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SURA YA KWANZA 

HALI YA MKOA 

1.0 Usuli 
1.1 Jiografia: 

Mkoa wa Ruvuma uko kusini mwa Tanzania kati ya latitudo 9°35’ na 

11° 45’ Kusini mwa Ikweta na kati ya longitudo 34°38’ na 38°10’ 

Mashariki mwa mstari wa Meridiani.  Upande wa kusini Mkoa huu 

umepakana na nchi ya Msumbiji, Mashariki unapakana na Mikoa ya 

Lindi na Mtwara, Kaskazini unapakana na Mkoa wa Morogoro, 

Kaskazini Magharibi unapakana na Mkoa wa Njombe na upande wa 

Magharibi Mkoa huu unapakana na nchi ya Malawi. 

  

1.2  Mwinuko wa Ardhi: 

Sehemu kubwa ya Mkoa wa Ruvuma kwa upande wa Mashariki ni 

tambarare ambayo ipo kwenye mwinuko wa kati ya  mita 300 hadi 

mita 2000 kutoka usawa wa bahari na kwa upande wa Magharibi ina 

sehemu kubwa ya milima ambayo ipo kwenye mwinuko wa kuanzia 

mita 300 hadi mita 2000 kutoka usawa wa bahari.   

 

1.3  Hali ya hewa: 

Mkoa una joto la wastani wa nyuzi joto 23
o
C. Joto hili huongezeka 

hasa mwezi Oktoba hadi kufikia nyuzi joto 30
o
C na kupungua wakati 

wa baridi hasa mwezi Julai kufikia nyuzi joto 13
o
C. 

Mkoa huu ni kati ya Mikoa michache nchini yenye bahati ya kupata 

mvua za kutosha ambazo hunyesha kuanzia mwezi Novemba hadi 

Mei kila mwaka.  Wastani wa kiasi cha mvua inayonyesha kwa mwaka 

ni mm.1100.  Kiasi cha juu ni mm.1600 ambacho hupatikana katika 
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Wilaya ya Mbinga kwenye miinuko ya milima ya Umatengo na kiasi 

cha chini ni mm 803 ambacho hupatikana katika Wilaya ya Tunduru.  

 

1.4 Eneo la Mkoa: 

Eneo la Mkoa ni kilometa za mraba 67,372 na kati ya hizi, kilometa za 

mraba 2,978 (sawa na asilimia nne) zimefunikwa na maji katika ziwa 

Nyasa, kilometa za mraba 6,958 (sawa na asilimia 11)  ni eneo la 

Hifadhi ya misitu ya Taifa na kilometa za mraba 50,673 ni eneo 

linalofaa kwa kilimo, (sawa na asilimia 79) ya eneo lote.  Aidha, eneo 

la kilomita za mraba 3,624 ni eneo lisilofaa kwa kilimo, (sawa na 

asilimia sita) ya eneo lote la Mkoa. 

Kutokana na sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022, Mkoa wa 

Ruvuma una watu 1,848,794 (wanawake 946,496 na wanaume 

902,298) ikiwa ni ongezeko la watu 471,903 sawa na asilimia 2.9 

ikilinganishwa na idadi ya watu 1,376,891 kwa sensa ya mwaka 2012. 

 

1.6 Utawala: 

Mkoa una wilaya tano (5) za Kiserikali ambazo ni Tunduru, Songea, 

Mbinga, Namtumbo na Nyasa. Aidha, Mkoa una Halmashauri nane (8) 

ambazo ni Halmashauri za wilaya ya Songea, Tunduru, Mbinga, 

Namtumbo, Nyasa, Madaba, Manispaa ya Songea na Mji Mbinga. 

Mkoa una Idadi ya Tarafa 24, Kata 173, Vijiji 551 Mitaa 124 na 

Vitongoji 3,693 kama inavyooneshwa katika jedwali hapa chini:- 
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Jedwali Na. 1: Takwimu za Mkoa wa Ruvuma zinazoonesha eneo, 
idadi ya watu na utawala mwaka 2022 
 
Halmashauri Tarafa Kata Vijiji  Mitaa Vitongoji Kaya Watu 

(2022) 
Eneo 
(Km. za 
Mraba) 

Msongamano 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 

TUNDURU 7 39 157 0 1,179 110,208 412,054 18,778 22 

MBINGA MJI 1 19 49 29 273 39,979 158,896 1,248 127 

MBINGA (V) 5 29 117 0 783 69,775 285,582 6,338 45 

SONGEA 2 16 56 0 443 45,198 178,201 6,664 27 

MADABA 1 8 22 0 170 16,725 65,215 6,791 10 

SONGEA 
MANISPAA 

2 21 0 95 0 76,927  286,285 394 727 

NAMTUMBO 3 21 66 0 424 63,274 271,368 20,370 13 

NYASA 3 20 84 0 421 44,737 191,193 6,789 28 

JUMLA 24 173 551 124 3,693 466,823 1,848,794  67,372 29 

 
Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa - (2024) 

* Msongamano wa watu (population density) kwa kilometa moja (1) ya 
mraba. 
 
1.7 Uchumi: 

Uchumi wa Mkoa hutegemea kilimo ambapo zaidi ya asilimia 87 ya 

wakazi wake hupata kipato chao kutokana na shughuli hizo na 

kuweza kuchangia pato la Taifa na pato la Mkoa.  Aidha, shughuli 

nyingine muhimu za kiuchumi ni pamoja na ufugaji mdogo mdogo, 

uchimbaji madini, biashara, uvunaji mazao ya misitu na maliasili 

nyingine mbalimbali. 

 

1.7.1 Mazao ya Chakula 

Mazao ya chakula yanayolimwa Mkoani Ruvuma hujumuisha Mahindi, 

Mpunga, Muhogo na Maharage. Mazao mengine ni Mtama, Ulezi, 

Mbaazi, Viazi Vitamu na Jamii ya Mikunde. 
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1.7.2 Mazao ya Biashara 

Mazao makuu ya biashara yanayolimwa Mkoani Ruvuma ni Tumbaku, 

Kahawa na Korosho.  Pia Mkoa wa Ruvuma unalima ufuta, alizeti, 

karanga, tangawizi, parachichi, ndizi, mpunga, maharage, mbaazi na 

soya kwa ajili ya biashara.  Aidha, kwa upande wa zao la mahindi 

pamoja na kuwa ni zao la chakula lakini wananchi wanalitumia kama 

zao la biashara.  

1.8  Pato la mtu kwa mwaka  

Pato la Mkoa wa Ruvuma (Regional/Gross Domestic Product - GDP) 

limeongezeka kutoka Tshs. 5,108,7492,000,000.00 mwaka 2019 hadi 

Tshs. 7,173,946,000,000.00 mwaka 2023 sawa na ongezeko la 

asilimia 40.4. Aidha, pato la Taifa la mtu (Per Capital income) kwa 

mwaka 2019 lilikuwa Tshs 3,159,417 na limeongezeka hadi Tshs. 

3,721,073 mwaka 2023 ikiwa ni ongezeko la asilimia 17.8. 

Pato la mkoa na mtu kwa mwaka kuanzia mwaka 2019 hadi mwaka 

2023 ni kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na 2. 

 
Jedwali Na. 2: Pato la Mkoa na mwananchi (per capital income) 
Mkoa wa Ruvuma 

Na. Mwaka Pato la Mkoa 
(RGDP) kwa 
Tshs (Milioni) 

Wastani wa pato la 
mwananchi kwa mwaka 
(Tshs.) 

Nafasi Kitaifa 
(Pato la 
mwananchi) 

1.  2019 5,108,749 3,159,417 4 

2.  2020 5,506,421 3,326,252 4 

3.  2021 5,911,176 3,487,302 4 

4.  2022 6,393,738 3,458,329 6 

5.  2023 7,173,946 3,721,073 5 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu - (2024) 

 



5 
 

1.9  Fursa muhimu za maendeleo zilizopo katika Mkoa wa 

Ruvuma 

Mkoa wa Ruvuma una fursa kadhaa ambazo hutumiwa katika 

kusukuma mbele maendeleo ya Mkoa. Fursa za msingi ni kama 

zifuatazo: -  

(i) Eneo kubwa linalofaa kwa kilimo:  

Eneo kubwa la ardhi katika Mkoa wa Ruvuma inafaa kwa kilimo 

cha mazao yote ya chakula na biashara. 

(ii) Hali nzuri ya hewa: 

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa michache nchini 

yenye bahati ya kupata mvua za kutosha ambazo hunyesha 

kuanzia mwezi Novemba hadi Mei kila mwaka.  Wastani wa kiasi 

cha mvua inayonyesha kwa mwaka ni mm 1100.   

(iii) Mabonde yanayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji:  

Mkoa una jumla ya eneo la Ha. 59,943 zinazofaa kwa kilimo cha 

umwagiliaji. 

(iv) Kuwepo kwa mazao ya kudumu ya chakula na biashara 

katika kila Wilaya: 

Mazao yote makuu ya biashara yanayolimwa mkoani Ruvuma, 

yanapatikana/yanalimwa katika wilaya zetu zote 5. Mazao hayo 

ni pamoja na mahindi, mpunga, kahawa, korosho na tumbaku. 

(v)   Uwepo wa Maliasili:  

Mkoa wa Ruvuma una maliasili nyingi zikiwemo madini, ziwa 

nyasa, wanyama pori, misitu ya asili na mito inayotirirsha maji 

mwaka mzima.   

(vi) Kuwepo kwa nguvukazi ya kutosha:  
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Mkoa una wananchi wenye ari kubwa ya kufanya kazi kwa bidii 

kwa kutumia rasilimali zinazowazunguka. 

(vii) Uwepo wa miundombinu ya Usafirishaji 

Kufunguka kwa miundombinu ya barabara inayounganisha 

Makao makuu ya Mkoa na Wilaya pamoja na Mikoa mingine 

inayotuzunguka kwa kiwango cha lami. 

 
 
1.10 Hali ya ulinzi na usalama 

Kwa ujumla hali ya ulinzi na usalama wa Mkoa ni shwari, ikiwa ni 

pamoja na mpakani na nchi jirani za Msumbiji na Malawi. Hakuna 

matukio makubwa ya uvunjifu wa amani yaliyojitokeza, wananchi 

wameendelea kujishughulisha na shughuli mbalimbali za maendeleo 

katika hali ya amani na utulivu. Vile vile wananchi wameendelea 

kuhamasishwa katika ulinzi shirikishi ili kulinda mali zao na usalama 

wa raia. 
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SURA YA PILI 

 
HALI YA MAENDELEO YA MKOA 

2.0 Utangulizi 
Katika sura hii maelezo yametolewa ili kuelezea hali ya Maendeleo ya 

sekta mbalimbali Mkoani Ruvuma kwa kuzingatia Vipaumbele kama 

vilivyoainishwa katika Mpango wa tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Ilani ya Uchaguzi 

Mkuu ya Chama Cha Mapinduzi ya Mwaka 2020, Mpango Mkakati wa 

Mkoa, Halmashauri na Taasisi za Umma, na maelekezo mbalimbali ya 

viongozi wa kitaifa. Aidha, taarifa hii pia imeelezea mafanikio 

yaliyopatikana mpaka sasa; changamoto za maendeleo zilizopo na 

hatua mbalimbali zinazochukuliwa ili kukabiliana na changamoto hizo. 

  

2.1 Sekta ya Kilimo 

2.1.1 Hali ya Sekta ya Kilimo 

a) Eneo linalofaa kwa Kilimo 

Mkoa wa Ruvuma una Jumla ya Hekta 4,007,746 zinazofaa kwa 

kilimo, hadi sasa eneo linalolimwa ni wastani wa hekta 897,171 sawa 

na asilimia 22 ya eneo lote, na kufanya Mkoa kuwa na ziada ya hekta 

3,110,575 sawa na asilimia 78. 

 
b) Eneo la Kilimo cha Umwagiliaji 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya hekta 197,108.2 zinazofaa kwa kilimo 

cha umwagiliaji na hekta 7,388.3 zimeendelezwa,hii ni sawa na 

asimilia 3.7. Mkoa una skimu 102 kati ya hizo skimu 42 zimeboreshwa 

skimu 23 zinafanya kazi na 19 hazifanyi kazi. Skimu 23 zinazofanya 
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kazi zina ukubwa uliogawanyika katika makundi mawili, eneo lote 

linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji hekta 5,420 na eneo 

linalomwagiliwa lenye ukubwa wa hekta 1,182. 

 
c) Mazao ya Chakula 

Mazao ya chakula yanayolimwa Mkoani Ruvuma yanajumuisha 

Mahindi, Mpunga, Mihogo na Maharage.  Mazao mengine ni Mtama, 

Ulezi, Mbaazi, Viazi Vitamu na Jamii ya Mikunde. 

 
d) Mazao ya Biashara 

Mazao makuu ya biashara yanayolimwa Mkoani Ruvuma ni Tumbaku, 

Kahawa na Korosho. Pia Mkoa wa Ruvuma unalima ufuta, alizeti, 

karanga, tangawizi, parachichi, ndizi, mpunga, maharage, mbaazi na 

soya kwa ajili ya biashara.  Aidha, kwa upande wa mazao ya mahindi 

na mbaazi pamoja na kuwa ni mazao ya chakula lakini wananchi 

wanayatumia  kama mazao ya biashara.  

 
e) Maafisa Ugani 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya Watumishi Maafisa Kilimo 300 kati ya 

mahitaji ya Maafisa Kilimo 900 na upungufu wa Maafisa Kilimo 600. 

Tunaishukuru serikali kwa kuwa imejiwekea utaratibu wa kuajiri mara 

kwa mara katika ngazi za Halmashauri. Jedwali  Na. 3 linaonesha 

idadi ya Maafisa Kilimo katika ngazi ya mkoa na Halmashauri. 
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Jedwali Na. 3: Idadi ya wataalamu wa kilimo kwa kila Halmashauri 
 

Halmashauri/ RS Wanaohitajika  Waliopo Mapungufu 

RS 3 3 0 

Tunduru DC 203 62 141 

Namtumbo DC 94 65 29 

Mbinga DC 153 40 113 

Nyasa DC 111 20 91 

Songea DC 79 40 39 

Madaba DC 30 17 13 

Songea MC 123 27 96 

Mbinga TC 104 26 78 

Jumla  900 300 600 
NB: Kila Kata, Kijiji na Mtaa na Makao Makuu inatakiwa kuwa na Afisa mmoja. 

 
2.1.2 Hali ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

a) Malengo na uzalishaji wa mazao; 

 

i. Malengo ya Kilimo kwa msimu wa kilimo 2023/2024 

Mkoa ulilenga kulima hekta 1,006,325 za mazao ya Chakula, Biashara 

na mazao ya Bustani zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 2, 168,041 

kati ya hekta hizo, hekta 642,906 ni za kilimo cha mazao ya Chakula 

zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 1,882,473 na hekta 348,441 ni za 

kilimo cha mazao ya Biashara zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 

100,557. Mazao ya Bustani jumla ya hekta 14,978 zilitarajiwa kulimwa 

na matarajio ni kupata mvuno ya tani 185,012.  

 

ii. Utekelezaji wa msimu wa kilimo mwaka 2023/2024  

Mkoa umezalisha tani 2,052,449.09 za mazao kati ya hizo tani 

1,955,763.76 ni za mazao ya chakula na tani 96,685.33 ni za mazao 
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ya biashara. Makadirio ya mahitaji ya chakula ni tani 470,000 hivyo 

kuwa na ziada ya tani 1,485,763.76. 

 

iii. Malengo ya Kilimo kwa msimu wa kilimo 2024/2025 

Mkoa umelenga kulima hekta 1,379,036 za mazao ya Chakula, 

Biashara na mazao ya Bustani zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 

2,158,704 kati ya hekta hizo, hekta 998,745 ni za kilimo cha mazao ya 

chakula zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 1,842,503 na hekta 

363,055 ni za kilimo cha mazao ya Biashara zinazotarajiwa kutoa 

mavuno ya tani 101,252. Mazao ya Bustani jumla ya hekta 17,236 

zitalimwa na matarajio ni kupata mavuno ya tani 214,949.  

 

2.1.3 Mpango wa kuendeleza Mazao  

(a) Parachichi 

Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la parachichi kutoka tani 

1,768 zinazozalishwa sasa hadi kufikia tani 37,500 ifikapo mwaka 

2025. Mpango wa kuongeza uzalishaji wa zao la parachichi 

unatekelezwa kupitia mkakati wa kuhamasisha wakulima kulima 

parachichi kupitia vikundi ambapo mpaka sasa jumla ya ekari 600 

zimekwishapandwa. Aidha mpango huu unafanywa na Mkoa kwa 

kushirikiana na Taasisi ya (SAGCOT).  

 

(b) Kahawa 

Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la kahawa kutoka tani 

23,355 hadi kufikia Tani 55,000 za kahawa safi ifikapo mwaka 2025. 
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Kwa msimu huu masoko ya kahawa yanaendelea ambapo vyama vya 

msingi vinaendelea kukusanya kahawa.  

 
(c) Soya 
Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la Soya kufikia tani 

10,000 kwa msimu wa 2023/24 tumezalisha tani 1,208,770.50. Mkoa 

na Wizara ya kilimo wanaendelea kusimamia na kuhamasisha 

wananchi waongeze uzalishaji wa zao hili. Kwa sasa Shirika la 

Southern Agricultural Growth Corridor of Tanzania (SAGCOT) 

linaendelea kutekeleza mradi wa kuendeleza zao la soya katika 

Halmashauri zinazolima soya unaoitwa TSSI - Tanzania Sustainable 

Soybean Initiatives. 

 
(d) Korosho 

Mkoa unaendelea na juhudi za kuongeza uzalishaji wa zao la Korosho 

kwa kuendelea kuhimiza uboreshaji wa miti ya mikorosho, matumizi 

sahihi ya viuatilifu na kuanzisha mashamba mapya ya miche ya 

kisasa. Masoko ya korosho kwa msimu wa 2024/2025 yanatarajia 

kuanza mwezi Oktoba. 

 
(e) Ufuta 
Mkoa ulilenga kuongeza uzalishaji wa zao la Ufuta kutoka    tani 

9,649 kwa msimu wa 2022/23 hadi kufikia tani 12,061 kwa msimu wa 

2023/24. Kutokana na juhudi zilizofanyika msimu huu Mkoa 

umezalisha tani 14,312. 

  
2.1.4  Upatikanaji wa Pembejeo za Kilimo  
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2.1.4.1 Mbolea za Chumvichumvi 

i. Upatikanaji wa Mbolea Msimu 2023/2024 

Mkoa wa Ruvuma katika Msimu wa kilimo 2023/2024 kuanzia mwezi 

Julai 2023 hadi kufikia Mwezi Juni, 2024 zimeingizwa jumla ya tani 

113,000 na kusambazwa kwa wakulima mahitaji yalikuwa ni tani 

112,692. Tani 16,854 zimeendelea kutumika kwenye mazao 

yasiyotegemea msimu wa mvua na maandalizi ya msimu wa mwaka 

2024/25. Jedwali Na. 4 linaonesha mchanganuo wa upatikanaji wa 

mbolea. 

Jedwali Na. 4: Upatikanaji wa Mbolea kutoka msimu 2020/2021 

hadi 2023/2024 

Msimu Mahitaji 
(Tani) 

Uingizaji (Tani) Asilimia ya uingizaji 

2020/2021 50,910 43,000 84.5 

2021/2022 50, 524.50 33,501.07 66 

2022/2023 80,000 71,000 87.5 

2023/2024 112,692 129,854    115.2 

 
ii. Bei za Mbolea 

Bei za sokoni za mbolea ni kati ya sh.60,000.00 hadi sh.132,000.00 

na bei za ruzuku za mbolea ni kati ya sh.50,000.00 hadi sh.70,000.00 

Tunaipongeza Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Dkt. Samia 

Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kuweka ruzuku kwenye mbolea ambayo imempunguzia mzigo wa 

gharama za uzalishaji mkulima.  

 

iii. Usajili wa Wakulima 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo ilizindua rasmi mfumo wa mbolea za 

Ruzuku Agosti, 2022 ambapo zoezi la usajili kwa wakulima lilianza 
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tarehe 01 Agosti, 2022. Kwa msimu wa mwaka 2023/2024 Mkoa wa 

Ruvuma umesajili jumla ya wakulima 389,446 kati ya lengo la kusajili 

wakulima 428,288.00 sawa na asilimia 90.9.  

 
 
 
 
 
iv. Idadi ya Vituo vya Kuuza na Kusambaza Mbolea  

Kwa msimu wa mwaka 2023/24  ya vituo 205 vilisajiliwa na Taasisi ya 

Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) kwa ajili ya kutumika kuuza 

mbolea ya ruzuku kwa wananchi. 

 
 
2.1.5 Mbegu Bora 

i. Mahitaji ya mbegu 

Mkoa wa Ruvuma una mahitaji ya kutumia mbegu bora za nafaka, 

mikunde na mazao ya mafuta jumla ya tani 19,530.34 kati ya hizo 

mahindi tani 10,431.95, mpunga tani 1,576.05, Maharage tani 6,360, 

Soya tani 536.06, mbaazi tani 449.85, ufuta tani 119.8 na alizeti tani 

56.63. 

 

ii. Upatikanaji wa mbegu mbalimbali za mazao  

Mbegu ya ufuta; Mkoa ulipata mgao wa mbegu bora za ufuta zenye 

ruzuku ya Serikali jumla ya tani 2 kutoka TARI Naliendele ambazo 

zimegawiwa bure kwa wakulima wa ufuta kwenye Halmashauri za 

Mkoa wa Ruvuma.  
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iii. Mbegu za mahindi zinapatikana kupitia soko huru; ambapo 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imetoa bei elekezi ya mbegu za 

mahindi ambazo zitapatikana kwa bei ya ruzuku. Lengo la serikali ni 

kumpunguzia mkulima gharama za kununua mbegu bila kuathiri 

Wafanyabiashara (Makampuni na Mawakala wa Pembejeo) 

wanaozalisha/ kusambaza mbegu.  

 

 

iv.  Miche Bora - Miche ya Kahawa  

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana 

na Bodi ya kahawa Tanzania, TACRI, Halmashauri na wadau wengine 

wa kahawa umesambaza jumla ya miche 2,716,801 na zoezi la 

usambazaji wa miche hiyo kwa msimu 2023/2024 limekamilika.  

 

 

2.1.6 Miradi ya Ujenzi 

 i. Ujenzi wa Maghala 28 ya Kuhifadhia Mazao 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo unaendelea 

na zoezi la ujenzi wa maghala 28 yatakayotumika kuhifadhi mazao ya 

wakulima kwenye Vijiji na Miji. Hadi kufikia mwezi Julai, jumla ya 

maghala 27 yameezekwa na kujengwa kuta za bati (“roofing and 

cladding”) na ghala 1 lipo katika hatua ya kufungwa vyuma (“frames”). 

Aidha, shughuli za kukamilisha ujenzi (finishing) zinaendelea ambapo 

maghala 21 yamesakafiwa zege na maghala 23 yamefungwa gata na 
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feni. Kwa ujumla hatua ya ujenzi na maandalizi ya vifaa umefikia 

asilimia tisini (97%). 

 
ii. Ujenzi wa nyumba za maafisa ugani 
Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imepanga kujenga nyumba 5 za 

maafisa ugani kwenye Mkoa wa Ruvuma (Tunduru nyumba 1, Songea 

DC 1, Mbinga DC 1, Mbinga TC 1 na Namtumbo DC 1). Fedha kiasi 

cha Shilingi 200,000,000.00 zimetolewa mwezi Juni,2024 ambapo 

kila Halmashauri imepata shilingi 40,000,000.00 za ujenzi na taratibu 

za ujenzi zinaendelea. 

 
2.1.7 Vitendea kazi kwa Maafisa Ugani 
Mkoa wa Ruvuma ulipokea pikipiki 281 kati ya pikipiki 7000 

zilizotolewa na Mhe.Rais kupitia Wizara ya Kilimo. Hivyo maafisa 

ugani wote wa Kata na Vijiji waliopo katika Mkoa wa Ruvuma kila 

mmoja alipata pikipiki moja. Aidha, Serikali imeleta mashine (Soil 

Scanner) 7 za kupima udongo na kuzigawa kwenye Halmashauri za 

Mbinga Mji, Songea Vijijini, Mbinga Vijijini, Nyasa, Madaba na 

Tunduru ambazo zinaendelea kutumika kupima afya ya udongo. 

Wizara inaendelea na utaratibu wa kuhakikisha kila Halmashauri 

inakuwa na vitendea kazi vya kutosha. 

Mwezi Agosti, 2024 Mkoa ulipokea gari moja (1) la usimamizi wa 

mazao ngazi ya Mkoa, sare za kazi 289 kwa ajili ya Maafisa Kilimo 

wote wa ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Kata na Vijiji. Tunaishukuru 

sana Serikali ya Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kuendele kutoa vitendea kazi hivi kwani 
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vinaongeza ari ya kufanya kazi na hatimaye kuongeza uzalishaji na 

tija kwa wakulima wa Mkoa wetu. 

 

2.1.8 Upimani wa Afya ya Udongo kwa Wakulima wadogo 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na Kituo cha Utafiti cha 

Uyole chini ya Mradi wa OCP imefanikiwa kupima Afya ya Udongo, 

imefanya mashamba darasa kwa ajili ya chanjo na mapendekezo ya 

mbolea kwa Wakulima pamoja na uendelezaji wa tool ya kusaidia 

kupata takwimu sahihi za uzalishaji kupitia satelaiti 

(a) Upimaji wa Afya ya Udongo 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Tari Uyole ilipima Afya ya udongo 

katika Vijiji 100 ambavyo uteuzi wake ulizingatia maeneo 

yenye uzalishaji mkubwa, uwakilishi wa aina ya Mazao 

yanayolimwa na uwakilishi wa udongo, aina ya Mazao 

yanayolimwa kwenye Halmashauri husika. Matokeo 

yalionesha maeneo ya madaba,Mbinga na Nyasa yana Asidi 

nyingi na hivyo yanahitaji kuboreshwa kwa kuweka chokaa, 

aidha kwa ujumla maeneo mengi yanaupungufu wa Nitrojeni 

(N), Fosfati(P), na Potasiam(K). Aidha, madini mengine ni 

pamoja na Kalsiam, Organic Carbon, Boron na Zinc. Aidha, 

Mkoa kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo inatarajia kupima 

Afya ya Udongo kwa Mkoa wote wa Ruvuma na kutengeneza 

ramani za muongozo wa wa matumizi ya mbolea. 

 

(b) Kuhamasisha matumizi sahihi ya mbolea 
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Yalifanyika mashamba darasa ya Mahindi katika Halmashauri 

za Madaba, Namtumbo, Songea Vijijini na Songea Manispaa 

kwa ajili ya kuonesha matokeo ya mbolea mbalimbali za 

kupandia na kukuzia. Katika kipindi cha mavuno ilionesha 

kuwa kuna hitaji kubwa la matumizi ya mbolea za kupandia, 

salfa na Boron ili kutoa matokeo mazuri ya uzalishaji. Pia 

Wakulima walijionea matokeo ya kutumia chanjo (Inoculant) 

kwenye mashamba darasa ya Soya ambapo matokeo 

yalionesha kuwa kwenye eneo ilipotumika chanjo pekee 

uzalishaji ulikuwa ni mkubwa na pods zilionesha kujaa vizuri 

ukilinganisha na maeneo ambapo haikutumika. 

 

(c) Utengenezaji wa Tool ya kutoa uzalishaji kupitia Satelaiti 

Mkoa kwa kushirikiana na Tari Uyole chini ya ufadhili wa 

Kampuni ya OCP ya Morroco inaendelea kutekeleza mradi wa 

kukusanya takwimu za hatua mbalimbali ukuaji na za 

uzalishaji wa Mazao kwa kutumia GIS unaolenga kutengeneza 

Tool ambayo itawasaidia maafisa Kilimo kupata takwimu 

sahihi za uzalishaji kupitia satelaiti ambazo zitaonesha hekta 

zilizolimwa na uzalishaji wake. Tool hii itasaidia kupata 

takwimu sahihi na kuwezesha Mkoa na Taifa kwa ujumla 

kufanya maamuzi sahihi yanayohusiana na Biashara za 

Mazao na Usalama wa Chakula kwa ujumla, ambapo hadi 

sasa program bado inaendelea. 

 

2.1.9 Mafunzo kwa Wakulima na uhamasishaji wa tekinolojia 
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Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali 

ikiwemo AGRA, AMDT,MCODE, CARITAS Songea, RUATI, 

RIKOLTO, BRITEN, HRNS na wadau wengine imeendelea kutoa 

huduma za Ugani, kuendeleza minyororo ya thamani na 

kuwawezesha Wakulima kupata mitaji ya kuingia shambani. Pia 

tumeendelea kuhamasisha matumizi ya tekinolojia mbalimbali 

ikiwemo kutoa elimu ya matumizi sahihi ya Viuatilifu, Matumizi ya 

Chokaa Mazao, Mbinu za kuzuia upotevu wa Mazao, kubadilisha 

fikra za Wakulima kufanya Kilimo Biashara na umuhimu wa 

kupima Afya ya Udongo. 

 

 

 

2.1.10 Mafanikio ya Sekta ya Kilimo 

(a) Kuwepo kwa mfumo wa ruzuku ya mbolea ya Serikali kumesaidia 

kuwapunguzia wakulima gharama za uzalishaji na manufaa mengine 

kama ifuatavyo; 

i. Kupunguza gharama za mbolea kwa mkulima kwa asilimia 50  

ii. Kuongezeka kwa matumizi ya mbolea yanayoashiria kuongeza 

uzalishaji wa mazao; 

iii. Kuongezeka kwa matumizi ya simu katika Sekta ya kilimo, hii ni 

kutokana na zoezi la usajili wa wakulima.  

iv. Wakulima kuongeza ukubwa wa mashamba yao na kuongeza 

uzalishaji wa mazao. 

v. Mfumo umesaidia kutambua idadi ya wakulima  
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vi. Mfumo umewezesha kuibua mpango wa vyama vya Ushirika 

kusajiliwa na kufanya kazi ya kusambaza mbolea kwa wakulima 

wake kama Mawakala, lengo ni kusogeza huduma kwa 

wakulima wanaowahudumia. 

vii. Kupitia mfumo huu Serikali imeweza kusimamia na kudhibiti 

uchakachuaji (uuzaji wa mbolea zisizokuwa na kiwango / ubora. 

viii. Kupitia mfumo huu Serikali imeweza kusimamia bei za mbolea 

kwa wakulima. 

ix. Kupitia mfumo Mkoa na nchi kwa ujumla umeweza kupata 

Takwimu sahihi za mahitaji na matumizi ya mbolea. 

(b) Maafisa ugani kupewa Vitendea kazi hasa pikipiki, mashine za 

kupima afya ya udongo, makoti ya mvua na Mabuti ambavyo 

vimeboresha utendaji wa kazi kwenye vituo vyao. 

(c) Serikali Kupitia wakala wa Taifa wa Chakula (NFRA) kuendelea 

kununua mahindi ya wakulima kwa bei ya juu ya Tsh 700 kwa kilo 

ikilinganishwa na bei ya sokoni ambayo ilikuwa ni Tsh 380 - 400. 

(d) Serikali kuendelea kuboresha mindombinu ya kuhifadhi mazao ya 

wakulima na kupunguza upotevu wa mazao na kuzuia sumu kuvu 

katika mazao kwa kujenga maghala 28 ya kisasa ya mpango wa 

kuhifadhi mazao vijijini na ghala moja mradi moja kupitia mradi wa 

sumu kuvu. 

(e) Serikali kuendelea kuimarisha mifumo ya kidigitali ya masoko 

ikiwemo mfumo wa stakabadhi za ghala na TMX. 

f) Serikali kuendelea kuweka Mazingira ya Uwekezaji katika kilimo; 

mathalani katika Mkoa wa Ruvuma tumepata mwekezaji wa kuzalisha 
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sukari ambaye atazalisha miwa katika shamba la zaidi ya ekari 40 na 

kutengeneza sukari. 

g) Serikali kuendelea kuimarisha mifumo ya uzalishaji wa mbegu 

bora za mazao mbalimbali kupitia mashamba ya ASA kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali ikiwemo; TARI, TOSCI, Vyuo vya 

kilimo, Makampuni na watu binafsi. 

 

2.2 Sekta ya Ushirika  

2.2.1 Hali ya Ushirika katika Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa una jumla ya Vyama vya Ushirika 299, kati ya hivyo AMCOS 

227, Vyama vya Akiba na Mikopo (SACCOS) 63, Vyama vingine 6 na 

Vyama Vikuu (UNION) 3 ambavyo ni TAMCU Ltd, SONAMCU Ltd, na 

MBIFACU Ltd.  

Mchanganuo wa Vyama vya Msingi (AMCOS) kwa ajili ya Kahawa ni 

vyama 114, Korosho 46, Tumbaku 45, na mazao mchanganyiko 22. 

Vyama vya msingi vya zao la Kahawa na Korosho vinahudumia 

wakulima wa mazao ya Kahawa, Korosho na mazao ya nafaka katika 

maeneo yao kwa kufuata Mfumo wa Stakabadhi za Mazao Ghalani. 

Vyama vya Msingi vya Zao la Tumbaku vinahudumia wakulima 

wanaolima mazao ya nafaka yanayouzwa kwa Mfumo wa Stakabadhi 

za Ghala. 

2.2.2 Elimu na Mafunzo 

Kamati ya Elimu Mkoa (KAMEURU) inayoongozwa na Mrajisi Msaidizi 

inaendelea na utoaji wa elimu kwa wadau mbalimbali wa Vyama vya 

Ushirika. Julai, 2024 Idadi ya Vyama vilivyopata mafunzo ni 114. 
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Lengo la mafunzo ni kuvijengea Vyama uwezo ili vifanye kazi 

kulingana na Sheria na Kanuni zake. 
 

 2.2.3 Usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi ya Mazao Ghalani 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia Tume 

ya Maendeleo ya Ushirika na Bodi za Mazao pamoja na Wizara ya 

Viwanda na Biashara kupitia Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala, Mamlaka ya Udhibiti wa nafaka Mazao Mchanganyiko 

(COPRA), Soko la bidhaa Tanzania (TMX) na wadau wa mazao ya 

Ufuta, Soya, Mbaazi, Korosho, Kahawa unaratibu masoko ya mazao 

ya kipaumbele kwa njia ya minada inayosimamiwa na Vyama Vikuu 

vya Ushirika (SONAMCU LTD, TAMCU LTD na MBIFACU LTD).  

Mfumo wa Stakabadhi ulianza kupitia zao la Korosho msimu wa 

2016/2017 na Mazao mchanganyiko (Soya, Ufuta na Mbaazi) ulianza 

msimu 2018/2019. Mfumo wa Stakabadhi za Ghala unatekelezwa kwa 

kuzingatia Mwongozo ulioandaliwa kwa ushirikiano wa Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika na Bodi ya Usimamizi wa Maghala. 

 

2.2.4 Uendeshaji wa Masoko (Mazao ya Ufuta, Soya na Mbaazi) 

Uendeshaji wa masoko ya mazao ya Ufuta, Mbaazi na Soya 

hufanyika kupitia wakulima kukusanya mazao kupitia Vyama vya 

Msingi 101 na Vyama Vikuu 2, kati ya hivyo Namtumbo vyama 45, 

Songea 15, Mbinga 5, Nyasa 1 na Tunduru 35.  

 

(i) a) Zao la Ufuta 
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Kwa msimu wa masoko 2024/2025 minada ya Ufuta ilianza katika 

AMCOS ya Namtumbo tarehe 22/05/2024. Hadi kufikia tarehe 

18/08/2024 jumla ya minada 25 imefanyika ambapo Songea na 

Namtumbo (chini ya SONAMCU) minada 15 na Tunduru (TAMCU) 10. 

Jumla ya kilo zilizouzwa ni 14,312,899.60 zenye thamani ya shilingi 

48,461,004,105.10. Minada imemalizika 

 

(ii) Zao la Soya 

Kwa msimu wa masoko 2024/2025 imefanyika minada kumi na tatu 

(13) ambapo mnada wa kwanza ulianza tarehe 20/06/2024. Hadi 

kufikia tarehe 17/08/2024 jumla ya kilo 1,208,770.50 zenye thamani 

ya kiasi cha shilingi 1,621,528,952.00. Minada imemalizika. 

 

(iii)  Zao la Mbaazi 

Kwa msimu wa masoko 2024/2025 Mnada wa kwanza ulianza tarehe 

15/08/2023 wilayani Tunduru. Ambapo mpaka sasa imefanyika 

minada sita (Songea na Tunduru) na kufanya jumla ya kilo zilizouzwa 

kuwa 10,445,227.00 zenye thamani ya kiasi cha shilingi 

18,767,746,791.00 Minada inaendelea. 

  

2.2.5 Uendeshaji wa Mazao ya Korosho, Kahawa na Tumbaku 

(i) Zao la Kahawa 

Masoko ya kahawa yanaendelea ambapo vyama vya msingi 

vinaendelea kukusanya kahawa. Baadhi ya Vyama vya msingi 

vinauza katika masoko ya awali kwa kujaza mikataba na Makampuni 
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mbalimbali. Kuishia tarehe 14/08/2024 Mikataba ya mauziano kwa 

vyama 68 imeidhinishwa na Ofisi ya Mrajisi Msaidizi yenye kilo 

zilizouzwa 3,377,349.30 kwa bei ya wastani ya shilingi 8,050 kwa 

kahawa ya “home parchment”. 

Mnada wa kwanza wa kahawa ya Arabica kwa msimu 2024/2025 

umefanyika Moshi tarehe 15/08/2024 jumla ya kilo 634,747.00 za 

Vyama vya Mkoa wa Ruvuma ziliuzwa kwenye mnada huo. Mpaka 

kuishia tarehe 29 Agosti imefanyika minada matatu (3) yenye jumla ya 

kilo 1,115,183.00. 

 

(ii)  Zao la Korosho 

Masoko ya korosho kwa msimu wa 2024/2025 yanatarajia kuanza 

mwezi Oktoba. Kwa sasa bado wakulima wanaendelea kuhudumia 

mashamba. Chama Kikuu TAMCU kilikuwa na bakaa ya magunia 

166,177 na imeshapokea magunia 501,683 kwa ajili ya maandalizi ya 

masoko yanayotarajiwa kuanza. 

 

(iii) Uendeshaji wa Zao la Tumbaku 

Kwa msimu 2023/2024 masoko yalifunguliwa tarehe 15 Mei, 2023. 

Mpaka kuishia tarehe 13/08/2023 jumla ya kilo 1,535,297.92 zenye 

thamani ya   Dola 3,262,199.97. Tumbaku iliyouzwa ni aina ya mvuke 

kilo 795,229.92, Moshi 734,668.55 na hewa kilo 5,399.45. Masoko ya 

tumbaku yanaendelea 

 

2.2.6 Uendelezaji wa Miradi ya Kiuchumi ya Vyama Vya Ushirika 
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        Serikali kupita vyama vya Ushirika imetekeleza na inaendelea 

kutekeleza miradi mbalimbali ya kiuchumi kama ifuatayo: 

 Usimamizi wa uendelezaji wa ujenzi wa kiwanda cha 

vifungashio cha Chama Kikuu SONAMCU Ltd wilayani 

Namtumbo.  

 Ukarabati wa maghala 5 kati ya 7 ya Chama Kikuu cha 

MBIFACU Ltd 

 Ukarabati wa MBICU Hotel  

 Usimamizi wa uendelezaji wa Mradi wa kiuchumi wa 

shamba la kahawa la Chama Kikuu cha MBIFACU Ltd  

 Ujenzi wa Mradi wa shule ya Sekondari ya Mahenge 

AMCOS Ltd  

 Ujenzi wa ghala la kuhifadhia mazao ya wakulima la chama 

cha Msingi Kimuli na Namitili (AMCOS) 

  

2.2.7. Mafanikio Katika Usimamizi wa Mazao 

i. Wakulima kupata bei nzuri ya mazao hususani mazao 

yanayouzwa kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala; 

ii. Kuwepo kwa ushirikiano nzuri kwa wadau wa stakabadhi ghalani 

kwa ngazi zote; 

iii. Kuwepo kwa matumizi sahihi ya vipimo/ mizani, ambayo 

inasaidia mkulima asinyonywe 

iv. Uamshaji wa Vyama vya Msingi sinzia ambavyo kwa sasa 

vinafanya kazi vizuri;  
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v. Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao yanayouzwa kupitia 

mfumo wa stakabadhi ghalani. 

vi. Uwekezaji unaofanywa na Vyama vya msingi katika ujenzi wa 

maghala, ununuzi wa magari ya kubebea mazao na ujenzi wa 

shule ya Sekondari na ujenzi wa kiwanda cha Vifungashio 

 

2.2.8 Changamoto  

i. Ukosefu wa mitaji ya ndani kwa vyama vya ushirika na 

kutegemea mikopo kutoka vyanzo vya nje 

ii. Utoroshwaji wa mazao hasa zao la soya 

iii. Kuwepo kwa migogoro mbalimbali kwa Vyama vya ushirika 

iv. Uzalishaji mdogo wa mazao ya kimkakati 

 

2.2.9 Hitimisho 

Licha ya changamoto ndogondogo zinazokabili sekta ya Ushirika bado 

Ushirika umeendelea kuwa ni mkombozi kwa mwananchi, hivyo 

usimamizi wa sekta hii unaendelea kuimarishwa ili Ushirika uweze 

kusonga mbele kwa maendeleo ya wanachama wake. 

 

2.3 Sekta ya Mifugo 

Katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya Mifugo Mkoa wa 

Ruvuma umeendelea kuboresha huduma za ugani, uzalishaji wa 

mifugo, uendelezaji wa nyanda za malisho kwa mfumo wa ranchi 

ndogo, utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo, uboreshaji wa 

miundombinu ya mifugo, masoko ya mifugo pamoja na miundombinu 

ya udhibiti wa magonjwa ya mifugo. 



26 
 

 

2.3.1 Hali ya Uzalishaji 

Mkoa wa Ruvuma unakadiriwa kuwa mifugo 3,354,927 ikijumuisha 

ng’ombe 235,128, Mbuzi 293,361, Kondoo, Nguruwe 232,710, Kuku, 

Bata, Punda, Mbwa na mifugo mingine midogo midogo. Kwa kipindi 

cha mwezi Julai, 2023 hadi Juni, 2024 uzalishaji wa mazao 

yatokanayo na Mifugo umefikia tani 2,733.02 za nyama ya ng’ombe, 

tani 374.31 za nyama ya mbuzi na kondoo, tani 1,905.66 za nyama ya 

nguruwe na tani 774.26 za nyama ya kuku. Uzalishaji wa maziwa 

umefikia lita 2,017,452.96 vipande vya ngozi za ng’ombe 

vilivyozalishwa ni 19.524 vipande vya ngozi za mbuzi na kondoo ni 

12,477. 

Mkoa una  viwanda viwili vya kusindika nyama katika Abbasia ya 

Peramiho na Chipole Sisters Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

maarufu kwa usindikaji wa sausages za nyama wastani wa tani 100 

za nyama kwa mwaka. 

Kwa upande wa usindikaji wa Maziwa Mkoa  una wasindikaji wadogo 

6 wanaosindika wastani wa lita 201,600 kwa mwaka. Aidha ,ili 

kuimarisha lishe kwa jamii wananchi wanaendelea kuhamasishwa 

kunywa maziwa ili kufikia lengo la unywaji wa lita 200 za maziwa kwa 

kila mtu kwa mwaka. 

 
2.3.2 Utoaji wa Huduma za Mifugo  

i. Udhibiti wa Magonjwa 

Mkoa wa Ruvuma umeendelea na shughuli za udhibiti wa magonjwa 

ambapo kwa kipindi cha Mwezi Julai 2023 hadi Juni, 2024 magonjwa 
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yaliyojitokeza zaidi ni Ndigana kali, Ndigana baridi, Homa ya Mapafu 

kwa ng’ombe na mbuzi, ugonjwa wa Mapele ngozi, Kideri na homa ya 

matumbo kwa kuku na Ndui. 

Mkoa umesimamia utoaji wa chanjo dhidi ya magonjwa ili kukabiliana 

na magonjwa ya Mifugo, ambapo Ng'ombe 8,184 wamepatiwa chanjo 

dhidi ya Homa ya Mapafu (CBPP), mbwa 14,351 na paka 45 

wamepatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa wa kichaa cha Mbwa (Rabies), 

Kuku  365,648 dhidi ya Ugonjwa wa Kideri, ugonjwa wa Ndui na 

ugonjwa wa Gumboro. 

Matokeo ya uogeshaji katika Mkoa wa Ruvuma ni kupungua kwa vifo 

vya mifugo vitokanavyo na magonjwa yaenezwayo na kupe na 

ndorobo. 

ii. Ugonjwa wa Homa ya Nguruwe (African Swine Fever - ASF) 

Ugonjwa wa Homa ya Nguruwe uliripotiwa Mwezi Juni 2023 katika 

Halmashauri za Wilaya ya Mbinga, Tunduru, Nyasa, Songea, 

Madaba, Mbinga Mji, na Manispaa ya Songea. Ugonjwa huu 

ulisababisha vifo vya Nguruwe zaidi ya 1,700. Takwimu zinaonesha 

ugonjwa ulivyoenea kwa kasi na kupelekea madhara makubwa ya 

kiuchumi kwa wafugaji na wafanyabiashara ya nguruwe mkoani 

Ruvuma. 

Mambo yanayosababisha ueneaji wa ugonjwa kutoka eneo moja hadi 

jingine ni pamoja na kuhamisha nguruwe hai kutoka eneo moja 

lililoathirika hadi eneo lingine lisiloathiriwa na ugonjwa, kupeana 

zawadi za nguruwe au nyama kutoka kwa ndugu wa eneo lilioathirika 
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na kupeleka eneo lingine lisiloathirika, kusafirisha nyama za nguruwe 

kutoka kwenye maeneo yaliyoathirika na ugonjwa, kusafirisha samadi 

ya nguruwe kutoka kwenye maeneo yaliyoathirika na ugonjwa. 

Ili kukabiliana na ugonjwa huu hatua kadhaa zilichukuliwa ikiwemo: - 

 Kuitisha vikao vya wadau wa sekta ndogo ya nguruwe ambao ni 

wafanyabiashara ya nguruwe, wafugaji wa nguruwe, 

Wasafirishaji wa mabasi, Maafisa mifugo pamoja na viongozi 

ngazi ya Mkoa na Wilaya. 

 Kuimarisha ukaguzi wa nguruwe wote wanaochinjwa kwa 

kuwakagua kabla ya kuchinja (Antemortem) na baada ya 

kuchinja (Postmortem) ili kuzuia kusambaza kwa ugonjwa kupitia 

machinjio. 

  Kutoa elimu kwa jamii kuhusu dalili za ugonjwa na hatua za 

kuchukua kuzuia kusambaa zaidi. 

 Kuzuia usafirishaji wa nguruwe kwenye maeneo yaliyoathirika na 

kutumia sheria ndogo za Halmashauri kutoza faini kwa wadau 

wanaokiuka sheria ya magonjwa ya Mifugo hasa utaratibu wa 

kusafirisha nguruwe.  

 Kuelimisha Maafisa Ugani juu ya namna ya kudhibiti ugonjwa 

pamoja na kuchukuwa tahadhari pale wanapotibu au kuhudumia 

mifugo pamoja na kuacha kutibu nguruwe wagonjwa. 

 Halmashauri kuandaa vifaa (mabomba na dawa aina ya VIRD) 

na nguvu kazi ya kuangamiza mashamba yote yaliyoathirika kwa 

kushirikiana na chama cha wadau wa nguruwe. 
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 Kupulizia dawa aina ya VIRD kwenye mabanda yote 

yaliyoathirika 

 Kufukia na kuchoma nguruwe wote waliopata ugonjwa na 

waliokufa ili kuzuia ueneaji wa virusi. 

Hadi kufikia mwezi Julai, 2024 ugonjwa huu umedhibitiwa na hakuna 

maeneo yaliyoripoti uwepo wa ugonjwa huu. 

 
2.3.3 Mashamba Darasa 

Mashamba Darasa ya Malisho 

Athari za kupungua kwa malisho zimeendelea kujitokeza mara kwa 

mara kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu na mifugo, 

mabadiliko ya tabia ya nchi na mtazamo wa wafugaji kutegemea 

malisho ya asili tu. Athari hizo zimesababisha mifugo kudhoofika na 

wakati mwingine kufa kwa kukosa malisho na maji.  

Katika jitihada za kukabiliana na athari hizo Wizara ilitoa fedha za 

kuanzisha mashamba darasa ya malisho 8 yenye jumla ya ukubwa wa 

ekari 40 katika Halmashauri za Wilaya za Madaba, Songea, 

Namtumbo na Tunduru. Lengo kuu la mpango huu ni kuwajengea 

uwezo wafugaji kuzalisha, kutunza na kuhifadhi mbegu na malisho 

kwa kutumia utaratibu wa mashamba darasa. Wafugaji walishiriki 

kikamilifu katika mpango huu kuanzia hatua maandalizi ya shamba 

kulima na kuhudumia mashamba hayo. Mashamba haya 

yalishavunwa. 
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2.3.4 Fursa Zilizopo 

Kutokana na mifugo iliyopo na mazao yake zinafungua fursa zifuatazo 

za kiuchumi:  

 Ufugaji wa ng’ombe wa maziwa na uzalishaji wa mitamba; 

 Usindikaji wa mazao ya mifugo; 

 Ujenzi wa viwanda vya vyakula vya mifugo, na mashamba ya 

malisho; na 

 Uzalishaji wa vifaranga vya kuku wa nyama na mayai. 

 

2.3.5 Changamoto 

 Kukosekana kwa mitamba bora ya ng’ombe wa maziwa; 

 Ukosefu wa malisho na viwanda vya kusindika mazao; 

 Changamoto ya magonjwa ya mifugo. 

 
 

2.3.6 Mapendekezo/Mikakati ya Utatuzi wa Changamoto 

 Kuhimiza matumizi ya kinga zaidi kuliko tiba kwa mifugo; 

 Kuendelea kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya mifugo; 

 Kutoa elimu ya ufugaji wa kisasa wenye tija; na 

 Kuhamasisha uanzishaji wa viwanda vidogo vya kusindika 

mazao ya mifugo. 

 

2.4 Sekta ya Uvuvi. 

2.4.1 Utangulizi 
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Katika sekta ya uvuvi, Mkoa unategemea kupata mazao ya uvuvi 

kutoka ziwa Nyasa, mito na mabwawa ya kufugia samaki. Hata hivyo 

tija itokanayo na vyanzo hivyo vya samaki haitoshelezi mahitaji ya 

Mkoa ambayo ni zaidi ya tani18, 000 kwa mwaka hivyo kupata samaki 

kutoka nje ya Mkoa kwa wastani wa Tani 55 kwa mwezi. Uzalishaji wa 

samaki wa kufuga ni wastani wa tani 121.20 kwa mwaka. Watalaam 

wanaendelea kuhamasisha ufugaji wa samaki kwenye mabwawa ili 

kukidhi mahitaji ya walaji. Aidha, katika kipindi cha kuanzia mwaka 

2019 hadi Septemba 2023 jumla ya wavuvi 7,635 walisajiliwa ikiwa ni 

pamoja na vikundi 38 vya wavuvi na vikundi 4 vya ulinzi na usimamizi 

wa rasilimali za uvuvi (BMUs) vilivyopo mwambao wa Ziwa Nyasa. 

Uzalishaji wa samaki katika Ziwa Nyasa na mito ni wastani wa tani 

480 kwa mwaka zenye thamani ya Tshs. 2,400,000,000.00. Aina ya 

samaki wanaovuliwa katika Ziwa Nyasa na Mito ni pamoja na Mbufu, 

Mbelele, Mbasa, Kambale, Vitui, Perege, Ningu, Mchali pamoja na 

Dagaa. 

 

2.4.2 Idadi ya Maafisa Uvuvi. 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya Watalaam wa uvuvi 17 ambapo katika 

ngazi ya Mkoa ni mmoja (1) na kumi na sita (16) wako katika ngazi za 

Halmashauri. 

Jedwali Na. 5: Wataalam wa Sekta Uvuvi Mkoa wa Ruvuma 

  
Wanaohitajika Waliopo Mapungufu Waliopo kwenye mpango 

wa kuajiriwa 2024/2025 

RS 1 1 0 0 

Tunduru DC 12 2 10 4 

Namtumbo DC 21 2 19 8 
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Mbinga DC 31 3 28 6 

Nyasa DC 22 4 18 10 

Songea DC 18 0 18 14 

Madaba DC 9 3 6 2 

Songea MC 5 2 3 3 

Mbinga TC 14 0 14 2 

Jumla  133 17 116 49 

 

2.4.3 Uzalishaji wa Samaki Katika Mabwawa. 

Mkoa una wafugaji wa samaki 4,159 wenye jumla ya mabwawa 6,582 

yenye wastani wa uzalishaji wa tani 121.20 kwa mwaka. Ufugaji wa 

samaki ni shughuli ambayo wananchi wengi wamekuwa wakiifanya 

katika kuongeza kipato na lishe katika jamii inayowazunguka.  

Kutokana na kutotosheleza kwa vyanzo vya samaki vilivyopo kwenye 

Mkoa, wananchi kuhamasishwa kufuga samaki kwa tija katika 

mabwawa ili kuweza kukidhi mahitaji hayo kwa ajili ya chakula na kwa 

biashara pia. Ndani ya Mkoa kuna kituo kimoja (1) cha kuzalisha 

vifaranga bora vya samaki chenye uwezo wa kuzalisha vifaranga 

3,000,000 kwa Mwaka,kituo hicho kipo chini ya Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi Ruhila (RADC) kilichopo Manispaa ya Songea. 

 
2.4.4 Fursa zilizopo katika ufugaji wa samaki. 

 Mwamko wa wananchi  wa Mkoa kuhamasika na ufugaji wa 

samaki; 

 Uwepo wa vyanzo vya uhakika vya maji ikiwemo,mito, 

chemchem na mabwawa ya Asili/Malambo zaidi ya kumi na nne 

(14) katika Mkoa  yenye fursa ya ufugaji kwa kupandikiza au 

kufuga kwa njia ya vizimba (Cage culture); 
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 Uwepo wa ziwa Nyasa linalofaa kwa ufugaji wa njia ya vizimba 

(cage culture); 

 Uwepo wa mahitaji makubwa ya samaki katika Mkoa na soko la 

uhakika. 

 Uwepo wa wafugaji wa samaki zaidi ya 4,159 na mabwawa ya 

samaki zaidi ya 6,582; na 

 Upatikaniji wa uhakika wa malighafi za kutengenezea chakula 

cha samaki. 

Jedwali Na. 6: Idadi ya mabwawa, wafugaji na wastani wa hali ya 
uzalishaji wa samaki katika mabwawa kwa mwaka. 

Halmashauri Idadi ya wafugaji Idadi ya mabwawa Uzalishaji (tani) 

Tunduru DC 315 463 3.90 

Namtumbo DC 200 71 1.3 

Songea MC 955 937 7.1 

Mbinga DC 951 1,293 8.4 

Songea DC 1,327 3,227 96.8 

Nyasa DC 168 225 1.4 

Mbinga TC 215 310 1.2 

Madaba DC 28 56 1.1 

JUMLA 4,159 6,582 121.20 

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa. 

 
2.4.5 Matumizi ya zana bora za uvuvi. 

Katika matumizi ya zana bora za uvuvi, jitihada zimewekwa ili kujenga 

uwezo wa wananchi kutambua madhara yatokanayo na matumizi ya 

zana haramu za uvuvi , utoaji wa elimu juu ya matumizi bora ya zana 

za kisasa za uvuvi zinazokubalika kisheria, kutoa elimu ya uhifadhi wa 

mazingira pamoja na kuhamasisha ufugaji bora wa kisasa na wenye 

tija. Pamoja na kuhamasisha uanzishwaji wa vikundi vya ulinzi wa 



34 
 

rasilimali za uvuvi (Beach Management Units - BMUs) doria 

mbalimbali hufanyika hasa katika mwambao wa ziwa Nyasa na Mto 

Ruvuma kwa kushirikiana na vikundi vya BMUs ili rasilimali za uvuvi 

zitunzwe, zilindwe na ziwe endelevu,na mpaka kufikia Juni 2024 

wavuvi 5,488 walisajiliwa na leseni 2,670 za Uvuvi zilitolewa. 

 
2.4.6 Hali ya Miundombinu ya Uvuvi. 

Ujenzi wa karakana ya kuunda boti za uvuvi za kisasa katika kituo cha 

Mbamba bay umefikia hatua za mwisho za kuweka mashine, pia soko 

la samaki la Mbamba bay bado halijaanza kutumika kutokana na 

kutokukamilika kwa miundombinu ya maji na choo ingawa ujenzi wake 

umekamilika kwa asilimia 98. Aidha, ujenzi wa Mwalo wa kisasa wa 

Kijiji cha Ng’ombo umeanza mwaka wa fedha 2023/2024. Mwaka 

2019 Halmashauri ya Nyasa ilipata fedha kiasi cha Tshs.Milioni 200 

kwa ajili ya mradi wa utengenezaji wa boti za uvuvi za kisasa, na 

mpaka kufikia Juni  2024 boti 2 zimeshakamilika na zinafanya kazi, 

boti 4 bado hazijakamilika. Aidha, katika mwaka wa fedha 2023/2024 

Halmashauri ya Nyasa imepokea fedha kiasi cha Tshs.Milioni 300 

kwa ajili ya utengenezaji wa Boti ya doria ya kisasa.  Katika mwaka 

wa fedha wa 2022/2023 Halmashauri Songea ilipokea fedha kiasi cha 

Tshs.Milioni 123 kwa ajili ya ujenzi wa shamba darasa moja la ufugaji 

bora wa Samaki. Kituo hiki kimekamilika na kinafanya kazi. 

 
2.4.7 Mikakati ya kuendeleza sekta ya uvuvi. 

 Kuhimiza matumizi ya zana bora za uvuvi ikiwa ni pamoja na 

kutoa elimu ambapo hadi kufikia Disemba 2023 zaidi ya wavuvi 
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5,488,  wafugaji 4,159 na wadau 470 wamefundishwa njia bora 

za uvuvi,ufugaji bora wa samaki na utunzaji wa mazingira. 

 Kuendeleza/kuboresha ujenzi wa miundombinu ya uvuvi hasa 

mialo(Land stations), na katika mwaka huu wa fedha 2023/2024 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi(sekta ya uvuvi) ina mpango wa 

kujenga mualo 1 katika kijiji cha Ng’ombo. 

 Kutoa elimu endelevu ya uanzishaji wa vikundi vya ulinzi na 

usimamizi wa rasilimali za uvuvi(BMUs) katika mwambao wa 

ziwa Nyasa. 

 Kuhimiza uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora 

vya samaki, ufugaji wa samaki kwa kutumia vizimba (cage) 

katika ziwa na mabwawa ya asili ili kupata mavuno mengi ya 

samaki yatakayofaa kwa ajili ya viwanda.  

 Kukijengea uwezo kituo cha maendeleo ya ufugaji samaki Ruhila 

ili kiweze kuzalisha vifaranga bora na vya kutosha, kwa sasa 

kituo kina uwezo wa kuzalisha vifaranga 3,000,000 kwa mwaka 

ukilinganisha na mahitaji ya  vifaranga 5,000,000 kwa mwaka 

kwa Mkoa mzima. 

 Kila Halmashauri kuwa na kituo cha kuzalisha vifaranga bora vya 

samaki ambapo vituo hivyo vitatumika pia kama mashamba 

darasa. 

 Kuendeleza doria za mara kwa mara ili kuzuia utumiaji na 

uingizaji wa zana haramu za uvuvi katika ziwa na mito pamoja na 

kuvikagua vyombo vyote na kuvisajili kisheria.   
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 Ujenzi wa soko la samaki lililopo Mbamba bay upo katika hatua 

za mwisho ili liweze kutumika. 

       
2.4.8 Changamoto. 

 Uvuvi wa kutumia miti yenye sumu (Mtupa) bado ni tatizo katika 

baadhi ya maeneo ya mito ya Ruhuhu, Ruhekei na Mbawa katika 

Wilaya ya Nyasa; 

 Ukosefu wa vitendea kazi kwa ajili ya kufanya doria za mara kwa 

mara; 

 Uhaba wa watumishi wa kada ya uvuvi katika Mkoa wa Ruvuma 

hususani mwambao wa ziwa Nyasa, hali hiyo inadhoofisha 

shughuli za Uvuvi na hasa Ukusanyaji wa Takwimu na maduhuli 

ya Serikali  

 Kusuasua kwa uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga 

bora vya samaki katika Halmashauri za wilaya.  

 Uchache wa vikundi vya ulinzi shirikishi wa rasilimali za uvuvi 

(BMUs), mpaka sasa kuna BMUs 4 tu kati ya 24 zinazohitajika 

kwa mwambao mzima. 

 Ushiriki mdogo wa ulinzi shirikishi wa rasilimali za Uvuvi kwa 

wadau mbalimbali; 

 Katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2023, zana haramu za Uvuvi 

aina ya timba (monofilament) pamoja na makokolo zenye urefu 

wa zaidi ya mita 8,000 na thamani ya zaidi ya shilingi 

57,000,000/=zilikamatwa na kikosi cha kulinda rasilimali za Uvuvi 

(FRP) kwa kushirikiana na Halmashauri. 
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2.4.9 Mapendekezo ya kutatua changamoto. 

i. Mkoa unaendelea kuomba kuajiri watumishi wapya hususani 

Halmashauri ya Nyasa ambayo ina mahitaji makubwa ya 

watumishi wa kada ya uvuvi; 

ii. Kuwahusisha wadau wote katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi 

hasa jamii ya wavuvi wenyewe ili rasilimali za uvuvi ziwe 

endelevu kwa kizazi kijacho; 

iii. Mkoa unaendelea kufanya doria za mara kwa mara katika mito ili 

kukomesha uvuvi haramu wa kutumia miti ya sumu; 

iv. Kuendelea kuhamasisha uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa 

vifaranga bora vya samaki katika kila Halmashauri ya wilaya ili 

kukidhi mahitaji ya wafugaji; na 

v. Kuhamasisha ujenzi wa viwanda vya kutengeneza chakula cha 

samaki (floating pellets) ili viweze kuwasaidia wafugaji wa 

samaki kwenye vizimba. 

 

 

2.5 Sekta ya Maliasili na Utalii  

 2.5.1 Misitu 

Mkoa umekuwa katika mstari wa mbele katika kuhamasisha jamii juu 

ya upandaji miti na utunzaji mazingira. Uhamasishaji huu huenda 

sambamba na utekelezaji wa kampeni ya kitaifa ya upandaji miti 

ambao hufanyika kila mwaka kwenye Halmashauri zote. 
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Mkoa wa Ruvuma una lengo la kupanda miti kibiashara ekari 100,000 

kwa muda wa miaka kumi (10) toka 2015 – 2025.Mradi huu 

utatekelezwa katika maeneo ya Serikali, vyuo na shule. 

Kwa msimu wa mwaka 2023/24 Mkoa wa Ruvuma umepanda jumla 

ya miche ya miti 4,099,014 ambapo imepandwa katika Halmashauri 

zote, miti hii ni kwa ajili ya mbao, vyanzo vya maji na matunda. 

Jedwali namba 13 hapo chini linaonyesha uzalishaji wa miche ya miti 

iliyopandwa kwa msimu huu wa mvua 2023/24. 

Jedwali Na. 7: Idadi ya miche ya miti Mkoa wa Ruvuma Mwaka - 

2024 

    IDADI YA MICHE 

Wilaya Bustani (nursery) Mbao Vyanzo vya maji Matunda Jumla 

Songea Matogoro TFS 120,000 5,000 10,000 135,000 

  
Mahenge 100,000 20,000 35,000 155,000 

AVIV FARM   31,000   31;000 

  Bombambili 70,000 10,000 200 80,200 

Namtumbo   57964 14400 3572 75,936 

Mbinga DC   177,673 38,180 620 216,473 

Mbinga Mji   1,081,969 16,100 162,130 1,260,199 

Nyasa   152,500 1,060 9,846 163,406 

Madaba   100,000 30,000 300 130,300 

Wino TFS   1,000,000     1,000,000 

Tunduru   150,000 2000 700,000 852,000 

Jumla   3,009,606 167,740 921,668 4,099,014 

2.5.2 Hali ya ufugaji Nyuki kimkoa 

Hadi sasa Mkoa una jumla ya mizinga 16,378 ambapo mizinga ya 

kisasa ni 10,883 na mizinga ya kienyeji ni 5,495.  

Jedwali Na. 8: Idadi ya mizinga ya nyuki 

S/N WILAYA IDADI YA MIZINGA UZALISHAJI 

KISASA KIENYEJI JUMLA ASALI - kg NTA 

1 Nyasa 1473 361 1,834 1986 65 
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2 Mbinga 3712 1231 4,943 7850 0 

3 Songea 3492 523 4,015 8100 0 

4 Namtumbo 1387 2675 4,062 209 0 

5 Tunduru 819 705 1,524 3300 92 

 Jumla 10,883 5,495 16378 21,445 157 

 

Uzalishaji wa asali katika Mkoa wa Ruvuma unakumbwa na baadhi ya 

changamoto hadi kupelekea kushuka kwa uzalishaji wa mazao ya 

nyuki. Changamoto hizo ni kama zifuatazo; 

i. Wafugaji nyuki wengi hawana utaalamu wa ufugaji nyuki wa 

kibiashara. 

ii. Moto wa msituni ambao hutokea mara kwa mara  hasa hasa 

kwenye miombo 

iii. Ukosefu wa masoko ya uhakika unapelekea wafugaji nyuki 

kutothamini ufugaji nyuki. 

 

2.6. Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa wa Ruvuma 

2.6.1 Utangulizi 

Mkoa wa Ruvuma unakadiriwa kuwa na jumla ya hekta 197,108.2 

zinazofaa kwa kilimo cha umwagiliaji na kati hizo hekta 7,388.3 

zimeendelezwa, hii ni sawa na asimilia 3.7.  Pia Mkoa wa Ruvuma 

una fursa ya kupata mvua nyingi zinazowezesha upatikanaji wa maji 

ya kutosha wakati wote, ardhi nzuri inayofaa kwa kilimo na inayokubali 

kuzalisha mazao aina zote. Katika kuendeleza kilimo cha umwagiliaji 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya skimu 102 kati ya hizo skimu 42 

zimeboreshwa, uzalishaji wake unakadiriwa kuwa kati ya tani 2.8 - 5 

za mpunga kwa ekari.  
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2.6.2 Utekelezaji wa Shughuli za Taasisi 

i. Usajili wa Skimu  

Mkoa wa Ruvuma umefanikiwa kusajili jumla ya skimu 63 kati ya 

skimu 102, kati ya hizo skimu 10 zimesajiliwa kipindi cha mwaka 

2023/2024 ili kuendana na sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 4, 2013 

na kanuni ya mwaka 2015 iliyopitishwa na Bunge la Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  

Pia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa katika mwaka 2024/2025 

imejipanga kukamilisha zoezi la usajili wa skimu 49 zilizobaki ili 

serikali iweze kuendelea na zoezi la kuelekeza fedha katika maeneo 

mbalimbali kwa ajili ya usanifu, ujenzi na ukarabati wa skimu 

zilizoathiriwa na mafuriko katika vipindi vya miaka mitatu mfululizo 

2019-2021. Lifuatalo ni jedwali linaloonesha skimu zinazofanya kazi. 



41 
 

Jedwali Na. 9: Skimu zinazofanya kazi. 

S/N HALMASHAURI JINA LA SKIMU 
ENEO LINALOFAA 

KWA 
UMWAGILIAJI(HA) 

ENEO 
LINALOMWAGILIWA(HA) 

i.  

 
 
 
Tunduru 

Kitanda  600 100 

Lekindo 150 25 

Madaba 200 100 

Legezamwendo 220 200 

Misyaje 200 175 

Naikula 250 200 

Madaba 600 350 

ii.  Nyasa 

Kimbande 260 237 

Ngindo 250 141 

Ngingangama 40 10 

Nyomboka 520 160 

Kwambe 200 100 

Nkalachi 150 100 

Kimbande 200 150 

iii.  Songea DC 

Namatuhi 220 100 

Mpitimbi B 200 88 

Njoka 120 33 

Muhukuru 48 48 

Nakahuga 270 96 

Ndongosi 200 135 

iv.  Mbinga DC 

Litumbandyosi 250 82 

Sangamabuni 300 70 

SangaLuhagara 150 65 

v.  Namtumbo 

Msanjesi 100 45 

Amani 90 70 

Njomlole 120 62 

Namahoka 150 30 

Kitanda 100 60 

Mchomoro 60 60 

Luhimbalilo 50 20 

Nambecha 40 20 

Mtakuja 300 300 

Mwangaza 250 250 

Nambecha 40 40 

Liyuni 140 100 

Likuyuseka 44 25 
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S/N HALMASHAURI JINA LA SKIMU 
ENEO LINALOFAA 

KWA 
UMWAGILIAJI(HA) 

ENEO 
LINALOMWAGILIWA(HA) 

Mtonya 75 75 

vi.  Madaba 

Hangangadinda 400 55 

Mbangamawe 250 50 

Luhimba 55 25 

JUMLA ya skimu 42 

 
 
  ii. Skimu zilizohuishwa utendaji kazi 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa wa Ruvuma ikishirikiana na 

wilaya imefanikiwa kuhuisha skimu mbalimbali za umwagiliaji 

zilizokuwa hazifanyi kazi mfano ni: 

 Nyomboka iliyopo wilaya ya Nyasa 

 Mpitimbi B wilaya ya Songea 

 Muhukuru Wilaya ya Songea 

 Ndongosi Wilaya ya Songea 

  
iii. Ada ya huduma ya umwagiliaji na tozo ya urejeshaji wa 
gharama za uwekezaji katika   miundombinu ya umwagiliaji. 

Katika kila skimu ya umwagiliaji kila mkulima anayemiliki eneo ndani 

ya skimu anawajibika kutoa ada ya huduma za umwagiliaji ambayo ni 

asilimia tano (5%) ya wastani wa uzalishaji kwa ekari kwa msimu. 

Aidha, wamwagiliaji wana wajibu wa kurejesha gharama za uwekezaji 

wa ujenzi wa miundombinu ya miradi ya umwagiliaji ambayo serikali 

imewekeza ili kuendelea kupanua eneo la umwagiliaji katika maeneo 
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mengine yenye uhitaji. Hivyo Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

imeendelea kutoa elimu kwa wakulima wa mwagiliaji. 

 
iv. Ukusanyaji, Usimamizi na Matumizi ya Fedha za Ada na Tozo 
Ofisi ya umwagiliaji Mkoa ikishirikiana na ofisi za umwagiliaji Wilaya 

zimefanikiwa kutoa mafunzo kwa viongozi wa vyama na wakulima 

katika skimu zaidi ya 63 kuhusu Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji, 

ukusanyaji wa ada mbalimbali, usimamizi na matumizi ya fedha za 

ada hizo, zoezi hili bado ni endelevu, ili kupata matokeo chanya 

unahitajika ushirikiano kwa Maafisa kilimo wa Wilaya na wale waliopo 

katika maeneo ambayo skimu za umwagiliaji zipo na zinaendelea 

kuboreshwa.  

Kwa mujibu wa aya ya 84 (3) ya Kanuni za Umwagiliaji (2015), na 

kanuni ya marekebisho ya Kanuni ya mwaka 2021, Ada ya 5% ya 

Huduma ya Umwagiliaji zitalipwa na wakulima pia zitahifadhiwa katika 

akaunti maalumu ya skimu. Kuanzia Juni 2023 mpaka Juni 2024.  

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji imefanikiwa kukusanya ada ya huduma 

ya umwagiliaji na ada ya mwaka kwa skimu 17, ada hizi zitaongeza 

nguvu kwenye kazi ya ukarabati wa skimu nne zenye changamoto 

(Subira, Msanjesi, Nyomboka na Misyaje) pia. 
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v. Taarifa ya miradi ya umwagiliaji inayotekelezwa kwa bajeti 

2023/24. 

Jedwali Na. 10: Skimu ya umwagiliaji inayoendelea na 
ukarabati kwa mwaka 2023/24 

 

Wilaya 
Jina la 
skimu 

Eneo 
(Ha) 

Hatua za Utekelezaji 

Songea Muhukuru 48 

 Thamani ya Mradi: 722,496,890/=  

 Mkandarasi: MS MUUNGANO GENERAL 
INTERPRISES JV MS SAMA CONSTRUCTION 

 Kazi imefikia 74% 

 

Jedwali Na. 11: Miradi iliyokamilika kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina na ipo kwenye hatua za kimamunuzi 
 
Wilaya Jina la Skimu Eneo (Ha) 

 
 
Nyasa 

Kimbande 750 

Lundo 1160 

Chiulu 570 

Kwambe 200 

Tunduru 
Nambalapi(Mkandarasi ameshapatikana) 600 

Mkotamo 200 

Mbinga Mkungwe 130 

 

Jedwali Na. 12: Miradi ya ukarabati iliyopo katika hatua za 
manunuzi 
Wilaya Jina la Skimu Eneo (Ha) 

Songea Subira 300 

Namtumbo Msanjesi 150 

Nyasa Nyomboka 520 

Tunduru Misyaje 980 

 
Mabonde ya kimkakati yanayoendelea upembuzi yakinifu na 
usanifu 
Mkoa wa Ruvuma una mabonde matatu ya kimkakati ambayo 

yameingia katika hatua ya utekelezaji kutokana na bajeti ya mwaka 



45 
 

2023-2024 ambayo ni Ruvuma, Lityumbandyosi na Ruhuhu ambapo 

kazi inayoendelea ni upembuzi yakinifu na usanifu wa kina. 

 
Jedwali Na. 13: Mabonde ya kimkakati yanayoendelea na 
upembuzi yakinifu na usanifu 
Mkoa Jina la     Bonde Skimu 

zilizotembelewa 
Tarehe 
walizoripoti 

Hatua za Utekelezaji 

Ruvuma 
Litumbandyosi-
Mbinga DC 

1.Sanga mabuni 
2.Litumbandyosi 
3.Sanga luhagara 
 
 

18/10/2023 

1. Mshauri Elekezi: Saba 
Engineering PLC 
 
2. Upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa bonde 
la Litumbandyosi, 
umekamilika ripoti 
imeshatumwa makao 
makuu. 

Ruvuma 
Bonde la mto 
Ruvuma 

1.Subira 
2.Kihekwa 
3.Seed farm 
(Luhila-kuchile) 
4.Luwawasi  
5.Nambendo 
6.Nasya 
7.Mkotamo 
 

13/05/2024 

1.Mshauri 
Elekezi:Continental JV 
Multtech JV Netwas 
 
2. Upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa bonde 
la mto Ruvuma 
unaendelea, kazi 
zilizofanyika mpaka sasa ni 
kutembelea maeneo 
kukusanya taarifa za awali 
na darft inception ripoti ya 
kwanza imeshatoka kwa 
ajili ya mapitio. 

Ruvuma 
Bonde la mto 
Ruhuhu 

  
Kazi haijaanza 
tunamsuburi Mshauru 
elekezi wa kazi hii. 

 

Vi. Uchimbaji wa Visima 

Kazi ya kutambua maeneo ya kuchimba visima ilifanyika na 

halmashauri za wilaya kwa kufuatia maelezo kutoka makao makuu ya 
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Tume. Zoezi la kukusanya taarifa za awali/coordinates lilianza rasmi 

tarehe 07/05/2024 kazi hii inatekelezwa na wataalamu wa Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji waliopo Mkoani na wilayani. Zoezi hili 

limeshafanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea, Manispaa 

ya Songea, Madaba na Mbinga. Zoezi la kuchukua coordinate 

linaendelea katika wilaya ya Namtumbo na Tunduru. Maeneo ambayo 

tayari zoezi la kuchukua coordinates limefanyika yameoneshwa katika 

jedwali Na. 20. 

Jedwali Na. 14: Maeneo Ambayo Tayari Zoezi la Kuchukua 
Coordinates Limefanyika 

S/N Wilaya Kijiji 

 
 
1 

 
 
Songea MC 

Mletele 

Tanga 

Kihekwa 

Lizaboni 

Mwanamonga 

 
 
2 

 
 
Songea DC 

Mdunduhalo 

Matimira 

Namatuhi 

Liganga 

 
 
3 

 
 
Mbinga DC 

Sanga mabuni 

Sanga Luhagara 

Amani makolo 

Kiwombi 

Mkako 

 
4 

 
Mbinga Mjini 

Utiri 

Kitanda 

Mkwaya 

 
 
5 

 
 
Madaba 

Matetereka 

Mahanje 

Kipingo 

Ndelenyuma 

Mtyangimbole 
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2.6.3 Changamoto  

 Ulipaji wa ada ya huduma ya umwagiliaji 

Katika zoezi la ukusanyaji wa ada za mwaka na ada ya huduma ya 

umwagiliaji Tume inakutana na changamoto ya wananchi kuwa na ari 

ndogo na wengine kukataa kabisa kulipa ada hizi. Licha ya kwamba 

vyama hivyo kusajiliwa kwa mujibu wa sheria na vingine kujengewa 

miundombinu na kupewa elimu kuhusu ada za huduma za umwagiliaji 

na ada za mwaka. 
 

2.6.4 Utatuzi 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji imeendelea kutoa elimu kwa wakulima 

kuhusu umuhimu wa ada hizo kwa maendeleo ya kilimo cha 

umwagiliaji na uboreshaji wa miundombinu. 
 

2.6.5 Hitimisho 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji inaendelea kufanya kazi kwa ushirikiano 

na wadau wengine wa maendeleo ili kuleta tija kwenye kilimo cha 

umwagiliaji kwa sababu ndio kilimo chenye uhakika. 

 

 
2.7 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 

2.7.1 Utangulizi 

Kanda ya Songea ni miongoni mwa Kanda nane (8) za Wakala wa 

Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA). Mkoa wa Ruvuma ni miongoni 

mwa mikoa inayotegemewa kwa kilimo na uzalishaji wa zao la 

mahindi. Kanda hii inahudumia mkoa mmoja tu wa Ruvuma. Pale 

uhitaji wa chakula unapokuwa mkubwa katika maeneo mengine ya 
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nchi, Afisa Mtendaji Mkuu anaweza kuelekeza chakula 

kilichohifadhiwa katika maghala yaliyopo Songea kupelekwa kwenye 

maeneo mengine nje ya mkoa wa Ruvuma ili kuweza kuwasaidia 

wananchi wa maeneo hayo. 

Katika mazoezi ya ununuzi, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 

(NFRA), hutumia njia mbalimbali za ununuzi ambazo ni pamoja na: 

i. Kutumia vituo vya ununuzi ambavyo vipo katika Halmashauri 

mbalimbali za Wilaya 

ii. Kutumia vikundi vya Wakulima/SACCOS na 

iii. Kutumia mawakala/Wafanyabiashara ambao NFRA huingia nao 

mikataba 

 

2.7.2 Utekelezaji wa kazi mbalimbali zilizopangwa kwa mwaka wa 

Fedha 2023/2024 

i) Ununuzi wa tani 36,405 za mahindi 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024, kanda ya Songea ilikuwa 

imepangiwa kununua jumla ya tani 28,000 za mahindi. Aidha, 

kutokana na upatikanaji mkubwa wa nafaka ya mahindi na kuhuishwa 

kwa mpango wa biashara wa Wakala (NFRA), Kanda ya Songea 

iliongezewa mgao wa ununuzi na kufikia tani 36,405 za mahindi.  

Pamoja na kufikia lengo lililowekwa bado ilionekana kuna nafaka ya 

kutosha kwa wanachi wa mkoa wa Ruvuma, NFRA imeendesha zoezi 

la ununuzi kwa awamu mbili tofauti ambazo ni kuanzia Julai hadi 

septemba na Disemba hadi Mei, 2024. Ununuzi wa awamu ya pili 

katika mwaka wa fedha 2023/2024 ulifanyika baada ya ununuzi wa 
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awamu ya kwanza kusimama mnamo tarehe 08/09/2023 kutokana na 

ufinyu wa rasilimali fedha za kuendelea kuwalipa wananchi waliokuwa 

wameshauza nafaka yao kwa NFRA.  

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2024, Kanda ya Songea ilikuwa 

imeshanunua jumla ya tani 79,054.142 sawa na asilimia 217.2 ya 

lengo la kununua tani 36,405. Kiasi hiki cha mahindi 

kilichokwishanunuliwa kinakadiriwa kuwa na thamani ya shilingi 

60,677,444,100/=. 
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Jedwali Na. 15: Mchanganuo wa kiasi kilichonunuliwa kwa kila 
kituo kilichotumika hadi tarehe 30 Disemba, 2023 
NA Jina la Kituo Kiasi Kilichonunuliwa (Tani) 

1 Mgazini 3,831.317 

2 Ruhuwiko 2,925.041 

3 Ruhuwiko (Wakala) 39,816.174 

4 Namabengo 1,739.330 

5 Tingi  10.590 

6 Mpitimbi  2,574.283 

7 Magagura  5,971.346 

8 Muungano zomba 1,537.746 

9 Kizuka  2,774.888 

10 Nakahuga  821.466 

11 Madaba  1,046.707 

12 Mtyangimbole  1,865.350 

13 Mwanamonga 1,220.325 

14 Kindimba juu/chini 334.222 

15 Mpepai  207.210 

16 Mbinga mjini 649.722 

17 Matiri 577.453 

18 Kigonsera  5867.335 

19 Namtumbo  1,250.803 

20 Kitanda 857.180 

21 Hanga  1,415.506 

22 Vikundi vya wakulima / SACCOS 965.504 

23 Changarawe 794.702 

JUMLA 79,054.142 

 

 Nafaka hizi zote zilinunuliwa kwa bei tofauti za kati ya shilingi 

540/= Kwa kilo na shilingi 840/= kwa kilo.  

 Mabadiliko ya bei yalifanyika katika nyakati tofauti tofauti kwa 

kuzingatia upatikanaji wa nafaka na mwitikio wa wakulima na 

wafanyabiashara katika vituo mbalimbali vya ununuzi. 
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ii) Uhifadhi wa Chakula 

Kama ilivyoelezwa awali, jukumu kuu la NFRA ni kuhakikisha usalama 

wa Chakula nchini unakuwepo. Hivyo, kwa mwaka mzima wa fedha, 

NFRA Kanda ya Songea imefanikiwa kuhifadhi jumla ya tani 

79,539.532 na kuendelea kuwa moja ya Kanda ambazo zina hifadhi 

kubwa ya chakula kwa ajili ya kukabiliana na majanga mbalimbali 

yasiyotabirika ya chakula.  

 iii) Kuhamisha tani 5000 za mahindi kwenda Kanda ya 

Arusha 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024, moja ya kazi ambazo kanda ya 

Songea ilikuwa imepangiwa ilikuwa ni kuhamisha tani 5000 za nafaka 

ya mahindi kwenda Kanda ya Arusha. Aidha, kutokana na gharama 

kubwa za uhamishaji na upatikanaji wa raslimali fedha, kazi hii 

haikuweza kutekelezwa. 

 

2.7.3 Mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi wa Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kwa kanda ya Songea  

Mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi Chakula kwa Kanda ya 

Songea unalenga kuongeza uwezo kwa tani 55,000. Mradi huu 

unahusisha ujenzi wa vihenge 12 na maghala 2. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mradi huu ulikuwa umefikia wastani 

wa asilimia 54.07 ya utekelezaji, ambapo kwa upande wa vihenge 

mradi ulikuwa umefikia asilimia 86.22.   
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Aidha, mradi huu una zaidi ya miaka miwili ukiwa umesimama 

kutokana na Mkandarasi kuondoka kwenye eneo la mradi toka kipindi 

cha mlipuko wa COVID 19.  

Kusimama kwa mradi huu kumeifanya kanda ya Songea kutofikia kwa 

wakati lengo lake la kuongeza uwezo wa kuhifadhi nafaka kama 

ilivyopangwa.  

 

2.7.4 Changamoto 

i. Baadhi ya wakulima/ wafanyabiashara kuleta vituoni nafaka 

ambazo hazikidhi viwango vya ubora. 

ii. Baadhi ya wakulima kutokuwa na elimu ya teknolojia bora za 

uvunaji. 

iii. Ufinyu wa bajeti ya fedha za kununulia nafaka iliyosababisha 

baadhi ya malipo kuchelewa kufanyika 

iv. Uchache wa miundombinu ya kuhifadhia nafaka katika mkoa wa 

Ruvuma ambayo NFRA inaweza kukodi na kuitumia kuhifadhia 

nafaka inayonunuliwa ukilinganisha na ziada ya chakula katika 

mkoa wa Ruvuma. 

v. Kuchelewa kukamilika kwa mradi wa kuongeza uwezo wa 

kuhifadhi wa wakala (NFRA) ambako kumesababisha Kanda 

kuendelea kukosa miundombinu ya hifadhi ya kisasa yenye 

uwezo wa tani 55,000 zilizopangwa kuongezwa katika mradi wa 

kuongeza uwezo wa kuhifadhi. 
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2.7.5 Mikakati ya kutatua Changamoto 

i. Kanda imeendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu 

teknolojia bora za uvunaji kwa kupitia redio 

ii. NFRA imeendelea kutafuta vyanzo vingine vya fedha kama 

mikopo kutoka benki za biashara ili kuwezesha kupata fedha 

za kununulia nafaka kutoka kwa wadau mbalimbali. 

iii. NFRA imeendelea kuhamasisha wananchi wenye uwezo wa 

kujenga miundombinu ya kuhifadhia kujenga kwa ajili ya 

matumizi ya wadau mbalimbali wa hifadhi ya nafaka 

iv. Wakala umepata Mkandarasi mwingine wa kumalizia kazi 

zilizobaki na tayari ameshapita kwenye eneo la mradi kwa ajili 

ya ukaguzi wa kazi zilizokwishafanyika na zilizobaki kabla ya 

kuanza kukamilisha kazi. 

 
 
2.8 Sekta ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 

2.8.1 Viwanda 

Mkoa wa Ruvuma una   viwanda vikubwa 6 ambavyo vitatu (3) ni vya 

kukoboa kahawa (Coffee Curing) katika Wilaya ya Mbinga, kiwanda 

kimoja (1) kipo katika Wilaya ya Tunduru cha kubangua korosho, 

Kimoja (1) kipo Wilaya ya Songea cha Kufua Umeme na kimoja (1) 

kipo Wilaya ya Songea cha Kusindika Sembe. Mkoa pia una viwanda 

vya kati ishirini na tano (25) vinavyojishughulisha na usindikaji wa 

mazao ya kilimo na mifugo kama unga wa sembe, mchele, Mikate na 

Maziwa. 
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Aidha Mkoa wa Ruvuma   una Viwanda vidogo 190 na viwanda vidogo 

sana vipo 3,264 ambavyo ni viwanda vya kukoboa na kusaga nafaka 

mbalimbali, kukamua mafuta ya alizeti, usindikaji wa Mihogo, 

Chereheni, usindikaji wa nyama (sausages), sembe, juice, useremala 

na bidhaa nyingine za mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi na maliasili na 

huchangia ajira kwa wakazi wengi wa Mkoa wa Ruvuma. Bidhaa 

zinazozalishwa na viwanda hivyo huuzwa ndani ya Mkoa na kiwango 

kingine huuzwa mikoa ya jirani kama vile Mbeya, Lindi, Mtwara, 

Njombe, Dar es Salaam na Mikoa mengine katika nchi yetu na nchi 

jirani za Malawi na Msumbiji. 

 
 
2.8.2 Biashara 

2.8.2.1 Utoaji wa Leseni za Biashara 
Mkoa unaendelea na zoezi la kurasimisha Biashara na kutoa Leseni 

kwa kuzingatia Sheria na kanuni za utoaji wa Leseni za Biashara 

kama Serikali ilivyoagiza.  Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2024 jumla ya 

Leseni 8,370 zilitolewa na jumla ya TShs. 783,926,622.00   

zilikusanywa ikiwa ni mapato ya ndani yatokanayo na utoaji wa Leseni 

za Biashara katika Mkoa wa Ruvuma. 
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Jedwali Na. 16: Muhtasari wa malengo ya utekelezaji wa Utoaji wa 

Leseni za Biashara kwa kipindi cha Julai, 2023 – Juni, 2024 

 
Na Jina la 

Halmashauri 
Lengo kwa mwaka 

2023/2024 
Utekelezaji kwa kipindi cha Julai 

- Juni 2024 

Leseni 
(idadi) 

Mkusanyo 
(Tshs.) 

Leseni 
(idadi) Mkusanyo (Tshs.) 

1 NAMTUMBO DC 1,000 59,570,000.00 817 58,280,000.00 

2 MADABA DC 1,600 34,000,000 351 26,500,000.00 

3 TUNDURU DC 2200 130,000,000 1,173 98,110,000.00 

4 MBINGA TC 1,500 208,000,000 1408       164,896,500.00  

5 MBINGA DC 640 44,440,000 152 14,949,000.00 

6 NYASA DC 980 52,000,000 872 41,025,000.00 

7 SONGEA MC 3092 384,170,000 3138 380,113,500.00 

8 SONGEA DC 400 31,000,000 459 52,622,00.00 

Jumla 10,182    915,680,000.00  8,370   783,926,622.00 

 

Jedwali Na. 17: Idadi ya Wafanyabiashara Wakubwa, wa kati na 
wadogo kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 
 
Na Halmashauri Idadi ya Wafanyabiashara  

Wakubwa Wakati Wadogo 

1 Namtumbo DC 6 890 641 

2 Madaba DC 2 66 90 

3 Tunduru DC 0 5 1,750 

4 Mbinga TC 20 411 1,219 

5 Mbinga DC 0 2 105 

6 Nyasa DC 10 18 62 

7 Songea MC 3 16 600 

8 Songea DC 10 100 850 

JUMLA 51 1,508 5,317 
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2.8.2.2 Usajili wa Machinga 

Mkoa uliunda uongozi wa Shirikisho la Machinga ngazi ya Mkoa tangu 

6 Oktoba, 2021 na kwa sasa uongozi wa Machinga ngazi ya Mkoa 

wanashirikiana vyema na uongozi wa machinga ngazi ya Halmshauri 

katika kutekeleza majukumu mbalimbali, Mkoa wa Ruvuma 

unaendelea na usajili wa kundi la Machinga kupitia Mfumo Jumuishi 

wa Kidigitali wa Usajili na kuratibu Wafanyabiashara ndogondogo 

maarufu kwa Jina la Machinga, ambapo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 

2024 Mkoa ulikuwa umesajili Wanachama 697 kati ya hao Wanawake 

ni 441 na Wanaume ni 256, na Jumla ya malipo kiasi cha shilingi 

5,760,000 (Milioni tano laki saba sitini elfu) ikiwa ni ada ya usajili 

wa Mfanyabiashara mdogomdogo kupitia mfumo wa Usajili.  

Jedwali Na. 18: Idadi ya masoko rasmi na yasiyo rasmi katika 
Mkoa 
 

Na. Halmashauri 
Idadi ya Masoko 

Rasmi Yasiyo Rasmi 

1 Namtumbo dc 4 21 

2 Madaba dc 1 6 

3 Tunduru dc 2 4 

4 Mbinga tc 3 19 

5 Mbinga dc 3 15 

6 Nyasa dc 16 0 

7 Songea mc 9 0 

8 Songea dc 6 1 

JUMLA 43 67 
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2.8.2.3 Hali ya majukwaa ya uwezeshaji wananchi kiuchumi  

Mkoa wa Ruvuma umefanikiwa kuunda Majukwaa ya 

Uwezeshaji Wanawake kiuchumi, hii ikiwa ni utekelezaji wa 

maelekezo yaliyotolewa na aliyekuwa Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 

wakati wa uzinduzi wa Jukwaa la Kitaifa la Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi tarehe 6 Juni, 2016.  

Majukwaa haya yameundwa rasmi tangu tarehe 21 Februari, 

2023 kuanzia ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Kata, Mtaa na Vijiji. 

Halmashauri na Mkoa, ambapo hadi sasa jumla ya Majukwaa 

173 yameundwa katika ngazi za Kata, Majukwaa 124 katika 

ngazi ya Mitaa katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea na 

Halmashauri ya Mji Mbinga na Majukwaa 8 yameundwa katika 

ngazi za Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma na Jukwaa 1 

katika ngazi ya Mkoa na tarehe 8 Machi, 2023 ulifanyika 

uzinduzi rasmi wa Jukwaa la Mkoa kupitia sherehe za siku ya 

Wanawake duniani iliyoadhimishwa Kimkoa katika Wilaya ya 

Nyasa.  Na hadi sasa majukwaa haya yapo hai.  

 

2.8.3 Uwekezaji  

2.8.3.1 Vichocheo vya uwekezaji Mkoa wa Ruvuma  

Mkoa wa Ruvuma una fursa kadhaa ambazo hutumiwa 

katika kusukuma mbele maendeleo ya Mkoa. Fursa za 

msingi zilizopo ni kama zifuatazo: -   

(i) Eneo kubwa linalofaa kwa kilimo kwa mazao yote ya 

chakula na biashara; 
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(ii) Hali nzuri ya hewa;  Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa 

Mikoa michache nchini yenye bahati ya kupata mvua za 

kutosha ambazo hunyesha kuanzia mwezi Novemba 

hadi Mei kila mwaka.  Wastani wa kiasi cha mvua 

inayonyesha kwa mwaka ni mm.1100;   

(iii) Mabonde yanayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji. Mkoa 

wa Ruvuma una jumla ya hekta 197,108.2 zinazofaa kwa 

kilimo cha umwagiliaji na hekta 7,388.3 zimeendelezwa.  

(iv) Maeneo yenye jumla ya ukubwa wa ekari 57,743.35 

yametambuliwa kwa ajili ya kilimo cha pamoja katika 

halmashauri 8 za Mkoa wa Ruvuma. 

(v) Kuwepo kwa mazao ya chakula na biashara katika kila 

Wilaya. Mazao hayo ni pamoja na mahindi, mpunga, 

kahawa, korosho na tumbaku; 

(vi) Uwepo wa Maliasili. Mkoa wa Ruvuma una maliasili 

nyingi zikiwemo madini, wanyama pori na misitu ya asili; 

(vii) Kuwepo kwa nguvukazi ya kutosha. Mkoa una wananchi 

wenye ari kubwa ya kufanya kazi kwa bidii kwa kutumia 

rasilimali zinazowazunguka; na 

(viii) Kufunguka kwa miundombinu ya barabara, Wilaya 

zote za Mkoa wa Ruvuma zimeunganishwa na mtandao 

wa barabara za lami.  Pia Mikoa mingine inayotuzunguka 

imeunganishwa na barabara ya kiwango cha lami. 
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(ix) Uwepo bandari ya Mbamba bay kwenye ziwa Nyasa 

inayowezesha usafirishaji wa Mizigo na Abiria kwa njia 

ya maji kwenye nchi jirani ya Malawi na maeneo 

mengine yanayofikiwa na ziwa Nyasa.  

2.8.3.2 Maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za Uwekezaji. 

Mkoa wa Ruvuma kupitia Halmashauri imetenga maeneo kwa 

ajili ya shughuli za uwekezaji na ujenzi wa viwanda kama 

inavyooneshwa kwenye jedwali lifuatavyo: 

Jedwali Na. 19: Maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za 
uwekezaji 
S/N Jina La Halimashauri Eneo Lililotengwa Ukubwa wa Eneo (Hekari) 

1 Manispaa ya Songea 

Mletele 3619.17 

Mwanamonga 3581.68 

Lilambo 953.70 

Tanga 1659.00 

Mwangemshindo (EPZA) 5000.00 

Ruhuwiko 117.33 

2 Mbinga Mji 

Lusaka- Mwembe 

186.61 

Lusaka Maumba 

Tanki la maji 

Luponda  

Utemi 

3 Namtumbo DC 

kituo kikuu cha Mabasi 

89.68 

Hospitali ya wilaya  

Mchafu kuoga 

Minazini 

Mageuzi 

VETA Saruti 

4 Tunduru DC 

Nakayaya 

140.12 
Nakayaya Magharibi 

Ngalinje 

EPZ 

5 Nyasa DC Kilosa 41 

6 Madaba DC Ifungwa 400 

 



60 
 

2.8.3.3 Uwekezaji katika Sekta ya Maliasili. 

a) Misitu. 

Vipo viwanda 4 vikubwa vya kuchakata mazao ya misitu, kati 

ya hivyo 2 ni vya watu binafsi ambavyo vipo katika maeneo 

ya Madaba na Mbinga, kiwanda 1 kinachotembea (Mobile 

saw mill) kinamilikiwa na vijiji  katika Wilaya ya Tunduru, na 

kiwanda 1 kinahudumia na kumilikiwa na vijiji vya Wilaya ya 

Namtumbo na Songea. Viwanda hivi vinafanya uvunaji na 

uchakataji wa mbao kwenye misitu ya vijiji na vimefadhiliwa 

na WWF (World Wide Fund - for nature) pamoja na mradi wa 

FORVAC. 

 

b) Wanyamapori 

Katika sekta ya wanyamapori kuna wawekezaji wawili katika 

vitalu vya uwindaji wa kitalii. Wawekezaji hao ni Wembere 

Hunting Safari aliye katika kitalu cha Mwantis B katika Kijiji 

cha Ifinga Halmashauri ya Wilaya ya Madaba na The Best 

Luxury Safari aliyepo katika vitalu vilivyopo katika Hifadhi za 

jamii WMA za Mbarang’andu iliyopo Halmashauri ya Wilaya 

ya Namtumbo na Nalika iliyopo Halmashauri ya wilaya ya 

Tunduru. 
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Jedwali Na. 20: Maeneo ya uwekezaji kwa ajili ya shughuli 

za utalii 

Halmashauri Eneo 
pendekezwa 

Umiliki wa 
Eneo  

Ukubwa 
wa Eneo  

Shughuli Zinazoweza 
Kufanyika 

Nyasa Hifadhi ya 
Mbambabay 

Halmashauri 597 ha Utalii wa fukwe, visiwa, 
samaki wa mapambo, 
michezo ya majini 
(Beach resorts) 

Hifadhi ya 
Luikei 

TFS 2,100 

Hifadhi ya 
Ndengele 

TFS 2,466 ha 

Fukwe za Liuli Halmashauri 
ya kijiji 

20 ha  Jiwe la Pomonda, 
Beach camp, Samaki 
wa mapambo, historia 
ya Kanisa la Anglikana, 
michezo ya majini, 
ngoma za asili 

Fukwe za 
Lundu 

Halmashauri 
ya kijiji 

10 ha Jiwe la Chingata, fukwe, 
Samaki wa mapambo, 
majengo ya historia, 
michezo ya majini, 
ngoma za asili 

Hifadhi ya 
Misitu ya asili 
Lilengalenga 

Halmashauri 
ya kijiji 

23,046 ha 

Hifadhi ya 
Liparamba 

TAWA 57,099 ha Utalii wa picha, utafiti 
wa mimea, utalii wa 
uwindaji 

Mbinga Lugari Zoo Binafsi 24 ha 
Jiwe la Mbuji, kilimo cha 
ngoro Tuliladam 

 Hifadhi ya 
Tuliladam 

Chipole 
Sisters 

8,434 ha 

 Hifadhi ya 
Litumbandyosi 

TAWA 494 km2 Utalii wa picha, utafiti 
wa malikale, utafiti wa  
kuwinda (Bush camps) 
mapango ya Amani 
Makoro 

 Amani Makoro Halmashauri  
ya kijiji 

 

Namtumbo  Pori la Selous TAWA 48,000 km2 
Mbarang‟andu uwindaji 
wa kitalii na picha  Mbarang‟andu Jumuiya  3,183 km2 

 Kisungule WMA Jumuiya  1,345 km2 Utalii wa kuwinda na 
picha 

 Kimbanda 
WMA 

Jumuiya  2,146.5 km2 Utalii wa kuwinda na 
picha 
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Halmashauri Eneo 
pendekezwa 

Umiliki wa 
Eneo  

Ukubwa 
wa Eneo  

Shughuli Zinazoweza 
Kufanyika 

 NE. 
Undendeule 

Jumuiya  305,495 
km2 

Utalii wa kuwinda na 
picha 

Songea Hifadhi ya 
Gesimasowa 

TAWA 764 KM2 
Utalii wa  picha na utafiti 

 Luhira Zoo, 
Makumbusho 
ya Majimaji  

TAWA 311.2 ha Utalii wa  picha na 
utafiti, utalii wa 
kitamaduni na 
makumbusho ya vita 
vya majimaji 

 Matogoro TFS 7,457.24 ha Utalii wa picha, mimea, 
vipepeo, chanzo cha 
mto Ruvuma 

 Luhira TAWA 311.2 ha Utalii wa picha na 
kutembea 

Tunduru Mwambesi 
Nature Reserve 

TFS 104,052 ha Utalii wa picha na utafiti, 
utalii wa uwindaji, njia 
ya kusafirisha watumwa 
(Mbatamila – Masonya 
– Kilwa) 

 Chingole WMA Jumuiya  901 km2 

 Nalika WMA Jumuiya  1,391 km2 

 

2.8.3.4 Uwekezaji katika Sekta ya Kilimo. 

Mkoa wa Ruvuma una fursa ya kupata mvua nyingi, ardhi nzuri 

inayofaa kwa kilimo na inayokubali kuzalisha takribani mazao 

aina zote. Hekta 4, 007,746 zinafaa kwa kilimo, hadi sasa eneo 

linalolimwa ni wastani wa hekta 583,279 sawa na asilimia 15 ya 

eneo lote, na kufanya Mkoa kuwa na ziada ya hekta 3, 424,467 

sawa na asilimia 85. Mbali na mazao ya chakula na biashara 

yanayolimwa Mkoani Ruvuma, ipo pia fursa ya kulima mazao 

ya bustani ni pamoja na Parachichi, Embe, Machungwa, 

Matikiti, Ndizi, Papai na Mbogamboga.  

Mkoa wa Ruvuma una wawekezaji wakubwa wawili 

waliowekeza katika Sekta ya Kilimo ndani ya Mkoa ambao ni 



63 
 

Shamba la Kahawa la AVIV lililopo Kijiji cha Lipokela Wilaya ya 

Songea linalomilikiwa na kampuni ya OLAM na shamba kubwa 

la “Ndolela Farm” lililopo katika Halmashauri ya Madaba.  

Hivi karibuni amejitokeza muwekezaji mwingine Mkubwa 

kutoka nchini Uganda Kampuni ya Madhvan Group Ltd 

ambayo imeonesha nia ya kuwekeza katika kilimo cha Miwa na 

Kiwanda cha Sukari katika kijiji cha Magwamila Halmashauri ya 

Wilaya ya Songea.  

 

Jedwali Na. 21: Maeneo ya kilimo cha pamoja yaliyotengwa 

katika Halmashauri za Wilaya 

Na Halmashauri Kijiji Eneo (Ekari) Zao 

1 Tunduru Lukumbule 6,000 Ufuta 

4,000 Alizeti 

500 Korosho 

Misechela 3,000 Alizeti 

Ngapa 4,000 Soya 

Matemanga 2,000 Soya 

Marumba 2,000 Soya 

Namasakata 1,000 Michikichi 

 22,500  

     
2 Mbinga Dc Litumbandyosi 500 Mpunga 

Sangamabuni 400 Mpunga 

Nambalapala 1000 Mpunga 

 1,900  

     
3 Namtumbo Kitanda 278 Ufuta 

Limamu 469 Ufuta 

Likuyusekamaganga 312 Alizeti  

Matepwende - Lisimonji 1,245 Ufuta  

Namali 301 Ufuta  

NAFCO (ekari15,000) 6,000 Mahindi  
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Na Halmashauri Kijiji Eneo (Ekari) Zao 

2500 Alizeti  

4,000 Soya 

1000 ufuta 

   16,105  

     

4 Songea DC Magwamila 5,000 Korosho 

Nambendo 5,000 Korosho 

Matimira 150 Alizeti 

Parangu 100 soya 

 200 Alizeti 

   10,450  

     
5 Mbinga TC Mkwaya magereza 1000 Alizeti 

     

6 Songea MC Lilambo 122 Soya 

Mletele 30 Alizeti 

Tanga 40 Alizeti 

 192  

7 Madaba Ndelenyuma 400 Korosho 

Mkongotema 1000 kahawa 

 1,400  

JUMLA KUU 53,547.00  

 

2.8.3.5 Uwekezaji katika Sekta ya Madini  

Mkoa wa Ruvuma umebarikiwa kuwa na madini aina 

mbalimbali kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 28. 

Wawekezaji mbalimbali wapo katika Mkoa wa Ruvuma 

wakijishughulisha na Shughuli za uchimbaji wa madini ikiwepo 

kampuni Kubwa za Ruvuma Coal Ltd, Tancoal, Jitegemee 

Company Ltd na makampuni mengineyo zaidi ya 16 

yanayojishuhulisha na uchimbaji wa makaa ya mawe.  
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Jedwali Na. 22: Aina ya madini yanayopatikana katika 
Mkoa wa Ruvuma  
Na. Aina ya Madini Mahali yanapopatikana  

1 Dhahabu 

Nyasa (Darpori, Mpepo na Nindi)  

Mbinga (Mhongozi na Lukalasi) 

Namtumbo (Kitanda) 

Tunduru (Mbesa na Mbati) 

2 Shaba  

Nyasa (Mt. Livingstone) 

Mbinga (Ndongosi) 

Tunduru ( Mbesa na Mbati) 

3 Makaa ya Mawe  

Nyasa (Liweta na Malini) 

Mbinga (Luanda, Mbuyula na Paradiso) 

Songea (Mhukuru) 

4 Chuma  Namtumbo (Mtonya) 

5 Urani  Namtumbo (Mtonya) 

6 

Madini ya Ujenzi na 
Viwanda (Mchanga, 
Kokoto, Moramu 
naMawe) 

Nyasa 

Mbinga 

Namtumbo 

Songea (Mhukuru na Mtyangimbole) na 

Tunduru 

7 

Madini ya Vito 
(Sapphire, Ruby, 
Alexandrite, 
Chrisoberly, Spinel, 
Ganet, Aquamarine, 
Tourmaline) 

Tunduru (Ngapa, Muhuwesi, Majimaji, Mbuyula na 
Lukala) 

Nyasa (Maeneo ya Mwambao wa Ziwa) 

Mbinga (Maeneo ya Mkako, Masuguru, Ngembambili, 
Amani Makolo na Kuhagala) 

Namtumbo(Mputa,Lusewa,Suluti,Mtwarapachani,Mkongo 
na Kiburungutu) 

 

Mikakati ya uendelezaji wa sekta ya uwekezaji katika Mkoa 
wa Ruvuma. 

i. Kutangaza fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo 
katika Mkoa wa Ruvuma 

Fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 

Ruvuma zinatangazwa kupitia mwongozo wa fursa za 

uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma zimeainishwa na 

kupitia maonesho hayo Mkoa umeweza kupokea wageni 

mbalimbali walionesha nia ya kuwekeza katika Mkoa wetu. 
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ii. Kutenga na kupima maeneo maalum ya viwanda. 

Halmashauri zimeagizwa kutenga maeneo maalum, kwa 

ajili ya wawekezaji ambayo yamepimwa na yasiyohitaji 

fidia kwa mwekezaji na yenye huduma muhimu kama vile 

maji, umeme, barabara n.k, jambo hili litasaidia kujenga 

mazingira wezeshi kwa wawekezaji. 

iii. Uanzishwaji na Uimarishaji wa Mabaraza ya Biashara 

ya Wilaya na Mkoa. 

Uendelezaji wa sekta ya viwanda unategemea uwepo wa 

Mabaraza ya Biashara katika ngazi za Wilaya na Mkoa. 

Mabaraza ya Biashara ni sehemu nzuri ya kujadili fursa na 

kuweka mikakati mbalimbali ya kuendeleza Sekta ya 

Viwanda na taarifa za Vikao vya Mabaraza zinatakiwa 

kuwasilishwa katika vikao vya DCC na RCC ili maeneo 

yenye changamoto yaweze kutatuliwa na vikao vya ngazi 

hizo.  

iv. Uanzishwaji wa kongano (clusters). 

Kila Halmashauri imeagizwa kutenga maeneo ya 

uwekezaji na kuhakikisha kuwa inandaa maeneo 

kulingana na kongano za shughuli za viwanda ili kuweza 

kuanzisha industrial parks. 

v. Kusimamia na kuendeleza shughuli za kijasiriamali. 

Halmashauri zimetakiwa kuwajibika kikamilifu katika 

kuzitambua na kuziendeleza shughuli za kijasiriamali na 

kuhakikisha zinatenga fedha kwa ajili ya kukuza shughuli 
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hizo. Katika kuboresha mazingira ya wajasiriamali ya 

kufanyia biashara, wajasiriamali 3769 wamepangwa katika 

maeneo 59 yaliyotengwa katika Halmashauri zote za 

Mkoa. 

 
2.9 SIDO 

A. Utekelezaji wa Kazi za Shirika kwa Kipindi cha Julai 
2023 Hadi Juni 2024  

Shirika la kuhudumia viwanda vidogo (SIDO) lina huduma kuu 

nne (4) ambazo ni:- 

1. Huduma ya Uendelezaji wa Teknolojia 

2. Huduma ya Mafunzo na ushauri wa biashara 

3. Huduma ya Masoko na Uwekezaji 

4. Huduma za Mikopo kwa Wajasiriamali 

 

a) Huduma ya uendelezaji wa Teknoloja 

SIDO inahamasisha uanzishwaji na uwekezaji katika Viwanda 

vidogo ili kuongeza uchakataji wa rasilimali zilizopo nchini 

ikiwemo mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, misitu na madini. 

Aidha kumekuwa na mwamko mkubwa kwa wananchi katika 

kushiriki shughuli za uanzishaji miradi ya uzalishaji hivyo 

kupelekea ongezeko la uhitaji wa Teknolojia wezeshi kwa 

maendeleo ya viwanda vidogo endelevu. 

Shirika limekuwa likitengeneza mashine kupitia Vituo vyake 

saba vya Uendelezaji Teknolojia (TDCs) na kushirikisha sekta 
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binafsi katika kuhakikisha teknolojia zinazohitajika na sahihi 

zinawafikia wananchi. Uwepo wa mazao yanayohitaji teknolojia 

za uchakataji rahisi na rafiki, mkakati wa kupunguza upotevu 

wa mazao ya kilimo takriban asilimia 30 ya mazao 

yanaharibika.  Lengo ni kuhakikisha kunakuwa na teknolojia 

mbalimbali ambazo zinapatikana hapa mkoani na nje ya mkoa 

kwa wajasiriamali ili waweze kuanzisha viwanda vidogo na 

kuongeza uzalishaji na ufanisi. Kuwezesha kuboresha bidhaa 

wanazozalisha, kuboresha maeneo ya uzalishaji na pia kuleta 

mwamko katika kuwekeza zaidi katika teknolojia ambayo 

itawasaidia kuongeza tija.  

I. Viwanda vidogo 47 vya kuongeza thamani mazao ya 

kilimo vimeanzishwa baada ya kuunganishwa na kujipatia 

mashine kutoka SIDO na wazalishaji wengine wa 

teknolojia. 

II. Viwanda vidogo 158 vimetembelewa na vimepewa ushauri 

wa kiufundi ikiwa ni pamoja na ushauri wa kuboresha 

bidhaa, mpangilio wa uzalishaji kiwandani, Kuongeza 

ufanisi viwandani na uboreshaji wa mazingira ya uzalishaji 

kwa kufuata miongozo iliyopo. Pia uchaguzi wa mashine, 

vipuri na matengenezo mbalimbali ya mashine yalifanyika 

kwa kushirikiana na mafundi waliopo mtaa wa Viwanda wa 

SIDO. 
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2.9.2 Huduma ya mafunzo na ushauri wa biashara 

Shirika limekuwa likitoa mafunzo ya ujuzi na uendelezaji 

biashara kwa wahitaji baada ya kuhitimu na kuingia katika soko 

la ajira ambapo wengi wao huingia katika sekta binafsi kwa 

kujiajiri. 

Kuongezeka kwa wajasiriamali wazalishaji na biashara zao 

kuboreshwa na kuwa shindani katika sekta isiyo rasmi na rasmi 

na umuhimu wa sekta hii yenye kutengeneza ajira nyingi na 

kuchangia katika uchumi unahitaji ujuzi na ushauri wa kitaalam 

kwa wakati na ubora.. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 hadi 

kufikia Machi, 2024; - 

I. Wajasiriamali 745 (Wanawake 477 na Wanaume 268) 

wamepatiwa mafunzo mbalimbali kwa ajili ya kujipatia 

ujuzi wa kuanzisha/kuendeleza viwanda vidogo. Mafunzo 

haya yalikuwa kwenye nyanja za  ujasiriamali, usimamizi 

wa biashara, usindikaji wa vyakula, utengenezaji wa 

sabuni za maji na za mche, utengenezaji wa batiki, elimu 

ya masoko, urasimishaji wa biashara, ufungashaji wa 

bidhaa na Uwekaji lebo,  

II. Wajasirimali 938 wamepewa ushauri wa biashara ambao 

umelenga kuimarisha biashara kwa kuzirasimisha, 

kuongeza uzalishaji na ufanisi, usimamizi wa fedha za 

mikopo, kuongeza mitaji, kuongeza faida na kujiimarisha 

zaidi. 
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2.9.3 Huduma ya masoko na uwekezaji 

Bidhaa za viwanda vidogo zinazalishwa kwa wingi na kwa 

kiwango kikubwa na zinahitaji kuyafikia masoko ya ndani na 

nje. Wazalishaji wa bidhaa hizi wanahitaji taarifa sahihi za mlaji 

ili kuweza kukidhi na kuwavutia kununua bidhaa. Uhitaji wa 

taarifa za masoko, vifungashio na ufungashaji ni endelevu. 

Aidha bidhaa nyingi zinazalishwa na zimekuwa zikiongezeka 

hivyo, ili kuhimili ushindani na kuwa endelevu taarifa za 

masoko zinahitajika kuwafikia wajasiriamali. Shirika 

limeendelea kutumia tovuti, mitandao ya jamii na maonesho 

ambapo fursa na taarifa za masoko zimekuwa zikiwafikia. 

Sekta ya viwanda vidogo ukuaji wake unaendana na uzalishaji 

bidhaa zenye kukidhi mahitaji ya soko kwa wakati husika. Hivyo 

taarifa za soko na ushawishi wa mlaji kutumia bidhaa za 

viwanda vidogo kupitia matangazo, kongamano za kibiashara 

na maonesho hufanyika. 

i. Wajasiriamali 84 wamewezeshwa kupata fursa na taarifa 

za kimasoko 

ii. Wajasiriamali 17 kutoka Mkoa wa Ruvuma wameshiriki 

maonesho ya SIDO Taifa yaliyofanyika Mkoani Njombe 

kuanzia tarehe 21 hadi 31 Oktoba, 2023. Kupitia 

maonesho hayo waliweza kuuza bidhaa zao, kupata oda, 

kujifunza kutoka kwa wenzao na kupata elimu kutoka 

kwenye taasisi mbalimbali zilizoshiriki kwa ajili ya 

kuendeleza biashara zao. 
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iii. Wajasiriamali 41 wameunganishwa na kituo cha 

usambazaji wa vifungashio-SIDO Dar es salaam na pia 

wasambazaji wa vifungashio hapa mkoani Ruvuma. Pia 

Wajasiriamali 16 waliwezeshwa kutengeneza lebo zenye 

mvuto kwa bidhaa zao. 

iv. SIDO Ruvuma ina fremu za maduka 21 ambazo 

zimepangishwa kwa wajasiriamali kwa ajili ya kuuzia 

bidhaa na huduma mbalimbali. 

v. Mtaa wa Viwanda wa SIDO Ruvuma una majengo 29 

yanayotumika kufanyia shughuli za wajasiriamali kuzalisha 

bidhaa mbalimbali na kutoa huduma katika mtaa wa 

viwanda uliopo SIDO. 

 

2.9.4 Huduma ya mikopo kwa wajasiriamali  

SIDO imeendelea kuwezesha sekta ya viwanda vidogo kwa 

kuwapatia mikopo yenye riba ndogo na kuwaunganisha na 

Taasisi za fedha. Huduma ya mikopo inayotolewa na SIDO 

kupitia mfuko wa kuendeleza wajasiriamali inazingatia 

uzalishaji katika sekta mbalimbali kama vile sekta ya viwanda, 

biashara, ufugaji, kilimo, uvuvi, madini na mifugo. Mfuko wa 

kuendeleza wajasiriamali wananchi (National Entrepreneurship 

Development Fund-NEDF) ulianzishwa mwaka-1994 kwa 

azimio la Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Madhumuni ya mfuko huu ni kutoa mikopo kwa wenye viwanda 

vidogo na wafanyabiashara wadogo kwa lengo la kujipatia 

mitaji ili kuondoa umaskini kwa kuendeleza miradi yao. 
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Kwa kipindi cha mwezi Julai 2023 hadi kufikia Juni 2024 Jumla 

ya mikopo 224 yenye thamani ya shillingi 891,100,000.00 

ilitolewa kwa Wajasiriamali. 

Jedwali Na. 23: Mchanganuo wa mikopo kijinsia 

Wanawake Wanaume Jumla 

Idadi Thamani ya 
mikopo (Sh.) 

Idadi Thamani ya 
mikopo (Sh.) 

Idadi Thamani (sh.) 

105 396,900,000/= 119 494,200,000/= 224 891,100,000/= 

 

2.9.5 Ukusanyaji wa maduhuli ya serikali 

Jedwali Na. 24: Mchanganuo wa ukusanyaji wa Maduhuli 

ya Serikali. 

Makisio 2023/24 Makusanyo halisi Asilimia ya ukusanyaji 

256,500,000 266,809,870 104% 

 

2.9.6 Changamoto za utekelezaji 

i. Ufinyu wa bajeti unasababisha kutofikisha shughuli zetu 

maeneo ya vijijini pamoja na kuwa mahitaji ni makubwa.  

ii. Uchakavu wa miundombinu ya mtaa wa Viwanda wa 

SIDO Songea 

iii. Upungufu wa wafanyakazi ambao unaathiri utoaji wa 

huduma  

iv. Mfuko wa kukopesha wajasiriamali wananchi (NEDF) una 

fungu dogo ukilinganisha na maombi ya mikopo 

yanayopokelewa kutoka kwa Wajasiriamali.  
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2.9.6    Mikakati ya kutatua changamoto 

i. Kuwa na Miradi ya ubia ya kimkakati ya kimaendeleo ili 

kuongeza mapato ya Shirika ikiwemo ya ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu ya mitaa ya Viwanda ya SIDO 

na kutumia sehemu ya mapato yake kuongeza wigo wa 

kuwafikia watu wengi. 

ii. Kuendelea kuomba kuongezewa fedha za mikopo kupitia 

mfuko wa kuendeleza Wajasiriamali Wananchi (NEDF) na 

kupatiwa wafanyakazi ili kujiimarisha na kuwezesha 

Viwanda vidogo vingi. 

iii. Mafunzo ya kupitia mfumo wa kidigitali ili kufikia kundi 

kubwa likiwemo la vijana. 

 

D. Hitimisho 

Uwezeshwaji wa SIDO unahitajika sambamba na mikakati yake 

iliyopo ili kuwezesha sekta ya Viwanda vidogo kuendelea. 

Shirika linatakiwa kupatiwa fedha ili miradi yake ya kimkakati 

iweze kufanyika hatimaye kuongeza wigo na kufikia wahitaji 

kwa kiwango kikubwa. 

 

2.10 Sekta ya Madini 

A. Utangulizi 

Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Ruvuma inahudumia Mkoa wa 

Ruvuma wenye Wilaya tano. Aidha, Ofisi ya Afisa Madini Mkazi 

Ruvuma ina ofisi ndogo za madini katika maeneo ya Ngaka na 

Tunduru.  

Kazi zilizotekelezwa na ofisi hii ni pamoja na; 
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i. Utoaji wa leseni za madini na vibali mbalimbali; 

ii. Ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali; 

iii. Usimamizi wa masoko ya madini; 

iv. Usimamizi wa uzalishaji na mauzo ya Makaa ya Mawe; na 

v. Utoaji wa elimu kuhusu Sheria ya Madini na kanuni zake 

kwa wachimbaji  

 

1.0 Madini yapatikanayo mkoani Ruvuma 

Jedwali Na. 25: Aina ya madini na mahali yanapopatikana 

Mkoani Ruvuma 

Na Aina ya madini Kijiji Wilaya 

 
 
 
1 

Dhahabu 

Darpori 

Nyasa 
 

Mpepo 

Liparamba 

Mipotopoto 

Nindi  

Lukarasi 
Mbinga 

Mhongozi 

Kitanda Namtumbo 

2 Urani (Uranium) Likuyuseka–Maganga Namtumbo 

 
 
3 

Shaba 

Mbesa   
Tunduru 

Mbati 

Lukarasi 
Mbinga 

Mhongozi 

 
 
 
 
4 

Makaa ya  Mawe (Coal) 

Ruanda 

Mbinga 
 

Mbuyula 

Ntunduwalo 

Paradiso 

Liweta 
Nyasa 

Malini 

Mhukuru, Mtyangimbole 

Songea  
Mhepai 

Ndunduwalo 

Mtyangimbole 

Maposeni  

5 
Chokaa (Limestone) 

Maposeni 
Songea  

Mtyangimbole 

6 Chuma Mtonya Namtumbo 
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Na Aina ya madini Kijiji Wilaya 

7 Quartz Mtyangimbole,  Songea  

8 Tantalite Kiburungutu Namtumbo 

9 Gemstones (Sapphire,  
Amethyst,  Alexandrite,  
Tourmaline,  Garnets,  
Aquamarine,  Spinel,  
Ruby, 

Ngapa, Muhuwesi, Mtetesi, 
Ngatala, Ligunga, Majimaji, 
Matepwende, Nakapanya, 
Mkako, Amani Makolo, 
Suluti, Mkeke na Lumesule 

Tunduru , Mbinga & 
Namtumbo 

10 Ulanga Kiburungutu Namtumbo 

11 
Madini Ujenzi Maeneo Mbalimbali  

Wilaya zote za Mkoa 
wa Ruvuma 

 

2.10.2 Taarifa ya leseni za uchimbaji madini na biashara  

Ofisi imekuwa ikitoa leseni za Uchimbaji madini mdogo (PML) 

pamoja na leseni za Biashara ya madini (Dealers, Brokers) kwa 

mujibu wa Sheria ya Madini Sura 123 na Kanuni zake. Kwa 

mwaka wa fedha 2023/2024 kati ya mwezi Julai 2023 hadi 

Juni, 2024 idadi ya leseni zilizotolewa ni kama zilivyoainishwa 

katika Jedwali Na 32. hapo chini. 

Jedwali Na. 26: Leseni za Uchimbaji Madini na Biashara ya 

Madini Mkoani Ruvuma kati ya Julai, 2023 hadi Juni, 2024 

 
Aidha, hadi sasa Mkoa wa Ruvuma una jumla ya leseni 34 za 

Utafutaji Madini (Prospecting Licence-PL), leseni Tisa (9) za 

uchimbaji wa kati (Mining Licence-ML) na leseni Moja (1) ya 

uchimbaji mkubwa (Special Mining Licence-SML) na leseni 

Na. Aina ya 
Leseni 

Lengo  Idadi Asilimia (%) 

1.  Leseni (PML) 375 422 113 

2.  Dealers 90 111 123 

3.  Brokers 30 39 130 

 Jumla 495 572  
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mbili (2) za Uchenjuaji/Uchakataji Madini (Processing Licence-

PCL). 

 

2.10.3   Ukusanyaji wa maduhuli ya serikali  

Katika Mwaka wa Fedha 2023/2024, Ofisi ya Afisa Madini 

Mkazi ilipangiwa kukusanya jumla ya Shilingi Bilioni 

41,000,000,000.00. Baada ya mapitio ya tathimini kwa 

makusanyo ya nusu ya mwaka lengo likapunguzwa na kuwa 

Shilingi Bilioni 38,000,000,000.00 kwa mwaka wa fedha 

2023/2024. 

Kuanzia Mwezi Julai hadi Juni 2023/2024, Ofisi imekusanya 

jumla ya Shilingi Bilioni 28.96 sawa na asilimia 76% ya lengo 

la makusanyo kwa kipindi husika. Jedwali hapo chini 

linaonesha makusanyo ya kila mwezi kwa kipindi hicho. 

Jedwali Na. 27: Mwenendo wa makusanyo kwa kipindi cha 

Mwezi Julai 2023 hadi Juni 2024 

Mwezi  

Makisio kwa Mwezi 
Mwaka2023/2024 

Makusanyo Halisi 
Mwaka  2023/2024 

% ya 
Makusanyo  

 (TZS)     (TZS)   

Julai 3,166,666,666.67 1,339,909,329 42% 

Agosti 3,166,666,666.67 2,989,675,356 94% 

Septemba 3,166,666,666.67 2,069,806,377 65% 

Oktoba 3,166,666,666.67 2,794,188,161 88% 

Novemba 3,166,666,666.67 2,341,463,902 74% 

Disemba 3,166,666,666.67 1,587,259,934 50% 

Januari 3,166,666,666.67 2,200,166,201 69% 

Februari 3,166,666,666.67 1,989,561,425 63% 

Machi 3,166,666,666.67 2,534,403,912 80% 

April 3,166,666,666.67 1,691,400,793 53% 

Mei 3,166,666,666.67 4,049,544,748 139% 

Juni 3,166,666,666.67 3,013,722,758 95% 

Total  38,000,000,000 28,961,102,896 76% 
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2.10.4   Usimamizi wa masoko ya madini 

Ofisi ya Madini Ruvuma inasimamia masoko mawili ya madini. 

Soko la Madini ya dhahabu na Vito lililopo Songea pamoja na 

Soko la Madini ya vito katika Wilaya ya Tunduru. Masoko haya 

yote yanasimamiwa kwa mujibu wa Sheria ya Madini Sura 123 

na Kanuni za Masoko ya Madini za Mwaka 2019.  

Jedwali Na. 28: Madini yaliyouzwa katika Masoko ya Madini 
mkoani Ruvuma katika kipindi cha mwezi Julai hadi Juni 
Mwaka wa Fedha 2023/2024. 

Aina ya 
Madini 

Uzito (Kg)   Thamani (Tzs)   Mrabaha (Tzs)   
Ada ya 
Ukaguzi (Tzs)   

Kodi ya 
Huduma (Tzs)   

Vito vya 
Thamani 

357,961.09  6,633,254,569.10  473,724,698.90    67,472,545.69  19,899,763.71  

Dhahabu 52.64  8,021,997,759.64  481,319,865.20  80,219,977.87  24,065,993.28  

Jumla 14,655,252,328.74  955,044,564.10    47,692,523.56  43,965,756.99  

 

 2.10.5   Uzalishaji wa madini ya makaa ya mawe 

Uchimbaji na uuzaji wa makaa ya Mawe Mkoani Ruvuma 

ulianza mwaka 2011 kupitia Kampuni ya Tancoal Energy Ltd. 

Aidha shughuli za uchimbaji makaa ya mawe zilianza 

kuongezeka Mwaka 2019/2020 kutokana na kuongezeka kwa 

mahitaji ya nishati Ulimwenguni na hivyo kuvutia uwekezaji 

zaidi.  Makampuni yaliyojitokeza kushiriki katika biashara hiyo 

ni pamoja na Ruvuma Coal Ltd, Jitegemee Holdings Co. Ltd, 

Mbuyula Coal Ltd, Rutanza Coal Ltd, Njuga Mining Ltd na 

mengineyo katika uchimbaji mdogo. Makaa haya huuzwa ndani 
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na nje ya nchi hususani nchi zinazotuzunguka, barani Ulaya na 

Asia kupitia bandari ya Mtwara na Dar es Salaam. 

Uzalishaji na uuzaji wa Makaa ya Mawe umetoa mchango 

mkubwa katika ukuaji wa sekta ya madini na uchumi wa mkoa 

wa Ruvuma. Kwa Mwezi Julai, 2023 hadi Juni, 2024 Mwaka wa 

Fedha 2023/2024 kiasi cha Tani 2,561,286.33 kiliuzwa kikiwa 

na thamani ya Dola za Kimarekani (USD) 309,182,024.08 na 

kuwezesha Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Ruvuma kukusanya 

maduhuli ya Serikali jumla ya Dola za Kimarekani (USD) 

9,419,174.60 kupitia Mrabaha na Ada ya ukaguzi. 

Jedwali Na. 29: Mauzo ya Makaa ya Mawe katika kipindi 
cha kuanzia Mwezi Julai, 2023 hadi Juni, 2024 katika Mkoa 
wa Ruvuma. 

MWEZI UZITO(T) THAMANI (USD) MRABAHA (USD) 
ADA YA UKAGUZI 

(USD) 

Jul-23 114,095.48 16,008,532.03 348,903.95 160,085.32 

Aug-23 220,147.40 28,998,022.54 702,118.10 163,725.59 

Sep-23 305,815.87 38,175,155.73 972,415.28 164,434.75 

Oct-23 271,484.86 31,526,300.61 765,929.38 169,349.31 

Nov-23 275,365.33 30,041,364.43 743,550.79 138,041.69 

Dec-23 169,340.90 21,888,537.71 518,331.25 156,335.94 

Jan-24 175,864.67 20,589,118.00 503,819.02 143,410.67 

Feb-24 205,443.31 24,277,431.00 613,345.87 148,997.85 

Mar-24 219,447.04 24,501,743.51 648,810.25 128,455.14 

Apr-24 132,240.84 18,526,310.38 433,564.69 123,625.55 

Mei-24 230,121.44 24,285,543.74 635,825.81 111,224.14 

Juni-24 241,919.19 30,363,964.40 751,083.01 173,791.25 

JUMLA 2,561,286.33 309,182,024.08 7,637,697.40 1,781,477.20 

   

2.10.6   Mchango wa sekta ya madini Mkoa wa Ruvuma 

Sekta ya madini katika mkoa wa Ruvuma imekua ikichangia 

kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa Mkoa na Taifa kwa ujumla. 
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Kupitia sekta ya madini Mkoa wa Ruvuma umeweza kuwa 

kivutio kikubwa na kupata wawekezaji wengi kwenye shughuli 

zinazohusiana na madini kama Uchimbaji wa Madini, Ununuzi 

wa Madini, Usafirishaji wa Madini na Uchenjuaji wa Madini. 

Yafuatayo ni baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika sekta 

ya madini Mkoani Ruvuma: 

i. Ongezeko la ajira rasmi na zisizo rasmi na hivyo kuongeza 

kipato kwa mtu mmoja mmoja na kupunguza utegemezi; 

ii. Kuongeza mchango wa fedha za kigeni nchini kutokana na 

mauzo ya madini nje ya nchi; na  

iii. Kuongezeka kwa vyanzo mapato vya Halmashauri 

mbalimbali yatokanayo na ushuru wa huduma unaotozwa 

kwenye madini yanayochimbwa. 

 

2.10.7   Changamoto za sekta ya madini katika mkoa wa 

ruvuma 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya madini 

mkoani Ruvuma, kumekuwepo na changamoto zifuatazo: 

i. Ubovu wa barabara za maeneo ya migodini na hivyo 

kupelekea kutofikiwa ipasavyo kwa malengo ya uzalishaji, 

kuongezeka kwa gharama za matengenezo ya magari na 

gharama za uendeshaji migodi. Maeneo yenye 

changamoto kubwa zaidi ni pamoja na barabara ya Amani 

Makoro-Ruanda hadi Lituhi (80km), Peramiho-Mhepai 

(65km), Nakapanya-Ngapa (30km) Nyoni-Darpori (80km) 
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Nalasi-Matepwende (90km) na Likuyufusi-Mkenda 

(100km); 

ii. Hitajio la kuongeza ubora wa makaa ya mawe kwa 

kutumia teknolojia ya kisasa kama (Wash Plants) ili 

kuweza kushindana na soko la Dunia; 

iii. Ukosefu wa mitaji kwa wachimbaji wadogo hivyo 

kupelekea kusuasua kwa shughuli zao za uchimbaji wa 

madini; na 

iv. Hitajio la taarifa za kijiolojia ili kubainisha kiasi na aina za 

mashapo ya madini. 

 

2.10.8   Mikakati ya kupambana na changamoto 

i. Ofisi tayari imewasilisha tarifa ya changamoto ya barabara 

kwa mamlaka husika kwa hatua zaidi; 

ii. Kuendelea kuhamasisha wachimbaji wa makaa ya mawe 

pamoja na wawekezaji wengine kuleta mitambo ya kisasa 

ili kuongeza ubora ikiwemo matumizi ya (Wash Plant) 

ambapo hadi sasa (Wash Plant) zinatumiwa na migodi ya 

Ruvuma Coal (2) na Bharya Engineering and Contracting 

Co. Ltd (1); 

iii. Wizara ya Madini imeendelea kuhamasisha Taasisi za 

kifedha kuwawezesha wachimbaji wadogo kimitaji; na 
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iv. Wizara kupitia Dira 2030 (Madini ni Maisha na Utajiri) 

inaendelea na programu za ukusanyaji tarifa za kijiolojia 

katika maeneo mbalimbali nchini. 

 

2.11 Sekta ya Ardhi na Makazi 

A. Utangulizi 

Ofisi ya ardhi Mkoa inasimamia masuala ya ardhi katika 

Halmashauri 8 za mkoa huu. Uanzishwaji wa  ofisi hii ni moja 

ya mikakati ya Serikali kusogeza huduma karibu na 

wananchi ili kukabiliana na changamoto za Sekta hii na 

kukidhi mahitaji ya huduma za ardhi za Kupanga miji na vijiji, 

Uthamini, Upimaji, Umilikishaji na Usajili wa Hati na Nyaraka 

mbalimbali. Awali huduma hizi zilikuwa zinatolewa katika 

Ofisi ya Ardhi Kanda ya Kusini ambayo ilikuwa Mtwara hivyo, 

wananchi walilazimika kusafiri umbali wa zaidi ya kilomita 

mia sita kufuata huduma hizi ambazo kwa sasa zinatolewa 

na  Ofisi ya Kamishna wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma.  

 

 

2.11.1  Kazi zilizofanyika kwa kwa kipindi cha Julai 2023 – 

Juni, 2024  

Ofisi ya Ardhi Mkoa inaendelea kusimamia  na kutekeleza 

Ilani ya chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020 katika Ibara 

ya 72 – 76. Kazi zilizoelekezwa katika ibara hizo ni pamoja 

na upangaji, upimaji, umilikishaji, uthamini, usajili wa Hati na 

nyaraka mbalimbali, utatuzi wa migogoro ya Ardhi pamoja na 

ukusanyaji wa maduhuli ya serikali. Utekelezaji wa masuala 

haya yameainishwa hapo chini. 
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 2.11.2  Upimaji wa viwanja ,mashamba na mipaka ya vijiji. 

Katika kipindi cha kuanzia Julai 2023 hadi Juni 2024, jumla 

ya viwanja 7,059 na mashamba 15 yamepimwa katika 

maeneo ya mijini na vijijini kwa ajili ya makazi na matumizi 

mengine. Aidha, jumla ya vijiji 45 vimepimwa upya baada ya 

kuhakiki mipaka yake. Jedwali Na.36 hapo chini linaonyesha 

taarifa upimaji wa viwanja, mashamba na mipaka ya vijiji: 

 
Jedwali Na. 30: Kuonyesha viwanja, mashamba na vijiji 
vilivyopimwa kwa kila Halmashauri 

 
N
A 

 
HALMASHA
URI 

VIWANJA MASHAMBA MIPAKA YA VIJIJI 

IDADI GHARAMA 
ILIYOTUMIKA 

IDADI GHARAMA 
ILIYOTUMIKA 

IDAD
I 

GHARAMA 
ILIYOTUMIKA 

1 Songea 
Manispaa 

3202 320,200,000 0 0 0 0 

2 Songea DC 125 12,500,000 1 645,000.00 0 0 

3 Mbinga Mji 1994 199,400,000 7 4,515,000.00 0 0 

4 Mbinga DC 337 33,700,000 0 0 16 64,000,000 

5 Tunduru 248 24,800,000 4 1,935,000.00 29 116,000,000 

6 Madaba 613  61,300,000 3 2,580,000.00 0 0 

7 Nyasa 277  27,700,000 0 0 0 0 

8 Namtumbo 263  26,300,000 0 0 0 0 

JUMLA 7059 705,900,000 15 9,675,000 45 180,000,000 

 
 
2.11.3 Mipango Miji Na Vijiji 
 Katika kipindi cha kuanzia Julai,2023 hadi Juni, 2024, jumla 

ya michoro 40 ya Mipangomiji yenye jumla ya viwanja 14,658 

vya matumizi mbalimbali kutoka Mamlaka za upangaji 

ilipokelewa, kukaguliwa na kuidhinishwa. Aidha jumla ya 

viwanja 3,365 vimerasimishwa katika Halmashauri mbalimbali 
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za Mkoa wa Ruvuma kama inavyoonekana hapa chini kwenye 

jedwali Na.31 

Jedwali Na. 31: Kuonyesha idadi ya michoro ya mipangomiji kwa 
kila Halmashauri 
Na Halmashauri Idadi ya 

Michoro ya 
Mipango Miji 

Idadi ya                 viwanja 
vilivyopangwa 

Viwanja 
vilivyorasimishwa 

1 Mbinga DC 4 447 0 

2 Mbinga TC 14 4,856 1934 

3 Namtumbo DC 2 470 0 
4 Nyasa DC 5 1,723 625 
5 Madaba DC 7   3,431 0 
6 Songea DC 0 0 0 
7 Songea MC 4 2,104 417 
8 Tunduru DC 4 1,627 389 

 JUMLA 40 14,658 3,365 

 
 

2.11.4 Umilikishwaji ardhi na usajili wa hati na nyaraka 

kwa kipindi cha kuanzia Julai,2023 hadi Juni,2024, ofisi ya 

Ardhi Mkoa, imepokea na kusajili jumla ya miamala 1190 

ikiwemo ya rehani na uhamisho wa milki. Aidha, jumla ya 

Hati Milki 1,674 zimeandaliwa na kusajiliwa kama 

inavyoonekana katika jedwali hapa chini.  

 Jedwali Na. 32: Kuonyesha idadi ya hati zilizoandaliwa na 
kusajiliwa kwa kila Halmashauri 

NA HALMASHAURI IDADI YA HATI 

1 Mbinga DC 167 

2 MbingaTC 290 

3 Songea MC 650 

4 Namtumbo DC 48 

5 Madaba DC 56 

6 Songea DC 224 

7 Nyasa DC 52 

8 Tunduru DC 187 

 JUMLA 1674 
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2.11.5 Uthamini 

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 jumla ya majedwali ya fidia 

1,258 yameidhinishwa. Aidha jumla ya taarifa za uthamini 266 

kwa ajili ya madhumuni mbalimbali ikiwemo uhamisho wa 

miliki, rehani na fidia zimeidhinishwa.  

 

2.11.6 Migogoro ya ardhi 
 
Ofisi ya Ardhi Mkoa imepokea na kushughulikia migogoro ya 

Ardhi mbalimbali inayohusu mipaka ya Kijiji na Kijiji, mipaka ya 

Vijiji na maeneo ya Uhifadhi, migogoro ya mirathi, migogoro ya 

mtu na mtu n.k. kama iliivyoelezewa hapo chini. 

i. Migogoro ya Vijiji 975 iliyotolewa maamuzi na Baraza 

la Mawaziri 

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa iliyokuwa na 

migogoro ya vijiji 975 ambayo imefanyiwa kazi na Baraza la 

Mawaziri 8 wa kisekta. Kwa upande wa Mkoa wa Ruvuma, 

kulikuwa na jumla ya migogoro 38 ambayo ilikuwa inahusu 

wananchi na maeneo ya hifadhi, migogoro ya fidia pamoja na 

uvamizi wa shamba la Serikali lililopo Namtumbo (NAFCO). 

Baraza la Mawaziri lilifika Mkoa wa Ruvuma kwa ajili ya 

kushughulikia migogoro husika na kutoa maamuzi juu ya 

migogoro hiyo. Kwa ujumla migogoro yote 38 imetatuliwa na 

kutolewa maelekezo. Maelekezo hayo yanaendelea 

kutekelezwa. Baadhi ya utekelezaji huo ni kuainisha mipaka 

ya hifadhi na vijiji, kumega eneo la msitu wa hifadhi na 

kurejesha kwa wananchi, kulipa fidia kwa wananchi zaidi ya 
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800 katika eneo la EPZA katika Halmashauri ya Manispa ya 

Songea, kupima upya vijiji na kuandaa mipango ya matumizi 

bora ya ardhi.  Aidha, zoezi la kuwaondoa wananchi katika 

eneo la ushoroba katika kijiji cha Likusanguse Wilaya ya 

Namtumbo linaendelea kushughulikiwa. 

ii. Migogoro mingine ya ardhi inayoendelewa 

kushughulikiwa.  

Mkoa wa Ruvuma pia umekuwa na migogoro ya ardhi ya 

kawaida ikiwemo migogoro ya mirathi, migogoro baina ya mtu 

na mtu, migogoro ya milki ya ardhi. Ofisi ya Ardhi ya Mkoa 

kwa kushirikiana na Halmashauri zote imekuwa ikiendesha 

mazoezi ya kliniki za ardhi kwa ajili ya kushughulikia na 

kutatua migogoro ya ardhi mbapo jumla ya migogoro ya ardhi 

86 imetatuliwa.  

Katika kuhakikisha migogoro ya ardhi katika Mkoa wa Ruvuma 

inaisha, Mhe. Mkuu wa Mkoa aliunda Timu maalumu ya 

kushughulikia migogoro ya ardhi katika Mkoa wa Ruvuma, 

timu hiyo ilizinduliwa tarehe 18 Novemba, 2023 ambapo hadi 

sasa jumla ya migogoro 76 imeshughulikiwa.  

 

2.11.7 Makusanyo ya maduhuli ya serikali 
Ofisi ya Ardhi ya Mkoa wa Ruvuma imeendelea kuhamasisha 

ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali kwa kushirikiana na 

Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma. Katika mwaka wa 

fedha 2023/2024, jumla ya Tshs. 1,180,729,876.94/= 
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ziimekusanywa. Mikakati ya kuongeza makusanyo ya kodi ya 

Ardhi pamoja na maduhuli mengine yatokanayo na Ardhi 

ikiwemo kutoa elimu ya ulipaji kodi, kuandaa na kusambaza 

ankara za umilikishaji na kutoa Hati za madai ya kodi 

inaendelea katika Halmashauri zote kama  ilivyoelekezwa na 

Wizara. 

 

2.11.8 Mradi wa uboreshaji wa milki salama Tanzania (Land 

Tenure Improvement Project - LTIP)  

Mkoa wa Ruvuma umebahatika kuwa miongoni mwa mikoa 

iliyofaidika na mradi wa uboreshaji milki salama nchini 

unaoendeshwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi. Mradi huu unafanyika katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Songea na Mbinga. 

 

2.11.9 Mradi wa uboreshaji wa milki salama katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

Lengo la mradi huu ni kuongeza usalama wa milki za ardhi kwa 

wananchi waliopo katika vijiji 103 vilivyopo Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbinga. Mradi huu unatarajia kufanikisha uandaaji 

wa mipango ya matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 103 na kutoa 

Hati milki za kimila 44,000 kwa wananchi wa Halmashauri hiyo. 

 

Hadi kufikia mwezi Juni, 2024 mradi umeshafanya utekelezaji 

katika maeneo muhimu yafuatayo; 

i. Kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi wa Wilaya ya 
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Mbinga (District Land Use Framework Project - DLUFP).  

ii. Kuandaa Mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 58  

iii. Migogoro ya mipaka ya vijiji 51 imetatuliwa 

iv. Mipaka ya vijiji 52 imehuishwa na kupimwa upya 

v. Vipande vya ardhi 55,939 vimetambuliwa na kupandishwa 

kwenye mfumo wa ILMIS 

vi. Jumla ya Hatimiliki  za kimila 3,266 zimesajiliwa katika 

mfumo wa ILMIS 

vii. Mipango kina ya vitovu ya vijiji nane (08) imefanyika 

viii. Elimu ya sheria za ardhi, Mazingira na Utawala kwa vijiji 

58 imetolewa. 

 

2.11.10 Mradi wa Uboreshaji wa milki salama katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

Lengo la mradi huu ni kuongeza usalama wa milki za ardhi 

katika Kata ya Peramiho kwa vijiji vya Peramiho “A”, Peramiho 

“B”, Lundusi na Nguvumoja; Kata ya Parangu kwa Kijiji cha 

Parangu; Kata ya Litisha kwa Kijiji cha Morogoro; na Kata ya 

Maposeni katika Kijiji cha Maposeni. Zoezi hili linatekelezwa 

kwa kuzingatia makundi na jinsia zote kupitia urasimishaji wa 

makazi yasiyopangwa Mijini. Kwa ujumla mradi unatarajia 

kupanga, kupima na kumilikisha jumla ya viwanja 10,000. 

 

Hadi kufikia mwezi Juni, 2024 mradi umeshafanya utekelezaji 

katika maeneo muhimu yafuatayo; 

i. Jumla ya wananchi 3,155, vikundi rika 1,687 na wadau 59 
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wamehamasishwa na kupewa elimu juu ya umuhimu wa 

ushiriki katika mradi wa Uboreshaji Milki Salama  

ii. Jumla ya vipande vya ardhi 9,951 vimetambuliwa na 

kupandishwa kwenye mfumo wa ILMIS.  

iii. Uandaaji wa Michoro ya Mipangomiji unaendelea ambao 

hadi sasa jumla ya viwanja 18,840 vyenye matumizi 

mbalimbali vimeshapangwa  

iv. Jumla ya viwanja vilivyopimwa kwa kuwekewa alama 

ardhini ni  9,470 na 

v. Jumla ya migogoro ya ardhi 110 imepokelewa na kupatiwa 

ufumbuzi. 

 
2.11.11 Changamoto na mikakati ya kutatua changamoto 

Pamoja na jitihada ambazo zimekuwa zikiendelea kufanyika ili 

kuboresha huduma mbalimbali za ardhi kwa wananchi, bado 

kuna changamoto mbalimmbali ambazo Ofisi imekuwa 

ikikumbana nazo wakati wa utekelezaji wa majukumu yake. 

Baadhi ya changamoto hizo pamoja na mikakati ya kutatua 

changamoto hizo ni kama ifuatavyo;- 

i. Kutokuwepo kwa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 

katika Wilaya ya Nyasa na Namtumbo.  

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa 

sasa ipo katika maandalizi ya uanzishwaji wa baraza la 

Ardhi katika Wilaya ya Namtumbo ambapo wajumbe wa 

mabaraza hayo wameshateuliwa, aidha Baraza la Wilaya 
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ya Nyasa wajumbe wake wapo katika hatua ya 

kutangazwa. 

ii. Upungufu wa watalaam wa fani mbalimbali katika 

Halmashauri zilizopo Mkoa wa Ruvuma.  

Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma zina upungufu wa 

wataalam wa fani mbalimbali na kupelekea changamoto 

katika utekelezaji wa kazi mbalimbali. Katika kutatua 

changamoto hiyo, Ofisi imekuwa ikiunda timu maalumu 

ambazo zimekuwa zikizunguka katika Halmashauri za 

Mkoa wa Ruvuma kwa ajili ya utekelezaji wa kazi za 

upangaji, upimaji na umilikishaji ardhi. 

iii. Migogoro ya ardhi kufikishwa katika vyombo vya 

mahakama.  

Baadhi ya wananchi wamekuwa wakiwasilisha malalamiko 

ya ardhi ambayo yapo mahakamani au yameshatolewa 

maamuzi na vyombo vya mahakama. Aidha, wananachi 

hawa wamekuwa wakishauriwa kuendelea na hatua za 

kukata rufaa au kuendelea kusikiliza mashauri yaliyopo 

mahakamani. 

 

2.12 Ujenzi - Barabara -TANROADS 

A. Utangulizi 

Serikali kupitia Wakala ya Barabara (TANROADS) inaendelea 

na jitihada za kuhakikisha kuwa miundombinu ya Barabara na 

Madaraja mkoani Ruvuma inaimarishwa ili kurahisisha shughuli 
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za usafiri na usafirishaji wa watu na bidhaa mbalimbali kwa ajili 

ya kuinua Uchumi na kupunguza Umaskini. 

TANROADS mkoa wa Ruvuma ina jukumu la kusimamia 

matengenezo ya mtandao wa barabara wenye urefu wa 

kilomita 2,166.62. Kati ya hizo barabara kuu zikiwa na Kilomita 

920.98 ambapo kilomita 702.60 ni za kiwango cha lami na 

218.34 ni za kiwango cha changarawe. Urefu unaobaki wa 

Kilomita 1,245.64 ni wa barabara za mkoa ambapo Kilomita 

31.34 ni za lami na 1,214.21 ni za changarawe. 

 
2.12.1 Muhtasari wa bajeti iliyoidhdinishwa kwa mwaka 

2023/24 

Katika kutimiza majukumu yake Wakala inatekeleza miradi ya 
aina ifuatayo: 

(i.) Miradi mikubwa ya Maendeleo, 

(ii.) Miradi midogo ya Maendeleo na 

(iii.) Miradi ya matengenezo ya Barabara na Madaraja. 

Miradi mikubwa ya maendeleo ikiwemo ile inayofadhiliwa na 

Serikali au Wadau wa Maendeleo inatekelezwa kwa bajeti 

inayosimamiwa kupitia Makao Makuu ya Wakala. 

Jedwali Na. 33: Miradi midogo ya Maendeleo na ya 
Matengenezo inatekelezwa kupitia Ofisi ya Meneja kwa 
mwaka wa Fedha 2023/24 

Aina ya Miradi Idadi ya 
Mikataba 

Bajeti  
(TShs. Billioni) 

Fedha 
zilizopokelewa  
(TShs. Billioni) 

Miradi midogo ya Maendeleo 6 4.112 2.545 

Miradi ya Matengenezo ya 
barabara na Madaraja 

47 17.964 9.372 

Jumla 53 22.076 11.917 
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2.12.2 Utekelezaji wa Shughuli za Taasisi  
Shughuli za taasisi zilizotekelezwa na mafanikio yaliyopatikana 

Hadi kufikia mwezi Julai 2024 Wakala ya Barabara Mkoa wa Ruvuma imefanikiwa kukamilisha Miradi 

mikubwa ya Maendeleo kama ifuatavyo: 

Jedwali Na. 34: Utekelezaji wa Shughuli za Taasisi na mafanikio 
Na. Mradi Husika Mafanikio 

1. Ujenzi wa Barabara ya Mbinga – Mbamba bay 
Wakala imefanikiwa kukamilisha Ujenzi wa Barabara hii yenye urefu wa Km 
66 kwa kiwango cha lami 

2. Ujenzi wa Daraja la Ruhuhu Wakala imefanikiwa kukamilisha Ujenzi wa Daraja la hili 

3. Ukarabati na Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege Songea Wakala imefanikiwa kukamilisha Ukarabati huu. 

4. 
Ujenzi wa Barabara ya Kitai -Lituhi - Ndumbi  
 

Wakala imefanikiwa kukamilisha Ujenzi wa Barabara hii kwa kiwango Cha 
lami kwa Km 5 (Kitai – Amani Makoro) 

5. Ujenzi wa Barabara ya Mbamba bay – Lituhi 
Wakala imefanikiwa kukamilisha Usanifu wa Kina wa Barabara hii yenye 
Urefu wa Km 112.4 na Ujenzi wa Km 10 (Lituhi – Ndumbi Port) uko katika 
hatua ya Utekelezaji  

6. 
Ujenzi wa barabara ya Mtwarapachani – Nalasi – 
Tunduru 

Wakala imefanikiwa kukamilisha Usanifu wa Kina wa Barabara hii yenye 
Urefu wa Km 300. Serikali inaendelea na Juhudi za kutafua fedha ili 
kutekeleza ujenzi wa Barabara hii kwa kiwango cha lami 

7. 
Ujenzi wa Barabara ya Madaba – Mundindi (Liganga) 
– Mkiu 

Wakala imefanikiwa kukamilisha Usanifu wa Kina wa Barabara hii yenye 
Urefu wa Km 46. Serikali inaendelea na Juhudi za kutafua fedha ili 
kutekeleza ujenzi wa Barabara hii kwa kiwango cha lami 

8. Ujenzi wa Barabara ya Unyoni – Maguu – Kipapa Wakala imefanikiwa kukamilisha ujenzi wa Kilomita 4.2 kwa kiwango cha 
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Na. Mradi Husika Mafanikio 

lami kwa kutumia fedha za miradi ya maendeleo. Serikali inaendelea na 
Juhudi za kutafua fedha ili kutekeleza Usanifu wa Barabara hii. 

9. 
Matengenezo ya Barabara na Madaraja kwa Mwaka 
wa Fedha 2023/24 

Pamoja na utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo Ofisi ya Meneja Wakala ya 
Barabara Mkoa wa Ruvuma imefanikiwa kuendelea kufanya Matengenezo ya 
Barabara na Madaraja kila Mwaka.  
Katika Mwaka wa Fedha 2023/24 Jumla ya TZS 17.964 Bilioni zimetumika 
kwa ajili ya kufanya Matengenezo ya kawaida, Muda maalumu, Sehemu 
Korofi na Madaraja ili kuhakikisha Barabara zote zinapitika kipindi chote cha 
mwaka. Hivyo kuwezesha shughuli za Kijamii na za Maendeleo kufanyika 
bila bikwazo. 

 
 
Jedwali Na. 35: Miradi ya maendeleo inayoendelea 
Na Jina la Mradi Mradi husika kwa kifupi Hatua ya utekelezaji Maelekezo 

1. Ujenzi kwa kiwango cha 
lami wa barabara ya 
Amani Makoro - Ruanda 
(km 35) 
 

Mradi huu ni mwendelezo wa ujenzi wa 
barabara ya Kitai -Lituhi - Kipingu. Ujenzi 
huu unatekelezwa kwa kujenga Kilomita 35 
kwa kiwango cha lami kipande cha Amani 
Makoro - Ruanda. Mradi ulianza tarehe 15 
Juni 2022 na ulitegemewa kukamilika 
mnamo Aprili 2024, Mkandarasi ni kampuni 
ya China Railway Seventh Group, 
gharama ya mradi ni TZS TZS 60.481 
Bilioni. Mhandisi mshauri wa mradi ni 
kampuni ya LEA Associates South Asia 
Pvt Ltd. 

Utekelezaji wa mradi kwa hivi 
sasa umefikia 28%. 
 

Mkandarasi anaendelea na 
utekelezaji wa mradi huu. 
Aidha mradi haujakamilika 
kutokana na uzembe wa 
Mkandarasi. Hivi sasa 
TANROADS inapitia maombi ya 
Mkandarasi ya kuongezewa 
muda baada ya muda wa 
nyongeza wa awali wa mwezi 
Agosti kukaribia kuisha. 
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Na Jina la Mradi Mradi husika kwa kifupi Hatua ya utekelezaji Maelekezo 

2. Ujenzi Kiwango cha Lami 
Barabara ya Ruanda – 
Lituhi – Ndumbi (Km 50) 
 

Barabara hii itaanzia eneo la Ruanda hadi 
bandari ya Ndumbi. Yenye urefu wa 
Kilomita 50. Tarehe 13 Machi 2024 Serikali 
kupitia Wakala ya Barabara Tanzania 
iliingia mkataba na mkandarasi kampuni ya 
China First Highway Engineering Group 
Co. Ltd. Mradi utatekelezwa kwa gharama 
ya TShs. 95,756,992,529.58 kwa muda wa 
miezi 28 hivyo kutarajiwa kumalizika mwezi 
Juni 2026 endapo hakutokuwa na 
mabadiliko yoyote. 

Hivi sasa mkandarasi yupo 
katika maandalizi ya awali ya 
kimkataba kwa ajili ya kuanza 
kazi. 
 

Taarifa ya Uthamini wa Fidia 
kwa waathiriwa na mali zao ya 
kiasi cha takribani TSh. 2.9 
Billioni imeshawekwa wazi kwa 
waathiriwa na sasa inaandaliwa 
kuwasilishwa makao makuu ya 
TANROADS kwa ajili ya 
mchakato wa kuwasilishwa 
Wizara ya Fedha kwa ajili ya 
hatua zaidi za upatikanaji wa 
fedha. 

3. Ujenzi wa barabara ya 
Likuyufusi hadi Mkenda 
 

Barabara hii ina urefu wa Kilomita 124. 
Usanifu wake kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha lami ulifanyika 
mwaka 2013. Hata hivyo, kutokana na 
muda mrefu kupita usanifu huo ulifanyiwa 
marejeo na TANROADS Engineering 
Consulting Unit (TECU) kwa gharama ya 
Tsh 178 Milioni na kazi hiyo kukamilika 
Desemba 2020.  
 

Tathmini ya zabuni za 
wakandarasi ilikamilika na 
Serikali hivi karibuni kupitia 
Waziri mwenye dhamana 
Mhe. Innocent Bashungwa 
imetoa kibali cha utekelezaji 
wa mradi huu.  
Kwa sasa mkandarasi wa 
kutekeleza mradi huu 
ameshapatikana na Wakala 
ipo katika hatua za mwisho 
za kusaini mkataba. 
 

Taarifa ya Uthamini wa Fidia 
kwa waathiriwa na mali zao ya 
kiasi cha TSh. 5,198,353,724.16 
imeshawasilishwa makao 
makuu ya TANROADS kwa ajili 
ya mchakato wa kuwasilishwa 
Wizara ya Fedha kwa ajili ya 
hatua zaidi za upatikanaji wa 
fedha. 

4. Ujenzi wa Barabara ya 
Lupiro – Malinyi – Kilosa 

Mradi huu ni sehemu ya barabara kuu ya 
Mikumi – Kidatu – Ifakara – Malinyi Kilosa 

Serikali tayari imewekeana 
saini na mkandarasi China 

Hivi sasa mkandarasi 
anaendelea na kazi ya 
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Na Jina la Mradi Mradi husika kwa kifupi Hatua ya utekelezaji Maelekezo 

kwa Mpepo – Londo – 
Kitanda - Lumecha 
 

kwa Mpepo – Londo – Lumecha yenye 
jumla ya Kilomita 512 ambayo 
inaunganisha mikoa ya Ruvuma na 
Morogoro. Serikali imeshaanza ujenzi kwa 
kiwango cha lami sehemu ya Mkoa wa 
Morogoro kuanzia Kidatu – Ifakara 
(66.9Km) kupitia ufadhili wa Umoja wa 
Ulaya. 
 

Civil Engineering 
Construction Corporation Ltd 
(CCECC) kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi wa 
Kidatu – Ifakara – Lupiro – 
Malinyi – Kilosa Kwa Mpepo 
– Londo – Lumecha/Songea 
Kilomita 512 kwa ajili ya 
kuijenga kwa kutumia mfumo 
wa EPC+F. Mradi huu 
utakuwa wa muda wa miezi 
66. Katika ujenzi huu Kilomita 
123.93 kuanzia Londo 
(mpaka na Mkoa wa 
Morogoro) – Lumecha zipo 
mkoa wa Ruvuma. 

kukamilisha upatikanaji wa 
dhamana za benki kabla ya 
kukabidhiwa eneo la mradi kwa 
ajili ya utekelezaji. 
 

5. Ujenzi wa Barabara ya 
Songea – Lutukira 
 

Mradi huu ni wa Kilomita 116 ambapo 
utahusisha kipande cha Songea – Lutukira 
Kilomita 100 pamoja na kipande cha 
Songea bypass Kilomita 16. Upembuzi 
yakinifu, na usanifu wa kina wa awali 
ulifanywa na Mhandisi Mshauri BEOMAN 
Engineering and Architect Co. Ltd na 
kukamilika mwaka 2014.  
 

Serikali imefanikiwa kupata 
ufadhili wa benki ya dunia 
kwa ajili ya kutekeleza ujenzi 
wa mradi huu. Kutokana na 
muda mrefu kupita Serikali 
ilitangaza manunuzi ya 
Mhandisi Mshauri kwa ajili ya 
kufanya mapitio ya Usanifu 
wa Kina pamoja na 
kusimamia utekelezaji wa 

Sambamba na hilo hivi sasa 
Wizara ya Fedha ipo katika 
hatua ya kutafuta Fidia kwa 
waathiriwa yenye thamani ya 
kiasi cha TSh. 646,964,536.20 
kwa upande wa barabara ya 
Songea – Lutukira na TSh. 
4,005,567,798.36 kwa upande 
wa Songea Bypass. 
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Na Jina la Mradi Mradi husika kwa kifupi Hatua ya utekelezaji Maelekezo 

ujenzi wa mradi tarehe 17 
Februari 2023 na hivi sasa 
mchakato upo katika hatua 
za mwisho. Hali kadhalika 
Serikali ilitangaza zabuni ya 
kutafuta mkandarasi tarehe 
30 Novemba 2023 na 
kufunguliwa 28 Februari 
2024. Hivi sasa hatua za 
kupitia zabuni zinaendelea. 

6. Ujenzi wa Daraja la 
Mitomoni 
 

Daraja hili litawezesha magari kuvuka Mto 
Mitomoni na hivyo kuunganisha wilaya za 
Nyasa na Songea (Vijijini). Daraja hili 
lilishafanyiwa usanifu na kampuni ya 
Advanced Engineering Solutions na 
kukamilishwa tarehe 3 Machi 2020. Daraja 
hili limesanifiwa kuwa na urefu wa mita 
47.7, njia mbili za magari na njia za 
waenda kwa miguu kila upande zenye 
upana wa mita 1.9 kila moja. 
 

Zabuni ya ujenzi wa daraja 
hili ilitangazwa tarehe 15 
Desemba 2022 na 
kufunguliwa tarehe 17 
Januari 2023. Hata hivyo, 
kutokana na kujitokeza kwa 
mzabuni mmoja pekee na 
ambaye zabuni yake ilikuwa 
juu ya makadirio Ofisi ya 
Meneja baada ya 
kushauriana na TANROADS 
Makao Makuu ilishauriwa 
kuitangaza upya zabuni hii, 
kwa sasa kazi hii ipo katika 
hatua za manunuzi. 

Ujenzi wa Daraja hili utafanyika 
katika eneo ambalo ni la hifadhi 
ya barabara na hivyo 
halitohusisha wananchi 
kuathiriwa na kupoteza mali 
zao. 
 

7. Ujenzi wa Daraja la Daraja hili linaunganisha nchi ya Tanzania Zabuni ya ujenzi wa daraja Ujenzi wa Daraja hili utafanyika 
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Na Jina la Mradi Mradi husika kwa kifupi Hatua ya utekelezaji Maelekezo 

Mkenda 
 

na Msumbiji katika mto Ruvuma. Daraja hili 
lilishafanyiwa usanifu na kampuni ya 
Advanced Engineering Solutions na 
kukamilishwa tarehe 3 Machi 2020. Daraja 
hili litakuwa na urefu wa mita 144, njia ya 
magari kuelekea kila upande na njia za 
waenda kwa miguu. 
 

hili ilitangazwa tarehe 15 
Desemba 2022 na 
kufunguliwa tarehe 17 
Januari 2023.Hata hivyo, 
kutokana na kujitokeza kwa 
mzabuni mmoja pekee na 
ambaye zabuni yake ilikuwa 
juu ya makadirio Ofisi ya 
Meneja baada ya 
kushauriana na TANROADS 
Makao Makuu ilishauriwa 
kuitangaza upya zabuni hii, 
kwa sasa kazi hii ipo katika 
hatua za manunuzi. 

katika eneo ambalo ni la hifadhi 
ya barabara na hivyo 
halitohusisha wananchi 
kuathiriwa na kupoteza mali zao 
 

8. Usanifu wa Barabara ya 
(Nangombo – Chiwindi, 
Mbinga – Litembo na 
Chiwindi - Lumesule) 
 

Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
unafanywa na mhandisi mshauri M/s 
Crowntech kwa Barabara za Nangombo – 
Chiwindi na Mbinga – Litembo na Chiwindi 
– Lumesule. 
 

Mhandis mshauri 
ameshasaini mkataba na 
yuko katika hatua za 
utekelezaji 

Mhandisi Mshauri ameshaanza 
utekelezaji. 
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2.12.3 Changamoto 
Katika kutekeleza miradi hiyo pia pana changamoto mbalimbali 

ambazo Wakala inakabiliana nazo kama zinavyoainishwa hapa 

chini. 

Jedwali Na. 36: Changamoto katika utekelezaji wa Miradi ya 
Barabara na utatuzi wake 
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Changamoto Utatuzi 

A. Miradi ya Kitaifa 
 

1. Kuchelewa kwa malipo ya 
wakandarasi wanaotekeleza miradi 
mikubwa ya kimkakati ya kitaifa. 
Jambo linalosababisha utekelezaji 
wa baadhi ya miradi kusuasua au 
hata kusimama kabisa.  
Mfano: mradi wa ujenzi wa barabara 
ya Amani – Makoro. 

Serikali kuwalipa makandarasi kwa wakati 
ili kuwezesha kutekelezwa miradi kwa 
wakati na pia kuepuka kupanda kwa 
gharama za utekelezaji wa mradi. 

2. Kuchelewa kutekelezwa kwa miradi 
iliyopewa kibali cha kufanyiwa 
Usanifu na taarifa zake kukamilika. 
Mfano: 

 Ujenzi wa barabara ya 

Mtwarapachani – Nalasi – 

Tunduru 

 Ujenzi wa barabara ya 

Mbambabay - Lituhi 

 

Serikali kuandaa vyema mpango kazi 
wake wa utekelezaji wa miradi ya kitaifa. 

3. Mlolongo mrefu unaohusisha taasisi 
mbalimbali wa ufanyaji wa zoezi la 
uthamini hadi ulipwaji wa fidia kwa 
wananchi. Jambo linalosababisha 
manung‟uniko kwa wananchi na hata 
wakati mwingine kusababisha zoezi 
la uthamini kurudiwa. 

Serikali kupitia utaratibu wa uthamini ili 
ufanyike baada ya kupatikana kwa 
uthibitisho wa uwepo wa fungu na si 
baada ya ripoti ya uthamini kuandaliwa. 

B. Miradi ya Matengenezo ya Mkoa 
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Changamoto Utatuzi 

4. Fedha pungufu inayotolewa 
ikilinganishwa na Gharama/ mahitaji 
halisi ya fedha za matengenezo na 
ukarabati zinazohitajika. 
 
 

Serikali kuendelea kuongeza bajeti ya 
matengenezo. 
Kutoa vipaumbele kwa maeneo yenye 
uhitaji zaidi. 
 

5. Hujuma za alama za barabarani, 
vyuma vya madaraja/ makalvati,  
na utupaji ovyo wa taka 
unaosababisha uchafuzi wa 
mazingira ikiwemo na kuziba kwa 
mitaro na makalavati. 

Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi na 
wadau wa barabara juu ya utunzaji wa 
rasilimali za barabara ili kusaidia kutunza 
miundombinu ya barabara na mazingira 
kwa ujumla. 

6. Uvamizi wa hifadhi ya barabara Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi 
juu ya hifadhi ya barabara ili kukabiliana 
na tatizo hilo. 
Wakala hivi sasa imeunda kikosi katika 
ofisi za mikoa mahsusi kwa ajili ya 
kusimamia maeneo ya hifadhi ya 
barabara ili kuendesha ukaguzi wa 
kudumu wa hifadhi ya barabara na 
kubaini mapema wavamizi na kuchukua 
hatua stahiki. 
Ofisi ya meneja pia inaendelea na 
kuweka vigingi vinavyoonesha mwisho 
wa hifadhi ya barabara katika barabara 
zote zilizopo katika mtandao wake kadiri 
ya upatikanaji wa fungu. 

7. Uwepo wa magari mazito kupita 
kiasi kwenye barabara jambo 
linalosababisha kuharibika mapema 
kwa barabara 

Kuwepo kwa mizani za kudumu, 
kumefanikisha udhibiti wa mizigo 
mikubwa katika barabara zetu. Aidha, 
elimu kwa watumiaji wa barabara na 
utekelezaji wa sheria kumeongeza 
ufahamu wa mizigo inayostahili kwenye 
barabara zetu. 

8. Umwagaji makaa ya mawe kwenye 
hifadhi ya barabara 

Kuelimisha wasafirishaji juu ya usafirishaji 
wa makaa unaotunza mazingira ya 
barabara na mengine kwa ujumla.  
Ukaguzi wa barabara mara kwa mara 
kuweza kubaini wasafirishaji 
wanaomwaga makaa katika hifadhi. 
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Changamoto Utatuzi 

C. Miradi ya Maendeleo ya Mkoa 

9. Kucheleweshwa kutolewa kwa 
mafungu yake jambo 
linalosababisha kusuasua kwa 
utekelezaji wake pamoja na 
kudhoofisha wakandarasi wa ndani 
wanaofanya kazi hizo. 
Kufifisha mwitikio wa wakandarasi 
katika kazi hizi kutokana na 
mwenendo usioridhisha wa malipo 
yake. 

 

 
Hitimisho 
Wakala ya Barabara mkoa wa Ruvuma itaendelea na juhudi za 

kuhakikisha malengo ya Serikali katika utekelezaji wa ilani ya 

Chama cha Mapinduzi yanafikiwa kadiri ya mipango ya Serikali. 

 
2.13 Ujenzi - Barabara – TARURA 

A. Utangulizi 

Wakala wa Barabaraza Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa 

Ruvuma una mtandao wa barabara wa jumla ya kilometa 7146.21 

kati ya hizo kilometa 2312.83 ni za Mjazio (Feeder Roads) 

ambazo ni sawa na asilimia 32.36%, 3873.85 ni za Mkusanyo 

(Collector Roads) ambazo ni sawa na asilimia 54.21%, na 

Kilometa 959.52 ni za Jamii/Kijiji (Community Roads) ambazo ni 

sawa na asilimia 13.43% ya mtandao mzima. 

TARURA Mkoa wa Ruvuma inahudumia Halmashauri nane (8) 

ambazo ni Songea Manispaa ambayo ina mtandao wa barabara 

wa kilometa 513.65, wilaya ya Songea Vijijini ina mtandao wa 
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barabara wa kilometa 1,057.24, Halmashauri ya Madaba ina 

mtandao wa barabara wa kilometa 629.69, Wilaya ya Namtumbo 

ina mtandao wa barabara wa kilometa 975.25, wilaya ya Mbinga 

Mji ina mtandao wa barabara wa kilometa 1063.51. 

Wilaya ya Mbinga Vijijini ina mtandao wa barabara wa kilometa 

973.340, wilaya ya Nyasa ina mtandao wa barabara wa kilometa 

729.91 na wilaya ya Tunduru ambayo ina mtandao wa barabara 

wa kilometa 1203.61 katika hali ya kuratibu na kusimamia miradi 

mbalimbali ya barabara na madaraja.  

 

B. Hali ya Mtandao wa Barabara 

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa 

Ruvuma una jumla ya km 124.53 za kiwango cha Lami sawa na 

asilimia 1.74% ya mtandao mzima, Changarawe km 1478.382 

ambayo ni sawa na asilimia 20.69%. Barabara za udongo km 

5543.287 sawa na asilimia 77.57% ya mtandao mzima wa 

Barabara, madaraja 306, Makalvati 531, Madrifti 14, mifreji mita 

6912. Aidha imefunguliwa barabara mpya kilomita 392.7. Taa za 

barabarani 383. Mpaka sasa mtandao wa barabara hizi unapitikwa 

kwa zaidi ya asilimia 64.4%. 

 

C. Utekelezaji wa miradi ya kazi za ujenzi, matengenezo ya 

barabara na madaraja kwa mwaka wa fedha 2023/2024  
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i. Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2023/2024 

Kwa mwaka wa fedha 2023/ 2024, Mkoa wa Ruvuma katika bajeti 

ya miundombinu ya barabara uliidhinishiwa jumla ya Shilingi 

22,616,712,196 ambapo Mfuko wa Barabara ni Shilingi. 

7,917,264,689.00 Mfuko wa Barabara (Maendeleo) Shilingi. 

200,000,000 Mfuko Mkuu wa Serikali (kila Jimbo) Shilingi. 

4,500,000,000 na fedha tozo ya mafuta Shilingi 100 kwa lita 

Shilingi. 9,999,447,506.00; kwa mantiki hiyo fedha za nyongeza 

ya bajeti ni Shilingi. 14,499,447,506.41 kama inavyojieleza katika 

jedwali Na.37. 

Jedwali Na. 37: Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2023/24 

S/N 
Halmashauri 

Bajeti ya 
Matengenezo 

Bajeti ya 
Maendeleo. 

Bajeti Nyongeza 

1 Songea MC 1,207,143,478   1,500,000,000  

2 Songea DC 970,670,784   2,000,000,000  

3 Madaba DC 675,641,684   1,500,000,000  

4 Mbinga DC 831,543,784  200,000,000,00 1,849,447,506  

5 Mbinga TC 879,905,527   1,500,000,000  

6 Namtumbo DC 1,116,513,478   1,500,000,000  

7 Nyasa DC 937,373,478   1,500,000,000  

8 Tunduru DC 1,116,783,784   3,000,000,000  

 Jumla 7,735,575,997.00 200,000,000.00 14,349,447,506.00 

 

ii. Mapokezi ya Fedha 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2023 hadi Juni 2024, 

Wakala wa barabara Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa Ruvuma 

umepokea jumla ya fedha kiasi cha Tshs. 10,530,821,430.80 
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ambayo ni asilimia 46.56 ya bajeti nzima ya matengenezo ya 

barabara na fedha za Maendeleo. 

iii. Hali ya utekelezaji wa miradi ya Barabara kupitia fedha 

za mfuko wa Barabara (Road Fund) 

Hadi kufikia Juni, 2024 ya mwaka wa fedha 2023/2024, TARURA 

Mkoa wa Ruvuma umefanya Matengenezo ya barabara ya 

Kawaida yenye urefu wa kilometa 366.1 sawa na asilimia 73.8, 

Matengenezo ya sehemu korofi yenye urefu wa Kilometa 125.20 

sawa na asilimia 98 ya utekelezaji, Matengenezo ya Muda 

Maalum yenye urefu wa Kilometa 111.49 sawa na asilimia 75.4 ya 

utekelezaji. Madaraja na Makalvati yamejengwa sawa na asilimia 

65 ya utekelezaji.  

iv. Hali ya utekelezaji wa miradi ya Barabara kupitia fedha 
za Maendeleo (Fedha za Jimbo na Tozo) 

 

 

Hadi kufikia Juni, 2024 ya mwaka wa fedha 2023/24, TARURA 

Mkoa wa Ruvuma kupitia fedha za mfuko wa maendeleo 

unaendelea kufanya kazi za matengenezo ya barabara kilomita 

7.54 zinajengwa kwa kiwango cha lami; matengenezo ya barabara   

kwa kiwango cha changarawe kilomita 267.60  ambazo utekelezaji 

wake umefikia asilimia 75.5 na madaraja 18 yamejengwa 

utekelezaji wake umefikia asilimia 80. Jedwali Na 38 linaonesha 

mchanganuo wa kilometa zilizotengenezwa kwa ujumla kwa kila 

Halmashauri. 
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Jedwali Na. 38: Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Mwaka wa Fedha 2023-2024 kwa Kila Halmashauri kwa 
Vyanzo Mbalimbali Mkoa wa Ruvuma 

S/N Halmashauri 
Barabara ya rami 

Matengenezo ya mara 
kwa mara 

Matengenezo ya 
sehemu korofi 

Matengezo ya kipindi 
maalum 

Mpango 
(km) 

Utekelezaji 
(km) 

Mpango 
(km) 

Utekelezaji 
(km) 

Mpango 
(km) 

Utekelezaji 
(km) 

Mpango 
(km) 

Utekelezaji 
(km) 

1 Madaba Dc  1.10 1.10 3.00 3.00 2.20 0.50 59.89 46.80 

2 Mbinga Dc 1.00 1.00 40.66 32.50 5.00 5.00 23.30 18.30 

3 Mbinga Tc 1.70 1.70 8.38 5.00 10.10 6.10 66.24 51.90 

4 Namtumbo Dc  1.00 1.00 103.49 93.50 0 0 72.49 35.70 

5 Nyasa Dc  0.80 0.80 34.05 21.00 17.47 13.77 52.90 14.00 

6 Songea Dc  2.00 2.00 74.10 54.00 15.00 15.00 47.02 41.09 

7 Songea Mc  2.00 2.00 199.33 135.00 38.23 15.00 16.50 3.00 

8 Tunduru Dc 2.14 0 33.21 22.10 39.57 22.60 152.40 117.40 

  Total (km) 11.74 9.60 496.22 366.10 127.57 77.97 490.74 328.19 
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D. Changamoto zilizojitokeza kwenye utekelezaji wa miradi 

 Mvua nyingi zilizonyesha kwenye mkoa wetu na kusababisha 

uharibifu wa miundombinu ya barabara. 

 Upungufu wa watumishi 

 Upungufu wa vitendea kazi hususani Magari 

 Uharibifu wa miundombinu ya Barabara na Madaraja 

uliotokana na mvua za El nino ambapo hadi sasa uharibifu 

huo unakadiriwa kufikia jumla ya Tsh 2,565,798,500 

ukihusisha vivuko, Madaraja na maungio ya Madaraja 

yaliyozolewa na mvua. 
 

E. Mikakati Iliyopangwa kuendelea kuboresha hali nzuri za 
miundombinu kwa kutatua changamoto/kero za wananchi 
 

TARURA Mkoa wa Ruvuma umejiwekea mikakati ya kuendelea 

kuboresha hali ya miundombinu ya barabara kwa lengo la kutatua 

changamoto au kero wanazokumbana nazo wananchi wa Mkoa 

wa Ruvuma, mikakati hiyo ni kama ifuatayo: -  

 Kuondoa vikwazo vya barabara (bottle necks) hasa ujenzi wa 

madaraja na makalavati yaliyoharibiwa na mvua nyingi 

zilizonyesha. 

 Kuendelea kuwasilisha kwa Mtendaji mkuu maombi ya 

kuongezewa watumishi pamoja na vitendea kazi hususani 

magari. 

 Kuhakikisha bajeti iliyopitishwa na serikali inatekelezwa na 

kukamilika ndani ya muda uliopangwa 
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 Kuendelea na ujenzi wa barabara za lami katika miji na 

makao makuu ya kila wilaya 

 Kufungua barabara mpya kupitia fedha za Tozo katika 

maeneo ya uwekezaji mkubwa wa sekta ya Kilimo na 

uchimbaji wa makaa ya mawe; 

 Kuendeleza barabara za mitaa kwa kiwango cha 

changarawe; 

 Kuweka taa katika mitaa mbalimbali kwenye maeneo ya miji; 

 

F. Hitimisho 

Kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Ruvuma tunampongeza 

Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kuongoza kwa mafanikio hasa katika 

sekta ya Miundombinu na kuondoa vikwazo vya usafiri na 

usafirishaji wa mazao vijijini na kwa kipekee kwa kuongeza fedha 

kupitia Mfuko wa Majimbo na fedha za Tozo za mafuta ya petrol 

na dizeli kwa kufanya hivyo kumetuongezea ufanisi zaidi kwenye 

utekelezaji wa miradi na pia kusaidia kuinua uchumi kwa wananchi 

wa kawaida hasa wakulima kwa kuweza kusafirisha mazao yao 

kwa urahisi kuyafikia masoko na hatimaye kukidhi mahitaji yao 

kwa urahisi. Tunaomba TARURA iendelee kuwezeshwa ili tuweze 

kutimiza kauli mbiu yetu isemayo  

“Tunakufungulia Barabara kufika kusiko fikika” 
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2.14 Mawasiliano na Uchukuzi 

Mawasiliano na uchukuzi kama ilivyo barabara, ni muhimu katika 

kipindi hiki cha ushindani wa kibiashara kwa lengo la kukuza 

uchumi.  Huduma ya mawasiliano hutolewa na shirika la Posta na 

makampuni binafsi katika usafirishaji wa barua, vifurushi na fedha 

kwa njia ya kawaida na haraka.  

Sambamba na huduma zitolewazo na kampuni ya simu hapa 

Mkoani, yapo makampuni binafsi yanayotoa huduma ya simu za 

mkononi.  Makampuni hayo ni Vodacom, Airtel, Tigo, Zantel na 

Halotel. Huduma za simu zimeboresha hali ya mawasiliano ya 

wananchi walio wengi ndani ya Mkoa.  

Aidha, huduma za simu zinatumika pia kwenye masuala ya kifedha 

na benk hali ambayo imesaidia kupunguza kwa kiasi kikubwa 

usumbufu kwa wananchi hasa wa vijijini katika kutuma na kupokea 

fedha kwa haraka. 

Mkoa pia una vituo vya Redio, Kimoja kikiwa mali ya Serikali (TBC) 

na vituo vya binafsi ni Redio Maria ya Kanisa Katoliki, Redio Free 

Africa (RFA), Redio Jogoo FM, KEY fm, Ruvuma fm. Mkoa 

unaendelea kushirikiana na sekta binafsi katika kuleta mapinduzi ya 

upashanaji habari. 
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2.15 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania Bandari.  

A. Utangulizi 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA), inasimamia 

Bandari 15 katika Bandari za ziwa Nyasa na Bandari ya Itungi ni 

makao makuu ya bandari zote za ziwa Nyasa upande wa 

Tanzania. Bandari hizo 15 zinazopatikana katika mikoa mitatu ya 

Mbeya, Njombe na Ruvuma. Mkoani Mbeya katika Wilaya ya 

Kyela kuna Bandari tatu (3) za Itungi, Kiwira na Matema, Mkoani 

Njombe katika Wilaya ya Ludewa kuna Bandari sita (6) za 

Lumbila, Ifungu, Nsisi, Makonde, Lupingu na Manda, na Mkoani 

Ruvuma katika Wilaya ya Nyasa kuna Bandari sita (6) za Ndumbi, 

Lundu, Nkili, Njambe, Liuli na Mbamba Bay.  

 

2.15.1 Utekelezaji wa shughuli za Bandari za ziwa Nyasa 

kuanzia Julai 2023 - Juni 2024. 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2023 hadi Juni 2024 kwa 

mwaka wa fedha 2023/2024, Mamlaka imeendelea kutekeleza 

shughuli za bandari ambazo ni kupakia na kupakua mizigo melini 

pamoja na kuhudumia abiria kupitia Bandari zote za ziwa Nyasa.  

 

2.15.2 Shehena (mizigo na mibiria) Kwa kipindi cha Julai, 2023 

- Juni 2024 

Shehena (mizigo na abiria) iliyohudumiwa katika Bandari ya ziwa 

Nyasa ni jumla ya tani 2,491 na kusafirisha abiria 15,017. 
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2.15.3 Changamoto Zilizopo na Mapendekezo ya Kuziondoa 

Pamoja na mafanikio kidogo yaliyopatikana kuna changamoto 

chache ambazo zikiondolewa, kazi ya kuhudumia abiria na mizigo 

kati ya nchi zetu mbili (Tanzania na Malawi) itakuwa na ufanisi 

mkubwa. Changamoto zilizopo na mapendekezo ya kuziondoa ni 

kama inavyoonekana kwenye bango kitita linalofuata. 

Jedwali Na. 39: Changamoto zilizopo na mapendekezo ya 

Kuziondoa 

Na Changamoto Mapendekezo ya Namna ya Kuziondoa 

1. Bandari za Malawi hasa 
bandari ya Nkata Bay 
kutoridhia meli zetu za 
Mizigo ziende katika 
bandari hiyo. Wateja 
kadhaa tuliopata wanataka 
kusafirisha mizigo (Gypsum 
na Makaa ya mawe) 
kwenda bandari ya Nkata 
Bay.  

i) TPA inaendelea kuwasiliana na mmliki wa Bandari za 
Malawi ili  kupata ufumbuzi wa suala hilo. 

ii) TPA imekutana na Mheshimiwa Andrew Kumwenda, 
Balozi wa Malawi nchini Tanzania akiwa Kyela na 
kufanya naye mazungumzo na kumuomba aongee 
na Serikali ya Malawi, ambapo Mhe. Balozi 
amelipokea ombi letu na kuahidi kulifanyia kazi 
baada ya kufika Dar Es Salaam. 

iii) Ubalozi wa Tanzania nchini Malawi wanaendelea 
kuwasiliana na Serikali ya Malawi ili meli zetu 
ziruhusiwe kwenda kwenye bandari za Malawi. 

 

Hitimisho 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania inatoa pongezi za 

dhati kwa Serikali ya Awamu ya Sita, inayoongozwa na Rais wa 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa uongozi wake mahiri, na msukumo wake juu 

ya kuendelea kuboresha Bandari za Tanzania zikiwemo Bandari 

za Ziwa Nyasa. 

Kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Ruvuma, tunamshukuru 

sana Mheshimiwa Rais kwa sababu kila anapotoa maelekezo juu 
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ya uboreshaji wa Bandari zetu, mara moja hutoa fedha kwa ajili ya 

kuyatekeleza maelekezo hayo.  

 

2.16 Usafiri wa anga 

2.16.1 Miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2023/2024.  

Kiwanja cha ndege cha Songea ni mojawapo ya viwanja vya 

ndege 58 vinavyosimamiwa na Mamlaka ya Viwanja vya ndege 

Tanzania (TAA) kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Kiwanja hiki kilijengwa kati ya mwaka 1974 hadi 

1980, kikiwa na barabara ya kutua na kurukia ndege kwa kiwango 

cha changarawe iliyokuwa na urefu wa mita 1600 na upana wa 

mita 30. Lengo kuu la ujenzi wa kiwanja hiki ilikuwa ni kuhudumia 

ndege ndogo na abiria wachache hivyo miundo mbinu yake 

ililenga kuhudumia abiria wachache.  

Mnamo mwaka wa Fedha 2023/2024, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kupitia Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania ilitenga fedha kwa ajili ya Ukarabati wa jengo lilokuwa 

likitumika na mkandarasi mshauri ili liweze kutumika kama jengo 

la abiria (Remodeling of engineer’s office into the terminal 

building) mradi ulilenga kazi zifuatazo; 

Kukarabati eneo la ukumbi wa kuondokea abiria (Depature 

lounge) ambao utakuwa na uwezo wa kuhudumia abiria 145 kwa 

wakati mmoja pamoja na kuboresha ukumbi wa kuwasili abiria 
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(Arrival lounge), kutengeneza maegesho ya magari ya kisasa na 

kusimika mfumo wa kamera za usalama. 

2.16.2. Mapato 
Kuna aina kuu mbili za vyanzo vya mapato ambayo ni mapato 

yatokanayo na shughuli za ndege na yale yasiyotegemea shughuli 

za ndege yaani Aeronautical Vs Non aeronautical revenues. 

 

2.16.3. Safari za ndege 
Kiwanja kinatoa huduma kwa ndege za ratiba na ndege za 

dharura (Adhoc). Hivi sasa tuna shirika moja tu la ndege la ATCL 

linalofanya safari za ratiba. Shirika la ndege la ATCL linafanya 

safari zake mara 3 kwa wiki Jumatatu, Jumatano na Ijumaa. 

 

2.16.4. Takwimu za miruko ya ndege na abiria 
Takwimu za miruko ya ndege kwa kipindi cha miaka mitano (5) 

iliyopita kuanzia Mwaka 2019 hadi 2023 imeongezeka kutoka 304 

iliyorekodiwa mwaka 2019 hadi kufikia miruko 468 kwa mwaka 

2023. Idadi ya abiria Pia imeongezeka kutoka abiria 2,025 mwaka 

2019 hadi kufikia abiria 56,884 Juni mwaka 2024; Kama 

inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 40: Takwimu za miruko ya ndege na abiria 
Mwaka Idadi ya miruko ya Ndege Idadi ya Abiria 

2019/20 304 2,025 

2020/21 276 3,971 

2021/22 400 13,048 

2022/23 468 18,580 

2023/24 397 19,260 

JUMLA 1,845 56,884 
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2.16.5. Uendeshaji wa shughuli zaTaasisi: 

i. Shughuli za kiwanja cha ndege Songea zilizotekelezwa 

Uendeshaji wa kiwanja unahusisha wadau mbalimbali kutoka 

taasisi za umma na sekta binafsi kwa kupitia kamati za kudumu za 

kiwanja ambazo zimeundwa kisheria.  

 
Kamati za uendeshaji wa kiwanja ni kama zifuatazo: 

a. Kamati ya ulinzi (Aviation Security committee). 

b. Kamati ya uwezeshaji (Airport Facilitation Committee) 

c. Kamati ya dharura na Uokoaji kiwanjani (Aerodrome 

Emergency Committee). 

d. Kamati ya usalama katika Eneo la uendeshaji (Airside Safety 

Committee). 

e. Timu ya kuboresha Huduma bora kwa wateja (Customer 

Service Joint Improvement Team Committee). 

f.  Kamati ya kudhibiti Wanyama na ndege (Wildlife 

Management Committee). 

g. Timu ya Menejimenti ya kiwanja (Management Team). 

 
 
 Taasisi na idara zilizopo katika kiwanja cha ndege cha 

Songea 

Katika kuimarisha mnyororo wa huduma tunazotoa kwa wateja, 

kuna Taasisi, Idara mbalimbali zikiwemo za Serikali, Makampuni 

ya watu binafsi ambazo kwa pamoja tunashirikiana katika utendaji 
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wa kazi za kila siku kiwanjani. Miongoni mwa Taasisi na Idara hizo 

ni kama zifuatazo: - 

Jedwali Na. 41: Taasisi na idara zilizopo katika kiwanja cha 
ndege cha Songea 

NA JINA  LA  TAASISI/KAMPUNI AINA/MMILIKI 

1 Mamlaka ya Viwanja vya ndege Tanzania (TAA) Wakala wa Serikali 

2 Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA) Wakala wa Serikali 

3 Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) Wakala wa Serikali 

4 Jeshi la Polisi (Wizara ya Mambo ya ndani ya Nchi) Serikali 

5 Kampuni binafsi ya Ulinzi ya “M/S 94 Security Services”. Binafsi 

6 Idara ya Usalama wa Taifa Serikali 

7 Idara ya Uhamiaji Serikali 

8 Kampuni ya ndege (ATCL) Serikali 

 9 Kampuni ya kuhudumia ndege (KENCAN) Binafsi 

 

Jumla ya Watumishi wote wa Umma, Makampuni na Mashirika 

Binafsi, Waajiriwa wa muda na wale wa mikataba ni 80. 
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ii. Miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2023/2024.  

Jedwali Na. 42: Mradi wa kurekebisha upya Jengo lilokuwa la mkandarasi mshauri. 

Na Jina la Mradi / 
Program 

Shughuli/Miradi husika 
kwa ufupi 

Fedha 
Pokelewa 

Fedha 
Tumika 

Hatua/Hali ya 
utekelezaji kwa Ujumla 

Maelezo 

01 Ukarabati wa jengo 
lilokuwa likitumika na 
mkandarasi mshauri ili 
liweze kutumika kama 
jengo la abiria 
(Remodeling of 
engineer‟s office into 
the terminal building). 

-Kukarabati eneo la ukumbi 
wa kuondokea abiria 
(Depature lounge) ambao 
utakuwa na uwezo wa 
kuhudumia abiria 145 kwa 
wakati mmoja pamoja na 
kuboresha ukumbi wa 
kuwasili abiria (Arrival 
lounge) 
-kutengeneza maegesho ya 
magari ya kisasa 
-kusimika mfumo wa 
kamera za usalama 

423,836,376.60 63,575,456.49 Mkandarasi ameshindwa 
kutekeleza mradi ikiwa ni 
pamoja na kushindwa 
kutimiza mashariti ya 
mkataba 

Mkandara
si mpya 
ameshap
atikana 
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2.16.6. Changamoto za Utekelezaji 
 Katika mradi wa Ukarabati wa jengo lilokuwa likitumika na 

mkandarasi mshauri ili liweze kutumika kama jengo la abiria 

(Remodeling of engineer’s office into the terminal building) 

changamoto kuu iliyojitokeza ni mkandarasi aliyekabidhiwa kazi 

hiyo kushindwa kufikia masharti ya mkataba aliopatiwa na mwajiri 

wake Mamlaka ya Viwanja vya ndege kupelekea kusitishiwa 

mkataba. 

 
2.16.7. Mikakati ya Kutatua Changamoto 

Uongozi wa Mamlaka ya Viwanja vya ndege Tanzania 

umeshafanya taratibu za kumpata mkandarasi mpya atakae 

endeleza ukarabati wa jengo lilokuwa likitumika na mkandarasi 

mshauri ili liweze kutumika kama jengo la abiria. 

2.16.8. Hitimisho 

Kukamilika kwa mradi wa upanuzi na ukarabati wa miundombinu 

ya kiwanja, kutasaidia kupunguza changamoto kama ufinyu wa 

jengo la abiria na ufinyu wa eneo la maegesho ambao umetokana 

na ongezeko la idadi ya abiria.  

 
2.17 Sekta ya Nishati 

A. Utangulizi 

Mkoa wa Ruvuma una wilaya tano (5) ambazo makao makuu ya 

Wilaya zote tayari yamepatiwa umeme, wilaya hizo ni Songea, 

Namtumbo, Tunduru, Mbinga na Nyasa. Mkoa wa Ruvuma 
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unapata umeme wa gridi kupitia vituo vikubwa vya kupoza 

umeme vilivyopo Madaba na Songea. 

  

 Usambazaji 

Mkoa wa Ruvuma una mtandao mkubwa wa usambazaji wa 

umeme wenye mashine umba (Transformers) 878 na urefu wa 

jumla ya kilomita 2,584.16 kwa msongo wa kilovoti 33, kilomita 

157.89 kwa msongo wa kilovoti 11 na kilomita 2,333.40 kwa 

msongo wa kilovoti 0.4/ 0.23 (LT). Pia Mkoa una jumla ya wateja 

113,243 mpaka kufikia tarehe 30/06/2024 kwa mchanganuo 

ufuatao; wateja wa mtumizi ya kundi la chini ni 113,205 wateja 

wakubwa wa matumizi makubwa ni 38  

 Madeni 

Mpaka sasa Mkoa una deni linalofikia Shs 295,028,576.68 

linalojumuisha tasisi za serikali na watu binafsi mchanganuo wa 

deni la Mkoa ni kama inavofafanuliwa kwenye jedwali Na.43 

Jedwali Na. 43: Taasisi za Serikali 

Madeni ya Tasisi ya Taasisi za Serikali 
Na Jina la Tasisi Deni 

1 TPDF Ruvuma 31,003,496.68 

 Jumla la Deni  31,003,496.68 

Madeni ya Tasisi Binafsi 
 Na Jina la Mdaiwa Deni 

1 Mr Ramadhani .N.Kayombo 114,592,837.21 

2 M/s Andoya Minhydro Electrical 149,432,243.70 

Jumla la Deni 264,025,080 
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B. Hali ya Upatikanaji wa Umeme 

Hali ya upatikanaji wa umeme kwa mkoa wa Ruvuma kwa sasa 

ni nzuri na ya kuridhisha baada ya kuunganishwa na Gridi ya 

Taifa tarehe 15/09/2018 katika wilaya nne (4) za Songea, 

Namtumbo, Mbinga na Nyasa kupitia ujenzi wa laini ya msongo 

wa Kilo volti 220 kutoka Makambako na vituo viwili vikubwa vya 

kupoza na kusambaza umeme vya Songea na Madaba.  

Wakati huohuo wilaya ya Tunduru iliunganishwa na gridi ya Taifa 

tarehe 22/12/2019 na kuzima mitambo ya mafuta. Pia mkoa 

unapata umeme kutoka kwa wawekezaji binafsi wa kampuni ya 

TULILA na ANDOYA ambao wana uwezo wa kufua Megawati 

5.5 na kuingiza kwenye Gridi ya Taifa. 

Jedwali Na. 44: Vituo vya kupoza umeme 

Na Maelezo Madaba Songea Jumla 

1 Uwezo wa kituo(MVA) 30 60 90 

2 Uwezo wa kituo (MW) 24 48 72 

3 Idadi-ya transfoma( vituo vya gridi) 1 2 3 

4 Matumizi  ya juu yaliyofikiwa 1.7 17  

5 Laini za usambazaji 33kV 3 4  

 

C. Miradi Mikubwa (Major Projects) 

Mkoa wa Ruvuma ni mojawapo ya Mikoa iliyofaidika na Miradi ya 

Gridi Imara inayotekelezwa kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 Nchi 

nzima, ikiwa na lengo la kuboresha upatikanaji umeme wenye ubora 

na kujenga vituo vya kupooza umeme kwenye kila Wilaya.Katika 
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Mkoa wa Ruvuma mradi unatekelezwa na Mkandarasi Kalpataru 

Projects International Limited kutoka India. 

Gharama za mradi huu ni Shilingi za Kitanzania 

150,782,754,376.88. Mradi huu una urefu wa kilomita 214.5 na 

ambao utahusisha ujenzi wa kituo cha kupozea umeme katika 

Wilaya ya Tunduru chenye ukubwa wa 2x60MVA cha msongo wa 

kilovolti 220/33. Muda wa utekelezaji wa mradi ni miezi 18, 

ulisainiwa tarehe 24 Februri, 2023 na ulianza tarehe 10 Machi, 2023 

na unatarajiwa kukamilika 10 Septemba, 2024. Maendeleo ya mradi 

mpaka sasa umefikia asilimia 50.6% za utekelezaji.  

Faida zitakazo patikana katika mradi huu ukikamilika ni kwamba 

kutakuwa na umeme wa uhakika katika wilaya ya Tunduru na 

Namtumbo kwani kutakuwa na line hivyo nyingi hatutategemea njia 

moja kama ilivyo sasa. 

D. Miradi Inayofadhiliwa na TANESCO 

 Miradi ya kusongeza miundombinu (New extension 

projects) 

Mkoa wa Ruvuma umetekeleza miradi ya kusambaza umeme 

maeneo mbalimbali ambayo bado yalikuwa hayajafikiwa na huduma 

hiyo. Kwa mwaka huu wa fedha wa 2023/24 jumla ya shilingi        

Tshs. 2,022, 999,807 zilitengwa kwa kazi hiyo ili kufikisha umeme 

maeneo 22 Mkoani na Wilayani.  
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Kwa mwaka wa fedha wa 2022/23, mkoa ulifanikiwa kujenga laini za 

msongo wa kati (33&11kV) zenye jumla ya kilomita 47 laini za 

msongo wa 0.4kV zenye jumla ya kilomita 45.54 na transfoma 33 

zilifungwa  

 Miradi ya kuimarisha umeme (Voltage improvements 

projects) 

Katika mwaka wa fedha 2023/24 jumla Tsh 2,705,086,653 

zimetengewa kutekeleza miradi 43 ya kuondoa tatizo la umeme 

hafifu. Utekelezaji wa miradi hii umefanikiwa kuwanufaisha 

wananchi zaidi ya 500 na viwanda vidogo (mashine za kusaga na 

kukoboa) hivyo kuongeza tija zaidi katika uzalishaji na matumizi ya 

umeme. 

 Miradi ya Matengenezo (Repair and Maintenance) 

Miradi ya ukarabati wa miundombinu chakavu inatekelezwa kwa 

gharama Tsh. 2,860,182,184 yenye idadi ya miradi 27 kwa 

mwaka wa fedha 2023/2024. Miradi hii inahusisha kazi za 

kubadilisha nguzo, kukata miti inayokaribia laini kwa umbali wa 

kilomita 2500 na kufanya matengenezo ya vituo vidogo vya 

kupoozea umeme (substations) 85. Kwa mwaka 2022/23 tulipata 

fungu la kutekeleza miradi 21. 

Maboresho haya yamesaidia kuboresha hali ya upatikanji wa 

umeme katika Mkoa wa Ruvuma na kuchangamsha shughuli za 

uzalishaji mali.  
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 Kuunganisha wateja 

Kwa mwaka wa fedha wa 2023/2024 mpaka mwezi Desemba 

2023, Mkoa umeweza kuwaunganishia umeme wateja 21,141 

sawa na asilimia 140.35% ya lengo la Mkoa la kuunganisha 

wateja wapatao 15,063. Kwa kiasi kikubwa uboreshaji wa mifumo 

ya kuunganisha wateja umechangia sana ongezeko la wateja.  

 Miradi Inayofadhiliwa na Wakala wa Nishati Vijijini (REA)  

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya vijiji 551 ambapo kufikia Juni 2024 

vijiji 541 sawa na asilimia 98.2% vimepata huduma ya umeme 

kupitia miradi ya REA ikiwemo REA Awamu ya Tatu Mzunguko wa 

kwanza na wa Pili, REA Awamu ya Pili na REA Awamu ya 

kwanza. Mkoa wa Ruvuma kuna jumla ya vitongoji 3,693, kati ya 

hivyo vitongoji 1,836 vina umeme sawa na asilimia 49.7% na 

vitongoji 1,857 havina umeme sawa na asilimia 50.3%. Wakala wa 

Nishati vijijini umeendelea kutekeleza miradi mbalimbali kwenye 

Mkoa wa Ruvuma ikiwa na lengo la kuwapatia huduma za Nishati 

Wananchi wa Vijijini ili kuboresha huduma za jamii. 

 Miradi ya REA Inayotekelezwa Mkoa wa Ruvuma 

Wakala wa Nishati Vijijini unatekeleza jumla ya Miradi Minne (4) 

katika maeneo tofauti ya mkoa wa Ruvuma kama ilivyoanishwa 

hapa chini:- 

a) REA Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili (REA III Round II); 
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b) Mradi wa Kupeleka umeme kwenye Vituo vya Afya na Pampu 

za Maji (COVID 19 Project). 

c) Mradi wa kupeleka umeme kwenye migodi midogo na 

mashamba (small-scale Mining Project) 

d) Mradi wa ujazilizi (Densification 2C) 

 

ii. REA Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili (REA III Round II) 

Mradi huu unalenga kupeleka umeme katika vijiji vyote ambavyo 

havijafikiwa na miundombinu ya umeme, kwenye Mkoa wa 

Ruvuma, kuna Jumla ya Vijiji 264 vinavyoendelea kupatiwa 

Umeme kupitia mradi wa REA III Round II, mradi unatekelezwa 

kwa gharama Tsh. 91.3 bilioni ambapo Wakandarasi (2) 

wanaendelea na utekelezaji wa mradi (Lot 25 & 26).    

iii. Hali ya utekelezaji wa mradi 

 Mpaka kufikia mwezi Juni 2024 Wakandarasi wa Lot 25 & 26 

wamewasha Vijiji 251 kati ya vijiji 264.  

E. Mradi wa kupeleka umeme katika vituo vya afya na pampu 
za maji ili kukabiliana na magonjwa ya kuambukiza na UVIKO-
19. 

Mradi huu unahusu kusambaza umeme kwenye vituo vya afya na 

visima vya maji kwenye Mkoa wa Ruvuma ambapo inatarajiwa 

vituo vya afya, hospitali 3 na visima vya maji 16 vitaungwa na 

huduma ya umeme. Serikali inatekeleza mradi huu ili kuongeza 
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jitihada za kupambana na magonjwa ya kuambukiza ukiwemo 

UVIKO-19. Gharama za mradi zinakadiriwa kufikia shilingi milioni 

848.063. Mradi unatekelezwa na mkandarasi anaitwa STATE 

GRID 

Maeneo yatakayonufaika na mradi ni maeneo 19 ambapo pump 

za maji 16 na vituo vya afya 3 kutoka wilaya za mkoa wa Ruvuma 

kama zinavyoonekana kwenye jedwali Na. 45 

Jedwali Na. 45: Maeneo ya Visima vya maji na vituo vya afya 
vitakavyonufaika. 
S/N Wilaya Pump za maji Vituo vya afya 

1 Songea 2 2 

2 Namtumbo 5 - 

3 Tunduru 9 1 

 TOTAL 16 3 

 
i. Utekelezaji wa Mradi Kwenye Mkoa wa Ruvuma 

Mpaka kufikia mwezi Juni, 2024 mradi umefikia asilimia 84.1% 

ya utekelezaji kama unavyoonekana kwenye jedwali Na.46 

Jedwali Na. 46: Hali ya utekelezaji wa mradi wa COVID 19 
Maelezo Wigo Zimekamilika % 

Detailed Survey  (MV & LV) 100% 100% 100.00% 

Vituo/pampu ya maji 13 12 92.00% 

Usimamishaji wa Nguzo Msongo wa kati 9.926 8.622 86.86% 

Uvutaji wa waya - Msongo wa kati 9.926 8.508 85.71% 

Usimamishaji wa Nguzo Msongo wa Mdogo 1.029 0.626 60.83% 

Uvutaji wa waya - Msongo Mdogo 1.029 0.816 79.31% 

Mashine Umba 13 12 92.00% 

Asilimia ya utekelezaji 84.1% 

ii. Mradi wa kupeleka umeme vijijini, katika migodi midogo, 
maeneo ya viwanda na maeneo ya kilimo. 
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Mradi huu unahusisha kupeleka umeme katika maeneo 5 ya 

uchimbaji madini hususani wachimbaji wadogo, viwanda vidogo 

na mashamba ya kilimo katika Mkoa wa Ruvuma, lengo likiwa ni 

kupunguza gharama za uzalishaji na kuongeza thamani ya 

bidhaa. Mradi utahusisha ujenzi wa 108.3km za mkondo wa kati 

wa umeme, 27km mkondo mdogo wa umeme na kufunga mashine 

umba 16 (transformer). Gharama za mradi huu zinakadiriwa 

kufikia shilingi Bilioni 4.66. 

Jedwali Na. 47. Linaonesha idadi ya maeneo kila wilaya 

yatakayonufaika  

Jedwali Na. 47: Idadi ya Maeneo ya Migodi, Mashamba na 
Viwanda yatakayonufaika 
NA WILAYA IDADI YA MAENEO 

1 Songea 4 

2 Mbinga  2 

3 Nyasa 3 

4 Tunduru 6 

5 Namtumbo 1 

 Jumla ya maeneo 16 

 
iii) Maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa small scale mining 

Hatua ya utekelezaji wa mradi huu unaoendelea ni uchimbaji wa 

mashimo ya nguzo, kusimika nguzo, kuvuta waya, kufunga 

transfoma na kuwasha umeme kwenye maeneo mbali mbali 

yaliyopitiwa na mradi huu zikiwemo Wilaya za Tunduru, 

Namtumbo, Nyasa, Mbinga na Songea kwenye Mkoa wa 
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Ruvuma.Mpaka kufikia mwezi Juni 2024 mradi umefikia asilimia 

32.1% 

Jedwali Na. 48: Hali ya utekelezaji wa mradi Migodi, 
mashamba na viwanda 
Maelezo Wigo Zimekamilika % 

Detailed Survey  (MV & LV) 100% 100% 100.00% 

Vijiji/maeneo 19 0 0% 

Usimamishaji wa Nguzo Msongo wa kati 108.3 24.7 22.8% 

Uvutaji wa waya - Msongo wa kati 108.3 4.375 4.04% 

Mashine Umba 32 1 3.125% 

Wateja 87 0 0% 

Asilimia za utekelezaji 32.31% 

 

 iv. Mradi wa Ujazilizi (Densification 2C)  

Mradi huu una lengo la kufikisha umeme kwenye Vitongoji vya 

Mkoa wa Ruvuma. Wigo wa mradi huu unahusisha Vitongoji 272 

wenye ujenzi wa Msongo mdogo 664km, Mashine umba 241 na 

kuunganisha wateja wa awali 13,744. Gharama za mradi huu ni 

takribani shilingi Bilioni 33.56. Mradi huu kwa mkoa wa Ruvuma 

utatekelezwa katika Loti 2 ambazo ni Lot 11 (Songea, Mbinga na 

Nyasa-Vitongoji 137) na Lot 12 (Namtumbo na Tunduru-Vitongoji 

135). 

Mpaka kufikia mwezi Juni 2024 Wakala umepokea detail survey 

ya Mkandarasi MF kupitia TANESCO kwa loti zote mbili (11 &12) 

na ipo kwenye mchakato wa kuzipitia kwa kina na kutoa 

“Approval” ruhusa kwa Mkandarasi kuendelea na utekelezaji. 
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Jedwali Na.49: linaonyesha idadi ya maeneo kila wilaya 

yatakayonufaika 

Jedwali Na. 49: Vitongoji vitakavyonufaika na umeme mradi 
wa ujazilizi 

Na Wilaya Idadi ya Vitongoji 

1.  Songea DC 50 

2.  Mbinga 42 

3.  Nyasa 19 

4.  Namtumbo 46 

5.  Tunduru 89 

JUMLA 246 

 

F. Changamoto 

Mkoa wa Ruvuma unakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

i. Uchomaji wa moto wakati wa uandaaji wa mashamba ambao 

unaathiri miundombinu ya shirika. 

ii. Matukio ya wizi wa waya za shaba kwenye transfoma na 

vyuma vya kushikilia nguzo isianguke (base plate)  

iii. Upungufu wa wafanyakazi katika ngazi ya Wilaya na Mkoa 

kwa ujumla uliosababishwa na baadhi yao kuhamishwa au 

kustaafu 

iv. Urefu wa line za kusambaza umeme 33KV na 11KV kuwa 

ndefu zaidi. Mfano line ya Mbinga na Namtumbo 
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v. Kutopatikana kwa vifaa kwa wakati mfano waya,nguzo ,n.k 

kusababisha miradi mingi kuchelewa na wateja 

kutokujengewa kwa wakati. 

G. Jinsi ya Kukabiliana na Changamoto 

i. Shirika limeendelea na zoezi la kupalilia visahani kwa 

kutumia wanavijiji na kuendelea kutoa elimu pamoja na 

mwaka huu kuanza kutumia nguzo za zege kwa Mkoa wa 

Ruvuma; 

ii. Kuendelea kushirikiana na Jeshi la Polisi pamoja na viongozi 

wa serikali ili kuwabaini wanaofanya uharibifu huo na 

kuchukuahatua za kisheria; 

iii. Katika kukabiliana na upungufu wa wafanyakazi mahitaji ya 

watumishi yamewasilishwa makao makuu kitengo cha 

rasilimali watu. Aidha, tumeendelea kutumia wafungwa na 

wanakijiji kwa kazi ambazo sio za kiufundi; 

iv. Tumeomba ngazi za juu kujengewa kituo cha kupozea 

umeme Mbinga ili kupunguza urefu wa line na kuongeza njia 

nyingi badala ya kuwa na njia moja tu inayopeleka umeme 

Mbinga na Nyasa; 

v. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025 shirika limejipanga 

kurudisha manunuzi ngazi za mkoa badala ya nchi nzima 

kununuliwa sehemu moja (Makao makuu). 
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2.18   Sekta ya Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii 

A. Huduma za Afya 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya vituo 419 vinavyotoa huduma za 

afya, kati ya hivyo Hospitali ni 15 zikiwemo tisa (9) zinazomilikiwa 

na Serikali (GoV) na nane (8) zinamilikiwa na Mashirika ya Dini 

(FBO).Vituo vya Afya vipo 50, kati ya hivyo vituo 39 vinamilikiwa 

Serikalina 11 ni vya Mashirika ya Dini na Binafsi (FBO &Private). 

Zahanati zipo 352, kati ya hizo zahanati 293 zinamilikiwa na 

Serikali, na 59 zinamilikiwa na Mashirika ya Dini na Binafsi. 

 

 Rasilimali Watu Afya Katika Mkoa 

Upatikanaji wa watumishi wa afya katika Mkoa  wa Ruvuma kwa 

sasa ni 2,681 sawa na asilimia 41 katika watumishi wote 6,569 

wanaohitajika kwa kujumuisha Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

Ruvuma na Halmashauri zote. Uongezekaji wa vituo vipya vya 

huduma umepelekea kufanya msawazo wa watumishi waliopo, 

hivyo kushusha asilimia ya upatikaji wa watumishi. 

 Matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Serikali 

(GoTHOMIS) 

Kufikia mwezi Juni 2024, jumla ya vituo 94 sawa na asilimia 27.6 

ya vituo vyote 340 vya kutoa huduma za afya vimesimikwa na 

vinatumia mfumo wa GoTHOMIS.Mkoa umeweka lengo la 

kuhakikisha vituo vyote vinasimika mfumo huo ifikapo mwishoni 

mwa mwezi Desemba, 2024. 
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 Hali ya Uwepo wa Bidhaa za Afya na Uchunguzi 

Katika hali ya upatikanaji wa bidhaa za afya jumla ya Tsh. 

7,950,003.39 zilipokelewa ambapo kati ya hizo Tsh 

3,275,003,560.39 zilipelekwa kama ruzuku ya Serikali  kupitia 

Bohari ya dawa (MSD) na Tsh 4,700,000 zilipelekwa  kwenye 

Halmashauri  kama Ruzuku kwenda ngazi ya vituo vipya vya 

kutolea huduma  kwa ajili ya kununua vifaa na vifaa tiba. Kati ya 

kiasi cha bidhaa 29,819 zilizoagizwa bidhaa 26,888 (90.1%) 

zilipatikana. 

 

 Utekelezaji wa Huduma za Chanjo 

Mafanikio kwa kipindi cha Januari hadi Disemba, 2023 yalionesha 

kuwa kiwango cha chanjo kilichofikiwa: Chanjo ya kifua kikuu 

(BCG) asilimia 166, chanjo ya kuzuia kupooza (Polio) asilimia 135, 

chanjo ya Donda koo, Kukakamaa na Kifaduro (DTP3) 135%, 

chanjo ya kuzuia homa ya mapafu (Pneumonia) asilimia 135, 

chanjo ya kuzuia kuharisha (Rota virus) 127%, chanjo ya surua 

(Measles Rubella) asilimia 152, chanjo ya Pepopunda (Td) kwa 

wajawazito asilimia 106% na chanjo ya kuzuia Saratani ya mlango 

wa kizazi (HPV) kwa wasichana umri wa miaka 14 ni asilimia 126. 

 

 Huduma za Afya ya Uzazi na Mtoto 

Mkoa una jumla ya vituo  348 vinavyotoa huduma za afya ya uzazi 

na mtoto na asilimia 91.0 ya vituo vyote vinavyotoa huduma katika 



128 
 
 
 

Mkoa Kati ya vituo hivyo, vituo 325 sawa na asilimia 93.3 vinatoa 

huduma ya chanjo, vituo 313 sawa na asilimia 90.0 vinatoa 

huduma ya uzazi na kujifungua, vituo 308 sawa na asilimia 89.0 

vinatoa huduma ya uzuiaji wa maambukizi kutoka kwa mama 

kwenda kwa mtoto (PMTCT). Aidha kati ya vituo vya afya 38, vituo 

20  sawa na asilimia 51.2 ya vituo vya afya vinatoa huduma 

kabambe za dharura za mama wajawazito na Watoto wachanga 

(CEmONC). 

Kiwango cha akina mama wanaohudhuria kliniki kabla ya wiki 12 

za ujauzito kimeongezeka kutoka asilimia 53.0 Desemba 2022 

hadi asilimia 54.2 Desemba 2023. Kiwango cha akinamama 

wanaojifungulia katika vituo vya kutolea huduma kimeongezeka 

kutoka asilimia 83.2 mwaka 2022 hadi asilimia 87.3 mwaka 2023. 

  

 Huduma za Kupima na Kutibu Saratani ya Shingo ya 

Mlango wa Kizazi  

Mkoa una jumla ya vituo 59 vinavyotoa huduma ya upimaji wa 

saratani ya shingo ya kizazi sawa na asilimia 16.1 ya vituo vyote 

vinavyotoa huduma ya afya ya uzazi na mtoto. Kati ya vituo Hivyo 

Vituo 30 sawa na asilimia 50.1 vina mashine za matibabu ya 

saratani ya mlango wa kizazi (Cryo/Thermo) 

Mwaka 2023, jumla ya wanawake 18,116 walichunguzwa, kati yao 

wanawake 276 sawa na asilimia 2.0 waligundulika kuwa na VIA 

positive. Kati yao akinamama 261 sawa na asilimia 94.0 
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walipatiwa tiba ya Cryotherapy/thermo. Wanawake 79 sawa na 

asilimia 0.4 walihisiwa kuwa na saratani ya shingo ya kizazi, 

wanawake 8 sawa na asilimia 0.04 walikuwa na mabadiliko 

makubwa ya awali, wote walipata rufaa. 

 

 Huduma za Kinywa na Meno Katika Mkoa 

Upatikananji wa huduma za Kinywa na Meno umeboreshwa kwa 

kiasi kikubwa ukilinganisha na kipindi cha miaka mitatu iliyopita, 

hadi kufikia mwezi Disemba 2023 huduma za Kinywa na Meno 

zinatolewa katika angalau kituo kimoja cha Serikali (Hospitali au 

Kituo cha Afya) katika Halmshauri zote nane. Hali hii imetokana na 

Mkoa kupokea fedha za ununuzi wa vifaa na vifaa tiba vya Kinywa 

na Meno, Mkoa kupokea Watumishi Wataalam wa Kinywa na 

Meno, Halmashauri kununua vifaa vya kinywa na Meno kupitia 

mapato ya ndani na fedha za ruzuku. 

 

 Huduma za Lishe 

Mkoa unaratibu utekelezaji wa shughuli mbalimbali za lishe kwa 

kuzingatia viashiria vilivyoelekezwa kwenye mpango mkakati 

jumuishi wa lishe wa Taifa na Mkoa. Kwa mujibu wa tafiti ya lishe 

na Malaria  ya mwaka 2022 hali ya lishe ya Mkoa wa Ruvuma  ni 

duni; udumavu kwa watoto wenye umri chini ya miaka 5 ni 35.6%, 

ukondefu kwa watoto chini ya miaka 5 ni 2.8.%, watoto 

wanaozaliwa na uzito pungufu ni 12.2%, na upungufu wa damu 
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kwa watoto chini ya miaka mitano ni 45% na upungufu wa Damu 

kwa wajawazito ni asilimia 30 viashiria hivi vipo katika kiwango 

cha juu kuliko cha kitaifa. 

Aidha Mkoa Katika kutekeleza mkakati huo, unatekeleza 

yafuatayo; 

 Kutoa elimu kuhusu lishe (MIYCAN) kwa jamii kupitia vyombo 

vya habari kama vile radio, siku ya Afya na lishe ya kijiji. 

Sambamba na hilo elimu inatolewa kupitia vituo vya kutolea 

huduma za afya  hasa siku za kliniki. (95.7%).  

 Kuanzisha mashamba darasa ya kilimo cha mahindi Lishe na 

ufugaji mbalimbali kwa ajili ya kuongeza lishe ambapo hadi 

May, 2024 Mkoa ulikuwa na mashamba darasa ya kilimo 

katika Halmashauri za Madaba, Songea DC, Namtumbo na 

Manispa ya Songea. 

 Kuongeza na kudhibiti upungufu wa virutubishi kwa kutoa 

vitamin A kwa watoto ambapo hadi Juni Disemba, 2024 Mkoa 

ulifanikiwa kutoa vitamin A  kwa watoto wote wenye umri chini 

ya miaka 5 

 Kufanya maadhimisho ya siku ya afya ya kijiji ambayo 

hutumika katika kutoa mafunzo ya lishe kwa vitendo 

 Mkoa unatoa huduma ya matibabu jumuishi ya utapiamlo 

mkali ambapo jumla ya watoto 253 walipata matibabu ya 

utapiamlo mkali (IMAM) kwa kipindi cha Julai 2023 hadi 

Machi 2024. 
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 Katika utekelezaji wa afua za lishe kwa kipindi cha Julai, 

2023 mpaka Juni, 2024, Mkoa umetenga kiasi cha TSh 

559,230,268.04 na kutumia 512,818,114.16 sawa na asilimia 

91.7 kama inavyoonekana kwenye jedwali Na.50 

Jedwali Na. 50: Mchanganuo wa utekelezaji afua za Lishe kwa 

kila Halmashauri 

SN HALMASHAURI 
KIASI CHA FEDHA 
KILICHOTENGWA 

KIASI CHA FEDHA 
KILICHOTUMIKA % 

1 SONGEA MC 99,105,086.31 97,760,342.96 98.6 

2 NYASA DC 53,372,850.29 51,751,614.57 97.0 

3 MBINGA TC 35,468,000.00 33,752,545.00 95.2 

4 MADABA 33,824,592.13 32,097,655.38 94.9 

5 SONGEA DC 35,970,629.97 33,509,464.00 93.2 

6 MBINGA DC 102,173,649.62 95,205,649.62 93.2 

7 TUNDURU 115,330,922.72 104,591,368.72 90.7 

8 NAMTUMBO 83,984,537.00 64,149,473.91 76.4 

  MKOA  559,230,268.04 512,818,114.16 91.7 

 

Mkoa wa Ruvuma kwa sasa una jumla ya wataalam 16 wanaotoa 

huduma za Lishe katika Halmashauri na Hospitali za Halmashauri.  

 

 Utekelezaji wa Huduma za Afya Chini ya Miradi Misonge  

 
Huduma za Udhibiti UKIMWI Katika Mkoa 

Vituo 334 sawa na asilimia 88 vinatoa huduma za unasihi na 

upimaji wa VVU (HTS); vituo 304 sawa na asilimia 80 vinatoa 

huduma za kuzuia maambukizi ya VVU toka kwa mama kwenda 

kwa mtoto (PMTCT); vituo 150 sawa na asilimia 39.6 vinatoa 

huduma za matunzo na tiba za UKIMWI (CTC); Vituo 332 sawa na 
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asilimia 87.8 vinatoa huduma za uchunguzi na tiba ya magonjwa 

ya ngono (STI); vituo 115 sawa asilimia 30.4 vinatoa huduma za 

UKIMWI ngazi ya jamii (CBHS); vituo 45 sawa na asilimia 11.9 

vinatoa huduma ya tohara ya kitabibu kwa wanaume (VMMC) na 

vituo 41 sawa na asilimia 10.8 vinatoa huduma za dawa kinga ya 

kuzuia maambukizi ya VVU (PrEP). 

Kiwango cha maambukizi ya VVU katika Mkoa kimepungua kwa 

asilimia 0.7 kutoka asilimia 5.6 mwaka 2016/17 hadi asilimia 4.9 

mwaka 2022/23. Mwaka 2023, watu 60,271 sawa na asilimia 3.2 

ya wakazi wote wa Mkoa walikuwa wanaishi na maambukizi ya 

VVU, ikiwa watu wazima zaidi ya miaka 15 ni 57,639 sawa na 

asilimia 95.6 na watoto ni 2,632 sawa na asilimia 4.4 (Spectrum 

2023). Katika kutekeleza Malengo ya Kimkakati ya 95-95-95, 

kufikia mwezi Desemba 2023, WAVIU 65,916 sawa na asilimia 

109.4 walikuwa wanatambua hali zao za maambukizi; WAVIU 

64,924 sawa na asilimia 98.5 walikuwa wanatumia dawa za 

kupunguza makali ya VVU (ARVs), na WAVIU 60,899 sawa na 

asilimia 93.8 walikuwa wamefubaza makali ya VVU (DHIS2). 

 

 Huduma za Udhibiti Malaria 

Ugonjwa wa Malaria bado ni tatizo la kiafya kwa wananchi wengi 

wa Mkoa wa Ruvuma, ugonjwa huu unachangia kwa kiwango 

kikubwa hali ya kuugua na vifo.Kulingana na matokeo ya Tafiti 

zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya takwimu (Malaria Indicator 
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Surveys) zinaonesha kuwa kiwango cha maambukizi ya ugonjwa 

wa Malaria katika Mkoa kimepungua kutoka asilimia 11.8 mwaka 

2018 hadi kufikia asilimia 7.9 mwaka 2022. Aidha, kiwango hiki 

kipo chini ya kiwango cha maambukizi kitaifa cha asilimia 8.1kwa 

mwaka 2022.  Aidha, japokuwa kiwango hiki kimepungua, hali ya 

maambukizi ya Malaria katika Halmashauri zetu inatofautiana. 

Halmashauri zenye kiwango kikubwa maambukizi mara mbili zaidi 

ya wastani wa Kitaifa ni Halmashauri za Wilaya ya Namtumbo 

asilimia 16 na Tunduru asilimia 15. Adiha, Halmashauri zenye 

kiwango cha maambukizi chini ya wastani wa Kitaifa ni 

Halmashauri ya Mji Mbinga asilimia 5 na Halmashauri ya 

Manispaa ya Songea asilimia 5.2. 

i. Katika kutekeleza mkakati wa kudumu wa kupambana na 

ugonjwa wa Malaria, chini ya kauli mbiu isemayo “Ziro 

Malaria Inaanza na Mimi” Mkoa unaendelea kutekeleza 

mikakati ifuatayo:- Uhamasishaji wa matumizi sahihi na 

ugawaji wa vyandarua vyenye viuatilifu vya muda mrefu kwa 

kupitia kampeni za ugawaji wa vyandarua shuleni (School 

Net Programme) na ugawaji wa vyandarua vyenye dawa 

kwenye clinic za afya ya uzazi na mtoto (Chandarua Clinic).  

Kwa mwaka wa 2023 Mkoa umegawa Jumla ya Net 338,618, 

Chandarua Kilinik 142,636 na School net 195,982.  

ii. Mkoa umefanikiwa  kufanya upuliziaji wa viuadudu kwenye 

mazalia ya mbu na usimamizi wa usafi wa mazingira kwa 
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kuondoa mazalia ya mbu kwenye makazi ambapo kwa 

mwaka 2023 jumla ya viuatilifu lita 1,760 vilinunuliwa na 

kupuliziwa kwenye mazalia ya mbu kwenye Halmashauri. 

 

 Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma 

Huduma na Kifua Kikuu na Ukoma zinatolewa katika zahanati, 

vituo vya afya pamoja na Hospitali. Vituo 73 vinafanya uchunguzi 

wa Kifua Kikuu kwa njia ya hadubini sawa na   asilimia 19.3, Vituo 

9 sawa na 2.3 vinatoa huduma ya uchunguzi wa Kifua Kikuu kwa 

njia ya vinasaba, na Vituo 15 sawa na asilimia 3.8 vinafanya 

uchunguzi kwa njia ya mionzi (X-ray). Aidha, Vituo 304 vinatoa 

huduma ya matibabu ya Kifua Kikuu na Ukoma sawa na asilimia 

80.4. 

Mwaka 2023 wagonjwa 2,394 walifanyiwa uchunguzi wa Kifua 

Kikuu, kati yao 985 sawa na silimia 41 walikuwa na vimelea: 

watoto walikuwa 397 sawa na asilimia 16; wenye VVU walikuwa 

293 sawa na asilimia 12.3. Wagonjwa wenye Kifua Kikuu sugu 

walikuwa 6. 

 

B. Huduma za Ustawi wa Jamii  

 Usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto chini ya 

miaka mitano (U5BR)  

Mkoa wa Ruvuma unasimamia utekelezaji wa mpango wa usajili 

na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wenye umri chini ya 
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miaka mitano bure katika halmashauri zote za mkoa. Lengo la 

Mkoa wa Ruvuma ni kusajili na kuwapatia vyeti watoto 242,140, 

ambapo hadi sasa Mkoa umeandikisha na kusajili vyeti vya watoto 

274,992 sawa na asilimia 114.03 kwenye mfumo wa eRITA, 

ambapo watoto 18,680 (Me 8,662 na Ke 10,018) ni kutoka katika 

familia zenye mazingira magumu. 

 

 Utambuzi na Huduma kwa Watoto Waishio Kwenye 

Mazingira Hatarishi (WWKMH)  

Mkoa unasimamia utambuzi na huduma kwa watoto wanaoishi 

kwenye mazingira hatarishi kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto Na 21 

ya mwaka 2009. Hadi sasa mkoa umetambua watoto 80,101 (Me 

37,660 na Ke 42,441) na kuwapatia huduma mbalimbali zikiwemo 

msaada wa kisaikolojia, afya, elimu, malezi kwenye makao ya 

watoto yatima na kuimarisha uchumi wa familia. 

 

 Utambuzi na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu  

Mkoa umewatambua watu wazima 7,893 (Me 3,959 na Ke 3934) 

wenye ulemavu wa aina mbalimbali na watoto 3,941 wenye umri 

chini ya miaka mitano. Kati ya watoto waliotambuliwa, wenye 

ulemavu wa viungo ni 1,720, wasioona 527, ukiziwi 626, 

changamoto ya ufahamu 922 na wenye ualbino 112. Watoto 

wenye uwezo wa kujumuishwa kwenye afua za ujifunzaji 

wameandikishwa shule. 
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 Utambuzi na Huduma kwa Wazee 

Katika kuimarisha utoaji wa huduma za afya kwa wazee, hadi 

kufikia 30 Juni, 2024, Mkoa umetambua Wazee 67, 404 (Me 

32,199 na Ke 35,205), ambapo wazee 54,279 (Me 25,516, Ke 

28,763) wamepatiwa vitambulisho vya kuwawezesha kupata 

msamaha wa matibabu. Pia, Mkoa umeunda Mabaraza ya 

Ushauri ya Wazee katika ngazi zote za vijiji, kata, Halmashauri na 

Mkoa. 

 

 Utambuzi, Usajili na Utoaji wa Huduma za Tiba Asili na Tiba 

Mbadala 

Katika kuhakikisha wananchi wanapata huduma bora za afya, 

Mkoa unafanya utambuzi na uhamasishaji wa usajili wa watoa 

huduma za Tiba Asili na Tiba Mbadala kwa mujibu wa Sheria ya 

Tiba Asili na Tiba Mbadala Na.23 ya mwaka 2002. Hadi 30 Juni 

2024 Waganga 1,476 wametambuliwa, ambapo 814 wamepatiwa 

usajili na Baraza la Tiba Asili na Tiba na Tiba Mbadala. Aidha, 

kliniki 16 zimesajiliwa, maduka 27 ya Dawa za Tiba Asili na Tiba 

Mbadala yamesajiliwa. 

 

 Mfuko wa Afya ya Jamii Ulioboreshwa (iCHF) 

Mkoa unatekeleza Waraka Na.1 wa Mwaka 2018 wa Maboresho 

ya Mfuko wa Afya ya Jamii ambao umeleta tija kubwa kwa 

wananchi katika kupata huduma za afya za uhakika. Hadi kufikia 
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30 Juni, 2024 jumla ya kaya 31,211 zenye wanufaika 144,160 

sawa na asilimia 8.6 zimeandikishwa kwenye Mfuko wa Afya ya 

Jamii ulioboreshwa (iCHF) kwa malipo ya Tshs.30,000 kwa kila 

kaya, sawa na makusanyo ya 936,330,000.00. 

 

C. Hali ya Usafi wa Mazingira na Magonjwa ya Mlipuko  

 Hali ya usafi na mazingira katika Mkoa 

Hali ya uwepo wa vyoo katika  katika kaya kwa Mkoa wa Ruvuma 

ni  asilimia 99.8. Kaya zenye vyoo bora ni asilimia 74.6 na kaya 

sisizo na vyoo ni asilimia 1.8. 

Mkoa bado unaendelea na jitihada mbalimbali ili kuimarisha hali 

ya vyoo bora na usafi wa mazingira katika kaya na taasisi. Jitihada 

hizo ni pamoja na:- Ukaguzi wa vyoo katika kaya kwa kutumia 

wahudumu wa Afya ngazi ya Jamii pamoja na wataalamu ngazi ya 

Mkoa na Halmashauri, Usimamizi wa sheria zinazo husu Afya na 

Usafi wa Mazingira na ujenzi wa vyoo katika vituo vya kutolea 

huduma za Afya kupitia mradi wa Huduma Endelevu za Maji na 

Usafi wa Mazingira Vijijini. 

 

 Hali ya Magonjwa ya mlipuko katika Mkoa 

Aidha, Mkoa unaendelea kufuatilia, na kukabiliana na magonjwa 

ya mlipuko pale yanapotokea, kwa mwaka 2023, mkoa ulipata 

mlipuko wa ugonjwa wa Kipindupindu katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Nyasa kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza Mkoa 
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ulipata mlipuko kuanzia tarehe 21 Januari 2023 hadi12 Februari 

2023 ambapo kulikuwa na jumla ya wagonjwa 12 na vifo vitatu. 

Kwa awamu ya pili mlipuko ulitokea mwezi Desemba 2023 

ambapo kulikuwa na jumla ya wahisiwa 3 ambapo kati yao ni 

mgonjwa 1 tu ndiye alithibitika kuwa na ugonjwa wa Kipindupindu, 

wagonjwa wote walipatiwa huduma na kuruhusiwa. 

 

D. Huduma za maabara na uchunguzi wa magonjwa ya 

binadamu na huduma za mionzi. 

 Vifaa tiba vya maabara na huduma za mionzi. 

Katika kuhakikisha wananchi wanapata matibabu sahihi, Mkoa 

umepokea mashine mbali mbali za uchunguzi wa magonjwa ya 

binadamu na kuzipeleka kwenye vituo vinavyotoa huduma za Afya 

ya Msingi. Hadi Juni 30, 2024 Mkoa umepokea mashine 27 za 

Heamatolojia kwa ajili ya FBP, mashine 26 za kupima kemia ya 

Mwili (Biochemistry) na Mashine 25 za kupima maambukizi ya njia 

ya mkojo.  

Katika harakati za kutokomeza ugonjwa wa kifua kikuu na ukoma, 

Mkoa una jumla ya mashine 9 za Genexpert, hadubin 64 na 

mashine 2 za Truenat zenye uwezo wa kupima maabukizi ya 

vimelea vya TB.  

Kwenye Mapambano ya kutokomeza maambukizi ya virusi vya 

ukimwi Mkoa una Mashine moja ya kupima wingi wa virusi vya 
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UKIMWI kutoka kwa watu wenye maambukizi ya VVU. Aidha 

Mkoa una Jumla ya mashine 8 za X – Ray za kidijitali (Digital X – 

ray mashine) ambazo zimeshapelekwa katika Halmashauri zote 

na CT- Scan mashine moja ambayo ipo katika hospitali ya rufaa 

ya Mkoa Songea (HOMSO). Vifaa hivi vyote vimegharimu Shilingi 

6,178,901,063.87 

E. Mapokezi na Matumizi ya Fedha za Mfuko wa Basket  

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Mkoa wa Ruvuma umepokea 

fedha kutoka Mfuko wa Pamoja wa Afya (Health Busket Fund) 

kiasi cha Shilingi 3,507,362,484.00 kwa robo zote nne, na hadi 

Juni 2024 Shilingi 3,177,625,646.22 zilitumika sawa na asilimia 

90.5 ya fedha pokelewa na kubakiwa na salio la Shilingi 

329,736,837.78 

 

F. Ujenzi wa Miundombinu ya Afya Katika Mkoa 

Kwa kipindi cha mwaka 2023/24 Mkoa umepokea jumla ya fedha 

Shilingi. 9,093,750,000 kwa ajili kuimarisha na kuboresha 

miundombinu ya vituo vya kutolea huduma za afya, ikiwa fedha 

kutoka Serikali Kuu Shilingi. 8,800,000,000.00 DHIBITI MALARIA 

(PSI) Shilingi 293,750,000.00. Miradi iliyotekelezwa ni kama 

ifuatavyo:- 

 Ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Madaba 

shilingi 800,000,000.00 
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 Ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

shilingi 800,000,000.00 

 Ujenzi wa Hospitali ya Manispaa ya Songea Shilingi 

800,000,000.00 

 Umaliziaji wa Zahanati ya Ifinga Halmashuari ya Wilaya ya 

Madaba shilingi 50,000,000.00 

 Ukarabati wa hospitali ya Mbinga Mji kwa gharama ya Tshs. 

900,000,000.00 

 Ununuzi wa vifaa tiba vya Zahanati kwenye Halmashauri zote 

nane Tshs. 800,000,000.00 

 Ununuzi wa vifaa tiba katika Vituo vya Afya kwenye 

Halmashauri zote nane Tshs. 3,900,000,000.00 

 Ujenzi wa Zahanati moja katika kijiji cha Chawisi Tunduru kwa 

gharama ya Tshs. 293,750,000.00 

 Ukamilishaji wa zahanati 16 kwa gharama ya Tshs. 

800,000,000.00 

 Mkoa pia umepokeea Magari 12 kati ya hayo magari ya 

kubebea wagonjwa “Ambulance” tano (5) na magari ya 

usimamizi shirikishi sita (6) na gari la Utawala Hospitali ya 

Mkoa Songea moja (1)  
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Kwa mwaka wa fedha 2024/25 Mkoa umepokea Shilingi 

2,125,000,000.00  ikiwa ni fedha za maendeleo kwa ajili ya ujenzi 

wa miundombinu ya kutolea huduma ya afya na ununuzi wa vifaa 

tiba katika Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo, Mbinga na 

Madaba.  

 

2.19 Sekta ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

A. Utangulizi 

Sekta ya elimu mkoani inafanya kazi kwa ushirikiano na 

Halmashauri, Idara ya Uthibiti Ubora wa shule, Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC), Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, vyuo vya 

Ualimu, Mamlaka ya vyuo vya ufundi (Veta), Chuo Kikuu Huria 

cha Tanzania (OUT) na Maktaba ya Mkoa.  

Aidha Mkoa kupitia Halmashauri unasimamia na kuratibu utoaji wa 

Elimu Msingi na Sekondari ambayo inaanzia Elimu ya Awali, shule 

za Msingi na shule za sekondari (O- level na A-level) Elimu ya 

Ufundi Stadi na Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo 

Rasmi. 

 

B. Idadi ya Taasisi zinazotoa Elimu katika Mkoa  

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya shule za msingi 860, kati ya hizo 

shule za Serikali ni 815 na zisizo za Serikali ni 45, Shule za 

sekondari ni 247 zikiwemo 187 za Serikali na 60 ni shule za 

binafsi.  Mkoa umekuwa na ongezeko la idadi ya shule za msingi 



142 
 
 
 

16 kutoka idadi ya shule 841 zilizokuwepo mwaka 2023 hadi shule 

860 mwaka 2024 sawa na asilimia 1.8. Shule za sekondari 

zimeongezeka 14 kutoka idadi ya shule 233 mwaka 2023 hadi 

kufikia shule 247 mwaka 2024 sawa na ongezeko la shule 14. 

Aidha Mkoa una vyuo vya Maendeleo ya wananchi 9, vyuo vya 

ufundi stadi (VETA) 5, vyuo vya ualimu 3 na Chuo Kikuu 1. Aidha, 

Mkoa unaendelea na ujenzi wa chuo cha ufundi kwa watu wenye 

ulemavu katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

 

C. Hali ya uandikishaji elimu ya Awali na darasa la kwanza 

 Uandikishaji wa wanafunzi Elimu ya Awali na darasa la 

kwanza kwa mwaka 2024.   

Uandikishaji umeongezeka na kuimarika ambapo kuna ongezeko 

la uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya Awali kutoka wanafunzi 

42,140 mwaka 2023 hadi kufikia idadi ya wanafunzi 49,396 

mwaka 2024 ambapo ni sawa na ongezeko la asilimia 14. Aidha, 

uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la kwanza umeongezeka 

kutoka wanafunzi 44,857 mwaka 2023 hadi kufikia idadi ya 

wanafunzi 52,632 mwaka 2024 ambapo ni sawa na ongezeko la 

asilimia 16. Mafanikio haya yametokana na mpango wa utoaji wa 

elimu bila malipo ulioanza kutekelezwa tangu Serikali ya awamu 

ya tano na sasa unaendelea kutekelezwa na Serikali ya awamu ya 

sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan.  
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 Idadi ya wanafunzi darasa la Awali-VII mwaka 2024 

Kwa mujibu wa takwimu za Annual School Census (ASC), Mkoa 

wa Ruvuma hadi kufikia Machi, 2024 una idadi ya wanafunzi wa 

darasa la Awali hadi la VII 387,526 Kati yao wavulana 194,666 na 

wasichana 192,860. 
 

 Hali ya Uripoti wa wanafunzi kidato cha Kwanza mwaka 2024 

Kwa mwaka 2024 wanafunzi waliopangwa kujiunga kidato cha 

kwanza katika shule za sekondari za Serikali kutoka ndani na nje 

ya Mkoa ni 31,990. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2024 walioripoti ni 

wanafunzi 28,113  sawa na asilimia 88.  

 Idadi ya Wanafunzi wa Sekondari 

Hadi kufikia Machi, 2024 Mkoa una wanafunzi wa kidato cha 

kwanza hadi cha sita 87,353 kati ya hao wavulana ni 41,532 na 

wasichana ni 45,825 Idadi ya wanafunzi wa Sekondari imekuwa 

ikiongezeka kila mwaka kutokana na utekelezaji wa sera ya Elimu 

bure (bila Malipo), kuboresha usimamizi wa ufundishaji katika 

shule za msingi unaopelekea kupandisha ufaulu.  
    

   Ikama ya walimu wa shule za msingi na sekondari hadi 

Machi, 2024 

Hadi kufikia Machi, 2024 mahitaji ya walimu wa shule za msingi ni 

10,029 waliopo ni 6,214 hivyo upungufu ni walimu 3,815 sawa na 

asilimia 38. Kwa upande wa walimu wa sekondari mahitaji ni 4,395 

waliopo ni 3,269, hivyo upungufu ni walimu 1,126 sawa na asilimia 

25 



144 
 
 
 

D.  Hali ya Ufaulu wa Mitihani ya Kitaifa 

 Matokeo ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi (PSLE) 

mwaka 2023 

Jumla ya watahiniwa 46,324 walifanya mtihani wa Taifa wa 

kumaliza elimu ya msingi mwaka 2023 ambapo 21,532 ni 

wavulana na 24,792 ni wasichana.  Watahiniwa 31,992 wakiwa 

wavulana 14,272 na wasichana 17,720 wamefaulu Mtihani 

ambayo ni sawa na asilimia 69.06. Ufaulu wa mkoa kwa mwaka 

2023 umepanda kwa asilimia 0.94 kutoka asilimia 68.12 mwaka 

2022.  
 

 Matokeo ya Upimaji Kitaifa Darasa la nne (SFNA) mwaka 

2023 

Jumla ya watahiniwa 49,991 walifanya Upimaji wa Kitaifa wa 

darasa la nne ambapo 24,533 ni wavulana na 25458 ni 

wasichana. Watahiniwa 37,999 wakiwa wavulana 17,603 na 

wasichana 20,396 wamefaulu Mtihani sawa na asilimia 76.01. 

Mkoa kwa mwaka 2023 umepanda kwa asilimia 0.01 kutoka 

asilimia 76 mwaka 2022. 
 

 Matokeo ya upimaji wa kidato cha pili- FTNA 2023  

Kimkoa kati ya wanafunzi wenye matokeo 18,786 wanafunzi 

15,433 sawa na asilimia 82.2 wamefaulu na wanafunzi 3,353 

wamefeli hivyo watarudia kidato cha pili kwa mujibu wa kanuni za 

Baraza la Mitihani. Kwa matokeo haya, ufaulu wa mkoa kwa 
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mwaka 2023 umeshuka kwa asilimia 0.5 kutoka asilimia 82.7 

mwaka 2022. 
 

 Matokeo ya mtihani wa kidato cha nne (CSEE) 2023  

Kimkoa kati ya wanafunzi 14,343 waliofanya mtihani, wanafunzi 

12,918 sawa na asilimia 91.2 wamefaulu na wanafunzi 1,425 

wamefeli kwa kupata daraja sifuri. Ufaulu wa mkoa mwaka 2023 

umeshuka kwa asilimia 1.5 kutoka asilimia 92.7 mwaka 2022 hii ni 

kutokana kushuka kwa viwango vya ufaulu katika Halmashauri za 

Madaba na Mbinga TC. Ufaulu wa wanafunzi wanaopata daraja la I 

– III ni asilimia 32.7. Ufaulu huu bado upo chini ukilinganisha na 

vigezo vya KPI vilivyowekwa ambapo inatakiwa ufaulu uwe ni 

asilimia 50. Idadi kubwa ya wanafunzi wanaofaulu wanapata daraja 

la IV ukilinganisha na darala la I – III. 

 

 Ufaulu wa kidato cha Sita mwaka (ACSEE) 2023 

Mkoa umeendelea kufanya jitihada za kuboresha ufaulu wa 

wanafunzi katika matokeo ya kidato cha Sita. Tangu Mwaka 2021 

mkoa umepandisha ufaulu hadi kufikia wastani wa ufaulu wa 100. 

Idadi ya wanafunzi waliopata daraja la IV imepungua kutoka 6 

mwaka 2022 hadi 4 mwaka 2023. 

 
E. Samani na Miundombinu 

 Hali ya madawati katika shule za Msingi 

Hadi kufikia Machi, 2024 mkoa una mahitaji ya madawati 126,459 

yaliyopo ni 102,060 na upungufu ni 24,399 Aidha, mkoa kwa 
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kushirikiana na wilaya zake umeendelea na jitihada mbalimbali ili 

kuweza kuondoa upungufu uliopo.  

 

 Hali ya majengo katika shule za Msingi 

Hadi kufikia Machi, 2024 mkoa una mahitaji ya vyumba vya 

madarasa 9,935; vilivyopo ni 6,294 na upungufu ni 3,641. mahitaji 

ya nyumba za walimu  9,038; zilizopo ni 2730 na upungufu ni 6248 

Kwa upande wa matundu ya vyoo mkoa una mahitaji ya matundu 

17,039 yaliyopo ni 9,666 na upungufu ni 7,373.  
 

 Samani katika shule za sekondari  

Hadi kufikia Machi, 2024 hali ya meza na viti mahitaji ni 89,112 

zilivyopo ni 80,513, upungufu ni 8,599.   
 

 Hali ya Miundombinu ya shule za sekondari 

Miundombinu ya shule za sekondari imekuwa ikijengwa ili kuwa na 

mazingira mazuri ya kujifunza na kufundishia. Hadi kufikia Machi, 

2024. Mkoa una mahitaji ya vyumba vya madarasa 2,270; 

vilivyopo ni 2,341 na upungufu hakuna.  Mahitaji ya nyumba za 

walimu ni 3,374; zilizopo ni 714 na pungufu ni 2,690.  Kwa upande 

wa matundu ya vyoo mahitaji ni 3,809 yaliyopo 2,474 na upungufu 

ni matundu 1,352.   Mahitaji ya mabweni ni 576 yaliyopo 306 

upungufu 270, mahitaji ya vyumba vya maabara ni 645, vilivyopo 

484 upungufu 171.  
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F. Utekelezaji wa Programu ya Elimu Bila Malipo 

Sera ya utoaji wa Elimu Bila Malipo inaendelea kutekelezwa 

ambapo kwa kipindi cha mwezi Julai 2023 hadi Juni, 2024 Mkoa 

umepokea kiasi cha Shilingi 14,550,415,776.00 ambazo 

zimesaidia katika uendeshaji wa shule na kuboresha na 

kuimarisha tendo la ufundishaji na ujifunzaji kwa shule za msingi 

na sekondari. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kuongezeka 

kwa upatikanaji wa vitabu vya kiada na ziada. Aidha, Mkoa kwa 

kushirikiana na Halmashauri unaendelea kufuatilia na kutekeleza 

kwa ufanisi utoaji wa elimu bila malipo ili fedha ya Serikali 

inayowekezwa iweze kutoa matokeo chanya katika kuongeza 

ufaulu wa wanafunzi katika mitihani ikiwemo kuimarisha taaluma 

na elimu kwa ujumla na hivyo kujenga jamii yenye uelewa na 

kujiletea maendeleo. 

 

G. Mapokezi ya Fedha za Miradi ya Maendeleo na miradi 

inayotekelezwa 

Utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika sekta ya elimu ni 

matokeo ya kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi kufuatia 

utekelezaj wa Sera ya elimu bila malipo. Miradi inayotekelezwa ni 

kama inavyooneshwa hapa chini: 
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 Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 Mkoa wa Ruvuma 

ulipokea fedha za utekelezaji wa miradi mbalimbali kama 

inavyoonesha hapa chini: - 

 Tshs. 8,039,624,574.00 Kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya za 

sekondari za kata 10 ambapo shule 9 zimekamilika.  Aidha, 

shule hizi zimesajiliwa na zilipokea wanafunzi wa kidato cha 

kwanza mwaka 2024. Shule 1 (Dr. Damas Ndumbaro) iliyopo 

Kata ya Tanga baadhi ya majengo yapo katika hatua ya 

upauaji. Hii ilitokana na changamoto ya mfumo wa NEST na 

changamoto ya mvua za masika iliyopelekea eneo la ujenzi 

kutofikika kwa urahisi. 

 Tshs.512,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa mabweni 4 ikiwa 

ni upanuzi wa shule nne za kidato cha tano na sita ambapo 

ujenzi katika shule zote umekamilika.  

 Tshs. 49,000,000.00 kwa ajili ya ukamilishaji wa maboma 49 

ya vyoo ambapo maboma yote yamekamilika. 

 Tshs. 550,000,000.00 kwa ajili ya Ukarabati wa maboma 44 

ya madarasa ambapo ujenzi umekamilika na madarasa 

yanatumika. 

 Tshs. 210,000,000.00 kwa ajili ya ukarabati wa maboma 7 ya 

maabara ambapo ujenzi umekamilika. 
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 Upanuzi wa Shule za Sekondari Kidato cha 5 na 6 kupitia 

Mradi wa BARRICK 

Mkoa ulipokea jumla ya Tshs. 1,165,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi 

wa vyumba 13 vya madarasa, mabweni 5 na vyoo matundu 20 

katika shule 3 za Sekondari za Maposeni, Namabengo na 

Nandembo. Mradi huu umekamilika na madarasa, mabweni na 

matundu ya vyoo yanatumika. 

 Ujenzi wa Miundombinu ya vyumba vya madarasa, 

mabweni na matundu ya vyoo kupitia Serikali Kuu 

Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs 4,447,300,000.00 kutoka Serikali 

Kuu kwa ajili ya upanuzi wa shule nane (8). Ujenzi unahusisha 

vyumba 55 vya madarasa, mabweni 24 na matundu ya vyoo 89. 

Ujenzi wa madarasa umekamilika. Aidha, ujenzi wa mabweni upo 

katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Mkoa pia umepokea jumla 

ya Tshs. 2,931,895,119 kwa ajili ya ujenzi na ukamilishaji wa 

miundombinu ya elimu kwa ajili ya kidato cha kwanza kwa 

mchanganuo ufuatao; ujenzi na ukamilishaji wa maboma ya 

vyumba 100 vya madarasa kwa gharama ya Tshs 2,539,895,119, 

ujenzi na ukamilishaji wa maboma ya matundu 274 ya vyoo kwa 

gharama ya Tshs. 459,600,000 na ukamilishaji wa bwalo katika 

Sekondari ya Dr. Samia Suluhu Hassan Tshs. 350,000,000. 

Ujenzi wa madarasa na matundu ya vyoo umekamilika isipokuwa 

ukamilishaji wa bwalo la sekondari ya Dr. Samia upo katika hatua 

za umaliziaji 
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 Ujenzi wa matundu ya vyoo kupitia mradi wa SWASH 

Mwaka 2023/2024 mkoa umepokea kiasi cha Tsh. 833,341,953.58 

kwa ajili ya ujenzi wa matundu ya vyoo 330 katika shule 22 katika 

halmashauri 6. Ujenzi upo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji 

isipokuwa kwa Halmashauri ya Nyasa ujenzi upo katika hatua za 

kupandisha ukuta.  

 

 Ujenzi wa mabweni kupitia ufadhili wa TEA 

Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs. 142,934,332.00 kutoka Mamlaka ya 

Elimu Tanzania kwa ajili ya ujenzi wa bweni moja katika sekondari 

ya Darajambili. Ujenzi upo katika hatua ya lenta. Aidha kiasi cha 

Tshs 118,117,000.00 kimetolewa kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 

viwili vya maabara katika sekondari ya Nyasa. Mradi upo katika 

hatua ya umaliziaji. 

 

 Ujenzi wa Miundombinu ya madarasa, mabweni na 

matundu ya vyoo kupitia Mradi wa Lipa kulingana na 

Matokeo (EP4R) 

Kwa mwaka fedha 2023/2024 Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs 

664,800,000.00 kupitia mradi wa Lipa kulingana na Matokeo 

(EP4R) kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa, mabweni na 

matundu ya vyoo katika Halmashauri ya Nyasa, Mbinga DC na 

Songea MC. Ujenzi unahusisha madarasa 6, mabweni 4 na 

matundu ya vyoo 4. Ujenzi wa miradi hii umekamilika.  
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 Mradi wa Ujenzi wa miundombinu ya Elimu Msingi 

kupitia Programu ya BOOST  

Mkoa umetekeleza mradi wa ujenzi wa shule mpya za Msingi 12, 

na ujenzi wa miundombinu mbalimbali katika shule za Msingi 44. 

Miundombinu hii inatekelezwa kupitia Mradi wa BOOST kwa 

gharama ya Tshs. 7,291,300,000.00. Ujenzi wa shule zote 12 

unaojumuisha shule za awali umekamilika na zimeanza kutumika. 
 

 Mradi wa Ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Walimu  

Mkoa umejenga na kukarabati Vituo vya walimu 12 katika 

Halmashauri zote 8 za Mkoa kwa gharama ya Tshs. 

264,000,000.00. Vituo vyote vimekamilika na vinatumika. 

Aidha kwa kipindi cha mwisho wa mwaka 2023/2024 mwezi Juni 

2024, Mkoa umepokea fedha za ujenzi wa miundombinu 

mbalimbali kama ifuatavyo: - 

 Ujenzi wa Miundombinu ya madarasa, mabweni na 

matundu ya vyoo kupitia Mradi wa Kuboresha Elimu ya 

Sekondari (SEQUIP) 

Mkoa umepokea jumla ya Tshs 3,435,200,000.00 kwa ajili ya 

ujenzi wa madarasa 20, mabweni 22 na matundu ya vyoo 82. 

Fedha hizi ni kwa ajili ya kuongeza miundombinu katika shule 

zilizopandishwa hadhi kuwa za kidato cha tano na sita na 

kuongeza miundombinu kwa shule zilizopangiwa wanafunzi wengi. 

Miradi hii inatekelezwa katika Halmashauri za Namtumbo, Songea 

vijijini, Songea Manispaa na Tunduru.  



152 
 
 
 

 Ujenzi wa nyumba za walimu kupitia Mradi wa Kuboresha 

Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Mkoa umepokea jumla ya Tshs 950,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi 

wa nyumba 10 za walimu mbili kwa moja (2 in 1) katika shule za 

sekondari zilizojengwa kupitia mradi wa SEQUIP awamu ya pili. 

Ujenzi huu unatekelezwa katika Halmashauri zote nane za Mkoa 

wa Ruvuma. 
 

 Ujenzi wa shule mpya za sekondari kupitia Mradi wa 

Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) awamu ya tatu 

Mkoa umepokea fedha kiasi cha Tshs. 5,044,975,443.00 kwa ajili 

ya ujenzi wa shule mpya 9 za sekondari za Kata ikiwa ni 

utekelezaji wa Mradi wa SEQUIP awamu ya tatu. Ujenzi huu 

unatekelezwa katika majimbo yote 9 ya uchaguzi ndani ya Mkoa 

wa Ruvuma 
 

 Ujenzi wa shule mpya za sekondari za Mkondo wa Amali 

kupitia Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari 

(SEQUIP) 

Hadi sasa Mkoa umepokea fedha kiasi cha Tshs. 

3,842,211,308.00 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya za mkondo wa 

Amali. Fedha hizi zimeingizwa katika shule zilizopo katika 

Halmashauri ya Mbinga Vijijini, Tunduru, Mbinga Mji, Madaba na 

Songea Manispaa. 
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 Ujenzi wa miundombinu mbalimbali na shule mpya ya 

msingi kupitia Mradi wa BOOST 

Mkoa umepokea jumla ya Tshs 3,662,000,000.00 kutoka mradi wa 

kuboresha ujifunzaji na fursa sawa kwa elimu ya awali na msingi 

(BOOST) kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 95, matundu ya vyoo 

216, ukarabati wa shule za msingi kongwe 5, ujenzi wa shule 

mpya 1 ya mkondo mmoja pamoja na usimamizi na ufuatiliaji 

katika ngazi ya Mkoa hadi shule.  Ujenzi huu unatekelezwa katika 

shule za msingi 39 zilizoteuliwa katika Halmashauri zote za Mkoa 

wa Ruvuma. Utekelezaji wa miradi hii upo katika hatua mbalimbali 

za ujenzi kama vile ununuzi wa vifaa na uchimbaji wa misingi 

baada ya mifumo kufunguliwa, hivyo kila halmashauri inaendelea 

na utekelezaji. 

 

H. Changamoto katika ujenzi wa miundombinu. 

Baadhi ya changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa miradi; 

a. Wazabuni na mafundi wanaotumika katika ujenzi hawana 

mitaji badala yake kutegemea malipo ndipo waendelee na 

ujenzi.  

b. Mfumo wa ulipaji kuchukua muda mrefu hali 

inayochelewesha mradi kuendelea. 

c. Uhaba wa mafundi ujenzi katika maeneo ya miradi katika 

Halmashauri. 
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d. Kuchelewa kwa mchakato ya wazabuni katika maeneo ya 

miradi kwenye Halmashauri. 

 

I. Elimu maalum, elimu ya watu wazima na elimu nje ya 

mfumo rasmi  

Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi ambayo ni 

Elimu Endelevu inatekelezwa katika Halmashauri zote nane za 

Mkoa wa Ruvuma. Elimu Nje ya Mfumo Rasmi inayojumuisha 

Elimu ya Msingi kwa watoto walioikosa (MEMKWA), Mpango wa 

Elimu ya Sekondari kupitia Ujifunzaji huria (Open Learning) 

unaojumuisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wa mtihani wa 

kujitegemea (PC).  

Elimu ya Watu Wazima inahusisha utoaji wa stadi za Kisomo 

(KKK) kwa watu wazima na Kisomo cha kujiendeleza kwa kupiga 

vita Umasikini, Maradhi na Ujinga ili kumudu mazingira na 

kujiletea maendeleo kupitia Elimu ya Ufundi Stadi na shughuli za 

kijamii na za uzalishaji mali (shughuli za kiuchumi). 

Hadi kufikia Agosti, 2024 kuna vituo 109 katika shule za msingi 

vinavyotekeleza Mpango wa Elimu ya Msingi kwa watoto 

walioikosa (MEMKWA). Utekelezaji wa Mpango wa Elimu ya 

sekondari katika vituo 125 vinavyoandaa wanafunzi wa mtihani wa 

kujitegemea (PC) na utekelezaji wa elimu ya ufundi stadi katika 

vituo vya ufundi stadi 24.  
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Utekelezaji wa elimu maalum unafanyika katika shule zote za 

msingi na sekondari.  Kwa sasa kuna vituo 302 katika shule 

zilizobainisha watoto wenye mahitaji maalum. Ubainishaji kwa ajili 

ya usajili wa wanafunzi wenye mahitaji maalum hufanyika kila 

mwaka kwa ajili ya uandikishaji wa wanafunzi wenye mahitaji 

maalum kwa mwaka wa masomo unaofuata. 

 

J. Taarifa za michezo 

Mkoa wa Ruvuma Kuanzia mwaka 2021 - 2024 mkoa umekuwa 

na mafanikio katika masuala ya michezo kwani mkoa umekuwa 

ukipanda mwaka hadi mwaka katika michezo ya UMITASHUMTA 

na UMISSETA kama jedwali Na.55 linavyoonesha. 

Jedwali Na. 51: Nafasi katika mashindano ya UMITASHUMTA 

na UMISSETA 

MWAKA AINA YA MASHINDANO NAFASI KITAIFA 

2021 Umitashumta 26 

Umisseta 24 

2022 Umitashumta 24 

Umisseta 22 

2023 Umitashumta 22 

Umisseta 9 

2024 Umitashumta 18 

Umisseta 14 

 

Mkoa umeendelea kuhimiza Halmashauri zote kuanzisha vitalu 

vya ufundishaji michezo ili kuendeleza vipaji kwa wanafunzi. 

Pamoja na juhudi za Mkoa katika kuendeleza vipaji kwa 

wanafunzi, Serikali imetupendelea kwa kutupa vituo vitatu maalum 
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vya michezo tofauti na mikoa mingine yenye vituo viwili. Vituo 

hivyo ni Mahanje sekondari, Maposeni na Songea Boys. Lengo la 

shule hizo maalum za michezo ni kuhakikisha wanafunzi 

wanaohitimu elimu ya msingi na kufaulu masomo yao 

wanapelekwa katika shule hizo ili kuendelezwa vipaji vyao. Aidha, 

Ofisi ya Rais TAMISEMI iligawa mipira 56 kwa mkoa wa Ruvuma 

kwa ajili ya mashindano ya Samia Taifa Cup, pamoja na hiyo 

mkoa ulipokea mira 1,000 kutoka Shirikisho la Mpira wa Miguu 

Tanzania (TFF) kwa ajili ya uendelezaji wa vipaji kwa vijana 

wanafunzi 

 

 Hatua za kuboresha michezo 

i. Kila Halmashauri zimeagizwa kuwa na vitalu ambavyo 

vitawaandaa wanamichezo kuepuka maandalizi ya 

zimamoto. 

ii. Shule ya sekondari ya Mahanje ya Halmashauri ya Madaba 

kuwa shule inayopokea wanafunzi wenye vipaji mbalimbali 

vya michezo kutoka Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma 

ili kukuza vipaji vyao.  

iii. Kuendelea kuwashirikisha wananchi katika shughuli za 

kuchangia na kuendeleza michezo shuleni katika Mkoa wa 

Ruvuma 
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K. Changamoto katika sekta ya elimu 

i. Wazazi kuhamia mashambani mbali na shule na kuwaacha 

wanafunzi peke yao hivyo kusababisha baadhi yao kuwa 

watoro na kuacha masomo. 

ii. Baadhi ya wazazi kutokuchangia chakula cha mchana 

shuleni kwa ajili ya watoto wao  

iii. Kutokuwa na shule za kutosha za bweni na kuwepo kwa 

mabweni na hosteli zisizokidhi mahitaji 

iv. Upungufu wa miundombinu na samani 

v. Mdondoko mkubwa wa wanafunzi kati ya wanaoandikishwa 

darasa la kwanza na kidato cha kwanza ukilinganisha na 

wanaosajiliwa kufanya mitihani ya Taifa. 

 

Jedwali Na. 52: Mdondoko wa wanafunzi  

Elimu ya Msingi darasa la Kwanza hadi la Saba Elimu ya Sekondari Kidato cha Kwanza hadi cha Nne 

Walioandikishwa drs I 

mwaka 2017 

Waliosajiliwa 

darasa la VII 2023 

Walion

dondo

ka 

% ya 

mdond

oko 

Walioandikishwa 

kidato cha I mwaka 

2020 

Waliosajiliwa 

kidato cha IV 

2023 

Walio

ndon

doka 

% ya 

mdon

doko 
Me Ke Jml Me Ke Jml Me Ke Jml Me Ke Jml 

27228 28288 55516 23077 25652 48729 6787 12.23 11852 13549 25115 6391 7952 14343 10772 42.89 

 

L. Mikakati ya kuongeza ufaulu kwa mwaka 2024 

Ili kuinua ubora wa elimu katika Mkoa wa Ruvuma, Wakuu wa 

Wilaya na Wakurugenzi wameelekezwa kuhakikisha yafuatayo 

yanatekelezwa; - 
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(i) Serikali za mitaa/vijiji na vitongoji wanasimamia uandikishaji 

wa watoto wenye umri wa kuanza darasa la awali na la 

kwanza katika kipindi cha Septemba hadi Disemba ili ifikapo 

mwezi Januari watoto waanze masomo kwa pamoja.  

(ii) Walimu wa madarasa ya Awali, la kwanza na la pili lazima 

wawe na maarifa ya kutosha kufundisha madarasa hayo. 

Walimu wasiokuwa na uwezo wajengewe uwezo kupitia 

walimu mahiri na MEWAKA. 

(iii) Mkoa na halmashauri zihakikishe zinawajengea uwezo wa 

upimaji katika madarasa ya Awali, la kwanza na la pili ili 

kubaini wasiojua KKK na kuchukua hatua mapema za 

kuwasaidia 

(iv) Wazazi na uongozi wa shule wahakikishe wanatoa chakula 

kwa wanafunzi  

(v) Wazazi kwa kushirikiana na uongozi wa kata wahakikishe 

kuwa wanafunzi wote waliofaulu wanaripoti na kuandikishwa 

mapema na wanamaliza mzunguko wa masomo kufikia 

kidato cha nne, 

(vi) Uongozi wa kata kwa kushirikiana na uongozi wa shule 

wahakikishe wanafunzi wanaofeli kidato cha pili wanarejea 

shuleni na kuendelea na masomo katika shule zao. 

(vii) Uongozi wa shule uhakikishe kuwa unabaini wanafunzi 

watoro wote na kuwasilisha taarifa kwenye uongozi wa kata 

na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya. 
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(viii) Kuimarisha ufundishaji wa wanafunzi wa darasa la tatu 

na kidato cha kwanza ili kuwajengea umahiri katika 

masomo yao hasa kiingereza na hisabati. 

(ix) Kuwa na utaratibu wa kutoa motisha kwa walimu 

wanaofanya vizuri na kwa wale wanaofanya vibaya. 

(x) Kila shule iwe na mradi utakaowezesha shule kuongeza 

kipato. 

(xi) Kufanya ufuatiliaji wa kina na wa mara kwa mara shuleni 

ili kuona changamoto zinazowakabili walimu katika 

kutekeleza majukumu yao pamoja na kutatua 

changamoto hizo na kudhibiti utoro wa walimu. 

(xii) Halmashauri ziweke uratibu wa kuwatumia walimu 

waliohitimu vyuo vikuu kwa masomo ambayo hayana 

walimu mfano walimu wa Sayansi na Hisabati 

(xiii) Wakurugenzi kutenga bajeti/fungu la uendeshaji wa 

mitihani ya upimaji (MOCK) hasa kwa madarasa ya 

mitihani  

(xiv) Kufanya vikao vya kisheria na dharura ili kuimarisha 

ushirikishwaji katika masuala yanayotokea shuleni. Hii 

itasaidia kupunguza migogoro shuleni 

(xv) Kila Halmashauri ifanye uchambuzi na tathmini kwa kila 

mtihani utakao fanyika ili kupima ufundishaji wa walimu.  

(xvi) Kuhakikisha wanafunzi wanafanya mitihani na mazoezi 

ya kutosha ili kuwezesha wanafunzi kujenga kujiamini.  
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(xvii) Kuimarisha kamati za uthibiti ubora wa ndani kwa kila 

shule. 

(xviii) Kufanya vikao vya kisekta kwa kila robo mwaka kujadili 

changamoto zinazoikabili sekta na kutatua baadhi za 

changamoto zinazowakabili walimu kwa ujumla. 

(xix) Wakurugenzi wafuatilie na watekeleze ushauri 

unaotolewa na wathibiti ubora juu ya shule zao kwa 

wakati. 

(xx) Kila shule ya msingi na sekondari zihakikishe zinaandaa 

viwanja vya michezo na kusimamia michezo kwa mujibu 

wa ratiba. 

 

 
2.20 Sekta ya Maji 

2.20.1 Wakala wa Maji Vijijini na Usafi wa Mazingira 

(RUWASA) 

A. Utangulizi 

Mkoa wa Ruvuma unakadiriwa kuwa na jumla ya watu 1,848,794 

(Sensa, 2022).  Watu  1,479,035   sawa na 80%  wanakadiriwa 

kuishi maeneo ya vijijini.  

 

B. Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya Maji Vijiini 

Asimilia 70.69 ya watu wanaoishi vijijini ambao ni sawa na watu 

973,833 ndio wanapata huduma ya maji safi na salama. Lengo la 

Mkoa ni kufikia asilimia 85 kwa wakazi wote washio vijijini na 

asilimia 95 kwa wakazi washio Mjini ifikapo mwaka 2025 kwa 
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mujibu wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi 2020 - 2025. Jedwali Na. 

53 linaonesha hali ya huduma ya Maji kwa kila Halmashauri 

Jedwali Na. 53: Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji kwa 
kila Halmashauri 
Na.    Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
wakazi 

Idadi ya 
wakazi 

wanaopata 
huduma ya 

maji 

Idadi ya 
vituo 

Idadi ya vituo 
Vinavyofanya 

kazi 

Asilimia ya 
upatikanaji 

Maji 

1 Songea 178,201 130,783 2, 916 2,650 73.3 

2 Madaba 65,215 47,490 1,481 1,395 72.8 

3 Tunduru 362,394 253,899 1,312 1,141 70.6 

4 Mbinga DC 285,582 202,763 1451 1414 71 

5 Mbinga  TC 98,064 74,528 563 485 76 

6 Namtumbo 225,466 160,081 1,719 1,587 71 

7 Nyasa 191,193 104,289 2617 2506 60.1 

Jumla 1,406,115 973,833 9,143 11,178 70.5 

Chanzo: Ofisi za RUWASA Wilaya kufikia 30 Juni, 2024 

 

 Mahitaji ya Maji kwa Mkoa 

Mahitaji ya maji katika Mkoa wa Ruvuma yanakadiriwa kufikia lita 

za ujazo  33,523.5  kwa siku kwa wastani wa lita 25 kwa mtu. 

Upatikanaji wa huduma ya maji katika Mkoa kwa mwaka 2024 ni 

lita za ujazo  58,790.8  ambazo zinahudumia jumla ya watu  

973,833  waishio vijijini. Mahitaji ya huduma ya Maji kwa kila 

Halmashauri ni kama inavyosomeka kwenye jedwali Na. 54.  

 



162 
 
 
 

Jedwali Na. 54: Mahitaji na Huduma ya Majisafi na Salama 
Vijijini 2024 

Na. Halmashauri Mahitaji ya Maji  (M3/SIKU) Uzalishaji wa Maji (M3/SIKU) 

1 Songea 3,269.625 28,080 

2 Madaba 1,187.250 9,384 

3 Tunduru 9,059 6,347 

4 Mbinga DC 7,139.55 5,963.8 

5 Mbinga  TC 2,451.6 2,192 

6 Namtumbo 5,636.7 4,012 

7 Nyasa 4,779.8 2,812 

Jumla 33,523.525 58,790.8 

Chanzo: Ofisi za RUWASA Wilaya katika Mkoa wa Ruvuma 

kufikia 30 Juni, 2024 

 

C. Mpango na Bajeti ya Utekelezaji wa Miradi ya Maji Vijijini 

kwa Mwaka wa Fedha 2023/24  

Katika bajeti ya Mwaka wa fedha 2023/24, Mkoa wa Ruvuma 

umetengewa jumla TSh 22,405,174,224.97 kwa ajili ya utekelezaji 

wa miradi ya maji. Hadi kufikia 30 Juni, 2024 Mkoa umepokea 

jumla ya Tsh. 14,649,981,811.34 (65.8%). Mchanganuo wa bajeti 

na mapokezi ya fedha kwa kila Wilaya ni kama inavyosomeka 

kwenye jedwali Na. 55 
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Jedwali Na. 55: Mpango na bajeti ya Miradi ya maji vijijini kwa 
kila Wilaya. 

Na Wilaya  Bajeti 2023/2024  Fedha Pokelewa Hadi  30 Juni,2024 

1 Mbinga      6,795,964,812.02  4,427,570,254.53 

2 Namtumbo      2,810,986,031.39  1,910,885,016.07 

3 Nyasa     2,459,067,532.65  769,940,074.51 

4 Songea      4,678,691,793.36  2,873,619,924.34 

5 Tunduru      5,500,594,055.71  4,667,966,541.89 

 

 22,245,304,225.13 14,649,981,811.34 

 

Mkoa kwa Mwaka wa fedha 2023/2024 imepokea fedha kiasi cha 

TSh. 7,632,995,220.58 kwa ajili ya kulipa madai ya wakandarasi 

na madai yote yamelipwa kwa wakandarasi husika. 

 

D. Hali halisi ya utekelezaji wa miradi hadi 30 Juni, 2024 

 Miradi iliyokamilika hadi Juni, 2024  

Hadi kufika 30 Juni, 2024 Jumla ya miradi 18 yenye jumla ya TSh. 

20,115,564,233.94 ilikuwa imekamilika kwa asilimia 99 na inatoa 

huduma kwa wananchi zaidi ya 68,000 na Vijiji 23 vinapata 

huduma ya maji. Orodha ya miradi iliyokamilika ni kama 

inavyosomeka kwenye jedwali Na. 56 
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Jedwali Na. 56: Orodha ya miradi iliyokamilika 

Na Halmashauri Jina la Mradi Gharama ya Mradi 

1 Mbinga TC Mradi wa Maji Ruvuma Chini 1,315,905,699.80 

2 Mbinga TC Mradi wa Maji Mbangamao   1,810,439,739.89 

3 Mbinga TC Mradi wa Maji Utiri 428,434,691.91 

4 Mbinga TC Mradi wa Maji Kitanda 473,101,856.40 

5 Mbinga TC Mradi wa maji Mkwaya 375,139,800.00 

6 Mbinga TC Mradi wa maji Luwaita 273,701,057.24 

7 Mbinga TC Mradi wa maji Tanga 817,492,457.71 

8 Mbinga DC Mradi wa Maji Kihuruku na Luhagara 1,163,502,774.00 

9 Mbinga DC Mradi wa Maji Mabuni         157,188,980.00  

10 Mbinga DC Mradi wa maji Ruanda 396,001,772.00 

11 Mbinga DC Mradi wa maji Matiri 1,671,665,426.67 

12 Tunduru DC Mradi wa maji semeni na muhuwesi 485,946,240.00 

13 Songea DC Mradi wa Maji Peramiho A 336,625,870.00 

14 Songea DC Mradi wa Maji Lyangweni 548,658,000.00 

15 Madaba  Mradi wa Maji Mbangamawe 453,6475,600.00 

16 Namtumbo Mradi wa Maji Litora Kumbara 2,230,172,084.32 

17 Namtumbo Mradi wa Maji Likusanguse 527,780,284.00 

18 Nyasa Mradi wa Maji ngombo Phase I 2,567,331,900.00 

 JUMLA YA GHARAMA ZA MIRADI ILIYOKAMILIKA 20,115,564,233.94 

Chanzo:  Ofisi za RUWASA Wilaya kufikia 30 Juni, 2024 

 

 Miradi inayoendelea hadi 30 Juni, 2024  

Hadi kufikia 30 Juni, 2024, Mkoa wa Ruvuma ulikuwa una jumla 

ya miradi 31 inayoendelea kutekelezwa, yenye Jumla ya TSh. 

65,875,384,905.31 ambapo hadi 30 Juni, 2024 TSh. 

21,393,424,794.09, kati ya TSh. 65,875,384,905.31  zilikuwa 

zimelipwa. Orodha ya Miradi inayoendelea hadi 30 Juni, 2024 ni 

kama inavyosomeka kwenye jedwali Na.57. 
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Jedwali Na. 57: Orodha ya Miradi inayoendelea hadi 30 Juni, 2024 

Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

1 
Songea 
DC 

Mradi wa Maji wa 
vijiji vya 
Kizuka,Lipaya na 
Lipokela 

3,402,065,438.14 
2,107,812,068.
00 

2,107,812,068.
00 

Kijiji cha Lipokera 
Ujenzi wa chanzo-98%,  Ujenzi wa sump 
tanki-100%,  -Ujenzi wa nyumba ya 
Mtambo-100%, 
Ujenzi wa tanki la lita 100,000-98%,  -
Ununuzi wa pampu na ufungaji-85%, -
Ufungaji wa laini ya umeme-100%, Ujenzi 
wa vituo 18-90%, Uchimbaji wa mtaro na 
kulaza bomba 20-60% na  
Ununuzi wa bomba 20km-80% 
Wastani wa utekelezaji-90.1% 
 
Kijiji cha Kizuka 
Ujenzi wa nyumba ya Mtambo-100%,-
Ujenzi wa tanki la juu lita 150,000-
85%,Ununuzi wa pampu na ufungaji-
85%,Ufungaji wa laini ya umeme-100%, 
Ujenzi wa vituo 11-90%,Uchimbaji wa 
mtaro na kulaza bomba 11-80%, Ununuzi 
wa bomba 11km-100% 
Wastani wa utekelezaji-88.6% 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

 
Kijiji cha Lipaya 
Ujenzi wa chanzo-100%, Ujenzi wa tanki 
lenye lita 100,000-100%,Ujenzi wa vituo 
17-100%, Ununuzi wa bomba 23km-100%, 
Uchimbaji na ulazaji wa bomba 23km-98%. 
Wastani wa utekelezaji 99% 

2 
Mradi wa Maji 
Liweta 

635,634,451.00 
 
124,364,314.00 

 
124,364,314.00 

Ujenzi wa nyumba ya Mtambo-95%, -Ujenzi 
wa tanki la juu lita 100,000-20%, Ujenzi wa 
vituo 10-98%,  Wastani wa utekelezaji-
42% 

3 

Madaba 

Mradi wa maji  
Gumbiro 

987,902,670.00 
 
76,185,400.00 76,185,400.00 

Ujenzi wa tanki la juu mita sita lenye lita 
75,000-95%, Ujenzi wa vituo 10-90%,  
Wastani wa utekelezaji 49% 

4 
Mradi wa Maji 
Ndelenyuma na 
Lutukira 

1,614,363,301.00 768,110,151.38 768,110,151.38 

Ujenzi wa chanzo-100%, Ujenzi wa sump 
tanki-100%,  Ujenzi wa nyumba ya 
Mtambo-100%, Ujenzi wa tanki la juu lita 
100,000-90%, Ununuzi wa pampu na 
ufungaji-90%, Ufungaji wa laini ya umeme-
100%, Ujenzi wa vituo 15-90%, Uchimbaji 
wa mtaro na kulaza bomba 23.7-
80%,Ununuzi wa bomba 23.7km-27.4%. 
Wastani wa utekelezaji-83% 



167 
 
 
 

Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

5 
Mradi wa Maji 
Mtangimbole  

5,565,324,305.08 
1,484,798,645.
76 

1,484,798,645.
76 

Ujenzi wa tanki la juu lenye lita 150,000-
85%, Ujenzi wa tanki la chini lita 200,000-
85%, Ujenzi wa vituo 40-0%, Ununuzi wa 
bomba 49km-12.2%,Uchimbaji na ulazaji 
wa bomba 49km-30% 
Wastani wa utekelezaji 40.5% 

6 
Mradi wa Maji  
Ngadinda 

1,468,929,252.00 
 
270,404,844.00 
 

 
270,404,844.00 
 

Ujenzi wa Sump tank- 90%, Ujenzi wa 
Nyumba ya Mtambo -70%,  Ujenzi wa tanki 
la juu lenye lita 200,000- 40%,  Wastani wa 
Utekelezaji – 40% 

7  
Upanuzi wa 
mradi wa Maji 
Lilondo 

251,358,496.00 
         
215,385,681.00  
 

         
215,385,681.00  
 

Ujenzi wa chanzo-10%, Uchimbaji na 
ulazaji wa bomba 12.6km-80%.Wastani wa 
utekelezaji-50% 

8 
Namtumbo 
DC 

Mradi wa Maji 
Luhimbalilo 
Naikesi 

3,168,334,997.72 

2,596,487,868.

42  

 

2,596,487,868.

42  

 

Ujenzi wa chanzo cha Maji 100%, Ujenzi 
wa tenki la kuhifadhi Maji Lita 200,000-95% 
na Lita 100,000-95%, .Ujenzi wa vituo 53 
vya Kuchotea Maji-85%, Ujenzi wa 
Mtandao wa Mabomba (bomba Kuu na 
Bomba la usambazaji) km-98%, Ujenzi wa 
ofis ya chombo cha watumiaji Maji-0%.  
Utekelezaji wa mradi ni 86 % na   ujenzi wa 
mradi unaendelea. 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

9 
Mradi wa Maji  
Mgombasi 

2,734,991,792.00 

                             

415,473,492.40  

 

                             

415,473,492.40  

 

Ujenzi wa chanzo cha Maji 100%, Ujenzi 
wa tenki la kuhifadhi Maji Lita 300,000-
90%, Ujenzi wa vituo 30 vya Kuchotea 
Maji-85%, Ujenzi wa Mtandao wa 
Mabomba (bomba Kuu na Bomba la 
usambazaji) km-65%. Utekelezaji wa mradi 
ni  78% ,  ujenzi wa mradi unaendelea 

10 
 
Mradi wa Maji 
Msisima/Mnalawi 

 
1,115,824,600.00 

                             

 

147,373,690.00  

 

                             

 

147,373,690.00  

 

Ujenzi wa chanzo cha Maji 75%, Ujenzi wa 
tenki la kuhifadhi Maji (Sump) Lita 50,000- 
0%, Ujenzi wa nyumba ya pump (Pump 
House) 0%, Ujenzi wa tenki la kuhifadhi 
Maji Lita 200,000-45%, Ujenzi wa vituo 16 
vya Kuchotea Maji-0%, Ujenzi wa Mtandao 
wa Mabomba (bomba Kuu na Bomba la 
usambazaji) km-0%, Ujenzi wa Ofisi ya 
chombo cha watumiaji Maji -0%. 
Utekelezaji  wa mradi umefikia 35% na   
ujenzi wa mradi unaendelea 

11 
Mradi wa Maji 
Mchomoro 

2,267,593,020.60 

           

320,138,953.00  

 

                     

320,138,953.00  

 

Ujenzi wa chanzo cha Maji 40%, ujenzi wa 
tenki la kuhifadhi Maji (Sump) Lita 75,000- 
0%, Ujenzi wa nyumba ya pump (Pump 
House) 0%, Ujenzi wa tenki la kuhifadhi 
Maji Lita 300,000-20%, Ujenzi wa vituo 25 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

vya Kuchotea Maji-0%, Ujenzi wa Mtandao 
wa Mabomba (bomba Kuu na Bomba la 
usambazaji) 41.5km-0%,  Ujenzi wa Ofisi 
ya Chombo cha watumiaji Maji-0%. 
Utekelezaji upo  20%  

12 

Tunduru 
DC 

Ujenzi wa Mradi 
wa  Maji  Ndaje - 
Mbesa PHASE II 

1,500,000,000.00 
 
0.00 

 
0.00 

Uchimbaji na ufungaji wa bomba umefikia 
22km kati ya 24m. Utekelezaji umefikia 
asilimia 50. 

13 
Mradi  Maji 
Masuguru-
Mchoteka 

2,416,574,071.52 795,279,030.43 795,279,030.43 

Ujenzi wa intake ya kuelea 
umekamilika,Ufungaji wa pampu na solar 
panel 125 umekamilika,Ujenzi wa pampu 
house umefanyika,Ujenzi wa tenki la 
500m3 umefanyika, Uchimbaji na ufungaji 
wa bomba umefanyika 11km kati ya 
km24,vituo vimejengwa 15 kati ya vituo 
24,Vijiji viwili(masuguru na mchekeni) 
vinapata huduma ya maji kati ya vijiji 7 
bado vijiji 
5(Mchoteka,Mkolola,Kitani,Mnemasi,Likwes
o).Utekelezaji umefikia asilimia 77 

14 
Mradi wa maji  
Ligoma, 
Makoteni, na 

1,451,962,121.38 621,151,351.61 621,151,351.61 
Ujenzi wa matenki 3 umekamilika,Ukarabati 
wa tenki moja umekamilika,Ujenzi wa vituo 
28 umekamilika ufungaji wa pampu tatu 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

Imani , majimaji 
na  chalinze 

umefanyika,Ujenzi wa pampu house tatu 
umefanyika,Uchimbaji na ufungaji wa 
mabomba 38km umefanyika  na vijiji 
3(Ligoma,Makoteni,Imani) vinapata 
huduma ya maji bado vijiji viwili kuingiza 
umeme(majimaji na chalinze).Utekelezaji 
umefikia asilimia 95. 

15 
Mradi wa Maji 
Misechele&Liwa
nga 

3,020,150,910.00 453,022,636.60 453,022,636.60 

Ujenzi wa intake umefanyika, ujenzi wa 
pampu house umefanyika, Ujenzi wa 
Sumpwell 75m3 umefanyika ,Ujenzi wa 
tenki 300m3 umefanyika,Uchimbaji na 
ufungaji wa bomba umefanyika 9km,Ujenzi 
wa ofisi ya CBWSO imefikia hatua ya 
umaliziaji.  Utekelezaji umefikia asilimia 77 

16 
Mradi wa Maji 
Msinji 

1,069,014,450.00 160,352,167.50 160,352,167.50 
Ujenzi wa miundombinu bado haujaanza 
mkandarasi bado hajalipwa advance 
payment.. 

17 
Mradi wa Maji 
Tuwemacho 

1,054,232,603.55 328,752,441.76 328,752,441.76 
Ujenzi wa intake unaendelea,Ujenzi wa 
tenk unaendelea.Utekelezaji wa mradi 
umefikia asilimia 70. 

18 
Mradi wa Maji 
Hulia 

1,206,605,519.28 180,990,827.89 180,990,827.89 
Ujenzi wa intake umefanyika ,Ujenzi wa 
tenki la 135m3 umefanyika,Ujenzi wa Office 
ya CBWSO inaendelea na ujenzi,Uchimbaji 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

na ufungaji wa bomba umefanyika 1010m 
kati ya 7014m 
Utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 50. 

19 

NYASA 
DC 

Mradi wa Maji 
Lituhi 

6,595,019,722.69 
3,091,485,406.
00 

3,091,485,406.
00 

Ujenzi wa Intake umekamilika kwa 95% 
Ujenzi wa tanki 1 lenye ujazo 500M3 
umekamilika kwa 95%                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                   
Bomba kuu na  la usambazaji  42.7km 
sawa na 64% 
Ujenzi wa vituo  24 vilivyo utekelezaji 
umefikia  95% 
Ujenzi wa ofisi ya CBWSO (0%) 
Wastani wa utekelzaji ni asilimia 70 

20 
Mradi wa Maji 
Liuli 

4,718,087,447.85 
1,881,595,665.
03 

1,881,595,665.
03 

Ujenzi wa Intake umekamilika kwa 98% 
Ulazaji wa bomba kuu  12.276km 
imekamilika kwa 95% 
Ujenzi wa matanki 3 yenye ujazo  300M3 
lipo kijiji cha Hongi, 135M3 lipo kijij cha 
Mkalachi na 100M3 lipo kijiji cha Liuli 
umekamilika kwa 95% 
Ulazaji wa bomba la usambazaji 
umekamilika kwa 95% 
Ujenzi wa vituo  19 vya kuchotea maji 
(DPs) umekamilika kwa 95% 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

Ujenzi wa ofisi ya CBWSO (55%) 
Wastani wa utekelzaji ni asilimia 95 
Na mradi upo hatua za mwisho za 
ukamilishaji 

21 
Mradi wa 
Ngumbo  PHASE 
I&II 

4,598,000,400.00 
 
2,059,725,545.
72 

 
2,059,725,545.
72 

Ulazaji wa bomba la usambazaji 
umefanyika 27.986 kati ya 29.516 sawa 
94%,Ujenzi wa vituo 10 vya kuchotea maji 
kati ya 30 sawa na asilimia 33% 
Ujenzi wa ofisi ya CBWSO (0%) 
Wastani wa utekelezaji ni asilimia 69. 
Utekelezaji unaendelea. 
 

22 
Mradi wa Maji 
Nangombo -
Kilosa 

4,134,064,577.50 620,109,689.00 620,109,689.00 

Ujenzi wa Intake Haujaanza sawa na 0% 
Ulazaji wa bomba kuu umekamilika kwa 
44% 
Ujenzi tanki 1 lenye ujazo  1000M3 
Haujaanza sawa 0% 
Ulazaji bomba la usambazaji  Haujaanza 
sawa na 0% 
Ujenzi wa vituo  vya kuchotea maji (DPs 
Haujaanza sawa na 0% 
Utekelezaji kwa ujumla: 8% 

23 Mradi wa Maji 1,022,715,230.38 522,272,882.00 522,272,882.00 Ujenzi wa Intake umekamilika kwa 95% 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

Malungu Ulazaj wa bomba kuu na usambazaji 
umekamilika kwa 90% 
Ujenzi wa anki 1 lenye ujazo  100M3 lipo 
kijiji cha malungu limekamilika kwa 85% 
Ujenzi wa vituo  11 vya kuchotea maji (DPs 
umekamilika kwa 85% 
Utekelezaji kwa ujumla: 85% 

24 
Mradi wa Maji 
Puulu 
Songambele 

1,839,631,098.40 0 0 

Ujenzi wa Intake  unaendelea sawa na 
60%,Ujenzi wa tanki 1 lenye ujazo 200M3 
umeanza hatua ya msingi sawa na  5% 
 Uchimbaji wa mtaro umefanyika km 3.2 
Ukarabati wa tanki 1 la lita 100,000. 
Utekelezaji 0%,  
Utekelezaji kwa ujumla: 12% 

25  
Mradi wa Maji 
Mtupale 

353,441,287.78 262,232,941.21 262,232,941.21 

Kuendelea na kazi ya uchimbaji wa mtaro 
kwa bomba kuu na la usambazaji kwa ajili 
ya ulazaji wa bomba.  
Wastani wa utekelezaji ni asilimia 30 

26 Mbinga TC 
Mradi wa Maji 
Myangayanga 

228,432,680.00 100,000,000.00 100,000,000.00 

Uchimbaji mtaro, ulazaji wa bomba, ufukiaji 
umbali wa km.5 kutoka chanzo hadi 
kwenye tanki la kuhifadhia maji -100%, 
Ujenzi wa intake umekamilika-100%, 
Ukarabati wa tank la kuhifadhia maji-100%, 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

Ujenzi wa vituo 14-100%.  
Utekelezaji Jumla ni asilimia 70 

27 

Mbinga DC 

Mradi wa Maji 
Maguu 

742,369,771.50 235,481,146.14 235,481,146.14 

Tenki limejengwa la Lita 150,000-80%, 
Uchimbaji wa Mtaro na ulazaji wa Bomba 
za njia kuu ya kutoka chanzo hadi tenki 
umbali wa km1.3-100%, ujenzi wa Vituo 
vya kutchotea maji-100%, Mkandarasi 
anasubiri bomba zinunuliwe na RUWASA ili 
alaze. Utekelezaji jumla ni asilimia 60 

28 
Mradi wa Maji 
Ndongosi 

660,000,000.00 500,000,000.00 500,000,000.00 

Ujenzi wa tenki -100%, Uchimbaji wa 
mitaro na ulazaji wa bomba-100%, ujenzi 
wa vituo-100%, Ujenzi wa chanzo-20%. 
Utekelezaji ni asilimia 90 

29 
Mradi wa Maji 
Kitura 

1,472,413,443.14 367,385,867.24 367,385,867.24 

Uchimbaji mtaro km 20 na ulazaji wa 
bomba km.8 –54.9%, Ujenzi wa chanzo 
uko 90%, Ujenzi wa tenki la lita 150,000-
80%, Ujenzi wa tenki la Lita 75,000 –80%, 
Ujenzi wa tenki la lita 100,000-60%,ujenzi 
wa BPT -80% 
 Utekelezaji ni asilimia 60 

30 
Mradi wa Maji 
Kambarage 

2,884,478,730.00 432,671,810.00 432,671,810.00 
Ujenzi wa chanzo uko 96%.Mitaro 
imechimbwa umbali wa km.29.5 na bomba 
zinaendelea kulazwa -78%, Ujenzi wa tenki 
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Na H/SHAURI JINA LA MRADI 
GHARAMA YA 
MRADI 

FEDHA 
POKELEWA 

FEDHA 
TUMIKA 

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI 

-20%. Utekelezaji jumla ni asilimia 40 

31 
Mradi wa Maji 
Amanimakolo 

1,695,868,516.80 254,380,278.00 254,380,278.00 

Tenki limefunikwa na kupigwa plasta -90%, 

Bomba zimenunuliwa na ulazaji 

unaendelea wastani wa km 4-20%.  

Utekelezaji Jumla ni asilimia 40 

Miradi imeshindwa kukamilika kwa wakati kutokana na changamoto ya fedha kuchelewa kutolewa kwa wakati 

Chanzo: Ofisi za RUWASA Wilaya katika Mkoa wa Ruvuma kufikia 30 Juni 2024 
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Miradi hii 31 ikikamilika itakuwa inahudumia zaidi ya wananchi 

264,742, vijiji 78 na kuongeza asilimia ya upatikanaji wa huduma ya 

maji toka asilimia 70.5 ya sasa hadi asilimia 80.3 

 

E. Changamoto 

Sekta ya Maji katika Mkoa wetu inakabiliwa na changamoto kuu 

zifuatazo:- 

i. Uharibifu wa mazingira unachangia kwa kiasi kikubwa kuharibu 

vyanzo vya maji  na kupelekea  kuwa na upungufu wa maji katika 

vyanzo vingi vya maji hasa wakati wa kiangazi,  

ii. Kuchelewa kwa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya malipo ya 

wakandarasi na wazabuni na  hivyo kusababisha baadhi ya 

miradi kutokamilika kwa wakati. 

iii. Kuchelewa michakato ya upatikanaji wa Misamaha ya kodi ya 

ongezeko la thamani (VAT Exemption) kwa miradi inayohitaji 

msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani hivyo kuchelewesha 

utekelezaji.   

iv. Changamoto ya vitendea kazi hasa Ofisi na  vyombo vya usafiri 

hususani magari kwa ajili ya usimamizi wa miradi kwenye Ofisi 

za Meneja wa Wilaya 
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F. Utatuzi wa changamoto 

Mkoa umeendelea kukabiliana changamoto hizo kwa kufanya 

yafuatayo:- 

i. Kuelimisha wananchi kuacha shughuli za kibinadamu karibu na 

maeneo ya vyanzo vya maji, 

i. Kuendelea kukumbushia Wizara ya Maji kupitia Mkurugenzi 

Mkuu RUWASA kutuma fedha za miradi kwa wakati, 

ii. Kuzingatia mahitaji na matakwa ya mfumo wa kuombea 

msamaha wa kodi la ongezeko la thamani TRA ili kuwezesha 

upatikanaji wa Misamaha ya kodi kwa wakati, 

iii. Kuendelea kukumbushia Wizara ya Maji kupitia Mkurugenzi 

Mkuu RUWASA juu ya ununuzi wa vitendea kazi hasa magari na 

ujenzi wa ofisi za mameneja wa Wilaya na Mkoa.  

 

2.20.2 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Songea (SOUWASA)  

A. Utangulizi 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea (SOUWASA) 

chini ya Wizara ya Maji inatekeleza azma ya Serikali ya kuwapatia 

wananchi wote Majisafi na salama ili kufikia uchumi wa kati wa juu 

ifikapo mwaka 2025. SOUWASA inaendelea kutekeleza miradi na kazi 

mbalimbali kwa kuzingatia mipango na maazimio ya maendeleo ya 

ndani na nje ya nchi ikiwemo Sera ya Taifa ya Majisafi ya Mwaka 
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2002 (NAWAPO, 2002); Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa 

Rasilimali za Maji Na 11 ya Mwaka 2009, Sheria ya Huduma za Maji 

na Usafi wa Mazingira Na 5 ya mwaka 2019 pamoja na kanuni 

zinazoelekeza utekelezaji wa sheria hizo, Dira ya Taifa ya Maendeleo 

(TDV 2025); Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs 2016 – 2030); 

na Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020-2025. 

 

 Utekelezaji wa shughuli za Taasisi 

Manispaa ya Songea ina wakazi wapatao 286,285 kwa mujibu wa 

takwimu za Sensa ya Taifa iliyofanyika mwaka 2022. Manispaa 

inakadiriwa kuwa na wakazi 306,676 katika mwaka 2024. Wakazi 

260,733 wanapata huduma ya maji sawa na asilimia 90.5. Mahitaji ya 

maji ni wastani wa lita milioni 20.593 kwa siku kwa mwaka 2024 katika 

maeneo yote ya Manispaa.Uzalishaji wa maji ghafi ni wastani wa mita 

za ujazo 8,370 kwa siku. Wastani wa upatikanaji wa huduma ya 

Majisafi ni saa 23.15 kwa siku. Mamlaka inatekeleza miradi ya maji 

mijini ili kiwango cha utoaji huduma kifikie asilimia 95 ifikapo mwaka 

2025 kama ilani ya chama tawala inavyoelekeza. 

 

 Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka wa fedha 2023/2024 

Katika mwaka wa fedha 2023/2024, jumla ya miradi nane yenye 

thamani ya Shilingi za Kitanzania  149,554,326,165.19 iliidhinishwa 

kutekelezwa  ambapo kati ya fedha hizo kiasi cha shilingi za 
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kitanzania 145,773,015,609.69 kiliidhinishwa kwa ajili ya Mradi wa 

kimkakati wa miji 28 katika Manispaa ya Songea na kiasi cha Shilingi 

za Kitanzania 3,781,310,555.50 kilitolewa na Wizara ya Maji kwa 

Mamlaka. Mchanganuo wa fedha hizo umeainishwa katika jedwali 

lifuatalo: 
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Jedwali Na. 58: Mchanganuo wa Miradi iliyotekelezwa kwa mwaka 2023/24 

Na Jina la Mradi Shughuli 
zilizofanyika 

Fedha 
zilizoidhinishwa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotolewa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotumika 
(TZS) 

Hatua ya 
utekelezaji 

Maelezo  

1. Mradi wa 
Upanuzi wa 
Mtandao wa Maji 
Safi Katika Mji 
wa Tunduru 

 Ununuzi wa bomba 
nza usambazaji maji 
na  viungio km 22.1 

 Uchimbaji mtaro na 
ulazaji wa bomba. 

 Ununuzi wa dira za 
maji  1000. 

596,972,005.50 140,660,965.00 140,660,965.00 100% Mradi 
umekamilika 

2. Mradi wa 
Maboresho ya 
Uzalishaji Maji 
Katika Mji wa 
Tunduru 

 Uchimbaji wa kisima 
kirefu cha maji 

 Marekebisho ya 
nyumba ya pampu 

 Marekebisho ya 
tenki la kuhifadhi 
maji za ujazo 225 

 Ununuzi wa bomba 
za  kusukuma maji 
km 6 

 Ujenzi wa uzio 
kuzunguka nyumba 
ya pampu, visima na 
tenki 

355,080,000.00 53,262,000.00 53,262,000.00 60% Mradi 
Unaendelea 
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Na Jina la Mradi Shughuli 
zilizofanyika 

Fedha 
zilizoidhinishwa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotolewa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotumika 
(TZS) 

Hatua ya 
utekelezaji 

Maelezo  

 

3. Mradi wa 
Upanuzi wa 
Mtandao wa Maji 
Safi Eneo la 
Mwengemshindo 
Katika Manispaa 
ya Songea 

 Ununuzi wa bomba 
za usambazi maji na 
viungio km 26.5 

 Uchimbaji wa mtaro 
na kuunga bomba 
km 26.5 

547,521,500.00 547,521,500.00 547,521,500.00 100% Mradi 
umekamilika 

4. Ujenzi wa Mradi 
wa Maji Eneo la 
Viwanda 
Lilambo Katika 
Manispaa ya 
Songea 

 Manunuzi ya vifaa 
vya ujenzi 

 Ujenzi wa nyumba 
ya mtambo(Pump 
house) 

 Kufunga mfumo wa 
umeme kutoka 
Tanesco 

 Ujenzi wa Tanki la 
kuhifadhi maji lenye 
ujazo wa lita 150000 

 Uchimbaji wa kisima 

415,980,885.10 326,072,362.50 326,072,362.50 100% Mradi 
umekamilika 
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Na Jina la Mradi Shughuli 
zilizofanyika 

Fedha 
zilizoidhinishwa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotolewa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotumika 
(TZS) 

Hatua ya 
utekelezaji 

Maelezo  

kirefu chenye maji. 

5 Mradi wa 
Kufunga Mfumo 
wa Umeme wa 
jua Katika Mji wa 
Tunduru 

 Ufungaji wa mfumo 
wa umeme katika 
visima vya uzalishaji 
maji 

 Ujenzi wa fensi 
kuzunguka eneo la 
visima 

367,764,814.60 154,074,953.73 154,074,953.73 100% Mradi 
Umekamilika 

6 Mradi wa 
upanuzi wa 
mtandao wa 
Majisafi katika 
eneo la 
Luwawasi Katika 
Manispaa ya 
Songea 

 Ununuzi wa bomba 
za usambazi maji na 
viungio km 20.1 

 Uchimbaji wa mtaro 
na kuunga bomba 
km 20.1 

329,127,960.30 203,223,311.30 128,185,135 5% Mradi 
Unaendelea 

7 Ujenzi wa Mradi 
wa Maji Eneo la 
Subira Katika 
Manispaa ya 
Songea 

 Ujenzi wa nyumba 2 
za pampu 

 Kufunga mfumo wa 
umeme kutoka 
TANESCO 

 Ujenzi wa tanki la 
kuhifadhi maji 

1,168,863,390.00 350,659,017.00 350,659,017.00 40% Mradi 
Unaendelea 
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Na Jina la Mradi Shughuli 
zilizofanyika 

Fedha 
zilizoidhinishwa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotolewa 
(TZS) 

Fedha 
zilizotumika 
(TZS) 

Hatua ya 
utekelezaji 

Maelezo  

200,000 

 Ununuzi wa bomba 
,uchimbaji wa mitaro 
na ulazaji bomba km 
42.5 

8 Mradi wa 
kimkakati wa miji 
28 katika Mji wa 
Songea 

 Ujenzi wa matenki 
matatu ya kuhifadhi 
maji yenye ujazo wa 
lita 9,000,000 

 Ujenzi wa kidaka 
maji katika mto 
njuga 

 Ujenzi wa mtambo 
wa kutibu ma 
kuchuja maji 

145,773,015,609.69 21,865,952,341.45 21,865,952,341.45 3% Mradi 
Unaendelea 

Jumla  149,554,326,165.19 23,641,426,450.98 23,566,388,274.68   
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Ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali 
   

Jedwali Na. 59: Ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali  

Na. Makisio Makusanyo Halisi 
Asilimia ya 
Makusango Maelezo 

1. 4,821,858,660.00 4,362,739,878.86 90% 

 Makusanyo 
yanayotokana na 
maduhuli ya huduma ya 
Majisafi na uondoaji wa 
Majitaka. 

2. 349,245,482.22 444,502,083.20 127% 
Makusanyo 
yanayotokana na 
vyanzo vingine  

 
5,171,104,142.22 4,807,241,962.06 

 
  

 

 Changamoto 

i. Miradi kutokamilika kwa wakati kutokana na fedha 

kutokufika kwa wakati 

ii. Chanzo cha maji cha bwawa kilichoainishwa katika 

mkataba wa utekelezaji wa Mradi wa miji 28 kutokidhi 

mahitaji ya manispaa ya Songea hivyo kulazimu Mamlaka 

kutumia chanzo mbadala kilichopelekea kuchelewa 

kuanza kwa Mradi huo 

 Utatuzi wa Changamoto 

i. Mamlaka imekuwa ikiwasiliana na kuikumbusha Wizara ya 

maji kuhusu kutolewa kwa fedha za miradi ili ikamilike kwa 

wakati. 
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ii. Mamlaka kwa kushirikiana na Bonde la mto Ruvuma na 

Pwani ya Kusini, Wizara ya Maji na Wananchi imepata 

chanzo cha maji cha mto Njuga katika eneo la Kijiji cha 

Kikunja kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Songea. 

 

 Mafanikio 

Upatikanaji maji umeongezeka kutoka asilimia 85  mwezi 

Juni,2023 mpaka 90.5 mwezi Juni,2024 kwa mji wa Songea. 

 

2.21 Maendeleo ya Jamii. 

A. Utangulizi 

Sekta ya Maendeleo ya jamii imekuwa ikiishirikisha jamii katika 

kutekeleza shughuli mbalimbali zenye lengo la kuboresha 

maisha ya wananchi katika nyanja za uchumi, kijamii pamoja na 

maendeleo ya jinsia. Baadhi ya shughuli ambazo hufanyika ni 

pamoja na:- 

i. Kuhamasisha wananchi katika ujenzi wa nyumba bora 

ambapo asilimia 70 ya wananchi wanaishi katika makazi 

bora. 
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ii. Ushirikishwaji wa wananchi katika upangaji wa mipango na 

utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika maeneo 

yanayowazunguka.  

iii. Utoaji wa mafunzo mbalimbali kwa wananchi na 

uimarishaji wa vikundi mbalimbali vya kiuchumi ambao 

hufanyika kupitia Halmashauri. 

 

 B. Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Utoaji wa Mikopo ya 10% inayotokana na Mapato ya Ndani ya 

Halmashauri; katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 

mikopo haikutolewa kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na 

Watu Wenye Ulemavu hii ni kutokana na fedha nyingi 

kutorejeshwa kwa wakati. Kati ya fedha Tsh 6,324,993,424.33 

zilizokopeshwa Mkoa umefanikiwa kukusanya Tsh 

3,709,755,029.66 na kubakiwa na Tsh 2,873,064,509.02 

ambazo bado hazijarejeshwa. Jitihada za kuwapeleka 

wanadaiwa polisi na mahakamani zinaendelea kufanyika ili 

mikopo yote iweze kurejeshwa na kutoa fursa kwa watu 

wengine kuweza kupata mikopo. Aidha, katika kipindi cha 

mwaka wa fedha 2024/25 Mkoa wa Ruvuma unatarajia kutoa 

mikopo ya 10% inayotokana na mapato ya ndani ya 

Halmashauri Jumla Tsh. 2,625,220,200.00 kwa mchanganuo 
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ufuatao; Wanawake Tsh. 1,050,088,080.00, Vijana 

1,050,088,080.00 na Watu wenye Ulemavu 525,044,040.00. 

 

 C. Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III) 
 
 Utangulizi 

Katika Mkoa wa Ruvuma Mpango wa kunusuru kaya masikini 

ulianza kutekelezwa rasmi katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Tunduru tarehe 04/11/2014 na baadae kutekelezwa kwenye 

Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma kuanzia mwaka wa 

fedha 2015/2016.  

Mpango wa kunurusu kaya za Walengwa awamu ya tatu upo 

katika kipindi cha pili (2020 – 2025) cha utekelezaji ambapo 

kwa Mkoa wa Ruvuma unatekelezwa kwenye Halmashauri zote 

nane (8), na katika vijiji/Mitaa 685. 

Lengo kuu la Mpango wa Kunusuru Kaya za Walengwa 

Sehemu ya Pili ni kuziwezesha kaya maskini kuongeza kipato, 

fursa na uwezo wa kugharamia mahitaji muhimu kama chakula, 

huduma za Afya na Elimu kwa lengo la kujenga, kuendeleza na 

kulinda rasilimali watu kwenye kaya za walengwa hususani 

watoto. 
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 Idadi ya Walengwa wa utekelezaji wa Mpango wa 
kunusuru kaya za masikini Mkoani Ruvuma. 

 

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Juni, 2024 jumla ya kaya 

65,089 zinaendelea kunufaika na Mpango huu. Aidha, kwa 

sasa Mpango huu upo katika sehemu ya pili ya utekelezaji na 

unahusisha vijiji/mitaa 685 kutoka katika Wilaya zote za Mkoa 

wa Ruvuma.  Aidha, katika kipindi hiki kuna kaya ambazo 

zimehitimu katika Mpango kwa Mkoa wa Ruvuma Jumla ya 

Kaya 18,912 zimehitimu, baada ya kuboresha kipato cha kaya 

na kupata mahitaji ya msingi.  

 

 Uhawilishaji Fedha 
Uhawilishaji fedha unahusisha utoaji wa ruzuku kwa kaya za 

walengwa, hususan zenye watoto ili ziweze kupata lishe bora 

na mahitaji muhimu ya shule na kupata huduma za afya. Aina 

hii ya ruzuku inaitwa ruzuku yenye masharti ambayo mlengwa 

anatakiwa kuyatimiza. Uhawilishaji fedha pia unafanyika kwa 

kutoa ruzuku ya shilingi 12,000 kwa mwezi kwa kila kaya ili 

kaya maskini ziweze kuongeza kipato kupitia uwekaji akiba na 

kuanzisha shughuli za kiuchumi. 

Kuanzia Julai,  2023 hadi, Machi 2024, Mkoa na Halmashauri 

umepokea jumla ya shilingi 19,583,886,550.2 kwa ajili ya 

uhawilishaji kwa mgawanyo ufuatao: Malipo ya walengwa 
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shilingi 18,443,731,993.5 Usimamizi na ufuatiliaji ngazi kwa 

Halmashauri shilingi 811,767,480.00 usimamizi na ufuatiliaji 

ngazi ya kijiji shilingi 239,700,000. Aidha, Sekretarieti ya Mkoa 

imepokea shilingi 88,687,076.07 kwa ajili ya usimamizi na 

ufuatiliaji wa shughuli za Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 

zinazotekelezwa katika Halmashauri. Jedwali Na.64 

linaonyesha mchanganuo wa fedha zilizopokelewa ngazi ya 

Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri. 

 

 Utekelezaji wa Miradi ya Miundombinu (Targeted   
Infrastructure - TI) 

Katika kipindi cha mwaka 2020 - 2023 Halmashauri ya wilaya 

Songea, Madaba na Tunduru zimepokea fedha kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya miundo mbinu ambapo kwa kipindi cha 

mwaka 2020 hadi Desemba 2023 jumla ya Tsh. 

1,521,318,958.21 zilipokelewa kwa ajili ya miradi ya 

Miundombinu kama vile Soko, Nyumba ya Mganga, ujenzi wa 

madarasa na Zahanati. 
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Jedwali Na. 60: Mchanganuo wa Miradi ya Miundombinu 

Kata Kijiji Mradi 

Unaotekelezwa 

Kiasi Cha Fedha 

Zilizotolewa 

Idadi Ya 

Walengwa 

Wanaoshiriki 

Hatua 

(Hali)Ya 

Utekelezaji 

Kwa Sasa 

Peramiho  Peramiho A 

Ujenzi Wa Soko, 

Choo Matundu 6, 

Ghuba Na Vizimba 

185,801,157.85 Jamii Nzima 100% 

Maposeni  Mdunduwalo 

Ujenzi Wa Nyumba 

Mbili Za Mganga 

(Two In One), Kisima 

kirefu cha Maji, 

kichomea taka na 

Gata za kuvunia maji 

ya mvua  Zahanati 

Ya Mdunduwalo 

163,573,256.5 Jamii Nzima 100% 

Mpitimbi Mpitimbi „B‟ 
Ujenzi Wa Nyumba 

Moja Ya Mganga 

56,741,360.00 49 100% 

Parangu Parangu 
Ujenzi Wa Stend, 

Maduka Na Uzio 

339,161,371.43 0 60% 

Peramiho Lundusi 

Ujenzi Wa Stend Na 

Vibanda Vya 

Biashara 

434,657,802.68 0 60% 

Madaba Lituta 

Ujenzi Wa 

Soko,Vyoo Na 

Vizimba 

171,176,339.29 0 85% 

Tunduru Mkapunda Ujenzi Wa Zahanati 92,410,714.29 0 70% 

 Chingulungulu 
Ujenzi Wa Madarasa 

Matatu (3) 

77,796,956.17 0 100% 

Jumla Kuu 1,521,318,958.21   
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2.22 Sekta ya Utawala 

 
A. Taarifa ya Hali ya Watumishi Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa wa Ruvuma mpaka kufikia Juni, 2024 ulikuwa na jumla ya 

watumishi 14,361 kati ya watumishi 23,346 wanaohitajika na 

Ofisi ya Mkuu wa mkoa na Halmashauri zote nane (8). Aidha, 

Mkoa una upungufu wa watumishi 8,985 kama mchanganuo 

unavyoonyesha kwenye jedwali Na.61  

Jedwali Na. 61: idadi ya watumishi waliopo na upungufu   

Na Jina la Taasisi 
Idadi ya Watumishi Asilimia ya 

Watumishi 
Waliopo Hitajika Waliopo Upungufu 

1 
Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa 340 178 162 52% 

2 Tunduru DC 3,988 2,300 1,688 57% 

3 Namtumbo DC 3,745 1,914 1,831 51% 

4 Songea MC 3,522 2,603 920 74% 

5 Songea DC 2,012 1,409 603 70% 

6 Madaba DC 1,213 678 535 56% 

7 Mbinga TC 2,146 1,462 684 68% 

8 Mbinga DC 4,226 2,325 1,901 55% 

9 Nyasa DC 2,253 1,492 661 69% 

  Jumla kuu 23,346 14,361 8,985 62% 

 

 

B. Watumishi waliopandishwa Madaraja  

Mkoa wa Ruvuma, umeidhinishiwa kupandisha madaraja jumla 

ya watumishi 7,050 kwa ikama ya mwaka 2023/2024, kati ya 
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hao watumishi 5,170 wameshapandishwa madaraja na 

kubadilishiwa mishahara. Aidha watumishi 1,880 

hawajapandishwa kutokana na sababu ya kukosa sifa za 

kimuundo. Taratibu za kupandisha madaraja watumishi 

wanaostahili zinaendelea kufanyika. Idadi ya watumishi 

waliopandishwa madaraja imeonyeshwa kwenye jedwali Na.62 

Jedwali Na. 62: Idadi ya watumishi waliopandishwa 

madaraja 

Na Jina la Taasisi 

Idadi ya 
Watumishi 

Idadi Ya 
Watumishi  

Idadi Ya Watumishi  

Waliohidhinishwa 
Kupandishwa 

vyeo 

Waliopandishwa 
Madaraja Na 
Kubadilishwa 

Mishahara 

Ambao Bado 
Hawajabadilishiwa 

Mishahara 

1 
Ofisi ya mkuu wa 
Mkoa 

66 48 18 

2 Tunduru DC 991 584 407 

3 Namtumbo DC 1173 1032 141 

4 Songea MC 1474 755 719 

5 Songea DC 636 409 227 

6 Madaba DC 285 236 49 

7 Mbinga TC 707 568 139 

8 Mbinga DC 982 881 101 

9 Nyasa DC 736 657 79 

  JUMLA  7,050 5,170 1,880 

 

 

C. Ajira Mpya 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2023/24 Mkoa wa Ruvuma 

umefanikiwa kuletewa jumla ya Watumishi 460 kwa kada za 

elimu, afya, utawala na miundombinu kutoka Serikali Kuu, 

Jedwali 63 linaonyesha mchanganuo wa watumishi hao.  
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Jedwali Na. 63: Idadi ya watumishi walioajiriwa kwa mwaka 

2023/2024 

Na Jina la Taasisi Idadi 

1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 12 

2 H/W Tunduru 29 

3 H/W Namtumbo 143 

4 Songea MC 57 

5 Songea DC 31 

6 Madaba DC 89 

7 Mbinga TC 41 

8 Mbinga DC 25 

9 Nyasa 33 

Jumla  460 

 

 

2.22.1 Utekelezaji wa Demokrasia 
Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri katika kuhakikisha kuwa 

kunakuwepo na demokrasia, umeendelea  kusimamia uwepo 

wa vikao vya kisheria katika ngazi zote. Ngazi ya Mkoa vikao 

vya menejimenti vimekuwa vikifanyika kila wiki kikao 1 ambapo 

kwa mwezi vinafanyika vikao 4. Vikao vya  KAMUS vimefanyika 

3 kati ya vikao 4 viliyotakiwa kufanyika. Vikao vya watumishi 

katika kila sekisheni vinafanyika kila mwezi.Kikao 1 cha baraza 

la wafanyakazi kimefanyika kati ya vikao 2 vilivyotakiwa 

kisheria. Aidha, ngazi ya Wilaya vikao vimekuwa vikifanyika 

kwa kufuata taratibu ikiwa na lengo la kuhakikisha changamoto 

zote za watumishi zinafanyiwa kazi kwa wakati na kuleta ufanisi 

katika utendaji kazi miongoni mwa watumishi wa umma.  
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2.22.2 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)  
Taarifa ya Makusanyo ya Mapato yatokanayo na Kodi 

A. Utangulizi 

Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Ruvuma unazo Wilaya tano 

yaani Wilaya ya Songea, Mbinga, Tunduru, Namtumbo na 

Nyasa. Pia unacho kituo cha huduma kwa Mlipakodi kinacho 

patikana Wilaya ya Madaba. 

Kwa upande mwingine, Mkoa unavyo vituo viwili vya forodha 

yaani kituo cha Mkenda Nakawale na Mbambabay. 

 

B. Makusanyo Julai, 2023- Juni, 2024 

Kwa kipindi cha Julai, 2023 hadi Juni, 2024; Mamlaka ya 

Mapato mkoa wa Ruvuma ilipangiwa lengo la kukusanya TSHS. 

17,430,066.646.00 Ilifanikiwa kukusanya TSHS. 

20,328,874,383.54 sawa na asilimia 117%, mchanganuo wa 

lengo na makusanyo kwa kila mwezi umeonyeshwa kwenye 

jedwali Na.64. 
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Jedwali Na. 64: Makusanyo Julai, 2023- Juni, 2024 

Mwezi Mwaka  Lengo la Mwezi     Makusanyo Mwezi   Utendaji 

Julai 2023 1,322,344,899.00 1,079,308,537.07 82% 

August 2023 1,261,788,574.00 1,507,280,993.95 119% 

Septemba 2023 1,471,225,314.00 2,335,012,733.36 159% 

Oktoba 2023 1,369,988,452.00 1,645,259,340.66 120% 

Novemba 2023 1,313,773,720.00 1,540,433,795.22 117% 

Desemba 2023 1,887,780,457.00 2,268,030,249.85 120% 

Januari 2024 1,350,320,208.00 1,432,462,570.13 106% 

Februari 2024 1,301,741,214.00 1,501,852,020.67 115% 

Machi 2024 1,553,652,881.00 1,831,412,515.50 118% 

Aprili 2024 1,321,259,674.00 1,571,505,892.51 119% 

Mei 2024 1,350,788,444.00 1,351,391,101.54 100.4% 

Juni 2024 1,925,402,809.00 2,328,874,383.54 121% 

Jumla   17,430,066,646.00 20,392,824,134.00 117% 

 

C. Ukarabati wa Jengo la Ofisi ya Mkoa 

Serikali kupitia Uongozi wa juu wa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania iliweza kutenga fedha na kufanya ukarabati Mkubwa 

wa jengo la Ofisi ya Mkoa. Kwani hapo awali jengo lilikuwa 

chakavu na hali mbaya. Jengo limekamilika na linatumika. 

Kukamilika kwa jengo hili kumewezesha kuwa na nafasi ya 

kutosha kwa watumishi pamoja na walipakodi ambao hufika 

kupata huduma. 



196 
 
 
 

Tunaishukuru Serikali ya awamu ya sita chini ya  Mh. Rais Dk. 

Samia Suluhu Hassan kwa kutoa fedha za kutosha kwa ajili ya 

ukarabati huu ambao umeboresha mazingira ya kufanyia kazi. 

D. Changamoto za Utekelezaji wa Majukumu Yahusuyo 

Makusanyo ya Kodi 

(i) Matumizi hafifu ya Matumizi ya Mashine za kielektroniki 

za kutolea risiti (EFD); 

(ii) Baadhi ya Taasisi za Serikali kutowasilisha kodi ya zuio 

(Withholding Tax on goods and services);  

(iii) Baadhi ya wafanya Biashara kutowasilisha ritani 

mbalimbali kwa wakati; 

(iv) Baadhi ya wafanya Biashara kutolipa kodi kwa wakati; 

(v) Baadhi ya wafanya Biashara kutokuwa na uelewa wa 

kutosha juu ya masuala yahusuyo kodi; 

(vi) Biashara ya Magendo kwa kutumia njia zisizo rasmi. 

 

E. Mikakati na Malengo 

(i) Kuendelea kutoa elimu kwa wafanya Biashara na wadau 

wengine ndani ya Mkoa wa Ruvuma 
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(ii) Kuwakumbusha walipakodi kuwasilisha ritani na kufanya 

malipo kwa wakati 

(iii) Kutoa elimu kwa taasisi za Serikali zinazo husika na 

uwasilishaji wa kodi ya zuio. 

(iv) Kuwahimiza walipakodi kulipa malimbiklizo ya kodi za 

nyuma kwa kuingia nao Mikataba ya namna ya kulipa madeni 

yao. 

(v) Kusimamia utoaji wa vibali vya leseni (Tax Clearance 

pamoja na Stika za Magari) 

(vi) Kuboresha utoaji wa huduma kwa kutoa mafunzo Maalum 

kwa wafanyakazi. 

(vii). Kusimamia matumizi ya EFD, kwa kuwaweka maafisa 

katika maeneo ya starehe na maeneo mengine muhimu kwa 

ajili ya kusimamia utoaji wa Risiti. Pia kufanya mazoezi ya 

Kukagua mizigo ili kuhimiza wajibu wa kudai na kutoa risiti kwa 

mauzo au huduma zitolewazo. 

(vii). Kuhamasisha na kusimamia matumizi ya Stempu za 

kielektroniki kwa kutembelea maeneo ya mauzo ya vimiminika 

kuhakiki uhalali wa stempu maeneo hayo kama, Baa, Majumba 

ya Starehe, Maduka ya vinywaji ya jumla na rejareja; 

(viii). Kutembelea maeneo mbalimbali kama, Songea vijijini, 

Songea wilayani ili kuongeza wigo wa walipakodi; 
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(ix). Kusimamia ukaguzi wa bidhaa zote zinazoingia nchini, kwa 

kufuata utaratibu kwa mujibu wa sheria za forodha na ushuru, 

ikiwa pamoja na kuthaminisha thamani ya mizigo hiyo; 

(x). Kusimamia ubadilishaji umiliki wa vyombo vyote vya moto 

kutoka kwa wanufaika wa misamaha kwenda kwa wasio 

wanufaika wa misamaha; 

(xi). Kufanya doria katika sehemu mbalimbali ndani ya mkoa ili 

kudhibiti mianya yote ya bidhaa kuingizwa kwa njia ya 

magendo; 

(xii). Kutambua idadi ya majengo na mabango kwa kushirikiana 

na watendaji wa mitaa kwa ajili ya utekelezaji wa kukusanya 

kodi za pango Pamoja na ushuru wa mabango na 

(ix). Kushirikiana na washikadau wa Mamlaka ya Mapato kama 

TCCIA na JWT, kuwakusanya wamiliki wa biashara ili 

wahudhurie semina stahiki za kodi. 

 

 F. Hitimisho 

Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Ruvuma na Tanzania kwa ujumla 

inamshukuru Mh. Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania 

kwa kuendelea kuweka mazingira rafiki ambayo yamewezesha 

kukua kwa Biashara na kuongezeka kwa makusanyo ya kodi. 

Pia tuna shukuru uongozi wa Mkoa chini ya Mkuu wa Mkoa 

pamoja na vyombo vyote vya Ulinzi na Usalama kwa ushauri na 
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Maelekezo ya Mara kwa mara ambayo yametuwezesha 

kuendelea kufanya vizuri katika makusanyo yatokanayo na 

kodi. 

Mwisho tunawashuru viongozi wa wafanya Biashara pamoja na 

wafanya Biashara wa mkoa wa Ruvuma kwa kuendelea kuwa 

na ushirikiano katika masuala yahusuyo ulipaji wa kodi. 

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu” 

 
 
2.22.3 Taarifa ya Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa mwaka 2023/24. 
 
Mkoa wa Ruvuma katika mwaka 2023/24 uliidhinishiwa 

kukusanya Tshs 29,167,014,000.00 kutoka kwenye vyanzo 

mbalimbali vya mapato ya ndani. Hadi kufikia Juni, 2024 kiasi 

cha Tshs 30,514,972,395.92  zilikusanywa kutoka kwenye 

vyanzo hivyo ikiwa ni sawa na asilimia 104.62 ya lengo la 

makusanyo. Jedwali Na. 65 linaonesha malengo na makusanyo 

ya mapato ya ndani ya Halmashauri. 
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Jedwali Na. 65: Malengo na makusanyo ya mapato ya ndani 
ya Halmashauri kufikia Juni, 2024. 

Taasisi Lengo la Makusanyo 
2023/24 

Makusanyo kufikia 
Juni, 2024 

Asilimia (%) 

Mbinga TC  2,476,487,000.00   2,455,808,805.36  99.17 

Mbinga DC  6,900,000,000.00   7,539,011,686.98  109.26 

Songea MC  6,069,654,000.00   5,639,578,041.85  92.91 

Tunduru DC  5,470,503,000.00   6,420,523,668.39  117.37 

Namtumbo DC  2,747,631,000.00   2,833,323,992.14  103.12 

Songea DC  2,468,957,000.00   2,631,803,853.02  106.60 

Nyasa DC  1,744,005,000.00   1,820,627,593.00  104.39 

Madaba DC  1,289,777,000.00   1,174,294,755.18  91.05 

Jumla   29,167,014,000.00   30,514,972,395.92  104.62 

 
 
2.22.4 Ujenzi wa Miundombinu Mbalimbali ya Sekretarieti 

ya Mkoa 

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Sekretarieti ya Mkoa 

ilitekeleza miradi ya ujenzi wa nyumba za viongozi zikiwemo; 

Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Mkuu wa Mkoa, Nyumba ya 

Makazi ya Mkuu wa Wilaya ya Songea na Mbinga, Nyumba ya 

Makazi ya Mkuu wa Sehemu, ukarabati wa Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa na Ujenzi wa Ofisi ya Afisa Tarafa Sasawala. Katika 

utekelezaji wa kazi zote hizo jumla ya kiasi cha fedha za 

Kitanzania Tsh 817,000,000.00 zilipokelewa na kutumika. 

Mchanganuo wa fedha kwa kila mradi ni kama ifuatavyo; 
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i. Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Mkuu wa Mkoa 

Kiasi cha fedha cha Tsh 110,000,000.00 kimetumika katika 

ujenzi wa Makazi ya Mkuu wa Mkoa 

ii. Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Mkuu wa Wilaya 

Mbinga na Songea 

Kiasi cha fedha cha Tsh 465,000,000.00 kimetengwa kwa ajili 

ya ukamilishaji ujenzi wa Makazi ya Mkuu wa Wilaya ya Songea 

na Mbinga. 

iii. Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Katibu Tawala 

Msaidizi 

Kiasi cha fedha cha Tsh 72,000,000.00 kimetumika kwa ajili ya 

ukamilishaji ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Mkuu wa Wilaya 

ya Songea. 

iv. Ujenzi wa Ofisi ya Afisa Tarafa Sasawala 

Kiasi cha fedha cha Tsh 110,000,000.00 kimetumika katika 

ujenzi wa Ofisi ya Afisa Tarafa Sasawala. 

v. Ukarabati wa ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

Kiasi cha fedha cha Tsh 60,000,000.00 kimetumika katika 

ukarabati wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa sehemu ya ukumbi wa 

mikutano ambako ukarabati unaendelea. 
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2.22.5 Vitendea Kazi vya Ofisi 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa katika mwaka wa fedha 2023/24 

imepokea magari matatu ya Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 

na gari moja la Ufuatiliaji na Tathmini ngazi ya Mkoa. 

 
2.22.6 Hitimisho 

Wananchi wa Mkoa wa Ruvuma kwa makundi yote ikiwemo 

wazee wa Mkoa wa Ruvuma, Vijana na wanawake, watumishi 

wa umma, Sekta binafsi, Mashirika ya umma na ya binafsi, 

taasisi za kidini na viongozi wa ngazi zote wa chama na Serikali 

wanaendelea vyema na shughuli zao za kiuchumi pamoja na 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo. Mara 

nyingine, kwa moyo wa dhati nikukaribishe Mkoani Ruvuma. 

 


