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' ;Madini mbalimbalt ya vito vya thamani yanaydchimbw_a Tunduru.

Soko lamadini lilivyowalomboa
wachimbaji wadogo Ruyuma
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Soko la madini lilivyowakomboa wachimbaj

Inatoka Uk.9-

Kabla ya ujio wa serikali
yaawamu ya tano, sekta ya
madini ilishindwa kuwanu-
faisha Watanzania ipasavyo,
shukrani kubwa ziwaendee
Watanzania waliomchagua
Rais John Magufuli ambaye
alipoingia madarakani aka-
fanya mabadiliko muhimu
yakiwemo ya sheria hatika
sekta ya madini yakilenga
kuhakikisha rasilimali hizo
adhimu zinalinufaisha taifa.

Moja ya vitu ambavyo
Rais aliagiza ni kuanzishwa
kwa masoko ya wazi ya
madini kila mkoa ambapo
katika Mkoa wa Ruvuma
yameanzishwa masoko mawili
ya madini, moja katika wilaya
ya Tunduru na soko la mkoa
lililopo mjini Songea.

Soko la vito na dhahabu
la mjini Songea lilifunguliwa
Mei 3 mwaka 2019 na soko la

Tunduru likafunguliwa Mei 27
mwaka huo huo.

Ofisa Madini Mkazi wa
Mkoa wa Ruvuma, Jumanne
Nkana anasema tangu kufun-
guliwa kwa masoko hayo hadi
kufikia Desemba 31, 2019,
jumla va gramu 206,712 za
madini ya vito ziliuzwa sokoni
hapo zikiwa na thamani ya
zaidi va shilingi milioni 513.

Anautaja mrabaha uliolip-
wa kutokana na mauzo hayo
\uwa zaidi ya Sh milioni 32
na ada va ukaguzi iliyolipwa
werikalini kuwa Sh milioni 5.4
huhu hodi ya huduma kwa
halmashauri husika ikiwa ni
takribani Sh milioni 1.5.

Nkana anasema dhahabu
Uivouzwa katika kipindi hicho
o pramu 24,415.96 zenye
*hamani ya zaidi ya Sh bilioni
2310 na kuingiza serikalini Sh
mihons 138 kama mrabaha na
“h milioni 23 kupitia ada ya
ukaguzi.

Kodi ya huduma iliyolipwa
++a Halmashauri husika ni

41d1 va shilingi milioni 6.9,

anasema.

Anasema katika masoko
hayo mawili, jumla ya fedha
zilizopatikana ni Sh bilioni
2.824 huku zaidi ya Sh milioni
171 zikilipwa kama mrabaha
na ada ya ukaguzi iliyolipwa
serikalini ikiwa zaidi ya Sh
milioni 28.5. Jumla ya kodi
ya huduma iliyolipwa katika
halmashauri husika ni zaidi ya
Sh milioni 8.4.

Nkana anakir kuwa kabla
ya kuanzishwa kwa masoko
hayo kulikuwa hakuna
takwimu zozote za mauzo ya
madini kwa sababu wafan-
yabiashara wengi walikuwa

hawalipi mrabaha na kodi ny- -

ingine zinazotakiwa kulipwa
kwa mujibu wa sheria.

“Kwa kweli watu wengi
sasa hivi wanafanya biashara
ya madini kwa kuzingatia
sheria,” anasema.

Anafafanua kwamba tan-
gazo la serikali namba 418 la
Mei 24,2019, lilianzisha kanuni
ambazo zinamtaka mchimbaji
yeyote asiyekuwa na leseni au
mwenye leseni kuuza madini*

* yake kupitia soko la wazi la

madini na siyo kwingineko.

Kwa mujibu wa kanuni,
anasema mtu yeyote am-
baye atakiuka utaratibu huo
anachukuliwa hatua ikiwemo
kupokonywa madini na kulipa
kodi, ada na tozo zote ambazo
alitakiwa kulipa iwapo madini
hayo yangeenda kuuzwa soko
la wazi la madini.

Adhabu nyingine anasema
ni kulipa faini mara tatu ya
thamani ya madini ambayo
amekamatwa nayo sambamba
na kupokonywa leseni.

“Kuna watu walijaribu
kuipima serikali mnamo No-
vemba 2019. Hao mabwana
walikwenda kufanya biashara
ya madini nje ya soko na
walipobainika walikamatwa
na kupelekwa mahakamani
na kupata adhabu zote hizo,

anasema Nkana. :
Akielezea zaidi tukio hilo,

Nkana anasema watu hao
walikamatwa mjini Songea
wakiwa na jiwe la vito lenye
uzito wa gramu 8.6 kutoka
Tunduru, likiwa na thamani
ya Sh milioni 71.

Anasema watu hao baada
ya kutiwa hatiani, walipok-
onywa madini na kuwa mali
ya serikali na kisha kulipishwa
faini ya mara tatu ya thamani
ya madini ambayo ilikuwa
ni zaidi ya Sh milioni 212 na
kunyang'anywa leseni ya
madini. .

“Serikali hivi sasa haitaki
mchezo katika masuala ya
madini, kila mmoja anatakiwa
afanye biashara ya madini
kwa kuzingatia sheria, tara-
tibu na kanuni zilizowekwa,”
anasisitiza.

Analitaja soko la wazi la
madini kuwa lipo kwa ajili
ya kila Mtanzania ambapo
anayetaka kufanya biashara

walanguzi kwa kuwazia madi-

ni kwa bei ambayo sio halali.

Anasema tangu kuanzish-
wa kwa soko hilo wachim-
baji wamelifurahia sana kwa
sababu sasa wanauza madini
yao kwenye soko la uhakika
na kwa bei inayolingana na
thamani ya madini yanay-
ouzwa.

“Biashara ya madini ya
vito ni ya siri kati ya mnunuzi
na muuzaji, lakini biashara
hii sasa haina siri tena kwa
serikali kwa sababu baada ya
kuuziana madini wanarudi
kwenye ofisi yetu ya soko la
madini wakiwa na risiti zao
ambazo zinarekodiwa kwa aji-
li ya serikali kupata mrabaha
wake,” anasema Mataka.

Anasema hivi sasa
wachimbaji wanauza madini

bila kero na kwa uhuru zaidi. . -

na kwamba hata wanunuzi
wa madini wanafarijika na

Soko la madini ya vito na dhahabu Tunduru.

ya madini na kwamba sheria
imeweka wazi kuwa mtu
ambaye atauza madini ka-

tika soko hatadaiwa kodi ya
ongezeko la thamani ambayo
ni asilimia 18 ya thamani ya
madini, pia atasamehewa kodi
ya zuio ambayo ni asilimia

tano. .
Anasisitiza kuwa kodi
: oine zote zikiwemo mra-
bk ada ya ukaguzi na kodi
ya huduma zinatakiwa ku-
lipwa na mnunuzi wa madini
husika, hivyo anatoa wito kwa
wananchi na wachimbaji wote
wakipata madini wape_le.ke
katika masoko ya madini.
Katibu wa chama cha
wachimbaji wadogo wa
madini wilaya ya Tunduru,
Teddy Mataka anasema soko

Ruvuma.

Jumanne Mohamed Nkana, Afisa Madini Mkazi Mkoa v

uwepo wa soko hilo kwani kwa sababu katika kipindi ilivyokuwa huko nyuma.
limemsaidia kila mnunuzi _ hicho aliyekuwa Waziri wa Anakiri kwamba kabla y,
katika soko kuwa na chumba ~~ Madini alihamisha wanunuzi ~ kuanzishwa kwa soko hilo
chake. wa madini kutoka Tunduruna  wachimbaji wadogo wali-
“Tunampongeza sana Rais ~  kwenda Mtwara hali ambayo ~ kuwa wananyonywa sana n
John Magufuli kwa kuja na ilisababisha wananchi wa wanunuzi. i
wazo la kilamkoa kuanzisha ~ Mtwara kunufaika na madini “Mnunuzi alikuwa
soko la madini. Kwa kweli hili  ya vito kutoka Tunduru. , ananunua madini nyumban
soko hivi sasa ni mkombozi Hata hivyo, anataja chan- kwake na kwa bei anayopar
wa machimbaji wadogo,” gamoto kubwa katika soko mwenyewe bila kujali tham
anasema. hilo kuwa ni kutokuwepo ya madini ulio nayo. Kila
Anasema soko hili lime- kwa vifaa vya kisasa ambavyo  siku walikuwa wanashusha
saidia wanunuzi wa ma- vinaweza kutambua thamani  thamani madini kutokana
dini ya vito kuendelea kubaki halisi ya madini hayo i kila na kukosekana kwa ushin-
Tunduru ambako kuna madini  mmoja kunufaika kwa asilimia ~ dani. Kuwaweka sehemu
mengi ya vito ukilinganisha 100 kupitia madini ya vito. moja kwakweli kimeongez
na mikoa mingine na kwamba ushindani mkubwa,” anast
- kutokuwepo kwa soko Rashidi Juma ni mchimbaji ~ Rashid.
kungesababisha wanunuzi mdogowamadini katikaeneo  Itaendelea
kwenda kuweka soko sehemu  la Muhuwesi ambaye anasema ]
nyingine hivyo kunafaika tangu kuanzishwa kwa soko Mwandishi ni mchang
wao na madini ya Tunduru. lamadini yeye na wachimbaji  wa gazeti hili. Mawasiliac
Mataka anasema tangu wenzake wadoga wanafai- yake ni baruapepe albano
mwaka 1_996 Tunduruime- -+ dikanauchimbaji naserikali ~ midelo@gmail.com, sima
kuwa hainufaiki na madini . + + nayo ikifaidika bofautinahali 0784765917 ’
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