SEKTA YA VIWANDA, UWEKEZAJI NA BIASHARA

Fursa zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma zipo katika Halmashauri zote nane (8) ambazo wawekezaji wanaweza kuwekeza katika shughuli mbalimbali zinazoweza kuwa kichocheo cha ukuaji wa uchumi kupitia uendelezaji wa Viwanda na Biashara.

Fursa za uwekezaji uwekezaji Mkoani Ruvuma 
Katika Mkoa wa Ruvuma tunazo fursa za uwekezaji katika Sekta za Kilimo, Biashara, Ufugaji, Misitu, Madini, Utalii, Mawasiliano, Umeme wa Maporomoko ya Maji, Uvuvi, Viwanda, Uendelezaji wa Makazi, Usafiri na Usafirishaji.
Mchanganuo wa fursa tajwa hapo juu umeonyeshwa katika jedwali Na. 1
Jedwali Na.1: Fursa za uwekezaji Mkoa wa Ruvuma.
	HALMASHAURI
	FURSA ZILIZOPO
	MAENEO YA UWEKEZAJI

	Madaba 
	Uwekezaji wa kilimo na ufugaji
	Usindikaji wa vyakula, uzalishaji wa mazao ya misitu, uzalishaji wa asali, usindikaji wa Tangawizi na kilimo cha umwagiliaji ambapo hekta 400 zimetengwa katika maeneo ya kata ya Lituta kwa ajili ya shughuli hizo.

	Tunduru 
	Uendelezaji wa kilimo
	Kilimo cha umwagiliaji kwa ajili ya uzalishaji wa Mpunga kwa maeneo ya Lukumbule, Mkotamo, Chinunje, Wenje na Changarawe hekta 10,000 zimetengwa kwa ajili ya shughuli hiyo.

	
	
	Upatikanaji wa hekta 321,908.57 kwa ajili ya uzalishaji wa zao la Korosho katika maeneo ya Nakapanya, Namasakata, Lukumbule, Nalasi, Mlingoti na sehemu ya tarafa ya Matemanga.

	
	
	Viwanda vya usindikaji wa mbegu za mafuta na vyakula, mboga mboga na matunda.

	
	Uendelezaji wa mifugo
	Ufugaji na usindikaji wa nyama:

Maeneo yaliyotengwa:- 

Kata ya Mchoteni, maeneo 40 ya ufugaji yenye ukubwa wa hekta 200 kwa kila moja, maeneo mengine ni pamoja na Namasakata, Mchoteka, Marumba na kata ya Ligoma   yenye ukubwa wa hekta 32,146.7 ambazo ni nzuri kwa ufugaji.

	
	Misitu 
	 Uzalishaji wa asali katika maeneo ya:- 

Ngapa, Misechela, Matemanga, Nampungu.

	
	Madini 
	Fursa: Uchakataji wa madini aina ya sapphire, copper, chrysobery, alexandrite, spriel and gametes.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: 

Muhuwesi, Ngapa, Majimaji, Msinji na Mtetesi.

	
	Utalii 
	Hifadhi za wanyama, maeneo ya asili na uendeshaji wa hoteli za kitalii.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa:

Mbuga ya Selou, Mwambesi, Sasawala na Mapango ya Misyaje.

	
	Umeme wa maji.
	Maporomoko ya Sunda yaliyopo katika kata ya Misechela.

	Namtumbo 
	Utalii 
	Mbuga ya Selou ina wanyama wengi ambao ni tembo, pundamilia, simba, nyati, kiboko, mamba na wengineo. Wanyama hawa ni kivutio kikubwa kwa watalii hasa katika uwindaji, kupiga picha na kushangaa.

	
	
	Fursa: Hifadhi za mbuga za wanyama utalii wa asili na uendelezaji wa hoteli za kitalii.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: 

Mbuga ya hifadhi ya Selou kutoka upande wa mpaka wa kaskazini ina ukubwa wa kilomita za mraba 47,000 na upande wa kusini tunakopakana na Msumbuji kuna ukubwa wa kilomita za mraba 42,000   Hivyo kufanya jumla ya kilomita za mraba 89,000.

	
	Uendelezaji wa kilimo 
	Fursa: Usindikaji wa mazao mpunga, mahindi, alizeti, ufuta na soya.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: Bonde la Liyuni na eneo linalozunguka Mtonya lenye hekta 150, Mchomoro hekta 100,000 na Likuyuseka lenye hekta 50. 

	
	
	Mboga mboga,  kilimo cha matunda na usindikaji

	
	Uendelezaji wa mifugo 
	Fursa: Ufugaji na usindikaji wa nyama  katika eneo lenye ukubwa wa hekta 33,650

	
	
	Maeneo yaliyotengwa:  Namtumbo, Suluti na Mkongo yenye hali nzuri ya ufugaji wa ng`ombe.

	
	Madini 
	Fursa: Uchakataji wa madini aina ya ruby, black na green tourmaline, red na green garnet, quartz na coal.

	
	
	Chanzo: Maeneo ya Ngaikae- Mtonya, Lyungo- Libango, Suluti, Masimango na Mtwara Pachani.

	
	Misitu 
	Uzalishaji na usindikaji wa asali na mazao ya misitu.

	
	
	Eneo lililotengwa: Itazalishwa katika hifadhi ya misitu ya Selou ambayo ipo katika maeneo ya Undendeule.

	Mbinga 
	Uendelezaji  wa kilimo 
	Uzalishaji wa mazao ya biashara kama vile kahawa, korosha na usindikaji.

	
	
	Kilimo cha mboga mboga na usindikaji wa matunda.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: LItembo, Mbuji, Maguu, Langiro, Mikalanga, Ngima, Mkumbi, Ukata, Nyoni, Kingerikiti, Kitura, Linda, Matiri, Myangayanga, Kilimani, Mbangamao na kata ya Utiri.

	
	Uendelezaji wa mifugo
	Fursa: Ufungaji na usindikaji wa nyama wenye wenye eneo la ukubwa wa  hekta 12,472.5 za  ardhi 

	
	
	Eneo lililotengwa: Utiri, Ruanda na kata ya Litumbandyosi.

	
	Madini 
	Fursa: Uchakataji wa madini ya gold, germstone (green and red tourmaline) na coal.

	
	
	Maeneo yanakopatikana: Dar Pori, Tingi, Mpepo, Liparamba, Lukarasi, Mkako, Ngembambili na Masuguru, vilevile kuna upatikanaji wa ujazo wa zaidi ya hekta 1,000 za makaa ya mawe   katika kata ya Ruanda.

	Nyasa 
	Uendelezaji wa kilimo 
	Fursa: Kilimo cha umwagiliaji wa  mazao ya mpunga na matunda, usindikaji wa mazao hayo

	
	
	Eneo lililotengwa: Litumbakuhamba, Lituhi, Mbaha, Ngumbo, Kihagara, Liuli, Lipingo, Kilosa, Mtipwili, Chiwanda, Mpepo, Kingerikiti, Tingi  na kata ya Mbamba - bay. Eneo lina rutuba kwa ajili ya kilimo cha mazao na halijatumika   hadi sasa kwa kiwango kikubwa. 

	
	
	Fursa: Uzalishaji wa korosho na upatikanaji wa eneo kwa ajili ya kilimo cha korosho lenye ukubwa wa hekta 279,472.7 ambalo linafaa kwa kilimo cha korosho.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: Litumbakuhamba, Lituhi, Mbaha, Ngumbo, Kihagara, Liuli, Lipingo, Kilosa, Mtipwili, Chiwanda, na kata ya Mbamba- bay.  Ni eneo lenye rutuba ya kutosha na linafaa kwa kilimo cha korosho na linatumika chini ya matumizi yanayotakiwa.

	
	Utalii 
	Utalii wa asili na uendelezaji wa hoteli za kitalii na sehemu za ufukwe kando kando ya ziwa Nyasa wenye kilomita za mraba 47.4

	
	
	Hoteli za wageni wa ndani na nje wanaotembelea mbuga ya hifadhi ya Liparamba na Litumbandyosi, Mbamba-bay, Liuli, na ufukwe wa Lituhi.

	
	
	Utalii wa kuona samaki wa mapambo  (Rock fish) 

	
	Shughuli za uvuvi 
	Fursa: Sehemu ya kina kirefu kwa ajili ya uvuvi na usindikaji wa samaki katika ziwa Nyasa.

	Songea 
	Uzalishaji wa umeme wa maji
	Fursa:  Maporomoko ya Nakatuta katika kata ya Muhukuru inayopatikana katika mto Ruvuma.

	
	Uendelezaji wa makazi
	Ujenzi wa nyumba za makazi, biashara na matumizi mbalimbali ya maghala, maeneo yanapatikana katika eneo la Songea Vijijini.

	
	Uendelezaji wa kilimo
	Fursa: Uzalishaji wa mazao ya mpunga, maharage, mahindi, ulezi na mhogo.

	
	
	Maeneo yaliyotengwa: Mpitimbi, Muhukuru, Ndongosi, Magagura, Maposeni, Lilambo, Kilagano, Litisha na Matimira.

	
	
	Kiwanda cha usindikaji wa tumbaku Songea.

	
	Misitu 
	Uzalishaji na usindikaji wa asali 

	Manispaa ya Songea
	Viwanda 
	Kiwanda cha uzalishaji  wa mbolea

	
	
	Kiwanda cha kusindika tumbaku

	
	
	Usindikaji wa mboga mboga na matunda

	
	
	Kiwanda cha kusindika mahindi

	
	Bidhaa za mifugo 
	Kiwanda cha maziwa

	
	
	Ujenzi wa  machinjio ya kisasa

	
	
	Kiwanda cha usindikaji wa nyama.

	
	Ujenzi wa nyumba za makazi
	Upatikanaji wa eneo la uwekezaji lenye zaidi ya ekari 3,000   ambazo zimetengwa kwa ajili ya uwekezaji.

	
	Utalii 
	Uendelezaji wa hoteli za kitalii

	
	
	Eneo lililotengwa:  

· Makumbusho ya vita vya Majimaji  katika eneo la mashujaa ni eneo linalovutia  ambalo linatoa taarifa  za mashujaa wa vita  vya Majimaji ambao walinyongwa  wakati wa utawala  wa kikoloni  mwaka 1905 

· Hifadhi ya msitu wa Matogoro ni sehemu inayovutia kwa utafiti wa kisayansi katika eneo lililopo kataya Matogoro.

· Hifadhi ya mbuga ya Ruhira ni kivutio kwa kuangalia wanyama na utafiti.


Sambamba na kuziainisha fursa hizi, Mkoa ulichukua jukumu la kuandaa kitabu cha muongozo wa uwekezaji katika Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na ESRF (Economic Social Reseach Foundation), na mwongozo huo wa uwekezaji ulizinduliwa tarehe 25 Julai,2019 na Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, katika uzinduzi huo taasisi zaidi ya 161 kutoka nje na ndani ya Mkoa zilishiriki uzinduzi wa muongozo wa uwekezaji ulioambatana na Maonesho ya Viwanda na Uwekezaji na nakala za mwongozo wa uwekezaji zaidi ya nakala 800 zimegawiwa kwa wadau mbalimbali wa ndani na nje ya Mkoa wa Ruvuma kwa lengo la kusoma na kuzifahamu fursa zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma.
Mikakati ya uendelezaji wa sekta ya viwanda, Biashara na Uwekezaji katika Mkoa wa Ruvuma.

i. Kutangaza fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma.

Hivi karibuni tarehe 24 -26 Julai, 2019, ofisi ya Mkuu wa Mkoa kwa kushirikiana na wadau mbalimbali tulifanya Maonesho na kongamano la Uwekezaji ambapo katika maonesho hayo Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa alizindua Mwongozo wa uwekezaji ambapo kupitia muongozo huo fursa mbalimbali zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma zimeainishwa na kupitia maonesho hayo Mkoa umeweza kupokea wageni mbalimbali walionesha nia ya kuwekeza katika Mkoa wetu.
ii. Kutenga na kupima maeneo maalum ya viwanda.

Halmashauri zimeagizwa kutenga maeneo maalum, kwa ajili wawekezaji ambayo yamepimwa na yasiyohitaji fidia kwa mwekezaji na yenye huduma muhimu kama vile maji, umeme, barabara n.k, jambo hili litasaidia kujenga mazingira wezeshi kwa wawekezaji.

iii. Uanzishwaji na Uimarishaji wa Mabaraza ya Biashara ya Wilaya na Mkoa.

Uendelezaji wa sekta ya viwanda unategemea uwepo wa Mabaraza ya Biashara katika ngazi za Wilaya na Mkoa. Mabaraza ya Biashara ni sehemu nzuri ya kujadili fursa na kuweka mikakati mbalimbali ya kuendeleza Sekta ya Viwanda na taarifa za Vikao vya Mabaraza zinatakiwa kuwasilishwa katika vikao vya DCC na RCC ili maeneo yenye changamoto yaweze kutatuliwa na vikao vya ngazi hizo. 
iv. Uanzishwaji wa kongano (clusters).

Kila Halmashauri imeagizwa kutenga maeneo ya uwekezaji na kuhakikisha kuwa inandaa maeneo kulingana na kongano za shughuli za viwanda ili kuweza kuanzisha industrial parks.

v. Kuimarisha Mfumo wa Kitaasisi.

Kuweka mazingira rahisi ya upatikanaji wa vibali na ufanyaji Biashara (Ease of Doing Business) ambayo itasaidia kuvutia wawekezaji katika maeneo yetu.

vi. Kusimamia na kuendeleza shughuli za kijasiriamali.

Halmashauri zimetakiwa kuwajibika kikamilifu katika kuzitambua na kuziendeleza shughuli za kijasiriamali na kuhakikisha zinatenga fedha kwa ajili ya kukuza shughuli hizo.
Kubwa kwa Halmashauri kufuatilia, kuvitambua na kuvisajili vikundi hivyo ili viweze kuleta ufanisi.
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