
Masalio ya mijusi mitatu iliyoishi miaka 

milioni 240 yagundulika Ruvuma 

Milango ya utalii Ruvuma Imefunguka 

MASALIO ya aina tatu za mijusi 

ambayo inaaminika iliishi mi-
aka milioni 240 iliyopita 

yamegundulika katika Pori la 
Akiba la Litumbandyosi,Bonde 
la Ruhuhu wilayani Mbinga 

mkoani Ruvuma. 

Afisa Maliasili na Utalii wa 
Mkoa wa Ruvuma Afrikanus 
Challe anasema ugunduzi huo 

licha kuongeza vivutio vya utalii 
katika Pori la Akiba la Li-

tumbandyosi,lakini pia unaon-

geza vivutio vya utalii  

katika Mkoa wa Ruvuma hali 

ambayo itafungua milango ya 

utalii. 

Masalia ya mabaki ya mijusi 
hiyo,yamegundulika katika 
maeneo ya Man-

da,Lifua,Kingori na Usili ndani 
ya Bonde la Ruhuhu  na 
kwamba masalia ya mijusi  

inaaminika imeishi miaka 
mingi zaidi duniani ukilin-

ganisha na aina nyingine za 

masalia ya mijusi.  

 

Tanzania imebahatika 

kuwa na masalia ya 
viumbe adimu duni-

ani ambavyo vinavu-
tia watalii kila kona 
hapa nchini kufika 

kufanya tafiti na 
kutembelea katika 

maeneo husika. 

Moja ya vivutio hivyo 
ni masalia ya mjusi 

ambaye anafahamika 
kwa jina la 
Tendaguru  

anayepamba ma-
kumbusho ya Uje-

rumani ambaye ma-
salia yake yaligundu-

lika mkoani Lindi. 

Masalia ya mjusi 

huyo yalivumbuliwa 

katika eneo la 

Tendaguru wilayani 

Kilwa mkoani Lindi 

zaidi ya miaka 100 

iliyopita.Mjusi huyo ni 

kuvutio adimu katika 

Makumbusho ya Ber-

lin nchini Ujerumani 

ambaye ana uzito wa 

tani 50. 

Mjusi huyo kwa jina 

la kitaalam anaitwa 

dinosaurs  ambapo 

masalia ya mjusi  
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huyo toka katika eneo la 

Tendaguru,yalikusanywa na 

kupelekwa Ujerumani ambako 

watalaam waliyaunda na kisha 

kuyaweka kwenye Ma-

kumbusho ya Berlin yali-

ojengwa tangu mwaka 1889. 

Mjusi huyo anakadiriwa kuwa 

na umri wa miaka milioni 

150,ana urefu wa meta 13.7 

kwenda juu,anakadiriwa kuwa 

na moyo wenye uzito wa kilo 

400 na chakula cha mjusi huyo 

kilikuwa ni mimea. 

Mwanasayansi na Mtafiti wa 
Mambo ya kale Dk.Daniela 

Schliart anasema  mjusi huyo 
aligundulika kati ya mwaka 
1907 na 1909 ambapo watafiti 

katika eneo la Tendaguru 
walikuwa  wanatafiti madini 

ndipo walikutana na masalio 
hayo kisha kukusanya masalia 

na kuyasafirisha. 

Ugunduzi wa masalia mengine 
ya mijusi katika Bonde la 
Ruhuhu mkoa wa Ruvuma 

yanafungua milango ya utalii 
katika ukanda wa kusini wenye 

mikoa ya Ruvuma,Lindi na 

Mtwara. 

Hata hivyo Utafiti wa 

mwisho kuhusiana na 
masalia ya mijusi hiyo 

ulifanyika kati ya 
mwaka 2007 na 2008 
na Timu ya watafiti 

toka nchi za Uingereza 
na Marekani na ku-
gundua idadi kubwa 

ya masalia ya mijusi 
hiyo katika Bonde la 

Ruhuhu. 

Watafiti hao wa kima-
taifa wa Ma-

kumbusho,wakioongoz
wa na Ken Angielzyk 

na Bill Simpson 
walikuwa ni miongoni 
mwa wanasayansi wa 

kimataifa waliofika 
Bonde la Ruhuhu 
kufanya uchunguzi na 

kufanikiwa kukusanya 
idadi kubwa ya ma-

salia ya mijusi ambayo 
inaaminika iliishi mi-
aka mingi zaidi duni-

ani. 

“Masalia haya ya 
mijusi jamii ya mamba  

yalijadiliwa katika 
nyaraka (Thesis) 

kadhaa katika chuo 
kikuu cha Cam-
bridge,Uingereza,inaka

diriwa kwamba jamii 
hiyo ya mijusi iliishi 

bonde la Ruhuhu mi-
aka milioni 240 iliyo-
pita’’,anasema Afri-

kanus Challe Afisa 
Maliasili na Utalii wa 

Mkoa wa Ruvuma. 

 

W a n a s a y a n s i 
waliogundua,aina 

tatu za masalia ya 
mijusi bonde la 

Ruhuhu wanazitaja 
aina hizo kuwa ni 
ruhuhuensis iliyo-

gunduliwa katika 
eneo la Kingori, 
ruhuhuaria ambayo 

imegundulika eneo 
la Manda Lifua na 

masalia ya mijusi 
aina ya ruhuhucer-

berus eneo la  

Kawinga. 

Mgunduzi wa ma-

salia ya mijusi ya 
ruhuhuaria anaitwa 
Fransis Perrington 

ambaye anaaminika 
aliyagundua kwa 
mara ya kwanza 

mwaka 1930 katika 
miamba tabaka ya  

Lifua Manda Bonde 

la Ruhuhu. 

Masalia ya mjusi 

aina ya Ruhuhucer-
berus yaligundulika 

eneo la Kawinga 
mwaka 2002 na ma-
salia ya awali ya 

m i j u s i  y a 
Ruhuhuensis iligun-
dulika mwamba wa 

Usili Bonde la Ruhu-

hu mwaka 1950. 
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Kulingana na vipimo vya kiikolojia kwenye mabaki 

ya mijusi hiyo,inaaminika dinosaurs wa Bonde la 

Ruhuhu ana  urefu wa meta kati ya 2.7 hadi 
10,ana shingo ndefu na mkia, na alikuwa na miguu 

minne kama mamba. 

 

Challe anasema ugunduzi wa masalia ya mijusi 

katika bonde la Ruhuhu ni mafanikio makubwa 

kwa wanasayansi hao kwa sababu wamegundua 
kile wanachoita kama ni chanzo cha  kizazi cha 

dinosaurs na kwamba ugunduzi huo mpya umejaza 

pengo kubwa katika historia ya mabaki ya mjusi 

huyo adimu duniani. 

 

Kwa mujibu wa wagunduzi wa mabaki ya mijusi 

hiyo,ugunduzi huo unaaminika kuwa ni wa 

dinosaurs mwenye  umri mkubwa kuliko wote 

duniani na rekodi za mabaki zinaonesha kwamba 

zilikuwapo baada ya kikundi kikubwa cha viumbe 

vilivyoitwa archosaurs, ambavyo viliwekwa katika 
makundi mawili ya ndege na  mamba. 

Uchunguzi umebaini kuwa miaka ya 2007 hadi 

2008 watafiti hao wa kimataifa wa mambo ya 

kale,walirudi tena katika Bonde la Ruhuhu,ili 

kuangalia sehemu za mabaki ya mijusi hiyo 
ambazo zilipotea na kufanikiwa kupata mabaki 

ambayo yalikuwa na uhusiano na mabaki ya 

dinosaur kwa kwanza. 

 

Wataalam hao wakiongoza na Rex Parrington 

walipata mabaki ya mjusi akiwa na mkia wenye 
mrefu wa mita 1.5,uzito wa kilogram 60 ambapo 

asilimia zaidi ya 90 ya mijusi hao imetoweka 

duniani. 

Timu ya wanasayansi kutoka Makumbusho ya 

Historia ya  London nchini Uingereza na  Chuo 

Kikuu cha California na Chuo Kikuu cha 
Washington nchini Marekani wanaeleza kuwa 

mabaki ya mijusi  wa bonde la Ruhuhu 

yanaweza kuwakilisha dinosaur wa kale zaidi 

ambaye aliishi Tanzania zaidi ya miaka milioni 

2 4 0  i l i y o p i t a . 

  

Ugunduzi wa masalia ya mijusi hiyo upo ndani 

ya Pori la Akiba la Litumbandyosi mkoani 

Ruvuma.Mchakato wa kuhifadhi eneo la 
Litumbandyosi kuwa Pori la wanyamapori 

ulianza tangu mwaka 2003 kwa Idara ya 

Wanyamapori kuendesha mikutano ya awali na 

serikali za vijiji vinavyozunguka katika eneo hilo 

v i k i w e m o  v i j i j i  v y a 

Litumbandyosi,Kingore,Paradiso,Luhagara,Ruan
da, Mtunduwalo na Ndongosi. 

Afisa Maliasili na Utalii wa Mkoa wa 

Ruvuma Afrikanus Challe anasema Pori 
la Akiba la Litumbandyosi lenye ukubwa 
wa kilometa za mraba 494 ni moja kati 

ya mapori ya akiba matatu yaliopo 

mkoani Ruvuma. 

Mapori mengine anayataja kuwa ni  Lip-
aramba na Gesimasowa ambayo ni map-
ito ya wanyamapori kutoka Pori la Akiba 

la Selous hadi katika hifadhi ya Niassa 
iliyopo nchini Msumbiji hivyo ni vema 

maeneo hayo kuhifadhiwa na kulindwa. 

 Challe anasisitiza kuwa mkoa wa 
Ruvuma unaboresha mapori ya Akiba ili 

kuungana na serikali katika lengo lake 
la kuendeleza utalii katika kanda ya 
kusini  ambao bado haujapewa 

kipaumbele kama ilivyo katika mikoa 

mingine. 

Anasema wananchi wa mikoa ya kusini ukiwemo 

mkoa wa Ruvuma bado hawajanufaika katika 

sekta ya utalii moja ya sababu kubwa ni 

kwamba wananchi wa mikoa ya kusini 
hawajapata elimu ya kutosha kuhusu faida za 

utalii. 

 

“ 



Utal i i  Kus in i  

“ili kuongeza wigo katika sekta ya 
utalii, Halimashauri ya wilaya 

Mbinga imependekeza kutenga pori 

la akiba la Litumbandyosi kwa ajili 

ya hifadhi ya wanyama pori baada 

ya kuwashirikisha wananchi 

wanaozunguka vijiji vya hifadhi 
hiyo”,anasisitiza Challe.  

Kamanda wa kikosi cha kuzuia 
ujangili kanda ya kusini Msonda 

Simwanza anasema utalii  sio 

kuona wanyamapori pekee bali ni 

pamoja na shughuli za kiasili na 

kipekee zinazofanywa  katika 
maeneo yao na kuweka mazingira 

ya utalii endelevu kama ugunduzi 

wa masalia ya mijusi  adimu 

duniani. 

Simwanza amewapongeza 

wananchi wanaozunguka pori  la 

Litumbandyosi kwa kuridhia 

kuwepo kwa pori hilo ambalo 
amesema litawawezesha wananchi 

hao kupata maendeleo makubwa 

baada ya wawekezaji kufika 

kuwekeza. 

 “Utalii ni pamoja na kusafiri 

kutoka sehemu moja kwenda 

sehemu nyingine,kufanya utafiti na 
kuona shughuli zinazofanywa na 

watu katika maeneo husika,sio 

kuangalia wanyamapori pekee 

“,anasema. 

Kulingana na Afisa Maliasili na 

Utalii wa Mkoa wa Ruvuma, Pori la 

Litumbandyosi linafaa kuwa 
hifadhi ya wanyama kwa kuwa lina 

wanyama na ndege wa aina 

mbalimbali kwa kuwa lipo katika 

mfumo wa Pori la Akiba la Selous

(Selous Eco System).  

Anawataja wanyama waliopo katika 

pori hilo ambao wanatoka katika 

Pori la Akiba la Selous kuwa ni 
kiboko, nyati, parahala, nyani, 

nguruwepori, chui, pofu, swala, 

tembo,faru na aina mbalimbali za 

ndege wakiwemo kware,kanga na 

njiwa. 

 

“Eneo hili lipo katika 

ukanda wa uhamiaji 
wa wanyama kutoka 

hifadhi ya wanyama ya 
Selous ambako kuna 
wanyama wengi, 

wanyama hao 
wamekuwa wakiingia 
katika pori la 

Litumbandyosi kupitia 
ushoroba uliopo katika 

maeneo ya Lutukira, 
Hanga Gumbiro na 
Ngadinda wilayani 

Songea’’,anasisitiza.  

Anayataja madhumuni 
makubwa ya serikali katika 

sekta ya utalii hivi sasa 

kuwa ni kujaribu kupanua 

wigo wa utalii kusini mwa 

Tanzania kwa kutambua 
vivutio vya utalii vilivyopo 

kusini na kuviuza nje ya 

nchi ili wananchi waweze 

kunufaika navyo. 

 “Tunatekeleza maagizo ya 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Maliasili na Utalii 
kuhakikisha vivutio vya 

utalii vilivyopo kanda ya 

kusini vinaibuliwa na 

kutangazwa,vivutio vyetu 

sisi ni tofauti na vya 
ukanda wa kaskazini 

ambayo vingi ni hifadhi za 

wanyamapori, watalii 

wanaoingia nchini hivi sasa 

itabidi waje kusini kuona 

vivutio ambavyo 
havipatikani 

sehemunyingine yoyote 

duniani’’,anasisitiza Challe.. 

 


