
 

Leseni ya Biashara hutumika kwa 

kipindi cha mwaka mmoja tangu 

tarehe ilipotolewa mpaka ukomo wa 
matumizi yake . 

FAIDA YA KUWA NA LESENI YA BI-

ASHARA  

1. Kutambulika kisheria . 

2. Kusaidia wakati wa kufungua 

akaunti ya Biashara. 

3. Nyaraka inayotumika wakati wa 

kukopa fedha katika taasisi mbalim-

bali za fedha. 

4. Kuepuka usumbufu wa kufungiwa 

Biashara . 

5. Kukuza pato la Taifa . 

MASHARTI YA LESENI YA BIASHARA 

1. Hutaweka masharti yoyote kwa 

mnunuzi. 

2. Utatoa risiti kwa mauzo yote. 

3. Utafuata sheria ya leseni ya Biasha-

ra ya mwaka 1972 na 1980. 

4. Hutauza huduma au bidhaa amba-

zo hazizingatii viwango vya ubora 

vilivyowekwa na vyombo vinavyo-

husika . 

5. Leseni inaweza kunyang’ a nywa 

wakati wowote ikiwa itaonekana 

kwamba ulipata kwa udanyanyifu au 

umekiuka masharti ya Leseni . 

 

 

OFISI YA MKUU WA MKOA RUVUMA  

 

UTARATIBU WA KUPATA 

LESENI YA BIASHARA  
 

OFISI  YA MKUU WA MKOA  

RUVUMA  

 

 

Simu, 2602256/2602238 

Fax Na. 2602144 

Anwani ya Posta: S.L.P 74, Songea  

Email; ras.ruvuma@tamisemi.go.tz/aeps@ruvuma.go.tz 

 

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na Afisa Biashara wa Halmashauri iliyeko karibu 

na wewe 

Au wataalam Ofisi ya Biashara Mkoa kwa simu Na. +255763508173,+255755192064 

 

 

 

 

MUDA WA MATUMIZI YA LESENI 

 
 
 
 
 
P 
 

MAMBO MUHIMU YANAYOTAKIWA KUONEKANA KATIKA 

LESENI YA BIASHARA  

1. Namba ya leseni . 

2. Aina ya leseni . 

3. Jina la mamlaka iliyotoa leseni. 

4. Namba ya mlipa kodi ( TIN) .  

5. Jina la kampuni au muombaji wa leseni . 

6. Mahali biashara ilipo . 

7. Kiasi cha ada kilicholipwa . 

8. Namba ya stakabadhi na tarehe ya malipo . 

9. Sahihi ya mtoaji wa leseni . 

10. Jina na muhuri wa mamalaka husika. 

 

Leseni ni kinga ya biashara yako, epuka 

usumbufu nenda kachukue leseni yako katika 

mamlaka husika ili ujitendee haki wewe 

mwenyewe, biashara husika pamoja na wadau 

unaohusiana nao katika biashara yako . 

 

 
 



UTANGULIZI 

Leseni ya Biashara ni kibali  cha  kufanya-

biashara  ambacho hutolewa  na mamlaka 

husika kwa wafanyabiashara au mtoa hudu-

ma. 

Leseni ya Biashara hutolewa kwa mujibu 

wa sheria ya Leseni ya Biashara Na.25 ya 

mwaka 1972 na marekebisho yake  

MAKUNDI YA LESENI ZA BIASHARA 

Leseni za biashara zina makundi mawili 

ambayo ni kundi A na kundi B 

1. Leseni Kundi A ni leseni za biashara 

zenye mtaji mkubwa ambazo hujumuisha 

leseni za wauzaji wa bidhaa nje ya nchi, 

huduma za mawasiliano, bandari, vilabu 

vya usiku, bima, huduma za utalii, benki 

na taasisi zingine za fedha pamoja na ma-

duka ya kubadilishana fedha, kundi hili la 

leseni za Biashara hutolewa na Wakala 

wa usajili wa Biashara na Leseni 

( B RELA )  

2. Kundi B ni Leseni za Biashara zi-

nazotolewa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa  

Kwenye mamlaka za Serikali za Mitaa 

anayetoa Leseni za Biashara ni Afisa Bi-

ashara wa Halmashauri 

Katika kundi B kuna biashara za migaha-

wa, hoteli za kawaida, vyama vya ushirika, 

wakala wa Bima, usajili wa abiria,viwanda 

vidogo, udalali,utaalam na ushauri, uuzaji 

wa bidhaa jumla na rejareja. 

VIGEZO VYA KUPATA LESENI YA       

BIASHARA  

Muombaji wa Leseni ya Biashara anataki-

wa kujaza fomu ya maombi ya Leseni ya 

Biashara na wakati wa kurejesha fomu 

muombaji anatakiwa kuambatanisha 

nyaraka zifuatazo; 

1.  Hati ya kujiandikisha kama mlipa kodi 

( T IN )  kutoka mamlaka ya mapato 

Tanzania ( TRA ) .  

2. Cheti cha usajili wa kampuni kama 

leseni inayoombwa ni ya kampuni. 

3. Mkataba wa pango kama sehemu ya 

biashara umepanga. 

4. Cheti cha uthibitisho wa mlipa kodi 

( T ax Clearance Certificate )  kutoka 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 

( T RA ) .  

5. Kwa muombaji wa Leseni ya Biashara 

ya huduma za kitaalamu atatakiwa pia 

kuambatanisha vyeti kutoka mamlaka 

husika mfano TCRA (k wa leseni ya 

huduma ya mawasiliano, TBS ( kwa 

biashara ya huduma ya chakula ) , 

EWURA kwa biashara ya uagizaji au 

usambazaji wa mafuta., TMDA kwa 

biashara ya dawa. 

6. Pia katika masuala ya sheria, udaktari, 

uhandisi ni lazima kuambatanisha hati 

ya kitaalam ( Professional Cerifi-

cates ) .  

NAMNA YA KUFANYA MALIPO YA ADA 

YA LESENI YA BIASHARA  

Leseni za Biashara hutolewa kupitia Mfumo 

wa Mapato ( Local Government Revenue 

Collection System )   na  malipo hufanyika 

kwa njia ya Mfumo na si kukabidhi fedha 

kwa mtunza fedha wa Halmashauri kama 

ilivyokuwa awali. 

Mteja anayelipia Ada ya Leseni ya Biasha-

ra akiwa na nyaraka zote muhimu ataandal-

iwa Bill  na Afisa Biashara na atawasilisha 

fedha Benki kiasi kilicho andikwa kwenye 

Hati ya Malipo  na Mtunza fedha wa Hal-

mashauri.. 

KIWANGO CHA ADA YA LESENI YA BI-

ASHARA 

Ada ya Leseni ya biashara hulipwa kutoka-

na na aina ya Biashara inayo ombewa 

Leseni  na sio ukubwa wa mtaji pia ada 

hutofautiana kati ya maeneo ya Halmas-

hauri za Wilaya, Halmashauri za Miji, Hal-

mashauri   za  Manispaa na Majiji. 

 

LESENI YA BIASHARA  


