Na Albano Midelo

mitiki atafaidika kwa kiasi kikubwa
endapo miti hiyo ataitunza vizuri

ROGRAM ya kuendeleza  nakwamba mwaka 2018/2019
mnyororo wa thamani wa  wakulima walipanda jumla va mi-
mazao ya misitu (FOR- tiki 150,000 katika vijiji vva mradi

VAC) imetoa ruzuku ya miche
ya mitiki 450,000 kwa wananchi
wa mwambao mwa Ziwa Nya-
sa mkoani Ruvuma.

Mratibu wa FORVAC mkoani
Ruvuma Marcel Mtunda anasema
FORVAC imetumia zaidi ya shilingi
milioni 225 kwa ununuzi wa miche
yamitiki pekee ambapo mradi
NKkali A, Liuli, Lipingu na Nkali A
wilayani Nyasa.

Anasema miche hiyo inaweza
kupandwa kwenye zaidi ya hekta
400 na kwamba licha va programu
hiyo kukamilika mwaka 2022, FOR-

VAC ina mpango wa kuanzisha
vikundi vya uzalishaji wa miche va

mitiki mwambao mwa ziwa Nyasa
ili mradi huo uwe endelevuna
kuwanufaisha wananchi.

Kwa upande wake, Mratibu
wa FORVAC Wilaya ya Nyasa,
Bugingo Bugingo anasema mtiki
unaweza kuvunwa kati ya miaka

15 hadi 20 na kwamba mtiki mmoja  wakulima waliopanda mitiki hadi

wenye mita moja ya ujazo kwabei  sasa Katika kijiji hicho kuwa ni 45. kana na umaskini. - na inayofaa kwa kilimo cha mitiki ~ rai kwa wananchi mwambao mw

va serikali huuzwa shilingi 800,000 Mwenyekiti wa Serikali ya “Wananchi baada ya kupewa katika mwambao mwa ziwa Nyasa,  ziwa Nyasa kulinda na kuhifadhi
“Watu wasiopungua 10,000 kijiji cha Nkali A, Barnabas Mbele  elimu kuhusu faida ya miti ya wakulima wanaweza kuanza ku- misitu iliyopo kwenye milima ya

watanufaika na mradi huu kwa

wastani ekari moja venye miti ya ruhusu FORVAC kupeleka mradi kwa moyo mmoja. Tuna matu- hadi 15 hivyo ametoa rai kwa FOR-

mitiki 340 inatarajia kumuingizia wa mitiki mwambao mwa ziwa maini makubwa ya kukombolewa  VAC kupanua n.radi huo kwenda

mkulima kati ya shilingi milioni Nyasa. kiuchumi miaka michache ijayo,” katika vijiji vingine wilayani Nyasa

300 hadi 400, anasisitiza Bugingo. Anasema mradi huo wa miti anasema Mbele. kwa kuwa ardhi ipo ya kutosha na
Hata hivyo, anasema mwanan-  unakwenda kubadilisha maisha ya Anasema kutokana na kuwa inafaa kwa uzalishaji wa mitiki.

chi ambaye amekusudia kupanda wananchi hao na hivyo kuondo- na ardhi yenye rutuba ya kutosha Mwenyekiti wa Muungano wa

na mwaka 2019/2020 FORVAC
imeleta miche 300,000 ambayo ina-
pandwa hivi sasa na kufanya jumla
va miche iliyotolewa na FORVAC
kufikia 450,000.

Hata hivyo, anasema katika
huo vinatakiwa kupanda hekta 700
za mitiki na kwamba lengo hilo ni
lazima litimizwe kama ilivyoku-
ukanda wa mitiki, mwambao mwa
ziwa Nyasa.

Naye Mwenyekiti wa Panda

Alfonce Sangana amezitaja ekari
za miche va mitiki ambazo zime-
pandwa katika kipindi cha mwaka

ni 58.7, sawa na hekta 23.8 na
kwamba miche iliyopandwa ni
zaidi va 26,000

Hata hivyo, anasema katika
msimu huo miche iliyorudishiwa ni
zaidi ya 15,000 na ametaja idadi ya

ameipongeza serikali kwa kuwa-

ravyokwenda ka
uchumi wa wananchi Nya
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na inavyoweza kuinua uchumi wa wananchi wa Nyasa.

mitiki, wameupokea huu mradi

vuna miti hivo kati ya miaka kumi
kukata miti hovyo.

Wk

Mratbu wa FORVAC Wilaya ya Nyasa, Bugingo Bugingo akielezea namna ya kupanda miche ya mitiki

Livingstone kwa kuacha kulima 1

Anasisitiza kuwa eneo la
mwambao mwa ziwa Nyasa linat
sana kwa uzalishaji wa mitiki kw:
sababu ni eneo ambalo lipo chini

ya milima ya livingstone hivyo lin.

Chama cha Wazalishaji

kijiji cha Liuli wilaya ya

ni mradi pekee ambao
haujawahi kutekelezwa
tangu uhuru mwambao
mwa ziwa Nyasa.

Mawanja anasisitiza
kuwa mradi huo unata-
rajia kuleta tija kubwa
kiuchumi kwa wananchi
hivyo kuleta mapinduzi
makubwa kiuchumi baa-
da ya miti hiyo kuanza
kuuzwa.

Ameyataja matarajio
ya wananchi hao ambao
pia ni wavuvi katika ziwa
Nyasa kuwa ni kuten-
geneza boti za kisasa kwa
kutumia miti ya mitiki
hivyo kuwezesha kwenda
kuvua mbali badala ya
kuendelea kuharibu
misitu ya asili kwa kukata
miti ya kutengenezea
mitumbwi.

Afisa Maliasili wa
Halmashauri ya Wilaya

7 i i hadi kufikia magogo makubwa ambayo huuzwa na kutengeneza.vitu. .
ny ikl katika hatua mbalimbali e W & -3
piti ya mintiki katl e
mbalimbali. Bty o ENCEON S O O

mara nyingine tena anatpa

wa miti ya misaji (mitiki)

Nyasa, Samwel Mawanja
anasema mradi wa mitiki

ya Nyasa, Bugingo, kwa '

‘

rutuba nyingi.

Bugingo anayataja miongoni
mwa matumizi ya zao la mitiki
kuwa ni kutengenezea vitako vya
bunduki, vyombo vya majini kama
vile meli na boti na kutengencza
samani mbalimbali zenye gharama
kubwa.

Utafiti umebaini kuwa mahitaji
ya mitiki katika soko la duniani ni
makubwa, ndiyo maana nchi za
Ulaya na nchi za Asia zikiongozwa
na China na India wananunua miti
ya mitiki kwa wingi kutoka Tanza-
nia na hata hatujaweza kufikisha
hata robo ya mahitaji yao.

Takwimu zinaonesha kuwa nchi
ya Malyasia kwa mwaka hupata
mapato ya Dola za Marekani zaidi
ya bilioni 13 kutokana na kilimo
cha mitiki.

Hakuna ubishi mahitaji ya soko
la mitiki ni makubwa hivyo waku-
lima wapya wa mitiki katika wilaya
ya Nyasa mkoani Ruvuma na
maeneo mengine nchini waongeze
uzalishaji wa zao hili, kwa sababu
mahitaji yake yanacndelea kuon-
gezeka mwaka hadi mwaka.

Mwandishi wa makala haya ni
Afisa Habari Mkoa wa Ru{'ﬁm'.i.' y
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