
 

 

UFUGAJI WA KUKU WA  

ASILI WENYE TIJA 

OFISI YA MKUU WA MKOA       RUVUMA,    

Simu Na: 2602256/2602238 /Fax Na: 2602144                                       

Anwani ya Posta: S.L.P. 74,  Songea                                                 

Email:  ras.ruvuma@tamisemi.go.tz   

 aeps@ruvuma.go.tz   

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na Afisa Ugani 

aliyeko karibu na wewe. 

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 
KATIKA UFUGAJI WA KUKU WA 

ASILI 
1. Banda bora 
Ni muhimu kuwajengea kuku banda bora 
ili wapate kujikinga na mvua, baridi, wezi 
na wanyama. Banda la kuku linaweza 
likajengwa kando kando au nyuma ya 
nyumba ya kuishi. Banda la kuku linawe-
za kujengwa kwa kutumia raslimali za 
misitu zinazopatikana kwa urahisi 
kwenye eneo husika.  
 
2. Kuchagua kuku bora wa kuendele-

za kizazi 
Mafanikio zaidi katika kuchagua kuku wa 
kuendeleza kizazi yatapatikana iwapo 
uchaguzi na uchambuzi wa kuku 
wanaozaliwa utafanywa mara kwa mara 
ili kupata kundi la kuku litakalofaa kwa 
sifa zote katika uzalishaji. Sifa hizo ni 
pamoja na kupevuka haraka, kutaga ma-
yai mengi, kuwa na uzito mkubwa na 
nyama nyingi kwa umri mdogo.  
 
3. Fuga kuku upate faida kwa 

kuzingatia  
 Chanjo za magonjwa kama mdondo 

kila baada ya miezi 3,Chanjo ya ndui  
 Zuia viroboto, utitiri na minyoo. 
 Chagua mayai bora kwa ajili ya kuata-

miza. 
 Panga kuuza kuku kwa makundi 

uongeze kipato. 
 Boresha lishe ya familia kwa kula ma-

yai na kuku. 
 Gawa mapato yatokanayo na ufugaji 

wa kuku kwa matumizi yako,akiba na 
mengine yatumike kuendelza mradi wa 
ufugaji. 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKAL ZA MITAA 

 

MKOA WA RUVUMA 

Aina ya Chakula Vi-
faranga 

Kuku 
wanaoku
a 

Kuku 
Waza-
zi 

Kuku 
wen-
gineo 

Mahindi yaliyo-
barazwa 

8 8 8 10 

Pumba za mahindi 20 20 20 25 

Mashudu ya Alizeti 8 7 10 6 

Unga wa Dagaa 
/Samaki 

6 6 3.5 3 

Unga wa Mifupa 0.75 1.5 3 1 

Chokaa ya Mifugo 1.75 2 4 4 

Chumvi ya Jikoni 0.5 0.5 0.5 0.4 

Soya 3 3 - -0.5 

Damu 1 1 - - 

Premix 1 1 - 0.5 

Egg Booster - - 5 - 

Jumla 50 50 50 50 

CHAKULA CHA KUKU WA ASILI 

Pamoja na sifa yao ya kijitafutia chakula kuku,ili waweze 

kukua vizuri na kutoa mazao mengi na bora wanahitaji 

chakula chenye virutubisho vyote muhimu vinavyojumuisha 

makundi matano (5) ya Protini,Wanga,Vitamini ,Madini na 

Maji. Kuku wote wanahitaji chakula chenye mchanganyiko 

kamili ili waweze kuwa na afya nzuri. Hata hivyo, aina ya 

mchanganyiko wa chakula inatofautiana kutoka kundi moja 

la kuku hadi jingine.  Jedwali lifuatalo linaonyesha 

mchanganyko wa chakula ambao mfugaji anaweza 

kuandaa kwa ajili ya kuku wake, kwa ujazo wa kilo 50 

 

 



KUKU WA ASILI 

Kuku wa Asili ni wale ambao wamekuwepo hapa nchi-

ni kwa miaka mingi na damu yao haijachanganyika na 

ya kuku wa kigeni. Wengine huwaita kuku wa kienyeji. 

Kuku wa asili  hutaga kiasi cha mayai 40-60 pia ana-

weza kufikisha mayai150 kwa mwaka iwapo atatunzwa 

vizuri..Uzito wa kuku hufikia wastani wa kilo 1.0–2.5. 

SIFA ZA KUKU WA ASILI 

 Wastahimilivu wa magonjwa, lakini ni muhimu 

wakikingwa na baadhi ya magonjwa ya kuku ka-

ma mdondo na ndui ya kuku 
 Wana uwezo wa kujitafutia chakula ardhini, lakini 

ili kuwaendeleza ni lazima kuwapa chakula bora 

cha ziada 
 Wana uwezo wa kuatamia mayai, kutotoa, kulea 

vifaranga na ustahimilivu wa mazingira magumu 

kama ukame na baridi na 
 Nyama na mayai yake vina ladha nzuri kwa mlaji 

 

 

. 

 

 

UFUGAJI WA KUKU WA ASILI 

FAIDA ZA KUKU WA ASILI 
 Chakula – nyama ya kuku na mayai hutumi-

ka kama chakula muhimu cha wanadamu, 

chenye protini.  
 Chanzo cha kipato – mkulima hupata fedha 

akiuza kuku au mayai. 
 Chanzo cha ajira – ufugaji wa kuku hutoa 

ajira kwa jamii. 
 Kuku hutumika kwenye shughuli za ndoa 

kama vile kutoa mahari na pia ni kitoweo 

muhimu katika sherehe hizo. 
 Gharama nafuu za kuanzisha na kuendesha 

mradi huu. 
 Mbolea – kinyesi cha kuku kinaweza ku-

tumika katika kurutubisha mashamba ya 

mazao na mabwawa ya samaki. 
 Soko lipo la uhakika, ukilinganisha na kuku 

wa kisasa kwani nyama na mayai yake hu-

pendwa zaidi na walaji. 
 Manyoya ya kuku hutumika kama mapam-

bo, pia huweza kutumiaka kutengenezea 

mito ya kulalia na kukalia. 
 Mayai yenye mbegu ya jogoo hutumika kati-

ka kutengeneza dawa za chanjo. 
 Magamba ya mayai yanaweza kutumika 

katika utengenezaji wa vyakula vya wanya-

ma. 
 Kiini cha njano cha mayai kinaweza kutumi-

ka kutengeneza mafuta ya kuoshea nywele 

(shampoo). 

 

AINA ZA UFUGAJI WA KUKU 
WA ASILI 

1. Ufugaji Huria 

Katika mfumo huu, kuku huachiwa 

kuanzia asubuhi wakitembea kujitafutia 

wenyewe chakula na maji na kufungiwa 

kwenye vibanda visivyo rasmi wakati wa 

usiku. Huu ni mfumo rahisi lakini si mzuri 

kwa mfugaji wa kuku wengi kwani 

atahitaji eneo kubwa la ardhi. 

 

2. Ufugaji Nusu Huria 

Katika mfumo huu kuku hujengewa 

banda rasmi na banda hilo 

huzungushiwa wigo (uzio) au wigo  

huo hujengwa kwa mbele ambapo kuku 

hulala ndani ya banda nyakati za usiku 

na kushinda nje ya banda (ndani ya 

wigo) nyakati za mchana wa kila chakula 

na kunywa maji humo. Mfumo huu ni 

ghali kiasi kuliko mfumo huria, lakini 

huweza kumpatia mfugaji tija haraka 

sana. 

3. Ufugaji wa Ndani 

Katika mfumo huu, kuku hujengewa 

banda rasmi na hufugwa wakiwa ndani 

huku wakipatiwa chakula, maji na 

kufanyiwa huduma nyingine muhimu 

wakiwa humo ndani kwa muda wote wa  

maisha yao. Kwa mfumo huu, kuku 

huwekwa kwenye mabanda ambayo 

sakafu hufunikwa kwa matandiko ya 

makapi ya mpunga takataka za mbao 

(takataka za randa) maganda ya 

karanga au majani makavu 

yaliyokatwakatwa. 

Kiini cha Yai la Kuku wa Asili Jogoo la Kuku wa Asili 


