



Picha ya mfandaoni

# Daraja la Ruhuhu kuchochea maendeleo Njombe, Ruvuma ujenzi ukikamilika

Na Albano Midelo

**■ SERIKALI** ya awamu ya tano imeeleza mradi wa ujenzi wa daraja la Ruhuhu lenye urefu mita 127. Mafanikiano yaliyojulikana na Njombe, kwa gharama ya jumla ng bilioni 6.172.

Mradi huo ambao ujenzi wake umechukua muda mrefu kutokana na ukabiliwa na changamoto mbalimbali ikwemo ya mafuniko ya mto Ruhuhu unamwaga maji yake kwa Nyasa.

Meneja wa Wakala ya Barabara Tanzania (TANROADS) mkoani Ruvuma, Mhandisi Lazack Alinasuwe anasema kuwa ujenzi umefikia zaidi ya asilimia 85 ambapo nguzo tatu kati ya nne zozingwa ndani ya mto Ruhuhu zimekamilika.

Kiweli mradi umechukua muda mrefu wakati wa mvua za masika mradi ulisimama kutokana na mafuniko ya mto Ruhuhu na baada ya mvua kupungua mkandarasi amendelele kukamilisha kazi za kujenga nguzo moja sehemu ya jibaka," Mhandisi Alinasuwe anasema.

Mkatiba wa ujenzi wa nguzo nne za daraja ulisainiwa mwaka 2016 kati ya Mkandarasi wa Kampuni ya M/s Lukolo na Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) kwa gharama ya sh bilioni 6.17 na muda wa utekezaji ni miezi 24.

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa (RC) wa Ruvuma, Christina Mndeme anasema kuwa mradi huo umekuwa unamnyima usingizi

kwa kuchelewa kukamilika na kwamba mradi umechukua mrefu kukamilika hasa katika kipindi cha mvua za masika ambapo mto Ruhuhu unafurika na kusababisha mkandarasi kushindwa kuendelea na kazi.

"Kazi inayoendelea na Mkandarasi ya kumaliza nguzo moja ambayo inatakiwa kujengwa katikati ya mto Ruhuhu, hawezi kuendelea wakati mto umefurika, hivyo ujenzi umeanza baada ya mvua kupungua," RC wa Ruvuma anasema.

Anabainisha zaidi kuwa Mkandarasi akishamaliza kazi ya kujenga nguzo moja iliyobaki, ndipo kazi ya kutandaza vyuma na nondo juu ya daraja kupitia nguzo nne itafanywa na TANROADS wenyewe.

"Namuomba mkandarasi wa daraja hili kufanya kazi hiyo kwa kasi jufanisi na ubora ili wananchi wa wilaya za Nyasa mkoani Ruvuma na Ludewa mkoani Njombe waanze kutufika kupitia daraja hili," anasisitiza.

RC wa Ruvuma anasema kuwa Daraja la Ruhuhu ni muhimu kwa uchumi na shughuli za usafiri na usafinshaji na kwamba limechukua muda mrefu kukamilika.

Amemua giza mkandarasi kutumia muda mfupi kukamilisha nguzo moja iliyobaki na kuwaachia TANROADS wakamilisha kazi kwa kutunga vyuma vitakavyounganisha daraja hili ili lianze kutumika mapema, mwaka huu.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Lituhi wametoa rai kwa serikali

kumsimamia Mkandarasi ili akamilishe kazi hiyo kwa haraka na wananchi waepukane na changamoto ya kuwa katika hatari ya kukamatwa na mamba wanapovuka Mto Ruhuhu, ambao unatajwa kuwa miogoni mwa mito yenye mamba mengi.

Joseph Chaula, mkazi wa Lituhi anasema kuwa ndugu zake wawili wamepoteza maisha kwa kulika na mamba miaka mitano iliyopita hivyo kukamilika kwa daraja hilo utakuwa ni ukombozi mkubwa kwa wananchi mwambao mwa Ziwa Nyasa.

Mbunge wa Jimbo la Nyasa, Stella Manyanya, pia ni Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara na ambaye daraja hilo linajengwa katika jimbo lake, anasema kuwa kukamilika kwa ujenzi wa daraja la Mto Ruhuhu kutaimarisha mawasiliano baina ya wilaya za Nyasa na Ludewa hali ambayo itasaidia kuimarisha uchumi wa wananchi, hasa katika kilimo, usafinshaji na uvuvi.

Kwa miaka mingi wakazi wa Nyasa na Ludewa wamekuwa wanakabiliwa na changamoto kubwa ya kuvuka Mto Ruhuhu kwa mitumbwi kutokana na kivuko kutofanyakazi kwa majira ya mwaka mzima hali iliyosababisha baadhi ya watu kufa maji katika Mto Ruhuhu na wengine wakikamatwa na mamba wakati wanavuka mto huo.

Baadhi ya wakazi wa Lituhi na Ludewa wanasema kivuko cha Ruhuhu ni kero ya muda mrefu ambayo hata Rais Mstaafu Jakaya Kikwete anafahamu na aliahidi kuitafutia ufumbuzi wa kudumu kwa kuwa inaghanmu maisha ya watu kila mwaka na kuzorotisha maendeleo yao.

Julius Challe, mkazi wa Lituhi Wilaya ya Nyasa anasema kuwa wananchi wanapata matatizo makubwa kutokana na ukosefu wa huduma za kivuko cha Ruhuhu hivyo wanaishukuru serikali kwa ujenzi wa daraja hilo ambalo ni ufumbuzi wa kudumu.

Wananchi ambao watanufaika zaidi na mradi wa daraja hilo ni kutoka vijiji vya Msungu, Ilela, Mbongo, Manda, Lupingu na Ngerenge wilayani Ludewa mkoani Njombe na vijiji vya Lituhi, Nkaya, Mwelampya, Kihulu, Litumbakuhamba na Ngingama wilayani Nyasa mkoani Ruvuma.

Serikali iliamua kununua kivuko cha Mv Ruhuhu kama suluhisho la muda wakati ikiendelea na mikakati ya kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa Daraja la Ruhuhu ambalo litawahakushia usafiri na usafinshaji wananchi wanaoishi katika maeneo hayo.

Joseph Chawala, mkazi wa Lituhi anasema wakazi wa Kata ya Lituhi wapatao 12,000 wanapata shida kuvuka Mto Ruhuhu hali ambayo inasababisha kuamua kuvuka kwa kutumia mitumbwi jambo ambalo linasababisha ajali ya mitumbwi hivo kupinduka na wakati mwingine kusababisha vifo.

Wakati wa Kampeni za Uchaguzi Mkuu Mwaka 2015,

mgombea urais kwa tiketi ya CCM ambaye ndiye Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt John Magufuli alisema kuwa anatambua adha wanayopata wananchi wa Lituhi na Lipingu, vijiji vilivyotenganishwa na mto huo kutokana na kivuko hicho kushindwa kufanya kazi maji yanapopungua.

Alisema kuwa baada ya kuingia madaraka ujenzi wa daraja hilo na barabara za lami itakuwa miogoni mwa vipaumbele vyake na kwamba kwa kuwa ipo kwenye ilani ya uchaguzi ni lazima itekelezwe.

Hatimaye daraja la Mto Ruhuhu linajengwa na serikali ya awamu ya tano na lipo katika hatua za mwisho za ukamilishaji pia serikali imefanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kujenga barabara ya lami kuanza Kitai, Lituhi, Luli hadi Mbambabay hali ambayo itamaliza kero ya usafiri na usafinshaji kwa wananchi wa Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma.

RC wa Ruvuma anasema kuwa, serikali imetoa shilingi bilioni 129 kutekeleza mradi wa lami nzito yenye urefu wa kilometa 66 kutoka Mbanga hadi Mbambabay wilayani Nyasa ambapo ujenzi wake umefikia zaidi ya asilimia 52.

Kulingana na Mndeme, ujenzi kwa kwango cha lami barabara ya Kitai wilayani Mbanga hadi Lituhi wilayani Nyasa yenye urefu wa kilometa 84.5, tayan serikali imeleta fedha kuasi cha sh. bilioni 6.957 kwa ajili ya kuanza utekezaji mradi huo kilometa tano toka Kitai hadi Amani Makoro.