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2.0

AGENDA ZA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC)
KINACHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA
TAREHE 20 FEBRUARI, 2024

. Kufungua kikao.
2. Kuridhia Agenda.
. Kusoma na kuthibitisha Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa

(RCC) cha tarehe 28/12/2022

. Utekelezaji wa yatokanayo na Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) cha

tarehe 28/12/2022.

5. Maombi ya kugawa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru.
6. Taarifa ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2022/2023,

2023/2024 kuishia tarehe 31, Desemba 2022.

7. Taarifa ya Maandalizi ya Bajeti kwa Mwaka wa Fedha 2024/2025.
. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Kisekta

e Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Maliasili na Ushirika)
e Viwanda, Biashara na Uwekezaji
e Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii

e Elimu na Mafunzo ya Ufundi

. Taarifa za Utekelezajai wa shughuli za Taasisi na Mashirika ya umma.

e Wakala wa Hifadhi ya Chakula Kanda ya Songea (NFRA)

e Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Ruvuma.

e Benki Kuu ya Tanzania - Tawi La Mtwara Taarifa ya Hali ya Uchumi wa

Mkoa wa Ruvuma 2022/23

e Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)

¢ Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Songea (SOUWASA)

e Ofisi ya Kamishna Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma.

¢ Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa - Mkoa wa Ruvuma

e Taarifa ya Utendaji Kazi wa Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Ruvuma kwa
Kipindi cha Mwezi Julai Hadi Disemba, Mwaka 2023/2024

e Tume ya Taifa ya Umwagiliaji - Taarifa ya Umwagiliaji Mkoa wa Ruvuma

e Idara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa Ruvuma - Wizara ya Mambo ya
Ndani

e Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA) Ziwa Nyasa
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) — Ofisi ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA)
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROAD)
Wakala Wa Huduma Za Misitu Tanzania (TFS)
o Maombi ya Uanzishwaji wa Kongani ya Viwanda vya Mazao ya
Misitu Madaba.
o Ombi la Misitu ya Hifadhi ya Namatui na Lihuhu Kutangazwa Kama
Misitu ya Lindi Maji (Catchment Forest).
o Ombi la Kurekebisha Mpaka wa Hifadhi ya Lihanje Ili Kutoa Eneo

kwa Wananchi.

10. Taarifa za Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC)

Wilaya ya Namtumbo;
Wilaya ya Songea,;
Wilaya ya Mbinga;
Wilaya ya Nyasa.
Wilaya ya Tunduru;

11.Mengineyo kwa Idhini ya Mwenyekiti.

12.Kufunga Kikao.



3.0

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC)
KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA TAREHE
28/12/2022 MKOA WA RUVUMA

1.0 WALIOHUDHURIA

NA.

1.
2.
3.

10.

11.

12.

13.

14.

15.

16.

17.

18.

JINA

Col. Laban Elias Thomas
Ndg. Stephen M. Ndaki
Mhe. Eng. Stella Manyanya (Mb)

Mhe. Jonas W. Mbunda

Mhe.

Mhe.
(Mb)

Benaya Z. Kapinga

Dkt.

Damas D. Ndumbaro

Mhe. Daimu Iddi Mpakate

Mhe. Dkt. Joseph Kizito Mhagama

Mhe. Jackline Msongozi (Mb)

Mhe.Vita R. Kawawa

Mhe. Dkt. Thea M. Ntara

Mhe. Pololet K. Mgema

Mhe. Dkt. Julius K. Ningu

Mhe. Julius Sunday Mtatiro

Mhe. Aziza Mangosongo

Dr. Louis K. Chomboko

Ndg. Jumanne A. Mwankhoo

Ndg Joel M. Mbewa

WADHIFA

Mkuu wa Mkoa

Katibu Tawala Mkoa
Mbunge wa Jimbo la
Nyasa

Mbunge wa Jimbo la
Mbinga Mijini

Mbunge wa Jimbo la

Mbunge wa Jimbo la
Songea Mijini

Mbunge wa Jimbo la
Tunduru Kaskazini

Mbunge wa Jimbo la
Madaba

Mbunge Viti Maalumu

Mbunge wa Jimbo la
Namtumbo

Mbunge Mwakilishi
Kundi la Vyuo

Mkuu wa Wilaya
Songea

Mkuu wa Wilaya
Namtumbo

ya

ya

Mkuu wa Wilaya
Tunduru

ya

Mkuu wa Wilaya
Mbinga

ya

Katibu Tawala Msaidizi
Afya

Katibu Tawala Msaidizi
Mipango na Uratibu

Katibu Tawala Msaidizi
MMI

NAFASI

Mwenyekiti
Katibu
Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe



NA.

19.

20.

21.

22.

23.

24,

25.

26.

27.

28.

29.

30.

31.

32.

33.

34.

JINA

Ndg. Bakari A. Mketo

Ndg. Eng. Gilbert D. Simya

Ndg. Juma N. Fuluge

Ndg. Joseph K. Martin

Ndg. Onesmo Ngao

Mhe. Hairu H. Musa

Mhe. Michael L. Mbano

Mhe. Stewart Nombo

Mhe. Teophanes T. Mlelwa

Mhe. Kelvin K. Mapunda

Mhe. Desderius O. Haule

Mhe. Simon Kapinga

Mhe. Juma Alfan Pandu

Dkt. Frederick Sagamiko

Ndg. Jimson Mhagama

Ndg. Ambokile Paul

WADHIFA

Katibu Tawala Msaidizi
Utawala na Rasilimali
watu

Katibu Tawala Msaidizi
Miundombinu

Kaimu Katibu Tawala
Msaidizi Elimu

Kaimu Katibu Tawala
Msaidizi ITI

Kaimu Katibu Tawala
Msaidizi Uchumi na
Uzalishaji

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Tunduru

Mstahiki Meya wa
Manispaa ya Songea

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Nyasa

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Madaba

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Mii
Mbinga

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Mbinga

Makamu Mwenyekiti
wa Halmashauri ya
Wilaya ya Songea

Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo

Mkurugenzi wa
Manispaa Songea

Mkurugenzi  Mtendaji
wa Halmashauri vya
wilaya Nyasa

Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji Halmashauri
ya Wilaya ya
Namtumbo

NAFASI

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe



NA.

35.

36.

37.

38.

39.

40.

JINA

Ndg. Chiza C. Marando

Ndg. Juma Haji Juma

Ndg. Khashim S. Lugome

Ndg. Grace S. Quintine

Adv. Sajidu I. Mohamed

Mhe. Hassan Zidadu Kungu (Mb)

WADHIFA

Mkurugenzi  Mtendayi
Halmashauri ya Wilaya
ya Tunduru
Mkurugenzi  Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya
ya Mbinga

Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya wilaya
ya Songea.

Mkurugenzi wa  Miji
Mbinga

Mkurugenzi  Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya
ya Madaba

Mbunge - Jimbo Ia
Tunduru Kaskazini

1.1 WAJUMBE AMBAO HAWAKUHUDHURIA KWA TAARIFA

NA JINA WADHIFA
Mbunge — Jimbo la Peramiho, Waziri wa
Mhe. Jenista Mhagama (Mb)  Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Mjumbe

Kazi, Vijana, Ajira na Wenye ulemavu

NAFASI

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

Mjumbe

NAFASI

Mhe. Judith Kapinga (Mb) Mbunge Mwakilishi Kundi la Vijana Taifa Mjumbe

Mhe. Mariam M. Nyoka (Mb) ~ Mbunge Viti Maalum Mjumbe

Ndg. Jeremiah Sendoro Katlk?u Tawala Msaidizi — Uchumi na Mjumbe
Uzalishaji

1.2 KAMATI YA ULINZI NA USALAMA MKOA:

1.

JINA WADHIFA NAFASI
_ Kaimu Mshauri Jeshi la Akiba _

Ajuaye W Mhowa Mwalikwa
Mkoa

Ndg. Jones Mndeme Kaimu Afisa Usalama Mkoa Mwalikwa

Saci — Tununasya Adam Afisa Uhamiaji Mkoa Mwalikwa
Kaimu Kamanda wa Magereza _

SSP Kulwa Kabota Mwalikwa
Mkoa

Ndg. Hamza Y. Mwenda Kamanda Takukuru Mkoa Mwalikwa

ACP Marco Chillya Ag. Kamanda wa Polisi Mkoa Mwalikwa

Iman Mwakingwe S/O - RSO Mwalikwa



1.3 MAKATIBU TAWALA WA WILAYA:

abh W NP

JINA

Ndg. Pendo Daniel
Ndg. Paulo N. Lugongo
Ndg. Augustino S.
Maneno

Ndg. Aden H. Nchimbi
Salma A. Kipande

WADHIFA

Katibu Tawala Wilaya Songea
Kaimu Katibu Tawala wilaya Nyasa
Kaimu Katibu Tawala Wilaya
Tunduru

Katibu Tawala Wilaya Namtumbo

NAFASI
Mwalikwa
Mwalikwa

Mwalikwa

Mwalikwa

Kaimu Katibu Tawala Wilaya Mbinga Mwalikwa

1.4 WAALIKWA KUTOKA SEKRETARIETI YA MKOA:

NA.
1.

2.

o gk w

10.
11.
12.
13.
14.
15.
16.
17.
18.
19.
20.
21.
22.
23.
24.
25.

26.
27.
28.
29.

JINA
Ndg. Theresia R. Mselenga

Albano Midelo

Ndg. Hakimu Mafuru
Ndg. Romanusi Komba
Ndg. Basil S. Amuli

Dr. Magafu Majura

Ndg. Yahya A. Madenge
Ndg. Walumbe Komba
Ndg. Musa Nkolabigawa
Ndg. Africanus Chale
Ndg. Mariam Juma

Ndg. Onesmo F. Gama
Ndg. Sunday S. Hebuka
Ndg. Adelini Komba
Ndg. Grace Mafuru

Ndg. Frank Hosea

Ndg. Onesmo Mpuya
Ndg. Amandus Chilumba
Ndg. Leonida Ngira

Ndg. Leodigard Riziki
Ndg. Humphrey Millanzi
Issa O. Nyika

Ndg. Upendo Kinemela
Ndg. Denis W. Chiwangu
Ndg. Amina Tindwa

Ndg.
Ndg. Aniceth Gaima
Ndg.
Ndg. Abdallah M. Saidi

Shadrack Mhina

Beatrice Gauza

WADHIFA
Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini

Afisa Elimu Taaluma

Mtaalamu wa TEHAMA

Afisa Uvuvi
Mganga Mfawidhi
Rufaa Songea
Afisa Tehama
Mkuu wa Kitengo TEHAMA

Katibu wa Mkuu wa Mkoa

Afisa Misitu Mkoa

Afisa Maendeleo ya Jamii

Afisa Maendeleo ya Jamii
Mtakwimu

Mkaguzi wa Ndani Serikali za Mitaa
Afisa Tawala Mkoa

Mkadiriaji Majenzi

Afisa Kilimo Mkoa

Afisa Serikali za Mitaa

Mhasibu

Afisa Manunuzi

Afisa Manunuzi

EDMO

Afisa Hesabu

Mtakwimu

Afisa Serikali za Mitaa

Afisa TEHAMA
Afisa Ugavi
Afisa Ushirika

Mchumi

wa Hospitali ya

NAFASI
Mwalikwa

Mwalikwa

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa

Mwalikwa



NA.

30.
31.
32.
33.
34.
35.
36.
37.
38.
39.
40.
41.
42.
43.
44,
45,
46.
47.
48.
49.
50.
51.
52.
53.
54,
55.
56.
57.
58.
59.

JINA
Ndg.

Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.
Ndg.

Godson Chale
Osmund Luoga
Atemista S. Ponera
Geofrey Rwela
Christa Njerekela
Margareth S. Mvula
Slivia Mgina

Jeni J Mkomwa
Happfania Ndomba
Mwaija A. Ponera
Robert A. Luoga
Hawa Selemani
Seligius A. Ngahi
Siwema M. Gama
Marietha L. Komba
Miraji Swedi
Philemoni Bossy
Goretha Komba
Schlostica Mahundi
Mathias R. Tilia
Emmanuel R. Komba
Victory G. Nyenza
Denis Luambano
Zuberi R. Msham
Salumu Kateula
Anthony Luoga
Lydia A. Makua
Ahmad H. Namohe
Benedicto G. Ndiyani

Musa Nkolabigawa

WADHIFA
Mhasibu

TEHAMA

RMA

Afisa TEHAMA
LUCODIA

Msaidizi wa Ofisi

Msimamizi na Mwendesha Ofisi

RMA

RMA

RMA

RMA

RMA

Kitengo cha Sheria
RMA

MMO

Mhasibu

Mkaguzi wa Ndani
MMO

MMO

Afisa Taaluma Mkoa
Afisa Biashara

Afisa Ustawi wa Jamii
Mhasibu

Afisa Utumishi

Afisa Utumishi
Kaimu Afisa Elimu
Afisa Tawala

Afisa Utumishi

Mlinzi wa Mkuu wa Mkoa

Msaidizi wa Mkuu wa Mkoa
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NAFASI
Mwalikwa

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa

Mwalikwa



1.5 VIONGOZ| WA VYAMA VYA SIASA:

NA.

O©Ooo~NOOULh,WwW N =

=
o

JINA

Komred Oddo Mwisho

Mohamed Rashid Lawa

Hemed Ahmad Chale
Ndg. Richard Tawe

Ndg. Hamisi H. Kaisi
Ndg. Oswald A. Nyoni
Ndg. Paulo M. Geho
Ndg. Ally S. Mapunda
Ndg. Ibrahimu M. Komba
Ndg. Juma  Mtokani
Haule

1.6 WAALIKWA:

NA.

JINA

Ndg. Bosco Mwingira
Ndg. Eliseus Mhelela

Ndg. Baraka J Mungai
Ndg. Emanuel Snagalali
Ndg. Edmund Lubinga
Ndg Prosper R Luambano
Ndg Elizabeth Ngongi
Eng. Bathlomeo Matwiga
Ndg Seif A Mgonja

Ndg Rose C Kangu
Ndg.Josephine Bazombanza
Ndg Kauli G Makasi

Ndg Paschal Masatu

Ndg Jerome Asifiwe

Ndg Edwin Msavangwa
Ndg Rosemary Ngonyani
Ndg Osward Mfaeka

Ndg Clement Abadyawe
Ndg Peter Stanslausi

Ndg Ngapona Israel

Ndg Oppurtuna Makero
Ndg Magreth Salia

Ndg Mwangapiti, Lusajo R
Eng. Patrick Kibasa

Ndg Ahmad Issa

Ndg Simon Kinyunyu

Ndg Imani Kalembo

Ndg Musa A. Manjaule
Ndg Zainabu Mbaruku

WADHIFA

Mwenyekiti wa  Chama
Mapinduzi
Kaimu Katibu
Mapinduzi
MNEC

Katibu ACT
Katibu CUF
Katibu TLP
KATIBU TADEA
Mwenyekiti TADEA

Katibu UPDP
Mwenyekiti NCCR Mageuzi

wa Chama

cha

cha

NAFASI

Mwalikwa

Mwalikwa

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa

Mwalikwa

WADHIFA

Afisa Mipango - Tunduru
Meneaja TANESCO MKOA
Mhandisi Miradi — White City
Meneja Consessions FDT Iringa
Mjumbe Timu ya CSR

Afisa Mipango - Madaba
REO — TCCIA

Ag. RM RUWASA

RRO — NIDA

Mhifadhi — Makumbusho
Katibu Machinga

RPO — NIS

Afisa Mipango — Mbinga TC
Kaimu Afisa Mipango Nyasa
Mneja PSSSF — Ruvuma
Mwenyekiti —- TWCC Ruvuma
RM - SIDO

RM — TEMESA

Mchumi - BOT

Ag RM — NHC

Agg RPOCS

NFRA

HRO - VETA

MD — SOUWASA
MHANDISI - NAMIS
Mhandisi - NAMIS

MENEJA - ITMCU LTD

M/ KITI - TAMCU LTD
DPLO - SONGEA DC

11

NAFASI

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa



NA.

30.
31.
32.
33.
34.

35.
36.
37.
38.
39.
40.
41.
42.
43.

44,
45.
46.
47.
48.

49.
50.
51.
52.
53.
54.
55.
56.
57.
58.
59.
60.

1.7

JINA

Ndg Issa H. Mlela

Ndg Kamwanga Tamigwe
Ndg Zawadi H. Nyoni

Ndg Devsdedith

Ndg Shabani J

Ndg Edwini Msavanawa
Ndg Sothery S. Nchimbi
Ndg Ernest Nzunguru
Ndg Lilian Ndunguru

Ndg Dickson Mbugano
Ndg Philipo B. Ndiwauru
Ndg Mollasco Ngowe
Ndg Faustine J. Magafu

Ndg Howard Mwakalinga

Ndg Karim S. Ally

Ndg Archmoses. Mosdes
Ndg Juma N. Mwanga
Ndg Hance John

Ndg Frank T. Kapinga

Ndg Ephatar Mlavi

Ndg Yasin Hamad

Ndg Faraja M Komba
Ndg Amina Pilly

Ndg Mwantumu Athmani
Ndg Asajile John

Ndg Zabron Walwa

Ndg Herbert A. Mwoleka
Ndg Antony Mesebe
Ndg Obed B. Mwasomola
Ndg Kyomo A.B

Ndg Epaphras Tengamamba

SEKRETARIETI YA KIKAO

JINA LA MJUMBE
Deogratius Sibula
Paul Msemwa
Romanus F. Komba
Sunday S. Hebuka
Sophia Gama
Xaveria Mlimila
Denis Chiwangu

O~NO B WNPE

WADHIFA NAFASI
DFC — SONGEA Mwalikwa
AG HOST Mwalikwa
DCDO - SONGEA DC Mwalikwa
GONELAMENDA - AFISA MAJI Mwalikwa
MHIFADHI - SHAMBA LA MITI Mwalikwa
MPEPO TFS

MENEJA - PSSSF Mwalikwa
Ag. DEO[P] - SONGEA DC Mwalikwa
MENEJA - BOT MTWARA Mwalikwa
Ag. DHRO - SONGEA DC Mwalikwa
Ag. RMO - MADINI RUVUMA Mwalikwa
M/KITI - MBIFACU LTD Mwalikwa
MENEJA - LIPARAMBA Mwalikwa
PP - LIPARAMBA GRHO Mwalikwa
GAMO - USIMAMIZI ZA Mwalikwa
SERIKALI

MENEJA KANDA - EWURA MBEYA Mwalikwa
K/ MENEJA - TBA Mwalikwa
MENEJA - SONAMCU Mwalikwa
MENEJA - NHIF Mwalikwa

GAMO
SERIKALI

MANAGER - TANROADS
MANAGER - NAMIS

AG. MANAGER - MBIFACU LTD

MGCO - SONGEA MC
RSM. NBS

MENEJA - TCRA
MENEJA - TRA

Ag. ACL - ARDHI MKOA

KAMANDA KITUO SONGEA TAWA

REV - NAMTUMBO DC
MPCO - SONGEA MC
CA —HC SONGEA

WADHIFA

Afisa Mifugo

Afisa Kilimo

Afisa TEHAMA
Mtakwimu

Katibu Muhtasi

Afisa Maendeleo ya Jamii
Mtakwimu
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- USIMAMIZI WA MALI ZA Mwalikwa

Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa
Mwalikwa

NAFASI

Sekretarieti
Sekretarieti
Sekretarieti
Sekretarieti
Sekretarieti
Sekretarieti
Sekretarieti



2.0 AGENDA ZA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC)
KINACHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA
TAREHE 28 DESEMBA 2022

1. Kufungua kikao.

2. Kuridhia Agenda.

3. Kusoma na kuthibitisha Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC) cha tarehe 29/12/2021

4. Utekelezaji wa yatokanayo na Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) cha
tarehe 29/12/2021.

5. Taarifa ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2021/2022,
2022/2023 kuishia tarehe 30, Novemba 2022 na Taarifa ya Maandalizi ya Bajeti
kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024.

6. Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Kisekta

e Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Maliasili na Ushirika)

e Viwanda, Biashara na Uwekezaji na Taarifa ya Timu ya Kuchambua,
Kuandaa na Kuainisha Mfumo Mzuri wa Uwajibikaji Kwa Jamii (CSR) wa
Wachimbaji wa Madini Mkoa wa Ruvuma

e Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii

e Elimu na Mafunzo ya Ufundi

e Utumishi na Utawala

7. Taarifa za Utekelezajai wa shughuli za Taasisi na Mashirika ya umma.

e Wakala wa Hifadhi ya Chakula Kanda ya Songea (NFRA)

e Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Ruvuma.

e Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Mkoa wa Ruvuma - Matokeo ya Sensa

ya Watu na Makazi ya 2022.

e Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)

¢ Wakala maji Mijini na Vijijini (RUWASA)

e Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea (SOUWASA)

e Wakala wa Misitu (TFS) - Taarifa ya Shamba la Miti Wino na Mpepo

e Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii — LIKUYU
SEKAMAGANGA

e Ofisi ya Kamishna Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma.
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e |dara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa Ruvuma - Wizara ya Mambo ya
Ndani

e Taasisi ya Kuzuia na Kupamaba na Rushwa (TAKUKURU)

e Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) Mkoa wa Ruvuma

e Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) — Ofisi ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

e Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA) Ziwa Nyasa

e Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)

8. Taarifa za Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC)
e Wilaya ya Songea;
e Wilaya ya Tunduru;
e Wilaya ya Mbinga;
e Wilaya ya Namtumbo;
e Wilaya ya Nyasa.
9. Mengineyo kwa ldhini ya Mwenyekiti.
10. Kufunga Kikao.

3.0 MUHTASARI NA. RCC: 01/12/2022 KUFUNGUA KIKAO

UTANGULIZI
Katibu Tawala wa Mkoa alianza kwa kuwakaribisha wajumbe na waalikwa wote katika

kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa ambapo aliwaeleza wajumbe kuwa kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa ni kikao kinachoendeshwa chini ya Sheria ya Tawala za
Mikoa Na. 19 ya mwaka 1997 iliyoanzisha Sekretarieti za Mikoa. Aidha alieleza kuwa
kikao hiki ni muhimu kwani ndio kikao cha juu kabisa cha ushauri na maamuzi
mbalimbali katika ngazi ya Mkoa. Baada ya utangulizi huo alifanya utambulisho kwa
wajumbe na waalikwa wa kikao na kisha alimkaribisha Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa

(Mwenyekiti) kwa ajili ya kufungua kikao.

Kufungua kikao

Katika hotuba yake ya ufunguzi Mwenyekiti alianza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu
kwa kutujaalia afya njema na kutuwezesha kushiriki katika kikao hiki muhimu kwa
maendeleo na ustawi wa Mkoa wetu. Pia aliwashukuru Wananchi wa Mkoa wa Ruvuma
kwa kuunga mkono juhudi za Mhe. Dkt.Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania za kuwaletea maendeleo Watanzania wote. Mwenyekiti
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aliwajulisha wajumbe kuwa katika kikao hiki tutapata fursa ya kujadili masuala muhimu
yaliyotokana na kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa kilichopita cha tarehe 29
Desemba, 2021,taarifa mbalimbali zikivemo za Utekelezaji na Mpango na Bajeti ya
Mkoa kwa mwaka 2021/2022, mwaka 2022/2023 kuishia Novemba, 2022 pamoja na
Maandalizi ya Bajeti ya Mwaka 2023/2024.Taarifa nyingine ni Utendaji kazi wa
Mamlaka ya Mapato (TRA) Mkoa wa Ruvuma, shughuli za Uchumi na Uzalishaji,
Shughuli za Biashara, Viwanda na Uwekezaji, Taarifa ya Timu ya Kuandaa,
Kuchambua na Kuainisha Mfumo mzuri wa uwajibikaji kwa Jamii (CSR) kwa wachimbaji

wa Madini Mkoa wa Ruvuma, Hali ya Elimu, Afya, Maji, Ardhi, misitu nk.

Mwenyekiti alieleza kuwa msimu wa kilimo wa 2022/23 umeshawadia, hivyo aliwasihi
wananchi wote kuanza maandalizi mapema kwa kwa kuzingatia kalenda ya kilimo. Kwa
upande wa Serikali ya mkoa wa Ruvuma tunaendelea na uratibu wa mfumo wa ugawaiji
na usambazaji wa Mbolea za Ruzuku kwa wakulima kwa kushirikiana na Wizara ya
Kilimo kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea (TFRA). Mfumo huu unaenda sambamba
na zoezi la kusajili wakulima wote, Mawakala na makampuni yanayoingiza mbolea.
Wakulima waliosajiliwa tangu zoezi la usajili lilipoanza tarehe 15 Agosti 2022 kupitia
vitabu ni wakulima 261,235 kati ya hao 250,493 wameshaingizwa kwenye mfumo na

wameanza kupata mbolea, aidha zoezi la Usajili linaendelea.

Natoa wito kwa Viongozi wa ngazi zote kuhakikisha wanasimamia zoezi la upatikanaji
wa mbolea kwa wakulima. Aidha Mkoa utaendelea kusimamia na kuimarisha mfumo
stakabadhi ghalani ili kuhakikisha wakulima wanauza mazao yao kwa bei nzuri kama

ambavyo tumefanya katika msimu uliopita wa kilimo.

Katika msimu wa 2021/2022 mkoa ulivuna tani 1,256,362 za mazao ya chakula,
mabhitaji ya chakula katika mkoa ni tani 469,172, hivyo kuwa na ziada ya tani 787,190
ambazo zimeendelea kuuzwa kwa lengo la kuwaongezea wananchi kipato. Kutokana
na uzalishaji huo mkoa wetu umeendelea kushika nafasi ya kwanza Kitaifa katika
uzalishaji wa mazao ya nafaka. Nitoe wito kwa wakulima kujitahidi kutumia mvua

zilizoanza kunyesha kupanda mazao kwa wakati.

Nitumie fursa hii pia kuwakumbusha kuwa suala la kusimamia Mapato yatokanayo na
kodi pamoja na Ushuru ni la kila mmoja kwani fedha hiyo hutumika katika kujenga

miradi ya maendeleo, hivyo ni wajibu wetu sote kusimamia vyema ukusanyaji wa
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maduhuli na mapato ya serikali, kubuni vyanzo vipya na kupanua wigo wa Mapato na
kuhimiza watu kudai risiti au kutoa risiti wanapouza na kununua bidhaa. Niwapongeze
Wakurugenzi Watendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kusimamia ukusanyaji
wa Mapato kwa mwaka wa fedha 2021/2022 ambapo Halmashauri zote zimekusanya
shilingi 21,422,972,707.68 sawa na asilimia 110.8 ya lengo la kukusanya shilingi
19,333,322,006

Mwenyekiti alizipongeza Halmashauri zilizofanya vizuri katika ukusanyaji wa mapato na
kuzitaka Halmashauri zote kusimamia na kuimarisha mikakati ya ukusanyaji wa mapato
ili kufikia malengo yaliyowekwa, aidha alizitaka Halmashauri kuziba mianya yote ya

upotevu na ukwepaji wa kulipa mapato.

Vilevile Mwenyekiti alimpongeza Meneja wa Mkoa na watumishi wote wa TRA kwa kazi
nzuri wanayoifanya ya kukusanya Mapato ndani ya Mkoa ambapo mwaka 2021/2022
mkoa umeweza kukusanya shilingi 19,850,805,877.61 ya lengo la makusanyo ya
shilingi 19,553,627,572.74 sawa na asilimia 101.52.

Mkoa pia unaendelea kuimarika kiuchumi kwa kuimarika kwa miundombinu, shughuli
za uzalishaji mali, biashara na uwekezaji shughuli za uchimbaji madini hasa makaa ya
mawe, maboresho ya uwanja wa Ndege wa Songea na pamoja na biashara na mikoa

na nchi jirani za Msumbiji na Malawi.

Kwa upande wa Miundombinu ya elimu, Mwenyekiti aliwaambia wajumbe kuwa Sisi
sote ni mashahidi wa namna ambavyo Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais wetu
Mheshimiwa Dkt.Samia Suluhu Hassan alivyoamua kuondoa kabisa tatizo la upungufu
wa miundombinu ya elimu ambapo tumeshuhudia kwa mwaka 2021/2022 Mkoa
ulipokea kiasi cha shilingi 7,700,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya 11 za
Sekondari katika Halmashauri zote 8 za Mkoa wa Ruvuma. Mradi huu unajumuisha
ujenzi wa shule ya Mkoa ya Wasichana inayojengwa katika Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni 3,000,000,000.00. Ujenzi wa shule hizi upo
katika hatua mbalimbali za ujenzi ikiwa ni maandalizi ya kupokea wanafunzi mwezi
Januari 2023. Aidha mwezi Oktoba, 2022 Serikali ilitoa kiasi cha sh. 3,120,000,000.00
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 156 ya wanafunzi wa Kidato cha kwanza kwa mwaka
2023 ambapo yamekamilika na yako tayari kupokea wanafunzi wa mwezi Januari,
2023.
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Haya ni mafanikio makubwa kwa kuwa sasa tuna uhakika wa utoshelevu wa
miundombinu ya shule kwa ajili ya kupokea wanafunzi wote waliochaguliwa kujiunga
kidato cha kwanza mwaka 2023 bila changamoto ya ukosefu wa vyumba vya madarasa
pamoja na viti na meza. Hivyo Mwenyekiti alitoa maelekezo kuwa watoto wote
wanaostahili kuanza darasa la kwanza wakiwemo wa watoto wa kike ifikapo Januari,
2023 waandikishwe na kuanza masomo bila kukosa. Kwa upande wa wanafunzi
watakaoanza kidato cha kwanza mwaka 2023 nao hakuna kikwazo tena cha uhaba wa

vyumba vya madarasa hivyo wote waripoti bila kukosa.

Pia alieleza mafanikio katika sekta ya afya ambapo Mkoa umefanikiwa kujenga Vituo
vya Afya 12 kupitia fedha za Tozo, Serikali Kuu na Wafadhili kwa gharama ya shilingi
Bilioni. 7,845, nyumba 9 za watumishi wa Afya (3 in 1) kwa gharama ya shilingi Milioni
856.585, majengo matatu (3) ya huduma za dharura (EMD) Kwa gharama ya Shilingi
Milioni 900, jengo moja (1) la wagonjwa mahututi katika Halmashauri ya Wilaya ya

Mbinga kwa gharama ya shilingi milioni 250.

Mkoa unaendelea na ujenzi wa Hospitali 5 za Wilaya ya Nyasa, Mbinga DC,
Namtumbo DC, Madaba DC na Songea DC kwa gharama ya Shilingi Bilioni 3.4.
Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa awamu ya kwanza kwa gharama ya shilingi
2,700,000,000.00. Ujenzi huu unahusisha jengo la wagonjwa wa nje (OPD), jengo la
mionzi na nyumba ya mtumishi. Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na
vitendanishi katika vituo vya kutolea huduma za afya imeendelea kuimarika, kwani

upatikanaji umeongezeka na kufikia asilimia 96.

Baada ya maelezo hayo Mwenyekiti alifungua kikao cha Baraza la Ushauri la Mkoa
(RCC) mnamo saa 3: 53 asububhi.

4.0 MUHTASARI NA. RCC: 02/12/2022: KURIDHIA AGENDA
Agenda za kikao zilisomwa mbele ya kikao na Wajumbe wote kwa pamoja waliridhia na

kuzipitisha kuwa agenda za kikao.
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5.0 MUHTASARI NA. RCC: 03/12/2022: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI
WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) CHA TAREHE
29/12/2021
Wajumbe wa kikao walipokea na kupitisha muhtasari ulioandaliwa ukurasa kwa

ukurasa na kufanya marekebisho katika maneno machache yaliyokuwa na makosa
ya kiuchapaiji.

6.0 MUHTASARI NA. RCC: 04/12/2022: UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA
KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) CHA TAREHE 29/12/2021
Taarifa ya utekelezaji wa yatokanayo na kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC)

cha tarehe 29/12/2021 iliwasilishwa na kupokelewa na wajumbe. Aidha, wajumbe

walipitia yatokanayo na kujadili yafuatayo:-

i. TANESCO Mkoa wa Ruvuma kukamilisha miradi ya usambazaji wa Umeme
Wajumbe walihoji kuhusu kuchelewa kwa utelekezaji wa usambazaji wa umeme mradi

wa REA awamu ya tatu mzunguko wa kwanza na awamu ya tatu mzunguko wa pili

Umeme. Kikao kilielekeza kuwa taarifa ya utekelezaji wa usambazaji wa umeme

ianishe upatikanaji na usamabazaji wa umeme kwa kila Halmashauri.

ii. Mkakati wa ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana katika Halmashauri
ya Madaba.
Wajumbe walihoji juu ya hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa Shule ya Sekondari ya

Wasichana katika Halmashuri ya Wilaya ya Madaba, kwani ilielekezwa katika kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa Kkilichofanyika tarehe 12/01/2021 katika ukumbi wa

Manispaa ya Songea.

Katibu Tawala Mkoa alielekezwa kuunda Timu ya maandiko ili kupata fedha kutoka
vyanzo vingine. Pia iandaliwe taarifa ya uchangiaji kwa kila Halmashauri na ujenzi

uanze kwa kutumia fedha ambazo tayari zimeshakusanywa.

Kikao kilielekeza kuwa Mkoa uongezwe wigo wa ukusanyaji wa fedha kwa kukusanya
shilingi 7 kwa kilo katika mazao ya mahindi, korosho,kahawa, Tumbaku, Soya, Ufuta na
Mbaazi, badala ya kukusanya katika zao moja tu ambalo ni ufuta. Lengo ni kukusanya
fedha nyingi na kufanikisha ujenzi wa Shule ya Wasichana. Wajumbe waliwekezwa
utaratibu wa kukusanya fedha kutoka katika zao la mahindi ufanyike kupitia Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA).
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iii. Kuchelewa kwa ujenzi wa Tawi la Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA).
Wajumbe walihoji kuchelewa kuanza kwa utekelezaji wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine SUA kuwa na kampasi yake Mkoa wa Ruvuma. Wajumbe walielekezwa kuwa
kwa sasa SUA wanaendeleza maeneo yao kwa ajili ya mazoezi ya vitendo ambayo ni
upandaji wa miti (Madaba), Wanyamapori (DarajaMbili Tunduru) na Utalii (Nyasa).
Aidha, kikao kilijulishwa kuwa Chuo cha Uhasibu Arusha kinajenga Kampasi yake
Manispaa ya Songea kupitia mradi wa BOOST kwa mikoa isiyo na vyuo vikuu. Pia
kikao kiliekeza kufanyika kwa ufuatiliaji na tathmini kwa wawekezaji wote waliochukua

ardhi na kushindwa kuendeleza.

iv. Wananchi kuvamia maeneo ya chanzo cha maji na hifadhi ya Mto Ruvuma
na kusababisha uharibifu wa mazingira.

Mjumbe alitoa taarifa kuwa asilimia 19 ya maji yanayoenda katika bwawa la kuzalisha
Umeme la Mwalimu Nyerere yanatoka katika Mkoa wetu hivyo basi tuagalie namna ya
kupata sehemu ya CSR ili kulinda vyanzo vya maji vinavyopeleka Maji kwenye bwawa
hilo hasa Mto Luegu ulioko Namtumbo. llielezwa kuwa ili kulinda vyanzo vya maji zoezi
la upandaji miti Kimkoa litafanyika katika bonde la Mto Luegu na Bonde la Mbinga
Mhalule.

7.0 MUHTASARI NA. RCC: 05/12/2022: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO
NA BAJETI YA MKOA KWA MWAKA 2021/2022 KUISHIA TAREHE 30 JUNI,
2022.

7.1 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka
2021/2022.

Taarifa iliyowasilishwa ilionyesha kuwa katika mwaka wa fedha 2021/22, Mkoa wa
Ruvuma uliidhinishiwa na Bunge kukusanya na kutumia jumla ya Shilingi
244,824,103,177.53 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na utekelezaji wa miradi ya
maendeleo. Matumizi ya kawaida yalikuwa ni Shilingi 164,375,177,177.53 na miradi ya
maendeleo ni Shilingi 80,448,926,000.00. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022 Mkoa na
Halmashauri zake zilipokea na kukusanya Tshs. 246,797,526,092.16 sawa na asilimia
101.1 ya fedha idhinishwa. Kati ya fedha hizo Ruzuku ya Serikali Kuu ni Tshs.
225,374,553,384.48 na makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri ni Tshs
21,422,972,707.68
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7.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa mwaka 2021/22

Taarifa ilionyesha kuwa kwa mwaka wa fedha 2021/22 Halmashauri zilifanya vizuri
katika ukusanyaji wa mapato ambapo Halmashauri ya Mji Mbinga iliongoza kwa
kukusanya shilingi 2,301,641,894.14 sawa na asilimia 119.2 ikifuatiwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Songea iliyokusanya shilingi 1,780,749,173.36 sawa na asilimia 115.8.
Aidha, Manispaa ya Songea iliongoza kwa uwingi wa mapato ambayo ilikusanya
shilingi 4,912,810,519.00, ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga iliyokusanya
shilingi 4,549,317,329.13.

7.3 Baadhi ya mafanikio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2021/2022 katika
kipindi cha Julai, 2021 — Juni, 2022.

Taarifa ilionesha mafanikio mbalimbali yaliyopatikana katika Sekta za Afya, Elimu,
Utawala na Rasilimali Watu, Afya na Ustawi wa Jamii, Uchumi na Uzalishaji,
Ukusanyaji wa mapato na Maduhuli ya Serikali, Usambazaji wa nishati ya Umeme,
Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana. Aidha, ziliwasilishwa Changamoto za
utekelezaji wa Mpango na Bajeti wa mwaka 2021/2022 pamoja na Mikakati ya Kutatua

Changamoto.

Majadiliano;
Wajumbe walipokea na kuipitisha taarifa ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya Mkoa
kwa mwaka 2020/2021 kuishia tarehe 30 Juni, 2022.

8.0 MUHTASARI NA. RCC: 06/12/2022: UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA

MWAKA 2022/2023 KWA KIPINDI CHA KUISHIA NOVEMBA, 2022 (JULAI 2022 -
NOVEMBA 2022)
8.1 Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti ya Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2022/2023
Katibu Tawala Msaidizi Sehemu ya Mipango na Uratibu aliwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya 2022/23 ambapo Mkoa wa Ruvuma uliidhinishiwa
kukusanya na kutumia kiasi cha Tshs. 271,162,170,165.83, Kati ya fedha hizo Tshs.
250,451,604,789.83 ni Ruzuku kutoka Serikali Kuu na Tshs 20,710,565,376.00 ni
makusanyo ya mapato ya ndani.

Hadi kufikia Novemba, 2022 Mkoa na Halmashauri zake zilipokea na kukusanya Tshs.
107,881,169,074.90 sawa na asilimia 39.8 ya fedha idhinishwa. Kati ya fedha hizo
Ruzuku ya Serikali Kuu ni Tshs. 98,348,159,711.00 na makusanyo ya mapato ya ndani
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ya Halmashauri ni Tshs 9,533,009,363.90. Matumizi hadi kufikia Novemba, 2022
yalikuwa ni Tshs 86,096,138,613.56 sawa na asilimia 79.8 ya fedha pokelewa.

Aidha, kiasi cha Tshs 26,078,581,877.36 zilipelekwa katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo na Tshs. 734,295,903.05 zilipelekwa katika vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kwa ajili ya uwezeshaji wa shughuli za kiuchumi katika vikundi
hivyo.

Pia kikao kilijjulishwa kuwa Mkoa wa Ruvuma ulipokea fedha nje ya bajeti Tshs.
3,120,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa 156 vya kidato cha
kwanza 2023 katika shule za sekondari na kiasi cha Tshs. 980,000,000.00 kwa ajili ya

ujenzi wa vituo vya afya vitatu na nyumba nne za watumishi wa Halmashauri.

8.10 TAARIFA YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA
FEDHA 2023/2024
Taarifa ya maandalizi ya mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/2024

iliwasilishwa kwa kuainisha vipaumbele mbalimbali vya kisekta kwa kuzingatia nyaraka
na miongozo mbalimbali iliyopo ya kimkoa na kitaifa ili kuhakikisha Mpango na Bajeti ya
Mkoa unaendana na vipaumbele vya kitaifa vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, Mpango wa Il wa Maendeleo
wa Taifa wa mwaka 2021- 2025, llani ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020, Dira ya
Taifa ya Maendeleo 2025 na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030.

Kwa kuzingatia ukomo wa bajeti na vipaumbele vilivyoainishwa hapo juu, Mkoa uliomba
kuidhinishiwa makisio ya Mpango na bajeti ya mapato na matumizi kwa mwaka wa
fedha 2023/24 fungu 82 Mkoa wa Ruvuma kiasi cha Shilingi 267,530,798,000.00 kwa
ajili ya kutekeleza majukumu vyake. Fedha hizo zinajumuisha Shilingi
180,932,942,000.00 kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida na Shilingi 86,497,856,000.00

kwa ajili ya utekelezaji wa miradi na Shughuli mbalimbali za maendeleo.

Bajeti ya Matumizi ya Kawaida.

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Ruvuma na Halmashauri zake iliwasilisha maombi ya
kuidhinishiwa jumla ya Shilingi 180,932,942,000.00 kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida.
Kati ya fedha hizo, Shilingi 153,907,956,000.00 ni Mishahara ya watumishi na Shilingi
27,024,986,000.00 ni Matumizi Mengineyo. Aidha, bajeti ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni
Shilingi 6,419,485,740.00 na Shilingi 174,513,456,260.00 ni bajeti ya Mamlaka ya

Serikali za Mitaa.
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Bajeti ya Matumizi ya Maendeleo

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Halmashauri zake
uliwawasilisha maombi ya kuidhinishiwva makadirio ya jumla ya Shilingi.
86,497,856,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. Kati ya fedha hizo,
Shilingi. 34,172,550,000.00 ni fedha za ndani, Shilingi. 45,511,358,000.00 ni fedha za
nje na Shilingi 6,813,948,000.00 ni Fedha za maendeleo za mapato ya ndani. Fedha
maendeleo kwa ajili ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni Shilingi. 2,285,721,000.00 na
Halmashauri ni Shilingi. 84,212,135,000.00.

Majadiliano

Wajumbe wa kikao walipokea kujadili na kuipitisha taarifa ya utekelezaji wa mpango na
bajeti ya Mkoa kwa mwaka 2022/2023 kuishia tarehe 30 Novemba, 2022. Pamoja na
maandalizi ya bajeti ya mwaka wa fedha 2023/2024. Aidha, Wajumbe walijadiliana na
kukumbushia kuweka kwenye bajeti au kufanya ufuatiliaji wa ahadi za viongozi ikiwvemo
ujenzi wa Vituo vya Afya Chiwanda na Lituhi Nyasa. Pia walishauri kuwa utengaji wa
fedha za ujenzi wa miundombinu ya elimu uzingatie maeneo yenye uhitaji badala ya

kujenga katika shule ambazo hazina mabhitaji hayo.

9.0 MUHTASARI NA. RCC: 07/12/2022: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA
SHUGHULI ZA UCHUMI NA UZALISHAJI (KILIMO, MIFUGO VIWANDA, BIASHARA,
UWEKEZAJI, UVUVI, MALIASILI NA USHIRIKA)

Taarifa ya sehemu ya uratibu wa shughuli za uchumi na uzalishaji iliwasililishwa

kwenye kikao ambapo iliangazia utekelezaji wa Taarifa za Kilimo. Katika sekta ya kilimo
taarifa ilielezea hali ya upatikanaji wa pembejeo hususani mbegu na mbolea, upimaji
wa udongo pamoja ha matumizi sahihi ya mbolea. Taarifa nyingine zilizowasilishwa ni
pamoja na Utekelezaji wa shughuli za Mifugo, Ushirika, Uvuvi, Maliasili, Utalii,
Wanyamapori na utekelezaji wa shughuli za Viwanda, Biashara na Uwekezaji.

Majadiliano

Wajumbe walijadiliana kuhusu upatikanaji wa mbolea ya Ruzuku kwenye maeneo ya
Wajumbe walishauri Serikali iangalie utaratibbu wa kuhakikisha wakulima wote
wanapata mbolea. Maafisa Ugani wawatembelee wakulima katika maeneo yao na
kuacha kuwatoza fedha pindi wanapowapatia huduma au ushauri. Kuhusu upatikanaji

wa boti za mkopo wataalam wa uvuvi walihimizwa kutoa elimu ya kutosha kwa wavuvi
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ili waweze kunufaika na mikopo hiyo. Wilaya ya Tunduru iliomba kupatiwa mahindi ya

bei nafuu kwani uzalishaji wa korosho umekuwa sio mzuri zimezalishwa tani 15,000 tu.

Baada ya majadiliano wajumbe wa kikao walipokea na kuipitisha taarifa ya utekelezaji
wa shughuli za Uchumi na Uzalishaji (Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Viwanda, Uwekezaji,

Uvuvi, Maliasili na Ushirika).

9.0MUHTASARI NA. RCC: 08/12/2022: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI
ZA AFYA.
Taarifa ya Utekelezaji wa shughuli za Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii iliwasilishwa

ambapo ilikuwa inahusu utoaji wa huduma za afya, mapokezi ya fedha za utekelezaji
wa miradi ya maendeleo, hali ya upatikanaji wa bidhaa za afya, utoaji wa huduma ya
afya ya uzazi na mtoto, hali ya chanjo, huduma za vvu na ukimwi, mfuko wa afya ya
jamii ulioboreshwa (iICHF), utoaji wa huduma za lishe na mambo yanayosababisha

lishe duni.

Majadiliano.

Kwa upande wa afya ilisisitizwa kuendelea kuboresha eneo la lishe ambalo
linasababisha udumavu wa mwili na akili, wananchi waendelee kusisitizwa kutumia
maziwa, matunda na vyakula vingine kwa ajili ya lishe na kupanda miti ya matunda. Pia
iongezwe nguvu kwenye eneo la iCHF kwani mwitikio wa wananchi bado uko chini.

Pia Wajumbe walipendekeza kuwa mkazo uwekwe katika kukamilisha miradi ya afya
ambayo imekuwa ni ya muda mrefu kama zahanati ya Mdundualo Halmashauri ya

Wilaya ya Songea.

11.0 MUHTASARI NA. RCC: 9/12/2022: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA
SHUGHULI ZA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI.
Taarifa ya elimu iliyowasilishwa ilihusu Idadi ya taasisi za elimu katika Halmashauri za
Mkoa wa Ruvuma hadi kufikia Novemba, 2022, Elimu ya Awali na Msingi, Elimu ya
Sekondari, Walimu wa Shule za Sekondari hadi Novemba, 2022 na Walimu wa Ajira
Mpya. Taarifa nyingine ni hali ya ufaulu wa kidato cha nne, Miundombinu ya shule za
sekondari na Msingi, Utekelezaji wa Programu ya Elimu Bila Malipo, Mapokezi ya
Fedha za Miradi ya Mendeleo Sekta ya Elimu, Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima

na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi na Elimu ya Ufundi Stadi na Michezo
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Majadiliano;

Wajumbe walitaka kufahamu kuhusu mkakati wa uliopo wa ujenzi wa Tawi la Chuo

kikuu cha Sokoine katika wilaya ya Tunduru, Madaba na Nyasa. Aidha Wajumbe

walisisitiza Wilaya na Halmashauri kusimamia uandikishaji wa wanafunzi wa awali na

darasa la kwanza ili kuhakikisha kuwa watoto wote wanye umri stahiki wanaandikishwa

bila kukosa. Mheshimiwa Eng. Stella Manyanya Mbunge wa Jimbo la Nyasa alileta

ombi la maalum la kuomba kusaidiwa kujenga uwanja wa michezo katika Wilaya ya

Nyasa. Wajumbe waliridhia kuchangia ujenzi huo na kumtaka Mheshimiwa Eng. Stella

Manyanya kuwaalika kwenye kuchangia atakapoandaa hafla ya uchangiaji.

12.0

MUHTASARI NA. RCC: 10/12/2022: TAARIFA ZA TAASISI NA MASHIRIKA.

Upande wa taarifa za Taasisi ha Mashirika zilizowasilishwa zilihusu: -

Taarifa ya utekelezaji wa kazi za Wakala wa Hifadhi ya Chakula — NFRA kuanzia
Julai 1, 2022 hadi 30 Novemba 2022;

Taarifa ya Utendaji Kazi wa Mamlaka ya Mapato (TRA) Mkoa wa Ruvuma;

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Mkoa wa Ruvuma - Matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi ya 2022;

Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Shirika la Umeme (TANESCO);

huduma ya maji Mkoa wa Ruvuma hadi kufikia Novemba, 2022

Taarifa ya utendaji kazi kutoka Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Songea
kwa kipindi cha Julai 2021 — Novemba 2022;

Taarifa ya Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) - Taarifa ya Shamba la Miti Wino
na Mpepo,

Taarifa ya Chuo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa Maliasili kwa Jamii (CBCTC) -
Likuyusekamaganga,

Taarifa ya Utekelezaji wa Shughuli za Ardhi Mkoa wa Ruvuma,;

Taarifa ya Utendaji Kazi wa ldara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa Ruvuma -
Wizara ya Mambo ya Ndani;

Taarifa Mapambano Dhidi ya Rushwa kwa Maendeleo ya Mkoa wa Ruvuma;
Taarifa Fupi ya Uendeshaji wa Kiwanja cha Ndege cha Songea - Disemba,
2022.
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Taarifa ya Utekelezaji wa shughuli za Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) — Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ikielezea Chimbuko la
udhibiti, Majukumu ya EWURA na nyenzo za udhibiti kazi na kazi zilizofanyika Mkoa wa
Ruvuma kati ya Januari 2022 mpaka Disemba 2022 na
e Taarifa ya Utekelezaji wa Shughuli za Bandari kwa Kipindi cha Julai 2021 Hadi
Juni 2022.

Majadiliano

Wajumbe walijadiliana kuhusu taarifa za Mashirika ambapo TANESCO walitakiwa
wanapotoa taarifa za utekelezaji wa mradi wa REA zioneshe utekelezaji kwa kila
Wilaya/Halmashauri. EWURA walitakiwa kuendelea kutoa elimu ya fursa ya mikopo ya

Taasisi.

13.0 MUHTASARI NA. RCC: 11/12/2022: TAARIFA ZA KAMATI ZA USHAURI ZA
WILAYA (DCC)

Taarifa za Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC) ziliwasilishwa ambapo kwa upande wa

Wilaya ya Songea taarifa zilizojadiliwa zilihusu miradi ya maendeleo, upatikanaji wa

mbolea, utunzaji wa mazingira Halmashauri ya Wilaya ya Madaba kuomba eneo la

waliwasilisha Maombi ya kubadilisha eneo la maonyesho ya Nanenane kutoka Kata ya

Msamala kwenda Kata ya Mwengemshindo ambapo wajumbe waliridhia ombi hilo na

kuwataka wataalam kukamilisha mchakato wa mabadiliko hayo.

Taarifa ya Wilaya ya Tunduru ilihusu maombi ya kuanzisha Halmashauri mpya wilayani
Tunduru hoja ya wafugaji wa ng’'ombe holela, changamoto ya tembo na upatikanaji wa

mbolea ya ruzuku.

Taarifa ya Wilaya ya Mbinga ilihusu Taarifa za Utekelezaji wa Mpango na Bajeti na
Matumizi wa Halmashauri Mbinga Mji na Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga, Taarifa za
utekelezaji wa Taasisi na Mamlaka na Mashirika na Chama Kikuu cha Ushirika —
MBIFACU.

Taarifa ya Wilaya ya Namtumbo ilihusu Mapendekezo ya uundaji wa maeneo mapya ya
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Namtumbo. Ombi maalum la kuongezewa eneo la utawala mamlaka ya mji mdogo wa

Lusewa na pendekezo la kuligawa jimbo la Namtumbo.

Taarifa ya Wilaya pamoja na mambo mengine ilijjulisha utekelezaji wa Miradi ya
Maendeleo kwa mwaka wa 2022/2023, Mrejesho wa Bajeti 2022/2023, Taarifa ya
utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2022/2023 cha Robo ya kwanza
2022/2023, Taarifa ya Utekelezaji wa mango na bajeti ya mwaka 2022/2023 cha Robo
ya kwanza 2022/2023

Majadiliano

Kuhusu kubadilisha matumizi ya eneo la nanenane wajumbe walielekeza mchakato
uendelee na eneo mbadala la maonyesho lipatikane. Halmashauri ya Wilaya ya
Madaba ilielekezwa kuwa eneo walilloomba kwa ajili ya ujenzi wa soko kwa sasa

limekabidhiwa kwa TBA hivyo kama wanalihitaji waombe kwa TBA.

14.0 MUHTASARI NA. RCC: 12/12/2022: MENGINEYO

Hakukuwa na mengineyo yaliyowasilishwa kwenye kikao.

15.0 MUHTASARI NA. RCC: 13/12/2022: KUFUNGA KIKAO.

Mwenyekiti kabla ya kufunga kikao alieleza mambo yafuatayo; kufikia tarehe 05
Januari 2022 Halmashauri zote zinatakiwa kukamilisha ujenzi na kukabidhi madarasa
500 yanayojengwa kupitia fedha za maendeleo kwa ustawi wa Taifa na mapambano
dhidi ya UVICO - 19. (Mradi Na. 5441 TCRP). Vilele mabweni matatu yanayojengwa
kupitia mpango huo ujenzi wake ukamilike kufikia tarehe 20 Machi 2022. Mwenyekiti
alieleza pia juu ya changamoto zilizopo katika maendeleo na uendelezaji wa timu ya
majimayji, alieleza kuwa timu ya majimaji haiwezi kusonga mbele bila kuwa na mkakati
wa kuindeleza hususani kifedha, hivyo Mkoa pamoja na wadau wote tunatakiwa
kutafuta namna ya kuifanya timu ijiendeshe kama Kampuni. Baada ya kusema hayo

Mwenyekiti alifunga kikao mnamo saa 9:46 Alasiri

UMETHIBITISHWA



4.0 A. TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) KILICHOFANYIKA

KATIKA UKUMBI WA MANISPAA YA SONGEA TAREHE 28 DISEMBA 2022.

NA AGENDA HOJA MUHUSIKA UTEKELEZAJI

1 UTEKELEZAJI WA | Kikao cha Kamati ya Ushauri | KATIBU Barua yenye Kumb.Na.CDA.34/281/01/31 vya tarehe 29
YATOKANAYO NA e TAWALA : : .
KIKAO CHA KAMATI Mkoa kiliazimia kuwa MKOA Desemba, 2022 imeandikwa kwenda kwa Mhe. Dkt. Samia
YA USHAURI YA |iandikwe barua kwa ajili ya Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
MKOA (RCC) ~CHA kumpongeza Mhe. Dkt Samia kwa ajili ya kumpongeza kwa kuleta fedha nyingi kwa ajili ya
TAREHE 29/12/2021 '

Suluhu Hassan, Rais wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa lengo la kuboresha
Jamhuri ya muungano wa huduma za jamii kwa wananchi wa mkoa wa Ruvuma hususan
Tanzania kwa kuuwezesha katika sekta ya Elimu, Afya, Maji na usafirishaji.

Mkoa wa Ruvuma Kkupata

fedha nyingi kwa ajili ya

utekelezaji wa miradi ya

maendeleo na hivyo

kuimarisha utoaji wa huduma

kwa wananchi.

2 UTEKELEZAJI WA | Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa | KATIBU Barua yenye Kumb. Na EA.309/344/01/1 ya imeandikwa kwenda
YATOKANAYO NA - .. .. | TAWALA - . . .
KIKAO CHA KAMATI asaidie kufanya ufuatiliaji MKOA kwa Waziri wa Elimu Sayansi na Mafunzo ya Ufundi kwa ajili
YA USHAURI YA | kuhusu kuanzishwa kwa Tawi kumwomba asaidie kuweka msukumo wa uanzishwaji wa tawi la
MKOA (RCC) CHA

TAREHE 29/12/2021

la Chuo Kikuu cha Sokoine

(SUA) kwa  kumwandikia

chuo Kikuu cha Sokoine (SUA) katika Mkoa wa Ruvuma

kitakachodahili wanafunzi wa kozi za muda mfupi na muda mrefu

27




barua Waziri mwenye kwa ngazi na kozi mbalimbali ikiwemo kozi za kilimo ikizingatiwa
dhamana ya Elimu. kuwa mkoa wa Ruvuma ni mkoa wa kilimo na ghala la chakula la
taifa.
Kwa sasa chuo cha SUA kina tawi dogo katika Wilaya ya Tunduru
ambalo halidahili wanafunzi na badala yake hutumika kama kituo
cha mafunzo kwa vitendo kwa wanafunzi wanaosoma masuala ya
wanyama pori kutoka katika “campus” nyingine (Response).
UTEKELEZAJI WA | Wakurugenzi wote | Mkurugenzi
YATOKANAYO NA wahakikishe kuwa ifikapo wa Manispaa, | Kulingana na takwimu za mauzo ya mazao yanayouzwa Kkupitia
KIKAO CHA KAMATI Mkurl.J.genz| mfumo wa stakabadhi ya ghala (korosho,ufuta,mbaazi,soya)
YA USHAURI YA |[tarehe 28 January, 2023 |wa Miji,
MKOA (RCC) CHA . Wakurugenzi | pamoja na mahindi yanayonunuliwa na NFRA kuanzia mwaka
TAREHE 29/12/2021 | Wawe wamewasilisha fedha
o wa .| 2021/22 hadi 2024, Halmashauri zilitakiwa kuchangia Shilingi
za ujenzi wa shule vya |Halmashauri
' 1,158,267,727.00 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya wasichana
Sekondari ya Wasichana ya za Wilaya yaty Pyay
. . _ katika Halmashauri ya Madaba. Hadi kufikia Januari,2024
Mkoa inayojengwa katika
i i Halmashauri zimewasilisha kiasi cha Shilingi 169,057,593.00 tu,
Halmashauri ya wilaya ya

Madaba, na ujenzi wa shule
rasmi  Mwezi

Februari, 2023.

hii  uanze

hivyo kufanya kiasi ambacho hakijawasilishwa hadi sasa kuwa
Shilingi  989,210,187.00. Kati
zinadaiwa shilingi 716,418,773.00 na NFRA wanadaiwa Tshs.
Shilingi 272,791,414.00 za makusanyo yaliyotokana na mauzo ya

ya kiasi hicho Halmashauri

mahindi yaliyonunuliwa kuanzia Julai, 2023 hadi Januari, 2024.

Hata hivyo kiasi ambacho NFRA wanadaiwa kinaweza
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kuongezeka kwa sababu zoezi la ununuzi wa mahindi bado

linaendelea.

Mchanaganuo wa fedha zilizokusanywa na kiasi ambacho

hakijawasilishwa ni kama inavyooneshwa kwenye jedwali.

JUMLA KUU FEDHA FEDHA
H/SHAURI | MAKUSANY | ILIYOWASILIS ISIYOWASILISHWA
OYASH.7 HWA H/SHAURI NFRA
Songea MC | g5 299 757 18,259,353 5,422,662 71,617,742
Namtumbo
DC 194,632,599 | 18,641,581 139,960,023 | 36,030,995
Songea DC 163,508,833 48,007,629.60 | 6,025,187 109,476,017
Mbinga DC | 43833174 | 2,989,560 2,821,952 | 38,021,662
Madaba DC | 11 268172 | 1,483,440 140,524 9,644,208
NyasaDC | 5 849,106 5,775,382 0 73,724
Mbinga TC | 18,235,007.00 | 293,615 10,014,416 | 7,927,066
TunduriDC | 625,640,989 | 73,606,980 | 552,034,009 | 0
JUMLA 1,158,267,727 | 169,057,541 | 716,418,773 | 272,791,414
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Kuhusu utekelezaji wa Mradi hadi kufikia mwezi Disemba, 2023
Hamashauri ya Wilaya ya Madaba ilikuwa imefikia hatua ya
Uchimbaji msingi wa vyumba 5 vya madarasa kwa kutumia nguvu
Aidha,

haukuanza mwezi Februari, 2023 kama ilivyoelekezwa kutokana

za Wananchi pamoja na ufyatuaji wa tofali. ujenzi
na eneo lilotengwa awali lenye ekari 8 kutokidhi vigezo vya ujenzi
wa shule kulingana na mwongozo wa Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi na hivyo kulazimu kutafuta eneo mbadala
lenye sifa stahiki. Kwa sasa Halmashauri ya Madaba imepata

kata ya Gumbiro na ujenzi wa shule hii umeanza.

UTEKELEZAJI WA
YATOKANAYO  NA
KIKAO CHA KAMATI
YA USHAURI YA
MKOA (RCC) CHA
TAREHE 29/12/2021

Katibu Tawala Mkoa aunde
timu kwa ajili ya kuandaa
kuomba/

kutafuta fedha za ujenzi wa

maandiko ya

shule ya Wasichana
inayojengwa katika
Halmashauri ya wilaya ya

Madaba na Mkurugenzi wa
Manispaa (Dr. Sagamiko)

awe katibu wa Timu hii.

KATIBU
TAWALA
MKOA

Katibu Tawala wa Mkoa aliunda timu ya Wataalam Watano (5)

kwa ajili kuandaa andiko la mradi kama ilivyoelekezwa, wajumbe

hao ni;-

1. Mathias Tilia - Afisa Elimu Taaluma (M) - Mwenyekiti

2. Dr. Frederick Sagamiko - Mkurugenzi wa Manispaa ya
Songea - Katibu

3. Denis Chiwangu - Mtakwimu Ofisi ya Mkuu wa Mkoa -
Mjumbe

4. Deogratius Sibula - Afisa Mifugo (M) - Mjumbe

5. Benihery Chamicha - Mchumi Manispaa ya Songea - Mjumbe.
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Kazi ya kuandaa andiko la mradi itafanyika baada ya kazi ya
ujenzi wa miundombinu ya shule kuanza kwa kutumia kiasi cha
fedha zilizokusanywa hadi sasa (Tshs.169,057,540.6) ili Ujenzi
ukishaanza andiko lijikite kutafuta fedha kwa wadau kwa ajili ya
kuendeleza /kupanua mradi badala ya kuandaa andiko kwa ajili
ya kuomba fedha kwa wadau ili kuanzisha ujenzi katika hatua za
mwanzo (initial construction). Hii inatokana na ukweli kuwa
wafadhili/wadau wengi wanapenda kuona kwanza “commitment”

ya mwombaji kabla wenyewe hawajatoa rasilimali zao.

UTEKELEZAJI WA
YATOKANAYO  NA
KIKAO CHA KAMATI
YA USHAURI YA
MKOA (RCC) CHA

TAREHE 29/12/2021

Wakuu
wahakikishe

wa Wilaya

kuwa mifugo
yote iliyopo katika maeneo
yasiyoruhusiwa inaondolewa
na kupelekwa katika vitalu au
maeneo Yyaliyotengwa kwa

ajili ya ufugaji wa mifugo na

kwa wale walio kwenye
maeneo yasiyostahili
waondolewe.

WAKUU WA
WILAYA

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya wameendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kudhibiti na kuondoa mifugo katika maeneo ambayo

hayajetengwa rasmi kwa ajili ya ufugaji kama ifuatavyo; -

Wilaya ya Tunduru;
Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Tunduru aliunda kikosi kazi
maalum kwa ajili ya kufanya oparesheni ya kuondoa mifugo katika
maeneo yasiyoruhusiwa inayojulikana kama Oparesheni ondoa
rasmi

mifugo katika maeneo yasiyo na kuipeleka katika
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(19), Mkowela (21), Liwangula (24), Muhuwesi - Msagula (16) na
Misechela (57).
Aidha mifugo iliyoingizwa wilayani bila kufuata utaratibu

imeondolewa ndani ya Wilaya (Takrimu).

Kutokana na operation hiyo Halmashauri imeweza kukusanya
Shilingi 458,532,000.00 kwa kipindi cha Julai - Desemba, 2023
kutokana na faini mbalimbali kwa wafugaji waliongia wilayani bila
kufuata utaratibu uliowekwa. Wilaya inaendelea na uhakiki wa
Majala, Nangunguru, Ngapa na Msagula ili kuwagawia wafugaji

ambao hawajapata vitalu vya kufugia.

Wilaya ya Namtumbo:
Agizo limetekelezwa, kulingana na takwimu za mwezi Julai 2023

Wilaya ya Namtumbo ina ng'ombe 85,400 za wafugaji wakubwa.
Kwa vipindi tofauti Wilaya iliendesha zoezi la kuondoa mifugo
2,695 walikamatwa na kutozwa faini ya shilingi 29,300,000.
Mchanganuo wa mgawanyo wa fedha za faini ni kama ifuatavyo
Halmashauri ilikusanya Shilingi 9,200,000. WMA zilikusanya
Shilingi 20,100,000. Aidha mifugo yote iliyokamatwa ilirudishwa
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Wilaya ya Malinyi.

Kutokana na zoezi la uondoaji wa mifugo idadi ya ng’'ombe
imepungua na kuwa na ng'ombe 82,705. Sambamba na hilo
taratibu za kuzuia uingiaji wa mifugo zinaendelea ikiwemo
kuyatumia mageti ya ukaguzi wa mazao kuhakiki/kutoa taarifa
wanapoona maroli yamebeba mifugo Pia watendaji wa Kata na

Zisizo rasmi.

Wilaya ya Songea:
Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Songea pamoja na Kamati ya

Ulinzi na Usalama Wilaya imefanya oparesheni mbalimbali za
kuwaondoa wafugaji waliopo katika maeneo yasiyoruhusiwa na
waliongia wilayani bila kufauata utaratibu. Oparesheni za kuondoa
mifugo zimefanyika katika kata ya Ndongosi, Mpitimbi, Litapwasi,
Muhukuru na Lilahi na wafugaji waliokutwa na makosa walitozwa
faini ya 9,443,454.00 Aidha Halmashauri ya Wilaya imetenga
jumla ya hekta 49,361.4 ambapo hekta 20,000 yenye vitalu 47
28, Kikunja hekta 473, Liweta hekta 561, Magwamila, 8,771
Nambendo hekta 8,000, Lugagala hekta 3,000 ambazo
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hazijapimwa vitalu na Shamba la Mifugo la Serikali Muhukulu
Lilahi 4,000 kwa ajili ya vitalu vya ufugaji. Pamoja na jitihada za
Wilaya kuzuia uingiazaji wa mifugo lakini bado kuna wafugaji
wanaoingiza mifugo wakati wa usiku kupitia njia ambazo sio
rasmi, Hata hivyo uongozi wa Wilaya umeimarisha doria na
kuweka vizuizi vya ukaguzi katika maeneo ambayo mifugo
inaingilia.

Wilaya ya Mbinga:

Wilaya ya Mbinga haina changamoto kubwa ya uingizaji wa
mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa, Hata hivyo idadi ndogo ya
mifugo iliyokuwepo Kkatika vijiji vya kata ya Ruanda na
Litumbandyosi imeondolewa baada ya Mheshimiwa Mkuu Wilaya
ya Mbinga kuitisha kikao cha pamoja kati ya wafugaji na viongozi
ndani ya Wilaya ya Mbinga kwa sababu waliingia bila kufuata
utaratibu. Kikao hicho kilifanyika tarehe 03/01/2023 katika ukumbi
wa FDC na kuhudhuriwa na viongozi wa Wilaya, Halmashauri,

CCM na Wafugaiji.

Wilaya ya Nyasa:
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Wilaya ya Nyasa haina changamoto ya kuwepo kwa mifugo katika

maeneo Yyasiyoruhusiwa, hata hivyo wuongozi wa Wilaya
umejipanga na kuweka mikakati ya kuhakikisha kuwa hakuna
mifugo inayoingizwa ndani ya wilaya bila kufuata utaratibu

uliowekwa.

6. TAARIFA YA
UTEKELEZAJI WA
SHUGHULI ZA
UCHUMI NA
UZALISHAJI (KILIMO,
MIFUGO VIWANDA,

BIASHARA,
UWEKEZAJI, UVUVI,
MALIASILI NA
USHIRIKA)

Kamati iliyoundwa kwa ajili ya
kushughulikia suala la CSR
imalizie kazi ya kutambua

wawekezaji wote ambao
wamewekeza katika maeneo

mbalimbali ndani ya Mkoa ili

nao waweze kuchangia
sehemu ya faida
wanayozalisha katika

shughuli za maendeleo kwa

wananchi.

KATIBU
TAWALA
MKOA

Kamati iliyoundwa kwa ajili ya kushughulikia suala la CSR
imemaliza kazi yake ambapo jumla ya Kampuni 13 za uchimbayji
wa madini zimetambuliwa na tayari Mpango ya utekelezaji wa
CSR umeandaliwva na utekelezaji wake umeanza kufanyika.

Kampuni zilizotambuliwa ni;-

1. Tancoal Energy Ltd — Mbinga (Tsh 97,000,000)
2. Ruvuma Coal Mine Ltd — Mbinga (Tshs 105,000,000)
3. Market Insight Limited (Mil-Coal) — Mbinga (Tshs

17,200,000)

God Mwanga Gems Ltd — Nyasa (Tshs 30,249,019)
5. MANTRA - Namtumbo kwa mwaka 2023/2024 itachangia

Tshs. 500,000,000.Kampuni hii imekuwa ikiwajibika kwa

jamii kwa kuchangia shughuli mbalimbali za kijamii ambapo
imetekeleza miradi

kwa mwaka 2020 Kampuni yenye

thamani ya Tshs 123,036,000 na mwaka 2021 imechangia
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utekelezaji wa miradi yenye thamani ya Tshs 145,811,000.
6. Qwihaya General Enterprises Co. Ltd — Songea haijaanza
kufanya mauzo
7. Agness & Michael Investment Ltd — Songea haijaanza
kufanya mauzo
Ruvuma Goldfield Limited (Gold) — Mbinga
Jitegemee Holding Company Limited — Mbinga (Tshs
80,307,300)
10. Tuteinkwa Investment Co. Ltd — Madaba haijaanza
uchimbayji
11. Yusufu Kapinga (Mchekanae) — Mbinga
12. Mbangamawe & Partners (Lime) — Madaba na
13. Bharya Engineering & Constructing Co. Ltd (BECCO) —
Mbinga (Tshs 20,000,000)
Wawekezaji wengine waliotambuliwa na wanachangia CSR katika
Halmashauri walizowekeza ni kampuni ya AVIV

inayojishughulisha na kilimo cha Kahawa katika Wilaya ya Songea

Liganga, Selekano na Lipokela na walianza uchangiaji tangu

mwaka 2017/2018 hadi sasa wameweza kuchangia zaidi ya
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Shilingi 110,495,000.

Ndolela Farm na taasisi za fedha zilizopo katika Mkoa wa
Ruvuma kama CRDB, NMB, NBC na TCB zinachangia CSR kwa
utaratibu ambao umeandaliwa na viongozi wa taasisi hizo au

makao makuu ya benki hizo.

Aidha, kampuni zilizowasilisha mpango wa CSR zimebainika
kuwasilisha kiwango cha chini cha CSR ukilinganisha na mapato
ghafi wanayoyapata kwa kila mwaka. Hivyo barua yenye Kumb.
Na. Kumb. Na. CF.188/283/02C/30 ya tarehe 13 Februari
imeandikwa kwenda kwa  Wakurugenzi  kuwafahamisha
wawekezaji hao kuongeza kiwango cha CSR kulingana na mauzo
ghafi kama ilivyokuwa imeridhiwa kwenye Kikao cha Mheshimiwa
Mkuu wa Mkoa na Wachimbaji wa Madini Mkoa wa Ruvuma
kilichofanyika tarehe 17 Julai, 2023

7. TAARIFA
KAMATI
USHAURI
WILAYA (DCC)

ZA
ZA
ZA

Ufanyike ufuatiliaji wa karibu
wa kubadili matumizi ya eneo
la nanenane lillopo katika
kata ya Msamala na kuwa
eneo la ujenzi wa ofisi

mbalimbali za Serikali, badala

KATIBU
TAWALA
MKOA

Mchakato wa kubadili matumizi ya eneo la Nanenane Msamala
umekamilika kwa kupata eneo mbadala katika kata ya Sinai
Kiwanja Na.10 Kitalu MM lenye ukubwa wa Hekta 12.75 sawa na
ekari 31.5 kwa ajili ya shughuli za maonesho ya Nanenane. Eneo
hili linafaa zaidi kutokana na ukubwa wake na kufikika kwa urahisi

(easy accessibility) ikilinganishwa na eneo lililoainishwa awali
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yake shughuli zinazofanyika katika kata ya Mwengemshindo. Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,

katika eneo la nanenane Manispaa na wadau wengine watashirikiana ili kuhakikisha
zihamishiwe katika kata ya miundombinu muhimu inawekwa katika eneo hilo ili lianze
Mwengemshindo ambako kutumika.

zimetengwa hekari 40. N . .
Y Uendelezaji wa eneo la Nanenane ambalo kwa sasa ni eneo la Mji

wa Serikali unaendelea ambapo yafuatayo yametekelezwa, -

e \Watu wote waliokuwa na vibanda eneo hilo wameondolewa
kupisha uendelezaiji.

e Viwanja 17 vimepatikana na kugawiwa kwa taasisi za
Serikali kwa ajili ya ujenzi wa ofisi (Taasisi zilizogawiwa

viwanja).
e Maandalizi ya Hati ya eneo imekamilika.

¢ Mahakama Kuu kanda ya Songea na Halmashauri ya

Manispaa ya Songea zimeanza ujenzi katika eneo hilo.
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MAPENDEKEZO YA KUGAWA HALMASHAURI YA WILAYA YA TUNDURU ILI
KUPATA HALMASHAURI ZA WILAYA MBILI (2) YATAKAYOWASILISHWA KWENYE
KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC).

1.0 UTANGULIZI

1.1 Wasifu wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru.

Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru ni moja ya Halmashauri Nane (8) za Mkoa wa
Ruvuma. Halmashauri hii ipo Kusini Mashariki mwa Mkoa wa Ruvuma kati ya nyuzi
11°15’ na 11945 kusini mwa |lkweta na Longitudo 36°30° Mashariki mwa Greenwich.
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru inapakana na Wilaya ya Namtumbo kwa upande
wa Magharibi, Liwale kwa upande wa Kaskazini, Wilaya ya Nachingwea Mkoa wa Lindi
na Wilaya ya Nanyumbu Mkoa wa Mtwara kwa upande wa Mashariki. Kusini upo Mto
Ruvuma ambao unatenganisha nchi ya Tanzania na watu wa Jamhuri ya Msumbiji.
Wilaya ya Tunduru ipo umbali wa km 265 Mashariki mwa Mji wa Songea ambao ni
makao makuu ya Mkoa wa Ruvuma na umbali wa km 1,150 kutoka Dar es Salaam
kupitia Namtumbo - Songea — Morogoro hadi Dar es Salaam na Kilomita 797 kupitia

Mkoa wa Lindi.

1.2 Ukubwa wa eneo

Wilaya ina eneo la kilometa za mraba 18,778 kati ya hizo kilometa za mraba 413 sawa
na asilimia 2.2 ni eneo la maji na kilometa za mraba 18,365 sawa na asilimia 97.2 ni
eneo la nchi kavu. Eneo linalofaa kwa kilimo ni kilometa za mraba 15,700 sawa na
asilimia 83. Eneo linalofaa kwa Kilimo cha umwagiliaji ni Kilometa za mraba 100 na
linalotumika hadi sasa ni Kilometa za mraba 12 tu sawa na asilimia 12. Eneo la misitu

ya hifadhi ni kilometa za mraba 2,665 sawa na asilimia 14.2 ya eneo la nchi kavu.

1.3 Maeneo ya Utawala

Uchaguzi yapo Mawili (2) ambayo ni Tunduru Kusini lenye Tarafa 3 za Namasakata,
Nalasi na Lukumbule na Tunduru Kaskazini lenye Tarafa 4 za Matemanga, Mlingoti,
Nakapanya na Nampungu. Mchanganuo wa kina umeoneshwa katika jedwali Na.1
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Jedwalil: Mgawanyo wa eneo la Wilaya katika Tarafa, Kata na Vijiji

NA TARAFA | NA KATA NA KI1J1J1
1| MLINGOTI 1 | Mchangani 1 Mchangani
2 Tuleane
3 Mkwanda
4 Ngalinje
5 Kidugalo
Sisi Kwa Sisi 6 Sisi kwa sisi
7 Cheleweni
8 Lelolelo
9 Nakatete
10 Sevuyanke
3 | Nakayaya 11 Nakayaya Magharibi
12 Tanesco
13 Biasi
14 Kangomba
4 | Majengo 15 Majengo
16 Kalanje
17 Muungano
5 | Mlingoti Mashariki 18 Extended
19 Lambai
20 Ujenzi
21 Kalonga
6 | Mlingoti Magharibi 22 Kitanda
23 Mkonda
24 Msinjili
25 Malombe
7 | Masonya 26 Masonya
27 Nakayaya Mashariki
28 Mkalekawana
29 Nambarapi
8 | Nanjoka 30 Nanjoka
31 |Uwanja wa Ndege
32 N.H.C
2 'IXIATEMANG 9 | Kalulu 33 Rahaleo
34 Mbungulaji
10 | Matemanga 35 Changarawe
36 Matemanga
37 Milonde
38 Fundimbanga
11 | Jakika 39 Msamala
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40 Kindamba
41 Kajima
42 Jakika
12 | Namwinyu 43 Namwinyu
44 Namakungwa
45 Hulia
46 Ndenyende
47 Daraja mbili
13 | Ligunga 48 Ligunga
49 Mtengashari
50 Twendembele
NAMPUNGU | 14 | Nampungu 51 Nampungu
52 Kitalo
53 Mbatamila
15 | Kidodoma 54 Kidodoma
55 Mkwajuni
56 Legezamwendo
57 Machemba
58 Chayjila
16 | Nandembo 59 Nandembo
60 Amka
61 Nangunguru
62 Majala
63 Tumaini
64 Naluwale
NALASI 17 | Nalasi Magharibi 65 Lipepo
66 Nalasi
67 Wenje
68 Mkapunda
18 | Nalasi Mashariki 69 Chilundundu Kusini
70 Nasomba
71 Chilundundu Kaskazini
72 Lukumbo
19 | Mbesa 73 Mbesa
74 Chikomo
75 Chinunje
76 Lijombo
77 Airport
20 | Chiwana 78 Chiwana
79 Umoja
80 Mkandu
21 | Mchoteka 81 Mchoteka
82 Mkolola
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83 Kitani
84 Likweso
85 Njenga
86 Mnemasi
22 | Marumba 87 Marumba
88 Molandi
89 Masuguru
90 Mchekeni
91 Misyaje
23 | Mbati 92 Mbati
93 Mdabwa
94 Mpaniji
LUKUMBULE | 24 | Lukumbule 95 Lukumbule
96 Kazamoyo
97 Tulingane
98 Mitwana
99 Imani
25 | Mchesi 100 | Jiungeni
101 | Mwenge
102 | Mrusha
103 | Lukala
104 | Mchesi
26 | Mtina 105 | Azimio
106 | Semeni
107 | Muungano
108 | Nyerere
109 | Angalia
XAMASAKAT 27 | Namasakata 110 | Namasakata
111 | Naikula
112 | Mkasale
113 | Amani
114 | Mchengamoto
115 | Mkotamo
28 | Ligoma 116 | Ligoma
117 | Makoteni
118 | Msinji
29 | Mchuluka 119 | Mchuluka
120 | Mwongozo
121 | Mkanyageni
30 | Misechela 122 | Misechela
123 | Liwanga
124 | Chiungo
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125 Mea mtwaro

31 | Tuwemacho 126 | Tuwemacho
127 | Namasalau
128 | Nasya
129 | Chemchem
7| NAKAPANYA| 32 | Nakapanya 130 | Nakapanya
131 | Tulieni
33 | Namakambale 132 | Namakambale

133 | Songambele

134 | Sautimoja

135 Mkowela

34 | Muhuwesi 136 Muhuwesi

137 | Msagula

138 | Chingulungulu

35 | Majimaji 139 | Majimaji

140 | Magomeni

141 Chalinze

36 | Mindu 142 | Mindu
143 | Liwangula
144 | Mtonya
37 | Namiungo 145 | Namiungo
146 | Misufini

147 | Mnazimmoja

148 | Nangolombe

149 | Mnenje

150 | Nammanga

151 Pacha nne

38 | Ngapa 152 | Ngapa
153 | Mnazi mmoja
154 | Chawisi

39 | Tinginya 155 | Tinginya
156 | Tanga

157 Namatanda

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru
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1.4 ldadi ya Watu.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022 Wilaya ya Tunduru ilikuwa
na wakazi 412,054, kati yao wanaume ni 201,668 (48.9%) na wanawake ni 210,386
(51.1%). Wastani wa ongezeko la wakazi katika Wilaya ya Tunduru ni asilimia 2.7 kwa
mwaka, hivyo kwa mwaka 2024 wilaya inakadiriwva kuwa na wakazi 434,605,
wanawake wakiwa 221,900 na wanaume ni 212,705.09.

1.4 Hali ya Hewa

Wilaya ya Tunduru ipo kwenye mwinuko wa kati ya meta 200 hadi 500 kutoka usawa
wa bahari na ni tambarare Kusini hadi Kusini Magharibi. Hali ya hewa ya Tunduru ni
joto la wastani wa 23°C. Mvua hunyesha kwa muda wa miezi sita kuanzia Disemba
hadi Mei kwa wastani wa mm 960 kwa mwaka.

1.5 Hali ya Kiuchumi

Asilimia 95 ya wakazi wa Wilaya ya Tunduru wanategemea kilimo kama njia kuu ya
uzalishaji mali. Zao kuu la biashara ni Korosho likifuatiwa na Ufuta,Mbaazi, Alizeti, na
Karanga. Mazao makuu ya chakula ni Mahindi, Mpunga Mihogo, Viazi vitamu na
Mikunde. Wilaya ina eneo la Kilometa za mraba 15,700 linalofaa kwa kilimo sawa na
asilimia 83 ya eneo lote la Wilaya lipatalo Kilometa za mraba 18,778. Eneo linalolimwa
kwa sasa ni Kilometa za mraba 1,012.14 sawa na asilimia 11.1 ya eneo lote linalofaa
kwa kilimo. Pia Wilaya ina kiwanda kikubwa 1, Viwanda vya kati 15 na Viwanda vidogo

340 na vyote vinafanya kazi.

1.6 Vyanzo Vikuu vya Mapato ya Wananchi wa Tunduru

Vyanzo vikuu vya mapato ya Wananchi wa Tunduru ni mauzo ya mazao ya Kilimo na
Mifugo, mazao yatokanayo na maliasili pamoja na biashara za bidhaa mbalimbali. Pato
la Mwananchi wa Wilaya ya Tunduru ni wastani wa Tsh 3,288,256.00 kwa mwaka kwa

mujibu wa takwimu za kimkoa za mwaka 2019/2020.

2.0 Huduma Muhimu zinazopatikana Wilayani Tunduru

2.1 Upatikanaji wa Huduma za Kijamii (Elimu, Afya, Maji)

Wilaya ya Tunduru ina jumla ya vituo vya kutolea huduma za afya 76 zikiwemo
hospitali 3 (1 ya serikali na 2 za mashirika ya dini), vituo vya afya 8 vyote vinamilikiwa
na serikali na zahanati 66 ambapo kati ya hizo 59 ni za serikali, 3 ni za mashirika ya

dini na 4 zinamilikiwa na watu binafsi.

44



Wilaya ya Tunduru ina jumla ya shule za msingi 156 ambapo kati ya hizo shule 154 ni
za Serikali na shule mbili (2) ni ya Binafsi na Shule za Sekondari 31, Shule 29 ni za
Serikali na mbili (2) zinamilikiwa na mashirika ya dini, shule 6 kati ya hizo ni za Kidato

cha Tano na cha Sita.

Huduma ya upatikanaji wa maji safi na salama inatolewa na Mamlaka ya Maiji
vya upatikanaji wa Maji ni kupitia visima virefu, vifupi na mito inayotiririsha maji kwa
kipindi chote cha mwaka. Kiwango cha usambazaji maji kwa RUWASA ni asilimia 70.01
na TUUWASA ni asilimia 64

2.2 Upatikanaji wa Huduma za Mawasiliano

2.2.1 Barabara
Wilaya ya Tunduru ina mtandao wa barabara wenye urefu wa km. 1,223.08 ambao

umegawanyika katika makundi matatu (3) ambayo ni Barabara za mkusanyo (Collector
Roads) Km 850.71, Barabara za jamii (Community Roads) Km 1.5 na Barabara za
Mitaa (Feeder Roads) Km 370.87. Kati ya mtandao wa barabara uliopo Km 120.19 ni
barabara za kiwango cha changarawe, Km 1.31 ni barabara za lami na Km 1,101.58 ni
barabara za udongo.

Maeneo mengi hufikika kwa urahisi hasa wakati wa kiangazi, pia baadhi ya maeneo

hufikika kwa shida hasa wakati wa masika kwa barabara ambazo zinahudumiwa na

Mitandao iliyopo ni TTCL, Tigo, Vodacom, Airtel, Halotel, Zantel.

2.2.3 Redio
Matangazo ya redio yanapatikana kwa kupitia vituo vya Redio vya Taifa vya TBC Taifa
na TBC FM katika baadhi ya maeneo. Pia vituo binafsi vinavyopatikana ni Safari FM

iliyopo Mtwara na Mercy FM iliyopo Tunduru.

2.2.4 Magazeti
Huduma ya Magazeti inapatikana Makao Makuu ya Wilaya. Magazeti yanayouzwa
Tunduru Mjini ni pamoja na Uhuru, Mzalendo, Mwananchi, Daily News, Habari Leo,
Mtanzania, Majira, Sunday News, The Guardian, The Citizen, Business Times, Mwana
Sport, ljumaa.
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3.0 UMUHIMU WA KUGAWA HALMASHAURI YA WILAYA YA TUNDURU

Umuhimu wa kuigawa Wilaya ya Tunduru unatokana na sababu kubwa zifuatazo:

3.1Ukubwa wa eneo la utawala na mtawanyiko mkubwa wa kijiografia:
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru ina ukubwa wa kilometa za mraba 18,778, hivyo ni
kubwa kuliko Mkoa jirani wa Mtwara wenye kilomita za mraba 16,720 ukiwa na Wilaya
tano (5) na Halmashauri tisa (9). Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru inahudumia eneo
Tunduru Kusini na Tunduru Kaskazini. Halmashauri imetawanyika kwenye eneo lote
hilo ukianzia Tarafa ya Nalasi (Misyage Km 105), Lukumbule (Imani Km 96),
Matemanga (Hulia Km 104) (Kalulu - Rahaleo Km.104), Namasakata (Misechela
Km.65), Nakapanya (Ngapa Km.104). Kwa hiyo Ukubwa wa eneo na umbali kutoka
makao makuu ya Halmashauri unaongeza gharama za ufuatiliaji na usimamizi wa
shughuli mbalimbali za mendeleo. Hali hii inasababisha usimamizi wa shughuli za
maendeleo na utoaji wa huduma za kiutawala, kijamii, kiuchumi na kisiasa kwa
wananchi kuwa mgumu na kwa gharama kubwa.lli kuwahudumia watu hawa kwa

ukaribu zaidi na kwa uhakika inahitajika kusogeza huduma za Halmashauri karibu na

3.0 Idadi kubwa ya watu, Kata na Vijiji ikilinganishwa na Halmashauri nyingine
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru ina watu 412,054. Idadi hii ya wakazi wa Tunduru ni
sawa ha 80% idadi ya wakazi wa Halmashauri tatu (za Songea Dc 178,201, Madaba
65,215 na Namtumbo 271,364) zenye jumla ya wakazi 514,784, lakini pia sawa ha
46.3% ya wakazi wote wa Mkoa wa Njombe wenye Halmashauri 6 na wakazi 889,946,
lakini pia ni sawa na 25.2% ya wakazi wa Mkoa wa Mtwara wenye Halmashauri tisa (9)
na wakazi 1,634,947. Hivyo kwa idadi hii ya watu waliopo ni dhahiri kuna hitaji la

kuigawa kuwa Halmashauri mbili ili kurahisisha kazi ya kuwahudumia wananchi hawa.

3.3.3 Mgawanyo wa rasilimali:

Kugawika kwa Halmashauri hii kuwa Halmashauri mbili kutasaidia sana Serikali
kugawanya rasilimali fedha na nyingine kwa uwiano mzuri kulingana na idadi ya watu
iliyopo na ukubwa wa eneo husika, hivyo kuharakisha maendeleo ya wananchi na

serikali kwa ujumla

Kwa kuzingatia ukubwa wa kijiografia na kiutawala pamoja na changamoto ya utoaji wa
huduma kwa wananchi ndani ya Wilaya, Wananchi wa Wilaya ya Tunduru wameona ipo

haja kubwa sana ya kuigawa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru ili kupata Halmashauri
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za Wilaya mbili (2). Halmashauri ya Wilaya ya kwanza itaundwa na Jimbo la Uchaguazi
la Tunduru Kusini na Halmashauri ya Wilaya ya Pili itaundwa na Jimbo la Uchaguzi

la Tunduru Kaskazini.

Mapendekezo ya uundaji na ugawaji wa maeneo mapya ya kiutawala katika Wilaya hii
umezingatia Sheria Na. 12 ya mwaka 1994 ya Uanzishaji wa Mikoa na Wilaya pamoja
na vigezo muhimu vilivyotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu, kwenye Waraka wa Serikali
wa Mwaka 1995 na Vigezo vilivyoainishwa kwenye mwongozo wa uanzishaji wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka, 2020. Baadhi ya vigezo hivyo ni:-
1. Eneo linalotosha kwa ajili ya mahitaji ya sasa na baadae kwa Halmashauri mama na
mpya;
2. ldadi ya Tarafa zisizopungua 5;
3. ldadi ya Kata zisizopungua 15;
4. ldadi ya Vijiji visivyopungua 50;
5. ldadi ya watu wasiopungua Laki tatu (300,000) kwa Halmashauri mama na mpya
angalau watu Laki mbili (200,000);
6. Miundombinu ya usafiri yenye kupitika nyakati zote; na
8. Viwanda vikubwa angalau vitatu (3) viwanda vya kati saba (7) na vidogo

kumi (10).

Vigezo hivyo vimechambuliwa kwa kina kwa kila Halmashauri inayopendekezwa

kuundwa kama ifuatavyo;

3.1 Halmashauri ya Wilaya inayoundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru

Kaskazini

Halmashauri inayoundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru Kaskazini itakuwa na Tarafa
4 za Matemanga, Nampungu, Mlingoti na Nakapanya, Jimbo moja la Uchaguzi, Kata 24

Jedwali Na.2: Muhtasari wa Takwimu muhimu kwa Halmashauri ya Wilaya
inayoundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru Kuskazini.

NA AINA YA TAKWIMU TAKWIMU TAKWIMU | TOFAUTI
HITAJIKA HALISIA

1 | Ukubwa wa Eneo (kilometa za mraba) NA 11,425 NA

2 | ldadiya Tarafa 5 4 Q)

3 | Idadi ya Kata 15 24 9

4 | Idadi ya Vijiji 50 92 42
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NA AINA YA TAKWIMU TAKWIMU TAKWIMU | TOFAUTI
HITAJIKA HALISIA
5 | Idadi ya wakazi (Sensa ya 2022) 300,000 225,773 (73,227)
6 | Uwezo wa Kkujitegemea usiopungua 40 25 15
40% vya
bajeti ya Halmashauri ukiondoa
mishahara
7 | Kuwepo kwa Mpango wa matumizi wa 1 0 1
Ardhi wa
Wilaya
8 | Eneo la Makao Makuu ya Wilaya 1 1 0
liwe na
Mpango Kabambe wa Wilaya,Mipango
kina na kupimwa kwa ajili ya matumizi
mbalimbali
9 | Asilimia 75 ya vijiji vyote viwe na 75 49 26
Mpango wa
Matumizi ya Ardhi.
Jedwali 2: Mgawanyo wa Kina Wa Maeneo ya Kiutawala ya Halmashauri ya
inayopendekezwa (Jimbo La Tunduru Kaskazini).
NA TARAFA NA KATA NA KIJ1J1
1| MLINGOTI 1 | Mchangani 1 Mchangani
2 Tuleane
3 Mkwanda
4 Ngalinje
5 Kidugalo
Sisi Kwa Sisi 6 Sisi kwa sisi
7 Cheleweni
8 Lelolelo
9 Nakatete
10 Sevuyanke
3 | Nakayaya 11 Nakayaya Magharibi
12 Tanesco
13 Biasi
14 Kangomba
4 | Majengo 15 Majengo
16 Kalanje
17 Muungano
5 | Mlingoti Mashariki 18 Extended
19 Lambai
20 Ujenzi
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NA TARAFA NA KATA NA KI1J1J1
21 Kalonga
6 | Mlingoti Magharibi 22 Kitanda
23 Mkonda
24 Msinjili
25 Malombe
7 | Masonya 26 Masonya
27 Nakayaya Mashariki
28 Mkalekawana
29 Nambarapi
8 | Nanjoka 30 Nanjoka
31 Uwanja wa Ndege
32 N.H.C
2| MATEMANGA | 9 | Kalulu 33 Rahaleo
34 Mbungulaji
10 | Matemanga 35 Changarawe
36 Matemanga
37 Milonde
38 Fundimbanga
11 | Jakika 39 Msamala
40 Kindamba
41 Kajima
42 Jakika
12 | Namwinyu 43 Namwinyu
44 Namakungwa
45 Hulia
46 Ndenyende
a7 Daraja mbili
13 | Ligunga 48 Ligunga
49 Mtengashari
50 Twendembele
3| NAMPUNGU 14 | Nampungu 51 Nampungu
52 Kitalo
53 Mbatamila
15 | Kidodoma 54 Kidodoma
55 Mkwajuni
56 Legezamwendo
57 Machemba
58 Chajila
16 | Nandembo 59 Nandembo
60 Amka
61 Nangunguru
62 Majala
63 Tumaini
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NA TARAFA NA KATA NA KI1J1J1
64 Naluwale
4 | NAKAPANYA | 17 | Nakapanya 65 Nakapanya
66 Tulieni
18 | Namakambale 67 Namakambale
68 Songambele
69 Sautimoja
70 Mkowela
19 | Muhuwesi 71 Muhuwesi
72 Msagula
73 Chingulungulu
20 | Majimayji 74 Majimaji
75 Magomeni
76 Chalinze
21 | Mindu 77 Mindu
78 Liwangula
79 Mtonya
22 | Namiungo 80 Namiungo
81 Misufini
82 Mnazimmoja
83 Nangolombe
84 Mnenje
85 Nammanga
86 Pacha nne
23 | Ngapa 87 Ngapa
88 Mnazi mmoja
89 Chawisi
24 | Tinginya 90 Tinginya
91 Tanga
92 Namatanda

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru
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(vi) Jiografia
Halmashauri hii inayopendekezwa kuundwa itachukua sehemu ya kaskazini ya
Wilaya ya Tunduru. Sehemu kubwa ya eneo hili ni tambarare, mwinuko wa

wastani,mito na misitu.

Mipaka ya Halmashauri ya Wilaya
Halmashauri inayoundwa na Jimbo la Tunduru Kaskazini inapakana na Wilaya ya

Namtumbo kwa upande wa Magharibi, Wilaya ya Nanyumbu (Mkoa wa Mtwara)
kwa upande wa Mashariki, Wilaya ya Nachingwea kwa upande wa Kaskazini -
Mashariki. Upande wa Kaskazini Wilaya inapakana na Wilaya ya Liwale,
Kaskazini - Magharibi Wilaya ya Ulanga Mkoa wa Morogoro na Kusini inapakana

na Wilaya inayopendekezwa kuundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru Kusini.

3.2 Halmashauri ya Wilaya inayoundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru
Kusini
Halmashauri inayoundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru Kusini itakuwa na

Jimbo moja la uchaguzi, Tarafa 3 za Lukumbule, Nalasi na Namasakata zenye
chini:
Jedwali Na.3 Muhtasari wa Takwimu muhimu za Halmashauri ya Wilaya Nalasi

inayoundwa na Jimbo la Uchaguzi la Tunduru Kusini

NA AINA YA TAKWIMU TAKWIMU| TAKWIMU | TOFAUTI
HITAJIKA | HALISIA
1 Ukubwa wa Eneo (kilometa za mraba) NA 7,353 NA
2 Idadi ya Tarafa 5 3 (2)
3 Idadi ya Kata 15 15 0
4 Idadi ya Vijiji 50 65 15
5 Idadi ya wakazi 200,000 186,281 (13,719)
6 Uwezo wa kujitegemea usiopungua 40% ya 40 25
bajeti ya Halmashauri ukiondoa mishahara
7 Kuwepo kwa Mpango wa matumizi wa Ardhi 1 0
wa Wilaya
8 Eneo la Makao Makuu ya Wilaya liwe na 1 1
Mpango Kabambe wa Wilaya, Mipango kina
na kupimwa kwa ajili ya matumizi
mbalimbali
9 | Asilimia 75 ya Vvijiji vyote viwe na Mpango 75 49
wa Matumizi ya Ardhi.
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Jedwali 3: Mgawanyo wa Kina wa Maeneo ya Kiutawala ya Halmashauri ya
wilaya inayopendekezwa (Jimbo La Tunduru Kusini).

NA TARAFA NA KATA NA KIJIJI
1| NALASI 1 | Nalasi Magharibi 1 Lipepo
2 Nalasi
3 Wenje
4 Mkapunda
2 | Nalasi Mashariki 5 Chilundundu Kusini
6 Nasomba
~ Chilund_undu
Kaskazini
8 Lukumbo
3 | Mbesa 9 Mbesa
10 Chikomo
11 Chinunje
12 Lijombo
13 Airport
4 | Chiwana 14 Chiwana
15 Umoja
16 Mkandu
5 | Mchoteka 17 Mchoteka
18 Mkolola
19 Kitani
20 Likweso
21 Njenga
22 Mnemasi
6 | Marumba 23 Marumba
24 Molandi
25 Masuguru
26 Mchekeni
27 Misyaje
7 | Mbati 28 Mbati
29 Mdabwa
30 Mpanji
2 | LUKUMBULE 8 | Lukumbule 31 Lukumbule
32 Kazamoyo
33 Tulingane
34 Mitwana
35 Imani
9 | Mchesi 36 Jiungeni
37 Mwenge
38 Mrusha
39 Lukala
40 Mchesi
10 | Mtina g2 41 | Azimio




NA TARAFA NA KATA NA KIJ1JI
42 Semeni
43 | Muungano
44 Nyerere
45 | Angalia
3 | NAMASAKATA | 11 | Namasakata 46 Namasakata

47 Naikula
48 Mkasale
49 Amani
50 Mchengamoto
51 Mkotamo

12 | Ligoma 52 Ligoma
53 Makoteni
54 Msinji

13 | Mchuluka 55 Mchuluka
56 Mwongozo
57 Mkanyageni

14 | Misechela 58 Misechela
59 Liwanga
60 Chiungo
61 Mea mtwaro

15 | Tuwemacho 62 Tuwemacho
63 Namasalau
64 Nasya
65 Chemchem

Chanzo: Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru

(vi) Jiografia

Halmashauri itachukua sehemu ya Kusini ya Wilaya ya Tunduru. Eneo hili ni

tambarare, mwinuko wa wastani, mito na misitu.

(vii) Mipaka ya Halmashauri ya Wilaya

Halmashauri inayopendekezwa ya Wilaya ya Tunduru kusini inapakana na Wilaya
ya Namtumbo kwa upande wa magharibi, Wilaya ya Nanyumbu (Mkoa wa
Mtwara) upande Mashariki, upande wa Kusini inapakana na Nchi ya Jamhuri ya
Watu wa Msumbiji na Kaskazini inapakana na Wilaya inayoundwa na Jimbo la

Uchaguzi la Tunduru Kaskazini.
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Hitimisho

Mheshimiwa MwenyekKiti,

Kwa heshima kubwa naomba Kikao chako kipokee, kujadili na kuridhia
mapendekezo ya kugawa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru ili kuwa na
Halmashauri mbili za Wilaya kwa maslahi na manufaa mapana ya Wananchi wa

Wilaya ya Tunduru, mkoa wa Ruvuma na Taifa kwa ujumla.

Naomba kuwasilisha

Chiza C. Marando
MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA WILAYA
TUNDURU
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5.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA MKOA KWA
MWAKA 2022/2023, NA MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA
MWAKA WA FEDHA 2023/2024 KUISHIA TAREHE 31, DESEMBA 2023

5.1 BAJETI YA MKOA

Katika mwaka wa fedha 2022/23 Mkoa wa Ruvuma Fungu 82 uliidhinishiwa kukusanya
na kutumia kiasi cha shilingi 277,483,494,570.36 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na
maendele. Kati ya fedha hizo shilingi 183,020,034,042.64 ni fedha za matumizi ya
kawaida na shilingi 94,463,460,527.72 ni fedha za maendeleo. Katika fedha za
matumizi ya kawaida shilingi 152,802,329,191.50 ni fedha za mishahara na shilingi
30,217,704,851.14 ni matumizi mengineyo. Kati ya fedha za maendeleo shilingi
37,331,740,829.66 ni ruzuku toka Serikali Kuu, shillingi 48,567,936,557.31 ni fedha za
nje toka kwa wafadhili wa maendeleo na shilingi  8,563,783,140.75 ni makusanyo ya
mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM).

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 Mkoa wa Ruvuma Fungu 82 umepokea na kukusanya
shilingi 268,224,189,189.51 sawa na asilimia 96.66 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kati ya fedha
hizo shilingi 152,977,956,236.50 ni fedha za mishahara ya Watumishi, shilingi
29,135,433,642.78 ni fedha za matumizi mengineyo kutoka Serikali Kuu na mapato ya
ndani, shilingi 86,110,799,310.23 ni fedha za kutekeleza miradi ya maendeleo.

Kati ya fedha za miradi ya maendeleo shilingi 38,381,893,637.26 ni fedha za miradi
kutoka Serikali Kuu, shilingi 39,620,412,741.88 ni fedha za miradi kutoka kwa wafadhili na
shilingi 8,108,492,931.09 ni fedha za miradi kutoka mapato ya ndani ya MSM.

Kwa upande wa matumizi hadi Juni 30, 2023 jumla ya shilingi 244,488,766,415.32
zimetumika sawa na asilimia 91.15 ya fedha pokelewa. Aidha fedha za bakaa ni
Shilingi. 23,735,422,774.19 ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru inaongoza
kwa kubaki na kiasi kikubwa cha fedha (Shilingi. 5,183,731,502.26 sawa na 21.84% ya
bakaa) ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo (Shilingi. 4,945,615,181.98
sawa na 20.84% ya bakaa). Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa na Madaba pekee
zimebakiwa na fedha za mishahara (Madaba (278,000.00) na Nyasa (2,626,760.00)).
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Jedwali Na 1: Bajeti, Mapokezi na Matumizi ya Fedha mwaka wa Fedha 2022/23

Asilimia ya Asilimia ya
Na | Ainaya Bajeti Fedha idhinishwa Kiasi pokelewa Fedha Matumizi Fedha Bakaa
Zilizotolewa Zilizotumika
A | Bajeti ya Matumizi ya Kawaida
1 Mishahara 152,802,329,191.50 152,977,956,236.50 100.1 152,975,051,476.50 100.0 2,904,760.00
o | Matumizi 30,217,704,851.14 |  29,135,433,642.78 96.42 27,517,917,898.62 94.45 1,617,515,744.16
mengineyo
Jumla Ndogo 183,020,034,042.64 182,113,389,879.28 99.50 180,492,969,375.12 99.11 1,620,420,504.16
B | Bajeti ya Matumizi ya Maendeleo
Fedha za
4 Maendeleo toka 37,331,740,829.66 38,381,893,637.26 102.81 28,857,229,597.84 75.18 9,524,664,039.42
Serikali Kuu
Fedha za
5 Maendeleo toka 48,567,936,557.31 39,620,412,741.88 81.58 28,412,548,312.13 71.71 11,207,864,429.75
Nje
Fedha za
6 Maendeleo 8,563,783,140.75 8,108,492,931.09 94.68 6,726,019,130.23 82.95 1,382,473,800.86
Mapato ya Ndani
Jumla Ndogo 94,463,460,527.72 86,110,799,310.23 91.16 63,995,797,040.20 74.32 22,115,002,270.03
JUMLA KUU 277,483,494,570.36 268,224,189,189.51 96.66 244,488,766,415.32 91.15 23,735,422,774.19




5.1.1 MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23
Kwa mwaka wa fedha 2022/23 Mkoa wa Ruvuma Fungu 82 ulipangiwa kukusanya kiasi

cha shilingi 25,523,963,538.00 kutoka katika vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani
ya Halmashauri. Kati ya fedha hizo, shilingi 5,948,568,304.00 ni Mapato lindwa, na
shilingi 19,575,395,234.00 ni Mapato halisi. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 kiasi cha
25,033,498,655.73
yaliyoidhinishwa.

shilingi zilikusanywa sawa na asilimia 98.1 ya makisio

Kati ya makusanyo hayo shilingi 4,103,019,410.26 ni Mapato lindwa, na shilingi
20,930,479,245.47 ni Mapato halisi. Halmashauri ya wilaya ya Songea imeongoza kwa
asilimia kubwa ya ukusanyaji wa mapato ya ndani (102.8%) ikifuatiwa na Mbinga Miji
(100.6%), na Halmbashauri ya wilaya ya Mbinga (100.4%). Halmashauri ya wilaya ya
Tunduru imekuwa ya mwisho kwa kukusanya mapato kwa asilimia ndogo (91.5%)
ikifuatiwva na Namtumbo yenye asilimia 95.4. Kwa upande wa uwingi wa makusanyo ya
mapato ya ndani Halmashauri ya wilaya ya Mbinga iliongoza kwa kukusanya shilingi
6,600,335,099.80, ikifuatiwva na Manispaa ya Songea shilingi 5,508,915,390.00 na
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru shilingi 4,304,550,655.59.

Jedwali Na 2: Maduhuli ya Mkoa na Mapato ya Ndani ya Halmashauri hadi Juni,

2023

Na Mkoa/ Bajeti Makusanyo hadi | Asilimi | Nafasi | Nafasi kwa
H/mashauri idhinishwa Juni, 2023 aya kwa uwingi wa
2022/23 maku | asilimia | makusanyo
sanyo
L. 2,132,897,000.00 2,192,825588.04 | 9% 1 4
Songea DC ' T ' ' ' ' ] 8
2. 100.
Mbinga TC 2,116,235,000.00 2,128,586,974.41 6 2 5
3. 100.
Mbinga DC 6,575,373,914.00 6,600,335,099.80 4 3 1
4. | Songea MC 5,517,867,324.00 5,508,915,390.00 99.8 4 2
5. | Nyasa DC 1,361,264,300.00 1,327,410,997.55 97.5 5 7
6. | Madaba DC 1,125,526,000.00 1,075,738,186.88 95.6 6 8
7 g"émt”mbo 1,984,000,000.00 1,892,455,763.46 |  95.4 7 6
8. | Tunduru DC 4,705,800,000.00 4,304,550,655.59 91.5 8 3
9. |RS 5,000,000.00 2,680,000.00 53.6 9 9
JUMLA 25,523,963,538 25,033,498,655.73 98.1

57




5.1.2 BAJETI YA MATUMIZI YA KAWAIDA KWA MWAKA 2022/2023

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Mkoa na Halmashauri uliidhinishiwa fedha za
Matumizi ya Kawaida kiasi cha shilingi 183,020,034,042.64 Kati ya fedha hizo
Mishahara ni shilingi 152,802,329,191.50, ikiwa shilingi 152,691,872,365.00 toka
serikali kuu na shilingi 110,456,826.50 toka mapato ya ndani ya halmashauri na
Matumizi Mengineyo ni shilingi 30,217,704,851.14, ikiwa shilingi 15,940,597,552.90
toka serikali kuu na shilingi 14,277,107,298.24 toka mapato ya ndani ya halmashauri.

Hadi kufikia 30 Juni , 2023 Mkoa na Halmashauri umepokea kiasi cha shilingi
182,113,389,879.28 sawa na asilimia 99.5 ya bajeti. Kati ya fedha hizo Mishahara ni
shilingi 152,977,956,236.50 ambapo shilingi 152,867,499,410.00 ni ruzuku kutoka
Serikali Kuu na shilingi 110,456,826.50 ni mapato ya ndani ya Halmashauri.Matumizi
Mengineyo ni shilingi 29,135,433,642.78 ambapo shilingi 15,568,824,080.88 ni ruzuku
kutoka Serikali Kuu na shilingi 13,566,609,561.90 ni mapato ya ndani ya Halmashauri.

Hadi kufikia Juni, 2023 Mkoa na Halmashauri umetumia kiasi cha shilingi
180,492,969,375.12 sawa na asilimia 99.1 ya fedha pokelewa. Kati ya fedha hizo
Mishahara ni shilingi 152,975,051,476.50 ambapo shilingi 152,864,594,650.00 ni
ruzuku kutoka Serikali Kuu na shilingi 110,456,826.50 ni mapato ya ndani ya
Halmashauri. Matumizi Mengineyo ni shilingi 27,517,917,898.62 ambapo shilingi
15,240,004,495.05 ni ruzuku kutoka Serikali Kuu na shilingi 12,277,913,403.57 ni
mapato ya ndani ya halmashauri. Jedwali Na. 03: Mchanganuo wa Fedha za Matumizi
ya Kawaida kwa mwaka wa fedha 2022/2023.
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Jedwali Na. 3. Matumizi ya Kawaida hadi Juni, 2023

Asilimia
Bajeti o Asilimi . . .
Na | Aina ya Bajeti IIiyoidhinisﬁJv(\a/a K'asrllgéli'%%o'z%v;g S‘Fedhazlslya Matumizi hadi ‘]2162'3 Mat)(f:nizi Bakaa
2022/2023 ! Zilizotolewa hadi Juni,
2023
A Mishahara Serikali Kuu
1. |RS 2,840,678,000.00 2,629,565,549.00 92.6 2,629,565,549.00 100.0
2. | MBINGA DC 22,708,909,979 22,708,909,979 100.0 22,708,909,979 100.0
3. | MADABA DC 6,683,088,000 6,769,427,280 101.3 6,769,149,280 100.0 278,000.00
4. | SONGEA DC 15,878,414,000.00 16,079,002,750 101.3 16,079,002,750 100.0
5. | SONGEA MC 32,652,996,386.00 32,652,996,386.00 100.0 32,652,996,386.00 100.0
6. | NYASA DC 13,818,881,000 14,417,322,170 104.3 14,414,695,410 100.0 2,626,760.00
7. | MBINGATC 16,566,261,000.00 16,528,925,126.00 99.8 16,528,925,126.00 100.0
8. | NAMTUMBO DC 18,758,952,000 19,417,869,970 103.5 19,417,869,970 100.0
9. | TUNDURU DC 22,783,692,000.00 21,663,480,200.00 95.1 21,663,480,200.00 100.0
Jumla Ndogo 152,691,872,365.00 | 152,867,499,410.00 100.1 152,864,594,650.00 100.0 2,904,760.00
B Mishahara Mapato ya Ndani
1. | SONGEA MC 110,456,826.50 110,456,826.50 100.0 110,456,826.50 100.0 0
Jumla Ndogo 110,456,826.50 110,456,826.50 100.0 110,456,826.50 100.0 0
Jumla Kuu 152,802,329,191.50 | 152,977,956,236.50 100.1 152,975,051,476.50 100.0 2,904,760.00
C Matumizi Mengineyo Serikali Kuu
1. |RS 3,546,870,000.00 3,481,768,000.00 98.2 3,481,768,000.00 100.0 0
41,333,000.0
2. MBINGA DC 5,593,512,052.90 5,593,512,052.90 100.0 5,552,179,052.90 99.3 0
156,466,076.
3. MADABA DC 723,894,000.00 704,752,000.00 97.4 548,285,923.15 77.8 T 85
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Asilimia

Bajeti | . . Asilimia ya - . . ya
Na | Aina ya Bajeti lliyoidhinishwa K'asrllgéli'%%o'z%v;g Fedha Matumizi hadi ‘]2162'3 Matumizi Bakaa
2022/2023 ! Zilizotolewa hadi Juni,
2023
4. | SONGEA DC 895,235,000.00 656,764,885.00 73.4 656,764,885.00 100.0 0
38,912,159.0
=} SONGEA MC 994,432,500.00 1,007,182,500.00 101.3 968,270,341.00 96.1 0
6. | NYASA DC 803,982,000 758,690,000.00 94.4 758,690,000 100.0 0
7. | MBINGA TC 662899000 620,900,307.98 93.7 615,482,858.00 99.1 5,417,449.98
86,690,900.0
8. NAMTUMBO DC 1,695,103,000 1,693,082,500 99.9 1,606,391,600 94.9 0
9. | TUNDURU DC 1,024,670,000.00 1,052,171,835.00 102.7 1,052,171,835.00 100.0 0
Jumla Ndogo
Matumizi 15,040,597,552.90 |  15,568,824,080.88 97.7 15,240,004,495.05 97.9 328’819’588%
Mengineyo SK
D Matumizi Mengineyo Mapato ya Ndani
596,785,303.
1. MBINGA DC 1,962,632,046.94 1,962,632,046.94 100.0 1,365,846,743.10 69.6 84
2. MADABA DC 801,471,600.00 801,471,600 100.0 801,471,600 100.0 0
3. | SONGEA DC 1,402,500,000.00 1,373,215,988.04 97.9 1,373,215,988.04 100.0 0
14,272,895.3
4. SONGEA MC 3,773,113,194.40 3,305,349,234.00 87.6 3,291,076,338.64 99.6 6
5. | NYASA DC 1,032,120,256 938,452,401 90.9 938,452,401 100.0 0
24,252,612.0
6. MBINGA TC 1,033,630,200.90 1,033,630,201 100.0 1,009,377,589 97.7 7
498,390,973.
7. NAMTUMBO DC 1,474,400,000 1,586,317,574 107.6 1,087,926,601 68.6 00
154,994,374.
8. TUNDURU DC 2,797,240,000 2,565,540,517.02 91.7 2,410,546,142.96 94.0 06
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Asilimia
Bajeti | . . Asilimia ya - . . ya

Na | Aina ya Bajeti lliyoidhinishwa K'asrllgéli'%%o'z%v;g Fedha Matumizi hadi ‘]2162'3 Matumizi Bakaa

2022/2023 ! Zilizotolewa hadi Juni,

2023
JNLérgr']? Mapato 14.277,107,298.24 | 13.566,609.561.90 |  95.02 12.277,913,403.57 90.50 1’288’692’5
Jumla Matumizi 161751574
Mengineyo (SK na |  30,217,704,851.14 | 29,135433,642.78 |  96.42 27 517,917,898.62 94.45 BT
OSR) :

Jumla Kuu 183,020,034,042.64 | 182,113,389,879.28 99.50 180,492,969,375.12 99.11 1’620’422?2
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5.1.3 BAJETI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2022/2023

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Mkoa wa Ruvuma Fungu 82 uliidhinishiwa shilingi
94,463,460,527.72 kwa ajili kutekeleza miradi/shughuli za Maendeleo, kati ya fedha
hizo shilingi 37,331,740,829.66 ni ruzuku kutoka Serikali Kuu, shilingi
48,567,936,557.31 ni fedha za Nje ( Foreighn) na shilingi 8,563,783,140.75 ni
Mapato ya ndani ya Halmashauri.

Hadi kufikia 30 Juni, 2023 Mkoa na Halmashauri umepokea kiasi cha shilingi
86,110,799,310.23 sawa ha asilimia 91.2 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kati ya fedha hizo
shilingi 38,381,893,637.26 ni ruzuku kutoka Serikali Kuu, shilingi 39,620,412,741.88 ni
fedha za nje na mapato ya ndani ya Halmashauri ni shilingi 8,108,492,931.09.

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023, Mkoa na Halmashauri ulitumia shilingi
63,995,797,040.20 sawa na asilimia 74.3 ya fedha pokelewa na kubaki na jumla ya
shilingi 22,115,002,270.03. Jedwali Na. 04 linaonesha mchanganuo wa bajeti ya
maendeleo kwa mwaka wa fedha 2022/2023.
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5.1.4 Bajeti na Mapokezi ya Fedha hadi Juni, 2023
Jedwali Na. 4: Bajeti, Mapokezi na Matumizi ya Fedha za Maendeleo Halmashauri Hadi Juni 2023 kwa mwaka wa fedha 2022/223

. . Bajeti Kiasi | Asilimiaya Fedha | Matumizi hadi Asilimiaya
Na | Aina ya Bajeti lliyoidhinishwa K|I|(_:hotolewa hadi Zilizotolewa Juni 2023 Matun_1|Z| hadi Bakaa
2022/2023 Juni 2023 Juni 2023

A | Fedha za Maendeleo kutoka Serikali Kuu
1. | RS 1,699,695,000.00 1,699,695,000.00 100.0 1,699,695,000.00 100.0 0.00
2. | MBINGADC 6,438,895,714.42 6,438,895,714.42 100.0 4,797,091,062.42 74.5 1,641,804,652.00
3. | MADABADC 2,696,899,000.00 | 2,512,625,059.36 93.2 1,559,477,664.91 62.1 953,147,394 .45
4. | SONGEADC 3,425,999,000.00 |  4,389,935,000.00 128.1 3,185,240,500.11 72.6 1,204,694,499.89
5. | SONGEA MC 6,877,161,030.24 6,877,161,030.24 100.0 6,351,120,330.24 92.4 526,040,700.00
6. | NYASADC 4,110,371,000.00 3,382,539,210.27 82.3 2,578,161,410.27 76.2 804,377,800.00
7. | MBINGATC 2,278,369,000.00 |  2,245,452,364.66 98.6 2,163,172,518.25 96.3 82,279,846.41
8. | NAMTUMBO DC 2,876,434,000.00 3,772,117,447.12 1311 1,974,763,447.12 52.4 1,797,354,000.00
9. | TUNDURUDC 6,927,917,085.00 7,063,472,811.19 102.0 4,548,507,664.52 64.4 2,514,965,146.67

Jumla ya Fedha za

Maendeleo kutoka 37,331,740,829.66 | 38,381,893,637.26 102.8 28,857,229,597.84 75.2 9,524,664,039.42

Serikali Kuu
B Fedha za Maendeleo kutoka Nje
1. | RS 695,972,679.00 301,926,507.65 43.4 295,868,351.65 98.0 0.00
2. | MBINGADC 8,850,305,837.75 6,321,215,775.34 714 4,477,592,366.64 70.8 1,843,623,408.70
3. | MADABADC 3,369,317,000.00 | 2,497,293,930.45 74.1 1,785,293,930.45 71.5 712,000,000.00
4. | SONGEADC 5,852,680,000.00 3,755,020,502.86 64.2 2,197,840,225.25 58.5 1,557,180,277.61
5. | SONGEA MC 4,557,064,867.00 3,338,877,569.54 73.3 2,559,065,230.54 76.6 779,812,339.00
6. | NYASADC 5,957,811,000.00 | 4,921,681,754.80 82.6 3,855,327,022.30 78.3 1,066,354,732.50
7. | MBINGATC 3,437,948,000.00 |  2,422,596,993.00 70.5 1,791,594,878.00 74.0 631,002,115.00
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. . Bajeti Kiasi | Asilimia ya Fedha | Matumizi hadi Asilimiaya
Na | Aina ya Bajeti lliyoidhinishwa K|I|(_:hotolewa hadi Zilizotolewa Juni 2023 Matun_1|Z| hadi Bakaa
2022/2023 Juni 2023 Juni 2023
8. | NAMTUMBO DC 7,171,504,250.00 | 5,705,191,439.52 796 3,176,835,319.54 55.7 2,528,356,119.98
9. | TUNDURU DC 8,675,332,923.56 | 10,356,608,268.72 119.4 8,273,130,987.76 79.9 2.083,477,280.96
Jumla Maendeleo Nje |  48,567,936,557.31 | 39,620,412,741.88 81.6 28,412,548,312.13 7 11,207,864,429.75
C | Maendeleo Mapato ya Ndani
1. | MBINGA DC 2,222,120,602 2,222,120,602 100.0 1,962,632,046.94 88.3 259,488,555.06
2. | MADABA DC 324,054,550.40 169,722,000.00 524 168,605,500.00 99.3 1,116,500.00
3. | SONGEADC 730,400,000.00 819,609,600.00 112.2 748,636,200.00 913 70,973,400.00
4. | SONGEAMC 1931,857,892.35 |  1,931,857,892.35 100.0 1472,031,719.95 76.2 459,826,172.40
5. | NYASADC 329,144,044.00 388,958,596.17 118.2 359,958,596.17 92.5 29,000,000.00
6. | MBINGATC 608,046,000.00 531,075,913.00 87.3 434,124,629.17 817 96,951,283.83
7. | NAMTUMBO DC 509,600,000 306,138,189 60.1 271,315,000 88.6 34,823,189.00
8. | TUNDURU DC 1,908,560,052 |  1,739,010,138.57 91.1 1,308,715,438 75.3 430,294,700.57
#‘m'a Maendeleo 8,563,783,140.75 |  8,108,492,931.0 94.7 6,726,019,130.23 83.0 1,382,473,800.86
apato Ndani
Jumla ya Fedha za 94,463,460,527.72 | 86,110,799,310.23 91.2 63,995,797,040.20 74.3 22,115,002,270.03
Miradi ya Maendeleo
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Vi.

Vii.

viii.

5.1.5 Miradi/shughuli Muhimu zilizotekelezwa kwa Kipindi cha Julai, 2022 Hadi
Juni 2023.

SEKTA YA ELIMU

Ujenzi wa shule mpya 12 za Msingi za kisasa zenye madarasa ya awali na ujenzi
wa miundombinu mbalimbali katika shule za Msingi 44 kwa gharama ya shilingi
7.291,000,000.00.

Ujenzi wa shule mpya 9 za Sekondari kwa gharama ya Shilingi 5,044,975,443.00
kupitia. ~ programu ya SEQUIP mzunguko wa pili (Tunduru 2, Mbinga DC 1,
Mbinga TC 1, Songea DC 1, Songea MC 1, Nyasa 1, Madaba 1, Namtumbo 1).
Upanuzi wa shule za sekondari nane (8) za Emmanuel Nchimbi, Mpitimbi, Jenesta
Mhagama, Pamoja, Msonya, Mchoteka, Mataka na Tunduru kwa gharama ya
shilingi 4,447,300,000.00;

Upanuzi wa Shule za Sekondari Kidato cha 5 na 6 kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya elimu katika shule ya sekondari Maposeni, Namabengo na
Nandembo ili ziweze kupokea wanafunzi wa kidato cha Tano kwa mwaka 2023.
Mradi huu huu unahusisha ujenzi wa madarasa 13, mabweni 5 na vyoo matundu 20
kwa ufadhili wa kampuni ya Barick Gold Mine kwa Gharama ya shilingi
986,000,000.00;

Ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Walimu 12 kupitia GPE LANES Il kwa Gharama ya
shilingi milioni 264,000,000.00;

Ujenzi wa vyumba 6 vya madarasa ya elimu ya awali, matundu 18 ya vyoo vya
wanafunzi na samani katika shule ya msingi Kifaguro, Ndirima na Luhindo kupitia
GPE LANES kwa gharama ya shilingi 173,475,000.00;

Ujenzi wa Vyumba 156 vya madarasa katika shule za sekondari kwa gharama ya
shilingi 3,120,000,000.00 na kufanikiwa kuondoa kabisa tatizo la upungufu wa
vyumba vya madarasa na hiyo kufanya wanafunzi wote wanafaulu kujiunga kidato
cha kwanza;

Ujenzi wa Bweni moja katika Sekondari ya Darajambili kwa gharama ya Tshs.
142,934,332.00 kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA);

Ujenzi wa shule ya wasichana ya Mkoa ya Dkt.Samia Suluhu Hassan awamu ya pili
kwa gharama ya shilingi 1,100,000,000.00. Awamu hii inahusisha ujenzi wa vyumba
4 vya madadara na ofisi moja, chumba cha TEHAMA, Maktaba, nyumba 3 za

walimu na mabweni 4 ya wanafunzi;
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Xi.

Xii.

Xiii.

Xiv.

Serikali imeanza ujenzi wa chuo cha Ufundi Stadi na Marekebisho kwa Watu wenye
Ulemavu katika Halmashauri ya wilaya ya Songea Kata ya Liganga awamu ya
kwanza kwa gharama ya Tshs. 1,000,000.00. Mradi huu unahusisha ujenzi wa
bweni moja lenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 40, madarsa 10, na nyumba moja
ya Walimu (3 in 1);

Ujenzi wa nyumba 10 za walimu kwa gharama ya shilingi 950,000,000.00

Kujenga miundombinu ya elimu katika shule ya sekondari Maposeni na Pambazuko,
kwa gharama ya shilingi 573,649,131.00. Ujenzi huu unajumuisha ujenzi wa
majengo mawili ya utawala, madarasa 4, maabara moja, maktaba 1, chumba cha
TEHEMA kimoja, matundu ya vyoo 8 na ukamilishaji wa madarasa manne (4);
Ujenzi wa mabweni mawili ya wanafunzi (2) na matundu 20 ya vyoo vya wanafunzi
katika shule za Msingi na Sekondari kwa gharama ya shilingi 290,000,000.00 kwa
ajili ya kuongeza miundombinu ya kidato cha tano kwa Halmashauri zilizoshinda
vigezo vya EP4R.

Ugawaji wa vishikwambi 9,079 kwa walimu wote wa shule za Msingi na Sekondari
kwa ajili ya kuboreshaji ufundishaji.

SEKTA YA AFYA NA USTAWI WA JAMII

*

Ukarabati wa hospitali kongwe ya Tunduru kwa Gharama shilingi 900,000,000.00
Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa katika eneo la Mwengemshindo kwa gharama
ya Shilingi 3,075,831,600.24
Ujenzi wa jengo moja (1) la wagonjwa mahututi kwa gharama ya shilingi milioni
250,000,000.00 katika Halmashauri ya Mbinga DC.
Kuimarika kwa upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya
kutolea huduma za afya, kwani upatikanaji umeongezeka kutoka 93% (2021) hadi
96% mwaka, 2023.
Mkoa umepokea mashine ya CT scan na digital X-ray kwa ajili ya hospitali ya Rufaa
ya Mkoa na mashine ya X-Ray kwa ajili ya hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya
Madaba.
Mkoa umepokea magari matatu (7) ya wagonjwa katika Halmashauri ya Wilaya ya
Nyasa (1), Tunduru (2), Songea DC (1), Namtumbo (1) na hospitali ya rufaa ya
Mkoa (1)

() Ukamilishaji wa Ujenzi wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya Nyasa,

Mbinga na Madaba kwa gharama ya Shilingi 2,700,000,000.00
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e Ujenzi wa nyumba 6 za Watumishi katika Halmashauri ya Wilaya ya Songea kwa
gharama ya Shilingi 440,000,000.00

e Kujenga vituo vya afya 14 kwa gharama ya shilingi Bilioni 9.345 ambayo vina
majengo ya huduma ya mama na mtoto pamoja na majengo ya upasuaji.

e Ujenzi umekamilisha zahanati 21 kwenye Halmashauri saba (7) kwa gharama ya
shilingi bilioni 1.05.

e Ujenzi wa nyumba 9 za watumishi wa Afya kwa gharama ya shilingi Milioni 856.585.

(SRWSSP) katika zahanati 11 kwa gharama ya Shilingi milioni 569.

UBORESHAJI WA MAKAZI YA VIONGOZI NA OFISI

e Ujenzi wa ya majengo 2 ya Utawala ya Halmashauri kwa gharama ya shilingi
1,488.402,504.81 (Mbinga DC, Nyasa DC);

e Ujenzi wa Nyumba za viongozi na watumishi wa Mkoa na Halmashauri kwa
gharama ya shilingi 665,000,000.00 ikiwemo nyumba ya makazi ya Katibu Tawala
wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya ya Songea na Mbinga;

e Ukarabati wa nyumba 2 za makazi ya Mkuu wa wilaya ya Tunduru na Namtumbo
kwa gharama ya Shilingi 200,000,000.00

e Ujenzi wa ofisi 2 za Maafisa Tarafa ya Nakapanya na Madaba kwa gharama ya
Shilingi 160,000,000.00 Tunduru na Madaba;

e Ujenzi wa ukumbi wa mikutano wa Songea club kwa gharama ya shilingi
250,000,000.00;

5.2 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA
2023/24.
5.2.1 BAJETI YA MKOA

Mkoa na Halmashauri zake kwa mwaka wa fedha 2023/24 uliidhinishiwa kukusanya na
kutumia kiasi cha shilingi 278,982,735,095.16 katika matumizi ya kawaida na
maendelo. Kati ya fedha hizo shilingi 192,490,045,567.00 ni fedha za matumizi ya
kawaida na kiasi cha shilingi 86,492,689,528.16 ni fedha za maendeleo. Katika fedha
za matumizi ya kawaida shilingi 161,149,790,479.00 ni fedha za mishahara na shilingi
31,340,255,088.00 ni matumizi mengineyo. Kati ya fedha za maendeleo shilingi
43,389,815,000.00 ni ruzuku toka serikali kuu, shillingi 35,094,935,915.76 toka kwa
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wafadhili wa maendeleo na shilingi 8,007,938,612.40 kutoka makusanyo ya mapato ya

ndani ya halmashauri.

Hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2023 Mkoa na Halmashauri zake umepokea na
kukusanya shilingi 153,037,944,010.47 sawa na asilimia 54.86 ya makisio ya bajeti. Kati
ya fedha hizo shilingi 84,823,179,532.89 ni fedha =za mishahara, shilingi
18,795,956,073.59 ni fedha za matumizi mengineyo kutoka serikali kuu na mapato ya
ndani, shilingi 49,418,808,403.99 ni fedha za kutekeleza miradi ya maendeleo. Kati ya
fedha hizo za miradi ya maendeleo shilingi 32,631,674,108.48 ni fedha za miradi
kutoka serikali kuu, shilingi 11,331,554,686.17 ni fedha za miradi kutoka kwa wafadhili na
shilingi 5,455,579,609.34 ni fedha za miradi kutoka mapato ya ndani yua Halmashauri.

Kwa upande wa matumizi hadi Desemba 31, 2023 jumla ya shilingi 129,177,635,716.57
zimetumika sawa asilimia 84.41 ya fedha pokelewa. Kati ya fedha hizo shilingi
84,807,763,532.49 ni fedha za mishahara, shilingi 14,693,709,228.61 ni fedha za
matumizi mengineyo kutoka serikali kuu na mapato ya ndani, shilingi 29,676,162,955.47 ni
fedha za kutekeleza miradi ya maendeleo. Kati ya fedha hizo za miradi ya maendeleo
shilingi 17,449,660,318.65 ni fedha za miradi kutoka serikali kuu, shilingi
8,673,650,538.60 ni fedha za miradi kutoka kwa wafadhili na shilingi 3,552,852,098.22 ni

fedha za miradi kutoka mapato ya ndani yua Halmashauri.

68



Jedwali Na 4: Bajeti, Mapokezi na Matumizi ya Fedha mwaka wa Fedha 2023/24

Asilimia ya Asilimia ya
Na Aina ya Bajeti Fedha idhinishwa Kiasi pokelewa Fedha Matumizi Fedha Bakaa
Zilizotolewa Zilizotumika

A | Bajeti ya Matumizi ya Kawaida

1 Mishahara 161,149,790,479.00 84,823,179,532.89 52.64 84,807,763,532.49 99.98 15,416,000.40

2 | Matumizi mengineyo 31,340,255,088.00 18,795,956,073.59 59.97 14,693,709,228.61 78.17 4,102,246,844.98
Jumla Matumizi ya 192,490,045,567.00 103,619,135,606.48 53.83 99,501,472,761.10 96.03 4,117,662,845.38
Kawaida

B | Bajeti ya Matumizi ya Maendeleo
Fedha za

4 | Maendeleo toka 43,389,815,000.00 32,631,674,108.48 75.21 17,449,660,318.65 53.47 15,182,013,789.83
Serikali Kuu

5 Fedna za 35,094,935,915.76 11,331,554,686.17 32.29 8,673,650,538.60 76.54 2,502,139,022.90
Maendeleo toka Nje
Fedha za

6 | Maendeleo Mapato 8,007,938,612.40 5,455,579,609.34 68.13 3,552,852,098.22 65.12 1,903,136,615.44
ya Ndani
Jumla Fedha za 86,492,689,528.16 49,418,808,403.99 57.14 29,676,162,955.47 60.05 19,587,289,428.17
Maendeleo
JUMLA KUU 278,982,735,095.16 153,037,944,010.47 54.86 129,177,635,716.57 84.41 23,704,952,273.55
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5.2.2 MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI KWA MWAKA WA FEDHA 2023/24
Katika mwaka 2022/23 Mkoa na Halmashauri ulipangiwa kukusanya kiasi cha shilingi

27,870,822,000.00 na uliidhinishiwa kutumia shilingi 27,867,014,000.00 toka kwenye
vyanzo mbalimbali vya fedha za mapato ya ndani. Kati ya fedha hizo, shilingi
6,447,987,969.00 ni Mapato lindwa, na shilingi 21,419,026,031.00 ni Mapato halisi.
Hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2023 Mkoa na Halmashauri imekusanya shilingi
16,674,061,141.15 (shilingi 3,130,405,241.05 ni Mapato lindwa, na shilingi
13,543,655,900.10 ni Mapato halisi). Aidha, kwa asilimia ya ukusanyaji wa mapato ya
ndani Halmashauri ya wilaya ya Tunduru inaongoza (84.32%) ikufuatiwva na Nyasa
(79.01%), na Halmbashauri ya wilaya ya Mbinga (62.59), wakati Sekretarieti ya Mkoa
ikiwa ya mwisho kwa ukusanyaji wa mapato ya ndani (23.63 %), ikifuatiwva na
Halmashauri ya Manispaa ya Songea (42.58%) na Madaba (43.77%). Kwa upande wa
uwingi wa mapato yaliyokusanywa Halmashauri ya wilaya ya Tunduru inaongoza
(shilingi 4,106,655,698.38), ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga (shilingi
3,943,355,844.60) na Halmashauri ya Manispaa ya Songea (shilingi 2,584,589,248.43).
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Jedwali Na 6: Maduhuli ya Mkoa na Mapato ya Ndani ya Halmashauri hadi Desemba 31, 2023

Na. | Mkoa/Halmashauri Bajeti idhinishwa 2023/24 Makusanyo hadi Desemba, Asilimia ya | Nafasi kwa | Nafasi kwa uwingi
2023 makusanyo asilimia
1. Tunduru DC 4,870,503,000.00 4,106,655,698.38 84.32 1 1
2. Nyasa DC 1,444,005,000.00 1,140,919,479.26 79.01 2 7
3. Mbinga DC 6,300,000,000.00 3,943,355,844.60 62.59 3 2
4, Mbinga TC 2,476,487,000.00 1,459,654,161.32 58.94 4 4
5. Songea DC 2,468,957,000.00 1,452,115,414.13 58.81 5 5
6. Namtumbo DC 2,747,631,000.00 1,333,731,850.78 48.54 6 6
7. Madaba DC 1,489,777,000.00 652,139,444.25 43.77 7 8
8. Songea MC 6,069,654,000.00 2,584,589,248.43 42.58 8 3
9. RS 3,808,000.00 900,000.00 23.63 9 9
JUMLA 27,870,822,000.00 16,674,061,141.15 59.83
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5.2.3 BAJETI YA MATUMIZI YA KAWAIDA KWA MWAKA 2023/24

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Mkoa na Halmashauri uliidhinishiwa fedha za
Matumizi ya Kawaida kiasi cha shilingi 192,490,045,567.00 Kati ya fedha hizo
Mishahara ni shilingi 161,149,790,479.00, ikiwa shilingi 161,054,521,999.00 toka
serikali kuu na shilingi 95,268,480.00 toka mapato ya ndani ya halmashauri na
Matumizi Mengineyo ni shilingi 31,340,255,088.00, ikiwa shilingi 13,550,881,000.00
toka serikali kuu na shilingi 17,789,374,088.00 toka mapato ya ndani ya halmashauri.

Hadi kufikia 31 Desemba , 2023 Mkoa na Halmashauri umepokea na kukusanya kiasi
cha shilingi 103,619,135,606.48 sawa na asilimia 53.83 ya bajeti. Kati ya fedha hizo
Mishahara ni shilingi 84,823,179,532.89, ikiwa shilingi 84,783,855,841.90 toka serikali
kuu na shilingi 39,323,690.99 toka mapato ya ndani ya halmashauri na Matumizi
Mengineyo ni shilingi 18,795,956,073.59, ikiwa shilingi 7,514,453,195.50 toka serikali
kuu na shilingi 11,281,502,878.09 toka mapato ya ndani ya halmashauri.

Aidha, hadi kufikia 31 Desemba, 2023 Mkoa na Halmashauri umetumia kiasi cha
shilingi 99,501,472,761.10 sawa na asilimia 96.03 ya fedha pokelewa. Kati ya fedha
hizo Mishahara ni shilingi 84,807,763,532.49, ikiwa shilingi 84,768,439,841.50 toka
serikali kuu na shilingi 39,323,690.99 toka mapato ya ndani ya halmashauri na
Matumizi Mengineyo ni shilingi 14,693,709,228.61, ikiwa shilingi 6,334,000,943.75
toka serikali kuu na shilingi 8,359,708,284.86 toka mapato ya ndani ya halmashauri.
Jedwali Na. 03: Mchanganuo wa Fedha za Matumizi ya Kawaida kwa mwaka wa fedha
2023/24 hadi kufikia Desemba 31, 2023.
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Jedwali Na. 7. Bajeti, Mapokezi na Matumizi ya Fedha ya Kawaida hadi Desemba 31, 2023

e - Asilimia ya - Asilimia ya
Na | Aina ya Bajeti Bajeti "'V°'dh'2"(;;2}"2’2 h’:ﬁ%;‘gf:;f'zﬁ)‘gg 2' .Fedhay D':'::‘;\";‘:' 2";2"3: Matumizi r¥adi Bakaa
ilizotolewa Desemba, 2023
A | Mishahara Serikali Kuu
10. RS 3,014,498,000.00 1,473,683,990.50 4889 1,472,113,990.8 99.89 1.570,000.00
11. | Mbinga DC 23,249,317,999.00 12,534,748,101.00 53.91 12,534,748,101.00 100.00
12. | Madaba DC 7,555,560,000.00 3,935,457,000.00 52.09 3,935,457,000.00 100.00
13. | Songea DC 16,127,854,000.00 9,225,982,750.00 57.21 9,225,982,750.00 100.00 -
14. | Songea MC 32,950,316,000.00 17,238,076,200.40 52.32 17,238,076,200.00 100.00 0.40
15. | Nyasa DC 15,755,790,000.00 7,917,170,200.00 50.25 7,917,170,200.00 100.00 -
16. | Mbinga TC 17,202,144,000.00 9,012,628,500.00 52.39 8,998,782,500.00 99.85 13,846,000.00
17. | Namtumbo DC 20,505,300,000.00 10,318,193,600.00 50.32 10,318,193,600.00 100.00 -
18. | Tunduru DC 24,693,742,000.00 13,127,915,500.00 53.16 13,127,915,500.00 100.00 -
Jumla Ndogo 161,054,521,999.00 84,783,855,841.90 52.64 84,768,439,841.50 99.98 15,416,000.40
B | Mishahara Mapato ya Ndani
2. | SONGEAMC 95,268,480.00 39,323,690.99 41.28 39,323,690.99 100.00
Jumla Ndogo 95,268,480.00 39,323,690.99 41.28 39,323,690.99 100.00 -
Jumla Kuu 161,149,790,479.00 84,823,179,532.89 52.64 84,807,763,532.49 99.98 15,416,000.40
C | Matumizi Mengineyo Serikali Kuu
10. | RS 4,467,636,000.00 2,448,058,695.50 54.80 2,438,073,500.00 99.59 9,985,195.50
11. | Mbinga DC 1,163,116,000.00 729,955,000.00 62.76 416,778,000.00 57.10 313,177,000.00
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e - Asilimia ya o Asilimia ya
Na | Aina ya Bajeti Bajeti II|y0|dh|2n(;;27\212 h':'(;sll);(slgﬂfat?%gg . .Fedha D'Z':g;\";:' Zh;Zd?: Matumizi hadi Bakaa
Zilizotolewa Desemba, 2023

12. | Madaba DC 1,047,933,000.00 595,850,000.00 56.86 564,051,043.75 94.66 31,798,956.25
13. | Songea DC 1,120,508,000.00 553,402,000.00 49.39 553,402,000.00 100.00 -
14. | Songea MC 1,218,849,000.00 633,672,000.00 51.99 439,627,500.00 69.38 194,044,500.00
15. | Nyasa DC 1,047,366,000.00 624,650,000.00 59.64 624,650,000.00 100.00 -
16. | Mbinga TC 911,560,000.00 489,512,500.00 53.70 229,814,800.00 46.95 259,697,700.00
17. | Namtumbo DC 1,286,833,000.00 640,624,000.00 49.78 268,875,100.00 41.97 371,748,900.00
18. | Tunduru DC 1,287,080,000.00 798,729,000.00 62.06 798,729,000.00 100.00

Jumla Ndogo

Matumizi 13,550,881,000.00 7,514,453,195.50 55.45 6,334,000,943.75 84.29 1,180,452,251.75

Mengineyo SK
D | Matumizi Mengineyo Mapato ya Ndani
9. | Mbinga DC 4,116,860,388.00 2,434,274,796.00 59.13 1,757,659,949.00 72.20 676,614,847.00
10. | Madaba DC 945,284,000.00 588,407,747.03 62.25 588,407,747.03 100.00 -
11. | Songea DC 1,418,696,000.00 808,614,488.90 57.00 745,210,300.00 92.16 63,404,188.90
12. | Songea MC 4,039,382,000.00 2,233,158,488.42 55.28 1,313,312,356.31 58.81 919,846,132.11
13. | Nyasa DC 724,480,000.00 851,484,930.92 117.53 699,576,172.72 82.16 151,908,758.20
14. | Mbinga TC 1,128,220,200.00 730,601,950.20 64.76 397,355,013.00 54.39 333,246,937.20
15. | Namtumbo DC 2,347,497,000.00 1,192,898,386.57 50.82 950,003,766.55 79.64 242,894,620.02
16. | Tunduru DC 3,068,954,500.00 2,442,062,090.05 79.57 1,908,182,980.25 78.14 533,879,109.80

:l‘;’:;? Mapato 17,789,374,088.00 |  11,281,502,878.09 |  63.42 8,359,708,284.86 74.10 2,921,794,593.23
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e - Asilimia ya o Asilimia ya
. I Bajeti lliyoidhinishwa | Kiasi Kilichotolewa Matumizi hadi S
Na | Aina ya Bajeti 2023/24 | hadi Desemba, 2023 | ., ¢dna Desemba, 2023 | Matumizi hadi Bakaa
Zilizotolewa Desemba, 2023
Jumla Matumizi
Mengineyo (SK na 31,340,255,088.00 |  18,795,956,073.50 |  59.97 14,693,709,228.61 78.17 4,102,246,344.98
OSR)
;:';Law'g‘i‘(;‘amat“m'z' 192,490,045,567.00 |  103,619,135,606.48 |  53.83 99,501,472,761.10 96.03 4,117,662,845.38

75




5.2.4 BAJETI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2023/24

Katika mwaka wa fedha 2023/24, Mkoa na Halmashauri uliidhinishiwa kutumia fedha za
Maendeleo kiasi cha shilingi 86,492,689,528.16 kati ya fedha hizo shilingi
43,389,815,000.00 kutoka Serikali Kuu, shilingi 35,094,935,915.76 kutoka Nje na
shilingi  8,007,938,612.40 toka Mapato ya ndani ya halmashauri. Hadi kufikia 31
Desemba, 2023 Mkoa na Halmashauri umepokea kiasi cha shilingi 49,418,808,403.99
sawa na asilimia 57.14 ya bajeti. Kati ya fedha hizo shilingi 32,631,674,108.48 kutoka
Serikali Kuu, shilingi 11,331,554,686.17 kutoka nje na mapato ya ndani ya halmashauri
ni shilingi 5,455,579,609.34. Aidha, hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2023, Mkoa na
Halmashauri ulitumia shilingi 29,676,162,955.47 sawa na asilimia 60.05 ya fedha
pokelewa na kubaki na jumla ya shilingi 19,587,289,428.17. Jedwali Na. 08 linaonesha

mchanganuo wa bajeti ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2023/24
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5.2.5 Bajeti, Mapokezi na Matumizi ya Fedha hadi Desemba, 2023
Jedwali Na.8 Bajeti, Mapokezi na Matumizi ya Fedha za Maendeleo RS na Halmashauri Hadi Desemba, 2023 kwa mwaka wa

fedha 2023/24

Asilimia ya
Na Ainaya | Bajeti liyoidhinishwa | Kiasi Kilichotolewa é\:g;]’:'a ya Matumizi hadi m:‘m'z' Bakan
Bajeti 2023/24 hadi Desesmba, 2023 Zilizotolewa Desemba 2023 Desemba,
2023

A Fedha za Maendeleo kutoka Serikali Kuu
1. | RS 1,890,982,000.00 1,760,882,000.00 93.12 290,882,000.00 16.52 1,470,000,000.00
2. | Mbinga DC 6,773,722,000.00 3,214,918,810.64 47.46 978,918,810.64 30.45 2,236,000,000.00
3. | Madaba DC 2,896,998,000.00 2,176,321,120.87 75.12 2,176,321,120.87 100.00 -
4. | Songea DC 4,695,638,000.00 4,368,955,091.90 93.04 1,080,234,400.00 24.73 3,288,720,691.90
5. | Songea MC 7,301,709,000.00 4,713,864,668.51 64.56 1,826,134,151.51 38.74 2,887,730,517.00
6. | NyasaDC 4,664,725,000.00 4,024,105,749.16 86.27 2,561,744,749.16 63.66 1,462,361,000.00
7. | Mbinga TC 3,503,552,000.00 3,030,755,077.59 86.51 1,452,837,240.59 47.94 1,577,917,837.00
8. | Namtumbo DC | 5,857,927,000.00 4,687,919,494.64 80.03 4,655,586,101.71 99.31 32,333,392.93
9. | Tunduru DC 5,804,562,000.00 4,653,952,095.17 80.18 2,427,001,744 .17 52.15 2,226,950,351.00

Jumlaya

Fedha za

Maendeleo 43,389,815,000.00 32,631,674,108.48 75.21 17,449,660,318.65 53.47 15,182,013,789.83

kutoka Serikali

Kuu
B Fedha za Maendeleo kutoka Nje
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Asilimia ya
Na Aina ya Bajeti lliyoidhinishwa | Kiasi Kilichotolewa ?:3;\’:'3 ya Matumizi hadi mfm'z' Bakaa
Bajeti 2023/24 hadi Desesmba, 2023 Zilizotolewa Desemba 2023 Desemba,
2023
1. |RS 757,931,000.00 301,939,233.27 39.84 221,814,682.87 73.46
2. | Mbinga DC 4,600,945,915.76 2,038,795,880.56 44.31 1,852,213,465.81 90.85 186,582,414.75
3. | Madaba DC 2,863,320,000.00 499,920,585.02 17.46 428,030,010.95 85.62
4. | Songea DC 3,841,364,000.00 1,856,859,991.09 48.34 1,395,856,473.40 7517 461,003,517.69
5. | Songea MC 3,351,975,000.00 1,384,192,154.20 41.29 458,603,050.20 33.13 925,589,103.80
6. | NyasaDC 4,354,248,000.00 1,948,533,961.82 44.75 1,944,783,961.82 99.81 -
7. | MbingaTC 2,689,737,000.00 309,074,300.00 11.49 271,063,555.55 87.70 38,010,744.45
8. | Namtumbo DC 4,952,913,000.00 392,316,000.00 7.92 392,316,000.00 100.00
9. | TunduruDC 7,682,502,000.00 2,599,922,580.21 33.84 1,708,969,338.00 65.73 890,953,242.21
‘I:numla : 35,094,935,915.76 11,331,554,686.17 32.29 8,673,650,538.60 76.54 2,502,139,022.90
aendeleo Nje
c Maendeleo Mapato ya Ndani
1. | Mbinga DC 2,183,139,612.40 1,474,025,632.45 67.52 1,299,689,170.88 88.17 174,336,461.57
2. | Madaba DC 236,321,000.00 228,344,760.34 96.62 228,344,760.34 100.00
3. | Songea DC 423,256,000.00 632,085,780.68 149.34 183,853,173.00 29.09 448,232,607.68
4. | Songea MC 2,030,272,000.00 961,855,082.78 47.38 961,855,082.78 100.00 -
5. | NyasaDC 181,120,000.00 170,296,986.18 94.02 133,605,039.22 78.45 37,101,051.28
6. | Mbinga TC 752,147,000.00 374,987,904.12 49.86 343,025,435.00 91.48 31,962,469.12
7. | Namtumbo DC 400,134,000.00 151,876,775.71 37.96 98,652,037.00 64.96 53,224,738.71
8. | Tunduru DC 1,801,549,000.00 1,462,106,687.08 81.16 303,827,400.00 20.78 1,158,279,287.08
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Asilimia ya
Na Aina ya Bajeti lliyoidhinishwa | Kiasi Kilichotolewa ?:3;\’:'3 ya Matumizi hadi m?m.z. Bakaa
Bajeti 2023/24 hadi Desesmba, 2023 | ... Desemba 2023
Zilizotolewa Desemba,
2023
Jumla
Maendeleo 8,007,938,612.40 5,455,579,609.34 68.13 3,552,852,008.22 |  65.12 1,903,136,615.44
Mapato Ndani
Jumlaya
II\:II??ahda: ;: 86,492,689,528.16 |  49.418,808,403.99 57.14 29,676,162,055.47 |  60.05 | 19,587,289,428.17
Maendeleo
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5.2.6 CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI
i. Kupanda mara kwa mara kwa bei za bidhaa na huduma hasa vifaa vya ujenzi
vya viwandani, hivyo kusababisha kuongezeka kwa gharama za utekelezaji wa
miradi ikilinganishwa na bajeti iliyopangwa,
ii.  Upungufu wa watumishi hususan katika Sekta ya Elimu Ujenzi, Afya, Kilimo,
Mifugo, Fedha na Wathamini, kwa sasa Mkoa una mabhitaji ya watumishi 21,918

waliopo ni 14,424 na upungufu ni 7,494.

5.2.7 MIKAKATI YA KUTATUA CHANGAMOTO
I. Mkoa umeendelea kuchukua hatua za kupunguza gharama za ujenzi kwa
kuagiza vifaa vya ujenzi kwa wingi (bulk procurement) moja kwa moja
viwandani kwa bidhaa kama saruji, mabati nk.
il. Mkoa unaendelea kuwasilisha maombi ya vibali vya ajira mpya na ajira
mbadala OR MUUB pamoja na kufanya masawazo wa ndani ya mkoa kwa
ajili kupunguza ukubwa wa tatizo katika maeneo ambayo yana changamoto

kubwa zaidi ya upungufu wa watumishi;
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6.0 MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 2024/2025

Mkoa unaendelea na maandalizi ya mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 2024/2025

kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoanishwa katika mipango, dira na miongozo mbalimbali

iliyopo ya kimkoa, kitaifa na kikanda. Baadhi ya nyaraka zilizozingatiwa ni pamoja na: -

<

AN NN VU N N N N

Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26;
Mpango wa Mwaka Mmoja wa Maendeleo ya Taifa;

Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025;

Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030;

llani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2020;

Mpango Mkakati wa Mkoa na Halmashauri;

Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/23;
Dira ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 2050; na

Maelekezo ya Viongozi wa Kitaifa, Chama na Wizara.

Baadhi ya Vipaumbele vilivyozingatiwa katika Mpango na Bajeti ya 2024/2025 ni kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali.

6.1 Vipaumbele vya Mkoa na Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2024/25

NA

SEKTA

VIPAUMBELE

1.

Utawala

()

(ii)

(i)

(iv)

Kuendelea kusimamia na kudumisha masuala ya ulinzi na usalama
ndani ya Mkoa pamoja na usimamizi wa mipaka kwa kuratibu vikao
vya ujirani mwema.

Kuimarisha utawala bora kupitia uratibu na uendeshaji wa vikao vya
kisheria, kiutawala, uboreshaji wa Serikali mtandao na ushirikishwaiji
wa wananchi na ugatuaji wa madaraka kwa Umma (D by D);
Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya
Rushwa na Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake
na Watoto (MTAKUWA)

Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa kutenga fedha kwa ajili

kujenga,kukamilisha na kukarabati nyumba na Ofisi za wakuu wa
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NA

SEKTA

VIPAUMBELE

za watumishi kwa kuweka kipaumbele katika maeneo ambayo hayana

ofisi na nyumba za viongozi na watumishi;

Afya na
Ustawi wa
Jamii

(i) Kuendelea kuboresha huduma za afya kwa kujenga, kukamilisha na
kukarabati vituo vya kutolea huduma za afya na kuviwekea vifaa tiba na
dawa.

(i) Kuboresha huduma za afya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo vya
huduma za afya kwa kutenga bajeti ya uratibu, usimamizi na kujenga
uwezo kuhusu masuala ya lishe sambamba na kutenga katika bajeti
shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri wa chini ya miaka mitano kwa
ajili ya huduma za lishe.

(i) Kusimamia na kufuatilia ubora (Quality) na utoaji wa huduma za Afya
katika Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati

(iv) Kuendelea kutoa elimu ya kupambana na na kuchukua tahadhari dhidi ya

magonjwa hatari ya kuambukiza ikiwvemo ugonjwa wa UVIKO 19, na
Ukimwi na kuendelea kutoa elimu kuhusu kuchukua tahadhari dhidi
ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza.

(v) Kuendelea kuhamasisha wananchi kujiunga na Mfuko wa Jamii
ulioboreshwa (iCHF).

(vi) Kuwajengea uwezo watumishi wa Idara ya Afya katika vituo vya
kutolea huduma za Afya katika Halmashauri (mafunzo ya muda mfupi na

marefu).

Elimu na
Mafunzo
ya Ufundi

(1) Kundelea kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika
shule za msingi na sekondari kwa kujenga, kukamilisha na kukarabati
miundombinu ya shule.

(i) Kuendelea kutekeleza Mpango wa kutoa elimu bila malipo kwa shule
za msingi na sekondari ili kuwawezesha vijana wenye sifa kuanza na

kuendelea na masomo bila kikwazo;
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NA

SEKTA

VIPAUMBELE

(i)  Kuuwezesha mafunzo kazini kwa walimu katika ufundishaji wa mada
mbalimbali.

(iv)  Kuboresha ufundishaji wa masomo ya sayansi na ufundi kwa
kusambaza vifaa vya kufundishia masomo ya sayansi na kujenga

maabara na karakana za ufundi.

Kilimo na
Mifugo

(i) Kuendelea kuongeza uzalishaji na tija (production and productivity) kwa
mazao ya chakula na biashara ili kuongeza kiwango cha utoshelevu na
ziada ya chakula.

(i) Kuwawezesha wakulima, wafugaji na wavuvi wadogo kupata utaalam na
mbinu bora za kilimo na ufugaji kwa watalam wa kilimo na wakulima,
wafugaji na wavuvi wakubwa ambao wapo kwenye maeneo yao ili kukuza
uwezo na kuendeleza kilimo cha kisasa, chenye tija na cha kibiashara;

(i) Kuendelea kusimamia upatikanaji na matumizi saahihi ya pembejeo na
zana bora za kilimo ili kuongeza tija katika uzalishaji;

(iv)Kuwezesha uanzishwaji wa mashamba makubwa ya pamoja (block
farming) kwa ajili ya kilmo cha mazao ya kimkakati kama ufuta,
korosho,kahawa na soya).

(v) Kuanzisha Kongani za Kilimo na mazao ya Kilimo

(vi)Kuhamasisha ujenzi wa Maghala makubwa ya kuhifadhia mazao ya

kilimo

Usafiri na
Usafirishaj
[
(barabara)

(i) Kuimarishaji usafiri na usafirishaji kwa kuendelea na Ujenzi wa barabara
Mijini kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoainishwa kupitia Illani ya
Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020,Mpango Mkakati
wa Mkoa pamoja maeneo ya kimkakati ndani ya Mkoa (kilimo,madini,

maeneo mapya ya makazi na huduma.

Nishati
(Umeme)

na mijini inayotekelezwa na REA na TANESCO pamoja na kuendelea
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(i)

i)

NA | SEKTA VIPAUMBELE
kuwaunganishia nishati ya umeme wananchi ili kuongeza kiwango cha
upatikanaji wa umeme kwa ujumla (overall electricity access level)
7 Fedhana | (i) Kuendelea kuimarisha na kusimamia Mifumo ya Kielektroniki ya
tehama Ukusanyaji wa Mapato (TAUSI), mifumo ya matumizi (MUSE,FFARS
etc) ili kupunguza mianya ya upotevu wa mapato ya serikali sambamba
na kuendelea kuhimiza matumizi ya mifumo ya malipo Serikalini (GePG).
(i) Kuendelea kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Mamlaka za
Serikali za Mitaa kwa kubuni vyanzo vipya vya mapato na kusimamia
vizuri ukusanyaji wa mapato katika vyanzo vilivyopo.
8 Uwezeshaj | (i) Kuendelea kuwawezesha wananchi kiuchumi kupitia utoaji wa mikopo
i/vvz\:lﬁanchi yenye mashariti nafuu inayotokana na 10% ya mapato ya ndani ya
kiuchumi Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na

Watu wenye Ulemavu (4:4:2).

Kuendelea kusimamia na kutekeleza Mpango wa Kunusuru kaya
Masikini (Social Welfare Benefits) unaotekelezwa kupitia Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF II).

Kuendelea kutenga maeneo kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali kama

viwanda, kilimo cha kimkakati, biashara nk.

6.2 MAKADIRIO YA MIPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 2024/25
6.2.1 Bajeti ya Mkoa na Halmashauri kwa Mwaka wa fedha 2024/25
Kwa mwaka wa fedha 2024/25, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Halmashauri kwa

kuzingatia ukomo wa bajeti wa 2023/24 uliotolewa na Wizara ya Fedha inaomba
kuidhinishiwa jumla ya Shilingi 272,771,649,000 kwa ajili ya kutekeleza majukumu
yake. Fedha hizo zinajumuisha Shilingi 194,348,658,000 kwa ajili ya Matumizi ya
Kawaida na Shilingi 78,422,991,000 kwa ajili ya kutekeleza miradi na shughuli

mbalimbali za maendeleo. Muhtasari wa bajeti ni kama inavyoonesha katika jedwali

hapo chini.
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Jedwali Na. 01 Muhtasari wa makisio ya bajeti ya Mapato na Matumizi kwa mwaka
2024/25

NA | MATUMIZI YA KAWAIDA KIASI TENGWA (194,353,658,000)
1 Mishahara 161,216,761,000
2 Matumizi Mengineyo (Mapato ya ndani) 19,861,536,000
3 Matumizi Mengineyo (Ruzuku) 13,275,361,000
Jumla Ndogo 194,348,658,000
NA MPANGO WA MAENDELEO KIASI TENGWA (78,422,991,000)
1 Fedha za Ndani (Ruzuku) 37,003,185,000
2 | Fedha za Nje 33,409,327,000
3 Fedha za Ndani (Mapato ya ndani) 8,010,479,000
Jumla Ndogo 78,422,991,000
JUMLA KUU 272,771,649,000.00

6.3 Mchanganuo wa Bajeti ya Matumizi ya Kawaida

Kwa mwaka wa fedha 2024/25 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Halmashauri zake inaomba
kuidhinishiwa jumla ya Shilingi 194,348,658,000 kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida.
Kati ya fedha hizo, Shilingi 161,216,761,000.00 ni Mishahara na Shilingi
33,131,897,000.00 ni Matumizi Mengineyo (OC). Bajeti ya ya ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni
Shilingi 7,292,134,000 na Shilingi 187,056,524,000 ni bajeti ya Mamlaka za Serikali za
Mitaa (MSM).

6.4 Mchanganuo wa Bajeti ya Matumizi ya Maendeleo
Kwa mwaka wa fedha 2024/25, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa inaomba kuidhinishiwa

makadirio ya jumla ya Shilingi 78,422,991,000 kwa ajili ya Miradi ya Maendeleo. Kati
ya fedha hizo, Shilingi 45,013,664,000 ni fedha za ndani za Serikali (Local) na Shilingi
33,409,327,000 ni fedha za wahisani wa maendeleo kutoka nje ya nchi (Foreign). Bajeti
ya ofisi ya Mkuu wa Mkoa ni Shilingi 3,006,342,000 na Shilingi 75,416,649,000 ni
bajeti ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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6.5 Makisio ya Makusanyo ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka
wa Fedha 2024/25

Kwa mwaka wa Fedha 2024/25 Mamlaka za Serikali za Mitaa za mkoa wa Ruvuma
zinakisia kukusanya shilingi 27,883,161,500.00 kutoka katika vyanzo vya makusanyo ya
22,072,212,500.00 ni
yasiyolindwa na shilingi 5,810,949,000.00 ni mapato ya vyanzo lindwa.

mapato ya ndani. Kati ya makisio hayo shilingi mapato

Jedwali Na. 2 Makisio ya makusanyo ya mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali

za Mitaa kwa mwaka 2024/25

NA | HALMASHAURI | MAKISIO YA MAPATO | MAKISIO YA | JUMLA MAKISIO
YASIYOLINDWA MAPATO LINDWA YA MAPATO YOTE

1 Songea MC 5,075,680,000 993,974,000.00 6,069,654,000
2 Mbinga TC 1,880,367,000 596,120,000.00 2,476,487,000
3 Mbinga DC 5,725,642,000 574,358,000.00 6,300,000,000
4 Tunduru DC 3,285,958,500 1,584,545,000.00 4,870,503,500
5 Songea DC 1,841,952,000 627,005,000.00 2,468,957,000
6 Namtumbo DC 2,176,908,000 588,370,000.00 2,765,278,000
7 Nyasa DC 905,600,000 538,405,000.00 1,444,005,000
8 Madaba DC 1,180,105,000 308,172,000.00 1,488,277,000
JUMLA 22,072,212,500.00 5,810,949,000.00 | 27,883,161,500.00
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Jedwali Na. 3 Mchanganuo wa Makadirio ya Mpango na Bajeti ya Mkoa na Halmashauri kwa Mwaka 2024/25

Matumizi Mengineyo

Bajeti ya Maendeleo

Taasisi Mishahara Jumla
! ! Serikali Kuu | Mapatoya | ;i SerikaliKuu | Mapatoya | coqpo oo Nje | Jumla u
Ndani Ndani
1 2 3 5 (2+3+4) 6 8 |9(8+7) 10 (5+9)

Mkoa 3,014,498,000 | 4,277,636,000 7,292,134,000 | 2,270,982,000 735,360,000 | 3,006,342,000 | 10,298,476,000
Jumla 3,014,498,000 | 4,277,636,000 7,292,134,000 | 2,270,982,000 735,360,000 | 3,006,342,000 | 10,298,476,000
Halmashauri

Songea MC 32,735,300,000 | 1,218,849,000 | 4,039,382,000 | 37,993,531,000 [ 6,383,709,000 | 2,030,272,000 | 3,265,836,000 | 11,679,817,000 | 49,673,348,000
Mbinga TC 17,338,302,000 911,560,000 | 1,791,652,000 | 20,041,514,000 | 2,975,552,000 [ 684,835,000 | 2,711,668,000 | 6,372,055,000 | 26,413,569,000
Songea DC 16,458,233,000 | 1,120,508,000 | 2,100,567,000 | 19,679,308,000 | 3,079,638,000 | 368,390,000 | 3,709,399,000 | 7,157,427,000 | 26,836,735,000
Tunduru DC 24,737,788,000 | 1,287,080,000 | 2,868,954,000 | 28,893,822,000 | 4,611,932,000 | 2,001,549,000 | 7,072,477,000 | 13,685,958,000 | 42,579,780,000
Mbinga DC 23,283,160,000 | 1,163,116,000 | 4,116,860,000 | 28,563,136,000 | 6,345,722,000 | 2,183,140,000 | 4,086,689,000 | 12,615,551,000 | 41,178,687,000
Namtumbo DC | 20,454,972,000 | 1,201,313,000 | 2,408,555,000 | 24,064,840,000 | 4,329,927,000 339,076,000 | 4,609,946,000 | 9,278,949,000 | 33,343,789,000
Nyasa DC 15,615,948,000 | 1,047,366,000 | 1,277,110,000 | 17,940,424,000 | 4,236,725,000 | 166,896,000 | 4,275,282,000 | 8,678,903,000 | 26,619,327,000
Madaba DC 7,578,560,000 | 1,047,933,000 [ 1,253,456,000 9,879,949,000 | 2,768,998,000 236,321,000 | 2,942,670,000 | 5,947,989,000 | 15,827,938,000
‘Ifll;wrlr:g;auri 158,202,263,000 | 8,997,725,000 | 19,856,536,000 | 187,056,524,000 | 34,732,203,000 | 8,010,479,000 | 32,673,967,000 | 75,416,649,000 | 262,473,173,000
Jumla Kuu 161,216,761,000 13,275,361,000 19,856,536,000 194,348,658,000 37,003,185,000 | 8,010,479,000 33,409,327,000 78,422,991,000 272,771,649,000
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7.0 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA KISEKTA

7.1 UCHUMI NA UZALISHAJI (KILIMO, MIFUGO, UVUVI, MALIASILI NA
USHIRIKA)

7.1.1 SEKTA YA KILIMO

7.1.1.1 HALI YA SEKTA YA KILIMO RUVUMA.
a) Eneo linalofaa kwa Kilimo
Mkoa wa Ruvuma una Jumla ya Hekta 4,007,746 zinafaa kwa kilimo, hadi sasa eneo

linalolimwa ni wastani wa hekta 897,171 sawa na asilimia 22 ya eneo lote, na

kufanya Mkoa kuwa na ziada ya hekta 3,110,575 sawa na asilimia 78.

b) Eneo la Kilimo cha Umwagiliaji
Mkoa wa Ruvuma una jumla ya hekta 197,108.2 zinazofaa kwa kilimo cha

umwagiliaji na hekta 7,388.3 zimeendelezwa,hii ni sawa na asimilia 3.7. Mkoa una
skimu 102 kati ya hizo skimu 42 zimeboreshwa skimu 23 zinafanya kazi na 19
hazifanyi kazi. Skimu 23 zinazofanya kazi zina ukubwa uliogawanyika katika
makundi mawili, eneo lote linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji hekta 5,420 na eneo

linalomwagiliwa lenye ukubwa wa hekta 1,182.

c) Mazao ya Chakula
Mazao ya chakula yanayolimwa Mkoani Ruvuma yanajumuisha Mahindi, Mpunga,

Muhogo na Maharage. Mazao mengine ni Mtama, Ulezi, Mbaazi, Viazi Vitamu na

Jamii ya Mikunde.

d) Mazao ya Biashara
Mazao makuu ya biashara yanayolimwa Mkoani Ruvuma ni Tumbaku, Kahawa na

Korosho. Pia Mkoa wa Ruvuma unalima ufuta, alizeti, karanga, tangawizi,
parachichi, ndizi, mpunga, maharage, mbaazi na soya kwa ajili ya biashara. Aidha,
kwa upande wa zao la mahindi pamoja na kuwa ni zao la chakula lakini wananchi

wanalitumia kama zao la biashara.

e) Maafisa Ugani
Mkoa wa Ruvuma una jumla ya Watumishi Maafisa Kilimo 300 kati ya mabhitaji ya

Maafisa Kilimo 900 na upungufu wa Maafisa Kilimo 570. Tuaishukuru serikali kwa
kuwa imejiwekea utaratibu wa kuajiri mara kwa mara katika ngazi za Halmashauri.

Jedwali linaonesha idadi ya Maafisa Kilimo katika ngazi ya mkoa na Halmashauri.
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Jedwali: ldadi ya wataalamu wa kilimo kwa kila Halmashauri

Halmashauri/ | Wanaohitajika | Waliop | Mapunguf Waliopo kwenye

RS 0 u mpango wa kuajiriwa
2023/2024

RS 3 3 0

Tunduru DC 203 62 141

Namtumbo DC 94 65 9

Mbinga DC 153 40 113

Nyasa DC 111 20 91 6

Songea DC 79 40 29

Madaba DC 30 17 13

Songea MC 123 27 96

Mbinga TC 104 26 78

Jumla 900 300 570

7.1.1.2 HALI YA MAENDELEO YA SEKTA YA KILIMO
a) Malengo na uzalishaji wa mazao;
i. Utekelezaji wa malengo ya kilimo msimu wa mwaka 2022/2023
Mkoa umefanikiwa kulima jumla ya hekta 897,171 za mazao ya Chakula, Biashara

na mazao ya Bustani (sawa na asilimia 97 ya lengo). Katika hekta zilizolimwa Mkoa
ulipata mavuno ya tani 1,870,800 (sawa na asilimia 95 ya lengo la mavuno). Kati ya
hekta hizo za kilimo cha mazao ya Chakula zililimwa jumla ya hekta 550,310 zilitoa
mavuno ya tani 1, 598,163 na mazao ya Biashara hekta zilizolimwa zilikuwa ni
332,459 na zilitoa jumla ya tani 94,741.

ii.  Malengo ya Kilimo kwa msimu wa kilimo 2023/2024
Mkoa umelenga kulima hekta 1, 006,325 za mazao ya Chakula, Biashara na mazao

ya Bustani zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani 2,168,041, kati ya hekta hizo kilimo
cha mazao ya Chakula ni hekta 642,906 zinazotarajiwa kutoa mavuno ya tani
1,882,473 na kilimo cha mazao ya Biashara hekta 348,441 zinazotarajiwa kutoa
mavuno ya tani 100,557. Mazao ya Bustani jumla ya hekta 14,978 zitalimwa na
matarajio ni kupata mavuno ya tani 185,012.

7.1.1.3 Mpango wa kuendeleza Mazao
(a) Parachichi

Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la parachichi kutoka tani 1,768

zinazozalishwa sasa hadi kufikia tani 37,500 ifikapo mwaka 2025. Mpaka sasa
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makampuni mbalimbali yameonesha nia ya kununua Parachichi katika Mkoa wa
Ruvuma. Zao hili ni fursa kwani linahitajika ndani na nje ya nchi. Msimu wa uvunaji
wa parachichi kwa Mkoa wa Ruvuma unatofautiana na Mikoa mingine kama Njombe

na hivyo kutoa uhakika wa soko.

(b) Kahawa
Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la kahawa kutoka tani 23,355.00 hadi
kufikia Tani 55,000 za kahawa safi ifikapo mwaka 2025.

(c) Soya
Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la Soya kutoka tani 5,510 kwa

msimu wa 2022/23 hadi kufikia tani 10,000 kwa msimu wa 2023/24. Mkoa na
Wizara ya kilimo inaendelea kusimamia na kuhamasisha wananchi waongeze
uzalishaji wa zao hili. Kwa sasa Shirika la Southern Agricultura Growth Corridor of

Tanzania (SAGCOT) linaendelea kutekeleza mradi wa kuedeleza zao la soya

katika Halmashauri zinazolima soya unaoitwa TSSI-Tanzania Sustainable

Soybean Initiatives.

(d) Korosho
Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la Korosho kutoka tani 28,014.00 kwa
msimu wa 2022/23 hadi kufikia tani 29,135 kwa msimu wa 2023/24. Kupitia Taasisi

ya

(e) Ufuta
Mkoa umelenga kuongeza uzalishaji wa zao la Ufuta kutoka tani 9,649 kwa

msimu wa 2022/23 hadi kufikia tani 12,061 kwa msimu wa 2023/24.

7.1.1.4 UPATIKANAJI WA PEMBEJEO ZA KILIMO
MBOLEA ZA CHUMVICHUMVI
i. Upatikanaji wa Mbolea Msimu 2023/2024
Kwa Mkoa wa Ruvuma katika Msimu wa kilimo 2023/2024 kuanzia mwezi Julai hadi

kufikia tarehe 15 Januari, 2023 zimeingizwa jumla ya tani 90,000.00 na
kusambazwa kwa wakulima kiasi cha tani 62,540.225 kati ya mabhitaji ya tani
112,692. Hadi sasa kiasi cha tani 27,459.775 (Stock) zinapatikana katika maghala
ya makampuni na maduka ya mawakala. Jedwali (a) linajieleza hapo chini.
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Jedwali(a): Upatikanaji wa Mbolea kutoka msimu 2020/2021 hadi 2023/2024

Msimu Mabhitaji Uingizaji (Tani) Asilimia ya
(Tani) uingizaji
2020/2021 50,910 43,000 84.5
2021/2022 50, 524.50 33,501.07 66
2022/2023 80,000 71,000 87.5
2023/2024 112,692 90,000 79 Usambazaji
unaendelea

i. BeizaMbolea
Bei za sokoni za mbolea ni kati ya sh.60,000 hadi sh.132,000 na bei za ruzuku za

mbolea ni kati ya sh.50,000 hadi sh.70,000. Tunaipongeza Serikali ya Dkt. Samia

Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuweka ruzuku

kwenye mbolea ambayo imempunguzia mzigo wa gharama za uzalishaji mkulima.

Majejwali (b-c) ni bei za mbolea za soko zisizo na ruzuku kwa misimu mitatu
2020/2021 hadi 2022/2023 na jedwali (d) ni bei za mbolea za ruzuku kwa msimu wa

2023/2024

Jedwali(b): Bei za Mbolea Sokoni bila ruzuku kwa misimu 2020/2021 hadi
2022/2023

Msimu UREA SA CAN DAP NPKs
2020/2021 | 99,000.00 60,000.00 | 70,000.00 105.000.00

2021/22 126,000 84,000.00 |110,000.00 |132.000.00

2022/23 126,000.00 84,000.00 |110,000.00 |132,000.00 |124,000.00

Jedwali(c): Bei za Mbolea za Ruzuku kwa misimu 2020/2021 hadi 2022/2023

Msimu UREA SA CAN DAP NPKs
2020/2021 | 70,000.00 50,000.00 60,000.00 70,000.00

2021/22 70,000.00 50,000.00 60,000.00 70,000.00

2022/23 70,000.00 50,000.00 60,000.00 70,000.00
Jedwali(d): Bei za Mbolea kwa msimu wa 2023/24

Na. Aina ya mbolea Bei (Tsh)

01 DAP 70,000 - 85,000
02 UREA 65,000 — 70,000
03 SA 45,000 - 50,000
04 CAN 60,000 - 65,000
05 NPK 70,000 — 85,000

NB: Bei za msimu 2023/2024 zinatofautiana kwa kuzingatia umbali.
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ii.  Usajili wa Wakulima
Serikali Kupitia Wizara ya Kilimo ilizindua rasmi mfumo wa mbolea za Ruzuku
Agosti, 2022 ambapo zoezi la usajili kwa wakulima lilianza tarehe 01 Agosti, 2022.
Hadi kufikia tarehe 15 Januari, 2024 Mkoa wa Ruvuma umesaijili jumla ya wakulima

370,431 kati ya lengo la kusajili wakulima 428,288.00 sawa na asilimia 86.5.

iii.  ldadi ya Vituo vya Kuuza na Kusambaza Mbolea
Mpaka kufikia tarehe 15 Januari, 2024, Jumla ya vituo 201 vimesajiliwa na Taasisi ya
Udhibiti wa mbolea.

7.1.1.5 MBEGU BORA

i.  Mahitaji ya mbegu
Mkoa wa Ruvuma unahitaji mbegu bora za nafaka, mikunde na mazao ya mafuta
jumla ya tani 19,530.34 kati ya hizo mahindi tani 10,431.95, mpunga tani 1,576.05,
Maharage tani 6,360, Soya tani 536.06, mbaazi tani 449.85, ufuta tani 119.8 na
alizeti tani 56.63.

li.  Upatikanaji wa Mbegu mbalimbali za mazao
Mbegu ya ufuta; mkoa umepata mgao wa mbegu za ufuta zenye ruzuku ya Serikali

jumla ya tani 2 ambazo zimegawiwa bure kwa wakulima wa ufuta kwenye
Halmashauri.

iii. Mbegu za mahindi zinapatikana kupitia soko huru; ambapo Serikali
kupitia Wizara ya Kilimo imetoa bei elekezi ya mbegu zote za mahindi, bei ya juu ni
Tsh. 16,000 kwa aina zote za mbegu za mahindi chotara. Lengo la serikali ni
kumpunguzia mkulima gharama za kununua mbegu bila kuathiri Wafanyabiashara
(Makampuni na Mawakala wa Pembejeo) wanaozalisha/ kusambaza mbegu.

i. MICHE BORA - Miche ya Kahawa
Hadi kufikia tarehe 31 Januari 2024, Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Bodi ya

kahawa Tanzania, TACRI, Halmashauri na wadau wengine wa kahawa
umesambaza jumla ya miche 2,353,504 na zoezi la usambazaji wa miche hiyo

linaendelea.
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7.1.1.6 Hatua ya Ujenzi wa Maghala 28 ya Kuhifadhia Mazao

Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo unaendelea na zoezi la
miji. Hadi kufikia Mwezi Januari 2024, jumla ya maghala 16 yapo katika hatua ya
kuezeka paa na kujenga kuta za bati (“roofing and cladding”), Maghala 10 yapo
katika hatua ya kuchimba na ujenzi wa msingi na maghala 2 yapo katika hatua ya
kufungwa vyuma (“frames”). Kwa ujumla hatua ya ujenzi na maandalizi ya vifaa

umefikia asilimia sitini na tano (65%).

7.1.1.7 Vitendea kazi kwa Maafisa Ugani
Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitoa

pikipiki 7000 kwa maafisa ugani wa nchi nzima ambapo katika Mkoa wetu wa

waliopo katika Mkoa wa Ruvuma kila mmoja alipata pikipiki moja.

Pia, Serikala imeleta mashine 7 za kupima udogo na kuzingawa kwenye
Tunduru ambazo zinaendelea kutumika kupima udongo. Wizara inaendelea na

utaratibu wa kuhakikisha kila Halmashauri inakuwa na vitendea kazi vya kutosha.

7.1.1.8 Mafanikio ya Sekta ya Kilimo
@) Kuwepoo kwa mfumo wa ruzuku ya Serikali ya mbolea kumesaidia

kuwapunguzia wakulima gharama za uzalishaji na manufaa mengine kama
ifuatavyo;
i. Kupunguza gharama za mbolea kwa mkulima kwa asilimia 50
ii. Kuongezeka kwa matumizi ya mbolea yanayoashiria kuongeza uzalishaji wa
mazao;
iii. Kuongezeka kwa matumizi ya simu katika Sekta ya kilimo, hii ni kutokana na
zoezi la usajili wa wakulima.
iv. Wakulima kuongeza ukubwa wa mashamba yao na kuongeza uzalishaji wa
mazao.

v. Mfumo umesaidia kutambua idadi ya wakulima

93



vi. Mfumo umewezesha kuibua mpango wa vyama vya Ushirika kusajiliwa na
kufanya kazi ya kusambaza mbolea kwa wakulima wake kama mawakala,
lengo ni kusogeza huduma kwa wakulima wanaowahudumia.

vii. Kupitia mfumo huu Serikali imeweza kusimamia uchakachuaji (uuzaji wa
mbolea zisizokuwa na kiwango.

viii. Kupitia mfumo huu Serikali imeweza kusimamia bei za mbolea kwa
wakulima.

ix. Kupitia mfumo Mkoa na nchi kwa ujumla imeweza kupata Takwimu sahihi

za mabhitaji na matumizi ya mbolea.

(b) Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao kutoka msimu 2020/2021 tani
1,623,509.57 hadi msimu 2022/2023 tani 1,823,509.57;

(c) Maafisa ugani kupewa Vitendea kazi hasa pikipiki, mashine za kupima afya
ya udongo, makoti ya mvua na Mabuti ambavyo vimeboresha utendaji wa kazi

kwenye vituo vyao.

7.1.2 SEKTA YA USHIRIKA

7.1.2.1 Hali ya Ushirika katika Mkoa wa Ruvuma
Mkoa una jumla ya Vyama vya Ushirika 297, kati ya hivyo AMCOS 225, Vyama vya

Akiba na Mikopo (SACCOS) 63, Vyama vingine 6 na Vyama Vikuu (UNIONS) vitatu
(3) ambavyo ni TAMCU Ltd, SONAMCU Ltd, na MBIFACU Ltd.

Ofisi ya Mrajisi Msaidizi wa Mkoa inaendelea na jukumu la Usajili wa Vyama vya
Ushirika ambavyo vinawasilisha maombi kupitia Ofisi za Wakurugenzi wa
Halmashauri. Kuanzia mwaka wa fedha 2022/2023 hadi kufikia mwezi Novemba,
2023, jumla ya Vyama saba (AMCOS 6 na SACCOS 1) vya msingi vimeandikishwa
ambavyo ni Umami, Kimaki, Ukilimasi, Uwamaso, Ifinga, Miembeni pamoja na
Ruvuma Coal SACCOS.

7.1.2.2 Usimamizi na Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika
Jukumu la Usimamizi na ukaguzi wa shughuli za Vyama vya Ushirika limeendelea

kutekelezwa ambapo kuishia Disemba 31, 2023 usimamizi umefanyika kwa Vyama
205. Shughuli zilizofanyika ni:
e Kusimamia Mikutano Mikuu na Chaguzi za SACCOS 07 na AMCOS 3

¢ Kusimamia wa makusanyo na mauzo ya Kahawa
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e Kusimamia minada ya mazao na masoko ya mikataba
e Kukagua usafi wa zao

e Kusimamia masafirisho

e Uhakiki wa malipo ya wakulima

e Ukusanyaji wa takwimu

e Ukaguzi wa ndani ambapo Vyama 21 vimekaguliwa

e Kufoa na kufuatilia matumizi ya komo za madeni

e Kufuatilia Vyama vilivyoshiriki kusambaza mbolea za ruzuku

7.1.2.3 Mfumo wa Stakabadhi ya Mazao Ghalani
Uendeshaji wa masoko ya mazao ya Ufuta, Mbaazi na Soya hufanyika kupitia

wakulima kukusanya mazao kupitia Vyama vya Msingi 101 na Vyama Vikuu 2, kati

ya hivyo Namtumbo vyama 45, Songea 15, Mbinga 5, Nyasa 1 na Tunduru 35.

a) Zao la Ufuta
Kwa msimu wa masoko 2023/2024 minada ya Ufuta ilianza katika AMCOS ya

Limamu Namtumbo tarehe 25/05/2023. Hadi kufikia tarehe 27/07/2023 jumla ya
minada 21 imefanyika ambapo Songea na Namtumbo (chini ya SONAMCU) minada
14 na Tunduru (TAMCU) 7. Jumla ya kilo zilizouzwa ni 8,621,167.00 zenye thamani
ya shilingi  31,830,735,234.40. Minada imemalizika

Jedwali namba 1 linachanganua Mwenendo wa Mauzo ya Ufuta Kwa Misimu
Mitano Kupitia Vyama Vya Ushirika

Jedwali Na.1: Mwenendo wa Mauzo ya Ufuta Kwa Misimu Mitano Kupitia
Vyama Vya Ushirika

Msimu Nunuliwa (Kgs) Wastani wa | Fedha kwa kulima (Tshs)
Bei Bilioni

2019/2020 8,428,268 2,952 24,882,415,441
2020/2021 12,234,757 2,050 23,153,671,988.58
2021/2022 8,326,686 2,157 17,221,852,087.00
2022/2023 7,970,176.60 2,874 22,703,978,627.45
2023/2024 8,621,167.00 3,692 31,830,735,234.40

JUMLA 45,581,055 2,746 119,792,653,378

(b) Zao la Soya
Kwa msimu wa masoko 2023/2024 imefanyika minada kumi na tatu (13) ambapo
mnada wa kwanza ulianza tarehe 13/06/2023. Hadi kufikia tarehe 26/07/2023 jumla
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ya kilo 5,023,309.00 zenye thamani ya kiasi cha shilingi 4,479,676,110.50. Minada
imemalizika.
Mchanganuo wa Mwenendo wa Mauzo ya Soya kupitia Vyama vya Ushirika kwa

misimu mitano.

Jedwali Na.02: Mwenendo wa Mauzo ya Soya Kwa Misimu Mitano Kupitia
Vyama Vya Ushirika

Msimu Nunuliwa (Kgs) | Wastani wa | Fedha za Mkulima (Tshs)
Bei Bilioni

2019/2020 2,643,944 765 2,021,697,476.00
2020/2021 1,297,821 1,283 1,665,196,005.00
2021/2022 1,090,199 1,327 1,547,202,688.00
2022/2023 5,119,431 1238 5,973,969,447.90
2023/2024 5,023,309 1,238 4,114,766,594.00
JUMLA 15,174,704 1,170 15,322,832,210.90

(c) Zao la Mbaazi

Kwa msimu wa masoko 2023/2024 imefanyika minada kumi na moja (11) ambapo
mnada wa kwanza ulianza tarehe 12/08/2023 Wilayani Tunduru. Hadi kufikia tarehe
20/09/2023 jumla ya kilo 9,244,050.50 zenye thamani ya shilingi 18,458,575,311.

Zimeuzwa kupitia vyama vya ushirika kama inavyoonyesha katika jedwali Na. 3.

Jedwali Na.03: Mwenendo wa Mauzo ya Mbaazi Kwa Misimu Mitano Kupitia
Vyama Vya Ushirika

Msimu Nunuliwa (Kgs) | Wastani wa | Fedha Zilizopatikana (Tshs)
Bei Bilioni

2019/2020 775,543 724 561,805,805
2020/2021 4,280,777 515 2,205,617,364
2021/2022 7,109,360 1,310 9,313,114,072
2022/2023 5,431,983 805 4,420,536,587
2023/2024 9,244,050.50 2,003 18,458,575,311
JUMLA 26,374,210 1,292 34,078,476,689

(d) Zao la Kahawa

Kwa msimu wa masoko 2023/2024 imefanyika minada tisa (09) ambapo mnada wa
kwanza ulianza tarehe 24/08/2023 huko Songwe. Minada imefanyika Songwe, Moshi
na Mbinga. Hadi kufikia tarehe 19/11/2023 jumla ya kilo 3,708,824.25 za kahawa
Safi zenye cha Dola 6,409,931.27 sawa na shilingi
16,057,868,898.94 ziliuzwa. (Jedwali Na.4).

thamani ya kiasi
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Mpaka kuishia tarehe 30/11/2023 makusanyo ya kahawa kavu kutoka kwenye
Vyama vyalifikia kilo 19,717,483. Kilo za parchment zilizouzwa mnadani ni 4,392,295.
Kwa wastani wa bei ya shilingi 4,599 kabla ya makato. Aidha, wakulima wa Mbinga
wameendelea kuuza kahawa katika masoko mbalimbali yakiwemo ya awali (kwa
Makampuni ya ununuzi), mnadani na soko la moja kwa moja. Hii ni kwa sababu bei

ya kahawa mnadani msimu huu zimeshuka ukilinganisha na msimu uliopita.

Vyama vinne ambavyo ni Kimuli, Ngaka, Kinjolu vimeuza kilo 254,474.21 katika soko
la moja kwa moja (Direct Sales). Chama cha Mahenge kinaendelea na maandalizi
ya kuuza soko la moja kwa moja mchanganuo wa mauzo kwa miaka sita (6)

umeoneshwa katika jedwali Na. 4.

Jedwali Na.0O4: Kahawa Zilizouzwa na Fedha lliyopelekwa kwa Wakulima

Msimu Nunuliwa (Kgs) Wastani Fedha Zilizopatikana
wa Bei (Tshs) Bilioni
2018/2019 15,393,500 4,300 66,192,050,000
2019/2020 20,162,900 3,700 74,602,730,000
2020/2021 15,675,100 4,086 64,048,458,600
2021/2022 12,676,844 4,000 50,707,376,000
2022/2023 13,756,583.75 7103 97,712,977,942.45
2023/2024 3,708,824.25 4,330 16,057,868,898.94
JUMLA 81,373,752.00 4,539 369,321,461,441.39

Masoko yote ya kahawa bado yanaendelea.

Zao la Korosho

Mnada wa kwanza wa mauzo ya Korosho ulifanyika tarehe 02/11/2023 katika chama
cha Namitili. Makadirio ya uzalishaji wa Korosho kwa msimu wa 2023/2024
makadirio ya uzalishaji ni tani 25,000 sawa na kilo 25,000,000. Mpaka kufikia tarehe
04/01/2024 jumla ya minada mitano (5) ilifanyika ambapo kilo 25,930,686.00 ziliuzwa
kwa bei ya shilingi 45,348,730,436.00. Minada imekwisha.

Jedwali Na.5: Ununuzi wa Korosho Katika Misimu Sita (6) na Wastani wa Bei.

Msimu Korosho Wastani wa Fedha Zilizopatikana
Zilizonunuliwa (Kgs) Bei (Tshs) Bilioni
2018/2019 20,912,569 3,815 79,777,589,485.68
2019/2020 18,586,248 3,300 61,334,618,400.00
2020/2021 24,625,824 2,650 65,246,638,727.00
2021/2022 15,410,605 2,273 35,025,780,579.00
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Msimu Korosho Wastani wa Fedha Zilizopatikana
Zilizonunuliwa (Kgs) Bei (Tshs) Bilioni
2022/2023 25,284,493 1,971 50,610,459,425.86
2023/2024 25,930,686 1749 45,348,730,436.00
JUMLA 130,750,425.00 2626 337,343,817,053.54

3. Uendeshaji wa Zao la Tumbaku
Kilimo cha tumbaku ni cha mkataba. Miaka ya nyuma Mkoa ulikuwa unazalisha

tumbaku ya moshi. Kuanzia mwaka 2023/24 Mkoa umezalisha tumbaku ya

kukaushia moshi,

mvuke na hewa

ukilinganisha misimu iliyopita.

. Hii

imepelekea kupanda kwa uzalishaji

Kwa msimu 2023/2024 masoko yalifunguliwa tarehe 24 Mei, 2023. Mpaka kuishia
tarehe 23/10/2023 jumla ya kilo za tumbaku 2,358,871.29 zenye thamani ya Dola

4,237,885.20 ziliuzwa (Jedwali Na.5). Masoko yamemalizika.

Jedwali Na.06: Ununuzi wa Tumbaku Katika Misimu Sita (6) na Wastani wa

Beil.

Msimu Tumbaku Zilizonunuliwa | Wastani wa Bei Fedha Zilizopatikana
(Kgs) USD UsSbD

2018/2019 804,947.28 1.23 990,962.30
2019/2020 1,247,814.75 1.49 1,864,382.12
2020/2021 785,659.30 1.41 1,108,740.80
2021/2022 731,143 1.32 961,664.00
2022/2023 500,839 151 831,796.00
2023/2024 2,358,871.29 1.80 4,237,885.20
JUMLA 4,372,479.64 1.46 9,995,430.42

Mafanikio Katika Usimamizi wa Mazao

i. Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya Korosho, Soya, Mbaazi na

Tumbaku ukilinganisha na misimu ya nyuma.

CHANGAMOTO
i. Matumizi mabaya ya komo za madeni. Baadhi ya Vyama vya kahawa

vimekuwa vikitumia komo

yaliyoidhinishwa.

za madeni

kwa matumizi

tofauti na

il. Utoroshwaji wa mazao hasa zao la soya ha mbaazi
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Baadhi ya wakulima kuchelewa kulipwa malipo yao hasa kwenye kahawa kwa
sababu wakulima wengi wanaokopeshwa pembejeo na mikopo ya kukusanyia
wanashindwa kuleta mzigo unaotosheleza kulipia madeni.

Vyama vya tumbaku kuwa na madeni ya pembejeo na kupelekea kulipa
wakulima fedha kwa kuanzia asilimia 90 kushuka chini. Makusanyo ya madeni
ya pembejeo toka kwa wakulima yanaendelea ili kuwalipa wakulima asilimia

ya malipo iliyobakia.

UTATUZI WA CHANGAMOTO
I.

Ofisi ya Mrajisi Msaidizi imefanya kikao na Maafisa Ushirika na kuazimia
kuanza kupunguza mikopo ya pembejeo kwa Vyama. Kabla ya kuchukua
mkopo wa pembejeo msimu huu Vyama vitatakiwa kuonesha uwezo wake wa
ulipaji madeni kwa msimu uliopita. Vyama visivyoweza kuhudumia madeni
havitapewa idhini ya kukopa ingawa vilishapewa komo za madeni. Pia kwa
msimu ujao vyama vimeelekezwa kuwa vinapaswa kubuni mbinu mbadala wa
kupata pembejeo badala ya kutegemea mikopo. Lengo ni kwamba Vyama
vyote vya kahawa vitumie vyanzo vya ndani kuhudumia wakulima wake
kwenye pembejeo ili kupunguza gharama za uendeshaiji.

Utoroshwaji ulidhibitiwa na mazao yaliyotoroshwa yaliuzwa kupitia mfumo wa
stakabadhi.

Wadaiwa wa pembejeo za tumbaku wanafuatiliwa kwa ukaribu ili waweze

kulipa madeni yao.

HITIMISHO

Licha ya changamoto ndogondogo zinazokabili sekta ya Ushirika bado Ushirika

umeendelea kuwa ni Mkombozi kwa wananchi, hivyo usimamizi wa sekta hii

unaendelea kuimarishwa ili Ushirika uweze kusonga mbele kwa maendeleo ya

wanachama wake.
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7.1.3 SEKTA YA MIFUGO

Katika utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya Mifugo Mkoa wa Ruvuma
umeendelea kuboresha huduma za ugani, uzalishaji wa mifugo, uendelezaji wa
nyanda za malisho kwa mfumo wa ranchi ndogo, utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa
mifugo, uboreshaji wa miundombinu ya mifugo, masoko ya mifugo pamoja na

miundombinu ya udhibiti wa magonjwa ya mifugo.

7.1.3.1 Hali ya Uzalishaji
Mkoa wa Ruvuma una mifugo 3,354,927 ikijumuisha ng’ombe 235,128, Mbuzi

293,361, Kondoo, Nguruwe 232,710, Kuku, Bata, Punda, Mbwa na mifugo mingine
midogo midogo. Kwa kipindi cha mwezi Juni, 2023 hadi Desemba, 2023 uzalishaji
wa mazao yatokanayo na Mifugo umefikia tani 1,822.014 za nyama ya ng’ombe, tani
249.54 za nyama ya mbuzi na kondoo, tani 1,270.44 za nyama ya nguruwe na tani
516.17 za nyama ya kuku. Uzalishaji wa maziwa umefikia lita 1,344,968.64 vipande
vya ngozi za ng'ombe zilizozalishwa ni 13,016 vipande vya ngozi za mbuzi na
kondoo ni 8,318.

Mkoa una viwanda viwili vya kusindika nyama katika Abbasia ya Peramiho na
Chipole Sisters Halmashauri ya Wilaya ya Songea maarufu kwa usindikaji wa

sausages za nyama wastani wa tani 100 za nyama kwa mwaka.

Kwa upande wa usindikaji wa Maziwa Mkoa una wasindikaji wadogo 6
wanaosindika wastani wa lita 201,600 kwa mwaka. Aidha ,ili kuimarisha lishe kwa
jamii wananchi wanaendelea kuhamasishwa kunywa maziwa ili kufikia lengo la

unywaji wa lita 200 za maziwa kwa kila mtu kwa mwaka.

7.1.3.2 Minada ya Mifugo na Uongezaji Thamani Zao la Nyama

Mkoa kwa kushirikiana na Bodi ya Nyama ulifanya ukaguzi wa wadau wa sekta ya
Nyama. Lengo kuu ni Usajili na Utoaji wa Mafunzo kwa wadau wa Tasnia ya nyama
Mkoa wa Ruvuma ikihusisha Halmashauri za Namtumbo, Nyasa, Mbinga Miji,
shughuli zao kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Nyama Sura ya 421 na kanuni
zake.

Kutoa elimu kwa wadau mbalimbali wa tasnia ya nyama kuhusu ufanyaji wa biashara

ya nyama usiozingatia matakwa ya sheria ya tasnia ya nyama na sheria nyingine
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(SOP’s). Kufanya vikao na wamiliki wa bucha, minada, nyama choma, magari ya
kubebea nyama na machinjio ili kutoa elimu ya usajili na uhuishaji kwa kutumia
mfumo wa usajili na utoaji wa vibali wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (MIMIS) na
kuwaelekeza wadau kuhusu ratiba za uhuishaji ambazo zinaanzia tarehe 1 mwezi
wa 7 kulingana na mwaka wa Serikali.

Kutoa elimu ya unenepeshaji wa mifugo hasa ng’ombe na nguruwe ili mifugo
inayozalishwa iweze kukidhi soko la ndani na nje ya Nchi na kuongeza tija katika
uzalishaji wa Mifugo katika kanda ya Kusini, Kukagua na kusajili kazi za wadau wa
Tasnia ya nyama (bucha, machinjio, wafugaji wa kuku, minada, magari, ya kubebea
nyama, sehemu za kuhifadhia nyama, n.k).

Kutoa ushauri wa kuboresha mazingira ya uzalishaji wa nyama pamoja na usajili
kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya nyama Na. 10 ya mwaka 2006, kanuni zake na

miongozo mbalimbali kwa wadau wa Nyama wa Mkoa wa Ruvuma;

Katika ukaguzi huo Wadau 170 walipatiwa elimu ya ufanyaji wa biashara ya nyama
kwa mujibu wa Sheria ya tasnia ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006:2020 na kanuni
zake, taratibu na miongozo iliyopo (mwongozo wa usafi, ujenzi na uendeshaji,
madaraja ya ubora wa bucha) (SOP’s). Wafugaji 17 wamepatiwa mafunzo ya ufugaji
kibiashara na unenepeshaiji ili kuwezesha uzalishaji wa mifugo wenye ubora katika
Halmashauri ya Mbinga Mji na Tunduru;

7.1.3.3 Utoaji wa Huduma Za Mifugo
i. Udhibiti wa Magonjwa

Mkoa wa Ruvuma umeendelea na shughuli za udhibiti wa magonjwa ambapo kwa
kipindi cha Mwezi Julai 2023 hadi Desemba, 2023 magonjwa yaliyojitokeza zaidi ni
Ndigana kali, Ndigana baridi, Homa ya Mapafu kwa ng’'ombe na mbuzi, ugonjwa wa
Mapele ngozi, Kideri na homa ya matumbo kwa kuku na Ndui.

lli kukabiliana magonjwa ya Mifugo, Mkoa umesimamia utoaji wa chanjo dhidi ya
magonjwa ambapo Ng'ombe 5,456 wamepatiwa chanjo dhidi ya Homa ya Mapafu
(CBPP), mbwa 9,567 na paka 30 wamepatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa wa kichaa
cha Mbwa (Rabies), Kuku 243,765 dhidi ya Ugonjwa wa Kideri, ugonjwa wa Ndui na

ugonjwa wa Gumboro.

Matokeo ya uogeshaji katika Mkoa wa Ruvuma ni kupungua kwa vifo vya mifugo
vitokanavyo na magonjwa yaenezwayo na kupe na ndorobo.
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Pamoja na jitihada hizi katika zoezi la uogeshaji mifugo kuna changamoto ambazo ni

pamoja na;

Uchache wa mifugo inayoogeshwa kwa majosho yaliyo mengi, hivyo kupelekea
ugumu wa uendeshaji wa majosho kwasababu majosho yaliyo mengi yalijengwa kwa

ajili ya uogeshaiji ng'ombe na mbuzi wa maziwa.

kuchungia kwa mfumo wa ranchi ndogo. Hali hii imepelekea kuendelea kuwepo kwa
vifo vya Mifugo kutokana na magonjwa yaenezwayo na kupe na ndorobo katika

ranchi hizo.

ii.  Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa

Mkoa una mbwa 43,919 ambao wako wanaofugwa kisasa na wengine wanaofugwa
kiholela. Kufuatia kuwepo kwa idadi kubwa ya mbwa wanaozurura mitaani na kuwa
kero kwa ustawi na afya ya jamii inayotuzunguka, kumekuwa na jitihada za kuchanja
mbwa ili kudhibiti ugonjwa huu unaoathiri wanyama na binadamu kwa kipindi cha
Julai, 2023 hadi Desemba, 2023 mbwa 9,567 walichanjwa. Pia kumekuwepo na
matukio 73 ya mbwa kung’ata binadamu. Pamoja na juhudi hizo Mkoa unaendelea
kutoa elimu kwa wananchi juu ya kudhibiti ugonjwa wa kichaa cha mbwa, kampeni
ya uchanjaji mbwa, na kuua mbwa wote wanaozurura ili kuendelea kuilinda jamii
dhidi ya ugonjwa huu.

Mkoa umepokea dozi 7,000 za chanjo ya kichaa cha Mbwa kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi ili kuadhimisha wiki ya ugonjwa wa kichaa cha mbwa na kutoa elimu ya
ufugaji wa kisasa wa mbwa. Wiki hiyo iliadhimishwa kuanzia tarehe 24 Septemba,
2023 hadi tarehe 28 Septemba, 2023.

iii.  Ugonjwawa Homa ya Nguruwe (African Swine Fever - ASF)

Ugonjwa wa Homa ya Nguruwe uliripotiwva Mwezi Juni katika Halmashauri za Wilaya
ya Mbinga, Tunduru, Nyasa, Songea, Madaba, Mbinga Mji, na Manispaa ya Songea.
Ugonjwa huu ulisababisha vifo vya Nguruwe zaidi ya 1,300. Takwimu zinaonesha
ugonjwa ulivyoenea kwa kasi na kupelekea madhara makubwa ya kiuchumi kwa
wafugaji na wafanyabiashara ya nguruwe mkoani Ruvuma.

Imegundulika kuwa mambo yanayosababisha ueneaji wa ugonjwa kutoka eneo moja
hadi jingine ni pamoja na kuhamisha nguruwe hai kutoka eneo moja lililoathirika hadi

eneo lingine lisiloathiriwa na ugonjwa, kupeana zawadi za nguruwe au nyama kutoka
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kwa ndugu wa eneo lilioathirika na kupeleka eneo lingine lisiloathirika, kusafirisha
nyama za nguruwe kutoka kwenye maeneo yaliyoathirika na ugonjwa, kusafirisha
samadi ya nguruwe kutoka kwenye maeneo yaliyoathirika na ugonjwa.

lli kukabiliana na ugonjwa huu hatua kadhaa zilichukuliwa ikiwemo: -

e Kuitisha vikao vya wadau wa sekta ndogo ya nguruwe ambao ni
wafanyabiashara ya nguruwe, wafugaji wa nguruwe, Wasafirishaji wa mabasi,
Maafisa mifugo pamoja na viongozi ngazi ya Mkoa na Wilaya.

e Kuimarisha ukaguzi wa nguruwe wote wanaochinjwa kwa kuwakagua kabla
ya kuchinja (Antemortem) na baada ya kuchinja (Postmortem) ili kuzuia
kusambaza kwa ugonjwa kupitia machinjio.

e Kutoa elimu kwa jamii kuhusu dalili za ugonjwa na hatua za kuchukua kuzuia
kusambaa zaidi.

e Kuzuia usafirishaji wa nguruwe kwenye maeneo yaliyoathirika na kutumia
sheria ndogo za Halmashauri kutoza faini kwa wadau wanaokiuka sheria ya
magonjwa ya Mifugo hasa utaratibu wa kusafirisha nguruwe.

e Kuelimisha Maafisa Ugani juu ya namna ya kudhibiti ugonjwa pamoja na
kuchukuwa tahadhari pale wanapotibu au kuhudumia mifugo pamoja na
kuacha kutibu nguruwe wagonjwa.

e Halmashauri kuandaa vifaa (mabomba na dawa aina ya VIRD) na nguvu kazi
ya kuangamiza mashamba yote yaliyoathirika kwa kushirikiana na chama cha
wadau wa nguruwe.

e Kupulizia dawa aina ya VIRD kwenye mabanda yote yaliyoathirika

e Kufukia na kuchoma nguruwe wote waliopata ugonjwa na waliokufa ili kuzuia

ueneaji wa virusi.

7.1.3.4 Mashamba Darasa

Mashamba Darasa ya Malisho

Athari za kupungua kwa malisho zimeendelea kujitokeza mara kwa mara kutokana
na kuongezeka kwa idadi ya watu na mifugo, mabadiliko ya tabia ya nchi na
mtazamo wa wafugaji kutegemea malisho ya asili tu. Athari hizo zimesababisha
mifugo kudhoofika na wakati mwingine kufa kwa kukosa malisho na maji.

Katika jitihada za kukabiliana na athari hizo, Wizara imeandaa mpango wa

kuwajengea uwezo wafugaji kuzalisha, kutunza na kuhifadhi malisho kupitia
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utaratibu wa mashamba darasa ya malisho katika maeneo ya malisho. Katika
utekelezaji wa mpango huu kazi zote zitakazohitaji nguvu kazi zitafanywa na vikundi
vya vijana waliopo kwenye maeneo husika. Lengo la mpango huu ni kubadili
mtazamo wa wafugaji kutegemea malisho ya asili tu na kuboresha maeneo ya

malisho yaliyopo.

Wizara ilitoa fedha za kuanzisha mashamba darasa ya malisho 8 yenye jumla ya
ukubwa wa ekari 40 katika Halmashauri za Wilaya za Madaba, Songea, Namtumbo
na Tunduru. Lengo kuu la mpango huu ni kuwajengea uwezo wafugaji kuzalisha,
kutunza na kuhifadhi mbegu na malisho kwa kutumia utaratibu wa mashamba
darasa. Wafugaji walishiriki kikamilifu katika mpango huu kuanzia hatua maandalizi
ya shamba kulima na kuhudumia mashamba hayo. Mashamba haya yalishavunwa.

Kwa mwaka 2023/24 tunategemea kuwa na mashamba darasa katika Halmashauri
ya Wilaya ya Songea na Madaba ambapo kutakuwa na mashamba darasa 5 yenye

jumla ya ekari 35.

7.1.3.5 Fursa

Kutokana na mifugo iliyopo na mazao yake zinafungua fursa zifuatazo za kiuchumi:

Ufugaji wa ng’'ombe wa maziwa na uzalishaji wa mitamba;

Usindikaji wa mazao ya mifugo;

Ujenzi wa viwanda vya vyakula vya mifugo, na mashamba ya malisho; na

Uzalishaji wa Vifaranga vya kuku wa nyama na mayai.

7.1.3.6 Changamoto
o Kukosekana kwa mitamba bora ya Ng'ombe wa maziwa;
e Ukosefu wa Malisho na Viwanda vya kusindika mazao;

e Changamoto ya Magonjwa ya Mifugo.

7.1.3.7 Mapendekezo/Mikakati ya Utatuzi wa Changamoto
e  Kuhimiza matumizi ya kinga zaidi kuliko tiba kwa mifugo;
e Kuendelea kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya mifugo;
e Kutoa elimu ya ufugaji wa kisasa wenye tija; na

e Kuhamasisha uanzishaji wa viwanda vidogo vya kusindika mazao ya mifugo.

104



7.1.4 SEKTA YA UVUVI.

7.1.4.1 UTANGULIZI
Katika sekta ya uvuvi, Mkoa unategemea kupata mazao ya Uvuvi kutoka ziwa

Nyasa, Mito na Mabwawa ya kufugia samaki. Hata hivyo tija itokanayo na vyanzo
hivyo vya samaki haitoshelezi mahitaji ya Mkoa ambayo ni zaidi ya tani18, 000 kwa
mwaka hivyo kupata samaki kutoka nje ya Mkoa kwa wastani wa Tani 55 kwa
mwezi. Uzalishaji wa samaki wa kufuga ni wastani wa tani 121.20 kwa mwaka.
Watalaam wanaendelea kuhamasisha ufugaji wa samaki kwenye mabwawa ili
kukidhi mabhitaji ya walaji. Aidha, katika kipindi cha kuanzia mwaka 2019 hadi
Septemba 2023 jumla ya wavuvi 7,635 walisajiliwa ikiwa ni pamoja na vikundi 38 vya
wavuvi na vikundi 4 vya ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi (BMUS) viilivyopo
mwambao wa Ziwa Nyasa. Uzalishaji wa samaki katika Ziwa Nyasa na Mito ni
wastani wa tani 480 kwa mwaka zenye thamani ya Tshs. 2, 400, 000,000.00. Aina
ya samaki wanaovuliwa katika Ziwa Nyasa na Mito ni pamoja na Mbufu, Mbelele,

Mbasa, Kambale, Vitui, Perege, Ningu, Mchali pamoja na Dagaa.

7.1.4.2 IDADI YA MAAFISA UVUVI.
Mkoa wa Ruvuma una jumla ya Watalaam wa uvuvi 17 ambapo katika ngazi ya
Mkoa ni mmoja (1) na kumi na sita (16) wako katika ngazi za Halmashauri za wilaya.

Jedwali Na 1; Jumla ya Wataalam wa Sekta Uvuvi Mkoa wa Ruvuma

Wanaohitajika | Waliopo | Mapungufu | Waliopo kwenye mpango
wa kuajiriwa 2022/2025
Tunduru DC 12 2 10 4
Namtumbo DC 21 2 19 8
Mbinga DC 31 3 28 6
Nyasa DC 22 4 18 10
Songea DC 18 0 18 14
Madaba DC 9 3 6 2
Songea MC 5 2 3 3
Mbinga TC 14 0 14 2
Jumla 132 16 116 49

7.1.4.3 UZALISHAJI WA SAMAKI KATIKA MABWAWA.
Mkoa una wafugaji wa samaki 4,159 wenye jumla ya mabwawa 6,582 yenye wastani

wa uzalishaji wa tani 121.20 kwa mwaka.
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Ufugaji wa samaki ni shughuli ambayo wananchi wengi wamekuwa wakiifanya katika

kuongeza kipato na lishe katika jamii inayowazunguka.

Kutokana na kutotosheleza kwa vyanzo vya samaki vilivyopo kwenye Mkoa,

wananchi kuhamasishwa kufuga samaki kwa tija katika mabwawa ili kuweza kukidhi

mahitaji hayo kwa ajili ya chakula na kwa biashara pia. Ndani ya Mkoa kuna kituo

kimoja (1) cha kuzalisha vifaranga bora vya samaki chenye uwezo wa kuzalisha

vifaranga 3,000,000 kwa Mwaka,kituo hicho kipo chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Ruhila (RADC) kilichopo Manispaa ya Songea.

7.1.4.4 FURSA ZILI1ZOPO KATIKA UFUGAJI WA SAMAKI.

¢ Mwamko wa wananchi wa Mkoa kuhamasika na ufugaji wa samaki;
e Uwepo wa vyanzo vya uhakika vya maji ikiwvemo,mito, chemchem na

mabwawa ya Asili/Malambo zaidi ya kumi na nne (14) katika Mkoa yenye

fursa ya ufugaji kwa kupandikiza au kufuga kwa njia ya vizimba (Cage

culture);

e Uwepo wa ziwa Nyasa linalofaa kwa ufugaji wa njia ya vizimba (cage culture);

¢ Uwepo wa mahitaji makubwa ya samaki katika Mkoa na soko la uhakika.

e Uwepo wa wafugaji wa samaki zaidi ya 4,159 na mabwawa ya samaki zaidi

ya 6,582; na

e Upatikaniji wa uhakika wa malighafi za kutengenezea chakula cha samaki.

Jedwali Na 2: Idadi ya Mabwawa, Wafugaji na Wastani wa Hali ya Uzalishaji wa
Samaki katika Mabwawa kwa Mwaka.

Halmashauri Idadi ya wafugaji Idadi ya mabwawa Uzalishaji (tani)
Tunduru DC 315 463 3.90
Namtumbo DC 200 71 1.3
Songea MC 955 937 7.1
Mbinga DC 951 1,293 8.4
Songea DC 1,327 3,227 96.8
Nyasa DC 168 225 1.4
Mbinga TC 215 310 1.2
Madaba DC 28 56 1.1
JUMLA 4,159 6,582 121.20

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa.

7.1.4.5. MATUMIZI YA ZANA BORA ZA UVUVI.
Katika matumizi ya zana bora za uvuvi, jitihada zimewekwa ili kujenga uwezo wa

wananchi kutambua madhara yatokanayo na matumizi ya zana haramu za uvuvi ,

utoaji wa elimu juu ya matumizi bora ya zana za kisasa za uvuvi zinazokubalika
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kisheria, kutoa elimu ya uhifadhi wa mazingira pamoja na kuhamasisha ufugaji bora
wa kisasa na wenye tija. Pamoja na kuhamasisha uanzishwaji wa vikundi vya ulinzi
wa rasilimali za uvuvi (Beach Management Units - BMUs) doria mbalimbali
hufanyika hasa katika mwambao wa ziwa Nyasa na Mto Ruvuma kwa kushirikiana
na vikundi vya BMUSs ili rasilimali za uvuvi zitunzwe, zilindwe na ziwe endelevu,na
mpaka kufikia Disemba 2023 wavuvi 5,488 walisajiliwa na leseni 2,670 za Uvuvi

zilitolewa.

7.1.4.6 HALI YA MIUNDOMBINU YA UVUVI.
Ujenzi wa karakana ya kuunda boti za uvuvi za kisasa katika kituo cha Mbamba bay

umefikia hatua za mwisho za kuweka mashine,pia soko la Samaki la Mbamba bay
bado alijaanza kutumika kutokana na kutokukamilika kwa miundombinu ya maji na
choo ingawa ujenzi wake umekamilika kwa asilimia 98.Aidha, ujenzi wa Mwalo wa
Halmashauri ya Nyasa ilipata fedha kiasi cha Tshs.Milioni 200 kwa ajili ya Mradi wa
utengenezaji wa boti za Uvuvi za kisasa,na mpaka kufikia Disemba 2023 boti 2
zimeshakamilika na zinafanya kazi, na boti 4 bado hazijakamilika.Aidha,katika
mwaka wa fedha 2023/2024 Halmashauri ya Nyasa imepokea fedha kiasi cha
Tshs.Milioni 300 kwa ajili ya utengenezaji wa Boti ya doria ya kisasa.Pia katika
mwaka wa fedha wa 2022/2023 Halmashauri Songea ilipokea fedha kiasi cha
Tshs.Milioni 123 kwa ajili ya ujenzi wa shamba darasa moja la ufugaji bora wa

Samaki.

7.1.4.7 MIKAKATI YA KUENDELEZA SEKTA YA UVUVI.
e Kuhimiza matumizi ya zana bora za uvuvi ikiwa ni pamoja na kutoa elimu

ambapo hadi kufikia Disemba 2023 zaidi ya wavuvi 5,488, wafugaji 4,159 na
wadau 470 wamefundishwa njia bora za uvuvi,ufugaji bora wa samaki na
utunzaji wa mazingira.

e Kuendeleza/kuboresha ujenzi wa miundombinu ya uvuvi hasa mialo(Land
stations), na katika mwaka huu wa fedha 2023/2024 Wizara ya Mifugo na
Ng'ombo.

e Kutoa elimu endelevu ya uanzishaji wa vikundi vya ulinzi na usimamizi wa

rasilimali za uvuvi(BMUs) katika mwambao wa ziwa Nyasa.
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Kuhimiza uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora vya samaki,
ufugaji wa samaki kwa kutumia vizimba (cage) katika ziwa na mabwawa ya
asili ili kupata mavuno mengi ya samaki yatakayofaa kwa ajili ya viwanda.
Kukijengea uwezo kituo cha maendeleo ya ufugaji samaki Ruhila ili kiweze
kuzalisha vifaranga bora na vya kutosha, kwa sasa kituo kina uwezo wa
kuzalisha vifaranga 3,000,000 kwa mwaka ukilinganisha na mahitaji ya
vifaranga 5,000,000 kwa mwaka kwa Mkoa mzima.

Kila Halmashauri kuwa na kituo cha kuzalisha vifaranga bora vya samaki
ambapo vituo hivyo vitatumika pia kama mashamba darasa.

Kuendeleza doria za mara kwa mara ili kuzuia utumiaji na uingizaji wa zana
haramu za uvuvi katika ziwa na mito pamoja na kuvikagua vyombo vyote na
kuvisajili kisheria.

Ujenzi wa soko la samaki lillopo Mbamba bay upo katika hatua za mwisho ili
liweze kutumika.

Mradi wa ujenzi wa maboti 6 za kisasa za Halmashauri bado unaendelea,
mpaka kufikia Disemba 2023, boti 2 tayari zimeshakamilika na zinafanyakazi.
Mpaka kufikia Disemba 2023 Halmashauri ya Nyasa ilishapokea fedha kiasi

cha Tshs.Milioni 300 kwa ajili ya matengenezo ya Boti ya doria ya kisasa.

7.1.4.8 CHANGAMOTO.

Uvuvi wa kutumia miti yenye sumu (Mtupa) bado ni tatizo katika baadhi ya
maeneo ya mito ya Ruhuhu, Ruhekei na Mbawa katika Wilaya ya Nyasa,;
Ukosefu wa vitendea kazi kwa ajili ya kufanya doria za mara kwa mara;
Uhaba wa watumishi wa kada ya uvuvi katika Mkoa wa Ruvuma hususani
mwambao wa ziwa Nyasa;

Kusuasua kwa uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora vya
samaki katika Halmashauri za wilaya.

Ukosefu wa elimu endelevu kwa wavuvi juu ya madhara ya matumizi ya zana
haramu za Uvuvi na uvuvi haramu kwa ujumla.

Uchache wa vikundi vya ulinzi shirikishi wa rasilimali zaUvuvi (BMUs), mpaka
sasa kuna BMUs 4 tu kati ya 24 zinazohitajika kwa mwambao mzima.

Ushiriki mdogo wa ulinzi shirikishi wa rasilimali za Uvuvi kwa wadau

mbalimbali;
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e Katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2023, zana haramu za Uvuvi aina ya
timba (monofilament) pamoja na makokolo zenye urefu wa zaidi ya mita
8,000 na thamani ya zaidi ya shilingi 57,000,000/=zilikamatwa na kikosi cha
kulinda rasilimali za Uvuvi (FRP) kwa kushirikiana na Halmashauri.

e Uhaba wawataalamu wa sekta ya Uvuvi unadhoofisha shughuli za Uvuvi na

hasa Ukusanyaji wa Takwimu na maduhuli ya Serikali.

7.1.4.9 MAPENDEKEZO YA KUTATUA CHANGAMOTO.
i.  Halmashauri za Wilaya ziendelee kuomba kuajiri watumishi wapya hususani

Halmashauri ya Nyasa ambayo inamabhitaji makubwa ya watumishi wa kada
ya uvuvi,

ii.  Kuwahusisha wadau wote katika ulinzi wa rasilimali za uvuvi hasa jamii ya
wavuvi wenyewe ili rasilimali za uvuvi ziwe endelevu kwa kizazi kijacho;

iii. Halmashauri za wilaya zifanye doria za mara kwa mara katika mito ili
kukomesha uvuvi haramu wa kutumia miti ya sumu;

iv.  Kuendelea kuhamasisha uanzishaji wa vituo vya uzalishaji wa vifaranga bora
vya samaki katika kila Halmashauri ya wilaya ili kukidhi mabhitaji ya wafugaiji;
na

v. Kuhamasisha ujenzi wa viwanda vya kutengeneza chakula cha samaki

(floating pellets) ili viweze kuwasaidia wafugaji wa samaki kwenye vizimba.

7.1.5 SEKTA YA MALIASILI NA UTALII

i. MISITU
Mkoa umekuwa katika mstari wa mbele katika kuhamasisha juu ya upandaji miti na
utunzaji mazingira. Uhamasishaji huu huenda sambamba na utekelezaji wa kampeni
ya kitaifa ya upandaji miti ambao hufanyika kila mwaka kwenye Halmashauri zote.
Mkoa wa Ruvuma una lengo la kupanda miti kibiashara eka 100,000 kwa muda wa
miaka kumi (10) toka 2015 — 2025.Mradi huu utatekelezwa katika maeneo ya serikali

kuu, serikali za Mitaa, vyuo na shule.

Kwa msimu wa mwaka 2023/24 Mkoa wa Ruvuma utapanda jumla ya miche ya miti
4,099,014 ambapo itapandwa katika Halmashauri zote, miti hii ni kwa ajili ya mbao,
vyanzo vya maji na matunda. Jedwali hapo chini linaonyesha uzalishaji wa miche ya

miti itakayopandwa kwa msimu huu wa mvua 2023/24.
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Jedwali Na. 1 Idadi ya Miche ya Miti Mkoa wa Ruvuma Mwaka - 2024

IDADI YA MICHE
. Bustani
Wilaya (nursery)
Mbao Vyanzo vya maji | Matunda | Jumla

Songea Matogoro TFS 120,000 5,000 10,000 135,000

Mahenge 100,000 20,000 35,000 155,000

AVIV FARM 31,000 31;000

Bombambili 70,000 10,000 200 80,200
Namtumbo 57964 14400 3572 75,936
Mbinga DC 177,673 38,180 620 216,473
Mbinga Mii 1,081,969 16,100 | 162,130 | 1,260,199
Nyasa 152,500 1,060 9,846 163,406
Madaba 100,000 30,000 300 130,300
Wino TFS 1,000,000 1,000,000
Tunduru 150,000 2000 | 700,000 852,000
Jumla 3,009,606 167,740 | 921,668 | 4,099,014

ii.  HALI YA UFUGAJI NYUKI KIMKOA
Hadi sasa Mkoa una jumla ya mizinga 16,378 ambapo mizinga ya kisasa ni 10,883

na mizinga ya kienyeji ni 5,495.

Jedwali Na. 2 Idadi ya Mizinga ya Nyuki

S/N WILAYA IDADI YA MIZINGA UZALISHAJI
KISASA KIENYEJI | JUMLA ASALI-kg | NTA

1 Nyasa 1473 361 1,834 1986 65

2 Mbinga 3712 1231 4,943 7850 0

3 Songea 3492 523 4,015 8100 0

4 Namtumbo | 1387 2675 4,062 209 0

5 Tunduru 819 705 1,524 3300 92
Jumla 10,883 5,495 16378 21,445 157

Katika suala la uzalishaji wa asali katika mkoa wa ruvuma linakumbwa na baadhi ya
changamoto hadi kupelekea kushuka kwa uzalishaji wa mazao ya nyuki.changamoto

ni kama zifuatazo;

i.  Wafugaji nyuki wengi hawana utaalamu wa ufugaji nyuki wa kubiashara.
ii.  Moto wa msituni ambao hutokea mara kwa mara hasa hasa kwenye miombo
ii. Ukosefu wa masoko ya uhakika unapelekea wafugaji nyuki kutothamini

ufugaji nyuki

iv.  Ukosefu wa mitaji hasa katika suala la kupata mizinga.
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7.2 VIWANDA, BIASHARA NA UWEKEZAJI

7.2.1 Viwanda.
Uwekezaji Katika Viwanda.

a) Viwanda vikubwa
Mkoa wa Ruvuma una viwanda vikubwa sita (6) kati ya hivyo viwanda vitatu ni vya

kukoboa kahawa (coffee curing) ambavyo vipo katika Wilaya ya Mbinga na kiwanda

kimoja ni cha kubangua korosho ambacho kipo katika Wilaya ya Tunduru. Pia Mkoa

una kiwanda cha kuzalisha unga wa sembe na kufua umeme katika Wilaya ya

Songea.

b) Viwanda vya kati

c) Viwanda Vidogo

Katika Mkoa wa Ruvuma kuna viwanda vya kati ni ishirini na tano (25)

ambavyo ni vya kuzalisha Unga wa Sembe, Maziwa, Mikate, Nyama, Samani,

maji ya kunywa na Vitabu.

Mkoa wa Ruvuma una viwanda vidogo 190 na viwanda vidogo sana 3,264 vya

kuchakata, kusindika na kutegeneza bidhaa ambavyo ni viwanda vya

useremala, viwanda vya kukoboa na kusaga nafaka, kukamua mafuta ya

alizeti pamoja na usindikaji wa vyakula mbalimbali ambavyo vimechangia

ukuaji wa ajira katika Mkoa wa Ruvuma.

7.2.2 Biashara

a)

Masoko

Mkoa wa Ruvuma una Masoko mbalimbali ambapo Bidhaa huuzwa kwenye

masoko, takwimu za masoko hayo ni kama ifuatavyo;

Jedwali Na. 1: Takwimu za masoko kwa Halmashauri

Na. | HALMASHAURI | MASOKO MIUNDOMBINU
ILIYOPO

1 Songea MC Soko kuu Manispaa, Soko la Mazao | Umeme, maji na
Msamala, Soko la Mjimwema, Soko la | vyoo
Bombambili, Soko la Mshangano, Soko
Ruhuwiko, Soko la Lizaboni, Soko la
Majengo, Soko la Mfaranyaki,

2 Mbinga TC Soko kuu, Soko la Misheni, Soko la Makita. | Umeme, maji na
Soko la Mbano VY00

3 MBINGA DC Nyoni, Maguu, Matekela, llela, Mpapa, | Umeme, maji na
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Luagala,Kingonsera, Matiri,Ruanda, | vyoo
Malindindo, Ugano
4 MADABA Lituta Umeme, maji na
VY00
5 NYASA Soko kuu Kilosa, Mbamba bay Umeme, maji ha
VY00
6 NAMTUMBO Soko kuu Namtumbo, Soko la Litola, Soko | Umeme, maji na
la Lusewa, VY00
7 TUNDURU Azimio, Nakapanya, Matengo Umeme, maji na
VY00
8 SONGEA DC Peramiho, Namihoro na Kizuka Umeme, maji ha
VY00

b) Upangaji wa machinga katika maeneo rasmi ya kufanyia biashara

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan

wakati ikizindua Mpango wa uelimishaji na uhamasishaji wa Sensa ya Watu na

Makazi kwa mwaka 2022, alielekeza kuwapanga machinga na zoezi hilo,

lifanyike kwa umakini kwa lengo la kuepuka vurugu, fujo na uonevu. Ambapo

Mkoa wa Ruvuma kupitia maekelezo hayo tulianza kutekeleza.

c) Hali ya utekelezaji wa maelekezo ya upangaji wa Machinga.

I. Kuunda Uongozi wa Machinga kwa ngazi ya Mkoa na ngazi ya Halmashauri
kwa kuwa Mkoa wa Ruvuma haukuwa na uongozi wa machinga.

[I. Kuwaunganisha Viongozi wa Machinga Mkoa na Viongozi wa Machinga Taifa
na kushiriki semina mbalimbali za Viongozi wa Machinga zilizofanyika na
zinazoendelea kufanyika Dodoma.

lll. Halmashauri zimetenga maeneo kwa ajili ya shughuli mbalimbali za
Machinga.

IV. Halmashauri zimeendelea kuboresha miundombinu mbalimbali ya masoko na
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za Machinga.

V. Halmashauri ya Manispaa ya Songea inaendelea na hatua za ujenzi wa Ofisi
za Machinga

7.2.3 Uwekezaji
d) Fursa za uwekezaji zilizopo Katika Mkoa wa Ruvuma.

Mkoa wa Ruvuma una fursa kadhaa ambazo hutumiwa katika kusukuma mbele
maendeleo ya Mkoa. Fursa za msingi zilizopo ni kama zifuatazo: -

() Eneo kubwa linalofaa kwa kilimo kwa mazao yote ya chakula na biashara;
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(ii)

(iif)

(iv)

(v)

(vi)

(Vi)

(viii)

(ix)

Hali nzuri ya hewa; Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa Mikoa michache
nchini yenye bahati ya kupata mvua za kutosha ambazo hunyesha kuanzia
mwezi Novemba hadi Mei kila mwaka. Wastani wa kiasi cha mvua
inayonyesha kwa mwaka ni mm.1100;

Mabonde yanayofaa kwa kilimo cha umwagiliaji. Mkoa wa Ruvuma una
jumla ya hekta 197,108.2 zinafaa kwa kilimo cha umwagiliaji na hekta
7,388.3 zimeendelezwa,hii ni sawa na asimilia 3.7. Mkoa una skimu 102 kati
ya hizo skimu 42 zimeboreshwa skimu 23 zinafanya kazi na 19 hazifanyi
kazi.

Maeneo yenye jumla ya ukubwa wa ekari 57,743.35 yametambuliwa kwa
ajili ya kilimo cha pamoja katika halmashauri 8 za Mkoa wa Ruvuma.
Kuwepo kwa mazao ya chakula na biashara katika kila Wilaya. Mazao hayo
ni pamoja na mahindi, mpunga, kahawa, korosho na tumbaku;

Uwepo wa Maliasili. Mkoa wa Ruvuma una maliasili nyingi zikiwemo madini,
wanyama pori na misitu ya asili;

Kuwepo kwa nguvukazi ya kutosha. Mkoa una wananchi wenye ari kubwa
ya kufanya kazi kwa bidii kwa kutumia rasilimali zinazowazunguka; na
Kufunguka kwa miundombinu ya barabara, Wilaya zote za Mkoa wa
Ruvuma zimeunganishwa na mtandao wa barabara za lami. Pia Mikoa
mingine inayotuzunguka imeunganishwa na barabara ya kiwango cha lami.
Uwepo bandari ya Mbamba bay na Ndumbi kwenye ziwa Nyasa
inayowezesha usafirishaji wa Mizigo na Abiria kwa njia ya maji kwenye nchi

jirani ya Malawi na maeneo mengine yanayofikiwa na ziwa Nyasa.

Maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za Uwekezaji.

Mkoa wa Ruvuma kupitia Halmashauri imetenga maeneo kwa ajili ya Shughuli za

uwekezaji na ujenzi wa Viwanda kama ifuatavyo:

a) Halmashauri ya Manispaa ya Songea: Mletele ekari 3,619.17,

Mwanamonga Ekari 3,581.68, Lilambo Ekari 953.7, Tanga ekari 1,659,
Mwengemshindo (EPZA) 5,000, Ruhuwiko 117.33.

b) Halmashauri ya Mji Mbinga: jumla ya Ekari 186.61 zimetengwa kwa ajili ya

uwekezaji wa ujenzi wa Viwanda katika maeneo ya Lusaka — Mwembe,

Lusaka Maumba, Tanki la Maji, Luponda na uteri.
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c) Halmashauri ya Madaba: katika Halmashauri ya Madaba jumla ya Ekari 400
zimetengwa kwa ajili ya shughuli za uwekezaji katika maeneo ya Ifungwa.

d) Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo; Jumla ya Ekari 89.68 zimetengwa
kwa ajili ya Shughuli za uwekezaji katika maeneo ya Kituo kikuu cha Mabasi,
Hospitali ya Wilaya, Mchafu Kuoga, Minazini, Mageuzi, VETA Surulti.

e) Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru: Jumla ya Ekari 140.12 zimetengwa
kwa ajili ya shughuli za uwekezaji katika maeneo ya Nakayaya, Nakayaya
Magharibi, Ngalinje, EPZ

f) Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa: Jumla ya Ekari 41 zimetengwa kwa ajili

ya shughuli za Uwekezaji katika eneo la Kilosa.

f) Uwekezaji katika Sekta ya Maliasili.
a) Misitu.
Vipo viwanda 4 vikubwa vya kuchakata mazao ya misitu kati ya hivyo 2 za
watu Binafsi zipo katika maeneo ya Madaba na Mbinga, 2 vipo katika maeneo
ya Tunduru, Namtumbo na Songea ambavyo vinafanya uvunaji na uchakataji

Fund- for nature) pamoja na mradi wa FORVAC.

b) Wanyamapori.

Katika sekta ya wanyamapori tuna wawekezaji wawili katika vitalu vya
uwindaji wa kitalii 1 ni Wembere Hunting Safari aliye katika kitalu cha Mwantis
Luxury Safari aliyepo katika vitalu vilivyopo katika Hifadhi za jamii WMA za
Mbarang’andu iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo na Nalikailiyopo

Halmashauri ya wilaya ya Tunduru.

g) Uwekezaji katika Sekta ya Kilimo.
Mkoa wa Ruvuma una fursa ya kupata mvua nyingi, ardhi nzuri inayofaa kwa
kilimo na inayokubali kuzalisha takribani mazao aina zote. Mazao ya chakula
yanayolimwa ni Mahindi, Mpunga, Muhogo, Maharage, Mtama, Ulezi, Mbaazi na
Viazi Vitamu. Mazao ya biashara ni Tumbaku, Kahawa, Korosho, Ufuta, Soya,
Alizeti, Tangawizi, Mbaazi na Karanga. Mazao ya bustani ni pamoja na

Parachichi, Embe, Machungwa, Matikiti, Ndizi, Papai na Mbogamboga. Hekta 4,
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h)

007,746 zinafaa kwa kilimo, hadi sasa eneo linalolimwa ni wastani wa hekta
583,279 sawa na asilimia 15 ya eneo lote, na kufanya Mkoa kuwa na ziada ya
hekta 3, 424,467 sawa na asilimia 85.

Wawekezaji wakubwa waliojitokeza kuwekeza katika Mkoa wa Ruvuma kwenye
Sekta ya Kilimo. Mkoa wa Ruvuma unawawekezaji wakubwa wawili waliowekeza
katika Sekta ya Kilimo ndani ya Mkoa wa Ruvuma ambao ni Shamba la Kahawa
la AVIV linalomilikiva na kampuni ya OLAM ambayo inaendesha shughuli zake
katika nchi 72 na ina aina 47 za bidhaa. Ukulima wa kahawa katika shamba hili
unajulikana kama single origin/nchi moja shamba moja kwa maana kwamba
inazingatiwa masuala makubwa matatu ambayo ni kilimo biashara, kilimo
mazingira na kilimo shirikishi.

Kampuni hii inarudisha faida yao kwa jamii kiasi cha shilingi 160 ikiwa ni pamoja
na utoaji wa madawati, uchimbaji wa vyoo, nyumba za walimu, zahanati na
nyumba za madaktari. Jamii zilizofaidika zimechangia kiasi cha shilingi milioni
100. Na pia shamba kubwa na Ndolela Farm shamba kubwa lililopo katika

Halmashauri ya Madaba.

Hivi karibuni amejitokeza muwekezaji mwingine Mkubwa kutoka nchini Uganda
Kampuni ya Madhvan Group Ltd imeonesha nia ya kuwekeza katika kilimo cha
Wilaya ya Songea Mkoani Ruvuma. Muwekezaji huyu ana uzoefu mkubwa katika
uwekezaji wa Sekta ya Sukari na anamiliki kiwanda kingine Nchini Uganda
kinachojulikana kwa jina la Kakira Sugar Ltd chenye uzalishaji wa tani 187,662
kwa mwaka na kimeajiri watu 12,000. Tarehe 21 — 22 Agosti, 2023 alikuwa hapa
Mkoani Ruvuma kwa ajili ya kufuata taratibu mbalimbali za kisheria za

umilikishwaji wa ardhi.

Uwekezaji katika Sekta ya Mifugo

Halmashauri ya Wilaya ya Songea

b) Ufugaji wa Ng'ombe wa Nyama Ndolela Silverland Halmashauri ya Wilaya ya
Madaba

c) Viwanda vya kuchakata Nyama (Sausage)

e Abbasia Peramiho na
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e Benedict Sisters Chipole

d) Kiwanda cha Kutengeneza Vyakula vya Mifugo na Samaki Ample Company

Ltd Manispaa ya Songea.

e) Viwanda vya vidogo vya kusindika Maziwa

Mkoa una viwanda vidogo vya kusindika maziwa vitano ambavyo ni Rufco

Ltd, Deiwaka, Peramiho, Jema na Ngosha

f) Machinjio ya Kisasa ya Tanga Manispaa ya Songea

g) Ranchi ndogozaMifugoTunduru na Madaba.

Uwekezaji katika Sekta ya Madini

Mkoa wa Ruvuma umebarikiwva kuwa na madini

inavyoonekana katika Jedwali.

aina mbalimbali kama

Wawekezaji mbalimbali wapo katika Mkoa wa

Ruvuma wakijishughulisha na Shughuli za Uchimbaji wa Madini hayo ikiwepo

kampuni Kubwa za Ruvuma Coal Ltd, Tancoal, Jitegemee Company Ltd na

makampuni mengineyo zaidi ya 16 yanayojishuhulisha na Uchimbaji wa Makaa

ya mawe.

Jedwali Na. 2: Aina ya madini yanayopatikana katika Mkoa wa Ruvuma

Na. | Aina ya Madini Mahali yanapopatikana
1 Dhahabu e Nyasa (Darpori, Mpepo na Nindi)
e Mbinga (Mhongozi na Lukalasi)
e Namtumbo (Kitanda)
e Tunduru (Mbesa na Mbati)
2. Shaba e Nyasa (Mt. Livingstone)
e Mbinga (Ndongosi)
e Tunduru ( Mbesa na Mbati)
3 Makaa ya Mawe e Nyasa (Liweta na Malini)
e Mbinga (Luanda, Mbuyula na Paradiso)
e Songea (Mhukuru)
4 Chuma e Namtumbo (Mtonya)
5 Urani e Namtumbo (Mtonya)
6 Madini ya Ujenzi na|e Nyasa
Viwanda (Mchanga, | ¢ Mbinga
Kokoto, Moramu | ¢ Namtumbo
naMawe) e Songea (Mhukuru na Mtyangimbole) na
e Tunduru
7 Madini ya Vito | ¢ Tunduru (Ngapa, Muhuwesi, Majimaji, Mbuyula na
(Sapphire, Ruby, Lukala)
Alexandrite, e Nyasa (Maeneo ya Mwambao wa Ziwa)
Chrisoberly, ~ Spinel, | « Mbinga (Maeneo ya  Mkako, Masuguru,
Ganet, Aquamarine, Ngembambili, Amani Makolo na Kuhagala)
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Na. | Aina ya Madini Mahali yanapopatikana

Tourmaline) e Namtumbo(Mputa,Lusewa,Suluti, Mtwarapachani,Mk
ongo na Kiburungutu)

Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita Mkoa wa Ruvuma umeweza kuvutia na
kupata wawekezaji wengi waliowekeza kwenye shughuli zinazohusiana na madini
kama Uchimbaji wa Madini, Ununuzi wa Madini, Usafirishaji ya Madini na Uchenjuaji
wa Madini. Ufuatao ni Mchango wa Sekta ya Madini katika Mkoa wa Ruvuma na kwa
sehemu kubwa madini yanayopatikana kwa wingi ni Makaa ya mawe na madini haya
husafirishwa maeneo mbalimbali ndani na nje ya nchi na kuwa na mchango mkubwa
katika Mkoa wa Ruvuma ikiwa ni pamoja na;
i. Kutoa ajira na hivyo kuongeza kipato kwa mtu mmoja mmoja na kupunguza
utegemezi
ii. Kuongeza fedha za kigeni nchini kutokana na madini hayo kuuzwa nchi za nje;
na
iii. Kuongezeka kwa mapato ya Halmashauri mbalimbali yatokanayo na ushuru wa
huduma unaotozwa kwenye madini yanayochimbwa.
Madini ya Makaa ya Mawe ndio hutoa mchango mkubwa kwenye mapato ya
maduhuli yakusanywayo na ofisi hii. Hivi karibuni ongezo la uzalishaji wa makaa ya
mawe umeongezeka kwa kiasi kikubwa ambapo kwa kipindi cha Mwezi Januari,
2022 hadi Disemba, 2022 uzalishaji na makusanyo yaliyotokana na mauzo ya
makaa ya mawe umeoneshwa kwenye jedwali hapa chini. Madini haya huuzwa
ndani ya nchi, nchi zinazotuzunguka, barani Ulaya na Asia kupitia bandari ya Mtwara

na Dar es Salaam.

Mikakati ya uendelezaji wa sekta ya Uwekezaji katika Mkoa wa Ruvuma.
I. Kutangaza fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa

Ruvuma

Tarehe 24 -26 Julai, 2019, ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali tulifanya Maonesho na kongamano la Uwekezaji ambapo katika
maonesho hayo Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa alizindua Mwongozo wa uwekezaji
ambapo kupitia muongozo huo fursa mbalimbali zilizopo katika Mkoa wa
Ruvuma zimeainishwa na kupitia maonesho hayo Mkoa umeweza kupokea

wageni mbalimbali walionesha nia ya kuwekeza katika Mkoa wetu.
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VI.

Kutenga na kupima maeneo maalum ya viwanda.

Halmashauri zimeagizwa kutenga maeneo maalum, kwa ajili wawekezaji
ambayo yamepimwa na yasiyohitaji fidia kwa mwekezaji na yenye huduma
muhimu kama vile maji, umeme, barabara n.k, jambo hili litasaidia kujenga
mazingira wezeshi kwa wawekezaji.

Uanzishwaji na Uimarishaji wa Mabaraza ya Biashara ya Wilaya na Mkoa.
Uendelezaji wa sekta ya viwanda unategemea uwepo wa Mabaraza ya
Biashara katika ngazi za Wilaya na Mkoa. Mabaraza ya Biashara ni sehemu
nzuri ya kujadili fursa na kuweka mikakati mbalimbali ya kuendeleza Sekta ya
Viwanda na taarifa za Vikao vya Mabaraza zinatakiwa kuwasilishwa katika
vikao vya DCC na RCC ili maeneo yenye changamoto yaweze kutatuliwa na

vikao vya ngazi hizo.

Uanzishwaji wa kongano (clusters).
Kila Halmashauri imeagizwa kutenga maeneo ya uwekezaji na kuhakikisha
kuwa inandaa maeneo kulingana na kongano za shughuli za viwanda ili

kuweza kuanzisha industrial parks.

Kuimarisha Mfumo wa Kitaasisi.
Kuweka mazingira rahisi ya upatikanaji wa vibali na ufanyaji Biashara (Ease

of Doing Business) ambayo itasaidia kuvutia wawekezaji katika maeneo yetu.

Kusimamia na kuendeleza shughuli za kijasiriamali.
Halmashauri zimetakiwa kuwajibika kikamilifu katika kuzitambua na
kuziendeleza shughuli za kijasiriamali na kuhakikisha zinatenga fedha kwa

ajili ya kukuza shughuli hizo.

7.3 TAARIFA ZA UTEKELEZAJI WA HUDUMA ZA AFYA, USTAWI WA JAMII NA

LISHE

7.3.1 Huduma za Afya

Mkoa una jumla ya vituo 419 vinavyotoa huduma za afya. Kati ya vituo hivyo

Hospitali ni 17 zikivemo 9 za serikali, vituo vya afya 50 kati ya hivyo, 39 vya Serikali

na 11 ni vya mashirika ya dini, zahanati zipo 352 ambapo za serikali ni 283,

Mashirika ya dini ni 34, na 10 ni za mashirika ya umma na 14 ni za watu binafsi.
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7.3.2 Utekelezaji wa miradi ya Afya

Katika kipindi cha mwaka 2023/24, Mkoa umepokea kiasi cha Tshs.
1,800,000,000.00 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya Afya; Hospitali ya Halmashauri ya
Wilaya ya Madaba Tshs. 800,000,000.00, Hospitali ya Halmashauri ya Songea
Manispaa Tshs. 800,000,000.00 na kwa upande wa Zahanati zilizopokea jumla ya
Tshs. 200,000,000.00 (Zahanati ya Ifunga — Madaba DC, Zahanati ya Likuyufusi-

Songea MC, Zahanati ya Litoromelo na Litindoasili).

7.3.3 Huduma ya Afya ya Uzazi na Mtoto

Vituo vinavyotoa huduma ya Afya ya Uzazi na mtoto vimefikia 348 kati ya vituo 419
sawa na 83% ya vituo vyote vinavyotoa huduma katika Mkoa. Kati ya vituo
vinavyotoa huduma ya afya ya uzazi na mtoto, Vituo 325 sawa na 78% vinatoa
huduma ya chanjo. Aidha, kati ya vituo vya afya 50, vituo 17 sawa 34% ya vituo vya
Afya vinatoa huduma kabambe za dharura za mama wajawazito na Watoto
wachanga (CEmONC).

Kwa upande wa huduma ya wazazi, kiwango cha akina mama waliojifungulia kituoni
kimeongezeka kutoka 84% mwaka 2022 hadi 87% Desemba 2023. Kiwango hiki ni

juu ya lengo la taifa la 85%.

Jedwali Na.l: kuonesha mwenendo wa vifo vya kina mama wazazi Mkoa wa
Ruvuma kwa miaka minne (4) 2020-2023

Na Mwaka Idadi ya vifo
1. 2020 31
2. 2021 25
3. 2022 22
4. 2023 27

Idadi ya vifo vya wazazi vimeongezeka kutoka vifo 22 sawa na vifo 38/100,000 vizazi
hai Desemba mwaka 2022 hadi vifo 27 sawa na vifo 43 /100,000 vizazi hai Desemba
mwaka 2023. Sababu zilizochangia vifo ni Kutokwa na damu nyingi PPH, Kifafa cha
mimba, madhara ya dawa za usingizi (anaethetic complication), mgando katika

mishipa ya damu (Embolism), upungufu wa damu na uambukizo.

Vifo vya watoto chini ya mwaka mmoja kwa mwaka 2023 vimeendelea kupungua

kutoka 232 sawa na vifo 4/1000 ya watoto waliozaliwa hai mwaka 2022 hadi vifo 137
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sawa ha vifo 2/1000 Disemba mwaka 2023 Sababu zilizochangia vifo hivyo ni
magonjwa ya watoto wachanga (perinatal condition). Vifo 35 sawa na 40%
Prematurity vifo 25 sawa na 28%, Pneumonia vifo 13 sawa na 15%, Malaria vifo 7

sawa na 8%, Septicemia vifo 5 sawa na 6% na Anaemia vifo 3 sawa na 3% ya vifo

vyote.

Takwimu za vifo vya watoto chini ya miaka mitano vilivyotolewa taarifa ngazi ya
vituo na jamii kwa mwaka 2023 vilikuwa 219 sawa na vifo 3/1000 ya watoto
waliozaliwa hai. Idadi ya vifo hivi imepungua ukilinganisha na vifo 279 sawa na vifo
5/1000 ya watoto waliozaliwa hai mwaka 2022. Sababu zinazoongoza kwa vifo hivyo
ni Neonatal condition vifo 41 sawa na 33%, Pneumonia vifo 33 sawa na 27% malaria
vifo 24 sawa na 19%, Septicaemia vifo 15 sawa na 12% na Anaemia vifo 11 sawa

na 9% ya vifo vyote.

7.3.4 Hali ya chanjo

Mafanikio kwa kipindi cha Januari hadi Mei mwaka 2023 imeonesha kuwa kiwango
cha chanjo kilichofikiwa; chanjo ya Kifua kikuu (BCG) ni 166%, chanjo ya kuzuia
kupooza (Polio 135%, chanjo ya Donda Koo, kukakamaa na kifaduro (DTP3) 135%,
chanjo ya kuzuia homa ya mapafu (Pneumonia) 135%, chanjo ya kuzuia kuharisha
(Rota virus) 127%, chanjo ya Surua (Measles Rubella) 152%, chanjo ya Pepopunda
(Td) kwa wajawazito 106% na chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi (HPV)

kwa wasichana umri wa miaka 14 ni 126%.

Idadi ya watu waliochanjwa chanjo ya uviko-19

Mkoa wa Ruvuma umefanikiwa kuchanja jumla ya watu 1,163,939 kati ya hao watu
1,050,656 (110%) wamekamilisha dozi na watu 113,283 (10%) hawajakamilisha
dozi.

Jumla ya dozi za UVIKO-19 1,839,169 sawa na 89% zilitumika kuwachanja watu,
dozi 148,800 sawa na 7% hazijatumika zipo stoo ya Mkoa kati ya dozi 2,055,165
zilizopokelewa. dozi zilizotumika na zilizosalia stoo ya Mkoa zinafanya jumla ya 97%.
Hivyo upotevu wa chanjo za UVIKO-19 tangu zoezi la uchanjaji kuanza tarehe 4
Agosti, 2021 hadi Desemba, 2023 ni 3%.
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7.3.5 Huduma za Ustawi wa Jamii

i. Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iCHF)
Mkoa wa Ruvuma unatekeleza Waraka Na.1l wa Mwaka 2018 wa Maboresho ya
Mfuko wa Afya ya Jamii ambao umeleta tija kubwa kwa wananchi katika kupata
huduma za afya za uhakika. Hadi kufikia 30 Disemba, 2023 jumla ya kaya 28,666
(8%) zimeandikishwa kwenye Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (iICHF) kwa

malipo ya Tshs. 30,000 kwa kila kaya, sawa na makusanyo ya 859,980,000.00.

Jedwali Na.2: Hali ya iCHF Mkoa wa Ruvuma hadi Desemba, 2023

NA | HALMASHAURI IDADI KAYA ASILIMIA | MAKUSANYO
YA ZILIZOSAJILIWA
KAYA

1. | MADABA DC 12,250 1,716 14 % 51,480,000
2. | TUNDURU DC 82,129 7,243 9% 217,290,000
3. | MBINGATC 33,256 2,919 9% 87,570,000
4. | NAMTUMBO DC 45,856 3,817 8 % 114,510,000
5. | SONGEA DC 33,933 2,709 8 % 81,270,000
6. | MBINGA DC 57,738 4,995 9% 149,850,000
7. | SONGEA MC 57,640 3,291 6 % 98,730,000
8. | NYASA DC 37,367 1,976 5% 59,280,000

JUMLA 360,169 28,666 8 % 859,980,000

ii. Usajili na utoaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto chini ya Miaka Mitano
(USBR)
Mkoa wa Ruvuma unasimamia utekelezaji wa mpango wa usajili na utoaji wa vyeti
vya kuzaliwa kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano bure katika halmashauri
zote za Mkoa. Lengo la Mkoa wa Ruvuma ni kusajili na kuwapatia vyeti watoto
242,140, ambapo hadi tarehe 30 Disemba, 2023 Mkoa umeandikisha na kusaijili
vyeti vya watoto 274,992 (114.03%) kwenye mfumo wa eRITA, ambapo watoto
18,680 (Me 8,662 na Ke 10,018) ni kutoka katika familia zenye mazingira magumu.
lii.  Utambuzi na huduma kwa watoto waishio kwenye mazingira hatarishi
(WWKMH)
Mkoa unasimamia utambuzi na huduma kwa watoto wanaoishi kwenye mazingira
hatarishi kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto Na 21 ya mwaka 2009. Hadi kufikia tarehe
30 Disemba, 2023 Mkoa ulitambua watoto 80,101 (Me 37,660 na Ke 42,441) na

kuwapatia huduma mbalimbali zikivemo msaada wa kisaikolojia, afya, elimu,
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msaada wa kisaikolojia, malezi kwenye makao ya watoto yatima na kuimarisha
uchumi wa familia.

iv. Utambuzi na huduma kwa watu wenye ulemavu
Mkoa umewatambua watu wazima 7,893 (Me 3,959 na Ke 3934) wenye ulemavu wa
aina mbalimbali na watoto 3,941 wenye umri chini ya miaka mitano. Kati ya watoto
walitambuliwa, wenye ulemavu wa viungo ni 1,720, wasioona 527, ukiziwi 626,
changamoto ya ufahamu 922 na wenye ualbino 112. Watoto wenye uwezo wa
kujumuishwa kwenye afua za ujifunzaji wameandikishwa shule.

v. Utambuzi na huduma kwa Wazee
Katika kipindi cha Januari 2023 hadi tarehe 30 Disemba, 2023 Wazee 67, 404 (Me
32,199 na Ke 35,205) walitambuliwa ambapo wazee 54,279 (Me 25,516, Ke 28,763)
walipata vitambulisho vya kuwawezesha kupata msamaha wa matibabu. Aidha,

halmashauri na Mkoa.

7.3.6 Huduma za Lishe

Katika kuendelea na kupambana na tatizo la utapiamlo nchini, Mkoa wa Ruvuma
unatekeleza viashiria mbalimbali vilivyoainishwa katika mkataba wa Lishe ulioingiwa
baina ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma. Utekelezaji wa mkataba kwa mwaka 2023 Mkoa wa Ruvuma

ulishika nafasi ya 5.

Hali ya lishe kwa Mkoa wa Ruvuma kwa mujibu wa Tanzania Demographic Health
Survey and -Malaria Indicator Survey 2022 (TDHS-MIS 2022), kiwango cha
udumavu kimepungua kutoka asilimia 41 hadi 36% upungufu wa damu kwa watoto
wenye umri kuanzia miezi 6 — 59 ni 45%. Hivyo ukondefu ni 2.8%, watoto
wanaozaliwa na uzito pungufu ni 12%, Watoto wanaonyonya maziwa ya mama kwa
muda wa miaka miwili ni 87%, Utoaji wa matone ya Vitamin A ni 73% na dawa za
minyoo ni 57 upungufu wad amu kwa wajawazito ni 30%, kaya zinazotumia chumvi

yenye madini joto ni Mkoani Ruvuma ni 70%.
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Mambo yanayosababisha lishe duni ni: -

R/
L X4

X/
°e

Ulaji duni wa chakula unaotokana na kula milo michache na kiasi
kisichotosheleza mahitaji ya virutubishi mwilini, hii pia hujumuisha
kutowanyonyesha watoto ipasavyo.

Magonjwa ya mara kwa mara yanayoondoa hamu ya kula na, kusababisha
ufyonzaji duni wa virutubishi na huongeza mabhitaji ya virutubishi mwilini.
Matumizi mabaya ya chakula mfano kuuza chakula chote, kutumia nafaka
kutengenezea pombe nk.

Utayarishaji mbaya wa chakula unaopoteza virutubishi kama kuosha mboga
za majani baada ya kukatakata.

Imani Potofu ya kunyonyesha watoto maziwa ya mwanzo mara baada ya
kujifungua.

Upungufu katika matunzo ya makundi maalumu (watoto wadogo, wanawake
wajawazito na wanaonyonyesha, wazee na wagonjwa) Makundi haya
yanahitaji matunzo na huduma muhimu za kiafya kama vile chanjo, kupata

vidonge vya nyongeza, kutibu maradhi na huduma za kilishe.

123



Katika kutekeleza mkataba wa lishe katika viashiria vya ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa kipindi cha Julai hadi Disemba 2023,
Halmashauri mbili ndizo zilizofanya vizuri katika viashiria vyote 9. Jedwali Na.3: Hali halisi ya utekelezaji wa mkataba wa lishe

kwa viashiria vya llani ya Chama cha Mapinduzi hadi kufikia Desemba, 2023

Halmashauri | % of children % of low % of % of % of % of under-five % of % of small | % of school
less than six birth children | pregnant children 0- | children who are | schools and (Primary and
months who weight aged 0- | women with | 59 months | overweight/obese | (Primary medium Secondary)
are Exclusively | (lessthan | 59 Anemia who are and scale food | health clubs
Breastfed 2.5kgs) months | (Hb<8.5g/dl) | wasted Secondary) | processing | that integrates

among live | who which industries nutrition
birth are consume which fortify | activities
stunted fortified food
maize flour

Madaba DC

Mbinga DC

Mbinga TC

Namtumbo

DC

Nyasa DC

Songea DC

Songea MC

Tunduru DC

Ruvuma

Region
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Kwa kipindi cha Julai hadi Disemba,2023 kadi alama ya utekelezaji wa mkataba wa lishe kwa viashiria 11 ni Halmashauri 4 tu ndizo

zilizofanya vibaya katika kiashiria cha utoaji wa fedha za mapato ya ndani kwenye kutekeleza afua za lishe kwa kipindi cha nusu
mwaka wa fedha 2023/2024.

Jedwali Na.4: Utekelezaji wa kadi alama ya mkataba wa lishe kwa kipindi cha kuanzia Julai-Desemba, 2023

% of % of household % of Schools Domestic % of children | % of domestic % of % of of Domestic % of Food % of pregnant
Supportive salt samples (Primary and funds Spent aged 6-59 funds spent | mothers/caregivers of | villages/Mitaa | budget planned | Inspections women who
supervision collected from Secondary) on nutrition months on nutrition children aged 0-23 conducted for nutrition per | conducted in received
HALMASHAURI Visits school children implementing interventions supplemented interventions months who have Village/Mitaa under-five child | the Council adequate Iron
(CSSV) tested positive for | school feeding | per under-five | with Vitamin A (Specific, received counseling Health and in a Council as Folic Acid (IFA)
conducted | lodine (RTK)ina program child in the during CHNM Sensitive + on IYCF from Health Nutrition Day per National until next visit
Council Council (TZS | campaign - FY Enabling) Care Providers (V/IMHND) Budget
1000) - FY (HCPs) Guideline
Madaba DC 4632.8 ‘ 100 95.06 4873.53
Mbinga DC 2639.7 ‘ 100 94.64 2789.24
Mbinga TC 991.3‘ 100 1551.28
Namtumbo DC 1624.7 ‘ 100 69.98 2321.63
Nyasa DC 1767.3 ‘ 100 77.71 2274.22
Songea DC 1806.7 ‘ 100 93.87 1924.61
Songea MC 3749.7 ‘ 100 97.42 3849.12
Tunduru DC 2737.13

Ruvuma Region

2165.1 ‘

2278.7 ‘

100
100

85.31
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Jedwali Na.5: Matumizi ya fedha zilizopangwa kutekeleza afua za lishe kwa

Halmashauri
JANUARI - JUNE 2023 JULAI - DESEMBA 2023
SN | HALMASHAURI
KIASI CHA KIASI CHA % KIASI CHA KIASI CHA %
FEDHAPANGWA FEDHA FEDHAPANGWA FEDHA
KILICHOTUMIKA KILICHOTUMIKA
1. | MADABA DC 11,632,024.2 14,550,565.9 125 | 19,152,963.1 18,207,000 95
2. | MBINGADC 47,752,415.0 19,765,000.0 41 | 59,881,389.8 56,150,000 94
3. | MBINGATC 12,624,314.0 121,261,48.0 96 | 16.639,000 10,632,500 64
4. | NAMTUMBO DC | 18,712,500 23,841,000 127 | 43,613,000 30,520,000 70
5. | NYASADC 22,516,917 24,390,000 108 | 30,119,193.9 24,434,000 81
6. | SONGEADC 18,712,513.8 22,582,060 121 | 21,070,630 19,780,000 94
7. | SONGEAMC 19,751,220 18,486,170 94 | 63,437,427.3 61,799,426 97
8. | TUNDURUDC | 34,674,696.8 22,948,289.6 66 | 68,719,414.2 54,160,460.1 79
JUMLA KUU 186,376,600.80 146,563,085.50 78 | 305,994,018.30 275,683,386.00 90

7.3.7 Hali ya ugonjwa wa kipindupindu

Timu ya Uendeshaji na Usimamizi wa Huduma za Afya Mkoa (RHMT) ilipokea taarifa ya
uwepo wa mgonjwa anayehisiwa kuwa na Ugonjwa wa kipindupindu kutoka katika
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa mnamo tarehe 23 Desemba 2023. Mgonjwa huyo

Mkoa kupitia RHMT uliagiza Halmashauri kufanya ufuatiliaji wa eneo alilotoka mgonjwa
na kwenda kufanya usibuaji ili kuzuia ugonjwa usiendelee kuenea. Pia watu wote
waliohusiana na Mgonjwa walifuatiliwa na kupewa elimu ya kujikinga na ugonjwa wa
kipindupindu pamoja na kupewa tiba kingaya ugonjwa wa kipindupindu. Aidha, Timu ya
Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri ilifanya ufuatiliaji wa Haraka wa hali

hatarishi za kimazingira (Environmental Risk Factors) zilizopo katika Halmashauri na
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Kufuatia taarifa hizo Mkoa kupitia RHMT uliamua kuungana na Halmashauri ili

kuongeza nguvu ya kupambana na ugonjwa wa Kkipindupindu kuanzia tarehe 29,

Desemba 2023 hadi Tarehe 4 Januari 2024 kwa kufanya yafuatayo: -

R/
L X4

Malini na Chiulu ambapo Jumla ya Kaya 1354 zilikaguliwa. Katika kaya
zilizokaguliwa kaya 401 zilikuwa na vyoo bora, kaya 864 zilikuwa na vyoo
visivyofaa (vyoo vya kujengwa kwa makuti, vizivyoezekea, havina milango,
sakafu yenye udongo nk.) na kaya 87 hazikuwa na vyoo. - Timu ilitoza faini
kwa wakuu wa kaya 87 wasiokuwa na vyoo/wenye vyoo vibovu sana ambapo
kila mkuu wa kaya alitozwa faini ya shilingi 50,000,000 na kufanya Jumla ya
faini kufikia 4,350,000.00.

Timu iligawa boksi saba (7) @ boxi lilikuwa na vidonge 16,000 vya dawa za
mwambao mwa ziwa nyasa.

Timu alitoa elimu ya ugonjwa wa kipindupindu (namna unavyoenee, dalili za
ugonjwa, njia za kujikinga na hatua za kuchukua katika jamii iwapo mgonjwa)
Mtupale, Chiulu, Malini na Mbambabay.

Mkoa umefanya ufuatiliaji wa usafi wa mazingira katika kambi mbili (2) za
wavuvi zilizoko chiulu, na Mtipwili ambapo kazi ya chiulu haikuwa na choo, na
BMU iliagizwa kujenga vyoo angalau matundu (8) ndani ya siku tatu, na
Kambi ya Mtiwili ilikuwa na matundu nane na jumla ya watu takribani 1000,
BMU iliagizwa kuongeza matundu ya vyoo angalau yafikia 20.

Timu imeendelea na ufuatiliaji wa wagonjwa na hadi kufikia tarehe
28/12/2023 walikuwa ni watatu na hadi kufikia sasa (tarehe 17.01/2024)

hakuna mgonjwa mpya aliyeripotiwa.
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Mkoa unandelea kusimamia Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa ili iendelee na juhudi za
kupambana na ugonjwa wa kipindupindu ikiwemo kuimarisha usafi wa mazingira,
kaguzi za maeneo ya vyakula, upimaji wa maji yanayotumiwa na Wananchi kwa ajili ya

kuangalia kama yanatibiwa kwa clorini na ufuatiliaji wa tetesi za magonjwa.

7.3.8 Hali ya upatikanaji wa bidhaa za afya
Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya kutolea

huduma za afya imeendelea kuimarika, kwani upatikanaji umeongezeka kutoka 40%
mwaka 2022 hadi 68% mwezi Septemba, 2023 kulingana na mchakato wa bidhaa kwa

kutumia kigezo cha idadi ya bidhaa zinazotolewa taarifa na vituo.

Upatikanaji huu umetokana na kuongezeka kwa mapato ya ukusanyaji ya mapato ya
uchangiaji wa huduma za afya, ufuatiliaji na usimamizi pamoja na ruzuku ya dawa
kutoka serikali kuu; ambapo jumla ya fedha zilizokusanywa kutokana na uchangiaji na
zile za Serikali kuu kuanzia Julai 2022 hadi Juni 2023 ilikuwa shilingi 10,831,384,518.04
na 4,894,718,195.08 kwa mfuatano. Sambamba na hilo, Halmashauri pia zilipokea
fedha kwa ajili ya kununulia vifaa na vifaa tiba shilingi 3,515,137,094.17 pamoja na vifaa

mbalimbali kwa ajili ya kutolea huduma kwa wagonjwa kupitia mradi wa Global Fund.

7.3.9 Huduma za UKIMWI

Mkoa una jumla ya vituo 419 kati ya 354 sawa na 84% vinatoa huduma za unasihi na
upimaji wa VVU (HTS); vituo 336 sawa na 79% vinatoa huduma za kuzuia maambuzi
ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto (PMTCT); vituo 151 sawa na asilimia 36
vinatoa huduma za dawa za kufubaza VVU (CTC); vituo 41 sawa na 10% vinatoa
huduma rafiki za makundi maalumu yalio kwenye hatari ya kupata maambukizi na dawa
kinga ya kuzuia maambukizi ya VVU (KVP); na vituo 46 sawa na asilimia 11 vinatoa
huduma ya tohara ya kitabibu kwa wanaume (VMMC).

Kiwango cha maambukizi ya VVU katika Mkoa wa Ruvuma ni 4.9% (THIS 2022/23).
Kiwango hiki kipo juu kwa 0.6% ya kiwango cha kitaifa ambacho ni 4.3%. Aidha,

kiwango hiki cha maambuzi katika Mkoa kimepungua kwa 0.7% kutoka 5.6% kwa
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mwaka 2016 (THIS-2016/17). Takwimu za Kimataifa zinaonyesha, watu 60,271
walikuwa wanaishi na maambukizi ya VVU katika Mkoa, watu wazima wenye umri zaidi
ya miaka 15 walikuwa 57,639 sawa na 96% ambapo Wanawake walikuwa 37,077 sawa
na 62% na Wanaume walikuwa 20,562 sawa na 34%. Aidha, watoto wenye umri wa
chini ya miaka 15 walikuwa 2,632 sawa na 4%, vijana balehe miaka 10-19 walikuwa
2,722 sawa na 5%, vijana wenye miaka 20-24 walikuwa 2,811 sawa na 5%
(Spectrum,2023).

Katika utekelezaji wa malengo ya kimkakati ya kitaifa ya 95 Tatu (95-95-95) katika
Mkoa kufikia mwezi September 2023, 117% ya watu wote wanaoishi na maambukizi
VVU walikuwa wanatambua hali zao za maambukizi ukilinganisha na 96% kwa kipindi
kama hicho mwaka 2022; 99% ya watu wanaotambua hali ya maambukizi walikuwa
wanatumia dawa za kufubaza VVU (ARVs) sawa sawa na 99% kwa kipindi kama hicho
mwaka 2022 ; na 96% ya watu wanaotumia dawa za ARV walikuwa wamefubaza VVU

ukilinganisha na 95% kwa kipindi kama hicho mwaka 2022.

7.3.10 HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA SONGEA - TAARIFA YA UTEKELEZAJI
WA UJENZI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2023/2024

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea ni miongoni mwa Hospitali ambazo zimetengewa
fedha za IMF na Serikali kuu kupitia Wizara ya Afya na kiasi kilichopokelewa ni shilingi
6,579,063,698.20 na katika mwaka wa fedha 2023/2024 Wizara ya Afya imetenga kiasi
cha shilingi 1,000,000,000 kwa ajili ya ukamilishaji wa ujenzi wa jengo la OPD.

Fedha hizi ni kwa ajili ya ujenzi wa majengo mapya, Ukarabati wa vyumba vya kutolea
huduma za Afya pamoja na ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa kwa ajili ya kutolea

huduma bora za Afya kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma na Tanzania kwa ujumla.

Kwa wupande wa Hospitai ya Rufaa ya Mkoa Songea fedha hizi
zinatekeleza/zimetekeleza miradi mitano ya ujenzi kama ifuatavyo:-
1. Ujenzi wa nyumba ya mtumishi (Daktari) — Mradi umekamilika kwa asilimia 100.
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2. Ujenzi wa jengo la radiolojia (kwa ajili ya CT Scan na digital X Ray) — Mradi
umekamilika kwa asilimia 100.

3. Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD) — ujenzi bado unaendelea.

4. Ukarabati wa wodi ya wagonjwa wanaohitaji uangalizi wa karibu (ICU) — Mradi
umekamilika kwa asilimia 100.

5. Ukarabati wa chumba cha Tiba Masafa (Telemedicine) — Mradi umekamilika kwa
asilimia 100.

6. Ununuzi wa vifaa kwa ajili ya ICU, EMD, Maabara na Radiolojia — Mradi

umekamilika kwa asilimia 100.

1. UJENZI WA JENGO LA WAGONJWA WA NJE (OPD)

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea kwa sasa ipo katika eneo ambalo ni finyu na
halitoshi pale huduma za ziada zinapotakiwa kuongezwa; kwani italazimu kuvunja
baadhi ya majengo ili kupata eneo la ujenzi. Kwa kufanya hivyo kunaweza kusababisha
changamoto ya utoaji wa huduma iliyokuwa ikitolewa katika majengo yanayobomolewa.
Kwa mstakabali huo Mkoa wa Ruvuma uliona umuhimu wa kuwa na eneo jipya lenye
nafasi ya kutosha kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali mpya ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma.
Eneo ambalo litatosheleza kwa miundo mbinu na huduma zote zinazotarajiwa kuwepo
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. Eneo lililotengwa lipo Mwengemshindo ndani ya
Manispaa ya Songea na lina ukubwa wa hekari 270. Eneo hili lilitolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Manispaa ya Songea. Katika kuanzisha ujenzi wa Hospitali mpya ya Rufaa
ya Mkoa wa Ruvuma; jengo muhimu la kuanza nalo ni la wagonjwa wa nje (OPD). Hii
itaongeza wigo wa utoaji wa huduma za afya. Ujenzi huu unafanywa na Mkandarasi
anayeitwa Kiure Engineering Company ya Arusha.

Mradi huu unagharimu shilingi 3,870,000,000 ambapo katika awamu ya kwanza
mkataba ulioingiwa ni wa shilingi 2,700,000,000. Na katika awamu ya pili ya ujenzi

mradi huu Wizara ya Afya imeutengea kiasi cha shilingi 1,000,000,000.

130



TAARIFA YA FEDHA

Fedha iliyopokelewa ni shilingi 3,000,000,000.00 na hadi tarehe 31 Julai, 2023 kiasi cha
shilingi 3,000,000,000.00 kimeshalipwa kwa Mkandarasi. Na katika awamu ya pili
Mkandarasi ameshalipwa kiasi cha shilingi 78,338,430 na kiasi cha shilingi
283,467,765.60 kimeombwa na Mkandarasi na kipo kwenye hatua za ufuatiliaji na

utekelezaji wa malipo katika ngazi ya Wizara ya Afya.

HALI YA HATUA YA UTEKELEZAJI
Ujenzi wa OPD umefikia asilimia 71 ya hatua ya ujenzi. Tunategemea jengo hili
kukamilika katika mwaka huu wa fedha 2023/2024.
Kazi zilizofanyika mpaka sasa ni:-
i.  Ujenzi wa kuta za vyumba vya ghorofani umefanyika.

ii.  Uwekaji wa mifumo mbalimbali kama vile maji, umeme, TEHAMA nk

iii.  Upigaji wa ripu kuta za vyumba vya ghorofani

iv.  Blundering katika vyumba vya ghorofani

v. Kaziya kupaua imefanyika

vi. Kazi ya kuezeka imefanyika

UJENZI WA JENGO LA RADIOLOJIA (CT SCAN NA X RAY)
Kuna ujenzi wa jengo la kutolea huduma ya mionzi ambalo ndani yake kuna mashine

mbili za CT Scan na Digital X-Ray zinazofanya kazi.
Mradi huu wa huduma ya mionzi una thamani ya shilingi 2,034,269,178 na
umegawanyika katika maeneo matatu kama ifuatavyo: -

1. Ujenzi wa jengo la huduma ya mionzi lenye thamani ya shilingi 271,079,500.00
2. Ununuzi na usimikaji wa CT Scan wenye thamani ya shilingi 1,446,939,999.00

3. Ununuzi na usimikaji wa Digital X Ray wenye thamani ya shilingi 316,249,679.00

Mzabuni aliyetekeleza ujenzi wa jengo, ununuzi na usimikaji wa mashine hizi ni
Computech-ICS (T) Ltd ya Dar es salaam.
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Utekelezaji wa mradi huu ulianza mwezi Aprili, 2022 na kukamilika mwezi Machi, 2023.
Huduma za CT Scan zimeanza kutolewa mwezi 8 Machi, 2023. Hii imepunguza adha
kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma ambao walikuwa wanapata huduma hii katika

Hospitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya na Hospitali ya Taifa Muhimbili.

NB: usimikaji wa CT Scan na Digital X Ray mashine umefanyika. Kwa sasa
tunatoa huduma za CT Scan.

HITIMISHO:

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea inapenda kutoa pongezi zake za dhati kwa Serikali
ya awamu Yya sita chini ya Uongozi wa Mhe: Dkt. Samia Suluhu Hassan; Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kujali afya za Watanzania kwani watu bila
kuwa na afya bora hawawezi kufanya kazi ya kujiletea maendeleo yao na Taifa kwa
ujumla.

Pia tunatoa shukurani zetu za dhati kwa Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma na mamlaka
zake kwa kuona umuhimu wa kuwa na Hospitali mpya ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma
iliyo katika eneo pana ambapo miundombinu mingi ya kuboresha huduma za Afya
inaweza kujengwa na hivyo kutoa eneo kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali hii mpya.
Uongozi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Songea kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma tunaahidi kutumia fedha hizi kwa weledi mkubwa ili kupata thamani

halisi ya fedha (value for money).

132



7.4 ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI

7.4.1 Sekta ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
Sekta ya Elimu Mkoani inafanya kazi kwa ushirikiano na Halmashauri, Idara ya Uthibiti

Ubora wa Elimu, Idara ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Taasisi ya Elimu ya
Watu Wazima, vyuo vya Ualimu na Mamlaka ya vyuo vya ufundi (VETA), Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania (OUT) na Maktaba ya Mkoa.

7.4.2 |dadi ya Taasisi zinazotoa Elimu katika Mkoa

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya shule za msingi 841, kati ya hizo shule za za Serikali ni
800 na zisizo za Serikali ni 41, Shule za Sekondari ni 233 zikiwemo 174 za Serikali na
59 ni shule za binafsi.

Mkoa umekuwa na ongezeko la idadi ya shule za msingi 13 kutoka idadi ya shule 828
zilizokuwepo mwaka 2022 hadi shule 841 mwaka 2023 sawa na asilimia 1.5. Shule za
sekondari zimeongezeka 15 kutoka idadi ya shule 218 mwaka 2022 hadi kufikia shule
233 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 6.4. Aidha Mkoa una Vyuo vya
Maendeleo ya wananchi 9, Vyuo vya Ufundi Stadi (VETA) 4, Vyuo vya Ualimu 3 na
Vyuo Vikuu 2. Jedwali lifuatalo linaainisha mchanganuo wa Taasisi za elimu zilizopo

Mkoa wa Ruvuma.

Jedwali Na.l: Idadi ya taasisi za elimu katika Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma
hadi kufikia Juni, 2023

Halmasha Elimu ya Elimuya | Elimuya Vyuo vya VETA Vyuo Vyuo
uri Awali Msingi Sekondar | Maendeleo vya vya
[ ya Wananchi Ualimu | Elimu ya
Juu
*S *B S B S B S B S B|S|B]|S B
Madaba 28 2 28 2 10 4 0 0 0 0O ]0|j0O0]O 0
Mbinga DC | 164 3 164 3 34 | 16 1 0 0 0O |]0|j0]O 0
MbingaTC | 72 10 72 10 16 5 0 0 0 0O |]0[1]0 0
Namtumbo | 108 5 108 5 26 8 1 3 1 0O |]0|j0O0] O 0
Nyasa 115 0 115 0 18 1 0 0 1 0O ]0|j0O0]O 0
gcc):ngea 79 79 3 18 5 2 1 0 0 010 0 0
f‘ﬂc(’:”gea 82 | 16 |82 | 16 | 25 | 18 | © 0 Lpojrpop1g 1
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Halmasha Elimu ya Elimuya | Elimuya Vyuo vya VETA Vyuo Vyuo
uri Awali Msingi Sekondar | Maendeleo vya vya
i ya Wananchi Ualimu | Elimu ya
Juu
*S *B S B S B S B S B |S|B|S B
Tunduru 152 2 152 2 27 2 1 0 0 1 0|1 0 0
Jumla 800 | 41 |800| 41 |174| 59 5 4 3|11 ,2 1)1
Jumla 841 841 233 9 3 2
Kuu
Chanzo: Taarifa za Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma Juni,2023
*S — Serikali  *B — Binafsi

7.4.3 Elimu ya Awali na Msingi
Elimu ya Awali ni hatua muhimu ya Maandalizi katika mzunguko wa elimu. Serikali ya

Tanzania imeirasmisha na kujumuisha elimu hii kwenye mfumo rasmi wa elimu na
kuagiza kila shule ya msingi iwe na darasa la elimu ya awali litakaloandikisha watoto
wenye umri wa miaka 5-6. Elimu ya Awali inachukua miaka miwili bila ya mitihani ya
kuwapandisha watoto. Kwa mujibu wa Sera ya Elimu na Mafunzo (ETP) ya mwaka
1995, Elimu ya Awali inakusudiwa kuhimiza maendeleo ya jumla ya haiba ya

mwanafunzi, sifa za kimwili, kiakili na kimaadili na uwezo.

7.4.4 HALI YA UANDIKISHAJI ELIMU YA AWALI NA DARASA LA KWANZA

7.4.4.1 Uandikishaji wa wanafunzi Elimu ya Awali na darasa la kwanza kwa mwaka
2022 - 2023.

Uandikishaji umeongezeka na kuimarika ambapo kuna ongezeko la uandikishaji wa
wanafunzi wa elimu ya Awali kutoka wanafunzi 42,140 mwaka 2022 hadi kufikia idadi
ya wanafunzi 44,853 mwaka 2023 ambapo ni sawa na Ongezeko la asilimia 6.
Mafanikio haya yametokana na Mpango wa Utoaji wa Elimu Bila Malipo ulioanza
kutekelezwa tangu Serikali ya awamu ya tano na sasa unaowezeshwa na Serikali ya

awamu ya sita ya Mhe, Rais Samia suluhu Hassani. Mafanikio hayo ni pamoja na;

e Kuongezeka kwa miundombinu ya vyumba vya madarasa, nyumba za walimu,

Mabweni, vyoo, mabwalo, maabara na ujenzi wa shule mpya.
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e Ununuzi wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia hususan vitabu vya ziada na

kiada kwa wanafunzi ambavyo vimegawiwa katika shule zote.

Jedwali Na. 2: Uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya awali mwaka 2022 na 2023

_ Uandikishaji mwaka 2022 Uandikishaji mwaka 2023

Na Halmashaurl Maoteo Walioandikishwa Uanzoik);:haji Maoteo | Walioandikishwa UanZi)Izizhaji
1 | MADABA 1938 1775 91.59 1687 1670 97
2 | MBINGA DC 6581 6492 98.65 6581 6622 100
3 | MBINGATC 4569 4520 98.93 4569 5259 115
4 | NAMTUMBO 7632 7451 97.63 7637 7600 99
5 | NYASA 5487 5326 97.07 5487 5880 107
6 | SONGEA DC 4319 4230 97.94 4319 4920 113
7 | SONGEA MC 6237 6337 101.6 6237 6802 109
8 | TUNDURU 6094 6009 98.61 60.94 6104 100

JUMLA 42,857 42,140 98.33 42,611 44,857 105.3

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa Machi, 2023

7.4.4.2 Uandikishaji wa wanafunzi darasa la Kwanza 2022 - 2023.

Uandikishaji umeongezeka na kuimarika ambapo kuna ongezeko la uandikishaji wa

wanafunzi wa darasa la Kwanza kutoka wanafunzi 44,228 mwaka 2022 hadi kufikia

idadi ya wanafunzi 45,394 mwaka 2023 ambapo ni sawa na Ongezeko la asilimia 9

kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;

Jedwali Na. 3: Idadi ya maoteo na uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la Kwanza mwaka 2022 - 2023

Uandikishaji mwaka 2022 Uandikishaji mwaka 2023

Na | Halmashiaur Maoteo | Walioandikishwa Uan?ik);:haji Maoteo | Walioandikishwa Uanzt}k%:haji
1 | MADABA 1538 1728 112 1792 1692 99

2 | MBINGADC 5781 6578 114 5918 6545 111

3 | MBINGATC 4249 4176 98 4300 4770 111

4 | NAMTUMBO 6665 6294 94 6665 7376 111

5 | NYASA 5967 5130 86 5133 7376 105

6 | SONGEADC 3895 4145 106 4015 4643 116

7 | SONGEAMC 7235 7475 103 7307 7583 104

8 | TUNDURU 7337 8702 119 8070 7407 88
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| JUMLA

42,667

44,228

104

| a3200 |

45,394

105

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa Machi, 2023

7.4.4.3 HALI YA UANDIKISHAJI WA WANAFUNZ| WALIOANZA ELIMU YA AWALI NA MSINGI
MWAKA 2024

Uandikishaji wa wanafunzi Elimu ya Awali na darasa la kwanza hadi Januari 19, 2023

Uandikishaji wa wanafunzi kuanza shule mwaka 2024 ulianza rasmi mwezi Oktoba 2023.

Hadi kufikia tarehe 19 Januari, 2024 hali halisi ya uandikishaji ni kama inavyoonekana

kwenye jedwali lifuatalo;

Jedwali Na. 4: Idadi ya maoteo na uandikishaji wa wanafunzi wa Elimu ya Awali mwaka 2024

HALMASHA WALIOANDIKISHWA | WALIOANDIKISHWA | |\ o ASILIMIA YA
URI MEOIED (e U | bl WALIOANDIKISHWA | UANDIKISHAJI
MAHITAJI MAALUM) | MAALUM)
WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML
MADABA 864 | 795 [ 1659 | 795 | 740 [ 1535 | 0 0 0 795 | 740 | 1535 | 920 | 931 | 925
MBINGADC | 3929 | 4059 | 7988 | 3359 | 3240 | 6599 | 1 3 4 | 3360 | 3243 | 6603 | 855 | 79.9 | 827
MBINGATC | 2192 | 2279 | 4471 | 1693 | 1677 | 3370 | 11 7 18 | 1704 | 1684 | 3388 | 77.7 | 73.9 | 758
NAMTUMBO | 4061 | 4043 | 8104 | 2634 | 2645 | 5279 | 3 4 7 | 2637 | 2649 | 5286 | 64.9 | 655 | 65.2
NYASA 2706 | 2806 | 5512 | 2178 | 2246 | 4424 | 0 0 0 | 2178 | 2246 | 4424 | 80.5 | 80.0 | 80.3
SONGEADC | 2607 | 2490 | 5097 | 2175 | 2056 | 4231 2 0 2 2177 | 2056 | 4233 | 835 | 826 | 83.0
SONGEAMC | 3843 | 3916 | 7759 | 2633 | 2411 | 5044 2 3 5 2635 | 2414 | 5049 | 68.6 | 61.6 | 65.1
TUNDURU 5708 | 5648 |11356 | 3392 | 3496 | 6888 | 26 28 54 3418 | 3524 | 6942 | 599 | 624 | 61.1
JUMLA 25910 | 26036 | 51946 | 18859 | 18511 [37370 | 26 | 28 | 90 | 18904 |18556 | 37460 | 73.0 | 71.3 | 7241
Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa Januari, 2024
Jedwali Na. 5: Idadi ya maoteo na uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la Kwanza mwaka 2024
s | WATEO | (UASO WA | WANTAL | | s
URI MAHITAJI MAALUM) | MAALUM)
WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML
MADABA 844 | 851 [ 1695 | 807 | 825 [ 1632 | 3 0 3 810 | 825 | 1635 | 96.0 | 969 | 96.5
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HQ:—MASHA MAHITAJI MAALUM) | MAALUM) WALIOANDIKISHWA UANDIKISHAJI
WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML
MBINGADC | 3823 | 3788 | 7611 | 3170 | 3240 | 6410 | 1 4 5 | 3171 | 3244 | 6415 | 829 | 856 | 843
MBINGATC | 2287 | 2301 | 4588 | 1790 | 1720 | 3510 | 12 7 19 | 1802 | 1727 | 3529 | 788 | 751 | 76.9
NAMTUMBO | 3764 | 3779 | 7543 | 3225 | 3140 | 6365 | 4 7 11 | 3229 | 3147 | 6376 | 858 | 83.3| 845
NYASA 2667 | 2787 | 5454 | 2396 | 2542 | 4938 | 0 0 0 | 2396 | 2542 | 4938 | 89.8 | 912 | 905
SONGEADC | 2317 | 2461 | 4778 | 2201 | 2115 | 4316 | 0 4 4 | 2201 | 2119 | 4320 | 950 | 86.1 | 904
SONGEAMC | 3596 | 3788 | 7384 | 3371 | 3468 | 6839 | 5 6 11 | 3376 | 3474 | 6850 | 939 | 91.7| 928
TUNDURU 5398 | 5417 |10815 | 4297 | 4230 | 8527 | 72 54 | 126 | 4369 | 4284 | 8653 | 80.9 | 79.1 | 80.0
JUMLA 24696 | 25172 | 49868 | 21257 | 21280 | 42537 | 97 82 | 179 | 21354 |21362 | 42716 | 86.5 | 84.9 | 85.7

Chanzo: Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa Januari, 2024

7.4.4.3 Idadi ya wanafunzi darasa la Awali-VII mwaka 2023
Kwa mujibu wa takwimu za ASC, Mkoa wa Ruvuma hadi kufikia Disemba, 2023 una

idadi ya wanafunzi wa darasa la Awali hadi la VIl 387,526 Kati yao wavulana 194,666

na wasichana 192,860 kama inavyoonekana kwenye jedwali lifuatalo :-

Jedwali Na. 6: Idadi ya Wanafunzi darasa la Awali hadi Darasa la Saba Mwaka 2023

NA HALMASHAURI Idadi ya Wanafunzi Awali hadi VII

Wavulana Wasichana Jumla

1 Madaba 6622 6620 13,242
2 Mbinga DC 32,754 32,892 65,646
3 Mbinga TC 18,490 18,892 37,382
4 Namtumbo 28,210 29,386 57,596
5 Nyasa 23213 23593 46806
6 Songea DC 17,921 11,338 29,259
7 Songea MC 29058 30463 59521
8 Tunduru 38,398 39,676 78,074
Jumla 194,666 192,860 387,526

7.4.4.4 lkama ya Walimu wa Shule za Msingi hadi Disemba, 2023
Hadi kufikia Disemba, 2023 mabhitaji ya walimu wa shule za msingi ni 10,029 Waliopo ni

6,214 hivyo upungufu ni walimu 3,815 sawa na asilimia 38 Mchanganuo wa idadi ya

walimu imeoneshwa katika jedwali lifuatalo: -

Jedwali Na. 7. Idadi ya walimu wa shule za msingi hadi kufikia Juni, 2023
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Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia ya
upungufu
Madaba DC 318 202 116 36.5
Mbinga DC 1936 1061 875 45.2
Mbinga TC 1,046 573 473 45.2
Namtumbo DC 1351 900 451 33
Nyasa DC 1171 701 470 40
Songea DC 879 536 343 39
Songea MC 1322 1106 216 14
Tunduru 2006 1135 871 57
JUMLA 10,029 6,214 3815 38

7.4.4.5 Hali ya ufaulu wa mtihani wa darasa la saba 2023

Mwaka 2023 wanafunzi wa darasa la saba wapatao 48,729 walisajiliwa kufanya mtihani

wa darasa la saba.

Wanafunzi waliofanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi

walikuwa ni 46,324 sawa na asilimia 96.7. Wanafunzi waliofaulu mtihani walikuwa

31,992 sawa na asilimia 69.06 ambapo wanafunzi wote waliofaulu wamechaguliwa

kujiunga na elimu ya sekondari.

Jedwali Na. 8: Hali ufaulu wa mtihani wa darasa la saba mwaka 2023

NA | HALMASHAURI WALIOFANYA MTIHANI WALIOFAULU % NAFASI ZA
ASILIMIA UFAULU
KIHALMASHAURI
WAS WAV JML WAS WAV JML
1 | SONGEA (M) | 3650 | 3637 7287 | 3297 | 2996 6293 86.36 1
2 | MADABA 783 804 1587 637 638 1275 80.34 2
3 | NYASA 2048 | 2864 | 5812 | 2343 | 2128 | 4471 76.93 3
4 | MBINGA (M) | 2175 1816 3991 1579 1223 2802 70.21 4
5 | NAMTUMBO | 3845 | 3565 7410 | 2434 | 2189 | 4623 62.39 5
6 | SONGEA (V) | 2084 | 2052 | 4136 1321 1250 2571 62.16 7
7 | TUNDURU 5105 | 4674 | 9779 | 2917 | 2982 | 5899 60.32 6
8 | MBINGA (V) 4355 | 4279 8634 | 2261 | 2937 | 5198 60.20 8
JUMLA 24,945 | 23,691 | 48,636 | 16,789 | 16,343 | 33,132 68.12
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7.4.4.6 ULINGANIFU WA MATOKEO DARASA LA SABA MWAKA 2022 na 2023

Kwa kigezo cha asilimia ya ufaulu, Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Ruvuma
zimeongeza ufaulu ukilinganisha na ufaulu uliopita wa mwaka 2022. Halmashauri mbili
tu ndizo zimeshuka kiufaulu kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chin

Jedwali namba 9: Ulinganifu wa ufaulu Kihalmashauri kwa Miaka Miwili

Waliosajiliwa Waliofanya Mtihan Waliofaulu L L
Halmashauri Mobility Mobility

2022 | 2023 | 2022 % 2023 % 2022 % 2023 % 2021-2022 | 2022 - 2023
MADABA 1603 | 1465 | 1587 99 1446 98.7 | 1275 | 80.34 | 1267 | 87.62 -5.94 7.28
MBINGADC | 8983 | 8854 | 8634 | 96.11 8426 | 9517 | 5198 | 60.2 5296 | 62.85 2.7 2.65
MBINGATC | 4086 | 4649 | 3991 | 97.67 4425 | 9518 | 2802 | 70.21 3189 | 72.07 0.81 1.86
NAMTUMBO | 7677 | 6743 | 7410 | 96.52 6498 | 96.37 | 4623 | 62.39 | 4399 67.7 -11.47 5.31
NYASA 5915 | 5576 | 5812 | 98.26 5422 | 97.24 | 4471 | 7693 | 4130 | 76.17 0.93 -0.76
SONGEADC | 4195 | 4079 | 4136 | 98.59 4012 | 98.36 | 2571 | 62.16 | 2630 | 65.55 0.8 3.39
,\SA?:NGEA 7492 | 7353 | 7287 | 97.26 7048 | 95.85 | 6293 | 86.36 | 6162 | 87.43 -1.65 1.07
TUNDURU 10105 | 10010 | 9779 | 96.77 9047 | 90.38 | 5899 | 60.32 | 4919 | 54.37 -5.67 -5.95
MKOA 50056 | 48729 | 48636 | 97.16 | 46324 | 95.06 | 33132 | 68.12 | 31992 | 69.06 -5.05 0.94

7.4.4.7 Hali ya ufaulu wa mtihani wa Upimaji darasa la nne 2023
Jumla ya watahiniwa 49,991 walifanya Upimaji wa Kitaifa wa darasa la nne ambapo
24,533 ni wavulana na 25458 ni wasichana.

Watahiniwa 37,999 wakiwa wavulana 17,603 na wasichana 20,396 wamefaulu Mtihani
ambapo ni sawa na asilimia 76.01

Kwa matokeo haya, ufaulu wa Mkoa kwa mwaka 2022 umepanda kwa asilimia 0.01
kutoka asilimia 76 mwaka 2022 hadi kufikia asilimia 76.01. Katika ngazi ya Mkoa nafasi
ya kwanza imeshikwa na Halmashauri ya Wilaya ya Madaba na nafasi ya mwisho
imeshikwa na Halmashauri ya Wilaya ya Songea. Jedwali lifuatalo linaonesha ufaulu na
nafasi ya ufaulu Kihalmashauri.

Jedwali namba 10: Ufaulu wa Upimaji Darasa la Nne na nafasi ya ufaulu Kimkoa
kiasilimia

HISHAURI WALIOSAJILIWA MATORANER WALIOFAULU (A-D) % YA WALIOFELI () NAFASI
W | WS | JML | W | WS | JML | W | WS | JuL |UFAULU | wv | ws | JumL | KIMKOA
MADABA 792 | 841 | 1633 | 762 | 826 | 1588 | 686 | 747 | 1433 | 90.24 76 79 155 1
NYASA 2543 | 2619 | 5162 | 2280 | 2494 | 4774 | 1988 | 2231 | 4219 | 88.37 292 263 555 2
SONGEA
MC 129 | 4263 | 8492 | 3se0 | 40sp | 7912 | 3254 | 3728 | 6982 | 8825 | 606 | 324 | 930 3
MBINGA
MJl 2790 | 2434 | 5004 | 2489 | 2305 | 4794 | 1700 | 1916 | 3616 | 7543 | 789 | 389 | 1178 4
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NAMTUMBO | 4043 4249 8292 3492 3982 7474 2439 3024 5463 73.09 1053 958 2011 5
TUNDURU 5124 5293 10417 4346 4747 9093 3088 3517 6605 72.64 1248 1240 2488 6
MBINGADC | 5321 4666 9987 4688 4409 9097 2939 3373 6312 69.39 1772 1013 2785 7
SONGEA

DC 2892 2799 5614 2616 2643 5250 1509 1860 3369 64.06 1120 770 1890 8
JUMLA 27734 | 27087 | 54821 | 24533 | 25458 | 49991 | 17603 | 20396 | 37999 76.01 6956 5036 | 11992

7.4.4.8

ULINGANIFU WA MATOKEO SFNA MWAKA 2021, 2022 na 2023

Kwa kigezo cha asilimia ya ufaulu, Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Ruvuma zimeshuka

kiufaulu ukilinganisha na ufaulu uliopita wa mwaka 2022. Halmashauri mbili tu ndizo

zimeongeza ufaulu kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;

Jedwali Na.11: Ulinganifu wa ufaulu Kihalmashauri kwa Miaka Mitatu

Sn Halmashauri MJONGE
2021 2022 2023 (@)

% ya Nafasi | % ya Nafasi % ya Nafasi | KIASILIMI

Ufaulu | Kimkoa Kimkoa ufaulu | Kimkoa| A 2022 -
Ufaulu 2023
1 | MADABA 93 2 90.2 1 90.24 1 0.04
2 | NYASA 89.41 4 84.7 3 88.37 2 3.67
3 | SONGEA MC 96 1 89.9 2 88.25 3 -1.65
4 | MBINGA MJI 84 7 81 4 75.43 4 -5.57
5 | NAMTUMBO 86.7 5 75.6 6 73.09 5 -2.51
6 | TUNDURU 85.21 6 80.9 5 72.64 6 -8.26
7 | MBINGA DC 92.57 3 72.3 7 69.39 7 -2.91
8 | SONGEADC 72.9 8 67.7 8 64.06 8 -3.64
JUMLA YA MKOA 87.4 76 76.01 0.01

Kwa mujibu wa jedwali Na. 2 Halmashauri sita zilishuka katika ufaulu. Hata hivyo,
Halmashauri ya Tunduru na Mbinga Miji zilishuka kwa kiasi kikubwa na hivyo kuushusha
Mkoa. Ufaulu wa Halmashauri ya Songea umeendelea kuwa chini na kufanya
Halmashauri kuendelea kushika nafasi ya mwisho Kimkoa kwa miaka mitatu mfululizo
mwaka 2021, 2022 na 2023.
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7.4.4.9 Hali ya samani katika shule za Msingi
Hadi kufikia Juni, 2023 Mkoa una mabhitaji ya madawati 126,459 yaliyopo ni 102,060 na

upungufu ni 24,399 Aidha, Mkoa kwa kushirikiana na Wilaya zake umeendelea na

jitihada mbalimbali ili kuweza kuondoa upungufu uliopo.

Jedwali Na.12. Hali ya samani katika shule za msingi hadi kufikia Machi ,2023

NA. | HALMASHAURI MADAWATI
MAHIT. YALIOPO UPUNG. % ya Upungufu | ZIADA
1 Madaba 4298 4322 0 0 24
2 Mbinga DC 22,323 19,279 3,044 13.64 -
3 Mbinga Mji 11,739 8636 3103 26.4 -
4 Namtumbo 17115 15970 1145 7 -
5 Nyasa 15916 12564 3352 24.2 -
6 Songea DC 12265 10622 1643 13 -
7 Songea MC 17843 13811 4032 23 -
8 Tunduru 24960 16856 8104 324 -
JUMLA 126,459 102,060 24,399 19.2

Chanzo: Sensa Elimu msingi Machi, 2023

7.4.4.10 Hali ya majengo katika shule za Msingi

Hadi kufikia Juni, 2023 Mkoa una mabhitaji ya vyumba vya madarasa 9,935; vilivyopo ni

6,294 na upungufu ni 3,641. Kwa upande wa matundu ya vyoo Mkoa una mabhitaji

17,039 yaliyopo ni 9,666 na upungufu ni 7,373.

Jedwali Na. 13: Hali ya majengo ya Shule za Msingi hadi kufikia Juni ,2023

HALMASHAURI

Y

MADARASA

NYUMBA ZA WALIMU

MATUNDU YA VYOO

MAHITAJI

YALIYOPO

UPUNGUFU

MAHITAJI

ZILIZOPO

UPUNGUFU

MAHITAJI

YALIYOPO

UPUNGUFU

MADABA

333

276

57

318

118

200

572

605

0

MBINGA DC

1936

1235

701

1061

662

399

2876

1641

1235

MBINGA TC

1046

570

476

1039

192

792

1611

844

768

NAMTUMBO

1351

892

459

1351

462

884

2577

1601

976

NYASA

171

807

364

171

363

808

2104

1213

891

SONGEA DC

875

635

240

875

267

608

1573

1018

555

SONGEA MC

o N| o o & w| M| =z

1217

826

391

1217

118

1099

2455

1224

1231

TUNDURU

2006

1053

953

2006

548

1458

3271

1520

1751

JUMLA KUU

9935

6294

3641

9038

2730

6248

17039

9666

7373

Chanzo: Sensa Elimumsingi Machi, 2023
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7.4.5 Elimu ya Sekondari
Mkoa una jumla ya shule za sekondari 233 zikiwemo 174 za Serikali na 59 ni shule za

binafsi. Mkoa umekuwa na ongezeko la idadi ya shule za Sekondari 15 kutoka idadi ya shule

218 zilizokuwepo mwaka 2022 hadi shule 233 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 6.4

Jedwali lifuatalo linaainisha idadi ya Shule za Sekondari zilizopo Mkoa wa Ruvuma.

Jedwali Na. 14 : ldadi ya Shule za Sekondari

Na. | Halmashauri Elimu ya Sekondari
Serikali Binafsi
1 Madaba DC 10 4
2 Mbinga DC 34 16
3 Mbinga TC 16 5
4 Namtumbo DC 26 8
5 Nyasa DC 18 1
6 Songea dC 18 5
7 Songea MC 25 18
8 Tunduru DC 27 2
Jumla 174 59
Jumla kuu 233

Chanzo: Sensa Elimu msingi Machi, 2023

7.4.5.1 Uripoti wa wanafunzi kidato cha Kwanza kwa mwaka 2022 na 2023
Kwa mwaka 2022 wanafunzi waliochaguliwa kujiunga kidato cha kwanza walikua

28,482 Walioripoti ni 22,979 sawa na asilimia 80.68

Aidha, kwa mwaka 2023 Wanafunzi waliochaguliwa kujiunga kidato cha kwanza katika

shule za sekondari za Serikali ni 33,012. Walioripoti ni

wanafunzi 29,456 sawa na

asilimia 89. Jedwali lifuatalo linaonesha hali ya uripoti wa wanafunzi kwa mwaka 2022
na 2023.
Jedwali Na. 15: Wanafunzi wa Kidato cha Kwanza walioripoti 2022 na 2023

Hali ya uripoti mwaka 2022 Hali ya uripoti mwaka 2023
N Halmashauri
@ aimashad Waliochaguliwa | Walioripoti % ya Uripoti | Waliochaguliwa | Walioripoti % ya Uripoti
1 | MADABA 1131 914 80.81 1265 1202 95
2 | MBINGADC 4723 4091 86.62 5198 4701 90
3 | MBINGATC 2315 1958 84.58 2721 2530 93
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4 | NAMTUMBO 4008 2888 72.06 4596 3743 81
5 | NYASA 3416 2695 78.89 4451 4093 92
6 | SONGEADC 2158 1736 80.44 2559 2335 91
7 | SONGEA MC 5257 4936 93.89 6343 6094 96
8 | TUNDURU 5474 3761 68.71 5879 4758 81

JUMLA 28482 22979 80.68 33012 29456 89

7.4.5.2 HALI YA URIPOTI WA WANAFUNZ| WALIOANZA KIDATO CHA KWANZA MWAKA

2024

Jumla ya wanafunzi 31,990 walichaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza mwaka 2024.

Hadi kufikia tarehe 19.01.2024 wanafunzi walioripoti shule ni 15,063 Sawa na asilimia

47.09 kama inavyoonekana kwenye jedwali lifuatalo; -

Jedwali Na. 17 Hali ya uripoti wa wanafunzi walioanza kidato cha kwanza mwaka 2024

HALMASHA WALIOCHAGULIWA | WALIORIPOTI WALIORIPOTI JUMLA WALIORIPOTI | ASILIMIA YA
URI (WASIO WA (MAHITAJI URIPOTI
MAHITAJI MAALUM) | MAALUM)

WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML | WAV | WAS | JML
MADABA 614 640 1,254 | 342 381 723 0 0 0 342 381 723 55.70 | 59.53 | 57.66
MBINGA DC 2,147 | 3120 | 5,267 |866 1346|2212 |0 0 866 1346 | 2212 40.34 | 43.14 | 42.00
MBINGA TC 1,299 615 871 1486 |0 615 871 1486

1,841 13,140 47.34 |47.31 |47.32

NAMTUMBO 620 802 1422 |0 0 0 620 802 1422

1970 2,521 |4,491 3147 |31.81 |31.66
NYASA 1,863 | 2,231 | 4,094 | 1004 |1272 |2276 |0 0 0 1004 1272 | 2276 53.89 | 57.01 | 55.59
SONGEA DC 517 629 1146 |2 0 2 519 629 1148

1,208 1,397 |2,605 42.96 | 45.03 | 44.07
SONGEA MC 1580 | 1911|3491 |2 0 2 1582 1911 | 3493

2,761 3429 16,190 5730 |[55.73 |56.43
TUNDURU 2,379 | 2,570 | 4949 (1108 [1190 (2298 |0 5 1108 1195|2303 46.57 | 46.50 | 46.53
JUMLA 14241 | 17749 | 31990 | 6652 | 8402 | 15054 |4 5 6656 8407 | 15063 | 46.74 | 47.37 | 47.09

7.4.5.3 Idadi ya Wanafunzi wa Sekondari
Hadi kufikia Juni, 2023 Mkoa una wanafunzi wa kidato cha kwanza hadi cha sita 87,353

kati ya hao Wavulana ni 41,532 na Wasichana ni 45,825 Idadi ya wanafunzi wa

Sekondari imekuwa ikiongezeka kila mwaka kutokana na utekelezaji wa sera ya Elimu
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bure (bila Malipo), na upanuzi wa elimu ya sekondari kwa kuongeza miundombinu na
idadi ya shule zenye kidato cha kwanza hadi cha sita.
Jedwali Na. 18: Idadi ya wanafunzi Kidato cha Kwanza hadi Sita Juni, 2023

SN | Halmashauri Wavulana Wasichana Jumla
1 Madaba 1738 1783 3521
2 MBINGA DC 6980 8204 15,184
3 Mbinga Tc 2889 3940 6829
4 Namtumbo 5385 5739 11124
5 Nyasa 4626 5254 9876
6 Songea Dc 3099 3679 6778
7 Songea Mc 9836 11124 20960
8 Tunduru 6979 6102 13081

Jumla 41532 45825 87,353

Chanzo: Sensa Elimu msingi Machi ,2023

7.4.5.4 Mapokezi ya wanafunzi wa kidato cha Tano katika shule za sekondari zilizo
katika Mkoa wa Ruvuma 2023.

Mpaka kufikia Septemba, 2023 wanafunzi walioripoti shuleni ni 5,210 sawa na asilimia
74 kati ya wanafunzi 6,950 waliopangiwa kuripoti Mkoani Ruvuma. Aidha, wanafunzi
1,740 hawajaripoti shuleni kwa sababu mbalimbali ikiwemo kubadili fani na wengine

kwenda Shule za Binafsi.

7.4.5.5 [kama ya Walimu wa Shule za Sekondari hadi Juni ,2023

Hadi kufikia Juni ,2023 Mkoa wa Ruvuma una jumla ya walimu wa Sekondari 3,269
mahitaji ya walimu wa shule za sekondari ni 4,395, hivyo upungufu ni walimu 1,126
Mchanganuo wa idadi ya walimu kwa masomo imeoneshwa katika majedwali

yafuatayo:
Jedwali Na19: lkama ya Walimu kufikia Juni, 2023 Kwa masomo ya Sanaa na lugha
NA Halmashauri Mahitaji Waliopo | Upungufu | % ya Upungufu
1 Madaba DC 133 105 28 7.8
2 Mbinga DC 435 331 104 23.91
3 Mbinga TC 220 214 6 2.7
4 Namtumbo DC 381 258 123 32
5 Nyasa DC 194 164 30 15.4
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NA Halmashauri Mahitaji Waliopo | Upungufu | % ya Upungufu
Songea MC 664 642 22 3.31
Songea DC 238 186 52 21.8
Tunduru DC 342 283 59 20
JUMLA 2607 2183 424 16.2

Jedwali Na.20: Idadi ya Walimu kufikia Juni, 2023 kwa masomo ya Sayansi

Na Halmashauri Mahitaji Waliopo | Upungufu | % ya Upungufu

1 Madaba DC 87 62 25 28.74

2 Mbinga DC 315 236 79 25.08

3 Mbinga TC 150 90 60 40

4 Namtumbo DC 212 153 59 28

5 Nyasa DC 191 116 75 39.2

6 Songea DC 168 105 63 37.5

7 Songea MC 386 160 226 58.5

8 Tunduru DC 279 164 115 34
JUMLA 1788 1086 702 39.2

7.4.5.6 Walimu wa Ajira Mpya

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mwezi Juni, 2023 ilitoa ajira kwa
walimu katika Mikoa yote ya Tanzania Bara ambapo Mkoa wa Ruvuma ulipangiwa
jumla ya walimu 498 kwa shule za Msingi na Sekondari. Aidha, walimu 315 walipangwa
katika shule za Msingi na Walimu 183 walipangwa shule za Sekondari. Hadi kufikia
tarene 30 Juni, 2023 jumla ya Walimu 495 walikuwa wameripoti ambapo kati yao
walimu 314 ni wa Msingi na walimu 181 ni wa Sekondari

Jedwali Na. 21: Idadi ya Walimu wa ajira mpya walioripoti Mkoa wa Ruvuma Juni,
2023

Na. Halmashauri Msingi Sekondari JUMLA

1 MADABA 10 22 32

2 MBINGA DC 91 43 134

3 MBINGA TC 0 0 0

4 NAMTUMBO 33 25 58

5 NYASA 50 28 78

6 SONGEA DC 38 24 62

7 SONGEA MC 0 0 0

8 TUNDURU 92 39 131
JUMLA 314 181 495
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7.4.5.7 Hali ya Ufaulu katika Mitihani ya Kitaifa
a) Hali ya ufaulu wa darasa la nne mwaka 2023

Jumla ya watahiniwa 49,991 walifanya Upimaji wa Kitaifa wa darasa la nne ambapo
24,533 ni wavulana na 25458 ni wasichana.
Watahiniwa 37,999 wakiwa wavulana 17,603 na wasichana 20,396 wamefaulu Mtihani
ambapo ni sawa na asilimia 76.01

Kwa matokeo haya, ufaulu wa Mkoa kwa mwaka 2023 umepanda kwa asilimia 0.01
kutoka asilimia 76 mwaka 2022 hadi kufikia asilimia 76.01. Katika ngazi ya Mkoa nafasi
ya kwanza imeshikwa na Halmashauri ya Wilaya ya Madaba na nafasi ya mwisho
imeshikwa na Halmashauri ya Wilaya ya Songea. Jedwali lifuatalo linaonesha ufaulu na
nafasi ya ufaulu Kihalmashauri.

Jedwali namba 22: Ufaulu wa Upimaji

Darasa la Nne na nafasi ya ufaulu Kimkoa

kiasilimia
HALMASHAURI WALIOSAJILIWA WALIOFANYA WALIOFAULU (A-D) % YA WALIOFELI (E) NAFASI
wv WS JML wv WS JML wv WS JML UFAULU wv WS JML KIMKOA
MADABA 792 841 1633 762 826 1588 686 747 1433 90.24 76 79 155 1
NYASA 2543 2619 5162 2280 2494 4774 1988 2231 4219 88.37 292 263 555 2
SONGEA MC 4229 4263 8492 3860 4052 7912 3254 3728 6982 88.25 606 324 930 3
MBINGA MJI 2790 2434 5224 2489 2305 4794 1700 1916 3616 75.43 789 389 1178 4
NAMTUMBO 4043 4249 8292 3492 3082 7474 2439 3024 5463 73.09 1053 958 2011 5
TUNDURU 5124 5293 10417 4346 4747 9093 3088 3517 6605 72.64 1248 1240 2488 6
MBINGA DC 5321 4666 9987 4688 4409 9097 2939 3373 6312 69.39 1772 1013 2785 7
SONGEADC 2892 2722 5614 2616 2643 5259 1509 1860 3369 64.06 1120 770 1890 8
JUMLA 27734 | 27087 | 54821 | 24533 | 25458 | 49991 17603 | 20396 | 37999 76.01 6956 5036 11992
b) ULINGANIFU WA MATOKEO MWAKA 2021, 2022 na 2023
Kwa kigezo cha asilimia ya ufaulu, Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Ruvuma zimeshuka
kiufaulu ukilinganisha na ufaulu uliopita wa mwaka 2022. Halmashauri mbili tu ndizo
zimeongeza ufaulu kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;
Jedwali Na.23: Ulinganifu wa ufaulu Kihalmashauri kwa Miaka Mitatu
Sn Halmashauri MJONGEO KIASILIMIA
2021 2022 2023 2022 - 2023
% ya Ufaulu Nafasi | % ya Ufaulu Nafasi % ya ufaulu Nafasi
Kimkoa Kimkoa Kimkoa
MADABA 93 2 90.2 1 90.24 1 0.04
2 | NYASA 89.41 4 84.7 3 88.37 2 3.67
3 | SONGEAMC 96 1 89.9 2 88.25 3 -1.65
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Sn Halmashauri MJONGEO KIASILIMIA
2021 2022 2023 2022 - 2023
% ya Ufaulu Nafasi | % ya Ufaulu Nafasi % ya ufaulu Nafasi
Kimkoa Kimkoa Kimkoa
4 | MBINGAMJI 84 7 81 4 75.43 4 -5.57
5 | NAMTUMBO 86.7 5 75.6 6 73.09 5 -2.51
6 | TUNDURU 85.21 6 80.9 5 72.64 6 -8.26
7 | MBINGADC 92.57 3 72.3 7 69.39 7 -2.91
8 | SONGEADC 72.9 8 67.7 8 64.06 8 -3.64
JUMLA YA MKOA 87.4 76 76.01 0.01

Kwa mujibu wa jedwali Na. 2 Halmashauri sita zilishuka katika ufaulu. Hata hivyo,
Halmashauri ya Tunduru na Mbinga Miji zilishuka kwa kiasi kikubwa na hivyo kuushusha
Mkoa. Ufaulu wa Halmashauri ya Songea umeendelea kuwa chini na kufanya
Halmashauri kuendelea kushika nafasi ya mwisho Kimkoa kwa miaka mitatu mfululizo
mwaka 2021, 2022 na 2023.

c) 2.2 SHULE ZILIZOFAULISHA WATAHINIWA WOTE
Jumla ya shule 132, zimefaulisha kwa asilimia 100; yaani zimefaulisha wanafunzi wote

waliofanya Upimaji mwaka 2023, ambapo Halmashauri ya Madaba shule 7, Mbinga DC
shule 11, Mbinga Mji shule 15, Namtumbo shule 12, Nyasa shule 34, Songea DC shule
6, Songea MC shule 31 na Tunduru shule 16.

d) 2.3 SHULE 10 BORA NA SHULE 10 DUNI KIMKOA
Aidha katika matokeo haya, zimechambuliwa Shule Kumi (10) Bora Kimkoa zilizofanya

vizuri zaidi kwa kigezo cha Wastani wa alama na Shule Kumi (10) Duni zilizofanya
vibaya kwa kigezo cha wastani wa alama. Idadi ya shule bora zinatoka katika
Halmashauri ya Mbinga Miji (4), Songea MC (3), Mbinga DC (2) na Nyasa (1).
Halmashauri za Songea DC, Namtumbo, Madaba na Tunduru hazikupata mwakilishi
katika kundi la shule bora kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;
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Jedwali Na 24: Shule 10 Bora Kimkoa kwa kigezo cha wastani wa alama

WALIOFANYA
MTIHANI WALIOFAULU % WASTANI
> [ — WA
S/N | HALMASHAURI JINA LA SHULE e el ; § g SHULE DARAJA
1 NYASA LOVUND PRIMARY SCHOOL 11 7 18 11 7 18 100 | 273.8889 A
2 MBINGA MJI HURUMA 25 27 52 25 27 52 100 270.46 A
3 SONGEA MC AJOFU 3 5 8 3 5 8 100 263.625 A
4 MBINGA MJI SIR KIJA 7 6 13 7 6 13 100 261.15 A
5 MBINGA MJI LUTHER 20 18 38 20 18 38 100 258.76 A
6 MBINGA DC ST. CHARLS 3 8 11 3 8 11 100 254 A
7 MBINGA DC KIKODI 22 24 46 22 24 46 100 | 252.7826 A
8 SONGEA MC BEROYA 25 15 40 25 15 40 100 251.675 A
9 MBINGA MJI DE PAUL 18 11 29 18 11 29 100 247.93 A
10 | SONGEA MC GOOD SHEPHERD MONTESSORI 31 34 65 31 34 65 100 | 247.0308 A

e) Shule 10 duni Kimkoa katika matokeo ya SFNA 2023
Shule kumi duni katika Upimaji wa mwaka 2023 zinatoka katika Halmashauri za Mbinga
DC (4) Mbinga M;ji (3), Namtumbo (2) na Tunduru (1) kama inavyoonekana katika
Jedwali hapa chini:-

Jedwali Na 25: Shule 10 duni Kimkoa kwa kiezo cha wastani wa alama

WALIOFANYA
MTIHANI WALIOFAULU | o, WAVSVTAAN'

SIN | HALMASHAURI JINA LA SHULE WAV (WAS | JML | £ > S » %I SHULE | DARAJA
1 | MBINGADC LIWANGA 31 | 22 | 53 | 7 | 10 | 17 |32.075| 524151 F
2 | MBINGA MJ] UKIMO 20 | 17 | 37 | 4 | 9 | 13 [35135| 51.70 F
3 | MBINGADC MIKUMI 19 | 11 | 30 | 2 | 9 | 11 | 36667 51 F
4 | TUNDURU NAMASALAU 34 | 27 | 61 | 5 | 11| 16 | 2623 | 50.73 F
5 | MBINGADC MALEKA 16 | 24 | 40 | 3 | 8 | 11| 275 50 F
6 | MBINGA MJI RUVUMA CHINI 28 | 28 | 56 | 8 | 7 | 15 |26.786 | 49.98 F
7 | MBINGADC LIMBONI 17 | 11 | 28| 1 | 6 | 7 | 25 49 F
8 | MBINGA MJI LUHANGAI 76 | 63 | 139 | 17 | 16 | 33 |23.741| 47.75 F
9 | NAMTUMBO NJALAMATATA 75 | 79 | 154 | 15 | 17 | 32 |20.779 | 43.25 F
10 | NAMTUMBO MTELAWAMWAHI 48 | 45 | 93 | 8 | 6 | 14 | 15054 | 43.21 F

f) WASTANI WA UFAULU WA WANAFUNZI KWA MADARAJA
Tathmini inaonesha kuwa asilimia 34.5 ya wanafunzi wote waliofanya upimaji wamepata
daraja “D” ambapo ufaulu huo ni mdogo ukilinganisha na idadi ya wanafunzi waliopata
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daraja “A” Aidha, wanafunzi waliopata daraja “F” ni asilimia 23.9 kama inavyoonekana
kwenye jedwali hapa chini

Jedwali Na.26: Ufaulu wa Halmashauri kimadaraja

SIN | HALMASHAURI WALIOFANYA Wastani wa Ufaulu wa wanafunzi kwa madaraja na asilimia zake
WAV | WAS | JML A % B % c % D % F %

1 MADABA 762 826 1588 4 | 025 200 | 1259 775 48.80 | 454 28.59 155 9.82
2 | NYASA 2280 | 2494 | 4774 | 39 | 0.82 | 665 | 1393 | 1845 | 38.65 | 1670 | 34.98 555 11.63
3 | SONGEAMC 3860 | 4052 | 7912 | 256 | 3.24 | 1060 | 13.40 | 3432 | 43.38 | 2234 | 28.24 930 11.75
4 | MBINGA MJI 2489 | 2305 | 4794 | 194 | 4.05 | 619 | 1291 | 1410 | 2941 | 1393 | 29.06 | 1178 | 24.57
5 | NAMTUMBO 3492 | 3982 | 7474 9 | 012 | 470 | 6.29 2260 | 30.24 | 2724 | 36.45 | 2011 | 26.91
6 | TUNDURU 4346 | 4747 | 9093 | 18 | 0.20 | 437 | 4.81 2551 | 28.05 | 3599 | 39.58 | 2488 | 27.36
7 | MBINGADC 4688 | 4409 | 9097 | 83 | 0.91 | 448 | 4.92 2345 | 25,78 | 3436 | 37.77 | 2785 | 30.61
8 | SONGEADC 2616 | 2643 | 5259 | 27 | 0.51 | 283 | 5.38 1297 | 2466 | 1762 | 33.50 | 1890 | 35.94

JUMLA 24533 | 25458 | 49991 | 630 | 1.26 | 4182 | 8.37 | 15915 | 31.84 | 17272 | 34.55 | 11992 | 23.99

7.4.5.8 Hali ya Ufaulu katika Mitihani ya Kitaifa

i. Hali ya ufaulu wa kidato cha Pili mwaka 2023
Upimaji wa kidato cha pili (FTNA) mwaka 2023 ulifanyika katika Halmashauri zote nane
za Mkoa wa Ruvuma. Mkoa ulikua na vituo/shule 214. Kimkoa kati ya wanafunzi wenye
matokeo 18,786 wanafunzi 15,433 sawa na asilimia 82.2 wamefaulu na wanafunzi
3,353 wamefeli hivyo watarudia kidato cha pili kwa mujibu wa kanuni za Baraza la
Mitihani.
Kwa matokeo haya, ufaulu wa Mkoa kwa mwaka 2022 umeshuka kwa asilimia 0.5
kutoka asilimia 82.7 mwaka 2022 hadi kufikia asilimia 82.2.

ii. MATOKEO KIHALMASHAURI

Katika Mkoa, Halmashauri ya Mbinga Miji imeshika nafasi ya kwanza. Halmashauri
zilizofuata ni Madaba, Songea MC, Tunduru, Mbinga DC, Songea DC, Nyasa na
Halmashauri ya nane ni Namtumbo. Jedwali lifuatalo linaonesha ufaulu wa FTNA kwa

mwaka 2023 katika Halmashauri
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Jedwali na. 27: Ufaulu Kihalmashauri kuanzia Halmashauri yenye ufaulu wa juu

ki-asilimia.
MADARAJA %

s | MW L WOWMA gy | h o | s | e
MBINGA TC 1814 205 132 231 1028 1596 88.0 218 3.7419 1
MADABA 939 142 42 97 543 824 87.8 115 3.4899 2
SONGEA MC 4371 256 299 578 2607 3740 85.6 631 3.7254 3
TUNDURU DC 2465 56 110 227 1645 2038 82.7 427 4.0886 4
MBINGA DC 3192 181 235 357 1852 2625 82.2 567 3.9606 5
SONGEA DC 1714 137 99 194 939 1369 79.9 345 3.965 6
NYASA 2008 8 39 171 1333 1551 77.2 457 4.2248 7
NAMTUMBO 2283 69 104 172 1345 1690 74.0 593 4.1389 8
JUMLA 18786 1054 | 1060 | 2027 11292 15433 82.2 3353 3.9168

iii.  ULINGANIFU WA MATOKEO KWA MIAKA MITATU MFULULIZO KUANZIA
MWAKA 2021, 2022 NA 2023.
Kiwango cha ufaulu Kimkoa kimekuwa kikishuka kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo
kuanzia mwaka 2021 hadi 2023. Hali hii imetokana na viwango vya ufaulu kwenye
baadhi ya Halmashauri kushuka kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini
Jedwali namba 28: Ulinganisho wa ufaulu kwa mwaka 2021, 2022 na 2023 Ki-
Halmashauri kwa kigezo cha asilimia.
S/N 2021 2022 2023 MJONGEO
KIASILIMIA
% ya Nafasi % ya | Nafasi % ya | Nafasi
Halmashauri Ufaulu Kimkoa Ufaulu | Kimkoa Ufaulu | Kimkoa
1 MBINGA TC 92.3 3 87.45 3 88.0 1 0.5
2 | MADABA 95.3 1 91 1 87.8 2 -3.2
3 SONGEA MC 84.8 6 90.79 2 85.6 3 -5.2
4 | TUNDURU DC 82 8 87.28 4 82.7 4 -4.6
5 | MBINGA DC 92.5 2 75.7 7 82.2 5 6.5
6 SONGEA DC 84.2 7 82.8 5 79.9 6 -2.9
7 NYASA 88.98 4 80.5 6 77.2 7 -3.3
8 | NAMTUMBO 85.41 5 70.4 8 74.0 8 3.6
MKOA WA RUVUMA 88.13 82.7 82.2 -0.5

Katika Jeadwali Na 2. kiwango cha Ufaulu Kimkoa kwa miaka mitatu mfululizo kimeshuka,
hii ni kutokana na kushuka kwa mfululizo viwango vya ufaulu katika Halmashauri za
Madaba, Songea DC, Nyasa na Tunduru.
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iv. UFAULU WA MADARAJA KIASILIMIA.
Ufaulu wa wanafunzi wanaopata Daraja la | — Il ni asilimia 22.9, Ufaulu huu bado upo

chini sana ukilinganisha na vigezo vya KPI vilivyowekwa ambapo inatakiwa ufaulu uwe

ni asilimia 50 kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini

Jedwali namba 29: Ufaulu wa madaraja kiasilimia

WENYE MADARAJA % WAVSVLANI
H/SHAURI MATOK (-Iv) | UFAUL 0 % HISHAUR
EO I % I % [} % \' % u |
MBINGA TC 1814 205 | 11.3 | 132 73 231 | 12.7 1028 | 56.7 | 1596 88.0 218 | 12.0 3.7419
MADABA 939 142 | 15.1 42 45 97 10.3 543 578 | 824 87.8 15 | 122 3.4899
SONGEA MC 4371 256 5.9 299 6.8 578 13.2 2607 59.6 3740 85.6 631 144 3.7254
TUNDURU DC 2465 56 2.3 110 45 227 | 9.2 1645 | 66.7 | 2038 82.7 427 | 173 4.0886
MBINGA DC 3192 181 57 | 235 74 357 | 1.2 1852 | 58.0 | 2625 82.2 567 | 17.8 3.9606
SONGEA DC 1714 137 | 8.0 99 5.8 194 | 11.3 939 548 | 1369 79.9 345 | 20.1 3.965
NYASA 2008 8 0.4 39 19 171 8.5 1333 | 66.4 | 1551 77.2 457 | 22.8 4.2248
NAMTUMBO 2283 69 3.0 104 46 172 | 75 1345 | 589 | 1690 74.0 593 | 26.0 4.1389
MKOA 18786 1054 | 6.5 1060 5.6 2027 | 10.8 11292 60.1 | 15433 82.2 3353 | 17.8 3.9168
v. Shule 10 Bora zilizofanya Vizuri zaidi
Shule kumi zilizofanya vizuri zaidi katika Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili kwa kigezo
cha Wastani wa ufaulu (GPA) Kimkoa zinatoka katika Halmashauri za Madaba (3),
Songea DC (1), Mbinga Miji (3), Mbinga DC (2) na Namtumbo (1) kama inavyoonesha
hapa chini:-
Jedwali Na.30: shule 10 bora kimkoa kwa kigezo cha GPA.
WENYE MADARAJA %
NA SHULE HALMASHAURI | MATOKEO I I m v I-IvV UFAULU GPA
1 | FEO GIRLS MADABA 72 72 0 0 0 72 100 1.2747
2 | PERAMIHO GIRLS' SONGEA DC 81 69 10 2 0 81 100 1.6468
3 | ST. MONICA MADABA 45 42 3 0 0 45 100 1.6511
4 | DE PAUL MBANGAMAO MBINGA MJI 110 87 21 2 0 110 100 1.7591
5 | DE PAUL MBINGA MBINGA MJI 43 32 11 0 0 43 100 1.8566
6 | MIKIGA MBINGA MJI 82 53 21 8 0 82 100 2.0105
7 | ST.LUISE SS MBINGA DC 90 44 36 10 0 90 100 2.18
8 | HANGA SEMINARY NAMTUMBO 48 23 19 6 0 48 100 2.2062
9 | MBINGA BOYS SS MBINGA DC 88 36 28 22 2 88 100 2.35
10 | LUHIMBA MADABA 4 1 2 1 0 4 100 2.4583
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vi. Shule 10 Duni zilizofanya Vibaya Kidato cha Pili
Shule kumi duni zilizofanya vibaya zaidi katika Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili kwa

kigezo cha wastani wa ufaulu Kimkoa zinatoka katika Halmashauri za Mbinga DC (4),

Namtumbo (5) na Nyasa (1) kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini:-

Jedwali Na.31: shule 10 duni kimkoa kwa kigezo cha GPA.

MADARAJA
WENYE % DARAJA
NA SHULE HALMASHAURI | MATOKEO [ I 11} v I-IV_ | UFAULU 0 GPA
1| HAGATI MBINGADC 165 0 2 7 66 75 454 90 4.5886
2 | SELOUS NAMTUMBO 103 0 0 3 47 50 48.5 53 46117
3 | MBUNGA NAMTUMBO 94 1 0 1 41 43 45.7 51 4.6229
4 | LITUHI NYASA 132 1 0 4 52 57 43.1 75 4.6296
5 | WUKIRO MBINGADC 49 0 0 1 20 21 42.8 28 4.6417
6 | UKATA MBINGADC 30 0 0 0 14 14 46.6 16 4.6463
7 | MSISIMA NAMTUMBO 40 0 0 1 17 18 45 22 4.6472
8 | LITUMBANDYOSI | MBINGADC 49 0 0 1 19 20 40.8 29 4.6848
9 | MKOMALILE NAMTUMBO 55 0 0 0 21 21 38.1 34 4.7071
10 | RWINGA NAMTUMBO 101 0 0 0 39 39 38.6 62 4.7237

7.4.5.6 Hali ya ufaulu wa kidato cha nne

Mtihani wa Kidato cha Nne (CSEE) mwaka 2023 ulifanyika katika Halmashauri zote

nane za Mkoa wa Ruvuma. Mkoa ulikua na vituo/shule 200.

Kimkoa kati ya wanafunzi 14,343 waliofanya mtihani, wanafunzi 12,918 sawa na

asilimia 91.2 wamefaulu na wanafunzi 1,425 wamefeli mtihani yaani wamepata Daraja

sifuri.Kwa matokeo haya, ufaulu wa Mkoa kwa mwaka 2022 umeshuka kwa asilimia 1.5
kutoka asilimia 92.7 mwaka 2022 hadi kufikia asilimia 91.2

a) MATOKEO KIHALMASHAURI
Katika Mkoa, Halmashauri ya Wilaya ya Madaba imeshika nafasi ya kwanza.

Halmashauri zilizofuata ni Mbinga TC, Songea MC, Mbinga DC, Songea DC,

Namtumbo na Tunduru. Halmashauri ya nane ni Nyasa. Jedwali lifuatalo linaonesha

ufaulu wa CSEE kwa mwaka 2023 katika Halmashauri
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Jedwali na.32: Ufaulu Kihalmashauri kuanzia Halmashauri yenye ufaulu wa juu Kki-

asilimia.
H/SHAURI WENYE MADARAJA (1-1v) % 0 WA‘:ILANI NAFASI
MATOKEO I 0 n v UFAULU H/SHAURI KIMKOA
MADABA 708 96 76 117 388 677 95.7 31 3.3597 1
MBINGA TC 1439 115 258 209 756 1338 94.6 101 3.4339 2
SONGEA MC 3740 215 595 668 1962 3440 92.3 300 3.4228 3
MBINGA DC 2255 146 | 220 362 1295 2023 91.2 232 3.7608 4
SONGEA DC 1353 114 166 192 754 1226 90.9 127 3.7303 5
NAMTUMBO 1562 60 204 231 875 1370 89.1 192 3.7611 6
TUNDURU 1839 51 141 223 1171 1586 88.9 253 3.8947 7
NYASA 1447 12 71 148 1027 1258 86.5 189 4.0655 8
JUMLA 14,343 809 | 1731 | 2150 8228 12,918 91.2 1425 3.6786

b) ULINGANIFU WA MATOKEO KWA MIAKA MITATU MFULULIZO KUANZIA
MWAKA 2021, 2022 NA 2023.
Kwa kigezo cha asilimia ya ufaulu, Halmashauri sita (6) za Mkoa wa Ruvuma zimeongeza

ufaulu ukilinganisha na ufaulu uliopita wa mwaka 2022. Halmashauri mbili tu ndizo

zimeshuka kiufaulu kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;

Jedwali namba 33: Ulinganisho wa ufaulu kwa mwaka 2021, 2022 na 2023 Ki-
Halmashauri kwa kigezo cha asilimia.

S/N 2021 2022 2023 MJONGEO
KIASILIMIA
% ya Nafasi % ya | Nafasi % ya | Nafasi
Halmashauri Ufaulu Kimkoa Ufaulu | Kimkoa Ufaulu | Kimkoa
1 | MADABA 90.0 3 96.5 2 95.7 1 -0.8
2 MBINGA TC 72.6 8 97.0 1 94.6 2 -2.4
3 | SONGEA MC 94.0 1 91.0 5 92.3 3 1.3
4 MBINGA DC 91.7 2 91.2 3 91.2 4 0.0
5 | SONGEA DC 88.1 6 90.6 4 90.9 5 0.3
6 | NAMTUMBO 86.6 4 86.0 6 89.1 6 3.1
7 | TUNDURU 88.2 5 86.0 7 88.9 7 2.9
8 | NYASA 88.0 7 86.0 8 86.5 8 0.5
MKOA WA RUVUMA 90.1 92.7 91.2 -1.5

Katika Jedwali Na 2. kiwango cha Ufaulu Kimkoa kwa miaka mitatu mfululizo kimekuwa
kikipanda na kushuka, hil ni kutokana kushuka kwa viwango vya ufaulu katika
halmashauri za Madaba na Mbinga TC
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c) UFAULU WA MADARAJA KIASILIMIA.
Ufaulu wa wanafunzi wanaopata Daraja la | — Il ni asilimia 32.7, Ufaulu huu bado upo
chini ukilinganisha na vigezo vya KPI vilivyowekwa ambapo inatakiwa ufaulu uwe ni
asilimia 50 kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini

Jedwali namba 34: Ufaulu wa madaraja Ki-Halmashauri kwa kigezo cha asilimia.

MADARAJA % WASTANI
WENYE UFAUL | 0 % WA
H/SHAURI MATOK u H/SHAURI
EO | % I % n % v % 1V
MADABA 708 96 136 76 107 | 17 165 | 388 54.8 677 95.7 31 44 3.3597
MBINGATC 1439 | 115 | 80 258 | 179 | 209 145 | 756 525 1338 946 | 101 7.0 34339
SONGEAMC | 3740 | 215 | 57 505 | 159 | 668 179 | 1962 | 525 3440 923 | 300 8.0 34228
MBINGA DC 2255 | 146 | 65 20 | 98 | 362 161 | 1205 | 574 2023 912 | 232 10.3 3.7608
SONGEADC | 1353 | 114 | 84 166 | 123 | 192 14.2 754 55.7 1226 99 | 127 9.4 3.7303
NAMTUMBO | 1562 60 38 204 | 131 | 231 148 | 875 56.0 1370 89.1 192 123 3.7611
TUNDURU 1839 51 28 141 77 | 223 121 | 171 | 637 1586 889 | 253 13.8 3.8947
NYASA 1447 12 08 71 49 148 102 | 1027 | 710 1258 8.5 | 189 13.1 4.0655
MKOA 14343 | 809 | 56 | 1731 | 121 | 2150 | 150 | 8228 | 574 | 12918 | 912 | 1425 | 938 3.6786
Kwa kuangalia jedwali hapo juu takwimu zinaonesha kuwa Idadi kubwa ya wanafunzi
wanaofaulu wanapata Daraja la IV ukilinganisha na darala la | — Ill. Aidha idadi ya
wanafunzi waliopata Daraja 0 kwa mwaka 2023 imeongezeka kutoka 1,410 mwaka
2022 hadi kufikia wanafunzi 1,425.
d) Shule 10 Bora zilizofanya Vizuri zaidi
Shule kumi zilizofanya vizuri zaidi katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha nne (CSEE)
kwa kigezo cha Wastani wa ufaulu (GPA) Kimkoa zinatoka katika Halmashauri za
Madaba (2), Songea DC (1), Mbinga DC (2), Tunduru (1), Mbinga TC (2), Songea MC
(1) na Namtumbo (1) kama inavyoonesha hapa chini:-
Jedwali Na.35: shule 10 bora kimkoa kwa kigezo cha GPA.
WENYE MADARAJA %
NA SHULE HALMASHAURI | MATOKEO | | njmj v IlV | UFAULU | 0 | GPA
1 | FEO GIRLS MADABA 56 54 2|0 0 56 100.0 | 0| 1.5041
2 | ST. MONICA MADABA 22 22| 010 0 22 100.0 |0 | 1.5409
3 | PERAMIHO GIRLS S.S SONGEA DC 73 64| 9 | 0 0 73 100.0 | 0| 1.6541
4 | ST.LUISE SS MBINGA DC 73 66 | 7 | O 0 73 100.0 | 0| 1.6548
5 | LIKONDE SEMINARY MBINGA DC 49 34 |14 | 1 0 49 100.0 (0| 1.8737
6 | MUHUWESI SEMINARY | TUNDURU 41 28 113 | 0 0 41 100.0 | 0| 1.9317
7 | DE PAUL MBANGAMAO | MBINGA TC 88 46 | 39 | 3 0 88 100.0 |0 | 2.0319
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WENYE MADARAIJA %
NA SHULE HALMASHAURI | MATOKEO | | njmj v IlV | UFAULU | 0 | GPA
8 | DE PAUL MBINGA MBINGA TC 23 10 |13 | 0 0 23 100.0 | 0| 2.1122
9 | SONGEA BOY'S SS SONGEA MC 76 44 | 20 | 5 6 75 98.7 | 1| 2.1279
10 | STELLA MATUTINA NAMTUMBO 66 26 | 36 | 4 0 66 100.0 (0| 2.1651
e) Shule 10 Duni zilizofanya Vibaya Kidato cha Nne 2023
Shule kumi duni zilizofanya vibaya zaidi katika Mtihani wa Taifa wa Kidato cha nne
(CSEE) kwa kigezo cha wastani wa ufaulu Kimkoa zinatoka katika Halmashauri za
Mbinga DC (4), Tunduru (1) Nyasa (1), Namtumbo (4) kama inavyoonekana kwenye
jedwali hapa chini:-
Jedwali Na.36: shule 10 duni kimkoa kwa kigezo cha GPA.
MADARAJA
WENYE % DARAJA
NA SHULE HALMASHAURI | MATOKEO [ Il 1l v I-IV_ | UFAULU 0 GPA
1 LANGIRO S MBINGADC 60 1 0 0 32 40 66.7 20 4.3566
2 | FRANKWESTON | TUNDURU 115 2 0 4 54 67 58.3 48 4.3902
3 | NGUMBO NYASA 78 3 0 0 45 51 65.4 27 4.4032
4 | MKOMANILE NAMTUMBO 31 0 0 1 17 19 61.3 12 4.4248
5 | KORIDO NAMTUMBO 52 7 0 1 36 37 71.2 15 4.426
6 | MBUNGA NAMTUMBO 64 3 0 0 39 42 65.6 22 4.4282
7 | KIPOLOLO MBINGADC 48 0 0 1 25 29 60.4 19 4.4295
8 | WUKIRO MBINGADC 37 1 0 0 20 21 56.8 16 4.5053
9 | MAGAZINI NAMTUMBO 32 3 0 0 14 15 46.9 17 45975
10 | LITUMBANDYOSI | MBINGADC 39 1 0 0 " " 28.2 28 4,767
f) Ufaulu wa kidato cha Sita mwaka 2021 - 2023
Mkoa umeendelea kufanya jitihada kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika matokeo ya
kidato cha Sita. Tangu Mwaka 2021 Mkoa umepandisha ufaulu hadi kufikia wastani wa
ufaulu wa 100. Aidha, kwa mwaka 2023 Mkoa umeendelea kuwa na ufaulu wa asilimia
100 kwa maana ya wanafunzi waliofaulu daraja la | — V. Idadi ya wanafunzi waliopata
daraja la IV imepungua kutoka 6 mwaka 2022 hadi 4 mwaka 2023
Jedwali Na.37: Matokeo ya mtihani wa kidato cha sita kwa mwaka 2023
HALMASHAU | WALIOSA | WALIOFA UFAULU MADARAJA % Waliofe NAFAST
SN RI JILIWA NYA I I I | I-III v (I-1V) | UFAULU li
1 | SONGEAMC 1283 1277 644 | 526 | 639 | 1274 3 1277 100 0 1
2 | MADABA 172 172 36 | 113 | 314 171 1 172 100 0 2
3 | SONGEADC 287 283 98 | 164 | 857 | 283 0 283 100 0 3
4 | TUNDURU 852 851 239 | 456 | 1420 | 851 0 851 100 0 4
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NAFASI
HALMASHAU | WALIOSA | WALIOFA UFAULU MADARAJA % Waliofe

SN RI JILIWA NYA I II III | I-III v (I-IV) | UFAULU li
5 | MBINGA MJI 178 176 36 99 400 176 0 176 100 0 5
6 | MBINGADC 685 681 310 | 325 | 561 681 0 681 100 0 6
7 | NAMTUMBO 375 375 110 | 200 | 488 375 0 375 100 0 7
8 | NYASA 271 270 46 180 270 0 270 100 0 8

JUMLA MKOA 4103 4085 1519 | 2063 | 11769 | 4081 4 4085 100 0

g) ULINGANIFU WA MATOKEO KWA MIAKA MITATU MFULULIZO KUANZIA
MWAKA 2021, 2022 NA 2023.
Kiwango cha ufaulu Kimkoa kimeendelea kuimarika kwa kuwa na asilimia 100. Hakuna

wanafunzi waliopata Daraja sifuri (0) kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo. Viwango

vya ufaulu kwenye Halmashauri vimeoneshwa kwenye jedwali hapa chini; -

Jedwali namba 38: Ulinganisho wa ufaulu kwa mwaka 2020, 2021 na 2022 Ki-
Halmashauri kwa kigezo cha wastani wa ufaulu.

2021 2022 2023 % YA UFAULU
2021 - 2023
SIN Halmashauri Wastani wa N.afasi Wastani wa Ngfasi Wastani wa N:‘:\fasi
Ufaulu Kimkoa Ufaulu Kimkoa Ufaulu Kimkoa

1 | SONGEAMC 2.508 2 2.4539 1 100

2 MADABA 2.5833 3 2.629 2 100

3 | SONGEADC 3.7524 8 2.6466 3 100

4 TUNDURU 2.6154 4 2.6505 4 100

5 MBINGA MJI 3.0237 7 2.666 ) 100

6 | MBINGADC 2.4692 1 2.6822 6 100

7 NAMTUMBO 2.6659 5 2.7291 7 100

8 | NYASA 2.7346 6 2.7935 8 100
JUMLA 2.7941 2.6224 100

h) Ufaulu wa kidato cha Sita mwaka 2020 - 2023
Mkoa umeendelea kufanya jitihada kuboresha ufaulu wa wanafunzi katika matokeo ya

kidato cha Sita. Tangu Mwaka 2020 Mkoa umepandisha ufaulu hadi kufikia wastani wa

ufaulu wa 100. Aidha, kwa mwaka 2023 Mkoa umeendelea kuwa na ufaulu wa asilimia

100 kwa maana ya wanafunzi waliofaulu daraja la | — IV.
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Jedwali Na.39: Matokeo ya mtihani wa kidato cha sita kwa miaka minne (ACSEE

2019-2023)
MATOKEO YA MTIHANI WA KIDATO CHA SITA (ACSEE)
MWAKA WALIOFANYA WALIOFAULU % YA UFAULU
2019 3582 99.7
2020 3282 99.8
2021 3482 99.9
2022 3488 3488 100
2023 4085 4085 100

Chanzo: Baraza la Mitihani la Tanzania, 2023

i) Miundombinu ya shule za sekondari

Miundombinu ya shule za sekondari imekuwa ikijengwa ili kuwa na mazingira mazuri ya
kujifunza na kufundishia yakivemo madarasa, majengo ya utawala, nyumba za walimu,
Mabweni, Maktaba, maabara na vyoo. Hadi kufikia Desemba, 2023 miundombinu ya
shule za sekondari ilikuwa kama ifuatavyo: -

Jedwali Na.40: Miundombinu ya shule za Sekondari hadi kufikia Desemba, 2023

MADARASA MABWENI NYUMBA MATUNDU YA VYOO MAABARA
Iﬁ MA | YALI | UPU | MAH
MAHIT | OP | UPUN | HIT | YOP | NG |ITAJ | ZILIZ | UPUN | MAHI | YALIY | UPUNG | MAHIT | ZILIZO | UPUNG
H/SHAURI AJl 0O |[GUFU |AJ |O UFU | | OPO | GUFU | TAJl | OPO | UFU AJI PO UFU
MADABA 106 139 |0 17 |15 |2 190 |74 | 116 | 168 | 132 36 36 33 3
MBINGADC | 337 | 314 |23 114 |63 |51 |56 |141 |385 |595 | 459 136 143 108 35
MBINGATC | 236 | 220 | 16 4 |3 1 304 |20 | 284 | 324 | 238 86 60 44 16
NAMTUMBO | 301 303 |0 99 |48 |51 |41 |78 |363 [371 | 130 241 91 61 30
NYASA 216|271 |5 48 |9 30 385 |90 | 205 | 442 | 260 182 54 36 18
SONGEADC | 191 247 |0 72 |34 |38 |288 |78 | 210 [362 | 242 120 66 55 11
SONGEAMC | 466 | 441 | 57 138 | 96 |42 | 774 |74 | 700 | 935 | 487 465 127 94 33
TUNDURU 357 | 406 | 0 8 |38 |46 | 496 | 159 | 337 [612 |52 86 78 53 25
Jumla 2270 p341 | 71 576 | 306 | 270 | 3374 | 714 | 2690 | 3809 | 2474 | 1352 655 484 171
Chanzo: Sensa Elimu msingi Machi, 2023
j) Samani
Hadi kufikia Desemba, 2023 hali ya samani katika shule za sekondari kwa ajili ya

wanafunzi ni kama ilivyooneshwa kwenye jedwali lifuatalo

Jedwali Na.41: Samani katika shule za sekondari kufikia Juni, 2023
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MEZA/MEZA
Na | H/Shauri MAHITAJI ZILIZOPO UPUNGUFU % ya Upungufu
1 | MADABA 3521 3472 49 1.39
2 | MBINGADC 12,268 10947 1321 10.77
3 | MBINGATC 6829 6487 342 5
4 | NAMTUMBO 11124 10800 324 3
5 | NYASA 9876 8358 1518 15
6 | SONGEADC 13774 12085 1689 12.26
7 | SONGEAMC 18639 15847 2792 14.98
8 | TUNDURU 13081 12517 564 43
JUMLA KUU 89,112 80,513 8,599 9.6

Chanzo: Sensa Elimumsingi Machi,2023

7.4.5.7 Utekelezaji wa Programu ya Elimu Bila Malipo
Sera ya utoaji wa Elimu Bila Malipo inaendelea kutekelezwa ambapo kwa kipindi cha

mwezi Novemba 2022 hadi Juni 2023 Mkoa umepokea kiasi cha  8,371,658,240.00
ambazo zimesaidia katika uendeshaji wa shule na kuboresha na kuimarisha tendo la
ufundishaji na ujifunzaji kwa shule za msingi na sekondari ikiwa ni pamoja na
kuongezeka kwa upatikanaji wa vitabu vya kiada na ziada. Aidha, Mkoa kwa
kushirikiana na Halmashauri unaendelea kufuatilia na kutekeleza kwa ufanisi utoaji wa
elimu bila malipo ili fedha ya Serikali inayowekezwa iweze kutoa Matokeo chanya katika
kuongeza ufaulu wa wanafunzi katika Mitihani ikiwemo kuimarisha taaluma na elimu

kwa ujumla na hivyo kujenga jamii yenye uelewa na kujiletea maendeleo

7.4.5.8 Mapokezi ya Fedha za Miradi ya Maendeleo Sekta ya Elimu.
i. Ujenzi wa Shule mpya ya Sekondari ya Wasichana kupitia Mradi wa SEQUIP

Mkoa umepokea jumla ya Tshs. 15,837,624,574.00 ikiwa ni fedha za ujenzi wa
miundombinu ya madarasa, vyoo, nyumba za walimu, mabweni na maabara za
shule. Awamu ya kwanza jumla ya Tshs 8,800,000,000.00. Awamu ya pili Mkoa
ulipokea jumla ya Tshs.Bil. 7,037,624,574.00. Mil. 5,618,624,574.00 kwa ajili ya
ujenzi wa wa shule wa shule 11 za kata, 640,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba kumi za 10 za walimu katika shule za kata awamu ya 1. Mil. 550,000,000.00

kwa ajili ya ujenzi wa mabweni 5 katika shule za A-level, 180,000,000.00 kwa ajili ya
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ukamilishaji wa maboma ya madarsa 44 na maabara 5. ukamilishaji wa maboma ya
matundu ya vyoo mil. 49,000,000.00.

ii.  Ujenzi wa Shule mpya za MsingiMiundombinu mingine kupitia Mradi wa

BOOST

Kwa mwaka 2022/2023 Kupitia Maradi wa BOOST, Mkoa umepoka fedha kiasi cha

Tshs. 7,291,300,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya za Msingi 12, na ujenzi wa

miundombinu mbalimbali katika shule za Msingi 44 katika mchanganuo ufuatao;

Tshs 4,342,200,000.00 ujenzi wa shule mpya ambao unahusisha ujenzi wa madarasa

ya Msingi 98, madarasa ya Elimu ya Awali ya Mfano 24, Matundu ya vyoo ya Msingi

136, matundu ya vyoo ya Elimu ya Awali 72, matundu ya vyoo vya walimu 24, vichomea

taka 12 na majengo ya Utawala 12. Aidha, Tshs. 2,949,100,000.00 ni ujenzi wa

miundombinu mbalimbali ambayo inahusisha madarasa ya Msingi 87, matundu ya vyoo

msingi 114, madarasa ya elimu ya awali ya mfano 16, matundu ya vyoo Elimu ya Awali

48, na nyumba za walimu 2. Ujenzi wa miundombinu hii upo katika hatua mbalimbali za

ujenzi.

lii.  Upanuzi wa Shule za Sekondari Kidato cha 5 na 6 kupitia Mradi wa
BARRICK

Mkoa umepokea jumla ya Tshs. 986,000,000.00 kwa ajili ya wupanuzi wa

miundombinuya kidato cha tano na sita kupitia Mradi wa BARRICK. Ujenzi huu

unahusisha madarasa 13, mabweni 5 na vyoo matundu 20 katika shule tatu za

Sekondari za Maposeni, Namabengo na Nandembo. Miradi yote imeanza na ipo katika

hatua mbalimbali za ujenzi.

Iv. Ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Walimu kupitia GPE LANES I

Mkoa umepokea kiasi cha Tshs. 264,000,000.00 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa

Vituo vya Walimu 12 katika Halmashauri zote nane za Mkoa, (Ruanda, Maguu, Halale —

Mpitimbi — Songea DC, Nampungu — Tunduru, Mbambabay — Nyasa, Lusewa, Mkongo
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— Namtumbo, Msamala — Songea MC. Ujenzi na ukarabati wa Vituo hivi upo katika
hatua mbalimbali za ujenzi.

v. Ujenzi wa matundu ya vyoo kupitia mradi wa SWASH

Mkoa umepokea kiasi cha Tshs 1,561,239,421.99 kwa ajili ya ujenzi wa matundu ya
vyoo 607 katika shule za msingi 47 kupitia mradi wa SWASH. Ujenzi upo katika hatua
mbalimbali za ujenzi.

vi. Ujenzi wa Miundombinu ya madarasa, mabweni na matundu ya vyoo kupitia
Serikali Kuu

Mkoa umepoka kiasi cha Tshs 4,447,300,000.00 kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya
upanuzi wa shule za nane (8) za Emmanuel Nchimbi, Mpitimbi, Jenesta Mhagama,
Pamoja, Msonya, Mchoteka, Mataka na Tunduru. Ujenzi unahusisha madarasa 51,
mabweni 24 na matundu ya vyoo 93. Ujenzi upo katika hatua mbalimbali.

Aidha, Mkoa umepoka fedha kiasi cha Tshs 200,000,000.00 kutoka Serikali kuu kwa
ajili ya ujenzi wa nyumba za walimu 4 katika Halmashauri ya Madaba

vii. Ujenzi wa mabweni kupitia ufadhili wa TEA

Mkoa umepokaea kiasi cha Tshs. 142,934,332.00 kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania
kwa ajili ya ujenzi wa Bweni moja katika Sekondari ya Darajambili. Ujenzi upo katika

hatua ya lenta.

7.4.5.9 Elimu Maalum, Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi
Utoaji wa elimu unahusisha Elimu ya Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi

ambayo ni Elimu Endelevu inayotekelezwa katika Halmashauri zote nane za Mkoa wa
Ruvuma. Elimu Nje ya Mfumo Rasmi inayojumuisha Elimu ya Msingi kwa watoto
walioikosa (MEMKWA), Mpango wa Elimu ya Sekondari kupitia Ujifunzaji huria (Open
Learning) unaojumuisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wa mtihani wa Maarifa (QT).
Elimu ya Watu Wazima inahusisha utoaji wa stadi za Kisomo (KKK) kwa watu wazima
na Kisomo cha kujiendeleza kwa kupiga vita Umasikini, Maradhi na Ujinga ili kumudu
mazingira na kujiletea maendeleo kupitia Elimu ya Ufundi Stadi na shughuli za kijamii

na za uzalishaji mali (shughuli za kiuchumi).
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Hadi kufikia Novemba, 2022 kuna vituo 109 katika shule za msingi vinavyotekeleza
Mpango wa Elimu ya Msingi kwa watoto walioikosa (MEMKWA). Utekelezaji wa
Mpango wa Elimu ya sekondari katika vituo 125 vinavyoandaa wanafunzi wa mtihani wa
Maarifa (QT) na utekelezaji wa elimu ya ufundi stadi katika vituo vya ufundi stadi 24.

Utekelezaji wa elimu maalum unafanyika katika shule zote za msingi na sekondari.
Kwa sasa kuna vituo 302 katika shule zilizobainisha watoto wenye mabhitaji maalum.
Ubainishaji kwa ajili ya usajili wa wanafunzi wenye mahitaji maalum hufanyika kila
mwaka kwa ajili ya uandikishaji wa wanafunzi wenye mabhitaji maalum kwa mwaka wa

masomo unaofuata.

i. HALI YA WANAFUNZI WASIOMUDU STADI ZA KKK HADI KUFIKIA
DISEMBA 2023

Idadi ya wanafunzi wasiojua KKK kwa darasa la kwanza na la pili imeendelea
kupungua kutoka 7,427 mwezi Juni hadi kufikia 6,188 mwezi Disemba ambapo ni sawa
na asilimia 16.6 kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 42 hapa chini

Na Halmashauri Darasalal Darasala 2 Jumla

1 Madaba 70 52 122

2 mbinga dc 1036 828 1864

3 Mbinga TC 416 334 750

4 Namtumbo 408 310 718

S Nyasa 483 369 852

6 Songea DC 321 169 490

7 Songea MC 378 362 740

8 Tunduru 380 272 652
Jumla 3492 2696 6,188

i. TAARIFA YA UTOAJI WA HUDUMA YA CHAKULA SHULENI MPAKA
DISEMBA 2023
Katika suala zima la kujifunza kwa mwanafunzi huduma ya chakula ni ya umuhimu na

inatakiwva kupewa kipaumbele kwa kuwa mtoto asipopata lishe uwezo wa kufikiri
hupungua anapokuwa darasani na hivyo kuliona darasa kama sio sehemu nzuri ya
kujifunzia.
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Jedwali Na.43 hapa chini linaonesha idadi ya wanafunzi wanaopata chakula wawapo
shuleni pamoja na wale ambao hawapati kutoka katika kila Halmashauri za Mkoa wa
Ruvuma

Halmashauri IDARA Idadi ya Idadi ya Idadi ya wasiopata Asilimia ya
wanafunzi wanaopata chakula wasiopata
chakula chakula
TUNDURU DC MSINGI 67237 36643 30594 46
SEKONDARI 12272 8749 3523 40
NAMTUMBO DC | MSINGI 58728 24496 34232 58
SEKONDARI 10675 6027 4648 44
SONGEA MC MSINGI 57266 24954 32312 56
SEKONDARI 18334 8617 9717 53
MADABA DC MSINGI 12709 7342 5367 42
SEKONDARI 3502 3467 35 0.9
SONGEA DC MSINGI 34588 28074 27167 79
SEKONDARI 7421 7138 283 4
MBINGA DC MSINGI 67087 67087 0 -
SEKONDARI 12047 10196 1851 15
MBINGA TC MSINGI 30332 22604 7728 25
SEKONDARI 6831 5435 1396 20
NYASA DC MSINGI 46819 39140 7679 16
SEKONDARI 9444 6001 3443 36
JUMLA

7.4.5.10 Elimu ya Ufundi Stadi

Eneo hili linajumuisha utoaji wa elimu katika vyuo vya ufundi (VETA) na vyuo vya ufundi
stadi vya kati. Kwa sasa Mkoa una vyuo vine (04) vya Serikali vya ufundi stadi kati ya
hivyo vitatu (3) vinatoa huduma ya elimu ya ufundi ambavyo ni VETA Songea, VETA
Namtumbo na VETA Nyasa. Aidha, chuo kimoja cha VETA kwa wanafunzi wenye
mahitaji maalum kinaendelea kujengwa Halmashauri ya Wilaya ya Songea kwa sasa
ujenzi upo hatua ya lenta. Mbali na vyuo vya Serikali, kuna chuo cha VTC Kiuma
kilichopo Tunduru ambacho kinamilikiwa na taasisi ya dini.

7.4.5.11 MICHEZO
Mkoa wa Ruvuma unaendelea kutekeleza llani ya Chama Cha Mapinduzi kwa

kuhakikisha kuwa michezo inaendelea kufanyika shuleni na wanafunzi wanashiriki

katika mashindano mbalimbali. Kuanzia mwaka 2021 - 2023 mkoa umekuwa na
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mafanikio katika masuala ya michezo kwani mkoa umekuwa ukipanda mwaka hadi
mwaka katika michezo ya UMITASHUMTA na UMISSETA kama jedwali Na 44 hapo
chini linavyoonesha.

Mwaka Aina ya mashindano Nafasi Kitaifa
2021 UMITASHUMTA 26
UMISSETA 24
2022 UMITASHUMTA 24
UMISSETA 22
2023 UMITASHUMTA 22
UMISSETA 9

Mkoa umeendelea kuhimiza Halmashauri zote kuanzisha vitalu vya ufundishaji michezo
ili kuendeleza vipaji kwa wanafunzi. Pamoja na juhudi za Mkoa katika kuendeleza vipaiji
kwa wanafunzi, Serikali imetupendelea kwa kutupa vituo vitatu maalum vya michezo
tofauti na mikoa mingine yenye vituo viwili. Vituo hivyo ni Mahanje sekondari, Maposeni
na Songea Boys. Lengo la shule hizo maalum za michezo ni kuhakikisha wanafunzi
wanaohitimu elimu ya msingi na kufaulu masomo yao wanapelekwa katika shule hizo ili
kuendelezwa vipaji vyao.
a) Michezo kwa shule za msingi na Sekondari
Mwaka 2023 Mkoa umeshiriki katika mashindano hayo yaliyofanyika Mkoani
Tabora ambapo timu tatu ziliingia hatua ya robo fainali na timu ya Mpira wa
Kikapu wavulana na Mpira wa meza wavulana timu zilingia nusu fainali kwa
UMISSETA. Timu ya mpira wa wavu wasichana ilifanikiwa kufika hatua ya fainali
na kuibuka Mshindi wa Kwanza Kitaifa na kupewa zawadi ya Kikombe na
kushiriki mashindano ya Afrika mashariki na kati, na kwa upande wa
UMITASHUMTA timu ya Mpira wa Goal ball wavulana ndiyo iliyoingia hatua ya
robo fainali. Na kutolewa katika hatua ya robo na hivyo kushindwa kupata ushindi
katika UMITASHUMTA. Mkoa ulishika nafasi ya 22 kati ya 28 na katika
UMISSETA Mkoa ulikuwa nafasi ya 9. Kati ya 28.
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b) Mashindano ya SHIMIWI

Mashindano haya huhusisha watumishi wa serikali wa wizara na idara za serikali

mwaka 2022 Mkoa wa Ruvuma umeshiriki kuptia michezo ya Karata, Darts, Bao,

na kupata ushindi wa kwanza katika mchezo wa bao. Aidha, kwa mwaka huu wa

2023 mkoa utashiriki katika michezo ya Riadha, Bao, Draftl na Darts.

c) Tamasha la Utamaduni la Taifa

Mashindano haya yalifanyika mkoani Njombe ambapo jumla ya washiriki 12 wa

fani ya Ngoma walishiriki na kushika nafasi ya sita. Lengo la mashindano hayo ni

kuenzi utamaduni wa Mtanzania. Vikundi mbalimbali toka Tanzania bara na
visiwani walishiriki katika mashindano.
d) Hatua za kuboresha michezo

i) Kila Halmashauri imeagizwa kuwa na vitalu ambavyo vitawaandaa
wanamichezo kuepuka maandalizi ya zimamoto.

i) Shule ya sekondari ya Mahanje ya Halmashauri ya Madaba kuwa shule
inayopokea wanafunzi wenye vipaji vya michezo mbalimbali kutoka
Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma ili kukuza vipaji vyao. Wanafunzi
hawa ni wale waliofika ngazi ya taifa na kufaulu mitihani yao ya elimu ya
msingi.

iii) Kuendelea kuwashirikisha wananchi katika shughuli za kuchangia na
kuendeleza Michezo katika Mkoa wetu wa Ruvuma.

iv) Kuendelea kuhamasisha wananchi na watumishi kushiriki katika jogging
na michezo mbalimbali ya asili ya Mtanzania ili kuimarisha afya.

V) Kuendelea kuhamasisha wananchi kutoa ushirikiano kwa timu ya Tunduru

korosho ili ipande daraja

7.4.5.12 Changamoto Katika Sekta ya Elimu
i) Wazazi kuhamia mashambani mbali na shule na kuwaacha wanafunzi peke

yao hivyo kusababisha baadhi yao kuwa watoro na kuacha masomo.
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i) Baadhi ya wazazi kutokuchangia chakula cha mchana shuleni kwa ajili ya
wanafunzi

i) Upungufu wa Walimu hasa katika shule za Msingi

iv) Kutokuwa na shule za bweni zinazokidhi mabhitaji

v) Upungufu wa miundombinu, samani na hosteli

7.4.5.13 Mikakati ya Kuinua Ubora wa Elimu Kuongeza Taaluma

i) Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mtaala wa elimu katika ngazi za
elimu za Halmashauri na shule.

i) Kuhimiza na kufuatilia ufanyikaji wa mtihani ya upimaji wa mara kwa mara
kwenye madarasa yote.

iii) Kutoa ushauri kwa Halmashauri kufanya urekebishaji wa ikama ya
walimu.

iv) Kuhimiza utoaji wa motisha kwa wanafunzi, walimu, shule na Halmashauri
zinazofanya vizuri kwenye taaluma.

V) Kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa utoaji wa chakula kwa
wanafunzi wawapo shuleni wakati wa mchana.

Vi) Kusimamia na kufanya ufuatiliaji wa ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya

shule inayoendelea kujengwa.

7.4.5 Hitimisho

Mafanikio katika elimu ni jukumu la pamoja la wadau wote wa elimu, kila mmoja
akitimiza wajibu wake changamoto zinazojitokeza katika utoaji wa huduma ya elimu
zitapungua na baadhi zitakwisha kabisa.

Tunashauri Halmashauri zote ziweke suala la elimu kuwa ni agenda ya kudumu katika
ngazi zote zote za Uongozi ili kutatua changamoto katika shule zetu za Msingi na

Sekondari.
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7.5 UTUMISHI NA UTAWALA

7.5.1 Taarifa ya Hali ya Watumishi Mkoa wa Ruvuma

Mkoa wa Ruvuma mpaka kufikia Desemba, 2023 una jumla ya watumishi 14,424 kati ya

watumishi 21,918 wanaohitajika na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Halmashauri zote nane

(8). Aidha, Mkoa una upungufu wa watumishi 7,516 kama mchanganuo unavyoonyesha

kwenye Jedwali namba 70:

Jedwali Na. 70: idadi ya watumishi waliopo na upungufu

IDADI YA WATUMISHI

IDADI YA IDADI YA ASILIMIA YA
NA JINA LA TAASISI WATUMISHI WATUMISHI | UPUNGUFU | WATUMISHI
HITAJIKA WALIOPO WALIOPO
1 Ofisi ya Mkuu wa 340 172 168 50.59
Mkoa
2 Tunduru DC 3,349 2,417 932 72.17
3 Namtumbo DC 3,528 1913 1615 54.22
4 Songea MC 3,523 2610 913 74.08
5 Songea DC 1845 1408 437 76.31
6 Madaba DC 1080 687 393 63.61
7 Mbinga TC 1836 1464 372 79.74
8 Mbinga DC 4269 2238 2031 52.42
9 Nyasa DC 2148 1515 655 70.53
Jumla kuu 21,918 14,424 7,516 65.97

7.5.2 Watumishi waliopandishwa Madaraja

Mkoa wa Ruvuma, uliidhinishiwa kupandisha madaraja jumla ya watumishi 3013 kwa

ikama ya mwaka 2022/2023, ambapo watumishi wote 3013 walipandishwa madaraja na

kubadilishiwa mishahara.
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7.5.3 Idadi ya watumishi waliopandishwa madaraja
Jedwali Na. 71: Idadi ya watumishi waliopandishwa madaraja

NA JINA LA TAASISI IDADI YA IDADI YA IDADI YA ASILIMIA
WATUMISHI WATUMISHI WATUMISHI
WALIOHIDHINISH | WALIOPANDISHWA | AMBAO BADO
WA IBADILISHWA HAWAJABADILI
KUPANDISHWA/ VYEO SHIWA
KUBADILISHWA MISHAHARA
VYEO
1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa | 23 23 0 100
2 Tunduru DC 643 643 0 100
3 Namtumbo DC 276 276 0 100
4 Songea MC 489 489 0 100
5 Songea DC 393 393 0 100
6 Madaba dc 185 185 0 100
7 Mbinga TC 317 317 0 100
8 Mbinga DC 455 455 0 100
9 Nyasa DC 232 232 0 100
JUMLA 3013 3013 0 100

7.5.4 Ajira Mpya
Mhe. Mwenyekiti, kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 hadi kufikia mwezi

Desemba 2023, Mkoa wa Ruvuma umefanikiwa kuajiri jumla ya watumishi wapya 1734
kwa kada za elimu, afya, utawala na miundombinu kutoka Serikali Kuu na wale
walioajiriwa na Taasisi moja kwa moja, Jedwali hapo chini linaonyesha mchanganuo wa
watumishi hao:

Jedwali Na 72: ldadi ya watumishi walioajiriwa kwa mwaka 2022/2023 hadi kufikia
mwezi Desemba, 2023

Na JINA LA TAASISI Idadi
1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 10
2 Tunduru DC 367

Namtumbo DC 214

Songea DC 275
6 Madaba DC 20
5 Songea MC 88
7 Mbinga TC 120
8 Mbinga DC 391
9 Nyasa DC 249
Jumla 1734
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8.0 TAARIFA ZA TAASISI NA MASHIRIKA

8.1 WAKALA WA HIFADHI YA CHAKULA KANDA YA SONGEA (NFRA)

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA NFRA KANDA YA SONGEA KWA
MWAKA WA FEDHA 2022/2023 NA 2023/2024 HADI 31 DISEMBA, 2023

UTANGULIZI
Kanda ya Songea ni miongoni mwa Kanda nane (8) za Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya

Chakula (NFRA). Kanda hii ni moja ya Kanda zinazotegemewa katika uzalishaji wa
zao la mahindi kutokana na wananchi wengi wa Mkoa wa Ruvuma kutegemea Kilimo

kama chanzo cha mapato. Kanda hii inahudumia mkoa mmoja wa Ruvuma.

Aidha, pale kunapokuwa kuna uhitaji mkubwa wa Chakula katika mikoa mingine, Afisa
Mtendaji Mkuu anaweza kuelekeza kuhamishwa na kupeleka chakula katika maeneo

mengine nje ya mkoa wa Ruvuma.

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 na 2023/2024, kanda ilipanga kutekeleza kazi
mbalimbali kwa kuzingatia malengo ya wakala ikiwa kubwa zaidi ni kuhakikisha
usalama wa chakula nchini unakuwepo. Kazi hizo ni pamoja na ununuzi wa zao la

mahindi, hifadhi yake na n.k.

8.1.1 UTEKELZAJI WA KAZI ZA WAKALA KWA MIA 2022/2023 NA 2023/2024

a) UTEKELEZAJI WA KAZI MBALIMBALI ZILIZOPANGWA KWA MWAKA
WA FEDHA 2022/2023
i.  Ununuzi wa tani 25,000 za mahindi
Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Kanda ya Songea ilipangiwa kununua jumla ya
tani 25,000 za mahindi. Aidha, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, kanda ilikuwa
imefanikiwa kununua jumla ya tani 7098.283 sawa na asilimia 28.4 ya utekelezaiji.
Ununuzi huu ulitumia kiasi cha shilingi 5,158,527,182/=.

Ununuzi wa kiasi kidogo cha mahindi ukilinganisha na lengo lililokuwa limewekwa,
ulitokana na ushindani mkubwa wa nafaka sokoni uliosababisha bei kupanda zaidi na
hivyo kushindwa kufikia lengo la ununuzi lililokuwa limewekwa.

i.  Njiaza ununuzi zilizopagwa na zilizotumika
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Kutokana na ushindani na upatikanaji mdogo wa nafaka ya mahindi katika soko kwa
mwaka wa fedha 2022/2023, Kanda ya songea ilitumia njia tatu ili kuweza kununua
kiasi hicho cha mahindi. Njia hizo ilikuwa ni pamoja na:

I. Kununua kwa njia ya vituo vya ununuzi

. Kununua kupitia vikundi vya wakulima vya ushirika na;

iii. Kununua kwa kutumia Mawakala.

ii.  Mpango wa ununuzi

Wakala ulipanga kiwango cha ununuzi kwa Halmashauri saba za Mkoa wa Ruvuma
kwa kuzingatia uwiano wa taarifa za matarajio ya uzalishaji wa ziada ya mabhindi
zilizokuwepo kwa kipindi cha maandalizi ya ununuzi. Aidha, kutokana na upatikanaji
mdogo wa nafaka kwa msimu huo, jumla ya vituo 18 vya ununuzi vilitumika.
Mchanganuo wa vituo vilivyotumika na kiasi kilichonunuliwa kwa kila kituo ni kama
unavyoonekana katika Jedwali namba 1 hapa chini.

Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa Kkiasi Kkilichonunuliwa kwa Kkila kituo
kilichotumika kwa mwaka 2022/2023

NA JINA LA KITUO KIASI KILICHONUNULIWA (TANI)
1 Mgazini 1,106.500
2 Ruhuwiko 2,192.010
3 Namabengo 181.900
4 Tingi 98.600
5 Mpitimbi 93.500
6 Magagura 596.600
7 Muungano zomba 410.050
8 Madaba 12.850
9 Mwanamonga 2.750
10 Matimila 253.200
11 Likuyufusi 578.750
12 Matiri 254.600
13 Kitanda 99.600
14 Liganga 55.977
15 Msamala 56.158
16 Nakahegwa 336.000
17 Mkenda 262.050
18 Nakahuga 195.150
19 Wakala 225.372
20 Kikundi 86.666
JUMLA 7,098.283
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iii. Beizaununuzi zilizotumika
Katika mwaka wa fedha 2022/2023, mahindi yalinunuliwa kwa bei za kati ya shilingi

650 na 780. Mabadiliko ya bei za kununulia yalifanyika mara kwa mara wakati wa
zoezi la ununuzi kutokana na ushindani wa bei zilizokuwa sokoni ili kuongeza akiba ya

chakula.

iv.  Uhamishaji wa tani 20,000 kwenda Kanda za kipawa na Dodoma
Kati ya kazi zilizopangwa kutekelezwa kwa mwaka 2022/2023, ilikuwa ni kuhamisha
tani 20,000 za mahindi kwenda katika Kanda za Dodoma na Kipawa. Aidha, kutokana
na uhitaji mkubwa uliokuwepo wa nafaka ya mahindi katika Kanda za Dodoma na
Arusha hadi kufikia tarehe 30 Juni 2023, Kanda ilikuwa imefanikiwa kuhamisha tani
20,000 za mahindi kwenda katika Kanda za Arusha na Dodoma.

V. Uzungushaji wa tani 1,395 za mahindi kwa Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru.

Kama ilivyoelezwa awali, jukumu kuu la Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula, ni
kuhakikisha usalama wa Chakula nchini unakuwepo kwa kununua, kuhifadhi na
kukitoa kwenda kwa walengwa kukabiliana na majanga mbalimbali.
Katika mwaka wa fedha 2022/2023, maeneo mengi ya nchi yalikuwa na bei kubwa za
vyakula. Katika kukabiliana na hali hiyo, Kanda ya Songea ilielekezwa kupeleka kuuza
tani 1,395 za nafaka ya mahindi katika Halmashauri ya wilaya ya Tunduru kwa lengo
la kupunguza makali ya bei sokoni na kuhakikisha usalama wa chakula ndani ya

wilaya hii. Mahindi hayo yaliuzwa kwa bei ya shilingi 770 kwa kilo.

8.2.2 UTEKELEZAJI WA KAZI MBALIMBALI ZILIZOPANGWA KWA MWAKA WA

FEDHA 2023/2024.
i. Ununuzi wa tani 36,405 za mahindi

Katika mwaka wa fedha 2023/2024, kwa kuanzia kanda ya Songea ilikuwa

imepangiwa kununua tani 28,000 za mahindi. Aidha, kutokana na upatikanaji mkubwa

wa nafaka ya mahindi na mabadiliko ya mpango wa ununuzi wa NFRA, Kanda ya

Songea iliongezewa mgao wa ununuzi na kufikia tani 36,405 za mahindi.

Hadi kufikia tarehe 31 Disemba, 2023, Kanda ya Songea ilikuwa imeshanunua jumla

ya tani 36,323.559 sawa na asilimia 99.78 ya lengo la kununua tani 36,405. Kiasi hiki

cha mahindi kilichokuwa tayari kimenunuliwa kinakadiriwa kuwa na thamani zaidi ya

shilingi 29,369,276,200.00.
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ii. . Njiazaununuzi zilizotumika katika ununuzi wa mwaka 2023/2024
Katika kufikia malengo ya ununuzi yaliyowekwa, njia tatu za ununuzi zilipangwa
kutumika. Njia hizo zilizopangwa na kutumika ili kufanikisha malengo ilikuwa ni
pamoja na:
a. Kununua kwa njia ya vituo vya ununuzi vya kudumu pamoja na vile
vya kuhama hama,
b. Kununua kwa njia ya vikundi vya wakulima pamoja na vile vya
ushirika na;
c. Kununua kwa kutumia Mawakala mbalimbali ambao waliingia
mikataba na NFRA.

iii.  Mpango wa ununuzi

lli kuweza kuwafikia wakulima wote waliofanikiwa kulima, kuvuna na kupata ziada kwa
ajili ya kuuza, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kwa kushirikiana na
Mkoa, ulipanga kutekeleza zoezi la ununuzi kwa Halmashauri saba za mkoa wa
Ruvuma ambazo ni Nyasa, Mbinga Mji, Mbinga DC, Songea DC, Madaba, Manispaa
ya Songea na Namtumbo.

lli kutekeleza kazi hizo, vituo 21 vya ununuzi vilifunguliwa ili kusogeza soko kwa
wakulima. Mchanganuo wa kiasi kilichonunuliwa kwa kila kituo hadi kufikia tarehe
31/12/2023 ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba 2 hapa chini. Aidha,

Mawakala na Vikundi vya wakulima vilitumika katika zoezi hili la ununuzi.

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa kiasi kilichonunuliwa kwa kila kituo
kilichotumika hadi tarehe 31 Disemba, 2023

NA JINA LA KITUO KIASI KILICHONUNULIWA
(TANI)
1 Mgazini 2,367.416
2 Ruhuwiko 2,925.041
3 Namabengo 1,739.300
4 Tingi 10.590
5 Mpitimbi 1,610.561
6 Magagura 2,445.646
7 Muungano zomba 1,537.746
8 Kizuka 2,774.888
9 Nakahuga 821.466
10 Madaba 1,072.544
11 Mtyangimbole 299.850
12 Mwanamonga 668.117
13 Kindimba juu/chini 334.222
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NA JINA LA KITUO KIASI KILICHONUNULIWA
(TANI)

14 Mpepai 207.210
15 Mbinga mijini 649.722
16 Matiri 577.453
17 Kigonsera 2,798.715
18 Namtumbo 1,135.269
19 Kitanda 857.180
20 Hanga 1,415.506
21 Mawakala 9,129.921
22 Vikundi vya wakulima/SACCOS 934.504
23 Changarawe 10.750

JUMLA 36,323.559

Nafaka hii ya mahindi ilinunuliwa kwa bei za kati ya shilingi 540 na 840 kwa kilo. Zoezi
la ununuzi katika awamu ya pili ya ununuzi kwa mwaka 2023/2024 linaendelea.

iv. Maendeleo ya mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi wa Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) kwa kanda ya Songea

Hadi kufikia tarehe 31 Disemba 2023, mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi kwa
kanda ya Songea kwa tani 55,000 kwa kujenga vihenge vya kisasa 12 (tani 45000) na
maghala mawili (2) yenye uwezo wa kuhifadhi tani elfu kumi (tani 10,000) ulikuwa
umefikia wastani wa asilimia 54.07 ya utekelezaji, ambapo kwa upande wa vihenge
mradi ulikuwa umefikia asilimia 86.22.

Aidha, kutokana na kusimama kwa utekelezaji wa mradi huu, umeifanya kanda ya
songea kutofikia kwa wakati lengo lake la kuongeza uwezo wa kuhifadhi kama

ilivyopangwa.

8.2.3 Mafanikio
i.  Kununua kiasi cha tani 36,323.559 hivyo kuongeza akiba ya chakula ya Taifa
il. Kutengeneza ajira za muda takribani 1000 kwa watu mbalimbali waliotumika
kwenye zoezi la ununuzi katika vituo mbalimbali vya ununuzi
iii. Kusaidia Serikali kukusanya kodi ya zuio inayotokana na mauzo ya mabhindi
pamoja na kodi ya mazao kwa Halmashauri.
iv. Kanda imefanikiwa kupata hati miliki za viwanja vyake vyote vilivyopo

manispaa ya Songea.
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8.2.4 Changamoto

Baadhi ya wakulima/ wafanyabiashara kuleta vituoni nafaka ambazo hazikidhi
viwango vya ubora na hivyo kupata usumbufu wa kutakiwa kuyarudisha
majumbani au kwenye stoo zao.

Ufinyu wa bajeti ya fedha za kununulia nafaka na nafasi ya kuhifadhia nafaka
inayonunuliwa.

Kuchelewa kukamilika kwa mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi wa wakala
kulikosababisha Kanda kutoanza kunufaika na tani 55,000 zilizopangwa
kuongezwa katika mradi wa kuongeza uwezo wa kuhifadhi. Hivyo, NFRA

kuendelea kutegemea maghala ya watu binafsi.
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8.2 MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA) MKOA WA RUVUMA

TAARIFA YA UTENDAJI KAZI WA MAMLAKA YA MAPATO (TRA) MKOA WA
RUVUMA.

UTANGULIZI:

Kuwasilisha taarifa inayoelezea utendaji kazi wa Mamlaka ya Mapato (TRA)
Mkoa wa Ruvuma kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 na kipindi cha
JULAI mpaka DESEMBA kwa mwaka wa fedha 2023/2024.

MAKUSANYO JULAI 2022- JUNI 2023
Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 tulikuwa na lengo la kukusanya
TZS 21,963,392,808.48/= tuliweza kukusanya TZS 29,508,385,703.55/= sawa
na asilimia 134%, mchanganuo wa lengo na makusanyo kwa kila mwezi ni
kama ifuatavyo: -

Mwezi Mwaka Lengo la Mwezi Makusanyo Mwezi Utendayji
JULAI 2022 | 1 605,360,000.00 1,250,874,491.84 | o7
AGOSTI 2022 | 1 587,042,808.48 1,514,231,016.24 | 7
iEPTEMB 2022 | 1 802,700,000.00 2121,824,533.23 | 118%
OKTOBA 2022 | 1 765,900,000.00 1,003,825,444.39 | 108%
NOVEMBA 2022 | 1 ,710,050,000.00 1,521,887,11533 | o0
DESEMBA 2022 | 2 432,300,000.00 2,085,075,829.11 | 0%
JANUARI 2023 | 1 ,745,740,000.00 1,915,801,400.87 | 10%
FEBRUARI 2023 | 1 658,420,000.00 1,372,912,142.43 | &7
MACHI 2023 | 1 938,530,000.00 4,141,767,818.77 | 4%
APRILI 2023 | 1 694,050,000.00 4,278,137,68059 | 2o
MEI 2023 | 1 702,680,000.00 4,067,636,353.08 | 0%
JUNI 2023 | 2 320,620,000.00 3,325,411,868.67 |
JUMLA 21,963,392,808.48 29,508,385,703.55 | 134%

MAKUSANYO JULAI 2023- DESEMBA 2023

Kwa kipindi cha JULAI,2023 mpaka DESEMBA, 2023 tulikua na lengo la

kukusanya

8,653,241,462.49 sawa na asilimia 109.62%,

TSHS.

7,894,001,416.00

tulifanikiwa

makusanyo kwa kila mwezi ni kama ifuatavyo: -
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Mwezi Mwaka Lengo la Mwezi Makusanyo Mwezi | Utendaji
JULAI 2023 1,203,444,899.00 897,427,306.73 74%

AGOSTI 2023 1,141,488,574.00 1,211,410,316.95 106%

SEPTEMBA 2023 1,359,425,314.00 1,947,174,224.36 | 143.24%
OKTOBA 2023 1,249,588,452.00 1,334,089,305.66 | 106.76%
NOVEMBA 2023 1,185,373,720.00 1,303,304,069.94 | 109.95%
DESEMBA 2023 1,754,680,457.00 1,959,836,238.85 | 111.69%
JUMLA 7,894,001,416.00 8,653,241,462.49 | 109.62%

4. UKARABATI WA JENGO LA OFISI YA MKOA

Serikali kupitia Uongozi wa juu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania iliweza kutenga

fedha na kufanya ukarabati Mkubwa wa jengo la Ofisi ya Mkoa. Kwani hapo

awali jengo lilikuwa chakavu na hali mbali. Hadi kufikia Desemba, 2023 ujenzi

ulikuwa katika hatua za mwisho na hadi hivi sasa jengo limekamilika na

linatumika.

Kukamilika kwa jengo hili kumewezesha kuwa na nafasi ya kutosha kwa

watumishi pamoja na walipakodi ambao hufika kupata huduma.

Tunaishukuru serikali hususani Mh. Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kutoa

fedha za kutosha kwa lengo la ukarabati huu ambao umeboresha mazingira yetu

ya kazi.

5. MIKAKATI NA MALENGO

(i)
(ii)

(iii)

(iv)

(v)
(vi)

(vii)

Kuwatembelea walipakodi na kuwahimiza ulipaji wa malimbikizo ya
madeni ya kodi wanazodaiwa.

Kuwakumbusha walipakodi kulipa kodi kwa kutumia gari la
Matangazo, kupiga simu na kutuma ujumbe mfupi wa maandishi kwa
walipakodi.

Kuwahimiza walipakodi kulipa malimbiklizo ya kodi za nyuma kwa
kuingia nao Mikataba ya namna ya kulipa madeni yao.

Kusimamia utoaji wa vibali vya leseni (Tax Clearance pamoja na
Stika za Magari).

Kuboresha utoaji wa huduma kwa kutoa mafunzo Maalum kwa
wafanyakazi.

Kusimamia matumizi ya EFD, kwa kuwaweka maafisa katika maeneo
ya starehe na maeneo mengine muhimu kwa ajili ya kusimamia
utoaji wa Risiti. Pia kufanya mazoezi ya Kukagua mizigo ili kuhimiza
wajibu wa kudai na kutoa risiti kwa mauzo au huduma zitolewazo.
Kuhamasisha na kusimamia matumizi ya Stempu za kielektroniki
kwa kutembelea maeneo ya mauzo ya vimiminika kuhakiki uhalali wa
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(viii)
(ix)

()

(xi)
(xii)

(xii)

stempu maeneo hayo kama, Baa, Majumba ya Starehe, Maduka ya
vinywaji ya jumla na rejareja.

Kutembelea maeneo mbalimbali kama, songea vijijini, songea
wilayani ili kuongeza wigo wa walipakodi.

Kusimamia ukaguzi wa bidhaa zote zinazoingia nchini, kwa kufuata
utaratibu mujibu wa sheria za forodha na ushuru, ikiwa pamoja na
kuthaminisha thamani ya mizigo hiyo.

Kusimamia ubadilishaji umiliki wa vyombo vyote vya moto kutoka
kwa wanufaika wa misamaha kwenda kwa wasio wanufaika wa
misamabha.

Kufanya doria katika sehemu mbalimbali ndani ya mkoa ili kudhibiti
mianya yote ya bidhaa kuingizwa kwa njia ya magendo.

Kutambua idadi ya majengo na mabango kwa kushirikiana na
watendaji wa mitaa kwaajili ya utekelezaji wa kukusanya kodi za
pango Pamoja na ushuru wa mabango.

Kuwaleta karibu washikadau wa Mamlaka ya Mapato kama TCCIA
na JWT, kuwakusanya wamiliki wa biashara ili wahudhurie semina
stahiki za kodi;
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8.4 BENKI KUU YA TANZANIA - TAWI LA MTWARA TAARIFA YA HALI YA
UCHUMI WA MKOA WA RUVUMA 2022/23

1.0 Mwenendo wa Uchumi

1.1 Pato laTaifa
Kwa mujibu wa takwimu kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu, uchumi wa Kanda ya

Kusini Mashariki umeendelea kuimarika. Pato la Taifa (GDP) katika Kanda hii
limekuwa likiongezeka mwaka hadi mwaka na kufanya Kanda ichangie wastani wa
asilimia 10.5 ya Pato la Taifa. Katika Mkoa wa Ruvuma, Pato la Taifa liliongezeka
kutoka Sh. Bilioni 2,375.5 mwaka 2012 hadi kufikia Sh. Bilioni 6,393.7 mwaka 2022.
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na uzalishaji katika shughuli za kilimo na madini.
Katika mwaka 2022, Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia 3.8 ya Pato la Taifa na
kuwa juu ya mikoa mingine ya Kanda ya Kusini Mashariki iliyochangia kati ya asilimia
2.0 na asilimia 2.8 (Jedwali Na. 1). Aidha, mkoa wa Ruvuma ni wa tisa (9) katika

kuchangia kwenye Pato la Taifa, kati ya mikoa 26 ya Tanzania Bara.

Jedwali Na. 1: Pato la Taifa kwa Bei za Mwaka Husika

Mkoa 2012 2017 2018 2019 2020 2021 2022 Mchango Kitaifa
Pwani 1,151.7  2,315.3 2,406.4 2,621.1 2,922.7 3,142.7 3,429.8 2.0
Lindi 1,176.3  2,351.3 2,424.8 2,661.9 2,898.3 3,126.2 3,384.4 2.0
Mtwara 1,6486  3,230.1 3,404.9 3,656.7 3,946.3 4,243.3 4,686.3 2.8
Ruvuma 2,375.5 45127 4,699.8 5,108.7 5,506.4 5,911.2 6,393.7 338

Kanda ya Kusini Mashariki 6,352.1 12,4095 12,9359 14,0485 152737 16,4233  17,894.3 105

Kitaifa 62,318.7 118,731.7 123,989.4 134,383.8 145429.6 156,375.3 170,255.6 100.0

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, wastani wa pato kwa mtu (GDP per capita)
katika mkoa wa Ruvuma umeongezeka kwa zaidi ya mara dufu, na kuwa juu ya
wastani wa pato kwa mtu kitaifa, na juu ya mikoa mingine ya Kanda ya Kusini
Mashariki kuanzia mwaka 2012 (Jedwali Na. 2). Wastani wa pato kwa mtu kwa
mwaka kwa mkoa wa Ruvuma uliongezeka kutoka shilingi 1,725,241 mwaka 2012
hadi kufikia shilingi 3,458,329 mwaka 2022, ikilinganishwa na wastani wa pato kwa

mtu kitaifa la shilingi 2,844,641 kwa mwaka.
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Jedwali Na. 2: Wastani wa Pato kwa Mtu

Shilingi
2012 2017 2018 2019 2020 2021 2022
Pwani 1,048,257 1,872,506 1,901,540 2,023,602 2,204,379 2,315,421 1,693,787
Lindi 1,360,424 2,440,501 2,464,847 2,650,117 2,825,452 2,983,606 2,834,478
Mtwara 1,297,252 2,310,995 2,390,944 2,520,014 2,668,422 2,814,912 2,866,306
Ruvuma 1,725,241 2,923,011 2,974,926 3,159,417 3,326,252 3,487,302 3,458,329
Kitaifa 1,428,496 2,327,517 2,356,348 2,476,430 2,598,534 2,708,999 2,844,641

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Mfumuko wa Bei
Katika mwaka 2022/23, mfumuko wa bei wa jumla katika mikoa yote ya Kanda ya

Kusini Mashariki uliongezeka isipokuwa katika mkoa wa Pwani. Kwa ujumla, mfumuko
wa bei katika Kanda hii uliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 3.8 kutoka
asilimia 3.7 mwaka uliotangulia (Jedwali Na. 3). Hali hii ilisababishwa zaidi na
upungufu wa chakula katika mikoa inayozalisha mazao makuu ya chakula kwa wingi,
uliosababishwa zaidi na kuongezeka kwa mabhitaji ya chakula hasi kutoka katika nchi
jirani. Hali hii ilijitokeza zaidi katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka
2022/23. Hata hivyo, mfumuko wa bei uliopungua katika kipindi cha robo ya kwanza
ya mwaka 2023/24 kutokana na kupungua kwa bei za vyakula.

Jedwali Na. 3: Mfumuko wa Bei

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22  2022/23 2023/24Q1

Pwani Mfumuko wa bei wa jumla 5.0 6.9 9.7 7.4 1.9 1.4
Mfumuko wa bei za vyakula 6.4 10.3 16.1 3.6 1.6 -3.6
Mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula 3.9 4.0 5.3 10.0 2.1 4.4
Lindi Mfumuko wa bei wa jumla 1.4 1.8 6.5 0.1 5.8 7.9
Mfumuko wa bei za vyakula -0.4 2.2 10.2 2.1 115 14.4
Mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula 4.2 1.3 3.2 -0.6 3.0 4.7
Mtwara Mfumuko wa bei wa jumla 4.8 7.2 4.9 1.9 4.4 2.3
Mfumuko wa bei za vyakula 8.8 11.5 9.4 2.3 8.0 1.4
Mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula 1.1 2.7 1.5 1.6 2.4 2.8
Ruvuma Mfumuko wa bei wa jumla 6.7 3.3 3.2 3.2 4.8 4.6
Mfumuko wa bei za vyakula 3.8 0.5 5.3 5.8 10.5 10.6
Mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula 9.6 5.8 1.8 2.3 2.5 2.1
Kanda ya Mfumuko wa bei wa jumla 4.8 4.9 6.0 3.7 3.8 3.4
n}jlissir:‘;riki Mfumuko wa bei za vyakula 47 60 102 35 6.6 3.3
Mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula 4.9 3.8 2.8 4.0 2.4 3.4

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kwa upande wa mkoa wa Ruvuma, mfumuko wa bei uliongezeka katika mwaka

2022/23 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia, na kuanza kupungua katika kipindi cha
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robo ya kwanza ya mwaka 2023/24 (Jedwali Na. 3 na Kielelezo Na. 1). Kuongezeka
kwa mfumuko wa bei mwaka 2022/23 kulitokana na kupanda kwa bei za vyakula
pamoja na bei za mafuta aina ya petroli, gharama za usafiri, huduma za elimu na
malazi. Aidha, mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula ndio uliopungua katika kipindi
cha robo ya kwanza ya mwaka 2023/24 (Kielelezo Na. 2).

Kielelezo Na 1: Mfumuko wa Bei wa Jumla Katika Mkoa wa Ruvuma

Asilimia
6.7
4.8 46
3.3 3l2 3.2 I I
2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24Q1

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo Na 2: Mfumuko wa Bei za Vyakula na Usiojumisha Vyakula Katika Mkoa wa
Ruvuma
Asilimia

= \Vfumuko wa bei za vyakula = Mfumuko wa bei usiojumuisha vyakula
= Mfumuko wa bei wa jumla (Kulia)
12 - -8

Asilimia
Asilimia

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24Q1

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
1.2 Bei za Mazao ya Chakula

Kwa ujumla, bei za jumla za mazao makuu ya chakula katika Kanda ya Kusini
Mashariki na katika mkoa wa Ruvuma ziliongezeka katika mwaka 2022/23
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ikilinganishwa na mwaka uliotangulia kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4 na 5.
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 2. Kupanda kwa bei kulisabishwa na
upungufu wa chakula, uliosababishwa zaidi na kuongezeka kwa mabhitaji hasi kutoka
katika nchi jirani; pamoja na kuongezeka kwa gharama za usafirishaji kutokana na

kupanda kwa bei za mafuta ya petroli na dizeli.

Jedwali Na. 4: Wastani wa Bei ya Baadhi ya Mazao ya Chakula (Kwa Gunia la Kilo 100) —
Kanda ya Kusini Mashariki

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%)
Mahindi 48,060 77,296 61,540 59,727 112,080 87.7
Mchele 178,940 192,257 168,071 182,277 279,055 53.1
Maharage 169,352 207,388 210,416 198,129 280,844 41.7
Ulezi 146,428 143,244 147,971 178,753 209,855 17.4
Mtama 101,349 119,837 131,037 122,963 178,992 45.6
Viazi Mviringo 94,971 89,731 86,062 74,732 112,634 50.7

Chanzo: Vizara ya Viwanda na Biashara

Jedwali Na. 5: Wastani wa Bei ya Baadhi ya Mazao ya Chakula (Kwa Gunia la Kilo 100) —
Mkoa wa Ruvuma

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%)

Mahindi 33,330 58,753 42,931 41,503 83,233 100.5
Mchele 182,924 182,714 174,500 184,741 275,910 49.3
Maharage 132,838 172,081 190,466 175,063 259,616 48.3
Ulezi 105,938 87,001 87,459 157,042 247,917 57.9
Mtama 89,667 89,667 355,000 275,417 -22.4
Viazi Mviringo 81,490 75,156 71,610 75,574 89,634 18.6

Chanzo: Vizara ya Viwanda na Biashara

Bei za bidhaa za Mafuta aina ya Petroli.
Katika mwaka 2022/23, bei za mafuta ya petrol, dizeli na mafuta ya taa katika mikoa

yote ya Kanda ya Kusini Mashariki zilipanda zikiakisi kupanda kwa bei katika soko la
dunia (Jedwali Na. 3). Hali hii ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa mabhitaji hasa
baada ya nchi nyingi duniani kuanza kufungua tena shughuli za kiuchumi zilizokuwa
zimefungwa ili kukabiliana na maambukizi ya UVIKO-19; pamoja na kuendelea kwa
vita nchini Ukraine vilivyosababisha kuwepo kwa upungufu wa mafuta, kuporomoka
kwa thamani ya shilingi iliyopelekea kupanda kwa gharama za kuagiza bidhaa nje ya

nchi.
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Jedwali Na. 3: Wastani wa Bei za Bidhaa za Mafuta ya Petroli

Petroli

Pwani Lindi Mtwara Ruvuma Kanda
2019/20 2,083 2,174 2,107 2,320 2,171
2020/21 1,913 1,983 1,932 2,039 1,967
2021/22 2,571 2,624 2,589 2,691 2,619
2022/23 2,933 2,987 2,962 3,062 2,986
Badiliko 14.1 13.8 14.4 13.8 14.0

Dizeli

Pwani Lindi Mtwara Ruvuma Kanda
2019/20 2,040 2,166 2,054 2,278 2,134
2020/21 1,810 1,875 1,811 1,931 1,857
2021/22 2,449 2,562 2,516 2,619 2,536
2022/23 3,013 3,183 3,151 3,254 3,150
Badiliko 23.0 24.2 25.2 24.3 24.2

Mafuta ya Taa

Pwani Lindi M twara Ruvuma Kanda
2019/20 2,267 2,069 2,214 2,194 2,186
2020/21 2,093 1,767 2,073 1,866 1,950
2021/22 2,699 2,476 2,500 2,551 2,557
2022/23 4,303 3,299 3,476 3,318 3,599
Badiliko 59.4 33.2 39.0 30.0 40.8

Ofisi ya Taifa ya Takwimu

2.0 Uzalishaji Katika Shughuli za Kiuchumi

2.1 Kilimo

2.1.1 Uzalishaji wa Mazao ya Chakula
Katika mwaka 2022/23 uzalishaji wa mazao ya chakula katika Kanda ya Kusini

Mashariki umezidi mahitaji kwa tani 848,347, sawa na kiwango cha utoshelevu wa

chakula (Self Sufficiency Ratio — SSR) cha asilimia 145, ikiwa ni juu ya kiwango cha

Kitaifa cha asilimia 124. Uzalishaji ulikuwa tani milioni 2.74 ikilinganishwa na tani

milioni 2.30 mwaka uliotangulia, sawa na ongezeko la asilimia 18.9. Mkoa wa Ruvuma

ulizalisha tani milioni 1.44 za mazao ya chakula, ikilinganishwa na uzalishaji wa tani

milioni 1.27 mwaka uliotangulia, sawa na ongezeko la asilimia 13.3. Aidha, uzalishaji

huo umezidi mahitaji ya mwaka 2023/24 kwa tani 725,820, sawa na kiwango cha
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utoshelevu wa chakula cha asilimia 225. Ziada hii imetokana na kuongezeka kwa
uzalishaji wa mazao ya nafaka ambapo mahindi yaliyochangia takriban asilimia 90%
(Jedwali Na. 4 na 5). Hali hii ilisababishwa zaidi na hali nzuri ya hewa pamoja na

kuongezeka kwa matumizi ya mbolea (ya ruzuku).

Jedwali Na. 4: Uzalishaji wa Mazao ya Chakula na Mabhitaji kwa mwaka 2023/24
Tani

Badiliko Kiwango cha

Mahitaji (2021/22- Ziada Utoshelevu
Mkoa 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2022/23)  (+)/Upungufu (-) (SSR)
Ruvuma 1,341,740 1,268,745 1,436,954 639,323 13.3 797,631 225
Mtwara 417,908 396,987 430,641 402,412 8.5 28,229 107
Pwani 400,066 361,990 544,659 538,351 50.5 6,308 101
Lindi 285,168 273,933 325,310 308,831 18.8 16,479 105
Jumla 2,444,882 2,301,655 2,737,564 1,888,917 18.9 848,647 145

Chanzo: Wizara ya Kilimo
SSR inamaanisha kiwango cha utoshelevu wa chakula: ambapo asilimia 0-99 inaashiria upungufu wa chakula, asilimia 100-119
inaashiria utoshelevu wa chakula, na asilimia 120 na zaidi inaashiria ziada ya chakula.
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Jedwali Na. 5: Uzalishaji wa Mazao ya Nafaka na Yasiyo Nafaka na Mahitaji kwa mwaka

2023/24

Mazao ya Nafaka (Tani)

Badiliko Kiwango cha
Mahitaji (2021/22- Ziada Utoshelevu
Mkoa 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2022/23)  (+)/Upungufu (-) (SSR)
Ruvuma 998,550 1,018,889 1,179,154 453,334 15.7 725,820 260
Mtwara 94,063 85,499 35,786 244,980 -58.1 -209,194 15
Pwani 151,553 114,056 200,861 335,974 76.1 -135,113 60
Lindi 156,983 142,706 113,016 193,048 -20.8 -80,032 59
Jumla 1,401,149 1,361,150 1,528,817 1,227,336 12.3 301,481 125

Chanzo: Wizara ya Kilimo

SSR inamaanisha kiwango cha utoshelevu wa chakula: ambapo asilimia 0-99 inaashiria upungufu wa chakula, asilimia 100-119
inaashiria utoshelevu wa chakula, na asilimia 120 na zaidi inaashiria ziada ya chakula.

Mazao Yasiyo ya Nafaka (Tani)

Badiliko Kiwango cha
Mabhitaji (2021/22- Ziada Utoshelevu
Mkoa 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2022/23)  (+)/Upungufu (-) (SSR)
Ruvuma 343,190 249,856 257,800 185,989 3.2 71,811 139
Mtwara 323,845 311,488 394,855 157,432 26.8 237,423 251
Pwani 248,513 247,934 343,798 202,377 38.7 141,421 170
Lindi 128,185 131,227 212,294 115,783 61.8 96,511 183
Jumla 1,043,733 940,505 1,208,747 661,581 28.5 547,166 183

Chanzo: Wizara ya Kilimo

SSR inamaanisha kiwango cha utoshelevu wa chakula: ambapo asilimia 0-99 inaashiria upungufu wa chakula, asilimia 100-119
inaashiria utoshelevu wa chakula, na asilimia 120 na zaidi inaashiria ziada ya chakula.

2.1.2 Hifadhi ya Taifa ya Chakula

Katika mwaka 2022/23, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) Kanda ya
Songea ilinunua tani 7,098.3 za mahindi kutoka kwa wakulima na kuhamisha tani
20,000 kwenda katika Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) Kanda
Dodoma (tani 10,000), Babati (tani 5,000) and Arusha (tani 5,000). Hali kadhalika, tani

27,864.1 ziliuzwa katika Halmashauri zilizokuwa na upungufu wa chakula. Hali hii

ilisababisha hifadhi ya mahindi yaliyohifadhiwa na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya

Chakula Kanda ya Songea kupungua na kufikia tani 547.8 mwishoni mwa mwaka

2022/23 kutoka tani 41,313.6 mwishoni mwa mwaka uliotangulia (Jedwali Na. 6).
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Jedwali Na. 6: Hifadhi ya Taifa ya Chakula Katika Kanda ya Songea

Tani

Akiba Akiba Ghalani

Mwanzo wa Kiasi Kiasi Kilichohamishwa Mwisho wa

Mwaka Mwaka  Kilichonunuliwa (-)/Kilichoingia (+) Matoleo Mwaka
2013/14 5,182.0 54,068.0 0.0 3,450.1 55,799.9
2014/15 55,799.9 73,168.1 0.0 6,307.0 122,661.0
2015/16 122,661.0 0.0 0.0 113,845.1 8,815.9
2016/17 8,815.8 10,335.4 0.0 8,815.8 10,335.4
2017/18 10,335.4 11,557.5 0.0 0.0 21,892.9
2018/19 21,892.9 14,700.8 -16,152.4 23.1 20,418.2
2019/20 20,418.2 3,345.9 -11,058.9 3,000.0 9,705.1
2020/21 9,705.1 14,299.8 -2,941.1 0.0 21,063.9
2021/22 21,063.9 40,249.8 -19,918.9 81.2 41,313.6
2022/23 41,313.6 7,098.3 -20,000.0 27,864.1 547.8

Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula - Ofisi ya Kanda Songea
Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula Kanda ya Songea
* chanya (+) inamaanisha kiasi cha mahindi kilichopokelewa; na hasi (-), ni kiasi kilichohamishwa

2.1.3 Ununuzi wa Mazao ya Biashara

Mazao makuu ya biashara katika mkoa wa Ruvuma ni pamoja, korosho, ufuta,
kahawa na tumbaku. Katika mwaka 2022/23, kiasi cha tani 189,113.8 cha korosho
kiliuzwa kwenye minada na soko la awali nchini, ikiwa ni pungufu kwa asilimia 21.2
ikilinganishwa na mwaka uliotangulia kutokana na kupungua kwa uzalishaji. Korosho
iliyouzwa katika minada mkoani Ruvuma ilipungua kwa asilimia 39.5 hadi kufikia tani
15,282.7, na kufanya mkoa kuchangia asilimia 8.1 ya korosho yote iliyouzwa nchini
(Jedwali Na. 7). Kupungua kwa uzalisha kulitokana na mabadiliko ya tabianchi
hususan kuongezeka kwa hewa yenye unyevu (high humidity) pamoja na nyuzi joto
ya chini ya centigrade 24. Hali hii iliyojitokeza kati ya mwezi Juni na Agosti na
kusababisha magonjwa aina ya blight na powdery mildew yaliyoathiri korosho changa

pamoja na maua ya korosho kupukutika.
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Jedwali Na. 7: Ununuzi wa Korosho

Tani
2016/17 2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%)

Mtwara 172,771.1 194,673.9 123,417.8 133,727.1 118,634.3 131,396.9 101,058.5 -23.1
Lindi 61,739.3  77,655.2 59,602.6 59,8759 65598.7 66,007.2 58,684.4 -11.1
Ruvuma 15,429.2  20,876.2 18,528.3 24,624.6 15,342.1 25,242.5 15,282.7 -39.5
Pwani 13,265.9  19,527.6  22,579.8 9,610.4 8,757.0 16,314.1  13,385.8 -17.9
Mikoa mingine 2,032.4 1,093.5 228.2 563.6 354.0 1,167.2 702.4 -39.8
Kitaifa 264,887.5 313,826.4 224,521.1 228,401.5 208,686.1 240,127.9 189,113.8 -21.2
Mchango wa mkoa wa Ruvuma (%) 5.8 6.7 8.3 10.8 74 10.5 8.1

Wastani wa bei kwa Kilogram moja 3,289.9 3,800.6 3,299.8 2,493.6 2,292.7 2,129.1 1,839.0 -13.6

Chanzo: Bodi ya Korosho

Katika mwaka 2023, tani 94,938.9 za ufuta ziliuzwa kwenye minada iliyofanyika katika
Kanda ya Kusini Mashariki, sawa na ongezeko la asilimia 20.8 ikilinganishwa na
mwaka uliotangulia. Ongezeko hili lilitokana na wakulima kuhamasika na hivyo kulima
kwa wingi ufuta kufuatia bei nzuri iliyotolewa katika msimu wa mwaka 2022. Bei ya
ufuta iliongezeka kwa asilimia 21.6 hadi kufikia wastani wa shilingi 3,748.4 kwa
kilogramu. Hii ilichangiwa zaidi na kupungua kwa mafuta ya kupikia duniani na
kupelekea kuongezeka kwa mabhitaji, hali iliyosabishwa na vita ya Urusi na Ukraine.
Katika mkoa wa Ruvuma, tani 8,550.1 za ufuta ziliuzwa ikilinganishwa na tani 8,286.5
za mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 3.2 (Jedwali Na. 8). Mkoa wa Ruvuma

ulichangia asilimia 9.0 ya mauzo yote ya ufuta katika Kanda.

Jedwali Na. 8: Ununuzi wa Ufuta — Kanda ya Kusini Mashariki

Tani
2018 2019 2020 2021 2022 2023 Badiliko (%)

Lindi 30,728.0 52,600.0 62,230.0 49,885.2 43,472.0 53,5194 23.1
Mtwara 5193.0 6,975.3 13,2899 11,077.0 9,287.2 17,819.0 91.9
Pwani 4,737.3 6,737.3 7,236.0 11,374.7 17,526.5 15,050.4 -14.1
Ruvuma 58675 8,283.6 11,706.0 6,107.4 8,286.5 8,550.1 3.2
Kanda 46,525.8 74,596.2 94,4619 78,444.3 78,572.1 94,938.9 20.8
Mchango wa mkoa wa Ruvuma (%) 12.6 11.1 12.4 7.8 105 9.0

Wastani wa bei kwa Kilogram moja 3,000.0 2,970.0 1,761.7 2,4025 3,082.2 3,7484 21.6

Chanzo: Ofisi za KatibuTawala wa Mikoa

Vile vile katika mwaka 2022/23, mkoa wa Ruvuma uliuza tani 12,987.7 za kahawa na
tani 354.2 ya tumbaku, ikiwa ni sawa na asilimia 15.4 ya kahawa na asilimia 0.7 ya
tumbaku yote iliyouzwa nchini (Jedwali Na. 8). Hata hivyo, kiasi cha kahawa na
tumbaku kilichouzwa mwaka 2022/23 kilipungua kwa asilimia 15.0 na asilimia 35.7,

mutawalia kutokana na mbaya ya hali.

185



Jedwali Na. 8: Ununuzi Kahawa na Tumbaku

Tani

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22  2022/23 Badiliko (%)
Kahawa
Jumla Kitaifa 66,531.5 59,526.1 73,027.0 65,825.7 84,084.0 27.7
Ruvuma 15,4639 10,984.3 12,487.7 15,271.0 12,987.7 -15.0
Tumbaku
Jumla Kitaifa 72,611.8 37,546.4 54,4717 60,869.2 53,312.8 -12.4
Ruvuma 1,247.8 785.7 531.8 550.8 354.2 -35.7
Mchango wa mkoa wa Ruvuma (%)
Kahawa 23.2 185 17.1 23.2 154
Tumbaku 1.7 2.1 1.0 0.9 0.7

Chanzo: Bodi ya Kahawa Tanzania na Bodi ya Tumbaku Tanzania

2.2 Mifugo

Biashara ya mifugo imeendelea kuimarika katika Kanda ya Kusini Mashariki, na katika

mwaka 2022/23, thamani ya mifugo (hususan ngombe, mbuzi na kondoo) iliyouzwa

katika masoko yaliyosajiliwa iliongezeka hadi shilingi billioni 166.4 kutoka shilingi

bilioni 118.4 mwaka uliotangulia, kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya nyama.

Idadi ya ng’'ombe waliouzwa walichangia asilimia 94.7 ya thamani yote ya mauzo ya

mifugo katika Kanda ya Kusini Mashariki.

Uchambuzi wa thamani ya mifugo iliyouzwa kimkoa unaonyesha kuwa mkoa wa

Pwani uliongoza kwa kuchangia asilimia 67.2 ya thamani yote ya mifugo iliyouzwa

katika Kanda ya Kusini Mashariki, ukifuatiwa na mkoa wa Ruvuma asilimia (asilimia

16.1).

Jedwali Na. 9: Idadi na Thamani ya Mifugo iliyouzwa Kwenye Masoko Yaliyosajiliwa
Shilingi millioni

2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) Mchango
Pwani 23,655.7 20,608.7 20,941.1 43,116.0 64,682.0 111,770.7 72.8 67.2
Ruvuma 778.1 2,982.4 19,274.4 23,981.6 30,878.0 26,768.0 -13.3 16.1
Lindi 7,613.1 4,913.3 6,379.2 10,589.2 12,791.4 22,137.6 73.1 13.3
Mtwara 2,280.5 9,831.8 6,237.5 8,895.2 10,099.4 57327  -43.2 34
Kanda 34,327.4 38,336.2 52,832.2 86,582.1  118,450.9  166,409.1 40.5 100.0
Mchango wa mkoa wa Ruvuma (%) 2.3 7.8 36.5 27.7 26.1 16.1

Chanzo: Ofisi za KatibuTawala wa Mikoa

2.3 Uvuvi

Thamani ya samaki waliouzwa katika masoko yaliyosajiliwa katika Kanda ya Kusini

Mashariki iliongezeka kwa asilimia 56.5 hadi kufikia shilingi bilioni 118.1 mwaka
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2022/23, ikilinganishwa na mwaka uliotangulia (Jedwali Na 10). Ongezeko hilo la
thamani lilitokana zaidi na hali nzuri ya hewa kwa ajili ya shughuli za uvuvi,
kuongezeka kwa idadi ya wavuvi na vyombo vya kuvulia samaki. Mkoa wa Pwani
uliongoza kwa kuchangia asilimia 71.4 ya samaki wote waliouzwa, huku mkoa wa

Ruvuma ukichangia asilimia 3.9.

Jedwali Na. 10: Thamani ya Samaki waliouzwa Kwenye Masoko Yaliyosajiliwa Kimkoa

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) Mchango

Pwani 40,318.9 37,646.1 62,245.5 60,902.0 84,388.3 38.6 71.4
Mtwara 1,461.2 1,404.9 2,915.0 5,529.6 7,534.6 36.3 6.4
Lindi 4,146.5 5,500.5 7,098.4 5,714.9 21,585.6 271.7 18.3
Ruvuma 1,911.1 1,989.7 2,212.4 3,315.5 4,615.0 39.2 3.9
Kanda 47,837.7 46,541.2 74,471.3 75,462.0 118,123.6 56.5 100.0
Mchango wa mkoa wa Ruvuma (%) 4.0 43 3.0 44 3.9

Chanzo: Ofisi za KatibuTawala wa Mikoa

2.4 Misitu
Katika mwaka 2022/23, sekta ndogo ya misitu ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 18.3

katika Kanda ya Kusini Mashariki ikilinganishwa na shilingi bilioni 22.3 mwaka
uliotangulia (Jedwali Na. 11). Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia 8.3 ya mapato
yote ya misitu katika Kanda ya Kusini Mashariki, wakati mkoa wa Pwani ukiongoza
kwa asilimia 60 (Jedwali Na. 11). Mapato yatokanayo na mkaa na magogo
yalichangia takribani asilimia 84.2 ya mapato yote ya misitu katika Kanda ya Kusini
Mashariki (Jedwali Na. 12).

Jedwali Na. 11: Thamani ya Mazao ya Misitu Kimkoa

Shilingi milioni

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) Mchango
Pwani 11,277.7 13,7185 15,312.6 10,970.8 -28.4 59.9
Lindi 4,086.0 3,078.1 3,826.6 4,400.7 15.0 24.0
Mtwara 171.9 1,789.2 1,785.8 1,424.2 -20.3 7.8
Ruvuma 706.5 1,159.6 1,415.4 1,523.3 7.6 8.3
Kanda 16,242.1 19,745.4 22,340.5 18,318.9 -18.0 100.0

Chanzo: Ofisi za Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, Kanda za Kusini na Mashariki

Jedwali Na. 12: Thamani ya Mazao ya Misitu

Shilingi milioni
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2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) Mchango

Magogo 5,997.9 7,708.7 6,429.7 5,699.2 -11.4 31.1
Mbao 108.7 161.3 239.6 1,512.4 --- 8.3
Mkaa 8,878.3 9,970.4 13,630.3 9,721.6 -28.7 53.1
Kuni 418.4 536.3 582.0 505.5 -13.2 2.8
Nguzo 247.6 370.9 238.2 144.9 -39.2 0.8
Mbao za kutengeneza saman 591.3 990.2 852.5 580.3 -31.9 3.2
Mazao mengine - 7.7 368.2 155.0 -57.9 0.8
Jumla 16,242.1  19,745.4 22,340.5 18,318.9 -18.0 100.0

Chanzo: Ofisi za Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, Kanda za Kusini na Mashariki
---, badiliko linalozidi asilimia 100

2.5 Madini

Thamani ya madini yaliyochimbwa katika Kanda ya Kusini Mashariki iliongezeka kwa asilimia
81.8 mwaka 2022/23 na kufikia shilingi bilioni 1,325.0, ikilinganishwa na mwaka uliotangulia.
Ongezeko hili lilitokana zaidi na makaa ya mawe yanayochimbwa katika mkoa wa Ruvuma na
kufanya mkoa wa Ruvuma uchangie asilimia 77.3 ya thamani yote ya madini katika Kanda.
Kuongezeka kwa uzalishaji wa makaa ya mawe kulitokana na kuongezeka kwa mahitaji
kutoka katika nchi za Ulaya kufuatia kupanda kwa bei ya gesi asilia inayotumika kama chanzo
cha nishati viwandani (Jedwali Na. 13).

Jedwali Na. 13: Uchimbaji wa Baadhi ya Madini

Shilingi Milioni
Madini 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) Mchango (%)
Dhahabu Thamani 16,960.4 27,792.2 28,230.7 24,990.4 -11.5 1.9
Mapato 1,219.3 1,907.9 2,028.7 1,690.5 -16.7 3.3
Makaa ya mawe Thamani 151,756.0 227,526.2 491,118.2 1,012,700.2 --- 76.4
Mapato 6,504.8 8,907.1 19,071.2 36,607.4 92.0 72.5
Chumvi Thamani 3,231.2 2,934.6 11,396.9 15,861.8 39.2 1.2
Mapato 106.1 87.8 361.0 837.5 --- 1.7
Chokaa Thamani 24,720.9 44,944.1 37,184.3 66,385.3 78.5 5.0
Mapato 744.3 1,383.8 1,776.2 2,653.1 49.4 5.3
Madini ya ujenzi Thamani 162,599.5 141,545.6 134,651.9 157,822.0 17.2 11.9
Mapato 6,033.1 5,414.2 6,675.1 6,342.4 -5.0 12.6
Madini jasi Thamani 7,318.8 12,856.7 14,839.1 22,162.0 49.3 1.7
Mapato 277.6 581.2 602.6 902.7 49.8 1.8
Madini ya \vito Thamani 1,519.7 1,707.1 6,706.6 6,568.8 -2.1 0.5
Mapato 105.1 119.0 464.0 459.5 -1.0 0.9
Madini mengine Thamani 30.8 1,045.8 4,826.0 18,555.6 14
Mapato 1.0 62.7 269.6 1,034.2 - 2.0
Jumla - Kanda ya Kusini Thamani 368,137.4 460,352.1 728,953.7 1,325,046.1 81.8 100.0
Mashariki Mapato 14,991.2 18,463.7 31,248.4 50,527.3 61.7 100.0
Mchango wa mkoa wa Thamani 431 516 69.9 77.3
Ruwima (%) Mapato 46.6 519 60.8 64.0

Chanzo: Ofisi za Madini za Mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma; na Ofisi ya Madini ya Kanda ya Pwani na Dar es Salaam,
badiliko linalozidi asilimia 100

Jedwali Na. 14: Mwenendo wa Mauzo ya Dhahabu na Vito Katika Masoko ya Madini ya
Mikoa
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Masoko Ainayamadini  Kipimo 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%)
Lindi (Ruangwa na Namungo) Dhahabu Gramu 137,353.7 159,056.6 140,414.6 -11.7
Thamani (TZS Milioni) 17,342.0 20,232.0 17,632.4 -12.8
Madini ya vito Gramu 229,620.4 72,527.8 337,215.0 364.9
Thamani (TZS Milioni) 2,364.1 132.2 55.4 -58.1
Jumla Thamani (TZS Milioni) 19,706.1 20,364.1 17,687.8 -13.1
Mtwara (Mtwara na Mangaka) Dhahabu Gramu 4,245.7 10,833.9 13,497.7 24.6
Thamani (TZS Milioni) 546.6 1,265.4 1,609.4 27.2
Madini ya vito Gramu 6,000.0 0.0 0.0
Thamani (TZS Milioni) 0.7 0.0 0.0
Ruvuma (Songea na Tunduru) Dhahabu Gramu 60,620.2 58,095.5 37,698.6 -35.1
Thamani (TZS Milioni) 7,539.9 7,075.8 4,621.7 -34.7
Madini ya vito Gramu 28,162,393.5 135,455,512.6 131,376,050.5 -3.0
Thamani (TZS Milioni) 1,206.8 6,492.4 6,199.4 -4.5
Dhahabu Gramu 431,840.0 300,513.8 528,825.9 76.0
Jumla - Mikoa ya Lindi, Ruvuma na Thamani (TZS Milioni) 25,428.6 28,573.1 23,863.5 -16.5
Miwara Madiniyavito ~ Gramu 28,398,013.9 135,528,040.4 131,713,265.5 238
Thamani (TZS Milioni) 3,571.6 6,624.6 6,254.8 -5.6
Jumla Thamani (TZS Milioni) 29,000.2 35,197.7 30,118.3 -14.4
Mchango wa mkoa wa Ruvuma (%) 30.2 385 35.9

Chanzo: Tume ya Madini Tanzania

2.8 Biashara na Nchi Jirani

Biashara katika mikoa ya Kanda ya Kusini Mashariki na nchi jirani (cross border trade)

imeendelea kuimarika. Katika mwaka 2022/23, kanda ilikuwa na ziada ya biashara

(trade surplus) ya shilingi milioni 12,872.2 ikilinganishwa na shilingi milioni 53,890.3

mwaka uliotangulia. Bidhaa nyingi ziliuzwa katika nchi ya Comoros (50.4%) na

Msumbiji (35.1%). Kupungua kwa ziada kulisababishwa zaidi na kupungua kwa

mauzo nje hususan katika nchi ya Msumbiji (Jedwali Na. 15).

Jedwali Na. 15: Biashara kati Mikoa ya Kanda ya Kusini Mashariki na Nchi Jirani

Shilingi Milioni
Nchi Mpaka 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) MC?;);'QO
Bandari ya Mtwara ~ Mauzo ya bidhaa 1,901.0 3,065.2 3,910.7 7,963.6 50.4
Comoros
Uingizaji wa bidhaa 509.6 81.2 0.0 3.9 0.1
Mtambaswala Mauzo ya bidhaa 2,838.9 2,976.2 54,268.5 5,547.4 -89.8 35.1
Uingizaji wa bidhaa 1,585.3 1,376.9 6,228.8 2,532.3 -59.3 86.7
Msumobiji
Kilambo Mauzo ya bidhaa 0.0 91.7 0.0 0.0 0.0
Uingizaji wa bidhaa 53.9 42.5 0.0 2.8 0.1
Mkenda-Nakalawe Mauzo ya bidhaa 235.1 214.6 949.1 981.6 34 6.2
. Uingizaji wa bidhaa 28.6 21.1 33.7 363.5 - 12.5
Malawi
Mbamabay Mauzo ya bidhaa 210.2 286.5 1,067.2 1,298.7 21.7 8.2
Uingizaji wa bidhaa 20.0 17.0 42.7 16.7 -60.8 0.6
Mauzo ya bidhaa 5,185.2 6,634.2 60,195.5 15,791.4 -73.8 100.0
Jumla Uingizaji wa bidhaa  2,197.4 1,538.8 6,305.2 2,919.2  -53.7 100.0
Urari wa biashara 2,987.8 5,095.5 53,890.3 12,872.2 -76.1

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, Ofisi za Mtwara na Ruvuma
“* Inajumuisha mauzo na uingizaji wa bidhaa kutoka nchi jirani za Msumbiji na Komoro.
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3.0 Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali
3.1 Mapato ya Serikali Yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania
Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania katika Kanda ya Kusini

Mashariki yalikuwa shilingi bilioni 183.5 mwaka 2022/23, sawa ha ongezeko la
asilimia 3.2 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia (Jedwali Na. 16). Mapato hayo
yalikuwa ni sawa na asilimia 93.3 ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 196.7.
Ongezeko hilo lilichangiwa zaidi na ushuru wa bidhaa na huduma zinazozalishwa

ndani ya nchi pamoja na kodi inayolipwa na mlaji moja kwa moja (direct taxes).

Mapato ya serikali yaliyokusanywa katika mkoa wa Ruvuma yalikuwa ni shilingi bilioni
30.9, ikiwa juu ya lengo la kukusanya shilingi bilioni 22.8. Makusanyo hayo
yaliongezeka kwa asilimia 55.8 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Aidha, serikali
kupita Mamlaka ya Mapato nchi imendelea kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa
mapato ikiwa ni pamoja na kutoa elimu ya kodi kwa umma.

Jedwali Na. 16: Mapato ya Serikali Yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato

Tanzania
Shilingi Bilioni
Mkoa 2019/20  2020/21  2021/22  2022/23 Badiliko (%) Mchango (%)
) Lengo 80.1 94.4 102.8 110.7 7.7 56.3
Pwani
Makusanyo 81.9 91.8 96.6 111.1 15.0 60.5
Makusanyo/Lengo (%) 102.2 97.2 94.0 100.4
Lindi Lengo 9.3 8.3 7.4 8.1 9.2 41
Makusanyo 7.3 7.7 6.5 9.2 41.5 5.0
Makusanyo/Lengo (%) 78.3 92.3 87.4 113.3
Mtwara Lengo 215.7 122.0 81.4 55.0 -32.4 28.0
Makusanyo 97.5 51.6 55.0 32.3 -41.2 17.6
Makusanyo/Lengo (%) 45.2 42.3 67.6 58.7
Lengo 17.0 16.6 195 22.8 16.9 11.6
Ruvuma
Makusanyo 15.7 16.9 19.9 30.9 55.8 16.9
Makusanyo/Lengo (%) 92.5 101.6 101.6 135.5
Lengo 322.1 241.4 211.1 196.7 -6.8 100.0
Jumla
Makusanyo 202.4 167.9 177.9 183.5 3.2 100.0

Makusanyo/Lengo (%) 62.8 69.6 84.3 03.3

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania

3.2 Mapato Yaliyokusanywa na Serikali za Mitaa

Mapato yaliyokusanywa na Serikali za Mitaa katika Kanda ya Kusini Mashariki yalifikia
shilingi bilioni 125.0 mwaka 2022/23, ikilinganishwa na shilingi bilioni 113.7
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zilizokusanywa mwaka uliotangulia. Mapato hayo yalikuwa ni sawa na asilimia 97.1 ya

lengo la kukusanya shilingi bilioni 128.7.

Mapato yaliyokusanywa na halmashauri za mkoa wa Ruvuma yalikuwa shilingi bilioni
23.7, ikiwa ni juu la lengo la kukusanya shilingi bilioni 22.5. Makusanyo hayo
yaliongezeka kwa asilimia 9.9 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. (Jedwali Na. 17).

Jedwali Na. 17: Mapato Yaliyokusanywa na Serikali za Mitaa Kimkoa

Shilingi Bilioni
Mkoa 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 Badiliko (%) Mchango (%)
. Lengo 33.7 38.3 41.2 49.0 18.9 38.0

Pwani

Makusanyo 28.0 38.1 48.7 51.4 5.7 41.2
Makusanyo/Lengo (%) 83.0 99.4 118.2 105.0
Lindi Lengo 20.3 24.1 23.6 26.7 13.1 20.7

Makusanyo 184 16.2 18.1 23.5 30.0 18.8
Makusanyo/Lengo (%) 90.4 67.1 76.7 88.2
Miwara Lengo 24.2 25.8 26.9 30.6 13.7 23.8

Makusanyo 23.2 22.1 25.0 26.4 54 21.1
Makusanyo/Lengo (%) 95.9 85.5 92.9 86.1

Lengo 16.3 17.7 19.8 22.5 13.1 17.4
Ruvuma

Makusanyo 17.9 19.5 21.9 23.7 7.9 18.9
Makusanyo/Lengo (%) 110.2 110.2 110.6 105.4

Lengo 94.4 106.0 111.6 128.7 15.4 100.0
Jumla

Makusanyo 87.4 95.9 113.7 125.0 9.9 100.0

Makusanyo/Lengo (%) 92.6 90.5 102.0 97.1

Chanzo: Ofisi za Katibu Tawala wa Mikoa

4.0 Mwenendo wa Sekta ya Fedha
4.1 Amana katika Mabenki na Mikopo kwa Sekta Binafsi
Amana kwenye benki ziliongezeka kwa asilimia 11.0 na kufikia shilingi billioni 914.1

mwaka 2022/23, ikilinganishwa na shilingi billioni 822.7 mwaka uliotangulia (Jedwali
Na. 6.1). Ongezeko hili lilitokana na uhamasishwaji uliofanywa na benki za biashara
pamoja na kuongezeka kwa matumizi ya wakala wa benki (agent banking) na huduma
za kibenki kiganjani (mobile banking platforms). Aidha, mikopo iliyotolewa na mabenki
kwenda kwenye sekta binafsi iliongezeka kwa asilimia 23.1 na kufikia shilingi bilioni
1,249 mwishoni mwa mwaka 2022/23, ikilinganishwa na mwaka uliotangulia (Jedwali
Na. 6.1). Shughuli kibinafsi, kilimo na biashara zilichangia asilimia 86.9 ya jumla ya

mikopo yote, huku shughuli binafsi pekee zikichangia asilimia 71.9 (Kielelezo Na. 3).
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Jedwali Na. 6.1: Amana na Mikopo Inayotolewa na Mabenki

Shilingi bilioni
2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23
Amana 548.3 611.0 685.3 780.6 822.7 914.1
Ukuaji (%) 11.4 12.2 13.9 5.4 11.1
Amana zinazohamishika 291.5 355.8 438.1 483.0 509.4 576.5
Amana zisizohamishika 256.8 255.1 247.2 297.6 313.2 337.5
Mikopo 426.1 535.8 591.1 776.0 1,014.5 1,249.0
Ukuaji (%) 25.7 10.3 31.3 30.7 23.1
Chanzo: Benki za Biashara
Kielelezo Na. 3: Mikopo kwa Sekta Mbali Mbali za Uchumi
Asilimia

m Shughuli binafsi mKilimo mBiashara mViwanda = Shughuli nyingine

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23

Chanzo: Benki za Biashara

Uchambuzi kuhusu amana na mikopo kimkoa, unaonyesha kwamba mkoa wa Pwani
uliongoza kwa kuchangia asilimia 32.4 ya amana zote na asilimia 41.0 ya mikopo yote
iliyotolewa na mabenki, wakati mkoa wa Ruvuma ukiwa ni wa pili kwa kuchangia
asilimia 29.6 ya amana na wa tatu kwa kuchangia asilimia 19.5 ya mikopo yote

iliyotolewa katika Kanda ya Kusini Mashariki (Kielelezo na. 4).

192



Kielelezo Na. 4: Mchango wa Amana na Mikopo Kimkoa

Asilimia

Pwani

Ruvuma

Mtwara

Lindi

Amana Mikopo

m2022/23 m2021/22 m2022/23 m2021/22

32.4
32.2

Pwani

Mtwara

Ruvuma

14.6
155

12.6
13.6

Lindi

Chanzo: Benki za Biashara

5.0 Matarajio

Uchumi wa Kanda ya Kusini Mashariki unatarajiwa kuendelea kuimarika katika siku

zijazo kutokana na:

(il Kuendelea kutekelezwa kwa miradi mbali mbali ya maendeleo inayotarajiwa

kuongeza mapato kwa serikali na kutoa fursa za ajira na hivyo kuongeza

kipato kwa wananchi.

Uchimbaji wa madini aina ya graphite Ruangwa- Jumbo na Nachu
Mradi wa kuchakata na kusindika gesi asilia kuwa kimiminika
(Liguefied Natural Gas — LNG).

Kukamilika kwa Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere utaongeza
upatikanaji wa uhakika wa umeme na hivyo kuongeza kasi ya
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali.

Mradi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa Masoko — uliozinduliwa na Mh.
Rais siku za karibuni utakaogharimu dola milioni 280. Mradi huu
unatarajiwa kutoa fursa za ajira (zaidi ya 20,000), biashara, na
mapato ya serikali. Fursa ya kuboresha pia uwanja wa ndege wa
Kilwa Masoko.

Kukamilika kwa upanuzi wa Bandari ya Mtwara pamoja na viwanja
vya ndege vya Mtwara na Songea kutarahisisha usafirishaji wa
bidhaa na huduma na hivyo kuwezesha wananchi kutumia fursa
zilizopo katika ushoroba wa maendeleo wa Mtwara (Mtwara
Development Corridor) kwa ukamilifu.
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(i)  Kuongezeka kwa uzalishaji katika shughuli za kiuchumi.

e Fursa katika sekta ya kilimo na kuongeza thamani mazao ya kilimo
km korosho na ufuta ikiwa ni pamoja na uanzishwaji na uboreshwaji
wa viwanda vya korosho

e Fursa mbali mbali zilizopo katika sekta ya madini

e Kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi asilia na matumizi yake
viwandani, kuzalisha umeme, nishati majumbani na kwenye magari.
Fursa ya kuwekeza katika viwanda vya kutengeneza mbolea.

e Kuongezeka kwa uwezo wa viwanda kuzalisha kutokana na
upatikanaji wa umeme wa uhakika.

Majedwali

Jedwali Na. 1: Pato la Taifa la Mikoa kwa Bei za Mwaka Husika
Shilingi Milioni

Mkoa 2012 2013 2014 2015 2016 2017r 2018r. 2019r 2020r 2021r 2022p
Dar es salaam 10,552,067.3 12,609,694.8 14,207,782.7 16,231,328.6 18,425,323.5 20,544,735.8 21,639,165.6 22,960,247.4 24,747,504.1 26,610,104.7 29,029,310.6
Mwanza 5,700,663.8 4,898,353.6 5,476,426.0 6,313,142.2 7,813,158.7 8,510,941.4 8,926,972.0 9,628,181.7 10,435,462.2 11,178,076.2 12,214,570.1
Mbeya 4,565,639.4 5,423,177.7 6,145,692.0 5,303,678.9 6,091,395.2 6,662,439.6 7,010,400.6 7,542,355.3 8,178,234.8  8,793,763.0 9,504,162.3
Morogoro 3,747,131.3 3,531,653.3 4,006,264.3 4,624,041.3 5,202,453.7 5,700,303.9 5,934,099.9 6,453,149.2 7,013,998.0 7,493,495.1 8,148,006.5
Arusha 3,044,349.8 3,462,446.5 3,923,660.9 4,435304.9 5,094,048.1 5,569,651.1 5,750,611.3 6,305,241.0 6,798,975.8 7,349,419.7 8,000,845.2
Tanga 2,971,171.2 3,407,015.3 3,849,317.9 4,397,557.6 5,061,530.7 5,557,768.4 5,766,878.6 6,291,788.9  6,820,568.2 7,256,463.6 7,920,074.0
Geita 2,925,540.5 3,547,776.8 4,141,542.7 4,490,341.6 4,894,472.4 5,309,930.1 5,526,003.7 5,968,012.6 6,530,115.6 7,040,961.6 7,710,661.3
Kilimanjaro 0.0 3,309,667.8 3,750,193.8 4,284,315.8 4,812,271.3 5,260,909.6 5,515,576.0 6,022,929.1  6,483,868.5 6,952,509.3 7,585,559.2
Ruvuma 2,829,062.6 2,776,334.0 3,147,189.1 3,680,359.4 4,226,976.0 4,512,745.5 4,699,821.6 5,108,748.7 5,506,420.6  5,911,175.7 6,393,737.8
Tabora 2,375,468.5 2,865,609.3 3,246,313.1 3,585,991.2 4,118,592.0 4,393,989.7 4,519,158.8 4,974,308.7 5,361,515.6 5,774,726.8 6,284,415.7
Mara 2,461,845.6 2,687,466.3 3,031,544.3 3,463,3125 3,977,692.8 4,334,592.7 4,428,807.6 4,907,067.1 5,289,039.9 5,706,477.4 6,129,728.7
Shinyanga 2,299,235.9 3,754,580.1 4,234,612.2 4,876,362.6 5,653,566.1 4,350,860.0 4,459,972.6 4,888,926.4 5,198,309.9 5,465,036.8 5,969,340.7
Manyara 2,082,266.5 2,420,620.6 2,750,692.8 3,142,460.7 3,620,023.5 3,990,188.9 4,195817.6 4,517,177.6 4,868,800.8 5,273,971.6 5,789,556.8
Iringa 3,270,899.1 2,849,708.0 3,060,273.0 3,584,729.7 3,696,825.1 3,934,152.4 3,977,104.9 4,170,649.1 4,534,316.0 4,914,312.1 5,358,734.3
Dodoma 1,931,480.3 2,213,023.6 2,511,143.0 2,736,677.5 3,164,808.5 3,479,5389 3,711,819.8 4,140,857.5 4,560,732.2  4,826,542.9 5,302,713.8
Kigoma 1,804,951.2 2,109,540.7 2,378,977.6 2,736,677.5 3,143,136.0 3,325,187.1 3,475,082.4 3,764,348.2 4,057,370.2  4,372,426.0  4,728,333.8
Mtwara 1,648,618.4 1,839,411.8 2,089,865.7 2,453,572.9 2,926,346.4 3,230,130.2 3,404,903.3 3,656,737.1 3,946,259.7  4,243,271.7  4,686,258.4
Kagera 2,453,378.7 1,839,813.8 2,048,571.2 2,410,535.4 2,855,913.2 3,025,888.6 3,114,224.1 3,438,102.4 3,705,728.9 3,994,318.7  4,352,005.5
Rukwa 2,131,221.4 2,483,394.8 1917,155.6 2,170,751.1 2,518,426.6 2,542,972.6 2,645883.5 2,891,062.2 3,116,106.4 3,360,318.7 3,588,020.1
Pwani 1,151,686.4 1,322,182.4 1,495,121.3 1,708,064.2 1,950,914.2 23153186 2,406,406.1 2,621,1053 2,922,680.5 3,142,653.6 3,429,828.4
Lindi 1,176,293.5 1,350,019.2 1,536,423.0 1,755,248.3 2,124,304.7 2,351,337.0 2,424,763.2 2,661,880.7 2,898,348.5 3,126,171.5 3,384,446.3
Singida 1,195,687.8 1,343,174.1 1,528,162.7 1,698,627.4 2,005,093.2 2,220,717.5 2,317,622.4 2,514,010.1 2,709,704.0 2,923,328.8 3,190,951.3
Njombe 932,535.6 1,226,842.8 1,416,784.4 1,629,302.0 1,889,786.6 2,088,355.9 2,422,463.9 2,611,031.8 2,836,592.3 3,093,582.3
Songwe 1,717,3144 19723745 2,172,9945 2,259,436.7 2,459,984.3 2,651,472.8 2,851,033.7 3,087,036.2
Simiyu 1,931,135.0 2,125,966.0 2,260,172.0 2,527,510.0 2,875,382.0 3,076,658.7
Katavi 899,619.9 1,132,1355 13833758 16134817 1,664,551.6 1,814,339.5 1,955570.1 2,102,754.5 2,297,084.8
Jumla 62,318,659.0 72,977,199.8 82,603,387.7 94,349,315.7 108,362,324.3 118,731,697.4 123,989,405.7 134,383,845.9 145,429,645.1 156,375,288.1 170,255,623.0
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Jedwali Na.2: Mchango wa Pato la Taifa Kimkoa kwa Bei za Soko

Asilimia
Mkoa 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021 2022
Dar es salaam 169 173 172 172 170 173 175 171 170 170 17.1
Mwanza 9.1 6.7 6.6 6.7 7.2 7.2 7.2 7.2 7.2 7.1 7.2
Mbeya 7.3 7.4 7.4 5.6 5.6 5.6 5.7 5.6 5.6 5.6 5.6
Morogoro 6.0 4.8 4.9 4.9 4.8 4.8 4.8 4.8 4.8 4.8 4.8
Arusha 4.9 4.7 4.8 4.7 4.7 4.7 4.6 4.7 4.7 4.7 4.7
Tanga 4.8 4.7 4.7 4.7 4.7 4.7 4.7 4.7 4.7 4.6 4.7
Geita 4.7 4.9 5.0 4.8 4.5 4.5 4.5 4.4 4.5 4.5 4.5
Kilimanjaro 0.0 4.5 4.5 4.5 4.4 4.4 4.4 4.5 4.5 4.4 4.5
Ruvuma 4.5 3.8 3.8 3.9 3.9 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8
Tabora 3.8 3.9 3.9 3.8 3.8 3.7 3.6 3.7 3.7 3.7 3.7
Mara 4.0 3.7 3.7 3.7 3.7 3.7 3.6 3.7 3.6 3.6 3.6
Shinyanga 3.7 51 51 5.2 5.2 3.7 3.6 3.6 3.6 3.5 3.5
Manyara 3.3 3.3 3.3 3.3 3.3 3.4 3.4 3.4 3.3 3.4 3.4
Iringa 5.2 3.9 3.7 3.8 3.4 3.3 3.2 31 31 3.1 3.1
Dodoma 3.1 3.0 3.0 2.9 2.9 2.9 3.0 31 3.1 3.1 3.1
Kigoma 2.9 2.9 2.9 2.9 2.9 2.8 2.8 2.8 2.8 2.8 2.8
Mtwara 2.6 2.5 25 2.6 2.7 2.7 2.7 2.7 2.7 2.7 2.8
Kagera 3.9 25 25 2.6 2.6 2.5 25 2.6 2.5 2.6 2.6
Rukwa 3.4 3.4 2.3 2.3 2.3 21 21 2.2 21 21 21
Pwani 1.8 1.8 1.8 1.8 1.8 2.0 1.9 2.0 2.0 2.0 2.0
Lindi 1.9 1.8 1.9 1.9 2.0 2.0 2.0 2.0 2.0 2.0 2.0
Singida 1.9 1.8 1.9 1.8 1.9 1.9 1.9 1.9 1.9 1.9 1.9
Njombe 0.0 1.3 1.5 1.5 1.5 1.6 1.7 1.8 1.8 1.8 1.8
Songwe 0.0 1.8 1.8 1.8 1.8 1.8 1.8 1.8 1.8
Simiyu 0.0 1.6 1.7 1.7 1.7 1.8 1.8
Katavi 1.1 1.2 1.3 14 1.3 14 1.3 1.3 1.3
Jumla 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0 100.0
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Jedwali Na.3: Wastani wa Pato kwa Mtu kwa Bei za Mwaka Husika

Shilingi
Mkoa 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020 2021 2022
Dar es salaam 2,417,681 2,806,637 3,073,602 3,414,525 3,771,149 4,094,784 4,204,172 4,352,394 4,581,332 4,814,881 5,392,046
Iringa 3,475,103 2,950,858 3,089,054 3,527,493 3,546,649 3,681,268 3,631,489 3,716,722 3,944,664 4,174,127 4,492,839
Kilimanjaro 1,724,947 1,978,025 2,195,638 2,455,622 2,698,623 2,885,614 2,958,478 3,158,363 3,322,927 3,481,561 4,074,022
Mbeya 2,672,234 3,074,318 3,374,084 2,819,459 3,135,211 3,321,137 3,385,993 3,530,050 3,709,719 3,866,689 4,055,102
Njombe 1,297,638 1,668,402 1,883,483 2,117,767 2,403,248 2,599,724 2,952,946 3,117,438 3,317,916 3,476,146
Ruvuma 1,725,241 1,971,480 2,184,532 2,496,530 2,801,600 2,923,011 2,974,926 3,159,417 3,326,252 3,487,302 3,458,329
Arusha 1,753,617 1,985,897 2,187,485 2,404,491 2,686,226 2,858,842 2,875,439 3,072,951 3,231,339 3,408,014 3,395,577
Mwanza 1,915,477 1,580,991 1,697,917 1,879,866 2,233,942 2,507,924 2,527,185 2,618,987 2,727,104 2,805,888 3,301,349
Manyara 1,461,105 1,640,921 1,801,473 1,988,296 2,212,877 2,357,338 2,396,427 2,494,398 2,599,321 2,722,120 3,059,208
Tanga 1,430,439 1,631,118 1,803,302 2,014,638 2,266,384 2,432,590 2,467,586 2,630,576 2,784,775 2,891,668 3,028,018
Mtwara 1,297,252 1,420,215 1,583,084 1,823,421 2,133,512 2,310,995 2,390,944 2,520,014 2,668,422 2,814,912 2,866,306
Lindi 1,360,424 1,527,435 1,700,913 1,901,478 2,251,998 2,440,501 2,464,847 2,650,117 2,825,452 2,983,606 2,834,478
Shinyanga 1,285,303 1,237,074 1,340,257 1,482,287 1,650,147 2,395,431 2,379,021 2,528,187 2,607,513 2,660,383 2,663,340
Geita 1,955,140 2,188,273 2,274,294 2,375,946 2,471,564 2,467,022 2,555,747 2,681,993 2,772,999 2,589,549
Mara 1,318,498 1,481,953 1,607,479 1,765,389 1,948,605 2,041,073 2,004,763 2,135,070 2,211,280 2,291,615 2,584,186
Morogoro 1,372,261 1,550,021 1,712,322 1,924,741 2,109,028 2,251,956 2,285,610 2,423,747 2,569,175 2,676,956 2,548,558
Rukwa 2,121,592 2,404,703 1,804,361 1,984,529 2,235,234 2,191,145 2,213,110 2,346,719 2,453,532 2,565,115 2,329,098
Songwe 1,567,157 1,744,604 1,863,481 1,879,076 1,983,906 2,073,326 2,161,407 2,295,728
Katavi 1,456,778 1,752,608 2,047,174 2,283,858 2,254,766 2,352,353 2,426,606 2,496,740 1,992,340
Kigoma 848,219 958,240 1,044,117 1,160,107 1,286,600 1,314,975 1,328,294 1,390,685 1,448,585 1,508,478 1,913,556
Tabora 1,074,280 1,203,116 1,311,858 1,395,120 1,543,075 1,586,797 1,574,333 1,672,359 1,740,038 1,809,582 1,852,892
Dodoma 926,997 1,030,940 1,135,466 1,200,950 1,347,534 1,437,861 1,488,903 1,612,161 1,722,715 1,768,179 1,718,522
Pwani 1,048,257 1,175,849 1,298,653 1,448,737 1,615,487 1,872,506 1,901,540 2,023,602 2,204,379 2,315,421 1,693,787
Singida 872,359 954,181 1,056,823 1,143,286 1,313,077 1,415,097 1,436,970 1,516,212 1,589,100 1,666,313 1,589,073
Kagera 998,111 723,386 778,309 884,767 1,012,460 1,036,284 1,030,505 1,099,170 1,144,327 1,191,182 1,455,862
Simiyu 970,391 1,014,879 1,029,012 1,096,901 1,188,914 1,437,357
Tanzania Bara 1,428,496 1,621,445 1,778,840 1,968,965 2,191,190 2,327,145 2,356,348 2,476,430 2,598,534 2,708,999 2,844,641
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Jedwali Na.4: Mfumuko wa Bei wa Kitaifa na Kanda ya Kusini Mashariki

Asimilia
Kizio: 2020=100
Kitaifa Kanda ya Kusini Mashariki
Mfumuko wa bei Mfumuko wa bei
Mfumuko wa bei  Mfumuko wa bei usiojumuisha Mfumuko wa bei Mfumuko wa bei usiojumuisha
wa jumla za vyakula vyakula wa jumla za vyakula vyakula

Jan-21 3.5 2.8 2.2 5.7 10.2 2.2
Feb-21 3.3 3.6 2.7 4.9 8.5 2.4
Mar-21 3.2 4.3 2.7 4.7 6.7 3.7
Apr-21 3.3 4.8 3.0 3.8 5.6 2.9
May-21 3.3 4.9 2.7 4.0 7.6 21
Jun-21 3.6 4.7 3.2 3.7 5.8 2.9
Jul-21 3.8 5.1 3.3 3.3 3.9 3.7
Aug-21 3.8 3.6 4.0 4.4 3.8 5.1
Sep-21 4.0 4.0 4.1 51 5.0 5.1
Oct-21 4.0 3.9 4.1 5.1 54 4.9
Nov-21 4.1 4.4 4.0 4.1 3.9 4.3
Dec-21 4.2 4.9 3.9 2.7 1.7 3.8
Jan-22 4.0 6.3 3.1 4.5 3.8 5.0
Feb-22 3.7 6.1 2.7 3.4 2.6 3.8
Mar-22 3.6 6.5 2.4 3.0 2.6 3.3
Apr-22 3.8 6.6 2.6 3.2 4.0 2.8
May-22 4.0 5.5 3.4 2.9 2.0 3.3
Jun-22 4.4 5.9 3.9 3.0 3.7 2.6
Jul-22 4.5 6.5 3.8 2.6 3.2 2.3
Aug-22 4.6 7.8 34 2.1 3.7 1.3
Sep-22 4.8 8.3 3.5 2.2 3.8 1.3
Oct-22 4.9 9.1 3.3 2.9 4.9 1.9
Nov-22 4.9 9.5 3.1 3.7 6.6 2.3
Dec-22 4.8 9.7 2.9 4.0 7.4 2.3
Jan-23 4.9 9.9 3.0 4.7 8.1 3.0
Feb-23 4.8 9.6 2.8 5.0 9.4 2.7
Mar-23 4.7 9.7 2.7 5.0 9.5 2.7
Apr-23 4.3 9.1 2.3 5.3 9.7 3.0
May-23 4.0 9.7 2.1 4.3 6.8 3.0
Jun-23 3.6 7.8 1.8 4.3 6.1 3.3
Jul-23 3.3 6.1 2.2 3.6 4.2 3.2
Aug-23 3.3 5.6 2.4 3.4 34 34
Sep-23 3.3 5.6 24 3.2 2.5 3.5
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Jedwali Na.5: Mfumuko wa Bei wa Mikoa ya Kanda ya Kusini Mashariki

Asilimia

Base: Dec-2015=100
Coast Lindi Mtwara Ruvuma
Headline Food Non-food Headline Food Non-food Headline Food Non-food Headline Food Non-food

Sep-19 8.2 13.2 4.3 -1.9 -3.8 0.9 3.8 4.3 3.4 5.0 1.5 8.1
Oct-19 51 6.5 3.9 -2.4 -4.1 0.0 1.2 -0.3 2.9 33 -2.9 9.1
Nov-19 4.0 3.9 4.1 2.3 3.7 0.4 3.8 4.8 2.7 5.4 0.7 9.5
Dec-19 8.1 10.7 6.3 5.8 9.5 1.7 5.6 8.3 3.4 1.7 -2.6 5.8
Jan-20 6.7 8.8 53 4.3 6.6 1.6 7.9 12.2 4.5 1.1 -4.6 6.8
Feb-20 7.6 10.3 58 4.4 6.1 2.3 11.2 17.3 6.2 1.2 -2.0 4.3
Mar-20 6.1 10.3 3.2 1.1 2.0 0.0 13.0 23.6 4.6 1.4 0.1 2.7
Apr-20 5.6 10.5 2.1 2.5 2.9 2.2 13.1 23.2 5.0 1.7 0.6 2.7
May-20 6.1 11.2 2.6 4.3 4.7 3.7 10.8 20.0 3.5 2.7 1.9 3.6
Jun-20 7.8 12.8 4.2 6.6 8.5 4.4 10.0 18.2 3.4 3.3 3.7 2.9
Jul-20 8.3 14.7 3.6 9.0 12.1 5.3 10.0 18.6 3.3 4.6 7.1 2.2
Aug-20 7.4 13.6 3.0 8.5 11.5 5.0 11.9 23.2 3.3 4.5 7.0 2.1
Sep-20 6.2 11.3 2.6 8.0 10.8 4.7 10.5 20.7 2.7 2.3 3.2 1.4
Oct-20 10.6 19.2 4.7 11.0 15.9 55 8.4 16.6 2.0 2.0 3.3 0.9
Nov-20 11.5 21.3 4.7 9.2 12.8 5.0 9.3 16.4 3.6 3.2 5.6 1.0
Dec-20 12.7 23.7 4.8 6.8 9.2 3.9 7.6 13.3 2.9 4.2 6.6 2.0
Base: 2020=100
Jan-21 9.9 18.8 4.1 5.7 6.6 4.4 2.9 5.6 0.5 4.1 7.4 0.9
Feb-21 10.6 17.0 6.4 5.6 7.9 3.8 0.6 2.7 -0.8 3.1 5.9 1.1
Mar-21 11.6 16.9 8.0 54 8.5 3.8 -1.6 -2.2 -0.4 3.4 4.2 3.1
Apr-21 9.9 13.2 7.8 3.4 9.2 -0.5 -1.7 -2.9 -0.4 2.7 3.1 2.9
May-21 9.3 14.4 6.1 3.1 10.0 -1.1 -0.2 -0.5 0.2 2.8 6.4 1.9
Jun-21 8.4 9.7 7.7 1.6 8.4 -1.7 1.1 1.5 1.0 1.9 3.4 2.5
Jul-21 9.0 7.8 10.1 0.7 7.0 -1.9 0.7 0.0 1.2 0.9 1.3 3.0
Aug-21 12.3 9.7 14.1 -0.5 3.3 -1.8 1.0 -0.5 1.8 1.6 1.2 3.3
Sep-21 12.0 9.2 13.8 0.1 4.1 -1.7 1.3 0.3 1.7 3.7 55 3.0
Oct-21 10.4 7.0 12.6 -0.8 2.0 -1.3 2.9 25 2.7 4.4 8.1 2.2
Nov-21 8.0 2.0 12.1 -1.0 1.8 -1.4 1.0 1.4 0.7 51 10.3 1.8
Dec-21 4.5 -4.5 11.5 -0.2 2.7 -0.7 0.6 1.0 0.5 3.3 7.8 0.7
Jan-22 7.4 0.1 12.1 1.5 5.6 -0.4 3.0 4.8 2.0 4.5 7.8 3.2
Feb-22 6.3 1.7 9.2 0.1 1.7 -0.7 2.2 2.6 1.9 2.9 4.7 2.2
Mar-22 5.2 1.5 7.5 -0.6 -0.1 -0.8 2.7 3.4 2.4 2.7 53 1.7
Apr-22 5.2 4.1 59 0.5 -0.3 0.9 1.8 2.8 1.2 3.7 8.5 1.9
May-22 4.5 1.1 6.7 0.6 -0.8 1.3 2.3 3.5 1.7 2.7 3.7 2.2
Jun-22 3.9 3.4 4.1 0.4 -1.4 1.3 3.3 59 1.9 3.2 5.2 2.3
Jul-22 2.8 1.8 3.4 -0.2 -2.8 1.2 3.6 7.4 1.6 2.9 4.4 2.3
Aug-22 0.8 1.4 0.4 0.7 -0.3 1.2 3.5 7.7 1.4 3.1 53 2.3
Sep-22 1.3 2.1 0.8 1.0 0.5 1.3 3.0 6.5 1.2 3.2 5.8 2.1
Oct-22 1.7 2.7 1.1 2.0 2.4 1.7 4.2 7.8 2.3 3.7 6.7 2.6
Nov-22 3.6 7.1 1.6 2.5 3.8 1.8 4.2 7.7 2.3 4.3 6.5 3.4
Dec-22 1.8 3.2 1.0 4.8 11.2 1.6 4.9 9.0 2.7 55 9.8 3.8
Jan-23 2.4 2.8 2.2 8.3 15.7 4.5 4.9 7.5 3.5 5.6 12.7 2.7
Feb-23 1.8 1.4 1.9 9.6 19.8 4.5 4.9 8.7 2.9 6.7 17.2 2.5
Mar-23 2.7 3.1 25 9.7 20.2 4.5 4.1 7.4 2.4 6.4 16.7 2.2
Apr-23 2.4 1.1 3.2 11.6 25.4 4.7 5.8 11.4 2.8 51 12.2 2.1
May-23 0.4 -4.1 3.2 10.7 23.3 4.3 4.9 8.1 3.1 53 13.2 2.1
Jun-23 1.0 -3.9 4.0 9.3 19.2 4.2 4.3 6.4 3.2 57 14.9 1.9
Jul-23 1.8 -2.4 4.4 8.2 16.3 4.0 2.8 2.7 2.8 4.1 9.7 1.8
Aug-23 1.1 -4.4 4.4 8.5 16.4 4.5 2.2 1.0 2.9 4.9 11.6 2.2
Sep-23 1.3 -3.8 4.3 7.2 10.6 5.4 2.0 0.6 2.7 4.7 10.5 2.3
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8.3 SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)

TAARIFA YA UTENDAJI WA MKOA WA RUVUMA JULAI 2022/23 HADI

DISEMBA 2023

1. TAARIFA YA MKOA
Mkoa wa Ruvuma una wilaya tano (5) ambazo makao makuu ya Wilaya zote
tayari yamepatiwa umeme, wilaya hizo ni Songea, Namtumbo, Tunduru, Mbinga
na Nyasa. Mkoa wa Ruvuma unapata umeme wa gridi kupitia vituo vikubwa vya
kupoza umeme vilivyopo Madaba na Songea.
e Usambazaji

Mkoa wa Ruvuma una mtandao mkubwa wa usambazaji wa umeme wenye
mashine umba (Transformers) 836 na urefu wa jumla ya kilomita 2563.76 kwa
msongo wa kilovoti 33, kilomita 157.89 kwa msongo wa kilovoti 11 na kilomita
2,282 kwa msongo wa kilovoti 0.4/ 0.23 (LT). Pia Mkoa una jumla ya wateja
114,085 mpaka kufikia tarehe 31/12/2023 kwa mchanganuo ufuatao; wateja wa
mtumizi ya kundi la chini (D1) ni 25987, wateja wa matumizi ya kawaida (Tarifu 1)
ni 88,062 na wateja wakubwa matumizi ya kati (Tarifu 2) ni 27 na kundi la mwisho
ni la wateja wakubwa wa matumizi ya juu (Tarifu 3) ni 9.

o Makusanyo
Mkoa una wastani wa makusanyo ya Tsh.1.54Bill kutoka kwenye umeme
uliouzwa Kwa mwezi kwa mwaka wa fedha uliopita wa 2022/23

o Madeni
Mpaka sasa Mkoa una deni linalofikia Shs 267,021,898.23 linalojumuisha tasisi za
serikali na watu binafsi mchanganuo wa deni la Mkoa ni kama inavofafanuliwa
kwenye vielelezo hapa chini: -

a. Taasisi za Serikali

Na | Jina la Tasisi Akaunti Tarifu ya matumizi | Deni
1[1411KJ W77.00.18251 T2 22,022,205.36
2 | Jeshi la Wananchi | W77.00.63001 T2 18,099,933.42
Tanzania
3IWTZ W77.00.61001 T2 7,777,431.68
Jumla la Deni 48,787,320.54
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b. Madeni ya Tasisi binafsi

S/N | Jina la Mdaiwa

Akaunti

Tarifu
matumizi

ya | Deni

1 | Mr Ramadhani .N.Kayombo

W77.00.94501 | T2

109,916,431.45

2 | M/s Andoya Minhydro Electrical

W75.00.96061 | T3

108,318,146.24

Jumla la Deni

218,234,577.69

e Wafanyakazi
Mkoa una jumla ya wafanyakazi wa kudumu 122 (81 mafundi na 41 wasio

mafundi) na wale wa mkataba wa mwaka mmoja ni 44 (19 mafundi na wasio

mafundi 25) mpaka kufikia mwezi disemba 2023 kwa mchanganuo ufuatao: -

= Mchanganuo wa wafanyakazi kwa jinsia

Wilava Waliopo Wanaohitajika | Jumla (Idadi.
Y Jinsia Idadi (Idadi) )
ME 66
Songea KE 16 77 147
ME 19
Tunduru KE 5 13 37
ME 12
Namtumbo KE 7 12 28
. ME 18
Mbinga KE 5 13 36
ME 12
Nyasa KE 4 15 29
ME 154
Jumla KE 24 101 287
= Mchanganuo wa wafanyakazi kwa kada
Wilaya Wafanyakazi wa kudumu Wafanyakazi wa
mkataba
Kada Idadi Idadi
Songea Mafundi 58 9
Wasio mafundi 27 15
Tunduru Mafundi 14 3
Wasio mafundi 4 3
Namtumbo | Mafundi 8 2
Wasio mafundi 5 1
Mbinga Mafundi 13 3
Wasio mafundi 3 4
Nyasa Mafundi 8 2
Wasio mafundi 2 2
Jumla Mafundi 101 19
Wasio mafundi 41 25
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9.

HALI YA UPATIKANAJI WA UMEME

Hali ya upatikanaji wa umeme kwa mkoa wa Ruvuma kwa sasa ni nzuri na ya

kuridhisha baada ya kuunganishwa na Gridi ya Taifa tarehe 15/09/2018 katika

wilaya nne (4) za Songea, Namtumbo, Mbinga na Nyasa kupitia ujenzi wa laini ya

msongo wa Kilo volti 220 kutoka Makambako na vituo viwili vikubwa vya kupoza

na kusambaza umeme vya Songea na Madaba.

Wakati huohuo wilaya ya Tunduru iliunganishwa na gridi ya Taifa tarehe

22/12/2019 na kuzima mitambo ya mafuta. Pia mkoa unapata umeme kutoka kwa

wawekezaji binafsi wa kampuni ya TULILA na ANDOYA ambao wana uwezo wa

kufua Megawati 5.5 na kuingiza kwenye Gridi ya Taifa.

Njia kuu za umeme

: . Uwezo Jumlaya Umbali :
Na Jina la njia Aina
(voltage) nguzo (km)
1 Makambako- 220KV 711 245 Nguzo za
Songea chuma
e Vituo vya kupoza umeme
Na Maelezo Madaba | Songea |Jumla
1 | Uwezo wa kituo(MVA) 30 60 90
2 | Uwezo wa kituo (MW) 24 48 72
3 | Idadi-ya transfoma( vituo vya gridi) 1 2 3
4 | Matumizi ya juu yaliyofikiwa 1.7 17
5 | Laini za usambazaji 33kV 3 4
6 | Reactor zilizofungwa 220KV, 15MVar 1 0
7 | Reactor zilizofungwa 33KV, 5SMVar 2 2

10.

MIRADI MIKUBWA (MAJOR PROJECTS)
Mkoa wa Ruvuma ni mojawapo ya Mikoa iliyofaidika na Miradi ya Gridi Imara

inayotekelezwa kuanzia mwaka wa fedha 2022/23 Nchi nzima, ikiwva na lengo la

kuboresha upatikanaji umeme wenye ubora na kujenga vituo vya kupooza umeme

kwenye kila Wilaya.Katika Mkoa wa Ruvuma mradi unatekelezwa na Mkandarasi

Kalpataru Projects International Limited kutoka India.

Gharama za mradi huu ni Shilingi za Kitanzania 150,782,754,376.88. Mradi huu una
urefu wa kilomita 214.5. Utahusisha na ujenzi wa kituo cha kupozea umeme katika
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Wilaya ya Tunduru chenye ukubwa wa 2x60MVA cha msongo wa kilovolti 220/33.
Muda

wa utekelezaji wa mradi ni miezi 18, ulisainiwa tarehe 24 Februri, 2023 na ulianza
tarehe 10 Machi, 2023 na unatarajiwa kukamilika 10 Septemba, 2024. Maendeleo ya
mradi mpaka sasa umefikia asilimia 33.4% za utekelezaji.

Faida zitakazo patikana katika mradi huu ukikamilika ni kwamba kutakuwa na umeme
wa uhakika katika wilaya ya Tunduru na Namtumbo kwani kutakuwa na line nyingi

hatutategemea njia moja kama sasa

11. MIRADI INAYOFADHILIWA NA TANESCO

11.2.2 Miradi ya kusongea miundombinu (New extension projects)

Mkoa wa Ruvuma umetekeleza miradi ya kusambaza umeme maeneo mbalimbali
ambayo bado yalikuwa hayajafikiva na huduma hiyo. Kwa mwaka huu wa fedha wa
2023/24 jumla ya shilingi TZS 2,022,999,807 zilitengwa kwa kazi hiyo ili kufikisha

umeme maeneo 22 Mkoani na Wilayani.

Kwa mwaka wa fedha wa 2022/23, mkoa ulifanikiwa kujenga laini za msongo wa Kati
(33&11kV) zenye jumla ya kilomita 47 laini za msongo wa 0.4kV zenye jumla ya

kilomita 45.54 na transfoma 33 zilifungwa

11.2.3 Miradi ya kuimarisha umeme (Voltage improvements projects)

Katika mwaka wa fedha 2023/24 jumla Tsh2,705,086,653 zimetengewa kutekeleza
miradi 43 ya kuondoa tatizo la umeme hafifu. Kwa mwaka 2022/23 tumeweza
kutekeleza miradi

Utekelezaji wa miradi hii umefanikiwa kuwanufaisha wananchi zaidi ya 500 na
viwanda vidogo (mashine za kusaga na kukoboa) hivyo kuongeza tija zaidi katika
uzalishaji na matumizi ya umeme.

11.2.4 Miradi ya Matengenezo (Repair and Maintenance)

Miradi ya ukarabati wa miundombinu chakavu inatekelezwa kwa gharama Tsh.
2,860,182,184 yenye idadi ya miradi 27 kwa mwaka wa fedha 2023/2024. Miradi hii
inahusisha kazi za kubadilisha nguzo, kukata miti inayokaribia laini kwa umbali wa
kilomita 2500 na kufanya matengenezo ya vituo vidogo vya kupoozea umeme
(substations) 85. Kwa mwaka 2022/23 tulipa fungu la kutekeleza miradi 21.
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Maboresho haya yatasaidia kuboresha hali ya upatikanji wau umeme katika Mkoa wa

Ruvuma na kuchangamsha shughuli za uzalishaji mali.

11.2.5 Kuunganisha wateja

Kwa mwaka wa fedha wa 2023/2024 mpaka mwezi desemba mkoa umeweza
kuwaunganishia umeme wateja 11,512 sawa na asilimia 76% ya lengo la Mkoa la
kuunganisha wateja wapatao 15,063. Kwa kiasi kikubwa uboreshaji wa mifumo ya
Kuunganisha wateja umechangia sana ongezeko la Wateja.Kwa mwaka 2022/23
tumeweza kuwaunganishia jumla ya wateja 17,369 sawa na asilimia 176% ya lengo

tuliyopewa kwa mwaka. Rejea kielelezo No.4(a) na 4(b)

12. MIRADI INAYOFADHILIWA NA WAKALA WA NISHATI VIJIJINI (REA)

Wakala wa Nishati Vijijini imetekeleza miradi mbalimbali mkoani Ruvuma ikiwa ni

vinaendelea kufanyiwa kazi ya kufikiwa na umeme kupitia Mradi wa REA awamu ya 3
Mzunguko wa Pili kwa Mkoa wa Ruvuma utagharimu Shilingi Bilioni 91.24. Pia wakala
una tekeleza miradi mingine mbalimbali kama ifuatavyo; Mradi wa Ujazilizi 2C, Mradi
wa kupeleka umeme katika vituo vya afya na pampu za maji ili kukabiliana na
magonjwa ya kuambukizwa (UVIKO-19) na Mradi wa kupeleka umeme katika migodi

midogo, maeneo ya viwnda na maeneo ya kilimo.

NA HALMASHAURI/MANISPAA | VIJUI VIJJI  VISIVYO | JUMLA YA
VILIVYOFIKIWA NA | NA UMEME VIJUJI
UMEME

1 Wilaya ya Songea DC 46 10 56

2 Harmashauri ya Madaba | 21 1 22

3 Wilaya ya Mbinga 136 33 169

4 Wilaya ya Nyasa 75 9 84

5 Wilaya ya Namtumbo 65 1 66

6 Wilaya ya Tunduru 146 11 157

JUMLA 489 65 554
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VIJ1I1 VISIVYOWASHWA KWA WILAYA SONGEA,MBINGA NA NYASA

NA | WILAYA |JIMBO MKANDARASI FUNGU | KATA K1J1J1 HALI

1 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Parangu Litowa Hakijawashwa
2 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Parangu Chiwurungi Hakijawashwa
3 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Lilahi M/Lilahi Hakijawashwa
4 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Lilahi Magwamila Hakijawashwa
5 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Matimila Mpingi Hakijawashwa
6 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Matimila Kikunja Hakijawashwa
7 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Ndongosi Ndongosi Hakijawashwa
8 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Ndongosi Nambendo Hakijawashwa
9 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Kizuka Mbiro Hakijawashwa
10 | Songea Peramiho M/S Namis corporate 25 Muhukuru Mipeta Hakijawashwa
11 | Songea Madaba M/S Namis corporate 25 Matumbi Ifinga Hakijawashwa

JUMLA KWA WILAYA YA SONGEA 11

1 | Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Utiri Maumba Hakijawashwa
2 Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Utiri Iringa Hakijawashwa
3 Mbinga Mbinga Mijini M/S Namis corporate 25 Myangayanga | Kitunda Hakijawashwa
4 Mbinga Mbinga Mijini M/S Namis corporate 25 Kikolo Kikolo Hakijawashwa
5 | Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Kikolo Uzena Hakijawashwa
6 Mbinga Mbinga Mijini M/S Namis corporate 25 Kikolo Luhehe Hakijawashwa
7 Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Mpepai Mtua Hakijawashwa
8 Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Mpepai Ruvuma Chini Hakijawashwa
9 Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Mpepai Luhangai Hakijawashwa
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VIJ1IJ1 VISIVYOWASHWA KWA WILAYA SONGEA,MBINGA NA NYASA

NA | WILAYA JIMBO MKANDARASI FUNGU | KATA KI1J1JlI HALI

10 | Mbinga Mbinga Mijini M/S Namis corporate 25 Kitanda Lupilo Hakijawashwa
11 | Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Kitanda Masimeli Hakijawashwa
12 | Mbinga Mbinga Mjini M/S Namis corporate 25 Mbangamao | Ukimo Hakijawashwa
13 | Mbinga Mbinga Mijini M/S Namis corporate 25 Mbangamao Mikolola Hakijawashwa
14 | Mbinga Mbinga Mijini M/S Namis corporate 25 Myangayanga | Kindimba Hakijawashwa
15 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Kitumbalamo | Mapipili Hakijawashwa
16 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Mhongozi Sara Hakijawashwa
17 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Langiro Mkoha Hakijawashwa
18 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Langiro Lingomba Hakijawashwa
19 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Langiro Mkoha Asili Hakijawashwa
20 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Linda Mikalanga Hakijawashwa
21 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Linda Ndembo Hakijawashwa
22 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Litumbandyosi | Kingoli Hakijawashwa
23 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Maguu Mkuka Hakijawashwa
24 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Maguu Mkuwani Hakijawashwa
25 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Kitura Ulima Hakijawashwa
26 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Kipapa Matuta Hakijawashwa
27 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Kipololo Ndanga Hakijawashwa
28 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Kipololo Lunoro Hakijawashwa
29 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Mapera Kihongo Hakijawashwa
30 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Namswea Kindimba Juu Hakijawashwa
31 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Muungano Kindimba Chini Hakijawashwa
32 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Muungano Kizota Hakijawashwa
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VIJ1IJ1 VISIVYOWASHWA KWA WILAYA SONGEA,MBINGA NA NYASA

NA | WILAYA JIMBO MKANDARASI FUNGU | KATA KIJ1JI HALI
33 | Mbinga Mbinga Vijijini M/S Namis corporate 25 Ruanda Ukombozi Hakijawashwa
JUMLA KWA WILAYA YA MBINGA 33
1 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Tingi Malungu Hakijawashwa
2 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Upolo Kilindinda Hakijawashwa
3 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Chiwanda Chimate Hakijawashwa
4 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Chiwanda Ng'ombo Hakijawashwa
5 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Chiwanda Mtupale Hakijawashwa
6 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Ngumbo Litolomelo Hakijawashwa
7 | Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Lituhi Mwera Mpya Hakijawashwa
8 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Ngumbo Litumba Kuhamba | Hakijawashwa
9 Nyasa Nyasa M/S Namis corporate 25 Linga Ngingama Hakijawashwa
JUMLA KWA WILAYA YA NYASA 9
JUMLA YA VIJIJI KWA FUNGU LA 25. NAMIS CORPORATE CONTRACTOR 53

JUMLA YA VIJIJI VISIVYOWASHWA KWA WILAYA YA NAMTUMBO NA TUNDURU

NA | WILAYA |JIMBO MKANDARASI FUNGU | KATA KIJIJI HALI

1 Namtumbo | Namtumbo M/S White city 26 Magazini Likusanguse Hakijawashwa

JUMLA KWA WILAYA YA NAMTUMBO 1

1 Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Jakika Kindamba Hakijawashwa
2 Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Nalasi Wenje Hakijawashwa
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VIJ1IJ1 VISIVYOWASHWA KWA WILAYA SONGEA,MBINGA NA NYASA

NA | WILAYA JIMBO MKANDARASI FUNGU | KATA KIJ1JI HALI
Magharibi
3 | Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Nalasi Mkapunda Hakijawashwa
Magharibi
4 | Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Marumba Misyanje Hakijawashwa
5 | Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Mbati Mpaniji Hakijawashwa
6 | Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Misechela Misechela Hakijawashwa
7 | Tunduru Tunduru Kusini | M/S White city 26 Nalasi Nasomba Hakijawashwa
Mashariki
8 | Tunduru Tunduru M/S White city 26 Namiungo Namanga Hakijawashwa
Kaskazini
9 | Tunduru Tunduru M/S White city 26 Mlingoti Malombe Hakijawashwa
Kaskazini Magharibi
10 | Tunduru Tunduru M/S White city 26 Mlingoti Msinijili Hakijawashwa
Kaskazini Magharibi
11 | Tunduru Tunduru M/S White city 26 Mlingoti Mkonda Hakijawashwa
Kaskazini Magharibi

JUMLA KWA WILAYA YA TUNDURU

11

JUMLA KWA FUNGU LA 26. WHITE CITY CONTRACTOR 12
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5.1.0 MRADI WA REA AWAMU TA TATU MZUNGUKO WA PILI

Mradi huu unatekelezwa na Wakandarasi wawili ambao ni JV Guangdong Jianneng
Electric Power Engineering Co. LTD and White City International Contractors
LTD (ambaye anatekeleza mradi katika Wilaya za Tunduru na Namtumbo Kwa
gharama ya Shilingi Bilioni 46.22(baada ya nyongeza ya 2Km) Pamoja na Mkandarasi
Namis Corporate LTD ambaye anatekeleza mradi katika Wilaya za Songea, Mbinga
na Nyasa Kwa gharama ya Shilingi Bilioni 45.01(Baada ya nyongeza ya 2Km). Mradi
utajenga mkondo wa kati wa umeme (MV Line) wa 1,542.3km, mkondo mdogo wa
usambazaji wa umeme (LV lines) 260.6km ukiwa na mashine umba 267 zenye

ukubwa wa 50kVA na kufanikisha kuunga wateja 5,658.

Jedwali Na. 2 Gharama za miradi kwa kila mkandarasi

Jina La Mkandarasi Gharama za Miradi (pamoja na
Nyongeza)

Namis Corporate Ltd (Lot25; Songea, | TZS 45,014,447,662.75.
Mbinga na Nyasa.

Whitecity Guangdong JV TZS 46,229,943,255.14.

Utekelezaji wa Mradi

Miradi hii iko katika hatua mbalimbali za utekelezaji na wakandarasi wanaendelea na
zoezi la kukamilisha kazi kulingana na mikataba. Aidha, miradi hii ilikumbwa na
changamoto ya kupanda kwa gharama za vifaa na hivyo kupelekea kasi yake kuwa
ndogo hata hivyo majadiliano ya wakandarasi na REA yamekamilika na tayari
nyongeza ya mkataba (addendum) ya kutatua changamoto hiyo ilisaniwa na hivyo
kuwawezesha wakandarasi kuendelea na miradi kama ilivyopangwa.Kwa mkoa wa
Ruvuma mkandarasi anaetekeleza mradi kwa wilaya za Songea,Mbinga na Nyasa(Lot
25) kampuni ya Namis Corporate LTD amefikia asilimia 41.04 ya kazi na
mkandarasi anaetekeleza mradi kwa wilaya za Tunduru na Namtumbo kampuni ya JV
Guangdong Jianneng Electric Power Engineering Co. LTD and White City
International Contractors LTD amefikia asilimia 94 ya kazi. Miradi ilitarajiwa

miundo mbinu ya umeme.
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Namis Corporate LTD mpaka kufikia tarehe 31 ya mwezi wa disemba amefikia

asilimia 53.51 ya kazi.

Mkandarasi JV Guangdong Jianneng Electric Power Engineering Co. LTD and

White City International Contractors LTD mpaka kufikia tarehe 31 ya mwezi wa

disemba amefikia asilimia 94 ya kazi .

Jedwali Na. 03 Wigo wa mradi kwa wilaya za mkoa wa Ruvuma katika mradi wa REA

R3R2.
Ujenzi wa Jjenzl :
. wa Idadi ya
. Idadi msongo . :
Na | Wilaya | ... msongo | ldadi ya transfoma wateja
vijijilEneo | 33KV :
(km)- 0.4KV wa awali
(km)
1 | Songea 32 334.3 32 32 704
2 | Mbinga 99 445.12 99 99 2178
3 | Nyasa 35 119.3 35 35 770
4 | Namtumbo |13 101.85 13 13 286
5 | Tunduru 86 553.012 |86 86 1,892
JUMLA 168 1,553.582 | 267 267 5,874

REA R3R2

NA. WILAYA IDADI YA VIJIJI VIJIJI VILIVYOWASHWA
1 Songea 32 14

2 Mbinga 99 41

3 Nyasa 35 20

4 Namtumbo 13 10

5 Tunduru 86 51

TOTAL 267 136

5.1.2 MRADI WA UJAZILIZI (RURAL ELECTRIFICATION DENSIFICATION 2C).

Wakala umepanga kutekeleza mradi wa Ujazilizi 2C katika Mkoa wa Ruvuma. Lengo

la mradi huu nikuongeza wigo wa miundombinu ya umeme kwenye maeneo na

vitongoji ambavyo havijafikiwa na miundombinu hiyo. Mradi huu utahusisha ujenzi wa

664km za mkondo mdogo wa umeme, transifoma 241 na kuunganisha wateja wa

awali 13,744. Gharama za mradi huu zinatarajia kufika shilingi Bilioni 26.64.

Mchanganuo wa idadi ya vitongoji kwa kila Wilaya ni kama ifuatavyo;
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Jedwali No. 05 Vitongoji vitakavyonufaika na umeme

NA WILAYA IDADI YA VITONGOJI
1.
Songea DC 50
2.
Mbinga 42
3.
Nyasa 19
4.
Namtumbo 46
5.
Tunduru 89
JUMLA 246

i. MRADI WA KUPELEKA UMEME KATIKA VITUO VYA AFYA NA PAMPU ZA
MAJI ILI KUKABILIANA NA MAGONJWA YA KUAMBUKIZA NA UVIKO-19.

Mradi huu unahusu kusambaza umeme kwenye vituo vya afya na visima vya maji
kwenye Mkoa wa Ruvuma ambapo inatarajiwa vituo vya afya, hospitali na visima vya
maji 13 vitaungwa na huduma ya umeme. Serikali inatekeleza mradi huu ili kuongeza

jitihada za kupambana na magonjwa ya kuambukiza ukiwemo UVIKO-19. Gharama

za mradi zinakadiriwa kufikia shilingi milioni 848.063.

Utekelezaji wa mradi

Kwa sasa mradi bado upo katika hatua za awali za utekelezwaji kwa maana ya

uchimbaji mashimo na usimamishwaji wa nguzo za msongo mdogo na msongo wa

kati. Kwa mkoa wa Ruvuma mkandarasi anae tekeleza huu mradi ni kampuni ya

STATE GRID LTD katika wilaya zote na tayari yupo eneo la kazi akiendelea na zoezi
la kuwasilisha vifaa (material delivery).

Jedwali Na.06 Maeneo ya Visima vya maji Vitakavyonufaika na mradi.

Na | Mkoa Wilaya Kata Kijiji/Eneo

1 | Ruvuma | Namtumbo | Lusewa Milonji Kisima Cha Maiji
2 | Ruvuma | Namtumbo | Msindo Lumecha Kisima Cha Maji
3 | Ruvuma | Namtumbo | Namabengo Mdemwa Kisima Cha Maji
4 | Ruvuma | Songea Litisha Magima Kisima Cha Maiji
5 | Ruvuma | Songea Mpandangindo | Liweta Kisima Cha Maiji
6 | Ruvuma | Tunduru Nalasi Nasomba Kisima Cha Maiji
7 | Ruvuma | Tunduru Matemanga Ndenyende Kisima Cha Maji
8 | Ruvuma | Tunduru Namwinyu Daraja mbili Kisima Cha Maiji
9 | Ruvuma | Tunduru Namwinyu Hulia Kisima Cha Maiji
10 | Ruvuma | Tunduru Ligunga Ligunga Kisima Cha Maji
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11 | Ruvuma | Tunduru Tinginya Namatanda Kisima Cha Maji
12 | Ruvuma | Tunduru Ligunga Twendembele Kisima Cha Maji
13 | Ruvuma | Tunduru Marumba Mchekeni Kisima Cha Maji
14 | Ruvuma | Namtumbo | Ligera Njoomlole Kisima Cha Maji
15 | Ruvuma | Namtumbo | Mchomoro

16 | Ruvuma | Tunduru Nandembo Majala Kisima Cha Maji

Jedwali Na.07 Maeneo ya Vituo vya afya Vitakavyonufaika na mradi.

Na | Mkoa Wilaya Kata Kijiji/Eneo

1 | Ruvuma | Songea Matimira Matimira Kituo cha Afya
2 | Ruvuma | Songea Magagula Magagula Kituo cha Afya
3 | Ruvuma | Tunduru Nalasi Nalasi Lipepo Kituo cha Afya

5.1.4 MRADI WA KUPELEKA UMEME VIJIJINI,

MAENEO YA VIWANDA NA MAENEO YA KILIMO.

Mradi huu unahusisha kupeleka umeme katika maeneo 5 ya uchimbaji madini
hususani wachimbaji wadogo, viwanda vidogo na mashamba ya kilimo katika Mkoa
wa Ruvuma, lengo likiwa ni kupunguza gharama za uzalishaji na kuongeza thamani
ya bidhaa. Mradi utahusisha ujenzi wa 108.3km za mkondo wa kati wa umeme, 27km
mkondo mdogo wa umeme na kufunga transifoma 16. Gharama za mradi huu
zinakadiriwa kufikia shilingi Bilioni 4.66.

KATIKA MIGODI

MIDOGO,

Jedwali Na. 8 Maeneo ya Migodi, Mashamba na Viwanda yatakayonufaika

Lot 26 Ruvuma
MSONGO WA | MSONGO

NA | WILAYA KIJIJI KATI MDOGO
(Km) (Km)

1 Songea Maniamba site 1 6.125 0.297

2 Songea Maniamba site 2 3.375 0.189

3 Songea Lutanga 5.183 2.389

4 Songea Lumecha 11.031 3.221

5 Mbinga Masuguru 2.279 1.666

6 Mbinga Mbuyula 6.029 1.307

7 Nyasa Kihurunga 4574 0.386

8 Nyasa Kizota 0.271 1.013

9 Nyasa Liweta 5.302 0.050

10 | Tunduru Ngapa Mining site 22.305 0.335

11 Tunduru Mbesa 1 1.091 2.044

12 Tunduru Mbesa 2 0.482 1.148
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Lot 26 Ruvuma
MSONGO WA | MSONGO
NA | WILAYA KI1J1JI KATI MDOGO
(Km) (Km)
13 Tunduru Mitwana 6.517 0.299
14 Tunduru Tulieni 7.597 0.050
15 Tunduru Mwangaza 10.962 2.092
16 Namtumbo Suluti 2.712 1.899

Utekelezaji wa Mradi

Mkandarasi yupo eneo la kazi akiendelea na kazi, kwasasa yupo katika hatua ya
kusimamisha nguzo za msongo wa kati kwa maeneo ya Maniamba site1(6.125 Km)
na Maniamba site 2(3.375 Km) na zoezi linalofuata ni uunganishaji wa nyaya za
umeme kwenye nguzo (stringing) na pia anaendelea na zoezi la usimamishaji wa
nguzo kuelekea maeneo ya mradi.

6.0

CHANGAMOTO

Mkoa wa Ruvuma unakabiliwa na changamoto zifuatazo:

Uchomaji wa moto wakati wa unadaaji mashamba ambao unaathiri
miundombinu ya shirika.

Matukio ya wizi wa waya za kwenye transfoma na vyuma vya kushikilia nguzo
isianguke (base plate)

Upungufu wa wafanyakazi katika ngazi ya Wilaya na Mkoa kwa ujumla
uliosababishwa na baadhi yao kuhamishwa au kustaafu

Urefu wa line za kusambaza umeme 33KV na 11KV kuwa ndefu Zaidi.mfano
line ya mbinga na namtumbo

Kutopatikana kwa vifaa kwa wakati mfano waya, nguzo, n.k kusababisha miradi
mingi kuchelewa na wateja kutokujengewa kwa wakati.

JINSI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO

Tumeendelea na zoezi la kupalilia visahani kwa kutumia wanavijiji na
kuendelea kutoa elimu pamoja ha mwaka huu tutaanza kutumia nguzo za zege
kwa Mkoa wa Ruvuma

Tunaendelea kushirikiana na jeshi la Polisi pamoja na viongozi wa serikali ili
kuwabaini wanaofanya uharibifu huo na kuchukuahatua za kisheria.

Juu ya upungufu wa wafanyakazi tumeshapeleka mahitaji makao makuu
kwa kazi ambazo sio za kiufundi.

Tumeomba ngazi za juu kujengewa kituo cha kupozea umeme mbinga ili
kupunguza urefu wa line na kuongeza njia nyingi badala ya kuwa na njia moja
tu inayopeleka umeme mbinga na nyasa
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7.0 MIPANGO YA UTENDAJI KAZI KWA MWAKA FEDHA 2023/24

Mkoa umejipanga kuhakikisha unatekeleza miradi yote iliyo kwenye mwaka huu wa
fedha 2023/24 lengo kuu ikiwa ni: -

» Kupunguza au kuondoa kabisa tatizo la kukatika umeme mara kwa mara ili
kuongeza mapato na kuondoka karaha kwa wananchi wanayopata kwa kukatika
kwa umeme.

» Kuondoa kabisa au kupunguza hitilafu zinazojitokeza kwenye mifumo ya laini
ndogo za msongo 0.4kV, zinasosambaza umeme kwa wananchi kwa kuboresha
maungio yote ya nyaya.

= Kuboresha mifumo ya usambazaji umeme ili kupunguza au kuondoa kabisa
tatizo la umeme hafifu linaathiri wananchi.

» Kusogeza huduma ya umeme maeneo ambayo yamejitokeza ambayo hayakuwa
na umeme.

» Kuwaunganishia umeme wananchi kwa haraka kupitia mifumo mipya ya utendaji
(Nikonekt).

» Kutatua matatizo yanayoripotiwa kwenye mfumo wa pamoja wa Miito (unified call
center) kwa haraka kupitiwva mifumo ya uboreshaji uwajibikaji iliyoanzishwa
(CRM-Customer Relation management).

8.0 MAFANIKIO
Mkoa wa Ruvuma baada ya kuunganishwa na grid umepata mafanikio mengi
ikiwemo yafuatayo:
= Mwitikio mkubwa wa wananchi kulipia huduma ya umeme ili waunganishwe
na huduma hii muhimu
» Ongezeko kubwa la wateja baada ya kuwa na umeme wa uhakika na
kuridhisha
» Kuongezeka kwa mapato yatokanayo na mauzo ya umeme, kutoka wastani
wa bilioni moja (1) mwaka 2018 hadi billioni 1.5 mwaka 2023.
» Kuokoa gharama za uendeshaji baada ya kuzima vituo vinne (4) vya
kuzalisha umeme kutumia mafuta baada ya Mkoa kuunganishwa kwenye gridi

ya Taifa.

8.5 WAKALA MAJI MIJINI NA VIJIJINI (RUWASA)

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI RUWASA MKOA WA RUVUMA HADI
DISEMBA 2023
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1.1 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA MIRADI YA MAENDELEO
KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023

Utangulizi
Katika kipindi husika cha mwaka wa fedha 2022/2023 kiasi cha fedha cha Tsh.

28,758,612,824.23 kilitengwa kwa ajili ya utekelezaji miradi ya maji katika Mkoa wa
Ruvuma. Kiasi cha fedha kilichotolewa ni Tsh. 19,117,207,336.80 ambapo fedha
iliyotumika ni Tsh. 19,117,207,336.80

Hali ya utekelezaji wa miradi ni kama inavyonesha katika jedwali hapa chini
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Na. Wilaya | Jina la mradi Fedha idhinishwa | Fedha zilizoletwa | Fedha zilizotumika | Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
1 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 1,163,502,774.00 946,513,301.56 946,513,301.56 Umekamilka na unatoa | Mradi uko kwenye hatua
Luharaga na Kihuruku huduma za uangalizi
2 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 1,810,439,739.89 1,357,463,979.97 | 1,357,463,979.97 | Mradi uko hatua za mwisho | Mradi uko kwenye hatua
Mbangamao (95%),unatoa huduma za uangalizi
3 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 1,315,905,699.80 773,716,605.98 773,716,605.98 Mradi uko hatua za mwisho | Mradi uko kwenye hatua
Ruvumachini (95%),unatoa huduma za uangalizi na kumalizia
sehemu ya kitongoji cha
Changarawe
4 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 742,369,771.50 111,355,465.73 111,355,465.73 Mradi uko asilimia 60 Mkandarasi anasubiri
Maguu bomba ili kukamilisha
mtandao wa usambazaji.
5 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 473,101,856.40 257,555,604.00 257,555,604.00 Mradi  umekamilika  na
Kitanda unatoa huduma
6 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 817,492,457.71 292,623,868.00 292,623,868.00 Mradi uko hatua za mwisho | Ukamilishaji unaendelea
Tanga (95%),unatoa huduma
7 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 428,434,691.91 249.112,072.00 249,112,072.00 Mradi  umekamilika  na
Utiri unatoa huduma
8 Mbinga | Ukarabati wa mradi wa | 665,127,081.82 500,000,000.00 500,000,000.00 Mradi uko hatua za mwisho
maji Ndongosi (85%),unatoa huduma
9 Mbinga | Ujenzi wa mradi wa maji | 562,000,000.00 321,710,650.44 321,710,650.44 Mradi uko hatua za mwisho
Kitai (95%),unatoa huduma
10 Mbinga | Ukarbati wa mradi wa | 396,001,772.00 311,974,944.10 311,974,944.10 Mradi uko hatua za mwisho
maji Ruanda (95%),unatoa huduma
11 Mbinga | Ukarabati wa Mradi wa | 305,412,608.94 135,220,396.58 135,220,396.58 Mradi uko asilimia 60 Mchakato wa ununuzi wa
maji Kijiji cha mabomba unaendelea.
Myangayanga
12 Mbinga | Ukarabati wa Mradi wa | 273,701,057.24 133,574,792 .44 133,574,792 .44 Mradi uko asilimia 90 unatoa

huduma
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Na. Wilaya | Jina la mradi Fedha idhinishwa | Fedha zilizoletwa | Fedha zilizotumika | Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo

13 Songea | Ujenzi wa mradi wa maji | 1,336,625,870.00 772,045,503.6 772,045,503.6 Umekamilika kwa 100% Mradi unatoa huduma
Matimira kwa wananchi

14 Songea | Ujenzi wa mradi wa maji | 848,133,186.73 591,036,470.12 591,036,470.12 Umekamilika kwa 100% Mradi unatoa huduma
Kijiji cha Parangu kwa wananchi

15 Songea | Ukarabati wa Mradi wa | 285,000,000.00 285,890,215.00 285,890,215.00 Umekamilika kwa 100% Mradi unatoa huduma
maji Kijiji cha Mpitimbi kwa wananchi
iBl

16 Songea | Ukarabati wa Mradi wa | 250,000,000.00 250,000,000.00 250,000,000.00 Umekamilika kwa 100% Mradi unatoa huduma
maji Kijiji cha Mahanje kwa wananchi

17 Songea | Ujenzi wa Mradi wa maji | 545,639,691.24 413,409,016.72 413,409,016.72 Umekamilika kwa 100% Mradi unatoa huduma
Mbangamawe kwa wananchi

18 Nyasa Upanuzi wa mradi wa | 390,870,000.00 390,870,000.00 390,870,000.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
maji Chimate

19 Nyasa Ujenzi wa mradi wa maji | 256,111,111.00 256,111,111.00 256,111,111.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
Upolo

20 Nyasa Ukarabati wa mradi wa | 233,000,000.00 233,000,000.00 233,000,000.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
maji Mtipwili

21 Nyasa Ukarabati wa Mradi wa | 438,772,073.00 438,772,073.00 438,772,073.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
maiji Lundo

22 Nyasa Upanuzi wa mradi wa | 142,768,889.00 142,768,889.00 142,768,889.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
maji Lukali - Ngingama

23 Nyasa Ujenzi wa mradi wa maji | 332,423,658.00 332,423,658.00 332,423,658.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
Kwambe

24 Nyasa Ujenzi wa mradi wa maji | 300,000,000.00 300,000,000.00 300,000,000.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika
Likwilu

25 Nyasa Ujenzi wa maradi wa | 79,920,250.00 79,920,250.00 79,920,250.00 Mradi umekamilika Mradi unatumika

maji Litoromelo
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Na. Wilaya | Jina la mradi Fedha idhinishwa | Fedha zilizoletwa | Fedha zilizotumika | Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo

26 Nyasa Ujenzi wa mradi wa maji | 2,209,249,910 2,209,249,910 2,209,249,910 Mradi umekamilika Mradi unatumika kwa
Ngumbo awamu ya upande wa awamu ya
kwanza kwanza

27 Nyasa Ujenzi wa mradi wa Maji | 2,217,871,207 2,217,871,207 2,217,871,207 Utekelezaji umefikia 60% Utekelezaji unaendelea
wa Lituhi Group.

28 Nyasa Ujenzi wa mradi wa Maji | 3,091,485,406.25 3,091,485,406.25 | 3,091,485,406.25 Utekelezaji umefikia 85% Utekelezaji unaendelea
wa Liuli Group

29 Nyasa Ujenzi wa mradi wa maji | 620,109,686.00 620,109,686.00 620,109,686.00 Mradi upo hatua za mwanzo | Mradi upo hatua za
Nangombo - Kilosa za utekelezaiji mwanzo za utekelezaji

30 Nyasa Ujenzi wa mradi Puulu - | - - Mradi upo hatua za mwanzo | Mradi upo hatua za
Songambele za utekelezaji mwanzo za utekelezaji

31 Namtum | pradi wa Maji 323,145,781.90 323,145,781.90 323,145,781.90 | Utekelezaji umefikia 70% Utekelezaji wa mradi

bo Mgombasi unaendelea

32 Tunduru | Mradi wa maji | 2,416,574,071.52 362,486,101.73 362,486,101.73 Utekelezaji umefikia 75% Utekelezaji wa mradi
Masuguru-Mchoteka unaendelea

33 Tunduru | Mradi wa maji wa | 1,451,962,121.38 415,790,376.68 415,790,376.68 Utekelezaji umefikia 85% Utekelezaji wa mradi
Majimaji, Ligoma na unaendelea
Imani

34 Tunduru | Uchimbaji wa visima | 535,460,400.00 0.00 0.00 Utekelezaji umefikia 15% Utekelezaji wa mradi
virefu 18 unaendelea

35 Tunduru | Ujenzi wa mradi wa maji | 1,500,000,000.00 0.00 0.00 Utekelezaji umefikia 35% Utekelezaji wa mradi
Ndaje-Mbesa unaendelea

JUMLA KUU 28,758,612,824.23 | 19,117,207,336.8 | 19,117,207,336.8
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1.2 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024

Utangulizi
Katika kipindi husika cha mwaka wa fedha 2023/2024 kiasi cha fedha cha Tsh. 26,227,930,053.31 kilitengwa kwa ajili ya utekelezaji

miradi ya maji katika Mkoa wa Ruvuma. Kiasi cha fedha kilichotolewa ni Tsh.6,159,379,061.48 ambapo fedha iliyotumika ni Tsh.
5,821,317,694.08

Hali ya utekelezaji wa miradi ni kama inavyonesha katika jedwali hapa chini

Na. | Wilaya Jina la mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
idhinishwa zilizoletwa zilizotumika

1 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 947,006,156.67 369,780,000.00 | 369,780,000.00 Mradi uko hatua za | Unaendelea kujengwa

Matiri mwisho (85%),unatoa
huduma.

2 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 943,175,205.00 141,476,280.00 | 141,476,280.00 Mradi uko (30%), unatoa | Mkandarasi amelipwa fedha ya
Kitura huduma. awali.

3 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 250,000,000.00 120,000,000.00 | 104,014,900.00 Mradi uko (75%), unatoa | Unaendelea kujengwa
Ntunduwaro huduma

4 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 2,884,478,730.00. | 432,671,809.00 | 432,671,809.00 Mradi uko asilimia 15 Mkandarasi amelipwa fedha ya
Kambarage awali.

5 Mbinga Upanuzi wa mradi wa | 1,695,868,516.80 | 0.00 0.00 Maandalizi ya kazi | Mkandarasi amekabidhiwa eneo
maji Amanimakolo yanaendelea. la kazi.

6 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 375,139,800.00 0.00 0.00 Mradi uko asilimia 15 Mradi unaendelea kutelezwa.
Mkwaya
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Na. | Wilaya Jina la mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
idhinishwa zilizoletwa zilizotumika
7 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 400,000,000.00 0.00 0.00 Manunuzi yanaendelea Mchakato wa ununuzi wa bomba
Langiro asili unaendelea.
8 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 300,000,000.00 0.00 0.00 Utafutaji wa chanzo na
Kilindi na Barabara usanifu
9 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 462,662,071.00 0.00 0.00 Manunuzi yanaendelea
Pachasita na Lipembe
10 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 253,988,179.00 0.00 0.00 Manunuzi yanaendelea Mchakato wa ununuzi wa bomba
Ngima unaendelea
11 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 450,000,000.00 0.00 0.00 Manunuzi yanaendelea
Linda
12 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 450,000,000.00 | 0.00 0.00 Usanifu unaendelea
Tukuzi
13 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 400,000,000.00 0.00 0.00 Manunuzi yanaendelea
Mtama
14 Mbinga Ujenzi wa mradi wa maji | 400,000,000.00 0.00 0.00 Utafutajj wa  chanzo
Kipololo unafanyika na usanifu
15 Mbinga Ujenzi wa chujio la maji | 300,000,000.00 0.00 0.00 Manunuzi yanaendelea
Kigonsera/Mkako
16 Songea Mradi wa maji Kijiji cha | 618,000,000.00 618,000,000 618,000,000 Umekamilika kwa 100% Mradi unatoa huduma kwa
Lwangweni wananchi
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Na. | Wilaya Jina la mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
idhinishwa zilizoletwa zilizotumika

17 Songea Mradi wa maji Kijiji cha | 1,936,886,234.85 | 874,736,718.2 874,736,718.2\ Umekamilika kwa 99% Mradi unaendelea na unatoa
Lipaya huduma kwa wananchi

18 Songea Mradi wa maji Kijiji cha | 734,744,190.00 466,653,195.35 | 466,653,195.35 Umekamilika kwa 89% Mradi unaendelea bado
Lipokela haujaanza kutoa huduma ya maji

19 Songea Mradi wa maji Kijiji cha | 730,430,013.00 366,422,154.65 | 366,422,154.65 Umekamilika kwa 85% Mradi unaendelea bado
Kizuka haujaanza kutoa huduma ya maji

20 Songea Mradi wa maji | 5,965,324,305.08 | 834,798,645.76 | 834,798,645.76 Umekamilika kwa 65% Mradi unaendelea bado
Mtyangimbole haujaanza kutoa huduma ya maji

21 Songea Mradi wa maji Kijiji cha | 1,614,363,301.70 | 562,110,151.38 | 562,110,151.38 Umekamilika kwa 55% Mradi unaendelea bado
Lutukila na Ndelenyuma haujaanza kutoa huduma ya maji

22 Nyasa Ukarabati wa mradi wa 130,000,000 0.00 0.00 | Mradi umefanyiwa mapitio | Mradi umefanyiwa mapitio ya
maji Ng'ombo ya usanifu usanifu

23 Nyasa Ukarabati wa mradi wa 280,000,000 0.00 0.00 | Mradi umefanyiwa mapitio | Mradi umefanyiwa mapitio ya
maji Lunyele ya usanifu usanifu

24 Nyasa Mradi wa maji Mbuyula - 649,864,237.30 0.00 0.00 | Mradi umefaniwa mapitio | Mradi umefaniva mapitio ya
Ndengele ya usanifu na umepata | usanifu na umepata kibali cha

kibali cha utekelezaji utekelezaiji
25 Nyasa Mtupale 445,000,000.00 100,000,000 0.00 | Utekelezaji umefikia 5% Utekelezaji unaendelea
26 Nyasa Mitomoni, Mkalawa, 944,000,000.00 0.00 0.00 | Mradi upo hatua ya usanifu Mradi upo hatua ya usanifu

Uhuru, Mipotopoto
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Na. | Wilaya Jina la mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
idhinishwa zilizoletwa zilizotumika
27 Nyasa Mbanga 808,800,000.00 0.00 0.00 | Usanifu wa mradi | Usanifu wa mradi umekamilika
umekamilika
28 Nyasa Luhangarasi, Luhindo 150,000,000.00 0.00 0.00 | Utekelezaji bado haujanza | Utekelezaji bado haujaanza
29 Nyasa Liuli 10,000,000.00 0.00 0.00 | Utekelezaji umefikia 95% Utekelezaji unaendelea
30 Nyasa Lituhi 15,000,000.00 0.00 0.00 | Utekelezaji umefikia 68% | Utekelezaji unaendelea
31 Nyasa Nangombo - Kilosa 431,135,960.00 0.00 0.00 | Utekelezaji umefikia 8% Utekelezaji unaendelea
32 Nyasa Malungu 322,374,419.00 0.00 0.00 | Utekelezaji umefikia 75% Utekelezaji unaendelea
33 Nyasa Ngumbo 419,543,568.00 | 328,000,000.00 328,000,000.00 | Utekelezaji wa awamu ya | | Utekelezaji unaendelea kwa
umekamilika. Awamu ya Il | awamu ya Il
unaendelea (10%)
34 Nyasa Puulu - Songambele 200,000,000.00 0.00 0.00 | Utekelezaji umefikia 12% | Utekelezaji unaendelea
35 Nyasa Utafutaji wa vyanzo vya 267,019,825.00 28,617,000.00 18,000,000.000 | Kazi ya utafutaji wa vyanzo Utekelezaji unaendelea
maji na usanifu wa miradi vya maji na usanifu wa
ya maji (Kikole,Lindi, miradi ya maji imefanyika
Kigongo, Lumeme, (Mbanga, Kikole,Lindi
Mtetema, Kihurunga, Kigongo, Lumeme,
Mpepo, Ndonga, Lunyele, Mitomoni,
Malamala, Luhangarasi, Konganywita, Mkalawa,
Kimbango, Mbuyula, )
Luhindo,Lunyele)
36 Nyasa Ukarabati wa mradi wa 130,000,000 0.00 0.00 | Mradi umefanyiwa mapitio | Mradi umefanyiwa mapitio ya
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Na. | Wilaya Jina la mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
idhinishwa zilizoletwa zilizotumika
maji Ng'ombo ya usanifu usanifu
37 Namtumbo | Mradi wa Maiji 179,476,334.00 | 127,974,154.14 127,974,154.14 | Utekelezaji umefikia 70% Kiasi cha fedha kilichotumika ni
Luhimbalilo-Naikesi kwaajli ya Malipo ya
Awali(Advance  payment) na
Utekelezaji wa mradi unaendelea
38 Namtumbo | Mradi wa Maji 300,000,000.00 | 300,000,000.00 109,167,042.60 | Utekelezaji umefikia 78% Kiasi cha fedha kilichotumika ni
Likusanguse kwaaijili ya Malipo ya
Awali(Advance  payment) na
Utekelezaji wa mradi unaendelea
39 Namtumbo | Mradi wa Maji Mchomoro 320,138,953.00 | 320,138,953.00 320,138,953.00 | Utekelezaji umefikia 5% Kiasi cha fedha kilichotumika ni
kwaajili ya Malipo  va
Awali(Advance  payment) na
Utekelezaji wa mradi unaendelea
40 Namtumbo | Mradi wa Maji Msisima- 168,000,000.00 | 168,000,000.00 147,373,690.00 | Utekelezaji umefikia 10% Kiasi cha fedha kilichotumika ni
Mnalawi kwaajli ya Malipo ya
Awali(Advance  payment) na
Utekelezaji wa mradi unaendelea
41 Tunduru Ukarabati wa Mradi | 535,038,783.91 0.00 0.00 Mradi upo kwenye hatua | Taratibu za manunuzi
wamaji Namwinyu za kupata fundi na ununuzi | zinaendelea
wa malighafi
42 Tunduru Ujenzi wa Mradi wa maji | 300,000,000.00 0.00 0.00 Utekelezaji umefikia 15% | Utekelezaji unaendelea
Hulia
43 Tunduru Ujenzi wa mradi wa maji | 150,000,000.00 0.00 0.00 Utekelezaji umefikia 10% Utekelezaji unaendelea

Tuwemacho
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Na. | Wilaya Jina la mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya utekelezaji Maelezo kama yapo
idhinishwa zilizoletwa zilizotumika

44 Tunduru Ujenzi wa mradi wa | 250,000.000.00 0.00 0.00 Utekelezaiji bado
majiMsinji haujaanza

45 Tunduru Ujenzi wa Mradi wa maji | 200,000,00.00 0.00 0.00 Utekelezaji umefikia 15% | Utekelezaji unaendelea
Misechela

46 Tunduru Ujenzi wa Mradi wa maji | 150,000,000.00 0.00 0.00 Mradi upo kwenye hatua | Taratibu za manunuzi
Nakapanya za kupata fundi na ununuzi | zinaendelea

wa malighafi

47 Tunduru Ujenzi wa Mradi wa maji | 94,950,000.00 0.00 0.00 Utekelezaji umefikia 80% | Utekelezaji unaendelea
Masonya

JUMLA KUU 26,227,930,053.31 | 6,159,379,061.48 | 5,821,317,694.08
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3.0 MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KWA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI
Mkoa wa Ruvuma umepata mafanikio yafuatayo kupitia utekelezaji wa miradi ya maiji
kama ifuatavyo

watu 1,035,325, mwaka 2023

533 vya Mkoa wa Ruvuma.

Kuongeza huduma ya upatikanaji wa Maji kutoka asilimia 58.4, mwaka 2018
hadi kufikia asilimia 70, mwaka 2023
Kuongeza huduma ya maji kutoka watu 891,616, mwaka 2018 hadi kufikia

4. CHANGAMOTO NA UTATUZI WA CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI SEKTA YA
MAJI KWA MKOA WA RUVUMA
Sekta ya maji Mkoa wa Ruvuma inakabiliwa na changamoto zifuatazo: -

Na

CHANGAMOTO

MIKAKATI
CHANGAMOTO

YA UTATUZI WA

Uchelewashaiji wa

Wakandarasi.

malipo ya

Tunaendelea kuwasiliana na Wizara ya maji
kupitia. RUWASA Makao Makuu kuwalipa
Wakandarasi kwa wakati ili kukamilisha
miradi kwa wakati na kutoa huduma
illyokusudiwa

Uhalibifu wa mazingira unachangia
kwa kiasi kikubwa uharibifu wa vyanzo
vya maji na kupelekea kuwa na
upungufu wa maji katika vyanzo vingi
vya maji hasa wakati wa kiangazi,

Kuelimisha wananchi kuacha shughuli za
kibinadamu karibu na maeneo ya vyanzo
vya maji.

Uendeshaji wa miradi ya maji hasa
kwenye eneo la kuchangia huduma ya
maji, wananchi kuwa na mwitikio
mdogo wa kuchangia huduma ya maiji
hasa kulipia.

Kuendelea kuelimisha jamii juu vya
uchangiaji wa huduma ya maji hasa kwa
kulipia gharama za matumizi ya maji
kulingana na bei elekezi (ukomo)

8.6 MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA SONGEA (SOUWASA)

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA WA
FEDHA 2022/2023
1. Utangulizi

Manispaa ya Songea ina wakazi wapatao 286,285 kwa mujibu wa takwimu za Sensa
ya Taifa iliyofanyika mwaka 2022. Manispaa inakadiriwa kuwa na Wakazi 296,305
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katika mwaka 2023. Wakazi 260,733 wanapata huduma ya maji sawa na asilimia
88.0. Mabhitaji ya maji ni wastani wa lita milioni 20.593 kwa siku mwaka 2023 katika
maeneo yote ya Manispaa. Uzalishaji wa maji ghafi ni wastani wa mita za ujazo 9,170
kwa siku. Jumla ya maunganisho ya maji safi ni 22,465. Wastani wa upatikanaji wa
huduma ya Majisafi ni saa 23.15 kwa siku. Mamlaka inatekeleza miradi ya maji mijini
ili kiwango cha utoaji huduma kifikie asilimia 95 ifikapo mwaka 2025 kama ilani ya
chama tawala inavyoelekeza
Katika mwaka wa fedha 2022/2023, jumla ya miradi mitano yenye thamani ya TZS

2,238,297,690.60 iliidhinishwa kutekelezwa na fedha kiasi cha TZS 1,372,742,627.50

kilitolewa na Wizara ya Maji kwa Mamlaka kama inavyooneshwa katika jedwali

lifuatalo:
Na | Jina la Mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya | Maelezo
zilizoidhinishwa | zilizotolewa zilizotumika utekelezaji

1. | Mradi wa Maboresho | 322,743,300.00 322,743,300.00 322,743,300.00 100% Mradi
ya Uzalishaji Maji katika umekamilika
Miji wa Mbinga

2. | Mradi wa Upanuzi wa | 596,972,005.50 140,660,965.00 140,660,965.00 100% Mradi
Mtandao wa Maji Safi umekamilika
Katika Mji wa Tunduru

3 | Mradi wa Maboresho | 355,080,000.00 53,262,000.00 53,262,000.00 60% Mradi
ya Uzalishajj  Maji Unaendelea
Katika Mji wa Tunduru

4 | Mradi wa Upanuzi wa | 547,521,500.00 530,004,000.00 530,004,000.00 100% Mradi
Mtandao wa Maji Safi umekamilika
Eneo la
Mwengemshindo Katika
Manispaa ya Songea

5 | Ujenzi wa Mradi wa | 415,980,885.10 326,072,362.50 326,072,362.50 100% Mradi
Maji Eneo la Viwanda umekamilika
Lilambo Katika
Manispaa ya Songea

Jumla 2,238,297,690.60 | 1,372,742,627.50 | 1,372,742,627.50
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Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2023/2024

kwa kuishia Desemba 2023

Mamlaka inatekeleza miradi ya maji kama ilivyoainishwa katika jedwali lifuatalo:

Na | Jina la Mradi Fedha idhinishwa Fedha zilizotolewa | Fedha zilizotumika | hatua ya | Maelezo
utekelezaji

1. | Ujenzi wa Mradi wa 1,168,863,390.00 175,329,508.50 175,329,508.50 | 40% Mradi
Maji Eneo la Subira Unaendelea
Katika Manispaa ya
Songea

2. | Mradi wa kimkakati | 145,773,015,609.69 | 21,865,952,341.45 | 21,865,952,341.45 | 0% Mradi
wa miji 28 katika Mii umeanza
wa Songea tarehe 2

Januari 2024

2. Changamoto

Miradi kutokamilika kwa wakati kutokana na upatikanaji wa fedha

Chanzo cha maji cha bwawa kilichoainishwa katika mkataba wa utekelezaji wa

Mradi wa miji 28 kutokidhi mahitaji ya mji wa Songea

3. Utatuzi wa Changamoto

8.7 TAARIFA YA OFISI YA ARDHI MKOA WA RUVUMA.

Mamlaka imekuwa ikiwasiliana na kuikumbusha Wizara ya maji kuhusu

kutolewa kwa fedha za miradi ili ikamilike kwa wakati

Mamlaka kwa kushirikiana na Bonde la mto Ruvuma na Pwani ya Kusini,

Wizara ya Maji na Wananchi imepata chanzo cha maji cha mto Njuga katika

UTANGULIZI

Ofisi ya Ardhi

Nyaraka mbalimbali. Awali huduma hizi zilikuwa zinatolewa katika Ofisi ya ardhi
Kanda ya Kusini (Mtwara) hivyo, wananchi walilazimika kusafiri umbali wa zaidi ya
kilomita mia sita kufuata huduma hizi ambazo kwa sasa zinatolewa Ofisi ya
Kamishna wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma.

Mkoa wa Ruvuma

ilianzishwa mnamo mwezi
Uanzishwaji waOfisi hizi ni moja ya mikakati ya Serikali kusogeza huduma karibu na
wananchi ili kukabiliana na changamoto za Sekta hii na kukidhi mahitaji ya huduma
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2.0 KAZI ZILIZOFANYIKA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023 NA MWAKA WA
FEDHA 2023/2024 KUANZIA JULAI,2023 HADI DISEMBA,2023

Ofisi ya Ardhi Mkoa inaendelea kusimamia na kutekeleza kazi za upangaji, upimayji,
umilikishaji, uthamini, usajili wa Hati na nyaraka mbalimbali, utatuzi wa migogoro ya
Ardhi na ukusanyaji wa maduhuli ya serikali kama ilivyoainishwa hapo chini;

UPIMAJI WA VIWANJA NA MASHAMBA

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023, jumla ya viwanja 9300 na mashamba 06

mengine kwa mchanganuo ufuatao:

Viwanja na Mashamba yaliyopimwa

VIWANJA MASHAMBA
NA HALMASHAURI IDADI | GHARAMA ILIYOTUMIKA | IDADI | GHARAMA ILIYOTUMIKA
1 Songea Manispaa 4484 448,000,000.00 0 0
2 Songea DC 224 22,400,000.00 2 1,290,000.00
3 Mbinga Mji 412 41,200,000.00 0 0
4 Mbinga DC 798 79,800,000.00 3 1,935,000.00
5 Tunduru 2686 268,600,000.00 0 0
6 Madaba 264 26,400,000.00 1 645,000.00
7 Nyasa 372 37,200,000.00 0 0
8 Namtumbo 60 6,000,000.00 0 0
JUMLA 9,300 930,000,000.00 6 3,870,000.00
Pia katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Disemba 2023, jumla ya Viwanja 2988 na
mashamba 08 yamepimwa katika maeneo ya mijini na vijijinikwa ajili ya makazi na
matumizi mengine. Aidha, jumla ya mipaka ya vijiji 45 imepimwa kama ilivyoanishwa
katika jedwali hapo chini:
VIWANJA MASHAMBA MIPAKA YA VIJUI
NA HALMASHAURI IDADI GHARAMA IDADI GHARAMA IDADI GHARAMA
ILIYOTUMIKA ILIYOTUMIKA ILIYOTUMIKA
1 Songea Manispaa 1258 | 125,800,000 0 0 0 0
2 Songea 122 12,200,000 1 645,000 0 0
3 Mbinga Mii 199 19,900,000 0 0 0 0
4 Mbinga 262 26,200,000 0 0 16 64,000,000
5 Tunduru 209 20,900,000 4 2,580,000 29 116,000,000
6 Madaba 614 61,400,000 3 1,935,000 0 0
7 Nyasa 190 19,000,000 0 0 0 0
8 Namtumbo 134 13,400,000 0 0 0 0
JUMLA 2988 | 298,800,000 6 5,160,000 45 180,000,000
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MIPANGO MIJI NA VIJ1J1
Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya michoro 43 ya Mipangomiji yenye jumla

ya viwanja 20,189 vya matumizi mbalimbali kutoka Mamlaka za upangaji ilipokelewa,

kukaguliwa na kuidhinishwa. Aidha jumla ya viwanja 1,577 vimerasimishwa.

Mchanganuo wa taarifa hii ni kama unavyoonekana hapa chini:

Na Halmashauri | Idadi ya Michoro (Ildadi yaviwanja Viwanja
ya Mipango Miji | vilivyopangwa |vilivyorasimishwa
1 Mbinga DC 9 4,181 0
2 Mbinga TC 7 3,035 0
3 [Namtumbo DC 5 1,391 0
4 |Nyasa DC 0 0 382
5 |Madaba DC 0 0 0
6 |[Songea DC 1 145 0
7 |Songea MC 17| 8,341 1,195
8 [Tunduru DC 4 3,096 0
JUMLA 43 20,189 1,577

Aidha kwa mwaka wa fedha 2023/2024 katika kipindi cha kuanzia Julai 2023 hadi
Disemba,2023 jumla ya michoro 39 ya Mipangomiji yenye jumla ya viwanja 11,958
vya matumizi mbalimbali kutoka Mamlaka za upangaji ilipokelewa, kukaguliwa na
kuidhinishwa, aidha jumla ya viwanja 778 vimerasimishwa. Mchanganuo wa taarifa
hii ni kama unavyoonekana hapa chini: -

Na [Halmashauri Idadi ya Michoro |ldadi yaviwanja Idadi ya Viwanja
ya Mipangomiji | vilivyopangwa vilivyorasimishwa
1 Mbinga DC 3 121 0
2 Mbinga TC 9 3,570 647
3 Namtumbo DC 2 156 0
4 Nyasa DC 3 1,098 131
5 Madaba DC 11 3,790 0
6 Songea DC 0 0 0
7 Songea MC 8 1,603 0
8 Tunduru DC 3 1,620 0
JUMLA 39 11,958 778

UMILIKISHWAJI ARDHI NA USAJILI WA HATI
Kwa mwaka wa fedha 2022/2023, jumla ya miamala 1,455 ikiwemo ya rehani na
uhamisho wa milki
kusajiliwa. Pia kuanzia Julai 2023 hadi Disemba 2023 jumla ya miamala 614
ikiwemo ya rehani na uhamisho wa milki imesajiliwa pamoja na Hati Milki 1003
zimeandaliwa na kusajiliwa. Jedwali hapo chini linatoa mchanganuo wa utekelezaji
Hatimiliki kwa mwaka 2022/2023 pamoja na mwaka wa fedha 2023/2024 kuanzia
tarehe 1 Julai hadi Disemba 2023.
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IDADI YA HATI
NA HALMASHAURI 2022/2023 JULAI-DISEMBA 2023
1 Mbinga DC 127 48
2 MbingaTC 215 197
3 |[Songea MC 578 351
4 Namtumbo DC 50 36
5 [Madaba DC 64 38
6 [Songea DC 39 207
7 Nyasa DC 146 25
8 [Tunduru DC 130 101
JUMLA 1349 1,003
UTHAMINI

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya taarifa za Uthamini 425 za madhumuni
mbalimbali zenye thamani ya Tshs. 75,126,199,500/= zimeidhinishwa. Aidha kwa
kipindi cha kuanzia Julai, 2023 hadi Disemba,2023 jumla ya taarifa za Uthamini

1,326 za madhumuni

mbalimbali

zenye thamani ya Tshs. 22,800,000,000/=

zimeidhinishwa. Jedwali hapo chini limeanisha taarifa zilizoidhinishwa; -

NA. | HALMASHAURI 2022/2023 JULAI 2023 HADI
NOVEMBA 2023

1 Songea Manispaa | 126 807

2 Songea DC 10 64

3 Mbinga Miji 40 92

4. Mbinga DC 7 0

5 Tunduru DC 8 3

6 Madaba DC 7 53

7 Nyasa DC 10 162

8 Namtumbo DC 7 26

9. Makampuni Binafsi | 210 119

JUMLA 425 1,326

MIGOGORO YA ARDHI

Ofisi ya Ardhi Mkoa imepokea na kushughulikia migogoro ya Ardhi mbalimbali

mingine iliyotatuliwa ni migogoro inayotokana na ucheleweshwaji wa ulipaji wa fidia
kwa wananchi ikiwemo eneo la Mwengemshindo lililotwaliwa na EPZA, migogoro
kati ya wamiliki wa ardhi na Halmashauri pamoja na migogoro kati ya Taasisi na

Taasisi.
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Aidha Mhe.Mkuu wa Mkoa ameunda kamati maalumu ya kusikiliza na kushughulikia
malalamiko na migogoro ya ardhi katika Mkoa wa Ruvuma. Ambapo jumla ya

wananchi 76 wenye malalamiko na migogoro ya ardhi wamehudumiwa

MAKUSANYO YA MADUHULI YA SERIKALI

Ofisi ya Ardhi ya Mkoa wa Ruvuma imeendelea kuhamasisha ukusanyaji wa maduhuli
ya Serikali kwa kushirikiana na Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma. Katika mwaka
wa fedha 2022/2023, Mkoa wa Ruma ulipangiwa lengo la kukusanya jumla ya Tshs.
3,000,000,000/= ambapo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023, jumla ya Tshs.
1,669,902,120/= zilikusanywa sawa na asilimia 55.7 ya lengo.

Aidha katika mwaka wa fedha 2023/2024 Mkoa umepangiwa kukusanya jumla ya
Tshs. 3,680,000,000/=. Hadi kufikia tarehe 30 Disemba 2023, jumla ya Tshs.
760,532,163.49/= zimekusanywa kutokana na Kodi ya pango la Ardhi na tozo
mbalimbali za Ardhi sawa na asilimia 20.7. Mikakati ya kuongeza makusanyo ya
kodi ya Ardhi pamoja na maduhuli mengine yatokanayo na Ardhi ikiwemo kutoa elimu
ya ulipaji kodi, kuandaa na kusambaza ankara za umilikishaji na kutoa Hati za madai
ya kodi inaendelea katika Halmashauri zote kama ilivyoelekezwa na Wizara.

3.0 MRADI WA UBORESHAJI WA MILKI SALAMA (LAND TENURE
IMPROVEMENT PROJECT - LTIP)

Mradi huu unatekelezwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga ambayo ni miongoni mwa Halmashauri saba (7)
nchini zilizochaguliwa kutekeleza mradi wa aina hii na ulianza rasmi kutekelezwa
mapema mwezi Februari 2023. Hadi kukamilika kwake Mradi huu unatarajia

za kimila 44,000 kwa wnanchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga.

Hadi kufikia mwezi Disemba, 2023 mradi umeshafanya utekelezaji katika maeneo
muhimu yafuatayo;
i.  Kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi wa Wilaya ya Mbinga (District Land
Use Framework Project - DLUFP).

v. Vipande vya ardhi 28,406 vimetambuliwa na kupandishwa kwenye mfumo
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wa ILMIS
vi.  Mipango kina ya vitovu ya Kijiji kimoja (01) imefanyika

vii.  Elimu ya sheria za ardhi, Mazingira na Utawala kwa vijiji 40 imetolewa.

4.0 HITIMISHO

Kwa namna ya pekee tunatoa shukrani za dhati kwa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma kwa kuendelea kutupa ushirikiano tangu Ofisi ya Ardhi ya Mkoa wa
Ruvuma ianzishwe. Tunawashukuru pia, Wakuu wote wa Wilaya na Wakurugenzi
wote wa Halmashauri zote za Mkoa wa Ruvuma, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC),
wadau mbalimbali, Taasisi mbalimbali pamoja na watumishi wote wa Halmashauri
zote za Mkoa wa Ruvuma pamoja na watu binafsi kwa ushirikiano wanaoendelea
kutupatia tangu kuanzishwa rasmi kwa Ofisi ya Ardhi Mkoa, tunawashukuru sana.

Tunaomba tuendeleena ushirikiano huu.
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8.8 MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA - MKOA WA RUVUMA

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA NA MAMLAKA
YA VITAMBULISHO VYA TAIFA MKOA WA RUVUMA KATIKA KIPINDI CHA
MWAKA WA FEDHA 2022/2023 NA JULAI -DISEMBA 2023

Ofisi za Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa Mkoa wa Ruvuma zinahusika na
utambuzi na usajili wa wananchi na wageni wakaazi wanaoishi ndani ya Mkoa wa
Ruvuma.

1. Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 kama Mamlaka tulikuwa na lengo la
kuwasajili wananchi 37,067 ambapo kwa Wilaya ya Songea wananchi 11, 706,
Mbinga wananchi 8,916, Namtumbo wananchi 5,413, Nyasa wananchi 3,333 na
Tunduru wananchi 7,698.

Hadi kufikia tarehe 30/60/2023 Mamlaka tuliweza kuwasajili wananchi 19,597 sawa na
asilimia 53%.

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 tulipokea na kugawa Vitambulisho vya Taifa 636.

Taarifa za kila Wilaya ni kama zilivyo kwenye jedwali hapo chini:

SIN WILAYA LENGO LA USAJILI WALIOSAJILIWA VITAMBULISHO
VILIVYOGAWIWA
1 SONGEA 11,706 5,429 398
2 MBINGA 8,916 8,148 93
3 NYASA 3,333 668 118
4 NAMTUMBO 5,413 3,594 18
5 TUNDURU 7,698 1,758 9
JUMLA 37,067 19,597 636

2. Shughuli zilizotekelezwa na ofisi za NIDA katika kipindi cha Julai — Disemba

2023 ni kama ifuatavyo.

Wananchi waliosajiliwa katika kipindi hicho kwa Mkoa wa Ruvuma ni 10.389 sawa na
asilimia 29% katika lengo la kuwasajili Wananchi 35,800 zoezi ambalo bado

linaendelea.

Vitambulisho vilivyozalishwa na kusambazwa katika kata mbalimbali ndani ya Mkoa
wa Ruvuma ni 453,867 ambapo kati ya hiyo idadi ni Vitambulisho 196,923 ambavyo

vimeshachukuliwa na wananchi na zoezi la ugawaji wa vitambulisho bado linaendelea
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Taarifa za kila Wilaya ni kama zilivyo kwenye jedwali hapo chini

SIN WILAYA LENGOLA | WALIOSA | VITAMBULISHO | VITAMBULISHO
USAJILI JILIWA | VILIVYOSAMBAZW | VILIVYOCHUKULIWA NA
A NGAZI YA WANANCHI
MITAANVIJUI
1| SONGEA 8700 5,992 139,321 39,120
2 | MBINGA 8400 1196 107,577 61,518
3 | NYASA 6300 1628 37,617 11,555
4 | NAMTUMBO 6400 614 60,461 33,730
5 | TUNDURU 6000 959 108,891 51,000
JUMLA 35,800 10,389 453,867 196,923

8.9 TAARIFA YA UTENDAJI KAZI WA OFISI YA AFISA MADINI MKAZI RUVUMA
KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI DISEMBA, MWAKA 2023/2024

1.0 UTANGULIZI
Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Ruvuma inahudumia Mkoa wa Ruvuma wenye Wilaya

tano (05). Aidha, Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Ruvuma ina ofisi ndogo za madini katika
maeneo ya Ngaka na Tunduru. Ofisi hizi zinasimamiwa na Maafisa Migodi Wakazi
(Mines Resident Officers — MROS).

Ofisi ya Madini Mkoa wa Ruvuma imetekeleza kikamilifu kazi mbalimbali kama

ifuatavyo;
i. Utoaji wa leseni za madini na vibali mbalimbali;
ii. Ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali;
iii. Usimamizi wa masoko ya madini;
iv. Usimamizi wa uzalishaji na mauzo ya Makaa ya Mawe; na

v. Utoaji wa elimu kwa wachimbaiji

2.0 UTOLEWAJI WA LESENI MBALIMBALI ZA MADINI
Kwa mujibu wa Sheria ya Madini Sura ya 123 leseni za madini zimegawanyika katika

makundi yafuatayo; (1) Leseni za Utafutaji wa Madini, (2) Leseni za Uchimbaji wa
Madini, (3) Leseni za Uchenjuaji, (4) Leseni za Uyeyushaji wa Madini, (5) Leseni za

Usafishaji wa Madini na (6) Leseni za Biashara ya Madini.
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e Kwa kipindi cha mwezi Julai hadi Disemba Mwaka 2023/2024 jumla ya leseni 21
za utafiti wa madini zilitolewa katika Mkoa wa Ruvuma.

e Kwa kipindi cha mwezi Julai hadi Disemba Mwaka 2023/2024 jumla ya leseni 02
za uchenjuaji wa madini (Processing Licence) zilitolewa katika Mkoa wa
Ruvuma.

e Hakuna leseni ya uchimbaji mkubwa (Special Mining Licence SML) iliyotewa
kwa kipindi cha Mwezi Julai hadi Disemba Mwaka wa Fedha 2023/2024. Katika
Mkoa wa Ruvuma kuna leseni Moja ya Uchimbaji Mkubwa wa madini ya Urani
iliyotolewa Mwaka 2013 iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo
inayomilikiwa na kampuni ya Mantra.

e Leseni Tatu (03) za uchimbaji wa kati wa madini ML (Mining License) zilitolewa
katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai mpaka Disemba kwa Mwaka wa Fedha
2023/2024. Hadi sasa kuna leseni 8 za uchimbaji wa kati wa madini katika
Mkoa wa Ruvuma. Leseni hizo ni ML 439/2011 na ML610/2020 zinazomilikiwa
na Kampuni ya Tancoal Energy Ltd, ML 617/2019 na ML618/2019
zinazomilikiwa na kampuni ya Ruvuma Coal Ltd na ML 697/2023 inayomilikiwa
na kampuni ya Aria Commodity Finance Fund Tz Ltd, ML724/2023, ML725/2023
na ML726/2023 zinazomilikiwa na Jitegemee Holdings Company Limited.

e Kwa upande wa leseni za uchimbaji mdogo wa madini (Primary Mining Licence-
PMLs) Jumla ya leseni 327 zimetolewa tangu Mwezi Julai hadi Disemba kwa
Mwaka wa Fedha 2023/2024. Leseni za uchimbaji mdogo hutolewa kwa raia wa
Tanzania na hudumu kwa kipindi cha miaka saba na mmiliki wa leseni anaweza
kuhuisha leseni yake.

e Pia kuna Leseni za biashara kubwa ya madini (Dealers) na Leseni za biashara
ndogo ya madini (Brokers) ambazo hutolewa katika Ofisi ya Afisa Madini Mkazi
Mkoa wa Ruvuma ambazo huisha uhai wake kila tarehe 30 Juni ya kila Mwaka.
Kwa Mwezi Julai hadi Disemba Mwaka wa Fedha 2023/2024 jumla ya leseni
kubwa za biashara 106 zilitolewa na julma ya leseni 29 za biashara ndogo ya

madini zilitolewa.

3.0 UKUSANYAJI WA MADUHULI YA SERIKALINI
Katika Mwaka wa Fedha 2023/2024, Ofisi ya Afisa Madini Mkazi Ruvuma ilipangiwa
kukusanya jumla ya Shilingi Bilioni Arobaini na Moja tu (41,000,000,000.00). Kwa
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Mwezi Julai mpaka Disemba Mwaka wa Fedha 2023/2024, Ofisi ilikusanya jumla ya
Shilingi Bilioni kumi na tatu Milioni mia moja ishirini na mbili Laki tatu na elfu
tatu na Hamsini na Tisa Tu (13,122,303,059.00) sawa na asilimia 64% ya lengo la
kuanzia mwezi Julai hadi Disemba mwaka 2023/2024. Jedwali hapo chini linaonesha
makusanyo ya kila mwezi kwa kipindi hicho.

Jedwali 1. Taarifa ya mwenendo wa makusanyo kwa Kipindi cha Mwezi Julai
hadi Disemba 2023.

Makisio kwa Makusanyo Halisi % ya
Mwezi Mwaka 2023/2024 Mwaka 2023/2024 Makusanyo
(TZS) (TZS)

Jul-23 3,416,666,667 1,339,909,329 39%
Aug-23 3,416,666,667 2,989,675,356 88%
Sep-23 3,416,666,667 2,069,806,377 61%
Oct-23 3,416,666,667 2,794,188,161 82%
Nov-23 3,416,666,667 2,341,463,902 69%
Dec-23 3,416,666,667 1,587,259,934 46%
TOTAL 20,500,000,000 13,122,303,059 64%

4.0 USIMAMIZI WA MASOKO YA MADINI

Ofisi ya Madini Ruvuma inasimamia masoko mawili ya madini. Soko la Madini ya
dhahabu na Vito lililopo Songea pamoja na Soko la Madini ya vito katika Wilaya ya
Tunduru. Masoko haya yote yanasimamiwa kwa mujibu wa Sheria ya Madini Sura 123
na Kanuni za Masoko ya Madini za Mwaka 2019. Jedwali Na. 2, linaonyesha taarifa
za madini yaliyouzwa kwa kipindi cha mwezi Julai hadi Disemba Mwaka wa Fedha
2023/2024.

Jedwali 2: Taarifa ya mauzo ya Madini katika Masoko ya Madini Ruvuma katika
Kipindi cha mwezi Julai hadi Disemba Mwaka wa Fedha 2023/2024.

AINAYA | UZITO THAMANI MRABAHA | APAYA KODI YA
MADINI |  (kg) (125) (129) UKAGUZI | HUDUMA
(12S) (1ZS)
VIO VA 110499188 | 5,349,313,877.64 | 320,958,832.66 | 53493,138.78 | 16,047,041.63
Dhahabu | 3061 | 4,323,242,514.00 | 259,394,550.84 | 43,232,425.14 | 12,969,727.54
Jumla | 105,022.49 | 9,672,556,391.64 | 580,353,383.50 | 96,725563.92 | 29,017,669.17

5.0 UZALISHAJI WA MADINI YA MAKAA YA MAWE

Uchimbaji na uuzaji wa makaa ya Mawe Mkoani Ruvuma ulianza mwaka 2011 kukiwa
na Kampuni moja tu ambayo ni Tancoal Energy Ltd. Mwaka 2019 wadau wengi
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walijitokeza na kufanya uwekezaji katika shughuli za Makaa ya Mawe kulikopelekea
kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hayo kuanzia mwaka 2020. Uzalishaji wa
Madini ya Makaa ya Mawe hutoa mchango mkubwa kwenye maduhuli
yanayokusanywa na Tume ya Madini Mkoani Ruvuma. Katika kipindi cha hivi karibuni,
Makaa ya Mawe yamekuwa yakihitajika sana ulimwenguni kama chanzo cha nishati
na hivyo kuwa moja ya chanzo kikubwa cha mapato ya Serikali. Kwa Mwezi Julai hadi
Septemba Mwaka wa Fedha 2023/2024 kiasi cha Tani 1,356,249.84 kiliuzwa kikiwa
na thamani ya USD 144,930,322.79 huku serikali ikikusanya kiwango cha mrabaha
wa USD 3,937,434.98 na ada ya ukaguzi USD 914,034.68. Madini haya huuzwa
ndani ya nchi, nchi zinazotuzunguka, barani Ulaya na Asia kupitia bandari ya Mtwara
na Dar es Salaam.

Jedwali 4: Taarifa ya mauzo ya Madini ya Makaa ya Mawe katika kipindi cha
kuanzia Mwezi Julai, 2023 hadi Disemba, 2023 katika Mkoa wa Ruvuma.

MRABAHA | ADA YA UKAGUZI
MWEZI uzITo(T) THAMANI (USD) (USD) (USD)
Jul-23 114,095.48 16,008,532.03 348,903.95 160,085.32
Aug-23 220,147.40 28,098,022.54 702,118.10 163,725.59
Sep-23 305,815.87 38,175,155.73 972,415.28 164,434.75
Oct-23 271,484.86 31,526,300.61 765,929.38 169,349.31
Nov-23 275,365.33 30,041,364.43 743,550.79 138,041.69
Dec-23 169,340.90 21,888,537.71 518,331.25 156,335.94
JUMLA  [1,356,249.84 | 166,637,913.05| 4,051,248.75 951,972.6

6.0 MCHANGO WA SEKTA YA MADINI MKOA WA RUVUMA

Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita Mkoa wa Ruvuma umeweza kuvutia na kupata
wawekezaji wengi waliowekeza kwenye shughuli zinazohusiana na madini kama
Uchimbaji wa Madini, Ununuzi wa Madini, Usafirishaji ya Madini na Uchenjuaji wa
Madini. Ufuatao ni Mchango wa Sekta ya Madini katika Mkoa wa Ruvuma

iv. Kutoa ajira na hivyo kuongeza kipato kwa mtu mmoja mmoja na kupunguza

utegemezi

v. Kuongeza fedha za kigeni nchini kutokana na madini hayo kuuzwa nchi za nje; na

vi. Kuongezeka kwa mapato ya Halmashauri mbalimbali yatokanayo na ushuru wa

huduma unaotozwa kwenye madini yanayochimbwa.
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7.0 CHANGAMOTO ZA SEKTA YA MADINI KATIKA MKOA WA RUVUMA

Vi.

Vii.
Viii.

Uharibifu wa mazingira kwa kukata miti na kuharibu/kuchafua vyanzo vya maiji.
Mabadiliko ya Sheria ya Madini, Sura 123 yaliyofanyika kipindi cha Bajeti ya Nchi ya
Mwaka wa Fedha 2023/2024 yaliyopunguza Mrabaha wa Madini ya Makaa ya
Mawe kutoka asilimia tatu (3%) hadi asilimia moja (1%) kwa mauzo ya ndani ya
Nchi;

Ubovu wa barabara ya kutoka migodini (Tancoal, Jitegemee, Mbuyula n.k) kwenda
kwenye vituo vya mauzo vilivyopo maeneo ya Mkeso na Amani Makolo, ubovu wa
barabara unasababisha makampuni mengi kushindwa kufikia malengo ya uzalishaji;
Kumekuwa na changamoto ya upimaji wa viwango vya ubora wa madini ya makaa
ya mawe na kupata majibu kwa haraka.Changamoto hii imesababishwa na maabara
zetu Nchini kukosa vyeti vya Ithibati na hivyo kusababisha sampuli za makaa ya
mawe kupelekwa Afrika Kusini ambao ni washindani wetu wa biashara ya makaa ya
mawe;

Kukosekana kwa teknolojia ya kisasa ya kuongeza ubora wa makaa ya mawe
(Wash Plants) ili kuweza kushindana na soko la Dunia;

Kushindwa kukusanya maduhuli kutokana na kuwepo na leseni chache zinazofanya
kazi. Hii inatokana na wachimbaji wadogo kutokuwa na mitaji ya kutosha kwa ajili ya
shughuli za uchimbaiji;

Uwepo wa leseni za utafiti na uchimbaji ambazo haziendelezwi;

Uelewa mdogo wa taarifa za kijiolojia, utambuzi wa aina za madini, thamani yake na

masoko ya madini jambo linalopelekea; na

Kusimama kwa uzalishaji wa madini ya shaba katika eneo la Mbesa — Tunduru.

8.0 MIKAKATI YA KUPAMBANA NA CHANGAMOTO
Kuendelea kuhamasisha wachimbaji wa makaa ya mawe pamoja na wawekezaji

wengine kuleta mitambo ya kuosha madini (Wash Plants) ili kuongeza ubora
ambapo hadi sasa migodi ya Ruvuma Coal imeshafunga mitambo miwili ya kuoshea

makaa ya mawe na BECCO inaendelea na taratibu za kusimika mtambo huo;

. Kusimamia kurudishwa kwa shughuli za mgodi wa TANCOAL Energy pamoja na

wachimbaji wengine ili uzalishaji uweze kuongezeka;
Kuendelea kutoa elimu ya Sheria ya Madini pamoja na Kanuni zake ili kuepusha
migogoro katika maeneo ya uchimbaji wa madini na kupunguza kama sio

kuondosha kabisa matukio ya utoroshaji na ukwepaji tozo za madini;
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iv. Kuendelea kutoa Default Notes kwa mujibu wa Sheria kwa leseni zote zisizofanya

kazi na kuzifuta ili kutoa nafasi kwa wachimbaji wenye nia ya kufanya uchimbaji

wenye tija kwa serikali;

v. Ofisi kwa kushirikiana na TANROADS na Mkandarasi wa barabara ya Amani

Vi.

Makolo-Ruanda ili kuharakisha ujenzi wa barabara hiyo kukamilila mapema
iwezekanavyo na
Kuendelea kutoa huduma ya ugani kwa wachimbaji kwenye usimamizi wa utunzaji

wa mazingira, kupunguza ajali na kuongeza uzalishaji kwenye uchimbaji.

8.10 TUME YA TAIFA YA UMWAGILIAJI - TAARIFA YA UMWAGILIAJI MKOA WA
RUVUMA

Hali ya Kilimo cha Umwaygiliaji Mkoa wa Ruvuma

Mkoa wa Ruvuma unakadiriwa kuwa na jumla ya hekta 197,108.2 zinazofaa kwa
kilimo cha umwagiliaji na kati hizo hekta 7,388.3 zimeendelezwa, hii ni sawa na
asimilia 3.7.

i. Skimu Za Umwaygiliaji Zinazofanya Kazi

Mkoa una skimu 102 kati ya hizo skimu 42 zimeboreshwa, skimu 24 zinafanya kazi na
18 hazifanyi kazi. Skimu 24 zinazofanya kazi zina ukubwa uliogawanyika katika
makundi mawili, eneo lote linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji hekta 5,580 na eneo
linalomwagiliwa lenye ukubwa wa hekta 1,022 ambapo uzalishaji wake ni kati ya tani
2.8-5 za mpunga kwa ekari. Uzalishaji huu unaathirika kwani wakulima katika skimu
za umwagiliaji hawana mbegu zilizoboreshwa na kusababisha uzalishaji kuwa chini
kwa skimu nyingi za mkoa wa Ruvuma.

ii.  Skimu Za Umwagiliaji Zisizofanya Kazi kwa ufanisi
Mkoa wa Ruvuma una jumla ya skimu 18 ambazo hazifanyi kazi kwa ufanisi zenye
ukubwa uliogawanyika katika makundi mawili, eneo lote linalofaa kwa kilimo cha
umwagiliaji lenye ukubwa wa hekta 3,324 na eneo linalomwagiliwa lenye ukubwa wa
hekta 950 kutokana na miundombinu iliyokuwa imejengwa hapo awali kuathirika na
mafuriko katika kipindi cha msimu wa mvua kwa mwaka 2019/20 kama Jedwali
Na.1(b) hapo chini linavyoonyesha.

Jedwali Na.1(a) : Skimu Za Umwagiliaji Zilizoboreshwa na Zinazofanya Kazi
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S/NA. |Halmashaur{ lJina la skimu | Eneo linalofaa kwa umwagiliaji (ha)Eneo linalomwagiliwa (ha Uzalishaiji
(Tani)
Kitanda 600 100 3900
1|Tunduru Lekindo 150 25| 825
Madaba na. 1 200 100 300
Kimbande 260 237 900
2|Nyasa Ngindo 250 141 1,125
Ngingama 40 10| 180
Namatui 220 100 636
Mpitimbi B 200 88 600
3|Songea DC [Njoka 120 33 660
Muhukuru 48 48 600
Nakahuga 270 96 686
4lrbinga-bE Litumbandiyosi 250 82 750
Msangamabuni 300 70 700
Msanjesi 100 45 560
Amani 90 70 630
5 Namtumbo Njomlole 120 62 350
Namahoka 15 30] 78
Kitanda 100 60 540
Mchomoro 60 60 360
Luhimbalilo 50 20 225
Nambecha 40 20 40
cladaba Hanga Ngadinda 400 55 248
Mbangamawe 250 50 600
Nyasa Nyomboka 520 160 607
JUMLA 24 4,428 1,602 16,802
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Jedwali Na.1(b): Skimu Za Umwaygiliaji Zisizofanya Kazi Kwa Ufanisi

ENEO
JINA LA LINALOFAA ENEO
HALMASHAURI SKIMU KWA LINALOMWA
UMWAGILIAJ GILIWA (Ha)
I (Ha)
Tunduru DC Legezamwendo 220 200
Misyaje 200 175
Naikula 250 200
Madaba 600 350
Namtumbo DC Mtakuja 300 300
Mwangaza 250 250
Nambecha 40 40
Liyuni 140 100
Likuyuseka 44 20
Mtonya I6) I6)
Songea DC
Ndongosi 200 135
Madaba DC Luhimba 55 25
Mbinga DC Luhagara 150 65
Nyasa DC Kwambe 200 100
Mkalachi 150 100
Kimbande 200 150
Songea MC Subira 250 200
Kihekwa 170 45
Jumla 18 3,495.00 2,535.00

i) Mafanikio Mwaka 2023/2024
a) Usajili wa Skimu

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa wa Ruvuma umefanikiwa kusajili jumla ya skimu
63 kati ya skimu 102, kati ya hizo skimu 56 zimesajiliwa kipindi cha mwaka 2022/2023
ili kuendana na mabadiliko ya Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 4, 2013 na kanuni ya

mwaka 2015 iliyopitishwa na Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Pia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa katika mwaka 2023/2024 imejipanga
kukamilisha zoezi la usajili wa skimu 49 zilizobaki ili serikali iweze kuendelea na zoezi
la kuelekeza fedha katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya usanifu, ujenzi na ukarabati
wa skimu zilizoathiriwa na mafuriko katika vipindi vya miaka mitatu mfululizo 2019-

2021.

Katika Jedwali Na. 3 linaonesha idadi ya skimu zilizosajiliwa na Tume ya Taifa ya
Umwagiliaji.
Jedwali Na.3: Idadi ya Skimu Zilizosajiliwa

Na. | Jinala Skimu Jina la Chama cha Umwagiliaji Namba ya Usajili | Wilaya

1. Namatuhi Umoja wa Umwagiliaji Namatuhi NO. 081 Songea Vijijini
2. Njoka Umoja wa Umwagiliaji Njoka No. 439 Songea Vijijini
3. Madaba Chama cha Umwagiliaji Madaba No. 226 Tunduru

4. Misyaje Chama cha Wakulima Misyaje NO. 227 Tunduru

5. Machemba Chama cha Wakulima Machemba NO. 228 Tunduru

6. Mdabwa Chama cha Wakulima Mdabwa NO. 229 Tunduru

7. Chinunje Skimu ya Chinunje NO. 230 Tunduru

8. Kitanda-Tunduru Skimu ya Kitanda No. 231 Tunduru

9. Masonya Umoja wa Wakulima Masonya NO. 232 Tunduru

10. | Nambalapi Skimu ya Nambalapi NO. 244 Tunduru

11. | Mkalekawana Skimu ya Mkalekawana NO. 242 Tunduru

12. | Legezamwendo Skimu ya Legezamwendo NO. 234 Tunduru

13. | Lekindo Skimu ya Lekindo NO. 233 Tunduru

14. | Mbati Skimu ya Mbati NO. 243 Tunduru

15. | Kangomba Skimu ya kangomba NO. 235 Tunduru

16. | Mtonya Skimu ya Mtonya NO. 236 Namtumbo
17. | Naikula Skimu ya Naikula NO. 237 Tunduru

18. | Mchengamoto Skimu ya Mchengamoto NO. 238 Tunduru

19. | Nyomboka Chama cha Umwagiliaji Nyomboka NO. 239 Nyasa

20. | Lundo Chama cha Umwagiliaji Lundo No. 240 Nyasa

21. | Mnkalachi Chama cha Umwagiliaji Mnkalachi No. 241 Nyasa

22. | Lipupuma Chama cha Umwagiliaji Lipupuma No. Namtumbo
23. | Njoomlole Chama cha Umwagiliaji Njomlole No.412 Namtumbo
24. | Nasya Chama cha Umwagiliaji Nasya No. 418 Tunduru

25. | Naluwale Chama cha Umwagiliaji Naluwale No. 420 Tunduru

26. | Mkotamo Chama cha Umwagiliaji Mkotamo No. 419 Tunduru

27. | Luhimbalilo Chama cha umwagiliaji Luhimbalilo No. Namtumbo
28. | Kitanda-Tunduru Chama cha umwagiliaji Kitanda No. 231 Namtumbo
29. | Ndongosi Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 090 Songea Vijijini

Ndongosi
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Na. | Jinala Skimu Jina la Chama cha Umwagiliaji Namba ya Usajili | Wilaya

30. | Morogoro Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 089 Songea Vijijini
Morogoro

31. | Muhukuru Lilai Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 088 Songea Vijijini
Muhukuru Lilai

32. | Nambendo Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 088 Songea Vijijini
Nambendo

33. | Parangu Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 086 Songea Vijijin i
Parangu

34. | Litapwasi Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 087 Songea Vijijini
Litapwasi

35. | Litisha Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO.084 Songea Vijijini
Litisha

36. | Mpitimbi A Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 083 Songea Vijijini
Mpitimbi A

37. | Mpitimbi B Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 082 Songea Vijijini
Mpitimbi B

38. | Nakahuga Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO.080 Songea Vijijini
Nakahuga

39. | Hanga Ngadinda Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 007 Songea Vijijini
Hanga Ngadinda

40. | Amani Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 049 Namtumbo
Amani

41. | Msanjesi Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 072 Namtumbo
Msanjesi

42 | Namahoka Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO. 274 Namtumbo
Namahoka

43 | Sanga mabuni Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO.269 Mbinga
Sanga mabuni

44 | Sanga Luhagara Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO.272 Mbinga
Sanga Luhagara

45 | Kihekwa Chama cha Wakulima wa Umwagiliaji NO.275 Manispaa ya
Kihekwa Songea

46 | Chiulu Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO. 435 Nyasa
Chiulu

47 | Litumbandyosi Chama cha wakulima wa umwagiliaji No. 436 Mbinga DC
Litumbandyosi

48 Kimbande Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.437 Nyasa
Kimbande

49 | Njalila Chama cha wakulima wa umwagiliaji Njalila | NO.440 Songea DC

50 | Mtakuja Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.441 Namtumbo
Mtakuja

51 Ruhuhu-Lituhi Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.442 Nyasa

Ruhuhu-Lituhi
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Na. | Jinala Skimu Jina la Chama cha Umwagiliaji Namba ya Usajili | Wilaya

52 | Juhudi Luhagara Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.443 Mbinga DC
Juhudi Luhagara

53 | Muungano Kaula Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.444 Mbinga DC
Muungano kaula

54 Naluwale Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.483 Tunduru
Naluwale

55 | Kimbande Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.473 Nyasa
Kimbande

56 | Subira Chama cha wakulima wa umwagiliaji NO.486 Songea MC
Subira

57 | Jitume nambapala Chama cha wakulima wa umwagiliaji Mbinga DC
Jitume nambapala

58 Ngingama Chama cha wakulima wa umwagiliaji Nyasa
Ngingama

59 | Nkwambe Chama cha wakulima wa umwagiliaji Nyasa
Nkwambe

60 | Nyamilole farmers Chama cha wakulima wa umwagiliaji Mbinga DC

group Nyamilole

61 Namasalau Chama cha wakulima wa umwagiliaji Tunduru
Namasalau

62 Mtengashari Chama cha wakulima wa umwagiliaji Tunduru
Mtengashari

63 Majengo Chama cha wakulima wa umwagiliaji Tunduru
Majengo

b) Skimu Zilizohuishwa Utendaji Kazi

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Mkoa wa Ruvuma ikishirikiana na wilaya imefanikiwa
kuhuisha skimu mbili za umwagiliaji zilizokuwa hazifanyi kazi ambazo ni Nyomboka
iliyopo wilaya ya Nyasa na Mpitimbi B wilaya ya Songea.Pia skimu ya Muhukuru
iliyokua miongoni mwa skimu zilizoathiriwa na mvua za mwaka 2019-2021 inaendelea
kufanyiwa maboresho katika mwaka huu mwa fedha.

iv. Ada ya Huduma ya Umwagiliaji na Tozo ya Urejeshaji wa Gharama za
Uwekezaji katika Miundombinu ya Umwagiliaji.
Katika kila skimu ya Umwagiliaji kila mkulima wa umwagiliaji anayemiliki eneo
ndani ya skimu anawajibika kutoa Ada ya Huduma za Umwagiliaji ambayo ni
asilimia tano (5%) ya wastani wa uzalishaji kwa ekari kwa msimu.

Aidha, Wamwagiliaji wanawajibu wa kurejesha gharama za uwekezaji wa ujenzi wa

miundombinu ya miradi ya umwagiliaji ambayo serikali imewekeza ili kuendelea

kupanua eneo la umwagiliaji katika maeneo mengine yenye uhitaji.
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v. Ukadiriaji wa Viwango Vya Ada na Tozo
Baada ya mavuno, kamati ya usimamizi, Bodi za usimamizi za vyama vya

wamwagiliaji kwa kusaidiana na Wataaalamu wa kilimo, watakokotoa wastani wa
uzalishaji uliopatikana kwa ekari kwa kila zao linalolimwa katika skimu na kupata
kiwango cha ada ya huduma ya uendeshaiji.

vi. Ukusanyaji, Usimamizi na Matumizi ya Fedha za Ada na Tozo
Ofisi ya Umwagiliaji Mkoa ikishirikiana na Ofisi za Umwagiliaji Wilaya zimefanikiwa
kutoa mafunzo kwa viongozi wa vyama na wakulima katika skimu 63 kuhusu Sheria
ya Taifa ya Umwagiliaji, ukusanyaji wa ada mbalimbali, usimamizi na matumizi ya
fedha za ada hizo, zoezi hili bado ni endelevu tunaendelea nalo, ili kupata matokeo
tunahitaji ushirikiano kwa Maafisa kilimo wa Wilaya na wale waliopo katika maeneo
ambayo skimu za umwagiliaji zipo na zinaendelea kuboreshwa.
Kwa mujibu wa aya ya 84 (3) ya Kanuni za Umwagiliaji (2015), na kanuni ya
marekebisho ya Kanuni ya mwaka 2021, Ada ya 5% ya Huduma ya Umwagiliaji
zitalipwa na wakulima pia zitahifadhiwa katika akaunti maalumu ya skimu.
Katika Mkoa wa Ruvuma ni skimu 17 zilizolipa Ada ya mwaka kati ya skimu 102 kiasi
cha Tshs 100,000/= kwa kila skimu, sawa na jumla ya Tshs 1,700,000.00. Ada
ya Huduma za Umwagiliaji ambayo ni asimilia tano (5%) ya uzalishaji kwa ekari kwa
msimu, skimu 15 zimelipa jumla ya kiasi cha Tshs 14,995,000.00/=, kiasi cha Tshs
525,000 zimelipwa kwa ajili ya usajili wa skimu.

Hivyo, mkoa umefanikiwa kukusanya jumla ya kiasi cha Tshs 17,220,000.00 kwa
kipindi cha miezi 11.

vii. Taarifa ya miradi ya umwagiliaji inayotekelezwa kwa bajeti 2023/24

A. SKIMU YA UMWAGILIAJI INAYOENDELEA NA UKARABATI

. Jinala Eneo Hatua za Utekelezaji . .
Wilaya skimu H Kazi zinazoendelea
(Ha) kufanyika
Songea | Muhukuru 48 e Mkataba: PA.137/2022-23/HQ/W/21 Ukarabati wa
e Thamani ya Mradi: 986,267,305 miundombinu ya
o Mkandarasi: MS MUUNGANO GENERAL | umwagiliaji
INTERPRISES JV MS SAMA
CONSTRUCTION
e Kuanza Mradi : 01/09/2022 na kukamilika
31/12/2023
o Kazi imefikia 75%
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Jina la Eneo Hatua za Utekelezaji

skimu (Ha) Kazi zinazoendelea

kufanyika

Wilaya

e Malipo yaliyofanyika
-Malipo ya awali 137,361,390.75 pamoja na
VAT

-Maombi ya malipo aliyolipwa awamu ya
kwanza 156,730,173.79. Jumla ya malipo
ni 294,091,864.54

o Kazi zilizofanyika

-Ujenzi wa banio na uimarishaji wa kingo za
mto

-Uchepushaji wa mto
-Ujenzi wa barabara za mashambani
-Uchimbaji wa mfereji na umwagaji wa zege

B. MABONDE YA KIMKAKATI YANAYOENDELEA UPEMBUZI YAKINIFU NA
USANIFU

Mabonde ya kimkakati ambayo yameingia katika hatua ya utekelezaji kutokana na
bajeti ya mwaka 2023-2024 katika Mkoa wa Ruvuma ni matatu ambayo ni Ruvuma,
Lityumbandyosi na Ruhuhu. Kati ya mabonde hayo matatu, bonde la Litumbandyosi
lipo katika hatua ya utekelezaji. Kazi inayofanyika kwa sasa ni usanifu wa mradi na
kazi hii inatekelezwa na Mshauri elekezi(consultant).
Jumla ya Kiasi cha fedha za kitanzania kitakachotumika katika kukamilisha kazi hii
ya Usanifu ni Shilingi Bilioni Moja, Milioni Mbili Themanini na Moja Laki Moja na
Elfu Nnne Mia Sita tuu (1,281,104,600).

Mabonde mawili yaliyosalia Washauri Waelekezi (Consultant) wameshapatikana na
muda wowote kuanzia sasa watawasili katika maeneo husika kwa ajili ya utekelezaji
na mara baada ya kuwasili taratibu za kuwajulisha Wakurugenzi wa Halmashauri
husika utafanyika.

Jedwali lifuatalo linaonyesha mabonde ya kimkakati yanayoendelea na
shughuli za Upembuzi yakinifu na Usanifu.

Jinala Wilaya Ukubwa(Ha) | Hatua za Kazi zitakazofanyika
Bonde Utekelezaji
Bonde la mto | Songea, Tunduru, 26,066 Hatua za Kukamilisha Upembuzi, Usanifu, na
Ruvuma Nanyumbu, Newala, manunuzi Ujenzi wa Miundombinu vya
Tandahimba, umwagiliaji
Nanyamba na Mtwara
Bonde la Mto | Nyasa na Ludewa 3,700 Hatua za Kukamilisha Upembuzi, Usanifu na
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Jina la Wilaya Ukubwa(Ha) | Hatua za Kazi zitakazofanyika

Bonde Utekelezaiji

Ruhuhu manunuzi Uenzi wa Miundombinu ya
umwagiliaji

Bonde la Mbinga 900 Hatua za Kukamilisha Upembuzi, Usanifu na

Litumbandyosi utekelezaji | Ujenzi wa  Miundombinu  va
umwagiliaji

C. SKIMU MPYA ZITAKAZOFANYIWA UPEMBUZI YAKINIFU NA USANIFU

WILAYA HALMASHAURI | SKIMU (HaE)NEO KAZI ZITAKAZOFANYIKA
Namtumbo Namtumbo Lipupuma 250 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Chiulu 1,000 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Nyasa Nyasa
Lundo 600 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Mkotamo 800 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Tunduru Tunduru
Namblapi 1,000 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Songea Nambendo 1,500 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Songea Dc —— ——— . :
Kitai Prison 7,800 Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina

D. SKIMU ZA UKARABATI

ZITAKAZOFANYIWA UPEMBUZI YAKINIFU

NAUSANIFU
HALMASHAURI
WILAYA SKIMU| ENEO AINA YA MAHITAJI
(Ha)

Namtumbo Namtumbo Msanjesi 150 Upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Mtakuja 300 Upembuzi yakinifu na usanifu

wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Mbinga Mbinga Dc Sanga 600 | Upembuzi yakinifu na usanifu
Lugagala wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Sanga 350 | Upembuzi yakinifu na usanifu

mabuni wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Nyasa Nyasa kimbande 400 Upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Tunduru Tunduru Madaba 766 Upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Kitanda 455 Upembuzi yakinifu na usanifu

wa kina kwa ajili ya Ukarabati

Misyaje 1,350 | Upembuzi yakinifu na usanifu

wa kina kwa ajili ya Ukarabati
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HALMASHAURI
WILAYA SKIMU| ENEO AINA YA MAHITAJI
(Ha)
Songea Songea Dc Nakahuga 250 Upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina kwa ajili ya Ukarabati
Namatuhi 350 Upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina kwa ajili ya Ukarabati

E. MABWAWA YATAKAYOFANYIWA UPEMBUZI YAKINIFU, USANIFU

NAUJENZI
WILAYA HALMASHAURI| BWAWA KAZI ZITAKAZOFANYIKA
Mbinga | Mbinga DC Mkungwe | Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Nyasa Nyasa Lundo Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Tunduru | Tunduru Mkotamo | Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Nambalapi | Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina
Songea | Songea DC Nambendo | Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina

F. SKIMU MPYA ZA UMWAGILIAJI ZITAKAZOJENGWA

Wilaya | Jina la Skimu Eneo (Ha) Kazi zilizopangwa kufanyika
Nyasa | Chiulu 7,000 | Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji
Nyasa | Lundo 600 | Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji
Nyasa | Kimbande 400 | Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji
Tunduru | Mkotamo 200 Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji
Nambalapi 600 ) y gie)
CHANGAMOTO

Licha ya kufikia mafanikio hayo bado Tume ya Taifa ya Umwagiliaji mkoa wa Ruvuma
tunakabiliwa na changamoto zifuatazo ambazo zikitatuliwa tunaweza kufikia malengo
ya makusanyo ya ada ya umwagiliaji na kuweza kusajili vyama vingi zaidi.

Skimu ya Ndongosi

Skimu ya Ndongosi ilijengewa miundombinu na serikali ikivemo banio na mfereji.
Lakini tangu kujengwa kwake hadi sasa mradi huu haikuwahi kutumika katika shughuli
za kilimo kwa madai kuwa wakulima hawana uzoefu na hivyo waliomba eneo hilo
apewe muwekezaji,Ofisi ya Tume ya Taifa Umwagiliaji mkoa pamoja na wilaya
wamefanya jitthada mbalimbali, kama kutafuta muwekezaji lakini ilishindikana

kuendesha shughuli za kilimo ndani ya skimu. Mpaka sasa muafaka haujapatikana.

247



8.11 IDARA YA HUDUMA ZA UANGALIZI - TAARIFA YA UTENDAJI KAZI JULAI
MOSI, 2022 — JUNI 30, 2023

UTANGULIZI

Idara ya Huduma za Uangalizi ni idara ambayo ipo chini ya Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi ambayo inasimamia na kuratibu utekelezaji wa Adhabu Mbadala ya
Gereza kupitia Sheria ya Huduma kwa Jamii Na.6/2002, (The Community Service Act,
No 6 of 2002) na Sheria ya Majaribio na Ujenzi wa Tabia Sura 247, Marejeo ya
Mwaka 2002(The Probation Act, CAP. 247 RE:2002) ambapo mfungwa anatumikia
adhabu yake kwenye jamii kwa kufanya kazi za kijamii katika ofisi ya serikali
atakayopangiwa kwa masaa manne kwa siku kuanzia jumatatu hadi ijumaa. Lengo ni
kupunguza msongamano Magerezani, hivyo kuipunguzia serikali gharama za

kuwahudumia wafungwa wakiwa gerezani.

Idara ya Huduma za Uangalizi Mkoa wa Ruvuma ilianza kutekeleza majukumu yake
kwa mujibu wa sheria, taratibu na miongozo ya idara kuanzia Desemba 2020, hii ni
baada ya idara kuamua kuwa na maafisa Probesheni nchi nzima, ambapo kila mkoa
kuna maafisa wanaoratibu, kutekeleza na kusimamia adhabu ya kifungo mbadala ya
Gereza kupitia Sheria ya Huduma kwa Jamii Na. 6/2002, (The Community Service
Act, No. 6 of 2002) na Sheria ya Majaribio na Ujenzi wa Tabia (The Probation Act,
CAP. 247 RE:2002).

Kwa kipindi cha Mwezi Julai Mosi, 2022 hadi Juni 30, 2023 tumefanikiwa kuingiza
katika Programu wafungwa mia moja thelathini na saba (137), wanaume mia moja
kumi na mbili (112), kati yao sita (06) wametokea gerezani na mia moja na sita
(106) kutoka mahakamani na Wanawake ishirini na tano (25), kati yao wafungwa

wawili (02) kutoka Magereza na wafungwa ishirini na tatu (23) kutoka mahakamani.

Aidha kwa kipindi hicho katika Wafungwa mia na saba (107) wamemaliza kutumikia

adhabu zao; Wanaume sabini na nane (78) na wanawake ishirini na tisa (29).

UTEKELEZAJI WA KAZI ZA IDARA

Idadi ya Wilaya zinazotekeleza kazi za Idara katika Mkoa wa Ruvuma ni Songea

Mchanganuo wa Mahakama katika Wilaya:
e Mahakama Kuu Moja (1).
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Idadi ya Mahakama ya Hakimu Mkazi Moja (1).

Idadi ya Mahakama za Wilaya- 5

Idadi ya Mahakama za Mwanzo- 10.
Idadi ya Watumishi katika Mkoa;

Waajiriwa wa Idara ya Huduma za Uangalizi =2

CDOs/social welfare officers - Hakuna

Taasisi zilizotambuliwa kwenye Mkoa kwa ajili ya kutoa huduma za urekebishaji. Ni

taasisi za serikali tu ambazo ni

Ofisi za Ustawi wa Jamii.

Ofisi za Kata na Serikali za Mitaa.

Mahakama.

Hospitali za Wilaya na Mkoa

Vituo vya Afya

Taasisi za Elimu (Shule za Sekondari na Msingi).

Zahanati.

Vituo vya polisi

Ofisi ya Mkoa ya Mshauri wa Mgambo

Hali ya mahusiano ya ldara na wadau wengine kama (Mahakama, Magereza,

Waendesha Mashtaka, Polisi, Serikali za Mitaa na Wananchi) ni nzuri na inaridhisha

Huduma za urekebishaji zilizotolewa kwa wafungwa na Taasisi nyingine ni ushauri

nasaha na kufanya kazi bila malipo kama sehemu ya adhabu.

USIMAMIZI

NA UFUATILIAJI WA WAFUNGWA KWENYE MAENEO YA

KAZI/MAENEO WANAYOISHI.

MAFANIKIO.

(@)
(b)

(©)
(d)
(e)

Idadi ya wafungwa waliokiuka masharti na kupewa onyo — Wanne (04)
Idadi ya wafungwa waliorudishwa gerezani kwa kukiuka mashatrti.
Hakuna.

Idadi ya wafungwa waliotoroka na kukumatwa - Hakuna.

Idadi ya wafungwa waliofariki — Moja (01).

Idadi ya wafungwa waliohama kwenda Wilaya nyingine - Hakuna
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Idadi ya taarifa za kijamii zilizoandaliwa ni 147
Zilizofanikiwa ni 137
Zisizofanikiwa na Zinazosubiri maamuzi ni 10
Idadi ya wafungwa walioingia = 137
Wajaribiwa/probationers - Hakuna
Wafungwa wa Huduma kwa Jamii waliotokea
Mahakamani ME =106 KE =23
Magereza- ME =06 KE =02
Idadi ya wafungwa waliorudishwa kwenye Jamii baada ya
Kumaliza adhabu zao:
ME =78
KE =29
JUMLA = 107

Idadi ya wafungwa wote wanaoendelea ni:

ME = 32
KE =07
JUMLA =39

Matokeo chanya yaliyopatikana kwa wafungwa baada ya kumaliza adhabu.

o Wafungwa wamebadilika kitabia na kimatendo na hasa kutambua

haki zao za kifungo cha nje.

e Familia zimeimarika, watoto wamepata fursa ya kutunzwa na wazazi

wote wawili na kupata huduma zote muhimu toka kwa wazazi wawili.

e Taasisi za serikali zimefanikiwa kupata wahudumu hivyo kupunguza

gharama za uendeshaji katika taasisi hizo.

e Ujuzi wa wafungwa kunufaisha Taasisi za Kiserikali kutoka kwa

wafungwa wenye ujuzi.

Taasisi zinazotoa kazi kwa wafungwa ni taasisi za serikali tu.

Kiasi cha fedha kilichookolewa na wafungwa kwa kufanya kazi kwenye Taasisi za

Serikali ni kikubwa kwani ofisi nyingi za serikali hazina wahudumu wa ofisi ambao

wanaweza kutengeneza mazingira ya ofisi kuwa mazuri na masafi, kiasi hicho ni Tsh

92,415,000/= kwa wafungwa 137 kama malipo ya siku kwa vibarua wa kawaida

ambapo kibarua mmoja hulipwa shilingi elfu 5000/= kwa siku. Pia kiasi cha fedha
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kilichookolewa kwa kuwalisha wafungwa wakiwa gerezani kwani chakula cha siku mtu
mmoja ni shilingi elfu 2,500/=, serikali imeokoa Tsh 46,207,500/= kama gharama ya
kuwalisha wafungwa kama wangekua gerezani.

Upatanisho miongoni mwa wafungwa, Majirani, Ndugu, waathirika wa kosa na jamii
kwa ujumla, hivyo basi mpaka sasa hakuna malalamiko yoyote kuhusu wafungwa
ambao wameingia kwenye program, kwa hiyo inaonyesha kuwa wafungwa hao

wamebadilika kitabia na jamii imewakubali kama raia wema.

Ofisi imeendelea kutoa elimu kwa Mahakama wa wilaya ya Mbinga, Songea

TAARIFA YA UTENDAJI KAZI - JULAI MOSI, 2023 - DISEMBA 31, 2023

Kwa kipindi cha Mwezi Julai Mosi, 2023 hadi Disemba 31, 2023 tumefanikiwa kuingiza
katika Programu wafungwa hamsini na nane (58), wanaume arobaini na nane (48),
kati yao watano (05) wametokea gerezani na arobaini na tatu (43) kutoka

mahakamani na Wanawake kumi (10), wote kutoka mahakamani.

Aidha kwa kipindi hicho katika Wafungwa hamsini na mbili (52) wamemaliza
kutumikia adhabu zao; Wanaume arobaini na moja (41) na wanawake kumi na moja
(11)

UTEKELEZAJI WA KAZ| ZA IDARA
Idadi ya Wilaya zinazotekeleza kazi za ldara katika Mkoa wa Ruvuma ni Wilaya ya
Songea (Halmashauri ya Songea Manispaa, Halmashauri ya wilaya Songea, Mbinga
na Nyasa)
Mchanganuo wa Mahakama katika Wilaya:

e Mahakama Kuu - 01

e |dadi ya Mahakama ya Hakimu Mkazi- 01

e Idadi ya Mahakama za Wilaya- 05

e I|dadi ya Mahakama za Mwanzo- 10
Idadi ya Watumishi katika Mkoa,;

e Waajiriwa wa ldara ya Huduma za Uangalizi = 2

e Walio kwenye Mafunzo ya utarajali (INTERN) =2

e CDOs/social welfare officers — Hakuna
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Taasisi zilizotambuliwa kwenye Mkoa kwa ajili ya kutoa huduma za urekebishaji ni
Taasisi za Serikali tu ambazo ni:
e Ofisi ya Ustawi wa Jamii
e Ofisi za Kata na serikali za Mitaa
e Mahakama
e Hospitali za Wilaya na Mkoa
e Vituo vya Afya
e Taasisi za Elimu (Shule za Sekondari na Msingi)
e Zahanati
e Vituo vya Polisi
e Ofisi ya Mkoa ya Mshauri wa Mgambo
Taasisi hizi zinatoa Huduma za urekebishaji kwa wafungwa kama kutoa ushauri
nasaha, sehemu za kufanyia kazi na kufanya kazi bila malipo kama sehemu ya
adhabu.
USIMAMIZI NA UFUATILIAJI WA WAFUNGWA KWENYE MAENEO YA
KAZI/MAENEO WANAYOISHI
a) ldadi ya wafungwa waliokiuka masharti na kupewa onyo —Hakuna
b) Idadi ya wafungwa waliorudishwa gerezani kwa kukiuka masharti-Hakuna
¢) ldadi ya wafungwa waliotoroka na kukumatwa — Hakuna
d) Idadi ya wafungwa waliofariki — Hakuna

e) ldadi ya wafungwa waliohama kwenda Wilaya nyingine — Hakuna

MAFANIKIO

Idadi ya taarifa za kijamii zilizoandaliwa ni 66
Zilizofanikiwa ni 58
Zisizofanikiwa ni 08

Idadi ya wafungwa walioingia = 58

Wafungwa wa Huduma kwa Jamii waliotoka
Mahakamani ME =43 KE =10
Magereza ME = 05 KE =00
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JUMLA =58
Idadi ya wafungwa waliorudishwa kwenye jamii baada ya
kumaliza adhabu zao ni:
ME =141
KE =11
JUMLA =52
Idadi ya wafungwa wote wanaoendelea ni:
ME =40
KE = 06
JUMLA =46
Taasisi zinazotoa kazi kwa wafungwa ni taasisi za Serikali tu
Kwa kupitia utekelezaji wa programu ya Huduma kwa Jamii kwa kipindi cha mwezi
Julai mosi,2023 hadi Disemba 31, 2023 serikali imeokoa kiasi cha Tsh. 33,735,000/=
kwa wafungwa 58 kufanya kazi kwenye taasisi za serikali ambapo kibarua mmoja
hulipwa shilingi elfu 5,000/= kwa siku. Pia serikali imeokoa kiasi cha Tsh.
16,867,500/= za kuwahudumia wafungwa wakiwa gerezani ambapo mfungwa mmoja
hukishwa kwa shilingi elfu 2,500/= kwa siku.
Pia utangamanisho kwa wafungwa umefanyika miongoni mwa wafungwa, majirani,
Ndugu, wathirika wa kosa na jamii kwa Ujumla, pia kupitia Idara ya Huduma za
Uangalizi imewasaidia baadhi ya wafungwa kuwaunganisha na huduma ambazo
walikuwa wakiziitaji mfano, wanasheria, hospitali, baraza la ardhi kwa wenye

migogoro ya ardhi n.k

UHAMASISHAJI WA KUITANGAZA IDARA YA HUDUMA ZA UANGALIZI MKOA
WA RUVUMA.

Kwa Kkipindi hicho, Maafisa Probesheni walishiriki wiki ya SHERIA nchini, pia
walihudhuria Vikao vya Kusukuma Mashauri (CASE FLOW MANAGEMENT
COMMITTEE) ambavyo ni kikao cha Kusukuma mashauri Mahakama Kuu Kanda ya
Songea, Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Ruvuma na kikao cha Kusukuma
mashauri Mahakama ya Wilaya ya Songea kwa nyakati tofauti kujadili masuala
mbalimbali yahusuyo kumaliza mashauri kwa wakati. Pia kuhudhuria Vikao vya Haki
Jinai ngazi ya Mkoa na Wilaya. Tulihudhuria kikao cha kamati ya Ushauri ya Mkoa

(RCC) Baada ya kupewa mwaliko. Katika Vikao hivyo tulipata nafasi ya kuwaeleza
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wajumbe wa Vikao hivyo kuhusu Idara ya Huduma za Uangalizi na kazi
zinazosimamiwa na ldara yetu. Kutoa elimu kuhusu idara na kazi tunazofanya kupitia
vipindi mbalimbali vya redio mfano Redio Selous FM na Redio Jogoo FM. Miongoni
mwa kazi hizo ni;

i.  Kuratibu na kusimamia kifungo mbadala wa gereza ambapo kwa sasa
tunasimamia sheria mbili nazo ni SHERIA YA HUDUMA KWA JAMII Na.
6/2002(The Community Service Act, No. 6/2002) na sheria ya Majaribio na
ujenzi wa Tabia, sura ya 247, Marejeo ya mwaka 2002. (The Probation of
Offenders Act, CAP.247 RE:2002)

ii.  Kutoa ushauri nasaha kwa wafungwa na kuwaunganisha wafungwa na taasisi
zinazotoa huduma hasa kwa wale wenye mabhitaji maalumu, kukagua sehemu
wanazofanyia kazi, kuwaunganisha wafungwa na familia zao pindi
wanapomaliza vifungo vyao.

Kupitia uhamasishaji huo wajumbe waliuliza maswali mbalimbali yakiwemo tofauti ya
kifungo cha Huduma kwa Jamii, EML (Extra Mural Labour) na parole pia wajumbe
walihitaji kufahamu sifa za mfungwa anayewenza kunufaika na kifungo cha Huduma
kwa Jamii. Ambapo maswali hayo yalijibiwa na maafisa Probesheni.

Baada ya wajumbe kupata uelewa na kazi zinazofanywa na idara, tulikubaliana
kuendelea kutoa elimu kwa jamii kila tunapopata nafasi na pia kuendeleza ushirikiano
na taasisi nyingine ili kujenga uelewa wa pamoja.

Maafisa Probesheni walitembelea ofisi mbalimbali zikivemo Magereza, Ofisi ya Afisa
Magereza Mkoa, Ofisi za Manispaa, serikali za Mitaa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na
Wilaya kwa lengo la kujitambulisha pamoja na kutoa elimu kuhusu kifungo mbadala

ya gerezani.

MATARAJIO

Tunategemea kuendelea kuitangaza ldara yetu katika vyombo vya habari hasa redio
zilizopo Mkoani Ruvuma. Pia tutatembelea Mahakama za wilaya ambazo bado
hatujazitembelea kwa lengo la kujitambulisha na kuitambulisha idara kwa lengo la
kuongeza uelewa kwa jamii inayotuzunguka. Pia kuongeza ufanisi wa kazi katika

wilaya ya Tunduru, Namtumbo na Nyasa.

CHANGAMOTO

254



Hali ya Kijiografia ya Mkoa inasababisha kutowafikia wananchi kwa wakati
katika kutoa Huduma ya Kifungo mbadala ya Gereza, hivyo kusababisha jamii
kutokua na uelewa wa kutosha wa namna ya utekelezaji wa vifungo mbadala
kupitia Sheria ya Huduma kwa Jamii Na. 6/2002 na Sheria ya Majaribio na
Ujenzi wa Tabia Sura ya 247, Marejeo ya Mwaka 2002.

Ushiriki mdogo wa Magereza katika kutekeleza programu za adhabu mbadala
licha ya kutoa elimu mara kadhaa kwa wakuu wa Magereza.

Uchache wa Watumishi ambapo kwa sasa kuna Watumishi wawili wanaofanya

kazi Mkoa mzima hivyo kupunguza ufanisi hasa kwenye ukaguzi, ufuatiliaji na

usimamizi wa wafungwa wanaopatikana ambapo ukaguzi unafanyika mara

chache.

e Mahakimu wengi kutokuwa na uelewa wa kutosha wa namna ya utekelezaji

Sheria ya Huduma kwa Jamii Na. 6/2002 na Sheria ya Majaribio na Ujenzi wa
Tabia SURA YA 247, Marejeo ya mwaka 2002

e Pamoja na kutoa elimu kwa mahakimu katika Wilaya ya Mbinga bado wapo

ambao hawatoi adhabu mbadala kwa washtakiwa.

e Kushindwa kuwafikia mahakimu walio nje ya Manispaa ya Songea kwa wakati

kutokana na kutokuwa na bajeti ya kutosha katika idara

MAPENDEKEZO
Tunaomba Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kutusaidia kuunganishwa na wadau wengine hasa

Magereza ili kuweza kutekeleza program hii ya vifungo vya nje na kuwafikia watu

wengi zaidi katika Mkoa wa Ruvuma.

WAFUNGWA WALIOINGIA KWENYE PROGRAMU JULAI MOSI,2022 HADI JUNI

30, 2023
KUTOKA KUTOKA JUMLA YA KIASI CHA PESA KIASI CHA PESA
GEREZANI MAHAKAMANI | WAFUNGWA | KILICHOOKOLEWA | KILICHOOKOLEW
KWA VIBARUA A KWA KULISHA
WAFUNGWA
GEREZANI
WANAUME | 06 106 112
WANAWA | 02 23 25
KE
JUMLA 08 129 137 92,415,000/= 46,207,500/=
KUU
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HITIMISHO
Kwa namna ya pekee tunatoa shukrani za dhati kwa ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa

Ruvuma kwa kuendelea kutupa ushirikiano, wadau mbalimbali, taasisi mbalimbali na
Watumishi pamoja na watu binafsi wa Mkoa wa Ruvuma kwa ushirikiano
wanaoendelea kutupatia tangu kuanzishwa rasmi kwa ldara ya Huduma za Uangalizi

Mkoa wa Rruvuma, tunawashukuru sana.
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8.12 MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA BANDARI - BANDARI
ZA ZIWA NYASA

Taarifa ya Utendaji Kazi kwa Mwaka wa Fedha 2022/23, Pamoja na Taarifa ya
Miezi Sita (Julai hadi Disemba 2023) kwa Mwaka wa Fedha 2023/24

i Utangulizi

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA), inasimamia Bandari 15 katika
Bandari za Ziwa Nyasa na Bandari ya Itungi ni makao makuu ya bandari zote za Ziwa
Nyasa upande wa Tanzania. Bandari hizo 15 zinazopatikana katika mikoa mitatu ya
Mbeya, Njombe na Ruvuma. Mkoani Mbeya katika Wilaya ya Kyela kuna Bandari tatu
(3) za Itungi, Kiwira na Matema, Mkoani Njombe katika Wilaya ya Ludewa kuna
Bandari sita (6) za Lumbila, Ifungu, Nsisi, Makonde, Lupingu na Manda, na Mkoani
Ruvuma katika Wilaya ya Nyasa kuna Bandari sita (6) za Ndumbi, Lundu, NKili,

Njambe, Liuli na Mbamba Bay.

ii.  Miradi lliyotekelezwa Katika Bandari za Ziwa Nyasa
a) Ujenzi wa Bandari Mpya ya Ndumbi
Maboresho makubwa yaliyofanyika katika Bandari za Ziwa Nyasa, katika awamu ya
sita ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inayoongozwa na Rais na
Jemadari Mheshimiwa Dr. Samia Suluhu Hassan, ni ujenzi wa Bandari mpya ya
Ndumbi kwa gharama ya TZS 12.2 bilioni. Mamlaka ya Usimamizi ya Bandari
Tanzania (TPA) imetekeleza mradi huu wa ujenzi wa Bandari kubwa ya kisasa ya
Ndumbi, kwa kujenga miundombinu kama ifuatavyo;
i) Gati (eneo la kuegesha meli) lenye urefu wa mita 160 kwenda Ziwani Jeti
(jetty head) ya upana wa mita 20.4,
i) Ramp (sehemu ya kupokea lango la meli) ya urefu wa mita 40 kwenda
Ziwani na upana (Ramp head) wa mita 10,
iii) Ghala la kuhifadhi mizigo inayoathiriwa na mvua lenye mita za ukubwa
1,020,
iv) Eneo la sakafu ngumu (heavy duty paved yard) kwa ajili kuhifadhi mizigo
isiyoathiriwa na mvua lenye mita za ukubwa 9,030,
v) Jengo la kupumzikia abiria lenye uwezo wa kuhudumia abiria 70,000 kwa
mwaka, na;

vi) Ofisi na nyumba za watumishi.
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Ujenzi wa Bandari mpya ya Ndumbi baada ya kukamilika mwezi Disemba 2022,
imeongeza uwezo wa kuhudumia shehena kwa Bandari za Ziwa Nyasa kutoka tani
76,000 kwa mwaka (kabla ya kukamilika bandari ya Ndumbi) hadi kufikia tani 110,000
za sasa, wakati uwezo wa kuhudumia abiria umeongezeka kutoka abiria 56,000 kwa
mwaka hadi abiria 126,000 baada ya kukamilika bandari mpya ya Ndumbi.

Mipango Endelevu Ya Uboreshaji Wa Bandari Za Ziwa Nyasa

Serikali kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA), imekamilisha ripoti ya
upembuzi yakinifu kwa ajili ya kuboresha Bandari za Ziwa Nyasa, zikivemo Bandari
za Ndumbi, Liuli na Mbamba Bay ambazo zipo katika wilaya ya Nyasa Mkoani
Ruvuma. Taarifa ya mwisho ya upembuzi yakinifu wa namna ya kuboresha Bandari
za Ziwa Nyasa imewasilishwa mwezi February 2023.

Aidha, Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA) imepanga kutekeleza mapendokezo
ya ripoti hiyo kama ifutavyo:

a) Ujenzi wa Bandari Mpya ya Mbamba Bay

Mojawapo ya mapendekezo ya ripoti ya upembuzi yakinifu ni kujenga Bandari kubwa
ya Mbamba Bay. TPA imepanga kuanza ujenzi wa Bandari mpya ya kisasa ya
Mbamba Bay kwa lengo la kuimarisha Ushoroba wa Maendeleo wa Mtwara (Mtwara
Development Corridor), ambayo ni njia fupi na rahisi ya kuhudumia mzigo wa Malawi
kutokea Bandari ya Mtwara, ikunganishwakwa barabara hadi Bandari ya Mbamba
Bay na kuunganisha hadi Bandari za Malawi kupitia majini. Ili kutekeleza mradi huu
mkubwa, Serikali ya Awamu ya sita inayoongozwa na Jemedari na Rais wetu
Mheshimiwa Dr. Samia Suluhu Hassan ametoa TZS 70 bilioni kwa ajili ya ujenzi wa
Bandari kubwa na kisasa ya Mbamba Bay. Mkataba wa ujenzi huo umesainiwa tarehe
6 Disemba 2023, Mkandarasi atakabidhiwa eneo la mradi tarehe 26 Januari 2024
tayari kuanza kazi, ambapo mradi huo unatarajiwa kukamilika ndani ya miezi 24.
Ujenzi wa Bandari kubwa na ya kisasa ya Mbamba Bay itakapokamilika, itaongeza
uwezo wa kuhudumia shehena ya mizigo kwa Bandari hiyo kutoka tani 110,000 za
sasa hadi 550,000 kwa mwaka.

Aidha, baada ya Bandari mpya ya Mbamba Bay kukamilika, makao makuu ya Bandari
za Ziwa Nyasa yatahamia Bandari ya mbamba Bay kutoka bandari ya Kiwira iliyopo
Kyela.
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b) Ujenzi wa Gati Ndogondogo Kwenye Bandari za Ziwaa Nyasa

Ripoti ya upembuzi yakinifu ilipendekeza pia kujenga gati ndogondogo kwenye baadhi
ya Bandanri, ikivemo Bandari ya Liuli katika Wilaya ya Nyasa. lli kutekeleza miradi
hiyo, Serikali imetoa fedha TZS 1.5 bilioni kwa ajili ya kutekeleza miradi hiyo, ambayo

imepangwa kutekelezwa ndani yam waka wa fedha 2023/24.

iii. Matokeo Chanya ya Maboresho ya Bandari za Ziwa Nyasa ni Ongezeko la
Mizigo na Abiria

Kutokana maboresho makubwa yaliyofanywa na Serikali ya awamu ya Sita katika
Bandari za Ziwa Nyasa, yamewezesha Bandari kuboreshwa na kupata vifaa na
kuhudumia shehena, na hivyo kuweza kuhudumia shehena ya mzigo tani 14,431,
ambao ni sawa na ongezeko la tani 9,021 au 167%, ikilinganishwa na mzigo wa tani
5,410 uliohudumiwa mwaka 2021/22.

Kwa upande wa abiria waliohudumiwa mwaka 2022/23 ni 70,172, ambao ni ongezeko
la abiria 67,673, sawa na 2,708% ikilinganishwa na abiria 2,499 waliohudumiwa
mwaka 2021/22.

Aidha, katika kipindi cha miezi sita ya mwaka mwaka wa fedha 202324, Bandari za
Ziwa Nyasa zimehudumia jumla ya tani 1,828.6 na abiria walihudumiwa katika kipindi
hicho 7,358.

iv. Uendeshji Wa Meli
Katika kuboresha huduma ya usafirishaji wa abiria na mizigo kupitia Ziwa Nyasa na
kukuza uchumi wa mikoa inayozunguka Ziwa hilo, Mamlaka inasimamia na
kuendesha Meli mbili za mizigo na Meli moja ya abiria na mizigo.

e Uendeshaji Wa Meli Za Mizigo (Mv Njombe Na Ruvuma)
Mamlaka inasimamia na kuendesha meli mbili za mizigo (MV Ruvuma MV Njombe)
zenye uwezo wa kubeba tani 1,000 kila moja ambazo zinauwezo wa kutoa huduma
katika Ziwa Nyasa kwa kubeba mizigo mikubwa na mizito kama makaa ya mawe na
mali ghafi ya kutengenezea saruji (gypsum).
Aidha, kwa sasa mzigo mkubwa unaohudumiwa ni wa “gypsum” unaosafirishwa
kutokea Bandari ya Mbamba Bay hadi bandari ya Kiwira na Kuelekea nchini Malawi

kupitia njia ya barabara.

o Uendeshaji Wa Meli Ya Abiria Na Mizigo (Mv Mbeya II)
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Meli ya MV Mbeya Il inauwezo wa kubeba abiria 200 na tani 200 za mizigo. Meli hii
kwa sasa ni nzima na inaendelea kutoa huduma ya usafirishaji ndani ya Ziwa Nyasa,
ikifanya safari kati ya Bandari ya Mbamba Bay na Kiwira huku ikipitia katika bandari
hizo zote 15).

V. Mwelekeo Wa Masoko

Kufuatia uwekezaji uliofanywa kwa lengo la kuboresha Bandari za Ziwa Nyasa,
Bandari zetu zimendelea kuvutia wateja na ndiyo maana shehena iliyohudumia kwa
mwaka wa fedha. 2022/2023 umeongezeka mara dufu ikilinganishwa na Shehena
iliyo hudumia katika mwaka 2021/2022. Pamoja na uwekezaji huo ambao umekuwa
kivutio kwa wateja, Mamlaka ya usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) inaendelea
kutafuta Masoko kwa kuongea na wateja wanatumia Bandari zetu pamoja kufungua
ofisi za TPA Jijini Lilongwe Nchini Malawi kwa lengo pia la kuvutia wateja kutafuta

wateja wapya kutoka Malawi.

Vi. Changamoto Zilizopo na Mapendekezo ya Kuziondoa

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kuna changamoto chache ambazo zikiondolewa,
kazi ya kuhudumia mizigo na abiria kati ya nchi zetu mbili (Tanzania na Malawi)
itakuwa na ufanisi mkubwa zaidi.

Changamoto zilizopo ni kama ifutavyo:

Na | Changamoto Suluhisho linalopendekezwa ili kuoondoa

changamoto husika

Bandari za Malawi hasa bandari ya
Nkata Bay kutoridhia meli zetu za
Mizigo ziende Kkatika bandari hiyo.
Wateja kadhaa tuliopata wanataka
kusafirisha mizigo (Gypsum na Makaa
ya mawe) kwenda b andari ya Nkata

Bay

i) TPA inaendelea kuwasiliana na mwendeshaji
wa Bandari za Malawi ili kupata ufumbuzi wa
suala hilo.

i) Serikali ya Tanzania inaendelea kushauriana
na Serikali ya Malawi ili kuongeza eneo la

kuhudumia shehena Bandarini.

Ubovu wa barabara inayounganisha
Bandari ya Ndumbi na Ruanda kupitia
Lituhi

Serikali ya Awamu ya sita chini ya uongozi

mahiri ya Mheshimiwa Dr. Suluhu Hassan
imetoa fedha na tayari Mkandarasi wa kujenga
Barbara hiyo kwa kiwango cha lami amepatika,

hivyo kazi ya ujenzi inatarajiwa kuanza.
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Na

Changamoto

Suluhisho linalopendekezwa ili kuoondoa

changamoto husika

Upungufu wa shehena kupitia Bandari

za Ziwa Nyasa

Mikakati

shehena zinaendelea.

ya kutafuta wateja ili kuongeza

Mojawapo ya mikakati hiyo ni;

i)  TPA imefungua ofisi Jijini Lilongwe kwa
lengo la kusogeza huduma zake karibu na
wateja

i)  Mazungumzo na wateja waliopo
yanaendelea ili kuongeza mizigo kupitia
Bandari zetu

iii) Jitahada za kutafuta wateja wapya ni

pamoja na kutoaelimu juu ya maboresho

yaliyofanywa na serikali kwenye bandari
zetu ili kuwavutia, pamoja na kuwaeleza
juu ya faida za kutumia usafiri wa maji
ambao ni nafuu ikilinganishwa na

barabara.shehena

HITIMISHO

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA), tunapenda kutoa pongezi za

dhati kwa Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya uongozi thabiti wa Rais wa Jamuhuri ya

Muungano wa Mheshimiwa Dr Samia Suluhu Hassan kwa fedha ambazo ameendelea

kutoa kwa ajili ya miradi mbalimbali, kwa lengo la kutekeleza kwa vitendo nia yake ya

dhati ya kuifungua nchi kupitia uboreshaji wa Bandari za Tanzania, zikivemo Bandari

za Ziwa Nyasa, ili ziweze kutoa huduma bora ya viwango na ya kiushindani, hususan

maboresho makubwa ya Bandari za Ndumbi na ujenzi wa Bandari kubwa na yab

kisasa ya Mbamba Bay, unaotarajiwa kuanza rasmi tarehe 26 Januari 2024.
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8.13 TAARIFA YA EWURA OFISI YA KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI KIKAO
CHA RCC RUVUMA.

1.0 UTANGULIZI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imeundwa kwa Sheria
ya Bunge Sura namba 414 ikiwa na majukumu ya kudhibiti sekta kuu mbili, ambazo ni
Sekta ya Nishati na Sekta Maji. Kwenye sekta ya Nishati kuna sekta ndogo ya Gesi
Asilia, Sekta ndogo ya Umeme na Sekta ndogo ya Mafuta jamii ya Petroli. Katika
Sekta ya Maji, Mamlaka ya EWURA ipo katika kudhibiti Mamlaka za maji Safi na

Usafi wa Mazingira.

Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inapatikana Jijini Mbeya, Mtaa wa
Karume kwenye jengo la NHIF, Ghorofa ya sita. Ofisi hiyo inahudumuia Mikoa mitano

(5) ya Mbeya, Songwe, Rukwai, Njombe na Ruvuma.

Majukumu ya Mamlaka yameainishwa katika Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya
Sheria za Tanzania kuwa ni:
% Kutoa leseni kwa watoa huduma wa sekta zinazodhibitiwa
% Kupanga au kuidhinisha bei na tozo katika sekta zinazodhibitiwa
% Kuweka viwango vya bidhaa na huduma kwa kushirikiana na TBS
% Kusimamia utoaji huduma kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Miongozo husika
% Kuzingatia usalama na uhifadhi wa mazingira wakati wa kutoa huduma
% Kuelimisha wananchi kuhusu masuala yanayodhibitiwa na Mamlaka.
% Kutatua migogoro kati ya mtoa huduma na mpokea huduma zinazodhibitiwa na
Mamlaka.

2.0 SEKTA YA UMEME
Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inasimamia shughuli ya Kiufundi na

Kiuchumi katika Sekta ya Umeme katika Mikoa yote mitano ya kanda hii.

Katika Mkoa wa Ruvuma, mtoa huduma mkubwa wa nishati hiyo ni TANESCO kwa
sehemu kubwa. TANESCO ifanyiwa ukaguzi wa huduma na miundombinu Januari na
Disemba 2023. Maelekezo yalitolewa kupita taarifa ya ukaguzi iliyowasilisha makao
makuu ya TANESO kwa ajili ya utekelezaji ikiwemo kufanya marekebisho katika
miundombinu ya usambazaji waliyobainishwa katika taarifa hiyo. Pia, wawekezaji

wawili Tulila na Andoya “hydropower plants” walikaguliwa Mei 2023 na Disemba 2023
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mtawalia. Maelekezo yalitolewa kwa ajili ya uboreshaji shughuli zao katika kuhudumia

wananchi.

Hata hivyo, katika kutekeleza wajibu wake, EWURA inatoa leseni kwa mafundi
umeme wa kazi mbalimbali. Kwa Mkoa wa Ruvuma, katika kipindi cha 2022/23 na
Julai hadi Disemba 2023, jumla ya leseni mpya zilizotolewa ni 59 (daraja A-1, dalaja B
— 2, daraja C — 34, daraja D — 21, daraja W — 1) na kufanya idadi ya mafundi umeme
kufikia 120 wenye leseni hadi kufikia Januari 10, 2024. Kufikia Januari 10, 2024,

jumla ya maombi ya leseni 18 yapo katika hatua mbalimbali.

CHANGAMOTO KATIKA SEKTA YA UMEME

Uwepo wa kundi kubwa la mafundi umeme (vishoka) ambao hawana vyeti vya
kitaaluma vitakavyowawezesha kuomba leseni zinazotolewa na Mamlaka. Ufinyu wa
bajeti ya matengenezo kwa upande wa TANESCO hivyo kupelekea uchakavu

mkubwa kutoshughulikiwa kwa wakati.

3.0 SEKTA YA MAFUTA YA PETROLI

EWURA pia inasimamia sekta ya mazao ya mafuta ya petrol (diseli, petrol, mafuta ya
taa pamoja na gesi za LPG). Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ina jumla ya Vituo vya
Wauzaji mafuta wa rejareja (Retail outlets) 351 hadi kufikia Disemba 2023. Idadi hiyo
inajumuisha Watumiaji binafsi wa mafuta (Consumer Installation), Viwanda vidogo
vya kujazia gesi ya kupikia majumbani (LPG refilling) na Wasambazaji wa gesi ya
kupikia majumbani (LPG distributors) na

Katika kipindi cha kuanzia Julai 2022 mpaka Disemba 2023, EWURA ilifanya ukaguzi
wa kawaida (Compliance monitoring) kwenye mkoa wa Ruvuma na kukagua vituo
23. Kati ya hivyo vituo 18 vya mkoa wa Ruvuma havikuweza kukutwa na makosa

yoyote, Kama inavyoonesha katika jedwali namba 1
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Jedwali namba 1: Ukaguzi wa kawaida kwenye Mkoa wa Ruvuma

Na. TAREHE JINA LA KITUO ENEO WILAYA MKOA VIGEZO
1 21-Sep-22 | MOM CARGO | Msamala Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
COMPANY LIMITED vya matakwa ya leseni
2 31-Jul-22 Ruvuma Coal Limited | Paradiso Village, Ruanda Ward, | Mbinga Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Mbinga District in  Ruvuma vya matakwa ya leseni
Region
3 21-Oct-22 MOM Cargo | Plot No. 1, Block 'GG', Msamala | Songea Ruvuma | Ukaguzi wa awali alikutwa na makossa na
Company Limited Area in Songea Municipality kupewa maelekezo ya kurekebisha. Ukaguzi
wa pili ulionyesha kuwa amekidhi vigezo.
4 21-Oct-22 | TSN OQil (T) Ltd- | Lizabon Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Lizabon vya matakwa ya leseni
5 21-Oct-22 | Oryx Qil Company | Plot No.1, Likuyufusi Village - | Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Limited —Peramiho | Peramiho, Songea District in vya matakwa ya leseni
Service Station Ruvuma Region
6 21-Oct-22 | Mbamba Bay Road | Plot No.3, Mbinga Industrial area, | Mbinga Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Filling Station Mbamba bay Road vya matakwa ya leseni
7 21-Oct-22 | Fairtech Investments | Plot No.20, Block “Mbamba Bay”, | Mbinga Ruvuma Ukaguzi wa awali alikutwa na makossa na
Petrol Station, | Mbinga Municipality, Ruvuma kupewa maelekezo ya kurekebisha. Ukaguzi
Mbamba Bay Road Region wa pili ulionyesha kuwa amekidhi vigezo.
8 21-Oct-22 | Lotar Marselin | Kingosera Village Mbinga Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Nkondola - Lotar fuel vya matakwa ya leseni
service station
9 22-Oct-22 | Mpetembe Oil ( Idd | Plot No.3, Block'A', Mletele Area | Songea Ruvuma | Ukaguzi wa awali alikutwa na makossa na
Hamis Kapinga) in Songea Municipality kupewa maelekezo ya kurekebisha. Ukaguzi
wa pili ulionyesha kuwa amekidhi vigezo.
10 22-Oct-22 | Cross Road Filling | Plot No. 122, Block 'A', Tunduru | Tunduru Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Station Urban area vya matakwa ya leseni
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Na. TAREHE JINA LA KITUO ENEO WILAYA MKOA VIGEZO

11 22-Oct-22 | Abdillah Kassimu | Muungano Area, Namtumbo | Namtumbo Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Mandepe — | District in Ruvuma Region vya matakwa ya leseni
Namtumbo Petrol
Station

12 24-Oct-22 | ALA  Transporters | Plot No. 7, Block ‘A’, Mitawa | Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Company Limited | Area, Songea District in Ruvuma vya matakwa ya leseni
Petrol Station Region

13 24-Oct-22 | Refuelling Solutions | Plot No. 169, Block ‘L’, Mahenge | Songea Ruvuma | Ukaguzi wa awali alikutwa na makossa na
(T) Limited Petrol | Area in Songea Municipality kupewa maelekezo ya kurekebisha. Ukaguzi
Station wa pili ulionyesha kuwa amekidhi vigezo.

14 24-Oct-22 | Oryx Qil Company | Plot no 51 Block F central area | Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Limited Service | Songea(Sido Industrial Area) vya matakwa ya leseni
Station

15 26-Nov-22 | Paskal Urban Wela | Peramiho 'A' Area Songea Ruvuma | Ukaguzi wa awali alikutwa na makossa na
Filling Station kupewa maelekezo ya kurekebisha. Ukaguzi

wa pili ulionyesha kuwa amekidhi vigezo.

16 20-Dec-22 | Mbamba Bay Road | Plot No.3, Mbinga Industrial area, | Mbinga Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Filling Station of P.O | Mbamba bay Road vya matakwa ya leseni
Box 222 Mbinga

17 21-Dec-23 | ACER PETROLEUM (T) | Muungano Area, Namtumbo | Namtumbo Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
LTD- NAMTUMBO | District in Ruvuma Region vya matakwa ya leseni
(Abdillah Kassimu
Mandepe -
Namtumbo Petrol
Station)

18 22-Dec-23 | Fountain Petroleum | Plot No.58, Block ‘A’, Peramiho | Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Limited —Songea | Urban Area vya matakwa ya leseni
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Na. TAREHE JINA LA KITUO ENEO WILAYA MKOA VIGEZO

Peramiho ‘B’ Petrol
Station

19 22-Dec-23 | Lake Qil Limited- | Mbinga Township Mbinga Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Mbinga Petrol vya matakwa ya leseni
Station

20 21-Dec-23 | Njombe Filling | Madaba Area Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Station Co. Ltd,, vya matakwa ya leseni
Madaba

21 22-Dec-23 | Oryx Qil Company | Plot No.1, Likuyufusi Village - | Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Limited —Peramiho | Peramiho, Songea District in vya matakwa ya leseni
Service Station of P. | Ruvuma Region
0. Box 35537 Dar Es
Salaam

22 23-Dec-23 | Oryx Oil Company | Plot no 51 Block F central area | Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo
Limited Service | Songea(Sido Industrial Area) vya matakwa ya leseni
Station

23 22-Dec-23 | TSN Qil (T) Ltd- | Lizabon Songea Ruvuma | Ukaguzi ulionyesha kwamba amekidhi vigezo

Lizabon Branch of
P.O Box 76085 Dar es
Salaam

vya matakwa ya leseni
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Mbali na matokeo ya ukaguzi huo, pia kuna kampuni nne (4) zilipewa adhabu ya kulipa
faini kati ya TZS 1,000,000/= mpaka TZS 10,000,000 kwa kujenga miundombinu ya
kuhifadhi mafuta bila kupata kibali kutoka EWURA.

Na. KJ'“a La Mahali | \vijaya | Mkoa Kosa Sheria iliyovunjwa | Adhabu

ampuni llipo

1. | Nurubicco Mpepai Mbinga Ruvuma | Kujenga miundomibu | Kanuni ya uhifadhi wa | Faini ya TZS
Charles Mponda binafsi ya matumizi | Mafuta kwa matumizi | 1,000,000
-Delldelta ya mafuta bila | ya jumla na rejareja.

Refueling kupata kibali | GN 817/2020. Sheria
EWURA ya mafuta sura 392.

2 Lake Oil Limited | Tunduru Tunduru Ruvuma | Kujenga miundomibu | Kanuni ya uhifadhi wa | Faini ya TZS
- Tunduru Petrol | Mjini binafsi ya matumizi | Mafuta kwa matumizi | 10,000,000
Station ya mafuta bila|ya jumla na rejareja.

kupata kibali | GN 817/2020. Sheria
EWURA ya mafuta sura 392.

3 | Abas Amir | Mletele - | Songea Ruvuma | Kujenga miundomibu | Kanuni ya uhifadhi wa | Faini ya TZS
Kapinga - | Songea binafsi ya matumizi | Mafuta kwa matumizi | 10,000,000
Mpetembe  Qil | Mjini ya mafuta bila | ya jumla na rejareja.

Petrol Station kupata kibali | GN 817/2020. Sheria
EWURA ya mafuta sura 392.

4, | KSM Filling | Namtumbo | Namtumb | Ruvuma | Kujenga miundomibu | Kanuni ya uhifadhi wa | Faini ya TZS

Station Mijini 0 binafsi ya matumizi | Mafuta kwa matumizi | 1,000,000
ya mafuta bila | ya jumla na rejareja.
kupata kibali | GN 817/2020. Sheria
EWURA ya mafuta sura 392.

Katika kanda pia kulifanyika ukaguzi kwa mwezi Julai 2022 Mpaka Disemba 2023
kwenye vituo 55 kwa kuangalia vituo vinavyouza bidhaa ya mafuta kulingana na bei
elekezi (cap price monitoring) na vituo vyote vya Mkoa wa Ruvuma vilivyokaguliwa

viliuza bidhaa zao kufikia / chini ya bei elekezi.

Pia Ofisi ya kanda ilifanya ukaguzi wa kiufundi katika mioundombinu (pre-licence)
Baadhi ya Vituo vya mafuta kujengwa bila kufuata utaratibu wa ujenzi na baadhi
kutokidhi mabhitaji ya leseni. Ushauri wetu ni kwamba Halmashauri / Manispaa husika
ziangalie namna bora ya kushirikiana na EWURA na wadau wengine katika kuhakikisha
ujenzi unakuwa na vibali husika (EWURA, NEMC na Manispaa/Halmashauri wanaotoa

hati ya umiliki wa ardhi) kabla ya ujenzi kutekelezwa.
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4.0 SEKTA YA MAJI

Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini inasimamia Mamlaka za Maji 19. Kati
ya Mamlaka hizo 19, Mamlaka 5 ni Mamlaka za Maji zilizoko kwenye Makao Makuu ya
Mikoa, Mamlaka moja ni Mamlaka ya Mradi wa Kitaifa (Wanging’'ombe) na Mamlaka 13
ni za Makao Makuu ya Wilaya na Miji midogo. Mkoa wa Ruvuma una Jumla ya
Mamlaka nne (4). Kati ya Mamlaka hizo, Mamlaka moja ni Mamlaka iliyopo Makao
Makuu ya Mkoa wa Ruvuma (yenye makao yake makuu hapa Manispaa ya Songea) na
Mamlaka nyingine tatu ni zilizopo katika miji ya Wilaya za Mbinga, Namtumbo,na
Tunduru.

Katika sekta ya Maji kuna aina tano za ukaguzi unaofanya na EWURA

Ukaguzi maalum (special inspection) - kufuatilia utendaji mbovu wa Mamlaka,
Ukaguzi wa kawaida wa utendaji wa Mamlaka (General compliance monitoring
Inspection) — ukaguzi huu unahusisha ukaguzi wa miuodombinu ya maji na
majitaka, sharia kanuni na taratibu za utoaji huduma na ubora wa huduma kwa
mteja,

Ukaguzi kwa ajili ya taratibu za utoaji wa leseni (pre-licensing Inspection) —
ukaguzi huu unafanyika ili kuzipa leseni Mamlaka mpya au kuhuisha leseni kwa
Mamlaka zilizomaliza muda wa leseni.

Ukaguzi wa kuhakiki taarifa za mamlaka (data verification) — unafanyika kama
sehemu ya maandalizi ya kuandika Taarifa ya Utendaji wa Mamlama za Maji

Ukaguzi wa ubora wa maji (water quality monitoring)

Pia EWURA inawajibu wa kufanya uchambuzi na kuidhinisha bei za Mamlaka za Maiji

Katika kipindi cha Julai 2022 mpaka Disemba 2023 ukaguzi ulifanyika kama ifuatavyo:

Ukaguzi wa kawaida wa utendaji wa Mamlaka (General compliance monitoring
Inspection) — kwa Mamlaka za Maji tatu ambazo ni Mamlaka za maji za Mbinga,
Namtumbo na Tunduru

Ukaguzi kwa ajili ya kuhuisha leseni kwa mamlaka za maji tatu ambazo ni
Mbinga, Namtumbo na Tunduru

Ukaguzi wa ubora wa maji (water quality monitoring) kwa Mamlaka za maji za

Songea, Mbinga na Tunduru.
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Katika kipindi cha Mwaka wa fedha wa 2022/23 EWURA ilipokea na kuchakata Maombi
ya marekebisho ya bei za huduma kutoka kwa Mamlaka ya Maji Songea. EWURA
ilifanya Mkutano wa Wananchi wote wa Manispaa ya Songea tarehe 22 Agosti 2022 ili
kukusanya maoni juu ya Maombi hayo. Bei mpya kwa mamlaka ya Maji Songea
zilidhinishwa na kuchapishwa na Gazeti la Serikali Namba 6 na 7 ya tarehe
13/01/2023.

CHANGAMOTO SEKTA YA MAJI
Uzalishaji wa Maji wa Mamlaka zote hizo Nne (4) ni mdogo ukilinganisha na mabhitaji
halisi ya Maji kwa maeneo hayo, hususani wakati wa kiangazi. Pia, kuna tatizo la

baadhi ya Mamlaka kutokuwa na wafanyakazi wa kutosha ili kutoa huduma ipasavyo.

5.0 USULUHISHI WA MIGOGORO

EWURA pia inashughulikia malalamiko yanayohusiana na Sekta zote tunazozidhibiti.
Miongoni mwa malalamiko hayo ni ankara za maji, kuuziwa mafuta yasio na ubora,
malalamiko mbalimbali ya umeme, malalamiko ya bei za bidhaa na malalamiko ya
huduma nk.

Katika kipindi tajwa kulikuwa na lalamiko moja lililohusisha TANESCO na SONGEA
WSSA. Hata hivyo lalamiko hilo lilitatuliwa hatua ya usuluhishi (Mediation).

Hivyo, tunaomba ushirikiano kwa wadu wote katika kuelimisha umma kwamba EWURA
ndio inashughulikia malalamiko kati ya Mteja na Mtoa Huduma kwa huduma
zinazodhibitwva na EWURA. Pale panapotokea malalamiko, basi wananchi
waeleweshwe kwamba wayawasilishe EWURA kupitia fomu ya malalamiko

inayopatikana katika ukurasa wa Mamlaka kupitia tovuti (www.ewura.go.tz) au kwa

kufika Ofisi ya EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini iliyopo Jijini Mbeya, Mtaa wa

Karume kwenye jengo la NHIF, Ghorofa ya sita.

8.14 WAKALA WA BARABARA ZA VIJIJINI NA MIJINI - TANZANIA (TARURA)

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO YA BARABARA KWA
MWAKA WA FEDHA 2022/2023 KWA KIPINDI CHA KUANZIA JULAI 2022 HADI
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JUNI 2023 NA MWAKA WA FEDHA 2023/2024 KWA KIPINDI CHA KUANZIA JULAI
HADI DESEMBA 2023

1.0 UTANGULIZI

barabara wa jumla ya kilometa 7146.21 kati ya hizo kilometa 2312.83 ni za Mjazio
(Feeder Roads) ambazo ni sawa na asilimia 32.36%, 3873.85 ni za Mkusanyo
(Collector Roads) ambazo ni sawa na asilimia 54.21%, na Kilometa 959.52 ni za

2.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO YA BARABARA KWA MWAKA WA
FEDHA 2022/2023 KWA KIPINDI CHA KUANZIA JULAI 2022 HADI JUNI 2023

Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2022/2023

Kwa mwaka wa fedha 2022/ 2023, Mkoa wa Ruvuma katika bajeti ya miundombinu ya
barabara ulidhinishiwa jumla ya TZS 23,757,962,850.44 ambapo mfuko wa Barabara ni
TZS. 6,918,627,877.44 Mfuko wa Barabara (Maendeleo) TZS. 1,390,000,000 Mfuko
Mkuu wa Serikali (kila Jimbo) TZS. 4,500,000,000 na fedha tozo ya mafuta Shilingi 100
kwa lita TZS. 10,025,000,000.

Mapokezi ya Fedha

Katika Kipindi cha Julai 2022 hadi Juni 2023, Wakala wa barabara Vijijini na Mijini
(TARURA) Mkoa wa Ruvuma ulipokea jumla ya fedha kiasi cha Tshs.
23,757,962,850.44 ambayo ni asilimia 100 ya bajeti ya matengeneao ya barabara na
fedha za Maendeleo.

Hali ya utekelezaji wa miradi ya Barabara kupitia fedha za Maendeleo (Fedha za
Jimbo na Tozo)
Hadi kufikia Juni, 2023 ya mwaka wa fedha 2022/2023, TARURA Mkoa wa Ruvuma

kupitia fedha za maendeleo ulifanya kazi za matengenezo ya barabara na ujenzi wa

madaraja kwa asilimia 100 za utekelezaji.

Jedwali hapo chini linaonesha hali halisi ya utekelezaji ya miradi ya Maendeleo
kwa Mwaka wa fedha 2022/2023 kuanzia Julai 2022 hadi Juni 2023 (Jedwali Na.l)

Na

Jina la Mradi

Fedha Idhinishwa

Fedha Zilizotolewa

Fedha
Zilizotumika

Hatua ya
Utekelezaji
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Na Jina la Mradi Fedha Idhinishwa | Fedha Zilizotolewa _Fedha Hatua ya
Zilizotumika Utekelezaji
Ujenzi wa barabara katika
kivango cha lami(DSD) Mradi umekamilika

1 Barabara ya Matomondo - 4,000,000,000.00 4,000,000,000.00 4,000,000,000 kwa asilimia 100
Mlale JKT
Ujenzi wa Daraja la Mto
Njoka (20m) katika barabara Mradi umekamilika

2 ya Muhukuru barabarani - | 700,000,000.00 699,892,465.00 699,892,465.00 kwa asilimia 100
Mipeta -Kizuka
Maboresho ya barabara ya

3 Luhindo-Mpepo-Darpori Mradi umekamilika
katika kiwango cha | 750,000,000.00 712,274,500.00 712,274,500.00 | kwa asilimia 100
Changarawe
Maboresho ya barabara za

5 Mjini za Wilaya ya Tunduru Mradi umekamilika
katika kiwango cha 769,600,000.00 769,600,000.00 769,600,000.00 | kwa asilimia 100
lami(DSD)

6 Ujenzi wa Daraja la Mto Mradi umekamilika
Libango(30m) 650,000,000.00 638,921,000.00 kwa asilimia 100
Maboresho ya barabara za

7 Ruhuwiko -Mwengemshindo Mradi umekamilika
11.0km Katika kiwango cha | 500,000,000.00 492,150,000.00 492,150,000.00 kwa asilimia 100
Changarawe
Maboresho ya barabara za
Kizuka -Mipeta -Matama - Mradi umekamilika

8 | Muhukuru barabarani | 5, 54 000,00 469,467,500.00 469,467,500.00 | \y2 asilimia 100
Kilometa 30 Kwa kiwango
kizuri
Maboresho ya barabara za
Nampungu -  Mbatamila

9 (12KM) na Nandembo 2 - Mradi umekamilika
Naluale Mkwajuni | 500,000,000.00 493,740,000.00 493,740,000.00 | kwa asilimia 100
(8KM)Katika kiwango cha
Changarawe
Maboresho ya barabara ya

10 Longa-Kipololo-Litoho Mradi umekamilika

Kilometal.0 kwa Kiwango
cha Lami (DSD) wialaya ya

500,000,000.00

455,506,720.00

455,506,720.00

kwa asilimia 100
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Na

Jina la Mradi

Fedha Idhinishwa

Fedha Zilizotolewa

Fedha
Zilizotumika

Hatua ya
Utekelezaji

Mbinga

11

Maboresho ya barabara ya
Marumba -Mbesa (12KM),
Kangomba -Marumba -
Njenga (16KM) na Tunduru -
Masonya - Nambarapi(4KM)
Katika kiwango cha
Changarawe

650,000,000.00

612,000,000.00

612,000,000.00

Mradi umekamilika
kwa asilimia 100

12

Maboresho ya barabara yab
Namasakata - Naikulu -
Liwanga (12KM) Katika
kiwango cha Changarawe

300,000,000.00

285,680,000.00

285,680,000.00

Mradi umekamilika
kwa asilimia 100

13

1 Bridge Construction along
Lundo-Ntengule-Mapera,
Periodic Maintenance along
Linda-VETA 7Km, Malini -
Chiulu 5.25Km and Diwani-
Linda 7Km, Periodic
Maintenance along Hinga-
Litolomero 10.41 Km,
Ngumbo-Litoho 6.59Km ,
Mango-Songa Mbele 3.98
and 2Bridge Construction
along Mango-Songa Mbele

900,000,000.00

869,783,700.00

869,783,700.00

Mradi umekamilika
kwa asilimia 100

14

Periodic  Maintenance  of
Lipembe road and
Construction of Mungaka
Bridge (Stone Masonry Arch
Bridge) at Kivulini road in
Mbinga Town Council

500,000,000.00

426,399,000.00

426,399,000.00

Mradi umekamilika
kwa asilimia 100

15

Construction of 4 Bridges
along Kitumbi - Wanga road,
2 Bridges along Mpapa -
Ndengu road, 2 bridges
along Mbula - Mawindi road
and 1 bridge along Ndengu -
Nyoni road 1 Bridge along
Kihangimahuka -  Luikitiki
road and 2 Bridges along
Ndengu -  Kiereketi -
Kimbangu road 2bridges
along Mapera - Lundo road

300,000,000.00

254,776,200.00

254,776,200.00

Mradi umekamilika
kwa asilimia 100

16

Libango Bridge protection
Works along Minazini-
Libango road

250,000,000.00

232,751,500.00

232,751,500.00

Mradi umekamilika
kwa asilimia 100
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Na Jina la Mradi Fedha Idhinishwa | Fedha Zilizotolewa  Fedha Hatua ya
Zilizotumika Utekelezaji
Maboresho ya barabara za
17 Heroes -Ruhuwiko 1.0km Mradi umekamilika
Katika kiwango cha 500,000,000.00 439,550,000.00 439,550,000.00 kwa asilimia 100
Lami(DSD)
Maboresho ya barabara ya
18 (l\if#gﬁ#\)/lsir;gergggl;%er;n a Mradi umekamilika
; y 650,000,000.00 638,011,000.00 638,011,000.00 kwa asilimia 100
Rwinga-Mandepwende-
Msengemnengem (7.1km)
Maboresho ya barabara za
Mijini za Wilaya ya . .
Mradi umekamilika
19| Nyasa(Mbamba Bay Town | 544 144 300 00 467,793,900.00 467,793,900.00 | 12 asilimia 100
Roads) katika kiwango cha
lami(DSD)
Maboresho ya barabara za
20 Mjimwema Kilometa 2 za Mradi umekamilika
Wilaya ya Mbinga Miji katika | 1,000,000,000.00 997,941,650.00 997,941,650.00 kwa asilimia 100
kiwango cha lami(DSD)
Maboresho ya barabara ya . .
i i . : Mradi umekamilika
21 | Wino-lfinga Katika kiwango | ,g4 109 000,00 200,010,000.00 200,010,000.00 | \.\\3 asilimia 100
cha Changarawena Zege

3.0UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO YA BARABARA KWA MWAKA WA
FEDHA 2023/2024 KWA KIPINDI CHA KUANZIA JULAI HADI DESEMBA 2023

Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2023/2024

Kwa mwaka wa fedha 2023/ 2024, Mkoa wa Ruvuma katika bajeti ya miundombinu ya
barabara umeidhinishiwa jumla ya TZS 22,594,404,503 ambapo Mfuko wa Barabara ni
TZS. 7,894,956,996.80 Mfuko wa Barabara (Maendeleo) TZS. 200,000,000 Mfuko
Mkuu wa Serikali (kila Jimbo) TZS. 4,500,000,000 na fedha tozo ya mafuta Shilingi 100
kwa lita TZS. 9,999,447,506.41.

Mapokezi ya Fedha

(TARURA) Mkoa wa Ruvuma umepokea jumla ya fedha kiasi cha Tshs.
1,845,933,436.18 ambayo ni asilimia 8.2 ya bajeti ya matengeneao ya barabara na
fedha za Maendeleo.
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Hali ya utekelezaji wa miradi ya Barabara kupitia fedha za Maendeleo (Fedha za
Jimbo na Tozo)
Hadi kufikia Desemba, 2023 ya mwaka wa fedha 2023/2024, TARURA Mkoa wa

Ruvuma kupitia fedha za maendeleo umefanya kazi za matengenezo ya barabara na

ujenzi wa madaraja kwa asilimia 65 za utekelezaji hadi sasa kwa fedha zinazotokana na

tozo ya Shilingi 100 kwa lita na zinazotakana na Mfuko Mkuu wa Serikali (Kila Jimbo).

Jedwali hapo chini linaonesha hali halisi ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo
kwa Mwaka wa fedha 2023/2024 kuanzia Julai hadi Disemba 2023 (Jedwali Na. 2)

Na Jina la Mradi Fedha Fedha Fedha Hatua ya
Idhinishwa Zilizotolewa Zilizotumika Utekelezaji
Maboresho wa barabara ya .
) Mradi
Majengo-Muungano and
- unaendelea,
1 Kilimomseto Jct-Pm House hadi sasa
katika kiwango cha | 800,000,000.00 783,671,000.00 783,671,000.00
) L umetekelezwa
lami(DSD) na Ujenzi wa o
\ . kwa asilimia 50
daraja la Mjimwema
Mradi
> Maboresho ya barabara ya ﬁgg;endeleaéasa
Masigira-Mlilayoyo 250,000,000.00 228,753,600.00 | 228,753,600.00
umetekelezwa
kwa asilimia 20
Mradi
Maboresho ya barabara ya unaendelea,
3 | Matomondo — Miale katika | 4 ;54 500,000.00 | 1,423,057,550.00 | 1,423,057,550.00 | "2 sasa
Kiwango cha Lami umetekelezwa
kwa asilimia 80
Mradi
Maboresho ya barabara za unaendelea,
5 | Makwaya - Matama Kilomita hadi sasa
23 500,000,000.00 437,363,800.00 437,363,800.00 umetekelezwa
kwa asilimia 70
Mradi
Maboresho ya barabara za unaendelea,
6 | Kifagulo - Magingo Katika hadi sasa

Kiwango cha Lami

600,000,000.00

593,600,000.00

593,600,000.00

umetekelezwa
kwa asilimia 80
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Mradi

Maboresho ya barabara za unaendelea,
7| Kitagulo — Magingo Katika | 544 10 000.00 | 492,150,000.00 | 492,150,000.00 | "2 sasa
Kiwango cha Lam umetekelezwa
kwa asilimia 80
Maboresho ya barabara ya Mradi
) ; ; unaendelea,
8 Ngadinda - Mnazi Mmoja na hadi sasa
Hanga - Darajani katika 25,000,000.00 214,181,000.00 214,181,000.00
; umetekelezwa
kiwango cha Changarawe L
kwa asilimia 25
Maboresho ya barabara za Mradi
) ) unaendelea,
9 Luhimba -Liweta, hadi sasa
Mtyangimbole - Kakonko na | 500,000,000.00 464,001,000.00 464,001,000.00
. . umetekelezwa
Igawisenga — Litowa e
kwa asilimia 75
Maboresho ya barabara ya qu:ZSIn delea
10 Mbamba bay Town 0.8km hadi s:asa
kwa Kiwango cha Lami| 500,000,000.00 474,861,000.00 474,861,000.00 umetekelezwa
(DSD) wilaya ya Nyasa e
kwa asilimia 85
Maboresho wa barabara ya uMangln delea
11 Daniel Mjimwema katika hadi s:asa
kivango cha lami(DSD) | 500,000,000.00 428,703,000.00 428,703,000.00 umetekelezwa
Wilaya ya Mbinga Mji kwa asilimia 85
Upgrading of Mbinga-
Lipalamba (18km) Road to
Gravel Standard and
Periodic  Maintenance of Mradi
Kitanda, Kitanda - Lupilo, unaendelea
12 Nairobi, Kiwandani, Madevu hadi s:asa
Road, Mpepai-Kihungu and | 950,000,000.00 893,810,000.00 893,810,000.00
: umetekelezwa
Construction of Four Small kwa asilimia 50
Span Bridges at Nairobi,
Masimeli-Njomlole and
Sepukila Roads in Mbinga
Town Council
Mradi
Ujenzi wa Madaraja kumi na unaendelea,
13 | Mbili(12) Katika Wilaya ya hadi sasa

500,000,000.00

488,413,300.00

488,413,300.00

umetekelezwa
kwa asilimia 30
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14

Periodic Maintenance Works
in Mbinga District

750,000,000.00

749,850,500.00

749,850,500.00

Mradi
unaendelea,
hadi sasa
umetekelezwa
kwa asilimia 25

15

Maboresho wa barabara ya
Hospitali - Mkurugenzi katika
kivango cha lami (DSD)

500,000,000.00

466,045,158.80

466,045,158.80

Mradi
unaendelea,
hadi sasa

umetekelezwa
kwa asilimia 85

16

; Periodic Maintenance and

Bride Preventive Works
Along Minazini - Libango
(12.8Km

500,000,000.00

405,762,840.00

405,762,840.00

Mradi
unaendelea,
hadi sasa

umetekelezwa
kwa asilimia 55

Maboresho ya barabara za

Namasakata-Naikula- qu:Zgln delea
17 Liwanga (12km) na Tunduru- hadi s:asa
Amani-Misichela (15km | 500,000,000.00 488,200,000.00 488,200,000.00
: . umetekelezwa
Katika kiwango cha L
kwa asilimia 80
Changarawe

18

Maboresho ya barabara ya
Kangomba-Marumba -
Njenga

400,000,000.00

350,316,000.00

350,316,000.00

Mradi
unaendelea,
hadi sasa

umetekelezwa
kwa asilimia 90

19

Maboresho ya barabara ya
Chemuchemu-Ligoma-
Msinji(7km) Mchesi -Lukala

— Mbesa (10km) na
Barabara ya Ligoma-
Mkapunda(7km) katika

kiwango cha Changarawe

500,000,000.00

420,450,000.00

420,450,000.00

Mradi
umetekelezwa
kwa asilimia
100

4.0 HITIMISHO

Tunachukua nafasi hii kumpongeza Mheshimiwa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan kwa
kuongoza kwa mafanikio hasa katika sekta ya Miundombinu na kuondoa vikwazo vya

maendeleo kupitia mfuko wa majimbo na fedha za Tozo za mafuta ya petrol na dizeli
kwa kufanya hivyo kumetuongezea ufanisi zaidi kwenye utekelezaji wa miradi na pia

kusaidia kuinua uchumi
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kusafirisha mazao yao kwa urahisi kuyafikia masoko na hatimaye kukidhi mahitaji yao
kwa urahisi. Tunamuomba Mhe. Dr. Samia Suluhu Hassan kuendelea kutuwezesha
TARURA ili tuweze kutimiza kauli mbiu yetu isemayo “Tunakufungulia Barabara
kufika kusiko fikika”

8.15 TANZANIA NATIONAL ROADS AGENCY- (TANROADS) - RUVUMA TAARIFA
YA UTEKELEZAJI WA MIRADI

1. Utangulizi

Serikali kupitia Wakala ya Barabara (TANROADS) inaendelea na jitihada za
kuhakikisha kuwa miundombinu ya barabara na madaraja mkoani Ruvuma
inaimarishwa ili kurahisisha shughuli za usafiri na usafirishaji wa watu na bidhaa
mbalimbali kwa ajili ya kuinua uchumi na kupunguza umaskini.

TANROADS mkoa wa Ruvuma ina jukumu la kusimamia matengenezo ya mtandao wa
barabara wenye urefu wa kilomita 2,166.62. Kati ya hizo barabara kuu zikiwa na
Kilomita 920.98 ambapo kilomita 702.60 ni za kiwango cha lami na 218.34 ni za
kiwvango cha changarawe. Urefu unaobaki wa Kilomita 1,245.64 ni wa barabara za
mkoa ambapo Kilomita 31.34 ni za lami na 1,432.68 ni za changarawe.

2. Ukarabati Mkubwa na Ujenzi wa Barabara, Madaraja na Viwanja vya Ndege

Ujenzi wa barabara na ukarabati mkubwa unajumuisha miradi ya kitaifa na miradi ya
kimkoa kama ilivyoidhinishwa katika ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa kipindi cha
2020 — 2025 kama ifuatavyo:

2.1.Ujenzi wa Barabara ya Mbinga — Mbamba bay

Barabara hii yenye urefu wa Kilomita 66 imejengwa na mkandarasi China Henan
International Cooperation Group Co. Ltd (CHICO) kutoka China na kusimamiwa na
mhandisi mshauri SMEC International (Pty). Mkandarasi alianza kazi tarehe 3 Aprili
2018 na hadi kukamilika tarehe 2 Januari 2021 kwa gharama ya jumla ya TSh
129,361,352,517.84.

2.2.Ujenzi wa Daraja la Ruhuhu

Daraja hili lina urefu wa mita 98.01 na linaunganisha Wilaya za Nyasa Mkoani Ruvuma
na Wilaya ya Ludewa Mkoani Njombe. Ujenzi wa daraja ulikamilika kwa 100% tarehe 15
Oktoba 2021. Mradi huu ulitekelezwa kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza ilihusisha
ujenzi wa nguzo za daraja ambayo ilitekelezwa na mkandarasi kampuni ya Lukolo na
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mhandisi Mshauri wa mradi alikuwa ni kampuni ya Crown TECH- Consult. Awamu ya
pili ilihusisha ununuzi na ufungaji wa kitanda cha daraja ambapo ilitekelezwa na
TANROADS kwa kushirikiana na kampuni ya Jambela Ltd. Jumla mradi uligharimu kiasi
cha Tshs. 8.976 Billioni.

2.3.Ukarabati na Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege Songea

Ujenzi wa kiwanja hiki cha ndege ulianza 29 Aprili 2019 ukitekelezwa na mkandarasi
China Henan International Cooperation Group Co. Ltd (CHICO). Mhandisi mshauri wa
mradi ni Atkins Tanzania Ltd kwa kushirikiana na Howard Humphreys na Advanced
Engineering Solutions Limited. Mradi umekamilika tarehe 30 Machi 2023 kwa gharama
ya Tshs 37.09 Bilioni. Kwa hivi sasa mradi upo kwenye muda wa matazamio hadi
Septemba 2024.

2.4.Ujenzi wa Barabara ya Kitai -Lituhi - Ndumbi

Mradi huu una urefu wa Kilomita 95.3. Mradi huu unatekelezwa kwa kiwango cha lami
katika awamu zifuatazo:

(i.) Kitai — Amani Makoro : Kilomita 5;
(ii.) Amani Makoro — Ruanda : Kilomita 35;
(iii.) Ruanda — Lituhi — Ndumbi Kilomita 50.

2.4.1. Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Kitai — Amani Makoro
(Km 5)

Mradi huu ulihusisha ujenzi wa Kilomita 5 za kiwango cha lami. ulioanza kutekelezwa
tarehe 6 Juni 2019 mkandarasi akiwa ni kampuni ya China Henan International
Cooperation Group Co. Ltd (CHICO) kutoka China na kukamilika tarehe 7 Agosti 2020
kwa gharama ya 6.957 Bilioni. Mhandisi mshauri alikuwa ni kitengo cha ushauri cha
TANROADS Engineering Consulting Unit (TECU).

2.4.2. Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Amani Makoro - Ruanda
(km 35)

Mradi huu ni mwendelezo wa ujenzi wa barabara ya Kitai -Lituhi - Kipingu. Ujenzi huu
unatekelezwa kwa kujenga Kilomita 35 kwa kiwango cha lami kipande cha Amani
Makoro - Ruanda. Mradi ulianza tarehe 15 Juni 2022 na unategemewa kukamilika
mnamo Aprili 2024, Mkandarasi ni kampuni ya China Railway Seventh Group, gharama
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ya mradi ni TZS TZS 60.481 Bilioni. Mhandisi mshauri wa mradi ni kampuni ya LEA
Associates South Asia Pvt Ltd.

Utekelezaji wa mradi kwa hivi sasa umefikia 28%.

2.4.3. Ujenzi Kiwango cha Lami Barabara ya Ruanda — Lituhi — Ndumbi (Km
50)

Barabara hii itaanzia Ruanda hadi bandari ya Ndumbi. Usanifu wa kipande hiki cha
Kilomita 50 ulishakamilika. Zabuni ya mradi huu ilitangazwa tarehe 31 Oktoba 2022 na
kufunguliwa tarehe 1 Desemba 2022. Tathmini ya zabuni za wakandarasi ilishakamilika
na Serikali hivi karibuni imetoa kibali cha utekelezaji wa mradi huu. Kwa sasa
mkandarasi wa kutekeleza mradi huu ameshapatikana na Wakala ipo katika hatua za
mwisho za kusaini mkataba.

Fidia
Taarifa ya Uthamini wa Fidia kwa waathiriwa na mali zao ya kiasi cha takribani TSh. 2.9
Billioni ipo katika hatua za uwekwaji wazi wa taarifa kwa waathiriwa na hatimaye

kuwasilishwa makao makuu ya TANROADS kwa ajili ya mchakato wa kuwasilishwa
Wizara ya Fedha kwa ajili ya hatua zaidi za upatikanaji wa fedha.

2.5.Ujenzi wa barabara ya Likuyufusi hadi Mkenda

Barabara hii ina urefu wa Kilomita 124. Usanifu wake kwa ajili ya ujenzi wa barabara
kwa kiwango cha lami ulifanyika mwaka 2013. Hata hivyo, kutokana na muda mrefu
kupita usanifu huo ulifanyiwa marejeo na TANROADS Engineering Consulting Unit
(TECU) kwa gharama ya Tsh 178 Milioni na kazi hiyo kukamilika Desemba 2020.

Zabuni kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huu kwa kiwango cha lami kuanzia Likuyufusi —
Mkayukayu, Kilomita 60 ilitangazwa tarehe 19 Oktoba 2022 na kufunguliwa tarehe 14
Desemba 2022.

Tathmini ya zabuni za wakandarasi ilikamilika na Serikali hivi karibuni kupitia waziri
mwenye dhamana Mhe. Innocent Bashungwa kutoa kibali cha utekelezaji wa mradi
huu.

Kwa sasa mkandarasi wa kutekeleza mradi huu ameshapatikana na Wakala ipo katika
hatua za mwisho za kusaini mkataba.

Fidia
Taarifa ya Uthamini wa Fidia kwa waathiriwva na mali zao ya kiasi cha TSh.

5,198,353,724.16 imeshawasilishwa makao makuu ya TANROADS kwa ajili ya
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mchakato wa kuwasilishwa Wizara ya Fedha kwa ajili ya hatua zaidi za upatikanaji wa
fedha.

2.6.Ujenzi wa Barabara ya Lupiro — Malinyi — Kilosa kwa Mpepo — Londo —
Kitanda - Lumecha

Mradi huu ni sehemu ya barabara kuu ya Mikumi — Kidatu — Ifakara — Malinyi Kilosa
kwa Mpepo — Londo — Lumecha yenye jumla ya Kilomita 512 ambayo inaunganisha
mikoa ya Ruvuma na Morogoro. Serikali imeshaanza ujenzi kwa kiwango cha lami
sehemu ya Mkoa wa Morogoro kuanzia Kidatu — Ifakara (66.9Km) kupitia ufadhili wa
Umoja wa Ulaya.

Serikali tayari imewekeana saini ha mkandarasi China Civil Engineering Construction
Corporation Ltd (CCECC) kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa Kidatu — Ifakara — Lupiro
— Malinyi — Kilosa Kwa Mpepo — Londo — Lumecha/Songea Kilomita 512 kwa ajili ya
kuijenga kwa kutumia mfumo wa EPC+F. Mradi huu utakuwa wa muda wa miezi 66.
Katika ujenzi huu Kilomita 123.93 kuanzia Londo (mpaka na Mkoa wa Morogoro) —
Lumecha zipo mkoa wa Ruvuma.

Hivi sasa mkandarasi anaendelea na kazi ya kukamilisha upatikanaji wa dhamana za
benki kabla ya kukabidhiwa eneo la mradi kwa ajili ya utekelezaiji.

2.7.Ujenzi wa Barabara ya Songea — Lutukira

Mradi huu ni wa Kilomita 116 ambapo utahusisha kipande cha Songea — Lutukira
Kilomita 100 pamoja na kipande cha Songea bypass Kilomita 16. Upembuzi yakinifu, na
usanifu wa kina wa awali ulifanywa na Mhandisi Mshauri BEOMAN Engineering and
Architect Co. Ltd na kukamilika mwaka 2014.

Serikali imefanikiwa kupata ufadhili wa benki ya dunia kwa ajili ya kutekeleza ujenzi wa
mradi huu. Kutokana na muda mrefu kupita Serikali ilitangaza manunuzi ya Mhandisi
Mshauri kwa ajili ya kufanya mapitio ya Usanifu wa Kina pamoja na kusimamia
utekelezaji wa ujenzi wa mradi tarehe 17 Februari 2023 na hivi sasa mchakato upo
katika hatua za mwisho. Hali kadhalika Serikali ilitangaza zabuni ya kutafuta
mkandarasi tarehe 30 Novemba 2023 na inatarajiwa kufunguliwa 28 Februari 2024.

Fidia
Sambamba na hilo hivi sasa Wizara ya Fedha ipo katika hatua ya kutafuta Fidia kwa

waathiriwa yenye thamani ya kiasi cha TSh. 646,964,536.20 kwa upande wa barabara
ya Songea — Lutukira na TSh. 4,005,567,798.36 kwa upande wa Songea Bypass.

2.8.Ujenzi wa Daraja la Mitomoni
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Daraja hili litawezesha magari kuvuka Mto Mitomoni na hivyo kuunganisha wilaya za
Engineering Solutions na kukamilishwa tarehe 3 Machi 2020. Daraja hili limesanifiwa
kuwa na urefu wa mita 47.7, njia mbili za magari na njia za waenda kwa miguu kila
upande zenye upana wa mita 1.9 kila moja.

Zabuni ya ujenzi wa daraja hili ilitangazwa tarehe 15 Desemba 2022 na kufunguliwa
tarehe 17 Januari 2023. Hata hivyo, kutokana na kujitokeza kwa mzabuni mmoja pekee
na ambaye zabuni yake ilikuwa juu ya makadirio Ofisi ya Meneja baada ya kushauriana
na TANROADS Makao Makuu ilishauriwa kuitangaza upya zabuni hii, mchakato wa
Manunuzi umeshaanza na upo kwenye hatua ya mwanzo ya manunuzi.

Fidia
Ujenzi wa Daraja hili utafanyika katika eneo ambalo ni la hifadhi ya barabara na hivyo
halitohusisha wananchi kuathiriwa na kupoteza mali zao.

2.9.Ujenzi wa Daraja la Mkenda

Daraja hili linaunganisha nchi ya Tanzania na Msumbiji katika mto Ruvuma. Daraja hili
lilishafanyiwa usanifu na kampuni ya Advanced Engineering Solutions na kukamilishwa
tarehe 3 Machi 2020. Daraja hili litakuwa na urefu wa mita 144, njia ya magari kuelekea
kila upande na njia za waenda kwa miguu.

Zabuni ya ujenzi wa daraja hili ilitangazwa tarehe 15 Desemba 2022 na kufunguliwa
tarehe 17 Januari 2023.Hata hivyo, kutokana na kujitokeza kwa mzabuni mmoja pekee
na ambaye zabuni yake ilikuwa juu ya makadirio Ofisi ya Meneja baada ya kushauriana
na TANROADS Makao Makuu ilishauriwa kuitangaza upya zabuni hii, mchakato wa
Manunuzi umeshaanza na upo kwenye hatua ya mwanzo ya manunuzi.

Fidia
Ujenzi wa Daraja hili utafanyika katika eneo ambalo ni la hifadhi ya barabara na hivyo
halitohusisha wananchi kuathiriwa na kupoteza mali zao

3. Usanifu wa Barabara na Madaraja

3.1.Usanifu wa Barabara ya Mbamba bay — Lituhi

Mradi huu una urefu wa kilomita 112.4. Usanifu ulifanywa na Mhandisi Mshauri HP
Gauff kwa gharama ya Tsh 672 Milioni. Usanifu ulianza mwishoni mwa mwaka 2013 na
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kukamilika Juni 2019. Serikali inaendelea na juhudi za kutafuta fedha ili kuweza
kutekeleza ujenzi wa barabara hii kwa kiwango cha lami.

3.2.Usanifu wa barabara ya Mtwarapachani — Nalasi — Tunduru

Mradi huu una urefu wa Kilomita 300. Upembuzi Yakinifu, Usanifu wa Kina na uandaaji
wa Nyaraka za Zabuni wa barabara hii ulifanywa na Mhandisi Mshauri Advanced
Engineering Solutions kwa kushirikiana na G.E.G Portugal kwa gharama ya Tsh 2.559
Bilioni. Kazi ilikamilika Desemba 2019. Serikali inaendelea na juhudi za kutafuta fedha
ili kutekeleza ujenzi wa barabara hii kwa kiwango cha lami.

3.3.Usanifu wa Barabara ya Unyoni — Maguu — Kipapa

Barabara hii ya changarawe ina urefu wa Kilomita 25. Serikali ipo katika jitihada za
kutafuta fedha kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya
kuijenga barabara hii katika kiwango cha lami. Hata hivyo, hadi hivi sasa Ofisi ya
Meneja imekamilisha ujenzi wa Kilomita 4.2 kwa kiwango cha lami kwa kutumia fedha
za miradi ya maendeleo.

3.4.Usanifu wa Barabara ya Nangombo — Chiwindi

Barabara hii ya changarawe ina urefu wa kilomita 40. Ofisi ya TANROADS, Ruvuma
imeshaandaa nyaraka za manunuzi kwa ajili ya kutafuta mhandisi mshauri
atakayefanya Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina wa barabara hii kwa ajili ya
kuijenga katika kiwango cha lami.

3.5.Usanifu wa Barabara ya Madaba — Mundindi (Liganga) — Mkiu

Mradi huu una urefu wa Kilomita 46. Usanifu wake ulifanywa na Mhandisi Mshauri
Crown Tech Consult Ltd. na kukamilika mwaka 2016. Serikali inaendelea na juhudi za
kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa barabara hiyo kwa kiwango cha lami.

4. Matengenezo ya barabara ya muda maalumu, kawaida na kuboresha sehemu
korofi

Pamoja na hayo Ofisi ya Wakala ya Barabara pia imeendelea kutekeleza matengenezo
ya barabara katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/23 ambayo yamewezesha
mtandao mzima wa Barabara Kuu na za Mikoa kupitika wakati wote hivyo kuwezesha
shughuli za kijamii na za maendeleo kufanyika bila vikwazo.

5. Hifadhi ya Barabara na Mizani

Wakala ya Barabara mkoa wa Ruvuma pia unasimamia sheria ya kusimamia hifadhi ya
barabara kuhakikisha haivamiwi. Hali kadhalika TANROADS Ruvuma pia inasimamia
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mizani 4 kwa ajili ya kudhibiti magari yasizidishe uzito na kuharibu barabara. Mizani
hizo zipo katika maeneo yafuatayo:

6. Hitimisho

Wakala ya Barabara mkoa wa Ruvuma itaendelea na juhudi za kuhakikisha malengo ya
Serikali katika utekelezaji wa ilani ya Chama cha Mapinduzi yanafikiwa kadiri ya
mipango ya Serikali.
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8.16 WAKALA WA HUDUMA ZA MISITU TANZANIA
.  MAOMBI YA UANZISHWAJI WA KONGANI YA VIWANDA VYA MAZAO YA
MISITU MADABA.

1. 1l.Utangulizi
Moja ya maeneo Matano ambapo Sera ya misitu ya 1998 imependekeza ni uanzishwaiji

wa viwanda na biashara ya mazao ya misitu. Mpango mikakati wa Sera wa Mwaka
2021/2031 umeweka lengo la kuwa na Kongani nne za viwanda vya msitu ambayo
mojawapo inapendekezwa kuanzisha Halmashauri ya Wilaya ya Madaba

Eneo hili litaongeza mnyororo wa thamani ya mazao ya misitu, Ajira, mapato ya serikali
na ongezeko la fedha za kigeni kwa kupitia viwanda endelevu vya misitu na biashara.
Kupatikana au kuwepo kwa eneo la viwanda vya misitu kutasaidia matumizi ya nishati
itokanayo na mabaki ya mazao ya misitu, vile vile itaongeza hasa uanzishwaji wa misitu

ya kupanda, itaongeza matumizi ya aina ya miti isiyofahamika.

i. Katika kutekeleza sera ya misitu na llani ya Chama Cha Mapinduzi, Mkoa wa
Ruvuma unaanzisha Kongani ya viwanda vya mazao ya misitu kwenye eneo la
Kipingo hekta 250, Halmashauri ya Madaba. Sababu za kupendekeza eneo hilo
ni kama ifuatavyo:-

ii.  Malighafi ya misitu ya kupandwa (Teak, Pines, Eucalyptus)

iii. Mkoa wa Ruvuma una jumla misitu ya kupanda hekta 36,572 (TFS 7,397 ha,
SUA 1,475 ha na TGA 26,360 ha)

iv.  Mkoa wa jirani wa Njombe una jumla ya misitu ya kupanda hekta 89,843

v. Mkoa wa Ruvuma una malighafi ya misitu ya asili ambayo inaeneo la kilometa za
mraba 41,567 au hekta 4,156,700 sawa na asilimia 65 ya eneo lote la mkoa.

vi.  Madaba inaunganishwa na Barabara ya rami ya Makambako-Songea ambayo
inaunga na Barabara ya Mtwara-Mbambabay ambayo inaunganisha bandari ya
Mtwara, Mbambabay ziwa Nyasa na uwanja wa ndege wa Songea.

vii.  Madaba vilevile inaunganishwa na wilaya ya Ludewa kwa barabara ya

changarawe hadi ziwa Nyasa bandari ya Manda-Nsungu.
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viii.  Madaba imepitiwa na lini mbili za umeme, Grid ya Taifa ya Makambako-Songea
220 mw na umeme wa REA 33kv

ix. Madaba ina uhakika wa upatikanaji wa maji ya kutosha toka kwenye mito
mikubwa ya Rutukila na Mgombesi ambayo vyanzo vyake vihifadhiwa vizuri.

x.  Uwepo wa soko la uhakika la mazao ya misitu ya viwandani, kwa sababu
Tanzania inatumia dola za kimarekani million 90 kwa miaka mitano iyopita kwa
kuagiza bidhaa hizo toka nchi za nje kama karatasi, plywood, marine board,
particle board, karatasi za usafi (Tissue paper, Toilet paper), Tooth sticks n.kSoko
la uhakika la mazao ya misitu la kwanza litapatikana kwenye mikoa ya Jirani ya
Lindi, Ruvuma na Mtwara na nchi za SADC (Msumbiji, Malawi, Zambia Africa ya

kusini na Botswana) na pili ni nchi zingine za Afrika na duniani.

2. Lengo la mradi
Kongani ya viwanda vya mazao ya misitu kitakachoanzishwa Madaba hadi kufikia 2026,

kongani hii itaongeza ajira na kuongeza fedha za kigeni kupitia viwvanda na biashara ya

mazao ya misitu.

Kupitia mradi huu wa kiwanda cha mazao ya misitu tunatarajia yafuatayo,
i.  Kuongeza Thamani ya Mazao ya Misitu.
ii. Kutangaza Masoko Na Biashara ya Mazao Ya Misitu.
iii.  Kukuza Uvunaji Endelevu ya Mazao Ya Misitu Na Mazao Mengine Ya Misitu.

iv.  Kiwanda Kitapelekea Matumizi Mazuri Ya Mazao Ya Misitu.

3. Hitimisho
Mhe. Mwenyekiti tuomba kikao hiki kiridhie uanzishwaji wa kongani ya viwanda vya

mazao ya misitu kwenye eneo la Kipingo hekta 250 Halmashauri ya Madaba kwa faida
ya wananchi wanaopanda miti ya biashara na Taifa kwa ujumal kwa kuongeza fedha za

kigeni.
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II.  OMBI LA MISITU YA HIFADHI YA NAMATUI NA LIHUHU KUTANGAZWA
KAMA MISITU YA LINDI MAJI (CATCHMENT FOREST).

UTANGULIZI

Msitu wa Hifadhi wa Namatui Range na Lihuhu Range ni misitu ambayo ilitengwa
na kutangazwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa LGA GN 444 ya tarehe
04/11/1994 kwa lengo la kuhifadhi Nyanzo vya maji katika Bonde la Mto Ruvuma
(Catchment Forest). Misitu hii inapatikana Halmashauri ya Wilaya Songea katika
kata za Muhukulu na Ndongosi

lli kuboresha usimamizi wa misitu hii mwaka 2017 misitu hii ilihamishiwa Wakala
wa Huduma za Misitu(TFS) na kuchorwa Ramani kwa JB N0:3209(Lihuhu) JB
N0:3210 (Namatui), Misitu hii ina ukubwa wa 2619 Ha (Lihuhu) na 5684
Ha(Namatui).

UMUHIMU WA MISITU HII

Mh. Mwenyekiti Misitu ya Hifadhi ya Namatui na Lihuhu Range ni muhimu sana
kwa Ustawi wa Wilaya ya Songea kwa kuwa na uoto wa Asili unaosaidia;

1) Kulinda vyanzo vya Maji vinavyoanzia ndani ya Misitu hii na kupele maiji
Mto Ruvuma.
2) Kusaidia kuleta Mvua kwa Maeneo ya Songea na kusaidia katika
mabadiliko ya Tabia nchi.
3) Kutumika kama makazi ya Wanyama na viumbe hai wengine
wanaopatikana ndani ya misitu hii.
misitu hii. Nk
Mh Mwenyekiti kwa umuhimu wa Misitu hii na kupitia Kikao hiki Wakala wa
Huduma za Misitu(TFS) inaomba Ridhaa ya kuendele na mchakato wa
Kutangaza misitu hii kama Misitu ya Hifadhi ya Lindi maji (Catchment Forest) ili
kuongeza usimamizi wa Maeneo haya kwa maslahi mapana ya wananchi wa
kizazi cha sasa na Baadae.

Mhe. Mwenyekiti naomba kuwasilisha.
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. OMBI LA KUREKEBISHA MPAKA WA HIFADHI YA LIHANJE ILI KUTOA
ENEO KWA WANANCHI.

UTANGULIZI
Msitu wa Hifadhi wa Lihanje una ukubwa wa Hekari 10,565 au Kilometa za

Mraba 105.65, ulitangazwa kwa Sheria za Halmashauri ya Wilaya mwaka 1994
nakuwa mali ya Halmashauri ya Wilaya Songea.

Hifadhi kwa mara ya pili ilitangazwa tena kwa sheria ya Misitu (Cap 389)
Tangazo No: 333 la tarehe 05/09/2000 na mmiliki aliendelea kuwa Halmashauri
ya Wilaya ya Songea hadi mwaka 2017 umiliki ulipobadilishwa kutoka TAMISEMI
kuja Serikali Kuu (TFS) kwa lengo la kuongeza Nguvu katika uhifadhi ili kukidhi

madhumuni ya Kuanzishwa kwake.

ya Mbinga.

MAPENDEKEZO YA KUPEWA ENEO KUTOKA HIFADHI YA LIHANJE

Kufuatia maombi ya muda mrefu ya kuongezewa eneo kutoka Msitu wa Hifadhi
Lugagara, tathimini ya kina iliyofanyika kwa kupitia na kuangalia maeneo yote ya
Msitu wa Hifadhi kulingana na umuhimu wake na kupelekea Serikali kupitia
Wakala wa Huduma za Misitu(TFS) kwa Kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Songea kutenga eneo la Hekta 1000
sawa na Ekari 2471 kwa ajili ya kuwagawia wananchi wa Vijiji vya
Lugagara,Mgazini na Kilagano kwa matumizi ya kilimo.

Hivyo Mh Mwenyekiti pamoja na kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC) Wakala wa
Huduma za Misitu(TFS) una leta ombi kwenu kuridhia mabadiliko ya Mpaka wa
Hifadhi ya Milima Lihanje ili kuondoa Jumla ya eneo la Ekari 2471
lillopendekezwa kutolewa kwa Wananchi kwa kuzingatia umuhimu wa uhifadhi

bila kuleta madhara kwenye vyanzo vya Maiji.
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9.0 TAARIFA ZA VIKAO VYA KAMATI ZA WILAYA (DCC)
9.1 WILAYA YA NAMTUMBO

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI (W) DCC KILICHOFANYIKA
KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA HALMASHAURI YA WILAYA YA
NAMTUMBO TAREHE 24/01/2024.

WAJUMBE WALIOHUDHURIA

1. Mh. Ngollo Malenya Mkuu wa Wilaya Namtumbo Mwenyekiti
2. Bw. Ambokile Paul Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W) Katibu
3. Bw. Francis Mgoloka Katibu Tawala (W) Mjumbe
4. Mh. Lucas Jacob Njogopa Diwani Kata ya Rwinga Mjumbe
5. Mh. Isdory Brown Nyati Diwani Kata ya Limamu Mjumbe
6.  Bw. Allen Katyale DBC -PCCB Namtumbo Mjumbe
7.  SSGT Nzota Mshauri Mgambo (W) Mjumbe
8. INSP Benedict Mbawala DPO - Magereza Mjumbe
9.  Bw. James Joseph SO Mjumbe
10.  SSGT. Emmanuel M. SSGT - UHAMIAJI Mjumbe
11. SSP. Osward Ntalanya OCD - Namtumbo Mjumbe
12.  Shekh Alfajiri Mpunga Kaimu Shehe wa Wilaya Mjumbe
13.  Fr. Bryson Kayombo Mchungaiji Mjumbe
14.  Bw. Albert Mtimba Kaimu Meneja TARURA Mjumbe
15.  Bw. Philipho Komu Meneja TANESCO Mjumbe
16.  Bw. Vicent Walter Meneja - TFS Mjumbe
17.  Bw. Thobias Nangalaba DRO - NIDA Mjumbe
18.  Mh. Paulo Kamilius Fussi Diwani Kata ya Litola Mjumbe
19.  Mh. Sambode Petro Mhongo  Diwani Kata ya Ligera Mjumbe
20.  Mh. Juma Janati Luambano Diwani Kata ya Luegu Mjumbe
21.  Mh. Othuman Abed Njovu Diwani Kata ya Luchili Mjumbe
22.  Mh. Remna Adimu Nchimbi Diwani Kata ya Msindo Mjumbe
23.  Mh. Swaleha Said Moto Diwani Kata ya Mputa Mjumbe
24.  Mh. Charles Wilbadi Chengula Diwani Kata ya Kitanda Mjumbe
25.  Mh. Saidi Zidadu Zidadu Diwani Kata ya Lusewa Mjumbe
26.  Mh. Bakiri Mohammed Mawila Diwani Kata ya Lismoniji Mjumbe
27.  Mh. Kassim Burhan Gunda Diwani Kata ya Likuyuseka Mjumbe
28.  Mh. Nestory Kondradi Nyoni Diwani Kata ya Namabengo Mjumbe
29.  Mh. Mrisho Twaib Mbawala Diwani Kata ya Mgombasi Mjumbe
30.  Mh. Salum Kabumaye Nyoni  Diwani Kata ya Mchomoro Mjumbe
31.  Mh. Zamania Rajab Komba Diwani Viti Maalum Likuyuseka Mjumbe
32.  Mh. Selina Kayombo Diwani Viti Maalum Namtumbo Mjumbe
33.  Bw. Ephrem Kawonga Afisa Utumishi (W) Mjumbe
34.  Bw. Estery Mwinuka Afisa Uchaguzi (W) Mjumbe
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35.
36.
37.
38.
39.
40.
41.
42.
43.
44.
45.
46.
47.
48.
49.
50.
51.
52.
53.
54.
55.
56.
57.
58.
59.
60.
61.
62.
63.
64.
65.
66.
67.
68.
69.
70.
1.
72.
73.
74.
75.
76.

Bw. Jackson Mateso
Bw. Christian Msegeya
Bw. Xvery Mwihava
Bi. Prisca Msuha

Bw. Michael Gambi
Bi. Yasinta Mayemba
Bw. Straton Kavishe
Bw. Kevin Mlaponi
Bw. Msyangi M Kruchumila
Bw. Haruni Mang'uli
Bw. Michael Lyambilo
Bw. Alphonce Kisinini
Bw. Bakari Nihuka

Bi. Teresia Haule

Bw. Geofrey Kalikawe
Bw. Abel Nyoni

Bw. Ndikumana N

Bw. Mozes Komba
Bw. Emmanuel Lusian
Bw. Ndikumana M

Bi. Editha Kayombo
Bw. Hamis Mkata

Bw. Ased Hokororo
Bw. Ally A. Bango

Bw. Ally A. Chemka
Bi. Josephina Mapunda
Bi. Amina H. Hambinga
Bw. Eleterius Mbawala
Bw. Hamis Isima

Bw. Abu M. Nihamba
Bw. Rajabu Mtihachi
Bw. Bakari M. Luena
Bw. Ally A. Chemka
Bw. Shaibu S. Ndimbo
Eng. Francis Meddah
Bw. Salum Nachundu
Eng. Salome Method
Bw. Simon Chosa

FR. Charles G. Mgeni
Bw. Hassan Namwela
Bw. Nurdin Mputa

Bw. Zuberi Nikata

Kaimu Mkaguzi wa Ndani (W)
Kaimu Mhandisi Ujenzi (W)
Kaimu Afisa Elimu Msingi (W)
Afisa Maliasili (W)

Kaimu Afisa Kilimo na Mifugo (W)
Afisa Tarafa Mkongo

Afisa Ushirika (W)

Kaimu Mganga Mkuu (W)
Afisa Tarafa Sasawala
Afisa tarafa Undendeule
Afisa Elimu Sekondari (W)
Kaimu Afisa Mipango (W)
Kaimu Mweka Hazina (W)
Afisa Biashara

Afisa Utumishi

Kaimu Afisa TSC (W)
Kitengo cha Manunuzi
Kaimu Afisa Maendeleo ya Jamii (W)
Kaimu Afisa TEHAMA
Kaimu Afisa Manunuzi
WEO - Mputa

Kaimu TEO - Lusewa

M/Kiti Namtumbo AMCOS
M/Kiti Rwinga AMCOS
M/Kiti Mgombasi AMCOS
M/Kiti UMANA  AMCOS
Meneja NAPACOS

M/Kiti NAPACOS

M/Kiti TUMAINI AMCOS
M/Kiti Luegu AMCOS

M/Kiti Libango AMCOS
Mhasibu LUEGU AMCOS
M/Kiti Mgombasi AMCOS
Mhasibu NAUWASA

MD - NAUWASA

Kaimu Meneja RUWASA
Mhandisi - NAUWASA
Afisa Maendeleo ya Jamii
Padre - RC

Katibu ACT

WEO - Namtumbo

Katibu wa Mbunge Jimbo la Namtumbo
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WAJUMBE WASIO HUDHURIA KWA TAARIFA:-

Hakuna

SEKRETARIETI:
1. Bi. Zuhura Mbeyela Mwandishi wa kikao
2. Bw. Solomon Hyera Mwandishi wa Kikao.

DONDOO NA.NMT/DCC/01/2023/2024: KUFUNGUA KIKAO.

Katibu alimkaribisha Mwenyekiti ili afungue kikao Mwenyekiti alifungua kikao kwa
kuwakaribisha wajumbe katika kikao hicho muhimu cha kamati ya ushauri Wilaya
akiwasihi kuchangia ili kuleta maendeleo ya Wilaya.Mwenyekiti pia aliwashukuru
wajumbe na wananchi wa Namtumbo kwa ushirkiano katika kuleta maendeleo Mwisho
alitamka kufunguliwa kikao saa 04:00 asubuhi.

DONDOO NA.NMT/DCC/02/2023/2024: KURIDHIA AGENDA.
Wajumbe waliwasilishiwa agenda za kikao na waliridhia jumla ya agenda 8 zilizo
wasilishwa kujadiliwa katika mkutano huo amabazo ni:-

1. Kufungua kikao.

2. Kusoma na kuridhia ajenda za kikao.

3. Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa kikao cha kamati ya ushauri wilaya cha
tarehe 17/11/2021.

4. Kusoma na kujadili yatokanayo na kikao cha kamati ya ushauri wilaya cha tarehe
17/11/2021

5. Kupokea na kujadili taarifa ya Divisheni na Vitengo vya Halmashuri ya
Namtumbo

6. Taarifa za Taasisi mabalimbali

7. Ombi la kurekebisha Majina ya Vitongoji Vya Mamlaka ya Mji Mdogo wa Lusewa.

8. Mengineyo kwa idhini ya mwenyekiti

DONDOO NA.NMT/DCC/03/2023/2024: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI
WA KIKAO CHA DCC CHA TAREHE 17/11/2021

Wajumbe walipitia muhtasari kwa makini na waliridhia katibu na Mwenyekiti kutia saini
ili kuwa kumbukumbu sahihi za kikao.

DONDOO NA.NMT/DCC/04/2023/2024. YATOKANAYO NA KIKAO CHA DCC CHA
TAREHE 17/11/2021

Wajumbe walipitia maagizo yote yaliotolewa katika kikao kilichopita, na waliridhishwa na
utekelezaji wake.
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DONDOO NA.NMT/DCC/05/2023/2024: KUPOKEA NA KUJADILI TAARIFA YA
DIVISHENI NA VITENGO VYA HALMASHURI YA NAMTUMBO.

Taarifa iliwailishwa ikieleza utekelezaji wa Divisheni na Vitengo vya Halmashuri ya
Namtumbo.
Baada ya taarifa kuwasilishwa wajumbe walichangia na kutoa maoni kama ifuatavyo:-.

Wajumbe walishauri Halmashauri kujitahidi kuezeka maboma ilikuokoa nguvu za
wananchi hasa katika kipindi cha mvua ili kuondoa hansara.

Wajumbe walishauri idara ya Mipango kuzunguka na kuangalia uhitaji na uhalisia
Wajumbe walishauri Halmashauri kuangalia namna ya kuombea fedha inayofika
kutoka serikali kuu kujenga miradi mipya kubadili matumizi kwa kukarabati
maboma ambayo yametangulia katika eneo hilo.

Wajumbe waliomba a Halmashauri kuiomba serikali kuu kuongezewa walimu
kwa kuwa bado kuna uhaba mkubwa wa walimu.

Taarifa ziwasilishwe katika mamlaka husika juu ya Walimu kutopewa jukumu la
usimamizi wa miradi kwani inapelekea walimu kutotekeleza majukumu yao ya
msingi ya ufundishaji

Wajumbe walishauri halmashauri kutenga fedha kwaajili ya kuboresha
miundombinu ya vituo vya elimu ya watu wenyeulemavu ili kuleta na kuboresha
mazingira ya kutoa elimu

Wajumbe walishauri kuwe na usawazo wa walimu mjini na vijijini ilikukabiliana na
changamoto ya upungufu wa walimu vijijini licha ya kuwa na uhaba wa walimu.
Wajumbe walishauri kutenga bajeti au kuombea fedha kwaajili ya makazi ya
walimu hasa vijijini ilikuwezesha walimu kukaa katika maeneo yao ya kazi.
Wajumbe walishauri Waheshimiwa madiwani, wataalamu, viongozi wa dini na
wazazi kushirikiana kufanikisha watoto kuripoti shuleni. Aidha Mwenyekiti
aliagiza maafisa Tarafa na watendaji kuhakikisha watoto wanaenda shule.
Sambamba na hilo Wajumbe walishauli elimu itolewe kwa wazazi juu ya
umuhimu wa elimu.

Mwenyekiti aliagiza idadi ya madiwati yaliyopo na upungufu iainishe katika shule
za msingi na sekondari na kuwasilishwa ofisi ya mkuu wa wilaya.

Wajumbe waliomba mabadiliko ofisi ya kata Luchili kuelekezwa maeneo ilipo ili
kuweza kuepusha usumbufu katika matukio kama uchaguzi.

Wajumbe waliomba bei ya pembejeo kwa Halmashauri ya Namtumbo ipungue
kwakuwa pembejeo hushushwa Namtumbo baada ya kutoka Dar es salaam.
Aidha Wajumbe walipongeza mfumo wa stakabadhi ghala kufanya vyema kwa
msimu wa 2022/2023.

Wajumbe waliagiza mawakala wa mbolea za ruzuku wanapofika eneo husika
kuripoti kwa Watendaji Kata kabla ya kuanza kazi ili waweze kutambulika.
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DONDOO NA.NMT/DCC/06/2023/2024: TAARIFA ZA TAASISI MABALIMBALI

A. TAARIFA YA WAKALA WA BARABARA VIJIJINI NA MJINI - TARURA.
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni ya maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.

Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walichangia kama ifuatavyo:-

=  Wajumbe walishauri kujengwa daraja Mto Langalanga kwenda Namakonde

kwani eneo hilo lina wakulima wengi wa ufuta na soya.

=  Wajumbe walishauri barabara kutoka Lumecha kwenda mdwema kufunguliwa.

Kwa kuwa ni moja ya barabara muhimu kwa uzalishaji. Aidha Wajumbe
walishauri matengenezo ya barabara za mashambani kwani ni kichocheo cha
uchumi.

=  Wajumbe walishauri kuweka alama na vibao vya uelekeo na tahadhari katika

barabara ya makutano na mzunguko iliyopo Miembeni Kata ya Likuyuseka ili
kuwawezesha watumiaji kutambua uelekeo kwa urahisi.

TAARIFA YA WAKALA WA MAJI VIJIJINI - RUWASA
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni ya maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.
Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walichangia kama ifuatavyo:-
=  Wajumbe waliomba kuongezeka kwa jitihada kumaliza miradi ya maj ili wananchi
waweze kupata huduma hiyo kwa ukaribu Aidha Wajumbe waliomba kata ya
msindo na kupatikana visima hata viwili ili kuondoa adha ya upatikanaji wa maji.

TAARIFA YA TAASISI YA KUKUSNAYA MAPATO - TRA
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni a maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.
» Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walipongeza taasisi inafanya vizuri na
walishauri waongezewe watumishi iliwafanye vizuri zaidi.
TAARIFA YA WAKALA WA UZALISHAJI WA MBEGU WA SERIKALI -ASA
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni a maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.
Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walichangia kama ifuatavyo:-

=  Wajumbe walipongeza ASA kwa msimu wa 2022/2023 kwa kufanya vyema
katika uzalishaji wa mbegu ilimo wamenunua mbegu kwa bei nzuri.

= Wajumbe aliwaomba wananchi kuisaidia serikali kuwaelimisha wananchi
kuachilia maeneo ambayo serikali imeyatenga kwaajili ya uzalishaji wa mbegu.

= Wajumbe waliwataka madiwani kubadilisha mitazamo na kutokuendekeza
migogoro ya mipaka ya shamba la mbegu kwani ni kwa maslahi mapana ya taifa.

TAARIFA YA CHAMA CHA USHIRIKA SONGEA - NAMTUMBO - SONAMCU

Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni a maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.
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Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walichangia kama ifuatavyo:-

=  Wajumbe walihoji kampuni ya tumbaku (MAGEFA) inadaiwa ushuru na
Halimashauri hivyo SONAMCU kama waajiri wa makampuni kuisaidia
Halimashauri dhidi ya madai hayo.

= Waheshimiwa madiwani walishauriwa kuwahimiza wakulima katika maeneo yao
kudai risiti zinazoonesha uzito kabla ya taratibu za malipo pindi wanapopeleka
mazao.

= Wajumbe alihimiza elimu kuendelea kutolewa kwa wakulima juu ya ufunguzi wa
akaunti ilikuzuia kudhulumiwa.

TAARIFA YA WAKALA WA HUDUMA ZA MISITU - TFS
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni a maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.
Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walichangia kama ifuatavyo:-
= Mheshimiwa mkuu wa wilaya alimuagiza afisa wa TFS kupita kujiridhisha kama
vyama vya ushirika vya Tumbaku na wakulima wa Tumbaku wanafata muongozo
wa upandaji miti na kuwasilisha ripoti kwa Mkuu wa wilaya.

TAARIFA YA MAMLAKA ZA HIFADHI ZA TAIFA - TANAPA
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni a maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.

» Baada ya Taarifa kuwasilishwa Wajumbe walishauri tathimini juu ya uhalibifu wa
mazao ya wakulima kwa wanyamapori kufanyika kwa muda mfupi ilifidia hiyo
iwezekumfikia mkulima na kumsaidia kwa wakati.

=  Wajumbe walishauri kutafuta namna ya kuboresha miundombinu ilikuvutia watalii
na kuongeza mapato kupitia utalii.

TAARIFA YA MWENYEKITI WA BARAZA LA WAZEE
Taarifa iliwasilishwa ikieleza mambo mbalimbali yanayofanyika katika Taasisi kwa
madhumuni a maendeleo ya Wilaya ya Namtumbo.
» Baada ya Taarifa kuwasilishwa Mwenyekiti wa wazee Namtumbo aliwasihi
waheshimiwa madiwani kutambua msimamo wa Mheshimiwa Rais na Mkuu wa
Wilaya ilikujenga nyumba moja.

DONDOO NA.NMT/DCC/07/2023/2024: OMBI LA KUREKEBISHA MAJINA YA
VITONGOJI VYA MAMLAKA YA MJI MDOGO WA LUSEWA.

Taarifa iliwasilishwa ikieleza Ombi la kurekebisha Majina ya Vitongoji Vya Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Lusewa ambavyo vilikosewa majina vitongoji hivyo ni Kitongoji cha
Liginga mabacho kinasomeka Igunga badala ya Ligunga na Kitongoji cha Ntungwe
ambacho kinasomeka Mtumbwe Badala ya Ntungwe kwenye GN.

» Baada ya taarifa kuwasilishwa Wajumbe waliridhia ombi hilo nakusisistiza
kuwasilishwa katika mamlaka husika.
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DONDOO NA.NMT/DCC/08/2023/2024: MENGINEYO KWAIDHINI YA MWENYEKITI
Hakukuwa na mengineyo.

DONDOO NA.NMT/DCC/09/2023/2024: KUFUNGA MKUTANO

Katibu alimkaribisha Mwenyekiti ili afunge kikao, kabla ya kufunga kikao Mwenyekiti
aliwashukuru wajumbe kwa michango yao mizuri. Mwisho kikao kilifungwa saa 07:32
Mchana.

UMETHIBITISHWA,

SAINI YA KATIBU SAINI YA
MWENYEKITI

TAREHE...............ocoiiis
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WILAYA YA NAMTUMBO
YATOKANAYO NA KIKAO CHA USHAURI (W) DCC CHA TAREHE 24/01/2024

DONDOO NA HOJA/AZIMIO MUHUSIKA UTEKELEZAJI
_ Halmashauri kuiomba  serikali kuu MKURUGENZI
DCC/05/2023/2024: kuongezewa walimu kwa kuwa bado kuna | MTENDAJI (W)
uhaba mkubwa wa walimu.
Taarifa ziwasilishwe katika mamlaka husika
juu ya Walimu kutopewa jukumu la
DCC/05/2023/2024: | usimamizi wa miradi kwani inapelekea MKURUGENZI
walimu kutotekeleza majukumu yao ya MTENDAJI (W)
msingi ya ufundishaji
Idadi ya madiwati yaliyopo na upungufu
DCC/05/2023/2024: | iainishe  katika shule za msingi na| MKURUGENZI
Sekondari na kuwasilishwa Ofisi ya Mkuu MTENDAJI (W)
wa Wilaya.
Kujengwa daraja Mto Langalanga kwenda 'II\'A,AI\EII?\IEI%Q
DCC/06/2023/2024: | Namakonde kwani eneo hilo lina wakulima
wengi wa ufuta na soya. (W)
Afisa wa TFS kupita kujiridhisha kama
vyama vya ushirika vya Tumbaku na MENEJA TES
DCC/06/2023/2024: | wakulima wa Tumbaku wanafata
muongozo wa upandaji miti na kuwasilisha (W)

ripoti kwa Mkuu wa wilaya.
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9.2 WILAYA YA SONGEA

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI WILAYA YA SONGEA (DCC)
KILICHOFANYIKA TAREHE 19/01/2024 KWENYE UKUMBI WA HALMASHAURI YA

MANISPAA YA SONGEA.

KUMB.NA.DCC/SONG/00/2022/2023 MAHUDHURIO

O© 0O ~NO OB WN P

WWWRNNNMNNNMNNMNNNNRRRRRRPRRRRR
NFRPOO®OM~NOUNWNRPRPOOONDDUDNWNIEO

Kapenjama Ndile
Neema M. Maghembe

Mtela Allamu Mwampamba

Thomas S. Masolwa
Mwinyi A. Msolomi

Dr. Frederick Sagamiko
Sajidu Idrisa

Mennas C. Komba
Teofanes T. Mlelwa
Jeremia Mlembe
James Mgego
Abushehe Nondo

Insp. Jackson E. Mahali
Robert H. Mabeja

Lucy lkambo

Maj. Mayunga B. Jacob
Dismas A. Komba
Salima H. Hakimu
Alkwin R. Ndimbo
Masha Ismail

Imani E. Kalikumbi
Jacob D. Mapunda
Nathaniel Faraja
Catherine T. Kimboka
Furaha Mwangakala
Albert L. Nchimbi
Jackson Matembo
Mponeja Mabula

Sadiki Mushi

Issa H. Mlela
Mustapha S. Yange
Selina E. Ngonyani

Mhe. Mkuu wa Wilaya

Mkurugenzi Mtendaji (W) Songea DC

Katibu Tawala Wilaya
Mwenyekiti CCM Songea Mjini
MD Songea MC

Mkurugenzi Madaba

M/Kiti H/W Songea

M/Kiti H/W Madaba

N/Meya

Katibu CCM (V) Mjini

DSO Wilaya

DFO Wilaya

DPO Wilaya

DIO Wilaya

MJA Wilaya

AlTarafa Songea M;jini Mashariki
AlTarafa Ruvuma

AlTarafa Songea M;jini Magharibi
AlTarafa Madaba

AlTarafa Muhukuru

UDP

Ag. DPPEO

Ag. TTC Matogoro

Songea MC

Songea UMBASO

Songea Umoja Boda boda
Songea MC

Songea MC

DFC Wilaya (TFS)

PFC Wino (TFS)

Kaimu Katibu CCM (W)
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Katibu
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Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
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Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
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Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
Mjumbe
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Mjumbe
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33
34
35
36
37
38
39
40
41
42
43
44
45
46
47
48
49
50
51
52
53
54
55
56
57
58
59
60
61
62
63
64
65
66
67
68
69
70
71

Bumi Kasege

Elias Sanga

Makisio Chengula
Mama Salumu Abbdalah
Hellen Shemzigwa
Charles Kitaule
Steward Chack
Jeremiah Chambai
John Chinguku
Nyange Athuman

Fr. Wilhem Soni
Yusuph Mwikoki
Salia Magreth
Andrew Mwafalo
Happiness Shemkunde
Amina Pilly

Rev. George Kihegulo
Rajabu Songambele
Abdala Ngonyani
Lidya B. Kidulile
Sunday Wahyungi
Zawadi H. Nyoni
Frank Mwagongo
Andrea F. Shayo
Joel Mairo

Betram Njelekela
Mussa Rashid
Filemon Namwinga
Hampopo Wajofile
Eng. Bakari John
Hamadi Tarimo
Salvatory Mangisila
Wilfred Lazoro
Zuberi Tindwa

Paulo M. Geho
Juma Haule
Evergreen Mkongwa
Hance Johnrom
Asp. E.E. Mihigo

Songea DC
Songea Dc
Songea DC
BAKWATA
Songea DC
SOUWASA
Madaba DC
Madaba DC
SWACCO
Songea DC
Kanisa Katoliki Songea
Wazee Songea
NFRA

Songea MC
Songea MC
Songea MC
KKKT Mjini
Katibu Bakwata (M)
Makini

Songea DC
Songea DC
Songea DC
Songea DC
Veta Songea
Songea MC
Songea MC
Madaba DC
Madaba DC
Madaba DC
Tarura — Songea
Songea DC
Umoja wa Bajaji Songea
MRCO
Chadema

Ada Tadea
NCCR Mageuzi
Songea DC
NHIF

Polisi
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72 Richard M. Tawe Padre KIJKT Mjumbe
73 Hamisi H. Kaisi Katibu CUF Mjumbe
74 Twaibu Komba M/Kiti ACT Wazalendo Mjumbe
75 Oswald A. Nyoni M/Kiti TLP Mjumbe
76 Khashim S. Lugome DHRMO Songea Mjumbe
77 Mwajabu Kipande Bakwata Mkoa Mjumbe
78 Maternus Ndumbaro Madaba DC Mjumbe
79 Pendo S. Chagu Madaba DC Mjumbe
80 Madiya M. Magesa Madaba DC Mjumbe
81 Aneth Ndonde Madaba DC Mjumbe
82 Steven Mapunda Songea DC Mjumbe
83 Charles Chawala CC Songea DC Sekretarieti
84 Adam Methew Mlele Afisa Tawala Sekretarieti
85 Maryjoan Ismail Mtui Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Sekretarieti
86 Vicky Phidelisy Chengula Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Sekretarieti

KUMB.NA.DCC/SONG/01/2022/2023 KUFUNGUA MKUTANO
Katibu wa kikao alimkaribisha Mheshimiwa Mwenyekiti, kwa ajili ya kufungua kikao.

Mhe. Mwenyekiti aliwakaribisha wajumbe wa kikao ambapo alisema akidi imetimia,
hivyo aliwaasa kujadili mambo mbalimbali na kupendekeza mambo ya msingi
yanayogusa watu ili mradi hayavunji sheria za Nchi. Kikao kilifunguliwa saa 5:18

asubuhi.

KUMB.NA.DCC/SONG/02/2022/2023 UTAMBULISHO.

Katibu wa kikao aliwatambulisha wataalam wa Halmashauri tatu (3) kwa makundi na

wajumbe wengine walijitambulisha mmoja mmoja kwa majina na vyeo.

KUMB.NA.DCC/SONG/03/2022/2023 KURIDHIA AGENDA.
Wajumbe walizipitia agenda zilizoandaliwa na kuziridhia ambazo ni:-
1. Kufungua kikao.

2. Utambulisho.
3. Kuridhia agenda.
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4. Kusoma Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Ushauri Wilaya cha tarehe
21.11.2022
5. Yatokanayo na kikao cha tarehe 21.11.2022
6. Taarifa za Utekelezaji wa miradi kwa mwaka wa fedha 2022/2023
e Halmashauri ya Manispaa ya Songea.
e Halmashauri ya Wilaya ya Songea.
e Halmashauri ya Madaba.
7. Taarifa ya Miradi ya TARURA.
8. Taarifa ya Miradi ya RUWASA.
9. Taarifa ya SOUWASA.
10. Taarifa ya TANESCO.
11. Taarifa ya utekelezaji wa mradi wa Shule ya Wasichana ya Mkoa.
12. Taarifa ya kongani la Viwanda vya Misitu Halmashauri ya Madaba.
13. Urekebishaji mpaka wa Hifadhi ya Lihanje, kuridhia kutangazwa kwa Misitu ya
Hifadhi ya Namatuhi na Lihuhu.
14. Kuwaondoa wafugaji katika eneo la mwekezaji wa Kiwanda cha sukari katika
15. Kuongeza maeneo mapya ya Kitongoji cha Tunduma na sehemu ya Yerusalemu
(Wino) kuwa sehemu ya shamba la miti Wino (Hifadhi).
16. Mengineyo.
17. Kufunga kikao.

KUMB.NA.DCC/SONG/04/2022/2023 KUSOMA MUHTASARI WA KIKAO CHA
KAMATI YA USHAURI WILAYA CHA TAREHE 21.11.2022

Muhutasari tajwa hapo juu ulisomwa na kuthibitishwa na wajumbe ili kuwa

kumbukumbu sahihi ya kikao.

KUMB.NA.DCC/SONG/05/2022/2023 YATOKANAYO NA KIKAO CHA TAREHE
21.11.2022

Kikao tajwa hapo juu hakikuwa na Yatokanayo.
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KUMB.NA.DCC/SONG/06/2022/2023 TAARIFA ZA UTEKELEZAJI WA MIRADI KWA
MWAKA WA FEDHA 2022/2023

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SONGEA.
Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo kwa Manispaa ya Songea

iliwasilishwa na Afisa Mipango wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea. Aidha
Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa hiyo aliweza kujibu baadhi ya changamoto
zilizoibuliwa na wajumbe kama vile, changamoto ya Shule ya Sekondari ya
Mgulani kuhusu upungufu wa vyumba vya madarasa ambapo alisema
wanategemea kujenga madarasa manne (4). Hata hivyo aliongeza kwa kusema
kwamba changamoto ni wazazi ambao wamerudi nyuma katika kuchangia

chakula, hivyo alitoa rai kwa Mtoa mada akahamasishe wazazi kuchangia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa ya Songea alijibu kuhusu changamoto ya
usafi ambapo alisema katika Manispaa ya Songea hali kwa sasa ni nzuri
ikilinganishwa na kipindi cha miaka miwili nyuma hali ilikuwa ni mbaya, kuhusu
kudhibiti hali ya usafi. Mkurugenzi Mtendaji alisema wameweka wanamgambo
kwa ajili ya kuwakamata watu wanaovunja sheria ndogo, ya marufuku ya utupayji

taka ovyo.

Kuhusu mustakabali wa mradi wa ujenzi wa Soko la Manzese A na B.
Mkurugenzi Mtendaji alisema siku ya tarehe 19/01/2024 limetolewa Tangazo la
kuwapata wakandarasi wa miradi ya ujenzi soko la Manzese A na B pamoja na
mradi wa ujenzi wa barabara ya kwenda eneo la OTC Lilambo kwenye eneo la

kuongeza thamani ya mazao ya nafaka.

Kuhusu Soko la Bombambili alisema ni Soko la muda na endapo
wafanyabiashara watakao hiyari kubaki mara baada ya mradi wa Soko la
Manzese kukamilika watajadili, suala la mifereji kuziba alisema tatizo ni
wafanyabiashara wenyewe ambao hupikia katika eneo hilo. Hata hivyo alisema
Manispaa imekuwa ikizibua mifereji lakini wafanyabiashara wamekuwa

wakiendelea kutupa vipande vya nyama katika mifereji hiyo.
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Changamoto ya maji ya visima vilivyojengwa na TASAF, Mkurugenzi alisema
miradi ya TASAF huibuliwa na wananchi wenyewe wa sehemu husika ya mradi,
hivyo aliona ni vyema ikafanyika tathimini ya kitaalam ili kuona nini kifanyike.
Sambamba na hilo alijibu changamoto ya eneo la maegesho ya Bajaji la Ikweta
kuwa na giza nyakati za usiku, alisema wataweka taa mbili (2) ambapo tayari
bajeti ipo. Hata hivyo Mkurugenzi aliwaasa wajumbe endapo wataona kuna
changamoto wasisubiri cha Kamati ya Ushauri ya Wilaya (DCC) wanaweza

kuwaona wataalam wa Halmashauri ya Manispaa ya Songea.

¢ HALMASHAURI YA WILAYA YA SONGEA.
Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo iliwasilishwa na Afisa Mipango wa

Halmashauri tajwa hapo juu.

Meneja wa TARURA alijibu changamoto ya barabara ya Mtomondo — Mlale
yenye urefu wa kilomita ishirini na moja nukta tano (21.5km) kwamba itajengwa

kwa awamu na kwa sasa iko katika awamu ya tatu urefu wa kilimita moja (1km).

Kuhusu changamoto ya ukosefu wa Daraja la Lusonga katika Mto Ruvuma
barabara inayounganisha Wilaya za Songea na Mbinga Meneja wa TARURA
alisema wanafanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa Daraja hilo
na barabara ya Ndongosi alisema imewekwa kwenye bajeti ijayo (2024/25). Pia
alisema TARURA wataendelea kufungua barabara katika maeneo ya Magwamila

kwa awamu pindi wapatapo bajeti.

e HALMASHAURI YA MADABA.
Taarifa tajwa hapo juu iliwasilishwa na Afisa Mipango wa Halmashauri ya

Madaba. Taarifa ilipitishwa.

KUMB.NA.DCC/SONG/07/2022/2023 TAARIFA YA MIRADI YA TARURA.

Taarifa iliwasilishwa na Meneja wa TARURA.
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Meneja wa TARURA alijibu kuhusu changamoto ya barabara ambapo alisema
wataendelea kuboresha mathani alitaja barabara ya Majengo — Muungano
watatengeneza kwa kiwango cha lami na barabara ya Songea — Makambako ni ya
TANROAD. Hata hivyo Mhe. Mwenyekiti alisema barabara hiyo kuanzia mwezi ujao

(Februari, 2024) itajengwa.

KUMB.NA.DCC/SONG/08/2022/2023 TAARIFA YA RUWASA.
Taarifa iliwasilishwa na Mwakilishi wa Meneja wa RUWASA. Taarifa ilipokelewa na

kupitishwa.

KUMB.NA.DCC/SONG/09/2022/2023 TAARIFA YA SOUWASA.

Taarifa ya tajwa hapo juu iliwasilishwa na Meneja Msaidizi ambapo alijibu maswali ya
wajumbe kuhusu suala la maji kupelekwa kwa wanachama wa CCM ambapo alipinga
kwamba maji hupeleka kwa wananchi wote bila kujali itikadi ya Chama cha Siasa, pia
alikiri kuwapo na tatizo la maji kutokuwa angavu, lakini alisema maji sio kwamba ni
machafu ila kama kuna tatizo aliwaomba wajumbe watoe taarifa na wao

watalishughulikia.

Mhe. Mwenyekiti alielekeza uwekwe mkakati wa kuondoa maji yenye tope. Sambamba
na hilo Meneja wa SOUWASA alijibu swali la mjumbe kuhusu namna walivyojipanga
kujenga mtandao wa maji taka pembezoni mwa Miji. Meneja alisema kuna mradi wa

majitaka ambao una awamu tatu katika utekelezaji wa mradi huo.

KUMB.NA.DCC/SONG/10/2022/2023 TAARIFA YA TANESCO.

Taarifa tajwa hapo juu iliwasilishwa na Mwakilishi wa TANESCO ambapo aligusia
shughuli mbalimbali za utekelezaji wa Shirika hilo kwa mwaka 2022/23 pamoja na
mambo mengine alizungumzia hali ya upatikanaji umeme ambayo ni nzuri, pia
walifanikiwva kupata wateja 4,500 kati ya lengo la 4,180. Sambamba na hilo
alizungumzia changamoto wanazopitia Shirika hilo, kama vile uchomaji wa moto nguzo,
wizi wa nyaya (copper) na kuwa na laini ndefu, hivyo wameomba kituo cha kupoozea

umeme.
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Meneja alisema maombi ya wateja wa kuunganishiwva umeme majumbani eneo la
Ruvuma chini katika Manispaa ya Songea, kufikia mwezi Februari, 2024 watapatiwa
umeme, maelekezo hayo yaliwasilishwa na Mhe. Mwenyekiti baada ya kuombwa
usaidizi wake baada kuona maombi yao yamechukuwa muda mrefu. Hata hivyo Meneja
alitoa taarifa kwa wajumbe kwamba kuna mradi mkubwa wa kupooza umeme Songea

na Tunduru jambo litalopelekea upatikanaji wa umeme wa uhakika.

KUMB.NA.DCC/SONG/11/2022/2023 TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MRADI WA
SHULE YA WASICHANA YA MKOA.
Taarifa tajwa hapo juu iliwasilishwa na Mratibu wa Mradi huo ambapo ilipokelewa na

kupitishwa na wajumbe.

KUMB.NA.DCC/SONG/12/2022/2023 KUANZISHA KONGANI LA VIWANDA VYA
MISITU HALMASHAURI YA MADABA.

Taarifa iliwasilishwa na Afisa Misitu Mkoa ambapo alizitaja sababu ya uwepo wa mradi
tajwa hapo juu ni pamoja na uwepo wa maji. Taarifa ilipokelewa na kupitishwa.
KUMB.NA.DCC/SONG/13/2022/2023 UREKEBISHAJI MPAKA WA HIFADHI YA
LIHANJE, KURIDHIA KUTANGAZWA KWA MISITU YA HIFADHI YA NAMATUHI NA
LIHUHU.

Taarifa tajwa hapo juu iliwasilishwa na Kaimu Mhifadhi Mkuu wa Wakala wa huduma za
Misitu Tanzania katika Wilaya ya Songea (TFS).

Mhe. Mwenyekiti alitoa maelezo kuhusu dhima ya urekebishaji mpaka wa hifadhi ya
Mlima Lihanje uliopo katika Kata ya Kilagano ambapo alisema kumegawiwa eneo la
Ardhi lenye ukubwa wa ekari 2,000 kwa wananchi wa Kata hiyo ili waweze kulima.
Aidha alisema Serikali ilifanya mazungumzo na wananchi kwa maana ya kutolima
katika eneo la hifadhi ya Mlima Lihanje ambapo kuna wakati maji yalikosekana

kutokana na uhalibifu wa chanzo cha maji cha Mlima Lihanje.

Mhe. Mwenyekiti alisema kutokana na mgogoro huo ulipelekea Mawaziri nane (8) wa
kisekta walishafika kwa ajili ya kutaka kusuluhisha mgogoro huo. Hata hivyo alisema

kuna Wananchi wachache waliobakia wanalima, lakini walishakubaliana kuhama pindi

303



watakavyomaliza kuvuma mahindi yao, hivyo aliwaasa wajumbe kwamba kuhifadhi
Mlima Lihanje ni muhimu kwa ajili ya chanzo cha maji sehemu nyingi hasa Kata ya

Peramiho. Taarifa hiyo ilipitishwa na wajumbe.

KUMB.NA.DCC/SONG/14/2022/2023 KUWAONDOA WAFUGAJI KATIKA ENEO LA
MWEKEZAJI WA KIWANDA CHA SUKARI KATIKA KIJIJI CHA MAGWAMILA.
Taarifa tajwa hapo juu iliwasilishwa na Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi katika

Halmashauri ya Wilaya ya Songea.

Mhe. Mwenyekiti alitoa maelezo kuhusu kuwepo kwa Mwekezaji kwa ajili ya Kiwanda
eneo la Magwamila ni sehemu inayoweza kulimwa miwa. Aidha alisema walikubaliana

kumpa Mwekezaji eneo la hekta 30,000.

Mhe. Mwenyekiti alisema kumetengwa eneo kwa ajili ya wakulima wadogo wa miwa
kuzunguka Kiwanda hicho cha Sukari (outgrowers) ambao watauza miwa yao katika
Kiwanda hicho. Hata hivyo Mhe. Mwenyekiti alisema limetengwa eneo la hekta 50,000
yao, lakini sio kufyeka mazao yao, aliongeza kusema kwamba kuna operesheni ya
kuwaondoa wafugaji inakuja. Hivyo aliwataka wafugaji kwenda Mhepai. Taarifa

ilipitishwa.

KUMB.NA.DCC/SONG/15/2022/2023 KUONGEZA MAENEO MAPYA YA KITONGOJI
CHA TUNDUMA NA SEHEMU YA YERUSALEMU (WINO) KUWA SEHEMU YA
SHAMBA LA MITI WINO (HIFADHI).

Taarifa iliwasilishwa na Kaimu Mhifadhi Mkuu wa Wakala wa huduma za Misitu

Tanzania, Wilaya ya Songea (TFS).

Mhe. Mwenyekiti alitoa maelezo kuhusu umuhimu na faida zitakazopatikana kutokana
na uwepo wa shamba la miti Wino (hifadhi). Aidha alisema hifadhi ni kwa manufaa ya

wananchi kwa nyakati za uhaba wa Ardhi kwa kipindi wanachi watakapoongezeka,
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hivyo alitumai endapo wajumbe watapatisha suala hilo, litapelekea mabadiliko ya
kiuchumi yatakayopatikana kutokana na misitu kwa mantiki hiyo aliamini Wino itakuwa

kama Mafinga. Taarifa ilipitishwa.

KUMB.NA.DCC/SONG/16/2022/2023 MENGINEYO.
Mdau mmoja wa mchezo wa mpira wa miguu aliwaomba Wakurugenzi watatu (3) wa
Halmashauri za Wilaya ya Songea kutenga maeneo ya viwanja vya michezo (mpira wa

miguu), hivyo aliomba wataalam wa Idara ya Ardhi kutenga viwanja vya michezo.

Mjumbe aliwaomba wataalam wa Maliasili kufuatilia vivutio vya utalii mbalimbali
vilivyopo ndani ya Wilaya ya Songea kwani watu wanavivamia. Hata hivyo Mhe.
Mwenyekiti alisema katika Wilaya ya Songea hakuna uvamizi wa viwanja, ila alisema
viwanja havitunzwi, bali alikubaliana na Mtoa mada viwanja vinapaswa ha kutengwa na

kutunzwa.

KUMB.NA.DCC/SONG/17/2022/2023 KUFUNGA KIKAO.

Katibu alimkaribisha Mhe. Mwenyekiti kwa ajili ya kufunga kikao.

Mhe. Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe kwa kushiriki kikao hicho ambapo alisema
kuna haja ya kukutana tena ili kufahamu mchango wa madini ya katika Wilaya ya
Songea kwa sababu kuna taarifa mbalimbali zilizo nusunusu, hivyo kuna umuhimu wa
kujadili kwa kina kuhusu masuala yahusuyo misitu na fedha za mgao wa hewa ukaa.
Pia alihimiza kuongezwa kwa kasi ya kupima viwanja kabla ya Mji kuongezeka. Kikao

kilifungwa saa 9:35 alasiri.

UMETHIBITISHWA

SAINI YA KATIBU SAINI YA MWENYEKITI
TAREHE........................
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9.3. WILAYA YA MBINGA

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA WILAYA YA MBINGA
(DCC) KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA FDC MBINGA TAREHE 02.02.2024

MAHUDHURIO

© NGOk WDN

W WWWWWPNDNDNDNDNDNMNNNNNPEPERPRPEPERPEPRPEPEPRER
O P WODNPFPOOWONOOUP,WDNPFPOOONOOGMA~AWDNLEDO

Mhe. AZIZ A MANGOSONGO
Mwenyekiti

Ndugu PASCHAL NDUNGURU

Ndugu MPOKI NSYENGA

Ndugu PENDO NDUMBARO

Ndugu KELVIN MAPUNDA

Ndugu DESTERIUS HAULE

Ndugu FIDELIS MACHOTA

Ndugu MARY KIRITA

Ndugu ISACK MWITA

. Ndugu IBRAHIM LIDUKE

. Ndugu DAUSI KAPEI

. Ndugu LUKAS CHALE

. Ndugu ERICK KANGALAWE

. Ndugu URSO A. NOMBO

. Ndugu MARCUS MJENGWA

. Ndugu ANNA O. PATA

. Ndugu UPENDO E. CHIMGEGE
. Ndugu MALIBWA J. DASTA

. Ndugu HASNA A. MALINZANGA
. Ndugu LAURENSIA KAPINGA

. Ndugu LAMBERTHA KAMBONA
. Ndugu DORIS W. MBELE

. Ndugu MARIAM R. SADALA

. Mhe. JOHN A. NDUNGURU

. Mhe. CRESENSIA J. MAPUNDA
. Mhe. EVA NGATUNGA

. Mhe. LEONORA MWINUKA

. Mhe. GAUDENSIA KOMBA

. Mhe. TEDDY NGWENYA

. Mhe. KRESENSIA NCHIMBI

. Mhe. ANA KAPINGA

. Ndugu BLANKA L. NGONYANI

. Ndugu STELLAH S. HUMBARO
. Mhe. BATSON MPOGOLO

. Mhe. AUREUS NGONYANI
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MKUU WA WILAYA -

KAIMU MKURUGENZI WA MJI
KAIMU MKURUGENZI WA MJI
KATIBU TAWALA(W)
MWENYEKITI MBINGA TC
MWENYEKITI MBINGA DC
KAIMU MENEJA TANESCO
MENEJS RUWASA
MENEJA TARURA
MENEJA NIDA (W)
MWAKILISHI WA CUF
MWAKILISHI WA NCCR
MTENDAJI KATA-MATARAWE
KATIBU-CHADEMA
KATIBU ACT
VITI MAALUM
KWA NIABA YA MTENDAJI KATA
MTENDAJI KATA MBINGA B
MTENDAJI KATA BETHREHEMU
MTENDAJI KATA MBINGA MJINI
DIWANI VITI MAALUMMAALUM
MTENDAJI KATA MASUMUNI
MTENDAJI KATALUHUWIKO
DIWANI WA MYANGAYANGA
DIWANI VITI MAALUM
DIWANI VITI MAALUM
DIWANI VITI MAALUM
DIWANI VITI MAALUM
DIWANI VITI MAALUM
DIWANI VITI MAALUM
DIWANI VITI MAALUM
MTENDAJI KATA MKUMBI
MTENDAJI KATA
DIWANI KATA YA KAGUGU
DIWANI KATA KITANDA



36.
37.
38.
39.
40.
41.
42.
43.
44,
45,
46.
47.

48.
49.
50.

51.
52.

53.
54.
55.
56.
57.
58.
59.
60.
61.
62.
63.
64.
65.
66.
67.

68.
69.
70.
71.
72.
73.
74.
75.

Mhe. JOHN MANGILIWE
Mhe. PRISCA B. HAULE
Ndugu. NEEMA MBILINYI
Ndugu. ELIAS L. BULONGO
Ndugu. TADEY V.SHAYO

Ndugu ALPHONCE C. MNYENYELWA

Ndugu HATIBU J. IDD
Ndugu DANIEL R. KOMBA
Ndugu NASIBU MAPUNDA

Ndugu WILSON S. MWASAKUJONGA

Ndugu MELKION B. MBELE
Ndugu SILVIA A. MLELWA
VIJIJINI

Ndugu MARTIN MWAKALINGA
Ndugu GODBLESS SHAO
Ndugu MARTINA E. NGAHY
VIJIJINI

Ndugu ERASTO B. HYERA
Ndugu AMOS Y. NDOMBA
MYANGAYANGA

Ndugu IVO E. MSUHA

Ndugu BOSCO E. LUOGA
Ndugu AMBROCE E. MBUNDA
Ndugu ISAKA F. RUSAKA
Ndugu MAURUS B. HYERA
Ndugu JACOB F. POKELA
Ndugu NARZIS G. MWITUMBA
Ndugu BETRAM A. KAPINGA
Ndugu ANTHONY A. BINGWA
Mhe. DOUGLAS C. MWINGIRA
Mhe. NGONEPO AMANYISYE
Mhe. BETRAM M. KOMBA
Mhe. DORIS B. NGALEKA
Mhe. ALEX N. NGUI

Mhe. LAAFORD B. NDIMBO
Mhe. AMBROSE M. NCHIMBI
Mhe. BOSCO K. KAPELA
Mhe. METHOD D NDUNGURU
Mhe. PAULO X KAYOMBO
Mhe. LEONS M. NOMBO

Mhe. MAGRETH D. NGONGI
Mhe. ALCA ANDOYA

Mhe. DENIS M. KAPINGA
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DIWANI KATA YA MBANGAMAO
DIWANI

MHANDISI MD

MTENDAJI KATA AMANI MAKOLO

MAKAMU MWENYEKITI (TCCIA)
MTENDAJI KATA MIKALANGA
MTENDAJI KATA MAPERA
MTENDAJI KATA LANGIRO
MTENDAJI KATA RUANDA
KAIMU MTENDAJI KATA
MTENDAJI KATA LINDYOSI
AFISA MANUNUZI MBINGA

MENEJA CMS
MENEJA TACRI
AFISA BIASHARA MBINGA

MTENDAJI KATA MATEKA
MTENDAJI KATA

MTENDAJI KATA LUWAITA
MTENDAJI KATA MPEPAI
MTENDAJI KATA MUUNGANO
MTENDAJI KATA NAMASWEA
AFISA MIPANGO MIJI
MTENDAJI KATA NYONI
MTENDAJI KATA UKATA
KATIBU WA MBUNGE MJINI
KATIBU MBINGA VIJIJINI
DIWANI RUANDA

DIWANI BETHREHEM
DIWANI

DIWANI MBINGA “ A”
DIWANI KITURA

DIWANI LUWAITA

DIWANI AMANI MAKOLO
DIWANI MPAPA

DIWANI MATEKA

DIWANI MUUNGANO
DIWANI MIKALANGA
DIWANI LUSONGA

DIWANI KILIMANI

DIWANI KILOMO



76.
77.
78.

79.

80.
81.

82.
83.
84.
85.
86.
87.

88.
89.
90.

91.
92.

93.

94.
95.
96.
97.
98.
99.

100.
101.
102.
103.
104.
105.
106.
107.
108.
109.
110.
111.

Mhe. ISAACK NDUNGURU
Ndugu VEDASTUS G. MWILAFI
Ndugu KEFASI A. KAMAGE
BODABODA(W)

Ndugu JAMES P. KIDA
MBIWASA

Ndugu LOTHY A .MWANG ONDA
Ndugu HILAL H. MAJID

MBINGA

Ndugu SAMWEL SHAIDI

Ndugu BENADETHA NDUNGURU
Ndugu SADICK B. HYERA
Ndugu HELENA B. LINGOWE
Ndugu CHARLES YAPESA
Ndugu PAULO D. MAWALA
HAGATI

Ndugu CHARLES O. NJOVU
Ndugu JOHNBOSCO MKANDAWILE
Ndugu ANDREA J. MHAGAMA
MJINI

Ndugu KARIM H. MZEE

Ndugu Eng. EVANCE M. HAULE
VIJIJINI

Ndugu Wakili JOB A. MWALUKOSYA
MBINGA VIJIJINI

Ndugu HOTAY A. ILUWAY
Ndugu ISIHAKA M. RAJABU
Ndugu DOMINIKUS S. KOMBA
Ndugu PROSPER I. NCHIMBI
Ndugu MPILUKA KELVIN

Ndugu SALMA A. KIPANDE
Ndugu LUKAS H. MAPUNDA
Ndugu ANDREW S. CHIWINGA
Ndugu ENEA S. INYEKULE
Ndugu GRACE P. MBENA
Ndugu S MKANULA

Mhe. TASILO Y. NDUNGURU
Ndugu CHARLES B. MAHERO
Ndugu JOHN J. KOMBA

Ndugu JOACHIM C. NGAPONDA
Ndugu OSWARD F.

Ndugu CECILIA MBATA

Ndugu SOLANA HYERA
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DIWANI MKAKO
KATIBU CDCT
MAKAMU MWENYEKITI

KWA NIABA YA MENEJA

MKUU WA CHUO FDC MBINGA
KWA NIABA YA MENEJA TRA

O/INCHARGE

WEO LUSONGA

K/ KIHANGIMAKA

MTENDAJI KATA KAMBARAGE
AFISA MIPANGO MBINGA MJI
AFISA TARAFA TARAFA

AFISA TARAFA MKUMBI
MWENEZI CCM(W)
KAIMU AFISA TARAFA MBINGA

DO NAMSWEA
MHANDISI MBINGA MBINGA

AFISA SHERIA MBINGA

AG TLO
C.E.O RUVUMA CARE
WEO MPAPA
WEO LINDA
DFC-TFC
AITARAFA MBUJI
WEO KIGONSERA
AG TALFO
WEO KIPOLOLO
KATIBU TSC
UTAWALA
DIWANI
HYCS
JOURNALIST
WEO MATILI
WEO
TCDO
AG TFAO



112. Ndugu MOHAMED HASSAN

113.
114.
115.
116.
117.
118.
119.
120.
121.
122.
123.
124.
125.
126.
127.
128.
129.
130.
131.
132.
133.
134.
135.
136.
137.
138.
139.
140.
141.
142.
143.
144.
145.
146.
147.
148.
149.
150.
151.

Ndugu GEMA R. MMANDA
Ndugu FRANCE P. KAGANDA

Ndugu CHRISTOPHER R. NTANDY

Ndugu ALEX WATSON

Ndugu HONEST SHOKI

Ndugu SAMWEL J.

Ndugu GILBERT M. GOTPRID
Ndugu PETER M. KALIMABULALA
Ndugu ROBERT HYERA

Ndugu NAMALA TIIGWERA
Ndugu DADY ISMAILY HUSSEIN
Ndugu MICHAEL G. MAGORI
Ndugu AMAD MWALUKUNGA
Ndugu EDWARD J. ALUKO
Ndugu CONDRAD A. KAWONGA
Ndugu ARNOLD G. NGONYANI
Ndugu EMMANUEL MALILA
Ndugu SHEILA MBOKE

Ndugu SHUKURU MSIMBE
Ndugu RASHID H. BUNDALAH
Ndugu SUBIRA G. KOMBA
Ndugu MUSA KIPILI

Ndugu BACKLAY A.MJUARABU
Ndugu JANUARY M. MANJI
Ndugu DITRAM E. NDONDE
Ndugu KASMIR F. KOMBA
Ndugu LILIAN KWEKA

Ndugu FESTO M. KOMBA
Ndugu SAIDI MAJID

Ndugu FR. BEDA KOMBA

Ndugu FREDERICK J. MSAE
Ndugu HIJA HUSSEIN

Ndugu SSGT YUSTIN MSEMRA -
Ndugu SP. GABRIEL F. LUDERO
Ndugu WILLIAM MWAMAPUPA

Ndugu SSP. BENJAMIN M. MASIKA

Ndugu SSP. ALOYCE A. MBONGO

Ndugu DR KUNG’E NYAMURYEKUNGE
Ndugu CLAUD NGUNANGWA Ag.TEO(P)
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HWM/DCC/01/2023/2024 KUFUNGUA KIKAO

Katibu aliwakaribisha Wajumbe kwenye kikao na kumkaribisha Mhe. Mkuu wa Wilaya ili
aweze kufungua kikao. Mhe. Mkuu wa Wilaya alitambua uwepo wa Wajumbe wote
katika kikao na alipongeza kwa mahudhurio mazuri ya Wajumbe, pia aliwajulisha
Wajumbe kuwa kikao kikao kimechelewa kuanza kutokana na muingiliano wa
majukumu. Mhe. Mkuu wa Wilaya alifafanua kuwa hiki ni kikao cha watumishi
kushauriwa na wananchi na kinajumuisha Halmashauri zote mbili katika Wilaya yetu.

Baada ya hapo kikao kilifunguliwva mnamo saa 04:49 Asububhi.

HWM/DCC/02/2023/2024 KUPOKEA AGENDA

Agenda 12 zilisomwa na kupokelewa

1.

No os~wD

Kufungua kikao

Kupokea agenda

Sala/Dua

Utambulisho

Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa kikao cha tarehe 14.06.2023
Yatokanayo na kikao cha tarehe 14.06.2023

Utekelezaji wa mpango wa bajeti na mapato

- MBINGA DC

- MBINGATC

Kuongeza na kupunguza maeneo ya kiutawala katika Wilaya ya Mbinga
- MBINGA DC

Taarifa za utekelezaji wa shughuli za Taasisi mbalimbali

. TARURA
. RUWASA
[lIl. TANESCO

V. TRA
V. MBIFACU
VI. TFS

VII. TANROAD
VIIl. MBIUWASA

10. Taarifa ya kuwarejesha simba weupe katika hifadhi ya Lipalamba
11.Mengineyo
12.Kufunga kikao

310



HWM/DCC/03/2023/2024 SALA/DUA

Viongozi wa dini ya kikristo na kiislam walifungua kikao kwa sala
HWM/DCC/04/2023/2024 UTAMBULISHO

Wajumbe wote walipewa nafasi ya kujitambulisha kwa makundi

HWM/DCC/05/2023/2024 KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO
CHA TAREHE 14.06.2023

Muhtasari wa kikao cha tarehe 14.06.2023 ulisomwa na ulithibitishwa kuwa
kumbukumbu sahihi na za kudumu za kikao.

HWM/DCC/06/2023/2024 YATOKANAYO NA KIKAO CHA TAREHE 14.06.2023
1. Azimio: Taa za barabarani ziwekwe katika barabara kubwa ya kuingilia stendi ili
kuepusha ajali za mara kwa mara na msongamano wa magari

Utekelezaji: Agizo limezingatiwa kwenye makisio ya bajeti ya 2024/2025
- Ufafanuzi ulitolewa kuwa taa zitawekwa kwenye bajeti ya mwaka wa fedha
2024/2025 hivyo mpaka mwakani mwezi wa saba taa zitakuwa
zimeshawekwa barabarani
2. Azimio: katika makutano ya sheli ya DAE pawekwe makutano ya barabara
(round about)

Utekelezaji: Hakuna
- Ufafanuzi ulitolewa kuwa tumefanya mawasiliano na TANROAD Mkoa
wakasema wataangalia uwezekano wa suala hili katika mwaka ujao fedha
2024/2025
3. Azimio: barabara ya hagati iongezewe lami mita mia nne

Utekelezaji: Hakuna
- Ufafanuzi ulitolewa kuwa agizo hili pia tuliliwasilisha TANROAD na mwaka
jana 2023 waliishia kwenye Kituo cha Afya cha Mapele kwahio mwaka ujao
wa fedha 2024/2025 tunategemea kuongezewa lami mita 400
4. Azimio: Watumishi pamoja na Wananchi wahudhurie Royal Tour

Utekelezaji: Agizo limetekelezwa watumishi pamoja na wananchi wamehudhuria na
kushiriki Royal Tour
- Wajumbe waliridhia
5. Azimio: Afisa wa NIDA ashiriki kikao kijachp
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Utekelezaji: Barua ya mwaliko imetumwa tarehe 23.01.2024
- Wajumbe waliridhia
6. Azimio: kutokana na mgogoro wa chama cha ushirika cha mahenge iliundwa
kamati ya kushughulikia ambayo ni Mwanasheria, Afisa Ushirika na Mkuu wa
Divisheni ya Maendeleo ya Jamii

Utekelezaji:Agizo limetekelezwa kesi iko mahakama ya Wilaya iko hatua ya kusikilizwa
- Wajumbe waliridhia

- Wajumbe waliagiza Meneja wa TANESCO aliyepangiwa kuja kuripoti ofisi ya
TANESCO- Mbinga aje aripoti kazini hadi kufikia tarehe 19.02.2024 na kama
hataki kuja kuripoti aseme ili tuweze kuomba Meneja mwingine

HWM/DCC/07/2023/2024 UTEKELEZAJI WA MPANGO WA BAJETI NA MAPATO

A: MBINGA VIJIJINI

Afisa Mipango aliwasilisha taarifa ya mpango wa bajeti na mapato kuwa
katika mwaka wa fedha 2023/2024, Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga
iliidhinishwa kukusanya na kutumia TSH 43,967,185,612.41 kwa ajili ya
matumizi ya kawaida na maendeleo kutoka vyanzo vya mapato ya ndani na
Ruzuzku ya Serikali Kuu. Kati ya fedha hizo matumizi ya kawaida ni TSH
1,163,116,000.00 mishahara na TSH 23,249,317,999.00 na fedha za miradi
ya maendeleo (TSH 13,254,751,613.41 na matumizi ya vyanzo vya ndani
TSH 6,300,000,0000 ( mapato halisi ni TSH 5,457,849,031 mapato fungwa
TSH 574,358,000 na nguvu za wananchi ni TSH 267,792,969)

Hadi kufikia 30 Disemba, 2023 Halmashauri imepokea kiasi cha TSH
16,261,658,868.44 kati ya fedha hizo TSH 13,264,703,101.00 ni mishahara
pamoja na matumizi ya kawaida TSH 2,751,021,276.45 ni miradi ya
maendeleo TSH 3,890,759,806.00 ni makusanyo ya mapato ya ndani

Wajumbe waliipkea taarifa hiyo na walijadili yafuatayo:

- Ufafanuzi ulitolewa kuwa hatukuweza kukamilisha miradi kwasababu ya
uchelewashwaji wa fedha na pia mapato yalikusanywa mengi Zaidi kipindi
cha mwishoni mwa mwaka na katika mwaka huu wa fedha mapato
yanakusanywa vizuri

- Ufafanuzi ulitolewa kuwa katika mwaka wa fedha 2023/2024 tumepanga
bajeti ya Bilioni 8.4 na tumeweka mikakati mbalimbali ya kufikia malengo
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mfano tumepanga kuanzisha shule mpya ya English medium na pia tutafatilia
ukusanyaji wa mapato vizuri Zaidi

- Ufafanuzi uliendelea kutolewa kuwa tumetenga fedha katika mwaka ujao wa
fedha 2024/2025 wa kutekeleza miradi ya viwanja na mwaka huu wa fedha
2024/2024 tunafanya upembuzi yakinifu ili kuweza kutambua maeneo ya
kuuza viwanja

B: MBINGA MJI

Kaimu Afisa Mipango aliwasilisha taarifa ya mpango wa bajeti na mapato kuwa
katika mwaka wa fedha 2023/2024, Halmashauri ya Mji wa Mbinga iliidhinishiwa
kukusanya na kutumia TSH 26,783,480,000 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na
maendeleo kutoka vyanzo vya mapato ya ndani na Ruzuku ya Serikali Kuu. Kati
ya fedha hizo matumizi ya kawaida ni TSH 18,113,704,000.00 ambapo TSH
17,202,144,000.00 mishahara na TSH 911,560,000.00 matumizi mengineyo, na
fedha za miradi ya maendeleo ni TSH 6,193,289,000.00 ( TSH 3,503,552,000.00
fedha za ndani, TSH 2,689,737,000.00 fedha za nje, na TSH 2,476,487,000.00
fedha za mapato ya ndani ya Halmashauri

Hadi kufikia 30 Disemba, 2023 Halmashauri imepokea kiasi cha TSH
14,292,138,951.84 sawa na asilimia 53 ya fedha zote zilizoidhinishwa. Kati ya
fedha hizo mapokezi ya kawaida ni TSH 9,502,141,000.00 sawa nha asilimia 53
(TSH 9,012,628,500.00 sawa na asilimia 52 ni mishahara na TSH
489,512,500.00 sawa na asilimia 54 ni ruzuku ya matumizi mengineyo); na
miradi ya maendeleo ni TSH 3,339,829,377.59 sawa na asilimia 54 (TSH
3,030,755,077.59 sawa na asilimia 87 ni fedha za ndani, na TSH 309,074,300.00
sawa na asilimia 11 ni fedha za nje). Mapato ya ndani hadi kufikia Disemba 2023
Halmashauri imekusanya jumla ya TSH 1,450,168,574.25 sawa na asilimia 59

Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na walijadili yafuatayo;

- Ufafanuzi ulitolewa kuwa kwa kutumia fedha za mapato ya ndani
tumefanikiwa kukamilisha Zahanati ya Mahande na Mhekela, pia tumepokea
fedha za ujenzi wa Shule Kongwe

- Ufafanuzi uliendelea kutolewa kuwa kwa mwaka wa fedha wa 2023/2024
tulitakiwa kukusanya bilioni 2.4 na mpaka kufikia Disemba 2023 tumekusanya
kwa 58%

- Kwa mwaka ujao wa fedha 2024/2025 tunategemea kukusanya TSH
3,328,862,407.8 Ufafanuzi ulitolewa kuwa bajeti imeongezeka kutokana na
kuongezeka kwa vyanzo vipya vya mapato mfano; Kodi ya mabango ya
biashara, kodi ya maegesho ya magari, kodi ya pango la ardhi, kodi ya usaijili
wa vyombo vya moto
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HWM/DCC/08/2023/2024 KUONGEZA NA KUPUNGUZA MAENEO YA KIUTAWALA
KATIKA WILAYA YA MBINGA

MBINGA VIJIJINI

Kaimu Mkurugenzi aliwasilisha maombi ya mapendekezo ya kuondoa Kitongoji cha

Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na walijadili yafuatayo;

Mtendaji Kata wa nyoni aliridhia Kitongoji cha Kingole Juu kiwepo katika Kata
ya Nyoni na Mtendaji Kata wa Mbuji alielezea kuwa wananchi hawajaridhia
Kitongoji cha Kingole juu kirudishwe Kata ya Nyoni wanahitaji kiendelee
kubaki Kata ya Nyoni

Ufafanuzi ulitolewa kuwa Mkutano wa Baraza la Madiwani uliridhia kuwa
Kitongoji cha Kingole juu kifutwe kisiwepo Kata ya Nyoni wala Kata ya Mbuiji
kibaki kinajitegemea

Afisa Ardhi alifafanua kuwa ardhi ya Kitongoji cha Kingole juu ilikuwepo
kwenye ramani ya Kata ya nyoni

Ufafanuzi uliendelea kutolewa kuwa kitongoji cha Kingole juu kilitangazwa
tangu mwaka 2008 kwahiyo tayari kuna wananchi wana maslahi na eneo hilo.
Hivyo wananchi wanatakiwa washirikishwe ili waweze kufikia muafaka wa
suala hili kwasababu huwezi kukiacha Kitongoji kijitegemee bila ya kuwa na
Wajumbe waliagiza Wananchi waende wakashirikishwe na wakae na kujadili
upya kuwa kitongoji cha Kingole juu kihamishiwe katika kata ipi kati ya kata
ya Nyoni au Kata ya mbuiji

Kamati ya Ushauri ya Wilaya haikuridhia Kitongoji cha Kingole juu kilichopo
maeneo ya kiutawala

Kuhusu kufuta kitongoji cha mtakuja ufafanuzi ulitolewa kuwa wananchi wote
walilipwa fidia ili waweze kuhama eneo la mgodi na kuenda maeneo
waliyotengewa

Kamati ya Ushauri ya Wilaya imeridhia na kupitisha Kitongoji cha Mngaka
kianzishwe
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HWM/DCC/09/2023/2024 TAARIFA ZA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA TAASISI
MBALIMBALI
TARURA

barabara wenye jumla ya Kilometa 2,037.15 ambapo kilometa 1,063.51 zipo katika
Halmashauri ya mji wa Mbinga na Kilometa 973.64 ni zipo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbinga

Katika Halmashauri ya Mji wa Mbinga, Mtandao wa barabara umegawanyika kama
ifuatavyo kilometa 216.648 ni za Mkusanyo (Collector Roads), Kilometa 519.061 ni za

(Community Roads)

Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na walijadili yafuatayo;

- Wajumbe walihoji kuwa barabara ya mbangamao bado haijatengenezwa
kwani waliahidi kuleta greda. Ufafanuzi ulitolewa kuwa mashine iliharibika
hivyo tunasubiri msimu wa masika uishe kasha barabara hiyo itatengenezwa

- Wajumbe walihoji kuwa barabara ya Mkako- Amani makolo inatengenezwa
kini kwani ina hali mbaya na kuna tuta limewekwa lakini linamomonyoka
kutokana na mvua hivyo litengenenzwe kwasababu tuta likiharibika
mawasiliano yatakatika. Ufafanuzi ulitolewa kuwa tayari walishafika eneo la
tukio na wameshaweka karavati na watajenga tuta

- Wajumbe walihoji kuwa barabara ya Luwaita iliazimiwa kuwa itajengwa kwa
kiwango cha lami ujenzi utaanza lini. Ufafanuzi ulitolewa kuwa amelichukua
hili na wataangalia namna ya kuijenga barabara hiyo kwa kiwango cha lami
katika mwaka ujao wa fedha 2024/2025

- Wajumbe waliagiza kuwa kuna msongamano usio wa lazima wa magari
kwasababu kuna wananchi wamevamia hifadhi za barabara hivyo TARURA
watatue suala hili ili kupunguza msongamano.

- Wajumbe walihoji kuwa anaehusika na kutoza faini ya kuingia barabara isiyo
ruhusiwa ni yupi. Ufafanuzi ulitolewa kuwa hapo awali TARURA ilikuwa
inahusika na kutoa faini hizi lakini kwa sasa jukumu hili la kutoza faini ya
kuingia barabara isiyo ruhusiwa ni mkurugenzi wa Miji

- Wajumbe walisisitiza kuwa barabara ya sanane ina changamoto inahitaji
kuchongwa. Ufafanuzi ulitolewa kuwa barabara hii itachongwa katika mwaka
ujao wa fedha 2024/2025
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- Wajumbe walisisitiza kuwa barabara ya Howahowa kuna karavati na mfereji
unaopeleka maji Matarawe inatakiwa wazibue mfereji ili wananchi wasipate
tabu ya maji. Ufafanuzi ulitolewa kuwa TARURA watatembelea eneo hilo ili
waweze kubaini changamoto hiyo na kuiweka katika mwaka ujao wa fedha
2024/2025

-  Wajumbe waliagiza daraja la Lupilinga kwenda Lukalasi lirekebishwe vizuri
kwasababu halina kingo

- Wajumbe waliagiza barabara ya Shule ya Sekondari Luanga ichongwe

- Ufafanuzi ulitolewa kuwa TARURA watachukua vipaumbele vyote na
watavifanyia kazi, na barabara ya Mchungaji itawekwa katika bajeti ya mwaka
wa fedha ujao 2024/2025 na itachongwa kwa kiwango cha lami na barabara
ya Mbinga Liparamba itajengwa kwa bajeti ya mwaka ujao wa fedha
2024/2025

RUWASA

vyenye jumla ya wakazi 383,607 kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka
2022. Idadi hii ni sawa na asilimia 86.3 ya wakazi wote wa Wilaya ya Mbinga

ya maji ni 59

Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na walijadili yafuatayo:

- Wajumbe walihoji kuwa mradi wa maji wa Ruanda unachangamoto maji
hayatoki. Ufafanuzi ulitolewa kuwa kuna changamoto ya bomba lakini bomba
tayari zimeshafika na tayari wameshazilaza

- Ufafanuzi ulitolewa kuwa kuhusu maji kukatika Kata ya Mbangamao kulikuwa
na sehemu korofi maji yalikuwa yameziba

- Wajumbe waliagiza wakandarasi wanaohusika na mradi wa Mbangamao,
Mateka, maguu, Amani makolo na Ruanda waripoti ofisi ya Mkuu wa Wilaya

TANESCO
Wajumbe waliipokea taarifa na walijadili yafuatayo:

- Wajumbe walipongeza na kushukuru kwa mradi wa REA Kkatika Kijiji cha
Kingoli na wamesisitiza kuwa nguzo za umeme ziwekwe ili wananchi waweze
kupata umeme

- Wajumbe walihoji namba ya dharura ambayo wananchi wanaweza kuitumia
kuwasiliana nao pale yanapotokea maafa au dharura. Ufafanuzi ulitolewa
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kuwa wananchi wanaweza kuwasiliana na TANESCO wakati wa
dharura/maafa kwa kutumia namba 0715 658 383

-  Wajumbe walisisitiza kuwa wakati wananchi wanapofanya maombi ya
kupatiwa umeme wapatiwe kumbukumbu namba ya malipo kwa wakati

- Wajumbe walihoji kuwa ni lini Kituo cha Afya cha Mkumbi kitawekewa
umeme. Ufafanuzi ulitolewa kuwa walikuwa wanafanya jitihada za kutafutia
Bajeti na tayari wameshapata changamoto ni kwamba malighafi zinapatikana
kwa tabu sana lakini wanaendelea kushughulikia hadi kufikia mwezi wa tatu
watakuwa tayari wameshawekewa umeme
Mhandisi TANESCO kwa kupisha line ya umeme ipite na wakate miti ili nguzo
Zza umeme ziweze kupita

TRA

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 TRA Mbinga ilipewa lengo la kukusanya TSH
4,796,100,000.00/= ambapo mpaka tunamaliza mwaka (mwezi juni) 2023 tulifanikiwa
kukusanya kiasi cha TSH 3,950,812,758.24/= sawa na ufanisi wa asilimia 82

Pia katika kipindi cha mwezi Julai mpaka Disemba 2023 Wilaya ilipewa lengo la
kukusanya TSH 1,815,620,325.85/= ambapo tumefanikiwa kukusanya kiasi cha TSH
1,957,441,259.21/= sawa na ufanisi wa asilimia 107.8

- Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na waliridhia

TFS

Kwa kuzingatia Dira na mwelekeo wa Taasisi kwa kipindi husika katika usimamizi wa
rasilimali Misitu zilizopo ndani na nje ya misitu ya hifadhi, Wakala wa huduma za Misitu
Wilaya ya Mbinga tulitekeleza majukumu mbalimbali yaliyokuwepo katika mpango kazi
kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023

e Doria

e Kuimarisha na kuhakiki mipaka ya misitu (boundary consolidation)

e Uzalishaji na ugawaji wa miche kwa ajili ya wananchi na Taasisi mbalimbali

e Ukusanyaji wa maduhuli

- Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na waliridhia

TANROADS

Wajumbe walijadili yafuatayo;
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- Wajumbe waliagiza barabara ya Kigonsera- Kilindi kuna daraja ambalo
linakaribia kukatika na kuna gema ambapo gari linaweza kutumbukia mtoni
hivyo barabara hiyo itengenezwe

- Wajumbe waliagiza barabara ya mijini Lugari Kata ya Mkumbi sehemu ya
mlima Ndembe na Ngiti wakati wa masika haipitiki hivyo irekebishwe

-  Wajumbe waliagiza kuwa gema lillopo eneo la kimbanga kwenye kona
mkono wa kulia ukitokea nyoni lirekebishwe

Mapera daraja la pili lidhibitiwe

MBIUWASA

Mji wa Mbinga una Kata 19 na wakazi wapatao 166,607 kwa mujibu wa sensa ya watu
na makazi ya mwaka 2022. Kati ya hao wakazi 63,822 wapo katika kata 8 zinazo
zunguka makao makuu ya Mji na 102,785 wapo katika kata 11 za pembezoni mwa Miji

Hadi kufikia Juni 30, 2023 MBIUWASA imekuwa ikitoa huduma kwa Kata 8 tu
zinazozunguka Mji wa Mbinga ambapo huduma imefikiwa kwa asilimia 83.7. idadi ya
wateja hadi Juni, 2023 ilikuwa 4,547 na idadi ya sasa ni 4,993.

Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na walijadili yafuatayo;
- Wajumbe walisistiza kuwa mradi wa maji wa Mbangamao haujakamilika maji
hayatoki kwahio wamalizie mradi ili wananchi wasiendelee kuteseka
- Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na waliridhia

HWM/DCC/10/2023/2024 TAARIFA YA KUWAREJESHA SIMBA WEUPE KATIKA
HIFADHI YA LIPALAMBA

Mkoa wa Ruvuma umejiwekea mikakati mbalimbali ya kukuza na kuboresha maeneo ya
vivutio vyake vya utalii. Katika kutekeleza mikakati hiyo ni pamoja na kupandikiza aina
za wanyamapori waliokuwa kwenye hatari ya kutoweka katika maeneo ya hifadhi zetu
kwa Mkoa wa Ruvuma

Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA) iliyopo chini ya Wizara ya
Maliasili na Utalii, imejipanga kufanya utafiti juu ya samba weupe waliowahi kuonekana
katika pori la akiba la Liparamba linalozungukwa na Wilaya tatu za Mkoa wa Ruvuma
ikivemo Wilaya ya Mbinga

Mpaka sasa hatua za awali za utekelezaji wa mradi huo wa kuwarejesha simba weupe
tayari zimeshaanza ikiwemo kuandika maandiko ya kitaalam (concept note and
proposal writing) na wasilisho la maandiko hayo unatarajiwa kufanyika ukumbi wa
Manispaa Songea Tarehe 30 Januari, 2024
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Baada ya zoezi hilo la kuwarejesha simba weupe utafanyika kwa kuzingatia matokeo na
ushauri wa kitaalam wa utafiti huo. ldadi ya simba hao inatarajiwva kuwa sita (06)
ambapo simba wanne (04) watakuwa majike na simba wawili (02) watakuwa maduma

Aidha simba hao wataboreshewa ulinzi ikiwa ni pamoja na kufungiwa mifumo ya
ufuatiliaji wa tabia na mienendo yao (tracking devices)

Wajumbe waliipokea taarifa hiyo na waliridhia

HWM/DCC/11/2023/2024 MENGINEYO

Wajumbe walisisitiza mpaka wa Matiri- Kihaha uainishwe kwasababu
unachangamoto

Wataalam walisisitizwa kuwa wawasaidie wazee kwa kuwaondolea kodi za
umeme, ardhi na misamaha mingine ya wazee izingatiwe

Mbangamao utatuliwe

Watendaji wa Wilaya ya Mbinga wamepongezwa kwa utendaji kazi mzuri
Wajumbe walisisitiza mgogoro uliopo kati ta TANCOAL na wananchi Mhe.
Mkuu wa Wilaya akautatue. Ufafanuzi ulitolewa kuwa tayari Mhe. Mkuu wa
Wilaya ameshapata taarifa na ataenda kutatua mgogoro huo

Wajumbe walisisitiza kuwa vituo vya bodaboda ambavyo havina choo
watafutiwe choo

Wajumbe walisisitiza meneja wa MBIUWASA akawasilishe taarifa vizuri
kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani ya namna ambavyo amejipanga
kuhudumia kata zote 19 za Mbinga Mji na kama Baraza la Madiwani litakataa
asihudumie Kata zote za Mbinga Mji Mhe. Mkuu wa Wilaya aandikiwe barua
ikiambatana na Muhtasari wa Kikao kwa ajili ya hatua zaidi

HWM/DCC/12/2023/2024 KUFUNGA KIKAO

Mwenyekiti aliwashukuru Wajumbe kwa michango yao mizuri baada ya hapo alifunga
kikao mnamo saa 08:23 Mchana

“Muhtasari huu utapokelewa kama kumbukumbu sahihi ya vikao vya Halmashauri.”

UMETHIBITISHWA

Mwenyekiti Tarehe Katibu
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9.4 WILAYA YA NYASA

MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI WILAYA YA NYASA (DCC)
KILICHOFANYIKA TAREHE 23/01/2024 KATIKA UKUMBI WA OFISI

HALMASHAURI YA WILAYA-NYASA.

NDC/DCC/2022-2023/001: MAHUDHURIO
1. Filberto H Sanga Mkuu wa Wilaya Nyasa
2. Khalid A. Khalif Mkurugenzi Mtendaji (W)
3. Salumu M. Ismall Katibu Tawala (W)
4. Valeriana Mosha DIO (W)
5. Almas Almas Katekista Kilosa (W)
6. Adeodatus Millanzi DSO
7. Dioniz Sylvanus DBC
8. Abdul Kayeke MJA
9. Stewart Nombo Mwenyekiti wa Halmashauri
10.Walarick Kikasi Makamu Mwenyekiti H/W
11.Abel Komba Mwenyekiti wa CCM
12.Selemani pinde Katibu wa CCm
13.Nonosius Ndunguru Diwani kata ya Luhangarasi
14.Petro Mapunda Diwani Kata ya Upolo
15.Englbert Turuka Mratibu wa TASAF
16.Shanel Mbunda Mkuu wa Divisheni ya maendeleo ya jamii
17.Joseph Kihwili Mwenyekiti wa CDM
18.Ngwatta Saulo Katibu wa CDM
19. Ally Milanzi Mwenyekiti wa ACT
20.Francis Mapunda Katibu ACT
21.Abel Kawonga Mwenyekiti wa Wazee
22.Selemani Chiwaula Mwenyekiti wa Mila
23.John Chimtunga Katibu Msaidizi wa Wazee
24. Frowin nditi Katibu wa Mila
25. Elistakius Gamba Katekista
26.Ally Liungu SHEKH
27.Romuald Mhagama Mchungaji
28.Severin Munge Mchungaji KKT
29.Reusteven Mwambungu Mchmoram
30.Rogerd Mahundi Padre Anglikana (W)
31.Abas Gama Kaimu Mtendaji Kta Liuli
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32.Dennis Katumbi
33.Benjamini Kusaga
34.Blancar Mhagama
35. Shabanho Mwaipopo
36.John R. Mrina
37.Eng. Nicodemas Kapange
38.Hairu Mchora
39.Frank Kihula
40.John Hhari

41.Festo haule
42.Emmanuel Mwasaga
43. Pasifiki Mhapa
44.Eg. Allen Mshiu

45. Albert Mtungi
46.Dominick Masla
47.Selemani Ndunguru
48. Castory Mwakatika
49. Samwel Mkandawile
50.Pashenle kapinga
51.Deniss Mroki
52.Mohamed Athuman
53.Michael Swati
54.Paulo Lugongo

55. Said Sinani
56.Mossud Sawila
57.Eng. Rashid Kavandama
58.Moses Nchimbi

59. Edward Mayemba
60.Kenedy Nchimbi
61.Focus Nombo
62.Raphael Mapunda
63. Ambrose Raphael
64. Dicksoni Nyoni
65.Mathias Mallinga

66. Alphonce Masangati
67.Siima Beebwa

68. Daniel Mbele

69. David Chilagi

Mchungaji

Mkuu wa Divisheni ya Elimu Msingi
Mthibiti Ubiora wa Shule

ICT

Mkuu wa Divisheni ya Afya

Meneja TANESCO

TANESCO

Mratibu (REA)

TFS NYASA

Meneja CRDB

Kaimu Mkuu wa Maliasili na Uhifadhi
Mkuu wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi

Mwenyekiti wa wafanyabiashara Nyasa

Katibu wa Wafanyabiashara

Kaimu Mkuu wa Taka na usafi
Kaimu Afisa Ushirika

NIDA

Afisa Trafa Ruhekei

Mtendaji Kata Kihagara
Meneja RUWASA

Meneja TARURA

Katibu wa Mbunge

Afisa tarafa Ruhuhu

Mtendaji Kata Lumeme
Kaimu Mkuu wa Mipango na Uratibu
Kaimu Tendaji Kata Kingerikiti
Mchumi

Mtendaji Kata Kilosa

Mtendaji Kata Lipingo

Afisa Ugavi

Mtendaji Kata Tingi

Mtendaji Kata Luhangarasl
TASAC — L. NYASA
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70.Anthony Haule - Mjumbe
71.Silvester Matembo Makamu Katibu BMU Mjumbe
72.James Charles Kaimu Mkuu wa Ukaguzi wa Ndani Mjumbe
73.Maajabu Mbogo Mhifadhi TAWA Mjumbe
74.Hamis Mkelle Mkuu wa Divisheni ya Utawala Mjumbe
75.Kenedy Chiunguile Meneja NMB NYASA Mjumbe
76.0smund Ngantunga Hakimu Mkazi Mfawidhi Mjumbe
77.0stina Mapunda Diwani Viti Maalumu Mjumbe
78.Elias Katulu Diwani Kilosa Mjumbe
79.Boniface sangana Diwani Liuli Mjumbe
80.Martin Chagala Diwani Lipingo Mjumbe
81.Antoni Kapinga Diwani Kingerikiti Mjumbe
82.Benedicto Nsindagi Afisa Tawala Mjumbe
83.Gideon Mwarabu Mchungaji Mjumbe
84.Dotto Nyankulungu Afisa sheria Mjumbe
85.Philemon Ngaponda Katibu wa Kamati Mjumbe
86.David Makombezulu Afisa utumishi Mjumbe

NDC/DCC/2022-223/002: KUFUNGUA KIKAO

Mwenyekiti wa kikao aliwashukuru wajumbe kwa mahudhurio yao mazuri na kuwataka
kuwa makini katika kuchangia hoja mbalimbali zitakazo jadiliwa kwenye kikao na
kueleza hali ya usalama,chakula,vipo vizuri na kuwasisitizia wajumbe kuchukua taadhali
za ugonjwa wa kipindupindu na kuwahimiza wazazi kuwapeleka watoto shuleni baada
ya utangulizi huo mwenyekiti Alifungua kikao mnamo saa 04:30 Asubuhi.

NDC/DCC/2022-2023/003:KUPOKEA NA KURIDHIA AGENDA
Kikao kilipokea na kuridhia agenda kama zinavyojieleza hapo chini;

Kufungua kikao

Kupokea na kuridhia Agenda

Kuthibitisha Muhtasari wa kikao cha Tarehe 08/Desemba/2022

Taarifa ya utekelezaji Mpango na Bajeti ya Mwaka 2022/2023 na Mapitio ya
Bajeti ya Nusu Mwaka 2023/2024,Mapendekezo ya Makadiri ya Mapato na
Matumizi ya Halmashaurikwa Mwaka wa Fedha 2024/2025.

5. Taarifa ya Uteelezaji wa Idara na Taasisi

a) Afya

b) Elimu

c) Kilimo,Mifugo na Uvuvi

d) RUWASA

pwnhPE
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e) NIDA
f) TANESCO
g) TARURA
h) TFS
i) TAWA- Hifadhi ya Liparamba
]) Taaarifa za Taasisi za Kibenki
k) TAKUKURU
) VETA
m) Kisiwa cha Lundo
7. Taarifa ya mapato ya ndani ya Halmashauri

8. Mengineyo kwa ldhini ya Mwenyekiti
9. Kufunga kikao

NDC/DCC/2022-2023/004: KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO CHA TAREHE
12/NOVEMBA/2021

Ulisomwa Muhtasari wa kikao cha tarehe 08/Desemba/2022 ambapo wajumbe
waliupokea, waliujadili na kuridhia kuwa ni kumbukumbu halali ya kudumu.

NDC/DCC/2022-2023/005: TAARIFA YA UTEKELEZAJI MPANGO NA BAJETI YA
MWAKA 2022/2023 NA MAPITIO YA BAJETIYA NUSU MWAKA 2023/2024,
MAPENDEKEZO YA MAKADIRIO YA MAPATO NA MATUMIZI YA HALMASHAURI
KWA MWAKA WA FEDHA 2024/2025.

lliwasilishwa taarifa ya utekelezaji mpango na Bajeti ya mwaka 2022/2023 ambapo

ilieleza kuwa,Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa kwa mwaka wa fedha 2022/2023
ilikadiria kukusanya na kupokea jumla ya Tshs:26,052,308,000.00 kutoka vyanzo
mbalimbali vya mapato.Hata hivyo,Hadi kufikia 30 juni 2023 halmashauri imepokea
kiasi cha Tsh 24,733,009,948.62 sawa na asilimia 94.94, kati ya fedha hizo matumizi ya
kawaida ni Tsh 1,327,410,997.55 sawa na asilimia 97.5, Tsh 14,417,322,170.00 ni
fedha za mishahara sawa na asilimia 104.33 na Tsh 758,690,000.00 ni sawa na asilimia
94.37 ni matumizi mengineyo na miradi ya maendeleo ni Tsh 8,427,634,083.37 sawa
na asilimia 81.0 Tsh 5,954,464,559.41 sawa na asilimia 144.86 ni fedha za ndani Tsh
2,275,122,221.66 sawa na asilimia 38.2 ni fedha za nje na Tsh 198,047,302.3 sawa ha
asilimia 60 ya makadirio ya fedha za mapato ya ndani kwenye miradi ya
maendeleo.Aidha vyalielezwa mafanikio yaliopatikana kutokana na utekelezaji wa
mpango na bajeti kwa mwakas 2022/2023 pia changamoto zake na namna za
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kuzitatua.Pia yaliwasilishwa mapitio ya mpango na bajeti ya mwaka wa fedha
2023/2024 ambapo ilielezwa,Halmashauri ya wilaya ya Nyasa iliidhinishiwa na Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutumia jumla ya Tsh 27,266,134,000.00 kwa ajil;l
ya kutekeleza shughuli mbalimbali za halmashauri. Kati yake Tsh 15,755,790,000.00
kwa ajili ya mishahara,Tsh 1,047,366,000.00 kwaajili ya matumizi mengineyo,Tsh
9,018,973,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kati ya fedha hizo
Tsh 4,664,725,000.00 ni fedha za ndani (Development Local) na Tsh 4,354,248,000.00
ni fedha za maendeleo za nje (Dev Foreign) na Tsh 1,444,005,000.00 ni fedha za
mapato ya ndani ya Halmashauri ikiwa kiasi cha Tsh 905,600,000.00 ni Mapato ya
ndani halisi (Proper Own Source) na Tsh 538,405,000 ni mapato lindwa.Vilevile

yalielezwa Mafanikio,changamoto na namna za kuzitatua.

Kwa mwaka wa fedha 2024/2025 Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa inakadiria
kukusanya/kupokea kiasi cha shilingi 27,266,134,000.00 kwa ajili ya kutekeleza
shughuli mbambali za Halmashauri, kati ya fedha hizo Tsh 15,755,790,000.00 kwa ajili
ya mishahara, Shilingi 1,047,366,000.00 kwaajili ya matumizi mengineyo,shilingi
9,018,973,000.00 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo, Tsh
4,664,725,000.00 ni fedha za ndani (Development Local) na Tsh 4,354,248,000.00 ni
fedha za maendeleo za nje (Dev Foreign) na Tsh 1,444,005,000.00 ni fedha za mapato
ya ndani ya Halmashauri,ikiwa kiasi cha Tsh 905,600,000.00 ni mapato ya ndani halisi
(Proper Own Source) na Tsh 538,405,000.002 ni mapato lindwa.Pamoja na makisio

hayo vilitajwa vipaumbe mbalimbali vya kutekeleza kipindi cha mwaka 2024/2025.
Wajumbe waliipokea, Waliijadili na kuipitisha.

NDC/DCC/2022-2023/006: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA IDARA NA TAASISI
Ziliwasilishwa taarifa za utekekelezaji za idara na taasisi kama ifuatavyo;

a) AFYA

lliwasilishwa taarifa ya Divisheni ya Afya ,ustawi wa jamii na lishe,ambapo ilieleza hali
ya utendaji kazi wa Divisheni kwa kipindi cha mwaka 2022/2023, Idara ya Afya hadi
kufikia Tarehe 30 Juni 2023, ilikuwa na Watumishi 280 wa fani mbalimbali

waliosambazwa katika Vituo vyote vinavyomilikiva na Serikali na baadhi ya Vituo
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vinavyomilikiwa na Mashirika ya Dini kama vile Hospitali ya Liuli, Lituhi, Kituo cha Afya
Tingi na Zahanati ya Nangombo.

Jedwali lifuatalo linaonyesha ldadi ya vituo na umiliki wake: -

Ngazi ya Serikali Makanisa | Mashirikia Binafsi Jumla
huduma ya Umma
Hospitali 1 2 0 0 3
Vituo vya 4 1 0 0 5
Afya
Zahanati 25 6 0 0 31
Jumla 30 9 0 0 39

Vituo ambavyo vinaendelea na Ujenzi ni:-
e Kituo cha Afya Liparamba,
e Kituo cha Afya Kingirikiti
e Marekebisho kwenye Jengo la huduma za dharula Hospitali ya Wilaya(EMD)
e Zahanati ya Ndonga

e Zahanati ya Mkali

TAARIFA YA UTEKELEZAJI KITENGO CHA HUDUMA ZA CHANJO

e Usambazaji wa Chanjo za Watoto ulifanyika katika Vituo 36 vinavyotoa Huduma za
Chanjo ndani ya Wilaya.

e Uwasilishaji wa Taarifa za Chanjo uliwekwa kwenye Mfumo wa VIMS

e Ulifanyika usimamizi shirikishi wa Chanjo ya UVIKO 19 katika Vituo 8 vyenye kutoa
Huduma za CTC kwa WAVIU,Vituo hivyo ni Chiulu Dispensary, Kwambe Dispensary,
Liparamba Health Center, Lituhi Hospital , Lundo Dispensary Lunyere Dispensary,
Mbambabay Health Center na St. Annes Liuli.

¢ llifanyika Kampeni ya Chanjo ya Surua (MR) walengwa walikuwa kuanzi Miezi 9
mpaka Miezi 18.Walengwa walikuwa 1227 waliofikiwa kupata huduma hiyo walikuwa
1830 sawa na Asilimial25.8%

e Katika kipindi chote hatujapata Taarifa ya maudhi yatokanayo na Chanjo kwa

Watoto wote waliopatiwa Chanjo.

Changamoto

e Mwitikio mdogo wa Wazazi kuruhusu Watoto wao wapate chanjo ya HPV.

e Changamoto yakuharibika kwa Jokofu la Zahanati ya Tingi nakupelekea Chanjo hizo
kutunzwa kwenye Jokofu la Zahanati ya Luhindo.
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Utatuzi
¢ Elimu inaendelea kutolewa kwenye Vituo vyetu vyakutolea huduma juu ya umuhimu
wa Mtoto wa kike kupata Chanjo hiyo ya HPV.
e Mawasiliano yameshafanyika Ngazi ya Divisheni kupata Jokofu lingine lakuhifadhia
Chanjo.

Jedwali linaonyesha Huduma za Afya ya Mama na Mtoto zilizotolewa mpaka Juni 30
2023
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Kati ya wamama 3238 waliojifungua Mpaka Juni 30 2023

- Akina mama 3198 walijifungulia Kituoni
- Akina mama waliojifungulia kwa Mkunga wa Jadi 0
-Akina waliojifungulia Nyumbani ni 0

- Akina mama waliojifungulia Njiani ni 20

Utatuzi

e Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii na watoa Huduma katika Vituo vya kutolea Huduma
za Afya wanaendelea kutoa Elimu juu ya umuhimu wa kuanza Kliniki ya Wajawazito
chini ya Wiki kumi na mbili za Ujauzito.

e Elimu imeendelea kutolewa kwenye Vituo vyakutolea Huduma juu ya athari za Mama
Mjamzito kutumia Dawa za Mitishamba ili kuongeza Uchungu

e |dara ya Afya imeendelea kutoa Elimu kupitia Redio, na kwenye Vituo vyote vinavyotoa
Huduma za Uzazi juu ya umuhimu wa Mama kuwahi mapema kufika Vituoni kwaajili

yakupata Huduma ili kuepusha Vifo vitokanavyo na Uzazi.
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Taarifa ya kitengo cha dawa mpaka juni 30 2023.

¢ Hali ya Upatikanaji wa Dawa muhimu kwenye Vituo vyote vya kutolea Huduma za Afya
ndani ya Wilaya ya Nyasa ni Asilimia 93.7%.

e Hadi Juni 30 2023 tumepokea Vifaa Tiba vya aina mbalimbali ambavyo vilisambazwa
katika vituo vyakutolea huduma kutoka MSD ikiwemo Magodoro 30,Ultrasound Machine
1,na Automatic Generator Kv48.moja

e Tulipata Msaada wa Vitanda 15 vya Wagonjwa vikiwa na Magodoro yake kutoka
Mamlaka ya Bandari Tanzania na kuvisambaza kwenye Vituo mbalimbali vyakutolea
huduma za Afya ndani ya Wilaya.

e Tuliomba msaada Hospitali ya Divisheni wa Ruvuma nakupata Vifaa Tiba kwaajili ya
Kituo cha Afya Kingirikiti ikiwemo na kituo cha afya Kihagara ili kituo cha afya kingirikiti
kianze kutoa Huduma za Afya Ngazi ya Msingi nakufanikiwa kupata Vifaa
vifuatavyo,Vitanda vya Wagonjwa 11, Vitanda vya Uchunguzi 3, Vitanda vyakujifungulia
5, Medication Troley 2, Infant Scale 1, Donation Chair 1 na Aidha upatikanaji wa Vifaa
hivi umeturahisishia kutafuta Vifaa vichache vili vyobaki ili Huduma zianze kutolewa.

Changamoto
e Bado kunachangamoto ya upatikanaji wa Vifaa Tiba na Dawa kwenye Vituo vyakutolea

Huduma linalochangiwa na uhaba wa Dawa kwenye Bohari ya Serikali (MSD)
utatuzi
e Tumeendelea kutoa Oda ya Vifaa Tiba na Dawa kwenda MSD ili kuendelea kupunguza

uhaba wa Dawa na Vifaa Tiba kwenye vituo vyakutolea Huduma

Taarifa Ya Kitengo Cha Lishe Mpaka Juni 30 2023

e Mpaka kufikia Juni 30 2023 Kitengo cha Lishe kilifanya Kampeni ya Matone ya
Vitamini A katika Vituo vyote vyakutolea Huduma za Afya Ndani ya Wilaya na
walengwa ni Watoto wote wenye Umri kuanzia Miezi 6-11 na wengine kuanzia Miezi
12 -59.

e Jumla ya Watoto 23503 (walengwa) walitarajia kupata Matone ya Vitamini A kati ya
hao tulifanikiwa kutoa Matone ya Vitamini A kwa Watoto 23530 ambao ni  Asilimia
100.

tulizonazo.

Changamoto
e Bado kuna changamoto ya baadhi ya Wazazi kutotilia mkazo wakuhudhuria Siku ya
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Utatuzi
e Tumeendelea kutoa Elimu kupitia Vituo vyakutolea Huduma juu ya Umuhimu wa kila

TAARIFA YA KITENGO CHA USTAWI WA JAMII HADIJUNI.30 2023

Usuluhishi wa migogoro
Jumla ya Mashauri 40 yalishughulikiwa kati ya hayo, Mashauri 17 ni ya utelekezaji wa
Familia na yote yalipatiwa ufumbuzi,na Shauri Moja lipo katika Ngazi ya Mahakama

Taarifa ya ugonjwa wa kipindupindu halamashauri ya wilaya ya nyasa.

Mnamo tarehe 21 Januari 2023 Divisheni ilipokea taarifa ya kuwepo kwa wagonjwa
watatu (3) wa kipindupindu toka Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa. Baada ya ufuatiliaji
wa kina ilionekana kwamba wagonjwa kabla ya kuanza kuugua walishiriki mazishi ya
Mwanamume mmoja aliyefariki Nchini Msumbiji na Mwili wake kusafilishwa kwa siri

Divisheni umeendelea kupokea taarifa za wagonjwa wanaohisiwa kuwa na kipindupindu
ambapo hadi kufikia tarehe 12/02/2023 kulikuwa na jumla ya wagonjwa 12.

Aidha, hadi tarehe 11/02/2023 Divisheni ulipokea uwepo wa vifo viwili zaidi na kufanya
jumla ya vifo kuwa vitatu.

Historia inaonesha waliofariki ni watanzania wanaofanya kazi ya uchimbaji madini
katika Nchi Jirani ya Msumbiji eneo la Mianzini C ambapo Mgonjwa mmoja alifia njiani
akielekea zahanati ya Lunyere kwa ajili ya matibabu na mwingine alifariki akiwa
anaendelea na matibabu katika zahanati ya Lunyere

Tarehe 14/02/2022 Timu ya Uendeshaji na usimamizi wa huduma za Afya Divisheni
kwa kushirikiana na Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya Halmashauri ya Nyasa

YALIYOJITOKEZA WAKATI WA UFUATILIAJI

e Timu ilikutana na wataalamu wa Afya toka Nchi ya msumbiji na kufanya
majadiliano ya pamoja juu ya hali ya ugonjwa unaoendelea baina ya nchi hizi
Mbili.

e Timu ya Msumbiji ilieleza kwamba hada sasa Wilaya ya Nyasa Nchini Msiumbiji
kuna maambukizi ya kipindupindu yanayoendelea katika maeneo mbalimbali.
Aidha, walieleza kuwa ilikuwa ni mara ya kwanza kwa ugonjwa wa kipindupindu
kuripotiwa katika eneo la Mianzini C.

e llelezwa kwamba kuna hali ya Duni ya usafi wa mazingira na na Uchafuzi
mkubwa wa vyanzo vya maji katika eneo la Machimbo (Mianzini C) pamoja na
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e Kabla ya kuugua marehemu wawili (Dominicus Mgunda na Selestine Mkenda)
walishirikiana na kijana mmoja aliyetokea Eneo la Chiwindi aliyekuwa akiharisha
na kutapika

e Imani potofu ya wananchi juu ya ugonjwa wa Kkipindupindu (wanaamini ni
ugonjwa wa kulogwa)

HATUA ZILIZOCHUKULIWA WAKATI WA UFUATILIAJI

Timu za Tanzania na Msumbiji ziliweka mikakati ya pamoja ya kukabiliana na ugonjwa

wa kipindupindu kama ifuatavyo

e Timu zilikubaliana kuunda group la Whatsapp la Wataalamu wa Afya na viongozi wa
tarafa,kata na eneo toka msumbiji pamoja na wataalamu wa Afya ngazi ya Kituo,
Halmashauri na Divisheni wa Ruvuma kwa ajili ya kupeana taarifa mbalimbali ya
wagonjwa na matukio yanayojiri katika nchi hizi mbili

e Kuimarisha utoaji wa elimu ya kujikinga na kuzuia ugonjwa wa kipindupindu kwa jamii
kwa pande zote mbili.

e Kusimamia usafi wa mazingira na ujenzi wa vyoo bora na matumizi yake kwa pande
zote mbili

e Timu ilikutana na walinzi wa mpaka kwa upande wa masumbiji na kushauriana nao
juu ya uanzishwaji wa kambi ya Matibabu ya kipindupindu iwapo ugonjwa utaendelea
na walishauri kambi iwekwe eneo la Majimazuri.

v Viongozi wa Kijiji wasimamie ujenzi wa vyoo bora kwa kila kaya katika

v Viongozi wachague eneo maalumu kwa ajili ya kutupa taka

v" Viongozi na wananchi watoe taarifa mapema kwa mganga kiongozi wa
zahanati au ngazi ya Halmashauri wanapoona mgonjwa wa kuharisha na
kutapika au mgonjwa wa ugonjwa wowote wasiouelewa
katika maeneo yote ikiwemo kwenye kaya, taasisi maeneo ya biashara,
maeneo ya starehe na maeneo ya umma.

CHANGAMOTO ZILIZOKO
i. Kukosekana kwa miundombinu ya barabara kutoka Nchi Jirani ya msumbiji

Kwenda zahanati ya Lunyere

ii. Uwepo wa mipaka mingi isiyo rasmi (pours borders) kwa upande wa Tanzania
hivyo kupelekea wananchi toka msumbiji kuingia nchini bila utaratibu

iii. Ukosefu wa usafiri kutoka eneo la Mianzini C (Msumbiji) Kwenda Lunyere hivyo
wagonjwa kuchelewa kufika katika kituo cha kutolea huduma

iv. Umbali kati ya vituo vya kutolea huduma za Afya kwa upande wa Msumbiji
ambapo kutoka Minzini hadi kituo cha karibu ni Zaidi ya Masaa nane kwa pikipiki
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v. Ukosefu wa vipeperushi na mapango kwa ajili ya elimu ya kujikinga na
kipindupindu
vi. Kukosekana kwa fedha kwa ajili ya shughuli za usimamizi na ufuatiliaji
vii. Kukosekana kwa mafuta
viii. Kukosekana kwa waterguard kwa ajili ya kutibu maji ya kunywa
ix. Kukosekana kwa chlorine kwa ajili ya disinfection
X. Kukosekana kwa givingset gauge 16 na 18
xi. Upungufu wa matumishi hasa mafisa Afya ambapo kwa Wilaya ya Nyasa kuna
Afisa Afya mmoja tu
xii. Kutomuda gharama za kupima maji kutoka kwenye vyanzo vinavyotumiwa na
jamii kwa sababu ya ukosefu wa fedha

ELIMU

lliwasilishwa taarifa ya Divisheni ya Elimu ya Awali na Msingi ambapo ilielezea hali ya
miundo mbinu katika shule pia hali ya kitaaluma kwa kufafanua juu ya hali ya
ufundishaji na ujifunzaji na kuelezea hali ya ufaulu kama ifuatavyo;

e Kufanya ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji katika shule za Awali na Msingi ambapo
Ufuatiliaji umefanyika kwa Mwezi Oktoba, 2023

e Kufanya ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji mahiri mbalimbali ikiwemo umabhiri wa
somo la Kiingereza ambapo Walimu wakuu wameagizwa kuhakikisha kuwa wanafunzi
wote wanamudu mabhiri hizo.

e Kufanya ufuatiliaji wa ufundishaji na ujifunzaji wa Stadi za Kusoma, Kuandika na
Kuhesabu ambapo Walimu wakuu wameelekezwa kuondoa tatizo la wanafunzi
kutomudu stadi za KKK

e Kufanya maandalizi na ufuatiliaji wa ufanyikaji wa Mtihani wa Kuhitimu Elimu Msingi
2023 ambapo Mtihani wa Kuhitimu Elimu Msingi ulifanyika tarehe 13 — 14/09/2023.

o Kufanya maandalizi na ufuatiliaji wa ufanyikaji wa Upimaji wa Kitaifa darasa la Nne
2023 ambapo Upimaji wa Kitaifa darasa la nne ulifanyika tarehe 25-26/10/2023.

o Ufuatiliaji na ukusanyaji wa taarifa za utekelezaji wa MEWAKA ambapo Zoezi la
ufuatiliaji wa MEWAKA linaendelea

e Kupitisha Mihtasari ya Malipo ya kifedha Shuleni ambapo Kazi ya kupitisha Mihtasari ya
malipo ni endelevu

e Kufanya uandikishaji wa Wanafunzi wa darasa la Awali na darasa la Pili ambapo Hadi
kufikia tarehe 22/12/2023 wanafunzi walioandikishwa kwa darasa la Awali ni Wav
1856 Was 1922 Jumla 3775 sawa na asilimia 68, na kwa darasa la Pili
wameandikishwa Wav 2164 Was 2265 Jumla 4429 sawa na asilimia 81

b) KILIMO,MIFUGO NA UVUVI
lliwasilishwa taarifa ya kilimo,Mifugo na Uvuvi ambapo ilieleza shughuli zilizofanywa ni
pamoja na kuendelea kuwasajili wakulima mwaka 2022/2023 ili kuwawezesha wakulima
kupata pembejeo za kilimo na kutambua umiliki wa mashamba kwa kila mkulima ili
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aweze kupata mbolea kulingana na ukubwa wa shamba anaomiliki na hitaji lake ili
kulea tija katika uzalishaji.
Wajumbe walipokea taarifa walijadili na kuiridhia

c) RUWASA
lliwasilishwa taarifa ya RUWASA ambapo ilielezea utekelezaji wa shughuli mbalimbali

kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 hususani na miradi ya maji na usafi wa

mazingira katika kipindi cha mwezi wa januari 2024kazi zilizofanyika katka kipindi

husika ni kama kuendelea kusimamia kazi ya ujenzi wa miradi ya maji chini ya program

ya lipa kwa matokeo PAYMENT FOR RESULT (P4R), GOT na National Water Fund

pia kufanya kazi ya kutembelea na kukagua hali ya uendeshaji wa miradi (O&M-

Operation and maintenance ) ya maji inayofanya kazi chini ya CBWSOs na kutoa

ushauri wa kiufundi kwa vyombo vya watoa maji (CBWSOs) pia zilielezwa

changamoto kuwa RUWASA Nyasa inakabiliwa na changamoto mbalimbali ikivemo

upungufu wa watumishin ambapo wakala una jumla ya watumishi 8 tu ikilinganishwa na

maitaji ambayo ni watumishi 22 na hivyo kuwa na upungufu wa watumishi 14 pamoja na

changamoto ya uchakafu wa gari .Gari lillopo huhitaji matengenezo ya mara kwa mara

na hivyo kuathiri shughuli za usimamizi na ufuatiliaji sambamba na changamoto

zilizotajwa kuna mwamko mdogo wa jamii kuhusu kulipia huduma ya maiji

Aidha taasisi imeweka mikakati ya kukabiliana na changamoto kama ifuatavyo;

e Kuendelea kushirikiana na watalamu kutoka RUWASA mkoa kutekeleza shughuli za
miradi ya maji zinazoendelea wilaya ya Nyasa hasa suala la usanifu wa miradi .

e Kuwashirikisha wadau mbalimbali kuhamasisha kuhusiana na umuhimu wa kulipia
huduma ya maji kwa ajili ya uendelevu wa miradi .

Wajumbe waliipokea taarifa, waliijadili na kuiridhia.

d) NIDA

Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za NIDA iliwasilishwa ambapo ilielezwa kuwa zoezi la

kutoa vitambulisho vya Utaifa linaendelea na vitaendelea kutolewa kadiri ya hitaji la

wakazi na kuhakikisha wanafunzi wote wanapata vitambulisho vya NIDA ili kurahisisha

wanafunzi kutambulika wanapo kwenda kwenye kozi mbalmbali za mafunzo na

kuwapunguzia gharama wazazi ambapo wanafunzi hao wanaposhindwa kupokelewa
kwenye taasisi mbalimbali kutokana na uwepo wa changamoto ya ukosefu wa
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f)

g9)

kitambulisho cha Uraia. Wajumbe walipokea taarifa, waliijadili na kutoa ushauri kuwa
aongezwe Afisa wa NIDA Nyasa ili shughuli ziende haraka

TANESCO
lliwasilishwa taarifa ya utekelezaji ya Taasisi ya TANESCO ya utendaji kazi kipindi cha
mwaka wa fedha 2023/2024 ambayo ilielezea shughuli zilizofanywa kwa ujumla awamu

kashamaliza hatua za awali vinasubiliwa ukaguzi ili wateja waungwe na vijij na vijij 3
mkandalasi anaendelea na kazi (Pole election and strining ) Hadi sasa tumeunga jumla
ya wateja 450 ambapo utekerezaji wa mradi kwa sasa ni sawa na asilimia 84 na
gharama ya miradi inakadiliwa kufikia bilioni 8,799,229,136.98 TSH

Wajumbe walipokea taarifa, walijadili na kuiridhia

TARURA

lliwasilishwa taarifa ya TARURA kwa mwaka wa fedha 2023/2024 na kueleza una
mtandao wa barabara wa jumla ya kilometa 729.91 kati ya hizo kilometa 291.60 ni za
mjazio Feeder Road) kilometa 375.83 ni za mkusanyo (Collector Roads) na kilometa
Hali ya barabara kwa ujumla katika wilaya ya Nyasaimegawanyika katika makundi
makuu matatu ambapo jumla kilometa 145.783 ni barabara za changarawe ,km 4.25 ni
barabara za lami,km 579.877 ni barabara za udongo. Mtandao wa barabara wenye lami
na changarawe hupitika kirahisi majira yote ya mwaka na Mtandao wa barabara za
udongo hupitika kwa shidawakati wa mvua

Bajeti ya mwaka 2023/2024 katika mwaka wa fedha 2023/2024TARURA Wilaya ya
nyasa imetengewa jumla ya Tsh 2949,020,300.00 kwa ajili ya ujenzi wa barabara na
madaraja kwa mchanganuo ufuatao kias cha Tsh 500,000,000/= za mfuko wa majimbo,
kiasi cha Tsh 1,000,000,000 kutoka serikali kuu kupitia tozo za Mafutana Tsh
554,680,300 kutoka serikali kuu kupitia Wafadhili.

Wajumbe waliipokea taarifa waliijadili na waliiridhia

TFS
lliwasilishwa taarifa ya wakala wa Mistu (TFS) ambayo iliezea utendaji wa kazi kwa

mwaka 2022/2023 kwa kutambua umuhimu wa uhifadhi wa misitu katika wilaya ya
Nyasa kwa kutoa elimu kwa wanchi kuhusu utunzaji wa misitu kwa kuwaelezea Athari
zinazoweza kujitokeza kutokana na shughuli za kibinamu mfano uchomaji wa

mkaa,ukataji wa miti ovyo kwa shughuli za kilimo pamoja na uchomaji moto misitu.
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wajumbe walipokea taarifa hiyo, walijadili na kuiridhia na wajumbe walisisitiza

waendelea kuhamasisha watu kuhusu upandaji wa miti ili waweze kujikinga na mahafa

ya upepo

h) TAARIFA YA HIFADHI YA LIPARAMBA.

lliwasilishwa taarifa ya Hifadhi ya Liparamba wilaya ya Nyasa Mkoa wa Ruvuma
umejiwekea mikakati mbalimbali ya kuboresha maeneo ya vivutio vyake vya
utalii.Mikakatui hiyo pamoja na kupandikiza aina ya wanyama pori walio kuwa kwenye
hatari ya kutoweka katika maeneo ya hifadhi. Mamlaka ya usimamizi wa wanyama
poriTanzania (TAWA) lliyopo chini ya Wizara ya Mali Asili na Utaliiimejipanga kufanya
utafiti juu ya simba mweupe waliowahi kuonekana katika pori la akibaLiparamba lillopo
Wilaya ya Nyasa. Baada ya utafiti huo zoezi la upandikizaji wa simba weupe
utafanyika.ldadi ya Simba wawiliwatakuwa madume. Aidha simba hao wataboreshewa
ulinzi ikiwa ni pamoja na kufungiwa mifumo ya ufuatiliaji wa tabia na mienendo yao
(tracking device).

Kazi ya kupandikiza simba weupe itafanyika kwa ushilikiano wa TAWA na
mashilika ya uhifadhi duniani word wideFoundation (WWF) na Frankfut zoological
society (FZS)

Jitihada hizi zinalenga kuboresha shughuli za utalii mkoa wa Ruvuma hasa katika
kuunga mkono juhudi za Mhe Rais wa jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr SAMIA
SULUHU HASSAN katika kampeni yake ya ya kukuza utalii ya “TANZANIA THE
ROYAL TOUR”.

i) TAARIFA ZA TAASISI ZA KIBENKI
NMB na CRDB Ziliwasilishwa taarifa Za utendaji kazi wa taasisi za NMB na CRDB

Benki kwa kushilikiana wa wananchi katika kuunga mkono jitihada mbalimbali za miradi
ya maendeleo na kuwapatia mikopo ilkuweza kuinua hali ya uchumi wa kwa mtu mmoja
mmoja ha jamii kwa ujumla .

wajumbe walipokea taarifa, walijadili na kuiridhia

i) TAKUKURU
lliwasilishwa taarifa ya Taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa ambapo ilielezwa

kuwa kwenye miradi ya maendeleo bado kuna mianya ya rushwa.pia kwenye eneo la
ukusanyaji mapato na katika maeneo ya huduma.Hivyo alitoa rai watu wabadilike na

wawe na uzalendo.
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Wajumbe waliipokea taarifa na kuiridhia.

k) VETA
lliwasilishwa taarifa ya VETA ambapo Mkuu wa Chuo alieleza kuwa chuo kinatoa fani

sita changamoto iliyopo katika Chuo ni miundombinu ya maji safi na maji taka
Wajumbe walipokea taarifa, waliijadili na walishauri kuwa RUWASA ishughulikie swala
la maji pia walishauri kuwa zitolewe kozi fupi kwa mafundi wa mitaani ili waweze kuingia

kwenye ushindani wa kazi mbalimbali zinazotolewa na serikali.

) TAARIFA YA KISIWA CHA LUNDO
lliwasilishwa taarifa ya kisiwa cha Lundo ambapo ilieleza kuwa ni sehemu nzuri ya

kuvutia watalii na wajumbe walipokea taarifa na walitaka kujua maswala yafuatavyo;
hali ya usafiri na hali ya usalama ambapo alitarifiwa kuwa usafiri upo ni mzuri na
usalama upo. Kisha wajumbe walishauri TAWA wajitaidi kuweka mitumbwi kwa ajili ya
kuwasafirishia watalii pia pawepo na dawati la utalii.

NDC/DCC/2023-2024/07: TAARIFA YA MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI YA
MWAKA 2022/202 NA 2023/2024.

lliwasilishwa taaarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha 2022/2023 ambapo
ilielezwa Halmashauri ya wilaya ya Nyasa ilikisia kukusanya jumla ya Tsh
1,361,264,000.00 kuanzia tarehe 01 julai 2022 hadi tarehe 30 juni 2023 hadi kufikia
tarehe 30 juni 2023 Halmashauri imekusanya Tsh 1,327,410,997.55 sawa na asilimia

97.51 ya makusanyo yote

Aidha kwa mwaka wa fedha huohuo 2022/2023 hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2022
Halmashauri iliweza kukusanya jumla ya Tsh 622,533,070,85 sawa na asilimia 45.73 ya

makusanyo yote

Pia kwa mwaka wa fedha 2023/2024 Halmashauri ya wilaya ya Nyasa ilikisia
kukusanya Tsh 1,444,005,000.00 kuanzia tarehe 01 julai 2023 hadi tarehe 30 juni
2024 .Hadi kufikia tarehe 31Desemba 2023 Halmashauri imekusanya jumla ya Tsh
1,140,919,479.26 sawa na asilimia 79.01 ya makusanyo yote.

Wajumbe waliipokea taarifa waliijadili nakuiridhia
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NDC/DCC/2022-2023/008 MENGINEYO KWA IDHINI YA MWENYEKITI

Hapakuwa na mengineyo iliyowalishwa kwa mwenyekiti.

NDC/DCC/2022-2023/009 KUFUNGA KIKAO
Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe kwa kuwa makini kuchangia hoja katika kikao

Mwenyekiti alifunga kikao 12:15 Jioni

YATOKANAYO NA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI WILAYA YA NYASA (DCC)
KILICHOFANYIKA TAREHE 23/01/2024 KATIKA UKUMBI WA OFISI YA HALMASHAURI YA
WILAYA NYASA

AGENDA HOJA AGIZO MHUSIKA | HATUA YA
NA UTEKELEZA
JI
NDC/DCC/2 | Kuhusu kuwa na | lliagizwa mwongozo wa chakula DED
023- Mwongozo wa ambao ulitolewa na kuwasilishwa
2024/006 chakulaambao ni | katika kikao cha Kamati ya
sare kwa shule Ushauri Wilaya usambazwe kwa
zote shule zote.Hivyo Mkurugenzi
Mtendaji Wilaya awaandikie barua
Watendaji wa kata kuwajulisha
watoe taarifa katika maeneo yao.
NDC/DCC/2 | Kuhusu kupeleka DED
023- Shule watoto wote | Wazazi wote wasiopeleka watoto
2024/006 walioandiokishwa | shule wakamatwe na kufikishwa
shule na Mahakamani
waliofaulu
kujiunga kidato
cha Kwanza
NDC/DCC/2 | Kuhusu Taasisi Il MENEJA
023- zote kupatiwa WA
2024/006 TANESCO

Umeme

Kuhakikisha Taasisi zote zinapatiwa
umeme
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