IDA) kupitia Benki ya Dunia kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu na ushindani wa miji,Manispaa na Majiji nchini Tanzania (TACTC). 



Hata hivyo amebainisha kuwa mradi huo unaratibiwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
na kwamba hadi sasa Mkandarasi amefikia asilimia 20 ya utekelezaji wa ujenzi wa 
barabara hiyo. 

“Ujenzi wa barabara hizi utaleeta manufaa ya kuwa na miundombinu bora na 
inayopitika wakati wote 

hivyo kuwezesha watumiaji wa barabara kupunguza gharama za uendeshaji wa 
vifaa vya moto,kutoa ajira kwa wananchi 134 na kuimarisha ulinzi na usalama kwa 
kuwa barabara hizo zitakuwa na taa’’,alisisitiza. 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024 Godfrey Mnzava ameagiza 
Mkandarasi kuongeza kasi ya utekelezaji wa mradi huo ili uanze kuwahudumia 
wananchi wa Mji wa Songea. 

Mwenge wa Uhuru pia umeweka jiwe la msingi la ujenzi wa nyumba ya 
Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea ambao unatekelezwa kwa gharama ya 
shilingi milioni 500. 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa Godfrey Mnzava pia amekubali 
kuweka jiwe la msingi katika mradi wa ujenzi wa vyumba kumi na matundu kumi 
 katika shule ya sekondari ta Londoni Manispaa ya Songea,mradi ambao 
unagharimu Zaidi ya shilingi milioni 259. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Manispaa ya Songea umetembelea mradi wa maji 
Mtaa wa Pambazuko Kata ya Tanga unaogharimu Zaidi ya shilingi milioni 578 
wenye uwezo wa kuhudumia wananchi wapata0 15,990. 

 

MWENGE WA UHURU ULIVYOPOKEWA HALMASHAURI YA 

MADABA 

 



Mwenge wa Uhuru 2024 umehitimisha mbio zake mkoani Ruvuma kwa kukagua 
miradi katika Halmashauri ya Madaba wilayani Songea. 

Akitoa taarifa kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa 2024 kuhusu mradi wa 
ujenzi wa maji katika Kijiji cha Mbangamawe Halmashauri ya Madaba,Meneja wa 
RUWASA Wilaya ya Songea Mhandisi Mathias Charles  amesema RUWASA 
ilipokea Zaidi ya shilingi milioni 545 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa maji katika Kijiji 
hicho. 

Amesema utekelezaji wa mradi huo umehusisha ujenzi wa tanki lenye uja zo wa 
lita 50,000,ujenzi wa banio la maji,ujenzi wa sampu tanki la kuhifadhia maji lenye 
ujazo wa lita 30,000,nyumba ya  mtambo,chumba cha mlinzi,choo na vituo sita vya 
kuchotea maji . 

Amesema mradi huo una faida mbalimbali zikiwemo  wananchi wapatao 2,800 
kunufaika na upatikanaji wa huduma  ya maji na salama hivyo kupunguza umbali 
wa kufuata maji. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Madaba umeweka jiwe la msingi 
ujenzi  mradi wa  lami nyepesi barabara ya Kifaguro-Magingo  yenye urefu wa 
kilometa 5.6 

Mradi huo unatekelezwa na TARURA kwa gharama ya Zaidi ya shilingi milioni 563 
ambapo kukamilika kwa ujenzi wa mradi huo,kutarahisisha wananchi wa 
Halmashauri hiyo kufika kwa urahisi katika jengo la Makao makuu ya Halmashauri, 
hospitali ya Wilaya,shule ya msingi Kifaguro na sekondari ya Madaba hivyo kupata 
huduma za kijamii kwa urahisi. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Madaba pia umekagua mradi wa 
upandaji miti  katika uhifadhi na utunzaji wa vyanzo vya maji hifadhi ya Wino 
ambayo ina ukubwa wa  hekta 39,718,Msitu huo unaoundwa na safu tatu za 
Wino,Ifinga na Mkongotema. 

Hifadhi ya Msitu wa Wino inaendelea na uhifadhi wa mazingira na utunzaji wa 
vyanzo vya maji na kuvitumia katika shughuli za uzalishaji wa miche ya kupanda 
 na matumizi ya majumbani. 

Miongoni mwa vyanzo vya maji muhimu vinavyoendelea kulindwa ni Igawisenga, 
Mgombezi, Mwendesi na Kibanditi ambapo wananchi wamepanda miti 20,000 
itakayosaidia kutunza vyanzo vya maji,kuimarisha kilimo cha zao la nyuki na 
kupanda matunda mbalimbali. 

Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri ya Madaba umeweka jiwe la msingi la 
ujenzi wa soko la Lituta linalogharimu Zaidi ya shilingi milioni 190 na kwamba 
kukamilika kwa mradi huo kutaongeza mapato katika Kijiji na kuboreshwa 
mazingira rafiki kwa wafanyabiashara na wananchi kwa ujumla. 



Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Godfrey Mnzava amekagua na kuzindua 
vyumba viwili vya madarasa na matundu matatu ya vyoo katika shule ya msingi 
Ngadinda ambapo jumla ya shilingi milioni 53 zimetumika kutekeleza mradi huo. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Madaba ulisomewa taarifa ya 
ugawaji wa vyandarua kwa akinamama wajawazito na Watoto chini ya mwaka 
mmoja ambapo katika kipindi cha Julai 2023 had Mei 2024 Halmashauri  hiyo 
ilipokea vyandarua 5040 vyenye thamani ya  Zaidi ya shilingi milioni 36 

 

RUVUMA YAUKABIDHI MWENGE WA UHURU NJOMBE 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Rehema Madenge akizungumza baada ya 
kumkabidhi Mwenge wa Uhuru Katibu Tawala wa Mkoa wa Njombe Judica omari 
katika kijiji cha Mavanga wilayani Ludewa . 

Makatibu Tawala hao wa mikoa wamefanya makabidhiano hayo kwa niaba ya 
wakuu wa mikoa ya Ruvuma na Njombe 

Mwenge wa Uhuru ulianza  mbio zake mkoani Ruvuma Juni 8 na kukamilisha Juni 
15 mwaka huu . 

Ukiwa mkoani Ruvuma mwenge wa Uhuru umetembelea miradi 72 yenye thamani 
ya zaidi ya shilingi bilioni 46 iliyopo katika Halmashauri  zote nane za Mkoa huo . 



     HABARI PICHA MWENGE WA UHURU 2024 

 

Mradi mkubwa wa maji  unaotekelezwa katika Kijiji cha Ngumbo wilayani Nyasa 
mkoani Ruvuma ambao serikali imetoa shilingi bilioni 2.5 kutekeleza mradi huo 
unaozinufaisha kata za Ngumbo na Liwundi 

JARIDA HILI LIMEANDALIWA NA SEKRETARIETI YA MKOA WA 

RUVUMA  

Kupitia Kitengo cha Mawasiliano Serikalini Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Ruvuma 

S.L.P 74 SONGEA 
 

57180 RUVUMA 
SIMU Nambari.025- 2602256/2602238 
FAX Na.2602144 
E-MAIL: ras.ruvuma@tamisemi.go.tz 
TOVUTI:www.ruvuma.go.tz 
INSTAGRAM; rs ruvuma 
FACEBOOK: rs ruvuma 

 YOUTUBE:rs ruvuma 
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