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1.0 Utangulizi

➢Utaratibu wa kupandisha au kushusha hadhi barabara upo
kwa mujibu wa Kifungu cha 44(1) cha Sheria ya Barabara
Na.13 ya mwaka 2007 na Kanuni za Menejimenti ya
Barabara za mwaka 2009.

➢ Ili kukamilisha jukumu hilo Waziri mwenye dhamana ya
barabara amepewa mamlaka ya kuunda Kamati ya Kitaifa
ya Kupanga Barabara Katika Hadhi Stahiki (National Roads
Classification Committee - NRCC).

➢ Jukumu kuu la kamati tajwa ni kuhakiki barabara
inayoombewa kupanda hadhi, kutoa mapendekezo na
kumshauri Waziri kuhusu madaraja stahiki ya barabara
zilizohakikikiwa.
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2.0 2.0 Sheria ya Barabara Na. 13 (2007)
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Kifungu cha 12 (1) na (2); Barabara zimegawanyika katika makundi makuu mawili
(2):
i. Barabara za Kitaifa (National Roads); na
ii. Barabara za Wilaya (District Roads).

2.1 Barabara za Kitaifa (National Roads)
➢ Barabara Kuu (Trunk Roads); na
➢ Barabara za Mikoa (Regional Roads).

Barabara hizi zinahudumiwa na Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS).

2.2 Barabara za Wilaya (District Roads)
➢ Barabara za Mrisho (Feeder Roads);
➢ Barabara za Mkusanyo (Collector Roads); na
➢ Barabara za Jamii (Community Roads).

Barabara hizi zinahudumiwa na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini
(TARURA).



2.0 Sheria ya Barabara Na. 13 (2007) inaendel..
Barabara Kuu:

 Barabara inayounganisha makao makuu ya
mikoa miwili au zaidi;

 inayounganisha makao makuu ya mikoa na mji
mkuu au mkoa wa nchi nyingine au bandari nje
ya Tanzania;

Barabara za Mikoa:

 Barabara inayounganisha barabara kuu na
makao makuu ya mikoa au wilaya;

 inayounganisha makao makuu ya mikoa na
makao makuu ya wilaya;
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2.0 Sheria ya Barabara Na. 13 (2007) inaendel..

Barabara za Mkusanyo (Collector Roads)

i. Barabara inayounganisha makao makuu ya wilaya na
makao makuu ya Tarafa;

ii. Barabara inayounganisha makao makuu ya tarafa
moja na nyingine;

iii. Barabara inayounganisha makao makuu ya Tarafa na
makao makuu ya Kata; na

iv. Barabara iliyopo mjini ambayo hutumika na magari
ambayo mara nyingi huanzia na kuishia nje ya mji na
kuungana na barabara kuu au za mikoa.
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2.0 Sheria ya Barabara Na. 13 (2007) inaendel..

Barabara za Mrisho (Feeder Roads)

i. Barabara iliyopo mjini inayounganisha “collector
roads” na barabara nyingine inayopitisha magari
yanayoenda viwandani, maeneo ya biashara na
makazi ya watu;

ii. Barabara ya inayounganisha makao makuu ya Kata 
moja na Kata nyingine;

Barabara za Jamii (Community Roads)

i. Barabara iliyopo kijijini, ndani ya kijiji na Barabara
inayounganisha kijiji na kijiji
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3.0. Majukumu ya Kamati

▪Kutumia vigezo vya kupandisha hadhi barabara kwa mujibu
wa sheria na kumshauri ipasavyo Waziri mwenye dhamana ya
barabara;

▪Kuandaa semina na warsha ili kusambaza taarifa za utaratibu
wa kuomba kupandisha hadhi barabara;

▪Kutembelea barabara zilizoombewa kupandishwa hadhi ili
kuhakiki taarifa zake kama zilivyo katika maombi
yaliyowasilishwa na bodi za barabara za mikoa au mamlaka
teule za barabara;

▪Kuandaa taarifa, mapendekezo na ushauri kwa Mhe. Waziri
mwenye dhamana ya Barabrara kuhusu upangaji wa barabara
katika madaraja mbalimbali;

▪Kufuatilia utekelezaji wa uamuzi wa Mhe. Waziri mwenye

dhamana ya barabara kuhusu kupanga barabara katika
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

Sehemu ya 43, (1) na (2) ya Kanuni za Menejimenti ya
Barabara ya mwaka 2009 inaeleza kuwa Bodi ya Barabara
ya Mkoa, mtu binafsi au kikundi cha watu ndiyo wenye
mamlaka ya kuwasilisha kwa Mhe. Waziri maombi ya
kupandishwa hadhi barabara
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

 Sehemu ya 44,(1) - (5) ya Kanuni za Menejimenti ya Barabara ya
mwaka 2009 inaeleza kuwa maombi ya kupandisha hadhi barabara
yawe na vitu vifuatavyo:-

(a) itajwe sehemu katika barabara kuu, za mikoa, feeder, collector
au community inapoanzia barabara inayoombewa;

(b) itajwe sehemu inapoishia (destination point)

(c) Barabara inayoombewa ibainishwe:

i. Urefu;

ii. Aina ya barabara kama ni ya lami au changarawe (type of
surface and shoulders);

iii. Upana wa barabara (width of formation and carriageway); na

iv. Upana wa hifadhi ya barabara.
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

v. Idadi na aina ya magari yanayotumia barabara hiyo;

vi. Idadi na majina ya vijiji na miji inamopita;

vii. Njia za mabasi (bus routes);

viii. Huduma za kijamii zinazotegemea barabara hiyo
mfano: soko, shule, hospitali, kliniki, kanisa na
misikiti, n.k.;

ix. Maelezo ya njia mbadala kama ipo (alternative route)
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

(2) Maombi yote ya kupandisha hadhi barabara yatumwe
kwa Mhe. Waziri ambaye atayaelekeza kwa Kamati ya
Kitaifa ya Kupanga Barabara katika Hadhi Stahiki
(NRCC) ili kupata mapendekezo.

(3) Baada ya kupokea orodha ya maombi kutoka kwa Mhe.
Waziri, kamati itapitia na kuandaa taarifa ili kumshauri
ipasavyo.
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

(4) akiridhia atasaini tamko la kisheria na hivyo barabara
zilizokidhi vigezo zitatangazwa kwenye Gazeti la
Serikali (GN).

(5) Iwapo maombi yatakataliwa,Mhe. Waziri atamjulisha
muombaji kwa maandishi akieleza vigezo na sababu za
kukataliwa kwa maombi hayo.
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

(6) Iwapo barabara zilizoombewa hazijakidhi vigezo kwa
mujibu wa sheria ya barabara, Waziri anaweza:

i. Kukasimu barabara hiyo kwa mamlaka husika ili
kuihudumia.

ii. Kuelekeza pesa itengwe katika bajeti ya Serikali kwa ajili
ya barabara hiyo.

iii. Kuelekeza wataalam kwenda kwa mamlaka
inayosimamia barabara hiyo.
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4.0. Utaratibu waKupandishwa Hadhi Barabara

(7) Mhe. Waziri ataagiza kushushwa daraja barabara
ambazo hazina tena vigezo vya kuwa katika daraja
lililopo sasa kwa mujibu wa sheria ya barabara.

(8) Mtu au kikundi chochote ambacho hakitaridhika na
maamuzi ya Mhe. Waziri kinaruhusiwa kukata rufaa
kwa Mhe. Waziri ili maombi yapitiwe upya.

(9) Uamuzi wa Waziri ni wa mwisho. Mamlaka husika
zitajulishwa orodha ya Barabara zitakazokuwa
zimepandishwa madaraja. Pesa za Mfuko wa Barabara
zitapangwa kulingana na mabadiliko hayo..
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5.0 Faida na Changamoto
Faida:

 Barabara kupangiwa fedha za mfuko wa barabara na
kuhudumiwa na mamlaka husika;

Changamoto:

 Kuongezeka kwa eneo la hifadhi ya barabara kutokana na
kupanda hadhi. Hivyo Serikali kutakiwa kulipa fidia kwa
nyumba na mali zitakazohusika;

 Kuongezeka kwa mahitaji ya rasilimali fedha ili kuhudumia
barabara zilizohusika; na

 Kupungua kwa idadi ya barabara nzuri na hivyo kupungua
kwa huduma bora za usafiri wa barabara kijamii kwa
barabara zilizoshushwa hadhi kwakuwa zitapata fedha
pungufu.
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ASANTENI
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