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TAHARIRI 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  
kusoma habari na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na 
jarida hili. 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila mwezi 
GCU Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza shughuli 
mbalimbali zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi mbalimbali  
ya maendeleo, mahusiano na kutangaza fursa za utalii na uwekezaji zilizopo 
katika Mkoa wa Ruvuma na namna viongozi wanavyosikiliza kero za 
wananchi na kuzitafutia ufumbuzi. 
 
Furahia kusoma 

 

 

 



RAIS SAMIA ANAVYOWATUA NDOO KICHWANI WANANCHI WA 

RUVUMA 

 
Kamati ya  Kudumu ya Maji na Mazingira ya Bunge ilipotembelea kukagua 
mradi wa maji katika Kata ya Tingi wilayani Nyasa mkoani Ruvuma 
 
WANANCHI wa Mkoa wa Ruvuma wanaendelea kunufaika na  uongozi wa serikali 
ya Awamu ya Sita ambapo katika kipindi cha mwaka 2022/2023  serikali ilitenga 
bajeti ya  zaidi ya shilingi bilioni 28.7 kutekeleza miradi ya maji mkoani Ruvuma. 

Meneja wa Wakala wa Maji Mijini na Vijijini (RUWASA)  Mkoa wa Ruvuma 
Mhandisi Rebman Ganshonga anasema hadi sasa serikali imeleta zaidi ya shilingi 
bilioni 19  kutekeleza miradi hiyo  katika wilaya za Songea, Mbinga, Nyasa 
,Namtumbo na Tunduru. 

Anasema katika kipindi cha mwaka 2023/2024 serikali  imetenga zaidi ya shilingi 
bilioni 26.2  kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji mkoani Ruvuma. 

Anaitaja baadhi ya miradi iliyoidhinishiwa fedha wilayani Mbinga kuwa ni mradi wa 
maji  Linda milioni 450,mradi wa maji Tukuzi milioni 450,mradi wa maji Mtama 
milioni 400,mradi wa maji Kipololo milioni 400,mradi wa maji Kigonsera milioni 300 
na mradi wa maji Ngima milioni 253. 

Katika Wilaya ya Songea miradi iliyoidhinishiwa fedha anaitaja kuwa ni mradi wa 
maji Lwangeni milioni 618,mradi wa maji Lipaya bilioni 1.9,mradi wa maji Lipokela 
milioni 734.74,mradi wa maji Kizuka milioni 730.4,mradi wa maji Mtyangimbole 
bilioni 5.56 na mradi wa maji Ndelenyuma bilioni 1.6. 



Meneja huyo wa maji Mkoa wa Ruvuma anaitaja  baadhi ya miradi ya maji  katika 
Wilaya ya Nyasa kuwa ni  ukarabati wa mradi wa maji Ng’ombo shilingi milioni 
130,ukarabati wa mradi wa maji Lunyele milioni 280,mradi wa maji Mbuyula-
Ndengele shilingi milioni 649.86 na mradi wa maji Mitomoni milioni 944. 

Mhandisi Ganshonga anaitaja miradi ya maji iliyoidhinishiwa fedha katika kipindi 
cha mwaka 2023/2024 wilayani Namtumbo kuwa ni mradi wa maji Naikesi milioni 
179.5,mradi wa maji Likusanguse milioni 300,mradi wa maji Mchomoro milioni 
320.14 na mradi wa maji Msisima milioni 168. 

Miradi ya maji katika wilaya ya Tunduru anaitaja kuwa ni  mradi wa maji Namwinyu 
milioni 535,mradi wa maji Hulia milioni 300,mradi wa maji Tuwemacho milioni 
150,mradi wa maji Msinji milioni 200,Mradi wa maji Msechela milioni 200,mradi wa 
maji Nakapanya milioni 150 na mradi wa maji Masonya milioni 94.95. 

“Utekelezaji wa miradi hiyo umeongeza huduma za upatikanaji wa maji kutoka 
asilimia 58.4 mwaka 2018 hadi kufikia asilimia 70 mwaka 2023,kuongeza  huduma 
ya maji kutoka watu 891,616 mwaka 2018 hadi kufikia watu 1,035,325 mwaka 
2023’’,anasema Ganshonga. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed anasema  asilimia 70 ya 
watu wanaoishi vijijini mkoani Ruvuma ambao ni 1,294,156 kulingana na sensa ya 
watu ya mwaka 2022  wanapata huduma ya maji safi na  salama ambapo lengo la 
Mkoa  ni kufikia asilimia 85 kupata maji safi na salama kwa wakazi wa vijijini 
ifikapo mwaka 2025. 

Kanali Abbas anabainisha kuwa Rais Dkt.Samia ameongeza idadi ya vijiji vyenye 
huduma ya maji  kufikia 366 kati ya vijiji 533 vilivyopo Mkoani Ruvuma. 

Anasisitiza kuwa Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan amedhamiria kuwatua ndoo 
kichwani wananchi wa Mkoa wa Ruvuma na kwamba hadi kufikia Juni 30,2023 
Mkoa wa Ruvuma ulikuwa unatekeleza jumla ya miradi 33 ya maji yenye thamani 
ya zaidi ya shilingi bilioni zaidi ya bilioni 55. 

Naye Mhandisi wa Maji Wilaya ya Songea Mhandisi Mathias 
Charles  anampongeza Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kutoa  shilingi bilioni 
11.2 katika Wilaya hiyo ili  kutekeleza miradi sita ya maji  katika kipindi cha mwaka 
2023/2024. 

Stella Mhagama Mkazi wa  Kijiji cha Lipaya wilayani Songea  anamshukuru Rais 
Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa kutoa fedha za kutekeleza mradi  wa maji  ambapo 
anasema kwa miaka mingi wanawake na Watoto wamekuwa wanapata kero ya 
kusafiri umbali mrefu kufuata maji mtoni na kubeba kichwani. 

Diwani wa Kata ya Mpitimbi wilayani Songea Mheshimiwa Issa 
Kindamba  anampongeza Rais Dkt.Samia kwa kutoa fedha nyingi za kutekeleza 
mradi wa maji Lipaya ambao anasema unakwenda kupunguza umbali wa 
wananchi kutembea kufuata maji na kupunguza magonjwa yanayosambazwa na 
maji yasiyo salama. 



Romanus Ndunguru Mkazi wa Kijiji cha Utili wilayani Mbinga anaishukuru serikali 
ya Awamu ya Sita  kwa kuwajengea mradi wa maji Utiri kwa gharama ya shilingi 
milioni 428  ambao  umekamilika kwa asilimia 99 na unakwenda kuhudumia watu 
3,626. 

Anania Nkomola Mkazi wa Kijiji ch Hinga wilayani Nyasa kwa niaba ya wananchi 
wenzake anamshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa kuwajengea mradi 
mkubwa wa maji Ngumbo wenye thamani ya shilingi bilioni 2.5 ambao tayari 
wananchi wameanza kunufaika nao. 

Wananchi wa Kata ya Liuli wanamshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan  kwa 
kutekeleza mradi wa maji katika Kijiji cha Hongi Kata ya Liuli wilayani Nyasa 
ambao umegharimu shilingi bilioni 4.7 ambapo hadi sasa mradi umeanza 
kuwahudumia wananchi. 

Mrad mwingine mkubwa wa maji wilayani Nyasa ni ule ambao unatekelezwa katika 
kijiji cha Mwerampya kata ya Lituhi unaogharimu shilingi bilioni 6.5 ambapo tayari 
baadhi ya vijiji vimeanza kunufaika na mradi huo. 

Nao wakazi wa Misechela wilayani Tunduru  akiwemo Amina Mohamed na Mariam 
Hussein wanaishukuru serikali kwa kuanza kutekeleza mradi mkubwa wa maji  ya 
bomba wenye thamani ya shilingi bilioni tatu ambapo wananchi hivi sasa wanapata 
huduma ya maji katika visima vinavyotumia pampu za mkono. 

Hakuna ubishi wananchi wa Mkoa wa Ruvuma na Taifa kwa ujumla moja ya vitu 
ambavyo watamkumbuka Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan ni namna 
anavyoshughulikia kwa ufanisi wa hali ya juu changamoto ya upatikanaji wa maji 
safi na salama kwa wananchi wa vijijini na mijini. 

 
 

Tanki la mradi wa maji Malungu Kata ya Tingi wilayani Nyasa mradi ambao serikali 
imetoa zaidi ya shilingi bilioni moja ili kuhakikisha wananchi wanapata maji safi 



 

RAIS SAMIA ATOA BILIONI 7.2 KUJENGA SHULE MPYA 12 ZA 

MSINGI RUVUMA 

 
Hawa ni wanafunzi wanaosoma katika shule mpya ya msingi 

Nahange  kata ya  Namtumbo iliyojengwa kupitia mradi wa BOOST 

 

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia Suluhu Hassan ametoa 
shilingi bilioni 7.2 kupitia mradi wa BOOST kujenga shule 12 mpya za msingi  na 
miundombinu mbalimbali katika shule 44 mkoani Ruvuma. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amesema fedha hizo 
zimetolewa katika mwaka wa fedha za 2022/2023 na kwamba kati ya fedha 
hizo  zaidi ya shilingi bilioni 4.34 zimetumika kujenga shule mpya. 

Amebainisha kuwa ujenzi wa shule hizo mpya umehusisha ujenzi wa madarasa ya 
msingi 98,madarasa ya elimu ya awali ya mfano 24,matundu ya vyoo ya elimu ya 
msingi 136 na matundu ya vyoo ya elimu ya awali 72. 

Miundombinu mingine katika shule hizo ameitaja kuwa ni matundu ya vyoo vya 
walimu 24,vichomea taka 12 na majengo ya utawala 12. 

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa zaidi ya shilingi bilioni 2.9  zimetumika kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu mbalimbali ambayo inahusisha madarasa ya msingi 
87,matundu ya vyoo ya msingi 114,madarasa ya  elimu ya awali 16,matundu ya 
vyoo vya awali 48 na nyumba za walimu mbili. 



Kwa upande wake Afisa Elimu Mkoa wa Ruvuma Mwl.Edith Mpinzile amesema 
Mkoa umepokea  shilingi milioni 264 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa vituo vya 
walimu 12 katika Halmashauri zote nane za Mkoa. 

“Mkoa pia umepokea shilingi bilioni 1.56 kupitia mradi wa SWASH kwa ajili ya 
ujenzi wa matundu ya vyoo 607 katika shule za msingi 47 na ujenzi upo katika 
hatua mbalimbali”,alisema Mpinzile. 

Akizungumzia elimu maalum,elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo 
rasmi,Afisa Elimu huyo Mkoa amesema hadi kufikia Novemba 2022,Mkoa ulikuwa 
na vituo 109 katika shule za msingi vinavyotekeleza mpango wa Elimu ya msingi 
kwa Watoto walioikosa (MEMKWA). 

Amesema Mkoa wa Ruvuma hivi sasa una vituo 302 katika shule za msingi na 
sekondari vyenye Watoto wenye mahitaji maalum. 

Hata hivyo amesema idadi ya Wanafunzi wasiojua KKK kwa darasa la kwanza na 
la pili imeendelea kupungua kutoka wanafunzi 7,427 mwezi Juni 2023 hadi kufikia 
6,188 mwezi Desemba 2023 ikiwa ni sawa na asilimia 16.6. 

Ameitaja mikakati ya kuinua elimu na kuongeza taaluma kuwa ni kufanya ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa mtaala wa elimu katika ngazi za Halmashauri na shule,kuhimiza 
utoaji motisha kwa wanafunzi na walimu katika shule zinazofanya vizuri kwenye 
taaluma na kuhimiza wananchi utoaji chakula kwa wanafunzi wawapo shuleni. 

Naye Mwalimu Mkuu shule mpya ya Msingi Nahange iliyojengwa kupitia mradi wa 
BOOST iliyopo Kata ya Suluti wilayani Namtumbo Mwl. Nahale Ponera amesema 
serikali imetoa shilingi milioni 331.6 kujenga shule hiyo  ambayo imeanza tangu 

Amesema shule hiyo ina jumla ya wanafunzi 529 wanaosoma katika vyumba 
tisa  kuanzia awali hadi darasa la saba ambapo wanamshukuru Rais Dkt.Samia 
kwa kutoa fedha za kujenga shule hiyo inayovutia wanafunzi kutokana kuwa na 
miundombinu ya kisasa. 

Shaban Nyahale ni Mwanafunzi shule mpya ya msingi Mzalendo iliyopo Kata ya 
Masuguru wilayani Namtumbo amesema anamshukuru Rais Samia kwa 
kuwajengea shule yenye mazingira rafiki kwa kusomea. 

 

 

 

 

 

 

 

 



 MIAKA MITATU YA RAIS SAMIA ILIVYOBORESHA SEKTA YA AFYA 

 

Hospitali ya Rufaa Ruvuma ilivyopunguza adha ya wagonjwa kwenda 

Muhimbili 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
kupitia Wizara ya Afya  imetenga zaidi ya shilingi bilioni 6.57 kutekeleza mradi wa 
hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Songea. 

Fedha hizo ni kwa ajili ya ujenzi wa majengo mapya,ukarabati wa vyumba vya 
kutolea huduma za afya na ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa kwa ajili ya kutolea 
huduma bora za afya kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed anasema katika mwaka 
wa fedha 2023/2024 Wizara ya Afya imetenga kiasi cha shilingi bilioni moja kwa 
ajili ya ukamilishaji wa ujenzi  wa jengo wagonjwa wa nje (OPD). 

“Kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Ruvuma napenda kutoa pongezi za dhati 
Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa kutoa mabilioni ya fedha kutekeleza miradi ya 
afya hivyo kujali afya za watanzania wa Mkoa wa Ruvuma’’,anasema Kanali 
Thomas. 

Akizungumzia  utekelezaji wa mradi huo, Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa,Songea Dr. Magafu Majura anayataja majengo yaliyokamilika kwa 
asilimia 100 kuwa ni  ujenzi wa nyumba ya daktari,ujenzi wa jengo la radiolojia kwa 
ajili ya CT Scan,Digital X Ray na ukarabati wa wodi ya wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi wa karibu (ICU). 



Dr.Majura anayataja majengo mengine ambayo yamekamilika kwa asilimia 100 
kuwa ni ukarabati wa chumba cha tiba masafa (Telemedidicine), ununuzi wa vifaa 
kwa ajili ya majengo ya wagonjwa mahututi (ICU),jengo la dharura (EMD),maabara 
na radiolojia. 

“Kutokana na ufinyu wa eneo la hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Songea,Mkoa uliona 
umuhimu wa kuwa  eneo jipya lenye ukubwa wa hekari 270  katika Kata ya 
Mwengemshindo Manispaa ya Songea,ambako kumeanzisha ujenzi wa hospitali 
mpya ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma’’,anasema Dr.Majura. 

Analitaja jengo muhimu ambalo wameanza nalo ni la wagonjwa wa nje 
(OPD)  ambapo anasema mradi  wa jengo hilo unagharimu zaidi ya shilingi bilioni 
3.8 ambapo hadi sasa jengo limefikia asilimia 71. 

Akizungumzia jengo la radiolojia,Mganga Mfawidhi huyo anasema katika jengo hilo 
ndani yake kuna mashine mbili za CT Scan na Digital Xray ambazo zinafanya kazi 
na kwamba vifaa hivyo vina thamani ya zaidi ya shilingi bilioni mbili. 

Anasema huduma za CT Scan zilianza kutolewa Machi 2023 hali ambayo 
imepunguza adha kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma na mikoa jirani ambao 
awali walikuwa wanapata huduma hiyo katika hospitali ya Kanda ya Mbeya na 
hospitali ya Taifa Muhimbili. 

Akizungumzia utekelezaji wa miradi ya afya,Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Dr.Louis Chomboko anasema katika kipindi cha  mwaka 2023/2024 serikali imetoa 
shilingi bilioni 1.8  kutekeleza miradi ya afya katika hospitali  za Halmashauri za 
Madaba  na Manispaa ya Songea. 

Anabainisha kuwa hospitali ya Halmashauri ya Madaba imepewa shilingi milioni 
800,Halmashauri ya Manispaa ya Songea imepewa milioni 800 na kwamba shilingi 
milioni 200 zimetolewa kwa ajili ya ujenzi wa zahanati za Ifinga, 
Likuyufusi,Litoromelo na Litindoasili. 

Akizungumzia huduma za Afya ya uzazi na mtoto,Dr.Chomboko anavitaja vituo 
vinavyotoa huduma ya uzazi na mtoto vimefikia 348 kati ya vituo 419 sawa na 
asilimia 83 ya vituo vyote  vinavyotoa huduma katika Mkoa. 

Anabainisha kuwa vituo 325 sawa na asilimia 78 vinatoa huduma ya chanjo,kati ya 
vituo vya afya 50,vituo 17 sawa na asilimia 34 ya vituo vya afya vinatoa huduma 
kabambe za dharura za mama wajawazito na Watoto wachanga. 

Kulingana na Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,kiwango cha akinamama 
waliojifungua kituoni kimeongezeka kutoka asilimia 84 mwaka 2022 hadi asilimia 
87 hadi kufikia Desemba 2023. 

Anasema vifo vya Watoto chini ya mwaka mmoja kwa mwaka 2023 vimeendelea 
kupungua kutoka 232 mwaka 2022 hadi vifo 131 mwaka 2023. 



Akizungumzia hali ya utoaji chanjo,Dr.Chombo anasema kwa mwaka 2023 chanjo 
ya kifua kikuu imetolewa kwa asilimia 166,chanjo ya polio asilimia 135,chanjo ya 
dondakoo,kukakamaa na kifaduro zimetolewa kwa asilimia 135. 

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,chanjo ya kuzuia homa ya 
mapafu imetolewa kwa  asilimia 135,chanjo ya kuzuia kuharisha  asilimia 
127,chanjo ya surua asilimia 152,chanjo ya pepopunda kwa wajawazito asilimia 
106 na chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi kwa wasichana wenye umri 
wa miaka 14 ni asilimia 126. 

Dr.Hussein Ngaila ni  Mganga Mfawidhi wa Hospitali  ya Wilaya ya Nyasa 
anasema serikali imetoa zaidi ya bilioni tatu kukamilisha ujenzi wa hospitali hiyo 
ambao umefanyika kwa awamu tatu. 

Anasema katika awamu ya kwanza serikali ilitoa  bilioni 1.5 kujenga majengo saba 
ambayo ni jengo la utawala, mionzi, famasia,maabara,wagonjwa wa nje na 
huduma za mama na mtoto. 

Kulingana na Dr.Ngaila awamu ya pili ya ujenzi ilihusisha majengo matatu ambayo 
ni  wodi ya wanawake,wodi ya wanaume na wodi ya Watoto ambapo jumla ya 
milioni 490 zilitumika. 

Katika awamu ya tatu  serikali imetoa shilingi milioni 800  kujenga majengo manne 
ambayo ni jengo la upasuaji,wodi mbili za upasuaji kwa wanawake na 
wanaume,jengo la kuhifadhia maiti na ujenzi wa jengo la huduma za dharura 
(EMD) ambalo limegharimu shilingi milioni 300. 

Naye Mganga Mfawidhi wa hospitali ya Wilaya ya Tunduru Dr.Athumani 
Mkonoumo anasema serikali imetoa shilingi milioni 900 kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa hospitali hiyo kongwe nchini iliyojengwa mwaka 1930. 

Anasema fedha hizo zimejenga jengo la wagonjwa wa nje OPD,maabara na 
ukarabati mkubwa wa jengo la upasuaji na kwamba serikali imetoa shilingi milioni 
300 kwa ajili ya jengo la huduma za dharura EMD. 

Anasema serikali pia imetoa vifaa tiba kwa ajili ya jengo la EMD na hospitali 
ambavyo anavitaja kuwa ni mashine ya xray,ultrasound ya kisasa,mashine za 
kusaidia kupumua na mashine mbalimbali za maabara. 

Dr.Chacha Wambura ni Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Madaba anasema 
serikali ya Awamu ya Sita pia imetoa zaidi ya shilingi bilioni tatu kutekeleza mradi 
wa ujenzi wa hospitali ya Halmashauri ya Madaba mradi ambao umekamilika  na 
umeanza kuwahudumia wananchi. 

Mkoa wa Ruvuma una vituo 419 vinavyotoa huduma za afya,kati ya vituo hivyo 
hospitali zipo 17,vituo vya afya 50 na zahanati 352. 

 

 



RAIS SAMIA ATOA VIFAA TIBA VYA MILIONI 760 RUVUMA 

 

Kulia ni aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma akimkabidhi vifaa tiba 
Mwakilishi wa wabunge wa Mkoa wa Ruvuma Mheshimiwa Benaya Kapinga 

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.Samia Suluhu Hassan ametoa 
vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi milioni 760  katika vituo 18 vya kutolea 
huduma za afya mkoani Ruvuma. 

Hafla ya makabidhiano ya vifaa tiba hivyo kutoka Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 
imefanyika kwenye viwanja vya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma mjini Songea. 

Akizungumza kwenye hafla hiyo mgeni rasmi  aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma Kanali Laban Thomas amesema vifaa tiba hivyo vitasambazwa katika 
vituo 18 vya kutolea huduma za afya kwa  awamu mbili ambapo katika awamu ya 
kwanza itahusisha usambazaji wa vitanda vya hospitali,magodoro na mashuka. 

Amesema vifaa hivyo vinasambazwa na MSD  Kanda ya Iringa na Mtwara kuanzia 
Machi 6,2024 kwenye vituo vilivyopo katika majimbo ya uchaguzi na Halmashauri 
za Mkoa wa Ruvuma. 

“Ni Dhahiri kabisa ujio wa vifaa tiba hivi utasaidia kuboresha huduma za afya 
,tunaishukuru Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kwa maboresho makubwa katika sekta ya afya’’,alisema RC Thomas. 

Kwa upande wake Mganga Mkuu  wa Mkoa wa Ruvuma Dr.Louis Chomboko 
amesema vifaa tiba hivyo vimeletwa na serikali kwa mwamvuli wa majimbo tisa ya 
uchaguzi mkoani Ruvuma ili kuimarisha afya za wananchi hatimaye waweze 
kushiriki vema katika shughuli za maendeleo. 



Hata hivyo amesema kutolewa kwa vifaa hivyo ni sehemu  tu ya  vifaa tiba kwa 
sababu serikali bado inaendelea kuleta dawa na vifaa tiba kupitia MSD ambapo 
katika kipindi cha kuanzia Julai 2023 hadi sasa Mkoa wa Ruvuma 
umepokea  shilingi bilioni 2.9 kutoka serikali kuu kwa ajili  ya ununuzi wa vifaa tiba. 

Naye Mbunge wa Jimbo la Mbinga Vijijini Benaya Kapinga akizungumza kwa niaba 
ya wabunge wa Mkoa wa Ruvuma, amemshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
kwa kuleta vifaa hivyo ambavyo amesema vimeleta faraja kwa wananchi wa Mkoa 
wa Ruvuma. 

Mwakilishi wa Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Ruvuma Komred John Haule 
amesema wataendelea kumpongeza Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa kuwa 
anafanya vitu vinavyoonekana kwa wananchi. 

Amewaasa watumishi wa afya mkoani Ruvuma kuhakikisha kuwa vifaa hivyo 
wanavitunza na vinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa 

Ofisi ya Rais TAMISEMI imenunua vifaa tiba mbalimbali kwa ajili ya vituo vya 
kutolea huduma za afya vilivyopo katika majimbo 214 nchini yakiwemo majimbo 
tisa ya Mkoa wa Ruvuma 

MADINI NA KILIMO VILIVYOUPAISHA MKOA WA RUVUMA 

 

Waziri Mkuu Mheshimiwa Kassim Majaliwa alipotembelea mgodi wa  
kuzalisha makaa ya mawe wa JITEGEMEE wilayani Mbinga 



PATO la Taifa katika Mkoa wa Ruvuma limeongezeka  kutoka shilingi bilioni 2.37 
mwaka 2012 hadi kufikia bilioni 6.39 mwaka 2022. 

Kwa mujibu wa takwimu kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) uchumi wa 
Kanda ya kusini Mashariki ukiwemo Mkoa wa Ruvuma unaendelea kuimarika. 

Kulingana na NBS  Pato la Taifa (GDP) katika kanda hiyo limekuwa linaongezeka 
mwaka hadi mwaka na kufanya kanda hiyo kuchangia wastani wa asilimia 10.5 ya 
Pato la Taifa katika Mkoa wa Ruvuma. 

Kwa mujibu wa NBS ongezeko hilo limechangiwa Zaidi na uzalishaji katika 
shughuli za kilimo na madini. 

Katika mwaka 2022,Mkoa wa Ruvuma ulichangia asilimia  3.8 ya Pato la Taifa na 
kuwa juu ya mikoa mingine ya Kanda ya Kusini Mashariki iliyochangia kati ya 
asilimia 2.0  na asilimia 2.8 . 

Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita wastani wa pato kwa mtu GDP  katika wa 
Ruvuma limeongezeka  kwa Zaidi ya maradufu na kuwa juu ya wastani wa pato 
kwa mtu kitaifa. 

Hata hivyo kulingana na NBS wastani wa pato kwa mtu kwa mwaka kwa Mkoa wa 
Ruvuma uliongezeka kutoka shilingi 1,725,241 mwaka 2012 hadi kufikia shilingi 
3,458,329 mwaka 2022. 

Mkoa wa Ruvuma ni wa tisa katika kuchangia kwenye pato la Taifa kati ya mikoa 
26 ya Tanzania bara.  

 

Wakati huo huo uzalishaji  wa madini ya makaa ya mawe katika Mkoa wa 
Ruvuma  umekuwa chanzo kikubwa cha mapato ya serikali ambapo katika mwaka 
wa fedha wa 2023/2024,serikali imeweza kuuza tani 1,356,249.84 za makaa ya 
mawe zenye thamani ya Dola za Marekani Zaidi ya milioni 144.9. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Afisa Madini Mkazi  Mkoa wa Ruvuma,kiasi hicho cha 
madini kimeuzwa katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Septemba 2023 pekee. 



Kupitia mauzo hayo serikali imekusanya kiwango cha mrabaha wa Dola za 
Marekani 3,937,434.98 na ada ya ukaguzi Dola za Marekani 914,034.68 na 
kwamba madini hayo yameuzwa ndani ya nchi,nchi Jirani,barani Ulaya na Asia 
kupitia bandari ya Mtwara na Dar es salaam. 

Hata hivyo Ofisi ya Afisa Madini Mkazi  Mkoa wa Ruvuma katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2023/2024 ilipangiwa kukusanya jumla ya shilingi  bilioni 41 na 
kwamba katika kipindi cha kuanzia Julai hadi Desemba ofisi hiyo ilikusanya Zaidi 
ya shilingi  bilioni 13  sawa na asilimia 64. 

Uchimbaji na uuzaji wa makaa ya mawe mkoani Ruvuma ulianza mwaka 2011 
kukiwa na Kampuni moja ya uchimbaji ya Tancoal Energy ambapo hadi kufikia 
mwka 2019  wadau wengi walijitokeza na kufanya uwekezaji  mkubwa katika 
uzalishaji wa  madini ya makaa ya mawe. 

Kwa mujibu wa taarifa ya Afisa Madini  Mkazi,kwa kipindi cha  miaka mitano 
iliyopita,Mkoa wa Ruvuma umeweza kupata wawekezaji wengi   katika 
uchimbaji,ununuzi na uchenjuaji madini ya makaa ya mawe. 

Ameutaja mchango wa sekta ya madini mkoani Ruvuma kuwa ni Pamoja  kutoa 
ajira kwa mtu mmoja mmoja na kupunguza utegemezi,kuongeza fedha za kigeni 
kutokana na mauzo ya madini nje ya nchi na kuongeza mapato ya Halmashauri 
yatokanayo na ushuru wa huduma. 

Hata hivyo taarifa hiyo imezitaja changamoto za sekta ya madini mkoani Ruvuma 
kuwa ni Pamoja na uharibifu wa mazingira kutokana na kukata miti na kuchafua 
vyanzo vya maji,ubovu wa barabara ya kutoka migodini na changamoto ya upimaji 
wa  viwango vya ubora wa madini ya makaa ya mawe. 

Changamoto nyingine ni kukosekana kwa teknolojia ya kisasa ya kuongeza ubora 
wa makaa ya mawe ili kushindana na soko,uwepo wa leseni za utafiti na uchimbaji 
ambazo haziendelezwi,uelewa mdogo wa taarifa za kijiolojia,utambuzi wa aina za 
madini,thamani yake na masoko ya madini jambo linalosababisha kusimama kwa 
uzalishaji wa madini ya shaba katika eneo la Mbesa wilayani Tunduru. 

Ameitaja Mikakati ya kukabiliana na changamoto hizo kuwa ni kuendelea 
kuhamasisha wachimbaji wa makaa ya mawe na wawekezaji wengine kuleta 
mitambo ya kuosha madini ili kuongeza ubora,kusimamia kurudishwa kwa 
shughuli  mgodi wa Tancoal Energy na kuendelea kutoa elimuya sheria ya madini. 

 

 

 



WANAWAKE RUVUMA WAPEWA MKOPO WA BILIONI TATU 

 

SERIKALI imetoa zaidi ya shilingi bilioni tatu  kukopesha vikundi 557 vya 
wanawake,vijana na wenye ulemavu mkoani Ruvuma. 

Hayo yalisemwa na aliyekuwa  Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Laban Thomas 
wakati anazungumza kwenye kilele cha maadhimisho ya siku ya wanawake 
Duniani ambazo kimkoa zimefanyika wilayani Mbinga. 

Amesema serikali imetoa fedha hizo katika kipindi cha kuanzia mwaka 2021 hadi 
2023 ambapo mkopo huo umetokana na asilimia 10 ya mapato ya ndani ya 
Halmashauri mkoani Ruvuma  

“Natoa wito kwa wanawake kujiunga kwenye vikundi vyenye tija na 
kuanzisha  shughuli za ujasiriamali ambazo zitawainua kiuchumi na kuweza 
kurejesha mikopo mtakayokopa “,alisema. 

Ameziagiza Halmashauri zote mkoani Ruvuma kuhakikisha zinatenga asilimia 
kumi ya mapato ya ndani na kukopesha vikundi vya wanawake,vijana na watu 
wenye ulemavu kila robo mwaka kama miongozo inavyoelekeza. 

Akizungumzia changamoto zinazowakabili wanawake,Mkuu wa Mkoa amesema 
zipo changamoto zinazosababisha kuendelea kuwepo mfumo dume unaolindwa 
na mila na desturi potofu katika jamii. 

Amewaasa wanawake kuendelea kutoa taarifa za unyanyasaji na ukatili 
zinapotokea pamoja na kuongeza ufahamu juu ya utambuzi wa haki na usawa kwa 
wote. 



Risala ya wanawake wa Mkoa wa Ruvuma iliyosomwa na Joan Ngaponda kwenye 
maadhimisho hayo imesema maadhimisho hayo amesema mkoa una changamoto 
ya watoto kupata mimba za utotoni ambapo katika kipindi cha kuanzia Januari hadi 
Desemba 2023 matukio ya mimba za utotoni yalikuwa 2,068. 

Risala imetaja moja ya visababishi vya kuendelea kuwepo umasikini katika ngazi 
ya kaya ni wanawake kuendelea kunyimwa haki hasa umiliki wa rasikimali ardhi. 

Risala hiyo imebainisha kuwa katika cha kuanzia Januari hadi Desemba 2023 
mashauri 2,859 ya ukatili yalitolewa taarifa na kushughulikiwa. 

Hata hivyo risala ya wanawake imeipongeza  serikali kwa kusimama kidete katika 
kulinda haki na kujenga usawa kwa jamii tote. 

Kaulimbiu ya siku ya wanawake Duniani mwaka huu ni wekeza kwa wanawake 
kuharakisha maendeleo ya  Taifa na ustawi wa jamii. 

 

 

 

BILIONI 2.24 KUTEKELEZA MIRADI YA MAJI SONGEA 

 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
imetenga Zaidi ya shilingi bilioni 2.238  kutekeleza miradi mitano ya maji katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma katika mwaka wa fedha wa 
2022/2023. 



Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Songea 
(SOUWASA) Mhandisi Patrick Kibasa  amesema hadi sasa fedha ambazo 
zimeidhinishwa kutekeleza miradi hiyo ni Zaidi ya shilingi bilioni 1.37. 

Amesema kati ya fedha hizo,serikali imetoa Zaidi ya shilingi bilioni 145 kutekeleza 
mradi wa maji wa kimkakati wa miji 28 katika mji wa Songea na kwamba mradi huo 
umeanza kutekelezwa tangu Januari 2024. 

Ameitaja miradi mingine inayotekelezwa katika Manispaa ya Songea kuwa ni 
ujenzi wa mradi wa maji katika kata ya Subira ambao umeidhinishiwa Zaidi ya 
shilingi bilioni 1.17 na kwamba mradi umetekelezwa kwa Zaidi ya asilimia 40. 

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo wa SOUWASA,serikali imeidhinisha Zaidi ya 
shilingi milioni 322 kutekeleza mradi wa maboresho ya uzalishaji maji katika mji wa 
Mbinga ambapo mradi umetelezwa kwa asilimia 100. 

Ameitaja miradi mingine ambayo imekamilika kwa asilimia 100 ni mradi wa 
upanuzi wa mtandao wa maji safi katika mji wa Tunduru ambapo serikali 
imeidhinisha Zaidi ya shilingi milioni 355 na mradi wa maji eneo la viwanda kata ya 
Lilambo Manispaa ya Songea ambapo serikali imeidhinisha Zaidi ya shilingi milioni 
415. 

“Katika Manispaa ya Songea hadi kufikia mwaka 2023,wakazi 260,733 wanapata 
huduma ya maji sawa na asilimia 88.0,mahitaji ya Maji katika Manispaa ya Songea 
ni wastani lita milioni 20.593 kwa siku’’,alisisitiza Mhandisi Kibasa. 

Hata hivyo amesema mwaka 2023 katika maeneo ya Manispaa ya 
Songea,uzalishaji wa maji ghafi ni wastani wa mita za ujazo 9,170 kwa siku na 
kwamba jumla ya maunganisho ya maji safi ni 22,465 ambapo upatikanaji wa 
huduma ya maji safi ni saa 23.15 kwa siku. 

Mary Luoga na Joseph Komba ni wakazi wa Kata ya Lilambo Manispaa ya Songea 
,wanamshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa kuidhinisha fedha kwa ajili ya 
kutekeleza mradi wa maji katika kata hiyo ambapo wananchi wananufaika kwa 
kupata maji safi na salama. 

Diwani wa Kata ya Subira Manispaa ya Songea Mheshimiwa John Ngonyani kwa 
niaba ya wananchi wa Kata hiyo amesema tangu uhuru kata hiyo haijawahi kupata 
maji safi na salama ya bomba ambapo serikali ya awamu ya Sita imetoa fedha za 
kutekeleza mradi wa maji ambao unakwenda kupunguza kero ya maji. 

Manispaa ya Songea ina wakazi wapatao 286,285 kwa mujibu wa takwimu za 
sensa  ya watu na makazi ya mwaka 2022. 

 

 

 



TANROADS RUVUMA INAVYOJIVUNIA MIAKA MITATU YA RAIS 

SAMIA 

 

Mradi wa daraja la Ruhuhu katika Mto Ruhuhu unaomwaga maji yake ziwa 
Nyasa 

WAKALA wa barabara (TANROADS) mkoa wa Ruvuma,katika kipindi cha miaka 
mitatu imefanikiwa kutekeleza na kukamilisha miradi mbalimbali ya barabara 
ikiwemo ujenzi wa barabara ya Mbinga-Mbambabay yenye urefu wa kilomita 66 
kwa kiwango cha lami iliyogharimu Sh.bilioni 129.361. 

Aidha,TANROADS imekamilisha ujenzi wa daraja kubwa la Ruhuhu lenye urefu wa 
mita 98.01 linalounganisha wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma na wilaya ya Ludewa 
mkoa wa Njombe ambalo limekamilika na linatumika kwa shughuli za usafiri na 
usafirishaji. 

Hayo yamesemwa  na Meneja wa TANROADS Mkoani Ruvuma Mhandisi Saleh 
Juma,wakati akitoa taarifa ya mafanikio katika kipindi cha miaka mitatu ya uongozi 
wa Rais Dkt Samia Suluhu Hassan. 

Amesema,daraja hilo limejengwa kwa awamu mbili ambapo awamu ya kwanza 
ilihusisha ujenzi wa nguzo za daraja na ulitekelezwa na mkandarasi Lukolo Co Ltd 
na mhandisi mshauri wa mradi ni kampuni ya Crown Tech-Consult. 

Saleh anabainisha kuwa,awamu ya pili imehusisha ununuzi na ufungaji wa kitanda 
cha daraja na kazi iliyofanywa na wataalam wa ndani kutoka(TANROADS) kwa 
kushirikiana na kampuni ya Jembela Ltd kwa gharama ya Sh.bilioni 8.976. 



Anabainisha Zaidi kuwa ,wanaendelea na ujenzi wa barabara kutoka Amani 
Makolo-Ruanda ambayo  sehemu ya mwendelezo wa ujenzi kwa kiwango cha lami 
wa barabara ya Kitai-Lituhi-Ndumbi kwa kujenga kilomita 35 kwa kiwango cha 
lami. 

Hata hivyo amesema,mradi huo ulianza mwezi Juni 2022 na ulitakiwa kukamilika 
mwezi Machi 2024,hata hivyo mkandarasi ameomba kuongezewa muda wa 
kukamilisha kazi ambapo mhandisi mshauri anapitia maombi hayo ili kujiridhisha 
na kutoa ushauri kwa wakala. 

Ameutaja,mradi huo unatekelezwa na kampuni ya China Railway Seventh 
Group(CRSG) kwa gharama ya Sh.bilioni 60.481 na ujenzi wake umefikia asilimia 
25. 

Akizungumzia ujenzi barabara ya Ruanda-Lituhi-Ndumbi kwa kiwango cha lami 
Saleh amesema,ujenzi wa sehemu hiyo ni mwendelezo wa ujenzi wa wa barabara 
ya Kitai-Lituhi-Ndumbi ambayo itaanzia katika kijiji cha Ruanda hadi bandari ya 
Ndumbi urefu wa kilomita 50. 

Amesema kazi ya usanifu imekamilika na zabuni ya mradi huo ilitangazwa tangu 
tarehe 31 Oktoba mwaka 2022 na serikali imeshatoa kibali cha utekelezaji na 
TANROADS ipo katika hatua za mwisho za maandalizi ya kutia saini mkataba wa 
ujenzi wa mradi huo 

kwa mujibu wa Mhandisi Saleh,uthamini kwa ajili ya fidia wa mali zitakazo athirika 
na mradi umekamilika ambapo Sh.bilioni 2.9 zitatumika kulipa. 

Amesema hivi sasa ofisi ya TANROADS ipo hatua za uwekwaji wazi taarifa hizo 
kwa waathirika kabla ya kuwasilishwa kwa mthamini mkuu wa serikali ili itiwe saini 
kwa ajili ya malipo. 

Katika hatua nyingine Saleh amesema,serikali inatarajia kuanza ujenzi wa 
barabara ya Likuyufusi-Mkenda yenye urefu wa kilomita 124 kuelekea mpaka wa 
Tanzania na Msumbiji ambayo inatumika kusafirisha mazao na wananchi wa vijiji 
vya Mkenda,Mkayukayu,Mpitimbi na Likuyufusi. 

Amesema,ujenzi wa barabara hiyo utafanyika kwa awamu ambapo awamu ya 
awamu ya kwanza itajengwa kilomita 62 kutoka Likuyu fusi hadi Mkayukayu na 
awamu ya pili itatoka Mkayukayu hadi Mkenda umbali wa kilomita 60. 

 

 

 

 

 



MRADI WA MAJI NGUMBO KUMALIZA CHANGAMOTO YA MAJI 

KATA ZA NGUMBO NA LIWUNDI  

 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingira ikiongozwa na Mwenyekiti 
wake Mheshimiwa Jackson Kiswaga imetembelea na ,kukagua mradi wa maji 
Ngumbo wilayani Nyasa ambao unatekelezwa kwa gharama ya shilingi biliioni 2.5. 

 

Kamati ya Bunge ya Maji na Mazingira ilipokagua mradi wa maji Kijiji cha Malungu 
Kata ya Tingi wilayani Nyasa uliogharimu Zaidi ya shilingi bilioni moj 



SERIKALI YATOA BILIONI 66 KUTEKELEZA MIRADI YA MAJI 36 

RUVUMA 

 

Kushoto ni Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingira 
Mheshimiwa Jackson Kiswaga 

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingira,imekagua mradi wa maji 
Ngumbo Group uliopo kijiji cha Mbuli kata ya Ngumbo wilaya ya Nyasa mkaoni 
Ruvuma unaotekelezwa na wakala wa maji na usafi wa mazingira 
vijijini(RUWASA) na kuridhishwa na utekelezaji wa mradi huo. 

Mwenyekiti wa kamati hiyo Jackson Kiswaga,ameipongeza serikali kupitia 
RUWASA kwa kuendelea kutekeleza miradi ya maji inayolenga kutatua 
changamoto ya upatikanaji wa huduma ya maji kwa wananchi hasa wanaoishi 
maeneo ya vijijini. 

Amsema,serikali inafanya kazi nzuri kumaliza kero ya maji ili kuwaondolea 
wananchi usumbufu wa kutembea umbali mrefu kutafuta huduma hiyo ambapo 
katika mkoa wa Ruvuma serikali kupitia Ruwasa inatekeleza jumla ya miradi 36 
yenye thamani ya Sh.bilioni 66. 

Kiswaga amewaeleza wananchi wa kata ya Ngumbo kwamba,lengo la serikali ni 
kumaliza ujenzi wa mradi huo haraka ili wananchi wapata huduma ya maji na 
kamati yake itafuatilia fedha zilizobaki ili mkandarasi aweze kukamilisha ujenzi wa 
mradi huo haraka iwezekanavyo. 



Aidha,amewataka wananchi kuhakikisha wanalinda vyanzo vya maji na kutunza 
mazingira ili miradi inayotekelezwa iweze kudumu kwa muda mrefu na kuleta tija. 

“serikali inatumia fedha nyingi kutekeleza miradi hiyo kwa lengo la kusogeza 
huduma ya maji,hivyo ni wajibu wa kila mmoja kuhakikisha anatunza vyanzo vya 
maji na kuepuka kukata miti ovyo katika maeneo yao”alisema Kiswaga. 

Mjumbe wa Kamati hiyo Charles Mwijage,amewataka wanaume wa kata ya 
Ngumbo ambao ni sehemu ya wanufaika wa mradi huo kujiandaa kuvuta maji 
kwenye nyumba zao ili kuunga mkono kauli ya Rais Dkt Samia Suluhu Hassan ya 
kumtua mama ndoo kichwani. 

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Maji Mheshimiwa Maryprisca Mahundi 
amesema,utekelezaji wa mradi huo unaendelea wakati wananchi tayari wameanza 
kunufaika kupata huduma ya maji kwa baadhi ya maeneo. 

Amesema,serikali ya awamu ya sita chini ya Rais Dkt Samia Suluhu Hassan 
inaendelea kutafuta fedha kwa ajili ya kuongeza mtandao wa maji kwenye vijiji 
ambavyo havijafikiwa na maji ya bomba ambapo amehaidi vijiji vilivyobaki vitapata 
maji mwishoni mwa mwezi April mwaka huu. 

Naibu Waziri Mahundi,amemuagiza Meneja wa RUWASA wilaya ya Nyasa 
Mhandisi Masoud Samila kumsimamia Mkandarasi kampuni ya Nipo Africa 
Engineering Co Ltd inayejenga mradi huo ili afikishe mtandao wa maji kwenye 
maeneo yote yaliyopangwa kufikishwa huduma hiyo. 

Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya,amemshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kupeleka fedha kwa ajili ya miradi mbalimbali ya maendeleo 
ikiwemo miradi ya maji katika jimbo la Nyasa. 

Meneja wa RUWASA wilaya ya Nyasa Mhandisi Masoud Samila amesema, mradi 
wa maji Ngumbo Group awamu ya 11 ulianza kutekelezwa mwezi Novemba 2023 
na unatarajia kukamilika mwezi April 2024 na gharama za mradi huo ni Sh.bilioni 
2,030,668,500.00. 

Amesema,fedha hizo zinatoka mfuko wa maji wa Taifa,fedha za serikali kuu na 
fedha za mpango wa lipa kwa matokeo(P4R) na muda wa utekelezaji wa mradi ni 
siku 180. 

Amezitaja faida za mradi huo utakapokamilika ni pamoja na wananchi wa vijiji 
vitano vya kata ya Ngumbo na Liwundi kupata huduma ya maji safi na salama 
kwenye maeneo yao. 

 



WANANCHI RUVUMA WAMSHUKURU RAIS KWA BANDARI YA 

NDUMBI 

 

Sehemu ya miundombinu katika bandari ya Ndumbi ziwa Nyasa 

WANANCHI wa Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma wamemshukuru Rais Dkt.Samia 
Suluhu Hassan kwa kutenga fedha kiasi cha shilingi bilioni 12.2 kwa ajili ya ujenzi 
wa bandari mpya ya Ndumbi ziwa Nyasa. 

Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhandisi Stella Manyanya akizungumza mjini 
Mbambabay amesema ujenzi wa bandari hiyo umekamilika kwa asilimia 100 na 
kwamba serikali pia imetenga shilingi bilioni 70 kwa ajili ya ujenzi wa bandari ya 
kisasa ya Mbambabay wilayani Nyasa. 

“Kwa namna ya pekee tunamshukuru Jemedari wetu Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa mabilioni ya fedha kutekeleza miradi mikubwa ya bandari katika 
wilaya ya Nyasa’’,alisisitiza. 

Manyanya amesema  serikali inaendelea kuifungua wilaya ya Nyasa katika sekta 
ya usafiri na usafirishaji hivyo kutoa fursa kwa wawekezaji kufika kuwekeza katika 
wilaya hiyo yenye fursa nyingi za kiuchumi na uwekezaji, 

Meneja wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari za Ziwa Nyasa Manga 
Gassaya  akizungumzia utekelezaji wa ujenzi wa bandari ya Ndumbi,ameitaja 
miundombinu iliyojengwa katika bandari ya Ndumbi kuwa ni ujenzi wa Gati lenye 



urefu wa mita 160 kwenda ziwani na sehemu ya kupokea lango la meli yenye urefu 
wa mita 40. 

Miundombinu mingine iliyojengwa katika bandari ya Ndumbi ameitaja kuwa ni 
ghala la kuhifadhia mizigo lenye mita za ukubwa 1,020,eneo la sakafu ngumu kwa 
ajili ya kuhifadhia mizigo isiyoathiriwa na mvua lenye mita za ukubwa 9030 na 
jengo la kupumzikia abiria lenye uwezo wa kuhudumia abiria 70,000 kwa mwaka. 

Gassaya amesema bandari ya Ndumbi baada ya kukamilika Desemba 2022 
imeongeza uwezo wa kuhudumia shehena kwa bandari za ziwa Nyasa  kwa 
mwaka kutoka tani 76,000 hadi kufikia tani 110,000. 

 Amesema bandari hiyo pia imeongeza uwezo wa kuhudumia abiria kutoka abiria 
56,000 kwa mwaka hadi kufikia abiria 126,000. 

Meneja huyo wa bandari za ziwa Nyasa amesema  serikali pia imeanza kutekeleza 
ujenzi wa bandari mpya ya kisasa ya Mbambabay lengo likiwa ni kuimarisha 
ushoroba wa maendeleo ya Mtwara ambayo ni njia fupi na rahisi kuhudumia 
mizigo ya Malawi kutokea bandari ya Mtwara. 

“Serikali ya Awamu ya Sita imetenga shilingi bilioni 70  kuanza kutekeleza mradi 
huo ambao unatarajia kukamilika ndani ya miezi 24,ujenzi wa bandari ya 
Mbambabay ukikamilika utaongeza uwezo wa kuhudumia shehena ya mizigo 
katika bandari  kutoka tani 110,000 hadi kufikia tani 550,000 kwa mwaka’’,alisema. 

Hata hivyo amesema baada ya ujenzi wa bandari mpya ya Mbambabay 
kukamilika,makao makuu ya bandari za ziwa Nyasa yatahamia Mbambabay 
wilayani Nyasa mkoani Ruvuma kutoka bandari ya Kiwira iliyopo wilayani Kyela 
mkoani Mbeya. 

Amesema kutokana na maboresho makubwa yaliyofanywa na serikali katika 
bandari za ziwa Nyasa,katika kipindi cha miezi  sita ya mwaka 2023/2024 bandari 
zimehudumia jumla ya abiria 7,358 na mizigo tani 1,828.6. 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) inasimamia bandari 15 katika 
ziwa Nyasa  zilizopo katika mikoa ya Ruvuma,Mbeya na Njombe. 

 

 

 

 

 



RAIS SAMIA ALIVYOLETA TABASAMU KWA WANAFUNZI WA KIKE 

RUVUMA 

 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
imetoa zaidi ya shilingi bilioni 15 kupitia program ya Uboreshaji Elimu ya Sekondari 
(SEQUIP) kujenga sekondari mpya za mfano  21 mkoani Ruvuma. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed anasema  kati ya 
sekondari hizo,katika awamu ya kwanza ya SEQUIP zimejengwa sekondari 11 
zilizogharamu shilingi bilioni 7.7 ikiwemo sekondari moja ya wasichana ya Kitaifa 
iliyojengwa wilayani Namtumbo kwa gharama ya shilingi bilioni nne. 

Kulingana na Mkuu wa Mkoa katika awamu ya pili ya SEUIP serikali imetoa zaidi 
ya shilingi bilioni 6.44 kujenga sekondari mpya za sekondari 10 katika Halmashauri 
zote nane za Mkoa wa Ruvuma. 

Anasisitiza kuwa Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan ametoa fedha hizo ili kujenga 
shule mpya za sekondari za kata katika kata zisizo na shule na kata zenye 
wanafunzi wengi zaidi ukilinganisha na miundombinu ya shule zilizopo. 

Afisa Elimu wa Mkoa wa Ruvuma Mwl.Edith Mpinzile anasema katika Halmashauri 
ya Tunduru zimejengwa shule tano  za sekondari kupitia mradi wa SEQUIP na 
kwamba katika Halmashauri ya Namtumbo zimejengwa shule za sekondari tatu 
ikiwemo shule ya kitaifa ya wasichana ya Mkoa wa Ruvuma. 



Kulingana na Afisa Elimu huyo katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea 
zimejengwa sekondari mbili,Halmashauri ya Madaba sekondari mbili, Halmashauri 
ya Songea sekondari mbili, Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga sekondari 
mbili,Halmashauri ya Mji wa Mbinga sekondari mbili na Halmashauri ya Nyasa 
sekondari mbili. 

“Mradi wa SEQUIP umewezesha kila shule ya sekondari kuwa na jengo la 
utawala,vyumba vya madarasa nane, vyoo matundu 12,mfumo wa maji, maabara 
tatu,maktaba tatu,kichomea taka na jengo la TEHAMA ”,anasema. 

Anasema sekondari 20  zilizojengwa mkoani Ruvuma  kupitia SEQUIP awamu ya 
kwanza na ya pili zimekamilika na kuanza kuchukua wanafunzi  ambapo sekondari 
moja inaendelea kujengwa katika Kata ya Tanga Manispaa ya Songea. 

Wanafunzi  walioanza masomo katika sekondari hizo wanaipongeza serikali kwa 
kuwajengea sekondari hizo ambazo zimemaliza changamoto ya wanafunzi kusafiri 
umbali mrefu kufuata sekondari. 

Juma Issa na Khadija Kassim  ni wanafunzi wa sekondari mpya Kata ya Tinginya 
wilayani Tunduru wanasema kabla ya ujenzi wa sekondari hii,wanafunzi waliofaulu 
katika Kata hiyo walikuwa wanakwenda kusoma katika sekondari ya Nakapanya 
ambayo ipo umbali wa kilometa 40. 

“Kutokana na umbali huo wanafunzi wengi waliacha shule,utoro ulikuwa mwingi na 
Watoto wa kike walipata mimba baada ya kukumbwa na vishawishi vingi’’,alisema 
Khadija Kassim. 

Mariam Ismail ni Mwananchi kutoka Kijiji cha Tinginya wanasema kabla ya 
sekondari hiyo wazazi walipata gharama kubwa kwa Watoto wao ikiwemo nauli ya 
kusafiri Kwenda sekondari ya Nakapanya ambapo baadhi ya wazazi walishindwa 
kumudu ambapo hivi sasa wanamshukuru Rais kwa kuwajengea sekondari hiyo. 

Mkuu wa sekondari ya Tinginya Romatus Ndoa anasema walipokea kiasi cha 
shilingi milioni 560 ambazo zimetumika kujenga jengo la utawala,madarasa 
manane,vyumba vitatu vya maabara,jengo la TEHAMA,kichomea taka,minara 
miwili ya maji na vyoo matundu 12, 

Anabainisha kuwa wanafunzi wameanza masomo tangu Januari mwaka huu 
ambapo sekondari hiyo ya kisasa na mazingira ya kuvutia imeondoa kabisa 
changamoto ya wanafunzi wa Kata ya Tinginya kusafiri umbali mrefu. 

Teresia Ng’ombo ni Kaimu Mkuu wa shule ya sekondari Tuwemacho wilayani 
Tunduru ambaye anasema wamepokea wanafunzi  70 kati ya 87 waliopangiwa 
kuanza kidato cha kwanza katika sekondari hiyo. 



Zamda Yusufu na Siyawezi Libadi ni wanafunzi wa kidato cha kwanza katika 
sekondari ya Tuwemacho   wanasema ujenzi wa sekondari hiyo umemaliza tatizo 
la wanafunzi kusafiri kilometa 45 hadi sekondari ya Namasakata kufuata shule. 

Kwa upande wake Kaimu Mkuu wa shule ya sekondari Mputa wilayani 
Namtumbo  Filbert Mbunda  anasema sekondari hiyo imepokea wanafunzi wa 
kidato cha kwanza wapatao 157 kati yao waliomaliza darasa la saba mwaka 2023 
ni 135 na waliomaliza darasa la saba mwaka 2022 ni 22. 

Anasema kabla ya kuanza sekondari hiyo wanafunzi wote waliokuwa wanafaulu 
darasa la saba walipelekwa sekondari ya Mbunga iliyopo Kata ya Kitanda ambapo 
walikuwa wanatembea umbali wa kilometa 30 kila siku hali iliyosababisha 
wanafunzi wengi kuacha shule. 

Naye Mkuu wa shule ya sekondari ya Lilondo Subira Mapunda anasema  baada ya 
shule hiyo kukamilika wamepokea wanafunzi wa kidato cha kwanza ambao 
walikuwa wanasafiri umbali wa kilometa 20 hadi sekondari ya Wino ambapo hivi 
sasa wanafunzi wanafurahia mazingira mazuri ya kujifunzia. 

Ado Kawonga ni Kaimu Mkuu wa sekondari ya Mtopesi iliyojengwa katika Kijiji cha 
Lugagara Halmashauri ya Wilaya ya Songea anasema mara baada ya kukamilisha 
ujenzi wamepokea wanafunzi 71 wa kidato cha kwanza hivyo kumaliza 
changamoto ya wanafunzi kutembea kilometa 30 kila siku kufuata sekondari ya 
Kilagano. 

Petro Liweli ni Mkuu wa shule ya sekondari ya Dkt.Lawrence Gama iliyopo Kata ya 
Mkuzo Manispaa ya Songea  anasema wamepokea jumla ya wanafunzi wa kidato 
cha kwanza 200 ambao wameanza masomo mwaka huu . 

Serikali kupitia SEQUIP awamu ya pili katika mwaka 2022/2023 imetoa zaidi ya 
shilingi bilioni 100 kwa ajili ya ujenzi wa sekondari mpya za kata 176 kati ya hizo 
sekondari kumi zimejengwa mkoani Ruvuma. 

Serikali ya Awamu ya Sita  imtenga shilingi Trilioni 1.2 kupitia program ya 
SEQUIP  kujenga shule mpya za sekondari 1000 katika nchi nzima 
zikiwemo  sekondari mpya 26 za kitaifa kwa ajili ya wasichana ambazo zinajengwa 
kwa kipindi cha miaka mitano katika nchi nzima 

 

 

 

 

 



SEKONDARI YA WASICHANA YA DKT SAMIA FAHARI  YA RUVUMA 

 

Muonekano kutoka juu wa shule ya sekondari ya wasichana ya Dkt Samia Suluhu Hassan 
iliyojengwa wilayani Namtumbo mkoani Ruvuma kupitia Program ya Uboresha Elimu ya 
Sekondari (SEQUIP) ambapo serikali imetoa shilingi bilioni nne kutekeleza mradi huo. 

Sekondari hiyo yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi zaidi ya 1000 imeanza kuchukua 
wanafunzi wa kidato kwa kwanza na cha tano 

 

 

 



 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan 
imetenga zaidi ya shilingi bilioni nne kutekeleza mradi wa ujenzi wa sekondari ya 
mfano ya wasichana mkoani Ruvuma yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi wa 
kidato cha kwanza hadi cha sita. 

Sekondari hiyo iliyojengwa wilayani Namtumbo kupitia Program ya Uboreshaji 
Elimu ya Sekondari (SEQUIP) tayari imeanza kuchukua wanafunzi wa kidato cha 
kwanza na cha tano 

 

 



MIAKA MITATU YA RAIS SAMIA,MRADI WA UJENZI WA BANDARI YA 

KISASA MBAMBABAY WAANZA 

 

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan 
imeanza kutekeleza ujenzi wa bandari mpya ya kisasa ya Mbambabay  ziwa 
Nyasa wilayani Nyasa mkoani Ruvuma kwa gharama ya shilingi bilioni 70 lengo 
likiwa ni kuimarisha ushoroba wa maendeleo ya Mtwara ambayo ni njia fupi na 
rahisi kuhudumia mizigo ya Malawi kutokea bandari ya Mtwara. 

 Mradi huo  unatarajia kukamilika ndani ya miezi 24,ujenzi wa bandari ya 
Mbambabay ukikamilika utaongeza uwezo wa kuhudumia shehena ya mizigo 
katika bandari  kutoka tani 110,000 hadi kufikia tani 550,000  kwa mwaka na 
kwamba baada ya ujenzi wa bandari mpya ya Mbambabay kukamilika,makao 
makuu ya bandari za ziwa Nyasa yatahamia Mbambabay wilayani Nyasa mkoani 
Ruvuma kutoka bandari ya Kiwira iliyopo wilayani Kyela mkoani Mbeya. 

Kutokana na maboresho makubwa yaliyofanywa na serikali katika bandari za ziwa 
Nyasa,katika kipindi cha miezi  sita ya mwaka 2023/2024 bandari zimehudumia 
jumla ya abiria 7,358 na mizigo tani 1,828.6.Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA) inasimamia bandari 15 katika ziwa Nyasa  zilizopo katika mikoa ya 
Ruvuma,Mbeya na Njombe. 

 



 KERO YA MAJI SONGEA KUBAKIA HISTORIA 

 

SERIKALI  imeanza kutekeleza ujenzi wa mradi  wa maji wa miji 28 katika mji wa 
Songea mkoani Ruvuma unaogharimu shilingi bilioni 145.7. 

Kukamilika kwa mradi huu kutaleta manufaa makubwa ikiwemo SOUWASA 
kuongeza uwezo wa kuzalisha maji kutoka lita milioni 11.58 kwa siku hadi kufikia 
lita milioni 42.581 kwa siku, 

Mradi huo unakwenda kumaliza kero ya maji katika Manispaa ya Songea kwa 
sababu upatikanaji wa maji utakuwa na uwezo wa kuwahudumia wananchi 
wapatao 440,794. 

 

 

 

 

 



RUVUMA KUPANDA MITI KIBIASHARA HEKTA LAKI MOJA 

 

MKOA wa Ruvuma unatarajia kupanda hekari laki moja za miti kibiashara kwa 
kipindi cha miaka kumi kuanzia mwaka 2015 hadi 2025. 

Afisa Maliasili Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Afrikanus Challe amesema 
upandaji miti huo unatekelezwa katika maeneo ya serikali kuu,serikali za 
mitaa,vyuo na shule na kwamba Mkoa umekuwa mstari wa mbele katika 
kuhamasisha upandaji miti  na utunzaji mazingira. 

“Uhamasishaji huu unakwenda sanjari na utekelezaji wa kampeni ya kitaifa ya 
upandaji miti  inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan ambao unafanyika 
katika Halmashauri zote’’,alisisitiza. 

Amesema katika msimu wa mwaka 2023/2024 Mkoa wa Ruvuma unatarajia 
kupanda miche ya miti Zaidi ya milioni nne na kwamba miti hiyo ni kwa ajili ya 
mbao, vyanzo vya maji na matunda. 

 

 

 

 



BANDARI YA NDUMBI KUUNGANISHWA NA LAMI 

 

Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi imetenga zaidi ya shilingi bilioni 150 

kujenga barabara ya lami nzito kutoka Kijiji cha Ruanda  Wilaya ya Mbinga 

hadi  bandari ya Ndumbi Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma.Serikali imetoa 

shilingi bilioni 12.2 kujenga bandari ya kimkakati ya Ndumbi. 

 

 



RAIS SAMIA ATOA MBOLEA YA RUZUKU TANI 93,000 RUVUMA 

 
 

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
imetoa Zaidi ya tani 93,000 za mbolea ya ruzuku katika mkoa wa Ruvuma katika 
msimu wa mwaka 2023/2024. 
 
Takwimu  hizo zinaonesha kuwa kiasi hicho cha mbolea ya ruzuku kilichotolewa 
mkoani Ruvuma ni kikubwa ukilinganisha na mbolea ya ruzuku iliyotolewa katika 
mikoa mingine nchini. 
 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amesema Rais 
Dkt.Samia Suluhu Hassan ametoa kipaumbele kikubwa cha mbolea ya ruzuku 
katika msimu huu mkoani Ruvuma ukilinganisha na usambazaji wa mbolea hiyo 
katika msimu uliopita.  
 
Hata hivyo amesema serikali ya Awamu ya Sita imeendelea kufanya maboresho 
makubwa katika sekta ya kilimo kwa kuendelea kuboresha miundombinu ya kilimo 
,mifumo ya ruzuku ya pembejeo na vyombo vya usafiri kwa maafisa ugani. 
 
Amesema uboreshaji huo umesababisha kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao 
kutoka tani 1,623,509.57 msimu wa mwaka 2020/2021 hadi kufikia tani 
1,823,509.59 katika msimu wa mwaka  2022/2023. 
“Serikali imetoa pikipiki 281  kwa maafisa ugani wote wa Kata na vijiji katika Mkoa 
mzima kwa lengo la kuwawezesha maafisa hao kuwafikia wakulima ili kutoa 
huduma za ugani kwa wakulima na mashine saba za kupima afya ya 



udongo’’,alisema RC Abbas. 
 
Hata hivyo amesema kutokana na kushuka kwa bei ya mbolea ya ruzuku kutoka 
mfuko mmoja kati ya shilingi 130,000 hadi shilingi 140,000 hadi kufikia kati ya 
50,000 na 70,000 msimu huu, Wakulima wengi mkoani Ruvuma wamemudu 
gharama za mbolea, hali iliyosababisha wakulima kuongeza ukubwa wa 
mashamba na kutumia mbolea za viwandani kwa wingi. 
 
Amesema Mkoa wa Ruvuma kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo wamejenga 
maghala 31 yenye uwezo wa kuhifadhi tani1,000 kila mmoja katika Halmashauri za 
Madaba ambako yamejengwa maghala 11,Halmashauri ya Songea maghala 12 na 
Namtumbo maghala nane. 
 
 
Kanali Abbas amesema Mkoa wa Ruvum una utoshelevu wa chakula na kuwa na 
ziada na kwamba Chakula kilichozalishwa katika msimu 2022/2023 kinatarajia 
kutumika hadi msimu wa 2023/2024 ambapo mazao ya chakula zilizalishwa tani 
1,598,163 na kati ya hizo zao la mahindi zimezalishwa jumla ya tani 1,043,324. 
Kwa mujibu wa sensa ya watu ya 2022 Mkoa una jumla ya watu 1,848,794 ambao 
mahitaji yao ya chakula aina ya wanga ndani ya Mkoa kwa msimu 2023/2024 ni 
tani 554,638 na kuufanya Mkoa kuwa na ziada ya chakula tani 1,043525. 
 

 
 

 

 



 

RC RUVUMA ANAVYOIMARISHA MAHUSIANO NA NCHI JIRANI 

 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed anaendelea kutekeleza maagizo ya Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan ya kuimarisha mahusiano na nchi jirani ya Msumbiji ambapo  ametembelea eneo 
la Kongreso Jimbo la Niassa nchini Msumbiji  
 

 

Hapa ni eneo la Kongreso Jimbo la Niassa nchini Msumbiji ni eneo ambalo 

lipo mpakani na Tanzania kijiji cha Mkenda wilayani Songea,nchi hizi 

zinatengenishwa na Mto Ruvuma 



MSUMBIJI KUUNGANISHWA NA UWANJA WA NDEGE WA 

SONGEA 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed amesema 
utakapokamilika mradi wa ujenzi wa barabara ya lami nzito kutoka Likuyufusi hadi 
Mkenda mpakani mwa Tanzania na Msumbiji itakuwa ni fursa kwa wananchi wa 
Msumbiji kuutumia uwanja wa ndege Songea hivyo kuongeza uchumi wa Mkoa na 
Taifa. 

Kanali Abbas amesema hayo wakati anazungumza katika Kituo cha Uhamiaji cha 
Mkenda wilayani Songea baada ya kukagua miundombinu ya barabara 
hiyo  yenye urefu wa Zaidi ya kilometa 120. 

Amemshukuru Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa  kutenga Zaidi ya shilingi 
bilioni 74  kuanza kutekeleza awamu ya kwanza ya ujenzi wa barabara ya lami 
kilometa Zaidi ya 60 kuanzia Likuyufusi hadi njia panda ya Muhukuru wilayani 
Songea. 

“Tunamshukuru sana Mheshimiwa Rais kwa kuamua kuunganisha Mkoa 
wa  Ruvuma  na nchi ya Msumbiji kwa kuanza kujenga barabara ya lami kilometa 
60 ’’,alisema RC Abbas. 



Mkuu wa Mkoa pia amemshukuru Rais Dkt Samia kwa kutoa fedha za upanuzi na 
ukarabati wa uwanja wa Ndege Songea ambapo serikali imetumia zaidi ya shilingi 
bilioni 37 kutekeleza mradi huo. 

Hata hivyo amesema  ujenzi  barabara ya Likufusi - Mkenda mpakani na nchi ya 
Msumbiji,itakuwa fursa kwa wananchi wa nchi hiyo kutumia barabara hiyo hadi 
mjini Songea kisha kutumia uwanja wa ndege  wa Songea kusafiri  sehemu 
mbalimbali nchini. 

Amesisitiza kuwa Rais Samia amewaagiza kuzitumia fursa zilizopo mkoani 
Ruvuma kwa  kutoa fursa na kufungua  shughuli za kiuchumi katika Mkoa wa 
Ruvuma  bila kuathiri suala zima la ulinzi na usalama katika Mkoa ambao upo 
mpakani na nchi za Msumbiji na Malawi. 

TARURA  RUVUMA YATENGEWA BILIONI 22.5 KWA AJILI YA 

MIUNDOMBINU 

 

Mwenye suti ya bluu ni Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma akikagua barabara ya 
Matomondo-JKT Mlale yenye urefu wa kilometa 21 inayosimamiwa na 
TARURA  

Serikali  inayoongozwa na  Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan Kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 katika bajeti ya miundombinu ya barabara Mkoa wa Ruvuma 
umeidhinisha Zaidi ya shilingi bilioni 22.5. 



Kaimu Meneja wa TARURA Mkoa wa Ruvuma Mhandisi Silivano Ngonyani 
amesema  hadi kufikia Machi 2024,TARURA Ruvuma imepokea Zaidi ya shilingi 
bilioni 8.3 ambayo ni sawa na asilimia 37 ya bajeti ya matengenezo ya barabara. 

Mhandisi Ngonyani amesema TARURA inaendelea kufanyia matengenezo 
barabara na madaraja yaliyobomoka kutokana na mvua za masika zinazoendelea 
ambapo katika Mkoa wa Ruvuma jumla ya madaraja 19 yameboka na kwamba ili 
kurejesha mawasiliano ya madaraja na maungio ya barabara zinahitajika Zaidi ya 
shilingi bilioni 2.2. 

Hata hivyo amezitaja juhudi zinazofanywa na TARURA ili kukabiliana na 
changamoto ya kusombwa madaraja na maungio ni Pamoja na kuwaelekeza 
wananchi kutumia njia mbadala na  kuomba bajeti ya dharura ili kurejesha 
miundombinu katika hali yake. 

Ameyataja baadhi ya maeneo yanahitaji ujenzi wa madaraja mapya ili kuweza 
kuhimili wingi wa maji unaosababishwa na mabadiliko ya tabianchi. 

Miongoni mwa madaraja mapya yaliyojengwa na TARURA ni daraja la Mto Njoka 
lililopo katika Kata ya Kizuka Halmashauri ya Wilaya ya Songea  ambapo serikali 
imetoa Zaidi ya shilingi milioni 600 kutekeleza mradi huo ambao umekamilika kwa 
asilimia 100. 

Akizungumzia daraja hilo Mhandisi Ngonyani amesema kukamilika kwa daraja hilo 
ni muendelezo wa kazi zinazofanywa na serikali ya awamu ya sita ya kuendeleza 
uboreshaji wa barabara na madaraja na kwamba ujenzi wa madaraja unaendelea 
katika wilaya zote za Mkoa wa Ruvuma. 

Wakati huo huo Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed 
amekagua mradi wa ujenzi barabara ya Matomondo hadi JKT Mlale Halmashauri 
ya Wilaya ya Songea yenye urefu wa Kilometa 21  inayojengwa kwa kiwango cha 
lami nyepesi. 

Kanal Abbas ameridhishwa na utekelezaji wa mradi huo ambao unatekelezwa kwa 
awamu ambapo hadi sasa serikali imetoa zaidi ya shilingi bilioni 5.9  kutekeleza 
mradi huo. 

Barabara hii inaunganisha kata za Mbingamharule na Magagura ambazo 
zinawazalishaji wakubwa wa mazao ya chakula na biashara hivyo wananchi hao 
wataunganishwa na barabara Kuu ya Songea-Mbambabay 
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