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TAARIFA YA UZALISHAJI NA UCHIMBAJI WA MAKAA YA MAWE MKOANI RUVUMA 

1. UTANGULIZI 

Uchimbaji na uuzaji wa makaa ya Mawe Mkoani Ruvuma ulianza mwaka 2011 kukiwa 

na Kampuni moja tu ambayo ni Tancoal Energy Ltd. Mwaka 2019 wadau wengi 

walijitokeza na kufanya uwekezaji katika shughuli za Makaa ya Mawe kulikopelekea 

kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hayo kuanzia mwaka 2020. Uzalishaji wa Madini 

ya Makaa ya Mawe hutoa mchango mkubwa kwenye maduhuli yanayokusanywa na 

Tume ya Madini Mkoani Ruvuma. Katika kipindi cha hivi karibuni, Makaa ya Mawe 

yamekuwa yakihitajika sana ulimwenguni kama chanzo cha nishati na hivyo kuwa moja 

ya chanzo kikubwa cha mapato ya Serikali. Kwa mfano, Katika Mwaka wa Fedha 

2021/2022, Ofisi ya Madini – Ruvuma ilipangiwa kukusanya kiasi cha Shilingi Bilioni 

Kumi na Mbili (TZS 12,000,000,000.00). Hadi kufikia tarehe 30.06.2022, Ofisi ya 

Madini Ruvuma ilikuwa imekusanya kiasi cha Shilingi Bilioni ishirini na moja milioni 

mia tano themanini na nane laki saba na nne mia moja sabini na nne na senti 

arobaini na sita (TZS 21,588,704,174.46) sawa na Asilimia Mia Moja Sabini na Tisa 

(179%) ya lengo la Mwaka huo.  

 

Aidha, Katika Mwaka huu wa Fedha 2022/2023, Ofisi ya Madini – Ruvuma imepangiwa 

kukusanya kiasi cha Shilingi Bilioni ishirini na sita milioni mia tatu sitini na sita laki 

tatu ishirini na mbili na mia sita na thelathini na senti tisini na nane 

(26,366,322,631.98). Hadi kufikia tarehe 31 Disemba, 2022, Ofisi ya Madini – Ruvuma 

imefanikiwa kukusanya kiasi cha Shilingi Bilioni kumi na tisa, milioni mia nane 

hamsini na saba, laki mbili na tano elfu na kumi, na senti sitini na saba) (TZS  

19,857,205,010.67)  sawa na asilimia 75.25 ya lengo. Katika makusanyo yote hayo, 

zaidi ya asilimia themanini na tano (85%) yamechangiwa na uzalishaji na uuzwaji wa 

makaa ya mawe. Madini haya huuzwa ndani ya nchi, nchi zinazotuzunguka, barani 

Ulaya na Asia kupitia bandari ya Mtwara na Dar es Salaam. 

 

2. WACHIMBAJI WA MAKAA YA MAWE MKOANI RUVUMA 

Kuna jumla ya wachimbaji Kumi na nne (14) wanaochimba Makaa ya Mawe katika 

Mkoa wa Ruvuma. Orodha ya Wachimbaji hao imeoneshwa katika Jedwali hapo chini.  

      Jedwali 1: Orodha ya wachimbaji wa madini ya Makaa ya Mawe Mkoani Ruvuma  

S/No
.  

Parties 
Commoditi
es 

Locality   Halmashauri  

1 TANCOAL ENERGY LTD  Coal  Ngaka   Mbinga DC  

2 RUVUMA COAL MINE LTD Coal  Paradiso   Mbinga DC  

3 MARKET INSIGHT LIMITED (MIL-COAL) Coal  Mbuyura   Mbinga DC  

4 MBUYULA COAL MINE LIMITED (BECCO) Coal  Mbuyura   Mbinga DC  
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S/No
.  

Parties 
Commoditi
es 

Locality   Halmashauri  

5 GOD MWANGA GEMS LTD  Coal  Malini  Nyasa DC 

6 
JITEGEMEE HOLDINGS COMPANY 
LIMITED 

Coal  Mbuyura  Mbinga  DC  

7 RUTANZA COAL LIMITED Coal  Kikunja  Songea DC  

8 NJUGA MINES LIMITED Coal  Kikunja  Songea DC  

9 LONGNUS ORESTUS KOMBA  Coal   Mbuyura  Mbinga DC  

10 
ALLY MCHEKANAE AND ISSA ALLY 
MCHEKANE 

Coal   Mbuyura   Mbinga DC  

11 DENIC MINING LTD Coal  Mbuyula   Mbinga DC  

12 
ARIA COMMODITIES INTERNATIONAL 
LIMITED 

Coal  
 Amani 
Makolo  

 Mbinga DC  

13 TENKO LIMITED Coal   Paradiso    Mbinga DC  

14 SYNERGY INTERNATIONAL LTD Coal  Mdunduwalo  Songea DC  

 

3. UZALISHAJI WA MAKAA YA MAWE  

Mwaka wa Fedha 2021/2022 kiasi cha Madini ya Makaa ya Mawe kilichouzwa pamoja 

na makusanyo yaliyopatikana kutokana na madini hayo yameoneshwa katika 

majedwali hapo chini. 

Jedwali 2: Taarifa ya mauzo ya Madini ya Makaa ya Mawe katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 

2021/2022 katika Mkoa wa Ruvuma imeoneshwa kwenye Jedwali hapo chini. 
 

Mwezi Uzito(Tani) Thamani(USD) Mrabaha (USD) 
Ada ya Ukaguzi 
(USD) 

Jul-21 50,299.28 6,576,657.40 197,299.72 65,766.57 

Aug-21 66,178.85 8,933,352.43 268,000.57 89,333.52 

Sep-21 68,268.80 8,976,762.05 269,302.86 89,767.62 

Oct-21 119,416.81 15,758,647.75 468,799.43 156,266.48 

Nov-21 89,467.49 12,182,815.79 365,484.47 121,828.16 

Dec-21 100,839.90 13,957,479.51 418,724.39 139,574.80 

Jan-22 162,503.70 23,340,211.63 700,206.35 144,050.85 

Feb-22 98,617.07 13,585,735.71 407,572.07 135,857.36 

Mar-22 188,552.87 26,996,547.11 809,896.41 178,752.87 

Apr-22 211,078.49 32,398,126.79 790,329.12 106,127.02 

May-22 188,116.73 29,114,870.54 873,446.12 182,872.94 

Jun-22 134,011.25 19,285,672.43 578,570.17 192,856.72 

JUMLA 1,477,351.24 211,106,879.14 6,147,631.69 1,603,054.92 
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Katika mauzo hayo Jumla ya Tani 639,482.55 ziliuzwa ndani ya nchi na Tani 

837,846.29 ziliuzwa nje ya nchi. 

       Jedwali 3: Taarifa ya mauzo ya Madini ya Makaa ya Mawe katika kipindi cha kuanzia Mwezi      

Julai, 2022 hadi Disemba, 2022 katika Mkoa wa Ruvuma imeoneshwa kwenye Jedwali hapo 

chini 

Mwezi Uzito(Tani) Thamani(USD) 

Mrabaha 

(USD) 

Ada ya Ukaguzi  

(USD) 

Jul-22 239,483.39 39,440,766.46 1,069,991.36 203,006.37 

Aug-22 228,861.93 35,393,035.95 908,045.78 217,821.56 

Sep-22 296,470.83 48,581,259.33 1,290,289.56 209,792.29 

Okt -22 318,631.25 49,572,261.12 1,316,128.67 217,704.83 

Nov-22 189,393.39 27,078,724.34 655,753.18 190,183.78 

Dec-22 238,533.58 36,668,618.63 935,827.04 210,761.47 

Jumla 1,511,374.37 236,734,665.83 6,176,035.59 1,249,270.3 

 

Katika mauzo hayo jumla ya Tani 450,675.32 ziliuzwa ndani ya nchi na Tani 

1,060,699.05 ziliuzwa nje ya nchi. 

 

4. MCHANGO WA SEKTA YA UCHIMBAJI WA MAKAA YA MAWE MKOANI RUVUMA 

Kwa kipindi cha hivi karibuni Mkoa wa Ruvuma umeweza kuvutia na kupata 

wawekezaji wengi waliowekeza kwenye shughuli zinazohusiana na madini ya Makaa 

ya Mawe kama Uchimbaji, Ununuzi, Usafirishaji na Uchenjuaji. 

Ufuatao ni Mchango wa madini ya Makaa ya Mawe katika Mkoa wa Ruvuma 

i. Kuongezeka kwa mapato ya Serikali; 

ii. Kuongeza kipato kwa mtu mmoja mmoja na kupunguza utegemezi kutokana na 

ajira zilizopo katika uchimbaji wa Makaa ya Mawe; 

iii. Kuongeza fedha za kigeni nchini kutokana na madini hayo kuuzwa nchi za nje; na  

iv. Kuongezeka kwa mapato ya Halmashauri mbalimbali yatokanayo na ushuru wa 

huduma unaotozwa kwenye madini yanayochimbwa 
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5. CHANGAMOTO ZA SEKTA YA MADINI KATIKA MKOA WA RUVUMA 

i. Uharibifu wa mazingira kwa kukata miti na kuharibu/kuchafua vyanzo vya maji. 

ii. Kushindwa kukusanya maduhuli kutokana na kuwepo na leseni chache 

zinazofanya kazi. Hii inatokana na wachimbaji wadogo kutokuwa na mitaji ya 

kutosha kwa ajili ya shughuli za uchimbaji; 

iii. Uelewa mdogo wa taarifa za kijiolojia,  

 

6. MIKAKATI YA KUPAMBANA NA CHANGAMOTO 

i. Kuendelea kuhamasisha wachimbaji kupitia chama chao kiitwacho “Ruvuma Region Miners 

Association” (RUVREMA) ili waweze kuomba mikopo kwa lengo la kuboresha shughuli zao; 

ii. Kuendelea kutoa elimu ya Sheria ya Madini pamoja na Kanuni zake ili kuepusha migogoro 

katika maeneo ya uchimbaji wa madini na kupunguza kama sio kuondosha kabisa matukio 

ya utoroshaji na ukwepaji tozo za madini; 

iii. Kuendelea kutoa elimu ya Afya, Usalama na Utunzaji wa Mazingira katika maeneo ya 

machimbo ili kudhibiti ueneaji wa magonjwa yakiwemo UKIMWI na magonjwa mengine ya 

milipuko katika maeneo ya madini; na 

iv. Kuendelea kutoa huduma ya ugani kwa wachimbaji kwenye usimamizi wa utunzaji wa 

mazingira, kupunguza ajali na kuongeza uzalishaji kwenye uchimbaji. 

 

 


