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BIASHARA

PORI AKIBA LIPARAMBA

Penye tembo wakimbizi, simba
weupe na miti inayogeuka jiwe

« Maajabu ya maji yanayounda mchora wa ramani Afrika

« Ndege wa kilo 16, kumc

Na Gideon Mwakanosya, V'B-

INGA

KATIKA utaalamu na mfumo
wa mbuga, pia hifadhi za wany-
amapori, ni chache zlizobahati-
ka kuwa na maingilio au mapitio
ya wanyama ambayo yana jina
mahsusi, ushoroba, kutoka nchi
moja kwenda nyingine jirani.

Pori la wanyamapori Lipar-
amba lililopo wilayani Nyasa
mkoa wa Ruvuma, ni miongoni
imo katika erodha ya mapori au
mbuga za wanyama zilizobaha-
tika na hilo.

Ofisa Utalii wa pori hilo, Maaja-
bu Mbogp, anasema lilianzishwa
mwaka 2000 na hadi sasa lina
wanyamapori wakubwa na wa-
dogo, wakiwamo tembo, simba,
chui, viboko, mamba, tandala,
pofu, palapala, kuro, nyati, pun-
damilia, fisi na mbweha. °

Mbogo anaeleza kuwa, katika
pori hilokuna aina mbalimbali za
ndege kama vile kanga, mbawala
na fundichuma.

“Neno Liparamba ni la kabila
la kimatengo ambao ni wenyeji
wanaoishi wilaya ya Mbinga.
Maana ya Liparamba, ni mbuzi-
mawe,” anasemit Mbogo na kue-
ndelea:

*Pori hili lina makundi makub-
wa ya tembo, ambao nl wakim-
bizi, kwa sababu huwa wanatoka

Mfano wa ramani ya Afrika iliyochorwa kwa maji juu ya mwamba, ndani y
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Neno Lipa-
ramba ni
lakabilala
kimatengo
ambao ni we-
nyeji wanaoi-
shi wilaya
ya Mbinga.
Maanaya
Liparamba,
ni mbuzi-
mawe.

Msumbiji na kuhamia Liparam-
ba”

Anasema makundi makubwa
ya tembo wanaotoka Msumbiji,
huanza kuingia kwa wingi katika
porila Liparamba kuanzia mwezi
Machi wanakoendesha maisha
kwa wastani wa miezi minne na
kisha Julai, tembo wanaanza sa-
fari ya kurudi Msumbiji.

Mbogo anasema, katika ya
mwezi Septemba na Oktoba ya
mwaka, mahali hapo panabak-
iwa na tembo wachache sana.
Anaendelea na kufafanua:

*Inapotokea kule nchini Msum-
biji majangili yamewashambulia
tembo au kuwasumbua, tembo
hao wanapoingia katika hifadhi
ya Liparamba hawatoki. Wa-
naweza ndani ya pori la Lipar-
amba kati ya miaka miwili hadi
mitatu bila kutoka kurudi Msum-
biji. kwa sababu Liparamba ni
sehemu salama ya kuishi tembo.”

Ofisa Utalii huyo anataja
maajabu mengine yaliyopo Lipa-
ramba, kwamba kumeshawahi
kuonekana simba mweupe na
analitetea hilo kuwa si jambo
geni au la ajabu mahali hapo.

Anavitaja vivutio vingine vilivy-
opo Liparamba, ni aina mbalim-
bali za nyoka kama vile jamii ya
mamba na kobra, maporomoko
ya maji ya Nakatuta katika Mto
Ruvuma, ambayo ni kivutio cha
asili cha utalii.
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3 Hifadhi ya Liparamba. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

hinja kibali maalum serikalini

MARJABUSMTI JIWE

Kwa mujibu wa Ofisa Uralii
huyo, ni pori lenye vivutio vina-
vyofaa kufanya utalii wa kupanda
kwenye mawe, ikizingatiwa yapo
mengi makubwa na yanafaa kwa
utalii wa aina hiyo.

Pia. anataja ndani ya pori hilo
kuna utajiri wa miti, akitaja aina
ya mtetereka, ambao ukikauka
unabadilika kuwa jiwe na na
inapatikana kwa wingi Katka
eneo la Nakatuta, kando ya Mto
Ruvuma, kivutio kinachowateka
watalii wengi wapenzi watafiti
wa miti na mimea.

Mbogo anasema, katika eneola
Nakatuta, pia kuna miti mingine
jamii ya kamba ambayo inapoka-
tika, hutoa maji yanayonyweka,
mithili ya maji kutoka vyanzo
vingine na kukata kiu.

Ofisa Utalii huyo anasema, ka-
tika pori hilo kuna mito inayo-
vutia, Mto Lumeme unaomwaga
maji katika Mto Ruvuma na kuna
mto usiokauka uitwao Lumeme
na unaofaa kwa utalii wa kuoge-
lea na kuvua samiaki.

Analitaja eneo lingine linalo-
faa kwa utalii porini humo, ni
makutano kati ya Mo Ruvuma
na Mto Namakungunn kwenye
jiwe kubwa lenye urefu wa mita
70 kutoka chuni ya Mto Ruvuma
hadi juu, linalofaa kwa utalii wa
kupanda.

Eneo la Mkuyu ndani ya Pori
la Liparamba. kuna Kkivutio
kinachowashangaza wengi na
maji yanayotiririka kwenye Mto
Mkuyu, yametengeneza mfa-
no wa ramani ya Afrika juu ya
mwamba.

"Maji yameweza kutengeneza
mfano wa ramani ya Afrika juu
ya mwamba. Ukichukua ramani
ya Afrika na kuangalia ramani
iliyotengezwa na maji. hakuna to-
fauti ni ramani kabisa ya Afrika.
haya ni moja ya maajabu katika
pori la Liparamba.” anasema.

HUDUMA YA MGENI

Mhifadhi Msaidizi wa pori hilo,
Paul Protas, anasema  kila mgeni
anapofika katka pori la Akiba
Liparamba, anaweza kupara
nafasi ya kutembelea Bwawa la
Mkuyu ambako mtalii anapata
nafasi kuogelea na kufanya utalii
wa kuvua samaki na kumrudisha
ndani ya maji.

Protasi anakitaja kivutio king-
ine ndani ya pori hilo, ni kuwapo
wa ndege aina ya koribustard
(Mbawala), ambaye nchini anatu-
mika kama alama ya Taifa.

*Huyu ni ndege mkubwa
ana uwezo wa kufikisha uzito
kilo 16, ana urefu wa sentimeta
1330. Huyo ni ndege wa Kkitaifa,
anachinjwa  kwa kibali kina-
choombwa kwa Mheshimiwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania,” anafafanua.

OFISA UTALII MXOA

Ofisa Maliasili wa Mkoa Ru-
vuma, Afrikanus Challe, anasema
pori hilo lina kiwange cha juu
cha hifadhi na inasimamiwa
kisheria katika ulinzi, vendelezaji
na matumizi ya busara ya mali
hai, zikiwamo misitu, samaki na
wanyamapori.

Utafiti umebaini kuwa pori
Liparamba.ni eneo kipekee ka-
tika ukanda wa juu wa misitu ya
miombo. ambalo fipo karibu na
Ziwa Nyasa na uwapo wa msitu
mpana wa asili na wenye mand-
hariyakuvutiana eneo muhimu
la kuhamia wanyamapori kati ya
Tanzania na Msumbiji

Anasema, serikali chini ya Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii, imelen-
¢ kutenga eneo hilo pawe kiele-
lezo cha ukanda wa viumbehai
katika mazingira yao ya asili, kwa
kupunguza kast ya mabadiliko
makubwa yatokanayo na uhar
ibifu wa kibinadamuu itokanao
na sababu mbalimbalt

Ni jambo ambalo sasa Challe
anasemu, ni sehemu va utahiti wa
mazingira, elimu ya uchunguz
Wa miti, wanyama na samaki
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