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MKOA WA RUVUMA

TAARIFA YA MAENDELEO YA KILIMO KUANZIA
MSIMU WA 2017/2018 HADI 2020/2021

1.0 
UTANGULIZI
Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa inayozalisha mazao ya chakula na biashara kwa kiasi kikubwa hapa nchini Tanzania. Mkoa una Wilaya tano (5) za Kiserikali ambazo ni Tunduru, Namtumbo, Mbinga, Songea na Nyasa. Katika Wilaya hizo tano kuna jumla ya Halmashauri nane (8) ambazo ni Tunduru, Namtumbo, Songea Vijijini, Manispaa ya Songea, Madaba, Mbinga Vijijini, Mbinga Mji, na Nyasa. Zaidi ya asilimia 87 ya Wananchi wa Mkoa wa Ruvuma wamejiajili kupitia kilimo. Mazao Makuu ya biashara yanayozalishwa  ni korosho, kahawa na tumbaku,  mazao makuu ya chakula ni mahindi, muhogo, mpunga, mazao ya mikunde ni maharage, soya na mbaazi,  mazao ya mafuta ni ufuta, alizeti, chikichi na karanga. Mazao ya Bustani ni parachichi, ndizi, tangawizi, nanasi, machungwa, maembe, nyanya na vitunguu maji.
2.O
ENEO LA KILIMO
Mkoa wa Ruvuma una jumla ya hekta 4,007,746 zinazofaa kwa kilimo ambapo kati ya eneo hilo, jumla ya hekta  613,946 ndizo zinazolimwa sawa na asilimia 15. 
3.0
UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KILIMO KUANZIA MSIMU WA KILIMO 2017/2018 HADI 2020/2021
Mkoa wa Ruvuma na Wilaya zake katika kipindi cha misimu minne kuanzia 2017/2018 hadi 2020/2021 uliweka nguvu katika kuongeza tija ya uzalishaji na kipato cha wakulima ili kuwaondoa wakulima kutoka katika kilimo cha kujikimu na kulima kibiashara. 
3.1 MAZAO YA CHAKULA

Mkoa wa Ruvuma katika msimu 2020/2021 umezalisha mazao ya chakula jumla ya tani 1,384,705 ikilinganishwa na msimu 2019/2020 uzalishaji ulikuwa tani 1,346,220 sawa na ongezeko la asilimia 2.8. 
3.2 MAZAO YA BIASHARA

Mkoa wa Ruvuma katika msimu 2020/2021 ulizalisha mazao ya biashara jumla ya tani 67,772 ikilinganishwa na msimu wa 2019/2020 uzalishaji ulikuwa tani 84,254 sawa na upungufu wa asilimia 19.6 ikiilinganishwa na msimu uliopita.
Kushuka kwa uzalishaji kwa mazao ya biashara hasa korosho na kahawa kumesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa, mashambulizi ya magonjwa na wadudu, matumizi ya pembejeo zisizo na ubora, kukosekana kwa mfumo madhubuti wa kuwafikishia wakulima viuatilifu na uelewa mdogo juu ya matumizi sahihi ya viutilifu. 
3.3 MAZAO YA BUSTANI (MBOGA MBOGA, VIUNGO NA MATUNDA)
Mkoa wa Ruvuma katika msimu 2020/2021 ulizalisha mazao ya bustani jumla ya tani 158,795 ikilinganishwa na msimu wa 2019/2020 ambapo uzalishaji ulikuwa tani 144,402 sawa na ongezeko la asilimia 10 ya uzalishaji wa msimu uliopita. Sababu za kupanda kwa uzalishaji ni bei nzuri ya mazao sokoni kwa mfano maembe, machungwa, matikiti maji na mapapai. 
Aidha, mchanganuo wa uzalishaji wa mazao yote ya chakula, biashara na bustani kwa miaka minne mfululizo (2017/2018 hadi 2020/2021) umeambatanishwa katika kiambatisho 1-3.

4.0 
MWENENDO WA MASOKO YA MAZAO YA KIPAUMBELE KUANZIA MSIMU 2017/2018 HADI 2020/2021
Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo (Tume ya Maendeleo ya Ushirika pamoja na Bodi za Kahawa, Korosho na Tumbaku,) na Wizara ya Viwanda na Biashara (Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala)  kupitia mikutano ya wadau unaratibu masoko ya  mazao ya kahawa, korosho, tumbaku na Mazao mchanganyiko kwa (ufuta, soya na mbaazi) kwa njia ya minada inayosimamizi na Vyama Vikuu Vya Ushirika (SONAMCU LTD na TAMCU LTD). Ufuatao ni ufafanuzi wa masoko kwa kila zao. 

4.1 SOKO LA KOROSHO
Katika Mkoa wa Ruvuma, ununuzi wa zao la korosho hufanyika kwa kutekeleza sheria Na 10 ya mwaka 2006 ya korosho ambapo ununuzi hufanyika kwa kutumia mfumo wa stakabadhi ghalani.

Kwa msimu wa 2020/2021 Mkoa ulikusanya jumla ya kilo 15,410,605 za korosho zenye thamani ya shilingi bil.35,012,894,560 ambazo ziliuzwa kwa wastani wa bei sh. 2,273 kwa kilo. 

Katika Msimu wa 2019/2020 Mkoa ulikukusanya jumla ya kilo 24,625,824 za korosho zenye thamani ya shilingi bil. 65,246,638,727.00 zilizouzwa kwa wastani wa bei sh.2,650 kwa kilo. Jedwali namba 4 hapo chini linaonesha hali ya  ununuzi wa korosho kwa misimu minne (4).
Jedwali. 4: 
Ununuzi wa Korosho katika Misimu minne (4) na wastani wa bei.
	Msimu
	Korosho Zilizo Nunuliwa (Kgs)
	Wastani wa Bei
	Fedha Zilizopatikana (TSh) Bilioni

	2017/2018
	20,912,569
	3,815
	79,777,589,485.68

	2018/2019
	18,586,248
	3,300
	61,334,618,400.00

	2019/2020
	24,625,824
	2,650
	65,246,638,727.00

	2020/2021
	15,410,605
	2,273
	35,025,780,579.00

	JUMLA
	79,535,246
	3,035
	241,384,627,192


Grafu Na.1: 
Ununuzi wa Korosho katika Misimu minne (4)
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4.2 SOKO LA KAHAWA
Kwa msimu 2020/2021 jumla ya kilo 10,141,475 za kahawa ziliuzwa kwa wastani wa bei sh.4,800 na kuwapatia wakulima jumla ya sh. 48,679,080,000. Jedwali na.5 lina mchanganuo wa mauzo;
Jedwali Na.5 Kahawa zilizouzwa na fedha iliyopelekwa kwa wakulima

	Msimu
	Nunuliwa (Kgs)
	Wastani wa Bei
	Fedha Zilizopatikana (TSh) Bilioni

	2017/2018
	15,393,500
	4,300
	66,192,050,000

	2018/2019
	20,162,900
	3,700
	74,602,730,000

	2019/2020
	15,675,100
	4,086
	64,048,458,600

	2020/2021
	10,141,475
	4,800
	48,679,080,000

	JUMLA
	61,372,975
	4,222
	253,522,318,600


4.3 
SOKO LA UFUTA

Kwa msimu 2020/2021 pekee jumla ya minada 20 ya ufuta ilifanyika kati ya hiyo minada 14 ilifanywa Wilayani Songea na Namtumbo na Minada 6 Wilayani Tunduru ambayo ilianza tarehe 17/05/2021 hadi tarehe01/07/2021. Katika minada hiyo jumla ya kilo 7,905,963 za ufuta ziliuzwa kwa wastani wa bei sh. 2,163 na kuwapatia wakulima jumla ya sh.16,570,206,428. 

Kwa kipindi cha misimu mitatu ya kilimo kutoka msimu wa kilimo 2018/2019 hadi kufikia tarehe 01 Julai  2021 msimu 2020/2021 Mkoa wa Ruvuma ulikusanya ufuta jumla ya kilo 27,243,908 na kuuza kwa watani wa bei sh. 2,429 na kuwapatia wakulima jumla ya  fedha sh. Bil 65,140,412,856.  Jedwali Na.6 lina mchanganuo wa mauzo;
Jedwali Na. 6 Ufuta uliouzwa na fedha iliyopelekwa kwa wakulima

	Msimu
	 Nunuliwa (Kgs)
	Wastani wa Bei
	Fedha Zilizopatikana (TSh) Bilioni

	2018/2019
	          8,428,268 
	2,952
	24,882,415,441

	2019/2020
	        10,909,677 
	2,171
	23,687,790,987

	2020/2021
	7,905,963
	2163
	         16,570,206,428 

	JUMLA
	27,243,908
	2,429
	65,140,412,856


4.4 SOKO LA SOYA
Kwa msimu 2020/2021 pekee jumla ya minada 7 ya soya ilifanyika ambayo ilianza tarehe 01/06/2021 hadi tarehe 30/06/2021. Katika minada hiyo jumla ya kilo 1,021,323 za soya ziliuzwa kwa wastani wa bei sh.1,416 na kuwapatia wakulima jumla ya sh. 1,446,196,118 ununuzi unaendelea. 

Mkoa wa Ruvuma Kwa kipindi cha misimu ya kilimo mitatu mfululizo kutoka msimu wa kilimo 2018/2019 hadi kufikia tarehe 01 Julai  2021 (msimu 2020/2021) jumla ya kilo 4,963,088 za soya zilikusanywa na kuuzwa kwa watani wa bei sh.1,155 na kuwapatia wakulima jumla ya  fedha sh. 5,133,089,599.00.  Jedwali na.7 lina mchanganuo;
Jedwali Na. 7 Soya zilizouzwa na fedha zilizopelekwa kwa wakulima
	Msimu
	Nunuliwa (Kgs)
	Wastani wa Bei
	Fedha Zilizopatikana (TSh) Bilioni

	2018/2019
	2,643,944
	765
	2,021,697,476.00

	2019/2020
	1,297,821
	1,283
	1,665,196,005.00

	2020/2021
	1,021,323
	1,416
	1,446,196,118.00

	JUMLA
	4,963,088
	1,155
	5,133,089,599.00


4.5 SOKO LA ALIZETI
Mkoa wa Ruvuma una viwanda 14 vya kukamua mafuta ya alizeti vinavyomilikiwa na sekta binafsi.  Zoezi la ununuzi wa mazao hufanywa kupitia masoko huria.
5.0
UPATIKANAJI WA MBOLEA
5.1 MIFUMO YA MBOLEA ILIYOTUMIKA KUANZIA MSIMU 2008/2009 HADI SASA.
Serikali imekuwa ikiweka utaratibu ambao unamuwezesha mkulima kupata mbolea kwa wakati, bei nafuu na karibu na maeneo yake ya uzalishaji. Mifumo ifuatayo imetumika katika kuhakikisha mbolea inafika kwa wakulima kama ifuatavyo; 
i. Mfumo wa vocha ulitumika Msimu 2008/2009 hadi 2015/2016;

Mfumo huu ulikuwa na lengo la kumujengea uwezo wa kiuchumi mkulima lakini pia kuhamasisha matumizi ya pembejeo bora katika kilimo (mbegu bora na mbolea). Mfumo huu ulitekelezwa kwa kipindi cha miaka minane, ambapo munufaika alikuwa anapatiwa pembejeo za kutosha ekari moja katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo. Nafasi hiyo kuchuliwa na mkulima mwingine.  

ii. Mfumo wa Mikopo ya vikundi vya wakulima umetumika Msimu 2015/2016 na 2016/2017. 

Mfumo huu ulimwezesha mkulima kukopa pembejeo katika taasisi za fedha kupitia vyama vya ushirika na vikundi vya wakulima. Mfumo ulitekelezwa kwa kipindi cha miaka miwili, ambapo wakulima walikuwa wakirejesha mikopo pindi tu walipouza mazao yao. 
iii. Mfumo wa manunuzi ya mbolea kwa pamoja (BPS – Bulk Procurement System) na usimamizi wa bei elekezi kuanzia Msimu 2017/2018.

Kuanzia msimu wa 2017/2018 hadi sasa Serikali imehakikisha inasimamia utaratibu mzima wa manunuzi ya mbolea kwa pamoja na kusimamia bei ili kuhakikisha mkulima anapata mbolea kwa wakati na bei nafuu. Utaratibu huu wa manunuzi ya mbolea kwa pamoja na kutoa bei elekezi katika maeneo kulingana na umbali unatumika kwa Mbolea aina ya DAP na UREA. Ambapo mbolea za aina nyingine zinauzwa kwa bei ya soko huria. 
5.2 UPATIKANAJI WA MBOLEA
Katika Mkoa wa Ruvuma kwa msimu wa 2020/2021 jumla ya tani 43,000 za ziliingia na kutumika kati ya mahitaji ya tani 50,521 ikilinganishwa na msimu wa 2019/2020 jumla ya tani 35,000 zilitumika. 

6.0 
USAJILI WA WAKULIMA NA WATAALAM WA UGANI KUPITIA MFUMO WA M-KILIMO

6.1 MAAFISA UGANI WALIOSAJILIWA

Hadi kufikia tarehe 10 Julai 2021 Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo umeweza kusajili jumla ya maafisa ugani 244 kati ya maafisa ugani waliopo 286 sawa na asilimia 85. Jedwali Namba 8 na Grafu Na.2 vinaonesha mwenendo na ufanisi katika zoezi la kusajili wataalam kwenye mfumo wa M-Kilimo.

Jedwali namba 8: 
Maafisa Ugani Waliosajiliwa katika Mfumo Wa M - Kilimo Mwaka 2021
	Na
	Halmashauri
	Idadi ya Maafisa Ugani

	
	
	Waliopo
	Sajiliwa

	1
	Mbinga Dc
	42
	40

	2
	Madaba Dc
	18
	15

	3
	Manispaa ya Songea
	25
	24

	4
	Tunduru Dc
	66
	55

	5
	Songea Dc
	41
	23

	6
	Mbinga Tc
	27
	28

	7
	Nyasa Dc
	24
	22

	8
	Namtumbo Dc
	43
	37

	 
	JUMLA
	286
	244


Grafu Na.2: 
Maafisa Ugani Waliosajiliwa
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6.2 WAKULIMA WALIOSAJILIWA
Hadi kufikia tarehe 15 Julai 2021 Mkoa wa Ruvuma umesajili wakulima 175,708 na kuufanya kushika nafasi ya tatu (3) kitaifa ya Mkoa wa Morogoro, ikiwa ni asilimia 29 ya wakulima wote. Jedwali namba 9 na Grafu Na.3 vinaonesha mwenendo na ufanisi katika zoezi la kusajili wakulima kwenye Mfumo wa M-Kilimo..

Jedwali namba 9: Wakulima Waliosajiliwa Katika Mfumo wa M - Kilimo 2021
	Na
	
	Idadi ya Wakulima (Kaya za Kilimo)
	Asilimia ya usawaliosajiliwa (%)

	
	Halmashauri
	Wakulima Waliopo
	Waliosajiliwa
	

	1
	Songea DC
	73,622
	11,177
	15

	2
	Songea MC
	60,800
	54,904
	90

	3
	Madaba DC
	26,195
	3,391
	13

	4
	Namtumbo DC
	118,001
	29,481
	25

	5
	Mbinga DC
	137,575
	46,803
	34

	6
	Mbinga TC
	12,152
	11,596
	95

	7
	Tunduru DC
	128,421
	7,756
	6

	8
	Nyasa DC
	46,480
	10,600
	23

	
	JUMLA
	603,246
	175,708
	29


Grafu Na.3: 

Wakulima waliosajiliwa Mkoani Ruvuma kupitia M-kilimo hadi tar. 15 Julai 2021.
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7.0
UANZISHWAJI WA KILIMO CHA PAMOJA (BLOCK FARMING)
Kilimo cha pamoja (Block Farming) ni kilimo kinachohusisha utengaji wa maeneo maalum/mahususi kwa ajili ya kuzalisha zao fulani, katika kilimo hiki Wakulima hugawiwa maeneo kwa ajili ya kuzalisha mazao, kupata huduma za ugani (mafunzo ya kilimo bora) kwa urahisi,kupata soko la pamoja na la uhakika, kuimarisha mnyororo wa thamani wa mazao. kupitia kilimo cha pamoja wakulima wadogo, Vikundi, taasisi mbalimbali, makampuni binafsi ya ndani na nje ya nchi wanaweza kushiriki katika mpango wa kilimo cha pamoja. 

7.1 Faida za Kilimo cha Pamoja (Block Farming)
· Wakulima kupata huduma za ugani kwa pamoja na kwa gharama nafuu

· Kupunguza gharama ya serikali na nguvu kazi, hii ni kwa sababu wakulima watakuwa wanapatikana katika eneo moja.

· Kuwa na soko la pamoja la mazao yatakayozalishwa

· Kusaidia uongezaji thamani wa mazao (kuchakata mazao)

7.2 Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha pamoja 

· Kutenga maeneo yatakayotumika katika kuzalishia mazao

· Kuainisha mazao yatakayozalishwa

· Kutambua vikundi vilivyotayari kushiriki katika kilimo cha pamoja.

· Kutoa elimu kwa wadau watakoshiriki katika kilimo cha pamoja (wakulima, Vikundi, Makampuni, Taasisi, wachakataji, wanunuzi, wasafirishaji)
· Kuandaa vikao vya kuwajengea uwezo/ufahamu wadau vile taasisi za fedha (TADB)

7.3 Shughuli zilizotekelezwa hadi sasa katika kuanzisha kilimo cha pamoja (Block Farming)
Katika kuanzisha Kilimo cha pamoja Mkoa kupitia wataalam na viongozi umetekeleza mambo yafutayo;   
· Mkoa umetoa taarifa na kuzielekeza Halmashauri juu ya utengaji wa maeneo yatakayotumika katika kilimo cha pamoja (Block Farming). 
· Katika kuainisha na kutenga maeneo, mufumo utakaotumika ni kuainisha maeneo ambayo yanamilikiwa na Halmashauri, au kuainisha na kutenga maeneo yanayomilikiwa na wakulima kwa makubaliano kati ya Halmashauri na Wakulima .
· Kila Halmashauri ziainishe na kutambua mazao yatakayozalishwa katika kilimo cha pamoja (Block Farming)
· Kila Halmashauri kuainisha wadau watakaohusika katika kilimo cha pamoja, kama wakulima, Vikundi, Taasisi, Makampuni na nk

· Mafunzo ya kilimo cha pamoja, Mkoa ulizielekeza Halmashauri kuandaa safari za  mafunzo ya Kilimo cha pamoja kwenda Mkoani Singida kwenda kujifunza jinsi wanavyotekeleza kilimo cha pamoja kwa zao korosho. Hadi sasa Halmashauri moja tu (Madaba) imetekeleza kwa kupeleka wataalam ngazi ya Mkoa na Halmashauri pamoja na viongozi ngazi wa Halmashauri.
· Utengaji wa maeneo katika kila halmashauri
Katika kutekeleza kilimo cha pamoja, moja ya utekelezaji unaotakiwa kufanyika ni kutenga maeneo ya pamoja, hadi sasa hali ya utengaji wa maeneo katika kila Halmashauri ni kama ifuatavyo;

Jedwali Na. 10 
Maeneo yaliyotengwa na mazao yatakayo limwa kwenye Halmashauri
	Na
	Halmashauri
	Eneo/ha
	Aina ya zao
	Maelezo

	01
	Madaba
	200
	korosho
	

	
	
	1,000
	kahawa
	

	02
	Namtumbo
	1,438
	Mpunga
	

	03
	Mbinga Dc
	473.6
	Mpunga
	

	04
	Nyasa
	1,678.58
	korosho
	

	05
	Mbinga TC
	-
	-
	Elimu na uhamasishaji  unaendelea

	06
	Tunduru
	-
	-
	Elimu na uhamasishaji  unaendelea

	07
	Songea DC
	-
	-
	Elimu na uhamasishaji  unaendelea

	08
	Songea MC
	84
	Alizeti, Soya
	Maeneo yapo chini ya vikundi

	Jumla
	4,874.18
	5
	


7.4 Mambo ambayo hayajatekelezwa hadi sasa kuelekea katika kuazisha kilimo cha pamoja.
· Halmashauri 3 hazijatenga maeneo hadi sasa kama jedwali hapo juu linavyoonesha

· Halmashauri 3 hazijaainsiha mazao yatakayozalishwa katika kilimo cha pamoja

· Halmashauri zote 8 hazijatambua/ kuainisha wadau wa ndani na nje ya Mkoa watakaoshiriki katika kilimo cha pamoja katika maeneo yaliyotengwa.
· Bado elimu ya kilimo cha pamoja haijatolewa kwa wadau watakaoshiriki katika kilimo cha pamoja.
· Mkoa mpaka kuandaa vikao na taasisi za kifedha kama vile TADB kwa ajili ya kuwajengea uelewa wadau juu ya kilimo cha pamoja.
8.0
MKAKATI WA KUTEKELEZA UANZISHWAJI WA MASHAMBA YA PAMOJA

8.1 Kutenga maeneo ya kilimo cha pamoja
· Halmashauri zitenge maeneo kupitia maeneo yanayomilikiwa na Halmashauri husika kama yapo.

· Pili kutenga maeneo kupitia maeneo yanayomilikiwa na vijiji

· Tatu kuainisha na kutenga maeneo yanayomilikiwa na wakulima kwa kuwapa elimu juu ya kilimo cha pamoja na faida zake.

· Nne kutenga maeneo kupitia maeneo ya umwagiliaji, mfano maeneo ya umwagiliaji ya Subira, Nakahuaga, Litumbadyosi nk.

· Maeneo yatakayotengwa yapimwe ili kujua ukubwa wa kila eneo na kujua umiliki wa wake.

· Kunakuwepo na miundombinu ya usafirishaji kama vile barabara, nyumba kwa ajili ya wataalam wa ugani, watumishi wanaohudumu mashamba pamoja na mindombinu ya umeme.
8.2 Kuainisha mazao yatakayozalishwa katika maeneo yaliyotengwa

· Jiographia ya eneo husika, kulingana na zao husika  

· Mazao ya kipaumbele yanayozalishwa katika eneo husika

· Hamasa ya wakulima wa eneo husika juu ya uzalishaji wa zao husika

· Uwepo wa soko endelevu wa zao husika 

8.3   Kuhamasisha na kutoa elimu kwa wadau watakaoshiriki katika kilimo         pamoja
· Kutoa mafunzo kwa wataalam juu ya kilimo cha pamoja, hii ni kupitia mashamba ambayo yameshaanzishwa katika mikoa mingine.

· Utoaji wa elimu kwa wakulima kupitia mikutano ya vijiji na semina mbalimbali

· Kuendesha vikao na semina mbalimbali za wadau wakiwemo taasisi za kifedha, makampuni, wasindikaji ,wanunuzi, wasafirishaji, hii ni kwa ajili ya kuwajengea uwezo wadau juu ya kilimo cha pamoja
· Ili kuelimisha jamii zaidi, na kuwafikia wadau walio wengi, ni muhimu kutumia televisheni, Redio, Tovuti ya Mkoa wa Ruvuma (www.ruvuma.go.tz) katika kuelimisha wadau juu ya kilimo cha pamoja
8.4 Ugawaji wa maeneo kwa ya kilimo katika eneo lililotengwa kwa ajili ya kilimo pamoja

· Kugawa maeneo ya kilimo kwa wazalishaji kupitia vikundi vayo,  

· Kugawa maeneo ya kilimo kwa wazalishaji kwa mtu mmoja mmoja

· Kugawa maeneo ya kilimo kwa kampuni na taasisi za umma na binafsi, 
· Katika kugawa maeneo ya kilimo kwa wazalishaji kutakuwa na gharama za usajili hususani kwa taasisi, makampuni, na vikundi
8.5 Utoaji wa Elimu ya Huduma za Ugani kwa Wadau wa Uzalishaji
· Halmashauri zitateuwa wataalam mahususi watakaohusika katika kutoa elimu ya ugani katika maeneo yaliyotengwa.

· Kuweka utaratibu wa upatikanaji wa pembejeo za pamoja (mbegu bora, mbolea, viuatilifu)
· Kuwepo utaratibu wa kupima udongo ili kujua afya ya udongo, kwa kungalia Ph, virutubisho pamoja na magonjwa mbalimbali yaliyopo katika udongo

· Halmashauri kununua vifaa vya kupimia udongo (simple soil testing kit)

· Kuhamasisha wadau wa zana kilimo kama vile trekta na vifaa vyake kuwekeza katika eneo la kilimo cha pamoja kwa kutoa huduma ya kilimo
8.6 Uvunaji, Uhifadhi, Uchakataji, Ununuzi, Usafirishaji na Ulaji
· Kuhamashisha wadau wawekeze katika mashine za kuvunia mazao

· Kuwa na sehemu ya kukusanyia mazao ya wazalishaji (Collection Center)

· Kuhamisha ujenzi wa maghala ya kuhifadhia mazao katika maeneo yaliyotengwa

· Kuwaunganisha wazalishaiji na mfumo wa stakabadhi za mazao ghalani katika kuuza mazao yao
· Kuwaunganisha wazalishaji na wanunuzi ili wauze mazao yao kwa pamoja (direct market)
· Kujenga viwanda vya kuchakata mazao katika maeneo ya uzalishaji kwa kuzingatia aina ya zao linalozalishwa.
8.7 Usimamizi na tathmii ya kilimo cha pamoja
· Agenda ya kilimo cha pamoja kuingizwa kwenye vikao vya Mkoa, Wilaya na Halmashauri ili kuongeza kasi ya uanzishwaji,

· Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri kupewa nguvu ya kuwekeza rasilimali kwenye mashamba ya pamoja,
· Maafisa watakaosimamia mashamba  kuteuliwa kwa barua;

· Kuandaa mikataba ya makabidhiano ya mashamba baina ya Halmashauri na wadau;

· Kufanyika kwa vikao vya wadau.
9.0
HITIMISHO
Uekelezaji wa malengo ya kilimo kwa kila msimu unatengemea mshikamano uliopo baina ya wadau wa kilimo kutoka katika Taasisi za Umma na Binafsi, Maafisa Ugani na Viongozi wa Halmashauri, Wilaya na Mkoa. 
Imeandaliwa na;

Maafisa Kilimo wa Seksheni ya Uchumi na Uzalishaji

· Onesmo Ngao


· Onesmo Mpuya


· Paulo Msemwa


KIAMBATISHO NA.1: UZALISHAJI WA MAZAO YA CHAKULA 
	UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KILIMO KUANZIA  MSIMU  2017/2018 HADI KUFIKIA MSIMU 2020/2021 

MKOA WA RUVUMA

	(a) MAZAO YA CHAKULA

	ZAO
	2017/2018
	2018/2019
	2019/2020
	2020/2021

	
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani

	Mahindi
	277,777
	817,902
	214,439
	644,934
	268,008
	787,321
	276,488
	816,242

	Mpunga
	52,762
	161,567
	54,211
	148,411
	51,411
	129,613
	51,652
	129,048

	Mhogo
	82,721
	245,694
	77,121
	205,383
	77,119
	212,279
	78,437
	221,361

	Maharage
	55,003
	64,546
	40,507
	34,665
	43,091
	42,945
	47,660
	46,626

	Jumla Ndogo
	468,262
	1,289,709
	386,278.43
	1,033,392.58
	439,629
	1,172,158
	454,236
	1,213,277

	(ii) Mazao Mengine
	
	
	
	
	
	
	
	

	Viazi Vitamu
	16,289
	93,222
	15826.3
	74011.95
	13,394
	70,476
	13,999
	69,544

	Viazi Mviringo
	174
	1,066
	182.2
	1205.6
	186
	1,079
	161
	945

	Ulezi
	8,617
	61,464
	7137.3
	5952.45
	5,999
	5,291
	5,176
	4,384

	Mbaazi
	5,536
	21,986
	1417.1
	1425.5
	1,662
	1,859
	2,084
	2,306

	Mikunde mingine
	1,606
	1,210
	794.8
	477.96
	4,923
	4,805
	5,042
	6,415

	Ngano
	2,989
	3,591
	2846.8
	3436.3
	2,566
	3,069
	2,782
	3,328

	Mtama
	1,028
	979
	1020
	855
	885
	729
	875
	859

	Ndizi
	5,686
	74,685
	3389.7
	46058.2
	5,657
	86,756
	5,493
	83,648

	Jumla Ndogo
	41,924
	258,202
	32,614
	133,423
	35,272
	174,063
	35,612
	171,428

	JUMLA KUU MAZAO YA CHAKULA
	510,185
	1,547,912
	418,893
	1,166,816
	474,901
	1,346,220
	489,848
	1,384,705


KIAMBATISHO NA.2: UZALISHAJI WA MAZAO YA BIASHARA
	UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KILIMO KUANZIA  MSIMU  2017/2018 HADI KUFIKIA MSIMU 2020/2021 

MKOA WA RUVUMA

	(b) MAZAO YA BIASHARA

	ZAO
	2017/2018
	2018/2019
	2019/2020
	2020/2021

	
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani

	(i) Mazao Makuu
	
	
	
	
	
	
	
	

	Kahawa
	43,800
	96,458
	42,691
	20,824
	39,940
	19,043
	35,561
	15,494

	Korosho
	35,227
	20,983
	38,757
	24,905
	39,373
	25,264
	39,967
	15,411

	Tumbaku
	439
	721
	2,392
	1,071
	2,191
	998
	1,632
	1,048

	Jumla Ndogo
	79,466
	118,162
	83,840
	46,799
	81,503
	45,304
	77,160
	31,953

	(ii) Mazao Mengine
	
	
	
	
	
	
	
	

	Ufuta
	8,794
	4,910
	6,281
	5,673
	46,797
	8,600
	17,228
	12,564

	Alizeti
	8,100
	5,868
	8,247
	8,260
	5,598
	5,275
	8,354
	7,278

	Karanga
	8,216
	13,354
	4,967
	5,998
	6,248
	6,256
	6,352
	5,511

	Soya
	8,418
	6,743
	5,987
	5,836
	6,005
	4,877
	4,530
	3,699

	Pilipili  Paprika
	-
	-
	-
	-
	-
	-
	-
	-

	Miwa
	932
	19,835
	431
	7,428
	910
	13,520
	304
	6,710

	Michikichi
	9,514
	6,773
	779
	368
	140
	420
	382
	55

	Cacao
	-
	
	
	
	40
	1
	67
	2

	Jumla Ndogo
	43,973
	57,482
	26,692
	33,563
	65,737
	38,949
	37,217
	35,819

	JUMLA KUU MAZAO YA BIASHARA
	123,439
	175,644
	110,531
	80,362
	147,241
	84,254
	114,376
	67,772

	JUMLA KUU 
MAZAO YA BIASHARA NA CHAKULA
	633,625
	1,723,556
	529,424
	1,247,178
	622,142
	1,430,474
	604,224
	1,452,477


KIAMBATISHO NA.3: UZALISHAJI WA MAZAO YA MBOGA MBOGA NA MATUNDA (HORTICULTURE)
	UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KILIMO KUANZIA  MSIMU  2017/2018 HADI KUFIKIA MSIMU 2020/2021 

MKOA WA RUVUMA

	(c) MAZAO YA MBOGA MBOGA NA MATUNDA (HORTICULTURE)

	ZAO
	2017/2018
	2018/2019
	2019/2020
	2020/2021

	
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani
	Hekta
	Tani

	(i) Matunda
	
	
	
	
	
	
	
	

	Maembe
	
	
	
	
	2,309
	47,219
	2,343
	50,142

	Michungwa
	
	
	
	
	275
	3,391
	136
	13,381

	Mapapai
	
	
	
	
	347
	6,258
	535
	8,595

	Guava (Mapera)
	
	
	
	
	54
	545
	49
	605

	Pinneaple
	
	
	
	
	434
	4,575
	193
	2,100

	Avocado(Parachichi)
	
	
	
	
	593
	11,105
	715
	8,922

	water melon(Tikitimaji)
	
	
	
	
	394
	9,078
	606
	11,740

	Passion fruit
	
	
	
	
	5
	2,184
	55
	2,675

	Jumla Ndogo
	-
	-
	-
	-
	4,411
	84,354
	4,633
	98,160

	(ii) Viungo (Spices)
	
	
	
	
	
	
	
	

	Ginger (Tangawizi)
	
	
	542.5
	7970.2
	416
	8,189
	453
	8,247

	Coriander (Giligilani)
	
	
	
	
	-
	-
	-
	-

	Tumeric (Binzari)
	
	
	
	
	-
	-
	4
	10

	Vanilla
	
	
	
	
	-
	-
	-
	-

	Garic(vitunguu swaumu)
	
	
	
	
	3
	15
	2
	5

	Onion(Vitunguu maji)
	
	
	
	
	522
	9,852
	533
	9,336

	Jumla Ndogo
	-
	-
	543
	7,970
	941
	18,056
	991
	17,597

	(iii) Mbogamboga (Vegetables)
	
	
	
	
	
	
	
	

	Cucumber (Matango)
	
	
	
	
	144
	2,196
	159
	2,234

	Mushroom (Uyoga)
	
	
	
	
	3
	5
	-
	-

	Cabbage
	
	
	
	
	223
	3,765
	267
	4,587

	Spinach
	
	
	
	
	88
	1,153
	175
	2,470

	Chinese Cabbage
	
	
	
	
	668
	6,681
	863
	8,888

	Tomato
	
	
	
	
	935
	22,330
	1,945
	20,297

	Eggplant (Biringanya)
	
	
	
	
	58
	968
	76
	769

	African Eggplant (Nyanyachungu)
	
	
	
	
	188
	2,420
	230
	3,095

	Sweet Pepper (Pilipili hoho)
	
	
	
	
	144
	1,055
	177
	1,322

	Carrot
	
	
	
	
	111
	2,023
	148
	2,596

	Black Night Shade (Mnafu)
	
	
	
	
	8
	72
	10
	125

	Okra (Bamia)
	
	
	
	
	178
	1,484
	185
	1,246

	Jumla Ndogo
	
	
	
	
	2,748
	44,151
	4,234
	47,627

	JUMLA KUU MAZAO YA MBOGA MBOGA NA MATUNDA
	
	
	
	
	8,081
	144,402
	9,722
	158,795

	
	
	
	
	
	
	
	
	

	JUMLA KUU MAZAO YA CHAKULA, BIASHARA NA BUSTANI
	633,625
	1,723,556
	529,424
	1,247,178
	630,223
	1,574,876
	613,946
	1,611,272
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