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2.0 AGENDA ZA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) 

KINACHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA  

TAREHE 28 DESEMBA 2022 

1. Kufungua kikao. 

2. Kuridhia Agenda. 

3. Kusoma na kuthibitisha Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) cha tarehe 

29/12/2021 

4. Utekelezaji wa yatokanayo na Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) cha tarehe 

29/12/2021. 

5. Taarifa ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2021/2022, 2022/2023 kuishia 

tarehe 30, Novemba 2022 na Taarifa ya Maandalizi ya Bajeti kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024. 

6. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Kisekta 

• Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Maliasili na Ushirika) 

• Viwanda, Biashara na Uwekezaji na Taarifa ya Timu ya Kuchambua, Kuandaa na 

Kuainisha Mfumo Mzuri wa Uwajibikaji Kwa Jamii (CSR) wa Wachimbaji wa Madini Mkoa 

wa Ruvuma 

• Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii 

• Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

• Utumishi na Utawala 

7. Taarifa za Utekelezajai wa shughuli za Taasisi na Mashirika ya umma. 

• Wakala wa Hifadhi ya Chakula Kanda ya Songea (NFRA) 

• Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Ruvuma.  

• Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Mkoa wa Ruvuma - Matokeo ya Sensa ya Watu na 

Makazi ya 2022. 

• Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)  

• Wakala maji Mijini na Vijijini (RUWASA) 



4 

 

• Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Songea (SOUWASA)  

• Wakala wa Misitu (TFS) - Taarifa ya Shamba la Miti Wino na Mpepo 

• Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii – LIKUYU SEKAMAGANGA 

• Ofisi ya Kamishna Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma. 

• Idara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa Ruvuma - Wizara ya Mambo ya Ndani  

• Taasisi ya Kuzuia na Kupamaba na Rushwa (TAKUKURU) 

• Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) Mkoa wa Ruvuma 

• Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)  – Ofisi ya Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini  

• Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA) Ziwa Nyasa 

• Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

8. Taarifa za Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC) 

• Wilaya ya Songea;  

• Wilaya ya Tunduru; 

• Wilaya ya Mbinga; 

• Wilaya ya Namtumbo; 

• Wilaya ya Nyasa. 

9. Mengineyo kwa Idhini ya Mwenyekiti. 

10. Kufunga Kikao. 

 

3.0 MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) 

KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA  

TAREHE 29/12/2021 MKOA WA RUVUMA 
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     1.0 WALIOHUDHURIA 

        JINA  WADHIFA Nafasi 
1.  Brig.Gen. (Balozi) Wilbert A. 

Ibuge 
Mkuu wa Mkoa  Mwenyekiti 

2.  Ndg Stephen M. Ndaki Katibu Tawala Mkoa Katibu 
3.  Mhe. Eng. Stella Manyanya 

(Mb) 
Mbunge wa Jimbo la Nyasa  Mjumbe 

4.  Mhe. Jonas W. Mbunda Mbunge wa Jimbo la Mbinga Mjini Mjumbe 
5.  Mhe.  Benaya Z. Kapinga Mbunge wa Jimbo la Mbinga Vijijini Mjumbe 
6.  Mhe. Dkt. Damas D. Ndumaro 

(Mb) 
Mbunge wa Jimbo la Songea Mjini Mjumbe 

7.  Mhe. Daimu Iddi Mpakate Mbunge wa Jimbo la Tunduru Kusini Mjumbe 
8.  Mhe. Dkt. Joseph Kizito 

Mhagama 
Mbunge wa Jimbo la Madaba Mjumbe 

9.  Mhe. Jackline Msongozi  Mbunge Viti Maalumu  Mjumbe  
10.  Mhe. Pololet K. Mgema Mkuu wa Wilaya ya Songea Mjumbe 
11.  Mhe. Col. Laban E. Thomas  Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Mjumbe 
12.  Mhe. Dkt. Julius K. Ningu   Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo Mjumbe  
13.  Mhe. Julius Sunday Mtatiro Mkuu wa Wilaya ya Tunduru  Mjumbe 
14.  Mhe. Aziza Mangasongo Mkuu wa Wilaya ya Mbinga  Mjumbe 
15.  Mhe. Hairu H. Musa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Tunduru 
Mjumbe 

16.  Mhe. Michael L. Mbano Mstahiki Meya wa Manispaa ya Songea Mjumbe 
17.  Mhe. Stewart Nombo Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Nyasa 
Mjumbe 

18.  Mhe. Teothanes T. Mlelwa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Madaba 

Mjumbe 

19.  Mhe. Kelvin K. Mapunda  Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji 
Mbinga 

Mjumbe 

20.  Mhe. Desderius O. Haule Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbinga 

Mjumbe 

21.  Mhe. Simon Kapinga  Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea 
 

Mjumbe 

22.  Mhe. Juma Alfan Pandu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Namtumbo 
 

Mjumbe 

23.  Dkt. Frederick Sagamiko  Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa 
Songea 

Mjumbe 

24.  Ndg. Jimson Mhagama Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya wilaya Nyasa 

Mjumbe 

25.  Ndg. Ambokile Paul  Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo 

Mjumbe 

26.  Ndg. Chiza C. Marando  Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Mjumbe 
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Wilaya ya Tunduru 
27.  Ndg. Juma Haji Juma Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbinga  
Mjumbe 

28.  Ndg. Khashim S. Lugome  Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
wilaya ya Songea. 

Mjumbe 

29.  Ndg. Grace S. Quintine  Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 
Mbinga 

Mjumbe 

30.  Adv. Sajidu I. Muhsmed Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya 
Wilaya ya Madaba 

Mjumbe 

31.  Dr. Jairy N. Khanga Katibu Tawala Msaidizi Afya Mjumbe 
 

32.  Ndg. Jumanne Mwankhoo Katibu Tawala Msaidizi Mipango na 
Uratibu 

Mjumbe 

33.  Ndg. Bakari A. Mketo Katibu Tawala Msaidizi Utawala na 
Rasilimali watu 

Mjumbe 

      34          
.       

Ndg. Eng. Gilbert D. Simya Katibu Tawala Msaidizi Miundombinu Mjumbe  

      35. Ndg. Juma N. Fuluge  Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Elimu Mjumbe  

 

1.1   WAJUMBE AMBAO HAWAKUHUDHURIA KWA TAARIFA 

 

 

1.2 KAMATI YA ULINZI NA USALAMA MKOA: 

                NA   JINA WADHIFA NAFASI 

1.  
                

  Mhe. Jenista Mhagama (Mb) Mbunge – Jimbo la Peramiho, Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye ulemavu 

Mjumbe 

2.  Mhe. Judith Kapinga (Mb) Mbunge Mwakilishi Kundi la Vijana Taifa Mjumbe 
3.  Mhe. Dkt. Thea Ntara (Mb) Mbunge Mwakilishi Kundi la Vyuo Mjumbe 
4.  Mhe. Hassan Zidadu Kungu 

(Mb) 
Mbunge – Jimbo la Tunduru Kaskazini Mjumbe 

5.  Mhe. Mariam M. Nyoka (Mb) Mbunge Viti Maalum  Mjumbe 
6.  Ndugu Joel Mbewa  Katibu Tawala Msaidizi – Serikali za 

Mitaa 
Mjumbe 

7.  Ndugu Jeremiah Sendoro  Katibu Tawala Msaidizi – Uchumi na 
Uzalishaji 

Mjumbe 
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 JINA  WADHIFA NAFASI 

 
i.  Alpha Kisava  Ag. Mshauri Jeshi la Akiba Mkoa Mwalikwa 

ii.  A/Insp Chesco P. Mbata Kaimu Kamanda Zimamoto Mkoa Mwalikwa 

iii.  Ndg. Joseph Elisafi Afisa Usalama Mkoa Mwalikwa 

iv.  SACI – Tununasya Adam Afisa Uhamiaji Mkoa Mwalikwa 

v.  ACP Willngton Kahumiza Kamanda wa Magereza Mkoa Mwalikwa 

vi.  Ndg. Hamza Y. Mwenda Kamanda Takukuru Mkoa Mwalikwa 

vii.  ACP Gwisail pagi Ag. Kamanda wa Polisi Mkoa Mwalikwa 

viii.  IJ COL JM Ndunguru  Mkuu wa Kikosi 42 KJ Mwalikwa 

ix.  Philipo Ndaro  Mkuu wa Kambi 401 KV Mwalikwa  

 

 

1.3 MAKATIBU TAWALA WA WILAYA: 

 
       JINA WADHIFA NAFASI 

1.        Ndg. Pendo Daniel Katibu Tawala Wilaya Songea Mwalikwa 

2.       Ndg. Paulo N. Lugongo Kaimu Katibu Tawala wilaya Nyasa Mwalikwa 

3.     Ndg. Augustino S.    Maneno  Kaimu Katibu Tawala Wilaya Tunduru Mwalikwa 

4.      Ndg. Aden H. Nchimbi Katibu Tawala Wilaya Namtumbo Mwalikwa 

5.      Ndg.Mwanaid M. Mang`uru  Kaimu Katibu Tawala Wilaya Mbinga Mwalikwa 

 

 

 

1.4 WAALIKWA KUTOKA SEKRETARIETI YA MKOA: 
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 JINA  WADHIFA NAFASI 

1.  Ndg. Theresia R. Mselenga Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi Mwalikwa 

2.  Ndg. Matha Mwakatika  Mhasibu  Mwalikwa 

3.  Ndg. Nelson L. William Afisa Mifugo Mwalikwa 

4.  Ndg. Hakimu Mafuru Afisa Elimu Taaluma Mkoa Mwalikwa 

5.  Ndg. Romanusi Komba Mtaalamu wa TEHAMA Mwalikwa 

6.  Ndg. Basil S. Amuli Afisa Uvuvi Mwalikwa 

7.  Dr. Magafu Majura Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
Songea 

Mwalikwa 

8.  Ndg. Yahya A. Madenge Afisa Tehama Mwalikwa 

9.  Ndg. Walumbe Komba Mkuu wa Kitengo TEHAMA Mwalikwa 

10.  Ndg. Musa Nkolabigawa Katibu wa Mkuu wa Mkoa Mwalikwa 

11.  Ndg. Xsaveria Mlimira Afisa Maendeleo ya jamii Mkoa Mwalikwa 

12.  Ndg. Africanus Chale Afisa Misitu Mkoa Mwalikwa 

13.  Ndg. Mariam Juma Afisa Maendeleo ya Jamii Mwalikwa 

14.  Ndg. Ahmad H. Nammoe  Afisa Tawala Mkoa Mwalikwa 

15.  Ndg. Mathew Mlele Mkaguzi wa Ndani Mwalikwa 

16.  Ndg. Onesmo F. Gama  Afisa Maendeleo ya Jamii Mwalikwa 

17.  Ndg. Sunday S. Hebuka Mtakwimu Mwalikwa 

18.  Ndg. Deogratius D. Sibula Afisa Mifugo Mkoa Mwalikwa 

19.  Ndg. Paulo C. Msemwa Afisa Kilimo Agr.    Mwalikwa 

20.  Ndg. Adelini Komba Mkaguzi wa Ndani Serikali za Mitaa Mwalikwa 

21.  Ndg. Grace Mafuru Afisa Tawala Mkoa Mwalikwa 

22.  Ndg. Frank Hosea  Mkadiriaji Majenzi Mwalikwa 
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23.  Ndg. Anzawe Chaula Afisa Taaluma Mkoa Mwalikwa 

24.  Ndg. Regius Sanane Mchumi Mwalikwa 

25.  Ndg. Onesmo Ngao Afisa Kilimo Mkoa Mwalikwa 

26.  Ndg. Winfrida Barua  Mwangalizi wa Ofisi  Mwalikwa 

27.  Ndg. Onesmo Mpuya Afisa Kilimo Agri. Mwalikwa 

28.  Ndg. Joseph Martin Afisa Biashara Mwalikwa 

29.  Ndg. Zachary Nhatunga  Mchumi Mwalikwa 

30.  Ndg. Albano Midelo Afisa Habari Mwalikwa 

31.  Ndg. Aneth Ndonde Afisa Habari Mwalikwa 

32.  Ndg. Amandus Chilumba Afisa Serikali za Mitaa Mwalikwa 

33.  Ndg. January Haule  Mhasibu  Mwalikwa 

34.  Ndg. Leonida Ngira  Mhasibu  Mwalikwa 

35.  Ndg. Leodigard Riziki Afisa Manunuzi Mwalikwa 

36.  Ndg. Humphrey Millanzi  Afisa Manunuzi Mwalikwa 

37.  Issa O. Nyika  EDMO Mwalikwa  

38.  Ndg. Upendo Kinemela Afisa Hesabu Mwalikwa 

39.  Ndg. Mussa Hamsini  Mhasibu Msaidizi Mwalikwa 

40.  Ndg. Denis W. Chiwangu  Mtakwimu  Mwalikwa 

41.  Ndg. Amina Tindwa  Afisa Serikali za Mitaa Mwalikwa 
 

 

 

1.5 VIONGOZI WA VYAMA VYA SIASA: 

 
 JINA  WADHIFA NAFASI 
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1.  Ndg. Richard Tawe Katibu ACT  Mwalikwa 
2.  Ndg. Hamisi H. Kaisi Katibu CUF Mwalikwa 
3.  Ndg. Oswald A. Nyoni Katibu TLP Mwalikwa 
4.  Ndg. Paulo M. Geho  KATIBU TADEA Mwalikwa 
5.  Ndg. Ally S. Mapunda  Mwenyekti TADEA Mwalikwa 
6.  Ndg. Ibrahimu M. Komba  Katibu UPDP Mwalikwa 
7.  Ndg. Ibrahim M. Komba Katibu UDP Mwalikwa 
8.  Ndg. Juma Mtokani Haule Mwenyekiti NCCR Mageuzi  Mwalikwa 

    
1.6 WAALIKWA KUTOKA HALMASHAURI, WAKUU WA TAASISI ZA SERIKALI NA ZISIZO 

ZA SERIKALI 
 

  
 JINA WADHIFA  

 
NAFASI 

1 Emmanuel Godfrey Maneno Afisa Mfawidhi RADC Mwalikwa 
2 Eng. Eugonics Thomas  Engineer TBA Mwalikwa 
3 Eng. Elia Kayeph Kny. RM TEMESA Mwalikwa 
4 Christopher Ntandu  Ag. DLPO Mbinga DC Mwalikwa 
5 Habil Mwaimu  Kaimu Meneja TTC Mwalikwa 
6 Osward Mfaume  SIDO - Ruvuma  Mwalikwa 
7 Lucas Mwimo  Branch director  

BOT Mtwara  
Mwalikwa 

8 Karim Ally  Meneja Kanda EWURA Mwalikwa 
9 Francis Mhina  CSO – SHZ EWURA Mwalikwa 
10 Stephen J. Bakari  Kaimu DPLO Nyasa  Mwalikwa 
11 Nada T. Nyabas  Mkuu wa Chuo Songea TTC Mwalikwa 
12 Janeth Shitindi   Kaimu MEC Songea MC Mwalikwa 
13 Sebastian Loham  Afisa Mfawidhi LATRA Mwalikwa 
14 Eng. Rebman Ganshonga  RUWASA Mwalikwa 
15 Dr. Themistocles Nyeme  M/M/Chuo Songea  Mwalikwa 
16 Wilson s. Ngonze  Meneja Mkoa GPSA Mwalikwa 
17 Jeremia S. Kilembe  Accountant NFRA Mwalikwa 
18 Issa A. Issa  Meneja (M) Bodi ya Tumbaku Mwalikwa 
19 Paresia Waziri  Meneja SOAGRO Mwalikwa 
20 Eng. Patrick Kibasa  MD SOUWASA  Mwalikwa 
21 Donald Y. Makuwa   TPLO Mbinga TC Mwalikwa 
22 Mwadishi L. Nchimbi   DPLO – Madaba   Mwalikwa 
23 Godbless S. Matowo  Kaimu OFC TFS – Songea  Mwalikwa 
24 Erick Soko  Kaimu Mhifadhi Makumbusho 

ya Taifa  
Mwalikwa 

25 Abdul A. Milandu  RMO – Madini MADINI Mwalikwa 
26 Florence Mwakasege  Meneja TANESCO  Mwalikwa 
27 Dr. Julius E. Frank DRC OUT Mwalikwa 
28 Kasfory M. Timbula  GM TTGAVI Mwalikwa 
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29 Amina S. Hommdogani  RM TTGAM Mwalikwa 
30 Amos Kanige  DPLO – Namtumbo  Mwalikwa 
31 Daudi Kashimba  Kaimu Meneja NHC Mwalikwa 
32 Rev, Suleman Nzyemba  Mchungaji Moravian Mwalikwa 
33 Domi Kapinga  Meneja RUCODIA Mwalikwa 
34 Mwantumu Athumani  RSM NBS Mwalikwa 
35 Salum Masamaki  M/Kiti Machinga Ruvuma  Mwalikwa 
36 Yeremias Ngerangera A/Habari – Namtumbo  Mwalikwa 
37 Lilian C. Stephen  Mlinzi wa Jadi Mahakama  Mwalikwa 
38 Elizabeth Ngowi  REO TCCIA Mwalikwa 
39 Jane Myau PRINCIPAL Likuyu Mwalikwa 
40 Irene Mville Afisa Masoko Likuyu  Mwalikwa 
41 Bumu Masuba  Mrajisi Ruvuma  Mwalikwa 
43 Amos Malemula  Kaimu Kamishna wa Ardhi  

Ardhi Mkoa  
Mwalikwa 

44 N.E. Mkanjabi Meneja Vipimo  Mwalikwa 
45 Daudi Mkoma  ACT – RIE Irrigation   Mwalikwa 
46 Henry Chagenda  Eng NIDIC Mwalikwa 
47 Ibrahimu F. Kibasa  R/Manager TARURA Mwalikwa 
48 Emmanuel Sangalali  FDT – PPP Manager FDT 

IRINGA  
Mwalikwa 

49 Juma Mwanga  Manager SONAMCU Mwalikwa 
50 Hellen Chuma  RPO DPP Mwalikwa 
51 Antony Masebe  C II TAWA KON  Mwalikwa 
52 Juma T. Nyumayo  The Editor Tujifunze  Mwalikwa 
54 Yahya Mudhihir  Meneja NSSF Mwalikwa 
55 Japhet Jonh   C.A Mahakama  Mwalikwa 
56 Bosco Mwingira   Kaimu DPLO Tunduru  Mwalikwa 
57 Adrian Ngailo  Katibu CWT Mwalikwa 
58 Jordan Mchami  Meneja Songea Airport  Mwalikwa 
59 Jacqueline Moyo  A/Habari Songea DC Mwalikwa 
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1.7 SEKRETATIETI YA KIKAO 

 JINA LA MJUMBE WADHIFA NAFASI  
 

1.  Deogratius Sibula  Afisa Mifugo  Sekretarieti 

2.  Onesmo Mpuya Afisa Kilimo Sekretarieti 

3.  Romanius F. Komba  Afisa TEHAMA Sekretarieti 

4.  Sunday S. Hebuka  Mtakwimu  Sekretarieti 

5.  Anzawe Chaula  Afisa Elimu Taaluma Sekretarieti 

6.  Sophia Gama  Katibu Muhtasi Sekretarieti 

7.  Regius Sanane  Mchumi Sekretarieti 

8.  Zachary Ngatunga  Mchumi Sekretarieti 
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2.0     AGENDA ZA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) 

KINACHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA 

TAREHE 29 DESEMBA 2021 

 

1. Kufungua kikao. 

2. Kuridhia Agenda. 

3. Kusoma na kuthibitisha Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 

(RCC) cha tarehe 12/01/2021. 

4. Utekelezaji wa yatokanayo na Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) cha 

tarehe 12/01/2021. 

5. Taarifa ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2020/2021 

kuishia tarehe 30 Juni, 2021 

6. Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2021/2022 

kuishia tarehe 30, Novemba 2021 na Taarifa ya Maandalizi ya Bajeti kwa Mwaka 

wa Fedha 2022/2023 

7. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, 

Viwanda, Biashara, Uwekezaji, Uvuvi, Maliasili na Ushirika. 

8. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Afya. 

9. Taarifa ya ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma. 

10. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Elimu. 

11. Taarifa za Taasisi na Mashirika 

• Taarifa ya Maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi  toka Ofisi  ya Taifa ya 

Takwimu Mkoa wa Ruvuma 

• Taarifa ya utendaji kazi wa Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Ruvuma (TRA). 

• Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za huduma ya Maji (RUWASA). 

• Taarifa ya hali ya upatikanaji wa huduma ya Umeme Mijini na Vijijini  na 

Mipango iliyopo (TANESCO) 

• Taarifa ya Maendeleo Kanda ya Kusini Mashariki – Ruvuma (BOT). 
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• Wakala wa Misitu (TFS). Maombi ya Kutangazwa Kwenye Gazeti la 

Serikali Hifadhi za Vijiji vya Halmashauri ya Wilaya ya Songea na Madaba 

• Taarifa ya Shamba la Miti Wino 

• Taarifa ya Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 

• Taarifa ya Shamba la Miti Mpepo 

• Taarifa ya Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii – 

LIKUYU SEKAMAGANGA 

• Taarifa ya Program ya FORVAC 

• Taarifa ya utekelezaji wa Shughuli za Ardhi Mkoa wa Ruvuma. 

• Taarifa ya Utendaji Kazi wa Idara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa 

Ruvuma - Wizara ya Mambo ya Ndani  

• Taarifa ya Ununuzi wa Mahindi kutoka Wakala wa Hifadhi ya Chakula 

(NFRA) 

• Taarifa ya utekelezaji kutoka (TAKUKURU) 

• Taarifa ya Ewura – Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Kwenye 

Kikao cha RCC Ruvuma Desemba 2021. 

• Taarifa ya Wakala wa Vipimo (WIMA) - Mkoa wa Ruvuma  

12. Taarifa za Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC) 

13. Mengineyo kwa Idhini ya Mwenyekiti. 

14. Kufunga Kikao. 
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3.0  MUHTASARI NA.  RCC: 01/12/2021 KUFUNGUA KIKAO 

UTANGULIZI 

Katibu Tawala wa Mkoa ambaye ni Katibu wa kikao alianza kwa kuwakaribisha wajumbe kushiriki katika 

kikao cha kamati ya ushauri ya Mkoa.Baada ya kufanya ukaribisho aliwatambulisha wajumbe wote 

mmojammoja na wengine katika makundi. Kabla ya Katibu Tawala Mkoa kumkaribisha Mwenyekiti 

kufungua kikao aliwaeleza wajumbe kuwa kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa ni kikao 

kinachoendeshwa chini ya Sheria ya Tawala za Mikoa  Na. 19 ya mwaka 1977 iliyoanzisha Sekretarieti za 

Mikoa. Aidha, Katibu Tawala Mkoa alieleza kuwa kikao hiki ni muhimu kwani hutoa ushauri juu ya 

maendeleo ya Mkoa. Baada ya kusema hayo, alimkaribisha Mwenyekiti kufungua kikao. 

 

Kufungua kikao 

Mhe. Mwenyekiti ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma alianza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu 

kwa kuwajalia afya wajumbe na kuwawezesha kushiriki katika kikao  

hicho muhimu. Mwenyekiti pia alitambua uwepo wa viongozi mbalimbali, wakiwemo viongozi wa dini, 

Wataalam na wajumbe wote waliohudhuria katika kikao cha Ushauri cha Mkoa (RCC).  

Mwenyekiti alieleza kuwa anayoheshima kubwa kwa kuwaona wajumbe wote na waalikwa wakishiriki 

katika kikao hiki, kikao hiki ni cha kwanza kwangu kukiendesha nikiwa kama mwenyekiti nawashukuru 

sana!!!!!. Lakini napenda kuchukua nafasi hii kumshukuru sana Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kuniamini na kuniteua nitumikie nafasi hii ya Mkuu wa Mkoa. 

 

Mwenyekiti pia alieleza kuwa kikao hiki ni fursa ya kujadili masuala anuai na muhimu kwa maendeleo ya 

Mkoa wa Ruvuma, hivyo ni wajibu wetu kujadili kwa kina taarifa/agenda mbalimbali zitakazowasilishwa 

mbele ya kikao hiki.  
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Mwenyekiti pia alieleza juu ya mpango mkakati wa kilimo cha pamoja (Block farming) na kilimo cha 

mkataba, katika mpango huu mazao yatakayohusika ni alizeti, soya na ufuta, Mkoa umeshabainisha 

jumla ya ekari 48,343.35 kwa ajili ya mpango huo, Mazao hayo yote yatauzwa kwa mfumo wa 

stakabadhi ghalani. Kwa msimu wa mwaka 2021/2022 Mkoa umepanga kulima ekari 3,435 kwa ajili ya 

alizeti, 3,590 kwa ajili ya  soya na 5,279  kwa ajili ya ufuta. Aidha Mkoa umepokea Mbegu za alizeti tani 

52.271 kutoka katika Taasisi ya ASA, mbegu za alizeti zimesambazwa kwa wakulima kupitia Halmashauri 

kwa kuwauzia wakulima bei ya 3,500 kwa kilo, sambamba na hilo Mkoa pia utapokea mbegu za soya 

baada ya wiki moja toka sasa na kilo moja itauzwa kwa bei ya sh. 4,000. 

Aliendelea kueleza kuwa Mkoa wa Ruvuma kwa kipindi cha miaka minne sasa unaongoza kwa uzalishaji 

wa chakula, hivyo Mkoa kuendelea kuwa na upatikanaji wa chakula cha kutosha, kutokana na hali ya 

mvua kuwa sio nzuri kwa mwaka huu, nawasihi wananchi wote kutumia chakula kilichopo kwa uangalifu. 

Mwenyekiti pia alimshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa 

kutoa Tsh. Bilioni 15 kwa ajili ya ununuzi wa mahindi, lengo ni kuwawezesha wakulima kuuza mazao yao 

kwa bei nzuri na kuwawezesha kumudu gharama za kununua mbolea.  

 

 Mwenyekiti pia alieleza kuwa bei za mbolea zimepanda sana hivyo tuendelee kuwa na uvumilivu 

kwenye kilimo tuweze kuongeza pato la Mkoa na la  mtu mmojammoja, pamoja na kupanda kwa bei ya 

mbolea aliwataka wakulima wazingatie maelekezo ya Wataalam yanayotolewa ya kutumia mbolea 

mbadala mfano. Minjingu. hususani mbolea zinazouzwa kwa bei ndogo. Kutokana na kupanda kwa bei 

ya mbolea Serikali imefanya jitihada za kuagiza mbolea kwa kiasi kikubwa ili kuongeza upatikanaji wa 

mbolea katika nchi.  

Aidha mafanikio makubwa yaliyopatikana kutokana na kuuza mazao kwa mfumo wa stakbadhi ghalani 

Mkoa utaendelea na mfumo huo. Hivyo wadau wote tunatakiwa kusimamia mipango ya kilimo 

tuliyoiweka kwa kufanya kazi kwa kujituma ili kuongeza uzalishaji wa mazao. 

 

Mwenyekiti aliwakumbusha wajumbe juu ya kuendelea kusimamia ukusanyaji wa mapato kupitia kodi 

na ushuru ambazo zinatumika katika ujenzi wa miundombinu ya barabara, Afya, elimu, ununuzi wa 

ndege na shughuli zingine za maendeleo. 

  

Mwenyekiti pia alieleza kuwa Mhe. Rais katika kuendelea kuleta maendeleo ndani ya nchi, ameendeleza 

ujenzi wa Reli ya kisasa (SGR) na tarehe 28 Disema 2021 alishuhudia kusainiwa mkataba wa ujenzi wa 
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(SGR) loti ya tatu ya Mwanza na Isaka, Pia Mhe. Rais anafungua nchi pamoja na kuiunganisha kwa 

kujenga barabara na Reli,  ili kurahisisha usafiri na usafirishaji wa mizigo. Katika Mkoa wa Ruvuma, Reli 

ya Mtwara korido pia itajengwa na kwasasa upembuzi yakinifu unaendelea.  

 

Mwenyekiti alieleza kuwa Mkoa wa Ruvuma umepakana na nchi jirani za Malawi na Msumbiji. Hii ni 

fursa kubwa sana kwa Mkoa katika kufanya biashara mbalimbali za kimaendeleo. Hivyo Mkoa ni muhimu 

kuendelea kudhibiti njia za magendo za kuingiza na kuuza bidhaa ili biashara zifanyike kwa uhalali. 

Mwenyekiti pia alieleza kuwa ufaulu wa matokeo ya kidato cha sita kwa mwaka 2021 umekuwa mzuri 

kwani  Mkoa umepata wastani wa asilimia 99.9. Kwa upande ufaulu wa darasa la saba sio mzuri, hivyo ni 

lazima zifanyike jitihada za makusudi ili kuongeza ufaulu.   

 

Mwenyekiti pia alieleza kuwa Mkoa wetu umeletewa fedha jumla ya Tshs. 10.24 bilioni  za mradi Na. 

5441 TCRP kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 500 kwa shule za Sekondari, Shule Shikizi za Elimu Msingi na 

Mabweni 3 ya watoto wenye mahitaji maalium. Alitoa pongezi kwa Halmashauri kwa kusimamia ujenzi 

wa madarasa na mabweni hayo kikamilifu, kwani hadi sasa ujenzi umekamilika kwa asilimia 90 na 

asilimia 10 jitihada za kumalizia zinaendelea. Mwenyekiti alitoa maelekezo ya kukamilisha ujenzi wa 

mabweni 3 kufikia tarehe 20 Machi 2022. 

 

Mwenyekiti pia alieleza kuwa Mkoa unatakiwa kuendelea kujenga Hospitali, Vituo vya afya, Zahanati na 

nyumaba za watumishi, aidha Mkoa una mpango wa kujenga Hospitali ya Mkoa katika eneo la 

Mwengemshindo, hivyo wataalam wa ardhi wanatakiwa kupima na kupanga eneo litakalojengwa 

hospitali.Vilevile aliwataka wataalam wa ardhi kuendelea kupima maeneo mengine kwa kuweka maeneo 

ya vivutio ili mji uweze kukua kwa haraka. 

Mwenyekiti pia alieleza kuwa Mkoa wa Ruvuma umeongoza kitaifa katika zoezi la chanjo ya UVICO – 19. 

‘Hongera sana wananchi wa Mkoa wa Ruvuma’’ Mwenyekiti alitoa wito kwa wananchi ambao 

hawajachanja waendelee kuchanja. 

Baada ya kusema hayo Mwenyekiti alifungua kikao mnamo saa 10 : 23 Asubuhi 

Aidha Mwenyekiti baada ya kufungua kikao aliwasihi wananchi wote kila mmoja kwa 

imani yake amuombe Mungu kwa ajili ya kupatikana kwa mvua, na baadae 

aliwakaribisha Viongozi wa dini wawili (kikristo na Islamic) kwa ajili ya kuliombea Taifa 
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na Mkoa ili mvua iweze kunyesha. Maombi hayo yalifanyika, na siku hiyohiyo kufikia 

muda wa saa 9:00 Mvua ilianza kunyesha. Hakika mungu anajibu maombi! 

 

4.0  MUHTASARI NA. RCC: 02/12/2021:  KURIDHIA AGENDA 

Agenda za kikao zilisomwa mbele ya kikao na Wajumbe wote kwa pamoja waliziridhia kuwa ndo agenda 

za kikao. 

 

5.0  MUHTASARI NA. RCC: 03/12/2021: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO CHA 

KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) CHA TAREHE 29/12/2021 

Wajumbe wa kikao walipokea na kupitisha muhtasari ulioandaliwa ukurasa kwa ukurasa. 

 

6.0 MUHTASARI NA. RCC: 04/12/2021: UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA KIKAO CHA KAMATI YA 

USHAURI YA MKOA (RCC) CHA TAREHE 29/12/2021 

Taarifa ya utekelezaji wa  yatokanayo na  kikao  cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) 

cha tarehe 29/12/2021 iliwasilishwa na kupokelewa na wajumbe. Aidha, wajumbe 

walipitia yatokanayo na kujadili yafuatayo:-  

i. Wakala wa Hifadhi ya Chakula ya Taifa NFRA) 

Wajumbe walihoji kuhusu kuchelewa kukamilika kwa ujenzi wa Vihenge vya kuhifadhia 

mazao vya yanayosimamiwa na Wakala wa hifadhi ya chakula ya Taifa (NFRA). Kwani 

ujenzi huo umechukua muda mrefu toka ujenzi ulivyoanza.Kikao kilielekeza kuwa 

yafanyike mawasiliano na Nchi ya Poland kupitia Wizara ya Kilimo ili kuharakisha 

ukamilishaji wa ujenzi wa Vihenge. majibu ya ufuatiliaji yawasilishwe katika kikao cha 

Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) kinachofuata. 

 

ii. TANESCO Mkoa wa Ruvuma kukamilisha miradi ya usambazaji wa Umeme 

Wajumbe walihoji kuhusu kuchelewa kwa utelekezaji wa usambazaji wa umeme mradi 

wa REA awamu ya tatu mzunguko wa kwanza na awamu ya tatu mzunguko wa pili, 
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mradi unaotekelezwa na Tanesco na Wakala wa Umeme Vijijini (REA).Kikao kilielekeza 

kuwa ufuatiliaji wa karibu ufanyike ili kuhakisha kuwa Wakandarasi wanaongeza kasi ya 

ya utekelezaji wa mradi ili iweze kukamilika kwa wakati. 

 

iii. Mkakati wa ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana katika Halmashauri 

ya Madaba. 

Wajumbe walipongeza mpango huu ulioanzishwa na Mhe. Christina Mndeme aliyekuwa 

Mkuu wa Ruvuma kuwa ni mpango mzuri kwa maendeleo ya elimu katika Mkoa wa 

Ruvuma hususani katika kuweka mazingira mazuri ya kusoma kwa watoto wetu. 

Wajumbe walihoji juu ya hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 

Wasichana katika Halmashuri ya Wilaya ya Madaba, kwani ilielekezwa katika kikao cha 

Kamati ya Ushauri ya Mkoa kilichofanyika tarehe 12/01/2021 katika ukumbi wa 

Manispaa ya Songea. 

Fedha zilizokusanywa kutokana na makato ya shilingi 7 kwa kilo moja ya ufuta 

zielekezwe katika ujenzi wa wigo wa shule ya Msingi Ruhila. 

Kikao kilielekeza kuwa Mkoa uongezwe wigo wa ukusanyaji wa fedha kwa kukusanya 

shilingi 7 kwa kilo katika mazao ya mahindi, korosho,kahawa, Tumbaku, Soya, Ufuta na 

Mbaazi, badala ya kukusanya katika zao moja tu ambalo ni ufuta. Lengo ni kukusanya 

fedha nyingi na kufanikisha ujenzi wa Shule ya Wasichana na baadae kujenga Shule ya 

Sekondari ya Wavulana. Wajumbe waliekeza utaratibu wa kukusanya fedha kutoka 

katika zao la mahindi ufanyike kupitia Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA). 

Wajumbe walielekeza kuwa baada ya ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana 

Madaba, kupitia mkakati huohuo ijengwe pia Shule ya Sekondari ya Wavulana. 

 

iv. Salaam Maalum  za pongezi kutoka kwa Wabunge wa Mkoa wa Ruvuma 

kwa Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma.  
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Mwakilishi wa Wabunge wa Mkoa wa Ruvuma ambae ni Mhe. Stella manyanya Mbunge 

wa Jimbo la Nyasa alitoa pongezi kwa Mhe. Mkuu wa  Mkoa wa Ruvuma kwa niaba ya 

Wabunge wote. Alieleza kuwa Wabunge wote kwa pamoja wanatoa pongezi nyingi kwa 

kumpata kiongozi wa Mkoa ambaye ni shujaa katika kusimamia maendeleo ya Mkoa, 

Aidha alimpongeza Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa kwa kusimamia vyema ujenzi wa 

Madarasa 500 na mabweni matatu ya watoto wenye mahitaji maalum, ambapo 

utekelezaji wake hadi sasa umekamilika kwa asilimia 90.  

 

Pia alitoa pongezi kwa Mkoa wa Ruvuma kwa kusimamia utoaji wa chanjo ya COVID 19 

kwa wananchi na kuufanya Mkoa wa Ruvuma kuongoza Kitaifa katika zoezi la utoaji wa 

chanjo. 

 

7.0 MUHTASARI NA. RCC: 05/12/2021: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

NA BAJETI YA MKOA KWA MWAKA 2020/2021 KUISHIA TAREHE 30 JUNI, 

2021. 

7.1 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2020/2021. 

Katika mwaka 2020/21 Mkoa wa Ruvuma uliidhinishiwa kukusanya na kutumia kiasi cha 

Tshs. 244,091,777,293.55 Kati ya fedha hizo Tshs. 225,066,777,293.55 ni Ruzuku ya 

Serikali Kuu na Tshs. 19,025,000,000.00 ni fedha za mapato ya ndani. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2021 Mkoa na Halmashauri zake zilipokea na kukusanya 

Tshs. 192,959,450,685.01 sawa na asilimia 79 ya fedha idhinishwa. Kati ya fedha hizo 

Ruzuku ya Serikali Kuu ni Tshs. 177,201,837,789.05 na makusanyo ya mapato ya 

ndani ya Halmashauri ni Tshs 15,737,612,895.96 

Matumizi hadi kufikia Juni, 2021 yalikuwa ni Tshs. 188,055,415,934.91 sawa na 

asilimia 97.46 ya fedha pokelewa na makusanyo ya ndani.  
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7.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kwa mwaka 2020/21 

kuishia Juni, 2021. 

Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 2020/21 uliidhinishiwa kutumia Tshs. 

169,182,702,005.00 kwa ajili ya matumizi ya kawaida. Kati ya fedha hizo Tshs. 

134,943,539,210.00 ni kwa ajili ya mishahara na Tshs. 25,239,162,795.00 ni kwa ajili 

ya matumizi mengineyo. Mapokezi ya fedha za matumizi ya kawaida kufikia Juni, 2021 

yalikuwa ni Tshs 138,476,173,663.00 sawa na asilimia 81.85 ya fedha idhinishwa. 

Aidha, matumizi ya fedha kufikia Juni, 2021 yalikuwa Tshs 136,384,159,633.00 sawa 

na asilimia 98.49 ya fedha zilizopokelewa.  

7.3 Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2020/21  

Katika mwaka 2020/21 Mkoa ulitengewa Tshs 55,884,075,288.55 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo Tshs 28,925,291,135.6 ni fedha za ndani 

na fedha za nje ni Tshs 26,958,784,152.95. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2021 kiasi cha 

Tshs 38,725,664,126.05 zilipokelewa sawa na asilimia 69.30 ya fedha tengwa.  

Matumizi ya fedha za maendeleo kufikia Juni, 2021 yalikuwa Tshs 35,913,643,405.95 

sawa na asilimia 92.74 ya fedha pokelewa.  

7.4 Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa mwaka 2020/21 

Mkoa wa Ruvuma katika mwaka 2020/21 uliidhinishiwa kukusanya Tshs. 

19,025,000,000.00 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani. Kufikia Juni, 

2021 kiasi cha Tshs 15,760,612,895.96 zilikusanywa kutoka kwenye vyanzo hivyo ikiwa 

ni sawa na asilimia 82.84 ya lengo la makusanyo. Aidha, kiasi cha Tshs. 

2,758,472,871,871.07 zilipelekwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Tshs 
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1,359,494,004.00 zilipelekwa katika vikundi vya wanawake, vijana na walemavu kwa ajili 

ya uwezeshaji wa shughuli za kiuchumi katika vikundi hivyo.  

7.5 MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2020/2021 KATIKA 

KIPINDI CHA JULAI, 2020 – JUNI, 2021. 

Katika utekelezaji wa mpango na bajeti ya mwaka 2020/21 Mkoa kwa kushirikiana na 

Halmashauri umefanikiwa kupata mafanikio yafuatayo: - 

Sekta ya Elimu 

i. Kuongezeka kwa uandikishaji kwa wanafunzi wa darasa la awali na la kwanza 

ambapo wanafunzi waliandikishwa kwa zaidi ya silimia 100 ya lengo la 

uandikishaji. Hii inatokana na utekelezaji wa program ya Elimu Bila Malipo kwa 

elimu msingi. 

ii. Kuratibu na kusimamia Mitihani ya kitaifa ya Darasa la saba, Kidato cha nne, sita 

pamoja na upimaji wa kitaifa wa darasa la nne na kidato cha pili kwa ngazi ya 

Mkoa na Halmashauri 

iii. Kujengwa kwa Madarasa 191, Maabara 20, Matundu ya vyoo 447, 

mabweni/Daharia 7, majengo ya ofisi za walimu 6 na Nyumba za walimu 3. 

iv. Ujenzi wa Ofisi 1 ya Udhibiti ubora katika Halmashauri ya Madaba 

Sekta ya Afya 

i. Upatikanaji wa madawa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya kutolea 

huduma za afya ni wa kuridhisha; 

ii. Kupungua kwa vifo vya akina mama wajawazito kutoka vifo 63/100,000 hadi 

55/100,000 kutokana na uboreshaji na uanzishwaji wa huduma za dharura 

(CEmONC services) katika vituo vya afya vilivyoboreshwa na Serikali; 
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iii. Ujenzi wa zahanati sita (06) katika Halmashauri ya Mji Mbinga, Namtumbo na 

Nyasa umekamilika; 

iv. Ujenzi wa wodi 9 katika hospital za wilaya ya Nyasa, Namtumbo na Songea;  

v. Ujenzi wa matundu ya vyoo 60 na mfumo wa maji safi na taka katika Zahanati 8 na vituo vya 

Afya 2; 

vi. Ujenzi wa Zahanati tatu (3) katika Halmashauri ya Mbinga mji, Tunduru na Nyasa. 

Sekta ya Maendeleo ya Jamii 

i. Utoaji wa mikopo kiasi cha Tshs. 1,359,494,004.00 kwa vikundi vya wanawake 200, 

vijana 190 na watu wenye ulemavu 70. 

Sekta ya Kilimo na Mifugo 

i. Usambazaji wa vifaranga 1,000,000 vya samaki umefanyika kwa wafugaji binafsi 

na Taasisi  

ii. Jumla ya mashamba ya mfano 86 yaliandaliwa na kutumika kuwaelimisha 

wakulima juu ya kanuni bora za kilimo. 

iii. Lita 312 za dawa za ruzuku za kuogeshea mifugo zimegawiwa kwa wafugaji. 

iv. Kuendelea na umaliziaji wa maghala ya kuhifadhia mazao 

v. Kuendelea kutoa mafunzo kwa vyama vya ushirika 

vi. Ufuatiliaji na usimamizi wa Miradi ya maendeleo ya Kilimo cha Mazao ya chakula 

na mazao ya biashara 
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vii. Mkoa umeendela kufanya vizuri ambapo kwa kipindi cha miaka miwili (3) ya 2018/2019, 

2019/2020 na 2020/2021 Mkoa umekuwa ndio mzalishaji wa kwanza wa mazao ya Chakula 

Kitaifa.  

 

7.6 CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI WA MWAKA 

2020/21. 

• Wananchi katika baadhi ya Kata/Vijiji kuchangia kwa kusuasua au kutochangia 

kabisa nguvu zao katika shughuli za maendeleo.  

• Upungufu wa watumishi katika baadhi ya Idara za Halmashauri hususani Ujenzi, 

Afya, Kilimo, Elimu. 

• Upungufu wa vyombo ya usafiri hasa magari. 

• Mabadiliko ya mara kwa mara ya bei ya vifaa vya viwandani hivyo kuathiri 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

• Kuchelewa na kutotolewa kwa fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 

hivyo kupelekea miradi kutotekelezwa kwa wakati. 

• Urejeshaji mdogo wa mikopo inayotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na 

watu wenye ulemavu. 

7.7 MIKAKATI YA KUTATUA CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA. 

Katika kuhakikisha changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa mpango na 

bajeti ya mwaka 2020/21 zinapatiwa ufumbuzi mikakati ya kiutekelezaji iliwekwa kama 

ifuatavyo: - 



25 

 

• Kuendelea kubuni vyanzo vipya vya mapato ya ndani, kuvipitia vilivyopo na 

kusimamia makusanyo ili kuongeza wigo wa mapato ya ndani ya Halmashauri na 

kuweza kutekeleza shughuli za maendeleo. 

• Kuendelea na uhamasishaji wa wananchi katika kushiriki na kuchangia nguvu 

kwenye utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

• Kuimarisha na kufanya ufuatiliaji wa mikopo inayotolewa kwa vikundi. 

• Kuendelea kuzingatia kutenga bajeti kwa miradi ambayo haijatekelezwa 

kutokana na kutopokelewa kwa fedha za maendeleo. 

Majadiliano;  

Wajumbe wa kikao walipokea na kuipitisha taarifa ya utekelezaji wa mpango na 

bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2020/2021 kuishia tarehe 30 Juni, 2021. 

 

8.0  MUHTASARI NA. RCC: 06/12/2021: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

NA BAJETI YA MKOA KWA MWAKA 2021/2022 KUISHIA TAREHE 30, 

NOVEMBA 2021 NA TAARIFA YA MAANDALIZI YA BAJETI KWA MWAKA WA 

FEDHA 2022/2023 

8.1 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2021/2022 

Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Mipango na Uratibu aliwasilisha taarifa kuwa  kwa  

mwaka 2021/22 Mkoa wa Ruvuma uliidhinishiwa kukusanya na kutumia kiasi cha Tshs. 

264,361,765,745.96 Kati ya fedha hizo Tshs. 244,029,530,745.96 ni Ruzuku ya Serikali 

Kuu na TshS 20,332,235,000.00 ni fedha za mapato ya ndani. 
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Hadi kufikia Novemba, 2021 Mkoa na Halmashauri zake zilipokea na kukusanya Tshs. 

86,051,916,089.75 sawa na asilimia 32.55 ya fedha idhinishwa. Kati ya fedha hizo 

Ruzuku ya Serikali Kuu ni Tshs. 78,773,114,096.39 na makusanyo ya mapato ya ndani 

ya Halmashauri ni Tshs 7,278,801,993.36.  Matumizi kufikia Novemba, 2021 yalikuwa 

ni Tshs 70,683,753,250.35 sawa na asilimia 82.14 ya fedha pokelewa. Mchanganuo 

wa mapato na matumizi ni kama ifuatavyo: - 

8.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kwa mwaka 2020/21 

kuishia Novemba, 2021. 

Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 2021/2022 uliidhinishiwa kutumia Tshs. 

163,692,012,852.96 kwa ajili ya matumizi ya kawaida. Kati ya fedha hizo Tshs. 

140,707,686,000.00 ni kwa ajili ya mishahara na Tshs 22,984,326,852.96 ni kwa ajili ya 

matumizi mengineyo. Mapokezi ya fedha za matumizi ya kawaida kufikia Novemba, 

2021 yalikuwa ni Tshs 57,928,652,855.90 sawa na asilimia 35.39 ya fedha idhinishwa. 

Aidha, matumizi ya fedha kufikia Novemba, 2021 yalikuwa Tshs 56,300,207,949.48 

sawa na asilimia 97.19 ya fedha zilizopokelewa. 

8.3 Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2021/22 

Katika mwaka 2021/22 Mkoa ulitengewa Tshs 80,337,517,893.00 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo Tshs. 36,065,640,893.00 ni fedha za ndani 

na fedha za nje ni Tshs. 42,148,211,000.00.  Hadi kufikia Novemba, 2021 kiasi cha 

Tshs. 20,844,461,240.49 zilipokelewa sawa na asilimia 25.95 ya fedha tengwa. 

Matumizi ya fedha za maendeleo kufikia Novemba, 2021 yalikuwa Tshs. 

7,104,743,307.51 sawa na asilimia 34.08 ya fedha pokelewa.  

 

8.4 Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa mwaka 2021/22 
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Mkoa wa Ruvuma katika mwaka 2021/22 uliidhinishiwa kukusanya Tshs 

20,332,235,000.00 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani. Kufikia 

Novemba, 2021 kiasi cha Tshs 7,278,801,993.36 zilikusanywa kutoka kwenye vyanzo 

hivyo ikiwa ni sawa na asilimia 35.80 ya lengo la makusanyo. Aidha, kiasi cha Tshs 

1,326,918,541.42 zilipelekwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Tshs. 

432,163,459.00 zilipelekwa katika vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu kwa ajili ya uwezeshaji wa shughuli za kiuchumi katika vikundi hivyo.  

8.5 Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na   

Mapambano Dhidi ya UVIKO-19 Katika Mkoa wa Ruvuma.  

Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Mipango na Uratibu aliwasilisha taarifa kuwa kwa 

mwaka 2021/22 Mkoa wa Ruvuma ulipokea fedha nje ya bajeti TZS. 12,020,000,000.00 

kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

dhidi ya UVIKO -19. Fedha hizi zimepangwa kutumika katika ujenzi wa vyumba vya 

madarasa 448 katika shule za sekondari, vyumba vya madarasa 52 katika shule Shikizi, 

Ujenzi wa mabweni matatu (3) katika shule maalumu za Msingi zenye watoto wenye 

ulemavu. Miradi mingine ni ujenzi wa nyumba 7 za watumishi wa afya, ujenzi wa jengo 

moja la huduma za wagonjwa Mahututi na Majengo matatu ya huduma za dharura 

(EMD) 

Hadi kufikia tarehe 20 Disemba, 2021 jumla ya madarasa 350 yalikuwa yamekamilika 

sawa na 70%, vyumba 150 vipo hatu za ukamilishaji. Kwa upande wa Ujenzi wa 

majengo ya EMD, ICU na nyumba za watumishi yapo katika hatua za maandalizi ya 

ujenzi.  

8.6 MAPOKEZI YA FEDHA ZA UJENZI WA VITUO VYA AFYA KWA HALMASHAURI 

Mkoa umepokea jumla ya TZS.2,750,000,000.00 nje ya bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili 

ya ujenzi wa vituo vya afya 11 katika Tarafa. Fedha hizi zimetokana na tozo ya miamala 
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ya simu ikiwa ni jitihada za kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma bora za afya 

karibu na maeneo yao. Taarifa ilipokelewa. 

 

8.7 MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2021/2022 KATIKA 

KIPINDI CHA JULAI, 2021 – NOVEMBA, 2021 

 Sekta ya Elimu 

• Uwezeshaji wa posho za Wakuu wa Shule wa Sekondari 158, Walimu wa Kuu 

wa Shule za Msingi 785 na Maafisa Elimu Kata 175. 

• Kufanyika kwa mitihani ya kuhitimu Elimu ya Msingi na Sekondari pamoja na 

upimaji kw adarasa la nne (4) na kidato cha pili (2). 

• Kuwajengea uwezo walimu 810 kwa kupata mafunzo kazini katika mambo anuai 

(TEHAMA, Lishe, Elimu ya mapambano na kujikinga na UVIKO-19, mafunzo ya 

uthibiti ubora wa elimu). 

• Ujenzi wa vyumba vya madarasa 710 na ukamilishaji wa maboma ya vyumba 

vya madarasa 29 kwa shule za Msingi na Sekondari 

• Kuanza ujenzi wa mabweni 3 kwa shule zenye mahitaji maalum na Ujenzi wa 

matundu ya vyoo 925 kwa shule za msingi na Sekondari. 

Sekta ya Afya 

• Hali ya upatikanaji wa dawa na vifaa tiba ni ya kuridhisha 

• Ujenzi wa vituo vya afya 11 katika tarafa zisizokuwa na vituo vya afya 



29 

 

• Kuanza kwa ujenzi wa vituo vya afya vitatu (3) kwa kutumia fedha za mapato 

ya ndani kwa Halmashauri ya Mbinga DC, Tunduru DC na Manispaa ya 

Songea 

Sekta ya Maendeleo ya Jami 

• Kutoa mikopo kwa vikundi 67 vya vijana, akina mama na watu wenye ulemavu 

kiasi cha Tshs 472,769,459.00 

Sekta ya Kilimo na Mifugo 

• Kuendelea na umaliziaji wa maghala ya kuhifadhia mazao 

• Kuendelea kutoa mafunzo kwa vyama vya ushirika 

• Kuendelea na ujenzi wa soko la samaki katika mji wa Mbamba bay 

• Kuanzisha kilimo cha pamoja (block farming) katika mazao ya Alizeti, Ufuta na 

Soya. 

• Jumla ya tani 52.721 za mbegu bora za Alizeti aina ya Standard OPV zilizalishwa 

na Wakala Wa Mbegu (ASA), Mbegu za Korosho tani 7 Kutoka bodi ya Korosho 

na kusambazwa kwa wakulima 

• Mkoa umeendelea kufanya vizuri katika uzalishaji wa mazao ya nafaka ambapo kwa kipindi cha 

miaka miwili (3) ya 2018/2019, 2019/2020 na 2020/2021 Mkoa umekuwa ndio mzalishaji wa 

kwanza wa mazao ya Chakula Kitaifa.  

• Maafisa Ugani 152 kutoka mkoa wa Ruvuma wamepatiwa mbinu bora za kilimo 

kwenye mazao ya Korosho, Ufuta, Alizeti na Soya 

• Majosho mapya 15 yanajengwa katika Halmashauri za Tunduru, Songea DC na 

Nyasa. 
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Sekta ya Utawala 

• Kufanyika kwa vikao mbalimbali vya kisheria 

• Kuendelea kulipa stahiki mbalimbali za watumishi 

• Kuendelea na ujenzi wa jengo la ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Nyasa, Mbinga Dc 

na Madaba DC 

• Kuanza ujenzi wa nyumba sita (7) za watumishi wa Sekta ya Afya. 

Sekta ya fedha 

• Kutolewa elimu kwa wafanyabiashara juu ya uboreshaji wa matumizi ya POS 

• Kutoa elimu ya ulipaji wa Mapato ya Serikali 

• Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya ndani ya MSM na maduhuli ya 

serikali.  

 

8.8 CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI WA MWAKA 

2021/22. 

• Uwepo wa miradi mingi ya miaka ya nyuma (Viporo) isiyokamilika 

• Mwamko mdogo wa wananchi katika kuchangia nguvu zao kwenye miradi 

inayotekeleza kwenye maeneo yao 

• Uhaba wa watumishi kwa baadhi ya sekta kama Ujenzi, Afya na Elimu  
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• Upungufu wa Vyombo vya Usafiri kama magari katika badhi ya Halmashauri na 

RS 

• Mabadiliko ya mara kwa mara kwa bei ya vifaa vya viwandani hivyo kuathiri 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

 

8.9 MIKAKATI YA KUTATUA CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA. 

• Kuendelea Kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa kushiriki katika 

kutekeleza miradi inayojengwa katika maeneo yao 

• Kuendelea kuomba vibali na kutenga fedha kwa ajili ya kuajiri watumishi 

• Kuhakiki na kubuni vyanzo vipya vya mapato ya ndani na kufunga mfumo wa 

makusanyo wa kieletroniki ili kuziba mianya ya uvujaji wa mapato na kuongeza 

mapato ya ndani. 

• Kuendelea kuzingatia kutenga bajeti kwa miradi ambayo haijatekelezwa 

kutokana na kutopokelewa kwa fedha za maendeleo  

 

8.10 TAARIFA YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA 

FEDHA 2022/2023  

Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Mipango na Uratibu aliwasilisha taarifa ya 

maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ambapo hadi sasa 

yamefanyika mafunzo ya maboresho yaliyofanyika kwenye mfumo wa PlanRep kwa 

Wakuu wa Idara na Vitengo wa Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.Mafunzo 

yamefanyika kuanzia tarehe 06/12/2021 – 15/12/2021. Aidha, Mkoa umependekeza 

vipaumbele kwa idara na vitengo Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri ambavyo 
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vitasaidia kuwa mwongozo wa uandaaji na upangaji wa mpango na bajeti kwa matumizi 

ya kawaida, Maendeleo na kubuni vyanzo vipya vya mapato kwa kuingiza katika 

mpango na bajeti kwa mwaka wa fedha 2022/2023.  

Majadiliano;  

Wajumbe wa kikao walipokea na kuipitisha taarifa ya utekelezaji wa mpango na bajeti 

ya Mkoa kwa mwaka 2020/2021 kuishia tarehe 30 Novemba, 2021 pamoja na 

maandalizi ya bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2023. 

 

9.0 MUHTASARI NA. RCC: 07/12/2021: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI 

ZA UCHUMI NA UZALISHAJI (KILIMO, MIFUGO VIWANDA, BIASHARA, 

UWEKEZAJI, UVUVI, MALIASILI NA USHIRIKA) 

 

9.1 SEKTA YA KILIMO 

Mkoa una jumla ya hekta 4,007,746 ya eneo linalofaa kwa kilimo cha kawaida pamoja 

na kilimo cha umwagiliaji, eneo hili linastawisha mazao ya aina mbalimbali yakiwemo ya 

chakula na ya biashara, kwa sasa eneo linalolimwa ni wastani wa hekta 613,946 sawa 

na asilimia 15.32 ya eneo lote linalofaa kwa Kilimo. Hivyo Mkoa una ziada ya eneo la 

hekta 3, 393,800 sawa na asilimia 84.68. 

 

(a) Mazao ya Chakula 

Mazao ya chakula yanayolimwa Mkoani hujumuisha Mahindi, Mpunga, Muhogo na 

Maharage. Mazao mengine ni Mtama, Ulezi, Mbaazi, Viazi Vitamu na Jamii ya Mikunde. 

(b) Mazao ya Biashara 
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Mazao makuu ya biashara yanayolimwa ni Tumbaku, Kahawa na Korosho.  Aidha, 

mazao mengine ya biashara ni Ufuta, Soya Alizeti, Tangawizi, Mbaazi na Karanga. 

Pamoja na kuwa Mahindi ni zao la chakula pia linatumika kama zao la biashara.  

Mkakati uliopo ni kupanua wigo wa mazao ya biashara kwa kuhimiza kilimo chenye tija 

na kuhakikisha kuwa, kila Wilaya inakuwa na zaidi ya zao moja la biashara. Aidha, 

uendelevu wa usalama wa chakula ndani ya mkoa na nchi kwa ujumla hutegemea 

kilimo cha mahindi ambapo Mkoa wa Ruvuma ni mzalishaji mkubwa. 

9.1.1 Utekelezaji wa shughuli za kilimo kwa msimu wa mwaka 2020/2021 

 

9.1.2 Mipango na Malengo ya Kilimo Msimu 2020/2021 

Katika msimu huu wa kilimo wa mwaka 2020/2021 Mkoa ulilenga kulima hekta 

709,782.3 za mazao ya chakula na biashara zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 1, 

866,638.00. Kati ya hekta hizo, kilimo cha mazao ya chakula ni hekta 585,623.00 

zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 1, 590,629.00na kilimo cha mazao ya biashara ni 

hekta 116,149.8 zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 84,509.1. 

9.1.3 Utekelezaji wa malengo ya kilimo msimu wa 2020/2021 

Kufikia mwezi Juni, 2021 Mkoa ulilima hekta 613,946 (sawa na asilimia 86.5) ya lengo 

la kulima hekta 709,782.3 zilizotoa mavuno ya tani 1, 611,510 (sawa na asilimia 86.3) 

ya lengo la mavuno yaliyotarajiwa ya tani 1, 866,638.0 Kati ya hekta hizo za kilimo cha 

mazao ya chakula yalilimwa hekta 489,848 ambazo zimetoa mavuno ya tani 1, 384,705 

na kilimo cha mazao ya biashara hekta zilizolimwa ni 114,376 ambazo zimetoa tani 

68,009 za mavuno. Zao la Mahindi zimevunwa tani 816,242 kutoka hekta 276,488. 

9.1.4 Hali ya upatikanaji wa mbolea katika Mkoa wa Ruvuma Msimu wa 2020/2021 
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Katika msimu 2020/2021 jumla ya tani 43,000 za mbolea zimeingia Mkoani kupitia 

makampuni na mawakala wa mbolea sawa na asilimia 84.5 ya mahitaji ya Mkoa 

ambayo ni tani 50,910 za mbolea aina zote. Kiasi hiki cha mbolea kilitumika katika 

mashamba ya wakulima kwa ajili ya kuongeza uzalishaji. Aidha kwa msimu wa kilimo 

wa mwaka 2021/2022 mbolea mbalimbali zimeendelea kuingia kupitia kwa 

wafanyafanyabiashara, na wakulima wameendelea kununua mbolea moja kwa moja 

kutoka kwa wafanyabiashara (Makampuni na Agrodealors) kwa bei Tofautitofauti  

Kutokana na kupanda kwa bei ya mbolea, zipo changamoto za uzalishaji zinaweza 

kujitokeza hususani baadhi ya Wakulima kushindwa kumudu gharama za mbolea, hali 

hii inaweza kupelekea wakulima kulima pasipo kutumia mbolea, jambo ambalo linaweza 

kupunguza uzalishaji wa mazao hususani mahindi. Hivyo Mkoa unashauri wataalam wa 

ugani waliopo katika Halmashauri, kata, pamoja na Vijiji kutoa elimu na kuhamasisha 

wakulima watumie mbolea za asili zilizofanyiwa majaribio na zikaonekana kufanya vizuri 

katika mazao mbalimbali.   

9.1.5 Hali ya chakula 

Hali ya upatikanaji wa chakula Mkoa wa Ruvuma ni nzuri kwa kiwango cha utoshelevu 

na ziada kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi na moja (11) mfululizo. Kwa kipindi cha 

miaka mitatu (3) mfululizo, yaani 2018/2019, 2019/2020 na 2020/2021 Mkoa umekuwa 

ndio wazalishaji wa kwanza wa mazao ya Chakula Kitaifa. Jambo hili linatokana na 

wakulima wenyewe kujituma, maelekezo ya wataalamu pamoja na usimamizi makini 

unaofanywa na viongozi wa Ngazi zote. Hivyo basi, katika msimu wa 2020/2021 hali ya 

upatikanaji wa Chakula ni nzuri ambapo mahitaji ya chakula aina ya wanga (Mahindi, 

Mpunga, Mihogo, Viazi nk) katika Mkoa wa Ruvuma ni tani 470,000 ikilinganishwa na 

tani 1, 384,705 za mazao ya chakula cha wangakilichopatikana katika msimu wa kilimo 

2020/2021. Matumizi ya chakula hicho ni katika msimu 2021/2022 na kupelekea kuwa 

na ziada ya tani 914,705 za mazao mengine ya chakula ambayo yanauzwa na 

kutumiwa na wahitaji wengine ndani na nje ya Mkoa. 
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9.1.6 Kilimo cha umwagiliaji 

Mkoa wa Ruvuma unalo eneo linalofaa kwa umwagiliaji lenye hekta 197,108.3 kati ya 

hizo hekta 7,000 zimejengewa miundombinu na hekta 17,000 hazijajengewa 

miundombinu. Aidha, Mkoa una skimu 102 kati ya hizo skimu 42 zimeboreshwa skimu 

19 zinafanya kazi na 23 hazifanyi kazi. 

9.1.7 Kilimo cha Pamoja (Block Farming) na Kilimo cha Mkataba (Contract 

Farming) 

Mkoa wa Ruvuma umeweza kuyatambua maeneo yanayofaa kwa kilimo cha pamoja na 

mkataba kiasi cha ekari 48,343.35 kutoka katika Halmashauri zake nane (8). Kwa 

msimu wa kilimo 2021/2022. 

Kwa kuanzia katika kilimo cha pamoja msimu 2021/2022, Mkoa unaendelea 

kuwaunganisha wakulima na wawekezaji ili kulima mashamba yenye jumla ya ekari 

12,204 ambapo kati ya hizo ekari 5,279 zitalimwa ufuta, ekari 3,590 soya na ekari 3,435 

alizeti.  Makadirio ya mahitaji ya Mbegu bora kwa ajili ya kilimo hicho ni tani 21 za ufuta, 

tani 72 za soya na tani 14 za alizeti. Wakulima wengine wa mazao hayo wataendelea 

kununua pembejeo kwenye maduka ya mawakala. 

Kilimo hiki kitaongezeka zaidi hadi kufikia lengo kutengemeana na uwepo wa 

wawekezaji watakaochangamkia fursa kwa kuwapatia wakulima pembejeo na masoko. 

Kwa sasa zipo taasisi nyingi zinashirikiana na Mkoa katika sekta ya Kilimo kwa kutoa 

huduma mbalimbali kwa wakulima wa mazao ya soya, alizeti, ufuta na korosho katika 

Mkoa wetu ambao ni; 

TARI Naliendele wameahidi kuleta mbegu bora za ufuta na korosho kwa wakulima 

kupitia vikundi vya ushirika na kutoa elimu ya kilimo bora kwa maafisa ugani wa kata na 

namna ya kuendesha kilimo cha pamoja. 
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Taasisi ya ASA wamesambaza mbegu bora za alizeti aina ya STANDARD OPV kiasi 

cha tani 52.721 na tayari mbegu hizo zimesambazwa kwa wakulima kuptia Halmashauri 

za Wilaya. 

Mbegu hizi za alizeti zimeuzwa kwa Wakulima kwa gharama ya Tsh. 3,500 kwa kilo 

moja, mpango huu umepunguza gharama kwa wananchi kwa kiasi kikubwa sana kwani 

Mkulima kwa ekari moja anagharamia mbegu kwa Tsh.10,500 tu, ikilinganishwa na 

gharama ya soko Tsh. 70,000 kwa ekari moja. 

 

Kaisi cha tani 52.721 za mbegu za alizeti zinatarajiawa kupandwa katika jumla ya ekari 

17,573.7 sawa na hekta 7,029.5 ambazo zitazalisha jumla ya wastani wa kilo 

10,544,220 za alizeti ghafisawa na tani 10,544.22 za alizeti ghafi, ambazo zitazalisha 

Mafuta kiasi cha lita 3,514,740 sawa na tani 3,514.74. 

 

Aidha, katika juhudi zilezile zilizofanywa na Mkoa na kupata Mbegu bora za alizeti, 

zimefanyika pia kwa upande wa zao la Soya, hivyo kupitia juhudi hizo Mkoa kwa 

kushirikiana na Wizara ya Kilimo umekubaliana na Kampuni ya Dar – Lyon kuletewa 

mbegu za Soya, tayari Mkoa umekusanya Mahitaji ya mbegu za Soya kiasi cha tani 100 

na kuzituma katika Kampuni ya Dar – Lyon, mbegu hizo zitawasili kufikia tarehe 21 

Disemba 2021 na Mbegu zitauzwa kwa wakulima kwa Tsh. 4,000 kwa kilo. 

 

Lengo la mpango huu ni kuongeza uzalishaji wa soya ili kufikia Mahitaji ya soko la Nchi 

China ya tani 100,000 kwa mwaka walioingia mkataba na Wizara na Kilimo na nchi ya 

china.  
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NB. Sambamba Na Mkoa kufanya juhudi za kuagiza mbegu za alizeti na soya, pia 

wapo wadau mbalimbali wameendelea kuingiza na kusambaza mbegu za alizeti 

na mazao mengine katika maeneo mbalimbali ya Mkoa wetu wa Ruvuma. 

Shughuli nyingine zinazohusiana na maendeleo ya kilimo zilizotekelezwa katika 

Mkoa wa Ruvuma ni; pamoja na;  

• Kuendesha mafunzo ya mbinu bora za kilimo kwa maafisa ugani 152 kati 182 

waliopo katika Mkoa wa Ruvuma, mafunzo hayo yaliendeshwa katika vituo vitatu 

ambavyo ni Tunduru, Songea na Mbinga, Lengo ni kuwajengea uwezo maafisa 

ugani katika kutekeleza majukumu yao ya kutoa elimu sahihi ya ugani kwa 

Wakulima juu ya mazao manne ambayo ni korosho,ufuta,alizeti na soya. 

Mafunzo hayo yaliendeshwa na Taasisi ya Utafiti TARI Naliendele kuanzia 

tarehe 8 – 13 Novemba 2021. 

• Kufanyika kwa kikao kikubwa cha wadau wa kilimo Mkoa wa Ruvuma, kikao 

hicho kiliendeshwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Mhe. Brig. Jen. (Balozi) 

Wilbert A. Ibuge, lengo la kikao lilikuwa ni; kujadili mpango wa utekelezaji wa 

Kilimo cha pamoja (Block Farming), Mpango ambao umeanzishwa na Mkoa na 

unatekelezwa katika mazao matatu ufuta, soya na alizeti. 

• Kutokana na kuanzisha mpango wa kilimo cha pamoja Mkoa uliamua kuandaa 

mwongozo ambao utatoa mwelekeo wa utekelezaji wa mpango huo, mwongozo 

utakapokamilika Wadau wote watapewa ili kuwa na urahisi wa utekelezaji. 

 

9.2 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 

Taarifa iliwasilishwa kuwa kwa msimu wa mwaka 2021Kanda ilipangiwa kununua tani 

41,000 za mahindi na ununuzi ulianza tarehe 15 /08/2021 hadi kufikia 15 Disemba, 

2021 kanda imenunua jumla ya tani 38,471 za mahindi zenye thamani ya shilingi 19, 

235, 500,000.00. Zoezi la ununuzi linaendelea 
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Mpaka sasa kanda katika maghala yake ina jumla ya tani 50,290 za mahindi zenye 

thamani ya shilingi 25, 145, 000,000.00. Aidha njia kuu mbili (2) za ununuzi 

zinazotumika kununua ni vituo vya ununuzi na vikundi vya wakulima (Saccos na 

Amcos) kwa bei elekezi ya Tshs 500/= kwenye vituo kikubwa/vikundi vya wakulima na 

Tsh. 500 kwa vituo vidogo. Kupitia ununuzi wa mahindi unaofanywa na kanda 

imewezesha kupatikana kwa ajira za muda na za kati   kwa vijana 300 hadi 600. 

9.2.1 Mradi wa Kuhifadhi Chakula Kanda ya Songea  

Kanda ya Songea ina Maghala sita (6) yenye uwezo wa kuhifadhi tani 29,000 za 

nafaka. Mradi katika kanda ya Songea unajenga vihenge vya kisasa (silos) 12 vyenye 

uwezo wa kuhifadhi nafaka tani 45,000  na maghala mawili (2) yenye jumla ya tani 

10,000 kwa thamani ya Dola za Kimarekani  milioni 10.16 ambazo ni sawa na shilingi 

bilioni 23.37 na ulitarajiwa kukamilika ifikapo Decemba, 2020. Kukamilika kwa mradi 

huu kutafanya Kanda ya Songea kuwa na uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 84,000 

ndani ya maghala na vihenge kwa wakati mmoja. Pamoja na vihenge hivi vya kisasa, 

mradi pia unajenga miundombinu wezeshi kama stoo ya vifaa, stoo ya viuatitifu, ujenzi 

wa ofisi, ujenzi wa maabara, ujenzi wa vyoo, kantini, uzio na barabara za ndani. 

9.2.2 Maendeleo ya Utekelezaji wa Mradi Kanda ya Songea 

Mradi katika kanda ya Songea unajengwa na mkandarasi M/S Feerum S.A kutoka 

nchini Poland kwa kushirikiana na kampuni ya kitanzania Civil Loth. Aidha msimamizi 

wa mradi (Meneja Mradi) ni Wakala wa Majengo Tanzania  (TBA). Aidha, utekelezaji wa 

mradi umefika asilimia 71.75 ambapo ujenzi na usimikaji wa vihenge umefikia wastani 

wa asilimia 86, ujenzi wa maghala na miundombinu mingine umefikia asilimia 38. Aidha 

hadi kufikia Disemba 2021, Mkandarasi amelipwa Dola za Kimarekani milioni 7.0, 

ambazo ni sawa na asilimia 68.8 ya malipo yote kwa kanda ya Songea. 
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9.3 SEKTA YA USHIRIKA 

9.3.1 Hali ya Ushirika katika Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa una jumla ya Vyama vya Ushirika 305, kati ya hivyo AMCOS 213, Vyama vya 

Akiba na Mikopo (SACCOS) 83, Vyama vingine 6 na Vyama Vikuu (UNION) 3 ambavyo 

ni TAMCU Ltd, SONAMCU Ltd, na MBIFACU Ltd.  

Aidha mchanganuo wa Vyama vya Msingi (AMCOS) kwa ajili ya Kahawa ni vyama 105, 

Korosho 44, Tumbaku 41, na mazao mchanganyiko 23. Katika mwaka 2015 Mkoa 

ulikuwa na Vyama vya Ushirika 237 hadi kufikia mwaka 2021 Mkoa una vyama vya 

ushirika 305 na hivyo Mkoa umekuwa na ongezeko la Vyama vya Ushirika 68. Vyama 

vya msingi vya zao la Kahawa na Korosho vinahudumia wakulima wa mazao ya 

Kahawa, Korosho na mazao ya nafaka katika maeneo yao kwa kufuata Mfumo wa 

Stakabadhi za Mazao Ghalani. Vyama vya Msingi vya Zao la Tumbaku vinahudumia 

wakulima wanaolima mazao ya nafaka yanayouzwa kwa Mfumo wa Stakabadhi za 

Ghala. 

9.3.2 Mfumo wa stakabadhi ya mazao ghalani 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika na Bodi za Mazao pamoja na Wizara ya Viwanda na Biashara kupitia Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za ghala na wadau wa mazao ya ufuta, Soya, Mbaazi, 

korosho, kahawa unaratibu masoko ya mazao ya kipaumbele kwa njia ya minada 

inayosimamiwa na Vyama Vikuu Vya Ushirika (SONAMCU LTD, TAMCU LTD na 

MBIFACU LTD).  

 

 

9.3.3 Uendeshaji wa Masoko (Mazao ya Ufuta, Soya na Mbaazi) 

Uendeshaji wa masoko ya mazao ya Ufuta Mbaazi na Soya hufanyika kupitia wakulima 

kukusanya mazao kupitia Vyama vya Msingi 88 na Vyama Vikuu 2 kati ya hivyo 

Namtumbo vyama 44, Songea 6, Mbinga 2, Nyasa 1 na Tunduru 35.  
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9.3.3.1 Zao la Ufuta 

Kwa msimu 2020/2021 jumla ya minada 29 ya ufuta ilifanyika ambapo jumla ya kilo 

8,326,686 za Ufuta ziliuzwa ambapo bei ya juu likuwa sh.2,393 na bei ya chini sh.1,998 

na kuwapatia wakulima jumla ya sh.17,221,852,087.  

Aidha; kwa vipindi vya misimu mitatu ya kilimo kutoka msimu wa kilimo 2018/2019 hadi 

kufikia Msimu 2020/2021 (tarehe 29 Julai 2021) Mkoa wa Ruvuma ulikusanya Ufuta 

jumla ya kilo 28,989,711 na kuuza kwa wastani wa bei sh.2,393 na kuwapatia wakulima 

jumla ya fedha sh.69,358,403. Kabla ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala kuanza 

kutumika, zao la Ufuta liliuzwa kwa utaratibu wa soko huria kwa bei ya chini kati ya sh. 

500 hadi sh.700 kwa kilo.  

9.3.3.2 Zao la Soya 

Kwa msimu 2020/2021 jumla ya minada 10 ya zao la Soya ilifanyika ambayo ilianza 

tarehe 01/06/2021 hadi tarehe 26/07/2021. Katika minada hiyo jumla ya kilo 1,090,199 

za Soya ziliuzwa ambapo bei ya juu ilikuwa sh. 1,562 na bei ya chini sh.1,353 na 

kuwapatia wakulima jumla ya sh. 1,547,202,688.00. 

 

Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo mitatu mfululizo kutoka msimu wa 

kilimo 2018/2019 hadi kufikia tarehe 29 Julai 2021 jumla ya kilo 4,963,088 za Soya 

zilikusanywa na kuuzwakwa wastani wa bei sh.3,375 na kuwapatia wakulima jumla ya 

fedha sh.5,234,096,169.00. Kabla ya mfumo wa Stakabadhi za ghala kuanza kutumika, 

zao la Soya liliuzwa kwa soko utaratibu wa soko huria kwa bei ya chini kati ya sh. 500-

600 kwa kilo.  

9.3.3.3 Zao la Mbaazi 

Kwa msimu 2020/2021 jumla ya minada 12 ya zao la Mbaazi ilifanyika ambayo ilianza 

tarehe 11/08/2021 hadi tarehe 23/09/2021. Katika minada hiyo jumla ya kilo 
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7,109,360.00 za Mbaazi ziliuzwa ambapo bei ya juu likuwa sh. 1,428 na bei ya chini 

sh.990 na kuwapatia wakulima jumla ya sh. 9,313,114,073 

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo mitatu mfululizo kutoka 

msimu wa kilimo 2018/2019 hadi kufikia tarehe 16 Oktoba 2021 jumla ya kilo 

12,165,680za Mbaazi zilikusanywa na kuuzwakwa watani wa bei sh. 993 na kuwapatia 

wakulima jumla ya fedha sh.12,080,537,241. Kabla ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

kuanza kutumika, zao la Mbaazi liliuzwa kwa bei kati ya sh.150 Hadi 200 kwa kilo.  

9.3.4 Uendeshaji wa Masoko (Mazao ya Korosho na Kahawa) 

9.3.4.1 Zao la Kahawa 

Hadi kufikia tarehe 10/12/2021 wakulima wa kahawa Mkoa wa Ruvuma wameuza 

kahawa kilo 12,122,126.25 (katika minada ya Mbinga, Mbozi na Moshi) na kupata 

shilingi 85,272,436,956.63 bei ya juu ikiwa ni Sh.8, 301.42 na bei ya chini ikiwa 

6,351.59. Masoko ya kahawa bado yanaendelea. 

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo minne mfululizo kutoka 

msimu wa kilimo 2017/2018 hadi kufikia msimu 2020/2021 jumla ya kilo 63,908,344za 

kahawa zilikusanywa na kuuzwakwa watani wa bei sh. 4,000 na kuwapatia wakulima 

jumla ya fedha sh. 255,550,614,600. 

9.3.4.2 Zao la Korosho 

Kwa msimu wa2020/2021 Mkoa ulikusanya jumla ya kilo 15,410,605 za Korosho zenye 

thamani ya shilingi bil.35, 012,894,560ambazoziliuzwa kwa wastani wa bei sh. 2,273 

kwa kilo.  

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo minne mfululizo kutoka 

msimu wa kilimo 2017/2018 hadi kufikia msimu 2020/2021 jumla ya kilo 79,535,246 za 
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Korosho zilikusanywa na kuuzwakwa wastani wa bei sh.3,035 na kuwapatia wakulima 

jumla ya fedha sh.241, 384,627,192. 

Aidha, Msimu wa mauzo ya korosho kitaifa kwa mwaka 2021/2022 umefunguliwa rasmi 

tarehe 1 Oktoba, 2021 katika mkutano mkuu wa wadau wa korosho nchini uliofanyika 

katika ukumbi wa Mikutano Benki Kuu Mtwara. Mkoa wa Ruvuma nao umekwishafanya 

mkutano wa wadau ambao ulifanyika tarehe 4 Oktoba 2021 Wilayani Tunduru. 

Makadirio ya uzalishaji ni tani 25,000. Hatahivyo tayari mnada wa kwanza kwa msimu 

wa mwaka 2021/2022 umefanyika tarehe 28 Oktoba, 2021 katika Wilaya ya Tunduru 

ambapo jumla ya kilo Milioni 1.7 kwa bei ya Tshs.2, 150 kwa kilo. Hadi kufikia tarehe 

9/12/2021 jumla ya kilo zilizokusanywa ni17, 675,278.00 zenye thamani ya Tsh. 

36,674,758,934.00. 

9.3.4.3 Usimamizi wa Uanzishaji wa kiwanda cha vifungashio 

Chama kikuu cha Ushirika SONAMCU Ltd kimeanza ujenzi wa kiwanda cha 

kutengeneza mifuko au magunia yatakayotumika kufungashia mazao ya kilimo. Mpango 

huu umeanza utekelezaji wake katika robo ya Julai-Disemba 2019. Mpaka sasa 

majengo mawili yameezekwa na Maghala mawili (2) yapo hatua ya kuezekwa. Aidha, 

mchakato wa kupata Mashine za kiwanda unaendelea kwa hatua ya kutoa zabuni. 

Mradi huu unatarajia kuongeza ajira na kupunguza/kuondoa gharama kubwa ya uagizaji 

na usafirishaji wa vifungashio katika kipindi cha masoko ya mazao ya wakulima ikiwa 

pamoja na kuongeza mradi wa kuongeza mapato ya chama kwa njia ya kuuza 

vifungashio. 

9.3.4.4 Uendelezaji wa Miradi ya Kiuchumi ya Vyama vya Ushirika 

Serikali kupita vyama vya Ushirika imetekeleza na inaendelea kutekeleza miradi 

mbalimbali ya kiuchumi ambapo jumla ya fedha kiasi cha Tsh 1,128,141,200 

zinatekeleza miradi ifuatayo: 
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• Ujenzi wa kiwanda cha vifungashio cha chama kikuu SONAMCU Ltd wilayani 

Namtumbo; 

• Ukarabati wa ghala la chama kikuu cha TAMCU Ltd; 

• Ukarabati wa maghala 5 kati ya 7 ya chama kikuu cha MBIFACU Ltd; 

• Ukarabati wa MBICU Hotel; 

• Ununuzi wa magari 3 ya mizigo kwa ajili ya usafirishaji wa mazao ya kilimo ya 

wakulima kwa vyama vya Msingi Mruji, Mtiti na Sama vilivyopo Wilaya ya 

Tunduru; 

• Usimamizi wa uendelezaji wa Mradi wa kiuchumi wa shamba la kahawa la 

chama kikuu cha MBIFACU Ltd; 

• Ujenzi wa Mradi wa shule ya Sekondari ya Mahenge AMCOS Ltd; na 

• Ujenzi wa ghala la kuhifadhia mazao ya wakulima la chama cha Msingi Kimuli 

(AMCOS).  

9.4 SEKTA YA MIFUGO 

Sekta ya Mifugo na Uvuvi inaendelea kuleta mabadiliko makubwa na ya kisayansi 

katika ufugaji kwa kufuata kanuni za ufugaji wa kisasa wenye kuzingatia kinga, tiba na 

kutumia uhamilishaji (Artificial Insemination) na matumizi ya madume bora kufanya 

sensa ya wafugaji na mifugo iliyopo katika kila kijiji ili kujua takwimu halisi za mifugo na 

kuweza kupanga  mikakati ya kuimarisha sekta hii. 

 

9.4.1 Utekelezaji wa utoaji wa huduma za ugani 

 Hali ya Mifugo katika Mkoa 

Takwimu za mifugo kwa kipindi cha mwaka 2020-2021 Mifugo imeongezeka kufikia 3, 

318,854 ambapo kati ya hiyo ng’ombe wa asili ni 199,154; chotara ni 35,974; Mbuzi wa 

asili ni 292,844; chotara ni517; Kondoo33,859, Nguruwe 232,710; Kuku wa asili ni 
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2,358,045; kisasa 72,929; Bata 37,991; Punda 1,013; paka ni 10,855 na mbwa ni 

42,963 na mifugo mingine midogo midogo kama sungura wapatao 43,109.  Ongezeko 

la mifugo limepelekea mazao yatokanayo na mifugo kuongezeka kufikia tani3, 425.76 

za nyama ya ng’ombe mbuzi na kondoo, tani 1,615.8 za nyama ya nguruwe tani 

2010.79na tani 1,440 za nyama ya kuku.  Uzalishaji wa maziwa umefikia lita 4,316,880 

wakati uzalishaji wa mayai umefikia mayai 26, 522,221, vipande vya ngozi za ng’ombe 

zilizozalishwa ni 16,560, vipande vya ngozi za mbuzi na kondoo ni 30,276. 

9.4.2 Uendelezaji wa Nyanda za malisho kwa mfumo wa ranchi ndogo na udhibiti 

wa migogoro baina ya wakulima na wafugaji 

Wafugaji 125 wenye ng’ombe 38,000 kati ya wafugaji 145 walioingia kiholela Wilayani 

Tunduru wakiwa na ng’ombe 62,000, wamepangwa kwenye vitalu 191 sawa na 

asilimia 83 ya lengo la kuwapanga wafugaji. 

Katika kutekeleza zoezi hili kwa Wilaya ya Tunduru ilitenga maeneo katika Vijiji kumi na 

tano (15) vya Mkowela, Liwangula, Tinginya, Tanga, Ngapa, Muhuwesi, Msagula, 

Majala, Twendembele, Kajima, Ngapa, Kindamba, Nangunguru, Chingulungulu na 

Misechela vyenye hekta 57,900 sawa na vitalu 286 vyenye ukubwa wa hekta 200 kila 

kimoja vilipimwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru;   

Wafugaji 121 walipangwa kwenye vitalu 191 vyenye ukubwa wa hekta 39,000 kwa 

mfumo wa Ranchi ndogo.  

Kwa Halmashauri ya Wilaya ya Songea Jumla ya hekta 38,542 zimetengwa kwa ajili ya 

malisho ya mifugo katika vijiji vya Mhepai, Magwamila, Nambendo, Lilahi, Liweta, 

Kikunja na Litowa. Kwa mwaka wa fedha wa 2019/2020 Vijiji 4 vya Liweta, Kikunja, na 

Litowa vimefanyiwa matumizi bora ya ardhi kupitia mradi wa FORVAC.   
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Kwa Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa Jumla ya eneo lilotengwa kwa ajili ya malisho ni 

hekari 2,420.42 kwa vijiji 14 vilivyofanyiwa mpango wa matumizi bora ya ardhi 

tukishirikiana na miradi ya wahisani. Maeneo hayo bado ya na malisho ya asili. 

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Mifugo ni hekta 

28,500.  

9.4.3 Uendelezaji wa Mashamba ya Serikali: 

Kumekuwepo na ongezeko la mifugo inayochungwa holela katika maeneo ya Mkoa 

yakiwemo mashamba ya wakulima na katika hifadhi za Taifa na misitu ya kijamii. Hali 

hiyo imejitokeza zaidi katika Wilaya ya Namtumbo na Tunduru. Hii imesababisha 

wakulima kuamua kulinda mazao yao ili yasiharibiwe au kuliwa na mifugo na hivyo 

hatua hiyo inayochukuliwa na wakulima imekuwa ikileta kutoelewana baina ya wakulima 

na wafugaji na wakati mwingine kusababisha matukio ya kuchukua sheria mkononi na 

kupelekea kujeruhiana. Aidha, kwa mifugo iliyoko kwenye hifadhi imekuwa ikisababisha 

tembo kukimbia kwenye hifadhi na kwenda kwenye makazi ya watu na hivyo 

kusababisha uharibifu wa mali za wananchi na wakati mwingine maafa yamekuwa 

yakitokea. 

Mkoa umechukua hatua za kukutana na viongozi wa wafugaji kwa ajili ya kutatua 

changamoto hii, ambapo moja ya maelekezo kwa wafugaji kupitia viongozi ni kuwataka 

wafugaji kukaa katika maeneo waliyopangiwa na kuwa na mifugo kuendana na eneo 

walilo nalo. Pia kuzielekeza Halmashauri zenye wafugaji kutatua changamoto ya 

ukosefu wa miundombinu kwenye maeneo yaliyotengwa kwa kushirikiana na wafugaji. 

Mkoa umewataka wafugaji wenye vitalu kurejea kwenye maeneo yao waliyopangiwa na 

wasio na hualali kuondoka kwenye maeneo yasiyostahili kwa ufugaji. Pia viongozi wa 

Wilaya na Halmashauri kuandaa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ili kuhakikisha 

shughuli zote za kiuchumi zinafanyika kwenye maeneo husika. 

9.4.4 Miundombinu ya Masoko na Biashara ya Mifugo 
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9.4.4.1 Uongezaji Thamani Zao la Maziwa 

Taarifa iliwasilishwa kuwa katika jitihada za kuimarisha mnyororo wa thamani wa 

maziwa, Mkoa umefanya uchunguzi wa magonjwa ya kifua Kikuu (TB) na ugonjwa wa 

kutupa mimba (brucelosis) kwa ng’ombe  wa maziwa 1,546 kwenye Halmashauri za 

Wilaya ya Namtumbo, Songea na Manispaa ya Songea. 

 

9.4.4.2 Minada ya Mifugo na Zao la Nyama 

Katika kuboresha minada ya mifugo na uongezaji thamani zao la nyama na kurahisisha 

biashara ya mifugo Mkoani, Mnada wa upili unaendeshwa katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Madaba katika Kijiji cha Mtyangimbole (Madaba) na minada ya awali katika 

kijiji cha Muhuwesi (Tunduru) na Mhepai (Songea), Ligera na Lismonji (Namtumbo). 

Mkoa una viwanda viwili vya nyama Peramiho Misheni na Chipole kinachozalisha 

wastani wa Tani 200 za nyama kwa mwaka. 

9.4.4.3 Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo 

Katika kudhibiti magonjwa ya mifugo yaenezwayo na kupe Mkoa umeboresha na 

kujenga miundombinu mbalimbali ya udhibiti wa magonjwa ikiwemo ukarabati wa 

Majosho11 katika Halmashauri za Tunduru, Nyasa, Songea Namtumbo na Mbinga Mji. 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa unategemea kujenga majosho mapya 15 katika 

Halmashauri za Tunduru 9, Songea DC 5 na Nyasa 1 yenye thamani ya Tshs 

244,000,000.00 fedha kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi. 

 

Aidha, k atika kukabiliana na magonjwa ya mifugo Wizara ya Mifugo na Uvuvi imetoa 

dawa ya kuogeshea ya ruzuku kiasi cha Lita 312 ambazo zimegawiwa kwa kila 

Halmashauri kulingana na idadi ya majosho yanayofanya kazi. Pia, Katika kudhibiti 

magonjwa ya milipuko yaenezwayo kutoka kwa binadamu na wanyama Wizara ya Afya 
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na Wizara ya Mifugo kwa kushirikiana na OR-TAMISMI wametoa mafunzo kwa 

Wataalam wa mifugo wa Halmashauri katika kukabiliana na Milipuko ya magonjwa pindi 

yanapotokea. 

 

9.4.4.4 Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo. 

Mfumo wa Utambuzi na Ufuatiliaji Mifugo Tanzania unasimamiwa kwa Sheria ya Usajili, 

Utambuzi na UfuatiliajiMifugo Na.12 ya Mwaka 2010 na kanuni zake za mwaka 

2011 na Kwa Mkoa wetu wa Ruvuma Halmashauri ziko kwenye hatua tofauti ya 

maandalizi ya kutekeleza zoezi hili. Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na 

Mkoa wametoa elimu ya kwa Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu 

wa Idara za Mifugo na Uvuvi, Maafisa Tehama na Maafisa Utambuzi wa Halmashauri. 

Faida ya zozi hili la utambuzi ni; Kusaidia Kudhibiti wizi wa mifugo, Kuthibitisha umiliki 

wa mifugo hiyo, Fursa ya kibiashara kimataifa kwa kukidhi viwango, ushindani, na 

matakwa ya soko la kimataifa, Uhakika wa usalama wa chakula kwa kuifahamu idadi ya 

mifugo na jinsi ya kuvuna mifugo hiyo na mazao yake, pia itasaidia Kuepusha migogoro 

ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.  

 

9.4.4.5 Changamoto za Sekta ya Mifugo  

i. Ukosefu wa miundombinu ya udhibiti wa magonjwa, soko la mifugo mfano 

majosho na barabara kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mifugo kwa 

mfumo wa Ranchi ndogo, ukosefu wa maji na malisho kipindi cha kiangazi katika 

maneo ya malisho kinachopelekea wafugaji kuhama kipindi cha kiangazi. 

ii. Ukosefu wa rasilimali fedha za kusimamia, kuratibu na kuendesha zoezi la 

utengaji na upimaji wa maeneo ya ranchi ndogo. 

iii. Maeneo yaliyotengwa kutotosheleza kutokana na idadi kubwa ya mifugo iliyopo 
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iv. Uchache wa watumishi wa sekta ya Mifugo 

 

9.4.4.6 Mikakati ya kuboresha Sekta ya Mifugo  

 Katika mwaka wa fedha 2021/2022 Mkoa umepanga kutekeleza yafuatayo: - 

i. Kuzielekeza Halmashauri za Wilaya kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya 

ujenzi wa miundombinu ya mifugo; 

ii. Kuzielekeza Halmashauri za Wilaya kutenga fedha za kutosha kwa ajili ya 

mpango wa matumizi bora ya ardhi na upimaji maeneo ya kuchungia 

iii. Kuhamasisha utengaji wa maeneo ya Malisho na kujenga miundombinu 

rafiki ili kuondoa migogoro vaina ya Wafugaji, wakulima na watumiaji 

wengine wa ardhí. 

 

9.5 SEKTA YA UVUVI 

Katika sekta ya uvuvi, Mkoa unategemea ziwa Nyasa, mito na mabwawa ya kufugia 

samaki. Hata hivyo tija itokanayo na vyanzo hivyo vya samaki haitoshelezi mahitaji ya 

Mkoa ambayo ni zaidi ya tani 18,000 kwa mwaka, hivyo tunapata samaki kutoka nje ya 

Mkoa wastani wa Tani 55 kwa mwezi, na uzalishaji wa samaki wa kufuga ni wastani wa 

tani 121.2 kwa mwaka. Aidha, katika kipindi cha kuanzia mwaka 2019 hadi 2021 jumla 

ya wavuvi 7,620 walisajiliwa. Uzalishaji wa samaki katika Ziwa Nyasa ni wastani wa tani 

8,411.4 kwa mwaka zenye thamani ya Tshs. 5, 368, 387,187.00.  

 9.5.1 Uzalishaji wa Samaki Kwenye Mabwawa 

Mkoa una wafugaji wa samaki 4,159 wenye jumla ya mabwawa 6,582 yenye wastani 

wa uzalishaji wa tani 847.9 kwa mwaka. wananchi wanaendelea kuhamasishwa kufuga 
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samaki kwa tija katika mabwawa ili kuweza kukidhi mahitaji hayo kwa ajili ya chakula na 

kwa biashara pia. Ndani ya Mkoa kuna kituo kimoja(1) cha kuzalisha vifaranga bora vya 

samaki cha Ruhila (RADC) kilichopo Manispaa ya Songea. 

9.5.2 Fursa Katika Ufugaji wa Samaki 

• Mwamko wa wananchi  wa Mkoa kuhamasika na ufugaji wa samaki; 

• Uwepo wa vyanzo vya uhakika vya maji ikiwemo,mito, chemchem na mabwawa 

ya Asili/Malambo zaidi ya kumi na nne (14) katika Mkoa  yenye fursa ya ufugaji 

kwa kupandikiza au kufuga kwa njia ya vizimba(Cage culture); 

• Uwepo wa ziwa Nyasa linalotoa fursa ya ufugaji kwa njia ya vizimba (cage 

culture); 

• Uwepo wa mahitaji makubwa ya samaki katika Mkoa; 

• Uwepo wa wafugaji wa samaki zaidi ya 4,159 na mabwawa ya samaki zaidi ya 

6,582; na 

 

9.5.3 Matumizi ya zana Bora za Uvuvi. 

Katika matumizi ya zana bora za uvuvi, jitihada zimewekwa ili kujenga uwezo wa 

wananchi kutambua madhara yatokanayo na matumizi ya zana haramu za uvuvi , utoaji 

wa elimu juu ya matumizi bora ya zana za kisasa za uvuvi zinazokubalika kisheria, 

kutoa elimu ya uhifadhi wa mazingira pamoja na kuhamasisha ufugaji bora wa kisasa 

na wenye tija.  

9.5.4 Mikakati ya Kuendeleza Sekta ya Uvuvi. 

• Kuhimiza matumizi ya zana bora za uvuvi ikiwa ni pamoja na kutoa elimu 

ambapo hadi kufikia juni 2021 zaidi ya wavuvi 5,316,  wafugaji 4,159 na wadau 
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242 wamefundishwa kuhusu njia bora za ufugaji wa samaki na utunzaji wa 

mazingira; 

• Kuendeleza/kuboresha ujenzi wa miundombinu ya uvuvi hasa mialo(Land 

stations); 

•  Kutoa elimu endelevu ya uanzishaji wa vikundi vya ulinzi na usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi(BMUs) katika maeneo yote ya uvuvi; 

• Kuhimiza uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora vya samaki ufugaji 

wa samaki kwa kutumia vizimba (cage) katika ziwa na mabwawa ya asili ili 

kupata mavuno mengi ya samaki yatakayofaa kwa ajili ya viwanda; 

• Kukijengea uwezo kituo cha maendeleo ya ufugaji samaki Ruhila ili kiweze 

kuzalisha vifaranga bora na vya kutosha.  

• Kila Halmashauri kuwa na kituo cha kuzalisha vifaranga bora vya samaki 

ambapo vituo hivyo vitatumika pia kama mashamba darasa; na 

• Kuendeleza doria za mara kwa mara ili kuzuia utumiaji na uingizaji wa zana 

haramu za uvuvi katika ziwa na mito pamoja na kuvikagua vyombo vyote na 

kuvisajili kisheria.   

 

9.5.5 Usajili wa Wadau wa Uvuvi 

Katika kipindi cha kuanzia Juni 2020 hadi kufikia mwezi Septemba, 2021 wavuvi 4,435 

walisajiliwa na leseni 1,289 za uvuvi zilitolewa. 

 9.5.6 Changamoto 

• Uvuvi wa kutumia miti yenye sumu (Mtupa)  

• Ukosefu wa vitendea kazi kwa ajili ya kufanya doria za mara kwa mara; 

• Uhaba wa watumishi wa kada ya uvuvi katika Mkoa wa Ruvuma  
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• Kusuasua kwa uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora vya samaki 

katika Halmashauri za wilaya.  

• Uchache wa vikundi vya ulinzi shirikishi wa rasilimali zaUvuvi (BMUs), mpaka 

sasa kuna BMU 1 tu kati ya 24 zinazohitajika; 

• Ushiriki mdogo wa ulinzi shirikishi wa rasilimali za Uvuvi kwa wadau mbalimbali; 

• Katika kipindi cha mwaka 2020/21,zana haramu za Uvuvi aina ya timba 

(monofilament) pamoja na makokolo  zenye  urefu wa zaidi ya mita 7,000 na 

thamani ya zaidi ya shilingi 30,000,000/=zilikamatwa na kikosi cha kulinda 

rasilimali za Uvuvi (FRP) Nyasa; na 

• Uhaba wawataalamu wa sekta ya Uvuvi unadhoofisha shughuli za doria. 

 

 9.5.7 Mapendekezo ya Kutatua Changamoto 

i. Halmashauri za Wilaya ziendelee kuomba kuajiri watumishi wapya hususani 

Halmashauri ya Nyasa ambayo inamahitaji makubwa ya watumishi wa kada ya 

uvuvi; 

ii. Kuwahusisha wadau wote katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi hasa jamii ya 

wavuvi wenyewe ili rasilimali za uvuvi ziwe endelevu kwa kizazi kijacho; 

iii. Halmashauri za wilaya zifanye doria za mara kwa mara katika mito ili kukomesha 

uvuvi haramu wa kutumia miti ya sumu; 

iv. Kuendelea kuhamasisha uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora vya 

samaki katika kila Halmashauri ya wilaya ili kukidhi mahitaji ya wafugaji; na 

v. Kuhamasisha ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza chakula cha samaki(floating 

pellets) ili kiweze kusaidia wadau wenye lengo la ufugaji wa samaki kwenye 

vizimba.  

9.6 SEKTA YA VIWANDA, UWEKEZAJI NA BIASHARA  

9.6.1 Hali ya Uwekezaji na Biashara  
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Mkoa wa Ruvuma umeendelea kutekeleza mkakati wa Taifa uwezeshaji wananchi 

kiuchumi kwa kuwaonyesha wananchi fursa ili waweze kushiriki kikamilifu, kuhamasisha 

na kuratibu maboresho ya Sera, Sheria na Kanuni za Kisekta; kujenga uwezo wa 

wadau; na kutengeneza miongozo ya utekelezaji kupitia vikao mbalimbali vya 

majadiliano kama Baraza la Biashara. 

 

9.6.2 Fursa za Uwekezaji 

Katika Mkoa wa Ruvuma zipo fursa za uwekezaji katika Sekta za Kilimo, Biashara, 

Ufugaji, Misitu, Madini, Utalii, Mawasiliano, Umeme wa Maporomoko ya Maji, Uvuvi, 

Viwanda, Uendelezaji wa Makazi, Usafiri na Usafirishaji. 

9.6.3 Maeneo ya Uwekezaji katika Mkoa wa Ruvuma ni kama ifuatavyo; 

i. Ujenzi wa viwanda - vikubwa, vya kati na vidogo  

ii. Usambazaji na uuzaji wa bidhaa za viwandani. 

iii. Usindikaji wa mazao ya chakula hasa mazao ya Tangawizi, mazao ya mafuta, 

mbogamboga na matunda. 

iv. Kilimo cha Umwagiliaji hasa uzalishaji wa zao la mpunga. 

v. Kilimo cha mazao ya chakula, Mazao ya biashara, 

vi. Uzalishaji wa mazao ya misitu - mbao na asali 

vii. Ufugaji wa mifugo - ng’ombe, mbuzi, na wanyama wadogo 

viii. Usindikaji wa bidhaa za mifugo - maziwa, nyama,  ..nk 

ix. Uvuvi - ufugajina usindikaji wa bidhaa za samaki. 

x. Madini - Uchakataji wa madini 

xi. Utalii - hifadhi ya wanyama, maeneo ya asili na uendeshaji wa hoteli. 
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xii. Umeme na maji 

xiii. Ujenzi wa nyumba na makazi. 

xiv. Usafiri na usafirishaji 

xv. Kujenga maduka makubwa (shopping malls) 

 

9.6.4 Miradi ya maendeleo ya kimkakati katika mkoa wa Ruvuma inayosaidia 

kuchagiza sekta ya biashara  

Ili kuendelea kuleta maendeleo na kuboresha maisha ya wananchi Mkoa umekuwa 

ukitekeleza shughuli zifuatazo: - 

Biashara  

Mkoa umeendelea kushirikiana na taasisi mbalimbali ikiwa pamoja na TBS, Wakala wa 

Vipimo, BRELA, TIC, TRA na TAASISI ZA FEDHA   katika kuwapatia huduma 

wafanyabiashara. 

Bandari ya Mbamba Bay na Ndumbi 

Serikali imenunua meli 3 zinazofanya kazi katika Ziwa Nyasa, kati ya hizo meli 2 ni za 

mizigo na meli 1 ni ya abiria na mizigo. Meli hizi zitainua uchumi wa wananchi 

wanaoishi kandokando ya Ziwa Nyasa. 

Usafiri wa Anga (Ndege) 

Serikali kupitia shirika la Ndege la Taifa (ATCL) imeanzisha safari za Ndege mpya Mara 

tatu (3) kwa wiki kati ya Songea na Mikoa mingine ya jirani. Kuimarika kwa safari za 

ndege kunafungua fursa za biashara na utalii na hivyo kuinua uchumi wa Mkoa wetu. 
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9.6.5 Mkakati wa kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji 

Katika kutekeleza Mkakati wa kuboresha Mazingira ya Biashara na uwekezaji, Serikali 

inafanya yafuatayo; 

a) Kuendelea kutenga na kupima maeneo maalum ya viwanda; 

b) Kutangaza fursa na vivutio vilivyopo kwenye Halmashauri; 

c) Uanzishwaji na Uimarishaji wa Mabaraza ya Biashara ya Wilaya na Mkoa; 

d) Uanzishwaji wa kongano; 

e) Kusimamia ipasavyo na kuziendeleza shughuli za kijasiriamali; 

f) Ili kuongeza mitaji kupitia Halmashauri kuchangiakikamilifu asilimia kumi (10%) 

 kwa ajili ya vikundi vya kijasiriamali vya vijana na wanawake pia na kuendeleza 

 makundi maalum; 

g) Kuendelea kuboresha miundombinu ya usafiri na usafirishaji; 

h) Kila Halmashauri kuingia mkataba na Kampuni ya GS1 Tanzania. 

 

9.6.6 Wajasiriamali Wadogo 

Mkoa umeainisha maeneo ambayo wafanyabiashara wadogo watafanyia shughuli zao 

na tayari umeunda uongozi wa Machinga kwenye ngazi za Halmashauri na uongozi wa 

machinga ngazi ya Mkoa kwa lengo la kurahisisha njia ya majadiliano kati ya Serikali 

na kundi la Wajasiriamali wadogo ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo ya Mheshimiwa 

Waziri Mkuu aliyoyatoa tarehe 15 Oktoba, 2021.  

9.7 SEKTA YA MALIASILI NA UTALII 
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9.7.1 Misitu 

Mkoa wa Ruvuma una lengo la Kupanda miti ya biashara eka 100,000 kwa muda wa 

miaka kumi (10) toka 2015 – 2025.  Mradi huu unatekeleza kwa kupanda miti maeneo 

ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Vyuo, Mashule na Vijiji.Aina ya miti inayopandwa ni 

ile ambayo inafaa kwa ajili ya malighafi za viwanda vya mazao ya misitu ambayo ni 

Misindano (Pine), Milingoti (Eucalyptus) na Misaji (Teak).   

Mkoa una lengo la Kuanzisha mashamba mapya mawili Teak Wilaya ya Tunduru na 

Nyasa pembezoni mwa miteremko ya safu za Liuli kwa kushirikiana na TFS.  Kwa 

msimu unaokuja Mkoa kwa kushirikiana na TFS pamoja na FORVAC wameandaa 

miche ya miti ya biashara aina ya Teak, Pine na Eucalyptus ipatayo 4,000,000  

9.7.2 Wanyamapori  

Mkoa umeridhia kupandisha hadi Hifadhi mbili za misitu na mapori ya akiba (Game 

Reserve), mapori hayo ni Gesimasowa (764 km2) na Litumbandyosi (494 km2) ambayo 

ni Sehemu ekologia ya Selous Niassa.  Lakini mpaka sasa bado hayajapta Tangazo la 

Serikali la kuwa na mapori ya akiba rasmi. 

Mkoa una mpango wa kuanzisha mashamba ya Wanyamapori (Wildlife Farms) 

kwenye Jumuiya zote tano Kisiwa cha Lundo pamoja na Chuo cha Maliasili, 

Likuyusekamaganga ili wananchi wajifiunze toka hapo na Kuanzisha mashamba binafsi. 

Mkoa unakabiliwa na changamoto kubwa ya Wanyamapori waharibifu hasa Tembo. 

Aidha kwa kipindi cha Miaka mitano iliyopita matukio ya Wanyamapori Waharibifu na 

wakali imekuwa ikiongezeka hivyo kupelekea ongezeko la fedha za kifuta jasho na 

kifuta machozi zinazolipwa kwa jamii athirika. Kwa mwaka 2019/2020 jumla ya 

wananchi 1625 walioathirika na wanyamapori wakali na waharibifu dhidi ya mali na 

maisha ya binadamu. Aidha jumla ya ekari 2879.33 ziliharibiwa, wananchi wawili (2) 
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wamejeruhiwa na wananchi wane (4) wameuwawa. Kwa mwaka 2020/2021 jumla ya 

watu 435 wameathirika na wanyamapori na jumla ya ekari 2562.83 zimeharibiwa, watu 

waliowawa ni 7 na majeruhi ni 6. 

Malipo ya fedha ya kifuta jasho na kifuta machozi yamefanyika kwa Wilaya ya Tunduru 

ambapo takribani Tsh. 270,650,000 zimelipwa kwa waathirika wa mwaka 2020/2021 na 

mwaka 2019/2020.Aidha, Pamoja na jitihada tunazokabiliana nazo katika kupambana 

na wanyamapori waharibifu kwa mali na maisha ya binadamu kwa kushirikiana na 

TANAPA na kikosi dhidi ya ujangili (KDU) tunapendekeza yafuatayo yafanyike ili 

wanyamapori tembo waweze kurejeshwa kwenye makazi yao 

I. Wizara/TAWA/TANAPA kwa kushirikiana na halmashauri kuanzisha vituo vya 

askari vya kudumu vya kudhibiti wanyamapori waharibifu kwenye maeneo korofi, 

Wizara/TAWA/TANAPA kuziwezesha Halmashauri vitendea kazi (mahema, gari 

na mafuta, Silaha, Risasi na vilipuzi) kwa ajili ya kupambana na wanyamapori 

waharibifu hususani tembo 

II. Wizara kutenga bajeti/fedha kwa ajili ya kudhibiti wanyamapori kwenye Wilaya 

zenye changamoto. 

III. Wizara kutumia ndege (drone, helcopter) kuwaondoa Tembo katika maeneo 

jirani na makazi ikiwemo hifadhi ya msitu wa Mlima Kipiki 

IV. Kifuta jasho na kifuta machozi kilipwe kwa wakati ili kuondoa kelele kwa 

wananchi waliodhuriwa na wanyamapori. 

 

9.7.3 Utalii 

Mkoa wa Ruvuma una fursa za utalii wa kitamaduni na ikolojia. Baadhi ya fursa hizo ni 

kama mapori ya akiba ya wanyamapori ya `Selous` na Mwambezi, samaki wa 
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mapambo, fukwe za Ziwa Nyasa na maporomoko ya mto Ruvuma. Kwa upande wa 

utalii wa kitamaduni kuna majengo ya kihistoria, majumba ya kihistoria (Makanisa ya 

Peramiho, Lituhi na Lundu), Makumbusho ya vita vya Majimaji, Historia ya machifu wa 

Kiyao,Historia ya biashara ya utumwa,  Historia ya wapigania uhuru Afrika, Jiwe kubwa 

la Mbuji, mapango ya wamatengo na pango la mlima Chandamali lililokuwa maficho ya 

Nduna Songea Mbano wakati wa Vita ya Majimaji.  

Mkoa kwa kushirikiana na WWF tumeandaa mpango wa kukuza utalii wa Mkoa, 

kutengeneza filamu fupi ya matangazo, vipeperushi na jarida la kuonesha vivutio vya 

Mkoa. 

9.7.4 Utunzaji wa mazingira na Vyanzo vya maji. 

Mkoa baada ya kubaini kuwa kuna vyanzo vya maji vinaharibiwa na shughuli 

mbalimbali za wananchi kwa sasa mpango ulioko kwa sasa ni kuhakikisha kuwa vyanzo 

vyote vya maji vunkabidhiwa kwa Wakala wa Misitu TFS ili viweze kupimwa ,kuwekewa 

mipaka, kupanda miti rafiki kwa vyanzo vya maji na kuwa “gazzeted” kwenye gazeti la 

Serikali. Hatua hii itasaidia kuzuia uharibifu wa vyanzo vya maji na kuvifanya kuwa 

endelevu. 

9.7.5 Taarifa ya Shamba la Miti Wino 

Hifadhi ya msitu wa Wino ni miongoni mwa mashamba 25 ya miti ya kupandwa 

yanayosimamiwa na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania.  Hifadhi hii kwa sasa ina 

ukubwa wa hekta 39,000 zinazoundwa na safu tatu (Wino 2000ha, Ifinga 29,000ha na 

Mkongotema 8,000 ha). 

Hifadhi ya msitu wa Wino ulianza kuendelezwa na TFS mwaka 2010 ikihusisha eneo 

dogo la msitu wa asili wenye ukubwa wa hekta 2,000 (ambayo ndio safu ya Wino) na 

baadae mwaka 2014 na 2016 tulipata   maeneo   kutoka   vijiji   vya   Mkongotema   na   

Ifinga   kama ilivyobainishwa hapo juu. Tangu tumeanza upandaji wa miti mpaka sasa 
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jumla ya hekta 5,046.8 zimepandwa miti ya jamii mbalimbali lakini sehemu kubwa ikiwa 

ni misindano. 

9.7.6 Malengo ya Uanzishwaji wa Shamba 

• Kuhifadhi maliasili zinazotaka kutoweka na vyanzo vya maji  

• Ajira, Watumishi wa kudumu 15, mkataba 7, vibarua wa msimu 4,000. 

• Mazao ya biashara kama mbao na nguzo za umeme kwa siku za usoni ili 

kuongeza mapato ya serikali 

• Kuboresha mazingira na mandhari. Hali nzuri ya hewa (Carbon sink / 

Sequenstration) na mazingira ya kuvutia 

 

9.7.7 Upandaji Miti 

Shughuli za upandaji miti katika Shamba la miti Wino zimeendelea kufanyika kwa lengo 

la kuhakikisha uhifadhi wa mazingira na vyanzo vya maji vinatunzwa vizuri kwa 

upatikanaji maji na mazao ya Misitu kwa kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. Ambapo 

miche 5,788,000 ilizalishwa miche 5,592,559 ilipandwana miche 132,100 iligawiwa. 

 

9.7.8 Shughuli za Kijamii 

Katika kushirikiana na wananchi shamba limetoa mifuko 920 ya saruji, Simtank Moja 

(1), Madirisha ya aluminium 23, Rangi lita 40, Tiles boksi 40, kwa ajili ya ujenzi wa 

madarasa na makanisa, Viriba kilogramu 30 na kuchangia kwenye miradi ya maji. 

9.7.9 Mipango ya Shamba 

Wakala wa huduma za misitu Tanzania kupitia shamba la miti ya kupandwa la Wino 

tunatekeleza mipango ya baadae kwa kuhakikisha kwamba mazingira yanatunzwa 



59 

 

ipasavyo na upatikanaji wa malighafi kwa viwanda vya misitu na watumiaji wengine 

unakua endelevu kwa kizazi kilichopo na kijacho.  

9.7.10 Taarifa ya Ufugaji Nyuki Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya eneo la km2 67,550 ambalo kati ya hizo km2 63,968 ni 

ardhi na km2 3,582 ni maji yanayojumlisha Ziwa Nyasa na mito mikubwa na midogo. 

9.7.11 Lengo la Mkoa 

Mkoa wa Ruvuma una lengo la kuwa na angalau mizinga 80,000. Hii ina maana kuwa, 

kila Halmashauri iwe na angalau mizinga 10,000 na kuwa na viwanda 20 vya kuchakata 

mazao ya Nyuki, yaani kila Wilaya viwanda 4 ifikapo 2025. Utekelezaji wa lengo hili 

utashirikisha Wakala wa Huduma za Misitu, Halmashauri, Taasisi za Umma na zisizo za 

umma, Mashule, Vyuo, Makampuni na Watu binafsi. 

 

9.7.12 Hali ya Ufugaji Nyuki ya Mkoa 

Mpaka sasa Mkoa wa Ruvuma una juma ya mizinga 14,426 kati ya hiyo, mizinga ya 

kisasa ni 10,004 sawa na 69.34% na mizinga ya kienyeji ni 4,422 sawa na 30.65%. 

Mizinga hiyo yote inazalisha jumla ya kilo 16,186 za asali na kilo 36 za nta.  Uzalishaji 

huu bado hauridhishi (Wastani wa mzinga 1 unazalisha kilo 1.12 badala ya kilo 10) 

kabisa ukilinganisha na fursa iliyopo ya kuwa na misitu mingi ya Miombo na mazao ya 

Alizeti na Kunde ambayo huchangia sana kwenye kuzalisha necta,  

9.7.13 Kazi za Ufugaji Nyuki Zilizofanyika 

Mradi wa Kuongeza Thamani Mazao ya Misitu (FORVAC) mpaka sasa umetengeneza 

mizinga 923 yenye thamani ya shilingi 107,239,650.00 ambayo wamegawa kwa vikundi 

13 vya ufugaji Nyuki kwenye vijiji 6 vya Wilaya ya Mbinga. Jumla ya wafugaji Nyuki 473 

wamepata mafunzo ya ufugaji Nyuki na uchakataji mazao yake. Mradi utaendelea kutoa 
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mafunzo na kugawa mizinga 900 kwenye kila Wilaya 4 zilizobaki ambazo ni Nyasa, 

Songea, Namtumbo na Tunduru.  

9.7.14 Changamoto 

i) Mwaka 2020 Chuo Kikuu cha Sokoine walishirikiana na Mradi wa FORVAC kufanya 

utafiti kwenye Mnyororo wa Thamani wa Ufugaji Nyuki Mkoani Ruvuma na walibaini 

matatizo yafuatayo: 

• Ubovu wa barabara kuelekea kwenye Manzuki; 

• Wafugaji hawana utaalam wa ufugaji Nyuki Kibiashara; 

• Ukosefu wa mitaji ya kutengeneza mizinga na kununua vifaa vya kuvunia na 

kujikinga; 

• Moto wa msituni ambao hutokea mara kwa mara kwenye misitu ya Miombo 

na maeneo ya mashambani; 

• Ukosefu wa masoko ya uhakika ya kuuza asali na nta; 

• Umbali mrefu kutoka kwenye makazi na maeneo ya hifadhi ambako manzuki 

zipo; 

 

9.7.15 Hitimisho 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa ufugaji nyuki  TFS, TaFF, 

FORVAC, WWF, TAWA, TANAPA, SUA, wamepanga yafuatayo: -  

• Mkoa utashirikiana na wananchi Kuanzisha ufugaji nyuki kwenye maeneo ya 

jamii (Community Based Beekeeping). 

• Kwenye maeneo yenye kilimo cha mazao ya mafuta kama alizeti, soya na ufuta 

(Block farming) ili kupata mazao ya nyuki na kuchevusha mazao ya kilimo. 
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• Mkoa unaendelea kushirikiana na TFS Kuanzisha ukanda wa ufugaji nyuki 

kwenye Hifadhi ya Mkongotema iliyopo Madaba. 

• Mkoa unatarajia Kuanzisha kituo cha taarifa za ufugaji nyuki pamoja na cha 

kukusanyia mazao ya nyuki kwenye Ofisi za maliasili zilizopo Songea Mjini. 

• Ili kuleta ufanisi kwenye elimu ya ufugaji nyuki na uchakataji wa mazao yake, 

mkoa utaazisha jumuiya (Association) za wafuga nyuki na wafanya biashara wa 

mazao ya nyuki angalau mmoja kila Wilaya. Jumuiya hizo zitafanya mtiririko wa 

taarifa za masoko na tekinolojia mpya to ngazi ya kimataifa, kitaifa, kimkoa, 

kiwilaya hadi kijijini. 

• Mkoa utashirikiana na chuo cha Maliasili jamii Likuyusekamaganga kuanzisha 

mafunzo ya ufugaji nyuki ngazi ya VETA ambayo yatatoa elimu ya ufugaji nyuki 

na tekinolojia ya viwanda vya mazao ya nyuki kwa wananchi. 

      Majadiliano 

Baada ya majadiliano wajumbe wa kikao walipokea na kuipitisha taarifa ya 

utekelezaji wa wa shughuli za Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Viwanda, 

Uwekezaji, Uvuvi, Maliasili na Ushirika). 

9.0 MUHTASARI NA. RCC: 08/12/2021: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI 
ZA AFYA. 

10.1 Huduma za Afya 

Mkoa una jumla ya vituo 356 vinavyotoa huduma za afya. Kati ya vituo hivyo Hospitali ni 

13 zikiwemo 6 za serikali, vituo vya afya 36 kati ya hivyo 10 ni vya mashirika ya dini, 

zahanati zipo 307 ambapo za serikali ni 246, Mashirika ya dini ni 26, na 9 ni za 

mashirika ya umma na 26 ni za watu binafsi. 

 

10.2 Mapokezi ya Fedha za Utekelezaji wa Miradi ya maendeleo 
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Kwa mwaka 2020/2021 Mkoa umepokea jumla ya Shilingi 1, 700,000,000.00 kwa ajili 

ya kujenga/kukarabati vituo vya kutolea huduma za afya ambapo Sh. 1,200,000,000.00 

zilikuwa kwa ajili ya umaliziaji wa maboma 50 ya zahanati na Sh. 500,000,000.00 kwa 

ya kituo cha Afya Magazini.Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa umepokea kiasi cha Tshs. 

2,750,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya afya katika Tarafa 11 zisizokuwa na 

vituo vya afya. Aidha Mkoa umepokea fedha jumla ya Tshs. 568,035,670.00 kwa ajili ya 

utekelezaji wa mradi endelevu wa usafi na maji vijijini (Sustainable Rural Water Hygiene 

and Water Sanitation-SRWSS) kwa ajili ya kujenga miundombinu ya maji safi na tanki 

kwenye Zahanati 22 katika Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Ruvuma.  

 

Mkoa umepokea fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi 

wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO 19 kama ifuatavyo: 

a) Shilingi Milioni 630 kwa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za Watumishi wa sekta 

ya Afya. 

b) Shilingi Milioni 900 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya dharura (emergency 

Medical Department-EMD)  

c) Shilingi 250,000,000.00 kwa ajili ya Ujenzi wa vyumba vya huduma za 

Wagonjwa mahututi (ICU)  

 

10.3 Hali ya upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 

Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika Hospitali ya Mkoa, 

Wilaya, vituo vya afya na zahanati imeendelea kuimarika. Ili kuimarisha upatikanaji wa 

dawa Mkoa unaendelea kusimamia na kuhakikisha matumizi sahihi ya mfumo wa ugavi 

wa uagizaji wa dawa 

                                                                                                                                                         

10.4 Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto 

Vituo, vinavyotoa huduma za afya ya Uzazi na mtoto ni 324 sawa na asilimia 92.0 ya 

vituo vyote vinavyotoa huduma katika mkoa. Vituo 274 sawa na asilimia 85.0 vinatoa 

huduma ya uzazi wa mpango, vituo 309 Sawa na asilimia 95.3 vinatoa huduma ya uzazi 
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na kujifungua, vituo 287 sawa na asilimia 89.0 Vinatoa huduma ya chanjo na vituo 13 

sawa na asilimia 38.2 ya vituo vya Afya (H/C) vinatoa huduma za CEMONC. 

Kwa upande wa huduma ya wazazi, takwimu zinaonyesha kuwa kiwango cha 

akinamama waliojifungulia kituoni kimeongezeka kutoka asilimia 84.0 mwaka 2020 hadi 

asilimia 85.3 Disemba 2020. Kiwango hiki ni juu ya lengo la taifa la asilimia 80. 

Idadi ya vifo vya wazazi imepungua kutoka vifo 31 sawa na vifo 55/100,000 mwaka 

2020 hadi vifo 21 sawa na vifo 35/100,000 vya watoto waliozaliwa hai Disemba mwaka 

2021. Vifo viwili vilitolewa taarifa katika ngazi ya jamii. Sababu zilizochangia vifo hivyo 

ni Kutokwa na damu nyingi PPH. vifo 9 Sawa na asilimia 42 vimetokana na Kifafa cha 

Mimba vifo 4 sawa na asilimia 19 na Embolism vifo 3 sawa na asilimia 14  

Vifo vya watoto chini ya mwaka mmoja kwa mwaka 2021 vimepungua kutoka 159 sawa 

na vifo 3/1000 ya watoto waliozaliwa hai mwaka 2020 hadi vifo 131 sawa na vifo 3/1000 

Septemba mwaka 2021. Sababu zilizochangia vifo hivyo ni magonjwa ya watoto 

wachanga (perinatal condition). Vifo 41 sawa na asilimia 31.2 Prematurity, vifo 35 sawa 

na asilimia 26.7, Pneumonia vifo 25 sawa na asilimia19.0, Malaria vifo 15 sawa na 

asilimia 11.4 Septicaemia vifo 6 sawa na asilimia 4.6   na Anaemia vifo 6 sawa na 

asilimia 4.6.  

Takwimu za vifo vya watoto chini ya miaka mitano vilivyotolewa taarifa ngazi ya vituo 

na jamii kwa mwaka 2021 vilikuwa 204 sawa na vifo 4/1000 ya watoto waliozaliwa hai. 

Idadi ya vifo hivi imepungua ukilinganisha na vifo 261 sawa na vifo 5/1000 ya watoto 

waliozaliwa hai mwaka 2020. Sababu zinazoongoza kwa vifo hivyo ni Neonatal 

condition vifo 76 sawa na asilimia 37.2, Pneumonia vifo 49 sawa na 24.0 malaria vifo 

44 sawa na asilimia 21.0, Anaemia vifo 21 sawa na asilimia 10.0 na Septicaemia vifo 14 

sawa na asilimia 6.8 ya vifo vyote.  

10.5 Hali ya chanjo 
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Katika kipindi cha Januari hadi Oktoba mwaka 2021 Mkoa umekuwa na mafanikio 

makubwa katika utoaji wa chanjo mbalimbali kama ifuatavyo;  

Chanjo ya kifua kikuu (BCG) ni 147%, chanjo ya kuzuia kupooza (Polio) 92%, chanjo ya 

Donda koo, kukakamaa na kifaduro (DTP3) 120% chanjo ya kuzuia homa ya mapafu 

(Pneumonia) 119%, chanjo ya kuzuia kuharisha (Rota virus) 122%, chanjo ya surua 

(Measles Rubella) 105%, chanjo ya Pepopunda (Td) kwa wajawazito 107% na chanjo 

ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi (HPV) kwa wasichana wenye umri wa miaka 14 

ni 84%. 

Mkoa umeendelea kutoa chanjo ya ugonjwa wa Korona ikiwa ni jitihada za kupambana 

na ugonjwa huu ambapo kwa kipindi cha kuanzia tarehe 04 Agosti, 2021 hadi tarehe 12 

Oktoba, 2021 jumla ya watu 140,462 wamepatiwa chanjo ya korona. Kati ya hao 44,549 

walichanjwa chanjo aina ya JJ na chanjo aina ya Sinopharm dozi ya pili wamechanjwa 

watu 30,608 sawa na asilimia 97.8 ya dozi 31,291 zilizopokelewa awali, na 65,305 

wamechanjwa dozi ya kwanza. Hadi sasa kiwango cha Uchanjaji wa chanjo ya korona 

tumefikia asilimia 13.8 ya lengo la kuchanja asilimia 60 ya wakazi wa Mkoa wa 

Ruvuma. 

10.6 Shughuli za Udhibiti UKIMWI  

Kati ya jumla ya vituo vya kutolea huduma za afya 356; vituo 318 (89%) vinatoa 

huduma za upimaji wa VVU (HTS); vituo 306 (86%) vinatoa huduma za kuzuia 

maambukizi  ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto (PMTCT); vituo 127 (36%) 

vinatoa huduma za tiba na matunzo ya Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI (CTC); 

vituo 40 (11%) vinatoa huduma za dawa kinga kabla ya kudhurika na VVU (PrEP); vituo 

31 (9%) vinatoa huduma za tohara ya kitabibu kwa vijana balehe na wanaume (VMMC) 

na vituo 6 (2%) vinatoa huduma za tohara ya kitabibu kwa watoto wachanga wa kiume 

(EIMC).  

Kiwango cha maambukizi ya VVU katika Mkoa wa Ruvuma ni asilimia 5.6 (THIS 

2016/2017); ambapo maambukizi kwa wanawake ni asilimia 6.6 na wanaume asilimia 
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4.5. Kiwango hiki kipo juu kwa asilimia 0.9 ya kiwango cha kitaifa ambacho ni asilimia 

4.7. Aidha, kiwango hiki cha maambuzi katika Mkoa kimepungua kwa asilimia 1.4 

kutoka asilimia 7 mwaka 2011 (THMIS 2011/2012). 

Katika utekelezaji wa malengo ya Kitaifa ya afua za VVU/UKIMWI ya 95-95-95 ifikapo 

mwaka 2025, kufikia Robo ya Julai – Septemba, 2021 katika Mkoa wa Ruvuma;  

asilimia 91 ya Watu Wanaoishi na VVU (WAVIU) katika Mkoa wanatambua hali zao za 

maambukizi; aslimia 99 ya WAVIU wanaotambua hali zao za maambukizi wanatumia 

dawa za kupunguza makali ya VVU (ARVs) na asilimia 94 ya WAVIU wanaotumia dawa 

za ARVs wamefubaza makali ya VVU (DHIS-2 

10.7 Huduma za Ustawi wa Jamii 

10.7.1 Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iCHF) 

Mkoa wa Ruvuma unatekeleza Mfuko wa Afya ya Jamii, Hadi kufikia 15 Disemba, 2021 

jumla ya kaya 21,722(6%) zimeandikishwa kwenye Mfuko wa Afya ya Jamii 

ulioboreshwa (iCHF). Lengo la taifa ni kuhakikisha 30% ya wananchi wote wanajiunga 

na Mfuko.  

Katika kipindi cha Januari hadi Oktoba, 2021 mkoa umelipa jumla ya Tshs. 

228,291,436.72 mara mbili ya kiasi kilicholipwa kwa kipindi cha Januari hadi Disemba, 

2020 (Tshs. 121,392,142.77) kwenye vituo vya kutolea huduma za afya 

vilivyowahudumia wanachama wa iCHF. 

 

10.7.2 Usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto chini ya Miaka Mitano 

(U5BR)  

Mkoa unaendelea kutekelezwa mpango wa usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa 

watoto wenye umri chini ya miaka mitano bure ulioanza Machi, 2020 katika 

Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma. Lengo la Mkoa wa Ruvuma ni kusajili na 

kuwapatia vyeti watoto 242,140, ambapo hadi tarehe 15 Disemba, 2021 mkoa umesajili 

na kutoa vyeti kwa watoto 236,618 (97.7%). 
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10.7.3 Huduma za Lishe 

Mkoa unatekeleza viashiria mbalimbali vilivyomo katika mkataba wa Lishe.Katika kipindi 

cha Julai–Septemba, 2021, viashiria nane (8) kati ya (9) vimetekelezwa kwa ufanisi wa 

zaidi ya asilimia 95 na kufanya Mkoa kuendelea kufanya vizuri katika viashiria hivyo. 

Viashiria hivyo ni pamoja na vikao vya kamati ya lishe, simamizi shirikishi wa afua za 

lishe, ukaguzi wa chakula, utoaji wa nyongeza ya matone ya vitamini A kwa watoto 

wenye umri wa miezi 6 – 59, utoaji wa vidonge vya kuongeza wekundu wa damu kwa 

wajawazito, unasihi wa ulishaji wa watoto wachanga na wadogo 

10.7.4 Mambo yanayosababisha lishe duni ni: - 

i. Ulaji duni wa chakula unaotokana na kula milo michache na kiasi kisichotosheleza 

mahitaji ya virutubishi mwilini, hii pia hujumuisha kutowanyonyesha watoto 

ipasavyo. 

ii. Magonjwa ya mara kwa mara yanayoondoa hamu ya kula na, kusababisha 

ufyonzaji duni wa virutubishi na huongeza mahitaji ya virutubishi mwilini. 

iii. Matumizi mabaya ya chakula mfano kuuza chakula chote, kutumia nafaka 

kutengenezea pombe nk. 

iv. Utayarishaji mbaya wa chakula unaopoteza virutubishi kama kuosha mboga za 

majani baada ya kukatakata. 

v. Upungufu katika matunzo ya makundi maalumu (watoto wadogo, wanawake 

wajawazito na wanaonyonyesha, wazee na wagonjwa) Makundi haya yanahitaji 

matunzo na huduma muhimu za kiafya kama vile chanjo, kupata vidonge vya 

nyongeza, kutibu maradhi na huduma za kilishe. 

 

Katika kuhakikisha jamii inaondokana na tatizo hili la lishe ni muhimu kuendelea 

kuelekeza nguvu katika kusimamia utekelezaji wa mikataba ya lishe ngazi ya 

halmashauri, kata na vijiji / Mitaa ili jamii iweze: -   

a) kubadili tabia na kuzingatia ulaji unaofaa.  
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b) Kupata elimu sahihi ya lishe kwa kupitia njia mbalimbali kama vyombo vya habari 

vilivyopo, ngoma za asili, viongozi wa dini na kimila.  

c) Kupata elimu sahihi ya lishe katika kipindi cha siku 1000 za uhai wa mtoto (yaani 

toka mimba ilipotungwa hadi mtoto anapofikisha umri wa miaka 2) -  

d) Mkoa na halmashauri kuhakikisha fedha inayotengwa kwa shughuli za lishe 

inatolewa na kufanya shughuli za lishe kama zilivyotengwa. 

 

Majadiliano; 

Baada ya kuwasilisha taarifa wajumbe waliohoji kuhusu upungufu wa dawa katika Vituo 

vya kutolea huduma za afya hususani katika vituo vya afya na Zahanati.Wajumbe pia 

walihoji kuhusu suala la udumavu kuendelea kukua katika Mkoa wa Ruvuma, wakati 

Mkoa ndio unaongoza katika uzalishaji wa mazao ya chakula. 

Wajumbe pia walihoji kuhusu suala la uchache wa wananchi kujiunga na mfuko wa 

iCHF Kuwa hadi sasa wananchi waliojiunga mfuko huo kwa matibabu ni wachache 

sana ukilinganisha na idadi ya watu waliopo katika Mkoa wa Ruvuma. 

Wajumbe walihoji juu ya uchakavu wa kituo vya afya vya Mkongo na Mputa, kuwa vipo 

katika hali mbaya sana na vinahitaji kutengewa bajeti ili vikarabatiwe. 

Wajumbe walihoji kuhusu utofauti kati ya mfuko wa Ushirika Afya ambayo wananchi 

wanachnagia 57,000 na bima ya afya wanayochangia sh. 30,000. Maelezo yalikuwa 

ushirika afya anachangia mmoja mmoja sh. 57,000 na Bima ya afya 30,000 

inayochangiwa ni kwa familia nzima. 

Kuhusu suala la uhaba wa dawa; Kikao kilielekeza kuwa zitolewe taarifa yakiwemo matangazo katika 

maeneo ya kutolea huduma za afya juu mchanganuo wa dawa muhimu zinazopaswa kutolewa kupitia 

mfuko wa iCHF ili watu wananchi wazifahamu na kuuelewa utaratibu wa dawa zinazotolewa na mfuko 

huo, lengo ni kuepuka mkanganyikoa uliopo wa wananchi kutokufahamu dawa zinazotolewa na mfuko. 
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Kuhusu suala la udumavu; kikao kilielekeza kuwa uhamashaji, na utoaji elimu uendelee ili wananchi 

wawe na uelewa juu ya madhara yatokanayo na na udumavu na hatimaye waweze kuzingatia milo 

kamili na bora, vilevile kikao kilielekeza kuwa Halmashauri ziendelee kutenga fedha kwa ajili ya 

kuhamasisha na kutoa elimu juu kupambana na udumavu. 

 

Kuhusu suala la wananchi kujiunga katika mfuko wa iCHF: Kikao kilielekeza kuwa; kuendelea kutoa 

elimu na kuhamasisha wananchi kujiunga na mfuko ili kufikia lengo la Kitaifa la asilimia 30  

 

11.0 MUHTASARI NA. RCC: 09/12/2021: TAARIFA YA UJENZI WA HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA 

RUVUMA. 

 

Majadiliano; 

Taarifa ya ujenzi wa Hospitali ya Mkoa katika eneo la Mwenge Mshindo katika Manispaa ya Songea 

lilipokelewa na wajumbe wote na kupongeza kwa mpango huo mzuri, sambamba na pongezi 

zilizotolewa na wajumbe, walielekeza kuwa; eneo la Mwengemshindo ambako Hospitali itajengwa 

lazima wataalam wa ardhi wapime eneo hilo. 

Wajumbe pia walielekeza kuwa ili mji ukuwe ni lazima maeneo yote yapimwe hivyo Wataalam wa 

ardhi katika Halmashauri wahakikishe suala la upangaji miji lizingatie utengaji wa maeneo ya vivutio/ 

maeneo yanayopendezesha mji kwa mfano bustani na maeneo ya kupumuzikia. 

 

12.0 MUHTASARI NA. RCC: 10/12/2021: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA ELIMU 

12.1 Elimu ya Awali na Msingi 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya shule za msingi 818, kati ya hizo za Serikali ni 785 na 

zisizo za Serikali ni 33. Mkoa umeendelea na zoezi la uandikishaji wa wanafunzi wa 

awali kwa mwaka wa masomo utakao anza mwezi januari 2022. Hadi kufikia Disemba 

20, 2021 maoteo ya wanafunzi wa madarasa ya awali kwa mwaka 2022 ni 39,546 kati 

yao wavulana 19871 sawa na asilimia 50.2 na wasichana 19,675 sawa na asilimia 49.7. 

Hali ya uandikishaji kimkoa bado iko chini kwani idadi ya wanafunzi walioandikishwa 
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hadi Disemba 20 ni 16223 sawa na asilimia 39.9 wasichana wakiwa ni 7953 sawa na 

asilimia 39.4 na wavulana ni 8269 sawa na asilimia 40.3 

Aidha, maoteo ya wanafunzi wa  darasa la kwanza  kwa mwaka 2022  ni jumla ya 

wanafunzi 42623  kati ya hao wavulana 21401  sawa na asilimia 50.2% na wasichana 

21222 sawa asilimia 49.7%, Kimkoa hadi kufikia tarehe 20 Disemba  jumla ya 

wanafunzi 17068 wameshaandikishwa kujiunga na darasa la kwanza januari 2022 sawa 

na asilimia 42.4% ikiwa wavulana ni 8680 sawa na asilimia 20.4% na wasichana 8388 

sawa na asilimia 19.7%.Hivyo hali ya uandikishaji kwa Mkoa bado ipo chini na jitihada 

za ziada zinahitajika. 

12.2 Idadi ya wanafunzi darasa la Awali-VII mwaka 2021 

Mkoa wa Ruvuma hadi kufikia Disemba, 2021 ulikuwa na idadi ya wanafunzi wa darasa 

la Awali hadi la VII 390,855 Kati yao wavulana 195,651 na wasichana 195,204.  

Walimu wa Shule za Msingi hadi Disemba, 2021. 

Hadi kufikia Disemba, 2021 mahitaji ya walimu wa shule za msingi ni 10,071, Waliopo   

5,922 hivyo upungufu ni walimu 4,149.  

12.3 Hali ya ufaulu wa mtihani wa darasa la saba 2021 

Mwaka 2021 wanafunzi wa darasa la saba wapatao 39,614 walisajiliwa kufanya mtihani 

wa darasa la saba.  Wanafunzi waliofanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi 

walikuwa ni 39,604 sawa na asilimia 99.9. Wanafunzi waliofaulu mtihani walikuwa 

28356 sawa na asilimia 73.1 ambapo wanafunzi wote waliofaulu wamechaguliwa 

kujiunga na elimu ya sekondari.  

 

 12.4 Hali ya samani katika shule za Msingi 
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Hadi kufikia Disemba, 2021 Mkoa una mahitaji ya madawati 126,248 yaliyopo ni 

105,401 na upungufu ni 21206. Aidha, Mkoa kwa kushirikiana na Wilaya zake 

umeendelea na jitihada mbalimbali ili kuweza kuondoa upungufu uliopo. 

12.5 Hali ya majengo katika shule za Msingi 

Hadi kufikia Disemba, 2020 Mkoa ulikuwa na mahitaji ya vyumba vya madarasa 9,308; 

yaliyopo ni 5,726 na upungufu ni 3,582. Kwa upande wa matundu ya vyoo Mkoa 

ulikuwa na mahitaji 15,774 yaliyopo ni 7,897 na upungufu ni 7,877.  

12.6 Elimu ya Sekondari 

Mkoa una jumla ya shule za sekondari 214 zikiwemo 158 za Serikali na 56 ni shule za 

binafsi.  Kati ya shule 158 za Serikali, shule tano (5) ni za bweni na shule 153 ni za 

kutwa.  Kati ya shule 214 zenye kidato cha tano na sita ni 34 (Serikali 22 na zisizo za 

Serikali 12). 

12.6.1 Walimu wa Shule za Sekondari hadi Disemba, 2021. 

Hadi kufikia Disemba, 2021 mahitaji ya walimu wa shule za sekondari ni 4041, Waliopo   

3168 hivyo upungufu ni walimu 873. 

12.6.2 Hali ya ufaulu wa kidato cha nne 

Mkoa wa Ruvuma kitaaluma unaendelea kufanya jitihada za makusudi ili kuweza 

kupata matokeo mazuri zaidi. Mwaka 2020 Mkoa ulikuwa na ufaulu wa asilimia 89.4% 

Juhudi za kupandisha ufaulu na kudhibiti udanganyifu ziliendelea kufanyika. 

12.6.3 Ufaulu wa kidato cha Sita 2021 
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Mkoa umeendelea kufanya jitihada kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika matokeo ya 

kidato cha Sita. Mwaka 2021 Mkoa umepandisha ufaulu na kupata wastani wa ufaulu 

wa 99.9.  

12.6.4 Miundombinu ya shule za sekondari 

Miundombinu ya shule za sekondari imekuwa ikijengwa ili kuwa na mazingira mazuri ya 

kujifunza na kufundishia yakiwemo madarasa, majengo ya utawala, nyumba za walimu, 

Mabweni, Maktaba, maabara na vyoo.   

12.6.5 Samani  

Hadi kufikia Disemba, 2021 hali ya samani katika shule za sekondari kwa ajili ya 

wanafunzi ni, mahitaji ya meza ni 78558, zilizopo zikiwa ni 68537 na Upungufu ni 

10731.  Mahitaji ya viti ni 78538, vilivyopo ni 69252 upungufu ni viti 10016  

12.6.6 Maabara 

  

Maabara za sayansi hadi kufikia Disemba, 2020 ni kama ifuatavyo; mahitaji ni 471, 

zilizopo ni 352 pungufu ni 119.  

 

12.6.7 Utekelezaji wa miradi ya EP4R, Awamu ya 9 na ujenzi wa vyoo vya kisasa kwa bajeti ya mwaka 

2020/2021 

Hadi kufikia Oktoba, 2020 Mkoa wa Ruvuma ulikuwa umekwishapokea Jumla ya Tshs 

6,149,428,112 kupitia Mradi wa EP4R awamu ya 8 fedha za mwaka 2019/2020 kwa ajili 

ya ujenzi wa miundombinu ya shule. Kati ya fedha hizo kiasi cha Shilingi 
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792,048,111.72 ni kwa ajili ya ukarabati wa wa shule Kongwe ya Tunduru Sekondari. 

Miundombinu mingine iliyojengwa ni ujenzi wa vyumba vya madarasa, matundu ya 

vyoo, mabweni, mabwalo, na majengo ya utawala.  

Pamoja na utekelezaji wa miradi hiyo Mkoa ulipokea Tsh.1, 054,591,028.59 kutoka 

Serikalini kwa ajili ya ujenzi wa vyoo bora vya kisasa vya wanafunzi na walimu kupitia 

mradi wa SWASH (School Water, Sanitation and Hygiene) ambapo jumla ya vyoo 60 

vyenye matundu 800 vimejengwa, kati ya vyoo hivyo 42 vikiwa na matundu 732 ni vya 

wanafunzi na vyoo 18 vyenye matundu 68 ni vya walimu. 

12.6.8 Mapokezi ya Fedha za Ukamilishaji wa Maboma ya Vyumba vya Madarasa 

Kwa mwaka wa fedha 2019/2021 Mkoa kupitia halmashauri zake umepokea kiasi cha 

Tshs. 6,088,978,791.00 kutoka Hazina kwa ajili ya ukamilishaji wa maboma ya vyumba 

vya madarasa, Ujenzi wa matundu ya vyoo pamoja na ukarabati wa vyumba vya 

madarasa shule za msingi na sekondari.  

12.6.9 Utekelezaji wa Programu ya Elimu Bila Malipo 

Sera ya utoaji wa Elimu Bila Malipo inaendelea kutekelezwa ambapo kwa kipindi cha 

mwezi Julai 2021 hadi Novemba 2021 Mkoa umepokea kiasi cha 2,325,234,963.64 

ambazo zimesaidia katika uendeshaji wa shule na kuboresha na kuimarisha tendo la 

ufundishaji na ujifunzaji kwa shule za msingi na sekondari ikiwa ni pamoja na 

kuongezeka kwa upatikanaji wa vitabu vya kiada na ziada.  

 

12.6.10 Michango na Ushiriki wa Asasi na mashirika yasiyo ya kiserikali katika 

maendeleo ya elimu. 
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Mkoa umekuwa ukishirikiana vizuri na wadau mbalimbali katika kusukuma gurudumu la 

maendeleo ya Elimu, katika kusaidia uboreshaji wa mazingira ya ujifunzaji na 

kufundishia.  Mkoa tunatambua jitihada za wadau hawa ambao kwa mwaka 2020/2021 

wametoa misaada ya shilingi   1,030,194,451.17  michango hiyo imekuwa ikielekezwa 

kwemye ujenzi  na uboreshaji wa miundombinu, vifaa kwa kujifunzia, huduma ya 

chakula shuleni vifaa vya TEHAMA pamoja na utolewaji wa elimu rika kwa 

wanafunzi,Mkoa unatambua asasi na mashirika kama vile Shirika la Umeme 

Tanzania(TANESCO),Benki ya NMB,Tanzania Project, Kalamu Education Foundation, 

Social Action Trust Fund (SATF), Tanzania mission to the Poor and Disabled (PADI), 

 Research Triangle Institute (RTI) 

12.6.11 Mapokezi ya Fedha za Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na 

UVIKO -19 

Mkoa umepokea mgao wa jumla ya shilingi 10,240,000,000 kwa mchanganuo ufuatao; 

vyumba vya madarasa 448 yenye thamani ya shilingi 8,960,000,000.00 kwa shule za 

sekondari, vyumba 52 katika vituo shikizi vya shule za msingi vyenye thamani ya 

shilingi 1,040,000,000.00 na mabweni matatu yenye thamani ya shilingi 240,000,000.00 

kwa shule za msingi zenye mahitaji maalumu. Kupitia mpango huu wa Maendeleo kwa 

Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO19. 

12.6.12 Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi  

Utoaji wa elimu unahusisha Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi 

ambayo ni Elimu Endelevu inayotekelezwa katika Halmashauri zote nane za Mkoa wa 

Ruvuma. Elimu Nje ya Mfumo Rasmi inayojumuisha Elimu ya Msingi kwa watoto 

walioikosa (MEMKWA), Mpango wa Elimu ya Sekondari kupitia Ujifunzaji huria (Open 

Learning) unaojumuisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wa mtihani wa Maarifa (QT). 

Hadi kufikia Disemba, 2020 kuna vituo 109 katika shule za msingi vinavyotekeleza 

Mpango wa Elimu ya Msingi kwa watoto walioikosa (MEMKWA). Utekelezaji wa 
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Mpango wa Elimu ya sekondari katika vituo 125 vinavyoaandaa wanafunzi wa mtihani 

wa Maarifa (QT) na utekelezaji wa elimu ya ufundi stadi katika vituo vya ufundi stadi 24.  

Utekelezaji wa elimu maalum unafanyika katika shule zote za msimgi na sekondari.  

Kwa sasa kuna vituo 302 katika shule zilizobainisha watoto wenye mahitaji maalum.  

12.6.13 Elimu ya Ufundi Stadi 

Eneo hili linajumuisha utoaji wa elimu katika vyuo vya ufundi (VETA) na vyuo vya 

ufundi stadi vya kati. Kwa sasa Mkoa una vyuo 3 vya Serikali vya ufundi stadi kati ya 

hivyo 2 vinatoa huduma ya ufundi ambavyo ni VETA Songea na VETA Namtumbo. 

Chuo cha VETA Nyasa ujenzi umekamilika. Aidha kuna chuo cha VTC Kiuma kilichopo 

Tunduru ambacho kinamilikiwa na taasisi ya dini. Hata hivyo elimu ya ufundi inatolewa 

katika vituo vya ufundi vidogo ambapo kwa sasa kuna vituo vya ufundi stadi 24. 

12.6.14 Michezo  

Mkoa wa Ruvuma Kwa Kipindi Cha Januarii 2021 Hadi Disemba Imeendelea 

Kutekeleza Ilani ya Chama Cha Mapinduzi Kwa Kuhakikisha Michezo Inaendelea 

Kufanyika na Kushiriki Katika Mashindano Mbalimbali. Ushiriki katika mashindano ya 

shule za Msingi (UMITASHUMITA), na Mashindano ya UMISSETA kitaifa na kufanikiwa 

kutoa wachezaji wawili walio chaguliwa kujiunga na timu ya Taifa itakayo shiriki katika 

mashindano wanafunzi ya Afrika Mashariki na kati ambao ni Longinus Venent 

Mapunda kutoka wilaya ya Songea na William Ngindo kutoka wilaya ya Nyasa kwa 

upande wa (UMITASHUMITA) wanafunzi walio chaguliwa ni Fadhili Abdallah na 

Abdalah Mahamoud wote kutoka Wilaya ya Tunduru. 

a) Michezo kwa shule za msingi na Sekondari 

Mkoa umeshiriki katika mashindano hayo yaliyofanyika mkoani Mtwara mkoa 

wetu haukufanya vizuri kwa timu zilitolewa katika hatua ya robo na hivyo 

kushindwa kupata ushindi katika UMITASHUMTA Mkoa ulikuwa wa 26 na katika 

UMISSETA Mkoa ulikuwa nafasi ya 24. 
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b) Mashindano ya SHIMIWI 

Mashindano haya huhusisha watumishi wa serikali wa wizara na idara za serikali 

Mkoa wa Ruvuma ulipata ushindi wa kwanza katika mchezo wa bao 

c) Mashindano ya SAMIA TAIFA CUP 

Mashindano haya hujumuisha wananchi kwa ujumla wake na lengo la mashindano 

haya ni kupata vipaji ambavyo vitatumika katika timu za Taifa na vilabu mbalimbali 

vinavyoshiriki ligi za kitaifa. Katika mashindano haya Mkoa wa Ruvuma imekuwa 

mshindi wa tatu katika mchezo wa mpira wa miguu Kitaifa. 

 

Aidha, vijana wawili wa sanaa ya Muziki wa kizazi kipya wamepata ufadhili wa masomo 

katika chuo cha Sanaa Bagamoyo kwa muda wa mwaka mmoja na wanamichezo sita 

kuchaguliwa katika timu za Taifa na vilabu kama Jedwali Linavyoonesha. 

Hatua za kuboresha michezo 

1. Kila Halmashauri imeagizwa kuwana vitalu ambavyo vitawaandaa wanamichezo 

kuepuka maandalizi ya zimamoto. 

2. Shule ya sekondari ya Mahanje ya Halmashauri ya Madaba kuwa shule 

inayopokea wanafunzi wenye vipaji vya michezo mbalimbali kutoka Halmashauri 

zote za Mkoa wa Ruvuma ili kukuza vipaji vyao. Wanafunzi hawa ni wale 

waliofika ngazi ya taifa na kufaulu mitihani yao ya elimu ya msingi. 

3. Kuendelea kuwashirikisha wananchi katika shughuli za kuchangia na kuendeleza 

Michezo katika Mkoa wetu wa Ruvuma 

4. Kuendelea kuhamasisha wananchi kushiriki katika jogging na michezo 

mbalimbali ya asili ya Mtanzania 

5. Timu ya majimaji kuwa katika mchakato wa kuwa kampuni ili kuboresha 

mwenendo wake 

 

12.6.15 Changamoto Katika Sekta ya Elimu 
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i. Wazazi kuhamia mashambani mbali na shule na kuwaacha wanafunzi peke yao 

hivyo kusababisha baadhi yao kuwa watoro na kuacha masomo. 

ii. Baadhi ya wazazi kutokuchangia chakula cha mchana shuleni kwa ajili ya 

wanafunzi  

iii. Upungufu wa Walimu hasa katika shule za Msingi 

iv. Kutokuwa na shule za bweni zinazokidhi mahitaji 

v. Upungufu wa miundombinu, samani na hosteli 

 
12.6.16 Mikakati ya Kuinua Ubora wa Elimu Kuongeza Taaluma 

a. Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mtaala wa elimu katika ngazi za elimu za 

Halamshauri na shule. 

b. Kuhimiza na kufuatilia ufanyikaji wa mtihani ya upimaji wa mara kwa mara 

kwenye madarasa yote.  

c. Kutoa ushauri kwa halmashauri kufanya urekebishaji wa ikama ya walimu.  

d. Kuhimiza utoaji wa motisha kwa wanafunzi, walimu, shule na halmashauri 

zinazofanya vizuri kwenye taaluma. 

e. Kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa utoaji wa chakula kwa wanafunzi 

wawapo shuleni wakati wa mchana. 

f. Kusimamia na kufanya ufuatiliaji wa ujenzi wa miundombinu ya shule ikiwemo 

ujenzi utakaoanza wa shule maalum ya Kitaifa ya wasichana itakayojengwa Kijiji 

cha Migelegele katika wilaya ya Namtumbo  

Majadiliano; 

Waajumbe walihoji juu mkakakti wa uliopo wa ujenzi wa Tawi la Chuo kikuu cha 

Sokoine katika sehemu tatu ambazo ni; Tunduru kama tawi litakalohusika utoaji wa 

mafunzo ya Kilimo, Madaba – mafunzo ya Misitu na Nyasa – Mafunzo ya 

Utalii.Wajumbe pia walihoji juu ya mkakati wa ujenzi wa vyuo vya VETA katika Wilaya 

ya Tunduru, Madaba, Mbinga, 
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Wajumbe pia walihoji juu ya kuanza kutoa mafunzo chuo cha VETA cha Wilaya ya 

Nyasa, kwani hadi sasa ukamilishaji wa chuo bado haujafanyika na mafunzo 

hayajaanza kutolewa. 

 

Kuhusu ujenzi wa Chuo cha Kilimo (SUA)  

Kikao kilielekeza kuwa Ifanyike jitihada ya kuongeza msukumo wa kuomba Chuo Cha 

Kilimo Sokoine (SUA) kuanzisha Tawi la Chuo katika Halmashauir ya Wilaya ya 

Madaba, Tunduru na Nyasa ambapo maeneo yameshatengwa.  

Kuhusu chuo cha VETA - Nyasa kuanza kutoa mafunzo  

Kikao kilielekeza kuwa Chuo cha VETA Nyasa kianze kutumika. 

   

Kuhusu mkakati wa ujenzi wa Chuo Cha VETA Wilaya ya Tunduru 

Zifanyike jitihada za kuomba fedha kwa ajili ya ujenzi wa vyuo vya VETA Mbinga na 

Tunduru. 

 

13.0 MUHTASARI NA. RCC: 11/12/2021: TAARIFA ZA TAASISI NA MASHIRIKA. 

13.1 Taarifa ya maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi  toka Ofisi  ya Taifa ya 

Takwimu Mkoa wa Ruvuma. 

Taarifa iliwasilishwa kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatarajia 

kufanya Sensa ya sita (6) ya watu na makazi mwaka 2022 tangu kupata uhuru, Sensa 

hiyo itajumuisha taarifa za Majengo yote nchini na matumizi yake pamoja na Anwani za 

Makazi. Nchi yetu inaingia kwenye historia ya kutumia mfumo wa kielektroniki katika 

kukusanya, kuchambua na kusambaza takwimu za sensa ya watu na makazi kwa 

kutumia kishikwambi (tablet). Aidha tofauti na sensa zilizopita sensa ya mwaka 2022 

itahusisha udodosaji wenye maswali 97 katika dodoso kuu tofauti na ilivyokuwa kwenye 

sensa ya mwaka 2012. 
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13.1.1 Utengaji wa Maeneo  

Kazi ya kutenga maeneo ya kuhesabia watu inaendelea ndani ya mkoa, hadi sasa zoezi 

la kutenga maeneo limekamilika katika kata 61, vijiji 221, na vitongoji 1,488, ambayo ni 

sawa na asilimia 42.8 ya kazi nzima. 

13.1.2 Hitimisho 

Mafanikio ya zoezi la Sensa yanategemea ushiriki wa wadau wote wa Sensa 

wakiwemo: viongozi wa Serikali na Vyama vya Siasa; viongozi wa taasisi za dini na 

wananchi kwa ujumla. Ili kufanikisha hili, Sensa imekuwa ni moja ya agenda 

inayojadiliwa katika vikao mbalimbali vya viongozi mkoani kwa lengo la kutoa hamasa 

na kujenga uelewa juu ya umuhimu wa Sensa na wajibu/majukumu ya wadau katika 

kuleta ufanisi na tija katika zoezi la ufanyikaji wa Sensa. Elimu na hamasa kuhusu 

Sensa itaendelea kutolewa kwa wadau/wananchi kupata matokeo bora ya Sensa ya 

Watu na Makazi itakayosaidia kufanya maamuzi sahihi katika mipango ya maendeleo 

ya nchi yetu.  

Kwa kushirikiana pamoja tutaweza kuwa na Sensa yenye mafanikio na sifa ya kuigwa 

barani Afrika.  

Majadiliano. 

Wajumbe walihoji juu ya uhamasishaji na utoaji elimu kwa wananchi juu ya kushiriki 

katika sensa ya Watu na Makaazi.Pia wajumbe pia walihoji juu utoaji elimu ya teknolojia 

itakayotumika katika zoezi la sensa kwa watu watakaoshiriki katika zoezi la ukusanyaji 

wa takwimu. 

 

Wajumbe walielekeza kuwa ufanyike uhamasishaji na utoaji elimu kwa wananchi 

katika kushiriki kwenye sensa ya watu na makaazi, sambamba na utoaji elimu ya 

teknolojia itakayotumika kwa watu watakaoshiriki katika zoezi la kukusanya takwimu. Ili 
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kuepuka upotofu uliojitokeza katika sensa ya mwaka 2012 ya watu kutoshiriki katika 

baadhi ya maeneo hususani Wilaya ya Tunduru. 

Wajumbe pia walielekeza kuwa wataalam watakaohusika katika zoezi la sensa ni wale 

waliofunzwa vizuri, na sio kufanya upendeleo wa kuweka ndugu au watu ambao 

hawakidhi vigezo. 

 

13.2 Taarifa ya utendaji kazi wa mamlaka ya Mapato Mkoa wa Ruvuma (TRA). 

Mwaka 2021/2022 

13.2.2 Sura ya Mkoa 

Mkoa wa Kodi wa Ruvuma una Wilaya tano ambazo ni Songea, Mbinga, Tunduru, 

Namtumbo na Nyasa. Kwa sasa Mkoa wa kodi wa Ruvuma una ofisi nne za wilaya 

ambazo ni Songea, Mbinga, Namtumbo na Tunduru na vituo viwili vya forodha 

ambavyo ni Mkenda-Nakawale na Mbamba Bay. Wilaya ya Nyasa bado hatujaanzisha 

ofisi ya Idara ya Kodi za ndani.  

13.2.3 Idadi ya Walipakodi 

Katika ukusanyaji wa kodi Mkoa umesajili walipakodi 20,642 ambapo walipakodi walio 

hai (active) ni 14,191 na walipa kodi wasio hai (dormant) ni 6,451. Idadi ya walipa kodi 

waliosajiliwa kwenye kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ni 316 na idadi ya walipakodi 

walionunua na wanaotumia mashine za EFD ni 2,716. 

13.2.4 Taarifa ya Utendaji wa Kazi kwa kipindi cha Mwaka 2020/2021 na kipindi cha kuanzia mwezi 

Julai 2021 – Oktoba 2021.  

Mkoa wa Kodi wa Ruvuma ulipangiwa kukusanya kiasi cha Tshs. 16,365,090,734.95 

kwa mwaka 2020/2021 ambapo Idara ya Kodi za Ndani ilitakiwa kukusanya kiasi cha 

Tshs. 15,639,362,250.62 na Idara ya Forodha ilitakiwa kukusanya Tshs. 

725,728,484.33. 

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 tulifanikiwa kukusanya kiasi cha Tshs. 

16,984,706,090.00 ikiwa ni ufanisi wa asilimia 104. 
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Aidha, kwa mwaka wa fedha 2021/2022 Mkoa umepangiwa kukusanya kiasi cha Tshs. 

21,160,639,530.16 ambapo Tshs. 20,906,022,329.49 ni mapato ya ndani na Tshs. 

254,617,200.67 ni ushuru wa forodha. Kwa kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2021 hadi 

Oktoba 2021 lengo la makusanyo lilikuwa Tshs. 6,437,844,432 na tumefanikiwa 

kukusanya kiasi cha Tshs. 5,834,683,301 sawa na asilimia 91 ikiwa ni ukuaji wa 

mapato ya Tshs. 287,184,318.13 sawa na asilimia 5 ikilinganishwa na kipindi kama 

hicho cha mwaka wa fedha uliopita. Katika makusanyo hayo Idara ya Kodi za Ndani 

imechangia Tshs. 5,517,455,624.23 na Idara ya Forodha imechangia Tshs. 

317,227,677.00. 

13.2.5 Changamoto 

Taarifa ilionesha kuwa Mamlaka ya Mapato inakabiliwa na changamoto zifuatazo: - 

i. Mwitikio usioridhisha wa wananchi kutoa na kudai risiti za EFD kwenye mauzo na manunuzi ya 

bidhaa na huduma mbalimbali. 

ii. Kushuka kwa bei ya mazao (mahindi) ikilinganishwa na miaka iliyopita na hivyo kupelekea walipa 

kodi kushindwa kulipa kodi zao kwa wakati. 

iii. Ukosefu wa mifumo ya uhakika ya TEHAMA kwenye baadhi ya ofisi za Mamlaka ya Mapato 

Wilaya (Mbinga na Namtumbo). 

iv. Upungufu wa wafanyakazi hususani kwenye vitengo vya ukusanyaji wa mapato. 

v. Upungufu wa vitendea kazi yaani magari, pikipiki na vifaa vya ofisini. 

vi. Ukosefu wa nyumba za kuishi kwa wafanyakazi walioko vituo vya forodha vya mpaka wa 

Mkenda – Nakawale na Mbamba bay. 

vii. Mwitikio mdogo wa walipakodi kuhudhuria semina za kodi na hivyo kuwa na uelewa mdogo wa 

masuala ya kodi. 

 

 

13.2.6 Mikakati ya uboreshaji wa mazingira ya biashara ili kufanikisha malengo kwa kipindi kijacho 
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Katika kuhakikisha malengo ya ukusanyaji kodi yaliyowekwa kwa mwaka wa fedha 

2021/2022 kiasi cha Tshs. 21,160,639,530.16 yanafikiwa, Mamlaka ya Mapato imeweka 

mikakati ifuatayo: - 

i. Kuendelea kutoa elimu na kuongeza idadi ya semina kwa wafanyabiashara na wananchi juu ya 

faida za kulipa kodi. 

ii. Kuendelea na uhamasishaji wa ulipaji kodi wa hiyari. 

iii. Kuongeza wigo wa kodi kwa kusajili walipa kodi wapya na kubaini vyanzo vipya vya kodi. 

iv. Kuendelea kujadili changamoto za wafanyabiashara kwa kuhusisha wadau mbalimbali wa kodi 

ikiwemo Jumuiya ya Wafanyabiashara Tanzania (JWT) na TCCIA. 

v. Kuanzisha vilabu vya kodi kwa wanafunzi wa shule za sekondari (Tax Clubs) ili kuhamasisha 

ulipaji kodi kwa hiari kutoka ngazi za chini. 

vi. Kuimarisha usimamizi wa maadili ya watumishi wakati wa utendaji kazi. 

Majadiliano. 

Wajumbe walipokea taarifa baada ya kuwasilishwa na kuipitisha.  

 

13.3 Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za huduma ya Maji (RUWASA) Mkoa wa 

Ruvuma hadi kufikia Disemba, 2021 

13.3.1 Hali ya Huduma kwa Sasa 

Manispaa ya Songea ina wakazi wapatao 203,309 kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya 

Taifa iliyofanyika mwaka 2012. Ongezeko (Growth rate) kwa mwaka ni 4.4%, hivyo kwa 

mwaka 2021 Manispaa inakadiriwa kuwa na Wakazi 299,543. Wakazi waliopo katika 

kata za mjini ni 251,501 kati yao  215,630 wanapata huduma ya maji sawa na asilimia 

85.7.  

Mahitaji ya maji ni wastani wa meta za ujazo 17,897 kwa siku mwaka 2021 katika 

maeneo ya katikati ya mji na 25,862 katika maeneo yote ya Manispaa. Uzalishaji wa 

maji ghafi ni wastani wa mita za ujazo 9,362 kwa siku (Oktoba 2021).  
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13.3.2 Mpango wa Kuboresha Huduma Katika Manispaa ya Songea 

Manispaa ya Songea ni miongoni mwa miji 28 nchini Tanzania ambayo itanufaika na 

mradi wa maji kwa ufadhili wa Serikali ya India kupitia Exim bank. Mhandisi mshauri 

amekamilisha usanifu na sasa Wizara ya Maji inaendesha zoezi la kupata wazabuni wa 

utekelezaji wa mradi huo. Mradi huo utawezesha ujenzi wa: 

• Bwawa la Mahilo lenye uwezo wa kuhifadhi maji 5,000,000 m3 

• Matanki manne yenye uwezo wa kuhifadhi maji mita za ujazo 18,200 

• Upanuzi wa mtandao wa bomba za usambazaji km 190.4 katika manispaa ya 

Songea. 

Mamlaka inatarajia kutekeleza miradi miwili ya maji kupitia programu ya UVIKO-19:  

i) Kuboresha huduma ya maji katika kata ya Tanga (Pambazuko na Mlete) kupitia 

mpango wa ustawi wa taifa na mapambano dhidi ya ugonjwa wa UVIKO 19 

• Kujenga nyumba 2 za kusukuma maji 

• Kujenga mtandao wa bomba za usambazaji km 18 

• Kujenga tanki la maji lenye uwezo wa lita 150,000. 

• Kujenga vituo 10 vya kuchotea maji 

ii) Kuboresha huduma ya maji katika kata ya Ruvuma na Mshangano kupitia 

msaada wa Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ): 

• Kuongeza mtandao wa bomba za usambazaji km 12.4 

• Kujenga vituo vya kuchotea maji 30 ikihusisha Ruvuma 15 na Mshangano 

15. 

• Kuunga wateja wa majumbani katika eneo litakalopitiwa na mradi. 
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iii) RUWASA imepewa maelekezo kutekeleza miradi mbalimbali ya maji katika 

maeneo ya pembezoni mwa halmashauri ya manispaa ya Songea kupitia 

programu ya PBR. Miradi hiyo inatekelezwa kwa kutumia wataalamu wa ndani 

kwa kushirikiana na SOUWASA. 

13.3.3 Taarifa ya   huduma ya maji mjini Mbinga 

i. Mji wa Mbinga una wakazi wapatao 51,865 ambao wanapata huduma ya maji 

safi ni  36,737 sawa na asilimia 70.8 

ii. Idadi ya wateja ni 3,468 ambao wote wamefungiwa dira 

iii. Mahitaji ya maji ni mita za ujazo 5,490 kwa siku wakati uzalishaji ni mita za ujazo 

2,800 kwa siku. 

iv. Mamlaka ina matanki 4 yenye ujazo wa mita 700 na bomba za usambazaji km 

50.2 

v. Kiwango cha huduma ni saa 18 kwa siku 

vi.  Mpango uliopo ni kukamilisha mradi wa kupanua mtandao katika kata za 

Bethlehemu, Matarawe na Ruhuwiko pamoja na ujenzi wa chanzo cha maji cha 

Mkele na bomba za kusafirisha maji hadi katika kipunga maji (BPT) ambacho 

kibali chake utekelezaji mradi huo unaogharimu Tsh 300,000,000 kimetolewa na 

Wizara ya Maji. 

13.3.4 Taarifa ya hali ya maji katika mji wa Tunduru 

i. Mji wa Tunduru una wakazi 68,340 kwa mwaka 2021 na wakazi wanaopata 

huduma ya maji safi ni 45,200 Sawa na asilimia 66 

ii. Idadi ya wateja ni 2,353 ambao wamefungiwa dira ni 2,115 sawa na 90% 

iii. Mahitaji ya maji ni mita za ujazo 4,100 kwa siku na uzalishaji ni mita za ujazo 

2,390 
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iv. Mamlaka ina matanki 6 yenye ujazo wa mita 560 na bomba za usambazaji km 79 

v. Kiwango cha huduma ni saa 12 kwa siku 

vi.  Mpango uliopo ni kupanua mtandao katika maeneo yasiyofikiwa na huduma ya 

maji utakaogharimu Tsh 456,000,000 kupitia bajeti ya mwaka 2021/2022 

ambapo Wizara ya Maji imetoa kibali. Pia kupitia programu ya quickwin 

itakaogharimu Tsh 300,000,000.00,  Mamlaka imepanga kuongeza uzalishaji 

kwa kuchimba kisima na kulaza bomba za kusafirisha maji kutoka chanzo hadi 

katika matenki ya Frank Weston na Jeshini. 

 

13.3.5 Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Maji kwa Fedha za NWF 

Mamlaka kwa kushirikiana na RUWASA inatekeleza miradi ya maji katika Halmashauri 

ya wilaya ya Songea na Mbinga ambayo utekelezaji wake upo katika hatua mbalimbali.  

 

Majadiliano. 

Wajumbe walihoji kuhusu uvamizi unaofanywa na wananchi kwa kufanya shughuli za 

kilimo katika vyanzo na hifadhi ya Mto Ruvuma. Kikao kilielekeza kuwa ziendelee 

kufanyika jitihada za kuwaondoa watu wote waliovamia vyanzo vya maji, na kuendesha 

shughuli za kibidamu katika maeneo ya vyanzo na hifadhi ya mito. Mamlaka ya bonde 

la Mto Ruvuma na bonde la Nyasa kufanya upimaji na utambuzi wa mipaka na kuweka 

alama katika maeneo ya vyanzo na hifadhi za mito.  

 

13.4 Taarifa ya hali ya upatikanaji wa huduma ya Umeme Mijini na Vijijini  na 

Mipango iliyopo (TANESCO) 

Mkoa wa Ruvuma una wilaya tano (5) ambazo makao makuu ya Wilaya zote tayari 

zimefikiwa na umeme wa Gridi ya Taifa ambazo ni Songea, Namtumbo, Tunduru, 

Mbinga na Nyasa. Hadi kufikia mwezi October 31, 2021 Mkoa ulikuwa na jumla ya 

wateja 75,760 

13.4.1 Hali ya Upatikanaji wa Umeme 
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Kiujumla hali ya upatikanaji wa umeme ni ya kuridhisha kwa wilaya zote, tunaendelea 

na kuimarisha miundombinu ili kuhakikisha umeme unapatikana muda wote na ni wa 

uhakika kwa wilaya zote. 

13.4.2 Kufua na Kupokea Umeme 

Tarehe 15/09/2018 mkoa uliunganishwa kwenye umeme wa Grid katika wilaya za 

Songea, Namtumbo, Mbinga na Nyasa, Mkoa pia unapata umeme kutoka kwa 

wawekezaji binafsi wa kampuni ya TULILA na ANDOYA ambao wana uwezo wa kufua 

Megawatt 6 kwa kipindi cha mvua na kuingiza kwenye GRID ya Taifa. Na wilaya ya 

Tunduru iliunganishwa na Umeme wa Gridi ya Taifa mnamo tarehe 20/12/2019 baada 

ya kukamilika ujenzi wa line ya msongo wa kati (33KV) km 65 kuunganisha wilaya ya 

Tunduru kwenye Gridi ya Taifa kutokea Namtumbo. Mahitaji ya juu ya umeme katika 

mkoa ni wastani wa MW 17.50  

Mkoa una vituo viwili vya kupokea na kupoza umeme kutoka kwenye Gridi ya Taifa 

(Grid Substations) 

.13.4.3 Uunganishaji wa Wateja  

Wateja waliounganishiwa umeme kwa kipindi cha Julai 2020 mpaka June 2021 ni 9,582 

ukilinganisha na lengo la mkoa la kuunganisha wateja 6500 kwa mwaka sawa na 

asilimia 147.4%, Pia kwa mwaka huu wa fedha wateja waliounganishwa kuanzia tarehe 

1/07/2021 hadi 31/10/2021 ni 5,480 sawa na asilimia 84.3% ya lengo la mwaka mzima. 

 

13.4.4 Mtandao wa Usambazaji Umeme Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa wa Ruvuma una mtandao mkubwa wa usambazaji wa umeme wenye mashine 

umba (Transformer) 636 na urefu wa kilomita 1,590.9 kwa msongo wa kilovoti 33, 

kilomita 150.2 kwa msongo wa kilovoti 11 na kilomita 1,937.41 kwa msongo wa kilovoti 

0.4/ 0.23 (LT). 
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13.4.5 Miradi inayotekelezwa na TANESCO Kutumia Bajeti Za Ndani ya Shirika 

kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 

TANESCO Mkoa wa Ruvuma una jumla ya miradi 47 katika mwaka uliopita wa bajeti ya 

2021/22 kwa mchanganuo ufuatao: - 

i. Miradi ya kuboresha miundombinu (Voltage Improvement projects) - jumla ya 

bajeti 832,296,282 

ii. Miradi ya kuongeza miundo mbinu (New extension projects) 18- jumla ya bajeti 

1,758,096,239.93 

iii. Miradi ya matengenezo ya miundombinu (Repair and maintenance projects) - 

jumla ya bajeti 1,221,830,998.87. 

iv. Miradi yote ipo katika hatua mbalimbali za utekelezaji 

13.4.6 Miradi wa Umeme Unaofadhiliwa na Wakala wa Umeme Vijijini (REA)  

REA awamu ya tatu mzunguko wa kwanza (R3R1) 

• Namba ya mkataba: AE/008/2016-2017/HQ/G/9 LOT 6 

• Eneo la utekelezaji: Wilaya za Songea, Mbinga, Nyasa, Namtumbo na Tunduru 

• Mkandarasi: Namis Corporate Ltd  

• Gharama za mradi: (TZS) 43,869,003,071.89 na Fedha za Kimarekani (USD) 7,483,076.98 zikiwa 

pamoja na ongezeko la thamani. 

• Muda wa kuanza: 28/08/2017 

• Muda wa kumaliza: 31/12/2021 

• Lengo la mradi: kupeleka umeme kwenye vijiji 177 

 

13.4.7 Wigo Pamoja na Nyongeza  

Baada ya Mkandarasi kufanya upembuzi yakinifu kulibainika kuwa na ongezeko la umbali wa kilomita 

691.03 kwa msongo wa kati kilovolti 33 ili kuvifikia vijiji vilivyopo kwenye mkataba. 

 

  

13.4.8 Hatua za Utekelezaji wa Mradi hadi Kufikia Tarehe 18/11/2021 
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Utekelezaji wa mradi kwa ujumla umefikia 99.49% za Upeo wa mradi kadiri ya Mkataba uliosainiwa 

awali na 94.13% za upeo wa mradi pamoja na Nyongeza ya mkataba. Aidha, ufungaji wa transfoma 191 

umekamilika na vijiji 144 vimepatiwa umeme kati ya vijiji 177 ambapo hatua mbalimbali za ujenzi 

zinaendelea. Pia wateja 7005 wa awali wameunganishwa kati ya lengo la kuunganisha wateja 9778 

mradi utakapokamilika.  

 

13.4.9 Changamoto 

i. Kuchelewa kuidhinishwa kwa nyongeza ya mradi (addendum) hivyo kupelekea kuchelewa 

kumaliza mradi 

ii. Kasi ndogo ya mkandarasi kwenye kutekelezaji wa mradi 

iii. Wigo mdogo ulioidhinishwa 

 

13.4.10 Taarifa ya Utekelezaji ya Mradi R3R2-LOT25 Mpaka Tarehe 17/11/2021 

 

• Namba ya mkataba: AE/008/2020-21/HQ/W/31 LOT 25 

• Eneo la utekelezaji: Wilaya za Songea, Mbinga na Nyasa  

• Mkandarasi: Namis Corporate Ltd  

• Gharama za mradi: TZS 35,281,367,752.46 (pamoja na VAT) 

• Muda wa kuanza: 28/08/2021 

• Muda wa kumaliza: 07/03/2023 

• Lengo la mradi: kupeleka umeme kwenye vijiji 163  

 

13.4.11 Upeo wa Mradi 

Upeo wa Mradi kwa mkataba uliosainiwa ni kuviwashia umeme vijiji 163 baada ya REA 

kukamilisha kuwapatia wakandarasi nyongeza ya mkataba kwa ajili ya vijiji vilivyorukwa. 

Vijiji vyote vilivyokuwa vimerukwa kwa sasa vimeingizwa kwenye mkataba na 
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kupelekea kuongezeka idadi ya vijiji mpaka kufikia 163 kutoka 143 vilivyokuwa kwenye 

mkataba wa awali na vijiji 5 wakati wa survey vimeonekana vina umeme 

 

13.4.12 Hatua za Utekelezaji wa Mradi Wilaya ya Songea, Mbinga na Nyasa hadi 

Tarehe 18/11/2021  

Mpaka sasa kazi ya survey imeshafanyika katika vijiji vyote na mkandarasi yupo kwenye hatua ya kuagiza 

vifaa vinavyotoka nje ya nchi na vifaa vya ndani ya nchi waya peke yake ndio umeshafanyiwa ukaguzi 

kiwandani. Mpaka sasa kijiji cha Kiyaha kilichopo kata ya Matili kimewashiwa umeme na tayari wateja  

wa awali wameunganishwa na huduma. 

 

13.4.13 Taarifa ya Utekelezaji ya Mradi R3R2-LOT26 Mpaka TAR. 17/11/2021 

• Namba ya mkataba: AE/008/2020-21/HQ/W/31 LOT 26 

• Eneo la utekelezaji: Wilaya za Namtumbo na Tunduru  

• Mkandarasi: Whitecity Guangdong JV,  

• Muda wa mkataba: Miezi 18 

• Gharama za mradi: TZS 36,678,446,302.59 (VAT Inclusive) 

• Muda wa kuanza: 15/07/2021 

• Muda wa kumaliza: 14/01/2023 

• Lengo la mradi: kupeleka umeme kwenye vijiji 99  

 

13.4.14 Hatua za Utekelezaji wa Mradi Wilaya za Tunduru na Namtumbo 

Utekelezaji wa mradi kwa ujumla umefikia 3.72% za Upeo wa mradi kadiri ya Mkataba  

na kazi za ujenzi zinaendelea. Vifaa vinavyotoka nje ya nchi vinategemewa kufika mwezi  Januari 2022. 

13.4.15 MAFANIKIO 

i. Tumefanikiwa kufungua ofisi ndogo sita (6) katika wilaya za Mbinga (Litembo, 

Likwela na Maguu), Tunduru (Mbesa na Nakapanya), na wilaya ya Songea 

(Madaba) ili kuendelea kusogeza huduma karibu na wananchi. 

ii. Kuunganishwa na Grid ya Taifa na kuongeza idadi ya watumiaji wa umeme 

waliounganishwa kupitia mradi huu mkubwa 
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iii. Tunaishukuru serikali kwa kutupatia gari kwa ajili ya usimamizi wa miradi ya REA 

na kitengo cha dharula, haya ni mafanikio makubwa katika serikali yetu 

 

13.4.16 CHANGAMOTO 

i. Madeni sugu ya Taasisi za serikali na watu binafsi. 

ii. Uchomaji wa mashamba ambao unaathiri miundombinu ya shirika. 

iii. Wigo mdogo (scope) wa miundombinu inayofadhiliwa na Selikari kupitia wakala 

wa umeme vijijin REA hivyo kupelekea kuwa na changamoto kubwa na maswali 

mengi wakati wa utekelezaji.  (Mfano mradi wa Makambako – Songea. Na REA) 

Majadiliano 

Wajumbe walihoji juu ya kasi ndogo ya usambazaji wa umeme katika maeneo mengi 

nchini hususani katika Mkoa wa Ruvuma. 

Wajumbe walielekeza kuwa TANESCO iendelee kuomba na kutenga fedha za kutosha 

ili kuongeza kasi ya usambazaji wa umeme ili umeme ufike katika maeneo mengi. 

13.5 Taarifa ya Maendeleo ya Uchumi wa Kanda ya Kusini Mashariki – Ruvuma 

(BOT). 

13.5.1 Mwenendo wa Uchumi 

13.5.1.1 Pato la Taifa 

Kwa mujibu wa takwimu kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu, uchumi wa Mkoa wa 

Ruvuma umeendelea kuimarika, ambapo Pato la Taifa (GDP) kwa bei za mwaka husika 

liliongezeka kutoka shilingi bilioni 3,147 mwaka 2014 hadi kufikia shilingi bilioni 5,624 

mwaka 2020 (Kielelezo Na. 1). Ongezeko hili limechangiwa zaidi na uzalishaji katika 
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shughuli za kilimo na madini. Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia 3.8 ya Pato la Taifa 

ukichukua nafasi ya kumi kati ya Mikoa 26 ya Tanzania Bara katika kuchangia kwenye 

Pato la Taifa. Pia, Mkoa wa Ruvuma uliongoza katika kuchangia kwenye Pato la Taifa 

ikilinganishwa na Mikoa mingine ya Kanda ya Kusini Mashariki ya Lindi, Mtwara na 

Pwani. 

Wastani wa pato kwa mtu (GDP per capita) katika mkoa wa Ruvuma umeendelea 

kuongezeka na kuwa juu ya wastani wa pato kwa mtu kitaifa (Kielelezo Na. 2). Wastani 

wa pato kwa mtu kwa mwaka kwa mkoa wa Ruvuma liliongezeka kutoka shilingi 

2,195,638 mwaka 2014 hadi kufikia shilingi 3,396,983 mwaka 2020, ikilinganishwa na 

wastani wa pato kwa mtu kitaifa la shilingi 2,653,790 kwa mwaka.  

13.5.1.2 Mfumuko wa Bei 

Katika mwaka 2020/21, mfumuko wa bei wa mkoa wa Ruvuma ulipungua na kufikia 

wastani wa asilimia 3.2, ikilinganishwa na asilimia 3.3 mwaka ulitangulia. Mfumuko huo 

uliendelea kupungua na kufikia wastani wa asilimia 2.1 katika kipindi cha Julai hadi 

Septemba 2021. Pia, mfumuko huo wa bei ulikuwa chini ikilinganishwa na kipindi cha 

Julai hadi Septemba 2020 (Kielelezo Na 3). Aidha, mfumuko wa bei za vyakula 

uliopungua kutoka wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2020/21na hadi asilimia 2.7 katika 

kipindi cha Julai hadi Septemba 2021. Hali hii ilisababishwa na kuimarika kwa ugavi wa 

chakula na kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula katika msimu wa kilimo wa 

2020/21.Kwa upande mwingine, mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula uliongezeka 

hadi kufikia wastani asilimia 3.1 katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2021, 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 1.8 mwaka 2020/21. 

13.5.1.3 Bei za Mazao ya Chakula 

Kwa ujumla, bei za jumla za mazao makuu ya chakula (staple foods) katika mkoa wa 

Ruvuma zilishuka katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Septemba 2021, ikilinganishwa 

na bei za mwaka 2020/21 na katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Septemba 2020 
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isipokuwa bei za viazi mviringo na ulezi Kushuka kwa bei kulitokana na kuimarika kwa 

ugavi wa vyakula, pamoja na kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao husika 

ikilinganishwa na msimu wa kilimo uliotangulia.  Bei ya mahindi kwa mfano ilishuka hadi 

wastani wa shilingi 30,386 kwa gunia la kilo 100 katika kipindi cha Julai hadi Septemba 

2021 kutoka shilingi 45,983 katika kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. 

Halikadhalika, bei ya mchele kwa gunia la kilo 100 ilipungua kutoka shilingi 176,275 

hadi shilingi 166,408, na bei ya maharage kutoka shilingi 184,943 hadi shilingi 154,697.  

13.5.1.4 Shughuli za Kiuchumi 

13.5.1.5.1 Uzalishaji wa Mazao ya Chakula   

Katika msimu wa kilimo wa mwaka 2020/21, tani 1,341,740 za mazao ya chakula 

zilizalishwa katika mkoa wa Ruvuma, kati ya hizo mazao ya nafaka yalikuwa tani 

998,550 na mazao yasiyo nafaki, tani 343,190. Kiasi kilichozalishwa kilizidi uzalishaji wa 

mwaka uliotangulia kwa tani 90,229, na mahitaji ya mwaka 2021/22 kwa tani 783,312, 

ikiwa ni sawa na kiwango cha utoshelevu wa chakula (Self-Sufficiency Ratio, SSR) cha 

asilimia 240.3 Ziada ya chakula ilijitokeza zaidi kwenye uzalishaji wa mazao ya nafaka 

yaliyokuwa na ziada ya tani 603,483, ikilinganishwa na mazao yasiyo nafaka 

yaliyokuwa na ziada ya tani 179,829. 

Mkoa wa Ruvuma ndio unaozalisha mazao ya nafaka kwa wingi zaidi ikilinganishwa na 

mikoa mingine ya Kanda ya Kusini Mashariki ya Lindi, Mtwara na Pwani. Kwa upande 

wa mazao yasiyo nafaka, mkoa wa Ruvuma ni wa tatu katika Kanda kwa kuzalisha 

mhogo kwa wingi baada ya mkoa wa Pwani na Mtwara. Aidha, Mkoa wa Ruvuma 

unaongoza katika kuzalisha wa maharage, ndizi na viazi vitamu. 

13.5.1.5.2 Hifadhi ya Taifa ya Chakula 

Katika mwaka 2020/21, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) Kanda ya 

Songea ilinunua tani 14,299.8 za mahindi kutoka kwa wakulima na kuhamisha tani 
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2,941.1 kwenda katika Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) Kanda ya 

Makambako. Hali hii ilisababisha hifadhi ya mahindi katika Kanda ya Songea 

kuongezeka hadi kufikia tani 21,063.9 mwishoni mwa mwaka 2020/21 kutoka tani 

9,705.1 mwaka uliotangulia (Jedwali Na. 5). Hata hivyo, uwezo wa kuhifadhi mazao 

katika Kanda ya Songea unatarajia kuongezeka kutoka tani 29,000 hadi tani 84,000 

mara tu baada ya kukamilika kwa ujenzi wa vihenge (silos) 12 na maghala mawili ya 

kisasa ya kuhifadhia mazao. Mradi wa ujenzi wa vihenge na maghala unaendelea na 

hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Juni 2021, ujenzi wa vihenge 10 ulikuwa 

umekamilika.  

13.5.1.5.3 Ununuzi wa Mazao ya Biashara 

Mazao ya biashara yanayozalishwa katika mkoa wa Ruvuma ni pamoja na korosho, 

ufuta, kahawa na tumbaku. Mkoa huu huzalisha takriban asilimia 10 ya korosho yote 

inayozalishwa nchini. Katika mwaka 2020/21 kiasi cha tani 208,686.1 za korosho 

kiliuzwa kwenye minada na soko la awali, ambapo mkoa wa Ruvumaulichangia asilimia 

7.4 (au tani 15,342). Aidha, kiasi cha tani 214,915 cha korosho ghafi kiliuzwa nje ya 

nchi mwaka 2020/21, na kuipatia nchi dola za Kimarekani milioni 233.5, Zao la korosho 

ndilo linaloongoza katika kuipatia nchi fedha za kigeni.   

Kwa upande wa uzalishaji wa zao la ufuta, Mkoa wa Ruvuma huchangia kati ya asilimia 

7 na 12 ya ufuta unaozalishwa katika Kanda ya Kusini Mashariki. Katika mwaka 

2020/21, ununuzi wa ufuta ulikuwa tani 78,444.3, huku mkoa wa Ruvuma ukichangia 

tani 6,107.4. Katika mwaka 2020/21, tani 12,476.7 za kahawa na tani 531.8 ya tumbaku 

ziliuzwa katika minada, ikiwa ni sawa na wastani wa asilimia 20 ya kahawa na asilimia 

1.6 ya tumbaku yote iliyouzwa nchini katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

13.5.1.6 Mifugo  



93 

 

Katika mwaka 2020/21, thamani ya mifugo (hususan ngombe, mbuzi na kondoo) 

iliyouzwa katika masoko yaliyosajiliwa iliongezeka kwa asilimia 63.9 hadi shilingi billioni 

88.6, ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia 27.7 

ya thamani ya mifugo yote iliyouzwa, baada ya mkoa wa Pwani uliochangia asilimia 

49.8. 

13.5.1.7 Uvuvi  

Thamani ya samaki waliouzwa katika masoko yaliyosajiliwa katika Kanda ya Kusini 

Mashariki iliongezeka kwa asilimia 42.6 hadi kufikia shilingi bilioni 66.4 mwaka 2020/21, 

ikilinganishwa na mwaka uliotangulia, huku Mkoa wa Ruvuma ukichangia asilimia 3.3, 

baada ya mkoa wa Pwani uliochangia asilimia 82.1, na mkoa wa Lindi, asilimia 12.4 

(Jedwali Na 10). Hata hivyo, sekta ya uvuvi imeendelea kukumbwa na changamoto 

kadhaa zikiwemo uvuvi haramu, ukosefu wa vitendeakazi bora vya kuvua samaki 

kwenye kina kirefu cha bahari, pamoja na kutokuwepo kwa viwanda vya kuchakata 

samaki ili kuongeza thamani.   

13.5.1.8 Misitu 

Katika mwaka 2020/21, sekta ndogo ya misitu ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 19.7 

katika Kanda ya Kusini Mashariki ikilinganishwa na shilingi bilioni 16.2 mwaka 

uliotangulia, sawa na ongezeko la asilimia 21.6. Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia 

5.9 ya mapato yote, baada ya mkoa wa Mtwara uliochangia asilimia 9.1, mkoa wa Lindi, 

asilimia 15.6, na mkoa wa Pwani, asilimia 69.5. Mapato haya yalitokana zaidi na 

kuongezeka kwa mahitaji ya mkaa, magogo na nguzo. Hali hii ilichangiwa zaidi na 

kuongezeka kwa mahitaji ya magogo katika viwanda vinavyotumia malighafi ya misitu, 

na mahitaji ya matumizi ya mkaa katika kaya.  

13.5.1.9 Madini 
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Katika miaka ya hivi karibuni, sekta ya madini imeendelea kuimarika katika Kanda ya 

Kusini Mashariki, ikichangiwa zaidi na uanzishwaji wa masoko ya madini ya mikoa. 

Masoko haya yanaongeza uwazi, mazingira wezeshi ya biashara, na upatikanaji wa 

soko la uhakika la madini hasa kwa wachimbaji wadogo wadogo wa dhahabu na vito. 

Thamani ya madini yaliyochimbwa katika Kanda ya Kusini Mashariki iliongezeka kwa 

asilimia 16.1 mwaka 2020/21 na kufikia shilingi bilioni 555.2, ikilinganishwa na mwaka 

uliotangulia. Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia 42.8ya thamani na asilimia 38.3ya 

mapato yote. Uchimbaji wa makaa ya mawe unaongoza kwa kuchangia asilimia 95.8 

thamani ya madini.  

13.5.1.10 Biashara ya Mipakani 

Biashara baina ya nchi jirani na mikoa ya Kanda ya Kusini Mashariki (cross border 

trade) imeendelea kuimarika. Katika mwaka 2020/21, Kanda ilikuwa na ziada ya 

biashara (trade surplus) ya shilingi milioni 5,095.5, sawa na ongezeko la asilimia 70.5 

(Jedwali Na. 13). Kuongezeka kwa ziada katika biashara kulitokana na kuongezeka 

kwa bidhaa zilizouzwa nje ya mipaka hususan saruji, juice na unga wa mahindi, pamoja 

na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa nje hasa mbao na mafuta ya kupikia. Kwa ujumla, 

bidhaa ziliuzwa zaidi kwenye nchi ya Msumbiji (asilimia 77.9), ikifuatiwa na Comoro na 

Malawi. Aidha, asilimia 6.6 ya thamani ya bidhaa zote zilipita katika mipaka ya 

Mbambabay na Mkenda katika mkoa wa Ruvuma, wakati Bandari ya Mtwara, na 

mipaka ya Mtambaswala na Kilambo katika mkoa wa Mtwara zilichangia asilimia 93.4 

ya thamani ya bidhaa zote.  

13.5.1.11 Matarajio na Mapendekezo 

13.5.1.11.1 Matarajio 

Uchumi wa Mkoa na Ruvuma na wa Kanda ya Kusini Mashariki kwa ujumla unatarajiwa 

kuendelea kuimarika katika siku zijazo kutokana na kuendelea kutekelezwa kwa miradi 

mbali mbali ya maendeleo, kuongezeka kwa uzalishaji katika shughuli za kiuchumi 
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hususan kilimo, viwanda, ujenzi, madini, umeme na gesi asilia. Aidha, mfumuko wa bei 

unatarajia kuwa tulivu ukichangiwa na uwepo wa ziada ya chakula iliyopatikana katika 

msimu wa kilimo wa mwaka 2020/21, pamoja na usambazaji wa chakula kutoka katika 

mikoa mingine nchini. Kukamilika kwa mradi wa ujenzi wa maghala ya kisasa (silos) 

katika Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) Kanda ya Songea kutaongeza 

uwezo wa Wakala wa kuhifanya mahindi zaidi na hivyo kuhakikisha kuwepo kwa 

usalama wa hali ya chakula katika ukanda wa kusini mwa Tanzania na nchikwa ujumla.  

13.5.1.11.2 Mapendekezo 

Ili uchumi wa mkoa wa Ruvuma uendelee kuimarika, tunatoa mapendekezo yafuatayo: 

i. Mkoa unashauriwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu ili kukusanya takwimu za shughuli za 

kiuchumi katika kila halmashauri.  Hii itasaidia mkoa kujua picha halisi ya uchumi wa mkoa na pato 

la mwananchi mmoja mmoja. Pia itawezesha mkoa kuainisha shughuli za kiuchumi zinazotakiwa 

kuwekewa mkazo zaidi. Chapisho la pato la kila halmashauri na mkoa linaloanisha mchango wa 

shughuli mbalimbali za kiuchumi lilichapishwa mara ya mwisho mwaka 2010 likionyesha takwimu 

za mwaka 2001, 2005 na 2006. 

ii. Kwa kuwa mkoa wa Ruvuma unazalisha kiasi kikubwa cha mazao ya nafaka ikilinganishwa na 

mahitaji, ipo fursa ya kuanzisha viwanda vya kuchakata mazao ya nafaka ili kuongeza thamani ya 

mazao hayo, na kuongeza kipato cha mkulima. 

iii. Kwa kuwa mahitaji ya mafuta ya kupikia ni makubwa ikilinganishwa na uzalishaji hapa nchini, mkoa 

unashauriwa kuhamasisha wakulima kuzalisha alizeti ili kuongeza uzalishaji wa mafuta ya kupikia 

na hivyo kukabiliana na tatizo la upungufu wa mafuta ya kupikia katika mkoa na nchi kwa ujumla. 

iv. Kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda vya kusindika mazao ya mifugo kama vile ngozi na maziwa ili 

kuongeza thamani ya mazao ya mifugo ili kuongeza tija kwa wafugaji. 

v. Asilimia kubwa ya korosho inayozalishwa nchini inauzwa nje ya nchi bila ya kuongezewa thamani, 

ipo haja ya kuendelea kuhamasisha ubanguaji wa korosho inayozalishwa katika mkoa wa Ruvuma 

ili kuongeza thamani, ajira na mapato ya serikali. Aidha, kwa kuwa zao la korosho linaongoza kwa 

kuipatia nchi fedha za kigeni, upo umuhimu wa kuongeza uzalishaji wa zao hilo. 
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vi. Mkoa unashauriwa kuendelea kutoa elimu kwa wachimbaji wadogo wa madini hasa dhahabu na 

vito ili kutumia fursa zitokanazo na uwepo wa masoko ya madini katika mkoa. Hali hii pia itasaidia 

kuongeza mapato ya serikali yatokanayo na uuzaji wa madini hayo.  

vii. Mkoa pia unashauriwa kuendelea kutangaza vivutio vya utalii vilivyopo katika mkoa ili kuvutia 

wawekezaji katika sekta hiyo na kuongeza idadi ya watalii, mapato na ajira.  

 

Majadiliano. 

Wajumbe walihoji kuhusu uhalisia wa takwimu mbalimbali zinazokusanywa na BOT.kwa 

ajili ya kupanga mipango ya maendeleo katika Taifa. 

Kikao kilielekeza kuwa Mkoa kupitia Halmashauri zake ushirikiane na Ofisi ya Takwimu 

ya Taifa ili kuwa na Takwimu sahihi kwani zinazotumika sasa ni za zamani sana na 

hazina uhalisia.  

 

13.6 Wakala wa Misitu (TFS) Maombi ya kutangazwa kwenye gazeti la Serikali 

hifadhi za vijiji vya Halmashauri ya Wilaya ya Songea na Madaba 

 

13.6.1 Maombi ya kutangazwa kwenye gazeti la serikali hifadhi za vijiji vya 

Halmashauri ya Songea na Madaba 

Wilaya ya Songea ina Hifadhi za vijiji saba na mmoja ya Halmashauri ya Madaba 

ambazo zilitengwa, kupimwa na kupitishwa kuwa Hifadhi na mikutano ya vijiji na 

baadae na baraza la Madiwani na kupitishwa kuwa Hifadhi kwa mujibu wa sheria ya 

Misitu Na. 14 ya 2002 kifungu cha 32. 

 

      Hifadhi za Halmashuri ya Madaba ni kama ifuatavyo: - 

i) Hifadhi ya Misitu ya kijiji cha Mkongotema (340 ha) 

ii) Hifadhi ya Misitu ya kijiji cha Wino (2006 ha) 

iii) Hifadhi ya Misitu ya kijiji cha Ifinga (31,684.5 ha) 

iv) Hifadhi ya Misitu ya Halmashauri ya Madaba (518 ha) 
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v) Hifadhi ya Wanyamapori ya kijiji cha Ifinga (37,207 ha) 

 

     Hifadhi za Halmashauri ya Songea ni kama Ifuatavyo: - 

     i)Hifadhi ya Misitu ya kijiji ya Mitumbati (7,697.75 ha) 

     ii)Hifadhi ya Misitu ya kijiji ya Lihiga (4,940.56 ha) 

     iii)Hifadhi ya Misitu ya kijiji cha Lupagaro (5,262.0 ha) 

 

    Kutangazwa kwa Hifadhi hizi kwenye gazeti la serikali kutaimarisha ulinzi wa kisheria 

na kuzuia    uvamizi wa maeneo hayo na badala yake kutaimarisha uhifadhi wa miti 

ya asili, wanyamapori, vyanzo vya maji na udongo. Hifadhi hizi zitatumika kufuga 

nyuki na Kupanda miti maeneo ambayo hayana miti ya asili. 

 

     Baada ya taarifa kuwasilishwa, Kikao  cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) cha 

tarehe  29/12/2021 kilipokea taarifa na maombi ya Wakala wa Misitu ya kutangaza 

kwenye gazeti la serikali kama ilivyo ombwa. Wajumbe walipokea maombi hayo na 

kuazimia yafuatayo: - 

 

     Kuhusu kijiji cha Ifinga kumilika sehemu ya eneo la hifadhi ya wanyapori. 

Wajumbe wameazimia Mkoa kutoa ombi maalum kwa Wizara ya Maliasili na Utalii la 

kuomba sehemu ya eneo la hifadhi ya Wanyamapori katika kijiji cha Ifinga limilikiwe 

na Kijiji.  

Kuhusu kutangazwa kwa hifadhi katika gaeti la Serikali. 

Wajumbe wameazimia Mkoa kufanya maombi Wizara ya Maliasili na Utalii maombi 

ya Wakala kutangaza kwenye gazeti la Serikali hifadhi za vijiji vya Halmashauri ya 

Songea na Madaba kuwa hifadhi za misitu za vijiji. 

   

13.8 Taarifa ya Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 

13.8.1 Taarifa Fupi ya Hifadhi Iliyowasilishwa katika Kikao cha Kamati ya Ushauri 

ya Mkoa wa Ruvuma  
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Hifadhi ya Taifa Nyerere ilitangazwa rasmi kwa Tangazo la Serikali Namba 923 la 

tarehe 29.11.2019 ikiwa na ukubwa wa Kilomita za Mraba 30,893. Hifadhi hii ilitokana 

na kumegwa kutoka kwenye Pori la Akiba la Selous ambalo lilianzishwa rasmi kwa 

Tangazo la Serikali Namba 275 la mwaka 1974 likiwa na ukubwa wa takribani Kilomita 

za mraba 50,000.  

 

13.8.2 Utendaji Kazi 

Mara baada ya kutangazwa kwenye gazeti la Serikali, uongozi wa Shirika la Hifadhi za 

Taifa Tanzania (TANAPA ulihamishia watumishi na vitendea kazi tayari kukabidhiwa 

rasmi hifadhi ya Taifa Nyerere na mnamo mwezi March, 2020 makabidhiano 

yalikamilika na kuanza rasmi shughuli za usimamizi wa Hifadhi. 

Shughuli za awali zilizoanza ilikuwa ni pamoja na:- 

13.8.3 Shughuli za Ulinzi 

Tangu kuanzishwa kwa Hifadhi hii, shughuli za ulinzi zimeendelea kuimarishwa kwa 

kuongeza askari na vifaa. Katika kipindi hicho tumefanikiwa kuzuia uhalifu kwa 

kuwakamata majangili na vifaa au silaha walizokuwa wakizitumia kufanyia ujangili na 

kuwafikisha watuhumiwa kwenye vyombo vya sheria.  

Kazi ya utatuzi wa migogoro baina ya binadamu na wanyamapori wakali/waharibifu 

imekuwa ikifanyika katika maeneo mbalimbali yanayopakana na hifadhi kwa ushirikiano 

na KDU na Halmashauri za Wilaya.Jumla ya matukio 388 yameripotiwa na 

kushughulikiwa. 

13.8.4 Utalii 
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Shughuli za utalii zimekuwa zikiendelea upande wa Kaskazini mwa hifadhi hususani 

eneo la Matambwe ambalo tangu awali lilikuwa likitumika kupokea watalii. Hata hivyo 

mpango unaoandaliwa umeshaainisha maeneo mbalimbali ya uwekezaji ndani ya 

hifadhi na uboreshaji wa miundombinu ya kuwezesha shughuli za utalii kufanyika. 

Mpango wa kuendeleza maeneo ya utalii hasa kwa kanda za Msolwa, llonga, Likuyu 

Sekamaganga, Kalulu na Liwale iko mbioni kuanza ikiwa ni pamoja na ukarabati wa 

barababara, vivuko, viwanja vya ndege, ujenzi wa malango ya kupokea wageni na 

maeneo ya malazi kwa wageni. 

13.8.5 Mahusiano ya Jamii 

Idara ya mahusiano ya jamii kwa kushirikiana na TAWA na mashirika yasiyo ya 

kiserikali imekuwa ikiendelea na kazi za kuelimisha jamii kuhusu sheria na mambo 

mbalimbali ya hifadhi pamoja na uanzishwaji wa vikundi vya ulinzi shirikishi. Idara ya 

mahusiano ya jamii upande wa Nyerere kusini imetoa elimu ya uhifadhi katika ofisi za 

wakuu wa wilaya ya Namtumbo na Tunduru na kuutambulisha ujirani mwema pia ofisi 

za wakurugenzi wa wilaya zote mbili pamoja na idara zinazohusika na uhifadhi na idara 

za elimu. 

13.8.7 Shughuli mbalimbali zilizofanywa na idara ya mahusiano ya jamii kanda ya 

kusini katika Wilaya za Namtumbo na Tunduru.  

• Wilaya ya Namtumbo tumefanya mikutano katika kata tatu ambazo ni Likuyu, 

Kitanda na Mgombasi. Jumla ya vijiji nane vimefikiwa.  

• wilaya ya Tunduru jumla ya kata nne zimefikiwa na mikutano ya hadhara 

imefanyika katika vijiji saba ambavyo ni Kalulu,   Mbungulaji, Kajima, 

Kindamba, Jaribuni, Twendembele na Misyaje. 

13.8.8 Ikolojia 
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Shughuli za ikolojia zimekuwa zikifanyika kwa kukusanya takwimu mbalimbali za hali ya 

hewa, maji, mimea, wanyama, kuratibu uchomaji wa mioto ya awali (early burning). 

13.8.9 Changamoto 

• Kuporomoka kwa shughuli za utalii kulikosababishwa na mlipuko wa ugonjwa wa 

uviko 19 ambapo idadi ya wageni na mapato yaliporomoka hivyo kusababisha 

shughuli nyingi za uhifadhi kutotekelezwa kwa kiwango kulichokusudiwa. 

• Utofauti wa mpaka ulioainishwa kwenye tangazo la Serikali namba 923 la mwaka 

2019 na uhalisia uwandani. Hali hii imelazimu hifadhi kuwasiliana na mamlaka 

husika na wadau wengine ili kwenda uwandani kuhakiki/kutafsiri (ground 

truthing) mpaka kwa kutumia nyaraka hizo kazi ambayo imeshaanza kwa mkoa 

wa Morogoro itaendelea kwenye maeneo mengine.  

13.8.10 Hitimisho 

Hifadhi inatoa rai kwa wadau wote kuchangamkia fursa zilizopo katika kuwekeza 

kwenye sekta ya utalii ndani na nje ya hifadhi hasa kwenye nyanja za ujenzi wa 

mahoteli, kambi za wageni, usafirishaji, biashara mbalimbali na huduma nyingine kwa 

wageni. 

         Majadiliano. 

        Baada ya kuwasilishwa wajumbe walijadili na  kuipitisha. 

13.9 Taarifa ya Shamba la Miti Mpepo 

Shamba la Miti Mpepo ni miongoni mwa Mashamba 23 ya Miti yanayosimamiwa na 

kuhudumiwa na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), chini ya Wizara ya 

Maliasili na Utalii. Shamba hili lilianzishwa likiwa na ukubwa wa Hekta 2,017 Ha, kisha 

zikafika hekta 3,905ha ambazo zote zipo Wilayani Nyasa.Eneo la Shamba kwa sasa ni 

takribani hekta 20,905ha ambazo zipo Wilaya za Nyasa, Songea na Namtumbo.Pia 

Shamba limefanikiwa kupata eneo lenye jumla ya hekta 50,000 wilayani Tunduru kwa 
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ajili ya uanzishwaji wa Shamba jipya la Miti mara baada ya kukamilisha taratibu kadhaa 

za umilikishaji wa eneo hilo kisheria.  

13.9.1 Fidia ya Ardhi na Mali za Wanachi 

Shamba limelipa fidia jumla ya Tshs. 271,223,778.00 kwa wananchi 63 waliopisha 

mradi wa upandaji miti katika kata ya Mpepo kwa eneo la hekta 657.04 baada ya 

kufanyiwa uthamini na Mthamini Mkuu wa Serikali. 

13.9.2 Utekelezaji Mipango Kazi ya Shamba 

Shamba la Miti Mpepo hadi sasa limeshapanda jumla ya hekta 1840ha ambapo hekta 

1240ha zimepandwa miti jamii ya Misindano(Pines) katika tarafa ya Mpepo wilayani 

nyasa na Liwilikitesa Wilayani Mbinga na hekta 400ha imepandwa miti jamii ya 

Misaji(Mitiki) katika pori la hifadhi ya Kipiki, Wilayani Namtumbo na 200ha zimepandwa 

misaji (teak) Liuli Wilaya ya Nyasa pia miundombinu ya bustani tayari imesimikwa kwa 

ajili ya uzalishaji wa miche aina ya misaji (teak).  

Shamba lina bustani tatu mpepo,ndongosi na liuli yenye jumla ya miche 1,500,000 

ikijumuisha miche aina ya misindano (pine) pamoja na misaji (teak). 

13.9.3 Huduma za Jamii 

Shamba la Miti Mpepo pia limekuwa likishiriki kikamilifu katika kuchangia huduma za 

kijamii kulingana na bajeti ya kila mwaka. Miongoni mwa michango ya Shamba kwa 

huduma za kijamii ni kama ifuatavyo: 

i. Shamba linatoa ajira za kudumu na za muda takribani 3000 kwa mwaka  
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ii. Shamba toka mwaka wa fedha 2017/2018 hadi 2019/2020 limefanikiwa kutoa 

bure jumla ya Miche ya Miti 294,847 (190,198 miche ya Misaji(Teak) na miche ya 

Misindano (Pines) 104,649) katika vijiji vya Kipiki, Mtetema, Kihurunga, Mpepo, 

Lunyele na Wilaya ya Mbinga   

iii. Shamba pia linatoa elimu ya misitu kupitia kitengo chake cha Uenezi  

iv. Shamba limechangia kuboresha miundombinu ya barabara katika kijiji cha 

Lusewa kwa kukwangua barabara yenye urefu wa kilomita 10 pamoja na kujenga 

Culverts kwenye maeneo muhimu yaliyokuwa hayapitiki kipindi cha masika. 

v. Shamba limetoa mabomba ya maji jumla 33 katika Kijiji cha Mtetema (17) na 

shule ya sekondari Mpepo (16). 

vi. Shamba limetoa mabati 60 kwaajili ya kijiji cha Mtetema. 

vii. Shamba limetoa Saruji mifuko 60 kwaajili ya Shule ya Msingi Kihurunga. 

viii. Shamba limetoa Viriba kilo 40 na mbegu za miti kilo 42 kwaajili ya vijiji vya 

Lunyele, Kihurunga, Mtetema, na Mpepo. 

ix. Shamba limetoa bati 60 na rola za maji 11 kwa ajili ya shule ya sekondari ya 

Stella Manyanya na mifuko ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa ofisi ya mtendaji  kijiji 

cha mpepo 

13.9.4 Changamoto 

1. Ubovu wa barabara kutoka Nyoni hadi Mpepo inayopitika kwa taabu hasa kipindi 

cha masika . 

2. Ukosefu wa umeme Mpepo kwa ajili ya shughuli za kiofisi za kila siku. 

 Majadiliano. 
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Baada ya taarifa kuwasilishwa wajumbe kwa pamoja waliijadili na 

hatimaye kuipitisha. 

 

13.10 Taarifa ya Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii – LIKUYU 

Sekamaganga 

Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii (CBCTC) – Likuyu Sekamaganga 

kilianzishwa mwaka 1995 kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii - Idara ya Wanyamapori na Serikali ya 

Shirikisho la Ujerumani chini ya Shirika Lake la ufundi (GTZ).  

13.10.1 Malengo ya kuanzishwa kwa Chuo 

Kutekeleza Sera ya wanyamapori inayosisitiza ushirikishwaji wa jamii katika uhifadhi na 

matumizi endelevu ya rasilimali za maliasili. 

13.10.2 Mahali Chuo Kilipo 

Chuo kipo umbali wa kilometa 110 kutoka Songea na Kilometa 40 kutoka makao makuu 

ya Wilaya ya Namtumbo. Kipo jirani na maeneo muhimu kiuhifadhi ikiwemo Hifadhi ya 

Taifa ya Nyerere kusini, Ushoroba Wa Selous Niassa na Jumuiya ya Hifadhi ya Jamii - 

Mbarang’andu. Kilirithi mojawapo ya maeneo yaliyokuwa yakitumika kama kambi ya 

wakimbizi kutoka Msumbiji. 

 

13.10.3 Idadi ya Wanafunzi Waliopo Chuoni kwa Sasa 

Kwa sasa Chuo kina jumla ya wanafunzi takriban 200 wanaoendelea na mafunzo 

mbalimbali. 

13.10.4 Mafanikio 

13.10.4.1 Mafunzo 
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Tangu kuanzishwa kwake Chuo kimeshafanikiwa kutoa mafunzo kwa takriban wananchi 

5000 katika kozi mbalimbali. 

13.10.4.2 Uboreshaji wa mafunzo na miundombinu  

•  Usajili wa Chuo katika Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE)  

• Uanzishaji wa kozi ya Astashahada ya awali ya wanaongoza watalii 

• Uboreshaji wa majengo (Ujenzi wa maktaba na chumba cha kompyuta, ujenzi wa 

bwalo na jiko) 

• Ununuzi wa basi kwa ajili ya mafunzo (Abiria 50) 

 

13.10.4.3 Kuimarisha ushirikiano 

            Ushirikiano kati wadau wa Chuo ikiwemo wadau wa Maendeleo (WWF, 

USAID/PROTECT, GIZ, Kfw, SECAD) umezidi kuimalika 

 

13.10.5 Changamoto na Namna ya Kukabiliana Nazo 

a. Ukosefu wa umeme: Kwa sasa Chuo kinatumia mfumo wa umeme jua ambao 

hautoshelezi kuendesha shughuli nyingine za kiofisi pamoja na jenereta ambapo 

ni gharama kubwa kujiendesha. Tunaomba Mkoa uangalie namna ya kusaidia 

Chuo na Taasisi nyingine kama TANAPA na Shule ya sekondari ya Selous 

ziingizwe kwenye mradi wa umeme wa REA unaoendelea kwa sasa katika kijiji 

cha Likuyu Sekamaganga. 

b. Ukosefu wa Maji: Chuo kinatumia maji ya kisima yanayosukumwa kwa kutumia 

jenereta na mashine. Hali hii inafanya Chuo kitumie gharama kubwa sana na 

hasa kunapokuwa na wanafunzi wengi. Japokuwa mfumo wa maji tayari 

umeshafika Chuoni kupitia mradi wa maji unaoendelea katika kijiji cha Likuyu 
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Sekamaganga, lakini maji bado hayafiki Chuoni. Naomba Mkoa uangalie namna 

ya kusaidia ili Chuo kipate maji ya uhakika. 

13.10.6 Mipango ya Baadae 

 Kuendelea kuboresha miundombinu na mafunzo kwa: 

i) Kuanzisha kozi nyingine ikiwemo astashahada ya waongoza watalii na ufugaji 

nyuki 

ii) Kukarabati majengo yaliyopo na kujenga mengine ikiwemo mabweni, 

madarasa na nyumba za watumishi 

iii) Kuanzisha manzuki ya Chuo na mabwawa ya samaki kwa ajili ya mafunzo na 

kuongeza kipato cha Chuo 

iv) Kujenga mabanda kwa ajili ya kulala wageni (Watalii) 

 

13.10.7 HITIMISHO 

Natoa shukrani za dhati kwa Uongozi wa Mkoa wa Ruvuma kwa ushirikiano wa hali ya 

juu ambao Chuo kinapata ili kukiwezesha kutekeleza majukumu yake. Aidha, Chuo 

kitaendelea kutoa ushirikiano kwa Mkoa ili kuhakikisha dhana ya uhifadhi shirikishi 

inakuwa endelevu kwa manufaa ya jamii na Taifa kwa Ujumla. 

Majadiliano. 

Baada ya taarifa kuwasilishwa wajumbe kwa pamoja waliijadili na hatimaye kuipitisha. 

 
13.11 Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za programu ya kuboresha mnyororo wa 

thamani ya mazao ya misitu (FORVAC) - Mkoa wa Ruvuma 

 



106 

 

Program ya Kuboresha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya Misitu yaani FORVAC ni 

Programu inayotekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya 

Maliasili na Utalii na Serikali ya Finland. programu inafanya kazi zake kwa ushirikiano 

na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) na PO-RALG. 

13.11.1 Maeneo ya Programu ya FORVAC Kitaifa 

Programu ya FORVAC inafanya kazi katika Kanda 3, kwenye Mikoa ya Tanga, 

Dodoma, Manyara, Lindi na Ruvuma katika wilaya zifuatazo hapa chini: - 

• TANGA (Handeni, Kilindi), DODOMA (Mpwapwa), MANYARA (H/W Kiteto), 

LINDI (Nachingwea, Ruangwa na Liwale), RUVUMA (H/W Songea, Mbinga, 

Nyasa, Namtumbo na Tunduru) 

13.11.2 Lengo Kuu la Programu:  

Kuongeza faida za Kiuchumi, Kijamii na Kimazingira kutokana na Usimamizi Endelevu wa Raslimali za 

Misitu 

 

13.11.3 Shughuli Zilizotekelezwa na Programu kwa Kipindi cha Robo ya Kwanza 

ya 2021/22 

i. Kuunda/kuuhisha kamati za maliasili za vijiji- (VNRCs) pamoja na kuzifundisha majukumu na 

Wajibu wa kamati za maliasili kwenye vijiji 38 kwenye Halmashauri tano (5) kwa mkoa wa 

Ruvuma 

ii. Kuendelea kuaandaa Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi ya Vijiji kwenye vijiji 11 na kufanya 

jumla ya vijiji 21 ambavyo mipango yake imeandaliwa na kupitishwa na kuthibitishwa kwa hatua 

mbali mbali kuanzia ngazi ya Vijiji hadi Taifa. 

iii. Kuendelea kutenga maeneo ya Hifadhi ya Misitu ya Vijiji - (VLFRs) yenye ukubwa wa eneo la 

hekta 114, 357 kwenye vijiji 38 vya programu.(Kiambatanisho Na. 1) 
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iv. Kuwezesha vikundi vya wapandaji wa miti kwenye vijiji vinne vya Liuli, Lipingo, Mkali A na Mkali 

B kwenye wilaya ya Nyasa kupanda jumla ya hekta 270 za miti ya miti na kufanya jumla ya hekta 

408 za mitiki zilizokwishapandwa (Kiambatanisho Na. 2). 

v. Kutoa mafunzo ya kudhibiti moto wa msitu na uhifadhi wa mazingira kwa kamati za maliasili za 

vijiji kwenye vijiji 38 vilivyoko kwenye Programu. 

vi. Kusaidia vitendea kazi kama vile mashine moja ya kuchakatia magogo (Mobile Saw mill) 

inayomilikiwa na vijiji 9; kwa wilaya ya Songea vijiji vitano (5) na wilaya ya Namtumbo vijiji vinne 

(4). Pikipiki Saba (7) aina ya Yamaha na kufanya jumla ya Pikipiki 15 zilizotolewa na Programu 

kusaida shughuli za uhifadhi. Kugawa mavazi maalum na Viatu kwa kamati za Nane (8) za 

Maliasili za vijiji kwenye Halmashauri za Songea (4), Tunduru (3) na Namtumbo (1). 

vii. Kuandaa na kuwezesha mafundi seremala 18 kutoka vijiji sita vya Programu kwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbinga kuhudhuria mafunzo ya utengenezaji wa mizinga ya kisasa ya kufugia nyuki.  

viii. Kuandaa mipango ya Uvunaji endelevu wa mbao kwenye misitu minane (8) ya vijiji kwenye 

Halmashauri za wilaya za Songea (4), Tunduru (3) na Namtumbo (1). 

ix. Kuandaa Machapisho na Makala mbalimbali zinazoelea shughuli za Programu. 

 

13.11.5 Shughuli/Kazi Kuu Zitakazowezeshwa na Programu kwa Mwaka wa 
2021/2022 

 

a) Kuboreka kwa mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu na kuongezeka kwa 

ushiriki wa sekta binafsi kwenye sekta ya misitu 

➢ Kuhakiki mipaka ya vijiji na kuandaa Cheti cha Ardhi ya Kijiji kwenye vijiji 

vinne vya wilaya ya Namtumbo 

➢ Kuandaa Mipango ya Usimamizi na Uvunaji Endelevu kwenye misitu ya 

hifadhi ya vijiji sita kwenye wilaya za Tunduru (2), Namtumbo (2) na Songea 

(2). 
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➢ Kuboresha mnyororo wa thamani mazao misitu kwa kununua mashine moja 

ya msumeno inayohamishika ya kuchakata magogo na mtambo wa 

kukaushia mbao kwa kutumia nishati ya jua.  

➢ Kuwezesha Kamati za maliasili kufanya Doria kwenye misitu 38 ya Hifadhi ya 

Vijiji na Watalaam wa Halmashauri kutoa huduma za ugani kwa kununua 

vitendea kazi kama pikipiki na mavazi rasmi kwa ajili ya kufanya doria, 

➢ Kuwezesha Halmashauri za Wilaya kuanzisha ushirika wa Wafugaji wa nyuki 

katika wilaya tano za mkoa wa Ruvuma ambazo ni Tunduru, Namtumbo, 

Songea, Mbinga na Nyasa. 

➢ Kuwezesha wananchi wa vijiji vitano vya Liuli, Lipingo, Mkali A, Mkali B na 

Nkalachi kuendelea na shughuli za upandaji miti ya misaji/mitiki kwenye eneo 

la ukubwa wa Hekta 100. 

b) Kuongezeka kwa uwezo wa wadau katika kuhamasisha na kuendeleza mnyororo wa thamani wa 

mazao ya misitu 

➢ Kujenga uwezo wa Serikali za vijiji na Kamati za Maliasili kwenye usimamizi 

shirikishi wa raslimali za misitu na kuboresha mnyororo wa thamani wa 

mazao ya misitu 

➢ Kuwezesha ziara za mafunzo kwa jamii na watalaam wa wilaya kwenye 

maeneo yaliyofanikiwa   kupitia sekta ya usimamizi shirikishi wa misitu 

nchini 

➢ Kuwezesha jamii na Watalaam wa Wilaya kushiriki makongamano ya 

Kisayansi yanayohusu mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu na nyuki 

➢ Kuwezesha semina kwa wana habari za Uhifadhi wa mazingira ili 

kuwajengea uwezo wa kuandika habari juu ya Uhifadhi wa misitu na 

mazingira 
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c) Uwepo kwa mfumo mathubuti wa huduma za Ugani, Mawasiliano na Ufuatialiji 

wa shughuli za Programu 

➢ Kuwezesha jamii wanufaika wa programu na Wataam wa Halmashauri za 

Wilaya kushiriki maonyesho ya wajasiriamali Kimkoa, kikanda na Kitaifa 

kwa nia ya kujifunza na fursa ya kutangaza bidhaa za mazao ya misitu 

wanazozizalisha 

➢ Kuboresha huduma za Ugani na Mawasiliano katika sekta ya misitu 

d) Uwepo wa sera na sheria wezeshi za kuendeleza mnyororo wa thamani wa 

mazao ya misitu na usimamizi endelevu wa misitu 

➢ Kuboresha Sera na Sheria za kuendeleza mnyororo wa thamani wa mazao ya misitu 

➢ Utekezaji wa sheria za misitu, utawala na biashara ya mazao mbao zilizovunwa kwenye 

misitu iliyohalarishwa kuvunwa 

 

 

13.11.6 Shughuli Mtambuka 

Haki sawa katika kutekeleza mradi ukizingatia: 

Uwazi & Uwajibikaji (utawala bora), kujituma na kupata matokeo, Kuwa na uwazi na 

shirikishi, Kuhusisha makundi yote katika jamii na hata wasiojiweza, Haki ya kushiriki 

katika utoaji wa maamuzi, utumiaji na kugawanaji faida kutokana na maliasili ya misitu 

sawa (Right to participate in decision making, utilisation and benefit sharing of forest 

resources), Wananchi ndiyo wenye haki na wajibu wa kubeba majukumu ya kusimamia 

maliasili (Rights holders & Duty bearers), Kuhamasisha wanawake kushiriki katika 

mafunzo ya kuongeza ujuzi wa biashara na shughuli za kuongeza kipato etc, Kuzingatia 

usawa kwa jinsi zote,Kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kutumia mbinu 

stahiki. 
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 13.11.7 Changamoto Zilijitokeza Wakati wa Utekelezaji wa Shughuli za Programu 

• Uhaba wa vitendea kazi mfano magari hasa kwa ngazi za Halmashauri kwa ajili ya usafiri wa 

wafanyakazi wa Halmashauri(PLUM Team)  wanapoenda kutekelezaji shughuli za pogramu  

• Kutofautiana kwa Ramani za Upimaji (survey plans) na hali halisi ya mipaka ya vijiji, hali hii 

husababisha migogoro ya ardhi.  

• Uchomaji wa moto ovyo ambapo husababisha uharibifu wa misitu na wakati mwingine 

kupelekea kuungua kwa viumbe hai ndani ya misitu  

• Uharibifu wa misitu ya vijiji unaofanywa hasa na wafugaji kwa kuingiza mifugo kwenye la 

misitu ya Hifadhi. 

•  Mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 ulipelekea kuchelewa katika kutekeleza baadhi ya 

shughuli za program  

 Majadiliano. 

 Baada ya taarifa kuwasilishwa wajumbe kwa pamoja waliijadili na 

hatimaye kuipitisha. 

 

       13.12 Taarifa ya utekelezaji wa Shughuli za Ardhi Mkoa wa Ruvuma. 

 

13.12.1 Kazi Zinazofanyika Tangu Kuanzishwa kwa Ofisi 

Tangu kuanzishwa kwa Ofisi ya Ardhi Mkoa, Ofisi imesimamia na kutekeleza kazi za upangaji, upimaji, 

umilikishaji, uthamini, usajili wa Hati na nyaraka mbalimbali, utatuzi wa migogoro ya Ardhi na ukusanyaji 

wa maduhuli ya Serikali. 
 

13.12.2 Upimaji wa Viwanja na Mashamba 

Katika kipindi cha kuanzia Januari 2021 hadi tarehe 15 Novemba 2021, jumla ya viwanja 16,463 na 

mashamba 07 yamepimwa katika maeneo ya mijini na vijijini kwa ajili ya makazi na matumizi mengine. 

13.12.3 Umilikishwaji Ardhi na Usajili wa Hati 
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Katika mwaka wa Fedha 2020 / 2021, Mkoa wa Ruvuma ulipangiwa lengo la kuandaa 

na kusajili Hati miliki 1,000 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2021, jumla ya Hati miliki 857 

zimeandaliwa na kusajiliwa sawa na asilimia 85.7 ya lengo. Aidha jumla ya miamala 

701 ikiwemo ya rehani na uhamisho wa milki imesajiliwa.  

Aidha katika mwaka wa fedha 2021/2022 Mkoa umepangiwa kuandaa na kusajili Hati 

miliki 2,000 na miamala 2,000. Hadi kufikia tarehe 15 Novemba 2021, jumla ya Hati 

miliki 397 sawa na asilimia 20 zimeandaliwa na kusajiliwa. Aidha katika kipindi cha 

kuanzia Julai 2021 hadi tarehe 15 Novemba 2021 (kwa mwaka wa fedha 2021/2022) 

jumla ya miamala 369 sawa na asilimia 19 ikiwemo ya rehani na uhamisho wa milki 

imesajiliwa. 

 

13.12.4 Mipango Miji na Vijiji 

Jumla ya michoro 43 yenye jumla ya viwanja 19,445 vya matumizi mbalimbali kutoka 

Mamlaka za upangaji imepokelewa, kukaguliwa na kuidhinishwa. 

 

13.12.5 Urasimishaji wa Makazi holela Mjini 

Katika kipindi hiki, jumla ya viwanja 9,505 vimerasimishwa katika baadhi ya 

Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma kwa gharama ya Tshs 115,200,000. 

13.12.6 Mipango Kabambe ya Miji (Master Plan) 

Mkoa wa Ruvuma una miji minne (04) iliyoandaliwa Mipango Kabambe ya kuongoza 

uendelezaji Miji (Master Plan/Interim Land use Plan). Miji hiyo ni Manispaa ya Songea, 

Tunduru, Namtumbo na Mbinga Mji. Mipango hii hata hivyo ilishapitwa na wakati 

isipokuwa kwa Halmashauri ya Manispaa ya Songea pekee ambayo imefanikiwa 
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kuandaa Mpango Kabambe (Songea Master Plan 2017-2037) ambao uliidhinishwa 

tarehe 15/10/2019 na kuzinduliwa na Mhe. William V. Lukuvi, Waziri wa Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi tarehe 10/08/2020. Hata hivyo, Katika kipindi hiki, 

Halmashauri ya Mji wa Mbinga na Wilaya ya Tunduru zimeanza maandalizi ya awali 

kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan) kwa ajili ya kuongoza matumizi ya Ardhi 

katika makao makuu ya Halmashauri hizo kwa kipindi cha miaka 20 ijayo. Tayari 

uandaaji wa Andiko la Mradi kwa ajili ya kupata fedha za kuandaa Mpango Kabambe 

kwa ajili ya Makao makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru limekamilika. 

13.12.7 Uthamini 

Katika Kipindi cha kuanzia Januari 2021 hadi tarehe 15 Novemba 2021, taarifa za Uthamini 242 za 

madhumuni mbalimbali zenye thamani ya Tshs. 37,929,860,000/=  
 

13.12.8 Migogoro ya Ardhi 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma imekuwa ikipokea malalamiko yanayohusu mipaka 

ya Vijiji, mipaka ya vijiji na maeneo kwa ajili ya shughuli za Uhifadhi, migogoro ya 

wawekezaji na Vijiji yalipo maeneo ya wawekezaji hao, migogoro inayotokana na 

ucheleweshwaji wa ulipaji wa fidia kwa wananchi na migogoro kati ya wamiliki wa ardhi 

na Halmashauri zetu.    

 Mojawapo ya mgogoro mkubwa ambao Ofisi ya Mkuu wa Mkoa imefanikiwa kushiriki 

kuumaliza kwa kushirikiana na Ofisi za Kanda ya Kusini za Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi ni mgogoro wa mpaka kati ya Wilaya ya Namtumbo na Wilaya ya 

Songea ambao usuluhishi wake ulifanyika mwezi Agosti, 2019. Migogoro mingine kama 

vile mgogoro kati ya pori la akiba la Liparamba na Vijiji vya Mseto, Liparamba, Mitomoni 

na Konganywita, kazi ya kutafsiri mipaka ya hifadhi imeanza. 
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Pia, mgogoro kati ya wananchi wa vijiji vya Liuli, Mkali A, Mango, Songambele na 

Mkarachi tathimini ya maeneo ya wananchi yaliyochukuliwa kwa ajili ya Mradi wa Panda 

miti kibiashara imefanyika ili kujua kila mwananchi anadai ardhi ya ukubwa gani. 

13.12.9 Makusanyo ya Maduhuli Ya Serikali 

Katika mwaka wa Fedha 2020 / 2021, Mkoa wa Ruvuma ulipangiwa lengo la kukusanya jumla ya Tshs. 

4,600,000,000.00 ambapo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020, jumla ya Tshs. 1,234,718,406.31 

zilikusanywa sawa na asilimia 27% ya lengo.  

 

Katika mwaka wa fedha 2021/2022 Mkoa umepangiwa kukusanya jumla ya Tshs. 3,000,000,000.00 Hadi 

kufikia tarehe 10 Octoba 2021, jumla ya Tshs. 590,828,759.32 zimekusanywa kutokana na Kodi ya pango 

la Ardhi na tozo mbalimbali za Ardhi sawa 20% 

 

 

Majadiliano. 

Wajumbe walihoji kuhusu utatuzi wa Mgogoro wa maeneo unaoendelea kati ya 

wananchi waliopo mpakani mwa Wilaya ya Nyasa na Wilaya ya Mbinga.Wajumbe 

waliekeleza kufanyike vikao vya maridhiano kupitia kikao kati ya Mkuu ya Mkuu wa 

Wilaya ya Nyasa na Mkuu wa Wilaya ya Mbinga. 

 

Taarifa ya Utendaji Kazi wa Idara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa Ruvuma - 
Wizara ya Mambo ya Ndani  

 

13.13.1 Utangulizi 

Idara ya Huduma za Uangalizi ni Idara ambayo ipo chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi ambayo 

inasimamia na kuratibu utekelezaji wa Adhabu Mbadala ya Gereza kupitia Sheria ya Huduma kwa Jamii 

Na.6/2002, (The Community Service Act, No.6 of 2002) na Sheria ya Majaribio na Ujenzi wa Tabia Sura 

247, Marejeo ya Mwaka 2002    (The Probation Act, CAP. 247 RE: 2002) ambapo mfungwa anatumikia 
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adhabu yake kwenye jamii kwa kufanya kazi za Kijamii katika ofisi ya serikali atakayopangiwa kwa masaa 

manne (04) kwa siku kuanzia jumatatu hadi ijumaa.  Lengo ni kupunguza msomangano Magerezani, 

hivyo kuipunguzia serikali gharama za kuwahudumia wafungwa wakiwa gerezani. 

Katika kipindi hicho tumefanikiwa kuingiza wafungwa sitini na nne (64) kwenye 

programu:  

• Wanaume arobaini na sita (46), mmoja kutoka gerezani na arobaini na tano kutoka 

mahakamani  

• Wanawake kumi na wanane (18) wote kutoka mahakamani  

 

13.13.2 Utekelezaji wa Kazi za Idara           

Mpaka sasa katika utekelezaji wa kazi za Idara katika Mkoa wa Ruvuma imefanikiwa 

kuzifikia Wilaya 2 za Songea na Mbinga katika utekelezaji wa kazi zake.  

13.13.3 Usimamizi na ufuatiliaji wa wafungwa kwenye maeneo ya kazi/maeneo 

wanayoishi. 

Kwa kipindi cha Disemba, 2020 mpaka Novemba, 2021 hakuna wafungwa waliokiuka 

masharti na kupewa onyo, waliorudishwa gerezani kwa kukiuka masharti, waliotoroka 

na kukamatwa waliofariki au wafungwa waliohama kwenda Wilaya nyingine. 

Katika utekelezaji wa kazi wa Programu ya Huduma kwa Jamii, matokeo chanya 

yamepatikana kwa wafungwa baada ya kumaliza adhabu ambayo ni pamoja na  

• Wafungwa kubadilika kitabia na kimatendo na hasa kutambua haki zao za kifungo cha nje, 
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• Familia zimeimarika watoto wamepata fursa ya kutunzwa na wazazi wote wawili na kupata 

huduma zote muhimu toka kwa wazazi wawili. 

• Taasisi za serikali zimefanikiwa kupata wahudumu hivyo kupunguza gharama za uendeshaji 

katika taasisi hizo. 

Kupitia utekelezaji wa Programu hii Serikali imeokoa kiasi cha Tsh. 23,625,000.00 kwa 

wafungwa 64 kufanya kazi za usafi wa mazingira kwenye Taasisi. Pia serikali imeokoa 

kiasi cha Tsh 16, 87500.00 za kuwahudumia wafungwa hao wakiwa gerezani.  

13.13.4 Uhamasishaji wa kuitangaza idara ya huduma za uangalizi mkoa wa ruvuma. 

Ili kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya Idara ya Huduma za Uangalizi kupitia 

Maafisa Probesheni walishiriki shughuli mbalilmbali ikiwemo kushiriki wiki ya SHERIA 

nchini, kuhudhuria Vikao vya Kusukuma Mashauri (CASE FLOW MANAGEMENT 

COMMITTEE) katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Ruvuma na Mahakama ya 

Wilaya ya Songea kwa nyakati tofauti. Ambapo tulipata nafasi ya kuwaeleza wajumbe 

wa vikao hivyo kuhusu Idara ya Huduma za Uangalizi pamoja na kazi zinazosimamiwa 

na Idara yetu.  Miongoni mwa kazi hizo ni: -  

i. Kuratibu na kusimamia kifungo mbadala wa gereza  

ii. Kutoa ushauri nasaha kwa wafungwa na kuwaunganisha wafungwa na taasisi 

zinazotoa huduma hasa kwa wale wenye mahitaji maalumu, kukagua sehemu 

wanazofanyia kazi, kuwaunganisha wafungwa na familia zao pindi wanapomaliza 

vifungo vyao. 

 

13.13.5 Matarajio. 
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Tunategemea kuendelea kuitangaza Idara yetu katika vyombo vya habari hasa redio 

zilizopo Mkoani Ruvuma. Pia kuzifikia Wilaya za Mkoa huu ambazo bado 

hatujazitembelea kwa lengo la kuitambulisha Idara yetu na kuongeza uelewa kwa jamii 

inayotuzunguka, vilevile kuongeza ufanisi wa kazi katika mkoa wetu. 

13.13.6 Changamoto 

1. Uchache wa watumishi na hali ya Kijiografia ya Mkoa inasababisha kutowafikia wananchi kwa 

wakati katika kutoa Huduma ya Kifungo mbadala ya Gereza 

2. Ushiriki mdogo wa Gereza la Songea katika kutekeleza program za adhabu mbadala licha ya kutoa 

elimu mara kadhaa gerezani hapo. 

 

13.13.7 Mapendekezo 

(i) Tunaiomba Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kutusaidia kuunganishwa na wadau wengine hasa Magereza 

ili kuweza kutekeleza program hii ya vifungo vya nje na kuwafikia watu wengi zaidi katika mkoa 

wa Ruvuma.  

 

(ii) Idara ya Huduma za Uangalizi Mkoa ikishirikiana na wadau wengine itaendelea kutoa elimu kwa 

jamii kuhusu utekelezaji wa vifungo mbadala ya Gereza kupitia Sheria za Huduma kwa Jamii na 

Sheria ya Majaribio na Ujenzi wa Tabia. 

Majadiliano  

Taarifa iliwasilishwa na kupitishwa na Wajumbe 

13.13 Taarifa mapamabano dhidi ya rushwa (TAKUKURU) kwa maendeleo 

ya Mkoa wa Ruvuma. 

Mapambano dhidi ya rushwa yanaendelea kuwa ni agenda ya kudumu katika shughuli 

za mbio za mwenge wa Uhuru. Adhima hii inatokana na Rushwa kuendelea kuwa 
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kikwazo kikubwa katika maendeleo ya nchi nyingi duniani ikiwemo Tanzania kwani 

rushwa inadhuru uwezo wa mtu  

13.14.1 Uchunguzi na mashtaka. 

Katika kipindi cha kutoka julai 2020 hadi kufikia Septemba 30, 2021 taarifa /malalamoko 

yaliyopokelewa yalikuwa ni 663 ambapo taarifa zote zilifanyiwa kazi, na kati ya taarifa 

hizo majalada yaliyofunguliwa kwa ajili ya kuchunguzwa ni 88 na majalada 39  kati ya 

hayo uchunguzi wake ulikamilika, kesi mpya 9 zilifunguliwa na zinaendelea 

mahakamani, Aidha uchunguzi kwa kipindi hicho ulihusu zaidi ubadhilifu kwenye 

manunuzi ya umma, ukusanyaji wa mapato ya serikali na ubadhilifu wa fedha katika 

vyama vya ushirika. 

13.14.2 Ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo. 

Serikali kupitia TAKUKURU hapa mkoani Ruvuma imefanya kazi ya uchambuzi wa 

mifumo pamoja kufuatilia matumizi ya rasilimali za umma kwenye miradi 54 yenye 

thamani ya shilingi 9,447,944,485.19 kazi hizo zilifanyika katika sekta za afya, elimu, 

barabara, maji ujenzi na miundombinu. Katika miradi hiyo iliyofuatiliwa/kaguliwa mradi 

miwili imefunguliwa majalada ya uchunguzi, na miradi iliyokuwa na kasoro ndogondogo 

kupitia vikao kazi pamoja na kuelimishwa, wahusika walishauriwa namna ya kuboresha 

utekelezaji wa miradi hiyo ili ikamilike bila kuwa na mapungufu yoyote. 

13.14.3 Elimu kwa umma 

TAKUKURU mkoa wa Ruvuma imeendelea kutoa elimu ya mapambano dhidi ya 

rushwa ambapo kwa kipindi hicho imeweza kuimarisha klabu 350 za wapinga Rushwa 

mashuleni, imetoa semina 198 kwa makundi mbalimbali, imefanya mikutano 177 ya 

hadhara kwa wananchi sehemu mbalimbali, imefanikiwa kufanya maoneshao 13, 

kurusha vipindi 26 redioni na kuandaa Makala 24 za mapambano dhidi ya Rushwa. 
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Majadiliano  

Taarifa iliwasilishwa na kupitishwa na Wajumbe 

13.14 Taarifa ya Ewura – Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Kwenye Kikao 

cha RCC Ruvuma Desemba 2021. 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

inahudumuia Mikoa sita (6) ya Mbeya, Songwe, Rukwa, Katavi, Njombe na Ruvuma.  

Majukumu ya Mamlaka yameainishwa katika Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria 

za Tanzania kuwa ni: 

a) Kutoa leseni kwa watoa huduma wa sekta zinazodhibitiwa  

b) Kupanga au kuidhinisha bei na tozo katika sekta zinazodhibitiwa 

c) Kuweka viwango vya bidhaa na huduma kwa kushirikiana na TBS 

d) Kusimamia utoaji huduma kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo husika  

e) Kuzingatia usalama na uhifadhi wa mazingira wakati wa kutoa huduma 

f) Kuelimisha wananchi kuhusu masuala yanayodhibitiwa na Mamlaka. 

g) Kutatua migogoro kati ya mtoa huduma na mpokea huduma zinazodhibitiwa na 

Mamlaka. 

 

13.15.1 Sekta ya Umeme 

Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inasimamia shughuli ya Kiufundi na Kiuchumi katika 

Sekta ya Umeme katika Mikoa yote sita ya kanda hii. Katika Mkoa wa Ruvuma mtoa huduma mkubwa 
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wa nishati hiyo ni TANESCO na hufanyiwa ukaguzi wa kila mwaka kwa kuangalia kuwa anazingatia 

viwango vya kiufundi kwenye miundo mbinu yake na pia viwango vya utoaji huduma kwa wateja wake.  

Katika kutekeleza wajibu wake, EWURA inatoa leseni kwa mafundi umeme wa kazi mbalimbali. Kwa 

Mkoa wa Ruvuma kuna jumla ya mafundi umeme 35 wenye leseni. Ila kuna jumla ya maombi 31 ya 

mafundi umeme ambao wanaomba kuhuisha leseni zao na mengine ni maombi mapya. 

 

Pai, Ofisi ya EWURA kanda ya nyanda za juu kusini ilitoa semina kwa mafundi umeme 120 kutoka wilaya 

mbalimbali za Mkoa wa Ruvuma ambao waliohudhuria kwenye semina hiyo iliyofanyika mwezi 

Novemba 2021.  

13.15.1.1 CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA UMEME 

Uwepo wa kundi kubwa la mafundu umeme (vishoka) ambao hawana vyeti vya kitaaluma 

vitakavyowawezesha kuomba leseni zinazotolewa na Mamlaka. 

13.15.2 SEKTA YA MAFUTA YA PETROLI 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ina jumla ya Vituo vya Wauzaji mafuta wa rejareja (Retail outlets) 254 

hadi kufikia Oktoba 2021. Idadi hiyo inajumuisha Watumiaji binafsi wa mafuta (Consumer Installation), 

Viwanda vidogo vya kujazia gesi ya kupikia majumbani (LPG refilling) na Wasambazaji wa gesi ya kupikia 

majumbani (LPG distributors) na  

 

Katika Mkoa wote wa Ruvuma, kuna vituo (facilities) 55 kama ifuatavyo: 

a) Vituo vya Wauzaji mafuta wa rejareja (Retail outlets): 48 

b) Watumiaji binafsi (Consumer installation): 3 

c) Viwanda vigogo vya kujazia gesi ya majumbani (LPG refilling): 1 

d) Wasambazaji wa gesi ya kupikia majumbani (LPG distributors): 3 

Katika kipindi cha kuanzia Julai mpaka Oktoba 2021, EWURA ilifanya ukaguzi wa 

kawaida (Compliance monitoring) kwenye Mikoa ya Ruvuma na Mbeya na kukagua 

vituo17. Kati ya hivyo vituo 5 vya mkoa wa Ruvuma havikuweza kukutwa na makosa 

yoyote.  Mbali na matokeo ya ukaguzi huo, pia kuna kampuni moja ilipewa adhabu ya 
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kulipa faini ya TZS 1,000,000/= kwa kujenga miundombinu ya kuhifadhi mafuta kwa ajili 

ya matumizi yake bila kupata kibali kutoka EWURA. 

Katika kanda pia kulifanyika ukaguzi kwa mwezi Julai 2021 kwenye vituo 114 kwa 

kuangalia vituo vinavyouza bidhaa ya mafuta kulingana na bei elekezi (cap price 

monitoring) na vituo vyote vilivyokaguliwa viliuza bidhaa zao kufikia / chini ya bei elekezi 

ikiwemo vituo vya Mkoa wa Ruvuma.Katika kipindi cha mwezi Julai mpaka Oktoba 2021 

Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini iliweza kutoa leseni 24 zaa biashara ya mafuta 

na mazao yake ikiwemo LPG. Kati ya Leseni hizo 24 zilizotolewa, leseni tano (5) 

zilitolewa katika vituo vilivyopo Mkoa wa Ruvuma ambavyo. Vilevile EWURA ilitoa vibali 

11 vya ujenzi wa vituo vya mafuta kati ha hivyo viwili vilitolewa katika mkoa wa Ruvuma. 

13.15.2.1 Changamoto katika Sekta ya Mafuta 

Baadhi ya Vituo vya mafuta kujengwa bila kufuata utaratibu wa ujenzi na baadhi 

kutokidhi mahitaji ya leseni. Ushauri wetu ni kwamba Halmashauri / Manispaa husika 

ziangalie namna bora ya kushirikiana na EWURA na wadau wengine katika kuhakikisha 

ujenzi unakuwa na vibali husika (EWURA, NEMC na Manispaa/Halmashauri wanaotoa 

hati ya umiliki wa ardhi) kabla ya ujenzi kutekelezwa. 

 

13.15.3 Sekta ya Maji 

Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inasimamia Mamlaka za Maji 20. Katika sekta ya Maji 

kuna aina nne za ukaguzi.  

• Ukaguzi maalum (special inspection) - kufuatilia utendaji mbovu wa Mamlaka,  

• Ukaguzi wa kawaida wa utendaji wa Mamlaka (compliance monitoring) - ukaguzi unahusisha 

kuangalia miuodombinu, ikiwemo uunganishaji wa wateja wapya na ubora wa huduma kwa 

mteja),  

• Ukaguzi wa kuhakiki taarifa  za mamlaka (data verification) – unafanyika kama sehemu ya 

maandalizi ya kuandika Taarifa ya Utendaji wa Mamlama za Maji 
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• Ukaguzi wa ubora wa maji (water quality monitoring). 

 

13.15.3.1 Changamoto Sekta ya Maji 

Uzalishaji wa Maji wa Mamlaka zote hizo Nne (4) ni mdogo ukilinganisha na mahitaji halisi ya Maji kwa 

maeneo hayo, hususani wakati wa kiangazi. Pia, kuna tatizo la baadhi ya Mamlaka kutokuwa na 

wafanyakazi wa kutosha ili kutoa huduma ipasavyo. 

13.15.4 Usuluhishi wa Migogoro 

EWURA pia inashughulikia malalamiko yanayohusiana na Sekta zote tunazozidhibiti. 

Miongoni mwa malalamiko ni bili za maji, kuuziwa mafuta yasio na ubora, malalamiko 

mbalimbali ya umeme, malalamiko ya bei za bidhaa na malalamiko ya huduma nk. 

 

Katika kipindi cha mwezi Julai 2021 mpaka Oktoba 2021, Ofisi ya EWURA ya Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini ilipokea jumla ya malalamiko 13, kati ya hayo, sita (6) ni ya 

umeme, Lalamiko moja (1) ni la kuhusu maji na malalamiko sita (6) ni kuhusu Mafuta. 

Ofisi ya Kanda iliweza kuyapatia ufumbuzi malalamiko tisa (9), kati ya hayo manne (4) 

ni ya umeme na matano (5) ni ya Mafuta. Katika malalamiko manne (4) yaliyobakia, 

Lalamiko moja (1) liko kwenye ngazi ya kesi (Hearing) na malalamiko matatu (3) 

yanasubiri vikao vya muafaka au usuluhishi (Mediation). 

Hivyo, tunaomba ushirikiano kwa wadu wote mliopo hapa kuwa na taarifa kwamba 

EWURA ndio inashughulikia malalamiko kati ya Mteja na Mtoa Huduma zinazodhibitiwa 

na EWURA. Pale panapotokea malalamiko basi Wananchi waeleweshwe kwamba 

wayawasilishe EWURA kupitia fomu ya malalamiko inayopatikana katika ukurasa wa 

Mamlaka kupitia tovuti (www.ewura.go.tz) au kwa kufika Ofisi ya EWURA Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini iliyopo Jijini Mbeya, Mtaa wa Karume kwenye jengo la NHIF, 

Ghorofa ya sita.  

Majadiliano. 

http://www.ewura.go.tz/


122 

 

Wajumbe walihoji kuhusu kutozwa gharama kubwa wananchi 

wanaowekeza miundombinu ya vituo vya mafuta vijijini, jambo ambalo 

linawakatisha tamaa wawekezaji, na kupelekea huduma ya upatikanaji 

wa mafuta vijijini kuendelea kuwa mbaya.  

 

Wajumbe walielekeza kuwa sekta ya EWURA iangalie uwezekano wa 

kufanya marekebisho katika sheria na inayosimamia uwekezaji wa vituo 

vya mafuta vijijini na kuiwasilisha bungeni kama mswaada utakaojadiliwa 

na wabunge na hatimaye kuweza kuweka sheria na kanuni zitakazokuwa 

rafiki katika uwekezaji wa vituo vya mafuta Vijijini  

 

13.16 Wakala wa vipimo Mkoa wa Ruvuma 

13.16.1 Maendeleo ya Utekelezaji wa Majukumu ya Wakala wa Vipimo 

Jukumu kuu la taasisi ya Wakala wa Vipimo ni kumlinda mlaji katika sekta ya Biashara, 

Afya, Usalama na Mazingira. Kwa kutekeleza jukumu hilo, Taasisi ya Wakala wa Vipimo 

mkoa wa Ruvuma imeweza kufanya yafuatayo: - 

13.16.2 Uhakiki wa vipimo mbalimbali  

a) Ukaguzi wa mizani ya wafanya Biashara  

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 Tumeweza kukagua na kuhakiki Vipimo 

11,377 Katika wilaya na Halmashauri zote za mkoa wa Ruvuma. Vipimo hivyo ni 

pamoja na Mizani ya mezani, Mizani ya Mazao na Mizani ya kuninginiza  

b) Ukaguzi wa Mizani ya Madini 

Katika sekta ya madini, jumla ya mizani 33 za wafanyabiashara wa madini imekaguliwa 

katika Masoko ya madini mkoa wa Ruvuma hususani Tunduru na Songea. 
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c) Ukaguzi wa Mizani katika Sekta ya Afya 

Katika Sekta ya Afya (Binafsi na Serikali), tumefanya ukaguzi wa mizani inayopima 

uzito wa wagonjwa mbalimbali katika zahanati, Vituo vya Afya pamoja hospitali. 

d) Ukaguzi wa mizani katika AMCOS na Watunza Maghala ya Kuhifadhia Mazao 

Katika musimu wa mwaka 2021/2022 Taasisi imefanya ukaguzi wa mizani 

inayokusanya Ufuta, korosho ghafi na Kahawa kwa lengo la kuwalinda wakulima. 

Aidha, mizani ya Watunza maghala na Vyama vikuu vya MCC CO.LTD na CMS 
TANZANIA LTD zilihakikiwa kabla ya kuanza msimu  

 

e) Ukaguzi wa Mizani ya Barabarani inayomilikiwa na TANROADS 

Katika kuendelea kusimamia Sheria ya Wakala wa Vipimo sura ya 340 pamoja na 

kanuni zake Taasisi imeendelea kufanya ukaguzi na uhakiki wa Mizani mitatu (3) ya 

Barabarani (Weighbridge) inayomilikiwa na Tanroads kwa lengo la kuleta usawa kwa 

watumiaji wa barabara (TANROADS na Wasafirishaji) 

Mizani hiyo ni Luhimba barabara ya Songea-Njombe, Lipokea barabara ya Songea 

Mbinga na Sisi kwa Sisi barabara ya Tunduru-Masasi. Kwa kushirikiana na TANROADS 

ukaguzi na upimaji unafanyika kila baada ya miezi mitatu (3) kwa ajili ya kulinda ufanisi 

wake. 

f) Uhakiki wa pampu za kujazia mafuta kwenye Vituo Vya mafuta. 

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Desemba, 2021, Jumla ya pampu za kujazia 

mafuta zipatazo 225 kwenye vituo 37 vinavyouza mafuta zilipimwa ili kubaini usahihi 

wake. Kati ya hizo Jumla ya pampu 206 zilikutwa zikiwa sahihi na pampu 19 zilifungwa 

kwa ajili ya marekebisho. 

g) Uhakiki wa Mita za maji 
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Taasisi ya Wakala wa Vipimo imeendelea kuhakikisha kwamba mita za maji 

wanazofungiwa wateja wa Mamlaka za maji ni sahihi na salama. Katika kipindi cha 

mwezi Januari hadi desemba, 2021 jumla ya mita 1,600 zimehakikiwa na kufungwa 

lakiri ya Serikali tayari kwa matumizi. 

13.16.2.1 Uhakiki na Ukaguzi na Bidhaa Zilizofungashwa 

Katika kuhakikisha kwamba mwananchi ananunua bidhaa sawa na thamani ya fedha 

yake, Taasisi imeweza kufanya ukaguzi wa bidhaa zinazozalishwa na viwanda vyetu 

vilivyopo mkoa wa Ruvuma pamoja na bidhaa zilizoko sokoni ambazo zimefungashwa 

nje ya mkoa wetu ili kubaini ujazo na uzito wake. 

13.16.2.2 Ukaguzi wa Kushtukiza katika Maeneo Mablimbali 

Katika dhana ya kalinda jamii kuepukana na madhara yatokanayo na matumizi mabaya 

ya Vipimo katika Sekta ya Biashara, Usalama, Mazingira na Afya, taasisi inaendesha 

kaguzi za kushtukiza katika sekta mbalimbali pamoja na maeneo mbalimbali. Katika 

kipindi cha mwezi Januari hadi Decemba, 2021 Taasisi imefanya jumla ya Kaguzi za 

kushtukiza (Operations) 138 katika Halmashauri nane (8) za mkoa wa Ruvuma. Jumla 

ya wafanyabishara 57 walikutwa na makosa katika kada mbalimbali kama 

inavyoonyesha hapa chini: maeneo yaliyofanyiwa ukaguzi.        

13.16.3 Matumizi ya Vipimo Batili 

i. Mapambano juu ya Matumizi ya Vipimo batili 

Taasisi imeendelea kutoa elimu kwa makundi mbalimbali ili kujenga uelewa juu ya 

madhara yanayoweza kutokea. 

ii. Madhara ya kutumia Vipimo Batili 

a) Kukiuka sheria ya vipimo 
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b) Kumpunja mlaji kwa kuuza chini ya kipimo 

c) Kuua biashara kwa kuuza bidhaa zaidi ya kipimo  

d) Kinyume na maandiko ya dini zetu 

 
iii. Ufungashaji Batili 

Taasisi ya Wakala wa Vipimo katika kupambana na Matumizi ya Vipimo Batili imekuwa 

ikifanya operation mbalimbali kwa lengo la kuzuia Lumbesa hususani mazao ya 

Shamba na majini. Lumbesa ni mzigo unaofungashwa zaidi ya uzito uliokubalika 

kisheria (uzito usiozidi kilogram 100 kwa kifungashio kimoja). 

Majadiliano  

Taarifa iliwasilishwa na kupitishwa na Wajumbe 

 

14 MUHTASARI NA. RCC: 12/12/2021 TAARIFA MIHUTASARI YA 

KAMATI ZA USHAURI WILAYA (DCC) 

 

Taarifa za Mihutasari ya Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC) ziliwasilishwa 

Wilaya kwa Wilaya na Wajumbe wote kwa pamoja walipitisha taarifa hizo kwa 

pamoja kama zilivyowasilishwa. 

 

15.0 MUHTASARI NA. RCC: 13/12/2021 MENGINEYO KWA IDHINI YA 

MWENYEKITI. 

• Pamoja na kujadili mambo makubwa ya maendeleo ni muhimu pia kulipa kipumbele eneo la 

michezo ili kuinua vipaji vya vijana na kuwawezesha kujiajiri kwani michezo ni ajira. Kikao 

kilielekeza kuwa Halmashauri zinapotenga fedha katika bajeti zao wanapaswa kutenga fedha ili 

kuinua vipaji vya Vijana. 

• Wajumbe walihoji kuhusu utaratibu wa uendeshaji wa timu ya Majimaji, kuwa ni mbovu ndio 

maana timu inafanya vibaya katika michezo mbalimbali. Kikao kilielekeza kuwa timu ya Majimaji 
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iendeshwe kibiashara kama kampuni; ili ipatikane tija katika maendeleo ya timu, kwa kufanya 

hivyo itawezesha wachezaji kujituma na kutohamia katika timu nyingine kwa sababu ya 

mishahara midogo. 

• Wajumbe walihoji kuhusu Mgogoro wa ardhi uliopo kati ya vijiji vilivyopo katika mpaka wa 

Wilaya ya Nyasa na Wilaya ya Mbinga. Mgogoro huu umedumu kwa muda mrefu sasa. Kikao 

kilielekeza kuwa Wakuu wa Wilaya mbili ya Nyasa na Mbinga wafanye kikao cha kutatua 

mgogoro wa ardhi. Na majibu ya yawasilishwe katika kikao kinachofuata cha Kamati ya Ushauri 

ya Mkoa (RCC). 

• Wajumbe walihoji kuhusu kodi/tozo za matumizi ya maji anazotozwa Mwekezaji wa Kampuni ya 

Siliverland ni kubwa sana na inapelekea wawekezaji wasiende kuwekeza katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Madaba. Kikao kilielekeza kuwa taasisi za EWURA, NEMC, Bonde la Ziwa Nyasa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Madaba washughulikie changamoto hii ili Mwekezaji Kampuni ya 

Silverland aweze kuendelea na uwekezaji. 

 

• Wajumbe walihoji kuhusu Kampuni ya Siliverland kubadilisha matumizi ya eneo, ambapo 

matumizi yaliyokususdiwa ni; uzalishaji wa mazao na badala yake wanazalisha mbegu. Jambo 

ambalo limepelekea Halmashauri kukosa mapato. 

• Viongozi wa Bandari wapewe mwaliko ili wahudhurie katika vikao vya Kamati ya Ushauri ya 

Mkoa (RCC) 

 

16.0 MUHTASARI NA. RCC: 14/12/2021: KUFUNGA KIKAO. 

Mwenyekiti kabla ya kufunga kikao alieleza mambo yafuatayo; kufikia tarehe 05 Januari 2022 

Halmashauri zote zinatakiwa kukamilisha ujenzi na kukabidhi madarasa 500 yanayojengwa kupitia 

fedha za maendeleo kwa ustawi wa Taifa na mapambano dhidi ya UVICO – 19. (Mradi Na. 5441 TCRP). 

Vilele mabweni matatu yanayojengwa kupitia mpango huo ujenzi wake ukamilike kufikia tarehe 20 

Machi 2022. Mwenyekiti alieleza pia juu ya changamoto zilizopo katika maendeleo na uendelezaji wa 

timu ya majimaji, alieleza kuwa timu ya majimaji haiwezi kusonga mbele bila kuwa na mkakati wa 

kuindeleza hususani kifedha, hivyo Mkoa pamoja na wadau wote tunatakiwa kutafuta namna ya 

kuifanya timu ijiendeshe kama Kampuni. Baada ya kusema hayo Mwenyekiti alifunga kikao mnamo saa 

9:46 Alasiri  
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UMETHIBITISHWA 

   …………………………..                                                 …………………………… 

                  MWENYEKITI                                                                        KATIBU 

TAREHE ……………………. 
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4.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) 

KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA TAREHE 29 DISEMBA 2021. 

Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

01 Muhtasari na. RCC: 

04/12/2021: Utekelezaji 

wa yatokanayo na kikao 

cha Kamati ya Ushauri ya 

Mkoa (RCC) cha tarehe 

29/12/2021 

kuchelewa kwa 

utelekezaji wa 

usambazaji wa 

umeme mradi wa 

REA awamu ya tatu 

mzunguko wa 

kwanza na awamu 

ya tatu mzunguko 

wa pili, mradi 

unaotekelezwa na 

Tanesco na Wakala 

wa Umeme Vijijini 

(REA). 

Kikao kilielekeza kuwa  

ufuatiliaji wa karibu 

ufanyike ili kuhakikisha 

kuwa Wakandarasi 

wanaotekeleza miradi 

ya usambazaji wa 

umeme Vijijini ili iweze 

kukamilika kwa wakati. 

Meneja 

TANESCO - 

Mkoa 

Kufuatana na maelekezo ya kikao ufuatiliaji wa miradi ya 

kupeleka umeme vijijini awamu ya tatu mzunguko wa kwanza   

(REA III round one) unaotekelezwa na Mkandarasi M/s Namis 

Corporate Ltd uliongezeka na kusababisha mradi kukamilika 

tangu Juni 2022. Mkandarasi kwa sasa yupo katika kipindi cha 

matazamio (defect liability period) na akiendelea na kazi ya 

kuunganisha wateja na kufanya marekebisho yaliyojitokeza 

katika utekelezaji wa mradi. 

 

Utekelezaji wa mradi wa kupelekea umeme awamu ya tatu 

mzunguko wa pili nao umeendelea kuimarika kama ifuatavyo 

a) Kwa lot 25 kupitia mkataba-AE/008/2020-21/HQ/W/31 

LOT 25 unaotekelezwa na mkandarasi M/s Namis 
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

Corporate Ltd, katika Wilaya za Songea, Mbinga na 

Nyasa mpaka sasa vijiji 25 kati ya 168 vimeshawashwa 

na mradi umeshafika asilimia 15% Mkanadarasi bado 

yupo eneo la mradi na ufuatiliaji wa karibu unaendelea 

na mkandarasi ameongeza kasi ya kuleta vifaa vya 

ujenzi. 

b) Kwa Lot 26 kupitia mkataba namba AE/008/2020-

21/HQ/W/31 LOT 26 unaotekelezwa na Mkandarasi M/s 

Whitecity Guangdong JV katika Wilaya za Tunduru na 

Namtumbo mpaka sasa vijiji 4 vimeshawashwa kati ya 

vijiji 99. Utekelezaji wa mradi umeshafikia 32.34% na 

mkandarasi bado yupo eneo la mradi na amefanikiwa 

kusimamisha nguzo katika vijiji 48 kati ya 98. 

Mkandarasi pia ameongeza kasi ya kuleta vifaa vya 

utekelezaji wa mradi.   
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

  Kuchelewa kwa 

ujenzi wa mabweni 

yanayojengwa kwa 

ajili ya wanafunzi 

wenye mahitaji 

maalumu kupitia 

mradi Na 5142 

TCRP  

Kikao kilielekeza kuwa 

ujenzi wa Mabweni 

matatu ya wanafunzi 

wenye mahitaji 

maalumu ukamilike 

kabla ya tarehe 05 

Januari 2022.  

Wakurugenzi 

Songea MC, 

Mbinga TC na 

Tunduru DC 

Na. Halmashauri Hali ya Utekelezaji 

1 Songea MC Mradi umekamilika lakini hautumiki 

kutokana na changamoto ya maji 

vyooni. Kwasasa Halmashauri 

imepokea Tsh. 60,000,000 kwa ajili ya 

ujenzi wa uzio. Sehemu ya fedha hiyo 

itatumika kuchimba kisima kujenga 

raiser tank na kuweka pampu ya maji. 

Utekelezaji umeanza. 

2 Mbinga TC Mradi umekamilika ikiwa ni pamoja na 

Vitanda 50. Bweni hilo linatarajia 

kuanza kutumika mwezi Januari, 

2023. 

3 Tunduru DC Ujenzi umekamilika kwa 90%, Bado 

ununuzi wa Tanki la maji pamoja na 

kukamilisha mfumo wa maji safi na 

Majitaka, ununuzi wa magodoro 80 

hayajanunuliwa kutokana ukosefu wa 

fedha. Ili kukamilisha mradi huu, 

Halmashauri inatarajia kutumia 

mapato mengineyo yakiwemo ya 
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

ndani ili kukamilisha mradi huu kwa 

kazi chache zisizokamilika zikiwemo 

zilizotajwa. 
 

  Utekelezaji wa 

ujenzi wa Shule 

Sekondari ya 

Wasichana ya Mkoa 

katika Halmashauri 

ya Wilaya ya 

Madaba 

1. Kikao 

kilielekeza kuwa Mkoa 

upanue wigo wa 

uchangiaji wa fedha za 

ujenzi za Shule ya 

Sekondari ya 

Wasichana ya Mkoa, 

kwa kukata tozo ya sh. 

7 kwa kila kilo moja 

kwa mazao ya Soya, 

mbaazi, ufuta, Kahawa, 

Korosho pamoja na 

zao la Mahindi ambapo 

Katibu Tawala 

wa Mkoa, 

Wakurugenzi, 

Vyama vya 

Ushirika, 

Meneja - NFRA 

Mpaka sasa kiasi cha mahindi yaliyonunuliwa na NFRA katika 

msimu wa kilimo 2021/202 ni Tani 6,441,857, hivyo kiasi 

kilichopaswa kulipwa kutokana na makato ya Tsh. 7 kwa kilakilo 

ya mahindi ni Tsh. 45,092,999.00. Hadi sasa kiasi cha Tsh. 

24,809,092.00 tu kimeshalipwa kwa ajili ya ujenzi wa shule ya 

wasichana ya Mkoa katika Halmashuri ya Wilaya ya Madaba 

ambacho kinatokana na malipo yaliyofanyika kwa Halmashauri 

ya Wilaya ya Songea na Namtumbo. Kiasi kilichobaki (Tsh. 

20,283,907.00) kitalipwa baada ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Songea, Halmashauri za Wilaya za Nyasa, Mbinga na Madaba 

kuwasilisha maombi ya madai ya kulipwa NFRA. 

Kwa upande wa zao la ufuta jumla ya kilo 7,970,176.6 ziliuzwa 
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

utaratibu wa makato 

katika zao la Mahindi 

utapitia kwa Wakala wa 

Hifadhi ya chakula 

(NFRA). 

kupitia stakabadhi ya mazao ghalani kwa msimu wa kilimo wa 

2021/2022. Kiasi kilichopaswa kuchangiwa kutokana na makato 

ya Tsh. 7 kwa kila kilo ni Tsh. 55,791,236.20. Mpaka sasa 

hakuna Halmashauri iliyochangia ujenzi kupitia ununuzi huu wa 

ufuta. Kwa mazao mengine yaliyobaki (Soya, Mbaazi, Kahawa 

na Korosho) yataanza kukwata msimu wa kilimo wa 2022/2023. 

   2. Kikao 

kilielekeza pia kuwa 

baada ya kukamilisha 

ujenzi wa shule ya 

wasichana ya Mkoa, 

mchakato wa ujenzi wa 

shule ya maalumu ya 

wavulana katika eneo 

litakalokubaliwa uanze 

mara moja. 

 Mchakato wa ujenzi utaanza baada ya kukamilika kwa ujenzi wa 

Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Mkoa. 

  Kuchelewa 

kukamilika kwa 

ujenzi wa Mradi wa 

Vihenge vya Wakala 

Kikao kilielekeza kuwa 

Majadiliano ya kupata 

ufumbuzi wa kusimama 

kwa mradi wa ujenzi 

Meneja NFRA 

Kanda ya 

Ruvuma 

Kikao cha tarehe 30.08.2022 cha majadiliano kati ya Serikali ya 

Tanzania, Serikali ya Poland na Mkandarasi Feerum S.A 

walikubaliana   Mkandarasi Feerum S.A kukabidhi site ili serikali 

ya Tanzania kupitia NFRA iweze kuendelea/kuanza   mchakato 
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wa Hifadhi ya 

Chakula ya Taifa 

(NFRA) 

wa Vihenge ufanyike 

kwa haraka ili huduma 

ya kuhifadhi nafaka 

zianze kutolewa kwa 

haraka.  

wa kupata mkandarasi mwingine wa kuendelea na ujenzi wa 

mradi, kwa kushirikiana na serikali ya Poland. Hadi sasa 

Mkandarasi hajakabidhi mradi lakini TBA kwa upande wa 

Serikali ameshafanya hesabu ya mwisho ya mradi (final 

account) kinachosubiriwa kwa sasa ni maamuzi ya serikali ya 

Tanzania na Poland kuhusu kukamilishwa kwa mradi. 

02 Muhtasari na. RCC: 

08/12/2021: taarifa ya 

utekelezaji wa shughuli za 

afya. 

Idadi ndogo ya 

wananchi 

wanaojiunga na 

mfuko wa iCHF  

Kwa ajili ya kupata 

matibabu 

Kikao kilielekeza kuwa 

Kuendelea 

kuhamasisha wananchi 

kujiunga na mfuko wa 

iCHF, ili Mkoa uweze 

kufikia lengo la kitaifa 

ambalo ni asilimia 30.  

RMO, 

Wakurugenzi 

wa 

Halmashauri. 

Uhamsishaji wa wananchi kujiunga na iCHF umeendelea 

kufanyika kupitia mikutano ya hadhara na vikao mbalimbali. 

Aidha, Halmashauri zimekumbushwa kuhamasisha wananchi 

kujiunga na iCHF kwa barua yenye Kumb. 

Na.FA.91/138/01B/59 ya tarehe 19 Julai, 2022. Pia uandikishaji 

umeongezeka toka kaya 21,722 mwaka 2021 sawa na asilimia 

6 ya lengo hadi kaya 26,017 mwaka 2022 sawa na asilimia 7.4 

ya lengo  ikiwa ni ongezeko la asilimia 1.4 kwa mchanganuo 

ufuatao:-  

Na. Halmashauri Kaya Asilimia 

1 Songea MC 2,549 4.4 

2 Mbinga TC 2,579 8.5 

3 Songea DC 2,510 7.4 
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4 Mbinga DC 4,965 8.5 

5 Tunduru DC 6,659 8.1 

6 Namtumbo DC 3,488 7.6 

7 Nyasa DC 1,631 4.4 

8 Madaba DC 1,636 13.4 
 

  Wananchi 

kulalamikia 

upatikanaji wa dawa 

katika vituo vya 

kutolea huduma za 

afya. 

 

Kikao kilielekeza kuwa 

Waganga wafawidhi 

wa vituo vya afya 

wabandike orodha ya 

dawa zinazopatikana 

katika vituo vya kutolea 

huduma za afya.  

RMO, DMO Orodha ya dawa na vifaa tiba vyote vinavyopatikana katika vituo 

vya kutolea huduma za afya zimebandikwa katika mbao za 

matangazo kwenye vituo vya kutolea huduma na imesaidia 

kupunguza malalamiko ya wananchi kuhusu upatikanaji wa 

dawa muhimu. 

Mkoa kuendelea 

kuwa na tatizo la 

Kikao kilielekeza kuwa 

Halmashauri zote 

RMO, DMO, 

Wakurugenzi 

Elimu ya Lishe imeendelea kutolewa katika ngazi za jamii 

kupitia vikao na mikutano mbalimbali inayofanyika katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na ngazi ya Mkoa. Aidha elimu pia 
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watoto wenye 

Udumavu 

ziendelee 

kuhamasisha, kutoa 

elimu kutenga na 

kutumia fedha kiasi cha 

shilingi 1000/= kwa kila 

mtoto mwenye umri wa 

chini ya miaka mitano 

(5) kwa ajili ya 

kutekeleza afua za 

lishe ili kupambana na 

tatizo la udumavu.  

wa Halmashauri inatolewa katika ngazi za shule na vituo vya kutolea huduma za 

afya pindi mzazi/mlezi anapomleta mtoto kliniki. Kwa mwaka wa 

fedha 2021/2022 Mkoa kupitia Halmashauri zake ulitenga jumla 

ya TZS. 384,669,907.8 na kutumia TZS. 241,573,560 ambapo 

kila mtoto alipata kiasi cha TZS. 1,026.2 na kufanya Mkoa 

kufikia kima cha chini cha TZS. 1000 kwa kila mtoto mwenye 

umri chini ya miaka 5 kadiri ya maelekezo ya Serikali. Aidha, 

katika mwaka wa fedha 2022/2023 Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilitenga na kutoa fedha kwa ajili ya Watoto wenye umri 

chini ya miaka mitano kwa Mchanganuo ufuatao: - 

 

 

 

Na. 

Halmashauri Fedha 

tengwa 

Fedha 

Tumika 

hadi 

Novemba, 

2022 

% 

1 Songea MC 39,860,000 24,404,000 61.2 

2 Mbinga TC 23,971,068 7,526,000 31.4 

3 Songea DC 38,729,712 6,570,000 17.0 



136 

 

Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

4 Mbinga DC 92,711,750 37,140,000 40.1 

5 Tunduru DC 71,204,134 21,254,600 29.9 

6 Namtumbo 

DC 

39,432,000   5,070,000 12.9 

7 Nyasa DC 23,823,206 11,744,000 49.3 

8 Madaba DC 25,543,048.3 9,143,999 35.8 

JUMLA 355,274,918.3 122,852,599 34.6 
 

03 Muhtasari na. RCC: 

09/12/2021: taarifa ya 

ujenzi wa hospitali ya 

rufaa ya mkoa wa ruvuma. 

Upimaji na upangaji 

wa maeneo, katika 

eneo itakapojengwa 

Hospitali ya Mkoa 

pamoja na maeneo 

mengine. 

1. Kikao 

kilielekeza kuwa 

Mkurugenzi wa 

Manispaa ya Songea 

ahakikishe eneo 

litakalojengwa Hospitali 

ya Rufaa ya Mkoa 

linapatikana na upimaji 

Mkurugenzi wa 

Manispaa 

 

 

 

 

Eneo kwa ajili ya ujenzi limepatikana na tayari Kazi ya upimaji 

wa eneo imeanza na mchoro wa mipango miji umeandaliwa na 

kupitishwa ngazi ya wizara ili kuruhusu upimaji ufanyike. 

Hata hivyo ujenzi wa jengo la OPD, jengo la mionzi na nyumba 

ya Mtumishi upo katika hatua za ukamilishaji. Sanjari na ujenzi 

wa majengo Serikali tayari imeshatoa baadhi ya vifaa tiba kama 

CT scan na mashine ya X-ray kwa ajili ya hospitali hiyo. 
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unafanyika haraka 

sana. 
 

2. Kikao 

kilielekeza kuwa 

Halmashauri zisimamie 

upimaji wa ardhi 

kuhakikisha suala la 

upangaji miji 

linazingatia utengaji wa 

maeneo ya 

vivutio/kupendezesha 

miji kwa mfano, bustani 

na maeneo ya 

kupumzikia. 

Kamishina wa 

Ardhi, 

Wakurugenzi 

wa 

Halmashauri. 

Na. Halmashauri Utekelezaji 

1 Songea MC Kutenga na kupima maeneo tajwa kwa 

kila mchoro mpya wa eneo 

unapoandaliwa. Jumla ya maeneo 11 

yametengwa kwa ajili ya vivutio ndani 

ya Manispaa. 

2 Mbinga TC Halmashauri imetekeleza agizo hilo 

kwa kupima viwanja kwa kuzingatia 

vigezo vilivyoainishwa katika mradi wa 

kupanga, kupima na kumilikisha 

viwanja katika eneo la Makongowela 

Kata ya Kilimani na eneo la Tugutu – 

Meru lililopo kata ya Ruhuwiko. 

3 Songea DC Jambo hili tayari limetekelezwa kwani 

upangaji na upimaji katika Makao 

Makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Songea- Lundusi limezingztiwa na 

linaendelea kuzingatiwa katika 
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uandaaji wa Mipango kwenye maeneo 

ambayo tayari yametangazwa kuwa ya 

Mipango Miji kwa mfano Peramiho. 

4 Mbinga DC Eneo inapojengwa hospitali ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

imepimwa kwa kuzingatia Ramani ya 

Mipangomiji. Hata hivyo Ramani ya 

mpangilio wa majengo ndani ya 

kiwanja husika umeaandaliwa na 

kufuatwa. Katika mpango huo maeneo 

ya kupumzikia yamepewa kipaumbele 

ikiwa ni pamoja na kuacha miti ya asili 

kwa ajili ya vivuli na kivutio 

5 Tunduru DC Halmashauri kupitia Idara ya Ardhi 

inaendelea kuzingatia utengaji wa 

maeneo ya vivutio kupendezesha Mji 

kwa maeneo yote yatakayopimwa 

viwanja. Kwa mwaka 2022 

Halmashauri imepima na kutenga 

maeneo mawili (2) yenye viwanja zaidi 

ya 1500 vya matumizi mbalimbali kati 

ya hivyo viwanja nane (8) ni kwa ajili 
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ya maeneo ya vivutio kwa ajili ya 

kupendezesha Mji. 

6 Namtumbo 

DC 

Tayari maeneo 6 ya miji midogo ya 

Lusewa, Nahoro, Mageuzi, 

Namtumbo, Hanga na Mkongo gulioni 

yameandaliwa michoro ya Mipango 

Miji. Ambapo jumla ya viwanja 1,301 

vimepimwa. 

7 Nyasa DC Agizo limezingatiwa, Halmashauri 

itahakikisha suala la upangaji miji 

linazingatia utengaji wa maeneo ya 

vivutio/kupendezesha miji kwa mfano, 

bustani na maeneo ya kupumzikia kwa 

maeneo ambayo yanaendelea 

kupimwa. 

8 Madaba DC Zoezi Limetekelezwa katika kata ya 

Lituta kwa vijiji vya Lituta na Mtepa na 

Kata ya Mahanje kwa vijiji vya 

Mahanje na Madaba. 
 

04 Muhtasari na. RCC: 1. Kuchelewa Kikao kilielekeza kuwa Katibu Tawala Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ilifanya mawasiliano na uongozi wa 
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10/12/2021: taarifa ya 

utekelezaji wa shughuli za 

elimu 

kwa ujenzi wa Tawi 

la Chuo Kikuu cha 

Kilimo Sokoine 

(SUA). 

 

zifanyike jitihada za 

kuongeza msukumo 

wa kuomba Chuo Cha 

Kilimo Sokoine (SUA) 

kuanzisha Tawi la 

Chuo katika 

Halmashauri ya Wilaya 

ya Madaba, Tunduru 

na Nyasa ambapo 

maeneo 

yameshatengwa. 

Mkoa. Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) kuhusu maombi ya kuanzishwa 

kwa tawi la chuo hicho katika Mkoa wa Ruvuma. Aidha uongozi 

wa Chuo ulitoa majibu kuwa kwa sasa Chuo hakina bajeti ya 

kuanzisha tawi jipya la Chuo hicho Mkoani Ruvuma kwa kuwa 

nguvu kubwa imeelekezwa katika kuimarisha tawi la chuo hicho 

katika Mkoa wa Katavi. 

Kwa sasa Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA) wameanza mchakato 

wa kuanzisha tawi la chuo hicho katika Mkoa wa Ruvuma 

ambapo eneo lenye ukubwa wa ekari 70 limetengwa katika 

mtaa wa Mlete eneo la PAmbazuko Manispaa ya Songea. 

2. Wilaya ya 

Tunduru kutokuwa 

na Chuo Cha 

Mafunzo Stadi 

(VETA) 

Kikao kilielekeza kuwa 

zifanyike jitihada za 

kuomba fedha kwa ajili 

ya ujenzi wa vyuo vya 

VETA Mbinga na 

Tunduru.  

Wakurugenzi 

wa Halmashauri 

za Wilaya 

Tunduru na 

Mbinga 

1. Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru kupitia barua yenye 

Kumb. Na. TDC/E.204/12 ya tarehe 04 Agosti, 2022 

imeomba fedha kwa Mtendaji Mkuu wa VETA kwa ajili 

ya ujenzi wa Chuo cha VETA. 

2. Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga imetenga eneo kwa 

ajili ya ujenzi wa chuo na sasa ipo katika mchakato wa 
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kupata Hati ya umiliki wa eneo. Baada ya kukamilisha 

mchakato huo, Halmashauri itaomba fedha za ujenzi wa 

chuo 

3. Kuchelewa 

kuanza kwa 

mafunzo ya Chuo 

Cha VETA Nyasa 

Kikao kilielekeza kuwa 

Chuo cha VETA Nyasa 

kianze kutumika. 

Katibu Tawala 

Mkoa 

Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya 

Wilaya ya 

Nyasa 

Udahili wa Wanafunzi umeanza mwezi Oktoba, 2022 na 

Mafunzo yanatarajiwa kuanza rasmi mwezi Januari, 2023 

05 Muhtasari na. RCC: 

11/12/2021: taarifa za 

Taasisi na mashirika. 

Uhamasishaji na 

utoaji elimu kwa 

wananchi juu ya 

kushiriki katika 

sensa ya Watu na 

Makaazi. 

Kikao kilielekeza kuwa 

viongozi wa kila ngazi 

katika Mkoa na Wilaya 

kuendelea kutoa elimu 

kwa Wananchi juu ya 

umuhimu wa kushiriki 

Wakuu wa 

Wilaya, 

Wakurugenzi 

wa 

Halmashauri, 

Meneja Ofisi ya 

Uhamasishaji wa wananchi kushiriki katika Sensa ya Watu na 

Makazi ulifanyika kupitia njia mbalimbali kama ifuatavyo:- 

1. Kutumia vyombo vya Habari kama Radio zilizopo 

Mkoani kufikisha elimu kwa wananchi.  

2. Kupitia vikao, makongamano na matamasha mbalimbali 

yaliyofanyika ndani ya Mkoa wa Ruvuma na kugawa 
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katika zoezi la Sensa 

ya Watu na Makazi. 

Takwimu Mkoa. vipeperushi.  

3. Kuwa na Banda la sensa takribani kwenye kila tamasha 

ili kutoa ujumbe wa Sensa pamoja na kujibu maswali 

mbalimbali ya wananchi yahusuyo Sensa. Mfano. 

Kwenye maadhimisho ya sikukukuu ya wakulima yaani 

nanenane na Royal tour iliyofanyika Mkoani Ruvuma.  

4. Kugawa vipeperushi kwenye mikusanyiko ya watu.  

5. Kwa kuwa Ajenda kubwa mwaka huu ilikuwa ni Sensa 

ya Watu na makazi, Hivyo viongozi wote wakiongozwa 

na Mh. Mkuu wa Mkoa walikuwa wakizungumzia 

umuhimu wa Zoezi zima la Sensa ya Watu na Makazi 

katika shughuli yeyote iliyohusisha mikusanyiko ya 

watu. 

6. Halmashauri zimefanya matamasha, makongomano na 

ligi mbalimbali za mipira zilizokuwa na lengo la 

kuhamasisha wananchi kujitokeza kuhesabiwa siku ya 

Sensa ya watu na makazi.     
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7. Kuzitumia kamati zote za Sensa kuanzia ngazi ya Mkoa 

hadi kitongojini ili kuhamasisha Sensa.  

Wananchi kuvamia 

katika maeneo ya 

chanzo cha maji na 

hifadhi ya Mto 

Ruvuma na 

kusababisha 

uharibifu wa 

mazingira. 

1. Kikao 

kilielekeza kuwa 

ziendelee kufanyika 

jitihada za kuwaondoa 

watu wote waliovamia 

vyanzo vya maji, na 

kuendesha shughuli za 

kibinadamu katika 

maeneo ya vyanzo na 

hifadhi ya mito. Pamoja 

na kufanya upimaji na 

utambuzi wa mipaka 

na kuweka alama 

katika maeneo ya 

vyanzo na hifadhi za 

Mamlaka ya 

bonde la Mto 

Ruvuma, na 

Bonde la Ziwa 

Nyasa 

1. Wananchi waliovamia vyanzo vya maji katika eneo la 

vyanzo vya maji vya Lupembe A, B, C na D ambavyo vipo 

katika Wilaya ya Mbinga na Namahove na Kubandisi 

ambavyo vipo Halmashauri ya Wilaya ya Madaba 

wameondolewa na maeneo hayo yamewekewa alama 

(beacons) na yamepandwa miti 6000. 

2. Katika kuwaondoa watu waliovamia vyanzo vya maji, 

Mamlaka ya bonde la mto Ruvuma wameandaa mabango 

yenye ujumbe wa makatazo ya kuendeleza shughuli za 

kibinadamu katika maeneo ya vyanzo na hifadhi ya mito 

ambavyo yapo mbioni kusimikwa na kufanyiwa uzinduzi 
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mito. 

  
Maombi ya 

kutangazwa kwenye 

gazeti la serikali 

hifadhi za vijiji vya 

Halmashauri ya 

Songea na Madaba 

1. Kikao 

kilielekeza kuwa Mkoa 

upeleke ombi maalum 

Wizara ya Maliasili na 

Utalii la kuomba 

sehemu ya eneo la 

hifadhi ya 

Wanyamapori katika 

kijiji cha Ifinga limilikiwe 

na Kijiji.  

Katibu Tawala 

Mkoa, 

Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya 

Wilaya ya 

Madaba na 

Songea  

Maombi yamewasilishwa ngazi ya Wizara kwa hatua za 

utekelezaji. 

  
 

2. Kikao kilielekeza 

kuwa Mkoa kutuma 

maombi Wizara ya 

Maliasili na Utalii ya 

kutangaza kwenye 

Katibu Tawala 

Mkoa, 

Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya 

Wilaya ya 

Maombi yamewasilishwa ngazi ya Wizara kwa hatua za 

utekelezaji. 
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gazeti la Serikali 

hifadhi za vijiji vya 

Mitumbati, Lihiga, 

Lupagaro katika 

Halmashauri ya 

Songea na vijiji vya 

Mkongotema, Wino, 

Ifinga na Madaba 

katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Madaba 

kuwa hifadhi za misitu 

za vijiji. 

Madaba na 

Songea 

06 
Muhtasari na. 

RCC:13/12/2021 

mengineyo kwa 

idhini ya 

mwenyekiti. 

Mkoa kutokuweka 

mikakati ya 

kuendeleza michezo 

kwa vijana.  

Kikao kilielekeza kuwa 

Halmashauri zote 

ziweke mikakati ya 

kukuza na kuendeleza 

vipaji vya vijana katika 

Wakurugenzi 

wa Halmashauri 

za Wilaya zote 

Na. Halmashauri Utekelezaji 

1 Songea MC Kukusanya takwimu za vilabu vya 

michezo na watu wenye vipaji 

binafsi katika kata zote21 ambapo 

hadi sasa tumekusanya takwimu 

za kata 5 na mitaa 11 ambapo 
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sekta ya michezo. vilabu 13 na wasanii 24 

wamebainika. 

2 Mbinga TC Michezo kwa lengo la kuibua vipaji 

imeanzishwa katika shule 6 za 

Sekondari 

3 Songea DC Mikakati ya Halmashauri ya kukuza 

na kuendeleza Vipaji vya Vijana 

katika Sekta ya Michezo ni kama 

ifuatavyo 

1. Kusimamia ufundishaji wa 

somo la michezo kwa 

nadharia na vitendo ili kila 

Mwanafunzi kupata fursa 

ya kujifunza na kushiriki 

katika michezo kuanzia 

ngazi ya darasa, shule na 

mashindano ya nje ya 
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shule kwa ajili ya kuibua 

vipaji. 

2. Kusimamia ufanyikaji wa 

mashindano ngazi ya Kata, 

Klasta ili kupata wanafunzi 

wenye vipaji kwa ajili ya 

kuunda timu bora ya 

Wilaya ili kuendeleza vipaji 

vya wanafunzi. 

3. Kugharamia mashindano 

ya Mkoa na Taifa ili kukuza 

na kuendeleza vipaji vya 

vijana pamoja na 

kuongeza chachu kwa 

wanafunzi kupenda 

michezo. 
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4 Mbinga DC Halmashauri imetenga eneo la 

uwanja kwa ajili ya michezo 

mbalimbali lilipo eneo la kiamili, Pia 

tumeandaa ligi mbalimbali kwa ajili 

ya kuhamasisha kukuza na 

kuendeleza michezo na kuandaa 

mabonanza mbalimbali ya michezo 

Sanaa na utamaduni 

5 Tunduru DC Utekelezaji unaendelea kufanyika. 

Tunduru tumeanzisha kikundi cha 

uhamasishaji wa michezo yote kwa 

ujumla ndani ya Wilaya ya Tunduru 

chenye washiriki zaidi 15. 

6 Namtumbo 

DC 

Kufufua michezo mashuleni, 

ambapo kila shule ya msingi na 

sekondari imeandaa viwanja vya 

michezo na pia walimu wakuu 

waliagizwa kununua vifaa vya 

michezo kupitia mgao wa 
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Capitation Grant. 

Mafanikio yameshaanza 

kuonekana ambapo halmashauri 

yetu ya Namtumbo ilifanya vyema 

katika mashindano ya 

UMITASHUMTA na UMISSETA. 

Kimkoa tulikuwa mabingwa wa 

Volleyball kwa shule za msingi na 

sekondari, mpira wa miguu tulipata 

nafasi ya pili. 

Hata hivyo tunaendelea na 

uhamasishaji wa walimu ili 

wajiunge kwa wingi katika vyuo vya 

michezo. 

7 Nyasa DC Agizo limezingatiwa, Halmashauri 

ya Wilaya ya Nyasa kwa 

kushirikiana na chama cha Mpira 

wa miguu na wadau wa michezo 
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

imeendelea kuendesha 

mashindano (Ndondo Cups) katika 

ngazi za kata na Wilaya iliibua 

vipaji vya vijana. Aidha, 

Halmashauri imeweza kuwaruhusu 

walimu watatu (3) kwenda 

kusomea kozi ya michezo. Pia, 

Halmashauri ipo kwenye mkakati 

wa kuanza ujenzi wa uwanja wa 

kisasa wa mpira katika kata ya 

Kilosa. 

8 Madaba DC Halmashauri kwa kushirikiana na 

wadau wa michezo imeendelea 

kutekeleza programu ya uibuaji wa 

vipaji vya michezo kwa vijana 

katika ngazi ya vijiji, kata na 

Halmashauri ya wilaya ya Madaba. 

Kwa sasa ligi za Vijiji kwa Vijiji 

linaendelea. 
 

Mgogoro wa ardhi 

uliopo kati ya vijiji 

vilivyopo katika 

Kikao kilielekeza kuwa 

kamati za Ulinzi na 

Usalama za Wilaya 

Wakuu wa 

Wilaya za 

Nyasa na Mb 

Mgogoro umemalizika baada ya kufanyika kwa vikao vya 

Kamati ya Ulinzi na Usalama vya Wilaya ya Mbinga na Nyasa 

pamoja na  Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kufanya ziara ambapo 
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

mpaka wa Wilaya ya 

Nyasa na Wilaya ya 

Mbinga. 

(Nyasa na Mbinga) 

kwa kushirikiana na 

viongozi wa 

Halmashauri 

kuendelea na jitihada 

za kutatua mgogoro wa 

ardhi katika pande hizo 

mbili zenye mvutano 

na kuwasilisha taarifa 

ya utatuzi wa mgogoro 

katika kikao cha kamati 

ya ushauri ya Mkoa 

(RCC) kinachofuata. 

inga  alitoa maelekezo kuwa kuendeleza mikutano ya ujirani kwa ajili 

ya kuwaelimisha wananchi kutokuvamia hifadhi na TFS kulinda 

mipaka na kutunza hifadhi.  

Mwekezaji wa 

shamba la 

Siliverland kutozwa 

Tozo kubwa. 

Kikao kilielekeza kuwa 

mamlaka zinazohusika 

wahakikishe 

wanashughulikia 

maombi ya mwekezaji 

Ndolela Silverland L.td 

wa shamba la Ndolela-

Madaba kupunguziwa 

viwango vya Tozo ili 

EWURA, 

NEMC, Bonde 

la Ziwa Nyasa 

na Halmashauri 

ya Wilaya ya 

Madaba 

Ofisi ya Mkurugenzi Halmashauri ya Wilaya ya Madaba 

imefanya mawasiliano na ofisi ya Bonde la ziwa Nyasa. Aidha, 

suala hilo limewasilishwa katika Wizara husika kwa Utatuzi. 
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Na MUHTASARI Na. HOJA AGIZO MHUSIKA UTEKELEZAJI 

mwekezaji aendelee 

kufurahia uwekezaji.  

Kukosekana kwa 

watu wa kujibu hoja 

zinazohusiana na 

mambo ya bandari. 

 

Kikao kilielekeza kuwa 

Katika kila vikao vya 

Bodi ya Barabara na 

kamati ya ushauri ya 

Mkoa (RCC) wahusika 

kutoka mamlaka ya 

Bandari wawe 

wanaalikwa na 

kuwasilisha taarifa zao 

Katibu Tawala 

Mkoa, Meneja 

TANROAD 

Meneja wa Bandari ya Ziwa Nyasa amepewa maelekezo ya 

kuhudhuria vikao hivyo kwa barua yenye Kumb. Na. 

BC.265/283/01/H/134 ya tarehe 14 Septemba, 2022.  Aidha, 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari imewasilisha taarifa ya 

utekelezaji wa shughuli zao Mkoani Ruvuma. 
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5.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA MKOA KWA MWAKA 

2021/2022, 2022/2023 KUISHIA TAREHE 30, NOVEMBA 2022 NA TAARIFA YA 

MAANDALIZI YA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024. 

  5.1 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka 

2021/2022. 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Mkoa wa Ruvuma uliidhinishiwa na Bunge kukusanya 

na kutumia jumla ya Shilingi 244,824,103,177.53 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Matumizi ya kawaida yalikuwa ni Shilingi 

164,375,177,177.53 na miradi ya maendeleo ni Shilingi 80,448,926,000.00. Kati ya 

fedha za miradi ya maendeleo zilizotengwa Shilingi 31,535,092,000.00 ni fedha za 

ndani, Shilingi 42,811,225,000.00 ni fedha za maendeleo za nje na Shilingi 

6,102,609,000.00 ni fedha za miradi ya maendeleo kupitia mapato ya ndani ya 

Halmashauri. 

Kwa upande wa matumizi ya kawaida ya shilingi 164,375,177,177.53 zilizotengwa 

shilingi 139,969,062,534.00 ni mishahara ya watumishi na matumizi mengineyo ni 

shilingi. 24,406,114,643.53. Kati ya fedha za matumizi mengineyo shilingi 

12,767,900,281.11 ni ruzuku kutoka Serikali Kuu na shilingi 11,638,214,362.42 ni 

matumizi mengineyo ya Mapato ya ndani ya Halmashauri. 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022 Mkoa na Halmashauri zake zilipokea na kukusanya 

Tshs. 246,797,526,092.16 sawa na asilimia 101.1 ya fedha idhinishwa. Kati ya fedha 

hizo Ruzuku ya Serikali Kuu ni Tshs. 225,374,553,384.48 na makusanyo ya mapato ya 

ndani ya Halmashauri ni Tshs   21,422,972,707.68. 

Matumizi kufikia Juni, 2022 yalikuwa ni Tshs. 213,206,146,579.79 sawa na asilimia 

86.4 ya fedha pokelewa na makusanyo ya ndani. Mchanganuo wa mapato na matumizi 

ni kama inavyoonesha katika jedwali namba 1 na namba 2. 
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5.1.1 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kwa mwaka 

2021/22 kuishia Juni, 2022. 

Mapokezi ya fedha za matumizi ya kawaida kufikia Juni, 2022 yalikuwa ni Tshs   

158,106,423,557.42 sawa na asilimia 96.2 ya fedha idhinishwa. 

Aidha, matumizi ya fedha kufikia Juni, 2022 yalikuwa Tshs 156,889,442,642.31 sawa 

na asilimia   99.2 ya fedha zilizopokelewa. Jedwali Na. 1 linaonesha kiasi cha fedha 

kilichoidhinishwa, kilichotolewa na kilichotumika kufikia Juni, 2022 kwa Sekretarieti ya 

Mkoa na Halmashauri. 

Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa fedha zilizoidhinishwa, pokelewa na matumizi kwa 

Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kufikia Juni, 2022. 

Na. Taasisi Fedha idhinishwa 
2021/2022 

Fedha Pokelewa 
kufikia Juni, 2022 

Asilimia Matumizi kufikia Juni, 
2022 

Asilimia 

1 Sekretarieti ya Mkoa 
 Mishahara 2,861,308,000.00 2,529,879,145.00 88.4 2.529,879,145.00 100 
 Matumizi 

mengineyo 
2,985,802,400.00 2,978,001,536.00 99.7 2,958,629,863.00 99.4 

Jumla RS 5,847,110,400 5,507,880,681.00 94.2 5,488,506,008.00 99.6 
2 
 

Halmashauri 
Mishahara 137,107,754,534.00 139,947,861,462.48 102.1 139,089,912,880.48 99.4 

Matumizi 
Mengineyo 

21,420,312,243.53   12,650,681,413.94 59.1 12,311,023,753.63 97.3 

Jumla Halmashauri 158,528,066,777.53 152,598,542,876.42 96.3 151,400,936,634.11 99.2 
Jumla Matumizi ya 
Kawaida  

164,375,177,177.53 158,106,423,557.02 96.2 156,889,442,642.31 99.2 

 

5.1.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Maendeleo ya mwaka 2021/22  

Katika mwaka 2021/22 Mkoa ulitengewa Tshs 80,448,926,000.00 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo Tshs 31,535,092,000.00 ni fedha za ndani 

na fedha za nje ni Tshs 42,811,225,000.00. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022 kiasi cha 

Tshs 67,268,129,827.06 zilipokelewa sawa na asilimia 83.6 ya fedha tengwa.  



Ukurasa wa: 155 

Matumizi ya fedha za maendeleo kufikia Juni, 2022 yalikuwa Tshs 56,316,703,937.48 

sawa na asilimia 83.7 ya fedha pokelewa. Mchanganuo wa fedha za maendeleo 

zilizoidhinishwa, pokelewa na matumizi kwa Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri 

kuishia Juni, 2022 ni kama inavyoonekana katika jedwali Na. 2. 

 

 

Jedwali Na. 2: Fedha za maendeleo zilizoidhinishwa, pokelewa na Matumizi katika 

Mkoa kuishia Juni, 2022. 

Na. Taasisi Fedha 

idhinishwa 

2021/2022 

Fedha Pokelewa 

kufikia Juni, 2022 
Asili

mia 
Matumizi kufikia 

Juni, 2022 
Asili

mia 

1. Sekretarieti ya Mkoa 

 Fedha za Ndani 1,460,652,000.00 1,877,560,540.00 

128.5 
1,877,547,540.00 

100 

 Fedha za Nje 
663,014,000.00 394,980,232.25 59.6 382,430,751.82 96.8 

Jumla RS 

2,123,666,000.

00 

2,272,540,772.

25 
107.0 

2,259,978,291.8

2 
99.4 

2. Halmashauri 

Fedha za Ndani 36,177,049,000

.00 

35,846,158,318.97 99.1 24,715,266,148.76 68.9 
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Fedha za Nje 42,148,211,000.00 35,800,605,177.15 84.9 29,341,429,496.90 82.0 

Jumla Halmashauri 78,325,260,000.00 71,646,763,496.12 91.5 54,056,725,645.66 75.4 

Jumla Maendeleo 

Mkoa 

80,448,926,000.00 73,919,304,268

.37 

91.9 56,316,703,937.

48 

76.2 

 

5.1.3 Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa mwaka 

2021/22 

Mkoa wa Ruvuma katika mwaka 2021/22 uliidhinishiwa kukusanya Tshs. 

19,333,322,006 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani. Kufikia Juni, 

2022 kiasi cha Tshs 21,422,972,707.68 zilikusanywa kutoka kwenye vyanzo hivyo 

ikiwa ni sawa na asilimia 110.8 ya lengo la makusanyo. Aidha, kiasi cha Tshs. 

6,651,174,441.31 zilipelekwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Tshs 

1,524,518,713.61 zilipelekwa katika vikundi vya wanawake, vijana na walemavu kwa 

ajili ya uwezeshaji wa shughuli za kiuchumi katika vikundi hivyo. Jedwali Na. 3 

linaonesha malengo na makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri, fedha 

zilizopelekwa kwenye miradi ya maendeleo na vikundi vya wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu. 

 

 

Jedwali Na. 3: Malengo na makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri, Fedha 

zilizopelekwa kwenye miradi ya maendeleo na vikundi vya wanawake na vijana 

kufikia Juni, 2022. 



Ukurasa wa: 157 

 

Na. Taasisi Lengo la 
Makusanyo 2021/22 

Makusanyo kufikia 
Juni, 2022 

Asilimia 
(%) 

Fedha zilizopelekwa 
kwenye Miradi ya 
Maendeleo 

Fedha 
zilizopelekwa 
kwenye vikundi 
vya Wanawake, 
Vijana na Watu 
wenye Ulemavu 

1. Sekretarieti 
ya Mkoa 

3,000,000.00 4,420,000.00     147.3 N/A N/A 

2. Serikali za Mitaa 

Tunduru DC 4,227,913,000.00 4,418,651,204.67 103.3 2,139,851,710.00 264,570,167.99 

Mbinga DC 4,009,448,000.00 4,549,317,329.13     113.5 1,488,378,999.83 435,900,000.00 

Namtumbo DC 1,501,000,000.00 1,659,926,188.31  110.6 344,447,552.00 61,828,000.00 

Songea DC 1,537,306,806.00 1,780,749,173.36 115.8 712,299,669.34 126,230,680.00 

Mbinga TC 1,930,708,200.00 2,301,641,894.14  119.2 614,463,056.00 129,630,002.00 

Songea MC 4,329,012,000.00 4,912,810,519.00 113.5 1,011,267,624.14 356,700,000.00 

 Madaba DC 1,022,764,000.00 997,792,064.85 97.6 151,628,000.00 79,000,000.00 

 Nyasa DC 722,170,000.00 797,664,337.53 110.45 188,437,830.00 70,659,863.22 

Jumla ya 
Halmashauri 

19,330,322,006.00 21,418,552,707.68     110.8 6,651,174,441.31 1,524,518,713.61 

Jumla Kuu  19,333,322,006.00 21,422,972,707.68     110.8 6,651,174,441.31 1,524,518,713.61 

 

5.1.4 Baadhi ya mafanikio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2020/2021 katika 

kipindi cha Julai, 2021 – Juni, 2022. 

Utawala na Rasilimali Watu 
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i. Mkoa wa Ruvuma (RS) iliongoza na kushika nafasi ya kwanza kitaifa kwa 

utendaji Bora na kupata tuzo iliyotolewa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma kwa mwaka wa Fedha 2021/2022. 

ii. Hali ya ulinzi na usalama imeendelea kuimarika ndani ya Mkoa na maeneo yote 

ya mipaka na nchi jirani; 

iii. Vikao mbalimbali vya kisheria katika ngazi zote za utawala vimeendelea 

kufanyika; 

iv. Kupungua kwa matukio ya kutoa na kupokea Rushwa kwa kuimarisha utoaji wa 

elimu kwa wananchi; 

v. Mkoa umefanikiwa kujenga ofisi za makao makuu ya Halmashauri 3 za Nyasa, 

Madaba na Mbinga Dc kwa gharama ya shilingi 5,050,000,000.00 kwa lengo la 

kuboresha mazingira ya kufanyia kazi. 

vi.  Mkoa umefanikiwa kujenga nyumba 11 za viongozi na watumishi wa Mkoa na 

Halmashauri kwa gharama ya shilingi 2,089,999,800 

 

Elimu  

i. Mkoa umefanikiwa kujenga shule mpya 11 za Sekondari katika Halmashauri zote 

8 za Mkoa wa Ruvuma kwa gharama ya shilingi Bilioni 7,700,000,000.00.Ujenzi 

huu unajumuisha shule ya Mkoa ya Wasichana inayojengwa katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni 3,000,000,000.00. 

ii. Mkoa umefanikiwa kujenga vyumba vya madarasa 792 ya elimu msingi na 

sekondari yakijumuisha madawati, viti na meza kwa gharama ya Shilingi Bilioni 

14.93 

iii. Mkoa umefanikiwa kujenga mabweni 5 ya wanafunzi wa shule za msingi na 

sekondari kwa gharama ya shilingi Milioni 640. 

iv. Mkoa ulipokea fedha kiasi cha Tshs. 400,000,000.00 kwa ajili ya ukamilishaji wa 

Maabara 23 za Shule za Sekondari kupitia fedha za Tozo na Serikali Kuu. 

 

Afya na Ustawi wa Jamii 



Ukurasa wa: 159 

i. Mkoa umefanikiwa kujenga  Vituo vya Afya 12 kupitia fedha za Tozo na 

Serikali Kuu na Wafadhili kwa gharama ya shilingi Bilioni. 7,845. 

ii. Mkoa umefanikiwa kujenga nyumba 9 za watumishi wa Afya (3 in 1)  kwa 

gharama ya shilingi Milioni 856.585. 

iii. Mkoa umefanikiwa kujenga vituo vya Afya vitatu (3) kupitia fedha za mapato 

ya ndani ya Halmashauri kwa gharama ya Tshs. 1,500,000,000.00.   

iv. Mkoa umefanikiwa kujenga majengo matatu (3) ya  huduma za dharura 

(EMD) Kwa gharama ya Shilingi Milioni 900. 

v. Mkoa umefanikiwa kujenga jengo moja (1) la wagonjwa mahututi katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga kwa gharama ya shilingi milioni 250  

vi. Mkoa umefanikiwa kujenga zahanati 21 kwa gharama ya Tshs. 

1,050,000,000.00   

vii. Mkoa unaendelea na ujenzi wa Hospitali 5 za Wilaya ya Nyasa, Mbinga DC, 

Madaba DC na Songea DC kwa gharama ya Shilingi Bilioni 3.4  

viii. ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa awamu ya kwanza unaendelea kwa 

gharama ya shilingi 2,700,000,000.00. Ujenzi huu unahusisha jengo la 

wagonjwa wa nje (OPD), jengo la mionzi na nyumba ya mtumishi. 

ix. Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya   

kutolea huduma za afya imeendelea kuimarika, kwani upatikanaji 

umeongezeka na kufikia asilimia 96; 

x. Mkoa wa Ruvuma ulipata tuzo ya kuongoza kitaifa mfululizo kuanzia Julai 

2021 hadi Mei 2022 katika utoaji wa chanjo ya UVIKO-19. 

xi. Pia Mkoa ulipata vyeti viwili katika ngazi ya kitaifa (cheti cha kwanza ni  cha  

kuongoza katika utoaji wa chanjo ya UVIKO 19 katika kipindi cha Julai 2021 

hadi 5 Novemba, 2021, na cheti cha udhibiti wa upotevu wa chanjo (overall 

wastage)  ambayo mkoa ulikuwa ni 1.4%. tu. 

xii. Mkoa wa Ruvuma ulishika nafasi ya kwanza kitaifa katika utoaji wa huduma 

za chanjo za kawaida (Halmashauri 6 zilikuwa na kiwango cha uchanjaji kwa 

zaidi ya 90% ya chanjo ya ugonjwa wa Surua) ambayo ni sawa na wastani 

wa 75%. 
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xiii. Mkoa unaendelea kutekeleza kwa mafanikio afua za lishe ambapo tathmini 

iliyofanyika Mkoa wa Ruvuma umekuwa mshindi wa nne (4) kitaifa katika 

utekelezaji wa mkataba wa lishe kwa mwaka 2022; 

xiv. Mkoa umefanikiwa kuvuka lengo katika zoezi la utaoaji wa huduma za chanjo 

ya Polio kwa awamu zote 4 za kampeni ya kitaifa (awamu ya kwanza (122%) 

na ya pili (131%) Mkoa ulishika nafasi ya kwanza kitaifa.  

 

Uchumi na Uzalishaji  

i. Mkoa umeendelea kufanya vizuri katika sekta ya Kilimo ambapo kwa kipindi cha 

miaka minne  (4) mfululizo (2018/2019, 2019/2020, 2020/2021 na 2021/2022  

Mkoa umekuwa ndio mzalishaji wa kwanza wa mazao ya Chakula Kitaifa 

(Mahindi, Mpunga, Mihogo, Viazi nk). Katika msimu wa 2021/2022 hali ya 

upatikanaji wa Chakula ni nzuri kwani  Mkoa uliweza kuzalisha tani 1,256,362 na 

hivyo kuwa na ziada ya tani 787,190 za mazao ya Chakula;  

ii. Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia Idara ya huduma 

za ugani na taasisi ya utafiti wa mazao TARI Naliendele na Uyole walitoa 

Mafunzo kwa Maafisa Ugani 281 wa Halmashauri 8 za Mkoa wa Ruvuma. 

Mafunzo haya yalilenga kuwajengea uwezo Maafisa Ugani wanaosimamia 

mazao ya Soya, Alizeti, Ufuta, Korosho na Mahindi. 

iii. Mkoa ulipokea pikipiki 281 kwa ajili ya Maafisa ugani wa Kata na Vijiji waliopo 

Mkoa wa Ruvuma ili kuwezesha kuwafikia wakulima kwa urahisi. 

iv.  Mkoa kwa kushirikiana na Kampuni ya OCP ulifanikiwa kuendesha zoezi la  

upimaji wa Afya ya Udongo katika vijiji 100 vya mkoa wa Ruvuma. 

v. Mkoa kwa kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi imejenga Majosho 11 

katika Halmashauri za Tunduru majosho tisa (9), Songea DC Josho moja (1) na 

Nyasa Josho moja (1) 

vi. Miundombinu ya masoko imeendelea kuboreshwa kwa kujenga soko la kisasa 

katika kijiji cha Peramiho kupitia TASAF. 

 

Ukusanyaji wa mapato na Maduhuli ya Serikali. 
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vii. Mamlaka ya Mapato (TRA) Mkoa wa Ruvuma kwa Mwaka 2021/2022 ilifanikiwa 

kukusanya TZS.19,851,876,946 ambayo ni sawa na asilimia 102% ya lengo la 

kukusanya TZS. 19,542,077,000; 

viii. Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Mkoa wa Ruvuma kwa Mwaka wa Fedha 2021/22, 

ilifanikiwa kukusanya jumla ya Shilingi 21,595,567,298 sawa na asilimia 180 ya 

lengo la mwaka la shilingi bilioni 12,000,000,000.00 

ix. Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) kwa  mwaka 2021/2022 zilifanikiwa   

kukusanya Shilingi 22,209,630,978.46 sawa na asilimia 108.25 ya lengo la 

kukusanya shilingi  20,516,758,060 . 

 

Usambazaji wa nishati ya Umeme  

i. Jumla ya Wateja wapya 12,129 waliunganishiwa umeme kwa kipindi cha Julai 2021 mpaka June 

2022 ni 12,129 ukilinganisha na lengo la kuunganisha wateja 7,500 kwa mwaka sawa na asilimia 

161.7%,  

 

 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana 

i. Mkoa umefanikiwa kutoa kiasi cha Tsh 2,515,084,713.61 kwa ajili ya  utoaji wa mikopo kwa 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ambapo kati fedha hizo Tshs 1,524,518,713.61 

zilitokana na asilimia 10 kutoka kwenye makusanyo ya mwaka 2021/2022 na Tshs   

990,566,000.00 kilitokana na Marejesho ya mikopo ya miaka ya nyuma. 

 

5.1.5 Changamoto za utekelezaji wa Mpango na Bajeti wa mwaka 2021/2022. 

i. Fedha za miradi kutolewa kwa viwango sawa nchi nzima (flat rates) bila kuzingatia 

umbali na tofauti za kijiografia za Mikoa, Wilaya na Halmashauri. (Darasa mil.20 & 

12.5, bweni mil.80 &100, nyumba mil.90 nk) 
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ii. Ukubwa wa eneo la Mkoa wa Ruvuma (Kilomita za mraba 67,372) na umbali uliopo 

kati ya Makao Makuu ya Mkoa na Wilaya, hivyo kuongeza gharama za uendeshaji 

ukilinganisha na bajeti ya uendeshaji inayotengwa; 

iii. Upungufu na uchakavu wa magari yaliyopo katika Sekretarieti ya Mkoa na 

Halmashauri; 

 

5.1.6 Mikakati ya Kutatua Changamoto 

i. Mkoa umewasilisha Ofisi ya Rais TAMISEMI mapendekezo ya gharama za 

ujenzi wa miundombinu mbalimbali kulingana na mazingira ya Mkoa wa 

Ruvuma.  

ii. Kuendelea kuiomba Serikali kuridhia maombi ya kugawa maeneo ya kiutawala 

hususani Wilaya ya Tunduru pamoja na kuongeza fedha za uendeshaji wa 

shughuli za Mkoa na Halmashauri; 

iii. Kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa magari mapya 

iv. Kuendelea kuwasilisha maomba vibali vya ajira ili kuongeza idadi ya 

watumishi;  

v. Maombi ya kujengwa barabara hiyo yamewasilishwa katika Mamlaka/Wizara 

husika na tathmini ya gharama za ujenzi imefanywa na kuwasilishwa. 
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5.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2022/2023 kwa kipindi cha kuishia 

Novemba, 2022 (Julai 2022 - Novemba 2022)  

5.2.1 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka 

2022/2023 

Katika mwaka 2022/23 Mkoa wa Ruvuma uliidhinishiwa kukusanya na kutumia kiasi cha 

Tshs. 271,162,170,165.83 Kati ya fedha hizo Tshs. 250,451,604,789.83 ni Ruzuku ya 

Serikali Kuu na TshS 20,710,565,376.00 ni fedha za mapato ya ndani. 

Hadi kufikia Novemba, 2022 Mkoa na Halmashauri zake zilipokea na kukusanya Tshs. 

107,881,169,074.90 sawa na asilimia 39.8 ya fedha idhinishwa. Kati ya fedha hizo 

Ruzuku ya Serikali Kuu ni Tshs. 98,348,159,711.00 na makusanyo ya mapato ya ndani 

ya Halmashauri ni Tshs9,533,009,363.90.  Matumizi kufikia Novemba, 2022 yalikuwa ni 

Tshs 86,096,138,613.56 sawa na asilimia 79.8 ya fedha pokelewa. Mchanganuo wa 

mapato na matumizi ni kama ifuatavyo: - 

5.2.2 Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kwa mwaka 

2022/23 kuishia Novemba, 2022. 

Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 2022/2023 uliidhinishiwa kutumia Tshs. 

167,717,088,022.09 kwa ajili ya matumizi ya kawaida. Kati ya fedha hizo Tshs. 

150,332,615,999.00 ni kwa ajili ya mishahara na Tshs 16,678,280,023.09 ni kwa ajili ya 

matumizi mengineyo. Mapokezi ya fedha za matumizi ya kawaida kufikia Novemba, 

2022 yalikuwa ni Tshs 72,269,577,833.64 sawa na asilimia 43.1 ya fedha idhinishwa. 

Aidha, matumizi ya fedha kufikia Novemba, 2022 yalikuwa Tshs 70,690,835,722.76 

sawa na asilimia 97.8 ya fedha zilizopokelewa. 

Jedwali Na. 4: Mchanganuo wa fedha zilizoidhinishwa, pokelewa na matumizi kwa 

Bajeti ya Matumizi ya Kawaida kufikia Novemba, 2022 kwa Sekretarieti ya Mkoa na 

Halmashauri. 
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Na. Taasisi Fedha idhinishwa 
2022/2023 

Fedha Pokelewa 
kufikia Novemba, 

2022 

Asilimia Matumizi kufikia 
Novemba, 2022 

Asilimia 

1. Sekretarieti ya Mkoa 

 Mishahara 2,840,678,000.00    1,292,709,558.50 45.5  1,292,709,558.50 100 

 Matumizi 
Mengineyo 

 3,546,870,000.00   1,455,537,500.00  41.0  1,206,444,030.05  82.9 

Jumla RS 6,387,548,000.00 2,748,247,058.50 43.03 2,499,153,589.55 90 

2. Halmashauri 

Mishahara 147,491,937,999.00     64,290,465,878.00   43.6  64,149,731,978.00  99.8 

Matumizi 
Mengineyo 

     13,837,602,023.09  5,230,864,897.14  37.8  4,041,950,156.21  77.3 

Jumla 
Halmashauri 

161,329,540,022.09 69,521,330,775.14 43.1 68,191,682,134.21 98.1 

Jumla Matumizi 
ya Kawaida  

167,717,088,022.09 72,269,577,833.64 43.1 70,690,835,722.76 97.8 

 

5.2.3 Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2022/23 

Katika mwaka 2022/23 Mkoa ulitengewa Tshs 82,734,516,767.74 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo Tshs. 38,649,108,309.80 ni fedha za 

ndani na fedha za nje ni Tshs. 44,085,408,457.94.  Hadi kufikia Novemba, 2022 kiasi 

cha Tshs. 26,078,581,877.36 zilipokelewa sawa na asilimia 31.5 ya fedha tengwa. 

Matumizi ya fedha za maendeleo kufikia Novemba, 2022 yalikuwa Tshs. 

15,405,302,890.80 sawa na asilimia 59.1 ya fedha pokelewa. Mchanganuo wa fedha za 
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maendeleo zilizoidhinishwa, pokelewa na matumizi kwa Sekretarieti ya Mkoa na 

Halmashauri kuishia Novemba, 2022 ni kama inavyoonekana katika jedwali Na. 5. 

 

Jedwali Na. 5: Fedha za Maendeleo zilizoidhinishwa, pokelewa na Matumizi katika 

Mkoa kuishia Novemba, 2022. 

Na Taasisi Fedha idhinishwa 
2022/2023 

Fedha Pokelewa 
kufikia Novemba, 2022 

Asilimia Matumizi kufikia 
Novemba, 2022 

Asilimia 

1. Sekretarieti ya Mkoa 

 Fedha za 
Ndani 

1,699,695,000.00  1,654,709,000.00 97.4  221,054,000.00 13.4 

 Fedha za 
Nje 

 586,026,000.00  13,180,000.00 2.3  5,540,000.00 42.0 

Jumla RS 2,285,721,000.00 1,667,889,000.00 73.0 226,594,000.00 13.5 

2. Halmashauri 

Fedha za 
Ndani 

 36,949,413,309.80  17,929,697,625.82 48.5  10,311,850,900.80  57.5 

Fedha za 
Nje 

43,499,382,457.94 6,480,995,251.54 14.9 4,866,857,990.00 75.1 

Jumla 
Halmashauri 

80,448,795,767.74 24,410,692,877.36 30.3 15,178,708,890.80 62.2 

Jumla Mkoa 82,734,516,767.74 26,078,581,877.36 31.5 15,405,302,890.80 59.1 
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5.2.4 Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa mwaka 

2022/23 

Mkoa wa Ruvuma katika mwaka 2022/23 uliidhinishiwa kukusanya Tshs 

20,710,565,376.00 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani. Kufikia 

Novemba, 2022 kiasi cha Tshs 9,533,009,363.90 zilikusanywa kutoka kwenye vyanzo 

hivyo ikiwa ni sawa na asilimia 46.0 ya lengo la makusanyo. Aidha, kiasi cha Tshs 

2,919,958,601.25 zilipelekwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Tshs. 

734,295,903.05 zilipelekwa katika vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu kwa ajili ya uwezeshaji wa shughuli za kiuchumi katika vikundi hivyo. Jedwali 

Na. 6 linaonesha malengo na makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri, fedha 

zilizopelekwa kwenye miradi ya maendeleo na vikundi vya wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu. 

Jedwali Na. 6 Malengo na makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri, Fedha 

zilizopelekwa kwenye miradi ya maendeleo na vikundi vya wanawake na vijana 

kufikia Novemba, 2022. 

Na Taasisi Lengo la 
Makusanyo 
2022/23 

Makusanyo 
kufikia 
Novemba, 2022 

Asilimia 
(%) 

Fedha 
zilizopelekwa 
kwenye Miradi 
ya Maendeleo 

Fedha 
zilizopelekwa 
kwenye vikundi 
vya Wanawake, 
Vijana na Watu 
wenye Ulemavu 

1. Sekretarieti 
ya Mkoa 

5,000,000.00 780,000.00 15.6 N/A N/A 

2. Serikali za Mitaa 

Namtumbo 
1,274,000,000.00 681,783,258 53.5 125,100,000 

40,000,000 
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Songea DC 1,095,600,000.00 497,627,002 45.4 306,991,486 58,873,325.46 

Nyasa 1,361,264,000.00 516,545,314 37.9 64,098,250 0.00 

Madaba 1,125,526,376.00 444,963,951.37 39.5 31,000,000.00 16,000,000.00 

Mbinga DC 3,509,273,000.00 2,551,831,108.85 72.7 740,626,613.11 177,562,224.49 

Songea MC 5,517,867,000.00 2,228,805,585.76 40.4 653,393,751.64 252,000,000.00 

 Tunduru DC 4,705,800,000.00 1,629,567,217.41 34.6 644,748,580.50 114,706,255.10 

 Mbinga TC 2,116,235,000.00 981,105,926.00 46.4 353,999,920.00 75,154,098.00 

Jumla   20,710,565,376.00   9,533,009,363.90  46.0  2,919,958,601.25   734,295,903.05  

 

 

 

 

5.2.5 Taarifa ya Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo katika utekelezaji wa ujenzi 

wa vyumba vya madarasa ya kidato cha kwanza 2023. 

Mkoa wa Ruvuma ulipokea fedha nje ya bajeti TShs.3,120,000,000.00 kwa ajili ya 

ujenzi wa vyumba vya madarasa 156 vya kidato cha kwanza 2023 katika shule za 

sekondari. Mchanganuo wa Fedha hizo ni kama inavyoonesha kwenye jedwali namba 

7. 
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Jedwali Na. 7: Mchanganuo wa Fedha za Mpango wa Maendeleo kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa ya kidato cha kwanza 2023. 

 

HALMASHAURI 

IDADI YA 
VYUMBA 
VYA 
MADARASA 

MGAO WA 
FEDHA 

VILIVYOKAMILIKA 
HATUA YA 
UKAMILISHAJI 

ASILIMIA 

TUNDURU DC 10 200,000,000.00 10 0 100 

MBINGA DC 10 200,000,000.00 0 10 0 

MBINGA TC 11 220,000,000.00 6 5 52 

NAMTUMBO DC 17 340,000,000.00 3 14 17.6 

SONGEA DC 10 200,000,000.00 7 3 95 

MADABA DC 10 200,000,000.00 1 9 10 

NYASA DC 12 240,000,000.00 8 4 67 

SONGEA MC 76 1,520,000,000.00 0 76 0 

JUMLA 156 3,120,000,000.00  35 121 22.4 

 

Hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 2022 jumla ya vyumba 35 vya madarasa vimekamilika 

sawa na asilimia 22.4 na vyumba 121 vipo hatua za ukamilishaji.  

  

5.2.6 Mapokezi ya fedha za ujenzi wa vituo vya afya na nyumba za watumishi kwa 

halmashauri 

Mkoa umepokea jumla ya TShs. 980,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya afya 

vitatu na nyumba nne za watumishi wa halmashauri. Fedha hizi zimetokana na ruzuku 

ya serikali kuu na mapato ya ndani ya Halmashauri ikiwa ni jitihada za kuhakikisha 

kuwa wananchi wanapata huduma bora karibu na maeneo yao. Mchanganuo wa fedha 

ni kama inavyonesha kwenye jedwali namba 8. 
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Jedwali Na 8. Mapokezi ya Fedha za Ujenzi wa Vituo vya Afya na nyumba za 

watumishi wa halmashauri 

HALMASHAURI 
IDADI VITUO 
VYA AFYA 

KIASI CHA FEDHA 
KWA VITUO VYA 
AFYA 

IDADI YA 
NYUMBA ZA 
WATUMISHI 

KIASI CHA FEDHA 
NYUMBA ZA 
WATUMISHI  

SONGEA MC 0 0 0 0 

TUNDURU DC 0 0 0 0 

MBINGA DC 1 250,000,000.00 4 390,000,000.00 

SONGEA DC 0 0 4 240,000,000.00 

NYASA DC 1 50,000,000.00 0 0 

MADABA DC 1 50,000,000.00 0 0 

MBINGA TC 0 0 0 0 

NAMTUMBO DC 0 0 0 0 

JUMLA  3 350,000,000.00 8 630,000,000.00 

 

Miradi mingine inayotekelezwa 

Jedwali Na 9: Miradi Mingine Inayotekelezwa na Halmashauri.  

NA HALMASHAURI AINA YA MRADI 
KIASI CHA FEDHA 
CHA MRADI 

1 SONGEA MC 

Ujenzi wa Madarasa  227,250,000 

Ukamilishaji wa mabweni 2 60,000,000 

Ununuzi wa vifaa tiba katika zahanati 50,000,000 

Ununuzi wa vifaa tiba katika vituo vya afya 150,000,000 

Ukamilishaji wa ujenzi wa zahanati 1 50,000,000 

Ujenzi wa hospitali ya wilaya awamu ya pili 500,000,000 
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JUMLA 1,037,250,000 

2 TUNDURU DC 

Mfuko wa Jimbo 135,950,000.00 

Ukarabati wa hospitali kongwe za halmashauri 900,000,000.00 

Fedha za mitihani darasa la nne (SFNA 2022) 261,518,000.00 

Fedha za Mitihani ya darasa la saba (PSLEE 2022) 120,042,000.00 

fedha za mitihani kidato cha pili (FTNA 2022) 179,645,000.00 

Fedha za Mitihani Kidato cha nne (CSEE 2022) 261,518,000.00 

Elimu bure Shule za Msingi (EMBM) 335,913,531.39 

Elimu bure shule za Sekondari (EMBM)  475,995,800.00 

Tozo ya upandaji miti  44,012,084.50 

Ununuzi wa vifaa tiba kwa zahanati   100,000,000.00 

Ukamilishaji wa zahanati  200,000,000.00 

Ununuzi wa vifaa tiba kwa vituo vya afya 300,000,000.00 

Ujenzi wa madarasa shule kongwe za Msingi 100,000,000.00 

Ukamilishaji wa madarasa msingi 100,000,000.00 

Mfuko wa Jimbo 135,950,000.00 

TASAF  1,778,703,691.00 

UNICEF CHANJO  39,565,250.00 

JUMLA 5,468,813,356.89 

3 MBINGA DC 
EP4R 160,000,000 

JUMLA 160,000,000.00 

4 SONGEA DC 

 Umaliziaji wa ujenzi wa zahanati za Magima na Mtimira B 100,000,000 

Fedha za kuchochea miradi ya maendeleo (CDCF) 75,205,000 

Ujenzi wa shule mpya ya Msingi lizaboni 250,000,000 
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Ukarabati shule ya msingi Liweta 100,000,000 

Ujenzi Stand ya Mabasi kijiji cha parangu 225,145,486.29 

Ujenzi nyumba ya Mtumishi na Kisima cha maji Zahanati 
ya mdunduwalo  

170,995,797.32 

JUMLA 921,346,283.61 

5 NYASA DC MAJENGO YA UTAWALA YANAYOENDELEA 448,402,504.81 

6 MADABA DC 

Ukamilishaji wa Ujenzi wa Bwalo Shule Ya Sekondari 
Wino 

50,000,000.00 

Ukamilishaji wa Ujenzi Wa Bweni Shule Ya Sekondari 
Matetereka 

80,000,000.00 

Ujenzi wa Nyumba 4 za Walimu Shule Za Msingi 
(Mtazamo, Igawisenga, Madaba, Kifaguro) 

200,000,000.00 

Ukamilishaji wa Ujenzi wa Zahanati ya Mahanje 50,000,000.00 

Ukamilishaji Wa Maabara 3 Katika Shule Za Sekondari 
(Madaba, Lilondo, Matetereka) 

90,000,000.00 

Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 750,000,000.00 

Ukamilishaji wa darasa 1 shule ya msingi Mbangamawe 18,750,000.00 

    JUMLA 1,238,750,000.00 

7 MBINGA TC 0 0 

8 NAMTUMBO DC 0 0 

JUMLA    18,100,721,785.81 

 

5.2.7 Baadhi ya Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka wa Fedha 

2022/20223 kuishia Novemba, 2022 

i. Kukamilisha kwa ujenzi wa vyumba vya madarasa 35 ya kidato cha kwanza mwaka 2023 kati ya 

vyumba 156 vinavyotakiwa kujengwa. 
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ii. Kufanyika kwa vikao mbalimbali vya kisheria 

iii. Kuendelea kulipa stahiki mbalimbali za watumishi 

iv. Kuendelea na ujenzi wa jengo la ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Nyasa na Mbinga 

v. Kuanza maandalizi ya ujenzi wa Nyumba ya Katibu Tawala Mkoa, Nyumba ya 

Mkuu wa Wilaya Mbinga na Ofisi mbili (2) za Maafisa Tarafa. 

vi. Maandalizi ya Mashamba Darasa nane (8) ya Malisho na Mashamba darasa 

matatu (3) ya kuku. 

vii. Kuendelea kutoa mafunzo kwa vyama vya ushirika 

viii. Ufuatiliaji na usimamizi wa Miradi ya maendeleo ya Kilimo cha Mazao ya chakula 

na mazao ya biashara 

ix. Kuendelea na ujenzi wa soko la samaki katika mji wa Mbamba bay 

 

5.2.8 Changamoto za utekelezaji wa Mpango na Bajeti wa mwaka 2022/2023. 

i. Kupanda kwa bei ya vifaa vya ujenzi, bidhaa nyinginezo na huduma huduma mbalimbali, hivyo 

kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

ii. Fedha za miradi ya elimu na afya kutolewa kwa viwango sawa nchi nzima (flat 

rates) bila kuzingatia umbali na tofauti za kijiografia za Mikoa, wilaya na 

Halmashauri. (Darasa mil.20 & 12.5, bweni mil.80 &100, nyumba mil.90 nk) 

iii. Ukubwa wa eneo la Mkoa wa Ruvuma (Kilomita za mraba 67,372) na umbali uliopo kati ya 

Makao Makuu ya Mkoa na Wilaya, hivyo kuongeza gharama za uendeshaji ukilinganisha na 

fedha zinazotolewa; 

iv. Upungufu na uchakavu wa magari katika Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri; 
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v. Upungufu wa watumishi katika Idara mbalimbali hususani katika Idara ya ujenzi, afya, elimu, 

kilimo, mifugo, fedha na Wathamini. 

 

5.2.9 Mikakati ya Kutatua Changamoto 

i. Kununua vifaa vya ujenzi moja kwa moja viwandani ili kupata unafuu wa bei 

ii. Kupunguza matumizi yasiyo ya lazima   

iii. Kuendelea kuiomba Serikali kuridhia maombi ya kugawa maeneo ya kiutawala 

hususani Wilaya ya Tunduru pamoja na kuongeza fedha za uendeshaji wa 

shughuli za Mkoa na Halmashauri; 

iv. Kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa magari mapya na kufanya 

matengenezo ya magari yaliyopo. 

v. Kuendelea kuwasilisha maombi ya vibali vya ajira ili kuongeza idadi ya 

watumishi na kuborehsa utoaji wa huduma mbalimbali.  

 

5.3. Taarifa ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024  

Mkoa umeanza maandalizi ya mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/2024 kwa 

kuainisha vipaumbele mbalimbali vya kisekta kwa kuzingatia nyaraka na miongozo 

mbalimbali iliyopo ya kimkoa na kitaifa ili kuhakikisha Mpango na Bajeti ya Mkoa 

unaendana na vipaumbele vya kitaifa vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, Mpango wa II wa Maendeleo 

wa Taifa wa mwaka 2021- 2025, Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020, Dira ya 

Taifa ya Maendeleo 2025, Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030 nk. 

Sambamba na miongozo hiyo, Mpango na bajeti ya 2023/2024 utazingatia mwongozo 

wa Mpango na bajeti ya mwaka 2023/2024 uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango 

ambao unaainisha na kutoa maelekezo mahususi yanayopaswa kuzingatiwa na Wizara, 

Mashirika, Taasisi za Umma, Wakala za Serikali, Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa wakati wa uandaaji wa Mipango na bajeti. Pamoja na kuzingatia vipaumbele vya 

Mwongozo wa mpango na bajeti, pia Mkoa utazingatia Vipaumbele vya Mkoa kama 
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vilivyoainishwa katika Mpango Mkakati wa Mkoa wa miaka mitano (5) kuanzia 

2021/2022 hadi 2025/2026, Mipango Mikakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Taasisi za Umma. 

Baadhi ya Vipaumbele vya Mpango na Bajeti ya 2023/2024 ni kama ilivyoainishwa 

kwenye jedwali namba 10.. 

 

Jedwali Na 10: Vipaumbele vya Mkoa na Halmashauri kwa mwaka wa fedha 
2023/24 

 

NA SEKTA VIPAUMBELE 

1. Utawala 
na 
Rasilimali 
Watu 

(i) Kuendelea kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na 

usalama ndani ya Mkoa pamoja na usimamizi wa mipaka kwa 

kuratibu vikao vya ujirani mwema.  

(ii) Kuimarisha utawala bora kupitia uratibu na uendeshaji wa vikao 

vya kisheria, kiutawala, uboreshaji wa Serikali mtandao na 

ushirikishwaji wa wananchi na ugatuaji wa madaraka kwa Umma 

(D by D); 

(iii) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya 

Rushwa na Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 

Wanawake na Watoto (MTAKUWA) 

(iv) Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa kutenga fedha kwa ajili 

kujenga,kukamilisha na kukarabati nyumba na Ofisi za wakuu wa 

Wilaya,Wakurugenzi wa Halmashauri,Tarafa, Kata na Vijiji na 

nyumba za watumishi kwa kuweka kipaumbele katika maeneo 

ambayo hayana ofisi na nyumba za viongozi na watumishi; 

2 Afya na 
Ustawi wa 
Jamii 

(i) Kuendelea kuboresha huduma za afya kwa kujenga, kukamilisha na 

kukarabati vituo vya kutolea huduma za afya na kuviwekea vifaa tiba 
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NA SEKTA VIPAUMBELE 

na dawa. 

(ii) Kuboresha huduma za afya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo vya 

huduma za afya kwa kutenga bajeti ya uratibu, usimamizi na kujenga 

uwezo kuhusu masuala ya lishe sambamba na kutenga katika bajeti 

shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri wa chini ya miaka mitano 

kwa ajili ya huduma za lishe. 

(iii) Kusimamia na kufuatilia ubora (Quality) na utoaji wa huduma za Afya  

      katika Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati 

(iv) Kuendelea kutoa elimu ya kupambana na na kuchukua tahadhari 

dhidi ya  magonjwa hatari ya kuambukiza ikiwemo ugonjwa wa 

Ebola, UVIKO 19, na Ukimwi.  

(v) Kuendelea kuhamasisha wananchi kujiunga na Mfuko wa Jamii 

ulioboreshwa (iCHF). 

(vi) Kuwajengea uwezo watumishi wa Idara ya Afya katika vituo vya  

      kutolea huduma za Afya katika Halmashauri. 

3. Elimu na 
Mafunzo 
ya Ufundi 

(i) Kundelea kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika 

shule za msingi na sekondari kwa kujenga, kukamilisha na 

kukarabati miundombinu ya shule. 

(ii) Kuendelea kutekeleza Mpango wa kutoa elimu bila malipo kwa 

shule za msingi na sekondari ili kuwawezesha vijana wenye sifa 

kuanza na kuendelea na masomo bila kikwazo; 

(iii) Kuuwezesha mafunzo kazini kwa walimu katika ufundishaji wa 

mada mbalimbali. 
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(iv) Kuboresha ufundishaji wa masomo ya sayansi na ufundi kwa 

kusambaza vifaa vya kufundishia masomo ya sayansi na kujenga 

maabara na karakana za ufundi. 

4 Kilimo na 
Mifugo 

(i) Kuendelea kuongeza uzalishaji na tija (production and productivity) 

kwa mazao ya chakula  na biashara ili kuongeza kiwango cha 

utoshelevu na ziada ya chakula. 

(ii) Kuwawezesha wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo kupata utaalam 

na mbinu bora za kilimo na ufugaji kwa watalam wa kilimo na 

wakulima, wafugaji na wavuvi wakubwa ambao wapo kwenye 

maeneo yao ili kukuza uwezo na kuendeleza kilimo cha kisasa, 

chenye tija na cha kibiashara; 

(iii) Kuendelea kusimamia upatikanaji na matumizi saahihi ya pembejeo 

na zana  bora za kilimo ili kuongeza tija katika uzalishaji; 

(iv) Kuwezesha uanzishwaji wa mashamba makubwa ya pamoja (block 

farming) kwa ajili ya kilmo cha mazao ya kimkakati kama ufuta, 

korosho,kahawa na soya).   

(v)  Kuanzisha Kongani za Kilimo na mazao ya Kilimo 

(vi) Kuhamasisha ujenzi wa Maghala makubwa ya kuhifadhia mazao ya 

kilimo 

5 Usafiri na 
Usafirishaj
i 
(barabara) 

(i) Kuimarishaji usafiri na usafirishaji kwa kuendelea na Ujenzi wa 

barabara na madaraja, kukarabati na matengenezo ya barabara za 

Vijijini na Mijini kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoainishwa kupitia 

Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020,Mpango 

Mkakati wa Mkoa pamoja maeneo ya kimkakati ndani ya Mkoa 

(kilimo,madini, maeneo mapya ya makazi na huduma. 
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6 Nishati 
(Umeme) 

(i) Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kusambaza umeme vijijini na 

mijini inayotekelezwa na REA na TANESCO pamoja na kuendelea 

kuwaunganishia nishati ya umeme wananchi ili kuongeza kiwango 

cha upatikanaji wa umeme kwa ujumla (overall electricity access 

level)   

7 Fedha na 
tehama  

(ii) Kuendelea kuimarisha na kusimamia Mifumo ya Kielektroniki ya 

Ukusanyaji wa Mapato (LGRIS),mifumo ya matumizi (MUSE,FFARS 

etc) ili kupunguza mianya ya upotevu wa mapato ya serikali 

sambamba na kuendelea kuhimiza matumizi ya mifumo ya malipo 

Serikalini (GePG). 

(iii) Kuendelea kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa kubuni vyanzo vipya vya mapato na 

kusimamia vizuri ukusanyaji wa mapato katika vyanzo vilivyopo. 

9 Uwezeshaj
i wa 
wananchi 
kiuchumi 

(iv) Kuendelea kuwawezesha wananchi kiuchumi kupitia utoaji wa 

mikopo yenye mashariti nafuu inayotokana na 10% ya mapato ya 

ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Vikundi vya Wanawake, 

Vijana na Watu wenye Ulemavu (4:4:2). 

(v) Kuendelea kusimamia na kutekeleza Mpango wa Kunusuru kaya 

Masikini (Social Welfare Benefits) unaotekelezwa kupitia Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii (TASAF II). 

(vi) Kuendelea kutenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali kama 

viwanda, kilimo cha kimkakati, biashara nk. 

 

Kwa kuzingatia ukomo wa bajeti  na vipaumbele vilivyoainishwa hapo juu, kwa mwaka 

wa fedha 2023/24 Mkoa wa Ruvuma fungu 82 unatarajia kuwasilisha maombi ya 
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kuidhinishiwa jumla ya Shilingi 267,530,798,000.00 kwa ajili ya kutekeleza majukumu 

yake. Fedha hizo zinajumuisha Shilingi.180,932,942,000.00 kwa ajili ya Matumizi ya 

Kawaida na Shilingi. 86,497,856,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi na Shughuli 

mbalimbali za maendeleo. 

5.3.1 Matumizi ya Kawaida. 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Ruvuma na  Halmashauri zake unatarajia kuwasilisha maombi 

ya  kuidhinishiwa jumla ya Shilingi.180,932,942,000.00 kwa ajili ya Matumizi ya 

Kawaida. Kati ya fedha hizo,Shilingi. 153,907,956,000.00 ni Mishahara ya watumishi na 

Shilingi. 27,024,986,000.00 ni Matumizi Mengineyo.  Aidha, bajeti ya Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa ni  Shilingi. 6,419,485,740.00 na Shilingi.174,513,456,260.00 ni kwa ajili ya 

Halmashauri. 

5.3.2 Matumizi ya Maendeleo 

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Halmashauri zake  

unatarajia kuwasilisha maombi ya  kuidhinishiwa makadirio ya jumla ya  Shilingi. 

86,497,856,000.00 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo.  Kati ya fedha hizo, Shilingi. 

34,172,550,000.00 ni fedha za ndani, Shilingi. 45,511,358,000.00 ni fedha za nje na 

Fedha za maendeleo mapato ya ndani ni Shilingi 6,813,948,000.00. Fedha maendeleo 

kwa ajili ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni Shilingi. 2,285,721,000.00 na Halmashauri ni 

Shilingi. 84,212,135,000.00. 
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6.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA KISEKTA 

6.1 UCHUMI NA UZALISHAJI (KILIMO, MIFUGO, UVUVI, MALIASILI NA USHIRIKA) 

6.1.1 SEKTA YA KILIMO 

Mkoa wa Ruvuma una fursa ya kupata mvua nyingi, ardhi nzuri inayofaa kwa kilimo na 

inayokubali kuzalisha takribani mazao aina zote. Mazao ya chakula yanayolimwa ni 

Mahindi, Mpunga, Muhogo, Maharage, Mtama, Ulezi, Mbaazi na Viazi Vitamu. Mazao 

ya biashara ni Tumbaku, Kahawa, Korosho, Ufuta, Soya, Alizeti, Tangawizi, Mbaazi na 

Karanga. Mazao ya bustani ni pamoja na Parachichi, Embe, Machungwa, Matikiti, Ndizi, 

Papai na Mbogamboga. Hekta 4,007,746 zinafaa kwa kilimo, hadi sasa eneo 

linalolimwa ni wastani wa hekta 583,279 sawa na asilimia 15 ya eneo lote, na kufanya 

Mkoa kuwa na ziada ya hekta 3,424,467 sawa na asilimia 85. Aidha, Mkoa wa Ruvuma 

umeendelea kuwa mzalishaji mkubwa wa zao la mahindi ambalo linategemewa kwa ajili 

ya usalama wa chakula. 

 

6.1.1.1 Utekelezaji wa Shughuli za Kilimo kwa Msimu wa Mwaka 2021/2022 

a)  Mipango na Malengo ya Kilimo Msimu wa 2021/2022 

Katika msimu wa kilimo wa mwaka 2021/2022 Mkoa ulilenga kulima jumla ya hekta             

651,157 za mazao ya chakula, biashara na mazao ya bustani zilizotarajiwa kutoa 

mavuno ya tani 1,785,500. Kati ya hekta hizo kilimo cha mazao ya chakula ni hekta 

522,396 zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 1,458,462  na kilimo cha mazao ya 

biashara ni hekta 116,150 zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 84,509. Kwa mazao ya 

bustani hekta 12,611 zilizotarajiwa kutoa mavuno ya tani 242,529. 

b)  Utekelezaji wa Malengo ya Kilimo Msimu wa 2021/2022  

Kufikia mwezi Juni, 2022 Mkoa ulikwishalima hekta 583,279 za mazao ya chakula, 

biashara na mazao ya bustani sawa na asilimia 89.56 ya lengo ambazo zimetoa 
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mavuno ya tani 1, 541,659 sawa na asilimia 86.34 ya lengo la mavuno. Kwa upande 

wa mazao ya chakula hekta 442,014 zililimwa ambazo zimetoa mavuno ya tani  

 

1,256,362 na katika kilimo cha mazao ya biashara hekta zilizolimwa ni 127,418 ambazo 

zimetoa jumla ya tani 101,059. Aidha kwa upande wa mazao ya bustani hekta 13,848 

zililimwa na kutoa mavuno ya Tani 184,238 

6.1.1.2. Mipango na Malengo ya Kilimo Msimu wa 2022/2023 

Katika msimu wa kilimo wa mwaka 2022/2023 Mkoa umelenga kulima jumla ya hekta             

930,082 za mazao ya chakula, biashara na Mazao ya bustani zinazotarajiwa kutoa 

mavuno ya tani 1,965,072.  Kati ya hekta hizo kilimo cha mazao ya chakula ni hekta 

569,070 zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 1,638,808 na kilimo cha mazao ya 

biashara ni hekta 337,572 zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 102,379 Kwa mazao ya 

bustani hekta 23,399 zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 223,886. 

Jedwali Na.11: Malengo ya Kilimo kwa Kila Halmashauri 

  
 Halmashau
ri 
  

Malengo ya Kilimo msimu wa 2022/2023 

Mazao ya Chakula Mazao ya Biashara Mazao ya Bustani Jumla Kuu 

hekta tani hekta tani hekta tani hekta tani 

Songea DC 
         
124,205  

             
419,266  

           
17,479  

         
11,069  

           
8,217  

         
126,939     149,901.00  

       
557,273.60  

Songea MC 
           
21,901  

               
79,219  

             
1,087  

           
1,945  

           
1,385  

           
22,901       24,372.50  

       
104,065.00  

Madaba 
           
64,901  

             
229,530  

             
2,879  

           
8,889  

           
1,468  

           
33,747       69,247.90  

       
272,165.79  

Mbinga DC 
           
91,643  

             
223,192  

           
30,307  

         
14,679  

           
1,877  

           
25,567     123,826.58  

       
263,438.57  

Mbinga TC 
           
57,434  

             
106,017  

           
13,627  

           
4,676  

           
8,611  

                 
876       79,672.00  

       
111,568.60  

Nyasa DC 
           
96,097  

             
280,659  

           
13,259  

           
6,210  

           
1,197  

             
8,406     110,553.00  

       
295,274.44  
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Namtumbo 
DC 

           
43,201  

             
144,402  

           
15,816  

         
12,490  

               
241  

             
1,997       59,258.00  

       
158,889.40  

Tunduru DC 
           
69,690  

             
156,523  

         
243,118  

         
42,421  

               
403  

             
3,453     313,210.56  

       
202,397.07  

Jumla ya 
Mkoa 

         
569,070  

         
1,638,808  

         
337,572  

      
102,379  

         
23,399  

         
223,886     930,041.54  

   
1,965,072.46  

 

6.1.1.3 Hali ya Upatikanaji wa Chakula 

Hali ya usalama wa chakula kwa Mkoa wa Ruvuma ni nzuri kwa kiwango cha 

utoshelevu na ziada kwa zaidi ya miaka kumi na mbili (12) mfululizo. Chakula 

kilichozalishwa katika msimu 2021/2022 kinatumika kwa msimu huu 2022/2023 

ambapo mazao ya chakula zilizalishwa tani 1,256,362 na mahitaji ya chakula ndani ya 

Mkoa kwa msimu 2022/2023 ni tani 469,172 na kuufanya Mkoa kuwa na ziada ya 

chakula tani 787,190 ambazo zimeendelea kuuzwa kwa lengo la kuwaongezea 

wananchi kipato  

 

6.1.1.4 Upatikanaji wa Mbolea kwa Msimu wa 2021/2022 na Mfumo wa Ruzuku ya 

Mbolea Msimu wa 2022/2023 

i. Hali ya Upatikanaji wa Mbolea katika Mkoa wa Ruvuma Msimu wa 

2021/2022 

Katika msimu 2021/2022 jumla ya tani 33,501.07 za mbolea ziliingia katika Mkoa kupitia 

makampuni na mawakala wa mbolea ambao ni Premium, Export Trading, Afrisian, 

DRTC, Minjingu, STACO, YARA na Mohamed Entreprises. Mahitaji ya mbolea za aina 

zote kwa Mkoa ni Jumla ya tani 50,524.50. Aidha, Hali ya upatikanaji wa mbolea ilikuwa 

ya kuridhisha, kiasi cha mbolea kilichosambazwa katika Mkoa wa Ruvuma ni tani 

30,374.21 sawa na asilimia 76.98 ya mbolea zilizoingia.  
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Jedwali Na 12. Gharama ya mbolea kwa mfuko wa kilo 50 kwa msimu wa mwaka 

2021/2022 sokoni. 

Mbolea  UREA SA CAN DAP 

Bei  126,000 84,000.00 110,000.00 132.000.00 

 

Kutokana na kupanda kwa bei ya mbolea, zipo changamoto za uzalishaji zilizo jitokeza 

hususani baadhi ya Wakulima kushindwa kumudu gharama za mbolea, hali hii 

ilipelekea wakulima kulima pasipo kutumia mbolea za viwandani.  

ii. Mfumo wa Mbolea za Ruzuku Msimu wa Kilimo 2022/2023 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na  Wizara ya Kilimo kupitia Mamlaka ya Udhibiti  wa Mbolea (TFRA) 

unatekeleza mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa Wakulima msimu wa 2022/2023.  Mfumo huu 

unaenda sambamba na zoezi la kusajili wakulima wote, mawakala na makampuni yanayoingiza mbolea. 

a) Usajili wa Mawakala 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya mawakala 131 waliosajiliwa ambao wanahudumia kwenye Halmashauri 

zote nane kama jedwali 13 linavyoonesha.   

Jedwali Na 13. Idadi ya mawakala 

Na Halmashauri  Idadi ya Mawakala  

1. Songea Mc 30 

2. Songea DC 44 

3. Madaba  0 

4. Mbinga DC 1 

5. Mbinga TC 29 

6. Nyasa  0 
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7. Namtumbo  19 

8. Tunduru  8 

Jumla  131 

 

Mawakala wenye vigezo wamejisajili kwenye mfumo wa Ruzuku wa kidigitali unaoratibiwa na TFRA. 

Aidha, makampuni ya mbolea yamewasilisha majina ya mawakala watakaosambaza mbolea kwa 

wakulima. 

 

b) Usajili wa Wakulima 

Wakulima waliosajiliwa tangu zoezi la usajili lilipoanza tarehe 15 Agosti 2022 kupitia 

vitabu ni wakulima 225,623.00 kati ya hao 115,931.00 wameshaingizwa kwenye mfumo 

na wameanza kupata mbolea. 

 Katika usajili wa wakulima utaratibu unaotumika katika usajili ni kama ifuatavyo; 

i)  Wakulima wote wanasajiliwa katika maeneo wanayolima; 

ii) Wakulima wanasajiliwa katika hatua mbili hatua ya kwanza ni kwenye kitabu ambapo taarifa za 

mkulima zinajazwa ikiwemo jinakamili, namba ya simu, ukubwa wa eneo analolima, ainaya 

mazao anayozalisha; 

 

Baada ya mkulima kusajiliwa katika kitabu taarifa zake zinapandishwa/kuingizwa 

kwenye mfumo, mara baada ya taarifa za mkulima kuingizwa kwenye mfumo, mkulima 

anapata namba kupitia meseji. Namba hiyo ndio itakayotumika katika kununulia mbolea 

za ruzuku kwa Wakala. Jedwali namba 4 linaonesha Idadi ya Wakulima waliosajiliwa. 

Jedwali Na 14. Idadi ya Wakulima 

NA Halmashauri Idadi ya 
Vitabu  

Malengo ya 
kuandikisha  

Idadi ya Wakulima 
walioandikishwa kwenye 

Idadi ya Wakulima 
waliosajiliwa kwenye 
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Vitabu Mfumo 

1 Songea DC 130 46,000 38,752.00 10,256.00 

2 Songea MC 110 32,500 18,622.00 16,721.00 

3 Madaba 160 26,196 20,100.00 14,500.00 

4 Namtumbo 210 77,947 50,990.00 33,894.00 

5 Tunduru 250 128,421 27,000.00 1,570.00 

6 Nyasa 170 29,224 17,158.00 13,886.00 

7 Mbinga DC 330 65,000 38,301.00 19,744.00 

8 Mbinga TC 170 23,000 14,700.00 5,360.00 

  Jumla ya Mkoa 1,530.00 428,288.00 225,623.00 115,931.00 

 

iii. Bei ya Mbolea ya Ruzuku. 

Mbolea zilizoingizwa kwenye ruzuku ni DAP, UREA, CAN, SA, na NPKS.  Katika kila kituo cha mauzo, 

mbolea za aina zote zikiwemo mbolea za YARA na MINJINGU zinauzwa kwa bei ya ruzuku na zoezi hili 

limeanza mwezi Agosti, 2022 kwa makampuni ya Premium, Export Trading, YARA na OCP Tanzania. 

Jedwali Na 15. Bei za Kila Aina ya Mbolea 

Na Aina ya 

Mbolea 

Bei ya Soko 

(Tsh.) 

Bei ya Mkulima 

yenye ruzuku (Tsh.) 

Ruzuku ya 

Serikali (Tsh) 

01 DAP 132,000.00 70,000.00 62,000.00 

02 UREA 126,000.00 70,000.00 56,000.00 

03 CAN 110,000.00 60,000.00 50,000.00 

04 SA 84,000.00 50,000.00 34,000.00 

05 NPKS 124,000.00 70,000.00 54,000.00 
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6.1.1.5 Mafunzo kwa Maafisa Ugani 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia Idara ya huduma za 

ugani na taasisi ya utafiti wa mazao TARI Naliendele na Uyole walitoa Mafunzo kwa 

maafisa ugani 281 wa Halmashauri za Songea DC, Songea MC, Namtumbo, Madaba, 

Tunduru, Mbinga DC, Mbinga TC na Nyasa za Mkoa wa Ruvuma. Mafunzo haya 

yalilenga kuwajengea uwezo Maafisa Ugani wanaosimamia mazao ya Soya, Alizeti, 

Ufuta, Korosho na Mahindi. 

6.1.1.6 Vitendea kazi kwa Maafisa Ugani 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Samia Suluhu Hassan alitoa pikipiki 

7000 kwa maafisa ugani wa Kata na Vijiji kwa nchi nzima ambapo katika Mkoa wetu wa 

Ruvuma tulipata mgao wa pikipiki 281, hivyo maafisa ugani wote wa Kata na Vijiji 

waliopo katika Mkoa wa Ruvuma kila mmoja alipata pikipiki moja. Aidha tunatarajia 

kupata seti moja ya vifaa vya kutolea Huduma za Ugani. 

6.1.1.7 Afya ya Udongo 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia taasisi yake ya TARI 

Uyole na Kampuni ya OCP ilitoa taarifa ya hali ya Afya ya udongo ya Mkoa wa Ruvuma 

kuwa unaumwa na unahitaji matibabu. Sababu kubwa ya udongo kufikia hatua hii ni 

kutokana na kuwepo kwa matumizi makubwa ya Pembejeo hususani mbolea pasipo 

kupima afya ya udongo na kuutibia. Hivyo Kampuni ya OCP iliamua kuwezesha 

gharama za upimaji wa Afya ya Udongo katika vijiji 100 vya mkoa wa Ruvuma (Jedwali 

Na.16) ambapo zoezi la kuainishaji vijiji vitakavyowakilisha udongo wa Mkoa mzima 

ulifanyika kwa kushirikiana na maafisa kilimo, umwagiliaji na ushirika wa kila 

Halmashauri 

Uchaguzi wa vijiji hivi ulizingatia maeneo yenye uzalishaji mkubwa, aina ya mazao 

yanayolimwa na uwakilishi mzuri wa maeneo haya kwa aina ya udongo na jiografia ya 

maeneo hayo. Mpaka sasa upimaji umeshafanyika na matokeo ya vijiji husika 

yameshawasilishwa kwenye hivyo vijiji, na kinachofuata ni kusubiri taarifa ya kimkoa 

ambayo inaandaliwa na wataalam wa afya ya udongo kutoka kituo cha utafiti Uyole 

(TARI-Uyole) ambapo taarifa hii itawasilishwa kwa wadau wote wa mkoa ikihusisha hali 
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ya afya ya udongo kwenye maeneo yetu na mapendekezo sahihi ya matumizi ya 

mbolea. 

Jedwali Na. 16: Vijiji vilivyochaguliwa katika kila Halmashauri 

Na 
SONGEA DC SONGEA MC MADABA 

MBINGA 
DC 

MBINGA TC NYASA  NAMTUMBO TUNDURU 

1 
Kilagano Kihekwa 

Igawiseng
a 

Lukarasi 
Ruvuma 
Chini 

Kwambe Mawa Nalasi  

2 
Mpandangind
o 

Nangwahi Lilondo Mkako Masimeli Litoromelo Msindo Masugulu 

3 
Litapwasi Sinai 

Mateterek
a 

Kigonsera Kihungu Mbaha Nambalama Makande 

4 
Lusonga 

Mwanamong
a 

Mahanje Mihango Utiri Nkaya Msisima Nandembo 

5 
Litisha Liwumbu Kipingo 

Amani 
Makolo 

Sepukila Ngingama Nahoro Mchuluka 

6 
Parangu Mdundiko 

Mkongote
ma 

Lipumba Makatani Kingerikiti Libango Pacha Nne 

7 
Ndongosi Masigira Gumbiro Muhongozi Ukomo 

Mawasilian
o 

Likuyu 
Mfuate 

Chingulung
ulu 

8 
Magagura Mlete Ngadinda Mbuji 

Myangayang
a 

Lumeme Mtumbatimaji Nakapanya  

9 
Kikunja  Mhombezi 

Mtyangim
bole 

Kibanga Luwaita Kikole Kitanda Kitanda 

10 
Maposeni  

Ndilimalitemb
o 

Luhimba Kihereketi Mateka Malungu Namanguli 
Uwanja wa 
Ndege 

11 
Mpitimbi     Likwela     

Mkongo 
Gulioni 

Masonya 

12 Lilahi     Kitesa     Njomlole Matemanga 

13 Peramiho B     Matekela     Namali Hulia 
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Na 
SONGEA DC SONGEA MC MADABA 

MBINGA 
DC 

MBINGA TC NYASA  NAMTUMBO TUNDURU 

14 
Muunganozo
mba 

    Mkuka     Ligunga Kidodoma 

15 Lugagara     Maguhu     Magazini Mkonda 

 15 10 10 15 10 10 15 15 

 

6.1.1.8 Kilimo cha Umwagiliaji 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya hekta 197,108.2 zinafaa kwa kilimo cha umwagiliaji na 

hekta 7,388.3 zimeendelezwa,hii ni sawa na asimilia 3.7.  

I. Skimu Za Umwagiliaji Zinazofanya Kazi 

Mkoa una skimu 102 kati ya hizo skimu 42 zimeboreshwa skimu 23 zinafanya kazi na 

19 hazifanyi kazi. Skimu 23 zinazofanya kazi zina ukubwa uliogawanyika katika 

makundi mawili, eneo lote linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji hekta 5,420 na eneo 

linalomwagiliwa lenye ukubwa wa hekta 1,182 kama (Jedwali Na.17) kinavyoonesha 

ambapo uzalishaji wake ni kati ya magunia ya mpunga 25 hadi 40 kwa ekari, kiasi hiki 

cha uzalishaji kinaridhisha kwani husababisha mkoa kupata zaidi ya tani 15,930 za 

mpunga kwa msimu. 

II. Skimu Za Umwagiliaji Zisizofanya Kazi 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya skimu 19 ambazo hazifanyi kazi zenye ukubwa 

uliogawanyika katika makundi mawili eneo lote linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji 

lenye ukubwa wa hekta 3,844 na eneo linalomwagilia lenye ukubwa wa hekta 1110 

kutokana na miundombinu iliyokuwa imejengwa hapo awali kuathirika na mafuliko 

katika kipindi cha msimu wa mvua kwa mwaka 2019/20, lakini pia katika orodha hiyo 

baadhi ya skimu hazijajengwa kabisa kutokana na serikali kutoelekeza fedha hizo kama 

ilivyokuwa imepangwa katika bajeti. (Jedwali Na.18). 
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Jedwali Na.17: Skimu Za Umwagiliaji Zinazofanya Kazi 

Uzalishaji

(Tani)

Kitanda 600 100 3900

Lekindo 150 25 825

Madaba na. 1 200 100 300

Kimbande 260 237 900

Ngindo 250 141 1,125

Ngingama 40 10 180

Namatui 220 100 636

Mpitimbi B 200 88 600

Njoka 120 33 660

Ndongosi 1,200 28 600

Nakahuga 270 96 686

Litumbandiyosi 250 82 750

Msangamabuni 300 70 700

Msanjesi 100 45 560

Amani 90 70 630

5 Njomlole 120 62 350

Namahoka 150 30 780

Kitanda 100 60 540

Mchomoro 60 60 360

Luhimbalilo 50 20 225

Nambecha 40 20 40

Hanga Ngadinda 400 55 248

Mbangamawe 250 50 600

23 5,420 1,582 16,195JUMLA

4 Mbinga DC

Namtumbo

6 Madaba

1 Tunduru

2 Nyasa

3 Songea DC

S/NA. Halmashauri Jina la skimu Eneo linalofaa kwa umwagiliaji (ha) Eneo linalomwagiliwa (ha)

 

Jedwali Na.18: Skimu Za Umwagiliaji Zisizofanya Kazi 
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HALMASHAURI
JINA LA 

SKIMU

ENEO 

LINALOFAA 

KWA 

UMWAGILIAJ

I (Ha)

ENEO 

LINALOMWA

GILIWA (Ha)

Tunduru DC Legezamwendo 220 200

Misyaje 200 175

Naikula 250 200

Madaba 600 350

Namtumbo DC Mtakuja 300 300

Mwangaza 250 250

Nambecha 40 40

Liyuni 140 100

Likuyuseka 44 25

Mtonya 75 75

Songea DC Muhukuru 350 50

Ndongosi 200 135

Madaba DC Luhimba 55 25

Mbinga DC Luhagara 150 65

Nyasa DC Kwambe 200 100

Mkalachi 150 100

Koyogo 200 150

Songea MC Subira 250 200

Kiekwa 170 45

Jumla 19 3,844.00 2,585.00  

 

Jedwali Na 19. Idadi ya Skimu za Umwagiliaji Zilizoboreshwa Kwa Kila 
Halmashauri 

Halmashauri 
Songea 

MC 
Songea 

DC 
Tunduru 

DC 
Namtumbo 

DC 
Nyasa 

DC 
Mbinga 

DC 
Mbinga 

TC 
Madaba 

DC 

Skimu za 
Umwagiliaji 

2 7 7 14 6 3 0 3 

 

III. Usajili wa Skimu  

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa WA Ruvuma imefanikiwa kusajili skimu 42 katika 

kipindi cha mwaka 2020/2021 kati ya skimu 102 ili kuendana na mabadiliko ya Sheria 
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Na. 4, 2013 ya Umwagiliaji iliyopitishwa na Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania ikiwa ni sehemu wa utekelezaji wa maagizo.  

Pia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa katika mwaka 2022/2023 imejipanga 

kukamilisha zoezi la usajili wa skimu 60 zilizobaki ili serikali iweze kuendelea na zoezi 

la kuelekeza fedha katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya usanifu, ujenzi na ukarabati 

wa skimu zilizoathiriwa na mafuriko katika vipindi vya miaka mitatu mfululizo 2019-2021. 

Katika Jedwali Na. 20 linaonesha idadi ya skimu zilizosajiliwa na tume ya umwagiliaji. 

 

Jedwali Na.20: Idadi ya Skimu Zilizosajili 

Na. Scheme Name Name of IO Controll 
Number 

REG. 
NO 

 Reg. Datea Wilaya 

1. Namatuhi Umoja wa Umwagiliaji 
Namatuhi 

995780000976 NO. 081 10-May-18 Songea 
Vijijini 

2. Njoka Umoja wa Umwagiliaji 
Njoka 

995780000975   Songea 
Vijijini 

3. Madaba Chama cha Umwagiliaji 
Madaba 

995780001105 No. 226 19-
November,2021 

Tunduru 

4. Misyaje Chama cha Wakulima 
Misyaje 

995780001106 NO. 227 19-
November,2021 

Tunduru 

5. Machemba Chama cha Wakulima 
Machemba 

995780001104 NO. 228 19-
November,2021 

Tunduru 

6. Mdabwa Chama cha Wakulima 
Mdabwa 

995780001107 NO. 229  19-
November,2021 

Tunduru 

7. Chinunje Skimu ya Chinunje 995780001093 NO. 230 19-
November,2021 

Tunduru 

8. Kitanda-
Tunduru 

Skimu ya Kitanda 995780001043  19-
November,2021 

Tunduru 

9. Masonya Umoja wa Wakulima 
Masonya 

995780001033 NO. 232 19-
November,2021 

Tunduru 

10. Nambalapi Skimu ya Nambalapi 995780001034 NO. 244 19-
November,2021 

Tunduru 

11. Mkalekawana Skimu ya Mkalekawana 995780001035 NO. 242 19-
November,2021 

Tunduru 

12. Legezamwendo Skimu ya Legezamwendo 995780001095 NO. 234 19-
November,2021 

Tunduru 

13. Lekindo Skimu ya Lekindo 995780001096 NO. 233 19-
November,2021 

Tunduru 

14. Mbati Skimu ya Mbati 995780001094 NO. 243 19-
November,2021 

Tunduru 

15. Kangomba Skimu ya kangomba 995780001188 NO. 235 19-
November,2021 

Tunduru 
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Na. Scheme Name Name of IO Controll 
Number 

REG. 
NO 

 Reg. Datea Wilaya 

16. Mtonya Skimu ya Mtonya 995780001187 NO. 236 19-
November,2021 

Namtumbo 

17. Naikula Skimu ya Naikula 995780001197 NO. 237 19-
November,2021 

Tunduru 

18. Mchengamoto Skimu ya Mchengamoto 995780001198 NO. 238 19-
November,2021 

Tunduru 

19. Nyomboka Chama cha Umwagiliaji 
Nyomboka 

995780001225 NO. 239 19-
November,2021 

Nyasa 

20. Lundo Chama cha Umwagiliaji 
Lundo 

995780001224 No. 240 19-
November,2021 

Nyasa 

21. Mnkalachi Chama cha Umwagiliaji 
Mnkalachi 

995780001226 No. 241 19-
November,2021 

Nyasa 

22. Lipupuma Chama cha Umwagiliaji 
Lipupuma 

99578000956  19-
November,2021 

Namtumbo 

23. Njomlole Chama cha Umwagiliaji 
Njomlole 

  19-
November,2021 

Namtumbo 

24. Nasya Chama cha Umwagiliaji 
Nasya 

99578000977  19-
November,2021 

Tunduru 

25. Naluwale Chama cha Umwagiliaji 
Naluwale 

  19-
November,2021 

Tunduru 

26. Mkatamo Chama cha Umwagiliaji 
Mkotamo 

99578000979  19-
November,2021 

Tunduru 

27. Luhimbalilo Chama cha umwagiliaji 
Luhimbalilo 

99578000955  19-
November,2021 

Namtumbo 

28. Kitanda-
Tunduru 

Chama cha umwagiliaji 
Kitanda 

99578000954 No. 231 19-
November,2021 

Namtumbo 

29. Ndongosi Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Ndongosi 

 NO. 090 10-May-18 Songea 
Vijijini 

30. Morogoro Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Morogoro 

 NO. 089 10-May-18 Songea 
Vijijini 

31. Muhukuru Lilai Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Muhukuru Lilai 

 NO. 088 10-May-18 Songea 
Vijijini 

32. Nambendo Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Nambendo 

 NO. 088 10-May-18 Songea 
Vijijini 

33. Parangu Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Parangu 

 NO. 086 10-May-18 Songea Vijijin 
i 

34. Litapwasi Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Litapwasi 

 NO. 087 10-May-18 Songea 
Vijijini 

35. Litisha Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Litisha 

 NO.084 10-May-18 Songea 
Vijijini 

36. Mpitimbi A Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Mpitimbi A 

 NO. 083 10-May-18 Songea 
Vijijini 

37. Mpitimbi B Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Mpitimbi B 

 NO. 082 10-May-18 Songea 
Vijijini 
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Na. Scheme Name Name of IO Controll 
Number 

REG. 
NO 

 Reg. Datea Wilaya 

38. Nakahuga Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Nakahuga 

 NO.080 10-May-18 Songea 
Vijijini 

39. Hanga 
Ngadinda 

Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Hanga 
Ngadinda 

 NO. 007 18-Dec-16 Songea 
Vijijini 

40. Amani Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Amani 

 NO. 049 20-Oct-17 Namtumbo 

41. Msanjesi Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Msanjesi 

 NO. 072 26-Mar-18 Namtumbo 

42 Namahoka Chama cha Wakulima wa 
Umwagiliaji Namahoka 

  19-
November,2021 

Namtumbo 

 

IV. Ada ya Huduma ya Umwagiliaji na Tozo ya Urejeshaji wa Gharama za 

Uwekezaji katika   Miundombinu ya Umwagiliaji. 

Katika kila skimu ya Umwagiliaji kila mkulima wa umwagiliaji anayemiliki eneo ndani ya 

skimu anawajibika kutoa Ada ya Huduma za Umwagiliaji ambayo ni asilimia tano (5%) 

ya watani wa uzalishaji kwa ekali kwa kila msimu. 

Aidha, Wamwagiliaji wanawajibu wa kurejesha gharama za uwekezaji wa gharama za 

ujenzi wa miundombinu ya miradi ya umwagiliaji ambayo serikali imewekeza ili 

kuiwezesha sreikali kuendelea kupanua eneo la umwagiliaji katika maeneo mengine 

yenye uhitaji. 

V. Ukadiriaji wa Viwango Vya Ada na Tozo 

Baada ya mavuno, kamati ya usimamizi, Bodi za usimamizi za vyama vya wamwagiliaji 

kwa kusaidiana na Wataaalamu wa kilimo, watakokotoa wastani wa uzalisjai ulioafikiwa 

kwa ekali kwa kila zao linalolimwa katika skimu na kupata kiwango cha ada na tozo. 

VI. Ukusanyaji, Usimamizi na Matumizi ya Fedha za Ada na Tozo 

Ofisi ya Umwagiliaji mkoa imefanikiwa kutoa mafunzo kwa viongozi wa vyama na 

wakulima katika baadhi ya skimu kuhusu ukusanyaji, usimamizi na matumizi ya fedha 

za ada na tozo, zoezi hili bado niendelevu tunaendelea nalo, kwa hiyo basi ili kupata 

matokeo tunahitaji ushirikiano kwa Maafisa kilimo wa Wilaya na walewaliopo katika 

maeneo ambayo yana skimu za Umwagiliaji. 
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Katika kulitekeleza hilo tumetoa maelekezo katika skimu 42 kwamba zifungue akaunti 

maalumu ya ada zimekwisha fanya hivyo. 

Kwa mujibu wa aya ya 84 (3) ya kanununi za Umwagiliaji (2015), na kanuni ya 

marekebisho ya kanuni ya mwaka 2021, Ada ya 5% ya Huduma ya Umwagiliaji 

zitalipwa na wakulima pia zitahifadhiwa katika akaunti maalumu ya skimu. 

Katika Mkoa wa Ruvuma ni skimu 42 zilizolipa Ada ya mwaka kati ya skimu 102 kiasi 

cha tshs 100,000 sawa na jumla ya tshs 4,200,000, Wakati Ada ya Huduma za 

Umwagiliaji asimilia tano (5%) kwa ajili ya urejeshaji wa gharama za ujezi ni skimu 1 ya 

Muhukuru Lilahi iliyopunguza deni la tshs 300,000 kati ya tshs 1,000,000 kwahiyo 

skimu zote 101 hazijalipa. 
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Jedwali Na.21:   Ulipaji wa Ada kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Umwagiliaji 

 

(i) Skimu zilizojengewa miundombinu ya umwagiliaji 

Mgawanyo wa Fedha za Ada ya Huduma 
za Umwagiliaji 

Asilimia 

Mfuko wa maendeleo ya UMwagiliaji 50% 

Huduma ya Uendeshaji na Matunzo ya 
Skimu 

50% 

 

(ii) Skimu zisizojengewa miundombinu ya umwagiliaji 

Mgawanyo wa Fedha za Ada ya Huduma 

za UMwagiliaji 

Asilimia 

Mfuko wa maendeleo ya Umwagiliaji 25% 

Huduma ya Uendeshaji na Matunzo ya 

Skimu 

75% 

 

VII. Ujenzi wa Mradi wa Umwagiliaji Skimu ya Muhukuru Lilahi 

Katika mwaka wa 2022/2023 skimu ya umwagiliaji Muhukuru Lilahi imepatiwa fedha 

kiasi cha shilingi 915,744,605.00 na Mkandarasi: M/S Muungano General Enterprises 

Co. Ltd atatekeleza kazi zote za ujenzi. Msimamizi wa kazi ni Mhnadisi wa Umwagiliaji 

Mkoa wa Ruvuma na Mwajiri Tume ya taifa ya Umwagiliaji S.L.P 146, DODOMA. 

 

Mkandarasi alikabidhiwa kazi tarehe 25.09.2022, alianza kazi rasmi tarehe 01.09.2022 na anatarajia 

kuifanyakazi hii ya ujenzi kwa muda wa miezi 12 sawa ni siku 365.     

 

a) Kazi Atakazo Fanya Mkandaradi 

i. Ukarabati na ujenzi wa banio  

ii. Urudishaji wa mto katika mkondo wake 

iii. Ujenzi wa eneo mto ulipochepusha maji kwa kutumia GABIONI. 
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iv. Ujenzi Mfereji mkuu 1.7km 

v. Ujenzi wa mifereji ya ndani ya shamba 

vi. Ujenzi wa vigawa maji, viangusha maji na vivusha maji 

vii. Ujenzi wa barabara ya shambani hadi kijijini 5km 

 

b) Kazi zilizofanywa na mkandarasi hadi hivi sasa 

i. Mandalizi ya awali 

ii. Ujenzi wa kambi 

iii. Usafishaji wa eneo la kazi katika banio, mfereji, na mto 

iv. Kupima mfereji kwa ajili ya maandalizi ya ujenzi 

v. Ukusanyaji Mawe 

vi. Ukusanyaji wa Mchanga 

 

6.1.1.9 Kilimo cha Pamoja (Block Farming), 

Mkoa wa Ruvuma umeainisha maeneo ya uwekezaji katika Kilimo cha pamoja (Block Farming), jumla ya 

hekta 25,171.91 zimetambuliwa kupitia Halmashauri. Maeneo haya ndio yatakayotumika kwa kilimo cha 

pamoja na uwekezaji. Eneo lililoainishwa kwa kuandaliwa ramani (GPS Coordinates) yameoneshwa 

katika jedwali lifuatalo; 
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Jedwali Na.22: Maeneo yaliyotambuliwa kwa kilimo cha pamoja katika Halmashauri 

Halmashauri Kijiji Eneo (hekta) 

Songea DC 

Lilahi 64.052 

Liweta 5.84 

Magwamila A 107.392 

Magwamila B 105.508 

Matimila 4,343.11 

Nambendo 107.392 

Ndongosi 19.208 

Jumla Ndogo 4,752.50 

Songea Manispaa 
Tanga 12.046 

Mjimwema 9.2468 

Jumla Ndogo 21.2928 

Madaba DC 

Ndelenyuma 222.48 

Ndelenyuma-Livalamba 73.64 

Kipingo 364.272 

Mtyangimbole 176.852 

Ngadinda 60.212 

Mbangamawe 196 

Magingo 400 

Jumla Ndogo 1,493.46 

Namtumbo Limamu 266.13 

Jumla Ndogo 266.13 

Tunduru 

Marumba 909.424 

Molandi 1097.24 

Misyage 1948.152 

Mbatamila 7,308.74 

Ngapa 983.576 

Songambele 894.164 

Mtonya 588.72 

Mindu 760.876 

Sauti Moja 1125.048 

Mkowela 1601.944 

Mwenge 999.848 

Jumla Ndogo 18,217.74 

Nyasa DC Hinga 42.32 

Jumla Ndogo 42.32 

Mbinga DC Kiyaka 20 

Jumla Ndogo 20 

Mbinga TC 
Kihungu 100.8 

Kilimani 120 
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Halmashauri Kijiji Eneo (hekta) 

Mpepai 200 

Jumla Ndogo 420.8 

Jumla Kuu ya Mkoa 25,171.91 

 

6.1.1.10 Ujenzi wa Maghala Vijijini 

Mkoa wa Ruvuma kupitia Wizara ya Kilimo una mpango wa kujenga maghala 31 yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 1,000 kila moja katika Halmashauri za Madaba (11), Songea DC (12) na Namtumbo (8) 

kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 kupitia program ya ujenzi wa maghala kwenye maeneo yenye 

uzalishaji mkubwa wa mazao ya nafaka. 

Mbali na kigezo cha uzalishaji, maeneo hayo yamezingatia uwepo wa miundombinu ya barabara na 

umeme, ujenzi huu wa maghala kupitia programu hii kitaifa Ruvuma tumepewa asilimia 50 ya 

maghala yote yatakayojengwa Tanzania bara (Maghala 62). Hatua za awali za maandalizi 

zimeshafanyika kwa kuyatambua maeneo, kusafisha na kuwafikisha Wakandalasi kwenye maeneo 

hayo. Aidha, Wizara ya Kilimo inaendelea kukamilisha taratibu za mwisho ili kazi ianze. 

 

Pamoja na mradi huu, serikali kupitia mpango wa matokeo makubwa sasa(BRN) ilikuwa na ujenzi wa 

maghala 25 katika Halmashauri ya Songea na Madaba, maghala 5 yalikamilika na mengine yako 

katika hatua mbalimbali za ujenzi, Wizara ya kilimo inaandaa fedha kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa 

maghala haya . 

 

6.1.1.11 Mipango na Malengo ya Kuendeleza Zao la Parachichi 

i. Kilimo cha Parachichi  

Mkoa wa Ruvuma sambamba na kuzalisha mazao mengine pia unazalisha zao la parachichi, 

uzalishaji wa zao hili awali haukufanyika kibiashara na wakulima walikuwa wakizalisha mbegu za 

kienyeji. Soko la parachichi hizi lilikuwa ni la ndani ambapo wakulima walikuwa wakiuza katika 

masoko kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Katika msimu wa mwaka 2021/2022 Mkoa umezalisha 

tani 1,768 katika eneo la hekta 2,446. Uzalishaji huu unafanyika hasa katika Halmashauri za Wilaya 

tano ambazo ni Madaba DC, Mbinga DC, Mbinga TC, Nyasa DC pamoja na Songea DC.  
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ii.    Mpango wa Kuendeleza Zao la Parachichi 

Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la parachichi kama zao lingine la 

biashara kwa lengo la kuwawezesha wananchi kujipatia fedha hususani katika 

miezi ya Februari mpaka Mei. Mkoa umeanza mpango huu kwa kuongeza eneo 

la uzalishaji kutoka hekta 2,446 zinazozalisha tani 1,768  hadi kufikia hekta 

10,000 zitakazozalisha tani 37,500 ifikapo mwaka 2025. Uzalishaji huu utafikiwa 

kwa kuweka mikakati itakayoongeza tija ya uzalishaji. Mfano tija ya uzalishaji 

kwa eneo kwa sasa ipo chini, ambapo uzalishaji kwa eneo la hekta moja ni tani 

0.7228. Miongoni mwa mikakati inayotekelezwa na iliyopangwa kutekelezwa na 

Mkoa katika kuongeza uzalishaji wa zao la parachichi ni; 

 

Kuwezesha vikundi vya wakulima, mpango huo unafanywa na Mkoa kwa 

kushirikiana na wabia wa Maendeleo kutoka Taasisi ya SAGCOT, Kupitia 

Kongani ya Ihemi. Utekelezaji huu unafanyika kupitia vikundi vya Wakulima 

kama ifuatavyo;  

• Kuwaunganisha Wakulima katika vikundi; 

• Kuwapatia mbegu za parachichi na kuzipanda katika kitalu; 

• Kuwafundisha wakulima namna ya Kuanzisha kitalu cha miche ya 

parachichi; 

• Kuwafundisha wakulima namna ya kubadi (grafting); 

• Kuwafundisha wakulima namna ya kuandaa  shamba; 

• Kuwafundisha wakulima namna ya Kupanda miche mashambani; na 

• Kuwafundisha wakulima namna ya kuhudumia miche ya parachichi 

Hadi sasa Mkoa umezifikia kata 5 na vikundi 10 kwa mchanganuo ufuatao; 

Jedwali Na.23: Idadi ya Kata na Vikundi Vilivyofikiwa na Mradi 

Na Halmashauri Kata Vikundi wanachama Ekari Idadi ya miche  

01 Songea DC Litapwasi – Lyangweni 1  47 47 4000 

 Uyahudini 1 30 30 3000 

Ndongosi – Namatuhi 1 50 50 5000 

Liganga 1 37 37 1500 

Selekano 1 57 57 4,000 
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Peramiho- Nguvu moja 1 64 64 6000 

Mbinga mhalule 1 15 15 1500 

Nakahegwa 1 10 10  

Shule ya Sekondari Liganga   1 100 

Shule ya Sekondari Peramiho    1 100 

Kanisa Katoliki Peramiho   3 300 

02 Mbinga DC Magereza   5 500 

03 Namtumbo DC Hanga Monasteli ST. 
Nicholous 

  5 

 

500 

Jumla Kuu   324 32,400 

 

 

6.1.2 SEKTA YA USHIRIKA 

6.1.2.1 Utangulizi 

Mkoa una jumla ya Vyama vya Ushirika 293, kati ya hivyo AMCOS 222, Vyama vya 

Akiba na Mikopo (SACCOS) 62, Vyama vingine 6 na Vyama Vikuu (UNION) 3 ambavyo 

ni TAMCU Ltd, SONAMCU Ltd, na MBIFACU Ltd.  

Mchanganuo wa Vyama vya Msingi (AMCOS) kwa ajili ya Kahawa ni vyama 111, 

Korosho 47, Tumbaku 42, na mazao mchanganyiko 22. Vyama vya msingi vya zao la 

Kahawa, Korosho na Tumbaku pia vinahudumia wakulima wa mazao ya nafaka katika 

maeneo yao kwa kufuata Mfumo wa Stakabadhi za Mazao Ghalani.  

 

6.1.2.2 Utekelezaji wa Shughuli za Ushirika  

i. Usajili wa Vyama vya Ushirika 
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Ofisi ya Mrajisi Msaidizi wa Mkoa inaendelea na jukumu la usajili wa Vyama vya 

Ushirika ambavyo vinawasilisha maombi kupitia Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri. 

Aidha, katika mwaka huu wa fedha 2022/2023 kuishia mwezi Novemba, 2022 jumla ya 

vyama vitatu (3) vya msingi vimeandikishwa.  Vyama hivyo ni Umami, Kimaki Na 

Mkilimasi 

 

ii. Ufutaji wa Vyama 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika imefuta Vyama vya Ushirika vya Kifedha kutoka katika 

rejista ya Vyama tarehe 26 Julai 2022. Vyama vilivyofutwa katika Mkoa wa Ruvuma ni 

23 ambavyo ni Vyama vya Kifedha (SACCOS). Sababu za kufutwa kwa vyama hivyo ni 

kushindwa kutekeleza majukumu ya kuandikishwa kwayo ikiwemo kushindwa kutoa 

huduma za mikopo kwa wanachama. 

Jedwali Na 24:  Vyama vya Kifedha (SACCOS) vilivyofutwa Tarehe 26 Julai 2022 

Na Jina La Chama Halmashauri 

1 Tujiunge   Tunduru 

2 Ukombozi   Tunduru 

3 Mataka   Tunduru 

4 Jikwamue   Tunduru 

5 Ruhekei   Nyasa 

6 Dassota  Nyasa 

7 Narwi  Namtumbo 
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Na Jina La Chama Halmashauri 

8 Kitanda  Namtumbo 

9 Ligera  Namtumbo 

10 Luchili  Namtumbo 

11 Lusewa  Namtumbo 

12 Mkongo  Namtumbo 

13 Mgombasi  Namtumbo 

14 Ruhuwiko Sekondari Songea Manispaa 

15 Beroya Sekondari Songea Manispaa 

16 Songea Kwanza Songea Manispaa 

17 Veta Songea Manispaa 

18 Tancoal Mbinga Dc 

19 Kilimo Mbinga Dc 

20 Jiendeleze Mbinga Tc 

21 Tujikomboe Mpitimbi Songea Dc 

22 Kilagano Songea Dc 

23 Hoja Songea Dc 

 

iii. Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika 
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Jukumu la ukaguzi wa hesabu za Vyama vya Ushirika limeendelea kutekelezwa 

ambapo Vyama 204 vimekaguliwa na COASCO (Ukaguzi wa Nje) kwa mwaka wa fedha 

wa 2021/2022. Aidha Ukaguzi wa Ndani umefanyika kwa vyama 163 kupitia Maafisa 

Ushirika wa Halmashauri. Katika kipindi cha Julai-Septemba 2022 Ukaguzi wa nje 

umefanyika kwa AMCOS 38 na ukaguzi wa ndani umefanyika kwa Vyama 34. 

Mapungufu yaliyobainishwa katika ukaguzi ni pamoja na;  Uandishi wa nyaraka 

usioridhisha, Mwitikio mdogo wa kukaguliwa, Utunzaji usioridhisha wa mali za Chama 

katika rejista ambapo mali nyingi haziingizwi vitabuni na kutokuwa na mikataba kwa 

watendaji. Mafunzo yameendelea kutolewa kwa watendaji ili kuboresha utendaji kazi na 

kuleta ufanisi. 

 

iv. Elimu na Mafunzo 

Kamati ya Elimu Mkoa (KAMEURU) inayoongozwa na Mrajis Msaidizi inaendelea na 

utoaji wa elimu kwa wadau mbali mbali wa Vyama vya Ushirika. Julai,2021 hadi Juni 

2022 Idadi ya Vyama vilivyopata mafunzo ni 105. 

 Katika miezi ya Julai – Novemba,2022   mafunzo yametolewa kwa Vyama vya Ushirika 

17 ambapo jumla ya washiriki 292 walipata mafunzo. Kati ya hao, wanaume 125 na 

wanawake 167. Lengo la mafunzo ni kuvijengea Vyama uwezo ili vifanye kazi kulingana 

na Sheria na Kanuni zake. 

6.1.2.3 Usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi ya Mazao Ghalani 

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo kupitia Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika na Bodi za Mazao pamoja na Wizara ya Viwanda na Biashara kupitia Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na wadau wa mazao ya Ufuta, Soya, Mbaazi, 

Korosho, Kahawa unaratibu masoko ya mazao ya kipaumbele kwa njia ya minada 

inayosimamiwa na Vyama Vikuu vya Ushirika (SONAMCU LTD, TAMCU LTD na 

MBIFACU LTD).  
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Mfumo wa Stakabadhi ulianza kupitia zao la Korosho msimu wa 2016/2017 na Mazao 

mchanganyiko (Soya, Ufuta na Mbaazi) ulianza msimu 2018/2019. Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala unatekelezwa kwa kuzingatia Mwongozo ulioandaliwa kwa 

ushirikiano wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Bodi ya Usimamizi wa Maghala. 

 

6.1.2.4 Uendeshaji wa Masoko (Mazao ya Ufuta, Soya na Mbaazi) 

Uendeshaji wa masoko ya mazao ya Ufuta, Mbaazi na Soya hufanyika kupitia wakulima 

kukusanya mazao kupitia Vyama vya Msingi 95 na Vyama Vikuu 2, kati ya hivyo 

Namtumbo vyama 44, Songea 13, Mbinga 5, Nyasa 1 na Tunduru 35.  

 

(i) Zao la Ufuta 

Kwa msimu wa kilimo 2021/2022 minada ya Ufuta ilianza katika Ghala la Lilambo OTC 

tarehe 31/05/2022 na kuishia tarehe 10/08/2022, jumla ya minada 20 imefanyika 

ambapo Songea na Namtumbo (chini ya SONAMCU) minada 15 na Tunduru (TAMCU) 

5. Jumla ya kilo zilizouzwa ni 7,970,176.60 zenye thamani ya shilingi    

23,407,997,111.65. 

Aidha; kwa vipindi vya misimu minne ya kilimo kutoka msimu wa 2018/2019 hadi kufikia 

Msimu 2021/2022 Mkoa wa Ruvuma ulikusanya Ufuta jumla ya kilo 36,959,888 na 

kuuza kwa wastani wa bei sh. 2,508 na kuwapatia wakulima jumla ya Fedha sh. 

87,961,918,144.00. Kabla ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala kuanza kutumika, zao la 

Ufuta liliuzwa kwa utaratibu wa soko huria kwa bei ya chini kati ya sh. 500 hadi sh.700 

kwa kilo. Jedwali namba 25 linachanganua. 

Jedwali Na.25 : Mwenendo wa Mauzo ya Ufuta Kwa Misimu Minne Kupitia Vyama 

Vya Ushirika 
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Msimu Nunuliwa (Kgs) Wastani wa 
Bei 

Fedha kwa kulima  (TSh) 

2018/2019 8,428,268 2,952 24,882,415,441 

2019/2020 12,234,757 2050 23,153,671,988.58 

2020/2021 8,326,686 2,157 17,221,852,087.00 

2021/2022 7,970,176.60 2,874 22,703,978,627.45 

JUMLA 36,959,888 2,508 87,961,918,144.00 

 

(ii) Zao la Soya 

Kwa msimu wa kilimo 2021/2022 imefanyika minada saba (7) ambapo mnada wa 

kwanza ulianza tarehe 14/06/2022 na kuishia tarehe 24/08/2022, jumla ya kilo 

5,152,290.40 zenye thamani ya kiasi cha shilingi 6,267,650,000.70. 

 

Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo minne mfululizo kutoka msimu wa 

2018/2019 hadi kufikia 2021/2022 jumla ya kilo 10,184,254.00 za Soya zilikusanywa na 

kuuzwa kwa wastani wa bei sh. 1139 na kuwapatia wakulima jumla ya fedha sh. 

11,501,746,169.70 Kabla ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala kuanza kutumika, zao la 

Soya liliuzwa kwa soko utaratibu wa soko huria kwa bei ya chini kati ya sh. 500-600 kwa 

kilo. Jedwali namba 26 linaonesha mchanganuo. 

Jedwali Na.26: Mwenendo wa Mauzo ya Soya Kwa Misimu Minne Kupitia Vyama 
Vya Ushirika 

Msimu Nunuliwa (Kgs) Wastani wa 
Bei 

Fedha za Mkulima (TSh) 
Bilioni 

2018/2019 2,643,944 765 2,021,697,476.00 

2019/2020 1,297,821 1,283 1,665,196,005.00 

2020/2021 1,090,199 1,327 1,547,202,688.00 
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2021/2022 5,152,290 1181 6,267,650,000.70 

JUMLA 10,184,254.00 1139 11,501,746,169.70 

 

(iii) Zao la Mbaazi 

Kwa msimu wa kilimo 2021/2022 imefanyika minada kumi na moja (11) ambapo ilianza 

tarehe 30/08.2022 katika Wilaya ya Tunduru na kuishia tarehe 29/10/2022. Tunduru 

imefanya minada sita (6) na Namtumbo minada mitano (5).  Katika minada hiyo kumi na 

moja jumla ya kilo 6,646,826.00 za Mbaazi ziliuzwa ambapo bei ya wastani ni shilingi 

880 na kufanya jumla ya malipo kuwa shilingi 5,583,675,414.03. 

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo minne mfululizo kutoka 

msimu wa kilimo 2018/2019 hadi 2021/2022 jumla ya kilo 17,5 18,812,506 

 za Mbaazi zilikusanywa na kuuzwa kwa wastani wa bei sh. 857.25 na kuwapatia 

wakulima jumla ya fedha sh. 17,664,212,655 Kabla ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

kuanza kutumika, zao la Mbaazi liliuzwa kwa bei kati ya sh.150 Hadi 200 kwa kilo. 

Jedwali namba 27 linachanganua. 

Jedwali Na.27: Mwenendo wa Mauzo ya Mbaazi Kwa Misimu Minne Kupitia Vyama 

Vya Ushirika 

Msimu Nunuliwa (Kgs) Wastani wa 

Bei 

Fedha Zilizopatikana (TSh) 

Bilioni 

2018/2019 775,543 724 561,805,805 

2019/2020 4,280,777 515 2,205,617,364 
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2020/2021 7,109,360 1,310 9,313,114,072 

2021/2022 6,646,826 880 5,583,675,414 

JUMLA 18,812,506 857.25 17,664,212,655 

 

 

6.1.2.4 Uendeshaji wa Masoko (Mazao ya Korosho na Kahawa) 

(i)  Zao la Kahawa 

Msimu wa masoko wa 2022/2023 minada ya kahawa ilianza tarehe 8/09/2022 huko 

Moshi. Mpaka kufikia tarehe 24/11/2022 imekwishafanyika minada nane (katika minada 

ya Mbinga, Songwe na Moshi) yenye kilo 3,068,717.50    na kupata dola 9,032,528.68 

sawa na shilingi 20,910,313,151.45 bei ya juu ikiwa ni Sh. 7882.67 na bei ya chini ikiwa 

4,747.37. Minada bado inaendelea 

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo mitano (5) mfululizo kutoka 

msimu wa kilimo 2017/2018  hadi kufikia msimu 2020/2021 jumla ya kilo 77,664,927.75 

za kahawa zilikusanywa na kuuzwa kwa watani wa bei sh. 4,638 na kuwapatia 

wakulima jumla ya  fedha sh. 353,263,592,542.45.Mchanganuo wa mauzo 

umeoneshwa hapo chini. 

 

 

          Jedwali Na.28 : Kahawa Zilizouzwa na Fedha Iliyopelekwa Kwa Wakulima 

Msimu Nunuliwa (Kgs) Wastani wa 
Bei 

Fedha Zilizopatikana 
(TSh) Bilioni 

2016/2017 15,393,500 4,300 66,192,050,000 

2017/2018 20,162,900 3,700 74,602,730,000 

2018/2019 15,675,100 4,086 64,048,458,600 
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2019/2020 12,676,844 4,000 50,707,376,000 

2020/2021 13,756,583.75 7103 97,712,977,942.45 

JUMLA 77,664,927.75 4638 353,263,592,542.45 

 

(ii)  Zao la Korosho 

Kwa msimu wa masoko 2022/2023 minada ilianza tarehe 10/11/2022.Hadi kufikia 

tarehe 24/12/2022 Mkoa ulikusanya jumla ya kilo 6,123,688 za Korosho zenye thamani 

ya shilingi bil. 11,406,932,180 ambazo ziliuzwa kwa wastani wa bei sh. 1852.33 kwa 

kilo. Minada inaendelea.  

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo minne mfululizo kutoka 

msimu wa kilimo 2017/2018 hadi kufikia msimu 2020/2021 jumla ya kilo 104,819,739.00 

za Korosho zilikusanywa na kuuzwa kwa wastani wa bei sh. 2,801 na kuwapatia 

wakulima jumla ya fedha sh. 291,995,086,617.54 

Jedwali Na.29:  Ununuzi wa Korosho Katika Misimu Mitano (5) na Wastani wa Bei. 

Msimu Korosho Zilizo 
Nunuliwa (Kgs) 

Wastani wa Bei Fedha Zilizopatikana 
(TSh) Bilioni 

2017/2018 20,912,569 3,815 79,777,589,485.68 

2018/2019 18,586,248 3,300 61,334,618,400.00 

2019/2020 24,625,824 2,650 65,246,638,727.00 

2020/2021 15,410,605 2,273 35,025,780,579.00 

2021/2022 25,284,493 1971 50,610,459,425.86 

JUMLA 104,819,739.00 2,801 291,995,086,617.54 
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(iii) Uendeshaji wa Zao la Tumbaku 

Kwa msimu wa masoko 2022/2023 Mkoa ulikusanya jumla ya kilo 550,836 za tumbaku 

zenye thamani ya dola za kimarekani 831,766 ambazo ziliuzwa kwa wastani wa bei 

USD. 1.37 kwa kilo.  

Aidha, Mkoa wa Ruvuma kwa vipindi vya misimu ya kilimo mitano mfululizo kutoka 
msimu wa kilimo 2017/2018 hadi kufikia msimu 2021/2022 jumla ya kilo 4,070,403.33 

za tumbaku zilikusanywa na kuuzwa kwa wastani wa bei USD. 1.39 na kuwapatia 

wakulima jumla ya fedha USD. 5,757,545.22 

Jedwali Na.30 :  Ununuzi wa Tumbaku Katika Misimu Mitano (5) na Wastani wa 

Bei. 

Msimu Tumbaku Zilizo Nunuliwa 
(Kgs) 

Wastani wa Bei 

USD 

Fedha Zilizopatikana USD 

2017/2018 804,947.28 1.23 990,962.30 

2018/2019 1,247,814.75 1.49 1,864,382.12 

2019/2020 785,659.30 1.41 1,108,740.80 

2020/2021 731,143 1.32 961,664.00 

2021/2022 550,836 1.37 831,766.00 

JUMLA 4,120,400.33  1.39  5,735,515.22  

 

 

6.1.2.5 Uendelezaji wa Miradi ya Kiuchumi ya Vyama Vya Ushirika 
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        Serikali kupita vyama vya Ushirika imetekeleza na inaendelea kutekeleza miradi 

mbalimbali ya kiuchumi kama ifuatayo: 

• Usimamizi wa uendelezaji wa ujenzi wa kiwanda cha vifungashio cha 

chama kikuu SONAMCU Ltd wilayani Namtumbo.  

• Ukarabati wa maghala 5 kati ya 7 ya chama kikuu cha MBIFACU Ltd 

• Ukarabati wa MBICU Hotel  

• Usimamizi wa uendelezaji wa Mradi wa kiuchumi wa shamba la kahawa la 

chama kikuu cha MBIFACU Ltd  

• Ujenzi wa Mradi wa shule ya Sekondari ya Mahenge AMCOS Ltd  

• Ujenzi wa ghala la kuhifadhia mazao ya wakulima la chama cha Msingi 

Kimuli na Namitili (AMCOS) 

 

6.1.2.6 Uendelezaji wa Kilimo Cha Zao la Ufuta, Soya na Mbaazi 

Mkoa wa Ruvuma katika msimu wa 2022/2023unaendelea na utekelezaji wa mpango 

wa kilimo cha mazao haya kupitia kilimo cha pamoja (block Farming). Ikiwa na lengo la 

kuongeza uzalishaji na kuweza kumpatia tija mkulima. 

 

6.1.2.7 Maandalizi ya Msimu wa Korosho 

Msimu wa mauzo ya Korosho Kitaifa umefunguliwa rasmi Septemba 8 2022 katika 

Mkutano Mkuu wa wadau wa korosho nchini uliofanyika katika ukumbi wa Familia 

Takatifu Bombambili Songea katika Mkoa wa Ruvuma. Mkoa unatarajia kufanya 

Mkutano wa wadau wa Korosho hivi karibuni. Makadirio ya uzalishaji ni tani 32,000 

sawa na kilo 32,000,000. 

 

 

6.1.2.8 Mafanikio Katika Usimamizi wa Mazao 
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i. Wakulima kupata bei nzuri ya mazao hususani mazao yanayouzwa kupitia 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala; 

ii. Kuwepo kwa ushirikiano nzuri kwa wadau wa stakabadhi ghalani kwa 
ngazi zote; 

iii. Kuwepo kwa matumizi sahihi ya vipimo/ mizani, ambayo inasaidia 
mkulima asinyonywe 

iv. Uamshaji wa Vyama vya Msingi sinzia ambavyo kwa sasa vinafanya kazi 
vizuri;  

v. Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao yanayouzwa kupitia mfumo wa 
stakabadhi ghalani. 

vi. Uwekezaji unaofanywa na Vyama vya msingi katika ujenzi wa maghala, 
ununuzi wa magari ya kubebea mazao na ujenzi wa shule ya Sekondari 
na ujenzi wa kiwanda cha Vifungashio 

6.1.2.9 Changamoto  

i. Kuwepo kwa mgongano wa kimaslahi kwa baadhi ya wafanyabiashara 

wanaopinga mfumo wa stakabadhi za ghala kwa faida binafsi. 

ii. Utoroshwaji wa mazao hasa zao la soya 

6.1.2.10 Utatuzi wa changamoto 

I. Elimu iendelee kutolewa kwa wadau mbalimbali wa mfumo 

II. Kuendelea kuimarisha usimamizi katika ngazi ya Halmashauri 

 

6.1.3 SEKTA YA MIFUGO 

6.1.3.1 Utangulizi 

Katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya Mifugo Mkoa wa Ruvuma umeendelea 

kuboresha huduma za ugani, uzalishaji wa mifugo, uendelezaji wa nyanda za malisho 

kwa mfumo wa ranchi ndogo, utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo, uboreshaji wa 



211 

 

miundombinu ya mifugo, masoko ya mifugo pamoja na miundombinu ya udhibiti wa 

magonjwa ya mifugo kama ifuatavyo:- 

 

6.1.3.2 Utekelezaji wa utoaji wa huduma za ugani 

a) Idadi ya watumishi wa Mifugo 

Mkoa wa Ruvuma una watumishi wa ugani 109 wa mifugo na uvuvi kati ya watumishi 

677 wanaohitajika. Idadi hiyo ya maafisa ugani inaufanya mkoa kuwa na upungufu wa 

maafisa ugani mifugo 568 kwa mchanganuo wa ufuatao:- 

Jedwali Na. 31 Idadi ya Maafisa Mifugo mkoa wa Ruvuma 

 

Idadi ya Maafisa Mifugo    

  Sekretari

eti ya 

Mkoa 

Tunduru 

DC 

Nyasa 

DC 

Songea 

DC 

Madaba 

DC 

Mbinga 

DC 

Mbinga 

Mji 

Namtumbo 

DC 

Songea 

Manispaa 

Jumla 

Mahitaji 3 157 84 64 35 100 73 66 95 677 

Waliopo 2 16 18 9 8 16 7 14 19 109 

Upungufu 1 141 66 55 27 84 66 52 76 568 

Waliopo 

kwenye 

mpango 

wa 

kuajiriwa 

0 0 95 14 15 0 66 16 25 231 

 

Pamoja na upungufu huo wa maafisa ugani  Mkoa unaendelea kutoa huduma za ugani 

kwa kuwatumia maafisa ugani waliopo kuhudumia wastani wa vijiji 5 badala ya kijiji 

kimoja. 
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6.1.3.3 Mashamba Darasa 

A. Mashamba Darasa ya Ufugaji wa Kuku 

Ili kuimarisha ufugaji wa kisasa wa kuku pamoja na kuongeza uzalishaji wa kuku na 

mayai, Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Mkoa kwa kushirikiana na Wizara ya Mifugo 

na Uvuvi inategemea kuwa na mashamba darasa ya kufugia kuku katika Manispaa ya 

Songea ambapo vikundi vitatu (3) vya wafugaji wa Kuku vitapokea vifaranga wa Kuku 

4,000 aina ya Sasso. Vikundi hivi vitajengewa miundombinu ya kufugia kuku pamoja na 

kupewa vyakula na madawa ya kutunza kuku kwa mwezi mmoja, kuku watakaofugwa 

watatumika kwa ajili ya kujifunzia ufugaji wa kuku na kugawa kwa vikundi vingine vya 

ufugaji kuku. 

B. Mashamba Darasa ya Malisho 

Athari za kupungua kwa malisho zimeendelea kujitokeza mara kwa mara kutokana na 

kuongezeka kwa idadi ya watu na mifugo, mabadiliko ya tabia ya nchi na mtazamo wa 

wafugaji kutegemea malisho ya asili tu. Athari hizo zimesababisha mifugo kudhoofika 

na wakati mwingine kufa kwa kukosa malisho na maji.  

Katika jitihada za kukabiliana na athari hizo, Wizara imeandaa mpango wa kuwajengea 

uwezo wafugaji kuzalisha, kutunza na kuhifadhi malisho kupitia utaratibu wa mashamba 

darasa ya malisho katika maeneo ya malisho. Katika utekelezaji wa mpango huu kazi 

zote zitakazohitaji nguvu kazi zitafanywa na vikundi vya vijana waliopo kwenye maeneo 

husika. Lengo la mpango huu ni kubadili mtazamo wa wafugaji kutegemea malisho ya 

asili tu na kuboresha maeneo ya malisho yaliyopo. Wizara imepanga kuanzisha 

mashamba darasa ya malisho 9 yenye jumla ya ukubwa wa ekari 45 katika 

Halmashauri za Wilaya za Madaba, Songea, Namtumbo na Tunduru. Lengo kuu la 

mpango huu ni kuwajengea uwezo wafugaji kuzalisha, kutunza na kuhifadhi mbegu na 

malisho kwa kutumia utaratibu wa mashamba darasa. 

  6.1.3.4  Uzalishaji wa Mifugo na Mazao Yake 
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Mkoa wa Ruvuma una mifugo 3,354,927 idadi hiyo inajumuisha ng’ombe, Mbuzi, 

Kondoo, Nguruwe, Kuku, Bata, Punda, Mbwa na mifugo mingine midogo midogo kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na 32. 

Jedwali Na. 32 Idadi ya Mifugo 

 
TUNDURU NAMTUMBO MBINGA DC NYASA SONGEA DC MADABA SONGEA MC MBINGA TC JUMLA 

Ng’ombe 68,440 50,853 36,856 22,290 27,307 17,766 5,405 6,211 235,128 

Mbuzi 30,235 54,465 102,563 39,585 37,665 6,648 4,992 17,208 293,361 

Kondoo 8,206 4,162 9,481 4,911 3,651 576 107 2,765 33,859 

Nguruwe 4,135 5,949 100,591 41,653 48,653 8,560 3,237 19,932 232,710 

Kuku 316,355 199,248 346,660 160,083 254,841 79,315 810,229 264,243 2,430,974 

Bata 17,386 2,708 4,105 3,985 3,867 2,504 1,125 2,311 37,991 

Bata mzinga 
 

- - - 91 21 36 23 171 

Kanga 2,357 127 2,391 - 15,041 29 - 241 20,186 

Sungura 523 253 423 - 621 178 103 123 2,224 

Njiwa 
 

1,905 8,408 - 1,142 1,786 - 251 13,492 

Punda 81 197 57 12 457 52 151 6 1,013 

Mbwa 2,725 5,051 13,781 6,257 4,642 4,998 2,296 3,213 42,963 

Paka 359 1,029 5,898 1,367 721 835 378 268 10,855 

 

Kwa kipindi cha mwezi Julai, 2021 hadi Septemba 2022 uzalishaji wa mazao 

yatokanayo na Mifugo umefikia tani 3,555.41 za nyama ya ng’ombe, mbuzi na kondoo, 

tani 1,732 za nyama ya nguruwe tani 2010.79 na tani 603 za nyama ya kuku.  Uzalishaji 
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wa maziwa umefikia lita 1,120,807.2 wakati uzalishaji wa mayai umefikia mayai 

29,439,196, vipande vya ngozi za ng’ombe zilizozalishwa ni 22,572, vipande vya ngozi 

za mbuzi na kondoo ni 19,500. 

6.1.3.5 Utoaji wa Huduma Za Mifugo  

 

Udhibiti wa Magonjwa 

Mkoa wa Ruvuma umeendelea na shughuli za udhibiti wa magonjwa ambapo kwa 

kipindi cha Mwezi Julai 2021 hadi Septemba, 2022 magonjwa yaliyojitokeza zaidi ni 

Ndigana kali, Ndigana baridi, Homa ya Mapafu kwa ng’ombe na mbuzi, ugonjwa wa 

Mapele ngozi, Kideri na homa ya matumbo kwa kuku na Ndui. 

Ili kukabiliana magonjwa ya Mifugo, Mkoa umesimamia utoaji wa chanjo dhidi ya 

magonjwa ambapo Ng'ombe 6,273 wamepatiwa chanjo dhidi ya Homa ya Mapafu 

(CBPP), mbwa 8,749 na paka 38 wamepatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa wa kichaa cha 

Mbwa (Rabies), Kuku 182,327 dhidi ya Ugonjwa wa Kideri, ugonjwa wa Ndui na 

ugonjwa wa Gumboro. 

Katika utekelezaji wa zoezi la uogeshaji wa mifugo michovyo 118,590 imefanyika kwa 

kipindi cha mwezi Julai, 2021 hadi Septemba, 2022. 

Matokeo ya uogeshajikatika Mkoa wa Ruvuma ni kupungua kwa vifo vya mifugo 

vitokanavyo na magonjwa yaenezwayo na kupe na ndorobo. 

Pamoja na jitihada hizi katika zoezi la uogeshaji mifugo kuna changamoto ambazo ni 

pamoja na; 

i) Uchache wa mifugo inayoogeshwa kwa majosho yaliyo mengi, hivyo kupelekea ugumu wa 

uendeshaji wa majosho kwasababu majosho yaliyo mengi yalijengwa kwa ajili ya uogeshaji 

ng’ombe na mbuzi wa maziwa.  
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ii) Kukosekana kwa majosho ya kuogeshea Mifugo katika vijiji 24 vyenye maeneo ya kuchungia 

kwa mfumo wa ranchi ndogo. Hali hii imepelekea kuendelea kuwepo kwa vifo vya Mifugo 

kutokana na magonjwa yaenezwayo na kupe na ndorobo katika ranchi hizo. 

Kwa sasa Mkoa kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi imejenga Majosho 11 katika 

Halmashauri za Tunduru majosho tisa (9), Songea DC Josho moja (1) na Nyasa Josho 

moja (1) kwa thamani ya Tshs 246,000,000.00. Hata hivyo mkoa umeendelea 

kushikirikiana na Wizara na kupitia bajeti ya mwaka 2022/2023 unategemea kujenga 

Majosho mapya 2 katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea kwenye Kijiji cha Njalila 

Kata ya Mgazini na Kijiji cha Nambendo Kata ya Ndongosi kwa thamani ya Tshs. 

44,000,000.00 

 

Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa  

Mkoa una mbwa 43,919 ambao wako wanaofugwa kisasa na wengine wanaofugwa 

kiholela. Kufuatia kuwepo kwa idadi kubwa ya mbwa wanaozurura mitaani na kuwa 

kero kwa ustawi na afya ya jamii inayotuzunguka, kumekuwa na jitihada za kuchanja 

mbwa ili kudhibiti ugonjwa huu unaoathiri wanyama na binadamu kwa kipindi cha Julai, 

2021 hadi Septemba, 2022 mbwa 8,749 walichanjwa. Pia kumekuwepo na matukio 172 

ya mbwa kung’ata binadamu. Pamoja na juhudi hizo Mkoa unaendelea kutoa elimu kwa 

wananchi juu ya kudhibiti ugonjwa wa kichaa cha mbwa, kampeni ya uchanjaji mbwa, 

na kuua mbwa wote wanaozurura ili kuendelea kuilinda jamii dhidi ya ugonjwa huu. 

Mkoa ulipokea dozi 1000 za chanjo ya kichaa cha Mbwa kutoka Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi ili kuadhimisha wiki ya ugonjwa wa kichaa cha mbwa na kutoa elimu ya ufugaji 

wa kisasa wa mbwa. Wiki hiyo iliadhimishwa kuanzia tarehe 26 Septemba 2022 hadi 

tarehe 02 Oktoba 2022 ambapo mbwa 2,717 walichanjwa. 

 

6.1.3.6 Utekelezaji wa Uboreshaji Miundombinu ya Masoko na Biashara ya Mifugo 
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i). Uongezaji Thamani Zao la Maziwa 

Pia katika jitihada za kuimarisha mnyororo wa thamani wa maziwa, Mkoa umefanya 

uchunguzi wa ugonjwa wa kutupa mimba (brucelosis) kwa ng’ombe  wa maziwa 104 

katika Halmashuri ya Mbinga Mji.Mkoa unaendelea kuhamasisha wafugaji zaidi waweze 

kupima ng’ombe zao ili kuzuia maambukizi zaidi. 

Kwa upande wa usindikaji wa Maziwa Mkoa  una wasindikaji wadogo 6 wanaosindika 

wastani wa lita 201,600 kwa mwaka. Aidha ,ili kuimarisha lishe kwa jamii wananchi 

wanaendelea kuhamasishwa kunywa maziwa ili kufikia lengo la unywaji wa lita 200 za 

maziwa kwa kila mtu kwa mwaka. 

ii). Minada ya Mifugo na Uongezaji Thamani Zao la Nyama 

Mkoa kwa kushirikiana na Bodi ya Nyama ulifanya ukaguzi wa mabucha 156 na 

machinjio 6 za  nyama ya ng’ombe na nguruwe katika Manispaa ya Songea na 

Halmashauri ya Mbinga MjI ili kumlinda mlaji na kuhakikisha kuwa bucha zote 

zinasajiliwa na kukidhi vigezo vya kuuza nyama bora. Wafanayabishara wote walipewa 

muda wa miezi sita (6) kufikia Disemba 2022 wawe wameanza kutumia Misumeno ya 

kukatia nyama na magogo ya Plastiki ili kuhakikisha kuwa nyama inakuwa na ubora 

unaotakiwa. 

Pia Mkoa una  viwanda viwili vya kusindika nyama katika Abbasia ya Peramiho na 

Chipole Sisters Halmashauri ya Wilaya ya Songea maarufu kwa usindikaji wa 

sausages za nyama wastani wa tani 100 za nyama kwa mwaka.  

Katika kuimarisha biashara ya Ng’ombe, Mbuzi na Kondoo Mkoa una Mnada mmoja 

(01) wa upili katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba Kijiji cha Mtyangimbole na 

minada sita (06) ya awali katika kijiji cha Ruanda (Mbinga), Lituhi Nyasa, Muhuwesi 

(Tunduru), Mhepai (Songea), Ligera na Lismonji (Namtumbo) kwa ajili ya kufanyia 

biashara ya mifugo 
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6.1.3.7 Uendelezaji wa Nyanda za Malisho kwa Mfumo wa Ranchi Ndogo na Udhibiti wa Migogoro 

Baina ya Wakulima na Wafugaji 

Mkoa katika kujidhatiti na upatikanaji wa malisho bora ya mifugo na kuepusha migogoro 

ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi na kuboresha mahusiano kati ya wakulima 

na wafugaji Mkoa umefanya mambo yafuatayo: -  

i. Kumefanyika Mikutano ya Uhamasishaji wa Mahusiano Mazuri Baina ya 
Wakulima na Wafugaji. 

• Katika kuboreshwa malisho ya mifugo wafugaji 23 wamefundishwa namna ya uanzishaji wa 

mashamba ya malisho na mashamba ya malisho 7 yameanzishwa ili wafugaji waweze kuhifadhi 

malisho na kuyatumia wakati wa ukame. 

• Pia katika kuimarisha mahusiano mazuri ya wafugaji na Mkoa umeendelea kuwapanga wafugaji 

katika Ranchi za Ngadinda na Muhukulu zenye jumla ya hekta 7,416.414. 

ii. Kupima Maeneo ya Kuchungia na Kuandaa Vitalu kwa Mfumo wa Ranchi 

Ndogo  

Kwa mwaka 2021/2022 zoezi la upimaji na uandaaji wa vitalu limefanyika katika kijiji 

cha Litowa na Magwamila katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea ambapo hekta 

13,110.493 zimepimwa. 

Hata hivyo kumekuwepo na ongezeko la mifugo inayochungwa holela katika maeneo 

kadhaa ya Mkoa yakiwemo mashamba ya wakulima na katika hifadhi za Taifa na misitu 

ya kijamii, na waliopangiwa kwenye vitalu kutoka kwenye maeneo hayo. Hali hiyo 

imejitokeza zaidi katika Wilaya ya Namtumbo na Tunduru. Hii imesababisha wakulima 

kuamua kulinda mazao yao ili yasiharibiwe au kuliwa na mifugo na hivyo hatua hiyo 

inayochukuliwa na wakulima imekuwa ikileta kutoelewana baina ya wakulima na 

wafugaji na wakati mwingine kusababisha matukio ya kuchukua sheria mkononi na 

kupelekea kujeruhiana.  
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Aidha, kwa mifugo iliyoko kwenye hifadhi imekuwa ikisababisha tembo kukimbia 

kwenye hifadhi na kwenda kwenye makazi ya watu na hivyo kusababisha uharibifu wa 

mali za wananchi na wakati mwingine maafa yamekuwa yakitokea. 

Hata hivyo Mkoa umechukua hatua za kukutana na viongozi wa wafugaji kwa ajili ya 

kutatua changamoto hii, ambapo moja ya maelekezo kwa wafugaji kupitia viongozi ni 

kuwataka wafugaji kukaa katika maeneo waliyopangiwa na kuwa na mifugo kuendana 

na eneo walilo nalo.  

Pia kuzielekeza Halmashauri zenye wafugaji kutatua changamoto ya ukosefu wa 

miundombinu kwenye maeneo yaliyotengwa kwa kushirikiana na wafugaji kujenga 

majosho, malambo na visima vya maji ili wafugaji wabakie katika maeneo yao 

waliopangiwa, Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru katika mwaka wa fedha 2021/2022 

ilikusanya kiasi cha Tshs. 190,423,000.00 kupitia adhabu mbalimbali kwa wafugaji 

wanaokiuka taratibu ikiwa ni pamoja na kulisha kwenye vyanzo vya maji na nje ya 

maeneo ya kufugia. 

6.1.3.7  Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo. 

Mfumo wa Utambuzi na Ufuatiliaji Mifugo Tanzania unasimamiwa kwa Sheria ya Usajili, 

Utambuzi na Ufuatiliaji Mifugo Na.12 ya Mwaka 2010 na kanuni zake za mwaka 

2011 na Kwa Mkoa wetu wa Ruvuma Halmashauri ziko kwenye hatua tofauti ya 

kutekeleza zoezi hili. Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Mkoa wametoa 

elimu ya kwa Wahe. Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa Idara 

za Mifugo na Uvuvi, Maafisa Tehama na Maafisa Utambuzi wa Halmashauri.  

Faida ya zoezi hili la utambuzi ni; Kusaidia Kudhibiti wizi wa mifugo, Kuthibitisha umiliki 

wa mifugo hiyo, Fursa ya kibiashara kimataifa kwa kukidhi viwango, ushindani, na 

matakwa ya soko la kimataifa, Uhakika wa usalama wa chakula kwa kuifahamu idadi ya 

mifugo na jinsi ya kuvuna mifugo hiyo na mazao yake, pia itasaidia kuepusha migogoro 

ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.  
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Aidha, kupitia matangazo ya Serikali Taarifa kwa Umma kupitia hotuba ya Mhe. Waziri 

Mkuu wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zoezi la utambuzi limesitishwa 

mpaka hapo Serikali itakapofanya Tathmini na kutoa maelekezo. Mpaka zoezi 

linasitishwa Mkoa ulikuwa umefanya utambuzi kwa mbuzi na kondoo 875, Ng’ombe na 

punda 5,539 katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba, Namtumbo, Songea, Mbinga 

Mji na Manispaa ya Songea.  

 

6.1.3.8 Mikakati ya Kuboresha Sekta ya Mifugo Mkoani Ruvuma 

i. Kuhimiza matumizi ya kinga zaidi kuliko tiba kwa mifugo; 

ii. Kuendelea kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya mifugo; 

iii. Kutoa elimu ya ufugaji wa kisasa wenye tija; na 

iv. Kuhamasisha uanzishaji wa viwanda vidogo vya kusindika mazao ya 

mifugo. 

 

6.1.4 SEKTA YA UVUVI 

Katika sekta ya uvuvi, Mkoa unategemea kupata samaki kutoka ziwa Nyasa, mito, 

mabwawa ya asili na mabwawa ya kufugia samaki. Hata hivyo tija itokanayo na vyanzo 

hivyo vya samaki haitoshelezi mahitaji ya Mkoa ambayo ni zaidi ya tani 18,000 kwa 

mwaka, hivyo tunapata samaki kutoka nje ya Mkoa wastani wa tani 55 kwa mwezi, 

ukilinganisha na wastani wa mavuno ya samaki kwenye maji ya asili tani 151.5 kwa 

mwaka. Watalaamu wanaendelea kuhamasisha ufugaji wa samaki kwenye mabwawa ili 

kukidhi mahitaji ya walaji. Aidha, katika kipindi cha kuanzia mwaka 2021 Julai hadi 2022 

Septemba jumla ya wavuvi 7,635 walisajiliwa, pamoja na vikundi 38 vya wavuvi na 

vikundi 4 vya ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi (BMUs) vilivyopo katika mialo ya 

Mbamba bay, Lituhi, Ndengele na Ng’ombo. Uzalishaji wa samaki katika Ziwa Nyasa ni 

wastani wa tani 8,411.4 kwa mwaka zenye thamani ya Tshs. 25, 234, 200,000.00.  
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Mkoa wa Ruvuma una jumla ya wataalamu wa kada ya uvuvi 7 ambapo katika ngazi ya 

Mkoa ni mmoja (1) na nane(6) wako katika ngazi ya Halmashauri za wilaya. 

 

 

Jedwali Na. 33: Wataalamu wa kada ya uvuvi kwa kila halmashauri 

Halmashauri Wanaohitajika Waliopo Mapungufu 
Waliopo kwenye mpango wa 
kuajiriwa 2021/2022 

Tunduru 12 1 11 0 

Namtumbo 21 2 19 8 

Mbinga DC 31 1 30 0 

Nyasa 22 1 21 5 

Songea DC 18 0 18 14 

Madaba 9 1 8 0 

Songea MC 5 0 5 5 

Mbinga TC 14 0 14 1 

Jumla  132 6 124 33 

 

6.1.4.1 Uzalishaji wa Samaki Kwenye Mabwawa 

Mkoa una jumla ya wafugaji wa samaki 4,170 wenye jumla ya mabwawa 6,602 yenye 

wastani wa uzalishaji wa tani 847.9 kwa mwaka. 
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Hata hivyo, Ufugaji wa samaki ni shughuli ambayo wananchi wengi wamekuwa 

wakiifanya katika kuongeza kipato na lishe katika jamii inayowazunguka. Kutokana na 

kutotosheleza kwa samaki wanaotoka kwenye  vyanzo vya samaki vilivyopo kwenye 

Mkoa, wananchi wanaendelea kuhamasishwa kufuga samaki kwa tija katika mabwawa 

ili kuweza kukidhi mahitaji hayo kwa ajili ya chakula na kwa biashara pia.Ndani ya Mkoa 

kuna kituo kimoja (1) cha kuzalisha vifaranga bora vya samaki kwa ajili ya wafugaji,kituo 

hicho kipo chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ,Ruhila (RADC) kilichopo Manispaa ya 

Songea. 

6.1.4.2 Fursa Katika Ufugaji wa Samaki 

• Mwamko wa wananchi  wa Mkoa kuhamasika na ufugaji wa samaki. 

• Uwepo wa vyanzo vya uhakika vya maji ikiwemo,mito, chemchem na mabwawa 

ya Asili/Malambo zaidi ya kumi na nne (14) katika Mkoa  yenye fursa ya ufugaji 

wa kupandikiza au kufuga kwa njia ya vizimba(Cage culture). 

• Uwepo wa ziwa Nyasa linalotoa fursa ya ufugaji kwa njia ya vizimba (cage 

culture). 

• Uwepo wa mahitaji makubwa ya samaki katika Mkoa.  

• Uwepo wa wafugaji wa samaki zaidi ya 4,170 na mabwawa ya samaki zaidi ya 

6,602,wanaohitaji vyakula bora vya samaki. 

• Upatikanaji wa uhakika wa malighafi za kutengenezea chakula cha samaki. 

 

Jedwali Na 34Idadi ya Mabwawa, Wafugaji na Wastani wa Hali ya Uzalishaji wa 

Samaki Katika Mabwawa Kwa Mwaka. 

Halmashauri Idadi ya wafugaji Idadi ya mabwawa Uzalishaji (tani) 
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Tunduru 315 463 3.90 

Namtumbo 200 71 1.3 

Songea M.C 955 937 7.1 

Mbinga 954 1,293 8.4 

Songea D.C 1,327 3,227 96.8 

Nyasa 170  225 1.4 

Mbinga Mji  215  310 1.2 

Madaba   34  56 1.1  

JUMLA 4,170 6,602 121.20 

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa. 

6.1.4.3 Matumizi ya Zana Bora Za Uvuvi. 

Katika matumizi ya zana bora za uvuvi, jitihada zimewekwa ili kujenga uwezo kwa 

wavuvi kutambua madhara yatokanayo na matumizi ya zana haramu za uvuvi , utoaji 

wa elimu juu ya matumizi ya zana bora za kisasa za uvuvi zinazokubalika kisheria, 

kutoa elimu ya uhifadhi wa mazingira pamoja na kuhamasisha ufugaji bora wa kisasa 

na wenye tija. Pamoja na kuhamasisha uwanzishwaji wa vikundi vya ulinzi wa rasilimali 

za uvuvi BMUs (Beach Management Units) hasa katika mwambao wa ziwa Nyasa na 

mto Ruvuma ili rasilimali za uvuvi zitunzwe, zilindwe na ziwe endelevu.  Aidha, ujenzi 

wa karakana ya kuunda boti za uvuvi za kisasa katika kituo cha  Mbamba Bay umefikia 

hatua za mwisho za kuweka mashine. 

6.1.4.4 Mikakati ya Kuendeleza Sekta ya Uvuvi.                                                                                        

• Kuhimiza matumizi ya zana bora za uvuvi ikiwa ni pamoja na kutoa elimu ambapo hadi kufikia 

Septemba 2022 zaidi ya wavuvi 5,380,  wafugaji 4,159 na wadau 279 wamefundishwa njia bora 

za uvuvi,ufugaji bora wa samaki na utunzaji wa mazingira. 



223 

 

• Kuendeleza/kuboresha ujenzi wa miundombinu ya uvuvi hasa mialo(Land stations), na katika 

mwaka huu wa fedha 2022/2023 Wizara ya Mifugo na Uvuvi(sekta ya uvuvi) ina mpango wa 

kujenga mualo 1 katika kijiji cha Ng’ombo. 

• Kutoa elimu endelevu ya uanzishaji wa vikundi vya ulinzi na usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi(BMUs) katika mwambao wa ziwa Nyasa. 

• Kuhimiza uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora vya samaki, 

ufugaji wa samaki kwa kutumia vizimba (cage) katika ziwa na mabwawa ya asili 

ili kupata mavuno mengi ya samaki yatakayofaa kwa ajili ya viwanda.  

• Kukijengea uwezo kituo cha maendeleo ya ufugaji samaki Ruhila ili kiweze 

kuzalisha vifaranga bora na vya kutosha, kwa sasa kituo kina uwezo wa 

kuzalisha vifaranga 1,000,000.00 kwa mwaka ukilinganisha na mahitaji ya 

vifaranga 3,000,000 kwa mwaka. 

• Kila Halmashauri kuwa na kituo cha kuzalisha vifaranga bora vya samaki 

ambapo vituo hivyo vitatumika pia kama mashamba darasa. 

• Kuendeleza doria za mara kwa mara ili kuzuia utumiaji na uingizaji wa zana haramu za uvuvi 

katika ziwa na mito pamoja na kuvikagua vyombo vyote na kuvisajili kisheria.   

• Ujenzi wa soko la samaki lililopo Mbamba bay upo katika hatua za mwisho ili liweze kutumika. 

• Mradi wa ujenzi wa maboti 6 za kisasa za Halmashauri bado unaendelea,mpaka kufikia 

Septemba 2022, boti 2 tayari zimeshakamilika na zinafanyakazi. 

 

 

 

6.1.5 SEKTA YA MALIASILI 

6.1.5.1 Taarifa ya Misitu - 
 
 6.1.5.1.1 Utangulizi 
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Mkoa wa Ruvuma una jumla ya eneo la km267,550 ambalo kati ya hizo km263,968 ni 

ardhi na km23,582 ni maji   yanayojumuisha ziwa Nyasa, mito na Mabwawa.  Eneo la 

misitu ya asili ya miombo peke yake ni km241,567 sawa na asilimia 65 ya eneo lote la 

ardhi. 

 
Misitu ya Hifadhi ya vijiji iliyohifadhiwa katika wilaya zote tano (05) ni 39 yenye jumla ya 

eneo la km230,110.7 au Hekta 311,069.47 sawa na asilimia 7.5 ya misitu ya miombo 

iliyopo mkoa wa Ruvuma. 

 
6.1.5.2 Hali ya Ufugaji Nyuki ya Mkoa 
Mkoa una lengo la kuwa na mizinga 80,000 angalau kila Halmashauri iwe na mizinga 

10,000 na kuwa na viwanda vya kuchakata mazao ya nyuki 20 mpaka ifikapo mwaka 

2025.   Utekelezaji wa lengo hili utashikisha Wakala wa Huduma za Misitu, 

Halmashauri, Taasisi za Umma (kama Magereza, JKT, Mashule, Vyuo) na Taasisi za 

Kiserikali (kama CARITAS, PALMS, Vikundi mbalimbali na wananchi kupitia miradi ya 

FORVAC, SECAD na wakulima wa Soya, Alizeti, Ufuta, Mawese n.k.) 

 
Mpaka sasa mkoa wa Ruvuma una jumla ya mizinga 14,426, kati ya hiyo ya kisasa ni 

10.004 na mizinga ya kienyeji ni 4,422 sawa na asilimia 30.65.   Mizinga hiyo 

inazalisha asali kilo 16,186 wastani kila mzinga unazalisha kilo 1.12 badala ya kilo 10, 

uzalishaji huu hauridhishi kabisa.  

 
Mkoa unapendekeza juhudi za kuhamasisha wananchi kushiriki zaidi kufuga nyuki 

kwenye maeneo ya mashamba yao hasa kwenye maeneo ya kilimo cha mazao ya 

Mafuta (Block farms) ya Soya, Alizeti, Ufuta na Mchikichi kwa kufanya Hivyo wananchi 

wataongeza mazao yao kwa sababu yatachevushwa na nyuki. 

 
Asali itakayopatikana itawasaidia wakulima kupata kipato na chakula, Hivyo kuboresha 

lishe kwa Watoto wao.  Ili kuleta ufanisi kwenye elimu ya ufugaji nyuki, teknolojia ya 

uchakataji na taarifa za masoko ni vyema kila wilaya ikaanzisha Jumuiya (Association) 

ya Wafugaji na wafanyabiashara wa mazao ya Nyuki.  Kwa kufanya Hivyo 

kutatengeneza mtiririko wa taarifa za masoko na teknolojia mpya ngazi ya Kimataifa, 

Kitaifa, Kimkoa, Kiwilaya hadi Kijijini.  

 
6.1.5.3 Hali ya Misitu na Mazao ya Misitu 
Hali ya misitu ya Hifadhi ya vijiji bado sio nzuri sana kwa sababu ya uvamizi na kufanya 

shughuli za kibinadamu kama kulima, kuchungia, kuvuna mazao ya misitu bila utaratibu 

na migogoro ya mipaka kati ya wananchi na hifadhi. 

 
Mpaka sasa wananchi bado hawajafaidika na misitu hiyo, basi ni vyema sasa juhudi 

zikaogezwa za kuhakikisha mazao ya misitu kama mbao zinatumika kwenye miradi ya 
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mikakati ya Kitaifa kama Ujenzi wa madarasa, mabweni, zahanati, madawati na 

thamani za maofisini ili kupunguza gharama kwa wananchi. 

 
Aidha, kwa upande wa Nyasa bado wavuvi wanatumia mitumbwi ya kuchonga magogo 

ambayo huoza haraka kwenye maji, huwa midogo na haina nafasi wala balance ya 

kutosha na kusababisha wavuvi kushindwa kuvua mbali na kuleta ajali. 

 
Hivyo ni vyema mradi ukaelekeza nguvu Nyasa ya kutumia mbao nzuri kutengeneza 

maboti imara ya kudumu ili Ziwa Nyasa liweze kuleta tija. 

 
Zao lingine linalopatikana ni mianzi ambayo kwa mkoa wetu litatumika kwa ajili ya 

pombe, kutengeneza makapu, matenga n.k.  Sasa umefika wakati wa kutumia mianzi 

kibiashara ili iweze kuongeza kipato kwa wananchi kwa kupatiwa mashine ya 

kutengeneza njiti za meno na mishikaki, kwani njiti hizo zinatoka China  na kuuzwa 

Mbinga na Nyasa ambako kuna mianzi mingi badala ya wananchi wetu kuzitengeneza 

wenyewe. 

 
Misitu ya asili ya Ruvuma bado ina mazao mengine ya chakula kama uyoga, matunda 

pori, dawa za asili na baadhi ya wadudu kama kumbikumbi na senene.  Mazao hayo 

kama yangefanyiwa utafiti na kuongezwa thamani yangeweza kutoa mchango mkubwa 

kwenye kuondoa umaskini na kuongeza lishe kwa wakinamama na Watoto. 

 
Mkoa utashirikiana na wadau wengine wa ufugaji nyuki kama: 
FORVAC, WWF, SUA, Chuo cha Maliasili Jamii, TFS, TAWA na TAN 

 

 

6.1.5.4 Mradi wa Panda Miti Kibiashara 
Mkoa wa Ruvuma uliainisha hekta 80,235 kwenye maeneo kumi na moja  ya kupanda  

miti ya biashara  kwenye wilaya za Nyasa, Mbinga, Songea, Namtumbo na Tunduru.  

Kwenye awamu ya kwanza ya miaka kumi  iliyoanzia  mwaka 2015 hadi 2025, Mkoa 

ulikuwa na lengo la kupanda hekta 40,500 (Eka 100,000) ya biashara aina ya 

Misindano (Pine), Milingoti (Eucalyptus) na Misaji (Teak). 

 
Utekelezaji wa mradi wa upandaji miti ya biashara mpaka sasa ni kama ifuatavyo: 

• Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) Hekta   7,397 

• Mashule na Vyuo (SUA)   Hekta   1,475 

• Wananchi (TGA)    Hekta 26,360 

• Halmashauri (LGAS)   Hekta   1,340 
Jumla Hekta 36,572 

 
Jumla ya hekta 36,572 za miti ya biashara zimeshapandwa kwenye awamu ya kwanza 

sawa na asilimia 90.3 ya lengo. 
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Jedwali Na. 35: Idadi ya miche ya miti ya biashara na vyanzo vya maji 

Wilaya  Bustani Idadi na aina ya Miti 

Mashamba ya MitiTFS Wananchi Vyanzo vya maji 

Songea Wino 

Mkongotema 

Ifinga 

SUA 

Matogoro 

Ndongosi 

Songea boys 

Songea girls 

Mahenge Nurseries 

600,000 

48,000 

200,000 

430,000 

 

200,000 

200,000 

 

 

10,000 

300,000 

30,000 

32,000 

 

 

 

200,000 

 

 

85,000 

Mbinga Kinaha  200,000 95,000 

Nyasa  Mpepo 

Liuli 

150,000 

500,000 

10,000 

50,000 

 

20,000 

Tunduru Kazamoyo 280,000 100,000  

Namtumbo    150,000 

JUMLA  2,408,000 932,000 550,000 

 

 

Jedwali Na. 36 Maeneo Maalum ya Upandaji Miti na Wananchi 

 

Wilaya Eneo Matumizi Aina ya miti Idadi ya 

miti 
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Songea Wino TGA 

 

 

Mkongotema TGA 

Ifinga TGA 

Bonde la Luhira 

Lihuhu Intake 

Mlima Gumbiro 

Kibandisi Intakes 

Mhimbasi Intakes  

Lihanje Intakes 

Mashuleni 

Mashamba ya miti mto 

nguzo 

 

Mashamba ya miti 

 

Vyanzo vya maji 

 

Vyanzo vya maji 

Vyanzo vya maji 

Vyanzo vya maji 

Vyanzo vya maji 

Mashamba ya miti 

Pine/Eucalyoptis 

 

Pine/Eucalyptis 

 

Pine/Eucalyptis 

 

Migwina/Minyonyo 

 

 

 

 

 

 

 

285,000 

Mbinga Liumbe TGA 

 

Kihangi mauka TGA 

 

Mikiga hill 

Mashamba ya miti 

(Mbao, Nguzo) 

Mashamba ya miti 

(Mbao, Nguzo) 

Mashamba ya miti 

(Mbao, Nguzo) 

Pine/Eucalyptis 

 

Pine/Eucalyptis 

 

Pine/Eucalyptis 

 

 

 

 

 

 

200,000 

Nyasa Liuli escapement 

Upolo TGA 

Mashamba ya miti 

Mashamba ya miti 

Teak 

Pine 

150,000 

 

 

 

6.1.5.5 Hifadhi ya Vyanzo vya Maji 

Jedwali Na. 37: Orodha ya vyanzo vya maji vinavyotakiwa kuhifadhiwa 

haraka  

Halmashauri  Kijiji Chanzo kilipo  Kazi zinazotakiwa kufanyika 

1.  Mbinga DC Kigonsera Halale intake Demarcation & Tree planting 

 Lasau Lisau intake  

 Kibandai Asili na Kihongo  Langiro intake  

 Kiyaha  Kiyaha intake  

 Matiri Mtende intake  
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Halmashauri  Kijiji Chanzo kilipo  Kazi zinazotakiwa kufanyika 

Halmashauri  Kijiji Chanzo kilipo  Kazi zinazotakiwa kufanyika 

 Kibanga Kimbanga Demarcation & Tree planting 

 Mahilo Asili Liwingu Demarcation & Tree planting 

 Miyau Liwingu  

 Amanimakoro Mikeke  

 Mkako Halale  

 Mpapa Likwela  

 Kindimbajuu Mbugani  

 Ndongosi Namswea  

 Wukiro Wukiro  

 Ruanda Namswea  

 Litoho Liwanga/Ulolela  

 Kipapa na Mahilo Kingoro A  

 Utili Utili  

 Kagugu Maganagana  

 Maganagana maganagana  

 Kihungu Kihungu  

 kilimani Kilimani   

 Mkwaya Mkwaya  

 Lupilo Lupilo  

 Mateka Mateka  

 Tanganazomba Ugano  

 Mbangamao Ukimo  

 Kikolo Kikolo   

 Mpepai  Mpepai   

2. Tunduru DC Amani Nambango  

 Nalasi Kagoya  

 Milonde Namalowe na 
Mwinda 

 

 Naluwale  Naluwale    

3. Songea DC Liula  Livengwa intake Demarcation & Tree planting 

 Mbingamhalule Liula intake Demarcation & Tree planting 

 Mgazini Lunyera intake Demarcation & Tree planting 

 Kilagano    

4. Madaba DC Magingo Mgombasi intake Demarcation & Tree planting 

Halmashauri  Kijiji Chanzo kilipo  Kazi zinazotakiwa kufanyika 

 Matetereka Kitekago intake demarcation  &Tree planting 

 Mahanje  Kibandis intake demarcation  &Tree planting 

5. Namtumbo DC Luhimbalilo  na Naikesi  Tree planting 
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Halmashauri  Kijiji Chanzo kilipo  Kazi zinazotakiwa kufanyika 

 Njalamatata/Luegu Chanzo cha Luegu  

 Rwinga Chanzo cha 
Lwinga 

 

6. Nyasa Makata Makata intake Tree planting 

 Litindoasili na Lumecha  Matogoro intake Tree planting 

 

6.1.5.6 Utalii 

6.1.5.6.1 Vituo vya Taarifa za Vivutio vya Utalii 

Ili kukuza sekta ya utalii na kuongeza idadi ya watalii wa ndani na nje Mkuu wa Mkoa 

wa Ruvuma Mhe. Kanali Thomas laban ameagiza kwanza, kuanzishwa kwa vituo vya 

taarifa za utalii kila Halmashauri. 

Vituo hivyo vitakuwa chini ya Afisa maliasili na mazingira wa Halmashauri husika. 

1. Kituo cha Mbinga kitakuwa kwenye Ofisi ya Maliasili iliyopo Mbiga Mjini na 

kitatumiwa na Halmashauri ya wilaya ya Mbinga, Mbinga mji, TFS Mbinga na 

Liparamba- TAWA. 

Kituo cha Namtumbo kitaanzishwa na TANAPA (Nyerere National Park) kanda 

ya Kusii kwa kushirikiana na Halmashauri ya Namtumbo na Tunduru 

kitaanzishwa na hifadhi ya mazingira asili ya Mwambesi (TFS) na vitakuwa 

kwenye Ofisi za Maliasili za Halmashauri za wilaya na watashirikiana na WMA 

zote 5 na kukianzisha (Nalika, Chingole, Mbarang’andu, Kisungule na Kibanda) 

 

2. Kuanzishwa vituo viwili vya taarifa za vivutio vya utalii 

i. Kituo cha taarifa za vivutio vya utalii cha Mkoa wa Ruvuma  

Kituo hiki kitaanzishwa na Mkoa kwa kushirikiana na Wakala wa Huduma za 

Misitu Tanzania (TFS). 

 

Kituo hiki kitaanzishwa kwenye Ofisi za maliasili mahenge na baadae 

itajengwa Ofisi kubwa ambayo itakuwa na ofisi zote za sekta ya maliasili na 

utalii (TANAPA, TAWA, TFS, Makumbusho ya Taifa na Kituo cha taarifa cha 

utalii). 
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Kituo hiki jumuishi (onestop centre) kitahudumia hata mikoa mingine ya 

Tanzania. 

 

ii. Kituo kingine maalum kitakuwa Mbambabay ambacho TAWA 

watashirikiana na Halmashauri ya wilaya ya Nyasa kukianzisha kwa 

sababu bandari ya Mbambabay ni lango kubwa la kuingia watalii toka 

Malawi, Msumbiji na nchi za SADC. 

 

Taarifa zitakusanywa ni pamoja na utalii wa kihistoria, utamaduni, dini, hifadhi za 

wanyamapori, samaki, misitu na fukwe za maziwa, bahari na mito mikubwa kama 

Ruvuma na milima, kilimo na chakula cha asili. 

 

6.1.5.7 Wanyamapori 
 
6.1.5.7.1 Hifadhi ya Mbambabay 
Hifadhi ya Wanyamapori ya Mbambabay ina jumla ya hekta 597 ikiwa ni milima miwili 
(Mlima Mbamba hekta 440 na Mlima Tumbi hekta 110) na visiwa viwili (Lundo hekta 20 
na Mbambabay hekta 27). 
 
Tarehe 05 Novemba, 2022 Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Thomas Elias 
Laban aliwakabidhi rasmi mamlaka ya Wanyamapori Tanzania (TAWA) hifadhi hiyo ili 
waiendeleze kwa kuongeza wanyama na kujenga mabanda ya kupumzikia. 
 
Mpaka sasa jumla ya wanyamapori tisa wamewekwa ambao ni Swalapara watatu na 
Digidigi sita.  Pamoja na wanyama hao, hifadhi hiyo ina wanyama wa asili kama Pimbi, 
Tumbiri, Fisimaji, Kenge, Nyoka, Mijusina Ndege wanaishi kandokando ya Ziwa (King 
fisher, Fish eagle, Commorant, Gunnet, Hammer cock). 
 
Mchakato unaendelea wa kuongeza wanyama wengi na kulinda wanyama wa asili na 
Samaki wa mapambo waendelee kuongezeka.  Kazi zinazoendelea kufanyika kwenye 
hifadhi hiyo ni: 
 

• Kufanya tathmini ya mazingira ya makazi ya wanyama (Habitat Assessment); 
 

• Mpango wa matumizi ya rasilimali zilizopo (Resource use Zone management 
Plan); 
 

• Tathmini ya athari ya mazingira (Environmental Impact Assessment); 
 

• Andiko la Kibiashara (Business Plan); 
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• Kumalizia mchakato wa kuitanga hifadhi ya Mbambabay kwenye Gazeti la 
Serikali (Gazettment). 

 
TAWA watachangia kuandaa kituo cha taarifa za vivutio vya utalii ambacho kitakusanya 
taarifa zote za vivutio vya mkoa wa Ruvuma ili wageni wanaoingia kupitia bandari ya 
Mbambabay waweze kupata taarifa kwa urahisi na sahihi zikiwepo za Samaki Adimu 
wa Mapambo wa Ziwa Nyasa. 
 
 
 
6.1.5.8 Mazingira 
6.1.5.8.1 Mkakati wa Kudhibiti Taka Ngumu 
 

i. Hali ya Taka 
Mkoa wa Ruvuma ni moja ya mikoa ambayo ina tatizo sugu la uzoaji takataka ngumu.  
Taka hizi ngumu zimezagaa sana hasa kwenye Miji Mikubwa ya Wilaya ikiongozwa na 
Mji wa Songea, Mbinga, Tunduru, Namtumbo na Mbambabay. 
 
Kwa mji mkubwa wa Ruvuma Manispaa ya Songea   huzalisha wastani wa tani 71.5 za 
taka kwa siku na uwezo wa Manispaa wa kuzoa taka ni tani   55 – 60 kwa siku sawa na 
asilimia 77 ya taka zote. 
 
Aina ya takataka zinazozalishwa ni mabaki ya mazao ya chakula hasa kwenye masoko 
ya wakulima (kama Bombambili, Mfaranyaki na Mjimwema), pumba ngumu za mpunga 
hupatikana kwenye mashine za kukoboa mpunga (Mtaa wa Viwanda Mjini), Maranda ya 
mbao hupatikana wa wingi eneo la soko la mbao Mfaranyaki, mabaki ya vifungashio 
(Maboksi, mifuko ya nailoni na viroba), chupa za plastiki za vinywaji (Juisi, dawa), 
mabaki ya nguo chakavu na taulo (Pady) na vyuma chakavu ni vichache sana. 
 
Matatizo ya kuongezeka kwa uchafu husababiswa na kuongezeka kwa idadi ya watu, 
kuongezeka Wafanyabiashara, Taasisi mbalimbali (Mashule, vyuo, magereza, 
mafesha).  Sababu zingine ni uwezo mdogo wa Manispaa wa kuzoa takataka, mpaka 
sasa kuna magari matatu lakini linalofanya kazi ni moja tu na kijiko (Loader) cha 
kupakia takataka nacho kimekufa.  Mradi wa kujenga dampo la kisasa Subira nao 
umesimama sababu ya ukosefu wa fedha, sababu zingine ni uelewa mdogo wa 
wananchi na kukosa hamasa ya swala la usafi wa mazingira kwa baadhi ya wananchi 
kutokushiriki siku maalum ya usafi wa mazingra ya kila mwezi na kutochangia gharama 
za usafi kwenye mitaa yao. 
 

i. Mkakati wa Kupunguza Takataka 
a) Kuanzisha vituo vya kuzalisha mboji (Composite) 

• Takataka za mabaki ya chakula (matunda, mboga za majani, mabua ya mahindi 
na majani ya mimea) huweza kutumika kutengeneza mboji ambayo inatumika 
kwenye bustani za mboga, maua na mashambani.  Aina hii ya mbolea hukaa 
muda mrefu shambani na husaidia kutunza maji na kuboresha udongo; 
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• Kituo cha mfano cha kuzalisha mboji cha eneo la bustani ya kilimo Msamala 
Miembeni bado hakijaanza kazi.  Manispaa isimamie uanzishaji wa kituo hiki kwa 
kushirikiana na vikundi vya vijana au wakinamama. 

 

• Mashine za kutengeneza mkaa mbadala na majiko sanifu takataka zinazotokana 
na Maranda ya mbao (sawdust) na pumba ngumu za mpunga huweza kutumika 
kutengeneza mkaa mbadala (Briqutte and Pilets). 
 

• Kupitia sekta binafsi tayari kuna mashine mbili, lakina inayofanya kazi ni moja 
iliyopo Ruhira boys.  Tatizo ni ukosefu wa soko kutokana na uelewa   wa aina hii 
ya mkaa mbadala. 
 

• Maranda ya mbao huweza kutumika moja moja kwa kutumia majiko maalum 
sanifu ambayo hutumika hasa kwenye maeneo ya kitimoto.  Taasisi zenye watu 
wengi (Mashule, vyuo, magereza, majeshi, mashirika ya dini) yahamasishwe 
kutumia mkaa huu mbadala au majiko maalum sanifu ya Maranda na pumba 
ngumu za mpunga.  Teknolojia hii hutumika hata majumbani na maeneo ya 
kitimoto, chips na yanayotumia mkaa muda mrefu. 
 

i. Mashine za Plastiki 
Mashine hizi za kukusanya na kukatakata chupa za plastiki na kuzifunga pamoja   kwa 
sasa hazipo kabisa hapa mjini Songea.  Takataka hizi baadaye husafirishwa kwanye 
viwanda vya plastiki (Dar es Salaam au Tanga na Mbeta) na kutengenezwa bidhaa 
nyingine (recycle). 

 
Usafirishaji taka ngumu kwa kushirikisha jamii, mkakati huu unashirikisha jamii ya mtaa 
mmoja kupanga kiwango cha mchango kwa ajili ya kupata fedha za kuajiri vibarua wa 
mtaani wa kuzoa taka na kukodi gari la kusafirisha taka hadi dampo.  Mhusika mkuu ni 
Mwenyekiti wa Mtaa, wajumbe na wananchi kwa ujumla. 

ii. Kuchimba mashimo ya takataka  
Mkakati huu unafaa zaidi kwenye maeneo ya pembezoni na yenye viwanja vikubwa 
(medium na low density plots).  Kwa maeneo ya katikati ya miji au ya viwanja vidogo 
haiwezekani na badala yake maeneo hayo yanatakiwa kuwa na vifaa vya kukusanyia 
taka (mapipa, ndoo za plastiki). 

 
iii. Kuiongezea uwezo Halmashauri wa kuzoa taka 

Manispaa ya Songea pamoja na Halmashauri zenye miji hazina magari ya kutosha ya 
kuzoa taka na yaliyopo ni machache na mabovu na yana kazi nyingi.  Aidha, kuna 
upungufu mkubwa wa Mafuta ya magari unaotokana na bajeti ndogo. 

 
Kwa kushirikisha wadau wengine au taasisi zingine zilizopo kwenye Halmashauri 
wanaweza wakasaidia kutoa magari ya kuzoa taka japo mara moja kwa mwezi hasa 
siku maalum ya usafi ya kila mwezi. 
  



233 

 

6.2 VIWANDA, BIASHARA NA UWEKEZAJI NA TAARIFA YA TIMU YA 

KUCHAMBUA, KUANDAA NA KUAINISHA MFUMO MZURI WA UWAJIBIKAJI KWA 

JAMII (CSR) WA WACHIMBAJI WA MADINI MKOA WA RUVUMA 

 
6.2.1 Viwanda 

Mkoa wa Ruvuma una   viwanda vikubwa 6 ambavyo vitatu (3) vya kukoboa kahawa 

(Coffee Curing) katika Wilaya ya Mbinga, kiwanda kimoja (1) kipo katika Wilaya ya 

Tunduru cha kubangua korosho, Kimoja (1) kipo Wilaya ya Songea cha Kufua Umeme 

na kimoja (1) kipo Wilaya ya Songea cha Kusindika Sembe. Mkoa pia una viwanda vya 

kati ishirini na tano (25) vinavyojishughulisha na usindikaji wa mazao ya kilimo na 

mifugo kama unga wa sembe, mchele, Mikate na Maziwa. 

Aidha Mkoa wa Ruvuma   una Viwanda vidogo 190 na viwanda vidogo sana vipo 3,264 

ambavyo ni viwanda vya kukoboa na kusaga nafaka mbalimbali, kukamua mafuta ya 

alizeti, usindikaji wa Mihogo, Chereheni, usindikaji wa nyama (sausages), sembe, juice, 

useremala na bidhaa zingine za mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi na maliasili na 

huchangia ajira kwa wakazi wengi wa Mkoa wa Ruvuma. Bidhaa zinazozalishwa na 

viwanda hivyo huuzwa ndani ya Mkoa na kiwango kingine huuzwa mikoa ya jirani kama 

vile Mbeya, Lindi, Mtwara, Njombe, Dar es Salaam na Mikoa mengine katika nchi yetu 

na nchi jirani za Malawi na Msumbiji.  

 

6.2.2 Biashara 

a) Kufanyika kwa Mabaraza ya Biashara 

Mabaraza ya Biashara ya Wilaya na Mkoa hufanyika kwa Mujibu wa waraka wa Rais 

Na.1 wa mwaka 2001, ikiwa ni jukwaa la Majadiliano kati ya Sekta binafsi na Sekta ya 

Umma ambapo Baraza la Biashara la Mkoa lilifanyika tarehe 21 Disemba, 2021 na 

kupitia Mabaraza ya Biashara changamoto mbalimbali huibuliwa na kufanyiwa kazi. kwa 

sasa hamasa inaendelea kutolewa kwa viongozi wa Wilaya na Halmashauri kuitisha 

mabaraza ya biashara kwa ngazi ya Wilaya kwa kuwa ni jukwaa muhimu 

linalokutanisha Sekta binafsi na Sekta ya Umma kwa ajili ya Majadiliano. 
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b) Upangaji wa machinga katika maeneo rasmi ya kufanyia biashara 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan wakati 

ikizindua Mpango wa uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa ya Watu na Makazi kwa 

mwaka 2022, alielekeza kuwapanga machinga na zoezi hilo, lifanyike kwa umakini kwa 

lengo la kuepuka vurugu, fujo na uonevu. Ambapo Mkoa wa Ruvuma kupitia maekelezo 

hayo tulianza kutekeleza. 

c) Hali ya utekelezaji wa maelekezo ya upangaji wa Machinga.  

I. Kuunda Uongozi wa Machinga kwa ngazi ya Mkoa na ngazi ya Halmashauri kwa 

kuwa Mkoa wa Ruvuma haukuwa na uongozi wa machinga. 

II. Kuwaunganisha Viongozi wa Machinga Mkoa na Viongozi wa Machinga Taifa na 

kushiriki semina mbalimbali za Viongozi wa Machinga zilizofanyika na 

zinazoendelea kufanyika Dodoma.  

III. Halmashauri zimetenga maeneo kwa ajili ya shughuli mbalimbali za Machinga.  

IV. Kuendelea kutoa Vitambulisho vya Wajasiriamali wadogo. 

V. Viongozi wa Machinga kuwezeshwa na Mkoa na Halmashauri kufanya ziara 

kwenye Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma kwa lengo la kujitambulisha, kutoa 

elimu ya Katiba na Kanuni za Shirikisho na kuhamasisha machinga kuhamia 

kwenye maeneo rasmi yaliyotengwa na Halmashauri.  

VI. Halmashauri zimeendelea kuboresha miundombinu mbalimbali ya masoko na 

maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za Machinga. 

d) Changamoto zilizojitokeza wakati wa upangaji wa Machinga  

I. Baadhi ya Wafanyaboiashara kukataa kufanya biashara kwenye maeneo 

yaliyotengwa. 

II. Miundombinu mbambali kwenye baadhi ya masoko ambapo Machinga 

wanafanyia biashara imechakaa inahitaji kufanyiwa marekebisho. 

III. Baadhi ya machinga kurejea kufanya biashara kwenye maeneo yasiyo 

rasmi. 
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IV. Baadhi ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za machinga 

kutokuwa na Miundombinu muhimu,  

 

e) Utoaji wa Leseni za Biashara 

Mkoa unaendelea na zoezi la kurasimisha Biashara na kutoa Leseni kwa 

kuzingatia Sheria na Kanuni za Utoaji wa Leseni za Biashara  kama Serikali 

ilivyo Agiza.  Mwaka 2021/2022  jumla ya Leseni 7,815  zilitolewa na kupata jumla 

ya  TShs  722,254,500  zilikusanywa ikiwa ni mapato ya ndani yatokanayo na utoaji 

wa Leseni za Biashara katika Mkoa wa Ruvuma.  Jedwali namba 38 hapa chini 

linaonesha Idadi ya Leseni zilizotolewa kwa kila Halmashauri.  

 

  Jedwali Na. 38: Idadi ya leseni zilizokatwa kwa kila halmashauri mwaka 
2021/2022 

Na. Halmashauri  JULAI, 2021 – JUNI, 2022  

Idadi ya Leseni Thamani 

1 SONGEA MC 2,681 327,737,000 

2 MBINGA TC 1290 150,364,000 

3 MBINGA DC  376 23,885,000 

4 MADABA DC  383 24,350,000. 

5 TUNDURU  1798 96,594,000. 

6 SONGEA DC  213 21,354,000 

7 NYASA DC  485 37,647,000 

8 NAMTUMBO  589 40,323,500 

 JUMLA  7,815 722,254,500 

 

f) Fursa za Uwekezaji Mkoani Ruvuma  

Mkoa wa Ruvuma una fursa za Uwekezaji katika Sekta za Kilimo, Biashara, 

Ufugaji, Misitu, Madini, Utalii, Mawasiliano, Umeme wa Maporomoko ya Maji, 

Uvuvi, Viwanda, Uendelezaji wa Makazi, Usafiri na Usafirishaji ambapo fursa 
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zote hizi zimeanishwa kwenye Mwongozo wa Uwekezaji uliozinduliwa tarehe 25 

Julai, 2019 katika viwanja vya Majimaji mjini Songea. Mkoa unaendelea kupokea 

Wawekezaji mbalimbali ambao wanaonesha nia ya kuwekeza Mkoa wa Ruvuma 

 

 

6.2.3 Taarifa ya Timu ya Kuchambua, Kuandaa   na Kuanisha Mfumo Mzuri wa    

Uwajibikaji Kwa Jamii (CSR) wa Wachimbaji wa Madini Mkoa wa Ruvuma 

6.2.3.1 Utangulizi  

Lengo mahususi la ripoti hii ni kuelezea hali halisi ya Uwajibikaji kwa Jamii wa 

wachimbaji wa Madini waliopo Mkoa wa Ruvuma. Hii ni kufuatia Timu ambayo iliundwa 

na ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kwa lengo la kuchambua, kuandaa na kuainisha 

mfumo mzuri wa Uwajibikaji kwa Jamii (Corporate Social Responsibility), kazi ambayo 

timu ilipewa kuifanya kwa muda wa wiki sita.  

Lengo mahususi la kuundwa kwa Timu hiii ilikuwa ni kuhakikisha, inapata taarifa za 

wachimbaji wa Madini jinsi wanavyowajibika kwa jamii, pia kujifunza kwenye Mikoa 

yenye uchimbaji wa Madini namna wanavyotekeleza na kusimamia wachimbaji wa 

Madini juu ya Uwajibikaji kwa Jamii kwa kuchangia utekelezaji wa Miradi ya maendeleo. 

Baada ya hapo, kuchambua, kuandaa na kuainisha mfumo mzuri wa CSR ambao 

utatumika kwenye Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma. Kazi hii imefanyika, imekamilika 

na kuwasilishwa kwa Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa Ruvuma, Mheshimiwa Kanali Laban 

Elias Thomas  
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6.2.3.2  Wajumbe wa timu 

Jedwali Na. 39: Wajumbe wa Timu 

Na.  JINA  WADHIFA  TAASISI ANAYOTOKA CHEO  

1 Amos Samwel Lugomela  Mwenyekiti TAKUKURU Afisa Uchunguzi Mkuu Kiongozi  

2 Joseph Martin Kabalo  Katibu  Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Afisa Biashara Mkoa  

3 E 9476 SGT Kheri Said 
Komagi  

Mjumbe  Jeshi la Polisi  Askari Polisi  

4 Edmund Eslom Lubinga  Mjumbe  Usalama wa Taifa  Afisa Usalama  

5 Zabron Paul Walwa  Mjumbe TRA Afisa Mkuu Msimamizi wa Kodi 

6 Dickson Francis Mbugano  Mjumbe  Ofisi ya Madini  Mhandisi Migodi 

7 Frank John Chonja  Mjumbe  Ofisi ya Taifa ya  
Mashitaka 

Wakili wa Serikali  

 

6.2.3.3 Hadidu za Rejea 

1. Kutafuta taarifa za utekelezaji wa CSR katika Mikoa na sehemu mbalimbali 

zenye uchimbaji na biashara ya Madini. 

2. Kupata na kupitia mapato ya mwaka (Annual turnover) ya Makampuni 

yanayochimba madini/yanayofanya biashara ya madini. 

3. Kupata na kuchambua Mipango ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR Plans) ya 

Makampuni husika.  

4. Kuangalia na kulinganisha mipango (CSR Plans) ya Makampuni na 

utekelezaji wa mipango hiyo. 

5. Kuanisha na kubainisha Makampuni ya uchimbaji madini yamefanya 

nini/yametekeleza mpango gani katika jamii hadi sasa. 

6. Kupata maoni ya wadau wa madini na kujadili nao juu ya namna bora ya 

kutekeleza mipango ya uwajibikaji kwa jamii (CSR Plans) katika Mkoa wa 

Ruvuma. 

7. Kuandaa mfumo wa utekelezaji wa mipango ya uwajibikaji kwa jamii kwa 

kushirikiana na Makampuni ya uchimbaji na biashara ya madini. 
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8. Kufanya kazi zingine zinazohusiana na zitakazosaidia kuandaa mfumo fanisi 

wa utekelezaji wa mipango ya uwajibikaji kwa jamii (CSR Plans). 

9. Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa mipango ya uwajibikaji kwa jamii. 

 

6.2.3.4 Namna Timu Ilivyofanya Kazi 

i. Kukutana na Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa na kupata maelekezo ya namna 

ya kufanya kazi kwa kuzingatia hadidu za rejea. 

ii. Timu kukutana, kutambulishana, kupitia hadidu za rejea na kuandaa 

mpango kazi.  

iii. Kupitia Sheria ya Madini Sura Na. 123 iliyofanyiwa marejeo mwaka 2019, 

kifungu cha 105. 

iv. Kuomba taarifa za mauzo (turnover) za wachimbaji wote wa madini 

waliopo Mkoa wa Ruvuma pamoja na orodha ya wachimbaji Mkoa wa 

Ruvuma.  

v. Timu ilikutana na Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya zilizopo Mkoa wa 

Ruvuma pamoja na Wajumbe wa Kamati za Ulinzi na Usalama za 

Wilaya ili kupata maoni yao namna ya utekelezaji wa Uwajibikaji kwa 

jamii wa wachimbaji wa madini.   

vi. Timu ilikwenda katika Halmashauri za Wilaya ya Songea, Mbinga, Nyasa, 

Namtumbo na Tunduru kwa lengo la kukutana na viongozi wa 

Halmashauri na kamati za Serikali za Vijiji na kuomba taarifa na kupata 

maoni yao juu ya utekelezaji wa CSR.  

vii. Timu ilikwenda kujifunza katika Mikoa ya Shinyanga na Geita namna 

zinavyotekeleza Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) katika Halmashauri za 

Wilaya ya Msalala, Geita, Halmashauri ya Mji Geita na Manispaa ya 

Kahama. 
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6.2.3.5 Nukuu ya Sheria 

The Mining Act Chapter 123 Revised Edition 2019  

105.(1)A Mineral right holder shall on annual basis, prepare a credible corporate social 

responsibility plan jointly agreed by the relevant local government authority or local 

government authorities in consultation with the Minister responsible for local 

government authorities and Minister responsible for Finance. 

       (2) The plan prepared under subsection (1) shall take into account environmental, 

social, economic and cultural activities based on local government authority priorities of 

host community. 

      (3) The corporate social responsibility plan referred to under subsection (1) shall be 

submitted by a mineral right holder to a local government authority for consideration and 

approval. 

     (4) Subject to the provision of this section, every local government authority shall;- 

(a) Prepare guidelines for corporate social responsibility within their localities; 

            (b) Oversee the implementation of corporate social responsibility action plan; 

and  

            (c) Provide awareness to the public on projects in their areas  

    (5) In this section “host community” means inhabitants of the local area in which 

mining operations activities take place. 

 

6.2.3.6 Aina za Madini Yanayopatikana Katika Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa wa Ruvuma umebarikiwa kuwa na madini aina mbalimbali ambayo yanaweza 

kuunufaisha Mkoa wa Ruvuma endapo kutakuwa na usimamizi mzuri na kuhakikisha 

Wachimbaji wanawajibika kwa jamii kwa utaratibu mzuri. 

Ifuatayo ni orodha ya aina ya madini na maeneo yanapopatikana. 
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Jedwali Na.40: Orodha za Aina ya madini yanayopatikana katika Mkoa wa Ruvuma  

Na. Aina ya Madini  Mahali yanapopatikana  

1 Dhahabu • Nyasa (Darpori, Mpepo na Nindi)  

• Mbinga (Mhongozi na Lukalasi) 

• Namtumbo (Kitanda) 

• Tunduru (Mbesa na Mbati) 

2. Shaba  • Nyasa (Mt. Livingstone) 

• Mbinga (Ndongosi) 

• Tunduru ( Mbesa na Mbati) 

 

3 Makaa ya Mawe  • Nyasa (Liweta na Malini) 

• Mbinga (Luanda, Mbuyula na Paradiso) 

• Songea (Mhukuru) 

4 Chuma  • Namtumbo (Mtonya) 

5 Urani  • Namtumbo (Mtonya) 

6 Madini ya Ujenzi na Viwanda (Mchanga, 
Kokoto, Moramu naMawe) 

• Nyasa 

• Mbinga 

• Namtumbo 

• Songea (Mhukuru na Mtyangimbole) na 

• Tunduru 

7 Madini ya Vito (Sapphire, Ruby, 
Alexandrite,Chrisoberly,Spinel, 
Ganet,Aquamarine,Tourmaline) 

 

 

• Tunduru(Ngapa,Muhuwesi,Majimaji,Mbuyula na 
Lukala) 

• Nyasa( Maeneo ya Mwambao wa Ziwa) 

• Mbinga (Maeneo ya Mkako, Masuguru,Ngembambili, 
Amani Makolo na Kuhagala) 
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• Namtumbo(Mputa,Lusewa,Suluti,Mtwarapachani,Mk
ongo na Kiburungutu) 

 

6.2.3.7 Hali ya Utekelezaji wa CSR Ndani ya Mkoa wa Ruvuma 

Timu ilitembelea Halmashauri za Tunduru, Mbinga, Nyasa, Namtumbo na Songea 

zenye uchimbaji wa Madini na kubaini mambo yafuatayo; 

i. Udhaifu mkubwa katika ufuatiliaji na utekelezaji wa CSR wa Makampuni 

yanayochimba Madini. 

ii. Halmashauri kukosa uelewa wa namna ya kusimamia CSR kutokana na 

wachimbaji wa Madini waliopo katika maeneo yao.  

iii. Miradi ya CSR kutekelezwa katika Vijiji vinavyozunguka maeneo ya 

uchimbaji pekee bila kuwa na tafsiri sahihi ya neno “Local area” kwenye 

sheria ya madini.  

iv. Halmashauri kutokuwa na mtu maalum anayehusika na CSR. 

v. Halmashauri kutokuwa na Mwongozo, Hati ya Makubaliano (MoU) na 

Mpango wa Uwajibikaji wa wachimbaji wa Madini. 

vi. Katika maeneo ambayo CSR inatekelezwa haiendani na mauzo ya Madini 

kutoka kwa wachimbaji. Kwa mfano Ruvuma Coal Ltd iliyopo Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbinga, ilianza uchimbaji Mwezi April, 2020 hadi kufikia 

Januari 2022 walikuwa wamechimba na kuuza Makaa ya Mawe tani 

1,023,567.85 zenye mauzo ya Tshs 104,007,680,959.46 na endapo 

wangechangia CSR hata asilimia 0.5 wangechangia Tshs 520,038,404.80 

lakini hadi Machi, 2022 wamechangia Tshs 35,000,000 tangu waanze 

uchimbaji hii ni sawa na asilimia 0.033 ya mauzo. 

vii. Wachimbaji wa Madini kutoa fedha kwenye Vijiji kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya CSR, lakini miradi imekuwa ikitekelezwa kwa kusuasua. Kwa 
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mfano Kampuni ya Ruvuma Coal Ltd ilitoa fedha kiasi cha Shilingi Milioni 

Kumi (10,000,000/=) tangu mwaka 2020 kwa ajili ya ujenzi wa Zahanati 

katika Kijiji cha Sara kilichopo Mbinga DC lakini hadi kipindi timu 

inatembelea eneo hilo, mradi huo ulikuwa haujaanza kutekelezwa.  

viii. Halmashauri kushindwa kusimamia kikamilifu matakwa ya Sheria ya 

Madini kuhusiana na suala la CSR. 

ix. Baadhi ya wachimbaji wa Madini kutowajibika kwa jamii kwa kuchangia 

Miradi ya Maendeleo.  

x. Wataalam wa Halmashauri kushindwa kufika kwenye maeneo ya miradi 

kwa wakati kwa lengo la kutoa ushauri na kutoa maelekezo ya taratibu za 

utekelezaji wa miradi. Ambapo ilibainika kuwa Kijiji cha Malini kilichopo 

Nyasa DC kiliingiziwa fedha na Kampuni ya Godmwanga Germs Ltd kiasi 

cha Shilingi Milioni kumi tangu mwezi Disemba, 2020 kwa ajili ya ujenzi 

wa Zahanati lakini wataalam kutoka Halmashauri hawajafika kwa ajili ya 

kutoa maelekezo ya kitaalam ya eneo la ujenzi na gharama za ujenzi.  

xi. Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru ina Madini aina ya Mchanga na 

Gemstones na timu ilibaini kutokuwepo kwa takwimu za mauzo ya 

gemstones. 

xii. Halmashauri kushindwa kusimamia kikamilifu matakwa ya Sheria ya 

Madini kuhusiana na suala la CSR. 

 

6.2.3.8 Miradi Iliyopangwa Kutekelezwa na Iliyotekelezwa na Wachimbaji wa 

Madini Ikiwa ni Sehemu ya Uwajibikaji kwa Jamii Ndani ya Mkoa wa Ruvuma 

Timu ilitembelea Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma pamoja na baadhi ya wachimbaji 

kwa lengo la kuona hali ya utekelezaji na Uwajibikaji kwa Jamii katika kutekeleza miradi 

mbalimbali kwenye maeneo hayo. Katika hatua hii, ilibainika kwamba wachimbaji walio 

wengi hawana Uwajibikaji kwa Jamii na timu ilifanikiwa kupata baadhi ya wachimbaji 

walio na mpango wa Uwajibikaji kwa Jamii na utekelezaji wake. Wachimbaji hao kwa 

kila Halmashauri ni kama ifuatavyo; 
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           Jedwali 41: Wachimbaji Waliowajibika kwa Jamii kutoka maeneo mbalimbali 

ya Mkoa wa Ruvuma  

Na.  H/Shauri Jina la mchimbaji  Mwaka  Kiasi cha CSR  Utekelezaji  

 

 

1 

 

 

 

Mbinga  

Tancoal Enegy Ltd 2020/2021 80,300,000 22,800,000 

Ruvuma Coal Ltd  2020/2021 60,000,000 15,000,000 

2021/2022 45,000,000 15,000,000 

2 Songea DC  Lukolo Company Ltd  2017- 2019  11,833,320 11,833,320 

3 Nyasa DC  Godmwanga Germs Ltd  2019/2020  4,050,000 14,050,000 

4 Tunduru  Ruby International Ltd  2018 70,000,000 70,000,000 

Elia Joseph Gikalo  2018  20,000,000 20,000,000 

 JUMLA    291,183,320 168,683,320 

 

 

6.2.3.9 Wawekezaji Wengine Wanaowajibika kwa Jamii Nje ya Wachimbaji wa 

Madini 

Timu imebaini uwepo wa Wawekezaji wengine nje ya wachimbaji wa Madini 

wanaochangia Uwajibikaji kwa Jamii katika maeneo waliyowekeza. Wawekezaji hao ni 

AVIV, Ndolela farm, Benki za NMB, CRDB, NBC na TCB. 

Wawekezaji hawa kwa mujibu wa Sera za Makampuni yao wanatambua    Uwajibikaji 

kwa Jamii kutokana na shughuli wanazozifanya katika maeneo husika na wamekuwa 

wakitekeleza Uwajibikaji kwa Jamii japo si kwa kiwango kinachoridhisha. 

Katika utekelezaji wa CSR kwa upande wa Mabenki, kila tawi limekasimiwa madaraka 

ya kupokea maombi toka kwenye jamii ya maeneo ilipo Benki kwa vipaumbele vya 
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sekta ya Elimu na Afya, kisha maombi hayo huwasilishwa Makao Makuu kwa ajili ya 

kupitiwa na kuidhinishwa. Viwango vya CSR vinavyotolewa na taasisi hizo za fedha, 

NMB ni asilimia moja (1%) ya faida na Benki zingine hawakuwa na taarifa za viwango 

vya CSR kwa kuwa uratibu wake unafanywa Makao Makuu ya taasisi hizo.  

Jedwali 42: Wawekezaji wengine nje ya wachimbaji wanaowajibika kwa 

Jamii  

Taasisi  Mwaka     Kiwango cha CSR 
kilichotekelezwa 

NMB  2019 - 2022  75,865,000.00 

CRDB  2020/2021 77,000,000.00 

NBC  2020/2021 Haijatekeleza 

TCB 2021 6,480,000.00 

AVIV  2017- 2022 93,495,000.00 

JUMLA  252,840,000.00 

 

6.2.3.10 Hali ya Utekelezaji wa Sheria ya Madini Sura Na. 123 Kuhusu Uwajibikaji 

kwa Jamii Katika Mikoa ya Shinyanga na Geita 

Timu ilifanya ziara ya kwenda kujifunza na kupata uzoefu katika Mikoa ya Shinyanga na 

Geita ambapo kuna uchimbaji mkubwa wa Madini ya Dhahabu. Katika Mikoa hiyo, timu 

ilitembelea Halmashauri ya Manispaa Kahama na Halmashauri ya Wilaya Msalala 

zilizopo katika Mkoa wa Shinyanga pia Halmashauri ya Mji wa Geita na Halmashauri ya 

Wilaya ya Geita zilizopo Mkoa wa Geita. Katika maeneo hayo, timu ilifanikiwa kuona 

mafanikio ya utekelezaji wa Uwajibikaji kwa Jamii wa wachimbaji wa Madini hasa 

upande wa wachimbaji wakubwa.  Mambo ambayo timu imejifunza katika Mikoa hiyo 

juu ya utekelezaji wa CSR ni kama ifuatavyo; 

• Halmashauri zilianza maboresho ya CSR kuanzia mwaka 2018 kutokana na 

juhudi za Wakuu wa Mikoa kutaka kufanya maboresho kwenye eneo hilo. 
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Hili lilifanyika baada ya kuongezwa kifungu namba 105 ndani ya sheria ya 

Madini Sura namba 123 kinachohusu CSR.  

• Halmashauri zilipitia Sheria kwa lengo la kupata ufahamu wa utekelezaji 

mzuri wa CSR, pamoja na maeneo mengine zilipata tafsiri ya neno “Local 

area” na kutanua wigo wa wanufaika wa CSR kwa mujibu wa tafsiri ya 

Sheria ya Madini Sura Na. 123 iliyofanyiwa marejeo mwaka 2019. Hivyo, 

utekelezaji wa CSR unahusisha maeneo yote ya Halmashauri na ngazi ya 

Mkoa. 

• Kila Halmashauri iliandaa Mwongozo wa Uwajibikaji kwa Jamii kwa 

kuzingatia sheria ya madini Sura Na. 123 iliyofanyiwa marejeo mwaka 2019 

kifungu cha 105(4)(a). 

• Kila Halmashauri iliteua waratibu wa CSR watakaohusika na masuala yote 

ya CSR. 

• Kufanya vikao vya maridhiano kati ya Halmashauri na wachimbaji wa 

Madini na kuwa na kiwango cha CSR cha asilimia 1 ya mauzo kwa mwaka 

kwa Halmashauri ya Wilaya ya Geita na Mji Geita na kiwango cha asilimia 

0.7 kwa Halmashauri ya Manispaa Kahama na Halmashauri ya Wilaya ya 

Msalala, Kuandaa Mpango wa Uwajibikaji kwa Jamii (CSR Plan), Hati ya 

Maridhiano (MoU) na kuunda kamati za kusimamia miradi. 

• Kwa mujibu wa Miongozo ya Halmashauri zipo Kamati za Uwajibikaji kwa 

Jamii ngazi ya Wilaya ambazo kazi yake ni kusimamia shughuli zote za 

CSR na kufanya vikao vyake kila mwezi na Wakurugenziwa Halmashauri 

wanagharamia vikao hivyo. Vilevile, yupo mratibu wa CSR ngazi ya Mkoa 

anayesimamia shughuli zote za CSR kwa Halmashauri zote.  

• Halmashauri za Mkoa wa Geita zinatekeleza miradi yake kwa utaratibu wa 

Mgodi kuingia Mkataba na watoa huduma na kuwasilisha vifaa kwenye 

Halmashauri kwa ajili ya utekelezaji wa miradi. Hivyo, kazi ya manunuzi na 

ulipaji wa fedha inafanywa na Mgodi na Halmashauri zinabaki kuwa 

wasimamizi wa ujenzi wa miradi na Halmashauri za Mkoa wa Shinyanga 

zinasimamia hatua zote za manunuzi kwa njia ya nguvu ya pamoja (Force 
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account) na kuwasilisha Nyaraka za madai kwa Wachimbaji kwa ajili ya 

malipo.   

• Kazi ya ufuatiliaji wa ubora wa miradi inafanywa na Kamati za Uongozi, 

Wakuu wa Wilaya, Halmashauri na Wachimbaji wa eneo husika kwa lengo 

la kuwa na thamani ya fedha ya miradi hiyo. 

 

6.2.3.11 Utekelezaji wa Miradi ya CSR Kwenye Maeneo ya Halmashauri za 

Kahama, Msalala, Geita TC Na Geita DC 

Timu iliweza kutembelea baadhi ya miradi na kupata taarifa za utekelezaji wa CSR 

katika Mikoa ya Shinyanga na Geita, ambapo miradi ya CSR katika maeneo hayo 

imefanikiwa kwa kiwango kikubwa kutokana na mfumo mzuri ulioandaliwa na Mikoa 

hiyo.  Utekelezaji wa miradi ni kama ilivyoainishwa katika majedwali hapo chini; 

 

i)  Halmashauri ya Mji Geita 

Jedwali Na. 43: Miradi iliyotekelezwa na gharama zake katika kipindi cha 

kuanzia mwaka 2018 hadi 2021. 

Mwaka Idadi ya 
Miradi 

Kiasi cha CSR (Tshs) Thamani ya Miradi 
iliyotekelezwa (Tshs) 

2018  25  5,004,007,955.00 5,310,223,409.30 

2019 27 4,977,500,600.00 5,225,460,446.51  

2020  47  4,645,000,000.00 4,154,307,300.00 

2021  47 4,920,000,000.00 1,528,793,140.00 

JUMLA  146 19,546,508,555.00 16,218,784,295.81 

 

ii) Halmashauri ya Wilaya ya Geita 

Jedwali Na. 44: Miradi iliyotekelezwa na Gharama zake katika kipindi cha 

kuanzia mwaka 2020-2021  
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Mwaka Idadi ya 
Miradi 

Kiasi cha CSR 
(Tshs) 

Thamani ya Miradi 
iliyotekelezwa (Tshs) 

2020  31 4,300,000,000.00 3,495,630,217.00 

2021  48 4,900,000,000.00 -  

JUMLA  79 9,200,000,000 3,495,630,217.00 

              

iii) Halmashauri ya Manispaa ya Kahama 

Jedwali Na. 45: Miradi iliyotekelezwa na gharama zake katika kipindi cha 

kuanzia mwaka 2019/2020 

Mwaka  Idadi 
ya 
Miradi 

Kiasi cha CSR ( 
Tshs) 

Thamani ya Miradi 
iliyotekelezwa 
(Tshs) 

2019/2020  Awamu ya 1  58 2,294,371,653.00 1,392,144,801.00 

Awamu ya  2 8 344,000,000.00 330,584,500.00 

JUMLA  66 2,638,371,653.00 1,722,729,301.00 

 

iv) Halmashauri ya Wilaya Msalala 

Jedwali Na. 46: Miradi iliyotekelezwa na gharama zake katika kipindi cha 

kuanzia mwaka 2019 hadi 2021. 

Mwaka Idadi ya 
Miradi 

Kiasi cha CSR ( 
Tshs) 

Thamani ya Miradi 
iliyotekelezwa (Tshs) 

2019 12 515,773,000.00 497,961,260.00 

2020 30 900,000,000.00 653,103,964.91 

2021 20 2,530,000,000.00 468,605,728.28 

JUMLA  62 3,945,773,000.00 1,619,670,953.19 
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6.2.3.12 Changamoto za Timu Wakati wa Utekelezaji wa Majukumu  

i. Baadhi ya wachimbaji na Taasisi kuchelewa na wengine kushindwa 

kuwasilisha taarifa zao zilizohitajika kwenye timu.  

ii. Timu kushindwa kufika kwenye baadhi ya maeneo ya miradi kutokana na 

changamoto ya miundombinu ya barabara na muda.  

iii. Mjumbe mmoja wa timu kukosekana baadhi ya wiki katika utekelezaji wa 

majukumu ya timu kutokana na kupangiwa kazi nyingine na Mkuu wake 

wa Taasisi. 

iv. Halmashauri hazikuwa na watu maalum wa kutoa taarifa sahihi za 

utekelezaji wa CSR kwenye timu. 

 

6.2.3.13 Maoni ya Timu 

Suala la uwajibikaji kwa jamii kwa wachimbaji wa Madini ndani ya nchi ya Tanzania ni la 

kisheria, na kwa jinsi hiyo wachimbaji wote wa madini katika Mkoa wa Ruvuma 

wanapaswa kuendesha shughuli zao za uchimbaji na kulipa Uwajibikaji kwa Jamii ili 

jamii inayozunguka migodi inufaike na uwepo wa madini kutokana shughuli hizo za 

uchumi na athari za kimazingira. 

 

Kwa kuwa timu hii imefanikiwa kwenda katika maeneo ya Kahama (Shinyanga) na 

Geita kwa ajili ya kujifunza na kupata uzoefu, uzoefu huo toka maeneo hayo unapaswa 

kutumika katika Mkoa wa Ruvuma kwa wachimbaji wote waliopo.  Kazi ya kuweka 

kiwango cha uwajibikaji kwa jamii ni ngumu, inahitaji kuwa na meza ya mazungumzo 

kati ya Serikali ya Mkoa, Halmashauri na wachimbaji, lakini nguvu kubwa iwekwe 

kwenye ushawishi na mshikamano wa pamoja (upande wa Serikali na Taasisi zake) 

hususani katika kuweka kiwango cha CSR na utekelezaji wake. 
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Halikadhalika, eneo jingine la uwajibikaji kwa jamii ambalo Timu imelibaini ni 

Makampuni yaliyopo ndani ya Mkoa wa Ruvuma hususani taasisi za fedha (Benki) na 

Wawekezaji katika Sekta ya Kilimo. Hii ni kwa mujibu wa hadidu za rejea ambazo timu 

ilipewa. Timu imebaini kwamba Makampuni haya yamekuwa na uwajibikaji kwa jamii, 

lakini bado hakuna mfumo mzuri uliowekwa ili kuwa na kiwango halisi kinachotambulika 

pamoja na usimamizi wa Serikali. Ni Benki moja tu ya NMB iliyoweka wazi kuwa 

asilimia moja ya faida inayopatikana kwa mwaka huwa inatolewa ikiwa ni uwajibikaji 

kwa jamii. Hivyo maeneo haya nayo, timu ina maoni ya kwamba yawekewe mfumo 

mzuri wa uwajibikaji kwa jamii. Japo la kupendeza ni kwamba makampuni haya yana 

Sera/miongozo inayobainisha uwepo wa uwajibikaji kwa jamii wa Makampuni yao ili 

kunufanisha jamii na kuleta mahusiano mazuri katika jamii. 

 

6.2.3.14 Mapendekezo ya Timu 

i. Kuteua Waratibu wa CSR ngazi ya Mkoa na Halmashauri ambao 

wataratibu shughuli zote za CSR pamoja na kuanzisha mchakato wa 

uboreshaji wa CSR Mkoa wa Ruvuma. 

ii. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa iitishe kikao cha wadau wa Madini kwa lengo la 

kutoa elimu ya utekelezaji wa CSR kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana 

katika Mikoa ya Geita na Shinyanga. 

iii. Mkoa ufanye vikao vya majadiliano na maridhiano na wachimbaji wa 

Madini ili kuwa na makubaliano ya pamoja ya kiwango cha CSR na namna 

ya utekelezaji wake. 

iv. Timu inapendekeza kiwango cha CSR kiwe kati ya asilimia 0.7 hadi 

asilimia 1 ya mauzo ya mwaka husika. 

v. Tafsiri ya jamii inayozunguka mgodi ‘’Local area’’ kwenye sheria ya madini 

Sura 123 (R.E 2019) iwe eneo lote la Halmashauri na Mkoa. 

vi. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae Miongozo ya Uwajibikaji kwa Jamii 

kama sheria ya madini inavyoelekeza. 

vii. Kila mchimbaji wa Madini awe anaandaa Mpango wa Uwajibikaji kwa Jamii 

(CSR Plan) kwa kila mwaka.  
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viii. Halmashauri ziwe na jukumu la kusimamia mwenendo wa utekelezaji wa 

miradi inayotekelezwa kupitia CSR bila kupokea fedha kwa miradi 

inayotekelezwa na wachimbaji wenye Makampuni ya kigeni. Kwa 

Makampuni ya ndani utaratibu uwekwe wa namna ya kuwa na Mfuko wa 

pamoja wa CSR utakaosimamiwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.  

ix. Wakurugenzi waunde Kamati za CSR kwenye maeneo yao.  

x. Zitungwe Sheria ndogo ambazo zitawabana wasafirishaji wanaomwaga 

Makaa ya Mawe barabarani kwa lengo la kuzuia uharibifu wa mazingira. 

xi. Kuboresha mawasiliano kwenye taasisi zote za Serikali zinazosimamia 

Madini kama Tume ya Madini, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, Ofisi za Wakuu wa 

Wilaya na Wakurugenzi. 

xii. Wataalam wa Halmashauri kusimamia hatua zote za utekelezaji wa miradi 

ya CSR kwa kushirikiana na wachimbaji ili kuwa thamani ya fedha. 

xiii. Halmashauri zenye madini zipimwe utendaji kazi wake kwa jinsi 

zinavyotekeleza miradi ya CSR. 

xiv. MoU ibainishe hatua ambazo zitachukuliwa kwa wachimbaji 

watakaoshindwa kutekeleza Uwajibikaji kwa Jamii.  

xv. Kamati za CSR zitoe elimu kwa wananchi na wachimbaji juu ya Sheria ya 

Madini na namna CSR inavyotakiwa kutekelezwa.  

xvi. Kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa taarifa za Madini yanayouzwa ili 

kuweza kutoza ushuru wa huduma (Service Levy), CSR na mapato 

mengineyo kwa uhalisia. 

xvii. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ishauri Mamlaka inayohusika ili Sheria ya Madini 

Sura ya 123 (R.E 2019) itengenezewe kanuni itakayoonesha kiwango cha 

CSR. 

xviii. Utaratibu wa utekelezaji wa CSR utumike pia nje ya wawekezaji wa Madini. 

xix. Chombo cha uchunguzi TAKUKURU ichukue hatua za kisheria kufanya 

uchunguzi ili kubaini matumizi ya fedha shilingi milioni kumi 

(10,000,000.00) kwa Kijiji cha Sara katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Mbinga kilichotolewa na Kampuni ya mgodi ya Ruvuma Coal kwa mwaka 

2020 kwa kuwa kuna viashiria vya ubadhirifu. 
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6.2.3.15 Hitimisho 

Timu inampongeza Mkuu wa Mkoa Ruvuma, Mheshimiwa Kanali Laban Elias Thomas 

kwa kusimamia kazi hii hadi kukamilika na hatimaye kufikia hatua ya kuanza kuandaa 

mfumo mzuri wa uwajibikaji kwa jamii wa wachimbaji wa madini Mkoa wa Ruvuma. Kazi 

ya timu hii imefanyika kwa weledi, uaminifu, uadilifu na kwa bidii kwa lengo la kutimiza 

azma ya Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa. Ni wajibu wa kila mdau katika Mkoa wa Ruvuma 

kutoa ushirikiano wa dhati ili kufikia azma hiyo. 

 

6.3 AFYA, LISHE NA USTAWI WA JAMII 

6.3.1 Sekta ya afya  

6.3.1.1 Huduma za Afya 

Mkoa una jumla ya vituo 356 vinavyotoa huduma za afya. Kati ya vituo hivyo Hospitali ni 

13 zikiwemo 6 za serikali, vituo vya afya 36 kati ya hivyo 10 ni vya mashirika ya dini, 

zahanati zipo 307 ambapo za serikali ni 246, Mashirika ya dini ni 26, na 9 ni za 

mashirika ya umma na 26 ni za watu binafsi. 

a) Mapokezi ya Fedha za Utekelezaji wa Miradi ya maendeleo 
 

Kwa mwaka 2020/2021 Mkoa umepokea jumla ya Shilingi 1,700,00.000.00 kwa ajili ya 

kujenga/kukarabati vituo vya kutolea huduma za afya ambapo Sh. 1,200,000,000.00 

zilikuwa kwa ajili ya umaliziaji wa maboma 50 ya zahanati na Sh. 500,000,000.00 kwa 

ya kituo cha Afya Magazini.  

 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa umeendelea na ujenzi wa Hospitali tano (5) za Wilaya 

katika Halmashauri za Wilaya za Nyasa, Namtumbo, Madaba, Songea DC na Mbinga 

DC kwa gharama ya Tshs. 3,700,000,000.00. Mkoa umepokea kiasi cha Tshs. 

7,250,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Vituo vya Afya 12 kupitia fedha za Tozo na 

Serikali Kuu. Pia Mkoa unaendelea na ujenzi wa vituo vya Afya vitatu (3) kupitia fedha 

za mapato ya ndani ya Halmashauri kwa gharama ya Tshs. 1,500,000,000.00.  Kwa 
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upande wa Zahanati Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs. 1,050,000,000.00 kutoka Serikali 

Kuu kwa ajili ya umaliziaji wa ujenzi wa Zahanati 21 kwenye Halmashauri saba (7).   

Aidha, Mkoa umepokea pia kiasi cha shilingi 1,780,000,000.00 za kutekeleza Mpango 

wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO 19 - (Mradi Na. 

5144 TCRP) kama ifuatavyo: 

d) Shilingi Milioni 630,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za Watumishi wa 

sekta ya Afya kwa Halmashauri 7 (Madaba DC, Songea DC, Mbinga DC, Nyasa 

DC, Mbinga TC, Namtumbo DC & Tunduru DC) 

e) Shilingi Milioni 900 kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya dharura (emergency 

Medical Department-EMD) kwa Halmashauri za Madaba DC, Nyasa DC & 

Tunduru DC 

f) Shilingi 250,000,000.00 kwa ajili ya Ujenzi wa jengo la huduma za Wagonjwa 

mahututi (ICU) katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga. 

g) Taarifa ya Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa  

Mkoa ulipokea kiasi cha Tshs. 2,700,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa awamu ya kwanza ambao unahusisha ujenzi wa jengo la wagonjwa wa 

nje (OPD), jengo la mionzi na nyumba ya mtumishi. 

 

6.3.1.2 Hali ya upatikanaji wa bidhaa za afya 

Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya kutolea 

huduma za afya imeendelea kuimarika, kwani upatikanaji umeongezeka kutoka 93 

(2021) hadi asilimia 96 mwezi Novemba, 2022. Upatikanaji huu umetokana na 

kuongezeka kwa mapato ya ukusanyaji ya mapato ya uchangiaji wa huduma za afya, 

ufuatiliaji na usimamizi pamoja na ruzuku ya dawa kutoka serikali kuu.  

                                                                                                                                                         
6.3.1.3 Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto 

Vituo vinavyotoa huduma ya Afya ya Uzazi na mtoto vimeongezeka kutoka 324 hadi 

348 sawa na asilimia (98%) ya vituo vyote vinavyotoa huduma katika Mkoa. Kati ya 

vituo vinavyotoa huduma ya afya ya uzazi na mtoto, Vituo 316 sawa na asilimia 92 

vinatoa huduma ya chanjo. Aidha kati ya vituo vya afya 36, vituo 14 (38.8%) ya vituo 
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vya Afya (H/C) vinatoa huduma kabambe za dharura za mama wajawazito na Watoto 

wachanga (CEmONC). 

Kwa upande wa huduma ya wazazi, kiwango cha akina mama waliojifungulia kituoni 

kimeongezeka kutoka asilimia 84.4 mwaka 2020 hadi asilimia 85.4 Desemba 2021. 

Kiwango hiki ni juu ya lengo la taifa la asilimia 80. 

Jedwali Na. 47: Kuonesha mwenendo wa vifo vya kina mama wazazi Mkoa wa 
Ruvuma kwa miaka minne (4)- 2019-2022 

 

Na Mwaka Idadi ya vifo 

02 2019 34 

03 2020 31 

04 2021 24 

05 2022 20 

 

Idadi ya vifo vya wazazi vimepungua kutoka vifo 24 Disemba mwaka 2021 hadi vifo 20 

sawa na vifo 39 /100,000 vizazi hai Novemba mwaka 2022. Sababu zilizochangia vifo ni 

Kutokwa na damu nyingi PPH, Kifafa cha mimba, mgando katika mishipa ya damu 

(Embolism), Upungufu wa damu na madhara ya dawa za usingizi (anaethetic 

complication). 

Vifo vya watoto chini ya mwaka mmoja kwa mwaka 2022 vimepungua kutoka 131 sawa 

na vifo 3 kati ya watoto 1000 waliozaliwa hai mwaka 2021 hadi vifo 88 sawa na vifo 2 

kati ya watoto 1000 waliozaliwa hai Disemaba mwaka 2022. Sababu zilizochangia 

vifo hivyo ni magonjwa ya watoto wachanga (perinatal condition). Vifo 35 sawa na 

asilimia 40.0 Prematurity vifo 25 sawa na asilimia 28.4, Pneumonia vifo 13 sawa na 

asilimia15.0, Malaria vifo 7 sawa na asilimia 8.0, Septicemia vifo 5 sawa na asilimia 6.0   

na Anaemia vifo 3 sawa na asilimia 3.4 ya vifo vyote.  
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Takwimu za vifo vya watoto chini ya miaka mitano vilivyotolewa taarifa ngazi ya vituo 

na jamii kwa mwaka 2022 vilikuwa 124 sawa na vifo 3 kati ya watoto 1000 waliozaliwa 

hai. Idadi ya vifo hivi imepungua ukilinganisha na vifo 204 sawa na vifo 4 kati ya 

watoto 1000 waliozaliwa hai mwaka 2021. Sababu zinazoongoza kwa vifo hivyo ni 

Neonatal condition vifo 41 sawa na asilimia 33.0, Pneumonia vifo 33 sawa na asiimia 

26.6 malaria vifo 24 sawa na asilimia 19.3, Septicaemia vifo 15 sawa na asilimia 12.0 

na Anaemia vifo 11 sawa na asilimia 9.0 ya vifo vyote.  

 

6.3.1.4 Hali ya chanjo 

Katika kipindi cha Januari hadi Novemba, 2022 Mkoa umekuwa na mafanikio makubwa 

katika utoaji wa huduma za chanjo mbalimbali kama ifuatavyo;  

Chanjo ya kifua kikuu (BCG) ni 141%, chanjo ya kuzuia kupooza (Polio) 125%, chanjo 

ya Donda koo, kukakamaa na kifaduro (DTP3) 123% chanjo ya kuzuia homa ya mapafu 

(Pneumonia) 122%, chanjo ya kuzuia kuharisha (Rota virus) 99.5%, chanjo ya surua 

(Measles Rubella) 122%, chanjo ya Pepopunda (Td) kwa wajawazito 117% na chanjo 

ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi (HPV) kwa wasichana wenye umri wa miaka 14 

ni 115%. 

Mkoa umeendelea kutoa chanjo ya ugonjwa wa Korona ikiwa ni jitihada za kupambana 

na ugonjwa huu ambapo kwa kipindi cha kuanzia tarehe 04 Agosti, 2021 hadi tarehe 31 

Oktoba, 2022 jumla ya watu 1,045,390 wamekamilisha dozi ya chanjo ya korona sawa 

na asilimia 109. Mkoa uliwekewa kuchanja jumla ya watu 670,577 ambao ni sawa na 

asilimia 70 ya watu wote wenye umri wa miaka 18 na kuendelea (ambao ni 957,938). 

Mkoa wa Ruvuma umeongoza Kitaifa kwa utoaji wa chanjo ya UVIKO-19 na kupewa 

vyeti 2 na tuzo kwa vipindi tofauti tofauti kwa mwaka 2021 hadi Mei, 2022. Pia katika 

mazoezi ya Kitaifa ya utoaji wa chanjo ya polio Mkoa wa Ruvuma umefanya vizuri 

katika awamu zote 4 (awamu ya kwanza nay a pili Tuliongoza Kitaifa iliyofanyika mwezi 

Machi na Mei, 2022). Utoaji wa chanjo za kawaida tunaendelea kufanya vizuri tangu 

tutangazwe kuwa vinara 2021. 
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6.3.1.5 Huduma za VVU na UKIMWI  

Kati ya vituo 356, vituo 328  sawa na asilimia 92 vinatoa huduma za unasihi na upimaji 

wa VVU (HTS); vituo 285 sawa na asilimia 80 vinatoa huduma za Kuzuia Maambuzi ya 

VVU toka kwa Mama kwenda kwa Mtoto (PMTCT); vituo 147 sawa na asilimia 41 

vinatoa huduma za tiba na matunzo ya VVU na UKIMWI (CTC); vituo 41 sawa na 

asilimia 12 vinatoa huduma za Dawa Kinga ya Kuzuia Maambukizi ya VVU (PrEP) na 

vituo 45 sawa na asilimia 13 vinatoa huduma ya Tohara ya Kitabibu kwa Vijana 

Wanaume (VMMC). 

Kiwango cha maambukizi ya VVU katika Mkoa wa Ruvuma kimepungua kwa 1.4 sawa 

na asilimia 20 kutoka asilimia 7.0 mwaka 2011 kutokana na matokeo ya Utafiti 

Viashirikia vya UKIMWI na Malaria (THMIS) wa mwaka 2011/2012 hadi asilimia 5.6 

mwaka 2016  kwa matokeo ya utafiti matokeo ya Utafiti wa Viashiria vya UKIMWI 

(THIS) wa mwaka 2016/2017. Kiwango cha maambukizi ya VVU kwa wanawake ni 

asilimia 6.6 na wanaume ni asilimia 4.5 (THIS 2016/2017).  

Katika utekelezaji wa malengo ya kitaifa ya kimkakati ya 95-95-95 (Tisini na Tano 

TaTu) kwa mwaka 2022, Makadirio ya idadi ya Watu Wanaoishi na Maambukizi ya VVU 

(WAVIU) katika Mkoa ni 63,088, ambapo wanawake ni 38,716 na wanaume ni 24,372. 

Kufikia robo ya Julai - Septemba 2022, 95 ya Kwanza; watu 60,862 kati ya WAVIU 

63,088 sawa na asilimia 96.5 wamepimwa na kutambua hali zao za maambukizi ya 

VVU. 95 ya Pili; watu  60,133 kati ya WAVIU 60,862 wanaotambua hali zao za 

maambukizi ya VVU sawa na asilimia 98.8, wanatumia dawa za kupunguza makali ya 

VVU (ARVs). Na 95 ya Tatu; watu 57,367 kati ya WAVIU 60,133 wanaotumia dawa za 

ARV sawa na asilimia 95.4, wamefubaza makali ya VVU. Utekelezaji wa malengo ya 

Kitaifa ya Kimkakati ya 95-95-95 kwa halmashauri umeainishwa katika jedwali namba 

48: 
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Jedwali Na 48: kuonyesha Utekelezaji wa Malengo ya Kitaifa ya Kimkakati ya 95-

95-95 kwa Halmashauri kwa mwaka 2022 kufikia Robo ya Tatu, Julai - Septemba. 

Halmashauri 
Idadi ya 
WAVIU  

95  

ya Kwanza 

95  

ya Pili 

95  

ya Tatu Maoni 

Madaba DC 3,536 112.6 98.5 96.3 Malengo yamefikiwa 

Mbinga DC 7,841 105.8 98.8 95.4 Malengo yamefikiwa 

Mbinga TC 7,620 88.9 98.9 95.7 95 ya kwanza haijafikiwa 

Namtumbo DC 7,533 62.2 98.9 94.8 
95 ya kwanza na 95 ya 
tatu havijafikiwa 

Nyasa DC 5,525 122.9 98.5 94.3 95 ya Tatu haijafikiwa 

Songea DC 5,730 105.7 98.6 95.6 Malengo yamefikiwa 

Songea MC 16,776 99.6 99.6 96.1 Malengo yamefikiwa 

Tunduru DC 8,528 88.8 97.5 94.5 
95 ya kwanza na 95 ya 
tatu havijafikiwa 

Jumla Mkoa 63,088 96.3 98.8 95.4 Malengo yamefikiwa 

Chanzo cha Taarifa: DHIS-2, 10 Desemba, 2022. 

Pamoja na mfanikio haya, Mkoa kupitia Timu ya Usimamizi na Uendeshaji wa Huduma 

za Afya Mkoa (RHMT) imejipanga kuendelea kufanya yafuatayo ili kufikia adhma ya 

malengo ya 95-95-95 kwa kila mwaka na 0-0-0 (Sifuri Tatu) ifikapo mwaka 2030: 

i. Kuimarisha  hudumaza rafiki za upimaji wa VVU miongoni mwa watoto (chini ya miaka 15), vijana 

balehe (miaka 15 - 19), vijana (miaka 20 - 24), wanaume pamoja na watu wa makundi maalumu 

yenye hatari kubwa ya kupata maambukizi ya VVU (KVPs), 

ii. Kuimarisha utoaji wa dawa kinga (PrEP) kwa makundi maalumu pamoja na usambazaji wa mipira ya 

kinga (kondomu) katika jamii katika maeneo yenye hatari kubwa ya maambukizi ya VVU kama vile 

nyumba za kulala wageni, baa, sokoni, machimbo, ofisi za umma na binafsi, pamoja na vituo vyote 

vya kutolea huduma za afya katika halmashauri, 

iii. Kuimarisha ufuatiliaji kwa wakati wa watoro wa huduma za utumiaji ARVs kupitia watoa huduma za 

afya na wahudumu ngazi ya jamii katika vituo vya tiba na matunzo ya VVU/UKIMWI (CTCs), hasa 

kwa makundi ya watoto, vijana balehe, vijana, wanaume na KVPs,  
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iv. Kuimarisha mikakati ya utoaji elimu ya kujikinga na maambukizi ya VVU, ufuasi wa dawa za ARVs 

pamoja na kuzuia unyanyapaa kwa WAVIU katika jamii kupitia vyombo vya habari, elimu ya 

VVU/UKIMWI pahali za kazi, mikutano ya hadhara na vituo vya kutolea huduma za afya. 

6.3.2 Huduma za Ustawi wa Jamii 

6.3.2.1 Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iCHF) 

Mkoa wa Ruvuma unatekeleza Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa kwa mujibu wa 

Waraka Na.1 wa Mwaka 2018 wa Maboresho ya Mfuko wa Afya ya Jamii ambao 

umeleta tija kubwa kwa wananchi katika kupata huduma za afya za uhakika. Hadi 

kufikia 30 Novemba, 2022 jumla ya kaya 25,745 (7.4%) zimeandikishwa kwenye Mfuko 

wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iCHF).  

Jedwali Na.49: Hali ya iCHF Mkoa wa Ruvuma hadi 30 Novemba, 2022 

NA HALMASHAURI IDADI YA KAYA KAYA 
ZILIZOSAJILIWA 

ASILIMIA MAKUSANYO 

1 MADABA DC 12,250 1,636 13.4% 49,080,000.00 

2 MBINGA DC 57,738 4,965 8.5% 148,950,000.00 

3 TUNDURU DC 82,129 6,659 8.1% 199,770,000.00 

4 MBINGA TC 33,256 2,579 7.8% 77,370,000.00 

5 NAMTUMBO DC 45,856 3,488 7.6% 104,640,000.00 

6 SONGEA DC 33,933 2,510 7.4% 75,300,000.00 

7 SONGEA MC 57,640 2,549 4.4% 76,470,000.00 

8 NYASA DC 37,367 1,359 3.6% 40,770,000.00 

 JUMLA 360,169 25,745 7.4% 772,350,000.00 

 

6.3.2.2 Usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto chini ya Miaka Mitano 
(U5BR)  

Mkoa unaendelea kutekelezwa mpango wa usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa 

watoto wenye umri chini ya miaka mitano bure ulioanza Machi, 2020 katika 

Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma. Usajili na utoaji vyeti hufanywa na Wauguzi 

kwenye vituo vyote vya huduma za afya vinavyotoa huduma za afya ya mama na mtoto.  

Lengo la Mkoa wa Ruvuma ni kusajili na kuwapatia vyeti watoto 242,140, ambapo hadi 

tarehe 30 Novemba, 2022 Mkoa umesajili na kutoa vyeti kwa watoto 242,083 (99.9%). 
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6.3.3 Huduma za Lishe 

Katika kuendelea na kupambana na tatizo la utapiamlo nchini hususani udumavu 

(asilimia 41, TNNS 2018), Mkoa wa Ruvuma unatekeleza viashiria mbalimbali 

vilivyoainishwa katika mkataba wa Lishe ulioingiwa baina ya Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma. Utekelezaji 

wa mkataba kwa mwaka 2020/2021 Mkoa wa Ruvuma ulikuwa ni mshindi wa pili kitaifa 

na mwaka 2021/2022 Mkoa umeshika nafasi ya 4 Kitaifa. Matokeo haya kwa kiasi 

kikubwa yametokana na; - 

✓ Matumizi ya Kifungu/Lengo Y (Objective Y) katika kutekeleza shughuli zisizo za 

Lishe. 

✓ Kutumia vifungu/malengo mengine (objectives) kutekeleza shughuli za Lishe.  

Haya yote yaliyotajwa hapo juu yamesababisha Mkoa kutofanya vizuri katika utekelezaji 

wa Mkataba wa Lishe katika mwaka wa fedha 2021/2022. Hivyo, ili kutekeleza Mkataba 

wa Lishe kwa Kiwango kinachotakiwa tunapendekeza yafuatayo; - 

✓ Waweka hazina wa Halmashauri wahakikishe vifungu vya Lishe (Objective Y 

expenditure codes) vinatumika kulipia shughuli za lishe tu 

✓ Maafisa Mipango wahakikishe vifungu vya Lishe vinatumika kupanga shughuli za 

Lishe tu 

✓ Maafisa Lishe wa ainishe vifungu sahihi vya shughuli anayokwenda kutekeleza. 

✓ Wakaguzi wa ndani ya Halmashauri wahakikishe wanafanya uhakiki wa fedha za 

lishe kila robo mwaka ili kubaini changamoto mapema na kuzitatua kwa wakati. 

 

Aidha, katika mwaka wa fedha 2022/2023 Mkoa kupitia Halmashauri zake umeendelea 

kutekeleza afua mbalimbali ikiwemo utengaji na utoaji wa fedha kwa ajili kutekeleza 

afua za lishe, ambapo jumla ya TZS. 355,274,918.3 zimepangwa na hadi kufikia 

Novemba, 2022 jumla ya TZS. 122,852,599 sawa na asilimia 34.6 tu zimetolewa 
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kutekeleza afua za lishe katika Halmashauri kama inavyoonesha katika jedwali namba 

50.  

Jedwali Na. 50: Matumizi ya fedha zilizopangwa kutekeleza afua za lishe kwa 
Halmashauri katika mwaka wa fedha 2022/2023 

NA HALMASHAURI FEDHA ILIYOTUMIKA JULAI - NOVEMBA, 2022 
IKILINGANISHWA NA FEDHA ILIYOPANGWA 

MWAKA  2022/2023 

KIASI CHA FEDHA 
KILICHOPANGWA KWA 
MTOTO (PER CAPITA 

PLANNED) FY 2022/2023 

KILICHOPANGWA KILICHOTUMIKA 
HADI NOVEMBA, 

2022 

% IDADI YA 
WATOTO 

TZS 

1 SONGEA MC 39,860,000 24,404,000 61.2 32216 1237 

2 MBINGA TC 23,971,068 7,526,000 31.4 20961 1144 

3 SONGEA DC 38,729,712 6,570,000 17.0 21396 1810 

4 MBINGA DC 92,711,750 37,140,000 40.1 41575 2230 

5 TUNDURU DC 71,204,134 21,254,600 29.9 47833 1489 

6 NAMTUMBO DC 39,432,000   5,070,000 12.9 36712 1074 

7 NYASA DC 23,823,206 11,744,000 49.3 27023 882 

8 MADABA DC 25,543,048.3 9,143,999 35.8 7684 3324 

JUMLA KUU 355,274,918.3 122,852,599 34.6 235400 1509 

NB: - Halmashauri saba (7) ziliweza kupanga kwa kufuata kigezo cha kima cha chini 

cha TZS. 1000 kwa kila mtoto chini ya miaka mitano, isipokuwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Nyasa ambayo ina jumla ya Watoto wenye umri chini ya miaka mitano 

27023 lakini wamepanga TZS. 23,823,206 badala ya kima cha chini cha TZS. 

27,023,000. Athari ya hii itafanya Halmashauri kutofikia matumizi ya kima cha chini cha 

TZS. 1000 wakati wa tathmini na mwisho wa siku itaathiri matokea ya Mkoa Kitaifa. 

Ushauri: Tunapoelekea kwenye re–allocation Halmashauri ihakikishe inafanya 

marekebisho ili kuepuka hii changamoto kama iliyojitokeza mwaka wa fedha 2021/2022. 

 

6.3.3.1 Mambo yanayosababisha lishe duni ni: - 
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i. Ulaji duni wa chakula unaotokana na kula milo michache na kiasi kisichotosheleza 

mahitaji ya virutubishi mwilini, hii pia hujumuisha kutowanyonyesha watoto 

ipasavyo. 

ii. Magonjwa ya mara kwa mara yanayoondoa hamu ya kula na, kusababisha 

ufyonzaji duni wa virutubishi na huongeza mahitaji ya virutubishi mwilini. 

iii. Matumizi mabaya ya chakula mfano kuuza chakula chote, kutumia nafaka 

kutengenezea pombe nk. 

iv. Utayarishaji mbaya wa chakula unaopoteza virutubishi kama kuosha mboga za 

majani baada ya kukatakata. 

v. Upungufu katika matunzo ya makundi maalumu (watoto wadogo, wanawake 

wajawazito na wanaonyonyesha, wazee na wagonjwa) Makundi haya yanahitaji 

matunzo na huduma muhimu za kiafya kama vile chanjo, kupata vidonge vya 

nyongeza, kutibu maradhi na huduma za kilishe. 
 

Utapiamlo huathiri afya, uzalishaji mali na maendeleo katika jamii. Athari hizi hujitokeza 

katika hali ya kuchelewa kwa hatua za ukuaji wa mtoto kimwili na kiakili, kuongezeka 

kwa magonjwa na vifo vya watoto, kupungua kwa kinga mwili na kupungua kwa uwezo 

wa kufanya kazi za uzalishaji mali. 
 

Hivyo, katika kuhakikisha jamii inaondokana na tatizo hili la lishe Halmashauri na Mkoa 

ni muhimu kuendelea kuelekeza nguvu katika kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 

lishe ngazi ya Halmashauri, kata na vijiji / Mitaa ili jamii iweze:-   

a) kubadili tabia na kuzingatia ulaji unaofaa.  

b) Kupata elimu sahihi ya lishe kwa kupitia njia mbalimbali kama vyombo vya habari 

vilivyopo, ngoma za asili, viongozi wa dini na kimila.  

c) Kupata elimu sahihi ya lishe katika kipindi cha siku 1000 za uhai wa mtoto (yaani 

toka mimba ilipotungwa hadi mtoto anapofikisha umri wa miaka 2) –  

d) Kuimarisha maadhimisho ya siku za afya na Lishe ya Kijiji zinazofanyika kila 

baada ya miezi mitatu. 

e) Mkoa na Halmashauri kuhakikisha fedha inayotengwa kwa shughuli za lishe 

inatolewa na kufanya shughuli za lishe kama zilivyotengwa. 

f) Mkoa na Halmashauri kuendelea kufanya usimamizi shirikishi ili kuweza 

kutambua changamoto zinazojitokeza kwa wakati na kuzitafutia ufumbuzi. 
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6.4 ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI 

Sekta ya Elimu Mkoani inafanya kazi kwa ushirikiano na Halmashauri, Idara ya uthibiti 

ubora wa elimu, Idara ya Tume ya utumishi wa walimu (TSC), Taasisi ya Elimu ya Watu 

Wazima, vyuo vya Ualimu na Mamlaka ya vyuo vya ufundi (VETA), Chuo kikuu Huria 

cha Tanzania (OUT) na maktaba ya Mkoa. Jedwali lifuatalo linaainisha mchanganuo wa 

Taasisi za elimu zilizopo Mkoa wa Ruvuma.  

Jedwali Na.51: Idadi ya taasisi za elimu katika Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma 
hadi kufikia Novemba, 2022 

Halmashau
ri 

Elimu ya Awali Elimu ya 
Msingi 

Elimu ya 
Sekondari 

Vyuo vya 
Maendeleo ya 

Wananchi 

VETA Vyuo 
vya 

Ualimu 

Vyuo vya 
Elimu ya 

Juu 

*S *B S B S B S B S B S B S B 

Madaba  28 1 28 1 10 4 0 0 0 0 0 0 0 0 

Mbinga dc 164 3 164 3 31 16 1 0 0 0 0 0 0 0 

Mbinga TC 72 9 72 9 15 5 0 0 0 0 0 1 0 0 

Namtumbo 108 5 108 5 26 8 1 3 1 0 0 0 0 0 

Nyasa 111 0 111 0 16 1 0 0 1 0 0 0 0 0 

Songea DC 78 3 78 3 17 5 2 1 0 0 0 0 0 0 

Songea MC 82 14 82 14 25 18 0 0 1 0 1 0 1 1 

Tunduru 151 1 151 1 24 2 1 0 0 1 0 0 0 0 

Jumla 794 36 794 36 164 59 5 4 3 1 1 2 1 1 

Jumla Kuu 830 830 223 9 4 3 2 

Chanzo: Taarifa za Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma Novemba,2022 
*S – Serikali     *B – Binafsi 

6.4.1 Elimu ya Awali na Msingi 

Elimu ya Awali ni hatua muhimu ya Maandalizi katika mzunguko wa elimu.  Serikali ya 

Tanzania imeirasmisha na kujumuisha elimu hii kwenye mfumo rasmi wa elimu na 

kuagiza kila shule ya msingi iwe na darasa la elimu ya awali litakaloandikisha watoto 

wenye umri wa miaka 5-6.  Elimu ya Awali inachukua miaka miwili bila ya mitihani ya 

kuwapandisha watoto.  Kwa mujibu wa Sera ya Elimu na Mafunzo (ETP) ya mwaka 
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1995, Elimu ya Awali inakusudiwa kuhimiza maendeleo ya jumla ya haiba ya 

mwanafunzi, sifa za kimwili, kiakili na kimaadili na uwezo.   

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya shule za msingi 828, kati ya hizo za Serikali ni 793 na 

zisizo za Serikali ni 35. Mkoa umeanza zoezi la uandikishaji wa wanafunzi wa awali kwa 

mwaka wa masomo utakaoanza mwezi januari 2023 kama inavyoonesha hapa chini: - 

Jedwali Na. 52: Idadi ya maoteo na uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la awali 
wa mwaka 2023 hadi Novemba,2022 

HALMASHAURI 

 MAOTEO  
WALIOANDIKISHWA 
(WASIO WA MAHITAJI 
MAALUM) 

WALIOANDIKISHW
A (MAHITAJI 
MAALUM) 

 JUMLA WALIOANDIKISHWA  
ASILIMIA YA 
UANDIKISHAJI 

 WAV   WAS  
 
JUMLA  

WAV WAS JUMLA 
WA
V 

WA
S 

JUML
A 

WAV WAS JUMLA WAV WAS 
JUML
A 

MADABA  645 
129

3 596 579 1175 9 6 15 605 585 1190 1775 91 92 91.6 

MBINGA DC 

338
6 

319
5 

658
1 1114 1125 2239 0 0 0 1114 1125 2239 33 35 34 

MBINGA TC 

225
5 

231
4 

456
9 1376 1297 2673 27 31 58 1403 1328 2731 46 57 60 

NAMTUMBO 

387
5 

376
2 

763
2 3022 3097 6119 13 19 32 3035 3116 6151 78 

    
83  81 

NYASA 

279
8 

268
9 

548
7 1423 1400 2823 2 1 3 1425 1401 2826 51 52 52 

SONGEA DC 

215
7 

216
2 

431
9 1422 1399 2821 4 6 10 1426 1405 2831 66 65 66 

SONGEA MC 

299
4 

324
3 

623
7 1378 1590 2968 4 7 0 1382 1597 2979 46 49 48 

TUNDURU 

297
2 

314
6 

609
4 1350 1433 2782 7 3 10 1357 1436 2792 46 46 46 

JUMLA 

       
21,08
2  

   
21,80
4  

   
41,51
5  

1166
4 

1251
6 

2243
4 63 82 718 11727 

1259
8 24324      56      58  

      
57  

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa Novemba, 2022 

i) Idadi ya wanafunzi darasa la Awali-VII mwaka 2022 
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Mkoa wa Ruvuma hadi kufikiaNovemba, 2022 una idadi ya wanafunzi wa darasa la 
Awali hadi la VII 353,509 Kati yao wavulana 175,368 na wasichana178,141.  
 

ii) Walimu wa Shule za Msingi hadi Novemba, 2022 

Hadi kufikia Novemba, 2022 mahitaji ya walimu wa shule za msingi ni 10,071, Waliopo   

6,214 hivyo upungufu ni walimu 3,857. Mchanganuo wa idadi ya walimu imeoneshwa 

katika jedwali lifuatalo; 

Jedwali Na. 53. Idadi ya walimu wa shule za msingi kwa kila Halmashauri za Mkoa 
wa Ruvuma hadi kufikia Novemba,2022 

WALIMU WA SHULE ZA MSINGI 

Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu 

Madaba DC 323 196 127 

Mbinga DC 1898 991 907 

Mbinga TC 1,026 626 400 

Namtumbo DC 1342 929 413 

Nyasa DC 1175 665 510 

Songea DC 967 523 444 

Songea MC 1275 1177 98 

Tunduru 2065 1107 958 

JUMLA  10,071 6214 3857 

 

iii) Hali ya ufaulu wa mtihani wa darasa la saba 2021 

Mwaka 2021 wanafunzi wa darasa la saba wapatao 39,614 walisajiliwa kufanya 

mtihani wa darasa la saba.  Wanafunzi waliofanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi 

walikuwa ni 39,604 sawa na asilimia 99.9. Wanafunzi waliofaulu mtihani walikuwa 

28,356 sawa na asilimia 73.1 ambapo wanafunzi wote waliofaulu wamechaguliwa 

kujiunga na elimu ya sekondari.  

Jedwali Na. 54: Hali ufaulu wa mtihani wa darasa la saba mwaka 2021 na 
waliochaguliwa kuingia kidato cha kwanza Januari, 2022 
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NA HALMASHAURI 

WALIOFANYA MTIHANI WALIOCHAGULIWA 

% ASILIMIA 
NAFASI ZA UFAULU 

KIHALMASHAURI 

WAS WAV JML WAS WAV JML 

1 SONGEA(M) 3,058 2,818 5,876 2,770 2,402 5,172 88.019 1 

2 MADABA 675 645 1,320 580 559 1,139 86.288 2 

3 NYASA 2,245 2,284 4,529 1,768 1,662 3,430 75.734 3 

4 NAMTUMBO 2,752 2,745 5,497 2,054 1,990 4,044 73.567 4 

5 MBINGA(M) 1,809 1,608 3,417 1,365 996 2,361 69.096 5 

6 TUNDURU 4,198 4,116 8,314 2,573 2,932 5,505 66.214 6 

7 SONGEA(V) 1,743 1,721 3,464 1,128 1,053 2,181 62.962 7 

8 MBINGA(V) 3,562 3,625 7,187 2,474 2,050 4,524 62.947 8 

 

iv) Hali ya samani katika shule za Msingi 

Hadi kufikia Novemba, 2022 Mkoa una mahitaji ya madawati 126,248 yaliyopo ni 

102,430 na upungufu ni 23,818 Aidha, Mkoa kwa kushirikiana na Wilaya zake 

umeendelea na jitihada mbalimbali ili kuweza kuondoa upungufu uliopo. 
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Jedwali Na.55. Hali ya samani katika shule za msingi hadi kufikia Novemba ,2022 

Chanzo: Sensa Elimu msingi Novemba,2022 

 

v) Hali ya majengo katika shule za Msingi 

Hadi kufikia Novemba, 2022 Mkoa una mahitaji ya vyumba vya madarasa 10,003; 

yaliyopo ni 6,294 na upungufu ni 3,709. Kwa upande wa matundu ya vyoo Mkoa 

ulikuwa na mahitaji 17,372 yaliyopo ni 9,977 na upungufu ni 7,395.  

    Jedwali Na. 56: Hali ya majengo ya Shule za Msingi hadi kufikia Novemba ,2022 

 

  MADARASA NYUMBA MATUNDU YA VYOO 

  
MAHITA
JI 

YALIYOP
O 

UPUNGUF
U 

MAHITA
JI 

YALIYOP
O 

UPUNGUF
U 

MAHITA
JI 

YALIYOP
O 

UPUNGUF
U 

1 MADABA 368 273 95 345 113 232 603 648 -45 

2 
MBINGA 
DC 1760 1145 615 1698 618 1080 2923 1712 1211 

3 
MBINGA 
TC 921 567 354 874 209 665 1555 892 663 

4 
NAMTUMB
O 1411 875 536 1325 439 886 2696 1583 1113 

5 NYASA 1224 788 436 1114 345 769 2125 1171 954 

6 SONGEA 914 650 264 863 264 599 1552 1015 537 

NA. HALMASHAURI MADAWATI 

MAHIT. YALIOPO UPUNG. ZIADA 

1 Madaba 4153 4524 0 371 

2 Mbinga DC 22231 17872 4359  

3 Mbinga Mji 10777 8388 2389  

4 Namtumbo 17115 13867 3248  

5 Nyasa 15661 12325 3336  

6 Songea DC 11613 10455 1158  

7 Songea MC 18516 16771 1745  

8 Tunduru 26182 18228 7954  

  JUMLA    126,248   102,430   23,818   
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  MADARASA NYUMBA MATUNDU YA VYOO 

  
MAHITA
JI 

YALIYOP
O 

UPUNGUF
U 

MAHITA
JI 

YALIYOP
O 

UPUNGUF
U 

MAHITA
JI 

YALIYOP
O 

UPUNGUF
U 

DC 

7 
SONGEA 
MC 1453 962 491 1224 119 1105 2667 1436 1231 

8 TUNDURU 1952 1034 918 1840 548 1292 3251 1520 1731 

JUMLA KUU 10003 6294 3709 9283 2655 6628 17372 9977 7395 

Chanzo: Sensa Elimumsingi Novemba,2022 

 

6.4.2 Elimu ya Sekondari 

Mkoa una jumla ya shule za sekondari 218 zikiwemo 160 za Serikali na 58 ni shule za 

binafsi.  Kati ya shule 160 za Serikali, shule tano (5) ni za bweni na shule 155 ni za 

kutwa.  Kati ya shule 218 zenye kidato cha tano na sita ni 35 (Serikali 23 na zisizo za 

Serikali 12). 

Jedwali Na. 57: Idadi ya Shule za Sekondari 

Chanzo: Sensa Elimu msingi Novemba, 2022 

 

 

Jedwali Na. 58: Idadi ya wanafunzi Kidato cha Kwanza hadi Sita Oktoba,2022 

Halmashauri Elimu ya Sekondari 

Serikali Binafsi 

Madaba DC 8 3 

Mbinga DC 31 16 

Mbinga TC 15 5 

Namtumbo DC 25 8 

Nyasa DC 16 1 

Songea dC 17 5 

Songea MC 24 18 

Tunduru DC 24 2 

Jumla 160 58 

Jumla kuu 218 
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SN Halmashauri Wavulana Wasichana Jumla 

1 Madaba 1747 2226 3973 

2 MBINGA DC 6732 8024   14756  

3 Mbinga Tc 3614 4401 8015 

4 Namtumbo 5412 5712 11124 

5 Nyasa 4125 4706 8831 

6 Songea Dc 3024 4316 7340 

7 Songea Mc 9465 10589 20054 

8 Tunduru 6793 5634 12427 

  Jumla        40,912        45,608       86,520  

Chanzo: Sensa Elimu msingi Novemba ,2022 

 

i) Walimu wa Shule za Sekondari hadi Novemba ,2022 

Hadi kufikia No vemba ,2022 mahitaji ya walimu wa shule za sekondari ni 4,041, 

Waliopo   3,523 hivyo upungufu ni walimu 518 Mchanganuo wa idadi ya walimu kwa 

masomo imeoneshwa katika majedwali yafuatayo: 

Jedwali Na.59:1Idadi ya Walimu kufikia Novemba, 2022 Kwa masomo ya Sanaa na 
lugha 

NA 

1.Mahitaji ya walimu wa masomo ya sanaa na Lugha 

Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu 

1 Madaba DC 118 132 -14 

2 Mbinga DC 426 149 277 

3 Mbinga TC 218 245 -27 

4 Namtumbo DC 290 296 -6 

5 Nyasa DC 250 174 76 

6 Songea MC 585 772 -187 

7 Songea DC 254 219 35 

8 Tunduru DC 332 310 22 

  JUMLA  2473 2297 176 
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Jedwali Na.60: Idadi ya Walimu kufikia Novemba ,2022 kwa masomo ya sayansi 

Na 

2.Walimu wa Sayansi 

Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu 

1 Madaba DC 70 64 6 

2 Mbinga DC 290 235 55 

3 Mbinga TC 144 120 24 

4 Namtumbo DC 167 153 14 

5 Nyasa DC 191 88 103 

6 Songea DC 96 142 -46 

7 Songea MC 361 260 101 

8 Tunduru DC 249 168 81 

  JUMLA  1,568 1230 338 

 

ii)  Walimu wa Ajira Mpya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mwezi Juni, 2022 ilitoa ajira kwa 

walimu katika Mikoa yote ya Tanzania Bara ambapo Mkoa wa Ruvuma ulipangiwa 

jumla ya walimu 389 (Me 279, Ke 110) kwa shule za Msingi na Sekondari. Aidha, 

walimu 213 (Me 175, Ke 38) walipangwa katika shule za Sekondari ambapo kati yao 

walimu 212 (Me 174, Ke 38) tayari wameripoti katika shule walizopangiwa. Kwa upande 

wa shule za Msingi walipangwa walimu 176 (Me 104, Ke72) na wote wameripoti.  

 

Jedwali Na. 61 : Idadi ya Walimu wa ajira mpya walioripoti Mkoa wa Ruvuma Juni, 
2022 

Na. Halmashauri Msingi Sekondari JUMLA 

Sanaa Sayansi Jumla 

1 MADABA 2 2 4 6 8 

2 MBINGA DC 40 11 37 48 88 

3 MBINGA TC 5 4 21 25 30 

4 NAMTUMBO 24 4 25 29 53 

5 NYASA 24 7 12 19 43 

6 SONGEA DC 25 4 15 19 44 

7 SONGEA MC 0 1 36 37 37 

8 TUNDURU 56 5 24 29 85 

JUMLA 176 38 174 212 388 

 



269 

 

iii)  Hali ya ufaulu wa kidato cha nne 

Mkoa wa Ruvuma kitaaluma unaendelea kufanya jitihada za makusudi ili kuweza 

kupata matokeo mazuri zaidi. Mwaka 2021 Mkoa ulikuwa na ufaulu wa asilimia 90.1% 

Juhudi za kupandisha ufaulu na kudhibiti udanganyifu ziliendelea kufanyika.  

Jedwali Na.62: Matokeo ya mtihani wa kidato cha nne kwa miaka mitatu (CSEE 
2019-2021) 

MATOKEO YA MTIHANI WA KIDATO CHA NNE (CSEE) 

MWAKA ASILIMIA YA UFAULU 

2019 86.06 

2020 89.4 

2021 90.1 

Chanzo: Baraza la Mitihani la Tanzania 2021 
 

iv) Ufaulu wa kidato cha Sita 2022 

Mkoa umeendelea kufanya jitihada kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika matokeo ya 

kidato cha Sita. Mwaka 2022 Mkoa umepandisha ufaulu na kupata wastani wa ufaulu 

wa 99.9.  

Jedwali Na.63: Jedwali Na.11.1 Matokeo ya mtihani wa kidato cha sita kwa miaka 
mitatu (ACSEE 2018-2022) 

Chanzo: Baraza la Mitihani la Tanzania,2022 
 

MATOKEO YA MTIHANI WA KIDATO CHA NNE (ACSEE) 

MWAKA WALIOFANYA % YA UFAULU 

2019 3582 99.7 

2020 3282 99.8 

2021 3482 99.9 

2022 3488 100 



270 

 

v) Miundombinu ya shule za sekondari 

Miundombinu ya shule za sekondari imekuwa ikijengwa ili kuwa na mazingira mazuri ya 

kujifunza na kufundishia yakiwemo madarasa, majengo ya utawala, nyumba za walimu, 

Mabweni, Maktaba, maabara na vyoo. Hadi kufikia Novemba ,2022 miundombinu ya 

shule za sekondari ilikuwa kama ifuatavyo; 

Jedwali Na.64: Miundombinu ya shule za Sekondari hadi kufikia Novemba ,2022 

 Chanzo: Sensa Elimumsingi Novemba ,2022 

 

vi) Samani  

Hadi kufikia Novemba, 2022 hali ya samani katika shule za sekondari kwa ajili ya 

wanafunzi ni, mahitaji ya meza ni 88,350, zilizopo zikiwa ni 83,346 na Upungufu ni 

5,004.  Mahitaji ya viti ni 88,506, vilivyopo ni 82,766 upungufu ni viti 5,740. 

 

 

 

 MADARASA MABWENI NYUMBA MATUNDU YA VYOO MAABARA 

 
MAHIT
AJI 

YAL
IYO
PO 

UPUN
GUFU MAHITAJI 

YALI
YOP
O 

UPU
NG
UFU 

MAH
ITAJI 

YALI
YOP
O 

UPUNG
UFU 

MAHIT
AJI 

YALIYO
PO 

UPUNG
UFU 

MAHIT
AJI 

YALIYO
PO 

UPUNG
UFU 

MADABA 127 151 -24 17 15 2 190 74 116 188 172 16 36 33 3 

MBINGA 
DC 484 556 -72 114 63 51 726 216 510 837 746 91 143 108 35 

MBINGA 
TC 240 254 -14 4 3 1 351 42 309 400 385 15 60 44 16 

NAMTUM
BO 323 320 3 99 48 51 484 165 319 645 437 208 91 61 30 

NYASA 274 256 18 48 9 39 349 90 259 442 260 182 54 36 18 

SONGEA 
DC 258 299 -41 72 34 38 357 98 259 455 419 36 66 55 11 

SONGEA 
MC 546 522 24 138 96 42 804 115 689 1176 915 261 127 94 33 

TUNDUR
U 357 406 -49 84 38 46 496 159 337 612 526 86 78 53 25 

Jumla 
Kuu 2609 

276
4 -155 576 306 270 3757 959 2798 4755 3860 895 655 484 171 
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Jedwali Na.65: Samani katika shule za sekondari kufikia Novemba ,2022 

 
  MEZA VITI 

  MAHITAJI YALIYOPO UPUNGUFU MAHITAJI YALIYOPO UPUNGUFU 

1 MADABA 3975 4227 -252 3972 4240 -268 

2 MBINGA DC 15597 15559 38 15597 15264 333 

3 MBINGA TC 8043 7751 292 8043 7761 282 

4 NAMTUMBO 11102 9992 1110 11094 9808 1286 

5 NYASA 9146 8695 451 9146 8602 544 

6 SONGEA DC 7638 7160 478 7648 6474 1174 

7 SONGEA MC 20281 16947 3334 20281 17668 2613 

8 TUNDURU 12568 13015 -447 12725 12949 -224 

JUMLA KUU 88350 83346 5004 88506 82766 5740 

  Chanzo: Sensa Elimumsingi Novemba ,2022 

 

vii)  Maabara 

Maabara za sayansi hadi kufikia Novemba, 2022 ni kama ifuatavyo; mahitaji ni 655, 
zilizopo ni 484 pungufu ni 171.  
 

Jedwali Na.66: Maabara za sayansi katika shule za sekondari 

MAABARA 

  HALMASHAURI MAHIT. YALIOPO UPUNG. 

1 MADABA 36 33 3 

2 MBINGA DC 143 108 35 

3 MBINGA TC 60 44 16 

4 NAMTUMBO 91 61 30 

5 NYASA 54 36 18 

6 SONGEA DC 66 55 11 

7 SONGEA MC 127 94 33 

8 TUNDURU 78 53 25 

JUMLA 655 484 171 

    Chanzo: Sensa Elimumsingi Novemba,2022 

 

6.4.3 Utekelezaji wa Programu ya Elimu Bila Malipo 
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Sera ya utoaji wa Elimu Bila Malipo inaendelea kutekelezwa ambapo kwa kipindi cha 

mwezi Julai 2022 hadi Oktoba 2022 Mkoa umepokea kiasi cha    5,090,198,358.75 

ambazo zimesaidia katika uendeshaji wa shule na kuboresha na kuimarisha tendo la 

ufundishaji na ujifunzaji kwa shule za msingi na sekondari ikiwa ni pamoja na 

kuongezeka kwa upatikanaji wa vitabu vya kiada na ziada. Aidha, Mkoa kwa 

kushirikiana na Halmashauri unaendelea kufuatilia na kutekeleza kwa ufanisi utoaji wa 

elimu bila malipo ili fedha ya Serikali inayowekezwa iweze kutoa Matokeo chanya katika 

kuongeza ufaulu wa wanafunzi katika Mitihani ikiwemo kuimarisha taaluma na elimu 

kwa ujumla na hivyo kujenga jamii yenye uelewa na kujiletea maendeleo 

 

6.4.4 Mapokezi ya Fedha za Miradi ya Mendeleo Sekta ya Elimu 

i. Ujenzi wa Shule mpya za Sekondari kupitia Mradi wa SEQUIP 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa ulipokea kiasi cha shilingi Bilioni 7,700,000,000.00 kwa 

ajili ya ujenzi wa shule mpya 11 za Sekondari katika Halmashauri zote 8 za Mkoa wa 

Ruvuma.ujenzi huu unajumuisha ujenzi wa shule ya Mkoa ya Wasichana inayojengwa 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni 

3,000,000,000.00. Ujenzi wa shule hizi upo katika hatua mbalimbali za ujenzi ikiwa ni 

maandalizi ya kupokea wanafunzi mwezi Januari 2023. 

ii. Ukamilishaji wa Ujenzi wa Vyumba vya Madarasa na Maabara kupitia Fedha 
za Tozo na Serikali Kuu, 

Kwa mwaka 2021/2022 Mkoa ulipokea fedha kiasi cha Tshs. 2,152,500,000.00 kwa ajili 

ya ukamilishaji wa vyumba vya madarasa 128 ya shule za Msingi na Sekondari na 

Maabara 23 za Shule za Sekondari kupitia fedha za Tozo na Serikali Kuu. Pia tulipokea 

Tshs. 540,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa Madarasa na mabweni Shule Sekondari ya 

Wasichana Songea na Shule ya Sekondari ya Wavulana Songea na kama mchanganuo 

wake unavyoonekana kwenye jedwali 67. 
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Jedwali Na. 67: Fedha za Ujenzi wa Vyumba vya Madarasa na Maabara kupitia 
Fedha za Tozo na Serikali Kuu, 

HALMASHAURI MADARASA MAABARA 
MABWENI KIASI 

  IDADI KIASI  IDADI KIASI 
  

MADABA DC 12 362,500,000.00 4 120,000,000.00 
  

MBINGA DC 9 112,500,000.00 0 
0   

MBINGA TC 18 225,000,000.00 0 
0   

NAMTUMBO DC 21 262,500,000.00 5 150,000,000.00 
  

NYASA DC 12 37,500,000.00 0 
0   

SONGEA DC 0 0 0 
0   

SONGEA MC 28 402,500,000.00 4 100,000,000.00 
4 400,000,000.00 

TUNDURU DC 28 350,000,000.00 10 30,000,000.00 
  

JUMLA YA MKOA 128 1,752,500,000 23 400,000,000.00 4 400,000,000.00  

 

i. Ujenzi wa Madarasa ya Sekondari Mwaka 2022/2023 

Aidha mwezi Oktoba, 2022 Serikali ilitoa kiasi cha sh. 3,120,000,000.00 kwa ajili ya 

ujenzi wa madarasa ya wanafunzi wa Kidato cha kwanza kwa mwaka 2023 

Jedwali Na 68: Fedha kwa ajili ya Ujenzi wa Madarasa ya Kidato cha Kwanza 2023 

HALMASHAURI IDADI YA VYUMBA 
VYA MADARASA 

 KIASI CHA FEDHA KWA 
DARASA  

JUMLA 

Madaba                                  10                  20,000,000.00                 200,000,000.00  

Mbinga DC                                  10                  20,000,000.00                 200,000,000.00  

Mbinga TC                                  11                  20,000,000.00                 220,000,000.00  

Namtumbo                                  17                  20,000,000.00                 340,000,000.00  

Nyasa                                  12                  20,000,000.00                 240,000,000.00  

Songea DC                                  10                  20,000,000.00                 200,000,000.00  

Songea MC                                  76                  20,000,000.00              1,520,000,000.00  

Tunduru                                  10                  20,000,000.00                 200,000,000.00  

JUMLA                               156                            3,120,000,000.00  
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6.4.5 Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi  

Utoaji wa elimu unahusisha Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi 

ambayo ni Elimu Endelevu inayotekelezwa katika Halmashauri zote nane za Mkoa wa 

Ruvuma. Elimu Nje ya Mfumo Rasmi inayojumuisha Elimu ya Msingi kwa watoto 

walioikosa (MEMKWA), Mpango wa Elimu ya Sekondari kupitia Ujifunzaji huria (Open 

Learning) unaojumuisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wa mtihani wa Maarifa (QT). 

Elimu ya Watu Wazima inahusisha utoaji wa stadi za Kisomo (KKK) kwa watu wazima 

na Kisomo cha kujiendeleza kwa kupiga vita Umasikini, Maradhi na Ujinga ili kumudu 

mazingira na kujiletea maendeleo kupitia Elimu ya Ufundi Stadi na shughuli za kijamii 

na za uzalishaji mali (shughuli za kiuchumi). 

Hadi kufikia Novemba, 2022 kuna vituo 109 katika shule za msingi vinavyotekeleza 

Mpango wa Elimu ya Msingi kwa watoto walioikosa (MEMKWA). Utekelezaji wa 

Mpango wa Elimu ya sekondari katika vituo 125 vinavyoaandaa wanafunzi wa mtihani 

wa Maarifa (QT) na utekelezaji wa elimu ya ufundi stadi katika vituo vya ufundi stadi 24.  

Utekelezaji wa elimu maalum unafanyika katika shule zote za msingi na sekondari.  

Kwa sasa kuna vituo 302 katika shule zilizobainisha watoto wenye mahitaji maalum. 

Ubainishaji kwa ajili ya usajili wa wanafunzi wenye mahitaji maalum hufanyika kila 

mwaka kwa ajili ya uandikishaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalum kwa mwaka wa 

masomo unaofuata. 

6.4.6 Elimu ya Ufundi Stadi 

Eneo hili linajumuisha utoaji wa elimu katika vyuo vya ufundi (VETA) na vyuo vya ufundi 

stadi vya kati. Kwa sasa Mkoa una vyuo 3 vya Serikali vya ufundi stadi kati ya hivyo 2 

vinatoa huduma ya ufundi ambavyo ni VETA Songea na VETA Namtumbo. Chuo cha 

VETA Nyasa ujenzi umekamilika. Aidha kuna chuo cha VTC Kiuma kilichopo Tunduru 

ambacho kinamilikiwa na taasisi ya dini. 
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6.4.7 Michezo  

Mkoa wa Ruvuma unaendelea kutekeleza Ilani ya Chama Cha Mapinduzi Kwa 

Kuhakikisha kuwa Michezo Inaendelea kufanyika na Kushiriki Katika Mashindano 

Mbalimbali. Mwaka 2022 ushiriki katika mashindano ya shule za Msingi 

(UMITASHUMITA), na Mashindano ya UMISSETA kitaifa, Mkoa ulifanikiwa kutoa 

wachezaji wanne walioshiriki mashindano ya FEASSSA Jijini Arusha.walio chaguliwa 

kujiunga na timu ya mpira wa wavu Iliyoshiriki katika mashindano ya wanafunzi ya 

Afrika Mashariki ambao ni   kutoka wilaya ya Namtumbo. 

d) Michezo kwa shule za msingi na Sekondari 

Mwaka 2022 Mkoa umeshiriki katika mashindano hayo yaliyofanyika Mkoani Tabora 

ambapo timu moja iliingia hatua ya robo fainali kwa UMISSETA ambayo ni timu ya 

mpira wa Kikapu wasichana, na kwa upande wa UMITASHUMTA timu ya Mpira wa 

Wavu ndiyo iliyoingia hatua ya robo fainali. Na kutolewa katika hatua ya robo na hivyo 

kushindwa kupata ushindi katika UMITASHUMTA Mkoa ulikuwa wa 26 kati ya 28 na 

katika UMISSETA Mkoa ulikuwa nafasi ya 22. Kati ya timu 30 

 Jedwali Na. 69: Orodha ya wanafunzi Waliochaguliwa Kujiunga na timu ya mpira 
wa wavu 2022 Katika Mashindano ya FEASSSA  

Na Jina La Mchezaji Halmashauri Anayotoka Alikochaguliwa 

1 Proscovia Condrad Libundi Namtumbo Timu ya Mpira Wa Wavu 

2 Bonita Daniel Exavery Namtumbo Timu ya Mpira Wa Wavu 

3 Ratifa Seiph Amiri Namtumbo Timu ya Mpira Wa Wavu 

4 Witness Maiko Almasi Namtumbo Timu ya Mpira Wa Wavu 

 

 

e) Mashindano ya SHIMIWI 

Mashindano haya huhusisha watumishi wa serikali wa wizara na idara za serikali 

mwaka 2022 Mkoa wa Ruvuma ulipata umeshiriki kuptia michezo ya Karata, Darts, 

Bao, ushindi wa kwanza katika mchezo wa bao. 
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f) Tamasha la Utamaduni la Taifa 

Mashindano haya Yalifanyika jijini dar es salamu ambapo jumla ya washiriki 13 wa fani 

ya Ngoma walishiriki na kushika nafasi ya sita. Lengo la mashindano haya yalikuwa ni 

kuenzi utamaduni wa Mtanzania. Vikundi mbalimbali toka Tanzania bara na visiwani 

walishiriki katika mashindano.  Aidha, vijana wawili wa sanaa ya Muziki wa kizazi kipya 

wamepata ufadhili wa masomo katika chuo cha Sanaa Bagamoyo kwa muda wa Mwezi 

mmoja na kuhitimu mafunzo yao. 

Ligi zinazosimamiwa na shirikisho la mpira wa miguu Tanzania (TFF) 

Mkoa wa Ruvuma unatimu zinazoshiriki ligi hizo kama ifuatavyo: 

i. Majimaji ligi daraja la pili (2) 

ii. Tunduru korosho ligi daraja la pili (2) 

 
Hatua za kuboresha michezo 

i. Kila Halmashauri imeagizwa kuwana vitalu ambavyo vitawaandaa wanamichezo 

kuepuka maandalizi ya zimamoto. 

ii. Shule ya sekondari ya Mahanje ya Halmashauri ya Madaba kuwa shule 

inayopokea wanafunzi wenye vipaji vya michezo mbalimbali kutoka Halmashauri 

zote za Mkoa wa Ruvuma ili kukuza vipaji vyao. Wanafunzi hawa ni wale 

waliofika ngazi ya taifa na kufaulu mitihani yao ya elimu ya msingi. 

iii. Kuendelea kuwashirikisha wananchi katika shughuli za kuchangia na kuendeleza 

Michezo katika Mkoa wetu wa Ruvuma 

iv. Kuendelea kuhamasisha wananchi kushiriki katika jogging na michezo 

mbalimbali ya asili ya Mtanzania 

v. Timu ya majimaji kuwa katika mchakato wa kuwa kampuni ili kuboresha 

mwenendo wake 

 

6.4.8 Changamoto Katika Sekta ya Elimu 
i. Wazazi kuhamia mashambani mbali na shule na kuwaacha wanafunzi peke yao 

hivyo kusababisha baadhi yao kuwa watoro na kuacha masomo. 

ii. Baadhi ya wazazi kutokuchangia chakula cha mchana shuleni kwa ajili ya 

wanafunzi  
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iii. Upungufu wa Walimu hasa katika shule za Msingi 

iv. Kutokuwa na shule za bweni zinazokidhi mahitaji 

v. Upungufu wa miundombinu, samani na hosteli 

 

6.4.9 Mikakati ya Kuinua Ubora wa Elimu Kuongeza Taaluma 
i. Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mtaala wa elimu katika ngazi za elimu za 

Halamshauri na shule. 

ii. Kuhimiza na kufuatilia ufanyikaji wa mtihani ya upimaji wa mara kwa mara 

kwenye madarasa yote.  

iii. Kutoa ushauri kwa Halmashauri kufanya urekebishaji wa ikama ya walimu.  

iv. Kuhimiza utoaji wa motisha kwa wanafunzi, walimu, shule na Halmashauri 

zinazofanya vizuri kwenye taaluma. 

v. Kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa utoaji wa chakula kwa wanafunzi 

wawapo shuleni wakati wa mchana. 

vi. Kusimamia na kufanya ufuatiliaji wa ujenzi wa miundombinu ya shule ikiwemo 

ujenzi wa shule maalum ya Kitaifa ya wasichana inyojengwa Kijiji cha Migelegele 

katika wilaya ya Namtumbo. 

 

 

6.5 UTUMISHI NA UTAWALA  

6.5.1 Taarifa ya Hali ya Watumishi Mkoa wa Ruvuma 

Mkoa wa Ruvuma mpaka kufikia Juni, 2022 una jumla ya watumishi 13,021 kati ya 

watumishi 21,259 wanaohitajika na Ofisi ya Mkuu wa mkoa na Halmashauri zote nane 

(8). Aidha, Mkoa una upungufu wa watumishi 8,238 kama mchanganuo unavyoonyesha 

kwenye jedwali namba 70:  
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Jedwali Na. 70: idadi ya watumishi waliopo na upungufu   

NA JINA LA TAASISI 
IDADI YA 

WATUMISHI 
HITAJIKA 

IDADI YA 
WATUMISHI 
WALIOPO 

UPUNGUFU 
ASILIMIA YA 
WATUMISHI 
WALIOPO 

1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 346 158 188 46% 

2 
Halmashauri ya wilaya 
Tunduru 3,349 2,180 1,169 65% 

3 
Halmashauri ya wilaya 
Namtumbo 3,528 1759 1769 50% 

4 
Halmashauri ya 
Manispaa Songea 3,028 2498 530 83% 

5 
Halmashauri ya wilaya 
Songea 2208 1186 1022 54% 

6 
Halmashauri ya wilaya 
Madaba 1014 545 469 54% 

7 
Halmashauri ya mji 
Mbinga 1838 1371 467 75% 

8 
Halmashauri ya wilaya 
Mbinga 3800 1999 1801 53% 

9 
Halmashauri ya wilaya 
Nyasa 2148 1325 823 62% 

  Jumla kuu 21,259 13,021 8,238 61.24% 

 

6.5.2 Watumishi waliopandishwa Madaraja  

Mkoa wa Ruvuma, umeidhinishiwa kupandisha madaraja jumla ya watumishi 1740 kwa 

ikama ya mwaka 2021/2022, kati ya hao watumishi 1,726 wameshapandishwa 

madaraja na kubadilishiwa mishahara. Aidha watumishi 14 hawajapandishwa kutokana 

na sababu mbalimbali ikiwemo kukosa sifa za kimuundo. 

6.5.3 Idadi ya watumishi waliopandishwa madaraja  

 Jedwali Na. 71: Idadi ya watumishi waliopandishwa madaraja 

NA 
JINA LA 
TAASISI 

IDADI YA 
WATUMISHI 

WALIOHIDHINISH
WA 

KUPANDISHWA/ 

KUBADILISHWA 
VYEO 

IDADI YA 
WATUMISHI 

WALIOPANDISH
WA 

/BADILISHWA 
VYEO 

IDADI YA 
WATUMISHI 

WALIOPANDISHWA 
MADARAJA NA 
KUBADILISHWA 

MISHAHARA 

IDADI YA 
WATUMISHI 

AMBAO BADO 
HAWAJABADILISH
IWA MISHAHARA 
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NA 
JINA LA 
TAASISI 

IDADI YA 
WATUMISHI 

WALIOHIDHINISH
WA 

KUPANDISHWA/ 

KUBADILISHWA 
VYEO 

IDADI YA 
WATUMISHI 

WALIOPANDISH
WA 

/BADILISHWA 
VYEO 

IDADI YA 
WATUMISHI 

WALIOPANDISHWA 
MADARAJA NA 
KUBADILISHWA 

MISHAHARA 

IDADI YA 
WATUMISHI 

AMBAO BADO 
HAWAJABADILISH
IWA MISHAHARA 

1 
Ofisi ya mkuu 
wa Mkoa 

11 11 11 0 

2 Tunduru DC 174 174 174 0 

3 Namtumbo DC 106 106 106 0 

4 Songea MC 525 525 525 0 

5 Songea DC 266 266 266 0 

6 Madaba dc 63 62 62 1 

7 Mbinga TC 131 128 128 3 

8 Mbinga DC 244 244 234 10 

9 Nyasa DC 220 220 220 0 

  JUMLA  1740 1736 1726 14 

 
6.5.4 Ajira Mpya  

Mhe. Mwenyekiti, kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 na 2021/2022 Mkoa wa 

Ruvuma umefanikiwa kuletewa jumla ya Watumishi 787 kwa kada za elimu, afya, 

utawala na miundombinu kutoka Serikali Kuu, Jedwali hapo chini linaonyesha 

mchanganuo wa watumishi hao:  

Jedwali Na 72: Idadi ya watumishi walioajiriwa kwa mwaka 2020/21 na 2021/2022 

Na JINA LA TAASISI Idadi 

1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 4 

2 H/W Tunduru 127 

3 H/W Namtumbo 35 

4 Songea MC 28 

5 Songea DC 141 

6 Madaba dc 13 

7 Mbinga TC 71 

8 Mbinga DC 276 

9 Nyasa 92 

Jumla  787 
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7.0 TAARIFA ZA TAASISI NA MASHIRIKA 

7.1 WAKALA WA HIFADHI YA CHAKULA KANDA YA SONGEA (NFRA) 

Taarifa ya utekelezaji wa kazi za wakala wa hifadhi ya chakula – NFRA kuanzia 

Julai 1, 2022 hadi 30 Novemba 2022 

i. Ununuzi Msimu wa 2022/2023 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 

kupitia kanda ya Songea ilipangiwa kununua jumla ya tani 25,000 za mahindi. Kutokana 

na upatikanaji mdogo wa nafaka kwa msimu huu wa 2022/2023 kanda ilipewa idhini ya 

kununua tani 6000 kwa kuanzia. Aidha, kuanzia tarehe 21 Septemba, 2022 kanda 

ilipewa idhini ya kununua tani 3000 za nyongeza ili kuendelea na zoezi la kuongeza 

akiba ya chakula kwa ajili ya kukabiliana na majanga mbalimbali. 

ii. Njia za Ununuzi Zilizopagwa 

Kutokana na ushindani katika soko kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Wakala ulipanga 

kutumia njia kuu tatu za ununuzi ambazo ni:- 

i) Kununua kwa njia ya vituo vya ununuzi 

ii) Kununua kwa njia ya vikundi vya wakulima vya ushirika. 

iii) Kununua kwa kutumia mawakala. 

 

iii. Mpango wa Ununuzi 

Wakala ulipanga kiwango cha ununuzi kwa Halmashauri saba zilizopo Mkoa wa 

Ruvuma kwa kuzingatia uwiano wa taarifa za matarajio ya uzalishaji wa ziada ya 

mahindi. Aidha, kutokana na upatikanaji mdogo wa nafaka kwa mwaka huu, mgawanyo 

huo haukufuatwa. 

 



281 

 

iv. UNUNUZI 

Kanda ya Songea ilianza ununuzi katika maeneo yote ya Mkoa wa Ruvuma kuanzia 

tarehe 05/08/2022 na mpaka kufikia tarehe 30/11/2022, kanda ilikuwa imenunua tani 

7,098.283 zenye thamani ya shilingi 5,168,367,960/= kutoka katika vituo vya ununuzi 

vya kudumu 11 na vile vya muda 5 pia ununuzi ulifanyika kupitia mawakala 6 na kuleta 

jumla ya vituo 22. 

V. Bei za Ununuzi 

Mahindi yalinunuliwa kwa bei kati ya shilingi 650 na 780. Mabadiliko ya bei za kununulia 

zilibadilika mara kwa mara kutokana na ushindani wa bei zilizokuwa sokoni. Wakala wa 

Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulifanya mabadiliko ya bei ili kuongeza akiba ya 

Taifa ya chakula kwa lengo la kuihakikikishia Nchi inakuwa na uhakika wa chakula 

kukabiliana na majanga mbalimbali hasa ukame uliojitokeza katika baadhi ya maeneo 

ya nchi. 

 

vi. Mafanikio 

a) Hadi kufikia tarehe 30 Novemba 2022, NFRA ilikuwa imefanikiwa kununua tani 

7098.283 za mahindi sawa na asilimia 28.4 ya tani 25,000 zilizopangwa kununuliwa 

katika msimu wa 2022/2023. 

b) Serikali kupitia NFRA iii nufaisha wakulima kwa kuongeza bei ya kununulia 

mahindi kadri wafanyabiashara walivyoongeza bei sokoni hadi kufikia kikomo cha bei ya 

shilingi 780 kwa kila kilo hivyo kuwasaidia wakulima kujiingizia kipato cha kununulia p 

na kurudi shambani.] 

c) Kutengeneza ajira kwa vijana takribani 450 waliotumika kwenye zoezi la ununuzi 

d) Kusaidia serikali kukusanya kodi ya zuio yenye jumla ya shilingi 103,367,359.20 

ambapo hadi Novemba 30 2022 kiasi cha shilingi 69,997,898 kilikuwa kimelipwa kwa 

kamishina wa TRA. Aidha jumla ya shilingi 155,051,038.80 Kitalipwa kwa Halmashauri 

kama ushuru wa mazao (crop ces). 
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vii. Changamoto 

i) Ufinyu wa nafaka ya mahindi sokoni kwa msimu huu wa 2022/2023 

kulikosababishwa na mahitaji ya nafaka ya mahindi kuwa kubwa sana. 

ii) NFRA kutumia muda mrefu kununua tani 7098.283 tu ukilinganisha na misimu 

mingine hivyo, kuongeza gharama za uendeshaji 

iii) Baadhi ya wakulima/ wafanyabiashara kuleta vituoni nafaka ambazo 

hazikizi viwango vya ubora. 

 

viii. Hitimisho 

Mwisho, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula unaishukuru Serikali kwa ujumla 

kuwezesha kutekeleza jukumu la ununuzi wa mahindi kwa kutenga fedha za kutosha 

kununua mahindi ya wakulima kwa njia mbalimbali. 

 

7.2 MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA) MKOA WA RUVUMA 

TAARIFA YA UTENDAJI KAZI WA MAMLAKA YA MAPATO (TRA) MKOA WA    

RUVUMA. 

1. UTANGULIZI: 

Kuwasilisha taarifa inayoelezea utendaji kazi wa Mamlaka ya Mapato (TRA) Mkoa wa Ruvuma kwa 

kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 na kipindi cha JULAI mpaka NOVEMBA kwa mwaka wa 

fedha 2022/2023. 

 

2. MAKUSANYO JULAI 2021- JUNI  2022 
Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 tulikua na lengo la 
kukusanya TZS 19,553,627,572.74 tuliweza kukusanya TZS 19,850,805,877.61 sawa na asilimia 
101.52%, mchanganuo wa lengo na makusanyo kwa kila mwezi ni kama ifuatavyo: - 
 
Jedwali Na. 73. Lengo na Makusanyo ya Mapato 2021/2022 

Mwezi Mwaka  Lengo la Mwezi     Makusanyo Mwezi   Utendaji 

JULAI 2021 1,430,800,000.00           991,300,000.00  69.28% 

AGOSTI 2021 1,459,900,000.00        1,846,300,000.00  126.47% 

SEPTEMBA 2021 1,829,000,000.00        1,612,200,000.00  88.15% 
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OKTOBA 2021 1,718,200,000.00        1,384,900,000.00  80.60% 

NOVEMBA 2021 1,684,000,000.00        1,142,590,000.00  67.85% 

DISEMBA 2021 2,260,500,000.00        2,238,320,000.00  99.02% 

JANUARI 2022 1,723,300,000.00        1,284,940,000.00  74.56% 

FEBRUARI 2022 1,644,700,000.00        1,383,750,000.00  84.13% 

MACHI 2022 1,514,860,000.00        1,843,450,000.00  121.69% 

APRILI 2022 1,243,400,000.00        1,845,720,000.00  148.45% 

MEI 2022 1,267,000,000.00        1,643,800,000.00  129.74% 

JUNI 2022 1,778,200,000.00        2,633,600,000.00  148.11% 

JUMLA   19,553,860,000.00      19,850,870,000.00  101.52% 

 

3. MAKUSANYO JULAI 2022- NOVEMBA 2022 

Kwa kipindi cha JULAI mpaka NOVEMBA kwa mwaka wa fedha 2022/2023 tulikua 

na lengo la kukusanya TSHS. 8,674,550,000/= tumefanikiwa kukusanya TSHS. 

8,891,310,000/= sawa na asilimia 102.5%, mchanganuo wa lengo na makusanyo 

kwa kila mwezi ni kama ifuatavyo: - 

Jedwali Na. 74. Lengo na Makusanyo ya Mapato Julai 2022 – Novemba 2022 

Mwezi Mwaka  Lengo la Mwezi     Makusanyo Mwezi   Utendaji 

JULAI 2022 1,671,900,000.00 1,556,900,000.00 93.12% 

AGOSTI 2022 1,652,200,000.00 1,616,000,000.00 97.81% 

SEPTEMBA 2022 1,874,500,000.00 2,151,100,000.00 114.76% 

OKTOBA 2022 1,765,900,000.00 1,966,360,000.00 111.35% 

NOVEMBA 2022 1,710,050,000.00 1,600,950,000.00 93.62% 

JUMLA   8,674,550,000.00 8,891,310,000.00 102.50% 

 

 

4  MIKAKATI NA MALENGO 
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i. Kuwatembelea walipakodi na kuwahimiza ulipaji wa malimbikizo ya madeni ya kodi 

wanazodaiwa; 

 

ii. Kuendelea na zoezi (KAMATA WOTE) kwa dhumuni la kuwakamata wanunuzi wote 

ambao hawadai risiti kwa manunuzi mbalimbali watakayoyafanya na wauza bidhaa wote 

wasiotoa risiti; 

 

iii. Kuhamasisha na kusimamia matumizi ya Stempu za kielektroniki kwa kutembelea 

maeneo ya mauzo ya vimiminika kuhakiki uhalali wa stempu maeneo hayo kama, Baa, 

Majumba ya Starehe, Maduka ya viywaji; 

 

iv. Kutembelea maeneo mbalimbali kama, songea vijijini, songea wilayani ili kuongeza wigo 

wa walipakodi; 

 

v. Kusimamia ukaguzi wa bidhaa zote zinazoingia nchini, kwa kufuata utaratibu mujibu wa 

sheria za forodha na ushuru, ikiwa pamoja na kuthaminisha thamani ya mizigo hiyo; 

 

vi. Kusimamia ubadilishaji umiliki wa vyombo vyote vya moto kutoka kwa wanufaika wa 

misamaha kwenda kwa wasio wanufaika wa misamaha; 

 

vii. Kufanya doria katika sehemu mbalimbali ndani ya mkoa ili kudhibiti mianya yote ya 

bidhaa kuingizwa kwa njia ya magendo; 

 

viii. Kutambua idadi ya majengo na mabango kwa kushirikiana na watendaji wa mitaa 

kwaajili ya utekelezaji wa kukusanya kodi za pango Pamoja na ushuru wa mabango; 

 

ix. Kuwaleta karibu washikadau wa Mamlaka ya Mapato kama TCCIA na JWT, kuwakusanya 

wamiliki wa biashara ili wahudhurie semina stahiki za kodi. 

 
 

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu” 
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7.3 OFISI YA TAIFA YA TAKWIMU (NBS) MKOA WA RUVUMA - MATOKEO YA 

SENSA YA WATU NA MAKAZI YA 2022. 

MGAWANYO WA WATU 

Matokeo ya awali ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 yanaonyesha kuwa 

idadi ya watu imeongezeka kutoka 1,376,891 kwa mwaka 2012 hadi kufikia watu 

1,848,794 kwa mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 2.9. 

Kielelezo Na. 1: Ongezeko la idadi ya watu Mkoa wa Ruvuma kwa Sensa ya watu 

na Makazi ya mwaka 2012 na 2022. 

 

Kati ya watu 1,848,794 waliohesabiwa mwaka 2022 katika Mkoa wa Ruvuma wanaume 

ni 902,298 sawa na asilimia 49 ya watu wote Mkoani Ruvuma na wanawake ni 946,496 

sawa na asilimia 51 
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Kielelezo Na.2: Idadi ya Watu kwa Jinsi Mkoani Ruvuma. 

 

 

Kielelezo Na. 3: Mgawanyo wa Watu kwa Jinsi katika Asilimia 
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UWIANO WA KIJINSI 

Uwiano wa idadi ya watu kijinsi kwa Mkoa wa Ruvuma ni wanaume 95 kwa kila 

wanawake 100 

WASTANI WA KASI YA ONGEZEKO LA IDADI YA WATU KWA MWAKA. 

Wastani wa kasi ya ongezeko la watu katika Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 

imeongezeka kutoka asilimia 2.1 mwaka 2012 hadi asilimia 2.9 mwaka 2022.  

Kielelezo Na. 4: Wastani wa kasi ya ongezeko la idadi ya watu kwa Sensa ya Watu 

na Makazi iliyofanyika mwaka 2012 na 2022. 
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IDADI YA MAJENGO 

Matokeo ya Sensa ya Majengo Mwaka 2022 yanaonesha kuwa, idadi ya majengo yote 

Mkoa wa Ruvuma ni 448,328 ambapo majengo 408 ni ya ghorofa, majengo 434,989 sio 

ya ghorofa na majengo 12,931 yapo katika hatua ya ujenzi. 

Jedwali Na 74: Idadi ya Majengo 

ENEO JUMLA AINA YA JENGO 

  GHOROFA YASIYO YA 

GHOROFA 

YANAENDELEA 

NA UJENZI 

RUVUMA 448,328 408 434,989 12,931 

 

Kielelezo Na. 5: Idadi ya Majengo 
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FFAAIIDDAA  ZZAA  TTAAKKWWIIMMUU  ZZAA  IIDDAADDII  YYAA  MMAAJJEENNGGOO  

1. Kutambua majengo yaliyopo kwenye eneo na matumizi yake (Mfano biashara, 

Makazi, n.k) 

2. Kupeleka huduma mbalimbali kama vile umeme, Maji, vituo vya polisi, n.k. 

3. Kuweza kufanya Makadirio ya Kodi ambazo zinakusanywa katika eneo 

4. Kujua aina ya Majengo yaliyoko kwenye eneo na hudumu zinazopatikana kama 

barabara, umeme, n.k. 

 

MAJENGO YENYE ANWANI ZA MAKAZI 

Kati ya majengo 448,328 yaliyohesabiwa wakati wa Sensa ya watu na Makazi, majengo 

yenye anwani za makazi 370,620 sawa na asilimia 82.7 ya majengo yote Mkoani; 

wakati majengo 77,708 sawa na asilimia 17.3 hayana anwani za makazi. 

Kielelezo Na. 6 Majengo yenye anwani za Makazi na yasiyo na anwani za Makazi 
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FFaaiiddaa  zzaa  TTaakkwwiimmuu  zzaa  AAnnwwaannii  zzaa  MMaakkaazzii 

1. Kutambua majengo ambayo yana Anwani za Makazi na Kuhakisha yale ambayo 

hayana yanawekwa; 

2. Kupunguza gharama za kupata huduma; 

3. kuboresha makusanyo ya mapato; 

4. Kuwezesha kufanyika kwa Biashara; 

5. Kutengeneza ajira;  

6. Kuimarisha ulinzi na usalama; 

7. Kurahisisha upatikanaji wa huduma mbalimbali   kama vile Zimamoto, n.k. 
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MATOKEO YA SENSA YA WATU NA MAKAZI KWA HALMASHAURI MKOANI RUVUMA 

Mkoa wa Ruvuma una Halmashauri nane (8). Kutokana na matokeo ya Mwanzo ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 

2022 idadi ya watu kwa Mkoa wa Ruvuma ni 1,848,794 

Jedwali Na. 75: Mlinganisho wa idadi ya watu kwa Matokeo ya Sensa ya Mwaka 2012 na 2022 kwa kila 

Halmashauri Mkoani Ruvuma. 

 Mwaka 2012 Mwaka 2022 

  Wanaume Wanawake Jumla Kaya 

Ukubwa 
wa 

Kaya 
Uwiano 
Kijinsi Wanaume Wanawake Jumla Kaya 

Ukubwa 
wa Kaya 

Uwiano 
Kijinsi 

Halmashauri   668,684      708,207  
  

1,376,891  
  

300,005  
         

4.6          94  
    

902,298       946,496  
 

1,848,794  
 

466,823  
          

4.0          95  

Tunduru DC   143,660      154,619  
     

298,279  
    

69,525  
         

4.3          93  
    

201,668       210,386  
    

412,054  
 

110,208  
          

3.7          96  

Songea DC    62,645        63,402  
     

126,047  
    

28,049  
         

4.5          99       89,943         88,258  
    

178,201  
   

45,198  
          

3.9  
       

102  

Mbinga DC   115,589      120,380  
     

235,969  
    

49,982  
         

4.7          96  
    

141,271       144,311  
    

285,582  
   

69,775  
          

4.1          98  

Songea MC    96,347      106,962  
     

203,309  
    

47,092  
         

4.3          90  
    

134,920       151,365  
    

286,285  
   

76,927  
          

3.7          89  

Namtumbo 
DC    98,335      103,304  

     
201,639  

    
39,206  

         
5.1          95  

    
132,035       139,333  

    
271,368  

   
63,274  

          
4.3          95  

Nyasa DC    71,392        74,768  
     

146,160  
    

30,808  
         

4.7          95       93,494         97,699  
    

191,193  
   

44,737  
          

4.3          96  

Madaba DC    23,903        23,871  
       

47,774  
    

10,466  
         

4.6        100       33,085         32,130       65,215  
   

16,725  
          

3.9  
            

103  

Mbinga TC    56,813        60,901  
     

117,714  
    

24,877  
         

4.7          93       75,882         83,014  
    

158,896  
   

39,979  
          

4.0          91  
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Kielelezo Na. 7: Idadi ya Watu kwa Halmashauri kwa Mwaka 2012 na 2022 

298,279 

126,047 

235,969 

203,309 

201,639 

146,160 

47,774 

117,714 

412,054 

178,201 

285,582 

286,285 

271,368 

191,193 

65,215 

158,896 

Tunduru DC

Songea DC

Mbinga DC

Songea MC

Namtumbo DC

Nyasa DC

Madaba DC

Mbinga TC

2022 2012

 

 

Kutokana na Matokeo ya Mwanzo ya Sensa ya watu na Makazi kwa Mkoa wa 

Ruvuma,  Halmashauri ya wilaya ya Tunduru ina idadi kubwa ya watu wapatao 

412,054 ukilinganisha na Halmashauri nyingine za Mkoa wa Ruvuma. Kielelezo 

kifuatacho kinaonyesha idadi ya watu kwa kila Halmashauri. 

 

 

 

Kielelezo Na. 8: Idadi ya Watu kwa Halmashauri (Sensa ya Mwaka 2022) 
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Kielelezo Na. 9: Idadi ya Kaya kwa Halmashauri (Sensa ya Mwaka 2022) 

 

FFAAIIDDAA  ZZAA  TTAAKKWWIIMMUU  ZZAA  IIDDAADDII  YYAA  WWAATTUU  NNAA  KKAAYYAA  KKAATTIIKKAA  HHAALLMMAASSHHAAUURRII  

NNAA  KKAATTAA  

i). Kupanga bajeti kwa idadi ya Watu, Kupanga mipango ya Muda mrefu 

kulingana na mahitaji ya watu; 
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ii). Kujua ni maeneo gani yanahitaji huduma mbalimbali kutokana na wingi wa 

watu kama vile Shule, Hospitali, Masoko, Maji, mawasiliano, biashara, 

Miundombinu 

iii). Kugawana Rasilimali kwa idadi ya Watu na Kaya na Kugawa Majimbo ya 

Uchaguzi kulingana na idadi ya watu 

iv). Idadi ya Watu na Umri wao inasaidia kujua kukadiria kiasi cha huduma 

inayohitajika mfano - Idadi ya watoto wanaostahili kupata chanjo, idadi ya 

vyandarua, n.k. 

 

7.4 SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)  

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA SHIRIKA LA UMEME 

(TANESCO) 

7.4.1 TAARIFA YA MKOA 

Mkoa wa Ruvuma una wilaya tano (5) ambazo makao makuu ya Wilaya zote 

tayari yamepatiwa umeme, wilaya hizo ni Songea, Namtumbo, Tunduru, 

Mbinga na Nyasa. Mkoa wa Ruvuma unapata umeme wa gridi kupitia vituo 

vikubwa vya kupoza umeme vilivyopo Madaba na Songea. 

 Usambazaji 

Mkoa wa Ruvuma una mtandao mkubwa wa usambazaji wa umeme wenye 

mashine umba (Transformers) 762 na urefu wa jumla ya kilomita 2,463.18 

kwa msongo wa kilovoti 33, kilomita 154.12 kwa msongo wa kilovoti 11 na 

kilomita 2,230.98 kwa msongo wa kilovoti 0.4/ 0.23 (LT). Pia Mkoa una jumla 

ya wateja 96,383 mpaka kufikia tarehe 30/11/2022 kwa mchanganuo 

ufuatao; wateja wa mtumizi ya kundi la chini (D1) ni 27,869 wateja wa 

matumizi ya kawaida (Tarifu 1) ni 68,485 na wateja wakubwa maumizi ya kati 

(Tarifu 2) ni 20 na kundi la mwisho ni la wateja wakubwa wa matumizi ya juu 

(Tarifu 3) ni 9. 
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• Makusanyo 

Mkoa una wastani wa makusanyo ya Tsh.1.5 Bill kutoka kwenye umeme 

uliouzwa kwa mwezi kwa robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2022/23. 

• Madeni 

Mpaka sasa Mkoa una deni linalofikia Shs 454,633,793.13 linalojumuisha 

tasisi za serikali na watu binafsi mchanganuo wa deni la Mkoa ni kama 

inavofafanuliwa kwenye vielelezo hapa chini: - 

Jedwali Na. 76: Madeni ya Taasisi za Serikali 

Na Jina la Tasisi Tarifu ya matumizi Deni 

1 TPDF T2 192,757,180.13 

2 MAMLAKA YA 
MAJI(SOUWASA) 

T2 101,780,902.74 

  Jumla la Deni         294,538,082.87 

 

Jedwali Na. 77: Madeni ya Tasisi binafsi 

  Jina la Mdaiwa Tarifu ya 
matumizi 

Deni 

1 Mr Ramadhani. N. 
Kayombo 

T2 98,668,665.97 

2 M/s Andoya Minhydro 
Electrical 

T3 61,427,044.29 

  Jumla la Deni 160,095,710.26 

 

• Wafanyakazi 

Mkoa una jumla ya wafanyakazi wa kudumu 134 (93 mafundi na 41 wasio 

mafundi) na wale wa mkataba wa mwaka mmoja ni 35 (19 mafundi na wasio 
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mafundi 16) mpaka kufikia mwezi Novemba 2022 kwa mchanganuo ufuatao: 

- 

Jedwali Na. 78. Mchanganuo wa wafanyakazi kwa jinsia 

Wilaya 
Waliopo Wanaohitajika 

(Idadi) Jinsia Idadi 

Songea 
ME 67 

38 
KE 16 

Tunduru 
ME 19 

13 
KE 5 

Namtumbo 
ME 12 

12 
KE 4 

Mbinga 
ME 18 

13 
KE 5 

Nyasa 
ME 17 

15 
KE 6 

Jumla 
ME 154 

101 
KE 169 

 

7.4.2 HALI YA UPATIKANAJI WA UMEME 

Hali ya upatikanaji wa umeme kwa mkoa wa Ruvuma kwa sasa ni nzuri na 

ya kuridhisha baada ya kuunganishwa na Gridi ya Taifa tarehe 15/09/2018 

katika wilaya nne (4) za Songea, Namtumbo, Mbinga na Nyasa kupitia ujenzi 

wa laini ya msongo wa Kilo volti 220 kutoka Makambako na vituo viwili 

vikubwa vya kupoza na kusambaza umeme vya Songea na Madaba.  

Wakati huohuo wilaya ya Tunduru iliunganishwa na gridi ya Taifa tarehe 

22/12/2019 na kuzima mitambo ya mafuta. Pia mkoa unapata umeme kutoka 

kwa mwekezaji binafsi wa kampuni ya TULILA ambao wana uwezo wa kufua 

Megawati 5. na kuingiza kwenye Gridi ya Taifa. 
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Jedwali Na. 79: Njia kuu za umeme 

Na Jina la njia 
Uwezo 

(voltage) 
Jumla ya 

nguzo 
Umbali 

(km) 
Aina 

1 
Makambako-
Songea 

220kV 711 245 
Nguzo za 
chuma 

 

Jedwali Na 80: Vituo vya kupoza umeme 

Na Maelezo Madaba Songea Jumla 

1 Uwezo wa kituo(MVA) 30 60 90 

2 Uwezo wa kituo (MW) 24 48 72 

3 Idadi-ya transfoma( vituo vya gridi) 1 2 3 

4 Matumizi  ya juu yaliyofikiwa 1.7 17   

5 Laini za usambazaji 33kV 3 4   

6 Reactor zilizofungwa 220KV, 15MVar 1 0   

7 Reactor zilizofungwa 33KV, 5MVar 2 2   

 

• Kituo cha madaba 

Kituo cha kupoza, kusambaza na kusafirisha umeme cha Madaba kiliwashwa 

rasmi tarehe 08 Septemba 2018.   

Kituo cha kupoza na kusambaza umeme cha Madaba kinapokea umeme kutoka 

Makambako wenye msongo wa kilo volt 220 ambapo kiliwashwa rasmi tarehe 08 

Septemba 2018 kikiwa na transfoma zenye uwezo wa 30MVA. Kituo kina reactor 

mbili za 5MVar na Auxiliary transformer moja ya 250kW. Pia kituo hiki kinatoa 

huduma mkoa wa Njome wilaya yote ya Ludewa kupitia njia ya umeme ya 

Ludewa kwa msongo wa kilovoti 33 na sehemu ya wilaya ya njome kupitia njia ya 

umeme ya njombe msongo wa kilovoti 33. 
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Kiwango cha matumizi cha juu kilichofikiwa katika njia za umeme tokea wakati 

wa kuwashwa mpaka sasa ni kama yanavyojionesha kwenye Jedwali namba 81 

hapo chini: -  

Jedwali Na. 81: Kiwango cha matumizi cha juu kilichofikiwa katika njia za 
umeme Kituo cha Madaba 

Na 
Jina la laini 
ya Umeme 

Tarehe ya 
kuwasha 

Matumizi (MW) 
wakati wa 
kuwasha 

Matumizi ya juu (MW) 
iliyofikiwa wakati wa 
sasa 

1 Njombe 03-04-19 0.274 1.1 

2 Ludewa 12-09-18 0.12 1.2 

3 Songea 19-11-18 0.032 0.09 

4 
Laini ya 
ziada-2       

 

Reactor ya 220kv, 15MVAR iliweza kuwashwa tarehe 22/09/2019 na kuondoa 

tatizo la njia kuu ya msongo wa 220kv kutoka kwa “Over voltage”. 

• Kituo cha songea 

Kituo cha kupoza na kusambaza umeme cha Songea kinapokea umeme kutoka 

Madaba wenye msongo wa kilo volt 220 ambapo kiliwashwa rasmi tarehe 15 

Septemba 2018 kikiwa na uwezo wa 60MVA ambayo ni sawa 48MW. Kituo kina 

transformer mbili za 30MVA kila moja, reactor mbili za 5MVar na Auxiliary 

transformer moja ya 250kW. 

Kiwango cha matumizi cha juu kilichofikiwa katika njia za umeme tokea wakati 

wa kuwashwa mpaka sasa ni kama yanavyojionesha kwenye Jedwali namba 82 

hapo chini: - 

Jedwali Na. 82: Kiwango cha matumizi cha juu kilichofikiwa katika njia za 
umeme Kituo cha Songea 

Na Laini ya Umeme 
Tarehe ya 
kuwasha 

Matumizi (MW) 
wakati wa 
kuwasha 

Matumizi (MW) 
ya juu 
iliyofikiwa 

1 Songea Interconnector 15-09-18 4.83 9.27 

2 Mbinga 15-09-18 2.21 8.23 

3 Madaba 15-09-18 0.006 0.47 
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Na Laini ya Umeme 
Tarehe ya 
kuwasha 

Matumizi (MW) 
wakati wa 
kuwasha 

Matumizi (MW) 
ya juu 
iliyofikiwa 

4 Namtumbo 15-09-18 0.39 7.53 

5 Spare feeder -2       

 

Mkoa wa Ruvuma una mitambo ya kuzalisha umeme kwa kutumia mafuta ya 

dizeli ambayo imezimwa baada ya kuunganishwa na Gridi ya Taifa, uwezo wa 

vituo vilivyozimwa ni kama inavyofafanuliwa kwenye jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 83: Vituo vya kufua umeme vilivyozimwa  Mkoa wa Ruvuma 

Na. Wilaya Kituo Ufuaji (MW) 

1 Songea Songea PP (3 M/C) 4.8 

2 Mbinga Mbinga PP (1 M/C) 1 

3 Tunduru Tunduru PP (3 M/C) 1.75 

       

  JUMLA 7.55 

 

Pamoja na hayo mkoa wa Ruvuma una jumla ya vijiji vipatavyo 554, kati ya 

hivyo 320 vina umeme sawa na 58% ya vijiji vyote na vijiji 234 vinaendelewa 

kuwekewa umeme kupitia REA III mzunguko wa pili kama jedwali namba 84 

linavyojieleza hapo chini: - 

Jedwali Na. 84: Idadi ya Vijiji vilivyo kwenye mpango wa mradi 

Wilaya Idadi ya 
vijiji kwa 

wilaya 

Majimbo Idadi ya 
vijiji kwa 

jimbo 

Vijiji 
vyenye 
umeme 

Vijiji 
visivyo 

na 
umeme 

Vijiji 
vilivyo 
kwenye 
R3R2 

% ya 
vijiji 

vyenye 
umeme 

% ya 
vijiji 

visivyo 
na 

umeme 

Madaba 22 Madaba 22 21 1 1 95.45% 4.55% 

Mbinga 169 Mbinga Mjini 49 26 23 23 53.06% 46.94% 

Mbinga Vijijini 120 56 64 64 43.33% 56.67% 

Namtumbo 66 Namtumbo 66 54 12 12 81.82% 18.18% 

Nyasa 84 Nyasa 84 50 34 34 59.52% 40.48% 

Songea DC 56 Peramiho 56 32 24 24 57.14% 42.86% 

Tunduru 157 Tunduru 
Kaskazini 

92 67 25 25 72.83% 27.17% 

Tunduru Kusini 65 14 51 51 21.54% 78.46% 

  554   554 320 234 234 60.59% 39.41% 
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7.4.3 MIRADI MIKUBWA (MAJOR PROJECTS) 

Mkoa wa Ruvuma kwa sasa hauna Mradi mkubwa unaotekelezwa kwenye 

mwaka wa fedha 2021/22, hata hivyo, Mkoa wa Ruvuma ni mojawapo ya 

Mikoa iliyofaidika na Miradi ya Gridi Imara inayotazamiwa kutekelezwa 

kuanzia mwaka wa fedha 2022/23.  

Mradi huu unategemewa kujenga laini ya msongo wa 220kV kutoka Songea 

hadi Tunduru umbali wa Kilomita 265 na kujenga kituo cha kupozea umeme 

katika mji wa Tunduru chenye ukubwa wa 180MVA.Mradi unatazamia 

kujenga njia mpya kumi (10) za msongo wa kati zitakazosambaza umeme 

kwenye Wilaya ya Namtumbo, Tunduru, Nanyumbu na Masasi. Mradi wa 

Gridi imara upo kwenye hatua za awali za utekelezaji. 

 

7.4.4 MIRADI INAYOFADHILIWA NA TANESCO 

7.4.4.1 Miradi ya kusongea miundombinu (New extension projects) 

Mkoa wa Ruvuma umetekeleza miradi ya kusambaza umeme maeneo 

mbalimbali ambayo bado yalikuwa hayajafikiwa na huduma hiyo. Kwa mwaka 

huu wa fedha wa 2021/22 jumla ya shilingi TZS 2,071,809,025.20 zilitengwa 

kwa kazi hiyo ili kufikisha umeme maeneo 92 Mkoani na Wilayani.  

Kwa mwaka wa fedha wa 2020/21, mkoa ulifanikiwa kujenga laini za msongo wa 

kati (33&11kV) zenye jumla ya kilomita 52 laini za msongo wa 0.4kV zenye jumla 

ya kilomita 83 na transfoma 31 zilifungwa  

Miradi hii imefanikiwa kufikia maeneo 92 ambayo hayakuwa na huduma ya 

umeme mwanzoni. Utekelezaji wa miradi hii umewezesha kuunganisha wateja 

zaidi ya 1800 
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7.4.4.2 Miradi ya kuimarisha umeme (Voltage improvements 

projects) 

Katika mwaka wa fedha 2021/22 jumla ya miradi 54 ya kuondoa tatzo la umeme 

hafifu imetekelezwa katika maeneo 47 katika mkoa wa Ruvuma.Miradi hii 

imetekelezwa kwa gharama ya Shs 1,169,510,335.00.  

Utekelezaji wa miradi hii umefanikiwa kuwanufaisha wananchi zaidi ya 500 na 

viwanda vidigo (mashine za kusaga na kukoboa) 4 hivyo kuongeza tija zaidi 

katika uzalishaji na matumizi ya umeme. 

7.4.4.3 Miradi ya Matengenezo (Repair and Maintenance) 

Miradi ya ukarabati wa miundombinu chakavu imetekelezwa katika Wilaya zote 

za Mkoa wa Ruvuma.Miradi hii ilihusisha kazi za kubadilisha nguzo takribani 950 

kukata miti inayokaribia laini kwa umbali wa kilomita 1200 na. kufanya 

matengenezo ya vituo vidogo vya kupoozea umeme (sabstations) 150. Gharama 

iliyotumika katika kufanikisha marekeisho haya ni TShs 1,221,830,998.87 

 

Maboresho haya yaliyofanyika yamesaidia kupunguza kukatika kwa umeme 

kutoka mara 11 hadi mara 4 kwa mwezi kwa laini za Mbinga, Namtumbo na 

Madaba, na kutoka mara 9 Hadi mara 2 kwa laini za Ludewa, Songea na 

Njombe. 

 

Kwa ujumla maboresho haya yameboresha hali ya upatikanaji umeme na 

kupunguza kadhia ya kukatia umeme kwa kiwango kibubwa na kuchangamsha 

shughuli za uzalishaji mali. 

7.4.4.4 Kuunganisha wateja 

Kwa mwaka wa fedha wa 2022/2023 mpaka novemba mkoa ulifanikiwa 

kuwaunganishia umeme wateja 9,489 sawa na asilimia 96.4% ya lengo la Mkoa 

la kuunganisha wateja wapatao 9,845. Kwa kiasi kikibwa upatikanaji wa meme 

wa uhakika umechangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la wateja. 
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7.4.5. MIRADI YA UMEME VIJIJINI INAYOFADHILIWA NA WAKALA WA 

UMEME 

A: Mradi wa umeme unaofadhiliwa na wakala wa umeme vijijini (REA) 

awamu ya Tatu   mzunguko wa kwanza 

• Lengo la Mradi 

Lengo la mradi ni kuunganisha umeme katika vijji 177 katika wilaya zote za Mkoa 

wa Ruvuma (baada ya kuongezewa vijiji 39). 

• Gharama halisi za mradi 

Gharama za mradi ni Fedha za kitanzania (TZS) 43,869,003,071.89 (VAT 

Inclusive) na Fedha za Kimarekani (USD) 7,483,076.98 (VAT Inclusive) 

Jedwali namba 85 hapo chini linaonesha mchanganuo wa wigo na kazi 

iliyofanyika 

Jedwali Na. 85: Mchanganuo wa wigo na kazi iliyofanyika 

Wilaya Songea Mbinga Tunduru Nyasa Namtumbo Jumla 

Wigo wa Laini ya Msongo wa 
kati (MV Line) (KM)  

192.91 211.1 81.1 329.52 
274 1088.63 

Wigo wa Msongo wa kati 
zilizojengwa  (KM)  

192.91 211.1 81.67 328.06 273.99 
1087.73 

Utekelezaji katika % 100.00% 100.00% 100.70% 99.56% 100.00% 99.92% 

Idaid yaTrasfoma katika Wigo 51 72 35 40 39 237 

Idadi ya transfoma zilizofungwa 50 69 34 40 39 232 

Utekelezaji katika % 98.04% 95.83% 97.14% 100.00% 100.00% 97.89% 

Wigo wa laini ya msongo wa 
0.4kV (KM)  100 147 77.5 74.9 71.6 471 

Laini ya msongo 0.4kV 
zilizojengwa(KM) 

100 
147 77.5 74.9 71.6 471 

Utekelezaji katika % 100.00% 100.00% 100.00% 100.00% 100.00% 100.00% 

Idadi ya Vijiji katika wigo 33 505 25 36 28 177 

Vijiji vilivyowasha 33 55 25 36 28 177 

Utekelezaji katika % 100% 100% 100% 100% 100% 100% 

Idadi ya wateja katika wigo wa 
kazi 

3248 2204 1534 1277 1515 
9778 

Idadi ya wateja waliounganishwa 2644 1537 1360 1060 1212 7813 

Utekelezaji katika % 81.40% 69.74% 88.66% 83.01% 80.00% 79.90% 
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Mradi umekamilika tangu juni 2022, na sasa mkandarasi anendelea na kazi ya 

kuwaunganishia wateja umeme pamoja na kumalizia kazi ndogondogo katika 

kipindi hiki cha matazamio. 

B: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA USAMBAZAJI UMEME 

MAENEO YA VIJIJINI (REA) MKOA WA RUVUMA KUFIKIA TAREHE 

04/07/2022 

Mradi huu unatekelezwa na Wakandarasi wawili ambao ni JV Guangdong 

Jianneng Electric Power Engineering Co. LTD and White City International 

Contractors LTD (ambaye atatekeleza mradi katika Wilaya za Tunduru na 

Namtumbo Kwa gharama ya Shilingi Bilioni 31.60 Pamoja na Mkandarasi Namis 

Corporate LTD ambaye atetekeleza mradi katika Wilaya za Songea, Mbinga na 

Nyasa Kwa gharama ya Shilingi Bilioni 41.67. Mradi utajenga mkondo wa kati wa 

umeme (MV Line) wa 1,542.3km, mkondo mdogo wa usambazaji wa umeme (LV 

lines) 260.6km ukiwa na mashine umba 261 zenye ukubwa wa 50kVA na 

kufanikisha kuunga wateja 5,658. Taarifa za kina zinafafanuliwa na jedwali 

namba 86 hapa chini: - 

Jedwali Na. 86: Taarifa za Miradi 

Na Maelezo LOT 25 LOT 26 

1 Namba ya Mkataba AE/008/2020-21/HQ/W/31 LOT 
25 

AE/008/2020-21/HQ/W/31 LOT 26 

2 Eneo la utelelezaji Wilaya Songea,Mbinga na Nyasa Tunduru na Namtumbo 

3 Jina la Mkandarasi M/s Namis Corporate Ltd M/s Whitecity Guangdong JV 

4 Gharama za Mradi zinazojumisha 
kodi ya Ongezeko la thamani 

35,281,367,752.46 36,678,446,302.59 

5 Muda wa kutekeleza Mkataba 
miezi 

18 18 

6 Muda wa Kuanza Mkataba 28/08/2021 15/07/2021 

7 Muda wa kumaliza Mkataba 7/3/2023 14/01/2023 

8 Idadi ya Vijiji Nufaika 168 99 
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Utelezaji wa mradi wa kupeleka umeme awamu ya tatu mzunguko wa pili nia 

kama ifuatavyo: - 

a) Kwa Lot 25 kupitia mkataba-AE/008/2020-21/HQ/W/31 LOT 25 

unaotekelezwa na Mkandarasi M/s Namis Corporate Ltd, katika Wilaya za 

Songea, Mbinga na Nyasa mpaka sasa vijiji 25 kati ya 168 vimeshawashwa 

na mradi umeshafikia asilimia 20% mkandarasi bado yupo eneo la mradi na 

ufuatiliaji wa karibu unaendelea na mkandarasi ameongeza kasi ya kuleta 

vifaa vya ujenzi. 

b) Kwa Lot 26 kupitia mkataba namba AE/008/2020-21/HQ/W/31 LOT 26 

unaotekelezwa na Mkandarasi M/s Whitecity Guangdong JV    katika Wilaya 

za Tunduru na Namtumbo mpaka sasa vijiji 13 Vimeshwashwa kati ya vijiji 99. 

Utekelezaji wa mradi umeshafikia 32.34 % na mkandarasi bado yupo eneo 

la mradi na amefanikiwa kusimamisha nguzo katika vijiji 48 kati ya 98. 

Mkandarasi pia ameongeza kasi ya kuleta vifaa vya utekelezaji wa mradi. 

 

Hata hivyo utekelezaji wa mardi uliathiriwa kwa kiasi kikubwa na kupanda kwa 

gharama za vifaa lakini majadiliano kati yake na REA yamekamilika na sasa 

wanaendelea na utekelezaji. Mradi utakapokamilika utakuwa umewezesha 

kufikia vijiji vyote vya mkoa wa Ruvuma. 

 

C: MIRADI MINGINE YA UMEME VIJIJINI ITAKAYO TEKELEZWA KARIBUNI  

Serikali kupitia Wakala wa Nishati vijijini, umepanga kutekeleza miradi 

mbalimbali ya kuhamasisha matumizi ya nishati bora vijijini kuanzia mwaka wa 

fedha 2022/23. Miradi hiyo ni kama ifuatavyo: 

 

i. Mradi wa ujazilizi 2C (Densification 2C) 

Wakala umepanga kutekeleza mradi wa Ujazilizi 2C katika Mkoa wa Ruvuma. 

Lengo la mradi huu nikuongeza wigo wa miundombinu ya umeme kwenye 

maeneo na vitongoji ambavyo havijafikiwa na miundombinu hiyo. Mradi huu 

utahusisha ujenzi wa 664km za mkondo mdogo wa umeme, transifoma 241 na 

kuunganisha wateja wa awali 13,744. Gharama za mradi huu zinatarajia kufika 
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shilingi Bilioni 26.64. Mchanganuo wa idadi ya vitongoji kwa kila Wilaya ni 

kama ifuatavyo; 

Jedwali Na. 87: Idadi ya Vitongoji vitafikishiwa miundombinu ya umeme 

kwa ujazilizi 

Na WILAYA IDADI YA VITONGOJI 

1.  Songea DC 50 

2.  Mbinga 42 

3.  Nyasa 19 

4.  Namtumbo 46 

5.  Tunduru 89 

JUMLA 272 

 

Mradi upo katika hatua za mwisho za manunuzi na utekelezaji utaanza ndani ya 

mwaka huu wa fedha 2022/23. 

 

7.4.6 UTOAJI WA HUDUMA (SERVICE DELIVERY) 

• Nikonekt 

Kwa Mkoa wa Ruvuma unatekeleza mfumo mpya wa kuhudumia wateja kwa 

njia mbalimbali za kidigitali kama, kutumia njia ya mtandao wa kijamii 

(Nikonekt App), njia ya tovuti, na kiswaswadu (USSD). Mfumo ulizinduliwa 

tarehe 13/06/2022 katika kanda ya kusini na umepokelewa kwa kishindo 

katika Mkoa wa Ruvuma na hadi kufikia novemba 30,2022, Mkoa ulikuwa 

umefanikiwa kuwanganisha wateja 10,127. Mfumo huu umeboresha kwa 

kiasi kikubwa ungnaishaji umeme kwa wateja kwa haraka na kurahisisha 

mchakato wa uunganishaji wateja nakuongezenga uwajibikiaji kwa 

wafanyakazi. 

• Huduma ya Kituo cha miito ya simu cha pamoja (Unified call centre) 

Mkoa pia umeunganishwa na kituo cha miito cha pamoja, wateja wameweza 

kuhudumiwa kwa wakati na kutatuliwa changamoto zao pamoja na kupatiwa 
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majibu na majawabu ya maswali yao. Pamoja na hayo, pia wateja 

wamefurahia huduma hii kwa sababu wanapiga simu bure bila kutozwa 

gharama yoyote. 

• Mfumo wa huduma kwa wateja (Customer Relation Management 

System – CRM) 

Mkoa wa Ruvuma katika kusogeza huduma za shirika karibu na Wananchi 

umeanzisha vituo vidogo vya huduma (viunga) karibu na wananchi. Viunga 

hivi vimewezesha kuwafikia wanchi kwa karibu na kutatuta matatizo 

yanayojitokeza kwenye mifumo ya usambazaji kwa haraka. Mkoa wa 

Ruvuma una jumla ya viunga 18, katika mgawanyo ufuatao: - 

a) Wilaya ya Songea –Kuna viunga vitano (6) katika maeneo yafuatayo, 

Peramiho, Mkuzo, Mshangano, Magagula, Matomondo na Wino 

b) Wilaya ya Namtumbo-kuna viunga vitatu (3) katika maeneo ya Hanga, 

Lusewa na Mkongo gulioni. 

c) Wilaya ya Tunduru –Kuna viunga vitatu (3) katika maeneo ya 

Nandembo, Mkowela na Milonde. 

d) Wilaya ya Mbinga-Kuna viunga vitatu (3) katika maeneo ya Luanda, 

Litembo na Matiri 

e) Wilaya ya Nyasa-Kuna viunga vitatu (3) katika maneo ya Lituhi, Pingi 

na Kingerikiti. 

Unazishwaji wa mfumo wa mahusiano kwa wateja (Customer Relation 

Management System –CRM) katika Mkoa wa Ruvuma unaofanya 

sambamba na viunga umeongeza tija zaidi ya kuwahudumia wateja ndani ya 

muda mfupi na kuongeza uwajibikaji wa watumishi katika kutatua matatizo ya 

mifumo ndani ya muda mfupi. Mfumo umepokelewa chanya na wafanyakazi 

kwani wanapokea taarifa moja kwa moja kwenye simu zao za kiganjani na 

kuwahudumia wateja kwa wakati. 

 

7.4.7 BAJETI TULIYOPEWA KWA MWAKA FEDHA 2022/23 

Kwa mwaka wa fedha huu 2022/23, Mkoa umetengewa fedha kwa ajili ya 

kutekekela miradi na kuboresha miundombinu pamoja na kuwaunganishia 

wateja kama ifutavyo; - 

▪ Mkoa umetengewa Sh 276,049,940 kumalizia miradi ambayo 

haikukamilika katika mwaka wa fedha 2021/22. 
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▪ Mkoa umetengewa juma ya Shiling 2,074,119,468 kutekeleza miradi 

mipya 43 ya kusogeza huduma kwa wananchi. 

▪ Miradi 22 ya matengenezo ya miundo mbinu imetengewa jumla Sh 

2,240,776,359 ili kuboresha hali ya upatikanaji umeme katika Mkoa 

wa Ruvuma. 

▪ Miradi ya 24 kuboresha upatikanaji wa umeme na kuimarisha nguvu ya 

umeme (Voltage improvements) imetengewa Shilingi 1,886,924,672. 

▪ Mkoa umetengewa jumla ya Shillingi 3,159,039,340 maalum kwa ajili ya 

kuwaunganishia wateja wote wapya wanaohitaji kuunganishiwa huduma 

ya umeme.  

 

7.4.8 MIPANGO YA UTENDAJI KAZI KWA MWAKA FEDHA 2022/23 

Mkoa umejipanga kuhakikisha unatekeleza miradi yote iliyo kwenye mwaka huu 

wa fedha 2022/23 lengo kuu ikiwa ni: - 

▪ Kupunguza au kuondoa kabisa tatizo la kukatika umeme mara kwa mara ili 

kuongeza mapato na karaha kwa wananchi wanayopata kwa kukatika kwa 

umeme. 

▪ Kuondoa kabisa au kupunguza hitilafu zinazojitokeza kwenye mifumo ya 

laini ndogo za msongo 0.4kV, zinasosambaza umeme kwa wananchi kwa 

kuboresha maungio yote ya nyaya. 

▪ Kuboresha mifumo ya usambazaji umeme ili kupunguza au kuondoa kabisa 

tatizo la umeme hafifu linaathiri wananchi. 

▪ Kusogeza huduma ya umeme maeneo ambayo yamejitokeza ambayo 

hayakuwa na umeme. 

▪ Kuwaunganishia umeme wananchi kwa haraka kupitia mifumo mipya ya 

utendaji (Nikonekt). 

▪ Kutatua matatizo yanayoripotiwa kwenye mfumo wa pamoja wa Miito 

(unified call center) kwa haraka kupitiwa mifumo ya uboreshaji uwajibikaji 

iliyoanzishwa (CRM-Customer Relation management). 

 

7.4.9 MAFANIKIO 

Mkoa wa Ruvuma baada ya kuunganishwa na grid umepata mafanikio mengi 

ikiwemo yafuatayo:  

▪ Mwitikio mkubwa wa wananchi kulipia huduma ya umeme ili 

waunganishwe na huduma hii muhimu 
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▪ Ongezeko kubwa la wateja baada ya kuwa na umeme wa 

uhakika na kuridhisha 

▪ Kuongezeka kwa mapato yatokanayo na mauzo ya umeme, 

kutoka wastani wa bilioni moja (1) mwaka 2018 hadi billioni 1.5 

mwaka 2022. 

▪ Kuokoa gharama za uendeshaji baada ya kuzima vituo vine (4) 

vya kuzalisha umeme kutumia mafuta baada ya Mkoa 

kuunganishwa kwenye gridi ya Taifa. 

 

7.4.10 CHANGAMOTO 

Mkoa wa Ruvuma unakabiliwa na changamoto zifuatazo: 

i. Madeni sugu ya Taasisi za serikali na watu binafsi ambapo 67% ya deni 

lote linatokana na akaunti za jeshi (TPDF).  

ii. Uchomaji wa mashamba ambao unaathiri miundombinu ya shirika. 

iii. Matukio ya wizi wa waya za kwenye transfoma na vyuma vya kushikilia 

nguzo isianguke (base plate)  

iv. Upungufu wa wafanyakazi katika ngazi ya Wilaya na Mkoa kwa ujumla 

uliosababishwa na baadhi yao kuhamishwa au kustaafu 

 

JINSI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 

i. Kwa kukabiliana na madeni sugu ya Taasisi, tunaendelea na ufungaji wa 

mita za LUKU ili kuzuia ukuaji wa deni na kurahisisha ukusanyaji wake. 

Mpaka sasa Polisi, Magereza, FFU na Hospitali zimefungiwa mita za 

LUKU, Pia sehemu kubwa ya vikosi viwili vya jeshi kati ya vikosi vitano 

tayari tumefunga mita za LUKU na tunaendelea na vikosi vilivyobaki. 

ii. Tumeendelea na zoezi la kupalilia visahani kwa kutumia wanavijiji na 

kuendelea kutoa elimu pamoja na mwaka huu tutaanza kutumia nguzo za 

zege kwa Mkoa wa Ruvuma 

iii. Tunaendelea kushirikiana na jeshi la Polisi pamoja na viongozi wa serikali 

ili kuwabaini wanaofanya uharibifu huo na kuchukuahatua za kisheria. 

iv. Juu ya upungufu wa wafanyakazi tumeshapeleka mahitaji makao makuu 

kitengo cha rasilimali watu pia tumeendelea kutumia wafungwa na 

wanakijiji kwa kazi ambazo sio za kiufundi. 
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7.4.11 HITIMISHO 

Mwisho, napenda kushukuru kwa dhati Serikali ya awamu ya sita 

inayoongozwa na Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa kutoa kipaumbele 

katika kutekeleza miradi mikubwa ya Umeme itakayochochea ukuaji wa 

uchumi wa Taifa letu. 

 

7.5 WAKALA MAJI MIJINI NA VIJIJINI (RUWASA) 

TAARIFA YA HALI YA UPATIKANAJI WA HUDUMA YA MAJI MKOA WA 

RUVUMA HADI KUFIKIA NOVEMBA, 2022 - RUWASA 

7.5.1 UTANGULIZI 

Kulingana na Sensa ya mwaka 2022, Mkoa wa Ruvuma una jumla ya watu 

1,848,794. Hadi kufikia Novemba, 2022 jumla ya watu 1,257,180 walikuwa 

wanapata huduma ya maji safi na salama ikiwa ni asilimia 70 ya wakazi wote wa 

Mkoa. 

Vyanzo vya maji vinavyopatikana katika Mkoa wa Ruvuma ni mito, chemchemi, 

na visima virefu na vifupi. Lengo la Mkoa ni kufikia asilimia 85 kwa wakazi 

waishio vijijini na 95 kwa wakazi washio Mjini ifikapo mwaka 2025.  

7.5.2 HALI YA HUDUMA YA MAJI 

i. Huduma ya Maji Mijini. 

Mkoa wa Ruvuma unayo miji sita ambayo ni makao makuu ya Halmashauri 

ambazo ni Songea, Mbinga, Tunduru, Namtumbo na Mbambabay. Hadi kufikia 

Oktoba, 2022 huduma ya maji safi na salama katika Makao Makuu ya Miji na 

Halmashauri ilikuwa ni asilimia 72.7. Jedwali Na. 88 linaonyesha hali halisi ya 

upatikanaji wa huduma ya Maji Mjini hadi kufikia Novemba,2022.  

Jedwali Na.88: Hali ya upatikanaji wa maji mijini kufikia Novemba, 2022 

NA MJI IDADI YA WATU ASILIMIA YA 
WANAOPATA WALIOPO WANAOPATA MAJI 
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MAJI 

1 Songea  MC 230,684 206,000 89.3 

2 Mbinga 52,381 26,295 50.2 

3 Namtumbo 47,988 13,220 27.5 

4 Tunduru 48,784 35,500 72.8 

5 Mbambabay 12,847 10,068 78.4 

 Jumla /Wastani 392,684 291,083 72.7 

Chanzo: Mamlaka za Maji Mijini mkoa wa Ruvuma 

ii. Huduma ya Maji vijijini. 

Kulingana na Sensa ya mwaka 2022, Mkoa wa Ruvuma una jumla ya watu 

1,848,794 ambapo inakadiliwa watu 1,479,036 wanaishi vijijini, 68% ambayo ni 

sawa na watu 1,005,745 wanaishio vijijini wwanapata huduma ya maji safi na 

salama. Lengo la Mkoa ni kufikia asilimia 85 kwa wakazi washio vijijini. 

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya vijiji 551, vijiji 525 kati 551 vinahudumiwa na 

RUWASA.  Vijiji 355 kati ya vijiji 525 vinavyohudumiwa na RUWASA vinapata 

huduma ya maji na vijiji 170 havina huduma ya maji kama Jedwali Na. 89 hapa 

chini linavyosomeka. 

Jedwali Na. 89.  Vijiji vyenye huduma ya maji na visivyo na huduma ya maji 

Idadi ya vijiji vyenye Huduma ya Maji na visivyo na huduma ya Maji Mkoa wa Ruvuma 

Na. Jina la Wilaya Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya Vijiji Idadi ya vijiji 
vyenye Huduma 

Idadi ya Vijiji visivyo na 
Huduma 

 1 Songea Songea DC 56 32 24 

 2 Songea Madaba DC 22 15 7 

 3 Nyasa Nyasa DC 84 45 39 

 4 Tunduru Tunduru 131 116 15 

 5 Namtumbo Namtumbo DC 66 47 19 

 6 Mbinga Mbinga DC 117 62 55 

 7 Mbinga Mbinga TC 49 38 11 

Jumla   525 355 170 



311 

 

Chanzo: Ofisi za RUWASA Wilaya katika Mkoa wa Ruvuma kufikia Novemba, 

2022 

 

7.5.3 UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI KWA MWAKA WA FEDHA  

2022/2023  

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Mkoa wa Ruvuma ulitengewa jumla ya                                 

TSh 16,523,488,640.94 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maji. 

Mchanganuo wa fedha zilizotengwa kwa mwaka wa fedha 2022/2023 kwa kila 

Halmashauri ni kama inavyosomeka kwenye jedwali Na.90 

Jedwali Na.90: Mchanganuo wa Fedha zilizotengwa kwenye bajeti 

2022/2023 

N
A 

HALMASHAURI FEDHA ZILIZOTENGWA  2022/2023 

1 Songea DC 2,082,240,096.13 

2 Mbinga DC 2,500,060,315.00 

3 Namtumbo DC 2,952,957,504.00 

4 Tunduru DC 3,890,260,884.13 

5 Nyasa DC 2,691,104,466.68 

6  Madaba DC 1,789,344,108.00 

7 Mbinga TC 617,521,267.00 

 Jumla          16,523,488,640.94 

 

a) HALI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI  

Hadi kufikia Novemba 30,2022, Mkoa wa Ruvuma ulikuwa unatekeleza jumla ya 

miradi 32 yenye Jumla ya Tsh. 51,252,361,503.71, Miradi hii ikikamilika itakuwa 

inahuduhumia zaidi ya wananchi 264,000 na vijiji 81. Orodha ya miradi 

inayotekelezwa kwa kila Halmashauri ni kama inavyosome ka kwenye jedwali 

Na.91 hapa chini 



312 

 

Jedwali Na.91. Orodha ya Miradi inayotekelezwa kwa mwaka 2022-2023 

Na HALMASHAURI JINA LA MRADI 

1 

Mbinga TC 

Mradi wa Maji Ruvuma Chini 

2 Mradi wa Maji Mbangamao 

3 Mradi wa Maji Utiri 

4 Mradi wa Maji Kitanda 

5 Mradi wa Maji Tanga 

7 Mradi wa Maji Myangayanga 

8 Mradi wa Maji Luwaita 

8   

1 

 
Mbinga DC 

Mradi wa Maji Kihuruku na Luhagara 

2 Mradi wa Maji Mabuni 

3 Mradi wa Maji Maguu 

4 Mradi wa Maji Ruanda 

4  

1 

Namtumbo DC 

Mradi wa Maji Luhimbalilo Naikesi 

2 Mradi wa Maji Litola Kumbara 

3 Mradi wa Maji Mgombasi 

3   

1 

Nyasa DC 

Mradi wa Maji Lituhi 

2 Mradi wa Maji Liuli 

3 Mradi wa Ngumbo 

4 Mradi wa Maji Nangombo -Kilosa 

5 Mradi wa Maji Malungu 

6 Mradi wa Maji Puulu Songambele 

6   

1 

Tunduru DC 

Mradi wa Ndaje - Mbesa Hatua ya pili 

2 Mradi Maji Masuguru-Mchoteka 

3 Mradi wa maji semeni na muhuwesi 

4 Mradi wa maji Ligoma, Makoteni, na Imani, Majimaji na 
Chalinze 

4   

1 
Songea DC 

Mradi wa Maji Matimira 

2 Mradi wa Maji Kizuka, Lipaya na Lipokela 

2   

1 

 

Mradi wa maji Mahanje 

2 Mradi wa maji Kipingo  

3 Mradi wa Maji Ndelenyuma na Lutukira 

4 Mradi wa Maji Mbangamawe 

5 Mradi wa Maji Mtangimbole  

 

b) UENDESHAJI WA MIRADI YA MAJI 
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Huduma ya maji safi na salama katika Mkoa wa Ruvuma inatolewa na Jumuiya 

za watoa huduma ya maji ngazi ya jamii (CBWSOs) ambapo mpaka sasa Mkoa 

una jumla ya (CBWSOs) 116 zilizoundwa kwa mjibu wa Sheria Na. 92 ya mwaka 

2019.   Orodha ya CBWSOs kwa kila Halmashauri ni kama inavyosomeka 

kwenye jedwali Na 4 hapa chini 

Jedwali Na.92. Orodha ya CBWSOs kwa kila Halmashauri 

MKOA WILAYA 
DADI YA 

COWSOs 

IDADI YA CBWSOs KWA 

MJIBU WA SHERIA NA 

5/2019 

IDADI YA CBWSOs 

ZILIZOUNGANISHWA 

 

 

 

 

Ruvuma 

 

 

Songea DC 0 16 2 

Madaba DC 0 9 2 

Namtumbo DC 0 26 2 

Nyasa DC 0 19 0 

Tunduru DC  28 16 

Mbinga DC 0 18 6 

JUMLA  116 28 

Chanzo: RUWASA Wilaya katika Mkoa wa Ruvuma kufikia Octoba, 2022 

 

c) MPANGO WA UENDELEVU WA MIRADI YA MAJI 

Ili miradi iweze kuwa endelevu kwenye maeneo ya huduma ya maji na kuongeza 

mapato Mkoa kwa kushirikiana na makao makuu ya taasisi una mpango wa 

kufanya yafuatayo; - 

i. Kuajiri kampuni/vikundi kwa ajili ya uendeshaji wa miradi ya maji  

ii. Kuendelea kuimarisha CBWSOs kwa kuajiri watumishi wenye sifa  

 

7.5.4  VYANZO VYA MAJI. 
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Huduma ya maji na usafi wa mazingira inategemea kwa kiasi kikubwa uendelevu 

wa vyanzo vya maji ambavyo vinasimamiwa na Mabonde. Mkoa wa Ruvuma 

unahudumiwa na mambonde 3 amabyo ni Nyasa, Ruvuma na Rufiji. 

i. Bonde la Ziwa Nyasa 

Bonde la ziwa Nyasa ninahumia Wilaya ya Mbinga, Nyasa na sehemu ya Wilaya 

ya Songea. Bonde limefanikiwa kuweka mipaka kwenye jumla la vyanzo vine (4) 

ambavyo ni Lupembe A, Lupembe B, Lupembe C na Lupembe D ambazo 

zimefanyika kwenye eneo la jumla ya heckta 43 katika Kijiji cha Tukizi Wilaya ya 

Mbinga. 

ii. Bonde la Ruvuma na Pwani ya kusini 

Bonde la Ruvuma na Pwani ya Kusini linahudumia Wilaya ya Tunduru, sehemu 

ya Wilaya za Songea na Namtumbo. Bonde limefanya kazi ya ukarabati wa vituo 

vya mito kwa ajili ya ufuatiliaji wa mtiririko wa maji kwenye vituo vya Ruvuma 

Mkenda, Litapwasi na Muhiga katika Wilaya ya Songea Vijijini na Likonde at 

Ligowonga katika Wilaya ya Namtumbo, Msinjewe at Chiungo na Muhuwesi at 

Muhuwesi katika Wilaya ya Tunduru. 

Pia kutoa elimu juu ya utunzaji wa rasilimali za maji kwenye shule za msingi 

kama vile shule ya msingi MajiMaji, Mashujaa na Msamala zilizopo katika 

halmashauri ya Manispaa ya Songea. 

 

7.5.5 HALI YA UBORA WA MAJI MKOA WA RUVUMA 

Huduma ya Ubora wa huduma ya Maji kwa Mkoa wa Ruvuma inatolewa na 

Maabara ya huduma za ubora wa maji Mkoa. Ubora wa maji umeendelea 

kusimamiwa kwa kukusanya sampuli za maji, kupima pamoja na kuangalia hali 

ya mazingira ya vyanzo vya maji ili kutoa ushauri wa kitaalamu kwa vitengo 

vinavyo husika na hifadhi ya mazingira ya vyanzo vya maji. 

Pia kutoa ushauri wa kitaalamu kwa mamlaka zinazo husika na ugawaji wa 

huduma ya maji kwa walaji (Mamlaka za maji, RUWASA, watu binafsi pamoja na 

taasisi mbalimbali) hasa katika kuweka dawa za kutibu maji, kuzuia vyanzo vya 

uchafuzi wa maji kibailojia, kikemikali na kifizikia. 
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Kazi zilizo fanyika; 

i). Watu binafsi, sampuli zilizo kusanywa na kupimwa zilikuwa 6 (kibailojia, kifizikia na 

kikemia) 

ii). Taasisi (za kIgeni na za ndani) zilikusanywa na kupimwa sampuli 73 (kibailojia, kifizikia na 

kikemia) 

iii). Mamlaka za maji zilikusanywa sampuli 30 kibailojia, kifizikia na kikemia) 

iv). RUWASA zilikusanywa sampuli 268 (kibailojia, kifizikia na kikemia) 

Baadhi ya sampuli hizi matokeo yake yalionyesha kuwa maji yamechafuliwa na 

wadudu wa kinyesi cha wanyama wenye damu joto pamoja na vumbivumbi 

ambalo husababishwa na shughuli za kibinadumu hasa kilimo karibu na vyanzo 

vya maji pamoja na kuchimba visima karibu na vyoo. 

Ufumbuzi wa matatizo haya. 

a. Kuweka mipaka ya shughuli za kibinadamu zinazo fanyika kwenye vyanzo vya maji 

(Mabonde) 

b. Kuweka dawa maeneo yote yenye miradi ya maji ya mtiiriko (Wataalamu wa huduma za 

ubora wa maji) 

c. Kutoa  elimu ya matumizi bora ya maji pamoja na matumizi bora ya vyanzo vya maji 

(Mabonde) 

7.5.6 CHANGAMOTO NA UTATUZI WA CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI 

SEKTA YA MAJI KWA MKOA WA RUVUMA  

i. Changamoto  

Sekta ya maji Mkoa wa Ruvuma inakabiliwa na changamoto zifuatazo: - 

a) Uharibifu wa mazingira unachangia kwa kiasi uharibifu wa vyanzo vya 

maji na kupelekea kuwa na upungufu wa maji katika vyanzo vingi vya 

maji hasa wakati wa kiangazi, 

b) Uendeshaji wa miradi ya maji hasa kwenye eneo la kuchangia 

huduma ya maji, wananchi kuwa na mwitikio mdogo wa kuchangia 

huduma ya maji hasa kulipia.  

 

ii. Mikakati ya kukabiliana na changamoto 
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Sekta inaendelea kuchukua hatua zifuatazo: - 

a) Kuelimisha wananchi kuacha shughuli za kibinadamu karibu na 

maeneo ya vyanzo vya maji. 

b) Kuendelea kuelimisha jamii juu ya uchangiaji wa huduma ya maji 

hasa kwa kulipia gharama za matumizi ya maji kulingana na bei 

elekezi (ukomo) 

 

7.6 MAMLAKA YA MAJI SAFI NA MAJI TAKA SONGEA (SOUWASA)  

TAARIFA YA UTENDAJI KAZI KWA KIPINDI CHA JULAI 2021 – NOVEMBA 

2022 KWA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) - SOUWASA 

SEHEMU A: HALI YA HUDUMA KWA SASA  

➢ Manispaa ya Songea ina wakazi wapatao 203,309 kwa mujibu wa 

takwimu za Sensa ya Taifa iliyofanyika mwaka 2012. Ongezeko (Growth 

rate) kwa mwaka ni 4.4%, hivyo kwa mwaka 2022 Manispaa inakadiriwa 

kuwa na Wakazi 262,567. Wakazi 236,936 wanapata huduma ya maji 

sawa na asilimia 88  

➢ Vyanzo vya maji vinavyotumika ni vya aina ya chemchem pamoja na maji 

ya bwawa kama ifuatavyo;- 

o Maji yanayozalishwa kutoka kwenye chemchemi ni wastani wa Lita 

1,750,000 kwa siku wakati wa kiangazi  na Lita 12,300,000 kwa 

siku wakati wa masika. 

o Wakati wa kiangazi kikali Bwawa la Ruhila hutumika kuongeza 

uzalishaji kwa wastani kiasi cha Lita 6,400,000 kwa siku  

➢ Mahitaji ya maji ni wastani wa meta za ujazo 20,366 kwa siku mwaka 

2022 katika katika maeneo yote ya Manispaa.  

➢ Wastani wa upatikanaji wa huduma ya Majisafi ni saa 22.62 kwa siku 

➢ Mtandao wa Majisafi una urefu wa kilomita 524.95 
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➢ Huduma ya Majitaka ina mtandao wa bomba zenye urefu wa km 37.7 na 

maunganisho ya wateja 1,574. Huduma hii inawafikia wananchi wapatao 

16,020 ambao ni asilimia 6 ya wakazi wote wanaoishi katikati ya mji na 

wasiounganishwa wanahudumiwa na Gari la kuondoa majitaka. 

 

MPANGO WA KUBORESHA HUDUMA KATIKA MANISPAA YA SONGEA 

Manispaa ya Songea ni miongoni mwa miji 28 nchini Tanzania ambayo 

itanufaika na mradi wa maji kwa ufadhili wa Serikali ya India na Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Wizara ya Maji imekamilisha zoezi la kumpata 

Mkandarasi na utaratibu wa kusaini mkataba unaandaliwa ili kazi ianze mara 

moja.  

Mradi huo utawezesha ujenzi wa miundombinu ifuatayo; 

➢ Bwawa la Mahilo lenye uwezo wa kuhifadhi maji mita za ujazo 4,800,000  

➢ Ujenzi wa mtambo wa kuchuja na kutibu maji wenye uwezo wa kutibu maji 

Lita 16,000,000 kwa siku 

➢ Matanki manne yenye uwezo wa kuhifadhi maji Lita 9,000,000 

➢ Upanuzi wa mtandao wa bomba za usambazaji kilomita 190.40 katika 

Manispaa ya Songea. 

➢ Kubadili bomba chakavu zenye urefu wa Kilomita 50 katika maeneo 

mbalimbali ya Manispaa  

 

SEHEMU B: TAARIFA YA HUDUMA YA MAJI  MJI WA MBINGA 

➢ Mji wa Mbinga una wakazi wapatao 52,674 ambao wanapata huduma ya 

maji safi ni  44,089 sawa na asilimia 83.7 

➢ Idadi ya wateja ni 4,152 ambao wote wamefungiwa dira 
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➢ Mahitaji ya maji ni mita za ujazo 5,668 kwa siku wakati uzalishaji ni mita 

za ujazo 3,400 kwa siku. 

➢ Mamlaka ina bomba za usambazaji km 109.9km 

➢ Kiwango cha huduma ni saa 12.5 kwa siku 

 

MIPANGO YA KUBORESHA HUDUMA KATIKA MJI WA MBINGA 

➢ Upanuzi wa bomba za usambazaji maeneo ya pembezoni mwa mji 

ambako hawajafikiwa na huduma ya maji kilomita 15 

➢ Ukarabati wa bomba kuu la usafirishaji kutoka chanzo cha maji cha 

Ndengu kwa kuondoa bomba la Kipenyo cha nchi 6 na kuweka bomba la 

kipenyo cha nchi 8 umbali wa Kilomita 1, lengo kuongeza uzalishaji wa 

maji Mjini Mbinga 

➢ Kuongeza wateja wapya 1,000 wa maji safi. 

➢ Kubadili dira za Maji zinazofanya kazi chini ya kiwango kwa wateja 500 

➢ Kufanya utafiti na usanifu wa vyanzo vipya vya maji kwa ajili ya kuongeza 

uzalishaji wa maji Mji wa Mbinga kwa mahitaji ya sasa na ya baadae. 

 

SEHEMA C: TAARIFA YA HALI YA MAJI  MJINI TUNDURU 

➢ Mji wa Tunduru una wakazi 68,340 kwa mwaka 2022 na wakazi 

wanaopata huduma ya maji safi ni 46,040 Sawa na asilimia 67 

➢ Mahitaji ya maji ni mita za ujazo 4,100 kwa siku na uzalishaji ni mita za 

ujazo 2,390 

➢ Mamlaka ina bomba za usambazaji km 82 

➢ Kiwango cha huduma ni saa 12 kwa siku 

 

MIPANGO YA KUBORESHA HUDUMA KATIKA MJI WA MBINGA 
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Mpango uliopo ni kupanua mtandao katika maeneo yasiyofikiwa na huduma ya 

maji utakaogharimu Tsh 596,972,005.50. Hadi Novemba 2022 Tsh 

89,545,800.80 zimepokelewa kwa ajili ya kuanza utekelezaji huo na km 21.10 za 

bomba za usambazaji zitaongezwa. Pia  Tsh 355,080,000.00 kupitia dirisha la 

(Quick win) zinatarajiwa kwa ajili ya kuongeza chanzo cha maji na bomba za 

usambazaji km 6.  

 

SEHEMU D: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI MANISPAA 

YA  SONGEA, MJI WA MBINGA NA  MJINI TUNDURU 

Mamlaka inatekeleza miradi ya maji katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea, 

Mji wa Mbinga na Mjini Tunduru kama inavyoonyesha katika jedwali namba 93 

lifuatalo. 

Jedwali Na. 93: Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Maji Manispaa ya  

Songea, Mji wa Mbinga na  Mjini Tunduru 

Na Jina la Mradi Kazi zilizopangwa na Kazi zilizofanyika 
Gharama za 
Mradi 

Fedha 
zilizotolewa 

Hatua ya 
utekelezaji  

  A. MANISPAA YA SONGEA 

1 
Mradi wa Maji 
Lilambo eneo la 
Viwanda 

a)      Kazi zilizopangwa 

415,980,885.00 100,000,000.00 35% 

i)         Manunuzi ya vifaa vya 
Ujenzi, Pump na Bomba za usambazaji 

ii)       Ujenzi wa nyumba ya 
Mtambo (Pump house) 

iii)      Ujenzi wa tanki la 
kuhifadhia maji 

iv)     Uchimbaji wa kisima kirefu 

b)      Kazi zilizofanyika 

i)         Manunuzi ya vifaa vya 
Ujenzi,  

ii)       Ujenzi wa nyumba ya 
Mtambo  

(Pump house) na 

iii)      Uchimbaji wa kisima kirefu 

2 
Mradi wa maji 
Mwengemshindo 

a)      Kazi zilizopangwa 
547,521,500.00 200,000,000.00 25% 
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Na Jina la Mradi Kazi zilizopangwa na Kazi zilizofanyika 
Gharama za 
Mradi 

Fedha 
zilizotolewa 

Hatua ya 
utekelezaji  

eneo la Hospitali 
ya Rufaa 

i)         Manunuzi ya Bomba za 
usambazaji km 26.5 na Viungio 

ii)       Ujenzi wa bomba za 
usambazaji km 26.5 

B)     Kazi zilizofanyika 

i)         Manunuzi ya bomba za 
usambazaji na viungio. 

  

3 

Mradi wa Maji 
Safi mtaa wa 
Pambazuko 
katika Manispaa 
ya Songea 

A)     Kazi zilizopangwa 

546,104,822.18 546,104,822.18 100% 

  

i)         Ujenzi wa nyumba ya 
pampu mbili katika vituo vya kusukuma maji 

ii)       Kufunga pampu mbili katika 
vituo vya kusukuma maji 

iii)      Kufunga mfumo wa umeme 
katika vituo vya kusukuma maji. 

iv)     Ujenzi wa tanki moja (1) la 
juu la kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita 
150,000 

v)       Ujenzi wa uzio katika 
nyumba za pampu 

vi)     Kujenga uzio katika tanki la 
kuhifadhi maji. 

vii)    Kuchimba mtaro na kulaza 
bomba za kusafirisha maji kutoka kwenye 
vyanzo hadi kwenye tanki kilometa 3.5 

viii)  Kuchimba mtaro na kulaza 
bomba za kusambaza maji kilometa 15.2 

ix)     Ujenzi wa vituo 10 vya 
kuchotea maji 

  

B)     Kazi zilizofanyika 

  

i)         Kazi zote zilizopangwa  

Zimekamilika 

  

  B. MJI WA MBINGA 

4 Mradi wa maji A)     Kazi zilizopangwa 322,633,300.00 322,633,300.00 100% 



321 

 

Na Jina la Mradi Kazi zilizopangwa na Kazi zilizofanyika 
Gharama za 
Mradi 

Fedha 
zilizotolewa 

Hatua ya 
utekelezaji  

katika mji wa 
Mbinga kupitia 
quickwin  

  

i)         Manunuzi ya bomba (HDPE 
6″) mita 6,900 Viungio vya bomba na Vifaa 
vya ujenzi 

  

ii)       Ujenzi wa Kidaka maji 
(Intake) 

  

iii)      Uchimbaji mitaro na ulazaji 
bomba za usafirishaji mita 6,600 

  

B)     Kazi zilizofanyika 

  

i)                     Kazi zote  

      Zilizopangwa 

      Zimekamilika 

  

  

  C. MJINI TUNDURU 

5 

Mradi wa 
upanuzi wa 
bomba za 
usambazaji Maji 
safi katika   Mji 
wa Tunduru 

A)     Kazi zilizopangwa 

596,972,005.50 89,545,800.80 27% 

  

i)                     Ununuzi wa 
bomba  

      za usambazaji maji 

      safi Kilomita 21 

ii)                   Uchimbaji 
mitaro na 

      ulazaji wa bomba za 

      usambazaji majisafi  

            Kilomita 21 

  

B)     Kazi zilizofanyika 

i)                     Ununuzi wa 
bomba 

       za usambazaji maji 

       safi Kilomita 6 

  

ii)                   Uchimbaji 
mitaro na 

      ulazaji wa bomba za 

      usambazaji majisafi 

      Kilomita 6 

  

  

  



322 

 

Na Jina la Mradi Kazi zilizopangwa na Kazi zilizofanyika 
Gharama za 
Mradi 

Fedha 
zilizotolewa 

Hatua ya 
utekelezaji  

  

  

6 

Mradi uboresho 
wa uzalishaji 
maji katika mji 
wa Tunduru 

A)     Kazi zilizopangwa 

355,080,000.00 53,262,000.00 5% 

  

i)                     Ununuzi wa 
Pampu 

     ya kusukuma maji na 

     vifaa vya ujenzi 

ii)                   Uchimbaji wa 

      kisima kirefu cha 

      maji (Kufanya Pump 

      test, kufunga pampu) 

iii)                  Ukarabati wa 

      Nyumba ya Pampu 

iv)                 Ukarabati wa 
tanki 

      la maji  

  

B)      Kazi zilizofanyika 

  

i)                     Ukarabati wa 

      Nyumba ya Pampu 
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7.7 WAKALA WA MISITU (TFS) - TAARIFA YA SHAMBA LA MITI WINO NA 

MPEPO 

7.7.1 Taarifa ya Shamba la Miti Wino 

Utangulizi 

Hifadhi ya msitu wa Wino ni miongoni mwa mashamba 23 ya miti ya kupandwa 

yanayosimamiwa na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania. Hifadhi hii kwa sasa 

ina ukubwa wa hekt 39,718 zinazoundwa na safu tatu (Wino 2,259ha, Ifinga 

29,000ha na Mkongotema 8,459ha). 

Hifadhi ya msitu wa Wino ulianza kuendelezwa na TFS mwaka 2010 ikihusisha eneo 

dogo la msitu wa asili wenye ukubwa wa hekta 2,259 (ambayo ndio safu ya Wino) na 

baadae mwaka 2014 na 2016 tulipata   maeneo   kutoka   vijiji   vya   Mkongotema   

na   Ifinga   kama ilivyobainishwa hapo juu. Tangu tumeanza upandaji wa miti mpaka 

sasa jumla ya hekta 5,495 zimepandwa miti ya jamii mbalimbali lakini sehemu 

kubwa ikiwa ni misindano. 

Shamba la miti Wino limeendelea kuboresha mahusiano na wananchi, Halmashauri, 

Wilaya pamoja na Ofisi yako katika kutekeleza majukumu mbalimbali ya maendeleo. 

Aidha katika kutekeleza hayo Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania kupitia 

Shamba la miti Wino uliridhia na kufadhili mradi wa maji kijiji cha Ifinga uliogharimu 

shilingi milioni mianne themanini na mbili miamoja ishirini na sita miatano tisini na 

tisa (482,126,599/=) ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma ya maji safi na 

salama. 

Shamba la miti Wino linapenda kutoa rai kwa wananchi na jamii kutunza mradi huu 

na maeneo yote ya vyanzo vya maji ili kuhakikisha upatikanaji wa maji unakuwa 

endelevu. 

Aidha mchango wa Shamba kwa jamii inayolizunguka ni kama inavyoonekana 

kwenye jedwali na. 94, ingawa kwa mwaka wa fedha 2022/2023 bado tunaendelea 

kwa kuwa tumeahidi kuwapatia waalimu wa shule ya sekondari Wino viti na meza 

za waalimu pamoja na kukarabati mfumo wa maji kutoka kwenye chanzo hadi 

mabweni ya wasichana. 
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Jedwali Na. 94: Mchango wa shamba la miti kwa jamii inayolizunguka kipindi 

ha mwaka wa fedha 2018/2019 – 2022/2023. 

Na Jamii Mwaka wa 
fedha 

Mchano Kipimo kiasi Gharama 
kwa kipimo 
(Tsh) 

Jumla (Tsh) 

1 Shule       ya 
msingi Turiani     
na Lilondo 

2018/2019            Cement 
32.5R 

Mifuko 100 14,500 1,450,000 

2 Kanisa la Turiani 
na Lilondo 

2018/2019            Cement 
32.5R 

Mifuko 100 14,000 1,400,000 

3 Shule ya 
sekondari Wino 

2018/2019            Mabati 28G     Kipande 100 24,500 2,450,000 

4 Kijiji cha 
Mkongotema 

2018/2019            Cement 
32.5R 

Mifuko 100 14,500 1,450,000 

5 Halmashauri ya 
Madaba 

2018/2019            Simtank 
3000Ltr 

Namba 1 650,000 650,000 

6 K.K.K.T Lilondo 2019/2020 Cement 
32.5R 

Mifuko 30 15,500 465,000 

7 Shule ya 
sekondari Wino 

2020/2021 Madirisha 
ya 
Aluminiam 

Namba 14 165,000 2,725,800 VAT 
imejumuishwa 

8 T.A.G Church 2020/2021 97.5*147 
cement 

Mifuko 40   896,800 VAT 
imejumuishwa 

9 Shule ya 
sekondari Wino 

2020/2021 Cement 
32.5R,  

Mifuko 80 19,000 2,472,100 VAT 
imejumuishwa 

    Cement 
42.5R,  

Mifuko 20 20,000 

    Rangi Ndoo 5 35,000 

10 Kijiji cha 
Mkongotema  

2020/2021 Cement 
32.5R 

Mifuko 100 19,000 2,242,000 VAT 
imejumuishwa 

11 Kanisa la Turiani 2020/2021 Cement 
32.5R 

Mifuko 50 19,000 1,242,000 VAT 
imejumuishwa 

12 Kanisa la Wino 2020/2021 Cement 
32.5R 

Mifuko 100 19,000 1,242,000 VAT 
imejumuishwa 

13 Wanavijiji 91 wa 
Wino, Ifinga, 
Mkongotema na 
Lilondo 

2020/2021 Miche ya 
Miti 

Namba 132,10 - - 

14 Kanisa la Turiani 2020/2021 Rangi 20Ltr Ndoo 10 140,000 1,652,000 VAT 
imejumuishwa 

15 Shule ya 
Sekondari Wino 

2021/2022 Cement 
42.5R 

Mifuko 100 175,000 2,065,000 VAT 
imejumuishwa 

16 Kijiji cha 
Mkongotema 

2021/2022 “Tiles” 
40*40 

Boksi 40 35,000 1,652,000 VAT 
imejumuishwa 
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Na Jamii Mwaka wa 
fedha 

Mchano Kipimo kiasi Gharama 
kwa kipimo 
(Tsh) 

Jumla (Tsh) 

17 Kijiji cha 
Mkonhgotema 

2021/2022 Madirisha 
ya 
Aluminiam 

Namba 9 276,645 2,489,800 VAT 
imejumuishwa 

18 Kanisa la Lilondo 
(RC) 

2021/2022 Cement 
32.5R 

Mifuko 100 16,500 1,947,000 VAT 
imejumuishwa 

19 Kijiji cha Lituta – 
Madaba 

2021/2022 Viriba”4” Kilogram 30 6,550 196,500 VAT 
imejumuishwa 

20 Kijiji cha Ifinga 
(Mradi wa Maji) 

2018/2019         482,126,599.35 VAT 
imejumuishwa 

21 Kijiji cha 
Igawisenga 

2021/2022 Mizinga ya 
Nyuki  

Namba 30 100,000 3,000,000 

22 Kijijii cha Wino 2022/2023 Cement 
42.5R 

Namba 150 16,000 2,400,000 

23 Kijiji cha 
Matetereka  

2022/2023 Cement 
42.5R 

Namba 100 16,000 1,600,000 

24 Kituo cha Afya 
Matetereka 

2022/2023 Cement 
42.5R 

Namba 500 16,000 8,000,000 

JUMLA 
  

526,693,599.35/= 

 

Malengo ya Uanzishwaji wa Shamba  

Mh. Mkuu wa Mkoa; Malengo makuu ya kuanzishwa kwa Hifadhi ya msitu 

wa Wino ni pamoja na: 

1. Kuhifadhi maliasili zinazotaka kutoweka na vyanzo vya maji, 

Vyanzo vya mto lupahila – lutukila-luhuhu-Ziwa Nyasa, 

Mnywa masi – Pitu-Ruhuji-ifakara-Rufiji, Mwesa – 

Ruhuji…,Lutukila – Luhuhu…., Mgombezi – Lutukila…, 

Kineneka – Lutukila…, Kipilili – Pitu…., Balali – Pitu…., 

Mapancha – Chechengu-pitu…, Mbega – Chechengu…, 

Chechengu – Pitu…. 

2. Ajira, Watumishi wa kudumu 15, mkataba 10, vibarua wa msimu 

wanakadiriwa kufikia 4,000. 
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3. Mazao ya biashara kama mbao na nguzo za umeme kwa siku za usoni 

ili kuongeza mapato ya serikali; na  

4.  Kuboresha mazingira na mandhari. 

 Hali nzuri ya hewa (Carbon sink / Sequenstration) na mazingira ya kuvutia 

 

Upandaji Miti 

Shughuli za upandaji miti katika Shamba la miti Wino zimeendelea 

kufanyika kwa lengo la kuhakikisha uhifadhi wa mazingira na vyanzo vya 

maji vinatunzwa vizuri kwa upatikanaji maji na mazao ya Misitu kwa kizazi 

cha sasa na vizazi vijavyo. 

Takwimu za upandaji miti ndani ya Shamba la miti Wino ni kama 

zinavyoonekana kwenye jedwali hapa chini. 

Aidha, baada   ya   upandaji   miti   kazi   mbalimbali za kuhudumia   miti 

iliyopandwa hufanyika. Miongoni mwa kazi hizo ni usafi wa mashamba 

(Spot weeding, sanitary slashing, singling); Kupogoa matawi; doria /ulinzi 

wa msitu; Ujenzi na ukarabati wa barabara na madaraja ambapo kazi hizo 

hutumia wananchi wanaozunguka shamba na hata kutoka maeneo 

mbalimbali na hivyo kuongeza kipato na mzunguko wa fedha.
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Jedwali 94: Taarifa ya miche kwa kipindi cha miaka 11 (2012-2022). 

 

MWAKA  MICHE 
ILIYOKUZWA  

 MICHE 
ILIYOPANDWA/ITAKAYOPAN
DWA  

 
ILIYOGAIWA/ITAKAYOG
AIWA 

2012 291,000 285,083 - 

2013 378,000 371,437 - 

2014 676,000 670,600 - 

2015 518,000 512,593 - 

2016 307,000 303,525 - 

2017 908,000 904,576 - 

2018 1,042,000 1,039,007 - 

2019 507,000 503,283 132,100 

2020 690,000 543,279 132,100 

2021 600,000 459,065 135,000 

2022 717,119 565,499 93,535 

2023 1,000,000 800,000 200,000 

Jumla 6,634,119 6,957,947 692,735 

 

Changamoto 

Matukio ya moto kwa kiasi kikubwa hupunguza jitihada za usimamizi endelevu 

wa shamba. Vyanzo vikuu vya moto ni uandaaji wa mashamba msimu wa kilimo 

kwa kutumia moto ambapo kwa mwaka 2016 ziliungua hekta 600 na 2021 hekta 

1,623 ukisababishwa na uaandaaji wa mashamba maeneo ya mabonde 

yanayopakana na Shamba. Vyanzo vingine ni radi, sigara, vichaa, n.k 

Katika kukabiliana na tatizo hili, Uongozi wa Shamba la miti wino umekuwa 

ukifanya yafuatayo: - 

a) Kutoa elimu na vifaa vya kuzimia moto kwa jamii/ vijiji 

b) Kutoa msaada wa vitendea kazi vinavyotumika kuzimia moto kwa jamii 

c) Kujenga mahusiano mema na vijiji vinavyozunguka Shamba kwa kuwapatia 

vifaa vya ujenzi mbalimbali. 
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d) Kufanya kazi za kinga dhidi ya moto (kusafisha Fire lines na kufungua 

barabara, Kufyekea miti, uwepo wa vituo 3 vya mawasiliano, doria ya msituni 

mwaka mzima, kuimarisha ulinzi wa kupambana na moto kipindi chote cha 

kiangazi, kuweka gari standby kwa kiangazi na mfumo wa satelaiti wa 

kuangalia matukio ya moto uliopo makao makuu ya Wakala. 

Shamba la miti Wino linaendelea kuwaomba wananchi kuepuka kuanzisha 

moto maeneo hatarishi wakati wa uandaaji wa mashamba na kuwataka 

kufanya maandalizi mazuri ya barabara za kinga moto. 

Pamoja na changamoto pia Shamba la Miti Wino limeweza kufanikiwa katika 

maeneo yafuatayo; - 

i) Uhifadhi wa eneo hili umehimarika sana. 

ii) Miti iliopandwa imestawi vizuri. 

iii) TFS kupitia shamba hili imeimarisha ushirikiano wake na jamii na uongozi 

katika ngazi mbalimbali. 

iv)  Aidha   kupitia   shamba   hili   tumekuwa   wadau   wakubwa   wa 

maendeleo katika Nyanja za afya, elimu, maji na usalama. 

v)  Shamba limetoa ajira miaka yote kwa makundi mbalimbali.  Kwa wastani 

wananchi 4,000 hujipatia ajira za mda mrefu na mfupi katika shamba hili 

kwa mwaka. 

vi)  Uwepo wa shamba hili umevutia wawekezaji wengine kuja eneo hili. 

Mf   Chuo   Kikuu   cha Sokoine   cha   Kilimo (SUA) ambapo   pia 

wamepewa ardhi na kijiji cha Ifinga. 

vii) Tunawashirikisha wananchi katika usimamizi na uendelezaji wa 

mashamba   yao.   Mara   kadhaa   pia   tunatoa   miche   kwa   jamii 

inayozunguka ili kuongeza chachu ya uhifadhi. 

 

Malengo ya Shamba  
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Wakala wa huduma za misitu Tanzania kupitia shamba la miti ya 

kupandwa la Wino tunatekeleza maagizo mbalimbali ya Viongozi 

pamoja na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi kwa kuhakikisha 

kwamba mazingira yanatunzwa ipasavyo na upatikanaji wa malighafi 

kwa viwanda vya misitu na watumiaji wengine unakua endelevu kwa 

kizazi kilichopo na kijacho. 

Yafuatoyo tumepanga kuyatekeleza kwa kipindi mpaka ifikapo 

2025 

 

I.  Kuendelea kuongeza bajeti kwenye eneo la upandaji kutoka hekta 

500 kwa sasa kwa mwaka mpaka kufikia hekta 3,000 kwa mwaka 

ifikapo mwaka 2025. 

II. Kuendelea kuongeza bajeti kwenye maeneo ya miundombinu, 

vyombo vya usafiri na nyumba za makazi ya watumishi ili 

kuongeza ufanisi katika malengo ya taasisi. 

III. Kuendelea kushirikiana na taasisi zote, vikundi na watu binafsi 

wanaojihusisha na upandaji miti katika kuhakikisha kwamba 

tunalitokomeza tatizo la moto wa msituni. 

IV. Uongozi wa shamba utaendelea kutoa elimu ya utunzaji mazingira 

kwa jamii ya vijiji vinavyouzunguka msitu pamoja na kuzisaidia 

shule za msingi na sekondari vifaa na mbegu za miti ili waanzishe 

vitalu vyao wenyewe na kuwajengea uwezo. 

V. Kuendelea kushirikiana na jamii za vijiji vinavyozunguka msitu katika 

shughuli mbalimbali za maendeleo 

 

7.7.2 Taarifa ya Shamba la Miti Mpepo 
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1. Utangulizi                                                          

Shamba la Miti Mpepo ni miongoni mwa Mashamba 24 ya Miti 

yanayosimamiwa na kuhudumiwa na Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania (TFS), chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii.  

Shamba la Miti Mpepo lilianza mwaka wa fedha 2017/2018 likiwa na 

ukubwa wa Hekta 2,017 Ha, kisha zikafika hekta 3,905ha ambazo zote 

zipo Wilayani Nyasa.Kutokana na juhudi mbalimbali za Menejimenti ya 

Shamba kwa kushirikiana na Serikali za Vijiji, Wilaya na Mkoa 

zinazofanyika za kupata maeneo mapya toka kwa wananchi na maeneo ya 

hifadhi yaliyokuwa yamevamiwa na wananchi, Eneo la Shamba kwa sasa 

ni takribani hekta 20,905ha ambazo zipo Wilaya za Nyasa, Songea na 

Namtumbo kwa mchanganuo ufuatao: 

Jedwali Na. 95: Eneo la Shamba la miti Mpepo 

Jina la Eneo Ukubwa (Ha) Wilaya Maelezo 

Mpepo 3,905 Nyasa Limepatikana 
kijijini 

Luekei/Liuli 2,000 Nyasa Hifadhi/Vijijini 

Lihanje 6,000 Songea Hifadhi 

Ndongosi 8,000 Songea Limepatikana 
kijijini 

Kipiki 1,000 Namtumbo Hifadhi 

Jumla 20,905   

    

 

Hali kadhalika Shamba limefanikiwa kupata eneo lenye jumla ya hekta 

50,000 wilayani Tunduru kwaajili ya uanzishwaji wa Shamba jipya la 

Miti mara baada ya kukamilisha taratibu kadhaa za umilikishaji wa 

eneo hilo kisheria. Eneo hilo lote limepatikana toka katika vijiji 
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vilivyoridhia uanzishwaji wa mradi wa upandaji miti katika wilaya ya 

Tunduru na Tayari kwa Mwaka wa Fedha huu 2022/2023 Serikali 

imetenga Bajeti ya kuanza na Upandaji wa Hekta 100 na hivi sasa tupo 

kwenye maandalizi ya mwisho ya Kuandaa Shamba kwa ajili ya 

Upandaji Miti January 2023.  

 

2. Utekelezaji mipango kazi ya shamba 

 

Shamba la Miti Mpepo hadi sasa limeshapanda jumla ya hekta 2240ha 

ambapo hekta 1440ha zimepandwa miti jamii ya Misindano (Pines) 

katika tarafa ya Mpepo wilayani nyasa na Liwilikitesa Wilayani Mbinga 

na hekta 400ha imepandwa miti jamii ya Misaji (Mitiki) katika hifadhi ya 

Kipiki, Wilayani Namtumbo na 400ha zimepandwa misaji (teak) Liuli 

Wilaya ya Nyasa pia miundombinu ya bustani tayari imesimikwa kwa 

ajili ya uzalishaji wa miche aina ya misaji (teak) kwa maeneo ya Liuli na 

Ndongosi.  

Aidha serikali inatekeleza Ilani ya Chama Cha Mapinduzi Ibara Ya 69 

(g) ya mwaka 2020-2025 inayoelekeza kuendeleza programe ya 

upandaji miti na ufugaji nyuki ili kutunza mazingira na kuongeza kipato 

kwa wananchi na Taifa kwa ujumla. 

Jedwali Na. 95 Taarifa ya Upandaji Miti  

NA AINA YA MITI UKUBWA 
(ENEO)(Ha) 

MAHALI 

1. PINE(MISINDANO) 1200 MPEPO 

240 LIWILIKITESA 

2. TEAK (MISAJI) 400 LIULI 

3. TEAK(MISAJI) 400 KIPIKI 

 JUMLA 2240  
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Hali kadhalika Shamba linaendelea na kazi mbalimbali za utunzaji wa 

Miti ikiwemo Palizi (weeding/sanitary slashing), kupogolea miti 

(pruning), ulinzi wa Shamba (Forest protection), kufungua barabara 

(Forest Roads) na ujenzi wa Mkalavati(culverts) kwa maeneo yenye 

shida ya kupitika hasa kipindi cha masika kwa kuzingatia mwongozo 

(Technical order) wa TFS 2021 pamoja uboreshaji wa Miundombinu 

ikijumuisha ujenzi wa majengo manne (4) yaani Ofisi Kuu ya Shamba 

1, Nyumba ya Mhifadhi Mkuu 1, Nyumba za watumishi 2. 

Shamba lina Bustani Nne, Mpepo, Ndongosi, Tunduru na Liuli yenye 

jumla ya miche ya Miti 1,130,000 ikijumuisha miche aina ya misindano 

(pine) pamoja na misaji (teak) kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 

Namba 96 hapo chini; 

 

Jedwali Na. 96 Bustani za Miti katika Shamba la Miti Mpepo 

NA. MAHALI AINA YA MICHE IDADI YA MICHE 

1. MPEPO MISINDANO(PINE) 150,000 

2. TUNDURU MISINDANO (PINE) 280,000 

3. LIULI TEAK(MISAJI) 500,000 

4. NDONGOSI TEAK (MISAJI) 200,000 

 JUMLA  1,130,000 

 

Kati ya miche hii 700,000 ni aina ya miti ya misaji (Teak) na 430,000 ni 

aina ya miti ya Misindano (Pines)..  

 

3. Fidia ya ardhi na mali za wananchi 
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Shamba limeshalipa Fidia Jumla ya Tshs. 318,223,778/= kwa 

wananchi 115 waliopisha mradi wa upandaji miti katika kata ya Mpepo 

pamoja na Liuli  baada ya kufanyiwa uthamini na Mthamini Mkuu wa 

Serikali. 

Hali kadhalika shamba la miti mpepo limewafanyia uthamini kupitia ofisi 

ya Mthamini Wilaya ya Nyasa Jumla ya wananchi 8 katika Kata ya 

Mpepo ambao bado Wanasubiria Malipo yao na kwa kuwa Tayari 

Bajeti imetengwa kwa ajili yao hadi kufikia Desemba Mwaka 2022 

Shamba litamaliza rasmi Malipo yao  ambayo ni Tsh 83,843,749. 

 

4. Faida za uanzishwaji wa shamba la miti Mpepo. 

Uanzishwaji wa shamba la Miti Mpepo una faida nyingi kwa 

wananchi na Taifa kwa ujumla; miongoni mwa faida hizi ni pamoja 

na; 

i. Chanzo cha mapato ya serikali kuu (Royality), Halmashauri za 

wilaya na vijiji (CESS 5%). 

ii. Kutoa ajira kwa wananchi wanaozunguka shamba kupitia kazi 

mbalimbali zinazofanyika shambani. Takribani ajira za muda 

3,000 kwa mwaka. 

iii. Halmashauri ya vijiji kupata tozo mbalimbali pindi miti 

itakapouzwa. 

iv. Kuwezesha upatikanaji wa elimu ya upandaji na miche kwa 

wananchi bure. 

v. Kuwezesha upatikanaji wa nguzo, mbao na kuni kwa matumizi 

ya biashara na nyumbuni na hivyo kupunguza utegemezi wa 

misitu asilia. 
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vi. Upatikanaji wa Malighafi za viwanda vya mbaona kukuza ajira 

kwa wananchi na uchumi wa Taifa. 

vii. Kuboresha mazingira na hali ya hewa kwa kufyonza Hewa ukaa 

na kutoa Hewa Safi kwa Viumbe vyote, udongo na ikolojia. 

viii. Kusaidia huduma za kijamii zinazozunguka Shamba, Milioni 10 

inatengwa kwa mwaka ili kusaidia Huduma mbalimbali za Jamii 

zinazozunguka Shamba. 

 

5. Ujenzi wa Ofisi Mpepo pamoja na nyumba tatu za watumishi 

Ujenzi wa ofisi Mpepo pamoja na nyumba tatu za watumishi 

umetekelezwa na NHC na jumla ya majengo manne yaani Ofisi kuu ya 

Shamba moja,nyumba ya Mhifadhi moja na nyumba mbili za watumishi 

zina thamani ya shilingi 968,634,587/= na fedha zimetolewa na Serikali 

ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kuboresha 

mazingira bora ya kufanyia kazi na kuishi watumishi wa umma nchini. 

Kwa sasa nyumba hizi nne kwa maana ya Ofisi na nyumba tatu za 

watumishi zipo tayari kwa 95% kwani kuna maboresho na marekebisho 

machache ambayo NHC waliagizwa na TFS kumalizia mapungufu 

yaliyojitokeza ili ziwe tayari kwa matumizi. 

Na lengo letu ni kuhamia Mpepo muda wowote pindi miundo msingi ya 

mtandao yaani Internet pamoja na umeme vikikamilika kwani shughuli 

nyingi za kiofisi zinahitaji Mtandao wa Internet. Hivyo mchakato wa 

kuweka mtandao unaendelea kupitia kampuni ya TTCL. 

6. Changamoto 

Pamoja na kufanikisha kazi mbalimbali zilizotajwa hapo juu bado 

Shamba la Miti Mpepo linakabiliwa na changamoto kadhaa zifuatazo: 
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1. Ubovu wa barabara kutoka Nyoni hadi Mpepo inayopitika kwa 

taabu hasa kipindi cha masika . 

2. Ukosefu wa umeme Mpepo kwa ajili ya shughuli za kiofisi za 

kila siku. 

3.  Moto wa mara kwa mara hususan kipindi cha Kiangazi 

unaosababishwa na Wananchi kuandaa Mashamba kwa 

kutumia Moto na hivyo kusababisha hasara kwa Mashamba 

ya Miti 

 

Shukrani  

Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), shamba la miti Mpepo 

tunapenda kutoa shukrani kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa juhudi mbalimbali 

anazozifanya katika kuhakikisha Sekta ya Misitu  na Nyuki kupitia 

Wakala Wa Huduma Za Misitu Tanzania (TFS) inafanya vizuri 

kiutendaji katika Kulinda,Kutunza na Kuhifadhi Misitu kwa manufaa ya 

Kizazi cha sasa na cha Baadae. 
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7.8 CHUO CHA MAFUNZO YA UHIFADHI WA MALIASILI KWA JAMII – LIKUYU 

SEKAMAGANGA 

TAARIFA YA CHUO CHA MAFUNZO YA UHIFADHI WA MALIASILI KWA JAMII 

(CBCTC) - LIKUYU SEKAMAGANGA  

1. UTANGULIZI 

Chuo cha mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii – Likuyu Sekamaganga 

kilianzishwa mnamo mwaka 1995 kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii - Idara ya Wanyamapori 

na Serikali ya Shirikisho la Ujerumani chini ya Shirika lake la ufundi (GTZ). 

Awali Chuo hiki kilipoanzishwa mwaka 1995, kililenga kutoa mafunzo tajwa kwa 

wananchi wanaoishi kuzunguka pori la akiba la Selous pekee. Lakini kutokana na 

mahitaji ya elimu hiyo kila mahali, kwa sasa washiriki wa mafunzo wanatoka nchi nzima 

hususani jamii zinazoishi kando kando ya maeneo yaliyohifadhiwa. Chuo hiki kina 

majukumu mbalimbali ikiwa ni pamoja na; 

i) Kutoa mafunzo ya uhifadhi wa maliasili na utalii 

ii) Kutoa ushauri wa kitaalam kwa jamii kuhusu masuala ya uhifadhi wa 

maliasili 

iii) Kushirikiana na wadau mbalimbali wa uhifadhi ili kuhakikisha rasilimali 

za maliasili na utamaduni zinalindwa na kuhifadhiwa ipasavyo . 

 

2. MAHALI CHUO KILIPO 

Mkoani Ruvuma, Wilayani Namtumbo, katika kata na kijiji cha Likuyu Sekamaganga. 

Kinapatikana umbali wa kilometa 110 kutoka Songea mjini na 40 kutoka Namtumbo 

mjini. Kinamiliki eneo mojawapo ya iliyokuwa kambi ya wakimbizi kutoka Msumbiji kwa 

miaka ya 1985. Kimepakana na Hifadhi ya Taifa ya Nyerere Kusini, Jumuiya ya hifadhi 

ya Mbarang’andu (WMA) na Ushoroba wa Selous Niassa. Chuo kina usajili wa kudumu 

kutoka katika Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(NACTVET). 
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3. MAFUNZO YATOLEWAYO 

Jedwali Namba 96: Mafunzo yatolewayo na Chuo 

S/N AINA YA KOZI MUDA SIFA ZA KUJIUNGA ADA (TSH) 

1 Astashahada ya 
awali ya Utalii na 
Uongozaji Watalii 

Mwaka 
mmoja 

i) Mhitimu wa kidato cha nne mwenye 
ufaulu katika masomo manne kwa kiwango 
cha “D” isipokuwa masomo ya dini 

ii) Mhitimu wa Chuo cha VETA katika fani 
za Utalii na uhifadhi wanyamapori 

2,406,000 

(Inagharamia chakula, 
malazi , mafunzo ya 
nadharia na vitendo) 

2 Astashahada ya 
Utalii na 
Uongozaji Watalii 

Mwaka 
Mmoja 

i) Mhitimu wa kidato cha sita mwenye 
ufaulu katika masomo mawili (Principal 
pass and Subsidiary Pass) 

ii) Mhitimu wa Astashahada ya Awali ya 
kozi zinazoendana na masuala ya utalii , 
waongoza watalii, uhifadhi, ukarimu na 
huduma kwa wateja kutoka 

katika Chuo chochote kilichosajiliwa 

na NACTVET 

2,800,000 

(Inagharamia chakula, 
malazi , mafunzo ya 
nadharia na vitendo) 

3 Diploma ya Utalii 
na Uongozaji 
Watalii (Kozi 
tarajiwa) 

Mwaka 
mmoja 

Mhitimu wa Astashahada ya Utalii na 
Uongozaji Watalii kutoka katika Chuo 
chochote kilichosajiliwa na NACTVET 

3,100,000 

(Inagharamia chakula, 
malazi , mafunzo ya 
nadharia 

na vitendo) 

2 Mafunzo kwa 
Askari 
Wanyamapori wa 
Vijiji (VGS) 

Miezi 
mitatu 

i) Kujua kusoma na kuandika 

ii) Utimamu wa akili na mwili 

iii) Wachaguliwe na vijiji husika 

1,800,000 

(Inagharamia chakula, 
malazi , mafunzo ya 
nadharia 

na vitendo) 

3 Mafunzo kwa 
viongozi na 
wajumbe wa 

kamati za maliasili 

za Vijiji 

Mwezi 
mmoja 

i) Kujua kusoma na kuandika 

ii) Utimamu wa akili na mwili 

600,000 

(Inagharamia chakula, 
malazi , 
mafunzo ya nadharia na 
ziara za mafunzo) 
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S/N AINA YA KOZI MUDA SIFA ZA KUJIUNGA ADA (TSH) 

4 Mafunzo maalum 
kulingana na 
mahitaji ya wateja 
(Himasheria, Mbinu 
za kudhibiti 
wanyamapori 
wakali na 
waharibifu, 
ujasiliamali ambao 

ni rafiki wa 

mazingira 

n.k) 

Wiki moja 

– Mwezi 
mmojai 

i) Kujua kusoma na kuandika 

ii) Utimamu wa akili na mwili 

250 ,000 – 

1,000,000 

 

4.0 IDADI YA WANAFUNZI WALIOPO CHUONI KWA SASA 

Kwa sasa Chuo kina jumla ya wanafunzi takriban 136 wanaoendelea na mafunzo 

mbalimbali kama inavyochanganuliwa katika jedwali namba 97 hapa chini: 

 

Jedwali Na.97: Idadi ya wanafunzi waliopo Chuoni 

S/N AINA YA KOZI IDADI YA WANAFUNZI 

ME KE JUMLA 

1 Astashahada ya Utalii na Uongozaji Watalii 3 3 6 

2 Astashahada ya Awali ya Utalii na Uongozaji 
watalii 

69 29 9
8 

2 Askari Wanyamapori wa Vijiji (VGS) 26 6 3
2 

JUMLA 98 38 136 

 

5.0 MAFANIKIO 
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Tangu kuanzishwa kwa Chuo hiki kimeshafanikiwa kufanya yafuatayo; 

 

5.1 Mafunzo: Kutoa mafunzo kwa takriban wananchi 5000 katika kozi mbalimbali 

kama inavyooneshwa katika jedwali Namba 98. 

Jedwali Na. 98: Idadi ya wahitimu 

S/N JINA LA KOZI IDADI YA 
WANAFUNZI 

 
JUMLA 

ME KE 

1 
Askari Wanyamapori wa Vijiji (VGS) 2047 139 2186 

2 
Viongozi na wajumbe wa kamati za maliasili za 

vijiji 

1238 499 1737 

3 
Himasheria 729 27 756 

4 
Mbinu za kudhibiti wanyamapori wakali na 

waharibifu 

73 6 79 

5 Ujasiliamali ambao ni rafiki wa mazingira 24 6 30 

6 
CBNRM 55 36 91 

7 
Uhifadhi wa misitu na mbinu za doria 221 92 313 

5 
Astashahada ya awali ya Waongoza watalii 32 9 41 

 Jumla 4419 814 5233 

 

5.2 Uboreshaji wa mafunzo na miundombinu 

• Uanzishaji wa kozi ya Astashahada ya waongoza watalii (NTA LEVEL 5) 

• Uboreshaji wa majengo ya kujifunzia (Ujenzi wa maktaba na chumba 

cha kompyuta, bwalo na jiko na vyoo vya wanafunzi na watumishi) 
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pamoja na ukarabati wa baadhi ya majengo ikiwemo vyoo, nyumba ya 

watumishi na bweni la wanafunzi wa kike. 

• Kuongezeka kwa udahili wa wanafunzi wa kozi ya Utalii na waogoza 

watalii ( Kutoka 11 mwaka 2020/21 – 104 mwaka 2022/23) 

• Kuongeza vifaa vya mafunzo ikiwemo vifaa vya maktaba na magari 

mawili (Bus na Hardtop) 

• Kupata usajili wa kudumu na Ithibati ya muda (Accreditation 

Candidacy) kutoka NACTVET. 

 

6.0 CHANGAMOTO NA NAMNA YA KUKABILIANA NAZO 

Pamoja na mafanikio yaliyobainishwa Chuo pia kina changamoto kadhaa kama 

ikiwemo; 

6.1 upungufu na uchakavu wa majengo 

Chuo kina ukosefu wa majengo kama mabweni na upungufu wa nyumba za watumishi. 

Pia majengo yaliyopo ni chakavu na hasa ikizingatiwa kuwa mengi ya majengo haya ni 

yale yaliyorithiwa kutoka kwa wakimbizi wa Msumbiji miaka ya 1985, hivyo yanahitaji 

ukarabati. 

Katika kukabiliana na changamoto hiyo Chuo kinaendelea kuwasiliana na Wizara 

pamoja na wadau wengine wa maendeleo ili kuweza kujenga majengo mapya na 

kukarabati yaliyopo. Tunaishukuru sana Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kujenga na 

kukarabati baadhi ya majengo na hivyo kurahisisha utendaji kazi. Itihada Zaidi 

zinaendelea ili kuweza kuboresha miundombinu hasa majengo. 

6.2 Uhafifu wa mfumo wa umeme 

Kwa sasa Chuo kinatumia mfumo wa umeme jua ambao ni hafifu na hautoshelezi 

kuendesha shughuli za kiofisi kwani umeshakuwa ni wa muda mrefu. Hali hii hupelekea 

Chuo kulazimika kutumia jenereta ambapo ni gharama kubwa kujiendesha na hasa 

ikizingatiwa kuwa kwa sasa idadi ya wanafunzi inaongezeka kila mwaka. 
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6.3 Gharama kubwa za upatikanaji wa Maji 

Chuo kinatumia maji ya kisima yanayosukumwa kwa kutumia jenereta na mashine. Hali 

hii inafanya Chuo kitumie gharama kubwa sana ya mafuta (Diesel) na hasa 

kunapokuwa na wanafunzi wengi. Japokuwa mfumo wa maji tayari umeshafika Chuoni 

kupitia mradi wa maji unaoendelea katika kijiji cha Likuyu Sekamaganga, lakini maji 

bado hayafiki Chuoni kwa sababu ya msukumo kuwa mdogo. 

7.0 MAOMBI; 

Naomba nitumie fursa hii kuiomba ofisi ya Mkuu wa Mkoa ikisaidie Chuo katika 

yafuatayo: 

i. Upatikanaji wa umeme wa uhakika kupitia mradi wa umeme wa REA 

unaoendelea katika Kata ya Likuyu Sekamaganga kwani wataalamu 

tayari walishafika Chuoni na kufanya tathmini. 

ii. Upatikanaji wa maji ya uhakika kupitia mradi wa maji ulioko katika kijiji 

cha Likuyu Sekamaganga kwa kuongeza msukumo wa maji ili yaweze 

kufika Chuoni. 

Upatikanaji wa umeme na maji ya uhakika utaboresha huduma kwa wanafunzi na 

kuwafanya wasome katika mazingira stahiki. Pia utakipunguzia Chuo gharama 

kubwa ya mafuta inayotumika kwenye kuwasha majenereta kwa ajili ya umeme na 

maji na hasa ikizingatiwa kuwa kwa sasa gharama za mafuta (Diesel) ziko juu sana 

na idadi ya wanafunzi inaongezeka mwaka hadi mwaka. 

 

8.0 SHUKRANI 

Kwa niaba ya watumishi wa Chuo, Natoa shukrani za dhati kwa ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Ruvuma kwa ushirikiano wa hali na mali inaokipatia Chuo na hivyo 

kukiwezesha kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Chuo kinaahidi kuendelea kutoa 

huduma bora na kwa weledi wa hali ya juu ili kuweza kuchangia katika maendeleo 

ya Mkoa wa Ruvuma na Taifa kwa Ujumla. 
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7.9 OFISI YA KAMISHNA MSAIDIZI WA ARDHI MKOA WA RUVUMA. 

 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA ARDHI MKOA WA RUVUMA 

 

1. UTANGULIZI 

Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Ruvuma ilianzishwa mnamo mwezi Machi, 2020. 

Uanzishwaji wa Ofisi hizi ni moja ya mikakati ya Serikali kusogeza huduma karibu na 

wananchi ili kukabiliana na changamoto za Sekta hii na kukidhi mahitaji ya huduma 

za ardhi za Kupanga miji na vijiji, Uthamini,Upimaji, Umilikishaji na Usajili wa Hati na 

Nyaraka mbalimbali. Awali huduma hizi zilikuwa zinatolewa katika Ofisi ya ardhi 

Kanda ya Kusini (Mtwara) hivyo, wananchi walilazimika kusafiri umbali wa zaidi ya 

kilomita mia sita kufuata huduma hizi ambazo kwa sasa zinatolewa Ofisi ya 

Kamishna wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma. 

KAZI ZILIZOFANYIKA KWA MWAKA WA FEDHA 2021/2022 NA MWAKA WA 

FEDHA 2022/2023 KUANZIA  TAREHE 1 JULAI HADI TAREHE 30 NOVEMBA  

Ofisi ya Ardhi Mkoa inaendelea kusimamia  na kutekeleza kazi za upangaji, upimaji, 

umilikishaji, uthamini, usajili wa Hati na nyaraka mbalimbali, utatuzi wa migogoro ya 

Ardhi na ukusanyaji wa maduhuli ya serikali kama ilivyoainishwa hapo chini; 

 

    UPIMAJI WA VIWANJA NA MASHAMBA 

Kwa mwaka wa fedha 2021/2022, jumla ya viwanja 16,614 na mashamba 08 

yamepimwa katika maeneo ya mijini na vijijini kwa ajili ya makazi na matumizi 

mengine kwa mchanganuo ufuatao: 

Jedwali Na. 99: Viwanja na Mashamba yaliyopimwa 2021/22  

  VIWANJA MASHAMBA 
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NA HALMASHAURI IDADI GHARAMA 
ILIYOTUMIKA 

IDADI GHARAMA 
ILIYOTUMIKA 

1 Songea Manispaa 3,967 396,700,000.00 0 0 

2 Songea DC    332   33,200,000.00 5 3,225,000.00 

3 Mbinga Mji 4,695 469,500,000.00 0 0 

4 Mbinga DC 3,937 393,700,000.00 0 0 

5 Tunduru DC  1,738 173,800,000.00 1 645,000 

6 Madaba DC    511   51,100,000.00 1 645,000 

7 Nyasa DC    847   84,700,000.00 0 0 

8 Namtumbo DC    587   58,700,000.00 1 645,000 

JUMLA  16,614 1,661,400,000.00 8 5,160,000.00 

Pia kuanzia Julai hadi Novemba 2022, jumla ya viwanja 5,429 na mashamba 03 

yamepimwa katika maeneo ya mijini na vijijini     kwa ajili ya makazi na matumizi 

mengine kwa mchanganuo ufuatao: 

 

Jedwali Na. 100: Viwanja na Mashamba yaliyopimwa Julai – Novemba 2022  

 

NA 

 

HALMASHAURI 

VIWANJA MASHAMBA 

IDADI GHARAMA IDADI GHARAMA 

1 Songea Manispaa 3,398 339,800,000.00 0 0 

2 Songea DC    128   12,800,000.00 1 645,000.00 

3 Mbinga Mji       1        100,000.00 0 0 

4 Mbinga DC    277   27,700,000.00 1 645,000.00 

5 Tunduru DC 1,452 145,200,000.00 0 0 

6 Madaba DC    144   14,400,000.00 1 645,000.00 

7 Nyasa DC      27     2,700,000.00 0 0 
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NA 

 

HALMASHAURI 

VIWANJA MASHAMBA 

IDADI GHARAMA IDADI GHARAMA 

8 Namtumbo DC        2        200,000.00 0 0 

JUMLA  5,429 542,900,000.00 3 1,935,000.00 

 
 

MIPANGO MIJI NA VIJIJI 

Jumla ya michoro 47 yenye jumla ya viwanja 15,253 vya matumizi mbalimbali 

kutoka Mamlaka za upangaji imepokelewa, kukaguliwa na kuidhinishwa kwa 

mchanganuo  ufuatao:- 

Jedwali Na 101: Michoro iliyopokelewa  
 

Na Halmashauri Idadi ya Michoro 
ya Mipango Miji 

Idadi ya                 viwanja 

1 Mbinga Mji  09 3,196 

2 Mbinga DC 02 1,597 

3 Songea DC 02     26 

4 Nyasa DC 03   710 

5 Madaba  DC 05                     2,788 

6 Songea Manispaa  21                     6,298 

7 Namtumbo DC 02    92 

8 Tunduru DC 03 546 

 JUMLA  47 15,253 
 

Aidha, Malengo kwa mwaka wa fedha 2022/2023 katika Idara ya Maendeleo ya 

Makazi ni kusimamia na kuhakikisha Halmashauri za Mbinga Mji na Tunduru 

wanaanza mchakato wa kuandaa Mpango Kabambe (Masterplan) katika miji hiyo, 

pia malengo tuliyopangiwa na Wizara kwa mwaka huu wa fedha ni pamoja na 

kupokea, kukagua na kuidhinisha jumla ya michoro 40 na kurasimisha makazi 
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holela mijini viwanja 1,200. Hadi kufikia tarehe 30 Novemba, 2022 jumla ya michoro 

ya mipango miji 4 imeidhinishwa, ikiwa na jumla ya viwanja 1,620 vya matumizi 

mbalimbali. 

 

UMILIKISHWAJI ARDHI NA USAJILI WA HATI 

Kwa mwaka wa fedha 2021/2022, jumla ya miamala 831 ikiwemo ya rehani na 

uhamisho wa milki imesajiliwa pamoja na Hati Milki 1,191 zimeandaliwa na 

kusajiliwa. Pia kuanzia Julai 2022 hadi Novemba 2022 jumla ya miamala 454 

ikiwemo ya rehani na uhamisho wa milki imesajiliwa pamoja  na Hati Milki 554 

zimeandaliwa na kusajiliwa. Jedwali hapo chini linatoa mchanganuo wa utekelezaji 

Hatimiliki kwa mwaka 2021/2022 pamoja na mwaka wa fedha 2022/2023 kuanzia 

tarehe 1 Julai hadi Novemba 2022.  

Jedwali Na. 102: Utekelezaji wa hati milki  

 

 
NA 

 
HALMASHAURI 

IDADI YA HATI 

2021/2022 JULAI-NOVEMBA 2022 

1 Mbinga DC 70 44 

2 MbingaTC 275          76 

3 Songea MC 479 295 

4 Namtumbo DC 20 27 

5 Madaba DC 45         13 

6 Songea DC 86         16 

7 Nyasa DC 129         38 

8 Tunduru DC 87         45 

 JUMLA 1,191        554 
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UTHAMINI 

Taarifa za Uthamini 505 za madhumuni mbalimbali zenye thamani ya Tshs. 

76,550,228,850 /= zimeidhinishwa katika kipindi cha kuanzia Julai 2021 hadi 

Novemba 2022  kwa mchanganuo ufuatao:- 

 

Jedwali Na. 103: Taarifa za Uthamini 

     

MIGOGORO YA ARDHI 

Ofisi ya Ardhi Mkoa imepokea na kushughulikia migogoro ya Ardhi mbalimbali 

inayohusu mipaka ya Kijiji na Kijiji, mipaka ya Vijiji na maeneo ya Uhifadhi, migogoro 

inayotokana na ucheleweshwaji wa ulipaji wa fidia kwa wananchi, migogoro kati ya 

wamiliki wa ardhi na Halmashauri pamoja na migogoro kati ya Taasisi na Taasisi. 

Miongoni mwa migogoro hiyo kwa sehemu kubwa imeshughulikiwa na kumalizika. 

 

MAKUSANYO YA MADUHULI YA SERIKALI 

Tumeendelea kuhamasisha ukusanyaji wa maduhuli ya serikali kwa kushirikiana na 

Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma. Katika mwaka wa Fedha 2021/2022, Mkoa 

NA. HALMASHAURI JULAI 2021 HADI 
JUNI 2022 

JULAI 2022 HADI 
NOVEMBA 2022 

1. Songea Manispaa 96 42 

2. Songea DC 6 3 

3. Mbinga Mji 32 15 

4. Mbinga DC 4 3 

5 Tunduru DC 5 5 

6 Madaba DC 4 3 

7 Nyasa DC 7 8 

8. Namtumbo DC 4 2 

9. Makampuni Binafsi 190 76 

JUMLA 348 157 
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wa Ruvuma ulipangiwa lengo la kukusanya jumla ya Tshs. 3,000,000,000/= ambapo 

hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022, jumla ya Tshs. 1,450,244,369/= zilikusanywa 

sawa na asilimia 48 ya lengo.  

Aidha katika mwaka wa fedha 2021/2022 Mkoa umepangiwa kukusanya jumla ya 

Tshs. 3,000,000,000/=. Hadi kufikia tarehe 30 Novemba 2022, jumla ya Tshs. 

767,008,107.82/= zimekusanywa kutokana na Kodi ya pango la Ardhi na tozo 

mbalimbali za Ardhi sawa    na asilimia 25.6%. Mikakati ya kuongeza 

makusanyo ya kodi ya Ardhi pamoja na maduhuli mengine yatokanayo na 

Ardhi ikiwemo kutoa elimu ya ulipaji kodi, kuandaa na kusambaza ankara za 

umilikishaji na kutoa Hati za madai ya kodi inaendelea katika Halmashauri 

zote kama  ilivyoelekezwa na Wizara. 

 

3.0 HITIMISHO 

Kwa namna ya pekee tunatoa shukrani za dhati kwa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Ruvuma kwa kuendelea kutupa ushirikiano tangu Ofisi ya Ardhi ya Mkoa wa 

Ruvuma ianzishwe. Tunawashukuru pia, Wakuu wote wa Wilaya na Wakurugenzi 

wote wa Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), 

wadau mbalimbali, Taasisi mbalimbali pamoja na watumishi wote wa Halmashauri 

zote za Mkoa wa Ruvuma pamoja na watu binafsi kwa ushirikiano wanaoendelea 

kutupatia tangu kuanzishwa rasmi kwa Ofisi ya Ardhi Mkoa, tunawashukuru sana. 

Tunaomba tuendelee na ushirikiano huu. 
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7.10 IDARA YA HUDUMA ZA UANGALIZI MKOA WA RUVUMA - WIZARA YA 

MAMBO YA NDANI  

TAARIFA YA UTENDAJI KAZI WA IDARA YA HUDUMA ZA UANGALIZI MKOA WA RUVUMA - WIZARA YA 

MAMBO YA NDANI 

1.0  UTANGULIZI 

Idara ya Huduma za Uangalizi chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

inasimamia na kuratibu utekelezaji wa Adhabu Mbadala ya Gereza kupitia Sheria ya 

Huduma kwa Jamii Na.6/2002, (The Community Service Act, No.6 of 2002) ambapo 

mfungwa anatumikia adhabu yake kwenye jamii kwa kufanya kazi za kijamii katika ofisi 

ya serikali atakayopangiwa kwa masaa manne (04) kwa siku kuanzia Jumatatu hadi 

Ijumaa. Pia Idara inasimamia Sheria ya Majaribio na Ujenzi wa Tabia Sura 247, 

Marejeo ya Mwaka 2002 (The Probation Act, CAP. 247 RE: 2002)  

Lengo ni kupunguza msomangano Magerezani na kuipunguzia serikali gharama za 

kuwahudumia wafungwa wakiwa gerezani. Pia kuimarisha mahusiano ya kifamilia kwa 

kupunguza madhara ambayo familia ingeweza kupata pale mtu anayetegemewa na 

familia (breadwinner) anapofungwa gerezani. 

 

2.0 UTEKELEZAJI WA KAZI ZA IDARA           

Mpaka sasa katika utekelezaji wa kazi za Idara katika mkoa wa Ruvuma imefanikiwa 

kuzifikia Wilaya zifuatazo ni: - 

• Wilaya ya Songea Vijijini,  

• Manispaa ya Songea,  

• Wilaya ya Mbinga  

• Wilaya ya Madaba 

• Wilaya ya Namtumbo 

Wilaya ambayo hatujaifikia ni Tunduru. 
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Katika kipindi cha Julai 2021 mpaka Novemba 2022, Idara ya Huduma za Uangalizi 

Mkoa wa Ruvuma imetekeleza majukumu yake kwa kuratibu na kusimamia adhabu ya 

kifungo mbadala ya Gereza kupitia Sheria ya Huduma kwa JamiiNa.6/2002, (The 

Community Service Act, No.6 of 2002) ambapo jumla ya wafungwa mia moja 

themanini na mmoja (181) wameingizwa kwenye programu:  

• Wanaume wakiwa mia moja arobaini na wawili (142), kati yao wanne  wametokea Magereza na 

waliobaki wametokea mahakamani 

• Wanawake thelathini na tisa (39) wawili wametokea gerezani na waliobaki wametokea 

mahakamani.  

 

Idadi taarifa za uchunguzi wa kijamii zilizoandaliwa ni 198 

             Zilizofanikiwa ni 181 

             Zinazosubiri maamuzi ni 0 

   Zilizofanikiwa ni 17 

 

Idadi ya wafungwa waliorudishwa kwenye Jamii baada ya kumaliza adhabu zao:    

                                 Wanaume = 104 

                                 Wanawake = 28   

                                 Jumla =    132 

 

Idadi ya wafungwa wanaoendelea na kifungo katika taasisi mbalimbali za serikali: 

                             Wanaume = 39 

                                           Wanawake= 09 

                Jumla ya wafungwa wote = 48 
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USIMAMIZI NA UFUATILIAJI WA WAFUNGWA KWENYE MAENEO YA KAZI/ 

WANAYOISHI. 

Idara inandelea kuwafuatilia wafungwa katika taasisi mbalimbali za serikali 

ilizowapangia, kwaajili ya kujua mwenendo wao kitabia na kuendelea kutoa ushauri 

nasaha na nasihi ili waweze kurekebishika kitabia na kuwa watu wema katika jamii zao 

Katika kipindi cha Julai, 2021 hadi Novemba 2022  

• Idadi ya Wafungwa waliokiuka masharti na kupewa onyo –wanne, wote wanaume 

• Idadi ya wafungwa waliorudishwa gerezani kwa kukiuka masharti - Hakuna.                          

• Idadi ya wafungwa waliotoroka – Watatu, wanaume 2 na mwanamke, ambao bado 

wanaendelea kutafutwa 

• Idadi ya wafungwa waliofariki - Hakuna. 

• Idadi ya wafungwa waliohama kwenda Wilaya nyingine - Hakuna   

 

UHAMASISHAJI WA KUITANGAZA IDARA YA HUDUMA ZA UANGALIZI MKOA WA 

RUVUMA. 

Ili kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya Idara ya Huduma za Uangalizi kupitia 

Maafisa Probesheni walishiriki shughuli mbalilmbali ikiwemo kushiriki Wiki ya SHERIA 

nchini.  

2.0 MAFANIKIO. 

Katika utekelezaji wa kazi wa Programu ya Huduma kwa Jamii, matokeo chanya 

yamepatikana katika Idara  

• Wafungwa kubadilika kitabia na kimatendo na hasa kutambua haki wajibu wao katika jamii 

• Familia zimeimarika, watoto wamepata fursa ya kutunzwa na wazazi wote wawili na kupata 

huduma zote muhimu toka kwa wazazi wao 
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• Pia maafisa wameweza kutoa ushauri nasaha kwa wafungwa na kuwaunganisha wafungwa na 

taasisi zinazotoa huduma hasa kwa wale wenye mahitaji maalumu, pamoja na kuwaunganisha 

wafungwa na familia zao pindi wanapomaliza vifungo vyao. 

 

• Taasisi za serikali zimefanikiwa kupata wahudumu hivyo kupunguza gharama za uendeshaji wa 

ofisi. 

 

Kupitia utekelezaji wa Programu ya Huduma Kwa Jamii serikali imeokoa kiasi cha 

Tsh.79, 000,000.00 kwa wafungwa 181 kufanya kazi za usafi wa mazingira kwenye 

Taasisi za serikali. Ikiwa kibarua mmoja angekuwa analipwa Kiasi cha Tsh 5,000 kwa 

siku. Pia serikali imeokoa kiasi cha Tsh.39, 500,000.00 za kuwahudumia wafungwa hao 

tajwa endapo wangekaa gerezani. Hivyo jumla ya Tsh. 118,500,000.00 zimeokolewa. 

 

3.0 MATARAJIO. 

Katika kuendelea kuitangaza Idara yetu tunatarajia kuomba vipindi vya redio, kwa redio 

zilizopo mkoa Ruvuma ili kutoa elimu kwa kazi tunazozitekeleza. Pia kuzifikia Wilaya za 

Mkoa huu ambayo bado hatujazitembelea kwa lengo la kuitambulisha Idara yetu na 

kuongeza uelewa kwa jamii inayotuzunguka, vilevile kuongeza ufanisi wa kazi katika 

Mkoa. 

 

4.0  CHANGAMOTO 

i. Hali ya Kijiografia ya Mkoa inasababisha kutowafikia wananchi kwa wakati katika kutoa Huduma ya 

Kifungo mbadala ya Gereza, hivyo kusababisha jamii kutokua na uelewa wa kutosha wa namna ya 

utekelezaji wa vifungo mbadala kupitia Sheria ya Huduma kwa Jamii Na. 6/2002 na Sheria ya 

Majaribio na Ujenzi wa Tabia Sura ya 247, Marejeo ya Mwaka 2002. 

ii. Ushirikiano mdogo wa Magereza katika kutekeleza programu za adhabu mbadala kwenye 

kupendekeza wafungwa ambao wana sifa za kutumikia adhabu zao chini ya Programu ya Huduma 

kwa Jamii. 
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iii. Uhaba wa Watumishi ambapo kwa sasa kuna Watumishi wawili wanaofanya kazi Mkoa mzima 

hivyo kupunguza ufanisi hasa kwenye ukaguzi, ufuatiliaji na usimamizi wa wafungwa 

wanaopatikana ambapo ukaguzi unafanyika mara chache. 

 

5.0 MAPENDEKEZO 

kuongezawa rasilimali fedha na rasilimali watu kwa ajili ya kuzifikia wilaya ambazo 

hazina Afisa Probesheni ili kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa wafungwa na 

mahusiano na wadau wengine kama Magereza, Mahakama na Polisi katika Wilaya 

hizo. 

 

 

7.11 TAASISI YA KUZUIA NA KUPAMABA NA RUSHWA (TAKUKURU) 

TAARIFA MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA KWA MAENDELEO YA MKOA WA 

RUVUMA. 

1. UTANGULIZI 

Mapambano dhidi ya rushwa yanaendelea kuwa ni agenda ya kudumu katika shughuli 

za maendeleo Mkoani Ruvuma. Adhma hii inatokana na Rushwa kuendelea kuwa 

kikwazo kikubwa katika maendeleo ya nchi nyingi duniani ikiwemo Tanzania kwani 

rushwa inadhuru uwezo wa mtu  

Rushwa ni matokeo ya uozo wa kimaadli (a moral decay) inayomsukuma mtu kufanya 

jambo lenye sura ya uhalifu na ni kosa kiimani. Matendo haya yote maovu 

yanadhibitiwa na Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa ya mwaka 2007 chini ya 

Usimamizi wa Taasisi ya Kuzuia Na kupambana na Rushwa (TAKUKURU). 

2. UCHUNGUZI NA MASHTAKA. 

TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma imeendelea kupambana na vitendo vya rushwa ambapo 

kwa kipindi cha kutoka Januari 2022 hadi kufikia Novemba 2022,                                                                           

taarifa /malalamiko yaliyopokelewa yalikuwa ni 168 ambapo taarifa zote zilifanyiwa kazi, 



353 

 

kati ya hizo taarifa 77 hazikuhusu rushwa kabisa na walalamikaji walishauriwa kwenda 

mahali sahihi pa kupeleka malalamiko yao, pia kati ya taarifa hizo taarifa zilizohusu 

rushwa ni 91 ambapo zote zilichunguzwa na majalada 33  kati ya hayo uchunguzi wake 

ulikamilika, kesi mpya 7 zilifunguliwa na 3 zinaendelea mahakamani, Aidha uchunguzi 

kwa kipindi hicho ulihusu zaidi ubadhilifu kwenye manunuzi ya umma, na ukusanyaji wa 

mapato ya serikali kwa njia ya POS. 

1. UFUATILIAJI WA MIRADI YA MAENDELEO. 

Serikali kupitia TAKUKURU hapa mkoani Ruvuma imefanya kazi ya uchambuzi wa 

mifumo pamoja kufuatilia matumizi ya rasilimali za umma kwenye miradi 31 yenye 

thamani ya shilingi 5,439,978,723.72 Bilioni tano milioni mia nne thelathini na tisa 

laki tisa sabini na nane mia saba ishirini na tatu na senti sabini na mbili kazi hizo 

zilifanyika katika sekta zaelimu, barabara, maji ujenzi na miundombinu. Katika miradi 

hiyo iliyofuatiliwa/kaguliwa mradi miwili imefunguliwa majalada ya uchunguzi, na miradi 

iliyokuwa na kasoro ndogondogo kupitia vikao kazi pamoja na kuelimishwa, wahusika 

walishauriwa namna ya kuboresha utekelezaji wa miradi hiyo ili ikamilike bila kuwa na 

mapungufu yoyote. 

2. ELIMU KWA UMMA 

Pia Serikali kupitia TAKUKURU mkoa wa Ruvuma imeendelea kutoa elimu ya 

mapambano dhidi ya rushwa ambapo kwa kipindi hicho imeweza kuimarisha klabu 216 

za wapinga Rushwa mashuleni, imetoa semina 67 kwa makundi mbalimbali, imefanya 

mikutano 89 ya hadhara kwa wananchi sehemu mbalimbali, imefanikiwa kufanya 

maoneshao 4 kurusha vipindi 9 redioni na kuandaa press 4 kwa wamahabari za 

mapambano dhidi ya Rushwa. 

Uwezo wa kuidhibiti Rushwa tunao kinachokosekana ni utashi wetu wa 

kupambana na adui huyu rushwa. Siku zote tukumbuke kuwa, rushwa ni Adui wa 

Haki na ni Adui wa Maendeleo yetu. 
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7.12 MAMLAKA YA VIWANJA VYA NDEGE TANZANIA MKOA WA RUVUMA 

TAARIFA FUPI YA UENDESHAJI WA KIWANJA CHA NDEGE CHA SONGEA KWA 

KAMATI YA USHAURI YA MKOA WA RUVUMA DISEMBA, 2022. 

1.0 UTANGULIZI. 

1.1 Historia Fupi ya Kiwanja: 

Kiwanja cha ndege cha Songea ni mmojawapo ya viwanja vya ndege vipatavyo 59 vinavyosimamiwa na 

Mamlaka ya Viwanja vya ndege Tanzania (TAA) kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Kiwanja hiki cha ndege, kilijengwa kati ya mwaka 1974 hadi 1980, kikiwa na barabara ya kutua 

na kurukia ndege ya changarawe iliyokuwa na urefu wa mita 1600 na upana wa mita 30. Lengo kuu la 

ujenzi wa kiwanja hiki yalikuwa ni kwa ajili ya kuhudumia ndege ndogo na abiria wachache na hata 

miundo mbinu yake ilikuwa ni kwa ajili ya kuhudumia abiria wachache kwa mfano hata jengo la abiria 

tunalolitumia hivi sasa lilijengwa mwaka 1980 halikidhi matakwa ya sasa ya kisheria kwa matumizi ya 

kukagulia abiria, kwa kuwa linachukua abiria wachache.  

Ilipofika mwaka 2018, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilitenga kiasi cha fedha kwa ajili ya 

ukarabati na upanuzi wa kiwanja cha ndege cha Songea. Uwanja huu kwa sasa umeshakarabatiwa 

barabara ya kurukia na kutulia ndege na kufikia urefu wa mita 1860 na upana wa meta 30 na kwa sasa 

unaruhusu ndege za saizi ya kati aina ya Bombardier Q400 kutua pia, kuna matarajio makubwa ya 

kupata mashirika mengine ya ndege ilhali, jengo tunalolitumia kuhudumia abiria limebakia ni lile lile la 

mwaka 1974/1980 hivyo halitoshelezi wingi wa abiria wanaojitokeza kupanda ndege kwa sasa.  

1.2 Jiografia ya Kiwanja: 

Kijiografia, kiwanja cha ndege Songea kiko umbali wa kilomita 09 upande wa magharibi 

mwa mji wa Songea. Eneo la Kijiografia liko kwenye ‘Coordinates’ 104055.01S 

0353455.62E; Hali ya mwinuko ni futi 3480 kutoka usawa wa bahari na hali ya hewa ni 

nyuzi joto 25.90C.  

Kiwanja cha ndege cha Songea kinapakana na Mtaa wa Lupapila upande wa 

Magharibi, upande wa Kusini kinapakana na Mtaa wa Namanditi, Kaskazini kimepakana 

na Mtaa wa Lilambo na Mashariki kimepakana na Mtaa wa Ruhuwiko. 
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2.0 UENDESHAJI WA HUDUMA ZINAZOTOLEWA KIWANJANI (OBJECTIVES C& D) 

Katika Mpango Mahususi wa utekelezaji wa mwaka wa fedha 2021/2022, kiwanja cha 

Ndege cha Songea kimejikita katika kutekeleza Malengo Mkakati C and D kama ilivyo 

elekezwa katika Mpango Mkakati wa Mamlaka wa miaka mitano 2021/2022- 2025/2026 

na lengo hili linahusu: 

a) Uimarishaji usalama (safety) na utunzaji mazingira kulingana na miongozo ya 

Shirika la kimataifa (ICAO) linalosimamia usafiri wa anga kwa kufuata miongozo 

yake (Annex 14 na Annex 16). 

b) Kuimarisha ulinzi na usalama katika Kiwanja cha Ndege cha Songea kwa 

Mwongozo wa usalama wa kimataifa “ICAO Annex 17” na sehemu ya “Annex 9”  

inayotolewa na shirika la usafiri wa anga la “ICAO” pamoja na Miongozo ya 

kiusalama ya kitaifa “The National Civil Aviation Security Programme” 

inayotolewa na Mamlaka ya usafiri wa Anga Nchini (TCAA). 

c) Uwezeshaji wa abiria, ndege na mizigo kwa kufuata Miongozo ya “ICAO Annex 

9” na ya kitaifa “The National Civil Aviation Facilitation Programme” inayotolewa 

na kusimamiwa na Mamlaka ya Usafiri wa anga (TCAA). 

d) Utunzaji na Utumiaji wa rasiliamali bora (fedha na watu) kwa kujali utoaji huduma 

bora kwa watumiaji wa kiwanja cha ndege Songea.  

 

2.1 Utendaji Kazi wa Kiwanja cha Ndege: 

Kiwanja cha Ndege cha Songea kinafanya kazi kwa saa 12 (Mawio hadi Machweo). 

Kazi za kila siku za Mamlaka ya Viwanja Ndege ambazo Meneja wa Kiwanja kwa niaba 

ya Mkurugenzi Mkuu huhakikisha zinafanyika na kuendelea vizuri kwa taratibu na 

miongozo ya Shirika la usafiri wa anga duniani (ICAO) na zinazosimamiwa hapa nchini 

na Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) ni kama ifuatavyo:- 

a) Kuratibu na kudhibiti shughuli mbalimbali za usafiri wa anga zinazotekelezwa na 

taasisi na makampuni mbalimbali, ya kiserikali na yale ya sekta binafsi. 

b) Kuhakikisha miundo mbinu yote inafanya kazi vizuri na iko katika viwango 

vilivyowekwa kitaifa na kimataifa. 
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c) Kusimamia ulinzi na usalama wa kiwanja, miundombinu yake, ndege zilizopo, 

abiria na wafanyakazi. 

d) Kuratibu na kusimamia mipango ya kuzuia ajali kutokea na pindi inapotokea 

kudhibiti madhara yake na kuokoa mali na maisha ya wahanga. 

e) Kuweka miongozo mbalimbali ya uendeshaji wa kiwanja (Standard Operating 

Procedures) na kuhakikisha inatekelezwa. 

f) Kukusanya mapato ya Serikali kwa niaba ya TAA na mamlaka nyingine 

tunazotoa huduma pamoja yaani TCAA na TMA. 

g) Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa maazimio yanayofikiwa na kamati 

mbalimbali za uendeshaji wa kiwanja kwa lengo la kuboresha huduma bora kwa 

wateja. 

h) Pamoja na shughuli hizi Meneja wa Kiwanja cha ndege cha Songea, anawajibika 

na usimamizi na uendeshaji wa viwanja vya ndege vya Mbamba Bay na Liuli, 

vilivyopo katika wilaya ya Nyasa. 

 

2.2 Hali ya Miundo Mbinu ya kiwanja cha ndege cha Songea: 

Kiwanja cha Ndege Songea kina barabara moja ya kutua na kuruka ndege “Runway”. 

Barabara hiyo ina urefu wa mita 1860 na upana wa mita 30, yenye uimara wa “PCN 

50/F/A/Y/T”, njia hii huitwa “14/32”, njia hii ya kuruka/kutua ndege ndio inayotumika hivi 

sasa. Kwa kuwa kiwanja hiki hakina taa za kuongozea ndege nyakati za usiku; hivyo 

huduma za kiwanja hiki ni muda wa mchana pekee yaani “sunrise & sunset operations”. 

Pia, kiwanja kina jengo la abiria “Terminal Building” moja la kuhudumia abiria 

waondokao na kuwasili kiwanjani na ukumbi wa watu mashuhuri “VIP”. Jengo la abiria 

lina uwezo wa kubeba abiria 50 tu kwa wakati mmoja. 

Katika majukumu yetu ya kila siku ya uendeshaji wa kiwanja tunawajibika kuhakikisha 

kuwa wakati wote miundombinu yote ya kiwanja; i.e barabara ya kutua/kuruka ndege, 

maegesho ya ndege “apron”, barabara ya maungio “taxway” jengo la kuhudumia abiria, 

ukumbi wa watu mashuhuri (VIP Lounge), na kituo cha Jeshi la zimamoto na uokoaji 
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yako katika hali nzuri na ya usalama, hivyo tunawajibika kuhakikisha kuwa inafanyiwa 

matengenezo (Maintenance) ya mara kwa mara. 

 

2.3 Ukarabati na Upanuzi wa Miundombinu ya Kiwanja cha Ndege Songea 

Kwa sasa, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia wakala wa barabara 

nchini (TANROADS) ipo katika hatua za mwisho za kukamilisha ukarabati na upanuzi 

wa miundombinu mbalimbali ya kiwanja cha ndege cha Songea. Ukarabati huo 

unajumuisha maeneo yafuatayo; 

• Kurefusha njia ya kuruka/kutua ndege “runway” kutoka mita 1625 za awali mpaka mita 1860, 

• Ujenzi wa barabara mpya ya kuingia na kutoka kiwanjani ijulikanayo kama “taxway” 

• Ujenzi wa jengo la kuongozea abiria yaani “Control Tower” Building 

• Ujenzi wa maegesho mapya ya ndege “apron” yenye ukubwa wa 139m kwa 126m,  

• Kuweka taa na alama za kuongozea ndege “Airfield Ground Lighting & Signages” 

• Manunuzi ya gari la Zimamoto na Uokoaji “Fire Tender” lenye ujazo wa Maji – Lita 10,000 na Foam 

– 1,200 Kg linaloendana na ukubwa wa ndege inayofanya safri zake katika kiwanja cha ndege cha 

Songea yaani (Bombardier -Q400)  

• Ujenzi wa barabara ya ukaguzi “Perimeter road” upande wa ndani na nje ya uzio 

• Ujenzi wa uzio kuzunguka eneo la kutua na kuruka ndege “Perimeter Inner fence”  

• Ujenzi wa mfumo wa mitaro “Drainage system” 

• Usimikaji wa mitambo ya kuongozea ndege “Installation of Navigation Aids and Communication 

equipments.” 

 

2.4 Uendeshaji wa Shughuli za Kiwanja: 

Uendeshaji wa kila siku wa kiwanja cha ndege unatekelezwa kwa kushirikisha wadau 

mbalimbali kutoka taasisi za umma na sekta binafsi kwa kupitia kamati za kudumu za 

kiwanja ambazo zimeundwa kisheria. (Sheria na kanuni za TCAA na mkataba wa ICAO 

Chicago Convetion). 

Kamati za uendeshaji wa kiwanjani kama zifuatazo: 



359 

 

1. Kamati ya ulinzi (Aviation Security committee). 

2. Kamati ya uwezeshaji (Airport Facilitation Committee) 

3. Kamati ya dharura na Uokoajiki wanjani (Aerodrome Emergency Committee). 

4. Kamati ya usalama katika Eneo la uendeshaji (Airside Safety Committee). 

5. Timu ya kuboresha Huduma bora kwa wateja (Customer Service Joint 

Improvement Team Committee). 

6. Kamati ya kudhibiti Wanyama na ndege (Wildlife Management Committee). 

7. Timu ya Menejimenti ya kiwanja (Management Team). 

 

Kiwanja cha ndege Songea kiko kwenye daraja la 3C (Aerodrome Category) na kina 

leseni ya uendeshaji kutoka Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA) katika kutekeleza 

kanuni za uendeshaji wa viwanja vya ndege (Civil Aviation (Aerodrome) Regulation of 

2007). Leseni hii ilipatikana baada ya maandalizi ya miongozo na “program” mbalimbali 

ambazo huridhiwa na Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA). Miongozo hii ni kama vile 

“Airport Security Programme, Air Facilitation Manual, Airport Aerodrome Manual, Airport 

Emergency Plan na Wildlife Hazards Management Manual” kwa mujibu wa taratibu hizo 

leseni hii huhuishwa kila baada ya miaka miwili. 

 

2.5 Taasisi na Idara Zilizopo Katika Kiwanja cha Ndege cha Songea 

Katika kukamilisha shughuli mbalimbali za huduma ya kiwanja cha ndege cha Songea, 

kuna taasisi, Idara mbalimbali zikiwemo za Serikali, Makampuni ya watu binafsi ambazo 

kwa pamoja hushirikiana kwa namna moja au nyingine katika utendaji wa kazi za kila 

siku kiwanjani. Miongoni mwa Taasisi na Idara hizo ni kama zifuatazo:- 

Jedwali Na. 103: Taasisi na Idara Zilizopo Katika Kiwanja cha Ndege cha Songea 

NA JINA LA  TAASISI/KAMPUNI AINA/MMILIKI 
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1 Mamlaka ya Viwanja vya ndege Tanzania (TAA) Wakala wa Serikali 

2 Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA) Wakala wa Serikali 

3 Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) Wakala wa Serikali 

4 Jeshi la Polisi (Wizara ya Mambo ya ndani ya Nchi) Serikali 

5 Kampuni binafsi ya Ulinzi ya “M/S 94 

 Security Services”. 

           Binafsi 

6 Idara ya Usalama wa Taifa Serikali 

7 Idara ya Uhamiaji Serikali 

8 Kampuni ya ndege (ATCL) Serikali 

 

Jumla ya Watumishi wote wa Umma, Makampuni na Mashirika Binafsi, Waajiriwa wa 

muda na wale wa mikataba ni 80. 

 

2.5 Idadi ya Abiria na Safari za Ndege kwa Kipindi cha Mwaka 2011 hadi 2022. 

a) Idadi ya safari za ndege kwa kipindi cha miaka kumi na moja (11) iliyopita, 

kuanzia mwaka 2011 hadi 2022. Idadi ya safari za ndege imeongezeka kutoka 

ndege 150 zilizorekodiwa mwaka 2011 hadi kufikia ndege 205 kwa mwaka 2022. 

b) Idadi ya abiria waliotumia kiwanja cha ndege cha Songea katika kipindi cha 

miaka kumi na moja (11) iliyopita imeongezeka kutoka idadi ya abiria 1,620 

waliorekodiwa mwaka 2011 hadi kufikia abiria 15,385 waliorekodiwa mwaka 

2022; Kama inavyosomeka kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 104: Idadi ya Abiria na Safari za Ndege kwa Kipindi cha Mwaka 

2011 hadi 2022 
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Mwaka Idadi ya miruko ya Ndege Idadi ya  Abiria 

2011 150 1,620 

2012 570 4,310 

2013 544 4,075 

2014 594 4,251 

2015 562 4,394 

2016 592 3,961 

2017 450 9,703 

2018 374 4,849 

2019 418 2,905 

2020 229 1,345 

2021 214 5,293 

2022 205 15,385 

JUMLA 4,902 58,231 

 

c) Kwa sasa kampuni inayofanya safari zake za ratiba maalumu (Scheduled flight) 

katika kiwanja cha ndege cha Songea ni kampuni ya ndege ya ATCL inayofanya 

safari zake mara tatu kwa wiki kwa siku za Jumatatu, Jumatano na Ijumaa. 

 

3.0 ULINZI NA USALAMA KIWANJANI: 

3.1 Mitambo ya ulinzi na elimu kwa watumiaji 

Ili ndege na abiria waweze kutumia kiwanja chochote cha ndege, ulinzi na usalama 

ni suala la muhimu sana.  Kwa kutambua hili, Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania imeimarisha usalama wa kiwanja kwa kununua mitambo ya kisasa ya 

kukagua abiria na mizigo. Tunayo mashine moja ya “X-Ray Machine” na “Walk 

through Metal Detectors” mbili (02) na mitambo ya mkononi yaani; “Hand Held 

Metal Detectors” sita (06).  Sambamba na uwekaji wa mitambo hii pia tunawapatia 

Maafisa Usalama mafunzo maalumu ya jinsi ya kutumia mitambo hii na wamekuwa 

wakifanyiwa mitihani ya kuwa na leseni maalumu “Recertification” ambazo 
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hutolewa na Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA).  Kutokana na kuwepo kwa 

mitambo hii ya kudhibiti usalama wa abiria pamoja na umakini wa wana usalama 

hapa kiwanjani tumefanikiwa kudhibiti matukio yanayoweza kuhatarisha usalama 

wa abiria na ndege kupitia kiwanja hiki. 

Kwa sasa kitengo hiki cha usalama kina wafanyakazi wapatao tisa (09) kati yao 

watano (05) ni kutoka Jeshi la Wananchi (JWTZ) na wanne (04) ni kutoka Mamlaka 

ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA). 

 

3.2 Huduma ya Zimamoto na Uokoaji Kiwanjani. 

Kiwanja cha ndege Songea kinatoa huduma za zimamoto katika kiwango cha 

zimamoto (Fire Service Cat. 3). Tunalo gari la zimamoto (Fire Tender) lenye ujazo wa 

maji (1,000 Litres) na madawa (100Kg) pia lina dry powder (250 Kgs). Katika kitengo 

hiki kuna jumla ya askari wa zimamoto wapatao tisa (09) wenye ujuzi na mafunzo 

stahiki. Aidha, kiwanja kina mfumo wa majisafi yaliyounganishwa na SOUWASA 

ambayo yanatumika kwa shughuli za usafi wa mazingira yanayozunguka kiwanja hiki.  

 

4.0 MTAZAMO WA MAENDELEO YA KIWANJA 

4.1 Fursa za uwekezaji: 

Mara baada ya kukamilika kwa mradi mkubwa wa ukarabati na upanuzi 

“Rehabilitation & Upgrading of Songea airport” kiwanja cha ndege cha Songea 

kitakuwa na fursa za kipekee kabisa kwa kushirikisha sekta binafsi na makampuni 

katika kukiendeleza kibiashara kama vile: - 

• Ujenzi wa eneo la kibiashara (Business center) 

• Uendeshaji wa maduka (Duty free shops) 

• Majengo ya kutengenezea ndege (Aircraft maintenance hangars) 

• Jengo kubwa la kuhifadhia mizigo (Cargo Terminal) 

• Ujenzi wa maduka ya bidhaa mbali mbali (Trade centre/shopping complex) 
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• Ujenzi wa migahawa ya kisasa. 

• Ujenzi wa visima vya mafuta ya ndege (fuel farms) 

Serikali kupitia Mamlaka ya Viwanja vya Ndege inawakaribisha Wafanyabiashara na 

wadau wote wa ndani na nje ya nchi kuja kuwekeza kwenye nyanja zilizo tajwa hapo 

juu. Tunatoa rai kwa wafanyabiashara wote wa mkoa wa Ruvuma na mikoa ya jirani 

kutumia fursa kubwa za uwepo wa Kiwanja cha ndege cha Songea kwa usafiri wa 

anga, pamoja na kusafirisha bidhaa za kilimo n.k. 

 

4.2 Matarajio ya baadae ya kiwanja. 

• Baada ya kukamilika kwa mradi wa ukarabati na upanuzi wa kiwanja unaoendelea, kiwanja 

kitapandishwa hadhi kutoka kiwanja kidogo cha ndani (Small Domestic Airport) na kuwa Kiwanja 

kikubwa cha ndani (Major Domestic Airport) na hivyo idadi ya safari za ndege za ndani 

zitaongezeka, hasa kutokana na ukweli kuwa kiwanja kitaweza kutoa huduma zake kwa masaa 

24 (Usiku na mchana) baada ya kufungwa taa za kuwezesha ndege kutua hata usiku. 

• Sekta ya Utalii itakua zaidi kwani Watalii wengi watatumia Kiwanja hiki kwa ajili 

ya kutembelea mbuga za wanyama za Nyerere (Selous), fukwe za Mbambabay 

zilizoko katika ziwa la Nyasa, Makumbusho ya vita vya maji maji yaliyopo mjini 

Songea. 

• Kuongezeka kwa shughuli za uchimbaji wa madini mbalimbali kutachangia kwa 

kiasi kikubwa zaidi ukuaji wa uchumi wa mkoa na taifa kwa ujumla. 

• Kukuza pato la mkoa kutokana na mapato mbalimbali yatakayo tokana na 

huduma za usafiri wa anga. 

• Fursa za ajira zitaongezeka kwa wakazi wa mkoa wa Ruvuma na mikoa ya jirani. 

• Maisha ya mkazi mmoja mmoja yataboreka kufuatia kuongezeka kwa Mzunguko 

wa pesa. 

• Pia, mkoa wa Ruvuma utazidi kujitangaza kimataifa kufuatia uwepo wa kiwanja 

cha ndege cha Songea. 



364 

 

• Kwa kuwa hali ya hewa ya mkoa wa Ruvuma inaruhusu ustawishaji wa maua, 

mbogamboga na matunda hivyo basi uwepo wa kiwanja hiki utatoa fursa ya 

usafirishaji wa mazao hayo kwa urahisi zaidi. 

• Kutakuwa na fursa zaidi kwa Wafanyabiashara kuwekeza kwenye kiwanja cha 

ndege cha Songea. 

 

5.0 CHANGAMOTO MBALIMBALI ZA KIWANJA CHA NDEGE CHA SONGEA. 

 

5.1 Kuongezeka kwa Abiria kunapelekea kuibua kwa Changamoto ya kutotosheleza abiria katika 

ukumbi wa Kuondoka na kuwasili hapa kiwanja cha ndege Songea. 

Tangu kuanza kwa Safari za Shirika la Ndege za ATCL katika kiwanja Cha Ndege cha Songea, 

kumekuwa na ongezeko kubwa la abira wanaotumia kiwanja hiki, wakati mwingine abiria hufikia hadi 

72 wanao Ondoka na 74 wanao Wasili kwa wakati mmoja ambapo kwa sasa Shirika la Ndege la ATCL 

limeongeza Safari zake kutoka mara Mbili kwa wiki hadi mara Tatu kwa wiki kwa siku za Jumatatu, 

Jumatano na Ijumaa. 

Kuongezeka kwa abiria hao kunapelekea kuibua kwa Changamoto ya kutotosheleza abiria katika 

ukumbi wa Kuondoka na kuwasili abiria hapa kiwanjani. Ukumbi wa kuwasili abiria kwa sasa 

umekuwa Finyu sana hasa kutokana na idadi hiyo kubwa ya abiria iliyoongezeka, hivyo hupelekea 

abiria kusimama Nje ya Ukumbi pindi wanapo subiria mizigo yao. 

Pia, pindi msimu wa Mvua unapo anza kama ilivyo sasa, huongeza Changamoto na usumbufu hasa 

kwa abiria wanaowasili kwa kuwa eneo la ukumbi wa kuwasili abiria ni dogo mno ambalo huweza 

kuchukua abiria 10 kwa wakati mmoja ikiwa ndege huweza kushusha hadi abiria 50-72. Pia eneo la 

kusubiri “Waiting area” kwa abiria na wasindikizaji liko finyu sana pia ni sumbufu wakati wa mvua 

kwa abiria wanaokaa eneo hilo kabla ya ukaguzi (Check in) wa abiria kuanza.  

 

5.2 Umbali wa Kutoka Jengo la Abiria na Eneo la Maegesho Mapya ya Ndege “Apron”. 

Ukarabati na upanuzi wa miundombinu mbalimbali ya kiwanja cha ndege cha Songea, umehusisha 

pia ujenzi wa eneo jipya la maegesho ya Ndege “Apron” yenye ukubwa wa Mita za Mraba 17577 

lenye uwezo wa kuegesha ndege zipatazo sita (06) aina ya Bombardier Q-400 kwa wakati mmoja. 

Ujenzi wa eneo jipya la maegesho  ya ndege  ni mbadala wa eneo la zamani la maegesho ya Ndege 

ambalo limechakaa kwa sasa na halitumiki tena kwa shughuli za kuegesha ndege kwani njia yake 
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inayounganisha Njia ya Miruko imefungwa hii ni kutokana na “Design” ya ujenzi unao endelea. Hivyo 

ndege zote kwa sasa zinatumia eneo jipya la maegesho ambalo lipo umbali wa takribani 150m kutoka 

kwenye jengo la abiria (Depatrure Lounge), umbali huu husababisha usumbufu mkubwa kwa abiria 

hasa wazee na wagonjwa. 

Kuharakishwa kubadilishwa kwa jengo jipya analotumia Mhandisi mshauri kwa sasa “Conversion of 

Engineer’s Office into Temporary Terminal/Passenger’s Building” kutasaidia sana kuondoa 

changamoto ya umbali na Usumbufu kwa abiria kwani eneo jipya la maegesho lipo jirani sana na 

jengo analotumia Mhandisi mshauri ambalo linategemewa kutumika kama jengo la abiria kwa siku za 

usoni. 

 

5.3 Ufinyu wa eneo la maegesho ya Magari. 

Eneo la maegesho ya magari lililopo katika kiwanja cha ndege cha Songea ni finyu sana, kwani 

maegesho haya kwa sasa yana uwezo wa kuegesha magari yapatayo 15 tu kwa wakati mmoja ikiwa 

mahitaji ya sasa ni magari 40 - 45 kwa wakati mmoja kwa siku za ujio wa ndege hapa kiwanjani, hivyo 

hupelekea msongamano mkubwa wa magari kwenye eneo la maegesho hayo. 

 

6.0 Hitimisho. 

Changamoto nyingi zilizo ainishwa hapo juu kwa sasa, utatuzi wake ni kuharakishwa upatikanaji wa 

jengo jipya la abiria ambalo kwa sasa linatumiwa na Mhandisi mshauri kutokana na sababu zifuatazo: 

 

a) Jengo hili litakuwa na eneo kubwa kwa ajili ya abiria wanaoondoka na kuwasili kutokana na 

mtiririko wa abiria ulivyo kwa sasa ambao 50-72. 

b) Jengo jipya litasaidia kuondoa changamoto ya ukarabati wa mara kwa mara kutokana na 

uchakavu wa majengo uliopo sasa, lakini si hilo tu pia utabadilisha muonekano mzima wa 

mandhari ya kiwanja cha ndege cha Songea. 

c) Upatikanaji wa Jengo jipya kutaondoa changamoto ya umbali wa kutoka kwenye jengo hadi 

katika eneo la maegesho ya ndege (Apron) ambapo abiria hupanda na kushuka kwani jengo hili 

halipo mbali sana na eneo hilo. 

d) Jengo Jipya linalotumiwa na Mhandisi mshauri kwa sasa tayari lina Vyumba kadhaa ambavyo kwa 

“Design” vitatumika kama vyumba vya biashara baada ya kukamilika kwake. 
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e) Hata Ufinyu wa eneo la maegesho ya magari utaisha kabisa kutokana na mahitaji ya sasa kwani 

mbele ya jengo hili kuna eneo kubwa ambalo linaweza fanyiwa matengenezo na kuweza 

kutumika kama eneo la maegesho ya magari. 

 

Hivyo, uongozi wa kiwanja cha Ndege Songea na wadau mabalimbali wanaotumia kiwanja hiki 

wanaiomba Serikali, kuharakisha upatikanaji wa jengo hilo na kufanyiwa matengenezo kutokana na 

mahitaji yetu ya sasa na baadae ili kuondoa kadhia mbalimbali zinazojitokeza hapa kiwanjani katika 

shughuli za kiusalama na uendeshaji wa kiwanja.     

7.13 MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI (EWURA)  – 

OFISI YA KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI  

CHIMBUKO LA UDHIBITI, MAJUKUMU YA EWURA NA NYENZO ZA UDHIBITI KAZI 

ZILIZOFANYIKA MKOA WA RUVUMA KATI YA JANUARI 2022 MPAKA DISEMBA 

2022 

1. CHIMBUKO LA UDHIBITI NA EWURA 

• Chimbuko la Udhibiti nchini Tanzania ni mageuzi ya uchumi na Sera ya 

Ushindani na Udhibiti ya 1999. Sera hiyo inatambua kwamba: 

o sekta binafsi inatoa mchango mkubwa kwenye uchumi; 

o taasisi za Umma zijiendeshe kibiashara; 

o ushindani ndio utakaochochea uwekezaji na uangalizi wa uchumi huru 

wa soko. 

• Kuanzishwa kwa Mamlaka za udhibiti: EWURA (Nishati na Maji), TCRA 

(Mawasiliano), LATRA na TASAC (Usafiri nchi kavu na majini; zamani 

SUMATRA), TCAA (Usafiri wa anga), FCC (Tume ya Ushindani) na FCT 

(Mahakama ya Ushindani) 

• EWURA ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 4 ya Sura ya 414 ya Sheria za 

Tanzania na ilianza kufanya kazi Septemba 2006; 

• EWURA inadhibiti sekta kuu mbili, ambazo ni Sekta ya Nishati na Sekta Maji.  
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• Kwenye sekta ya Nishati kuna sekta ndogo ya Gesi Asilia, Sekta ndogo ya 

Umeme na Sekta ndogo ya Mafuta jamii ya Petroli.  

• Katika Sekta ya Maji, Mamlaka ya EWURA ipo katika kudhibiti Mamlaka za 

Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizopo katika Miji/Majiji ya Makao Makuu ya 

Mikoa, Wilaya na Miji Midogo ya Wilaya. 

 

2. MAJUKUMU YA EWURA 

 

❑ Majukumu ya Mamlaka yameainishwa katika Sheria ya EWURA, Sura ya 414 

ya Sheria za Tanzania kuwa ni: 

❑ Kutoa leseni kwa watoa huduma wa sekta zinazodhibitiwa  

❑ Kupanga au kuidhinisha bei na tozo katika sekta zinazodhibitiwa 

❑ Kuweka viwango vya bidhaa na huduma kwa kushirikiana na TBS 

❑ Kusimamia utoaji huduma kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo husika  

❑ Kuzingatia usalama na uhifadhi wa mazingira wakati wa kutoa huduma 

❑ Kuelimisha wananchi kuhusu masuala yanayodhibitiwa na Mamlaka. 

❑ Kutatua migogoro kati ya mtoa huduma na mpokea huduma zinazodhibitiwa 

na Mamlaka. 

 

3. OFISI YA KANDA YA NYANDA ZA JUU 

❑ Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inapatikana Jijini Mbeya, 

Mtaa wa Karume kwenye jengo la NHIF, Ghorofa ya sita. 

❑ Ofisi hiyo inahudumuia Mikoa sita (6): 

i. Mbeya (Wilaya 5)  

ii. Songwe (Wilaya 4)  

iii. Rukwa (Wilaya 3) 
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iv. Katavi (Wilaya 3) 

v. Njombe (Wilaya 4) 

vi. Ruvuma (Wilaya 5) 

 

4. UDHIBITI KATIKA SEKTA YA UMEME 

❑ EWURA inasimamia shughuli ya Kiufundi na Kiuchumi katika Sekta ya 

Umeme katika Mikoa yote sita ya kanda hii.  

❑ Katika Mkoa wa Ruvuma mtoa huduma mkubwa wa nishati hiyo ni 

TANESCO.  

❑ Mkoa wa Ruvuma pia una wazalishaji wengine wadogo wa Umeme kama vile 

Tulila ambae huzalisha megawati 5, Andoya huzalisha megawati 1, 

Madaba Electrical group ambae huzalisha kilowati zisizozidi 200.  

❑ Hawa wazalishaji wadogo wa umeme hufanya biashara ya kumuuzia umeme 

TANESCO pamoja na wananchi wanaoishi karibu na maeneo 

yanayozunguka wazalishaji hao. 

❑ TANESCO na wazalishaji hao wengine hufanyiwa ukaguzi wa kila mwaka 

kwa kuangalia kuwa anazingatia viwango vya kiufundi kwenye miundo mbinu 

yake na pia viwango vya utoaji huduma kwa wateja wake 

❑ EWURA katika kipindi cha Januari mpaka Novemba 2022 imefanya ukaguzi 

wa waleseni wake: 

i. Ukaguzi wa miundombinu ya TANESCO Mkoa wa Ruvuma (15 to 

24 Machi 2022).  

ii. Ukaguzi wa Miundombinu ya Wazalishaji Umeme ya TULILA 

waliopo MBINGA (Machi 2022).  

iii.  Ukaguzi wa Miundombinu ya Wazalishaji na wasambazaji umeme 

ya ANDOYA waliopo MBINGA (Machi 2022).  

❑ EWURA pia inatoa leseni kwa mafundi umeme wa kazi mbalimbali.  

❑ Kwa Mkoa wa Ruvuma kuna jumla ya mafundi umeme 109 wenye leseni 

(ikilinganishwa na 35 mwaka uliopita).  
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i. Daraja A - 2 

ii. Daraja B - 3 

iii. Daraja C - 62 

iv. Daraja D - 41 

v. Daraja W – 1 

❑ CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA UMEME 

Uwepo wa kundi kubwa la mafundi umeme (vishoka) ambao hawana vyeti 

vya kitaaluma vitakavyowawezesha kuomba leseni zinazotolewa na 

Mamlaka. 

 

5. UDHIBITI SEKTA YA MAFUTA YA PETROLI 

❑ EWURA inadhibiti Sekta ya mazao ya mafuta ya petrol (diseli, petrol, mafuta 

ya taa pamoja na gesi za LPG).  

❑ Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ina jumla ya Vituo vya Wauzaji mafuta wa 

rejareja (Retail outlets) 301 hadi kufikia November 2022.  

❑ Idadi hiyo inajumuisha Watumiaji binafsi wa mafuta (Consumer Installation), 

Viwanda vidogo vya kujazia gesi ya kupikia majumbani (LPG refilling) na 

Wasambazaji wa gesi ya kupikia majumbani (LPG distributors) 

❑ Katika Mkoa wote wa Ruvuma, kuna vituo (facilities) 52 kama ifuatavyo: 

i. Vituo vya Wauzaji mafuta wa rejareja (Retail outlets): 46 

ii. Watumiaji binafsi (Consumer installation): 2 

iii. Viwanda vidogo vya kujazia gesi ya majumbani (LPG refilling plants): 1 

iv. Wasambazaji wa gesi ya kupikia majumbani (LPG distributors):  3 

❑ Katika kipindi cha kuanzia January mpaka November 2022, EWURA ilifanya 

ukaguzi wa kawaida (Compliance monitoring) kwenye mkoa wa Ruvuma 

na kukagua vituo vya mafuta 15.  
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❑ Kati ya hivyo: 

v. Vituo 9 havikuwa na makosa yoyote;  

vi. Vituo 3 vilikuwa na makosa mbalimbali; 

vii. Vituo 3 vilikuwa havifanyi kazi (under construction)  

❑ Muhtasari wa Vituo na Ukaguzi uliofanyika 
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❑ Jedwali Na. 104: Muhtasari wa Vituo na Ukaguzi uliofanyika 

Na. Maelezo Idadi 

1 Jumla ya vituo Mkoani Ruvuma 52 

  Wauzaji mafuta wa rejareja  46 

  Watumiaji binafsi  2 

  Kujaza gesi ya majumbani (LPG)  1 

  Wasambazaji wa gesi (LPG)  3 

2 
Vituo vilivyokaguliwa ukaguzi wa kawaida 
(compliance monitoring) 

16 

3 
Vituo vilivyokaguliwa ukaguzi wa kabla ya leseni 
(pre-licence inspection) 

7 

4 
Leseni zilizotolewa kati ya Januari na Novemba 
2022 

9 

5 
Vibali vya Ujenzi vilivyotolewa na EWURA 
(construction approval) 

3 

 

❑ Katika kipindi cha kuanzia Januari mpaka November 2022, EWURA ilifanya 

ukaguzi wa VINASABA (Fuel Marker) na kukagua vituo vya mafuta 7. Kati 

ya hivyo: 

i. Vituo 6 havikuwa na makosa yoyote;  

ii. Kituo kimoja (1) kilikuwa na makosa na hivyo kuadhibiwa 

❑ Pia, EWURA ilifanya ukaguzi wa ubora wa mafuta (Fuel quality) kwenye 

mkoa wa Ruvuma na kukagua vituo vya mafuta 14. Kati ya hivyo: Kituo 

kimoja (1) kilikuwa na makosa na hivyo kuadhibiwa 

 

❑ CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA MAFUTA 
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i. Baadhi ya Vituo vya mafuta kujengwa bila kufuata utaratibu wa ujenzi 

na baadhi kutokidhi mahitaji ya leseni.  

ii. Ushauri wa EWURA ni kwamba Halmashauri / Manispaa husika ziangalie 

namna bora ya kushirikiana na EWURA na wadau wengine katika 

kuhakikisha ujenzi unakuwa na vibali husika (EWURA, NEMC na 

Manispaa / Halmashauri wanaotoa hati ya umiliki wa ardhi) 

 

6. UDHIBITI SEKTA YA MAJI  

❑ Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inasimamia Mamlaka za 

Maji 20.  

❑ Kati ya Mamlaka hizo 20, Mamlaka 6 ni Mamlaka za Maji zilizoko kwenye 

Makao Makuu ya Mikoa,  

❑ Mamlaka moja ni Mamlaka ya Mradi wa Kitaifa (Wanging’ombe) na  

❑ Mamlaka 13 ni za Makao Makuu ya Wilaya na Miji midogo. 

❑ Mkoa wa Ruvuma una Jumla ya Mamlaka za Maji na Usafi wa mazingira nne 

(4).  

❑ Kati ya Mamlaka hizo, Mamlaka moja ni Mamlaka iliyopo Makao Makuu ya 

Mkoa wa Ruvuma (yenye makao yake makuu hapa Manisapa ya Songea) 

❑ Mamlaka nyingine tatu ni zilizopo katika miji ya Wilaya za Mbinga, Namtumbo 

na Tunduru.  

❑ Kwa Wilaya ya Nyasa, huduma ya Maji hutolewa na RUWASA kwa kuwa 

Wilaya hiyo bado haina Mamlaka kwa sasa 

❑ Katika sekta ya Maji kuna UKAGUZI aina nne:  

i. Ukaguzi maalum (special inspection) - utendaji usioridhisha wa 

Mamlaka,  

ii. Ukaguzi wa kawaida wa utendaji (compliance monitoring) - ukaguzi 

unahusisha kuangalia miuodombinu, ikiwemo uunganishaji wa wateja 

wapya na ubora wa huduma kwa mteja),  
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iii. Ukaguzi wa kuhakiki taarifa (data verification) – kama sehemu ya 

maandalizi ya kuandika Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka 

iv. Ukaguzi wa ubora wa maji (water quality monitoring) 

Katika kipindi cha Januari mpaka Novemba 2022 ukaguzi ulifanyika kama 

ifuatavyo: 

❑  Ukaguzi wa kawaida wa utendaji wa Mamlaka (compliance monitoring) – 

kwa Mamlaka ya Maji ya Songea 

❑  Ukaguzi wa ubora wa maji (water quality monitoring) kwa Mamlaka za 

maji za Songea, Mbinga na Tunduru.  

❑  Ukaguzi wa kuhakiki taarifa (data verification) kwa Mamlaka za Tunduru, 

Namtumbo na Mbinga 

❑  Pia Mchakato wa kuidhinisha bei ulifanyika kwa Mamlaka ya Songea 

(matokeo yatatangazwa karibuni) 

 

❑ CHANGAMOTO SEKTA YA MAJI 

i. Uzalishaji wa Maji wa Mamlaka zote hizo Nne (4) ni mdogo ukilinganisha 

na mahitaji halisi ya Maji kwa maeneo hayo, hususani wakati wa kiangazi.  

ii. Pia, kuna tatizo la baadhi ya Mamlaka kutokuwa na wafanyakazi wa 

kutosha ili kutoa huduma ipasavyo. 

 

7. USULUHISHI WA MIGOGORO 

❑ Mamlaka ya EWURA katika kutatua migogoro yanatoka katika Kifungu cha 

34 cha sheria ya EWURA, Sura na. 414 ya sheria za Tanzania; 

❑ Sheria hiyo inaipa mamlaka EWURA kusuluhisha malalamiko / migogoro kati 

ya Mlaji na Mtoa huduma; 

❑ Kifungu hiki kinasema kwamba; Walaji peke yao ndio wanaoweza kuleta 

malalamiko yao EWURA; 
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❑ Malalamiko LAZIMA yahusiane na utoaji wa huduma au bidhaa 

zinazodhibitiwa na EWURA. 

❑ Miongoni mwa malalamiko ni bili za maji, kuuziwa mafuta yasio na ubora, 

malalamiko mbalimbali ya umeme, malalamiko ya bei za bidhaa na 

malalamiko ya huduma nk.  

❑ Mamlaka ya EWURA katika kutatua migogoro yanatoka kwenye sheria ya 

EWURA, Sura na.414, sheria za sekta husika, Kanuni za EWURA za 

Taratibu za Kutatua Migogoro, Tangazo la Serikali Na. 428 of 2020  

❑ Katika kipindi cha mwezi Julai 2021 mpaka Oktoba 2021, Ofisi ya EWURA ya 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ilipokea jumla ya malalamiko 13,  

❑ Kati ya hayo, sita (6) ni ya umeme, Lalamiko moja (1) ni la kuhusu maji na 

malalamiko sita (6) ni kuhusu Mafuta.  

❑ Ofisi ya Kanda iliweza kuyapatia ufumbuzi malalamiko tisa (9), kati ya hayo 

manne (4) ni ya umeme na matano (5) ni ya Mafuta.  

❑ Katika malalamiko manne (4) yaliyobakia, Lalamiko moja (1) liko kwenye 

ngazi ya kesi (Hearing) na malalamiko matatu (3) yanasubiri vikao vya 

muafaka au usuluhishi (Mediation). 

❑ EWURA ndio inashughulikia malalamiki kati ya Mteja na Mtoa Huduma 

zinazodhibitiwa na EWURA.  

❑ Pale panapotokea malalamiko basi Wananchi waeleweshwe kwamba 

wayawasilishe EWURA kupitia fomu ya malalamiko inayopatikana katika 

ukurasa wa Mamlaka kupitia tovuti (www.ewura.go.tz) au  

❑ Kufika Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini iliyopo Jijini Mbeya, 

Mtaa wa Karume kwenye jengo la NHIF, Ghorofa ya sita.  

 

8. MFUMO WA MAAMUZI 

❑ EWURA inatumia mfumo shirikishi kwa kuwahusisha wadau wote kabla ya 

kufanya maamuzi ya kiudhibiti; 

❑ Sheria ya EWURA inaunda Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA CCC); 

http://www.ewura.go.tz/
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❑ Baraza lina wawakilishi kutoka makundi mbalimbali ya kijamii: Viwanda, 

Wafanyabiashara, Watumiaji majumbani, na linazingatia jinsia. 

❑ Serikali Kuu inashirikishwa na kutoa maoni na ushauri wa Kisera katika 

mchakato wa Udhibiti kupitia Baraza la Ushauri la Serikali (EWURA GCC). 

Muundo huu unarahisisha mawasiliano baina ya EWURA na Serikali wakati 

wa mchakato wa udhibiti; 

❑ EWURA GCC inajumuisha wajumbe kutoka: Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara 

za Maji, Wizara ya Nishati, Wizara ya Viwanda na Biashara, Wizara ya 

Fedha, Wizara ya Uchukuzi na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

❑ MDAU YEYETO ASIYERIDHIKA NA UAMIZI WA MDHIBITI (EWURA-QUAS 

JUDICIAL FUNCTIONS) ATAKWENDA FCT KWANI HII NDIYO COURT YA 

MASUALA YA KIUDHIBITI 

9. NYENZO ZA UDHIBITI 

❑ Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania; 

❑ Sheria za Sekta husika: Sheria ya Umeme, 2008; Sheria ya Mafuta 2015; 

Sheria ya Maji, 2019;  

❑ Kanuni (Regulations) zinazoandaliwa na Waziri wa Sekta husika;  

❑ Mikataba mbalimbali (PPA, Lease Contracts na Project Agreements); 

Viwango vya Ubora (TBS),  

❑ Leseni, Taratibu (Rules) na Miongozo (Guidelines) zinazoandaliwa na 

EWURA. 

 

10. MAFANIKIO YA UDHIBITI  

❑ Upatikanaji wa maji kwa Mamlaka unaendelea kuongezeka kwa wananchi 

wanaotumia huduma; 

❑ Kuimarika ukaguzi katika miundombinu ya uzalishaji na usambazaji kwa 

watoa huduma;  

❑ Tangu kuanzishwa kwa Kanda mwaka 2017, kumekuwa na utatuaji wa 

haraka wa migogoro na malalamiko; 
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❑ Weledi katika kuandaa na kuwasilisha Ripoti unaongezeka (taratibu!)  

 

11. CHANGAMOTO YA UDHIBITI  

❑ Ukosefu wa mikopo yenya masharti nafuu husababisha wawekezaji wengi 

kushindwa kuendeleza maeneo waliyokusudia kuwekeza katika utoaji 

huduma; 

❑ Ukosefu wa rasilimali fedha kwa wakati kwa ajili ya matengenezo ya 

miundo mbinu ya usambazaji maji;  

❑ Uwekezaji katika Sekta ya Maji bado imebaki kuwa changamoto kubwa kwa 

EWURA 

❑ 4. Baadhi ya Mamlaka nyingi za Maji zina changamoto ya uandaaji wa 

Mipango ya Kibiashara. EWURA itaendelea kuweka mkazo katika uandaaji 

wa Mipango hiyo 

❑ 5. Utendaji wa Mamlaka za Maji za Miji ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya 

Kitaifa bado ni changamoto kwa EWURA. Mamlaka hizo hazijaweza kufikia 

viwango vya kiutendaji - ukosefu wa fedha na watumishi wenye sifa.  

❑ 6. Taarifa zinazotolewa na Mamlaka nyingi za Maji zina kasoro kwani 

hazijengwi katika takwimu zilizokusanywa na kurekodiwa kwa usahihi.  
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7.14 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA BANDARI KWA KIPINDI CHA 

JULAI 2021 HADI JUNI 2022 

1.  UTANGULIZI 

 

Mamlaka   ya   Usimamizi   wa   Bandari   Tanzania  katika   Bandari   za   Ziwa    Nyasa 

inasimamia  Bandari  15   na  Bandari  ya   Itungi  ni  makao makuu  ya   bandari  zote 

upande wa Tanzania.  Bandari  hizo zinazopatikana  katika  mikoa mitatu  ya Mbeya, 

Njombe  na Ruvuma.  Mkoani  Mbeya katika  Wilaya ya Kyela  kuna Bandari  tatu  (3) za 

Itungi,  Kiwira  na Matema,  Mkoani Njombe  katika  Wilaya ya Ludewa kuna Bandari sita 

(6) za Lumbila, Ifungu, Nsisi, Makonde, Lupingu  na Manda, na Mkoani Ruvuma katika  

Wilaya ya Nyasa kuna Bandari sita  (6) za Ndumbi, Lundu, Nkili, Njambe, Liuli na Mbamba 

Bay. 

Aidha, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA)  kupitia  Bandari  za Ziwa Nyasa  

licha  ya  kujishughulisha  na  huduma za kibandari  za kupakia na  kupakua mizigo, pia  

inasimamia  uendeshaji  wa  vyombo vya  usafirishaji  kwa  njia  ya  maji ikiwemo meli mb ili 

za mizigo  yaani Mv  Njombe na Mv Ruvuma  pamoja na moja ya abiria na mizigo Mv 

Mbeya II. 

2. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA BANDARI 

Shughuli za Bandari zimekuwa zikitekelezwa kwa kipindi chote cha mwaka wa fedha kwa 

kuhusisha shughuli  mbali mbali ikiwemo;  

    2.1.   KUPAKIA NA KUPAKUA MIZIGO 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA)  kupitia  Bandari za Ziwa Nyasa kwa 

kipindi  cha kuanzia Julai 2021 hadi Juni 2022 ilitekeleza  shughuli za kibandari za kupakia 

na kupakua mizigo pamoja  na kuhudumia abiria wanao safari katika Ziwa Nyasa. 

 

Aidha, kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Juni 2022 kituo kimeweza kuhudumia mizigo tani 
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5,484 ambapo kati  ya  hizo tani  892 mzigo  wa  nje  ya  nchi uliokuwa  ukisafirishwa  

kwenda nchini Malawi. Sambamba  na  hilo,  pia kituo  kimehudumia abira 1,343  na wote  

ni abiria wa  ndani  ya  nchi. 

 

2.2.   UENDESHAJI WA MELI 

Kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Juni 2022 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 

(TPA) imehudumia  meli za mizigo mbili na moja ya abiria kwa kusafirisha  mizigo na abiria 

ndani ya mwambao wa Ziwa Nyasa. 

 

Kwa upande wa meli za Mizigo yaani Mv Njombe na Ruvuma zimeweza kufanya safari 

mbili za kufarisha makaa ya mawe kati  ya bandari ya Mbamba  Bay na Kiwira.  Hii ni 

kutokana na uchache wa mizigo mikubwa ya kusafirisha katika Ziwa Nyasa ambapo mteja  

mkubwa ni "Mbeya Cement Co Ltd" 

Aidha, meli ya abiria na Mizigo Mv Mbeya II kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Juni 2022 

ilifanikiwa  kufanya  safari  moja (1) mwezi Februari  2022. Hii ilitokana  na hitilafu  

iliyotokea  kwenye mtambo wa kulia wa meli hiyo na kupelekea kushindwa kuendelea na 

huduma ya usafirishaji. Kwa kipindi chote baada ya hitilafu,  Mamlaka imekuwa  ikisimamia  

kwa ukaribu matengenezo ya mtambo uliopata hitilafu ambapo mpaka kufikia Julai 2022 

matengenezo yalikamilika. 

 

2.3.   MIRADI YA UBORESHAJI WA BANDARI 

Kwa kipindi  cha Julai  2021 hadi Juni  2022 Mamlaka  ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 

(TPA)  imekuwa  ikiendelea  kutekeleza  miradi miwili; 

 

 2.3.1 UJENZI WA GATI, RAMP, SAKAFU NGUMU BANDARI  YA 

NDUMBI 

Mradi huu utekelezaji  wake ulianza mwezi  Desemba 2019 ambao unatekelezwa  na 



379 

 

Mkandarasi  Ms China Hainan International Cooperation Group Co.  Ltd (CHICO) na 

kusimamiwa  na Mkandarasi mshauri Ms Unitec Civil Consultant Ltd.  Mradi huu kwa hatua 

za awali umekamilika lakini kuna marekebisho ambayo Mkandarasi ameelekezwa 

kuyafanya na hivyo mradi bado unaendelea hadi  mwezi Desemba 2022. 

 

2.3.2    UPEMBUZI YAKINIFU WA UBORESHAJI WA BANDARI ZA 

ITUNGI, KIWIRA, MATEMA, LUPINGU, MANDA, NDUMBI, LIULI NA 

MBAMBA BAY 

Upembuzi yakinifu  bado unaendelea ambapo mradi huu unatekelezwa  na kampuni  

ijulikanayo Royal Hanskoning. Taarifa ya awali ilishawasilishwa na kurejeshwa  kwa ajili ya 

maboresha.  Hatua inayofuata  ni kuhusisha wadau wote wa bandari  na Viongozi  kwa ajili 

ya mapitio na kupokea ushauri. 

 

3. CHANGAMOTO 

 

Mamlaka katika  bandari za Ziwa Nyasa imekuwa  ikikabiliana  na changamoto zifuatazo; 

 

3.1 UCHAKAVU WA MIUNDOMBINU YA BARABARA 

Bandari ya Ndumbi  ndio ilitengwa mahususi kwa ajili ya kuhudumia makaa ya mawe 

pamoja  mizigo mingine mikubwa "Dirt Cargo". Kutokana na changamoto ya barabara  

inayounganisha  bandari  hiyo wateja wameshindwa kutumia  bandari  hiyo kwani  haipitiki.  

Hivyo ipo haja Serikali kuliangalia hili kwa koboresha barabara hiyo i li kufanya  bandari 

iweze kutumika 

 

4.  HITIMISHO 
 

Kwa kipindi cha Julai 2021 hadi Juni  2022 Mamlaka ya Usimamizi  wa Bandari Tanzania 
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(TPA) katika  Bandari za Ziwa  Nyasa inaendelea  kutoa  huduma ya usafirishaji wa mizigo 

na abiria  katika mwambao wa Ziwa  Nyasa na kuendelea juhudi za kimasoko kutafuta 

wateja wakubwa wa usafirishaji  ili kuongeza idadi ya mizigo.  Pia, ili kuiwezesha bandari  

pamoja  na meli kufanya kazi kwa ufanisi,  ipo haja ya Serikali  hususani kwa upande wa 

Mikoa kuelekeza kuwa makaa yate yanayosafirishwa kwenda Mkoani Mbeya, nchini Congo 

na Zambia kutumia  usafiri wa Maji  badala ya barabara.  Hii ni kwa kuwa gharama 

zimeendelea kupunguzwa na pia unapunguza uharibifu wa Miundombinu ya barabara. 

 

 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA BANDARI  KWA KIPINDI CHA JULAI 2022  

HADI SEPTEMBA 2022 

1. UTANGULIZI 

Mamlaka   ya   Usimamizi   wa   Bandari   Tanzania  katika   Bandari   za   Ziwa   

Nyasa inasimamia  Bandari  15  na  Bandari  ya  Itungi  ni  makao  makuu  ya  

bandari  zote upande wa  Tanzania.  Bandari  hizo zinazopatikana katika  mikoa  

mitatu ya  Mbeya, Njombe na Ruvuma.  Mkoani Mbeya katika Wilaya ya Kyela 

kuna Bandari tatu (3) za Itungi,  Kiwira  na Materna,  Mkoani  Njombe  katika  

Wilaya ya Ludewa  kuna Bandari sita (6) za Lumbila, Ifungu, Nsisi, Makonde,  

Lupingu na Manda,  na Mkoani Ruvuma katika  Wilaya ya Nyasa kuna Bandari  

sita  (6) za Ndumbi,  Lundu, Nkili, Njambe,  Liuli na Mbamba Bay. 

Aidah, Mamlaka  ya Usimamizi wa  Bandari Tanzania {TPA)  kupitia  Bandari za 

Ziwa Nyasa  licha  ya  kujishughulisha  na  huduma  za kibandari  za  kupakia  na 

kupakua mizigo,  pia  inasimamia  uendeshaji  wa  vyombo  vya  usafirishaji  kwa  

njia  ya  maji ikiwemo  meli mbili za mizigo  yaani  Mv Njombe  na Mv Ruvuma 

pamoja  na moja  ya abiria na mizigo Mv Mbeya II. 

 

2. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA BANDARI 

Shughuli  za  Bandari  zimekuwa  zikitekelezwa  kwa  kipindi  chote  cha  kuanzia 

Julai 2022 hadi Septemba  2022 kwa kuhusisha shughuli  mbali  mbali  ikiwemo; 

 

2.1.   KUPAKIA NA KUPAKUA MIZIGO 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) kupiti~  Bandari za Ziwa 
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Nyasa kwa kipindi cha kuanzia Julai  2022 hadi Septemba  2022 ilitekeleza  

shughuli kibandari za kupakia na kupakua mizigo pamoja  na kuhudumia 

abiria wanao safari katika Ziwa Nyasa. 

Aidha, kwa kipindi  hiki  kituo kimeweza kuhudumia mizigo tani 344 ambapo 

kati ya hizo tani  120  ni mzigo wa nje ya nchi uliokuwa  ukisafirishwa kwenda 

nchini  Malawi.  Sambamba  na hilo, pia kituo kimehudumia abira 4,079 na 

wote ni abiria wa ndani ya nchi. 

 

2.2.   UENDESHAJI  WA MELI 

Kwa kipindi  cha Julai 2022 hadi Septemba  2022 Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari Tanzania (TPA) imehudumia  meli za mizigo mbili  na moja ya abiria 

kwa kusafirisha mizigo na abiria  ndani ya mwambao wa Ziwa Nyasa. 

Kwa upande wa meli za Mizigo yaani  Mv Njombe  na Ruvuma kituo 

kimeweza kufanya safari ya meli  moja  (1) ya kufarisha "gypsum" kati ya 

bandari ya Mbamba Bay na Kiwira. 

Aidha, kwa upande wa meli ya abiria na Mizigo Mv Mbeya II kituo 

kimefanikiwa kufanya safari saba (7).  Hii ni baada ya kukamilika kwa 

matengenezo ya hitilafu iliyokuwepo kwenye injini ya upande wa kulia. 

 

2.3.   MIRADI YA UBORESHAJI WA BANDARI 

Kwa kipindi  cha Julai 2022 hadi Septemba  2022 Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari Tanzania (TPA)  imekuwa  ikiendelea  kutekeleza  miradi miwili  

ambayo imekuwa  ikitekelezwa  mwaka wa fedha za 2021/2022; 

 

2.3.1    UJENZI  WA GATI,  RAMP, SAKAFU NGUMU BANDAR! YA NDUMBI 

Mradi huu utekelezaji wake ulianza mwezi Desemba 2019 ambao 

unatekelezwa na Mkandarasi Ms China Hainan International Cooperation 

Group Co.  Ltd (CHICO) na kusimamiwa na Mkandarasi mshauri Ms Unitec 

Civil Consultant Ltd. Mradi huu kwa hatua za awali  umekamilika lakini  kuna 

marekebisho ambayo Mkandarasi ameelekezwa kuyafanya na hivyo mradi 

unatarajiwa  kukabidhiwa  rasmi mwezi  Desemba 2022. 

 

2.3.2   UPEMBUZI YAKINIFU WA UBORESHAJI WA BANDAR! ZA ITUNGI, KIWIRA, 

MATEMA, LUPINGU, MANDA, NDUMBI, LIULI NA MBAMBA BAY 
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Upembuzi yakinifu bado unaendelea ambapo mradi huu unatekelezwa na 

kampuni ijulikanayo Royal Hanskoning. Taarifa ya awali ilishawasilishwa na 

kurejeshwa kwa ajili ya maboresha. Hatua inayofuata ni kupitia taarifa ya 

mwisho  na kuhusisha wadau wote wa bandari  na Viongozi  kwa ajili ya 

mapitio na kupokea  ushauri. 

 

3.  CHANGAMOTO 

Mamlaka katika bandari za Ziwa Nyasa imekuwa ikikabiliana na changamoto 

zifuatazo; 

 

3.1  UCHAKAVU WA MIUNDOMBINU YA BARABARA 

Bandari ya Ndumbi  ndio ilitengwa mahususi kwa ajili ya kuhudumia  makaa 

ya mawe pamoja mizigo mingine mikubwa "Dirt Cargo".  Kutokana na 

changamoto ya barabara  inayotokea kitai  hadi bandari ya Ndumb wateja 

wameshindwa kutumia bandari hiyo.  Hivyo ipo haja Serikali kuliangalia hili 

kwa koboresha barabara hiyo ili kufanya bandari iweze kutumika. 

 

4.  HITIMISHO 

Kwa kipindi cha Julai 2022 hadi Septemba 2022 Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari Tanzania (TPA) katika Bandari za Ziwa Nyasa inaendelea kutoa 

huduma ya usafirishaji wa mizigo na abiria katika mwambao  wa Ziwa Nyasa 

na kuendelea juhudi za kimasoko  kutafuta wateja wakubwa  wa usafirishaji ili 

kuongeza  idadi ya mizigo.  Pia, ili kuiwezesha  bandari  pamoja na meli 

kufanya kazi kwa ufanisi, ipo haja ya Serikali hususani kwa upande wa Mikoa 

kuelekeza kuwa makaa yate yanayosafirishwa kwenda Mkoani  Mbeya, nchini 

Congo na Zambia  kutumia usafiri wa Maji badala ya barabara.  Hii ni kwa 

kuwa gharama  zimeendelea  kupunguzwa na pia unapunguza  uharibifu wa 

Miundombinu  ya barabara. 
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8.0 TAARIFA ZA KAMATI ZA USHAURI ZA WILAYA (DCC) 

8.1 WILAYA YA SONGEA  

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI (DCC) WILAYA YA SONGEA 

KILICHOFANYIKA TAREHE 21.11.2022 KATIKA UKUMBI WA MANISPAA SONGEA 

MAHUDHURIO 

1 Pololet K. Mgema Mhe. Mkuu wa Wilaya Mwenyekiti  

2 Sajidu Idrisa .M. Mkurugenzi Mtendaji (W) Katibu  

3 Pendo Daniel Katibu Tawala Wilaya Mjumbe 

4 Thomas s. Masolwa M/Kiti CCM SDC Mjumbe 

5 Mwinyi .A. Msolomi Mwenyekiti CCM Songea Mjini Mjumbe 

6 Alto A. Liwelelu Ag. MD Songea MC Mjumbe 

7 Neema M. Maghembe Mkurugenzi Songea DC Mjumbe 

8 Michael Mbano Mstahiki Meya Manispaa Mjumbe 

9 Teofanes T. Mlelwa M/Kiti H/W Madaba Mjumbe 

10 Capt. David Yamawasa CO Mlale 842 KJ Mjumbe 

11 Amos Lugomela DBC - Takukuru Wilaya Mjumbe 

12 SSP. W.M. Siwa OCD Wilaya Mjumbe 

13 SP. Dickson D DPO Wilaya Mjumbe 

14 Insp. Baraka Mtae Uhamiaji Wilaya Mjumbe 

15 A/Insp Jackson Mahali DFO Wilaya Mjumbe 

16 Abushehe Nondo DSO Wilaya Mjumbe 

17 Capt. Victoria Mtega MJA Wilaya Mjumbe 

18 Dismas A. Komba A/Tarafa Songea Mjini Mashariki Mjumbe 

19 Flowin K. Nyoni A/Tarafa Ruvuma Mjumbe 

20 Alkwin Ndimbo  A/Tarafa Songea Mjini Magharibi Mjumbe 

21 Showing Mapunda A/Tarafa Madaba Mjumbe 

22 Ernest Nombo Ag. Maliasili – Madaba Mjumbe 

23 Nico Oscar Charles M/Kiti UWABIMASO Mjumbe 

24 Gabriel E. Kirigiti Ag. DMO Madaba Mjumbe 

25 Yahaya Mudhihir RM - NSSF Mjumbe 

26 Kombo JM. HRO – Madaba DC Mjumbe 

27 Simon Hyera DSCAO – Madaba Mjumbe 

28 Aleni F. Ngole Soko la Mjimwema Mjumbe 

29 Zuber M. Tindwa  Katibu – CHADEMA ‘W” Mjumbe 

30 Elias Nchimbi Chama Siasa TLP (W) Mjumbe 

31 Hamisi H. Kaisi  Katibu CUF Mjumbe 

32 Juma M. Haule NCCR – Mageuzi  Mjumbe 
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33 Frank Kilanga Meneja NBC – Songea Mjumbe 

34 Daniel Zake Meneja - Songea Mjumbe 

35 Jafari Yahaya Ag. Mkurugenzi SOUWASA Mjumbe 

36 Jane Shitindi Songea MC Mjumbe 

37 Furaha J. Mwangakala Songea MC Mjumbe 

38 Joel Mairo  Songea MC Mjumbe 

39 Zawadi H. Nyoni Songea DC Mjumbe 

40 Consolatha Komba MKT UDP Mjumbe 

41 Athuman Likungumwike  Songea DC Mjumbe 

42 Paulo Mpira Geho M/Kiti ADA TADEA Mjumbe 

43 Godfrey Mngale Tarura  Songea Mjumbe 

44 Johnson Kweka Tarura Songea Mjumbe 

45 Andrew A. Mwafalo Songea MC Mjumbe 

46 Betram Njelelekela  Songea MC Mjumbe 

47 Rozina R.  Songea MC Mjumbe 

48 Amos Mwenda Songea MC Mjumbe 

49 Malibe J. Boniphace TANESCO Mjumbe 

50 Christina Chabruma Songea MC Mjumbe 

51 Triphon Mwanangwa RUWASA Mjumbe 

52 Onesmo Mbano Madaba Mjumbe 

53 Godfrey Luhimbo Songea MC Mjumbe 

54 Joseph J. Mrimi Madaba Mjumbe 

 

AGENDA ZA KIKAO 

1. Kufungua kikao  

2. Utambulisho  

3. Kuridhia agenda 

4. Kusoma Muhtasari wa Kikao cha Kamati ya Ushauri Wilaya cha tarahe 15.11.2021 

5. Yatokanayo na Kikao cha tarehe 15.11.2021 

6. Taarifa ya Utekelezaji wa miradi katika kipindi cha 2021/2022 

• Halmahsauri ya Manispaa Songea 

• Halmashauri ya Wilaya ya Songea 

• Halmashauri ya Wilaya ya Madaba 

7. Taarifa ya Miradi ya TARURA 

8. Taarifa ya Miradi ya RUWASA  
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9. Taarifa ya TANESCO 

10. Taarifa ya SOUWASA 

11. Halmashauri ya Wilaya ya Madaba kuomba eneo la Tanroad lililopo Kijiji cha Mtepa – Madaba 

litumike kama Soko la Mazao 

12. Taarifa ya Nanenane 

13. Utunzaji wa Mazingira 

14. Maombi ya kubadilisha eneo la maonyesho ya Nanenane kutoka Kata ya Msamala kwenda Kata ya 

Mwengemshindo 

15. Mengineyo 

16. Kufunga kikao  

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/3/2022 KUFUNGUA KIKAO 

Katibu aliwakaribisha Wajumbe wote wa kikao hiki cha Kamati ya Ushauri Wilaya 

(DCC). Pia alitarajia Wageni wa kikao hiki ambao ni Wenyeviti na Makatibu CCM 

Wilaya, Watu wa Madhehebu ya Dini, Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya, Wageni 

waalikwa. Baada ya hapo Mwenyekiti wa kikao aliwakaribisha Wajumbe wote wa kikao 

kwa Nyadhifa zao kutoka Kamati ya Ulinzi na Usalama, Vyama vya Siasa, Madhehebu 

ya Dini na Wageni waalikwa kutoka Taasisi mbalimbali baada ya hapo Mwenyekiti 

alifungua kikao mnamo tarehe 6.20 mchana. 

 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/4/2022 UTAMBULISHO 

Katibu wa kikao alifanya utambulisho wa Wenyeviti wa CCM kutoka Songea Mjini, na 

pia aliwatambulisha Meya wa Manispaa, Mwenyekiti wa Halmashauri ya Madaba. 

Pia aliwatambulisha Wakurugenzi kutoka Manispaa, Madaba DC na Songea DC, pia 

aliwatambulisha Kamati ya Ulinzi na Usalama, Viongozi wa Vya Siasa, Madhebu ya 

Dini, Wakuu wa Idara kutoka Halmashauri ya Madaba, Songea DC na Songea 

Manispaa pia aliwatambulisha Sekretarieti ya kikao hiki. 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/5/2022 KUIDHINISHA AGENDA 
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Mwenyekiti wa kikao alisoma Agenda hii ili kuleta maridhio katika Agenda zote zilizopo. 

Baada ya hapo Wajumbe kupitia Agenda zote zilizopo waliridhia kuwa Agenda za Kikao 

cha Kamati ya Ushauri Wilaya (DCC) cha tarehe 21.11.2022. 

 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/6/2021 KUSOMA MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI 

YA USHAURI WILAYA CHA TARAHE 15.11.2021 

Katibu wa kikao alisoma muhtasari wa kikao kilichopita cha tarehe 15.11.2021, baada 

ya kusoma aliuwasilisha. Mwenyekiti wa kikao aliwaongoza Wajumbe na Wageni 

waalikwa kupitia muhtasari ikiwa pamoja na kufanya marekebisho mbalimbali ya 

uandishi na uchapaji. Baada ya mapitio ya muhtasari Wajumbe walifanya marekebisho 

sehemu ya Majina na mwisho waliridhia kuwa taarifa sahihi ya kumbukumbu ya 

shughuli za Serikali. 

 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/7/2022 YATOKANAYO NA KIKAO CHA TAREHE 

15.11.2021 

Muhtasari haukuwa na yatokanayo hivyo kikao kiliendelea katika Agenda inayofuata. 

 

 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/8/2022 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI KATIKA 

KIPINDI CHA 2021/2022 

Taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo ziliwasilishwa kama ifuatavyo:- 

• HALMASHAURI YA MANISPAA SONGEA 

Taarifa ya utekelezaji kwa Halmashauri ya Manispaa, taarifa  ilisomwa na Wajumbe 

kwa pamoja waliipokea kama ilivyo na kuikubali. 

 

• HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGEA 
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Taarifa ya utekelezaji kwa Halmashauri ya Songea, taarifa ya Halmashauri ilisomwa na 

Wajumbe kwa pamoja wariridhia taarifa hiyo na kuipokea na kuikubali 

• HALMASHAURI YA WILAYA YA MADABA 

Taarifa ya utekelezaji kwa Halmashauri ya Madaba, taarifa ilisomwa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Madaba na Wajumbe wa Kikao kwa pamoja walipokea taarifa na kuiridhia taarifa hiyo 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/9/2022 TAARIFA YA MIRADI YA TARURA 

Taarifa ya utekelezaji kwa Tarura ilisomwa na Meneja wa Tarura wa Wilaya na 

Wajumbe kwa pamoja waliipokea taarifa hiyo na kuiridhia taarifa hiyo. 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/10/2022 TAARIFA YA RUWASA  

Taarifa ya Ruwasa ya utekelezaji wa kazi za maendeleo katika Miradi mbalimbali ya 

Maji ilisomwa na Meneja wa Ruwasa Songea. Katika taarifa hiyo Wajumbe walipokea 

taarifa hiyo na kuridhia taarifa hiyo. Pia Mwenyekti alisema kuwa mradi wa Maji 

Mtyangimbole leo tarehe 21.11.2022 tayari umesainiwa na pia kuendelea na 

utekelezaji. Wajumbe walipongeza harua za Serikali katika utekelezaji wa miradi katika 

Wilaya ya Songea. 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/11/2022 TAARIFA YA TANESCO 

Taarifa ya Tanesco katika utekelezaji wa Miradi ya REA na TANESCO kwa ujumla 

ilisomwa na mwakilishi kutoka TANESCO ambaye ni Meneja wa TANESCO 

aliwasilsihwa taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na Wajumbe kwa pamoja 

waliipokea taarifa hiyo na kuridhia. 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/12/2022 TAARIFA YA SOUWASA 

Taarifa ya Souwasa ilisomwa na Technical Meneja wa Mamlaka ya Maji Souwasa. 

Wajumbe kwa pamoja waliipokea taarifa hiyo na kuiridhia kwa pmaoja. 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/13/2022 HALMASHAURI YA WILAYA YA MADABA KUOMBA ENEO LA 

TANROAD LILILOPO KIJIJI CHA MTEPA – MADABA LITUMIKE KAMA SOKO LA MAZAO 
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Taarifa hii ilikuwa ni ombi la Halmashauri ya Wilaya ya Madaba juu ya eneo la Tanroad lililopo Kijiji cha 

Mtepa  - Madaba litumike kama Soko la Mazao. Mwenyekiti alielezea kuwa hilo ni ombi hivyo taratibu 

zifanyike ili mchakato wa maombi haya uendelee. Hivyo Wajumbe walipokea ombi hilo, na kuridhia kwa 

hatua zinazofuatiwa ili kupanua maeneo ya utoaji huduma za kimasoko kwa mazao ya Wananchi na 

kukuza uchumi wa jamii. 

 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/14/2022 UTUNZAJI MAZINGIRA 

Mmwenyekti wa kikao alielezea kuwa Utunzaji wa Mazingira na vyanzo vya vyote ni 

jukumu la kila mmoja na ni suala la Taifa na Dunia nzima. Hivyo alisisitiza utunzaji wa 

vyanzo vya maji ufanyike na uendelee. 

Kamati ya Mawaziri na hupitia maeneo yote ya Nchi kukagua na kusisitiza utunzaji wa 

Mazingira. Pia aliwaelekeza Maafisa Bonde wote wa Songea na Meneja TFS kuwa 

wanalo jukumu la kusimamia na kutunza vyanzo vya Maji. Pia alizitaka Taasisi zote 

zinazofanya kazi katika Eneo la Wilaya kufanya kazi kwa Ushirikiano ili kuleta ufanisi 

katika utunzaji wa Mazingira. 

Pia Mwenyekiti wa Kikao alisisitiza Taasis zote kushirikiana na Wananchi katika 

Utunzaji wa Mazingira , pia aliagiza Taasis zote ziwajibike ipasavyo katika utunzajo wa 

Vyanzo vya Maji. Mwenyekiti alisisitiza kufanya ukarabati wa mazingira yetui ikiwa 

pamoja na kupanda Miti katika Mazingira yetu. 

Wakuu wa Taasis wakae na Wafanyakazi wao wote ili kila Mtumishi wa Taasisi aweze 

kupanda miti mitano ili kuboresha mazingira. Kupanda miti huko kuendane na 

usimamizi wa upandaji wa miti hiyo. 

 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/15/2022 MAOMBI YA KUBADILISHA ENEO LA MAONYESHO YA NANENANE 

KUTOKA KATA YA MSAMALA KWENDA KATA YA MWENGEMSHINDO 

 

Mkurugenzi wa Manispaa alitoa maombi ya kubadilisha matumizi ya eneo  la Nanenane kujengwa Ofisi 

za Serikali zikiwemo Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa, Mkuu wa Wilaya, Mahakama Kuu ya Songea, 

TMDA eneo la nanenane Msamala. Hivyo aliomba kutokana na ujenzi huo Halmashauri ya Manispaa 
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inaomba eneo hilo la nanenane lihamie Kata ya Mwengemshindo ili kupisha ujenzi eneo la Msamala kwa 

kuwa Taasisi za Serikali. 

 

Mwenyekiti wa kikao alieleza kuwa eneo hilo kuwa ni eneo jumuishi kwa Taasisi mbalimbali za Kiserikali. 

Hivyo kutokana na hilo Wajumbe kwa pamoja waridhia agenda na kuikubali, na kuruhusu mchakato 

uendelee. 

  

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/16/2022 MENGINEYO 

Mjumbe wa kwanza aliipongeza Serikali kwa eneo la Nanenane kuwa kujenga eneo la Serikali. Aliashauri 

kuhusu Masoko ya Manzese kuhusu ujenzi kuanza Janurai 2023, kuwa ni mzuri na hivyo alisisitiza na 

kuomba ujenzi uanze mapema. Pia alisisitiza eneo la Mliyayoyo kuwa na Mitaa mchanganyiko kwa 

maana kuwa ni eneo la Halmashauri ya Namtumbo, Madaba na hivyo aliomba meneo hayo yawe ya  

Manispaa ili kuboresha Manispaa kuwa Jiji. 

 

Mjumbe mmoja aliuliza Kata ya Subria eneo la Kisiwani C maji ya eneo hilo linatumia maji ya kisima 

wakata mabomba yapo hovyo 

 

Mjumbe wa aliuliza mradi wa Maji Ruvuma hautoi maji na mambomba kuvuja nini suluhisho lake. 

 

MAELEZO YA MSTAHIKI MEYA MANISPAA 

Mstahiki Maye alitoa maelekezo kuwa fedha ya ujenzi wa masoko ya Manzese ipo tayari na mradi 

unatarajia kuanza karibuni . pia alielekeza changamoto ya fedha katika miradi ya barabara. Mstahiki 

Meya alieleza changamoto ya Tarura kuwa ni eneo gani kumekwama katika uamishaji wa Barabara 

mpya. 

 

MAELEZO YA MHANDISI MAJI SOUWASA 

Ni kweli kuwa subira, Mwengemshindo na Pambazuko ni miradi iliyoanishwa na Manispaa ya Songea. 

Souwasa baada ya kupima kina cha maji katika miradi hiyo ni visima viwili tu vilivyokidhi, kibali cha 

kuendelea na mradi kutoka Wizara ya Maji kinasubiliwa. Hivyo miradi ya Subira hiyo miwili itafanyiwa 

kazi. 
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Mwengemshindo mradi utaunganishwa kutoka Mkuzo kutokana na Maji yaliyopo Kata ya 

Mwengemshindo katika Visima hivyo hayatoshi. 

 

Mwenyekiti wa kikao alitoa agizo kuwa kesho tarehe 22.11.2022 Souwasa wawe Ruvuma ili kupata 

ufumbuzi katika kutengeneza miradi hiyo. 

 

MAELEZO YA MWENYEKITI WA KIKAO 

Maeneo ya pembeni yapimwe ili kuweka maeneo ya Manispaa vizuri na Mji uonekane katika ubora. 

Hivyo alimwagiza Mkurugenzi wa Manispaa apime maeneo yote ya pembeni. Baada ya hapo Mwenyekiti 

aliruhusu Wenyeviti wa CCM Wilaya kuongea machache. 

MWENYEKITI WA CCM MADABA 

Alimpogeza Mwenyekiti wa Kikao cha Kamati ya Ushauri Wilaya (DCC) kwa kazi nzuri 

lakini pia aliongelea kila Mkuu wa Taasis na Viongozi wote kwa ujumla kila mmoja 

awajibike ipasavyo. Pia alisisitiza eneo la utumishi kuwa Watumishi ni wachache na 

hivyo kumwomba Mwenyekiti kupambana kupata Watumishi wengine ili kukidhi ikama 

ya Watumishi. 

MWENYEKITI WA CCM MJINI 

Alipongeza kikao kuwa kikao kimafanyika vizuri kwa demokrasia nzuri. Alipongeza kwa 

miradi mingi iliyopo Songea, pia alipendekeza kuwa Kata ya Ruvuma iangaliwe upya ili 

kutengeneza mchanganyiko katika uboreshaji wa Mji ili kupunguza vibaka na wahalifu 

katika Mji 

KUMB.NA:SO/DIST/C.C/17/2022 KUFUNGA KIKAO 

Mwenyekiti alifunga kikao kwa kusisitiza utunzaji wa Mazingira na jukumu la kutekeleza 

Ilani ya Chama cha Mapinduzi ni jukumu la kila Mtumsihi katika Taasisi zote. 

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe wote wa kikao na kufunga kikao mnamo saa 01.47  

mchana 

 

UMETHIBITISHWA NA 
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…………………………………….    ………………………………….. 

MWENYEKITI WA KIKAO      KATIBU WA KIKAO 

     

TAREHE: -…………………………… 
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8.2  WILAYA YA TUNDURU   

MAAZIMIO YA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA WILAYA (DCC) 

KILICHOFANYIKA TAREHE 19/12/2022 KWENYE UKUMBI WA KLASTA  

1. MAOMBI YA KUANZISHA HALMASHAURI MPYA WILAYANI TUNDURU 

Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru imejadili  hoja ya kuanzisha Halmashauri mpya 

wakikumbusha na kutaka kujua utekelezaji wa azimio hili baada ya kuwalishwa Mkoani. 

Mwenyekiti wa Kikao aliwajulisha Wajumbe kwamba Kamati ya Ushauri ya Mkoa 

ilisharidhia na kupitisha ombi hili. Hata hivyo halikupelekwa mbele tukisubiri matokeo ya 

Sensa iliyofanyika tarehe 23 Agosti  2022 ambayo itaonyesha idadi ya watu kwenye 

majimbo yote mawili, ndipo Mkoa utawasilisha maombi haya Serikalini.  

Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru inaiomba tena Kamati ya Ushauri Mkoa wa 

Ruvuma kwenye kikao hiki kuendelea kuzingatia maombi ya Wananchi wa wilaya ya 

Tunduru kuongeza Halmashauri ili kusogeza huduma karibu na wananchi 

wanaohudumiwa na kupunguza gharama kubwa za usimamizi wa shuguhli za 

maendeleo wilayani Tunduru. 

2. HOJA YA WAFUGAJI WA NG’OMBE HOLELA  

Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru imejadili hoja hii kwa masikitiko makubwa 

kutokana na changamoto zinazojitokeza kwa sasa. Wilaya ya Tunduru ina wafugaji 

wengi sana wahamiaji kutoka maeneo mbalimbali ya nchi. Kuna wale walioingia kwa 

kufuata taratibu lakini pia kuna wengi ambao wameingia bila ya kufuata taratibu.  

Kinachoendelea kwa sasa ni kuongezeka kwa migogoro kati ya wafugaji na wakulima 

na wakati mwingine kati ya makundi tofauti ya wafugaji. Wafugaji Waliowekwa kwenye 

vitalu nao wanatoka na kufugia kwenye maeneo yasiyo rasmi hivyo kusababisha 

migogoro na wakulima/Wakazi wenyeji. 
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Kutokana na changamoto hii inayoendelea, Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru 

imeazimia kuendelea na zoezi la kutumia vyombo vyake mbalimbali  kufanya zoezi la 

kuwakamata wafugaji wote wanaofuga kwenye maeneo yasiyo rasmi ili kuwatambua 

wafugaji halali waliolipia vitalu ambao watatozwa adhabu na watarejeshwa vitaluni na 

ambao hawajasajiliwa watatozwa adhabu na pia watatakiwa kuhama wilayani Tunduru. 

Lengo ni kuhakikisha wafugaji wilayani  Tunduru wanafuga kwa kufuata sheria na 

taratibu zinazotakiwa. Kamati imeelekeza Wafugaji wote watakaokuwepo kwenye vitalu 

vilivyopo watapewa elimu ya kutosha kuhusu ufgaji wa kisasa ili waweze kuweka 

mazingira rafiki ya ufugaji ikiwa ni pamoja kujiandalia nyasi za malipo pamoja na 

kuandaa ya kuhifadhia maji. Ukosefu wa chakula na maji wakati wa kiangazi 

husababisha wafugaji wote kuhama kwenye vitalu na kusambaa maeneo mbalimbali 

hivyo kusababisha migogoro miongoni yao na wakulima pia.  

 

3. CHANGAMOTO YA TEMBO 

Wilaya ya Tunduru ni Wilaya inayopakana na hifadhi za wanyama kwa upande wa 

kusini na kaskazini, hivyo kusababisha kuwa na Tembo wengi. Katika kipindi cha miaka 

ya karibuni kumekuwa na changamoto kubwa ya makundi ya Tembo wanaovamia 

makazi ya wananchi na kuathiri mazao ya wakulima pamoja na kusababisha vifo kwa 

wananchi. Tayari kwa mwaka 2022 kufikia Desemba hii, wananchi kumi nan ne (14) 

walivamiwa na Tembo na kati yao sita (6) walijeruhiwa na wanane (8) wamepoteza 

maisha yao kutokana na uvamizi ya Tembo.  

Wilaya ya Tunduru imekuwa ikifanya kazi kubwa ya kuwasogeza Tembo wavamizi 

kurejea kwenye maeneo yao kwa kutumia vikosi vilivyopo, hata hivyo kutokana na 

ukubwa wa eneo, kuna maeneo hushindwa kufika kwa wakati na hivyo kukuta uharibifu 

umeshafanyika.  

Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru inaomba Serikali kusaidia namna ya 

kupambana na Tembo hawa wanaovamia makazi ya wananchi. Hata hivyo tayari kituo 

kimoja cha Askari wanyamapori kimejengwa kwenye kijiji cha Chingulungulu ili waweze 
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kusaidia pale inapotokea changamoto waweze kuwasogeza Tembo hifadhini. Wilaya 

inaomba Serikali kuongeza jitihada za kuhakikisha vituo hivi vinajengwa kwenye 

maeneo yote ambayo misafara ya Tembo huathiri jamii iishiyo jirani  hasa kwenye 

maeneo ya Tarafa za Lukumbule, Nalasi, Nampungu, Nakapanya na Matemanga. 

 

4. UPATIKANAJI WA MBOLE YA RUZUKU 

Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru imeipongeza serikali kwa kuwezesha 

kupatikana  mbolea ya ruzuku hivyo kupatikana kwa bei nafuu kwa wakulima. Kutokana 

na maelezo ya wataalam na wafanyabiashara wanaouza mbolea wilayani Tunduru, ni 

dhahiri mfumo wa ununuaji na uuzaji wa mbolea unaoendelea wa kuuzwa mjini Tunduru 

pekee unawaathiri sana wakulima ambao wengi wao wapo zaidi ya kilomita 50 huko 

vijiji ambako kuna uzalishaji mkubwa.  

Kamati ya Ushauri ya wilaya ya Tunduru inaomba Serikali kuwezesha upatikanaji rahisi 

wa mbolea kwa kufanya yafuatayo:  

• Wasambazaji wakubwa wa Mbolea waekelezwe kusambaza mbolea kwenye wilaya zote zenye 

uhitaji 

• Serikali ipunguze masharti kwa wasambazaji wa mbolea ili waweze kusambaza mbolea hadi 

vijijini badala makao makuu ya wilaya  

• Kutokana na wakulima wengi kukosa uwezo wa kununua kwa wakati Fulani, kamati inashauri 

Zoezi la usambazaji mbolea liwe ni endelevu ili wakulima waendelee kunufaika na ruzuku katika 

msimu wote wa kilimo 
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8.3  WILAYA YA MBINGA   

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA WILAYA YA MBINGA 

(DCC)   KILICHOFANYIKAKATIA UKUMBI WA FDC – MBINGA TAREHE  14/06/2022 

MAHUDHURIO 

Mh.Aziza A. Mangossongo    Mkuu wa wilaya -M/kiti 

Juma H. Juma               Mkurugenzi        -Katibu 

Grace S. Quintine    Mkurugenzi wa Mji – Mjumbe 

Beda G. Hyera                                            M/Kiti wa CCM (W) 

Insp George T. Buberwa   Ag. DIO 

Asp. Edward J. Mwabulambo  Mkuu wa gereza  mkwaya 

Mh. Fredrick J. Msae     DBC – Mbinga 

Saidi Majidu     Shekhe (W) 

A/Insp Ally S. Alijai    For OCD 

WO II Hassan H. Mbedo   K / Mshauri wa mgambo (W) 

Sp Aloyce A. Mbongo    O/C Mbinga 

INSP John Lupondije                                 DFO Mbinga 

Ndg. Tariq Mohamed    For DSO 

Ndg. Mwanaid M. Mang’uru   Ag DAS 

Dr. Patrick P. Banzi    DLFO Mbinga 

Ndugu. Kelvin Mpiluka   DFC – Mbinga 

Eng. Mashaka Sirikaka   Meneja – RUWASA 

Ndugu. Said Farahani    TEOP – Mbinga TC 

Ndugu. Kassim A. Kassim   Mwanasheria – MTC 

Ndugu. Job A. Mwalukosya   Mwanasheria – MDC 

Ndugu. Pisii A. Nassoro   Afisa uvuvi– Mbinga DC 

Ndugu. Martina Ngahy   A / Biashara – Mbinga DC 

Ndugu. Kenedy Lyakurwa   A/Biashara -  Mbinga TC 

Ndugu. Mariam Sadala   WEO - Luhuwiko 

Ndugu. Hasna Adam Malinzanga            WEO – bethlehem 
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Ndugu. John Kabada              Ag.DCTD – Mbinga DC 

Ndugu. Christopher R. Ntandu  Ag. DPLO – Mbinga DC 

Ndugu. Catherine Millinga                           Mthibiti ubora shule DC 

Ndugu. Gaudence C. Mbunda  WEO – Matiri 

Ndugu. Mpoki Nsyeka    TIA-Mbinga TC 

Ndugu. Samwel M. Komba   DEO (P) Mbinga DC 

Dr. Louis K. Chomboko    DMO – Mbinga DC 

Ndugu. Neema Mbilinyi   Ag. DE – Mbinga DC 

Eng. Evance Haule    DAICO   -Mbinga DC 

Ndugu. Enock P. Ndunguru   TAICO – MTC 

Ndugu. Neema O. Mwisho   WEO – Matarawe 

Ndugu. Gilbert M. Gotifrid    Ag TBO 

 Ndugu Cecilia Mbata                                TCDO Mbinga TC  

 Ndugu. Avelinius Rwegasira  Ag. DCDO – Mbinga DC 

Ndugu. Fausta Sabiyanka   Tceec – Mbinga TC 

Ndugu. Wilybroad G. Ngongi    Ag. THRO – MbingaTC 

Ndugu. Backlay A. Mwarabu   WEO - Utiri 

Ndugu. Noel Ngailo    A/Ushirika– Mbinga DC 

Ndugu. Erick T. Kangalawe   WEO – Mbinga TC 

Ndugu  Elias L Bulonga                              WEO_ Nyoni 

Ndugu. Asante B. Luambano  Mratibu TASAF 

Ndugu. Grace P. Mbena   Katibu msaidizi TSC 

Ndugu. Calistus A. Hyera   Mkulima Mahenge AMCOS 

 Ndugu. Prosper F. Nchimbi    WEO – Linda  

 Ndugu. Hatibu F. Idd               WEO – Mapera 

Ndugu. Amon N. Sangana   EO – Mbinga TC 

Ndugu. Andrew L. Mbunda   EO – Mbinga DC 

Ndugu. Peter L. Mtalamka   DSEO – Mbinga DC 

Ndugu. Hillary M. Joseph    Ag. DIA – Mbinga DC 

Ndugu. Anord Gabinus Ngonyani  WEO – Mbambi 

Ndugu. Dady Ismail Hussein   WEO – Lusonga 

Ndugu. Deodatus D. Mbata   A/Mazingira TC 
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Ndugu. Shanel Mbunda   PCDO Mbinga TC 

Ndugu. Edward J. Aluko   WEO – Kipapa 

Ndugu. Mary Y. Ndunguru   Ag. TLFO MbingaTC 

Ndugu. Christian G. Makanury  A/Habari 

Ndugu. Simon C. Ponera    Ofisi ya mbunge 

Ndugu. Nasibu V. Mapunda   WEO – Ruanda 

ndugu. gaudensia e. kapinga   D/V/Maalum Mapera 

Ndugu. Dickson Mbungano   RMO – Ruvuma 

Ndugu. Thomas H. Nombo   WEO -  K/ mahuka 

Ndugu. Narzis G. Mwitumba   WEO – Ukata 

Ndugu.  David A. Hyera   TFO – Mbinga TC 

Ndugu. Anthony Bingwa   Katibu wa Mbinga 

Ndugu. Cecilia M. Sasigwa   Afisa Utumishi  

Ndugu. Lukas Hadrian Mapunda            WEO  Kigonsera  

Ndugu. Dominikus S. Komba  WEO  Mpapa 

Ndugu. Victor N. Lyimo    WEO Ngima 

Ndugu. Wilson S. Mwasakutonka            WEO  Mhongozi 

Ndugu. Joakim Ngaponda             WEO - Amani makolo 

 Ndugu. Osward F. Ndunguru             WEO -Kitura 

Ndugu. Owen R. Liholili    WEO- Kipololo 

Ndugu. Sostenes C. Mkawala             WEO- Litumbandyosi 

Ndugu. Joseph V. Ndunguru    WEO -Lukarasi 

Ndugu. Manufreda R. mhagama    WEO- Mbuji 

Ndugu. Oliva E. Kapanga    WEO -Mkako 

Ndugu. Ditram E. Ndonde     WEO- wukiro 

Ndugu. Haleluya Msimba    WEO -Maguu 

Ndugu. Jenista P. Ngonyani               WEO- Kitumbalomo 

Ndugu. Abel T. Malika   WEO- Kambarage 

Ndugu. Cosma N. Justine     WEO Litembo 

Ndugu. Festo M. Komba    Kitanda  TC 

Ndugu. Ivo E. Msuha      Luwaita TC 

Ndugu. Mariam  Sadala Rajab   Luhuwiko MTC 
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Ndugu. John A. Makoyola    Kagugu TC 

Ndugu. Alphonce C. Mnyenyelwa    WEO – Mikalanga 

Ndugu. Ambrose E. Mbunda    WEO - Muungano 

Ndugu. Elizabeth O. Mapunda              WEO -Myangayanga 

Ndugu. Emanuel P. Mbilinyi     WEO Masumuni 

Ndugu. Barongo Wilfred Mfunjo    WEO – Mpepai 

Ndugu. January M. Manji    WEO- Kilimani 

Ndugu. Bosco E. Luoga     WEO – Mbangamao 

Ndugu. Mohamed A. Hassan    WEO -  Kikolo 

Ndugu. Edward J. Aliko     WEO – Kipapa 

Ndugu. Daniel R. Komba    WEO – Langiro 

Ndugu. Andrea John Mhagama   WEO – Mbinga mjini TC 

Ndugu. Bahati G. Mbele    Makamu Mbinga DC 

Ndugu. Francis N. Kawahi              Mkuu wa chuo FDC 

Ndugu. Osmund O. Mbunda    Kaimu/meneja mbifacu 

Ndugu. Kitaliu Mwakyuma Angelik   Meneja TRA – Mbinga 

Eng. Oscar Mussa      Meneja TARURA 

Ndugu. Oscar Mussa      Meneja TANESCO 

Eng. Zabron Malima              TARURA 

Ndugu. Paulo D. Mawala    A/Tarafa – Hagati 

Ndugu. Salma A. Kipande              A/Tarafa – Mbuji 

Ndugu. Charles O. Njovu    A/Tarafa – Mkumbi 

Ndugu. Focus J. Mgeni    A/Tarafa – Kigonsera 

Ndugu. Enhard C. Ndunguru    A/Tarafa TC+DC 

Ndugu. Kanisius B. Mwela              M/Kiti Kikundi Litembo 

Ndugu. Makarius G. Kinunda   Katibu wa kikundi Litembo 

Ndugu. David B. Mapunda              Mwandishi wa habari 

Ndugu. Joseph Mhagama              AgTPW 

Ndugu. Mlomi V     TI 

Ndugu. Samwel J. Marwa    DT Mbinga DC 

Ndugu. Maurus B. Hyera    DLNRO Mbinga DC 

Ndugu. Stephano A. Chipangapole   Kaimu  TPNRO 
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Ndugu. Hassan A. Mlupilo              WEO – Namswea  

Ndugu. Andrea John Mhagama   WEO - Mbinga Mjini 

Ndugu. Enea Stephen Inyekule   WEO – Mkumbi 

MH.      Evelin Alanus Mwitumba             Diwani – Ukata 

MH.   Tiem   Kayombo    Diwani – Namswea 

MH. Anna L. Kapinga     Viti Maalam/Mhongozi 

MH.Bruno L. Kapinga               Diwani – Mkumbi 

Ndugu. Shukuru A. Msimbe    THS 

Dr. Kunge K. Nyamuryekunge   TMO 

Ndugu. Alex Watson        M/Habari 

Ndugu. Mfaume Cassim      DHRO Mbinga DC 

Ndugu. Charles C. Yapesa               PLO    - MTC    

 

KUTHIBITISHA AGENDA 

Kikao kilithibitisha Agenda 16 zifuatazo.  

1. Kufungua kikao 

2. Utambulisho 

3. Kupitia Muhtasri wa kikao cha tarehe 17.11.2021 

4. Yatokanayo na kikao cha taehe 17.11.2021 

5. Taarifa za utekelezaji wa mpango na Bajeti za Halmasahuri 

• Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

• Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

6. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za TARURA 

• Viambatanisho 

7. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za TRA 

8. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za TANESCO 

9. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za  RUWASA 
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10. Taarifa ya chama kikuu cha ushirika Mbinga (MBIFACU) 

11. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Wakala wa Misitu  

12. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za MBIUWASA 

13. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za TANROAD 

14. Taarifa ya mapato ya Halmashauri 

• Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 

• Halmashauri ya Mji wa Mbinga 

15. Mengineyo 

16. Kufunga kikao 

 

HWM/DCC/01/2020-21 : KUFUNGUA KIKAO 

Mwenyekiti alifungua kikao saa 5 :28 asubuhi kwa kuwajulisha wajumbe kuwa 

walichelewa kwa sababu ya mwingiliano wa majukumu, hivyo aliwasihi wajumbe 

watumie muda vizuri ili kikao kifikie malengo kwa majadiliano yenye ufanisi. 

 

 HWM/DCC /02/2020-21 : UTAMBULISHO 

 Wajumbe wote  walipewa nafasi ya kujitambulisha  kwa makundi. 

 

HWM/DCC/03/2020-21 :  KUPITIA MUHTASRI WA KIKAO CHA TAREHE 17.11.2021 

Muhtasari huo ulipitiwa kwa kuongozwa na Mwenyekiti kwa kupitia ukurasa kwa 

ukurasa, kisha ulisainiwa kuwa kumbukumbu muhimu ya Halmashauri. 

  

HWM/DCC/04/2020-21 :  YATOKANAYO NA KIKAO CHA TAREHE 17.11.2021 

Wajumbe walishauri kuwe mgawanyo wa kata umepitishwa isipokuwa wahusika 

watendaji kata waandike barua za kujieleza kwa nini waliandika muhtasari tarehe 
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16.11.2021 kwa kata ya Kilimani na tarehe 10.11.2021 kwa kata ya Mpepai wakati kikao 

cha kamati ya ushauri kiliketi 08.01.2021. Ilijibiwa Mtendaji wa kata ya Mpepai 

ameandikiwa barua ya kujieleza yenye kumb. N. MTCC/L.10/03.VOLII/98 YA TAREHE 

25.11.2021 na Mtendaji wa Kata ya Kilimani naye ameandikiwa barua ya kujieleza 

Kumb.Na.L.10/03/VOL.III.98 ya Tarehe 25.11.2021 

Wajumbe walishauri kuwa kikako kijachoTANROADS waalikwe kwenye kikao. Ilijibiwa 

kuwaTANROADS walialikwa  

Wajumbe walishauli kuwa TANESCO iwasilishe majibu kikao kijacho ya kupeleka 

umeme kwenye shule zote za sekondari za serikari ili wanafunzi waweze kujisomea. 

Ilijibiwa taarifa itatolewa kikaoni 

Fedha miradi ya maji inayofikia SUWASA fedha hiyo iletwe moja kwa moja  

MBIUWASA kukamiisha mradi. Ilijibiwa miradi iliyokuwa inatekelezwa na mamlaka ya 

mjini Songea ya Luwaita,Mnyangayanga,na Amanimakoro imekabidhiwa RUWASA 

hivyo fedha ya milradi hiyo inaingia mojakwa moja RUWASA 

ushauri ulitolewa kuwa vituo vya Rasilimali kilimo (ward resource center) hivyo vifanye 

kazi iliyokusudiwa na Halmashauri zitenge fedha kwaajili ya ukarabati  mathalani kituo 

cha Mkako Ilijibiwa kuwa Ushauri umezingatiwa  majengo ya mkako yanatumika kama  

ofisi za halmashauri pindi ofisi zikikamilika kazi kusudiwa itafanyika  

Aidha kwa kituo cha maguu kiasi cha Tsh 25,000,000.00 zimetengwa katika bajeti ya 

2022/2023.  

 

HWM/DCC/05/2020-21 : TAARIFA ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI NA 

MATUMIZI WA HALMASHAURI MBINGA MJI 

Kaimu mkuu wa idara ya mipango wa Halmashuri ya Mji aliwasilisha taarifa ya 

Utekelezaji wa mpango wa bajeti kwa mwaka 2020/2021.Aidha  alielezea fedha 

idhinishwa kuwa ni Tsh.20,402,459,529,fedha pokelewa ambazo zilikuwa ni 

Tsh.15,812,071,147.85 na fedha zilizotumika ambazo ni Tsh15,812,071,147.85 sawa 

asilimia 100.Taarifa yake ilielezea mafanikio ya utekelezaji kwa mwaka 
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2020/2021.Mwenyekiti aliwapitisha wajumbe kurasa kwa kurasa na hakukuwa na 

majadiliano.  

Mheshimiwa mwenyekiti kwa muhtasari huu kila idara na vitengo waliweza kutoa 

mafanikio na utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2020/2021 katika kipindi cha julai 2020 juni 

2021 kupitia shughuli mbalimbli zilizotekelezwa kama ifuatavyo; 

Kupitia utawala halmashauri imefanikiwa shughuli zote mfano vikao  

 

HWM/DCC/06/2020-21 : TAARIFA ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI ZA 

HALMASAHURI HALMASHAURI YA WILAYA YA MBINGA 

Kaimu Mkuu wa Idara ya Mipango aliwasilisha tarifa yake na kuelezea maeneo 

yafuatayo Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga katika Mpango na Bajeti ya mwaka 

2020/2021 ilikadiria kukusanya jumla ya Tsh.39,526,810,551.97 kwa ujumla. Kati ya 

hizo fedha Tsh.4,691,336,000 ni mapato ya ndani na fedha Tsh.34,835,474,551.97 ni 

za ruzuku kutoka serikali kuu kwa ajili ya mishahara, matumizi mengineyo na miradi. 

Wajumbe walipitishwa ukurasa kwa ukurasa kuanzia ukurasa wa 47 hadi 71 na 

hakukuwa na mchango. 

 

HWM/DCC/07/2020-21 : TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA TARURA 

Meneja wa TARURA aliwasilisha taarifa yake na kuelezea mtandao wa barabara 

wanaouhudumia wenye jumla ya km 2,037.15 ambapo km 1,063.51 zipo mbinga mjini 

na km 973.64 zipo mbinga vijijini. Taarifa yake ilielezea hali za barabara kwa wilaya 

nzima. Aidha alielezea idadi ya madaraja, maboksi kalavati, makalavati, na madrifti. 

Taarifa ilipokelewa. Aidha wajumbe walipitishwa ukurasa kwa ukurasa na hakukuwa na 

mjadala. 

HWM/DCC/08/2020-21 : TAARIFA ZA UTEKELEZAJI SHUGHULI ZA MAMLAKA YA 

MAPATO TANZANIA 

Meneja wa TRA aliwasilisha taarifa yake na kuelezea vipengele a hadi e vikielezea 

mambo yafuatayo ;- 
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Malengo ya kodi mwezi Novemba 2021 hadi mei 2022 

Idadi ya wafanyabiashara waliopewa namba ya utambulisho ya mlipa kodi kwa kipindi 

cha mwezi Novemba 2021 mpaka mei 2022 kuwa ni 462 

Idadi ya wafanyabishara waliotozwa adhabu kwa kutotumia mashine  za kutolea risiti za 

kielektroniki kwa usahihi ambao jumla walikuwa ni 36. 

Idadi ya wafanyabiashara wealiokaguliwa mahesabu ambao ni 23 

Vijiji na mitaa vilivyotembelewa kwa ajili ya makadirio ya kodi na elimu kwa kipindi cha 

mwezi novemba 2021 mpaka mei 2022. 

Aidha alielezea changamoto wanazokabiliana nazo ikiwa ni pamoja na wananchi 

kutokuwa na elimu kuhusu kutoa na kudai risiti kwa kila mauzo na manunuzi. 

Taarifa ilipokelewa na hakukuwa na mjadala 

 

HWM/DCC/09/2020-21 : TAARIFA ZA UTEKELEZAJI SHUGHULI TANZANIA 

ELECTRIC SUPPLY COMPANY(TANESCO) 

Meneja wa TANESCO aliwasilisha taarifa yake na kuelezea vipengele vikieleza mambo 

yafuatayo ; - 

Matengenezo ya miundombinu.  

Uthibiti mapato ya shirika na kazi zilizofanyika  

Uunganishaji wa wateja wapya Idadi wateja waomba ni 1005 na idadi ya maombi 

yaliyofanyiwa kazi ni 1041 

Miradi iliyofanyika kusogeza miundombinu ya umeme kwa wateja.  

Utekelezaji wa miradi ya REA III Mzunguko II 

Aidha alieleza changamoto wanazokutana nazo ikiwa ni pamoja  na umeme uhaba wa 

wafanyakazi  na uhaba wa vifaa vya kuunganishia umeme wananchi.  

Taarifa imepokelewa  na  hakukuwa na mjadala.  
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HWM/DCC/10/2020-21: TAARIFA ZA UTEKELEZAJI SHUGHULI  WAKALA WA 

MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI (RUWASA) 

 Meneja wa RUWASA aliwasilisaha taarifa yake na kuelezea vipengele vifuatavyo ; -  

Hali ya upatikanaj wa maji ambapo jumla ya Vijiji 166 vinahudumiwa na RUWASA. 

Vyanzo vya Maji vinavypatikana katika wilaya ya Mbinga ambapo alisema jumla 

yavyanzo vipatavyo 835 vilivyotambuliwa  

 Utekelezaji wa miradi ya Bajeti 2021/2022 

 Ukamilishwaji wa miradi ya maji ambapo alisema jumla ya miradi 8 yenye vituo 

vyakuchotea maji vipatavyo 62 vitakavyohudumia watu wapatao 29469 vimekamilishwa 

Kufanyika ujenzi /Ukarabati wa miradi maji ambapo alisema jumla ya miradi 8 

vimefanyiwa ukarabati  

 Mapokezi ya fedha na utekelezaji wa miradi hiyo 

Kufanya uendelevu wa miradi ya maji 

Mpango wa utekelezaji wa bajeti ya 2022/2023  

 

 Aidha pamoja na utekelezaji huo alisema wamekutana na changa moto zifuatazo 

wananchi kutochangia Ankara za Maji kupelekea kufa kwa miradi, Kupungua kwa maji 

tabaka la juu na Uhaba wa vitendea kazi hususani Magari  

Wajumbe walipokea taarifa na hakukua na majadiliano  

 

HWM/DCC/11/2020-21: TAARIFA ZA UTEKELEZAJI SHUGHULI  CHAMA KIKUU 

CHA USHIRIKA  MBINGA  (MBIFACU LTD) 

 

Meneja wa chama kikuu cha ushirika aliwasilsha taarifa yake ikiwa na vipengele 

vifuatavyo ;- 
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Utangulizi ambapo alisema chama kilianzishwa tarehe 14/08/2000 na kupewa namba 

za usajili 5556. 

Shughuli za MBIFACU 

Usimamizi wa makusanyo, mauzo na malipo ya zao la kahawa  

Usuluhishi wa migogoro wa migogoro wa vyama vya msingi 

Elimu ya Ushirika  

 Michango ya maendeleo  

Upatikanaji wa pembejeo   

Utekelezaji wa miradi ya chama ambapo alisema kuna miradi miwili ambapo alisema 

kuna shamba la miti kitelea na MBICU HOTEL  

Mafanikio ya mfumo wa stakabadhi ghalani. 

Aidha pamoja na utekelezaji huo alisema wamekutana na changamoto zifuatazo 

ambapo alisema ukosefu wa sheria ndogo ndogo na upatikanaji wa mitambo ya kisasa 

na matumizi kidogo ya pembejeo 

Wajumbe walipokea na hakukuwa na wajumbe walijadili kama ifuatavyo Mshiriki toka 

mahenge alihoji kuhusu chama cha ushirika Litembo aliomba kibadilishiwe uongozi 

kutokana na migogoro kati yao na wanachama kutokana na mgogoro. Mwenyekiti 

aliunda kamati kwakushirikiana na mshiriki toka Litembo ambaye ni Kalistus A Hyera  

 

HWM/DCC/12/2020-21: TAARIFA ZA UTEKELEZAJI SHUGHULI WAKALA WA 

HUDUMA ZA MISITU (TFS) 

Mhifadhi misitu mkuu Mbinga aliwasilisha taarifa yake ikiwa na vipengele vifuatavyo ;-  

Utangulizi  

Doria ambapo amesema jumla ya doria 33 zimefanywa nakupata jumla ya hifadhi tatu 

walizifanyia patro 



406 

 

 Kuimarisha na kuhakiki mipaka ya misitu ambapo alisuma jumla ya mipaka 25 

imehakikiwa  

Uzalishaji na ugawaji wa miche kwa ajli ya wananchi na tasisi mbalimbali ambapo jumla 

ya miche 1,333,518. Ilizalishwa na jumla ya miche 566,652. 

Ukusanyaji wamaduhuli ambapo alisema TFS walipewa mgao wa kukusanya Tsh 

75,178,150.  Fedha hizo hukusanywa kwa mazao na faini mbalimbali ya misitu na 

wamefanikiwa kukusanya jumla ya Tsh 109,868,016. Sawa na asilimia 139.5.  

Utoaji wa Elimu ya kuzuia na kupambana na moto katika misitu  

Aidha pamoja na utekelezaji huo wa kazi wamekumbana changamoto zifuatazo 

ambazo ni uchache wa watumishi na upungufu wa vitendea kazi.  

Wajumbe wa lipokea taarifa hiyo na hakukuwa na majadiliano. 

 

HWM/DCC/13/2020-21 : MENGINEYO 

Hakukuwa na mengineyo  

HWM/DCC/14/2020-21 : KUFUNGA KIKAO 

 Kabla ya kufunga kikao mwenyekiti alisema kutakuwepo na Rayol Tours ambayo 

imeletwa Mh Rais wa Tanzania hivyo nivema watu wote wakashiriki Kikao kilifungwa 

saa 07 ;39 mchana 

=  UMETHIBITISHWA= 

 

MWENYEKITI….......................    KATIBU............................................. 

TAREHE:....................................... 
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8.4  WILAYA YA NAMTUMBO   

HALMASHAURI YA WILAYA YA NAMTUMBO 

MUHTASARI WA KIKAO CHA WATAALAM OFISI YA MKUU WA WILAYA NA 

WATAALAM OFISI YA MKURUGENZI KILICHOFANYIKA OFISI YA MKUU WA 

WILAYA YA NAMTUMBO  TAREHE 22/12/2022. 

WAJUMBE WALIOHUDHURIA, 
1. Dr Julius K Ningu  Mkuu wa Wilaya Namtumbo  Mwenyekiti 
2. Bw. Hamis Mkelle  Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W) Katibu 
3. Bw. Aden Nchimbi  Katibu Tawala (W)   Mjumbe 

4. Mh. Juma Alfan Pandu  Diwani Kata ya Mkongo Gulioni Mjumbe 
5. Bw. Acheni S. Maulidi Katibu CCM (W)   Mjumbe 
6. Bw. Seleman Ismail  Kaimu DSO    Mjumbe 

7. CAPT AP Kisava  Mshauri Jeshi la Akiba (W) Mjumbe 
8. A/INSP O. Mapunda Mkaguzi – Magereza   Mjumbe  
9. Bw. Claus S. Mdemu DIO . Namtumbo   Mjumbe 

  

WAJUMBE WASIO HUDHURIA KWA TAARIFA:- 
1. Hakuna 

SEKRETARIETI: 
2. Bw. Solomon Hyera  Mwandishi wa Kikao. 
 

DONDOO NA.NMT/DC/01/2022/2023:  KUFUNGUA KIKAO. 

Katibu alimkaribisha Mwenyekiti ili afungue kikao.  Mwenyekiti alifungua kikao kwa 

kuwakaribisha wajumbe katika kikao hicho muhimu  akiwasihi kuchangia ili kuleta 

Maendeleo ya Wilaya. Mwenyekiti pia aliwashukuru wajumbe kwa ushirikiano katika 

kuleta maendeleo.   Mwisho alitamka kufunguliwa kikao  saa 06:00 mchana. 

DONDOO NA.NMT/DC/02/2022/2023:    KURIDHIA AGENDA. 

Wajumbe waliwasilishiwa agenda za kikao na waliridhia jumla ya agenda 5 zilizo 

wasilishwa kujadiliwa katika Mkutano huo ambazo ni:- 

1. Kufungua kikao. 

2. Kusoma na kuridhia agenda za kikao. 
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3. Mapendekezo ya uundaji wa maeneo mapya ya Kiutawala, kitarafa, kikata, na 

vijiji pamoja na mapendekezo ya kugawa jimbo la Namtumbo. Ombi maalum la 

kuongezewa  eneo la utawala mamlaka ya mji mdogo wa Lusewa na pendekezo 

la kuligawa jimbo la Namtumbo. 

4. Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti 

5. Kufunga kikao 

 

DONDOO NA.NMT/DC/03/2022/2023: MAPENDEKEZO YA UUNDAJI WA MAENEO 

MAPYA YA KIUTAWALA,KITARAFA,KIKATA,NA VIJIJI OMBI MAALUM LA 

KUONGEZEWA  ENEO LA UTAWALA MAMLAKA YA MJI MDOGO WA LUSEWA 

PAMOJA NA MAPENDEKEZO YA KUGAWA JIMBO LA NAMTUMBO. 

Taarifa iliwasilishwa ikieleza kuwa katika kuimarisha utawala bora, Kikao cha kamati 

yua Ushauri Wilaya ya Namtumbo (DCC) kiliwasilisha  mapendekezo ya uundaji wa 

maeneo mapya ya kiutawala ngazi ya Tarafa, Kata, Vijiji  na Ombi Maalum la  

kuongezewa eneo la utawala mamlaka ya Mji Mdogo wa Lusewa pamoja na 

mapendekezo ya kugawa jimbo la Namtumbo  katika Kikao cha Kamati ya Ushauri 

Wilaya (DCC) cha tarehe 17/11/2021 ambapo kikao kilipitia mapendekezo mbalimbali 

ya maombi ya kuomba kugawa Tarafa mpya 4, Tazama Jedwali Namba 105, Kata 

mpya 11 Tazama Jedwali Namba 106, Vijiji vipya 21 Tazama Jedwali Namba 107 na 

kuongeza eneo la utawala la Mamlaka ya Mji wa Lusewa Tazama kiambatisho: A, Pia 

kikao kimetoa mapendekezo ya kugawa jimbo la Namtumbo na kuwa na Majimbo 

mawili Namtumbo Kusini na Namtumbo Kaskazini. Tazama Jedwali Namba 108, 

Agenda hii ilipitishwa kwenye kikao cha Kamati ya Ushauri ya Wilaya cha tarehe 

16/11/2016 na ilirudia tena kupitishwa katika kikao cha kamati ya ushauri Wilaya cha 

tarehe 28/12/2020 pia kikao cha Kamati ya ushauri Wilaya cha tarehe 17/11/2021 

kilipitia tena mapendekeo hayo tena kwa umuhimu wake. 

Taarifa hiyo ilipitiwa tena na Viongozi toka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya na wataalam Ofisi 

ya Mkurugenzi ili kuweza kuwasilishwa tena Katika Kikao cha Kamati ya Ushauri Mkoa 

RCC kutokana na umuhimu wake. 
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Baada ya taarifa kuwasilishwa wajumbe walitoa maoni ushauri na maagizo kama 

ifuatavyo 

▪ Wajumbe walishauri Maeneo yanayogawika yahakikishwe yanaangaliwa vizuri 

kabla ya kugawa hususani katika kuangalia kaya na eneo la utawala takwimu 

ziwe na uhalisia na mipaka ya eneo husika ibainishwe vizuri 

▪ Wajumbe walishauri kuhakikisha maeneo ya kiutawala yanayogawika 

yanazingatia mambo muhimu ikiwemo huduma za kijamii kama shule na huduma 

za afya 

▪ Wajumbe walishauri katika kugawa maeneo ya kiutawala maeneo ya hifadhi 

yahakikishwe hayaingiliwi na kama yamependekezwa yaondolewe. 

▪ Wajumbe walishauri kuhakikisha maeneo yanayo gawika kuangaliwa idadi ya 

watu na eneo la kijiografia ili kuwa na uwiano mzuri pale eneo litakapogawika. 

DONDOO NA.NMT/DCC/04/2022/2023:  MENGINEYO KWA IDHINI YA MWENYEKITI 

Hakukuwa na mengineyo 

DONDOO NA.NMT/DCC/05/2022/2023:  KUFUNGA KIKAO 

Katibu alimkaribisha Mwenyekiti ili afunge kikao, kabla ya kufunga kikao Mwenyekiti 

aliwashukuru wajumbe kwa michango yao mizuri alihimiza yaliyojadiliwa na kuazimiwa 

katika kikao kutekelezwa kwa wakati .Mwisho kikao kilifungwa saa 07:32 Mchana. 

 

UMETHIBITISHWA, 

……………………      ……………………………… 

SAINI YA MWENYEKITI       SAINI YA KATIBU                                                                      

TAREHE 22/12/2022. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA NAMTUMBO 

MAPENDEKEZO YA UUNDAJI WA MAENEO MAPYA YA KIUTAWALA KI TARAFA, 

KIKATA NA VIJIJI  OMBI MAALUM LA  KUONGEZEWA ENEO LA UTAWALA 

MAMLAKA YA MJI MDOGO WA LUSEWA PAMOJA NA MAPENDEKEZO YA 

KUGAWA JIMBO LA NAMTUMBO  

KWENYE KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC)  

1. UTANGULIZI 

Katika kuimarisha utawala bora, Kikao cha kamati yua Ushauri Wilaya ya Namtumbo 

(DCC) cha tarehe 17/11/2021 kinawasilisjha  mapendekezo ya uundaji wa maeneo 

mapya ya kiutawala kitarafa, kikata na vijiji  ombi maalum la  kuongezewa eneo la 

utawala mamlaka ya mji mdogo wa lusewa pamoja na mapendekezo ya kugawa jimbo 

la namtumbo. 

Kikao cha Kamati ya ushauri Wilaya (DCC) cha tarehe 17/11/2021 kimepitia 

mapendekezo mbalimbali ya maombi ya kuomba kugawa Tarafa mpya 4, Tazama 

Jedwali Namba 105, Kata mpya 11 Tazama Jedwali Namba 106, Vijiji vipya 21 

Tazama Jedwali Namba 107 na kuongeza eneo la utawala la Mamlaka ya Mji wa 

Lusewa Tazama kiambatisho:A, Pia kikao kimetoa mapendekezo ya kugawa jimbo la 

Namtumbo na kuwa na Majimbo mawili Namtumbo Kusini na Namtumbo Kaskazini. 

Tazama Jedwali Namba 108, 

Agenda hii ilipitishwa kwenye kikao cha Kamati ya Ushauri ya Wilaya cha tarehe 

16/11/2016 na ilirudia tena kupitishwa katika kikao cha kamati ya ushauri Wilaya cha 

tarehe 28/12/2020 pia kikao cha Kamati ya ushauri Wilaya cha tarehe 17/11/2021 

kilipitia tena mapendekeo hayo. 

Kwa kuzingatia umuhimu wake naomba kuwasilisha kwenye kikao cha Kamati ya 

ushauri wa Mkoa (RCC)  mapendekazo hayo kwa ajili ya kutoa maamuzi. 
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Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Wilaya kimepitia mapendekezo ya kuomba kuongeza 

idadi ya Tarafa kutoka 3 zilizoko sasa hadi kufikia tarafa 7. Mchanganuo wa 

mapendekezo ya mgawanyo wa Tarafa  ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 

105  

MAPENDEKEZO YA MAOMBI YA KUPANUA ENEO LA UTAWALA KATIKA 

MAMLAKA YA MJI MDOGO WA LUSEWA na MAPENDEKEZO YA KUGAWA JIMBO 

LA UCHAGUZI 

Aidha Kamati ya ushauri wilaya iliwasilisha mapendekezo ya kuongeza maeneo ya 

kiutawala katika Mamlaka ya mji mdogo wa Lusewa ili iweze kupanga mipango yake, 

kata ambazo zinaombewa kuongeza eneo la utawala ni kata za Magazini ,Msisima 

Lisimonji, Limamu na Ligera.  

Pia Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo iliomba kugawa jimbo jimbo la Namtumbo na 

kuwa na majimbo mawili jimbo la Namtumbo KUSINI na Namtumbo KASKAZINI Kwa 

kuzingatia umuhimu wake, majimbo haya yataundwa na Kata mama na kata mpya 

kama zinavoonekana katika jedwali. Jedwali Na. 106 Mapendekezo ya Kata  mpya 

Jedwali Na. 107 Mapendekezo ya maombi ya Vijiji vipya 

7. HITIMISHO 

Naomba kuwasilisha Mapendekezo haya ili wajumbe waweze kupitia ili kutoa maamuzi 

kulingana na vigezo na uwezo wa Serikali katika kuwezesha kukamilika kwa zoezi hili 

muhimu kwa kuharakisha maendeleo ya Wananchi wa Namtumbo. 

Naomba kuwasilisha, 

Dr.Julius K. Ningu 

Mwenyekiti wa kamati ya ushauri ya Wilaya, 

NAMTUMBO – RUVUMA 
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JEDWALI NA. 105: MAPENDEKEZO YA UUNDAJI WA TARAFA  MPYA  KATIKA 

WILAYA YA NAMTUMBO. 

NA TARAFA MAMA   TARAFA MPYA KATA 
MAMA 

KATA MPYA VIJIJI MAELEZO 

1 MKONGO NAMABENGO Namabe
ngo 

- Namabengo,  Hakuna mabadiliko  

Nambalama 

Mdwema,  

Utwango 

Kanjele Kijiji Kipya 

Hanga - Hanga   

 Ruvuma 

Mlilayoyo Mlilayoyo,  Kata Mpya 

Mawa 

Mageuzi 

Msindo - Msindo 
Nambehe 

 

Lumecha Lumecha  

Mtakanini 

Kidugaro Kijiji Kipya 

Litola - Litola , Kumbara   

Ngwinde na Mbimbi 

2 MKONGO LIGERA Ligera - ligera  
 Muungano 

Mterawamwahi 

Namahoka 

Njoomlole 

Lismonji - 
- 
- 
- 
- 

Matepwende  

Namali 

Ulamboni 

Jiungeni Kijiji Kipya 

Limamu  Limamu   

 Mtakuja  

Tumaini Kijiji Kipya 

Mkomaindo Kijiji Kipya 

3 UNDENDEULE NAMTUMBO Namtum
bo 

- - Ipo ndani ya Mji wa 
Namtumbo 

Libango - 

Suluti - 

Rwinga - - Ipo ndani ya Mji wa 
Namtumbo Mandepwende - 

Minazini - 

Mchomo
ro 

- Kilimasera  - 

Mingwea Kijiji Kipya 

Mchomoro  
 Masuguru 

  Songambele  
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NA TARAFA MAMA   TARAFA MPYA KATA 
MAMA 

KATA MPYA VIJIJI MAELEZO 

Luegu - Luegu - 

Nahoro 

Ukiwayuyu 

 Mtwarapachani 

4 SASAWALA MAGAZINI Magazini  Amani  

Magazini 

Sasawala 

Likusanguse Mji Mwema    
Vijiji vipya na Kata 
Mpya 

Kilolelo 

Likusanguse  

 

1. MAPENDEKEZO YA KATA MPYA NA VIJIJI VIPYA 

Katika kuboresha utoaji wa huduma za kiutawala inapendekezwa  Kata 11  na Vijiji 20  viongezwe. 

Mchanganuo Majedwali Na. 106 na 107 hapa chini umefafanua. 

Jedwali Na. 106: Mapendekezo ya Kata  mpya  

NA TARAFA MAMA TARAFA MPYA KATA MAMA KATA MPYA IDADI YA KAYA HUDUMA ZA KIJAMII 

1 UNDENDEULE NAMTUMBO Namtumbo Suluti 1201 Shule 2 za Msingi, Kituo kidogo cha 
utafiti cha Kilimo, Zahanati, Kituo cha 
Kibiashara, eneo lenye ushawishi 
mkubwa wa Kisiasa 

Libango 788 Zahanati, Shule 2 za Msingi na 
Barabara, Maghala ya Mazao 2, 
Vyanzo vya Maji ya Mtiririko ya Bomba, 
Misikiti 4 Makanisa 2 maeneo ya 
makazi na kilimo ya kutosha Ramani 
imeambatishwa 

 
 
 
 
 
Rwinga 

Minazini 1050 Shule za Msingi 2, Shule za Sekondari 
2, Machinjio ya Kisasa 1, Chuo cha 
Kanisa la Upendo, Maghala 2, Ofidsi 
ya Kijiji, Misikiti 3, Makanisa 2, 
Huduma za Maji, Barabara 
zinazopitika, Mawasiliano ya simu za 
Mkononi. Ramani imeambatishwa 

Mandepwende 1277 Shule za Msingi 2, Sekondari 1, 
Hospitali ya Wilaya, Maghala 2, Ofisi 
za vijiji 2, Majengo ya Kampuni ya 
Barabara, Misikiti 3, Huduma za maji, 
Barabara zinazopitika na ramani 
imeambatishwa 
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JEDWALI NA. 106: MAPENDEKEZO YA KATA  MPYA  

NA TARAFA MPYA TARAFA 
MAMA 

KATA 
MAMA 

KATA MPYA IDADI YA 
KAYA 

HUDUMA ZA KIJAMII 

1  SASAWALA Lusewa Milonji 990 Zahanati, Ofisi, Huduma ya maji, Shule 
ya Msingi 1 Msikiti, Ardhi inayofaa kwa 
kilimo na ufuagaji, Maduka ya 
biashara.Ramani imeambatishwa 

Ligunga 830 Shule za Msingi 2, Makanisa 2, Ofisi, 
Soko, Zahanati, Chuo cha VTC, 
Huduma ya maji na Barabara. Ramani 
imeambatishwa. 

Magazini Likusanguse 933 Shule 2 za Msingi, Zahanati 1, Ofisi a 
Kijiji 1 Ofisi ya Jumuiya ya Hifadhi 1 na 
Barabara. Kanisa la Biblia na 
Msikiti.Ramani imeambatishwa 

2 UNDENDEULE Mgombasi Nambecha 971 Shule za Msingi, Zahanati na Barabara 
inayopitika Maghala makubwa ya 
Mazao 

   Kitanda Mbunga 959 Shule za Msingi, Shule ya Sekondari, 
Barabara ya lami na maeneo ya 
kutosha kwa ajili ya Ofisi. 

 

JEDWALI NA. 107:  MAPENDEKEZO YA MAOMBI YA VIJIJI VIPYA 

NA. KATA KIJIJI MAMA IDADI YA KAYA KIJIJI KIPYA IDADI YA 
KAYA 

HUDUMA ZA KIJAMI 

1 Kitanda Kitanda 893 Mkomanile 277 Shule ya Msingi 1, Shule ya 
Sekondari 1 maeneo kwa ajili ya 
Ofisi yametengwa 

Kipiki 262 Maeneo kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu yapo 

2 Mputa Luhimbalilo 757 Maputo 303 Shule ya Msingi 1 na maeneo 
kwa ajili ya ujenzi wa ofisi pia kina 
eneo la hifadhi 

3 Nambecha  Mgombasi 810 Mliwasi  329 Shule ya Msingi ipo na eneo kwa 
ajili ya ujenzi wa ofisi 

  
 

Nambecha 921 Mkuyuni 209 Shule ya Msingi Shule ya Msingi 
ipo na eneo kwa ajili ya ujenzi wa 
ofisi 

4 Likuyuseka Mtonya 691 Muungano 276 Maeneo ya kujenga  shule na 
ofisi yapo ya kutosha 

Likuyuseka 817 Mfuate 289 Shule ya Msingi, Eneo la ujenzi 
wa Ofisi, wazalishaji wa mazao 
kwa wingi kikata 

  
 

Likuyumandela 624 Miembeni 205 Shule ya Msingi Shule ya Msingi 
ipo na eneo kwa ajili ya ujenzi wa 
ofisi 

5 Namabengo Utwango 427 Kanjele 299 Shule ya Msingi, Huduma za 
Simu, Maeneo ya kujenga 
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NA. KATA KIJIJI MAMA IDADI YA KAYA KIJIJI KIPYA IDADI YA 
KAYA 

HUDUMA ZA KIJAMI 

zahanati na barabara inayopitika 

6 Lumecha Lumecha 496 Kidugaro 260 Shule ya awali, Msikiti,  na 
Barabara. Ramani 
imeambatishwa 

7 Luchili Chengena 389 Liyuni  256 Mkondo 1 wa Shule ya Msingi, 
Barabara inayopitika 

8 Mkongo Njalamatata 286 Mitoronji 263 Shule ya Msingi 1 Kanisa 1 
huduma ya maji, mawasiliano ya 
simu maeneo ya ujenzi wa ofisi 
na barabara 

9 Mkongo Gulioni Mkongo Gulioni 298 Litete 261 Shule ya Msingi 1 maeneo ya 
ujenzi wa ofisi na barabara 

Mlindimila 257 Maeneo ya ujenzi wa Shule, ofisi 
na barabara 

 
 
 
 
 

10 

 
 
Magazini 

 
 
 
Likusanguse 

943  261 Shule ya Msingi , Ofisi ya Kijiji,na 
Jumuiya, Huduma za maji 
Barabara na Kanisa Ramani 
imeambatishwa 

Mjimwema 262 Msikiti, Huduma za Maji na 
Barabara 

Majengo 260 Barabara huduma za maji 

Semeni 160 Shule ya Msingi 1 Maeneo ya 
hifadhi 

11 Limamu Limamu 611 Tumaini 321 Makao makuu ya Chama cha 
Msingi, Shule ya Msingi na 
maeneo ya kujenga ofisi 
yametengwa 

Mkomaindo 262 Meneo ya kujenga Ofisi 
yametengwa 

12 Lismonji Matepwende 261 Jiungeni 253 Shule ya Msingi na barabara 
inapitika 

13 Msindo Msindo 601 Pacha nne 327 Meneo ya kujenga Ofisi 
yametengwa 
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MAPENDEKEZO YA MAOMBI YA KUPANUA ENEO LA UTAWALA KATIKA 

MAMLAKA YA MJI MDOGO WA LUSEWA  

Kamati ya ushauri wilaya inaomba kuwasilisha mapendekezo ya kuongeza maeneo ya kiutawala katika 

Mamlaka ya mji mdogo wa Lusewa ili mamlaka hiyo iweze kuanza kuongeza ukusanyaji wa mapato yake 

ya ndani na kupanga mipango yake kata ambazo zinaombewa kuongeza eneo la utawala ni kata za 

Magazini ,Msisima Lisimonji, Limamu na Ligera. 

4.0  MAPENDEKEZO YA KUGAWA JIMBO LA UCHAGUZI  

Katika kuimarisha Utawala Bora, mwaka 2019 Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo iliomba kugawa jimbo 

jimbo la Namtumbo na kuwa na majimbo mawili jimbo la Namtumbo KUSINI na Namtumbo KASKAZINI  

JEDWALI NAMBA 108 KUONESHA MGAWANYO WA JIMBO LA NAMTUMBO NA KATA ZAKE         

NA JIMBO TARAFA MAMA TARAFA 
MPYA 

 KATA 
MAMA 

KATA MPYA KIJIJI 
MAMA 

KIJIJIKIPYA 

1 
 
 

JIMBO LA 
NAMTUMB
O KUSINI 

SASAWALA 
 

MAGAZINI 1 MAGAZINI LIKUSANGUS
E 

 MJIMWEMA 

  KILOLELO 

  LIKUSANGUS
E 

 AMANI   

 MAGAZINI  

 SASAWALA  

 2 LUSEWA MILONJI   

MKONGO 
 

LIGERA 
 

3 LIGERA  LIGERA   

 MUUNGAN
O 

 

 MTELAWA
MWAHI 

 

 NAMAHOK
A  

 

 NJOMLOLE  

4 LISIMONJI  MATEPWE
NDE 

JIUNGENI 

 NAMALI  

 ULAMBONI  
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NA JIMBO TARAFA MAMA TARAFA 
MPYA 

 KATA 
MAMA 

KATA MPYA KIJIJI 
MAMA 

KIJIJIKIPYA 

5 LIMAMU  LIMAMU  

 MWANGAZ
A 

 

 MTAKUJA TUMAINI  

  MKOMAINDO 

 6 MSISIMA  MATEPWE
NDE 

 

 MLALAWIM
A 

 

 MSISIMA  

 MNALAWI  

 NAMTUMB
O 
KASKAZIN
I 

UNDENDEULE  7 MCHOMOR
O 

  MINGWEA 

   MINGWEA 

 MCHOMOR
O 

 

  MASUGUR
U 

 

 SONGAMB
ELE 

 

MKONGO 
 

  KILIMASER
A 

 

8 LUEGU  UKIWAYUY
U 

 

 NAHORO  

 MTWARA 
PACHANI 

 

 9 NAMABEN
GO 

 UTWANGO KANJELE 

 NAMABEN
GO 

 

 NAMBALA
MA 

 

 UTWANGO  

 MDWEMA  

UNDENDEULE 
 

 10 MPUTA  MPUTA  

 LUHANGAN
O 

 

 LUHIMBALI
LO 

 

11 KITANDA  KITANDA   

 NAIKESI  

 MHANGAZI  

NKONGO 
 

NAMABENGO 12 HANGA  HANGA  

 RUVUMA  

 MAWA  

 MAGEUZI  

MLILAYOYO MLILAYOY
O 

 

13 MSINDO  LUMECHA KIDUGARO 

 MSINDO  

 MTAKANINI  
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NA JIMBO TARAFA MAMA TARAFA 
MPYA 

 KATA 
MAMA 

KATA MPYA KIJIJI 
MAMA 

KIJIJIKIPYA 

 NAMBEHE  

UNDENDEULE 
 

 14 LIKUYUSE
KA 

 MTONYA MUUNGANO 

 LIKUYUSE
KA 

MFUATE 

 LIKUYUMA
NDELA 

MIEMBENI 

NAMTUMBO 
 

15 RWINGA MANDEPEWE
NDE 

  

MINAZINI   

UNDENDEULE 
 

16 NAMTUMB
O 

LIBANGO   

SULUTI   

 17 MGOMBASI NAMBECHA MGOMBASI MLIWASI 

 NAMBECH
A 

MKUYUNI 

 MTUMBATI
MAJI 

 

 NANGERO  

MKONGO 
 

 18 LUCHILI CHENGENA  LIYUNI 

 KILANGALA
NGA 

 

 NAMANGU
LI 

 

 MISUFINI  

 19 MKONGO 
GULIONI 

 MKONGO 
GULIONI 

LITETE 

  MLINDIMILA 

 NAHIMBA  

 20 MKONGO 
NAKAWAL
E 

 NJALAMAT
ATA 

 

 MKONGO 
NAKAWAL
E 

 

 MWINUKO  

 21 LITOLA  LITOLA  

 KUMBARA  

 MBIMBI  

 NGWINDE  
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8.5  WILAYA YA NYASA   

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI WILAYA YA NYASA (DCC) 

KILICHOFANYIKA TAREHE 08/12/2022 KATIKA UKUMBI WA OFISI YA MKUU WA 

WILAYA YA NYASA 

 

NDC/DCC/2021-2022/001:  MAHUDHURIO 
1. Aziza A. Mangosongo Mkuu wa Wilaya Nyasa   Mwenyekiti 

2. Ephrem H. Kawonga  Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W)  Katibu 

3. Paul Lugongo   kaimu Katibu Tawala    Mjumbe 

4. Eng Thomas Kitus              Meneja TARURA        Mjumbe 

5. Abdallah Habibu                Kaimu Mweka Hazina (W)    Mjumbe 

6. Chirstopher Ngonyani  Afisa mipango (W)    Mjumbe 

7. Shanery Mbunda  Afisa Maendeleo ya Jamii (W)   Mjumbe 

8. Augustino Kapinga  KaimuAfisa Elimu Msingi (W)  Mjumbe 

9. Pacific .I.Mhapa                 Afisa kilimo                  Mjumbe 

10. Victory Kinunda  Kaimu Mtendaji Kata- Mabamba bay Mjumbe  

11. Eng Emmanuel Ndongole kaimu meneja RUWASA                  Mjumbe 

12. Saidi Mailon                        Mtendaji Kata- Liuli      Mjumbe 

13. Michael Swati                   DRO - NIDA               Mjumbe 

14. Hairu Mchora   Kaimu menejea TANESCO              Mjumbe 

15. Charles Chikuni                  Mtendaji Kata- Chiwanda              Mjumbe 

16.  Martin Turuka                     Mtendaji Kata- kihagara   Mjumbe 

17. Onesphor Mwakatobe        Kaimu Afisa Usalama   Mjumbe 

18.  Dickson Nyoni  Mtendaji Kata- Kilosa   Mjumbe 

19. Anzigar Lyimo  Kaimu Mhifadhi – liparamba            Mjumbe 

20. John Mrina   Mganga mkuu (W)              Mjumbe 

21. Mashalo Matola  Kaimu Afisa Biashara           Mjumbe 

22. Eng Lulu  Chilumba           Principal-VETA                                 Mjumbe 

23. Frank Chintawi           Kaimu Mtendaji Kata-  Mtipwili  Mjumbe 

24. Allen Mshiu                         Kaimu Muhandisi wa ujenzi  Mjumbe 

25. Henry Youndey  Kaimu Afisa Manunuzi   Mjumbe  

26.  Zamoyoni Mpagike           Kaimu Afisa utumishi Wilaya                   Mjumbe  

27. Bernard Semwaiko  Afisa Mifugo, Kilimo na Uvuvi   Mjumbe 

28. Bugingo Bugingo  Afisa uhifadhi Maliasili                            Mjumbe 

29. Dennis Mroki William          Kaimu Afisa Mazingira   Mjumbe 

30. Said.O.Mailoni                     Mtendaji Kata Liuli      Mjumbe 

31. Maijob  Juma Mbogo  CO Lundo                                     Mjumbe 

32. Edward.M.Lilanga               Kaimu DIO                                              Mjumbe 
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33. Netho.C.Sichali                   Afisa Habari                                             Mjumbe 

34. Elias.L.Katulu                       Mh.Diwani Kata ya Kilosa                       Mjumbe 

35. CO 4781A Gift Kawiche       Kaimu DFC-TFS                                     Mjumbe 

36. Richard.Y.Chiwalo               Mh.Diwani Kata ya Mtipwili                     Mjumbe 

37. Philemon.A.Ngaponda         Karani wa Vikao                         Mjumbe 

38. Faustine .J.Magafu              CR-LGR                                     Mjumbe 

 

WAALIKWA 
39. Ally Hassan Liungu             Kaimu Sheikh                                   Mwalikwa 

 

NDC/DCC/2021-2022/002: KUFUNGUA KIKAO 

Mwenyekiti wa kikao aliwashukuru wajumbe kwa mahudhurio na kuwataka kuwa makini 

katika kujadili Agenda, Alifungua kikao saa 5:20 Mchana. 

 

NDC/DCC/2021-2022/003: UTAMBULISHO 

 Wajumbe wote walijitambulisha kwa majina, nafasi zao za uwakilishi na taasisi 

wanazoziwakilisha. Kwa ujumla washiriki wa kikao walitoka katika makundi ya 

watumishi wa Serikali ambao walitoka kwenye ofisi ya Mkuu wa Wilaya, Mkurugenzi 

Mtendaji (W), vyombo vya ulinzi na usalama, TFS, TARURA, RUWASA na TANESCO. 

Washiriki wengine walitoka taasisi za benki, viongozi wa dini na wawakilishi wa vyombo 

vya habari. 

 

NDC/DCC/2021-2022/004: AGENDA ZA KIKAO 

Kikao kilipokea agenda kama zinavyojieleza hapo chini; 

1. Kufungua Kikao 

2. Kuridhia  agenda 

3. Kuthibitisha Mhtasari wa kikao cha tarehe 12/11/2021 

4. Yatokanayo na kikao cha tarehe 12/11/2021 

5. Taarifa ya Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kwa mwaka wa  2022/2023 

6. Mrejesho wa Bajeti 2022/2023 

7. Taarifa ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2022/2023 cha Robo ya kwanza 

2022/2023 
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8. Taarifa ya Utekelezaji wa mango na bajeti ya mwaka 2022/2023 cha Robo ya kwanza 

2022/2023 

9. Taarifa ya Utekelezaji wa Idara na Taasisi 

a) Afya 

b) Elimu 

c) Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 

d) Mifugo na Uvuvi 

e) RUWASA 

f) NIDA 

g) TANESCO 

h) TARURA 

i) TFS 

j) Taarifa ya Shamba la Mpepo 

k) Taarifa ya Hifadhi ya Liparamba 

l) Taarifa za Taasisi za Kibenk 

m) TAKUKURU 

10.  Mengineyo kwa Idhini ya Mwenyekiti 

11.  Kufunga kikao 

 

NDC/DCC/2021-2022/005:KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO CHA TAREHE 
12/11/2021 

Ulisomwa Muhtasari wa kikao cha tarehe 12/11/2021ambapo kikao kiliridhia kuwa ni 
kumbukumbu halali za  kudumu za Halmashauri. 
 

NDC/DCC/2021-2022/006:YATOKANAYO NA KIKAO CHA TAREHE 12/11/2021 

Yalisomwa yatokanayo na kikao cha tarehe  12/11/2021 ambapo wajumbe walipokea 
na kuridhia. 

 

NDC/DCC/2021-2022/006: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA WA  

2022/2023. 

 

Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo iliwasilishwa  

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa iliidhinishiwa 

kukusanya na kutumia Tshs 24,857,180,300.00kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 

maendeleo kutoka vyanzo vya mapato ya ndani na Ruzuku ya Serikali Kuu. Kati ya 

fedha hizo matumizi ya kawaida ni Tshs 15,013,038,000.00 (Tshs 13,990,432,000.00 
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mishahara na Tshs 1,022,606,000.00 matumizi mengineyo) na fedha za miradi ya 

maendeleo ni Tshs 8,606,629,300.00 (Tshs 4,710,325,999.92 fedha za ndani, Tshs 

3,868,303,300.08 fedha za nje, na Tshs 1,237,513,000.00 fedha za mapato ya ndani ya 

Halmashauri).  

Hadi kufikia  30 Juni, 2022 Halmashauri imepokea kiasi cha Tshs 23,929,052,801.55 

sawa na asilimia 96.27 kati ya fedha hizo matumizi ya kawaida ni Tshs 

1,364,144,627.61 sawa na asilimia 110.23 (Tshs 13,121,822,250.00 sawa na asilimia 

98.65 ni mishahara na Tshs 959,132,754.59 sawa na asilimia 98.65 ni matumizi 

mengineyo); na miradi ya maendeleo ni Tshs 8,490,775,432.22 sawa na asilimia 98.65 

(Tshs 5,331,738,217.91. sawa na asilimia 113.19 ni fedha za ndani, Tshs 

3,159,037,214.31 sawa na asilimia 81.08 ni fedha za nje, na Tshs 170,137,830.00 

sawa na asilimia 77.74. ni fedha za mapato ya ndani ya Halmashauri).   

Aidha katika kipindi hicho Halmashauri imetumia kiasi cha Tshs 23,324,662,042.50 

sawa na asilimia 93.83 Kati ya fedha hizo matumizi ya kawaida ni Tshs 

14,146,474,362.91 sawa na asilimia 94 (Tshs 13,121,822,250.00 sawa na asilimia 

93.79 ni mishahara na Tshs 1,024,652,112.91 sawa na asilimia 100 ni matumizi 

mengineyo) na fedha za miradi ya maendeleo ni Tshs  8,140,138,207.09 sawa na 

asilimia 94.58 (Tshs 4,573,059,161.98 sawa na asilimia 97 fedha za ndani, Tshs 

3,396,941,215.11 sawa na asilimia 87 ni fedha za nje, na Tshs  188,437,830.00  sawa 

na asilimia 100 ni fedha za mapato ya ndani ya Halmashauri).Jedwali Na. 01 

linaonesha Bajeti iliyoidhinishwa, Mapato na Matumizi ya Halmashauri kwa mwaka 

2022/2023. 

2.0 MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI KWA MWAKA WA FEDHA 2021/22 

Katika mwaka 2022/2023 Halmashauri ilipangiwa kukusanya na kutumia kiasi cha 

Tshs. 1,237,513,000.00 Kati ya fedha hizo, Tshs 515,343,000.00.ni Mapato lindwa, na 

Tshs722,170,000.00ni Mapato yasiyolindwa. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022 

Halmashauri imekusanya Tshs1,364,144,627.61sawa na asilimia 110.23 (Tshs 

566,480,290.08 sawa na asilimia109.92 niMapato lindwa, na Tshs 797,664,337.53 

sawa na asilimia 110.45 ni Mapato yasiyolindwa). Jedwali Na. 02 linaonesha 

mchanganuo wa makusanyo ya Mapato ya Ndani kwa mwaka wa fedha 2022/2023. 
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3.0 BAJETI YA MATUMIZI YA KAWAIDA KWA MWAKA 2022/2023 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Halmashauri iliidhinishiwa fedha za Matumizi ya 

Kawaida kiasi cha Tshs 15,446,340,000.00 sawa na asilimia  62 ya bajeti.Kati ya fedha 

hizo Mishahara niTshs 13,990,432,000 (Tshs 13,990,432,000 kutoka Serikali Kuu)na 

Matumizi Mengineyo ni Tshs 1,455,908,000.00 (Tshs 1,022,606,000.00 kutoka Serikali 

Kuu, Tshs 433,302,000.00 Mapato ya Ndani). 

Hadi kufikia 30 Juni, 2022 Halmashauri imepokea kiasi cha Tshs 14,623,026,850 sawa 

na asilimia 95 ya Bajeti. Kati ya fedha hizo Mishahara ni Tshs 13,121,822,250 sawa na 

asilimia 93.79 (Tshs13,121,822,250  sawa na asilimia 100 kutoka Serikali Kuu)na 

Matumizi Mengineyo ni Tshs1,501,204,600.00 sawa na asilimia 103  (Tshs 

1,022,606,000.00 sawa naasilimia 100 kutoka Serikali Kuu, Tshs 470,598,600 sawa na 

asilimia 110 Mapato ya Ndani). 

Aidha, hadi kufikia 30 Juni, 2022 Halmashauri imetumia kiasi cha Tshs 14,577,730,250 

sawa na asilimia 99.69 ya fedha pokelewa. Kati ya fedha hizo Mishahara ni Tshs 

13,121,822,250 sawa na asilimia 93.79 (Tshs 13,121,822,250 sawa na asilimia 100 

kutoka Serikali Kuu)na Matumizi Mengineyo ni Tshs1,455,908,000 sawa na asilimia 97 

(Tshs1,022,606,000 sawa naasilimia 100 kutoka Serikali Kuu, Tshs 433,302,000 sawa 

na asilimia 91 Mapato ya Ndani). Jedwali Na. 03 linaonesha mchanganuo wa Fedha za 

Matumizi ya Kawaida kwa mwaka wa fedha 2022/2023. 

 

4.0 BAJETI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2022/2023 

Katika mwaka wa fedha 2021/22, Halmashauri iliidhinishiwa fedha za Maendeleo kiasi 

cha Tshs 8,895,497,300sawa na asilimia 36.ya bajeti.Kati ya fedha hizo Tshs 

4,710,325,999.92 kutoka Serikali Kuu, Tshs3,896,303,300 kutoka Nje na Tshs 

288,868,000 Mapato ya Ndani. Hadi kufikia 30 Juni, 2022 Halmashauri imepokea kiasi 

cha Tshs 8,660,913,262.22 sawa na asilimia 97 ya Bajeti. Kati ya fedha hizo Tshs 

5,331,738,217.91 sawa na asilimia 113.19 kutoka Serikali Kuu, Tshs 3,159,037,214.31 
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sawa na asilimia 81.08 kutoka Nje na Tshs188,437,830.00 sawa na asilimia 58.90 

Mapato ya Ndani.  

Aidha, hadi kufikia 30 Juni, 2022 Halmashauri imetumia kiasi cha Tshs 

6,309,779,045.11 sawa na asilimia 73 ya fedha pokelewa. Kati ya fedha hizo Tshs 

3,396,941,215.11  sawa na asilimia 64 kutoka Serikali Kuu, Tshs 2,742,700,000 sawa 

na asilimia 87 kutoka Nje na Tshs 188,437,830.00 sawa na asilimia 100 Mapato ya 

Ndani. Jedwali Na. 04 linaonesha mchanganuo wa Bajeti ya Maendeleo kwa mwaka wa 

fedha 2022/2023 

Jedwali Na. 04 linaonesha mchanganuo wa Bajeti ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha 

2022/2023 

KASMA 
BAJETI 

ILIYOIDHINISHW
A 

 FEDHA 
ILIYOPOKELEWA   

ASILIMIA 
YA 

MAPOKEZI 

 FEDHA TUMIKA HADI 
KUFIKIA 30 JUNI, 

2022  

ASILIMIA YA 
MATUMIZI 

BAKAA 

Serikali Kuu 4,710,325,999.92 5,331,738,217.91 113.19% 3,396,941,215.11 64% 1,934,797,002.80 

Fedha za Nje 3,896,303,300.08 3,159,037,214.31 81.08% 2,742,700,000.00 87% 416,337,214.31 

Mapato ya 
Ndani 

288,868,000.00 188,437,830.00 62% 188,437,830.00 100% - 

Jumla Kuu 8,895,497,300.00 8,660,913,262.22 97.36% 6,328,079,045.11 73% 2,351,134,217.11 

 

5.0 MIRADI YA MAENDELEO KUPITIA FEDHA ZA SERIKALI KUU (NDANI NA NJE) 

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri ilipanga kutekeleza jumla ya Miradi 62 

ya Maendeleo yenye thamani ya Tshs  kupitia fedha za Ruzuku ya Serikali kuu na 

Fedha za Nje. Hadi kufikia 30 Juni, 2022 Halmashauri imepokea kiasi cha Tshs  

5,874,441,215.11 sawa na asilimia 24 ya bajeti. Kati ya fedha pokelewa Halmashuri 

imetumia kiasi cha Tshs  4,886,274,554.83  sawa na asilimia 83 katika utekelezaji wa 

miradi 62 Jedwali Na. 5 linaonesha Mchanganuo wa miradi ya maendeleo 

inayotekelezwa kwa mwaka wa fedha 2021/22. 

 

 


