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mkoa wa Ruvuma umefanikiwa 
kuongeza idadi ya shule za 
msingi na sekondari, kupanua 
miundombinu na kuboresha 
mazingira ya kujifunzia. Miradi 
kama SEQUIP na BOOST 
imewezesha ujenzi wa shule 
mpya, mabweni, vyumba vya 
madarasa na maabara, hivyo 
kuleta mwamko mpya wa 
elimu. Kupitia mradi wa SEQUIP, 
shule mpya 9 za sekondari 
zimejengwa kwa gharama ya 
shilingi 5,044,975,443.00. Mradi 
wa BOOST umewezesha ujenzi 
wa shule mpya 12 za msingi 
pamoja na miundombinu katika 
shule 44, ukiwa na gharama ya 
shilingi 7,291,300,000.00.

HUDUMA ZA AFYA ZABOREKA
Hali ya upatikanaji wa dawa na 
vifaa tiba imeimarika kutoka 
asilimia 50 mwaka 2021 hadi 

MAFANIKIO MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN RUVUMA

RUVUMA: HATUA KUBWA ZA MAENDELEO 
CHINI YA UONGOZI WA RAIS SAMIA

KILIMO NA UCHUMI WA 
MKOA
Kilimo kimeendelea kuwa uti 
wa mgongo wa uchumi wa 
Ruvuma. Katika msimu wa 
2023/2024, Mkoa umezalisha 
tani milioni 2.05 za mazao ya 
chakula, huku mahitaji ya 
ndani yakiwa tani 470,000 
pekee. Hali hii imesababisha 
ziada kubwa inayouzwa 
ndani na nje ya nchi, hivyo 
kuinua kipato cha wakulima.

UMEME NA MIUNDOMBINU 
YA MAWASILIANO
Upatikanaji wa umeme 
umeimarika, ambapo vijiji 
vyote 554 vya Mkoa wa 
Ruvuma vimeunganishwa 
na umeme na kazi ya 
kupeleka umeme kwenye 
vitongoji kupitia miradi ya 
REA inaendelea. Pia uwanja 
wa ndege wa Songea 
umeboreshwa ambapo 
serikali imetoa zaidi ya 
shilingi bilioni 37 kutekeleza 
mradi huo, Barabara na 
huduma za mawasiliano 
zimeboreshwa kwa kiwango 
kikubwa.

HATUA KUBWA KWENYE 
VIWANDA NA BIASHARA
Mkoa wa Ruvuma 
unaendelea kuwa kitovu cha 
uwekezaji, ukiwa na viwanda 
vikubwa sita, viwanda vya 
kati 25, viwanda vidogo 190 
na viwanda vidogo zaidi ya 
3,264. Sekta hii imechangia 
ajira na ukuaji wa uchumi wa 
ndani.

Kupitia uongozi wa Rais 
Dk. Samia, Mkoa wa 
Ruvuma unazidi kung’ara 
kimaendeleo. Kwa uwekezaji 
huu mkubwa, ndoto ya 
Tanzania ya uchumi wa 
kati wa juu unazidi kukua  
huku wananchi wakifurahia 
matunda ya maendeleo 
endelevu.

sekta mbalimbali zimepata 
msukumo mkubwa, 
kubadilisha maisha ya 
wananchi kwa kiwango cha 
juu.

UCHUMI WA RUVUMA 
WAPAA
Pato la Mkoa wa Ruvuma 
limepanda kutoka shilingi 
trilioni 5.7 mwaka 2020 hadi 
trilioni 7.2 mwaka 2023, 
sawa na ongezeko la asilimia 
20.2. Pato la mtu mmoja nalo 
limeongezeka kwa asilimia 
7.1, likiashiria ustawi wa 
kiuchumi unaowanufaisha 
wananchi.

MAPINDUZI KATIKA SEKTA 
YA ELIMU
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed 
anasema katika jitihada 
za kuinua sekta ya elimu, 

asilimia 84 mwaka 2024. Zaidi ya 
vituo 473 vya afya vimeboreshwa, 
huku hospitali, vituo vya afya 
na zahanati zikiongezwa na 
kukarabatiwa kuhakikisha huduma 
bora kwa wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma 
Mary Makondo

Mkuu  wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas Ahmed, akitunukiwa nishani nne na Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi Tanzania, Jenerali Jacob John Mkunda, kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Mkoa wa Ruvuma ni gwiji la chakula nchini ambapo kwa miaka kadhaa 
sasa mkoa unaoongoza kwa uzalishaji wa vyakula vya nafaka

Mradi wa ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Ruvuma ukiendelea na ujenzi. Pichani ni jengo la 
wagonjwa wa nje OPD mradi ambao unatekelezwa katika eneo la Mwengemshndo Manispaa ya Songea

Na ALBANO MIDELO

Mkoa wa Ruvuma umeandika 
historia mpya ya maendeleo 
katika kipindi cha miaka minne ya 
uongozi wa Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan. Kupitia juhudi za serikali, 
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MIAKA MINNE YA RAIS SAMIA: 
UWEKEZAJI WA KIMKAKATI 

KATIKA SEKTA YA ELIMU 
MKOANI RUVUMA

MAFANIKIO MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN RUVUMA

Na ALBANO MIDELO

Katika kipindi cha 
miaka minne ya 
uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, sekta ya elimu 
mkoani Ruvuma imepata 
mafanikio makubwa 
kupitia miradi mbalimbali 
ya kimkakati.

Afisa Elimu wa Mkoa wa 
Ruvuma Mwl. Edith Mpinzile 
anasema uwekezaji huo 
umeleta maboresho makubwa 
katika miundombinu ya 
elimu na kuongeza fursa kwa 
wanafunzi wengi kupata elimu 
bora.

Ongezeko la Taasisi za Elimu 

Mkoa wa Ruvuma umeongeza 
idadi ya shule kutoka 841 
mwaka 2021 hadi 860 ifikapo 
2025 kwa shule za msingi, ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 2.3. Kwa 
shule za sekondari, ongezeko 
lilikuwa kubwa zaidi, kutoka 
shule 214 hadi 247, sawa na 
asilimia 13.3.

 Mkoa  wa Ruvuma una Vyuo 
vya Maendeleo ya Wananchi 
tisa, Vyuo vya Ufundi Stadi 
(VETA) vitano, vyuo vya ualimu 
vitatu na matawi ya vyuo vikuu 
matatu.

Fedha na Utekelezaji wa 
Miradi
 Katika kipindi cha miaka minne 
(2021/2022 – 2024/2025), 
mkoa ulipokea jumla ya 
shilingi bilioni 187.07 kwa ajili 
ya uboreshaji wa elimu. Kati 
ya fedha hizo, shilingi bilioni 
50.15 zilitumika katika mpango 
wa elimu bila ada, huku bilioni 
136.9 zikielekezwa kwenye 
ujenzi wa miundombinu ya 
kujifunzia na kufundishia.

Miradi iliyotekelezwa katika 
kipindi cha uongozi wa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ni 
pamoja  na ujenzi wa madarasa 
1,717, maabara 98, shule 
mpya 53, matundu ya vyoo 

3,269, mabweni 102, nyumba 

za walimu 106, vituo vya 
walimu 13, ukarabati wa 
shule kongwe mbili, mifumo 
ya maji na uzio kwa shule 
maalumu.

Uboreshaji wa Shule za 
Sekondari Katika ngazi ya 
sekondari, miradi kadhaa 
imekamilika ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa shule 
mpya 33 za sekondari za 
kata, ujenzi wa shule moja 
mpya ya wasichana, ujenzi 
wa madarasa 1,054, ujenzi 
wa mabweni 95, matundu 
ya vyoo 878 na maabara 54.

Mkoa wa Ruvuma pia 
ulipata magari nane 
kwa ajili ya shughuli 
za usimamizi wa elimu 
na vituo 13 vya walimu 
viliimarishwa.

Utekelezaji wa miradi ya 
elimu mkoani Ruvuma 
umekuwa wa mafanikio 
makubwa kwa kipindi cha 
miaka minne ya uongozi 
wa Rais Dkt. Samia. 

Uboreshaji wa 
miundombinu na 
utekelezaji wa sera ya elimu 
bila malipo umesaidia 
kuongeza fursa kwa watoto 
wengi zaidi kupata elimu 
bora. 

Haya ni maendeleo 
yanayodhihirisha dhamira 
ya serikali katika kuwekeza 
kwenye kizazi cha baadaye 
kwa kuhakikisha mazingira 
bora ya kujifunzia na 
kufundishia.

Rais   Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na wanafunzi 
wa shule ya msingi Chifu Zulu iliyopo Kata ya 

Mshangano Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma 
alipofanya ziara ya kikazi na kuifungua shule hiyo 

iliyojengwa kwa programu ya BOOT

Mwonekano wa sekondari ya wasichana ya Mkoa wa Ruvuma ya Dkt.Samia Suluhu Hassan 
yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,200 wa kidato  cha kwanza hadi sita.

Muonekano wa shule ya msingi Chifu Zulu iliyojengwa na serikali kupitia 
Programu ya BOOST  katika  Kata ya Mshangano Manispaa ya Songea,shule 
hiyo inachukua wanafunzi wa shule ya msingi na  ilizunduliwa Septemba  
2024 na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
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Na ALBANO MIDELO

Kasi ya maendeleo  
katika mwambao 
wa Ziwa Nyasa, 
yameendelea kuleta 
matumaini mapya 

kwa wakazi wa Wilaya ya 
Nyasa mkoani Ruvuma. 

Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imewekeza kiasi kikubwa 
cha fedha  kuboresha 
miundombinu ya bandari, 
jitihada ambazo zimefungua 
fursa nyingi za kiuchumi na 
usafirishaji katika eneo hilo 
lenye utajiri mkubwa wa 
rasilimali.

Ndumbi: Bandari Iliyofufua 
Uchumi

Kwa miaka mingi, usafiri 
wa mizigo na abiria katika 

Wilaya ya Nyasa ulikuwa na 
changamoto nyingi kutokana 
na ukosefu wa miundombinu 
ya kisasa. Hata hivyo, shilingi 
bilioni 12.2 zilizotengwa kwa 
ajili ya ujenzi wa bandari 
mpya ya Ndumbi zimeleta 
mabadiliko makubwa.

 Mbunge wa Jimbo la 
Nyasa, Mhandisi Stella 
Manyanya, anasema mradi 
huo umekamilika kwa asilimia 
100 na tayari unatoa huduma 
kwa ufanisi mkubwa.

Meneja wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari za 
Ziwa Nyasa, Manga Gassaya, 
anaeleza kuwa bandari ya 
Ndumbi sasa ina uwezo wa 
kuhudumia shehena ya mizigo 
kutoka tani 76,000 hadi tani 
110,000 kwa mwaka. 

Anasema uwezo 
wa kuhudumia abiria 

BANDARI ZA NDUMBI 
NA MBAMBABAY: 

KUFUNGUA MKOA WA 
RUVUMA KIMATAIFA

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN

Abbas.
Mustakabali wa Nyasa 

katika Ramani ya Biashara
Uboreshaji wa bandari 

hizi mbili si tu kwamba 
utaimarisha usafirishaji 
wa abiria na mizigo, bali 
pia utachochea uwekezaji 
wa sekta binafsi katika 
biashara, kilimo na utalii. 

Serikali imeweka 
mkazo kuhakikisha 
wananchi wa maeneo haya 
wananufaika moja kwa 
moja na maendeleo hayo. 
“Wananchi washirikishwe 
kikamilifu ili waone miradi 
hii ni yao,” anasisitiza 
Kanali Ahmed.

Kwa kasi hii ya 
maendeleo, Wilaya ya 
Nyasa inajipanga kuwa 
kitovu cha usafiri wa majini 
na biashara ndani na nje 
ya Tanzania. Hii ni hatua 
moja kubwa kuelekea 
maendeleo endelevu ya 
mkoa wa Ruvuma na taifa 
kwa ujumla.

umeongezeka kutoka 56,000 
hadi 126,000 kwa mwaka. 
“Hii ni hatua kubwa katika 
kufungua usafirishaji wa 
ndani na nje ya nchi kupitia 
Ziwa Nyasa,” anasema 
Gassaya.

Bandari ya Mbambabay: 
Moyo wa Biashara ya 
Kimataifa

Mbali na mafanikio ya 
bandair ya  Ndumbi, serikali 
imetenga shilingi bilioni 81 
kwa ajili ya ujenzi wa bandari 
ya kisasa ya Mbambabay.

 Mradi huu unalenga 
kuimarisha ushoroba wa 
maendeleo ya Mtwara, ambao 
ni njia muhimu ya biashara 
kwa nchi jirani kama Malawi. 
Kaimu Mhandisi wa Mamlaka 
ya Bandari Tanzania (TPA), 
Fabian Paul, anasema ujenzi 
huo unatarajiwa kukamilika 
Januari 26, 2026.

Bandari ya Mbambabay 
itakuwa na gati lenye uwezo 
wa kuegesha meli mbili 
zenye uzito wa tani 5,000, 
jengo la utawala, ghala la 
kuhifadhi mizigo, nyumba 
za wafanyakazi na eneo la 
kuhudumia shehena lenye 
ukubwa wa mita za mraba 
20,000.

Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas 
Ahmed, anasisitiza kuwa 

Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan akiweka jiwe la msingi la mradi wa ujenzi wa Bandari 
ya Mbambabay wilayani Nyasa

Mradi wa bandari ya Ndumbi Ziwa 
Nyasa ambao umetekelezwa na serikali 
na kukamilika kwa asilimia 100

Muonekano wa bandari ya Mbambabay mradi 
utakapokamilika kwa asilimia 100

Utekelezaji wa ujenzi wa mradi wa bandari ya  
Mbambabay ambao umefikia asilimia 22 na mradi 
unatarajia kukamilika mwaka 2026

Eneo la bandari ya Mbambabay ambako serikali 
inatekeleza mradi mkubwa wa ujenzi wa bandari 
kubwa kuliko zote katika ziwa Nyasa

kukamilika kwa bandari 
hiyo kutaongeza ukuaji 
wa uchumi wa Tanzania 
na kuimarisha mahusiano 
ya biashara na nchi jirani 
za Msumbiji na Malawi. 

“Hii ni fursa ya ajira 
kwa vijana wetu na njia 
bora ya kukuza biashara 
katika ukanda wa Ziwa 
Nyasa,” anasema Kanali 
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Na ALBANO MIDELO

sekta ya afya nchini Tanzania, hasa 
katika mkoa wa Ruvuma, imepiga 
hatua kubwa kufuatia juhudi za 
serikali ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan. 

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Dr. 
Louis Chomboko anasema kupitia uwekezaji 
wa miundombinu, rasilimali watu na huduma 
za afya za msingi, maendeleo yamekuwa 
dhahiri huku wananchi wakishuhudia 
maboresho makubwa katika upatikanaji wa 
huduma bora za afya.

Ongezeko la Vituo vya Afya na 
Rasilimali Watu

Mkoa wa Ruvuma una jumla ya vituo 473 
vya huduma za afya, ikiwa ni pamoja na 
hospitali 18, vituo vya afya 50 na zahanati 
341. 

Hata hivyo, Serikali inamiliki sehemu 
kubwa ya vituo hivyo ikiwa na hospitali tisa, 
vituo vya afya 39 na zahanati 277. Pamoja na 
ongezeko hili, upatikanaji wa watumishi wa 
afya uko katika asilimia 47.2 huku mahitaji 
yakiwa watumishi 7,043 dhidi ya waliopo 
3,323.

Maboresho ya Huduma za Afya Kupitia 
Teknolojia

Katika kuhakikisha huduma za afya 
zinaboreshwa, mfumo wa kielektroniki wa 
serikali (GoTHOMIS) umesimikwa katika vituo 
192 kati ya 325, sawa na asilimia 64.74, huku 
lengo likiwa ni kufikia vituo vyote.

Upatikanaji wa Dawa na Vifaa Tiba

Upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 
umeongezeka kutoka asilimia 50 mwaka 
2021 hadi asilimia 84 mwaka 2024. Hii ni 
kutokana na usimamizi thabiti wa serikali, 
pamoja na ongezeko la ruzuku kwa vituo vya 
afya.

 Kiasi cha  shilingi bilioni 7.95  kilitolewa 
kwa ajili ya dawa na vifaa tiba, huku asilimia 
90.1 ya bidhaa zilizohitajika zikifikishwa 
kwenye vituo vya afya.

Mafanikio Katika Huduma za Chanjo
Katika kipindi cha miaka minne, huduma 

za chanjo zimeimarika, huku baadhi ya chanjo 
zikifikia viwango vya juu zaidi ya asilimia 100 
ya malengo yaliyowekwa. Mfano, chanjo ya 
kifua kikuu (BCG) imefikia asilimia 166, polio 
asilimia 135 na HPV asilimia 126.

Huduma za Uzazi na Mtoto
Mkoa wa Ruvuma una vituo 348 vinavyotoa 

huduma za afya ya uzazi na mtoto, ambapo 
vituo 325 vinatoa huduma ya chanjo na vituo 
313 vinatoa huduma ya uzazi na kujifungua. 

Huduma za Saratani ya Mlango wa 
Kizazi

Jumla ya wanawake 22,718 walichunguzwa 
saratani ya mlango wa kizazi, ambapo 301 
(asilimia 1.3) waligundulika kuwa na VIA 
positive na asilimia 87 walitibiwa. Wanawake 
79 walihisiwa kuwa na saratani na kupatiwa 
rufaa kwa uchunguzi zaidi.

Huduma za Ustawi wa Jamii na Mfuko 
wa Afya (iCHF)

Mpango wa usajili wa watoto chini ya miaka 
mitano umefanikiwa kwa asilimia 119.9, huku 
watoto 283,094 wakiwa wameandikishwa. 

Aidha, kaya 31,767 
zimejiunga na 
Mfuko wa Afya ya 
Jamii ulioboreshwa 
(iCHF), zikichangia 
shilingi milioni 953 .

U w e k e z a j i 
katika Huduma 
za Maabara na 
Uchunguzi wa 
Magonjwa

Mkoa umepokea 
mashine za kisasa 
za uchunguzi wa 
magonjwa, ikiwa ni 
pamoja na mashine 
27 za hematolojia, 
26 za biochemistry, 
mashine tisa za 

Genexpert kwa 

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN

uchunguzi wa kifua kikuu na  
mashine nane za X-ray za kidijitali 
ambazo zimepelekwa kwenye 
hospitali mbalimbali.

Maendeleo ya Miundombinu 
ya Afya

Serikali imewekeza zaidi ya 
shilingi bilioni 4.76  katika miradi 
29 ya afya, ambapo miradi 2 
imekamilika kwa asilimia 100 

na mingine 27 ipo katika hatua 
mbalimbali za umaliziaji. Kwa 
mwaka 2024/2025, sh 3.42 bilioni 
zimetengwa kwa miradi mipya.

Mafanikio haya yanaonesha 
dhamira ya serikali ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuboresha sekta ya afya, kwa 
maendeleo endelevu ya sekta ya 
afya nchini..

 MIAKA MINNE YA RAIS DKT. SAMIA 
SULUHU HASSAN ILIVYOBORESHA 

SEKTA YA AFYA RUVUMA

Mashine ya CT Scan ambayo imegharimu zaidi ya shilingi 
bilioni mbili,imefungwa katika jengo la mionzi katika 
hospitali ya Rufaa ya Mkoa,Songea eneo la Mwengemshindo 
na tayari imeanza kuwahudumia wananchi

Muonekano wa majengo ya hospitali ya Wilaya ya Nyasa

Muonekano wa majengo ya hospitali kongwe ya Wilaya ya 
Tunduru ambayo yamefanyiwa ukarabati na serikali

 Mradi wa upanuzi wa hopitali ya Rufaa ya Mkoa,Songea 
,jengo la wagonjwa wa nje OPD mradi unaotekelezwa katika 
eneo la Mwengemshindo Manispaa ya Songea

Muonekano wa hospitali ya Halmashauri ya Madaba

Muonekano wa majengo  ya hospitali ya Wilaya ya Tunduru
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Miaka minne ya Rais Dk. Samia 
ilivyoifungua Ruvuma kiuchumi

MAONI YA MHARIRI ya KijaniUHURU
MAONI

NUKUU

Uhuru Publications Limited (UPL) 

S.L.P. 9221, Dar es Salaam
Makao Mkuu: Mtaa wa Lumumba Mkabala na Shule ya Msingi Mnazi 

Mmoja
Chumba cha Habari:

+255-739 957 882/FAX: 2183780
email: uhurunews@yahoo.com

uhuruadvert@gmail.com
uhurumakala@gmail.com

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu: _____________________   0655 - 355810
Kaimu Mhariri Mtendaji: _________________________   0784 - 333186 
Naibu Mhariri Mtendaji:__________________________  0784 - 599717 
Mhariri wa Habari: _______________________________ 0657 913 894
Mhariri wa Makala:_______________________________0754 - 	305135
Mhariri wa Michezo:______________________________0652- 	161414

IDARA YA BIASHARA
Meneja Biashara UPL:____________________________ 0683 - 378522
Meneja Matangazo: ______________________________0765 - 142207
Meneja Mauzo na Usambazaji: ____________________0715 - 313263

UHURU FM (PMCL)
uhurufmnews@gmail.com

Kaimu Mkurugenzi Uhuru FM:__________________0765 – 383757
Kaimu Mhariri Mkuu Uhuru FM: ________________0713 - 248640

ENZI HIZO

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Anne Makinda, akinyanyua ngao  baada  
ya kukabidhiwa na Rais Benjamin Mkapa, ikiwa ni zawadi  ya mkoa 
huo katika sherehe za uzinduzi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru. Hiyo 
ilikuwa mwaka 1997.

SERIKALI ya Awamu ya Sita imeendelea kutekeleza miradi ya 
maendeleo katika mikoa mbalimbali na lengo ni kuwainua kiuchumi 
wananchi.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ameendelea kupeleka fedha 
nyingi za utekelezaji miradi mijini na vijijini katika mikoa yote nchini.

Miaka minne ya Rais Dk. Samia imekuwa na tija kwa wananchi, ambapo 
fedha zilizopelekwa katika sekta mbalimbali zimeleta mageuzi makubwa.

Miongoni mwa sekta zilizopata mafanikio makubwa ni pamoja na kilimo, 
elimu, maji, afya na ujenzi wa barabara.

Mbali na uboreshaji wa sekta hizo, Rais Dk. Samia ametoa fedha nyingi 
za ujenzi wa miradi mingi ya kimkakati kama ujenzi wa Bwawa la Mwalimu 
Julius Nyerere, Treni ya Kisasa (SGR) na Daraja la Kigongo-Busisi.

Hivi sasa wananchi wamekuwa wakitumia fursa hiyo kujikwamua 
kiuchumi kwa kufanya shughuli nyingi za maendeleo kujipatia kipato.

Aidha, Rais Dk. Samia amekuwa akisisitiza dhamira yake ya kuwaletea 
maendeleo wananchi, ambapo tumeshuhudia wakuu wa mikoa wakitoa 
maelekezo kwa wataalamu wa miradi wakiwahimiza kuitekeleza kwa wakati 
na ufanisi.

Mkoa wa Ruvuma ni miongoni mwa mikoa iliyopata mafanikio 
makubwa katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita, ambapo fedha nyingi 
zimepelekwa kutekeleza miradi mbalimbali.

Fedha hizo zimeboresha sekta ya kilimo, afya, maji, umeme na ujenzi wa 
miundombinu ya barabara kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma.

Katika kipindi cha miaka minne, Ruvuma imeandika historia mpya 
ya maendeleo chini ya uongozi wa Rais Dk. Samia, ambapo Pato la Mkoa 
limepanda kutoka sh. trilioni 5.7 mwaka 2020 hadi sh. trilioni 7.2 mwaka 
2023. Pato la mtu mmoja limeongezeka asilimia 7.1, likiashiria ustawi wa 
kiuchumi unaowanufaisha wananchi.

Miradi ya SEQUIP na BOOST imewezesha ujenzi wa shule mpya, 
mabweni, vyumba vya madarasa na maabara, hivyo kuleta mwamko mpya 
wa elimu mkoani humo.

Kwa upande wa sekta ya afya, upatikanaji wa dawa na vifaa tiba 
umeimarika kutoka asilimia 50 mwaka 2021 hadi asilimia 84 mwaka 2024. 
Pia, zaidi ya vituo 473 vya afya vimeboreshwa.

Vilevile, kilimo kimeendelea kuwa uti wa mgongo wa uchumi wa Ruvuma, 
msimu wa 2023/2024 ulizalisha tani milioni 2.05 za mazao ya chakula, huku 
mahitaji ya ndani yakiwa tani 470,000 pekee.

Upatikanaji wa umeme umeimarika, vijiji vyote 554 vya Mkoa wa Ruvuma 
vimeunganishwa na umeme na kazi ya kupeleka katika vitongoji kupitia 
miradi ya REA inaendelea.

Chini ya uongozi wa Rais Dk. Samia, Mkoa wa Ruvuma unazidi kung’ara 
kwa maendeleo, baada ya kutekeleza kwa vitendo Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kupitia miradi mingi.

Uchumi wa mkoa huo umeendelea kuwa imara kutokana na kazi nzuri 
inayofanywa na serikali ya kupeleka fedha nyingi kutekeleza miradi ambayo 
ni kiungo muhimu cha ukuaji uchumi kwa wananchi wa Ruvuma.

Rai yetu kwa wananchi wa Ruvuma waitumie fursa hiyo, kukuza vipato 
vyao kupitia sekta mbalimbali kwa sababu tayari serikali imeweka mazingira 
wezeshi ya  upatikanaji mikopo, ikiwemo ya asilimia 10 inayotolewa na 
halmashauri nchini.

Tunawashauri wananchi wa Ruvuma kuongeza kasi ya kujiletea 
maendeleo kwa kufanya kazi kwa bidii,  juhudi na maarifa kuendelea kukuza 
pato la mkoa huo.

Mafanikio makubwa yaliyopatikana Ruvuma ni kielelezo cha utendaji 
makini wa Rais Dk. Samia, ambaye alipoapishwa Machi 19, 2021 aliahidi 
kuwaletea maendeleo Watanzania, hivyo tunawapongeza viongozi wa mkoa 
wakiongozwa na Mkuu wa Mkoa Kanali Ahmed Abbas Ahmed.

“Katika 
kuhakikisha 
barabara 
zinapitika 
muda 

wote, TANROADS 
mkoa wa Ruvuma 
imetenga sh. bilioni 
17.9 kwa ajili ya 
matengenezo 
ya barabara za 
muda maalumu na 
sehemu korofi.

MHANDISI Salehe Juma

“Serikali 
inaendelea 
kuhakikisha 
kuwa miradi 
inayotekelezwa 

inaleta matokeo 
chanya na kuchangia 
katika maendeleo ya 
taifa kwa ujumla.

AMINA  Khamis Sefu

“Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya 
uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan 
imeonyesha dhamira 

ya dhati ya kuleta maendeleo 
kwa wananchi wa Songea 
kupitia miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

WAKILI Bashiri Muhoja

“Tunachukua fursa 
hii kumpongeza 
Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa mafanikio 

haya makubwa katika sekta 
ya miundombinu. Kupitia 
ongezeko la fedha kupitia 
Mfuko wa Majimbo na Tozo za 
mafuta, wananchi wa Ruvuma 
wamefaidika na uboreshaji wa 
miundombinu ya barabara, 
jambo ambalo limewezesha 
usafiri wa haraka na rahisi wa 
mazao na huduma nyingine.
MHANDISI Silivester  Chinengo

“Utafiti uliofanywa 
Mwaka 2001, 
kwenye mgodi wa 
Ngaka wilayani 
Mbinga, ulibaini 

kuwepo kwa madini 
ya makaa ya mawe 
yanayoongoza kwa ubora 
duniani kiasi cha  tani 
milioni 400.

BOSCO Mabena
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SERIKALI YAENDELEA 
KUIMARISHA MIUNDOMBINU 
YA BARABARA RUVUMA

MAFANIKIO
TANROADS

TANROADS Mkoa wa Ruvuma 
inasimamia mtandao wa 
barabara wa kilometa 2,166.20, 
zikiwemo barabara kuu na 
barabara za mkoa.

Meneja wa 
TANROADS 
Mkoa wa 
Ruvuma 
Mhandisi 
Salehe Juma

WAKALA YA BARABARA TANZANIA TANROADS 
OFISI YA MENEJA MKOA WA RUVUMA

Ofisi ya Wakala ya Barabara. Mkoa wa Ruvuma. S.L.P 31,. Ruvuma. Email: rm - ruvuma@tanroads.go.tz.

Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan  akifungua barabara ya lami kutoka 
Mbinga hadi Mbambabay yenye urefu wa kilometa 66,hafla ya 

uzunduzi huo ilifanyika mjini Mbambabay wilayani Nyasa.

MIRADI MIKUBWA YA MAENDELEO
 UJENZI WA BARABARA YA MBINGA – MBAMBA BAY
Barabara ya kilometa 66 ilijengwa na kampuni ya China Henan 
International Cooperation Group Co. Ltd (CHICO) kwa gharama 
ya Tsh. 129.36 bilioni. Mradi huu ulizinduliwa tarehe 24 Septemba 
2024 na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dk. 
Samia Suluhu Hassan.
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MAFANIKIO TANROADS

kwa bajeti inayosimamiwa kupitia 
Makao Makuu ya TANROADS kwa 
kushirikiana na serikali na wadau wa 
maendeleo.

MIRADI MIKUBWA YA MAENDELEO
 UJENZI WA BARABARA YA 
MBINGA – MBAMBA BAY
Barabara hiyo ya kilometa 66 
ilijengwa na kampuni ya China Henan 
International Cooperation Group 
Co. Ltd (CHICO) kwa gharama ya sh. 
bilioni 129.36. Mradi huu ulizinduliwa  
Septemba 24, 2024 na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dk. 
Samia Suluhu Hassan.

 UJENZI WA DARAJA LA RUHUHU
Daraja lenye urefu wa kilometa  
98.01 linaunganisha Wilaya ya Nyasa 
(Ruvuma) na Ludewa (Njombe). Ujenzi 
wake ulikamilika Oktoba 15, 2021 kwa 
gharama ya sh. bilioni 8.976.
UKARABATI WA UWANJA WA 
NDEGE SONGEA
Ukarabati wa uwanja huo ulianza 
Aprili 2019 na kukamilika Machi 2023 
kwa gharama ya sh.bilioni 37.09. 
Mradi huo ulikuwa kwenye kipindi cha 
uangalizi hadi Septemba 2024.
UJENZI WA BARABARA YA KITAI - 
LITUHI - NDUMBI
Mradi huu wa kilomita 95.3 

SERIKALI YAENDELEA 
KUIMARISHA 
MIUNDOMBINU YA 
BARABARA RUVUMA

Kiwango cha 
mtandao wa 
barabara 
unaosimamiwa 
na TANROADS 
Mkoa wa 
Ruvuma 
zikiwemo 
barabara kuu 
na barabara za 
mkoa.

Na ALBANO MIDELO

Serikali kupitia 
Wakala wa 
Barabara Tanzania 
( T A N R O A D S ) 
inaendelea na juhudi 

za kuboresha miundombinu 
ya barabara na madaraja 
mkoani Ruvuma.
Lengo kuu ni kurahisisha 
usafiri na usafirishaji wa 
bidhaa, hivyo kuchochea 
uchumi na kupunguza 
umaskini.
TANROADS Mkoa wa Ruvuma 
inasimamia mtandao wa 
barabara wa kilometa 
2,166.20, zikiwemo barabara 
kuu na barabara za mkoa.

BAJETI NA UTEKELEZAJI WA 
MIRADI
Meneja wa TANROADS 
Mkoa wa Ruvuma Mhandisi 
Salehe Juma anasema katika 
kutekeleza majukumu yake, 
TANROADS inasimamia 
miradi mikubwa ya 
maendeleo, miradi midogo 
ya maendeleo, pamoja na 
matengenezo ya barabara na 
madaraja.
Miradi hiyo inatekelezwa 

KILOMITA 
2,166.20

Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan akikata utepe kuifungua rasmi barabara ya Mbinga-Mbambabay ambayo serikali ilitoa zaidi ya shilingi 
bilioni 129 kuijenga yenye urefu wa kilometa 66.
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MAFANIKIO TANROADS

Mradi wa ujenzi wa barabara ya kutoka Mbinga hadi Mbambabay wilayani Nyasa iliyogharimu zaidi ya shilingi bilioni 129

unatekelezwa kwa 
awamu tatu kwa kiwango 
cha lami:
•  Kitai – Amani Makoro 
(Km 5): Ulianza Juni 2019 
na kukamilika Agosti 2020 
kwa sh. bilioni 6.957.
• Amani Makoro – Ruanda 
(Km 35): Ujenzi ulianza 
Juni 2022 na unatarajiwa 
kukamilika Aprili 2024 
kwa sh.bilioni 60.481.
•  Ruanda – Lituhi – 
Ndumbi (Km 50): Ujenzi 
unaendelea kwa sh. bilioni 
95.76 na unatarajiwa 
kukamilika Juni 2026.

UJENZI WA BARABARA 

YA LIKUYUFUSI – 
MKENDA
Barabara hii ya kilometa 
124 ipo kwenye hatua 
za mwisho za kusainiwa 
kwa mkataba wa ujenzi. 
Fidia ya sh. bilioni 5.19  
imeshatathminiwa na 
kusubiri malipo kutoka 
Wizara ya Fedha.

UJENZI WA BARABARA 
YA  LUMECHA - LONDO– 
MALINYI - LUPIRO
Barabara hiiyo ya kilometa 
512 inaunganisha mikoa 
ya Ruvuma na Morogoro.
Serikali imesaini mkataba 
na kampuni ya China Civil 

SERIKALI YAENDELEA 
KUIMARISHA 
MIUNDOMBINU YA 
BARABARA RUVUMA
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Engineering Construction 
Corporation Ltd (CCECC) 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huo kwa sasa 
utatekelezwa kwa mfumo 
wa sanifu  na jenga  (design 
and build) ndani ya miezi 66.

UJENZI WA BARABARA YA 
SONGEA – LUTUKIRA NA 
MCHEPUKO WA SONGEA
Mradi huo wa kilomita 116 
unafadhiliwa na Benki ya 
Dunia. Ujenzi unatarajiwa 
kuanza    wakati wowote 
baada ya kukamilika kwa 
mchakato wa zabuni.

MIRADI YA MADARAJA

DARAJA LA MITOMONI
Daraja lenye urefu wa mita 
45 linaunganisha Wilaya za 
Nyasa na Songea Vijijini.
Mradi huo utatekelezwa 
kwa miezi 15 kwa gharama 
ya sh. bilioni 9.29 kwa 
ufadhili wa Serikali na Benki 
ya Dunia.

DARAJA LA MKILI
Daraja la Mkili lina urefu wa 
mita 20 na linajengwa kwa 
sh. bilioni 3.19 kwa muda 
wa miezi 15.
DARAJA LA MKENDA
Mchakato wake ulisitishwa 
kutokana na kujitokeza 
kwa mkandarasi mmoja 

MAFANIKIO TANROADS

Ukarabati na upanuzi wa uwanja wa Ndege wa Songea ambao serikali imetoa zaidi ya shilingi bilioni 37 kutekeleza na kuongeza idadi ya abiria 
wanaotumia uwanja huo

Mradi wa daraja la Ruhuhu linalounganisha Mkoa wa Ruvuma na NjombeMradi wa daraja la Mkenda lilaounganisha Tanzania na Msumbiji 
kupitia wilaya ya Songea,daraja hilo linatarajiwa kupanuliwa.

SERIKALI YAENDELEA 
KUIMARISHA MIUNDOMBINU 
YA BARABARA RUVUMA

Taa za barabarani katika eneo la Mbambabay wilayani Nyasa mkoani Ruvuma.
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aliyekuwa amewasilisha gharama za juu 
kuliko makisio ya wakala.

USANIFU WA BARABARA
Mbali na miradi inayoendelea, TANROADS 
inaendelea na usanifu wa barabara na 
madaraja muhimu kama:
•  Barabara ya Mbamba Bay – Lituhi (Km 
112.4)
•  Barabara ya Mtwarapachani – Nalasi – 
Tunduru (Km 300)
• Barabara ya Madaba – Mundindi – Liganga 
– Mkiu (Km 46)

MATENGENEZO YA BARABARA NA 
HIFADHI YA BARABARA
Katika kuhakikisha barabara zinapitika 
muda wote, TANROADS mkoa wa Ruvuma 
imetenga sh. bilioni 17.9 kwa ajili ya 
matengenezo ya barabara za muda 
maalumu na sehemu korofi.

Aidha, jitihada za kuhifadhi hifadhi ya 
barabara zinaendelea kwa kuweka vigingi 
na kutoa notisi kwa wavamizi.

Juhudi za serikali kupitia TANROADS 
mkoa wa Ruvuma zinaendelea kuleta 
maendeleo kwa kuboresha miundombinu 
ya barabara na madaraja.

Haya yote yanalenga kuinua uchumi 
wa wananchi kwa kurahisisha usafiri, 
kuunganisha mikoa na kuimarisha sekta ya 
uchukuzi nchini.

SERIKALI YAENDELEA 
KUIMARISHA MIUNDOMBINU 
YA BARABARA RUVUMA

MAFANIKIO TANROADS

Mradi wa daraja la Ruhuhu linalounganisha Mkoa wa Ruvuma na Njombe
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Na ALBANO MIDELO

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu mtalii 
namba moja nchini, 
amedhamiria kuboresha 

sekta ya utalii na kuhamasisha 
Watanzania kufanya utalii wa ndani  
kuongeza mapato.

Pia ametoa mabilioni ya fedha 
katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere 
kujenga lango la Namtumbo 
mkoani Ruvuma na ametoa fedha 
kuboresha  bustani ya Ruhila 
Manispaa ya Songea kuhakikisha 
sekta ya utalii  inafunguka mkoani  
Ruvuma.

Akiwa ziarani mkoani Ruvuma 
Septemba 2024 alitembelea 
baadhi ya vivutio vya utalii ikiwemo 
makumbusho ya Taifa ya Majimaji 
yaliyopo mjini Songea na kanisa 
kongwe  lillilosheheni historia la 
Peramiho nje kidogo ya Mji wa 
Songea.

 Mkoa wa Ruvuma ni miongoni 
mwa mikoa michache nchini 
ambayo imebarikiwa na Mwenyezi 

Mungu kuwa na vivutio vya aina 
zote za utalii, ambazo ni utalii wa 
ikolojia na utamaduni.

 VIVUTIO VYA UTALII WILAYA 
YA SONGEA

MJI wa Songea  ni miongoni 
mwa maeneo machache nchini 
ambayo yana hazina kubwa ya 
utajiri  wa kihistoria  na kishujaa.

Mji wa Songea ulianzishwa 
mwaka 1897 kama kituo cha kijeshi 
cha Kijerumani. Historia inaonesha 
kuwa Mji wa Songea  uliathirika 
na Vita ya Majimaji kati ya mwaka 
1905 hadi 1907.

Licha ya Mji huo kuathirika na 
vita hivyo, uliendelea kuwa Makao 
makuu ya Mkoa wa Ruvuma wakati 
wa utawala wa Waingereza katika 
Tanganyika, baada ya uhuru hadi 
leo  bado Songea ndiyo Makao 
Makuu ya Mkoa wa Ruvuma.

 Mji wa Songea una umaarufu 
wa mashujaa wa Vita ya Majimaji 
ambapo mashujaa 67 walinyongwa 
mwaka 1906 kati yao mashujaa 66 
walizikwa katika kaburi moja.

Nduna Songea Mbano ambaye 
alikuwa na umaarufu, alinyongwa 

RAIS SAMIA 
ALIVYOBORESHA 
SEKTA YA 
UTALII MKOANI 
RUVUMA

na  kuzikwa katika kaburi lake  
ambapo makaburi yote yapo 
katika Makumbusho ya Taifa ya 
Majimaji Songea.

Haya ni Makumbusho pekee 
nchini ambayo yamebahatika kuwa 
na vifaa muhimu katika historia 
ya Mtanzania. Mji wa Songea ni 
miongoni mwa miji michache 
ambayo ilitoa upinzani mkali katika 
vita ya Majimaji.

 Katika Makumbusho hayo 
kuna ushahidi ambao unaonesha 
moja kwa moja kuwa wazee wa 
Songea walishiriki kikamilifu katika 
vita hiyo.

MTO RUVUMA ULIVYOUBEBA 
MKOA WA RUVUMA

Mto Ruvuma wenye urefu wa 
kilometa 800 ni miongoni mwa 
vivutio  vya utalii vya kipekee 
mkoani Ruvuma. Mto huo ndiyo 
Mto mrefu kuliko yote katika nchi 
za Afrika Mashariki na kati  na 
miongoni mwa mito maarufu 
barani Afrika ukiwa umeanzia 
kwenye misitu ya milima ya 
Matogoro Manispaa ya Songea 
na kumwaga maji yake Bahari ya 

Hindi.
Mto Ruvuma unapita katika 

wilaya zote tano za mkoa wa 
Ruvuma ambazo ni Songea, Nyasa, 
Mbinga, Namtumbo na Tunduru 
unaendelea na safari yake hadi 
katika daraja la umoja wilayani 
Nanyumbu mkoani Mtwara na 
kuendelea hadi mkoani Mtwara na 
kumwaga maji yake katika Bahari 
ya Hindi.

PERAMIHO ILIVYOSHEHENI 
VIVUTIO VYA KIHISTORIA

Mji wa Peramiho uliopo Wilaya 
ya Songea Mkoa wa Ruvuma ni 
miongoni mwa miji ya zamani 
yenye historia ya kipekee katika 
ukanda ya kusini.

Mji huo unafahamika zaidi nje 
ya nchi pengine kuliko miji mingine 
iliyopo kusini mwa Tanzania 
kutokana na mji huo kuwa na 
historia ya kipekee ikiunganisha 
Tanzania na mataifa ya Ulaya.

Wabeneditine hao waliingia 
kwa mara ya kwanza katika mji 
huo mkongwe mwaka 1898 
wakiongozwa na Kasian Spiss. 
Tangu wakati huo Wabenediktine 

TOLEO MAALUMU RUVUMA
MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN

1897
Mwaka 
ambao mji 
wa Songea 
ulianzishwa 
kama 
kituo cha 
kijeshi cha 
Kijerumani.
Historia 
inaonesha 
kuwa Mji 
wa Songea  
uliathirika 
na Vita ya 
Majimaji kati 
ya mwaka 
1905 hadi 
1907.

Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan alipotembelea 
Kanisa kongwe lililosheheni utajiri wa historia 
la Peramiho wilayani Songea mkoani Ruvuma

Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
alipotembelea 

Makumbusho  ya 
Taifa ya Majimaji 

mjini Songea
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hao wamekuwa wakifanya mambo yanayoutangaza mji 
huo hali iliyosababisha kuutambua mji wa Peramiho 
kuwa ni mji unaokidhi vigezo kuwa mji wenye utalii wa 
kiutamaduni.

 VIVUTIO  VYA UTALII WILAYA YA NYASA
Wilaya ya Nyasa ambayo makao makuu yake ni 

Mbambabay  una fursa za maliasili ya kutosha zikiwemo 
Ziwa Nyasa, visiwa, wanyamapori, samaki, mito, fukwe, 
mawe ya ajabu, milima ya Livingstone na mali kale 
ambazo hazijaharibiwa, hivyo  kuifanya wilaya ya Nyasa 
kuwa benki ya vivutio vya utalii na uwekezaji.

    VIVUTIO VYA UTALII TUNDURU
Wilaya ya Tunduru imebarikiwa kuwa na vivutio vya 

aina mbalimbali ukiwemo msitu wa Hifadhi wa Taifa wa 
mazingira asilia Mwambesi  ulianzishwa mwaka 1956.

Msitu huo umepandishwa hadhi  kuongeza uhifadhi 
zaidi kutokana na kuwa na utajiri wa viumbe vya kipekee 
duniani wakiwemo wanyama, ndege na mimea.

Katika msitu wa Mwambesi kuna jamii ya ndege 
maarufu duniani anayeitwa Pentiole ambaye utafiti 
umebaini kuwa ndege huyo amehamia kutoka  
Madagaska baada ya mazingira aliyokuwa anaishi 
kuharibiwa na shughuli za kibinadamu.

Ndege huyu wa aina yake ni miongoni mwa vivutio 
adimu katika hifadhi ya msitu asilia wa Mwambesi 
ambao unavutia watalii wengi ndani na nje ya nchi.

RAIS SAMIA 
ALIVYOBORESHA 
SEKTA YA 
UTALII MKOANI 
RUVUMA

    VIVUTIO VYA UTALII 
NAMTUMBO

Wilaya ya Namtumbo 
imebarikiwa kuwa na vivutio 
vya aina mbalimbali ikiwemo 
kupitiwa na Hifadhi ya Taifa ya 
Nyerere  inayounganisha Mikoa 
minne ya Ruvuma, Pwani, Lindi 
na Morogoro.

Katika Mkoa wa Ruvuma 
hifadhi hii inapatikana katika 
wilaya za Namtumbo na 
Tunduru. Tunamshukuru na 
kumpongeza  Mhe. Rais kwa 
kuendeleza hifadhi ya Nyerere 
ndani ya Mkoa  wa Ruvuma, 
ambayo inakwenda kuchochea  
ukuaji wa uchumi ndani ya mkoa 
na Taifa kwa ujumla.

Moja ya  jamii ya miti ambayo 
haijafahamika na kutangazwa 
ipasavyo  iliyopo katika hifadhi 
ya Taifa ya Nyerere  ni  magogo 
ya miti iliyogeuka mawe ambayo 
kitaalam inaitwa fossilized 
tree trucks. Magogo hayo  
yanapatikana katika msitu wa 
Mbati wilayani Tunduru.

 VIVUTIO VYA  UTALII 
WILAYA YA MBINGA

Wilaya ya Mbinga 
imebarikiwa kuwa na vivutio vya 
aina mbalimbali ikiwemo Jiwe la 
Mbuji ambalo lipo katika wilaya 
ya Mbinga ni miongoni mwa 
vivutio adimu na vya kipekee, 
jiwe la Mbuji.

Jiwe la Mbuji limekuwa gumzo 
kwa wengi waliosikia taarifa za 
kivutio hicho. Neno Mbuji kwa 
lugha ya kabila la Wamatengo 
ni “Kitu kikubwa”, jiwe hilio 
lipo katika kijiji cha Mbuji kata 
ya Mbujii na limekuwa kivutio 
adimu kwa wageni wa ndani na 
nje ya nchi.

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA SULUHU HASSAN

Hifadhi ya msitu wa mazingira asilia ya Mwambesi wilayani Tunduru ambayo pia imepitiwa na Mto Ruvuma ambako sasa 
unafanyika utalii wa kupiga kasia kwa kutumia mitumbwi

Kisiwa cha Lundo ziwa Nyasa ambacho kinamilikiwa na 
TAWA ambao wameweka wanyamapori katika ,kisiwa 
hicho hivyo kuvutia watalii

FUKWE za kuvutia Ziwa Nyasa wilayani Nyasa mkoani 
Ruvuma zinazofaa kwa uwekezaji

Eneo la ziwa Nyasa katika mji wa Mbambabay amnbalo 
unafanyika uwekezaji mkubwa baada ya Rais Dkt.Samia 
Suluhu Hassan kutoa zaidi ya shilingi bilioni 81 kujenga 
Bandari ya kisasa inayotarajiwa kukamilika Januari 2026

Chanzo cha mto Ruvuma unaoanzia milima ya Matogoro mjini Songea na mwonekano wa Mto Ruvuma 
eneo la Namtumbo.

Jiwe la 
Mbuji 

limekuwa 
gumzo 

kwa wengi 
waliosikia 
taarifa za 

kivutio

TOLEO MAALUMU RUVUMA
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MIAKA MINNE 
YA MAFANIKIO 

Nishati ya umeme yazidi kuangazia 
maisha ya wananchi wa Ruvuma

TANESCO

Vifaa na eneo la 
ujenzi wa mradi 

mkubwa wa
umeme Gridi ya 

Taifa wilayani 
Tunduru mkoani 

Ruvuma.

“Kwa sasa, tunashuhudia mageuzi makubwa ya kiuchumi kwa 
wananchi wetu hasa katika maeneo ya vijijini ambako umeme 
unachochea maendeleo ya biashara ndogo ndogo, viwanda vidogo, 
na huduma za kijamii afya na elimu. 

WASILIANA NASI RUVUMA
Anuani ya Posta: P.O.BOX 5, Songea  Simu: +255 025 2602048 Simu ya Mkononi: +255 737 683544 Barua Pepe: songearrh@afya.go.tz
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Nishati ya umeme yazidi kuangazia 
maisha ya wananchi wa Ruvuma

II umekamilika, ambapo vijiji 28 
vimepata huduma ya umeme. Hali 
kama hiyo inajitokeza katika maeneo 
mengine kama Mbinga, Nyasa, 
na Namtumbo, ambako wakazi 
wanaendelea kufurahia huduma 
bora ya umeme.

Faida kwa Wananchi
Moja ya mafanikio makubwa 

yanayoletwa na miradi hii ni 
kuimarika kwa huduma za afya, 
elimu, na biashara. Vituo vya afya 
vimeunganishwa na umeme, 
kurahisisha uhifadhi wa dawa na 
uendeshaji wa vifaa vya matibabu 
kama mashine za X-ray. 

 Baadhi ya Shule mkoani Ruvuma 
zimeanza kutumia teknolojia ya 
kisasa katika ufundishaji, huku 
wakulima wakinufaika na matumizi 
ya mashine za kusindika mazao.

“Awali, tulikuwa tukilazimika 
kusaga unga kwa kutumia mikono, 
lakini sasa tuna mashine zinazotumia 
umeme, jambo ambalo limeongeza 
uzalishaji na kuokoa muda,” anasema 
Bi. Anna Mwenda, mfanyabiashara 
wa Mbinga.

Katika hatua nyingine ya 
maendeleo,TANESCO imeanzisha 
kampeni ya uhamasishaji kwa 
wananchi ili kuwalinda miundombinu 
ya umeme. Pia, serikali imeanza 
mradi wa ujenzi wa njia ya msongo 
wa kilovolti 220 kutoka Songea 
hadi Tunduru, mradi unaogharimu 
shilingi bilioni 150.78.

Hatma ya Nishati Mkoani 
Ruvuma

Kwa ujumla, mkoa wa Ruvuma 
unashuhudia mageuzi makubwa 
kupitia uwekezaji wa umeme. 
Kuimarika kwa huduma hii 
kunatarajiwa kuongeza uzalishaji wa 
viwanda, kukuza sekta ya kilimo, na 
kuboresha maisha ya wananchi kwa 
ujumla.

NAIBU Waziri wa Nishati, Mhe. Judith Kapinga akikata utepe kabla ya kubonyeza ‘switch’ kuwasha taa, kuashiria 
umeme umefika kwa mara ya kwanza katika Kijiji cha Litumbandyosi Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma, kushoto 
kwake mwenye shati la kijivu ni Mbunge wa Jimbo la Mbinga Vijijini, Mhe. Benaya Kapinga, Tarehe 8 Oktoba, 2023. 

MAFANIKIO TANESCO

“Kwa sasa, 
tunashuhudia 
mageuzi makubwa 
ya kiuchumi 

kwa wananchi wetu, 
hasa katika maeneo 
ya vijijini ambako 
umeme unachochea 
maendeleo ya biashara 
ndogondogo, viwanda 
vidogo, na huduma za 
kijamii kama afya na 
elimu. 

Meneja wa TANESCO 
Mkoa wa Ruvuma, 
Mhandisi Eusebius 

Mhelela

Na ALBANO MIDELO

Katika pembe za kusini mwa 
Tanzania, maendeleo ya 
miundombinu ya umeme 
yameendelea kufungua fursa 
mpya kwa wakazi wa mkoa 

wa Ruvuma. 
Shirika la Umeme Tanzania 

(TANESCO), kwa kushirikiana na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
limefanikiwa kutekeleza miradi 
mikubwa ya usambazaji wa umeme, 
hatua inayobadilisha maisha ya 
maelfu ya wananchi.

Hatua Kubwa Katika Usambazaji 
wa Umeme

Mkoa wa Ruvuma unajumuisha 
wilaya tano ambazo ni Songea, Mbinga, 
Nyasa, Namtumbo, na Tunduru. 

Kulingana na ripoti ya TANESCO, 
vijiji vyote 554 vya mkoa wa Ruvuma 
vimeunganishwa na umeme, huku 
vitongoji 2,056 kati ya 3,762 vikiwa 
tayari na huduma hiyo. Hii ni hatua 
kubwa inayochochea maendeleo ya 
uchumi, biashara, na ustawi wa jamii.

Meneja wa TANESCO Mkoa 
wa Ruvuma, Mhandisi Eusebius 
Mhelela,anabainisha kuwa miradi ya 
usambazaji wa umeme imeimarika 
kwa kasi kutokana na uwekezaji wa 
zaidi ya shilingi bilioni 146.

 “Kwa sasa, tunashuhudia 
mageuzi makubwa ya kiuchumi kwa 
wananchi wetu, hasa katika maeneo 
ya vijijini ambako umeme unachochea 

maendeleo ya biashara ndogondogo, viwanda 
vidogo, na huduma za kijamii kama afya na 
elimu,” anasema Mhandisi  Mhelela.

Miradi Mikubwa ya Nishati Inayoendelea
Miradi mikubwa inayotekelezwa kwa sasa 

inajumuisha REA Awamu ya Tatu, Mzunguko 
wa Pili, inayogharimu shilingi bilioni 91.5, Mradi 
wa Ujazilizi (Densification 2C) wenye thamani 
ya shilingi bilioni 33, na Mradi wa Kupeleka 
Umeme kwenye Migodi, Kilimo, na Biashara wa 
shilingi bilioni 5.5.

 Hii ni dalili tosha kwamba serikali 
inaendelea kuwekeza kwa nguvu katika nishati 
kwa ajili ya maendeleo ya wananchi wake.

Katika Jimbo la Peramiho, kwa mfano, 
zaidi ya asilimia 99 ya mradi wa REA III Round 

Mradi unafadhiliwa na serikali 
kuu wa njia ya msongo wa 220kV 
kutoka

Songea hadii Tunduru, ikiwa 
na lengo la kuboresha upatikanaji 
wa umeme na kujenga vituo vya 
kupoza umeme . Katika Mkoa wa 
Ruvuma mradi unatekelezwa na 
Mkandarasi Kalpataru Projects 
International Limited kutoka India.

Gharama za mradi huu ni 
Shilingi za Kitanzania bilioni 150.78. 
Mradi huu una urefu wa kilomita 
214.5. Mradi unahusisha pia ujenzi 
wa kituo cha kupoza umeme 
katika Wilaya ya Tunduru chenye 
ukubwa wa 2x60MVA cha msongo 
wa kilovolti 220/33. Muda wa 
utekelezaji wa mradi ni miezi 18,

VIFAA na eneo la ujenzi wa mradi mkubwa wa umeme Gridi ya Taifa Wilaya 
ya Tunduru mkoani Ruvuma.
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Na ALBANO MIDELO

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
Mkoa wa Ruvuma inasimamia 
ukusanyaji wa kodi katika wilaya 
tano za mkoa huu Songea, Mbinga, 
Tunduru, Namtumbo na Nyasa. 

Kituo cha huduma kwa mlipakodi kipo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Madaba, pamoja na 
vituo vya forodha katika Mkenda Nakawale na 
Mbambabay.

Makusanyo ya Mapato kwa Kipindi cha 
Julai 2023 - Juni 2024

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Juni 2024, TRA 
Mkoa wa Ruvuma ilipangiwa lengo la kukusanya 
shilingi 17,430,066,646.00 na kufanikisha 
kukusanya shilingi 20,328,874,383.54, ikiwa ni 
asilimia 117 ya lengo.

Makusanyo ya kila mwezi yalikuwa kama 
ifuatavyo:

·	 Julai 2023: 1,079,308,537.07 (asilimia 82 
ya lengo)

·	 Agosti 2023: 1,507,280,993.95 (asilimia 
119 ya lengo)

·	 Septemba 2023: 2,335,012,733.36 
(asilimia 159 ya lengo)

·	 Oktoba 2023: 1,645,259,340.66 (asilimia 
120 ya lengo)

·	 Novemba 2023: 1,540,433,795.22 
(asilimia 117 ya lengo)

·	 Desemba 2023: 2,268,030,249.85 
(asilimia 120 ya lengo)

·	 Januari 2024: 1,432,462,570.13 (asilimia 
106 ya lengo)

·	 Februari 2024: 1,501,852,020.67 (asilimia 
115 ya lengo)

·	 Machi 2024: 1,831,412,515.50 (asilimia 

118 ya lengo)
·	 Aprili 2024: 1,571,505,892.51 (asilimia 

119 ya lengo)
·	 Mei 2024: 1,351,391,101.54 (asilimia 

100.4 ya lengo)
·	 Juni 2024: 2,328,874,383.54 (asilimia 121 

ya lengo)
Jumla ya makusanyo kwa kipindi hicho ni shilingi 
20,392,824,134.00, ikiwa ni asilimia 117 ya lengo.
Malengo na Makusanyo kwa Mwaka wa Fedha 
2024/25
Kwa mwaka wa fedha 2024/25, TRA Mkoa 
wa Ruvuma inatarajiwa kukusanya shilingi 
41,499,983,492.93, ambapo hadi Desemba 2024, 
TRA ilikusanya shilingi 24,164,946,699.86, sawa 
na asilimia 109 ya lengo.
Makusanyo ya kila mwezi yalikuwa kama 
ifuatavyo:

·	 Julai 2024: 3,474,388,415.19 (asilimia 112 
ya lengo)

·	 Agosti 2024: 3,714,749,189.60 (asilimia 
106 ya lengo)

·	 Septemba 2024: 4,336,745,569.51 
(asilimia 108 ya lengo)

·	 Oktoba 2024: 3,715,478,139.43 (asilimia 
103 ya lengo)

·	 Novemba 2024: 3,663,406,097.67 
(asilimia 103 ya lengo)

·	 Desemba 2024: 5,260,179,288.46 
(asilimia 120 ya lengo)

Jumla ya makusanyo kwa kipindi hicho ni 
shilingi 24,164,946,699.86, ikiwa ni asilimia 109 ya 
lengo.

Maendeleo ya Miundombinu
TRA Ruvuma imefanikiwa kukarabati majengo 

ya ofisi za Mkoa na Wilaya ya Tunduru, pamoja 
na ujenzi wa nyumba za watumishi katika kituo 

cha forodha cha Mkenda Nakawale, ambazo 
zimekamilika kwa asilimia 98.
Mikakati ya Kuboresha Ukusanyaji wa Kodi

1.	 Kuongeza elimu kwa wafanyabiashara 
kuhusu kodi.

2.	 Kusimamia uwasilishaji wa ritani na 
malipo kwa wakati.

3.	 Kusimamia matumizi ya EFD kwa ukaguzi 
wa mara kwa mara.

4.	 Kufuatilia biashara ya magendo 
mipakani.

5.	 Kushirikiana na wadau wa biashara 
kama TCCIA.

Mamlaka ya Mapato Mkoa wa Ruvuma 
inaendelea kufanya jitihada kubwa kuhakikisha 
ukusanyaji wa mapato unaimarika.

Tunamshukuru Mheshimiwa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kuweka mazingira bora ya 
biashara na kusaidia kuongeza makusanyo ya 
kodi nchini. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed 
Abbas Ahmed, ameshiriki mwaka huu katika 
maadhimisho ya utoaji tuzo kwa walipakodi bora 
mkoani Ruvuma,

Kanali Abbas ameipongeza TRA kwa juhudi 
zake katika kuhamasisha ulipaji wa kodi stahiki, 
na kuwashukuru wafanyabiashara kwa kujitolea 
katika kutoa michango ya kodi.

Katika hafla hiyo, Kanali Abbas alisema 
wafanyabiashara hao wameonesha uzalendo kwa 
Taifa na kuwaomba waendelee kuwa mabalozi 
wazuri kwa wengine ili waweze kujifunza kutoka 
kwao.

Amesisitiza umuhimu wa uhusiano mzuri 
kati ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
wafanyabiashara kwa lengo la kuimarisha uchumi 
wa nchi.

MAFANIKIO YA MAMLAKA YA MAPATO 
TANZANIA MKOA WA RUVUMA CHINI 

YA UONGOZI WA RAIS SAMIA

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Yusuph Mwenda akimkabidhi tuzo Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed 
Abbas Ahmed kwa walipakodi bora wa Mkoa wa Ruvuma zilizotolewa na TRA.
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MAFANIKIO

TARURA
“Tunachukua fursa hii 

kumpongeza Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa mafanikio 
haya makubwa katika 

sekta ya miundombinu. Kupitia 
ongezeko la fedha kupitia 

Mfuko wa Majimbo na Tozo za 
mafuta, wananchi wa Ruvuma 
wamefaidika na uboreshaji wa 

miundombinu ya barabara, 
jambo ambalo limewezesha 

usafiri wa haraka na rahisi wa 
mazao na huduma nyingine.

Meneja wa TARURA Mkoa 
wa Ruvuma Mhandisi 
Silivester  Chinengo 

akiwa ofisini kwake mjini 
Songea.

Rais Dkt Samia Suluhu Hassan

 TUNDURU ROAD, 
57180 S.L.P 74, SONGEA, 

RUVUMA, Regional Commissioner 
Office 

 Telephone: 0252602256  
Mobile: 0252602256 · Fax: 

0252602144 

MAWASILIANO

Mradi wa daraja 
la Njoka  wilayani 
Songea lenye urefu 
wa mita 20

“Tunakufungulia Barabara kufika Kusiko Fikika”
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zimefika kilometa 1372.581, 
barabara za lami ni kilometa 
118.635 na barabara za zege  
kilometa 6.92. 

Amezitaja barabara 
zinazopitika kwa mwaka 
mzima zimeongezeka 
hadi asilimia 71.87 sawa 
na kilometa 5136.258  na 
kilometa. 2009.93 sawa na 
asilimia 28.13 na zinapitika 
kwa msimu. 

Hata hivyo, anabainisha 
zaidi kuwa  madaraja, 
makalavati na drifti  
vimeongezeka kutoka 471, 
1940 na 63 hadi 511, 2130, na 
633 mtawalia.

Hali ya Utekelezaji 
Kabla ya Nyongeza ya 
Bajeti

Kulingana na Mhandisi 
Chinengo, kabla ya nyongeza 
ya bajeti,  utekelezaji 
wa miradi ya barabara 
ilikuwa ndogo na ilitumika 
kutengeneza barabara na 
madaraja madogo. 

Anasema kwa mwaka 
wa fedha wa 2020/2021, 
bajeti ya Mfuko wa Barabara 
ilikuwa Tsh 7,972,808,764.84, 

ambapo ilitumika katika 
matengenezo ya barabara na 
ujenzi wa madaraja madogo 
na mifereji.

 Hali ya Utekelezaji 
Baada ya Nyongeza ya 
Bajeti

Meneja wa TARURA 
Mkoa wa Ruvuma Mhandisi 
Silvester Chinengo anasema 
kuanzia mwaka wa fedha 
2021/2022, Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan aliona 
umuhimu wa kuongeza bajeti 
katika sekta ya miundombinu 
ya barabara. 

“Bajeti ya barabara kwa 
mkoa wa Ruvuma ilipata 
nyongeza kubwa kupitia Tozo 
ya mafuta ya petroli na dizeli 
na Mfuko Mkuu wa Serikali 
kwa fedha za majimbo’,” 
anasema.

Anabainisha kuwa  kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022, 
jumla ya bajeti ilifikia TZS 
20,166,151,320.89, huku kwa 
mwaka wa 2022/2023 ikifika 
TZS 23,757,962,850.44, na kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 
TZS 20,965,608,008.53 na 
Kwa mwaka wa fedha wa 

Mafanikio ya miaka minne ya 
Rais  Samia katika utekelezaji 

wa miradi ya barabara Ruvuma

MAFANIKIO

Na ALBANO MIDELO

Mkoa wa Ruvuma 
kupitia Wakala 
wa Barabara za 
Vijijini na Mijini 
( T A R U R A ) , 

umekamilisha kwa kiwango 
kikubwa utekelezaji wa miradi 
ya barabara katika kipindi 
cha miaka minne ya utawala 
wa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan. 

Meneja wa TARURA 
Mkoa wa Ruvuma Mhandisi 
Silvester Chinengo  anasema 
TARURA Mkoa wa Ruvuma 
ina mtandao wa barabara wa 
kilometa 7146.202, ambapo 
asilimia 32.36 ya hizo ni 
barabara za Mjazio (Feeder 
Roads), asilimia 53.85 ni za 
Mkusanyo (Collector Roads), 
na asilimia 13.43 ni za Jamii/
Kijiji (Community Roads).

Hali ya Barabara Kabla  
ya Nyongeza ya Bajeti

Kabla ya nyongeza ya 
bajeti, hali ya barabara katika 
Mkoa wa Ruvuma ilikuwa duni. 
Kilometa 890.449 za barabara 
zilikuwa za changarawe 
(12.46%), kilometa 93.635 
zilikuwa za barabara za lami 
(1.31%) na kilometa 6159.19 
zilikuwa za udongo (86.19%).

 Kwa mujibu wa Meneja 
wa TARURA Mkoa wa Ruvuma, 
Barabara zilizokuwa zinapitika 
kwa mwaka mzima zilikuwa 
asilimia 12.46, na kwamba 
barabara nzuri  zilikuwa ni 
kilometa 1391.453, za hali ya 
kuridhisha kilometa 1572.083, 
na barabara zilizokuwa katika 
hali isiyoridhisha ni kilometa 
4182.667.

 Hali ya Barabara Baada 
ya Nyongeza ya Bajeti

Meneja huyo wa TARURA 
Mkoa wa Ruvuma Mhandisi 
Chinengo anasema baada 
ya nyongeza ya bajeti kutoka 
kwa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, hali ya barabara 
katika Mkoa wa Ruvuma 
ilianza kuboreka. 

Anasema hivi sasa, 
barabara za changarawe 

“Barabara zinazopitika 
kwa mwaka mzima 
zimeongezeka hadi 

asilimia 35 na kwamba 
barabara zenye hali nzuri 

zimefika kilometa 2250.387, 
zenye hali ya kuridhisha 
1767.899, na zile zilizoko 
katika hali isiyoridhisha ni 

kilometa 3127.913.

Meneja wa TARURA Mkoa 
wa Ruvuma Mhandisi 
Silivester  Chinengo

Mradi wa ujenzi wa barabara ya lami Matomondo - JKT Mlale  wilayani Songea 
ambao  TARURA wameukamilisha kilometa sita kwa kiwango cha lami

“Tunakufungulia Barabara kufika Kusiko Fikika”
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Mafanikio 
ya miaka 

minne ya Rais  
Samia katika 

utekelezaji 
wa miradi 

ya barabara  
Ruvuma

MAFANIKIO

Ni kiasi cha fedha 
kilichotumika 

kutengeneza barabara 
na madaraja katika 

kipindi cha miaka minne 
ya Rais Samia Mkoa wa 

Ruvuma.

BILIONI 103.2

Ruvuma kuwa  ni pamoja na ujenzi 
wa madaraja na makalavati, ujenzi 
wa barabara za lami, ufunguzi wa 
barabara mpya katika maeneo ya 
uwekezaji mkubwa wa kilimo na 
uchimbaji madini, uboreshaji wa 
barabara za mitaa na uwekaji wa 
taa za barabarani katika maeneo 
mbalimbali.

Pongezi kwa Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 

“Tunachukua fursa hii 

Daraja lililojengwa kwa teknolojia ya mawe katika mto Mgombezi  linalounganisha kijiji cha 
ipupuma,Mgombezi na Chechengu katika Halmashauri ya Madaba wilayani Songea.

Baadhi ya barabara na madaraja yaliyotengenezwa na TARURA wilayani Tunduru

2024/2025, bajeti ilifikia TZS 
38,394,647,987.76.

Anasisitiza kuwa katika 
kipindi cha miaka minne 
ya uongozi wa Rais Samia, 
Mkoa wa Ruvuma umetumia 
sh. bilioni 103.2  kwa 
matengenezo ya barabara na 
madaraja. 

Anasema hivi 
sasa, barabara nyingi 
zimeboreshwa, ikiwa  ni 
pamoja na barabara za 
changarawe, lami na barabara 
za zege na kwamba madaraja 
60, mifereji mita 5,100 na 
barabara mpya kilometa 
125.03 zimejengwa.

Miradi ya Kimkakati 
inayotekelezwa Kutokana 
na Ongezeko la Bajeti

Katika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wa Rais 
Samia, miradi muhimu 
imefanyiwa kazi, ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa barabara 
ya Luhindo-Mpepo-Darpori 
kwa kiwango cha changarawe, 
ujenzi wa barabara za 
ufukwe wa Ziwa Nyasa kwa 
ajili ya kuhamasisha utalii, 
na barabara mpya za Kilosa 
na Mbamba Bay ambazo 
zitaongeza vivutio vya utalii 
katika Wilaya ya Nyasa.

Mikakati Iliyopangwa 
Kuendeleza Uboreshaji wa 
Barabara

Meneja wa TARURA 
Mkoa wa Ruvuma anaitaja 
Mikakati ya kuendeleza 
barabara katika Mkoa wa 

“Tunakufungulia Barabara kufika Kusiko Fikika”
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MAFANIKIO

Mwonekano wa daraja lililojengwa na Tarura katika barabara ya Tunduru 
Sekondari wilayani Tunduru

Mwonekano 
wa Barabara 

mpya Kihamili-
Hospitali ya
Halmashauri 
ya wilaya ya 

Mbinga mkoani 
Ruvuma 

inayojengwa 
kwa kiwango 
cha lami na 
Wakala wa 
Barabara za 

Vijijini na 
Mijini Tanzania 

(TARURA).

Mradi wa ujenzi wa barabara za lami katika mitaa ya mji wa Namtumbo

kumpongeza Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa mafanikio haya makubwa 
katika sekta ya miundombinu. Kupitia 
ongezeko la fedha kupitia Mfuko wa Majimbo 
na Tozo za mafuta, wananchi wa Ruvuma 
wamefaidika na uboreshaji wa miundombinu 
ya barabara, jambo ambalo limewezesha 
usafiri wa haraka na rahisi wa mazao na 
huduma nyingine,’’ anasema Meneja wa 
TARURA Mkoa wa Ruvuma kwa niaba ya 
wananchi.

Mafanikio ya miaka minne ya 
Rais  Samia katika utekelezaji wa 

miradi ya barabara Ruvuma

“Tunakufungulia Barabara kufika Kusiko Fikika”
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MAFANIKIO SOUWASA 

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Songea 
S.L.P 363, Songea, Mtaa wa 

Mahenge Simu:
025 260 2326. 

Simu ya bure: 0800 110010. 
www.souwasa.go.tz.

MAWASILIANO
 Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma Kanali Ahmed 
Abbas Ahmed akizungumza 
baada ya kukagua mradi 
mkubwa wa maji wa miji 28 
unaotekelezwa mjini Songea 

Mkurugenzi wa SOUWASA 
Mhandisi Patrick Kibasa 

akiwa ofisini  kwake 
mjini Songea

Ujenzi wa tanki kubwa la kuihifadhia maji kwenye mradi mkubwa 
wa maji wa miji 28 unaotekelezwa katika Manispaa ya Songea kwa 
gharama ya zaidi ya shilingi bilioni 145.

Mradi wa maji wa Pambazuko Kata ya Mletele Manispaa 
ya Songea ambao umetekelezwa kwa asilimia 100 na 
kuanza kuhudumia wananchi.
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Na ALBANO MIDELO

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, akiwa 
anatimiza miaka minne ya 
uongozi wake, ameendelea 

kuonesha dhamira yake ya dhati ya 
kuboresha huduma za maji, hususan 
katika miji ya Tanzania.

 Mji wa Songea, mkoani Ruvuma, 
ni mojawapo ya maeneo ambayo 
yananufaika kwa kiasi kikubwa na 
juhudi hizo, 

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea 
(SOUWASA) Mhandisi Patrick Kibasa, 
anasema katika kuboresha hali ya 
upatikanaji wa huduma ya maji katika 
Manispaa ya Songea, Rais Samia, 
ametoa shilingi 145,773,015,609.69 kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi mkubwa wa 
maji wa kimkakati.

 Anabainisha kuwa mradi huo 
unahusisha miji 28 na unalenga 
kuongeza uzalishaji wa maji na 
kuboresha miundombinu ya huduma 
za maji kuhakikisha kuwa wananchi 
wanapata huduma hiyo kwa urahisi na 
kwa wakati. 

“Hadi sasa mkandarasi aliyepewa 

tenda ya kutekeleza mradi huu 
amepokea kiasi cha shilingi 
21,865,952,341.45 kama fedha za 
awali na utekelezaji umefikia asilimia 
tano huku kazi ikiendelea kwa kasi’,” 
anasema Mhandisi Kibasa.

Anasema mradi huo unatarajiwa 
kunufaisha wakazi 619,195 wa 
Manispaa ya Songea ifikapo mwaka 
2045 na hivyo kumaliza changamoto 
ya upatikanaji wa maji safi na salama 
katika eneo hilo.

Hata hivyo, anabainisha kuwa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Songea (SOUWASA) 
inasimamia utekelezaji wa mradi huo, 
kwa kushirikiana na wizara ya maji na 
mkandalasi anatarajia kupokea fedha 
zaidi kuhakikisha utekelezaji wa mradi 
unafanikiwa kama ilivyopangwa.

Kwa upande mwingine katika 
kipindi cha uongozi wa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan,  SOUWASA 
inatekeleza  miradi mbalimbali ya maji 
katika Manispaa ya Songea.

Anabainisha kuwa miradi 
imetekelezwa kwa mafanikio 
makubwa kutokana na juhudi 
za serikali katika kutoa fedha na 

usimamizi wa karibu wa miradi hiyo.
 Katika Ilani ya Uchaguzi ya Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2020-2025, serikali ilijizatiti kufikisha 
huduma ya maji safi na salama kwa 
asilimia 95 mijini na 85 vijijini na tayari 
utekelezaji umeonesha mafanikio 
katika Manispaa ya Songea.

Mkurugenzi wa SOUWASA 
anabainisha kuwa Rais Dkt. Samia   
ametoa shilingi 4,822,204,847.10 kwa 
ajili ya miradi ya maji ya Manispaa ya 
Songea, ambapo SOUWASA imepokea 
fedha hizo kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maji. 

Anasema hadi sasa, miradi 
mingi imetekelezwa kwa mafanikio 
makubwa ikiwemo mradi wa ujenzi 
wa maji safi katika maeneo ya Lilambo 
A na Lilambo B, ambapo gharama za 

RAIS SAMIA ALIVYODHAMIRIA KUMALIZA 
KERO YA MAJI MANISPAA YA SONGEA

Katika kuboresha hali ya 
upatikanaji wa huduma 
ya maji katika Manispaa 
ya Songea, Rais Samia , 
ametoa kiasi cha fedha cha 
Shilingi 145,773,015,609.69 
kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi mkubwa wa maji wa 
kimkakati.

Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Songea (SOUWASA) 
Mhandisi 
Patrick Kibasa.

Ujenzi wa tanki kubwa la kuihifadhia maji kwenye mradi mkubwa wa maji wa miji 28 unaotekelezwa katika Manispaa ya Songea kwa gharama ya zaidi ya 
shilingi bilioni 145

MAFANIKIO SOUWASA
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mradi ni  shilingi 855,545,306.10 
na kwamba mradi umekamilika 
kwa asilimia 100 na  kunufaisha 
watu 4,934. 

Mradi mwingine ni 
ujenzi wa maji safi eneo la 
Pambazuko katika Manispaa 
ya Songea, wenye gharama ya 
shilingi 579,832,648.00 ambao 
umekamilika kwa asilimia 100 na 
kuwanufaisha  watu 3,390. 

Kwa mujibu wa Mhandisi 
Kibasa mradi mwingine ni 
ujenzi wa maji safi katika eneo 
la Viwanda Lilambo, ambapo 
gharama za mradi ni shilingi 
415,980,885.00 na viwanda 200 
vinanufaika na mradi huu. 

Mkurugenzi wa SOUWASA 
anautaja mradi mwingine kuwa  
upanuzi wa maji safi katika 
eneo la Luwawasi, uliogharamu  
shilingi 329,127,960.00,  ambao 
umekamilika kwa asilimia 100  na 
kuwanufaisha watu 7,993.

Anasema utekelezaji 
wa miradi hiyo umeleta 
mafanikio makubwa ambapo 

RAIS SAMIA 
ALIVYODHAMIRIA 
KUMALIZA KERO 
YA MAJI MANISPAA 
YA SONGEA

huduma ya maji safi na salama 
katika Manispaa ya Songea 
imeongezeka kutoka asilimia 
84 Machi 2021 hadi asilimia 90 
Desemba 2024.

 Hata hivyo, anasema 
SOUWASA inatarajiwa kuendelea 
kuboresha zaidi huduma za 
maji kutokana na mafanikio 
makubwa ya Rais  Dkt.Samia   
katika kuboresha sekta ya maji 
nchini, huku wananchi wa Songea 
wakinufaika moja kwa moja na 
miradi hiyo.

Kwa ujumla, serikali ya Rais  
Dkt. Samia inaendelea kuonesha 
dhamira ya kuhakikisha kwamba 
huduma za maji zinapatikana 
kwa urahisi kwa wananchi  mijini 
na vijijini nchini. 

Miradi  ya maji 
inayotekelezwa katika Manispaa 
ya Songea ni mfano mzuri wa 
juhudi za serikali katika kutatua 
changamoto zinazowakabili 
wananchi na kuleta maendeleo 
endelevu katika maeneo ya 
kipaumbele.

Ujenzi wa tanki la kuhifadhia maji kwenye mradi mkubwa wa 
maji wa miji 28 unaotekelezwa katika Manispaa ya Songea kwa 

gharama ya zaidi ya shilingi bilioni 145

MAFANIKIO SOUWASA

Mradi wa maji wa Pambazuko Kata 
ya Mletele Manispaa ya Songea 
ambao umetekelezwa kwa asilimia 
100 na kuanza kuhudumia wananchi



24 Alhamisi  Aprili 3, 2025 UHURU

Na ALBANO MIDELO

Katika kipindi cha miaka 
mitano, Halmashauri 
ya Wilaya ya Songea 
mkoani Ruvuma, 
imepiga hatua kubwa 

katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kwa kutumia 
mabilioni ya shilingi kwa ajili ya 
kuboresha huduma za jamii na 
miundombinu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Songea 
Elizabeth Gumbo anasema  
katika utekelezaji wa miradi, 
halmashauri imetumia zaidi 
ya shilingi 54.22 bilioni kati ya 
mwaka wa fedha 2020-2021 na 
2024-2025. Miradi hii inahusisha 
sekta mbalimbali kama afya, 
elimu, maji, barabara na kilimo.

Utekelezaji wa Miradi kwa 
Miaka Tano

Katika mwaka wa fedha 2020-
2021, halmashauri ilitumia 
takribani TZS 5.1 bilioni kwa 
miradi ya maendeleo. Fedha 
hizo zilielekezwa zaidi katika 
kuboresha miundombinu ya 
shule, vituo vya afya na barabara.

Kwa mwaka 2021-2022, matumizi 

yaliongezeka hadi TZS 10.26 
bilioni, ambapo miradi mingi 
ilihusisha ujenzi wa madarasa, 
upanuzi wa vituo vya afya na 
usambazaji wa maji safi vijijini.

Mwaka 2022-2023 uliona 
ongezeko zaidi, huku kiasi cha 
TZS 12.94 bilioni kikitumiwa 
kuboresha huduma za msingi, 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
hospitali za wilaya na maboresho 
ya sekta ya kilimo kwa wakulima 
wadogo.

Kwa mwaka 2023-2024, matumizi 
yalifikia TZS 9.32 bilioni, ambapo 
miradi muhimu ilikuwa ni 
ujenzi wa barabara za vijijini, 
maboresho ya shule za msingi na 
sekondari na miradi ya nishati.

Mwaka wa fedha 2024-2025 
umeonesha uwekezaji mkubwa 
zaidi, kwa kutumia TZS 16.60 
bilioni, hasa katika miradi 
mikubwa ya maendeleo, ikiwemo 
ujenzi wa hospitali, shule mpya 
na miundombinu ya maji safi.

Mafanikio na Changamoto

Kupitia miradi hii, wananchi 
wa Halmashauri ya Songea 
wamefaidika kwa kiwango 

SONGEA DC YAPIGA HATUA KUBWA KATIKA 
UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

kikubwa kwa kupata 
huduma bora zaidi, hasa 
katika sekta za afya na elimu. 
Hata hivyo, changamoto 
kama ucheleweshaji wa 
fedha na gharama kubwa za 
vifaa zimeathiri utekelezaji 
wa baadhi ya miradi.

Licha ya changamoto hizo, 

halmashauri inaendelea 
kujipanga kuhakikisha 
miradi yote inakamilika 
kwa wakati na kuleta 
manufaa kwa jamii. Hatua 
hii ni ushahidi  wa juhudi 
za serikali na wadau 
wa maendeleo katika 
kuimarisha ustawi wa 
wananchi wa Songea DC.

MWONEKANO wa majengo  ya Hospitali ya Halmashauri ya Songea 
iliyojengwa katika Kijiji cha Mpitimbi, ambayo imeanza kuhudumia 

wananchi.

MRADI wa 
Sekondari 
ya Jenista 
Mhagama 

yenye kidato 
cha kwanza 
hadi cha sita 
iliyojengwa 

Parangu 
Peramiho 

ni miongoni 
mwa shule 

ambazo 
serikali 

imeweka 
uwekezaji 
mkubwa

Mwaka 2022-
2023 uliona 

ongezeko zaidi, 
huku kiasi cha 

TZS 12.94 bilioni 
kikitumiwa 
kuboresha 
huduma za 

msingi, ikiwa ni 
pamoja na ujenzi 

wa hospitali 
za wilaya na 

maboresho ya 
sekta ya kilimo 
kwa wakulima 

wadogo.

MRADI wa ujenzi wa stendi ya mabasi ya Lundusi Peramiho Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea mkoani Ruvuma ambapo ujenzi unaendelea.
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Masoko haya yamesaidia 
kuimarisha biashara ya 
madini na kwa kipindi 

cha mwaka wa fedha wa 
2021/2022 hadi Disemba 

2024, jumla ya madini 
yaliyouzwa katika masoko 
haya ilikuwa na thamani 

kubwa ikiwemo madini ya 
vito na dhahabu.

Soko la madini ya dhahabu na vito la Tunduru lilifunguliwa rasmi na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan 
Septemba 2024 mjini Tunduru

Afisa Madini Mkazi wa Mkoa wa 
Ruvuma Mhandisi Alphonce  Bikulamchi 

akiwa ofisini kwake mjini Songea

SEKTA YA MADINI 
MKOANI RUVUMA 

INAVYOCHOCHEA UKUAJI 
WA UCHUMI NCHINI

MAFANIKIO

Resident Mines Officer,
P.O.Box 327, SONGEA

E-mail: ruvuma@tumemadini.go.tz

CONTACT US

Baadhi ya madini ya makaa 
ya mawe  katika Kampuni 
ya  JITEGEMEE HOLDING katika  
Halmashauri ya Mbinga yakiwa 
katika bandari ya nchi kavu 
yakisubiri kusafirishwa 
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3,937,434.98 na ada ya 
ukaguzi Dola za Marekani 
914,034.68 na kwamba 
madini hayo yameuzwa 
ndani ya nchi, nchi Jirani, 
barani Ulaya na Asia kupitia 
bandari ya Mtwara na Dar 
es salaam.

Katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 
2023/2024 Ofisi ya 
Madini Mkoa wa Ruvuma, 
ilipangiwa kukusanya jumla 
ya shilingi   bilioni 41 na 
kwamba katika kipindi cha 
kuanzia Julai hadi Desemba 
ofisi hiyo ilikusanya zaidi ya 
shilingi  bilioni 13  sawa na 
asilimia 64.

Uchimbaji na uuzaji wa 
makaa ya mawe mkoani 
Ruvuma ulianza mwaka 
2011 kukiwa na kampuni 
moja ya uchimbaji ya 
Tancoal Energy ambapo 
hadi kufikia mwaka 
2019   wadau wengi 
walijitokeza na kufanya 
uwekezaji   mkubwa katika 
uzalishaji wa   madini ya 
makaa ya mawe.

Leseni za Uchimbaji 
na Biashara ya Madini

 Ofisi ya Afisa Madini 
Mkazi wa Ruvuma imekuwa 
ikitoa leseni mbalimbali za 
uchimbaji na biashara ya 
madini kama vile leseni za 
uchimbaji mdogo (PML), 
leseni za madini ya biashara 
(Dealers na Brokers).

 Kwa mujibu wa Afisa 
Madini  Mkazi Mkoa 
wa Ruvuma Mhandisi 
Alphonce Bikulamchi kwa 

kipindi cha mwaka wa 
fedha wa 2021/2022 hadi 
2024/2025, idadi ya leseni 
zilizotolewa zimekuwa 
zikiongezeka, huku mkoa 
ukiwa na jumla ya leseni 
144 za utafutaji madini 
na leseni za uchimbaji 
mkubwa na wa kati.

Ukusanyaji wa 
Maduhuli ya Serikali:

Katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2021/2022 
hadi 2024/2025, Ofisi ya 
Madini Mkoa wa Ruvuma 
ilikusanya jumla ya shilingi 
105,120,541,415.03, sawa 
na asilimia 126 ya lengo la 
makusanyo.

“ Huu ni uthibitisho wa 
ufanisi katika usimamizi 
wa makusanyo ya fedha 
zinazotokana na shughuli 
za madini, ikichangiwa 
na ongezeko la mauzo 
ya madini,” anasema 
Mhandisi Bikulamchi

Masoko ya Madini:
Mkoa wa Ruvuma 

unasimamia masoko 
mawili ya madini ambayo ni  
Soko la Madini ya Dhahabu 
na Vito lililopo Songea Mjini 
na Soko la Madini ya Vito 
katika Wilaya ya Tunduru.

Afisa Madini Mkazi 
Mkazi Mkoa wa Ruvuma 
Mhandisi Alphonce 
Bikulamchi anasema 
Masoko haya yamesaidia 
kuimarisha biashara ya 
madini na kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha wa 
2021/2022 hadi Disemba 
2024, jumla ya madini 

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA RAIS SAMIA, 
MADINI YANAVYOUPAISHA MKOA WA RUVUMA

Marekani zaidi ya milioni 144.9.
Afisa Madini  Mkazi 

Mkoa wa Ruvuma Mhandisi 
Alphonce Bikulamchi, anasema 
kupitia mauzo hayo serikali 
imekusanya kiwango cha 
mrabaha wa Dola za Marekani 

Katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 
2021/2022 hadi 
2024/2025, Ofisi 

ya Madini Mkoa wa 
Ruvuma ilikusanya 

jumla ya shilingi 
105,120,541,415.03, 

sawa na asilimia 
126 ya lengo la 

makusanyo.

Na ALBANO MIDELO

PATO la Taifa katika 
Mkoa wa Ruvuma 
limeongezeka   kutoka 
shilingi bilioni 2.37 
mwaka 2012 hadi  

bilioni 6.39 mwaka 2022.
Kwa mujibu wa takwimu 

kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS)   Pato la Taifa (GDP) 
katika kanda hiyo limekuwa 
linaongezeka mwaka hadi 
mwaka na kufanya kanda hiyo 
kuchangia wastani wa asilimia 
10.5 ya pato la taifa katika mkoa 
wa Ruvuma.

Kwa mujibu wa NBS 
ongezeko hilo limechangiwa 
zaidi na uzalishaji katika shughuli 
za madini na kilimo

Uzalishaji wa madini ya 
makaa ya mawe Ruvuma

Uzalishaji  wa madini ya 
makaa ya mawe katika Mkoa 
wa Ruvuma   umekuwa chanzo 
kikubwa cha mapato ya serikali 
ambapo katika mwaka wa fedha 
wa 2023/2024, serikali imeuza 
tani 1,356,249.84 za makaa ya 
mawe zenye thamani ya Dola za 

RAIS Dkt Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (katikati), 
pamoja na Afisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Ruvuma Mhandisi Alphonce  Bikulamchi (kulia), 
katika Soko la Madini ya Dhahabu na Vito wilayani ya Tunduru.

MAFANIKIO MADINI

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas Ahmed alipotembelea mgodi wa 
dhahabu wa Goldfield uliopo katika kijiji cha Lukarasi wilayani Mbinga.
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yaliyouzwa katika masoko yalikuwa 
na thamani kubwa, ikiwemo madini ya 
vito na dhahabu.

Uzalishaji wa Makaa ya Mawe:
Uchimbaji wa makaa ya mawe 

katika mkoa wa Ruvuma umeongeza  
tangu mwaka 2011 na kwa mwaka 
2021/2022 hadi 2024/2025, ambapo 
kiasi cha tani 8,848,176.91 za makaa 
ya mawe kilikuwa kimeuzwa.

Mhandisi Bikulamchi anasema 
kutokana mauzo hayo Serikali 
ilikusanya shilingi 78,797,933,654.78 
kupitia mrabaha na ada za ukaguzi na 
kwamba biashara ya makaa ya mawe  
imechangia kwa kiasi kikubwa katika 
ukuaji wa uchumi wa mkoa.

Meneja Uchimbaji wa kampuni 
ya Mgodi wa Makaa ya Mawe ya 
JITEGEMEE wilayani Mbinga mkoani 
Ruvuma Bosco Mabena anasema 
malori zaidi ya 120 hubeba makaa 

vifaa vya kisasa 
vikiwemo   maabara 
ya kisasa na 
mitambo ya 
kuchakata makaa ya 
mawe kwa ubora wa 
hali ya juu,’’ alisisitiza 
Mabena.

A n a s e m a 
makaa ya mawe 
yanatumika katika 
viwanda mbalimbali 
vikiwemo vya 
saruji katika mikoa 
mbalimbali nchini, 
pia anasema 
makaa ya mawe 
yanatumika katika 
viwanda vya tires, 
nondo na viwanda 
vyote vidogo vidogo 

soko la madini ya dhahabu na vito la Tunduru ambalo lilifunguliwa rasmi na 
Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan Septemba 2024 mjini Tunduru

Serikali 
ilikusanya shilingi 
78,797,933,654.78 

kupitia mrabaha na ada 
za ukaguzi na kwamba 
biashara ya makaa ya 

mawe  imechangia kwa 
kiasi kikubwa katika 

ukuaji wa uchumi wa 
mkoa.

MAFANIKIO MADINI

Baadhi ya madini ya makaa ya mawe  katika Kampuni 
ya  JITEGEMEE HOLDING katika  Halmashauri ya Mbinga 
yakiwa katika bandari ya nchi kavu ili kusafirishwa

ya mawe kwa siku katika mgodi huo 
na kwamba uzalishaji wa madini hayo 
unafanyika kwa njia za kisasa.

Mabena anasema makaa ya mawe 
yanayozalishwa kwenye mgodi wa 
Kampuni ya JITEGEMEE hutumika katika 
viwanda vilivyopo ndani ya nchi, Afrika 
Mashariki na nchi za Ulaya na China.

“Huu ni mgodi wa kitanzania ambao 
unaendeshwa na wazawa kwa asilimia 
100, tunavyo vitalu vya makaa ya mawe 
ambavyo vinachimba makaa ya mawe 
kwa njia ya kisasa kwa sababu tuna 

Kumekuwepo 
na ongezeko la 
mauzo ya makaa 
ya mawe kutoka 
wastani wa tani 
1.5 milioni 
mwaka 2021/2022 
hadi tani 2.56 
milioni mwaka 
2023/2024 
ambapo 
anasisitiza kuwa 
hiyo ni ishara ya 
mafanikio katika 
sekta hii ambayo 
inatoa ajira na 
kuongeza mapato 
ya serikali.

MAFANIKIO YA MIAKA 
MINNE YA RAIS SAMIA, 

MADINI YANAVYOUPAISHA 
MKOA WA RUVUMA
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vikiwemo viwanda 
vya nguo ambapo 
anasema wanapakia 
makaa ya mawe 
bandari ya nchi kavu 
zaidi ya 120 kwa siku.

Hata hivyo 
anasema Kampuni ya 
JITEGEMEE ina ghala 
la kutunzia makaa ya 
mawe katika bandari 
ya Mtwara lenye 
uwezo wa kutunza 
makaa ya mawe zaidi 
ya tani laki tano kwa 
ajili ya kuuza katika 
masoko ya nje ya 
nchi kupitia bandari 
ya Mtwara.

Mafanikio ya 
Sekta ya Madini:

Sekta ya madini 
mkoani Ruvuma 
imekuwa na 
mchango mkubwa 
katika uchumi wa 
mkoa na taifa kwa 
ujumla.

M h a n d i s i 
Bikulamchi anayataja 
baadhi ya mafanikio 
yaliyopatikana ni 
pamoja na ongezeko 
la makusanyo ya 
maduhuli kutoka 
wastani wa shilingi 
bilioni 21.6 mwaka 
2021/2022 hadi 
kufikia shilingi 

bilioni 30 mwaka 
2023/2024.

A n a s e m a 
kumekuwepo na 
ongezeko la mauzo 
ya makaa ya mawe 
kutoka wastani 
wa tani 1.5 milioni 
mwaka 2021/2022 
hadi tani 2.56 milioni 
mwaka 2023/2024 
ambapo anasisitiza 
kuwa hiyo ni ishara 
ya mafanikio katika 
sekta hii ambayo 
inatoa ajira na 
kuongeza mapato ya 
serikali.

Sekta ya madini 
mkoani Ruvuma 
inaendelea kuimarika 
na kutoa mchango 
mkubwa katika 
uchumi wa mkoa 
na taifa. Uwekezaji 
wa ziada, usimamizi 
mzuri wa masoko, 
na ongezeko la 
makusanyo ya 
maduhuli ni baadhi 
ya mafanikio 
yanadhihirisha ukuaji 
wa sekta hii.

Dhamira ya 
serikali ya Awamu 
ya Sita ya  kuanzisha  
masoko ya kisasa ya 
madini na ongezeko 
la idadi ya migodi, 

ya mauzo jumla ya makaa ya 
mawe ya  tani 450,675.32 ndani ya 
nchi na tani 1,060,699.05 ziliuzwa 
nje ya nchi katika kipindi cha Julai 
hadi Desemba 2022.

Mwaka 2019 wadau wengi 
walijitokeza na kufanya uwekezaji 
katika shughuli za Makaa ya Mawe 
hali iliyosababisha kuongezeka 
kwa uzalishaji wa madini hayo 
kuanzia mwaka 2020.

Uzalishaji wa Madini ya Makaa 
ya Mawe mkoani Ruvuma unatoa 
mchango mkubwa kwenye 
maduhuli yanayokusanywa na 
Tume ya Madini mkoani Ruvuma.

Katika kipindi cha hivi karibuni, 
Makaa ya Mawe yamekuwa 
yakihitajika ulimwenguni kama 
chanzo cha nishati na hivyo kuwa 
moja ya chanzo kikubwa cha 
mapato ya Serikali.

Katika mwaka wa fedha 
2021/2022, Ofisi ya Madini Mkoa 
wa Ruvuma ilipangiwa kukusanya 
maduhuli ya serikali Shilingi bilioni 
12. Hata hivyo hadi kufikia Juni 
30,2022, Ofisi ya Madini Ruvuma 
ilikuwa imekusanya  cha shilingi 
bilioni 21, sawa na asilimia 179 ya 
lengo la mwaka huo.

Katika mwaka wa fedha 
2022/2023, Ofisi ya Madini Ruvuma 
ilipangiwa kukusanya   zaidi 
ya   shilingi bilioni 26 hadi 
kufikia Desemba 31,2022,Ofisi 

kunaufanya mkoa wa 
Ruvuma kuendelea kuwa 
kivutio kwa wawekezaji  
hivyo kuwa chanzo na  
mapato kwa serikali.

 Biashara ya madini ya 
makaa ya mawe mkoani 
Ruvuma ilishamiri baada 

MAFANIKIO MADINI

Sekta ya madini mkoani 
Ruvuma imekuwa na 

mchango mkubwa 
katika uchumi wa mkoa 

na taifa kwa ujumla. 

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA RAIS SAMIA, 
MADINI YANAVYOUPAISHA MKOA WA RUVUMA

Waziri Mkuu Mheshimiwa Kassim Majaliwa alipotembelea na kukagua Mgodi wa 
Makaa ya Mawe wa Jitegemee Holding uliopo Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
mkoani Ruvuma MAFANIKIO
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ya Madini Ruvuma ifanikiwa 
kukusanya   zaidi ya shilingi 
bilioni 19 sawa na asilimia 75.25 
ya lengo.

Madini ya makaa ya mawe 
yanayochimbwa Ruvuma, 
huuzwa ndani ya nchi 
zinazotuzunguka barani Ulaya 
na Asia kupitia bandari za 
Mtwara na Dar es Salaam.

   Shughuli za utafiti  wa 
makaa ya mawe Ruvuma

Shughuli za utafiti na 
uchimbaji wa makaa ya mawe 
katika mkoa wa Ruvuma 
zinafanyika katika Wilaya ya 
Mbinga maeneo ya Mbalawala, 
Buyula, Paradiso, Ntunduwaro, 
Amanimakoro na Ngaka, katika 
wilaya ya Songea katika maeneo 
ya Muhukuru, Mdunduwalo, 
Njuga na Kikunja na Wilaya ya 
Nyasa maeneo ya Malini.

Waziri Mkuu wa Tanzania 
Mheshimiwa Kassim Majaliwa  
alitembelea na kukagua mgodi 
wa makaa ya mawe wa Kampuni 
ya Jitegemee katika Kijiji cha 
Ntunduwaro wilayani Mbinga 
ambapo aliridhishwa kutokana 
na kushamiri kwa biashara hiyo.

Waziri Mkuu alifurahishwa 
na biashara ya makaa ya mawe 
baada ya kutembelea mgodi  wa 
Jitegemee ambapo alielezwa 
mgodi umetoa ajira za kudumu 
85, ajira za muda 150 ambapo 
alisema hiyo ni faida kubwa kwa 
wananchi na serikali ambayo 
inapata mapato makubwa 
kutokana na kodi na tozo 
mbalimbali.

 Utafiti umebaini kuwa 
Mkoa wa Ruvuma una hazina 
ya makaa ya mawe zaidi ya tani 
milioni 227 ambazo zinatarajiwa 

MAFANIKIO YA MIAKA 
MINNE YA RAIS SAMIA, 
MADINI YANAVYOUPAISHA 

MKOA WA RUVUMA

kuchimbwa kwa miaka 
300.

Utafiti uliofanywa 
mwaka 2001, kwenye 
mgodi wa Ngaka 
wilayani Mbinga ulibaini 
kuwepo kwa madini 
ya makaa ya mawe 
yanayoongoza kwa 
ubora duniani kiasi 
cha  tani milioni 400.

Tafiti za awali 
za makaa ya mawe 
zimefanyika katika 
maeneo ya Mbalawala 
Mbinga ambako 
imebainika kuwa na tani 
milioni 99.5, Mbuyula 
Mbinga tani milioni 15.1 
na Muhukuru Songea 
tani milioni 27.

Utafiti mwingine 
umefanyika katika 
eneo la Njuga wilaya ya 
Songea  ambako kuna 
tani milioni 23, wilaya 
ya Nyasa maeneo ya 
Malini  kata ya Mtipwili 
tani milioni 29, kijiji cha 
Liweta Kata ya Mbaha 
tani milioni 34.

Ubora wa makaa ya 
mawe yanayopatikana 
kwenye maeneo 
hayo yana wastani 
wa Calorific Value 
(CV) 5,000 hadi 7,000, 
hata hivyo uchimbaji 
mkubwa wa makaa 
ya mawe unafanyika 
katika maeneo ya 
Mbalawala,Mbuyula, 
Mbambabay, Muhukulu 
na Liweta.

Jengo la Ofisi ya Madini mkoa wa Ruvuma

“Utafiti uliofanywa Mwaka 2001, kwenye 
mgodi wa Ngaka wilayani Mbinga 
ulibaini kuwepo kwa madini ya makaa 
ya mawe yanayoongoza kwa ubora 

duniani kiasi cha  tani milioni 400.

Meneja Uchimbaji madini ya makaa ya mawe 
kampuni ya Jitegemee Bosco Mabena.
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MIAKA MINNE YA RAIS SAMIA 
ILIVYOWATUA NDOO KICHWANI 
WANANCHI WA RUVUMA

MAFANIKIO RUWASA

P.O BOX 200 SONGEA
0716955190

ruvumarm@ruwasa.go.tz

RAIS Dkt.Samia 
Suluhu Hassan  
alipoweka jiwe 
la msingi katika 
mradi  wa maji  
Mtyangimbole 

Halmashauri ya 
Madaba Wilaya 

ya Songea 
mkoani Ruvuma, 

kushoto ni 
Waziri wa Maji 

Mheshmiwa  
Jumaa Aweso

MWANANCHI wa Kijiji cha Ngumbo wilayani Nyasa, akifurahia huduma 
ya maji baada ya serikali kutekeleza mradi wa maji wa Ngumbo

WASILIANA NASI

Serikali kupitia RUWASA 
inatekeleza miradi mbalimbali 
ya maji katika wilaya zote 
za Ruvuma, ikiwa ni pamoja 
na miradi wa maji ya Lipaya 
unaotekelezwa kwa shilingi 
bilioni 1.9, Mtyangimbole shilingi 
bilioni 5.56 na Ndelenyuma   
shilingi bilioni 1.6.

Meneja wa RUWASA 
Mkoa wa Ruvuma 

Mhandisi 
Rebman Ganshonga.
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Maji ni uhai, na 
kwa wakazi 
wa Mkoa wa 
Ruvuma, uhai 
huo unazidi 

kuchanua kwa kasi kupitia 
miradi mbalimbali ya maji 
inayoendelea kutekelezwa 
chini ya Wakala wa Maji Vijijini 
(RUWASA).
 Kwa miongo mingi, wanawake 
na watoto wa mkoa huu 
walilazimika kutembea 
umbali mrefu kubeba ndoo 
za maji kichwani.
 Leo hii, ndoto ya kumtua 

mwanamke ndoo kichwani 
inazidi kuwa halisi kupitia 
juhudi zinazofanywa na 
serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi wa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan.
Nguvu ya Bilioni 42.5 kwa 
Uhai Mpya Ruvuma
Serikali imetenga jumla ya 
shilingi bilioni 42.5 kwa ajili 
ya miradi 35 ya maji katika 
Mkoa wa Ruvuma. Miradi 
mikubwa inayotekelezwa 
kupitia RUWASA ni ule wa 
Lituhi na Liuli yenye thamani 
ya shilingi bilioni 11.3, ambao 
utahudumia wakazi zaidi ya 

52,285 waishio vijijini.
Katika mwaka wa fedha 
2022/2023, serikali ilitenga 
shilingi bilioni 28.7 kwa ajili 
ya miradi ya maji, huku 
mwaka wa 2023/2024 ukiwa 
na bajeti ya shilingi bilioni 
26.2 kwa lengo la kuboresha 
upatikanaji wa maji safi na 
salama.
 Mustakabali wa Miradi ya 
Maji Ruvuma
Serikali kupitia RUWASA 
inatekeleza miradi mbalimbali 
ya maji katika wilaya zote 
za Ruvuma, ikiwa ni pamoja 
na  Miradi wa maji  ya Lipaya 

MIAKA MINNE YA RAIS SAMIA 
ILIVYOWATUA NDOO KICHWANI 

WANANCHI WA RUVUMA

unaotekelezwa kwa shilingi 
bilioni 1.9, Mtyangimbole 
shilingi bilioni 5.56, na 
Ndelenyuma   shilingi bilioni 
1.6.
Miradi mingine  ni wilayani 
Mbinga Miradi ya Kipololo  
shilingi milioni 400 na 
Kigonsera shilingi  milioni 
300.
Katika wilaya ya Nyasa Miradi 
mkubwa wa maji  ikiwemo 
Ng’umbo  shilingi bilioni 2.5 
na mradi wa Lituhi  shilingi 
bilioni 6.5. na katika wilaya ya 
Tunduru Mradi wa Misechela 
wenye thamani ya shilingi 
bilioni 3.
Wananchi wanavyonufaika 
na huduma ya maji
Stella Mhagama, mkazi wa 
Kijiji cha Lipaya wilayani 
Songea, anatoa shukrani 
kwa serikali kwa utekelezaji 
wa mradi wa maji ambao 
umewaondolea adha ya 
kutembea umbali mrefu 
kusaka maji.
 “Kwa miaka mingi, wanawake 
na watoto tulikuwa 
tukiteseka, lakini sasa hali 
imebadilika,” anasema kwa 
furaha Stella Mhagama.
Katika Wilaya ya Mbinga, 
Romanus Ndunguru kutoka 
Kijiji cha Utili anaeleza jinsi 
mradi wa maji wa shilingi 
milioni 428 ulivyobadili 
maisha yao.
Diwani wa Kata ya 
Mpitimbi wilayani Songea, 
Mheshimiwa Issa Kindamba, 
anaeleza kuwa mradi wa maji 
wa Lipaya umeokoa muda 
na kupunguza magonjwa 
yatokanayo na matumizi ya 
maji yasiyo salama
 Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi ya mwaka 2020, 
inalenga asilimia 95 ya 
upatikanaji wa maji mijini na 
asilimia 85 vijijini.
Hakuna ubishi kuwa serikali 
ya Awamu ya Sita inaandika 
historia mpya katika sekta ya 
maji. Wananchi wa Ruvuma 
sasa wanajivunia maendeleo 
yanayokwenda kumaliza 
kero maji.

MRADI wa maji wa Ngumbo Halmashauri ya Nyasa

MRADI wa maji Kijiji cha Lipaya Halmashauri ya Wilaya ya Songea. MRADI wa maji Kata ya Tingi wilayani Nyasa.

“Kwa 
miaka 
mingi, 

wanawake 
na watoto 
tulikuwa 
tukiteseka, 
lakini 
sasa hali 
imebadilika.
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MADINI YA URANI NAMTUMBO: 
NEEMA MPYA KWA UCHUMI WA TANZANIA

MAFANIKIO YA MANTRA 
TANZANIA LIMITED

Mradi huu utakapoanza 
kutekelezwa, Tanzania 

inaweza kuwa miongoni 
mwa wazalishaji wakuu wa 

madini ya urani...

MKUU wa 
Mkoa wa Ruvuma 
Kanali Ahmed Abbas akiwa na 
baadhi ya watendaji waandamizi wa 
Kampuni ya Mantra Tanzania Limited alipotembelea mradi wa Mto Mkuju uliopo Likuyuseka wilayani Namtumbo.

Kampuni ya Mantra 
Tanzania Limited, 
mojawapo ya 
waendeshaji wakuu 
wa mradi wa urani 
Namtumbo, imekuwa 
mstari wa mbele katika 
kuendeleza sekta hii. 
Serikali, kwa upande 
wake, imeweka mazingira 
mazuri ya uwekezaji 
kupitia sera za madini 
na kodi zinazovutia 
wawekezaji.

MADINI 
YA URANI 

NAMTUMBO: 
NEEMA MPYA 
KWA UCHUMI 
WA TANZANIA

MAWASILIANO:
2nd floor, Masaki Ikon, 
Bains Avenue, Masaki

P O BOX 23451 Dar es salaa
TEL +255 764 700 440

EMAIL : mantra@uranium1.co.tz
Www.mantratanzania.co.tz
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KATIKA ukanda wa mikoa 
ya kusini mwa Tanzania, 
Wilaya ya Namtumbo 
mkoani Ruvuma, imegeuka 
kuwa kitovu cha mjadala 

mkubwa wa maendeleo ya madini.

 Madini ya urani, mojawapo ya 
rasilimali muhimu kwa uzalishaji wa 
nishati ya nyuklia, yamegunduliwa 
kwa wingi katika eneo la Mto Mkuju. 
Hii si tu habari njema kwa wawekezaji 
bali pia kwa Tanzania, kwani mradi 
huu unatarajiwa kuchochea ukuaji 
wa uchumi wa taifa.

Tanzania: Nyumba ya Utajiri 
wa Madini ya Urani

Tanzania imebarikiwa na hazina 
kubwa ya madini ya urani, jambo 
linaloifanya kuwa kivutio kwa 
wawekezaji wa kimataifa.

 Kampuni ya Mantra Tanzania 
Limited, mojawapo ya waendeshaji 
wakuu wa mradi wa urani 
Namtumbo, imekuwa mstari wa 
mbele katika kuendeleza sekta hii. 
Serikali, kwa upande wake, imeweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji 
kupitia sera za madini na kodi 
zinazovutia wawekezaji.

Pamoja na utajiri wa rasilimali 
hii, Tanzania pia itanufaika na 
miundombinu bora itakayotumika 
kuwezesha usafirishaji wa madini 
haya. Bandari ya Dar es Salaam 
ni lango muhimu la kusafirisha 
madini haya kwenda masoko ya 
kimataifa, huku vyuo vikuu na 
taasisi za mafunzo ya ufundi vikitoa 
wataalamu wa sekta ya madini.

MANTRA TANZANIA LIMITED

Tanzania imejaliwa 
kuwa na ardhi 
yenye hazina 

kubwa ya madini 
ya urani, jambo 
lililosababishwa 

kuanzishwa 
kwa miradi 

mbalimbali kama 
ule wa Mto Mkuju 

unaoendeshwa 
na kampuni ya 

Mantra Tanzania 
Limited ambayo ni 

moja ya rasilimali 
kubwa zaidi za 
urani ambazo 

hazijaendelezwa 
duniani.

MADINI YA URANI NAMTUMBO: 
NEEMA MPYA KWA UCHUMI WA TANZANIA

BAADHI ya watumishi wa kampuni ya Mantra Tanzania Limited wakiwa eneo la mgodi wa madini ya urani.

Uwekezaji wa Mantra Tanzania 
Limited na Faida kwa Jamii

Majani Moremi Wambura, meneja 
uendelevu wa kampuni ya Mantra 
Tanzania Limited, anasema Mantra 
Tanzania Limited haijawekeza tu katika 
uchimbaji wa urani bali pia katika jamii 
inayozunguka mgodi huo. Kupitia miradi 
ya kijamii, kampuni hii imeshirikiana 
na wakazi wa Vijiji vya Mtonya, Likuyu 
Seka na Likuyu Mandela ili kuboresha 
huduma za afya, elimu na ajira. Mafunzo 

ya usalama kuhusu urani pia yametolewa 
kwa jamii ili kuhakikisha kuwa wanajua 
jinsi ya kujikinga dhidi ya hatari zinazoweza 
kujitokeza.

Athari za Mazingira na Hatua za Ulinzi
Madini ya urani yanahitaji usimamizi 

makini ili kuhakikisha kuwa uchimbaji wake 
haudhuru mazingira. Mantra Tanzania 
Limited imechukua hatua za kuhakikisha 
kuwa maji yanayotumiwa kwenye 
uchakataji wa madini haya yanachakatwa 
upya na kurejeshwa katika mazingira 
kwa njia salama. Kampuni pia inafanyia 
tathmini mbinu mpya za uchimbaji rafiki wa 
mazingira ili kupunguza athari za shughuli 
zake.

Tanzania Katika Ramani ya Dunia ya 
Urani

Mradi huu utakapoanza kutekelezwa, 
Tanzania inaweza kuwa miongoni 
mwa wazalishaji wakuu wa madini ya 
uraniduniani. Kwa sasa, mradi wa Mkuju 
unatarajiwa kutoa urani kwa kipindi cha 
zaidi ya miaka 15, na Tanzania inaweza 
kuchangia hadi asilimia 4 ya uzalishaji wa 
urani duniani. 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Ahmed Abbas Ahmed, ana matumaini 
makubwa kwamba mradi huu utaiweka 
Tanzania katika nafasi ya juu katika sekta ya 
madini duniani.

Madini ya urani Namtumbo si tu 
fursa kwa wawekezaji, bali ni neema kwa 
uchumi wa Tanzania. Mradi huu unatoa 
nafasi za ajira, kuchochea ukuaji wa sekta 
nyingine kama usafirishaji na elimu, na 
kuinua viwango vya maisha kwa wakazi wa 
Namtumbo na maeneo jirani. 

WAFANYAKAZI wa Kampuni ya Mantra Tanzania Limited wakiwa 
na wananchi wa Vijiji vya Likuyu Mandela, Likuyuseka na Matonya 
ambapo kampuni hiyo itatekeleza mradi huo.
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Katika mwaka wa fedha 2024/25, NFRA Kanda ya Songea ilipangiwa kununua tani 72,000 za mahindi, lakini kufikia 
Desemba 31, 2024, tayari tani 118,292.057 zilikuwa zimenunuliwa. Ununuzi huu ulifikia asilimia 164.3 ya lengo na 

kufanya akiba ya mahindi kufikia tani 196,498.737.

NFRA SONGEA: NGOME YA USALAMA WA CHAKULA TANZANIA

Muonekano wa 
vihenge  na maghala 
ya kuhifadhi nafaka 
katika  Wakala wa 
Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula NFRA Kanda 
ya Songea eneo la 

Ruhuwiko mjini 
Songea
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Katika juhudi za kuhakikisha 
usalama wa chakula nchini, 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA) Kanda ya 
Songea, imeonesha mafanikio 

makubwa mwaka wa fedha 2023/24 na 
2024/2025.

 Kupitia mikakati madhubuti ya ununuzi 
na uhifadhi wa mahindi, kanda hii 
imeongeza akiba ya taifa na kusaidia 
wakulima kupata masoko ya uhakika.

Songea: Kitovu cha Ununuzi wa 
Mahindi

Kanda ya Songea ni miongoni mwa 
Kanda tisa za NFRA na inategemewa 
sana kwa uzalishaji wa mahindi 

kutokana na kilimo kuwa uti wa mgongo 
wa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma.

Katika mwaka wa fedha 2023/24, NFRA 
ilipanga kununua tani 36,405 za mahindi, 
lakini juhudi za ununuzi zilileta matokeo 
ya kuvutia, ambapo tani 79,054.142 
zilinunuliwa, ikiwa ni asilimia 217.2 ya 
lengo. Mahindi haya yaligharimu jumla 
ya shilingi 59,290,606,500.

Mikakati ya Ununuzi

Ili kuhakikisha ufanisi wa ununuzi wa 
mahindi, NFRA ilitumia njia tatu kuu:

1.	 Vituo vya ununuzi vya 
kudumu na vya muda - Hii 
ilihusisha vituo vilivyoanzishwa 
katika maeneo mbalimbali ili 
kuwafikia wakulima wengi.

MAFANIKIO NFRA
NFRA SONGEA: NGOME YA 
USALAMA WA CHAKULA TANZANIA

2.	 Ushirikiano na vikundi vya 
wakulima na vyama vya 
ushirika - Njia hii ilihimiza 
ushirikiano wa karibu kati ya 
wakulima na NFRA.

3.	 Kupitia mawakala 
walioteuliwa - Wakala wa 
NFRA waliingia mikataba 
na wasambazaji wa nafaka 
kuhakikisha ununuzi unafanyika 
kwa weledi.

Katika mpango huu, vituo 21 vya ununuzi 
vilifunguliwa katika Halmashauri saba za 
Ruvuma, na wakulima waliweza kuuza 
mazao yao kwa uhakika wa malipo.

Msimu wa Ununuzi 2024/25: Malengo 
na Mafanikio

Katika mwaka wa fedha 2024/25, NFRA 
Kanda ya Songea ilipangiwa kununua tani 
72,000 za mahindi, lakini kufikia tarehe 31 
Desemba 2024, tayari tani 118,292.057 
zilikuwa zimekwishanunuliwa. Ununuzi 
huu ulifikia asilimia 164.3 ya lengo, na 
kufanya akiba ya mahindi kufikia tani 
196,498.737.

Bei za ununuzi zilianza kwa shilingi 500 
kwa kilo, lakini kutokana na mwitikio 
mdogo wa wakulima, serikali iliongeza 
bei hadi shilingi 700, jambo lililoongeza 
hamasa kwa wakulima na kusababisha 
msongamano wa mahindi katika vituo 
vya ununuzi.

Mwelekeo wa Baadaye: Njia za 
Kuboresha Sekta ya Hifadhi ya 
Chakula

Ili kuboresha zaidi utendaji wa NFRA 
Songea, hatua zifuatazo zinapaswa 
kuchukuliwa:

1.	 Kukamilisha ujenzi wa 
vihenge - Kukamilika kwa mradi 
wa vihenge 12 na maghala 
mawili kutasaidia kuongeza 
uwezo wa kuhifadhi kwa tani 
55,000.

2.	 Kuboresha miundombinu ya 
barabara - Serikali inapaswa 
kushirikiana na sekta binafsi 
ili kuboresha barabara 
zinazoelekea kwenye vituo vya 
ununuzi.

3.	 Kuimarisha mfumo wa 
ununuzi wa mazao bora - 
Programu za mafunzo kwa 
wakulima kuhusu uhifadhi 
bora wa mazao zinapaswa 
kuimarishwa.

4.	 Kupanua soko la mahindi - 
Licha ya mpango wa kusafirisha 
tani 70,000 za mahindi kwenda 
Zambia, NFRA inapaswa 
kutafuta masoko zaidi nje ya 
nchi.

Mafanikio ya NFRA Songea ni mfano bora 
wa namna taasisi za serikali zinavyoweza 
kusaidia wakulima na kuhakikisha 
usalama wa chakula.

MOJA ya mashamba makubwa ya mahindi  yaliyopo Kijiji cha Liganga Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma.

Licha ya 
mpango wa 
kusafirisha 
tani 70,000 
za mahindi 
kwenda Zambia, 
NFRA inapaswa 
kutafuta 
masoko zaidi 
nje ya nchi.

KUPANUA SOKO 
LA MAHINDI
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MAFANIKIO MIAKA MINNE 
CHINI YA RAIS SAMIA

Katika mpango 
wake wa mwaka 
2025, CT Limited 
imepanga 
kukamilisha 
maandiko 
ya mradi na 
kuyawasilisha kwa 
mamlaka husika 
na kufanikisha 
uthibitishaji wa 
mradi na kuuza 
vyeti vya kaboni 
ifikapo mwaka 
2025/2026.

MRADI WA KABONI 
UNAVYOCHANGIA UHIFADHI NA 

MAENDELEO YA JAMII

BAADHI ya misitu ya asili inayopatikana mkoani Ruvuma. 
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Na ALBANO MIDELO

Katika juhudi za kuhifadhi 
mazingira na kukuza 
maendeleo ya jamii, 
kampuni ya Carbon 
Tanzania (CT Limited) 

imeibuka kama mdau muhimu 
katika biashara ya kaboni nchini 
Tanzania. 

Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2013, kampuni hii imekuwa 
ikitekeleza miradi inayolenga 
kuhifadhi misitu ya asili huku ikitoa 
faida kwa jamii zinazohusika. 

Ofisa wa Mradi wa Carbon 
Tanzania Ukanda wa Ruvuma Ally 
Nyenje anasema hivi karibuni, 
mradi mkubwa wa biashara ya 
kaboni umeanzishwa katika mkoa 
wa Ruvuma, ukihusisha jumuiya 
tano za uhifadhi wa wanyamapori 
(WMA) zenye jumla ya hekta 
856,600 katika Wilaya za Tunduru 
na Namtumbo. 

Kampuni ya Carbon Tanzania 
(CT Limited) ni kampuni binafsi 
iliyosajiliwa mwaka 2013 chini ya 
Sheria ya  Makampuni, Nambari 
12 ya mwaka 2002 ya S.L.P. 425 
ARUSHA.

 Kampuni hii inafanya shughuli 
za uhifadhi wa misitu ya asili kwa 
lengo la kufanya biashara ya kaboni 
kwa kuzingatia Kanuni za Biashara 
ya Kaboni za Tanzania, 2022 na 

marekebisho yake ya mwaka 
2023 sambamba na miongozo ya 
kimataifa.

Kampuni ya Carbon Tanzania 
(CT Limited) imeingia ubia 
na jumuiya za uhifadhi wa 
wanyamapori 

(WMA) tano za Mkoa wa 
Ruvuma ambazo ni Jumuiya za 
Nalika na Chingoli katika Wilaya ya 
Tunduru na Jumuiya za Kisungule, 
Kimbanda na Mbarang`andu 
katika Wilaya ya Namtumbo.

Jumuiya hizo zina eneo lenye  
ukubwa hekta 856,600 ambazo ni 
sawa na kilometa za mraba 8,566 
katika uanzishaji na utekelezaji wa 
mradi wa biashara ya hewa ukaa.

Hatua Muhimu Katika 
Utekelezaji wa Mradi

Novemba 2023, CT Limited ilitia 
saini mikataba na jumuiya za WMA 
kwa lengo la kuanzisha mradi wa 
biashara ya kaboni. 

Ingawa mradi bado haujaanza 
kuuza vyeti vya kaboni, hatua 
za uhakiki na uthibitishaji 
zinaendelea, ambapo wataalamu 
kutoka NCMC wamekamilisha 
vipimo vya awali vya kaboni katika 
misitu ili kuhakikisha upatikanaji 
wa vyeti vya kuuza kaboni.

Ofisa mradi huo wa Kanda 
wa Ruvuma anasema hivi sasa, 

MRADI WA KABONI UNAVYOCHANGIA 
UHIFADHI NA MAENDELEO YA JAMII

kampuni  hiyo imewekeza zaidi ya 
shilingi bilioni 1.2 katika shughuli 
mbalimbali,na kwamba kati ya fedha 
hizo shilingi milioni 606 zimetumika 
katika kulinda maliasili na shilingi 
milioni 663 zimeelekezwa katika 
miradi ya maendeleo, huduma za 
jamii, elimu na ufuatiliaji wa mradi.

Anaitaja miongoni mwa 
miradi iliyotekelezwa ni ujenzi wa 
miundombinu ya ofisi, madarasa, 
zahanati, nyumba za watumishi na 
madawati kwa shule na kwamba 
huduma za jamii pia zimeimarishwa 
kwa utoaji wa bima za afya na 
chakula shuleni.

Mpango wa Baadaye na 
Malengo ya 2025

Katika mpango wake wa 
mwaka 2025, CT Limited imepanga 
kukamilisha maandiko ya mradi 
na kuyawasilisha kwa mamlaka 
husika na kufanikisha uthibitishaji 
wa mradi na kuuza vyeti vya kaboni 
ifikapo mwaka 2025/2026.

Mipango mingine ni kupanua 
mradi kwa kushirikiana na jumuiya 
mpya kama Ifinga na vijiji 12 vya 
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 
mkoani Ruvuma .

Mradi wa kaboni wa Ruvuma 
unatarajiwa kuwa mfano wa 
mafanikio kwa miradi mingine 
ya uhifadhi na maendeleo nchini 
Tanzania. 

 Kampuni 
hii inafanya 
shughuli za 
uhifadhi wa 
misitu ya asili 
kwa lengo 
la kufanya 
biashara ya 
kaboni kwa 
kuzingatia 
Kanuni za 
Biashara ya 
Kaboni za 
Tanzania, 
2022 na 
marekebisho 
yake ya 
mwaka 2023 
sambamba na 
miongozo ya 
kimataifa.

BAADHI ya misitu ya asili inayopatikana mkoani Ruvuma. 
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Mafanikio bustani ya Ruhila

MWONEKANO wa bustani ya Ruhila, Songea.

Bustani ya Ruhila Songea: 
Kivutio kinachochochea sekta 

ya utalii Ruvuma

BAADHI ya wanyama wanaopatikana ndani ya bustani ya Ruhila.

Na Albano Midelo

Katika mkoa wa Ruvuma, 
bustani ya wanyamapori ya 
Ruhila iliyopo Manispaa ya 
Songea inajitokeza kama moja 
ya vivutio vinavyoendelea 

kuimarika kwa kasi, ikileta matumaini 
mapya kwa sekta ya utalii.

 Pamoja na historia yake iliyoanzia kama 
Kikosi Dhidi ya Ujangili mwaka 1990, 
bustani hii sasa imekuwa eneo muhimu 
la burudani, uhifadhi wa wanyamapori, 
na chanzo cha mapato kwa serikali na 
jamii zinazozunguka.

Mafanikio ya Bustani ya Ruhila
Bustani ya Ruhila imepiga hatua 
kubwa katika mapato na idadi ya 
wageni wanaotembelea eneo hilo. 
Kwa kipindi cha mwaka 2023/2024, 
bustani ilikusanya TZS 15,437,135, ikiwa 
imevuka shabaha ya TZS 10,208,000. 

Hata hivyo, katika kipindi cha Julai-
Septemba 2024, mapato yalipungua 
hadi TZS 5,167,640 dhidi ya lengo la TZS 
7,622,000. Hali hii inaonyesha umuhimu 
wa mikakati endelevu ili kudumisha 
ongezeko la mapato.

Mikakati ya Kukuza Utalii
Ili kuboresha utalii, mamlaka 
inayosimamia bustani hii imeweka 
mipango mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na:

·	 Kutangaza vivutio kupitia vyombo 

vya habari na mitandao ya 
kijamii.

·	 K u b o r e s h a 
miundombinu ya 
utalii kama uzio na 
barabara.

·	 Kushirikiana na 
wadau wa sekta 
binafsi na umma 
katika uwekezaji.

·	 K u p e l e k a 
w a n y a m a p o r i 
kwenye maonesho ya 
utalii.

·	 Kuhamasisha utalii wa ndani 
kwa kushirikisha shule, vyuo, na 
taasisi zingine.

Miradi ya Maendeleo
Bustani ya Ruhila imewekeza kwenye 
miradi muhimu ili kuboresha huduma 
kwa watalii:

·	 Campsite: Jengo lililokamilika kwa 
Tsh 103,000,000 linalohudumia 
wageni kwa vinywaji na vyakula.

·	 Mabanda ya Utalii: Yaliyojengwa 
kwa Tsh 20,000,000 kwa 
madhumuni ya wageni kupumzika 
na kufurahia mandhari.

·	 Vizuizi vya Wanyamapori: 
Vyenye thamani ya Tsh 
78,000,000, vikiwa na simba, 
tausi, kasuku, na ngedere.

·	 Swimming Pool: Imegharimu Tsh 62,529,984 na imekamilika 
kwa ubora wa hali ya juu.

·	 Madaraja Madogo: Yaliyojengwa kwa Tsh 101,000,000 ili 
kurahisisha utalii wa miguu na baiskeli.

·	 Uzio wa Bustani: Mradi unaoendelea wenye gharama ya 
Tsh 415,389,900, ukitarajiwa kukamilika Aprili 2025.

Matarajio ya baadaye ya kuboresha bustani ya Ruhila
Ili kuhakikisha bustani ya Ruhila inaendelea kuwa kivutio kwa 
wageni mbalimbali mamlaka husika imependekeza
·	 Kuongeza idadi ya wanyamapori ili kuvutia wageni zaidi.
·	 Kutafuta fedha kwa ajili ya kampeni za kutangaza utalii wa 

ndani.
·	 Kuweka mikakati ya usafiri wa umma ili kurahisisha safari 

za wageni.
·	 Kuboresha barabara ya kutoka Msamala hadi bustani kwa 

kiwango cha lami.
·	 Kushirikiana na viongozi wa mkoa ili kuzuia uvamizi wa 

maeneo ya bustani

 Hifadhi ndogo ya asili ya wanyama ya Ruhila yenye ukubwa wa 
hekta 600  ilianzishwa mwaka 1974,ipo umbali wa kilometa saba 
kutoka mjini Songea.

Afisa Utalii wa Mamlaka ya Usimamizi Wanyamapori (TAWA) katika 
hifadhi hiyo David Tesha amesema Bustani nyingi za wanyamapori 
zilizopo mjini zimetengenezwa na binadamu(Artificial Game 
Reserve),lakini bustani ya wanyamapori ya Luhira ni ya pekee ya 
asili nchini iliyopo mjini.

Kulingana na Afisa huyo wa TAWA bustani ya Luhira yote imewekewa 
uzio na kwamba ndani ya Hifadhi hiyo kuna aina mbalimbali za 
wanyama wakiwemo pundamilia,pofu,simba,nyumbu fisimaji, 
nyani,pongo tumbili, kakakuona,swalapala na kobe,pia bustani 
hiyo ni makazi ya reptilia na ndege wa aina mbalimbali.

Amesema Luhira zoo ni eneo la asili lenye utajiri wa miti ya miyom
bo,misuku,mitumbitumbi,miwanga,minyonyo,mizambarau,minin
ga, na mikuyu,na kwamba ni miongoni mwa bustani chache zenye 
uoto wa asili kabisa zilizopo mjini.

Hifadhi ndogo ya 
asili ya wanyama 
ya Ruhila yenye 

ukubwa wa hekta 
600  ilianzishwa 

mwaka 1974, ipo 
umbali wa kilometa 
saba kutoka mjini 

Songea.
BAADHI ya miundombinu iliyojengwa na 
inayoendelea kujengwa ndani ya bustani ya Ruhila.
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Na ALBANO MIDELO

Katika mkoa wa Ruvuma, ndani 
ya mandhari tulivu Halmashauri 
ya Madaba wilayani Songea, lipo 
shamba la miti la Wino, mojawapo 
ya mashamba 24 yanayosimamiwa 

na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS). 

Mhifadhi Mkuu wa shamba hilo Glory 
Kasmiri anasema shamba likiwa na ukubwa 
wa hekta 39,718, limekuwa na mchango 
mkubwa katika uhifadhi wa mazingira, 
utoaji wa ajira, na maendeleo ya jamii 
inayolizunguka.

Historia ya Shamba la Wino

Shamba hili lilianzishwa mwaka 2010 kwa 
kuanzia na hekta 2,259 za msitu wa asili 
katika eneo la Wino. Baadaye, mwaka 2014 
na 2016, vijiji vya Mkongotema na Ifinga 
vilitoa maeneo zaidi na hivyo kuongeza 
ukubwa wa shamba hadi kufikia hali ya sasa. 
Tangu kuanzishwa kwake, zaidi ya hekta 
5,495 zimepandwa miti ya aina mbalimbali, 
hasa miti ya misindano.

Mchango kwa Jamii

Mbali na jukumu lake la msingi la uhifadhi 
wa mazingira, shamba la Wino limekuwa 
mshirika muhimu wa maendeleo katika 
jamii inayolizunguka. 

Katika kipindi cha miaka minne (2018-
2022), shamba hili limechangia zaidi ya 
shilingi milioni 514 kwa miradi ya kijamii. 
Mchango huu umesaidia katika ujenzi wa 
shule, makanisa na miradi ya maji, ikiwa ni 
pamoja na mradi wa maji wa Kijiji cha Ifinga 
uliogharimu shilingi milioni 482.

Miongoni mwa misaada iliyotolewa ni:

·	 Mifuko 100 ya saruji kwa shule ya 
msingi Turiani na Lilondo (shilingi 
1,450,000).

·	 Mabati 100 kwa shule ya sekondari 
Wino (shilingi 2,450,000).

·	 Mizinga ya nyuki 30 kwa kijiji cha 
Igawisenga (shilingi 3,000,000).

·	 Madirisha ya aluminium 9 kwa 

Mazingira yenye uhai: Safari 
ya shamba la miti Wino katika 

uhifadhi na maendeleo

kijiji cha Mkongotema (shilingi 
2,489,800).

Upandaji wa Miti na Uhifadhi wa 
Mazingira

Shughuli za upandaji miti zimeendelea 
kwa kasi, ambapo takwimu zinaonesha 
kuwa kati ya mwaka 2010 na 2022, miche 
6,634,119 ilikuzwa, na kati ya hiyo, miche 
6,157,947 ilipandwa. Kwa mwaka 2022 
pekee, miche 717,119 ilikuzwa, huku 
565,499 ikipandwa.

Ajira na Mustakabali wa Shamba la 
Wino

Shamba hili limekuwa chanzo kikubwa 

cha ajira, likitoa nafasi za kazi kwa 
wafanyakazi wa kudumu 15, wafanyakazi 
wa mikataba 10, na vibarua wa msimu 
wapatao 4,000 kwa mwaka.

Kwa malengo ya muda mrefu, ifikapo 
mwaka 2025, shamba linapanga kupanua 
upandaji wa miti kufikia hekta 3,000 kwa 
mwaka, kuimarisha miundombinu, na 
kushirikiana na jamii katika utunzaji wa 
mazingira.

Kwa mafanikio haya, shamba la miti Wino 
linaendelea kuwa mfano wa jinsi uhifadhi 
wa mazingira unavyoweza kwenda 
sambamba na maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

MWONEKANO wa shamba la miti la Wino Halmashauri ya Madaba Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma.

MENEJA wa shamba la miti Wino Mhifadhi Glory Kasmiri akielekeza jambo.

Shughuli za 
upandaji 

miti 
zimeendelea 

kwa kasi, 
ambapo 
takwimu 

zinaonesha 
kuwa kati 
ya mwaka 

2010 na 
2022, miche 

6,634,119 
ilikuzwa, 

na kati ya 
hiyo, miche 

6,157,947 
ilipandwa. 

Kwa mwaka 
2022 pekee, 

miche 
717,119 

ilikuzwa, 
huku 

565,499 
ikipandwa.
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MWONEKANO wa sekondari mpya ya Dkt. Lawrence Gama iliyojengwa Manispaa ya Songea kupitia pragramu ya SEQUIP

MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA
MAFANIKIO MANISPAA YA SONGEA

MKUU wa Wilaya ya Songea 
Mheshimiwa Kapenjama Ndile

MSTAHIKI Meya wa Manispaa ya 
Songea Michael  Mbano

MKURUGENZI wa 
Manispaa  ya Songea 
Wakili Bashiri Muhoja

WASILIANA 
NASI

MAFANIKIO YA MIRADI YA MAENDELEO 
KATIKA MIAKA MINNE YA UONGOZI WA 

RAIS SAMIA MANISPAA YA SONGEA

SONGEA MUNICIPAL 
COUNCIL

Anuani ya Posta: P O BOX 
14, SONGEA

Simu ya Mezani: 025 
2602970

Simu ya Kiganjani:
Barua Pepe: info@

songeamc.go.tz
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uimarishaji wa huduma za 
ugani na masoko ya mazao.

·	 Maendeleo ya Jamii: Miradi 
ya maendeleo ya jamii yenye 
thamani ya TZS 2.37 bilioni 
imetekelezwa kwa lengo la 
kuinua maisha ya wananchi na 
kuimarisha ustawi wa jamii.

·	 Ujenzi na Miundombinu: 
Jumla ya TZS 3.22 bilioni 
zimetumika katika miradi ya 
ujenzi na ukarabati wa majengo 
ya serikali na miundombinu 
mingine muhimu.

·	 Utawala: Miradi yenye 
thamani ya TZS 3.03 bilioni 
imetekelezwa ili kuboresha 
mazingira ya utendaji wa 
serikali za mitaa.

Jumla ya Fedha Zilizotumika

Katika kipindi hiki cha miaka minne, 
serikali imetekeleza miradi ya 
maendeleo yenye jumla ya thamani ya 
TZS 276.05 bilioni, ambapo TZS 251.15 
bilioni zilipokelewa na kutumika katika 
utekelezaji.

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan 
imeonyesha dhamira ya dhati ya 
kuleta maendeleo kwa wananchi wa 
Songea kupitia miradi mbalimbali ya 
maendeleo. Kupitia uwekezaji huu, 
wananchi wameweza kupata huduma 
bora zaidi za afya, elimu, miundombinu, 
na sekta nyingine muhimu. Kwa 
mafanikio haya, ni wazi kuwa juhudi za 
kuimarisha ustawi wa jamii zinaendelea, 
na matarajio ya maendeleo zaidi 
yanabaki kuwa ya kuahidi kwa siku 
zijazo.

MAFANIKIO YA MIRADI YA MAENDELEO KATIKA MIAKA 
MINNE YA UONGOZI WA RAIS SAMIA MANISPAA YA SONGEA

Na ALBANO MIDELO

Katika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wa 
Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, miradi mbalimbali ya 
maendeleo imefanikiwa kutekelezwa 
katika sekta tofauti ndani ya Manispaa 
ya Songea mkoani Ruvuma.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea 
Wakili Bashir Muhoja anasema 
Miradi hii imelenga kuboresha 
huduma za jamii, kukuza uchumi wa 
eneo husika, na kuimarisha ustawi 
wa wananchi kwa ujumla.

Muhtasari wa Miradi Kisekta

Miradi iliyotekelezwa inajumuisha 
sekta muhimu kama afya, elimu, 
miundombinu, kilimo, na maendeleo 
ya jamii. Hii hapa ni orodha ya 
baadhi ya sekta na thamani ya miradi 
iliyotekelezwa:

·	 Afya: Miradi yenye 
thamani ya TZS 14.6 bilioni 
imetekelezwa, ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa vituo 
vya afya na ununuzi wa vifaa 
tiba.

·	 Elimu: Sekta ya elimu 
(msingi na sekondari) 
imepokea miradi yenye 
thamani ya TZS 22.8 
bilioni, ikihusisha ujenzi 
wa madarasa, mabweni, 
na ununuzi wa vifaa vya 
kufundishia.

·	 Miundombinu: Miradi 
mikubwa ya ujenzi wa 
barabara na miundombinu 
mingine ina thamani ya 
TZS 44.9 bilioni, ikilenga 
kuboresha usafiri na 
uchukuzi.

·	 Kilimo na Mifugo: Sekta 
hii imepata miradi yenye 
thamani ya TZS 1.46 
bilioni, ikiwa ni pamoja na 

MWONEKANO wa majengo ya Hospitali ya Manispaa ya Songea iliyojengwa eneo 
la Sanangula. Hospitali hiyo imeanza kutoa huduma za msingi kwa wananchi.MWONEKANO wa Mji wa Songea

Katika kipindi 
hiki cha miaka 
minne, serikali 

imetekeleza 
miradi ya 

maendeleo 
yenye jumla 

ya thamani ya 
TZS 276.05 

bilioni, 
ambapo TZS 

251.15 bilioni 
zilipokelewa na 
kutumika katika 

utekelezaji.

MWONEKANO wa Shule ya Msingi Chifu Zulu iliyojengwa na serikali kupitia Programu ya BOOST Kata ya Mshangano Manispaa ya 
Songea, shule hiyo inachukua wanafunzi wa shule ya msingi na ilizunduliwa Septemba  2024 na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.
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 JENGO la Halmashauri ya Mji wa Mbinga

MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA
MAFANIKIO MBINGA MJI

MKUU wa Wilaya ya Mbinga
 Mheshimiwa  Kisare Makori

MWENYEKITI wa Halmashauri ya Mji 
wa Mbinga Mheshimiwa

Kelvin Mapunda

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Halmashauri ya Mji wa Mbinga

Amina  Khamis Sefu

WASILIANA 
NASI

MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA MIRADI 
MBINGA MJI CHINI YA RAIS SAMIA

Sanduku la Barua: 
P.O.BOX 135 ; 

Simu ya Mezani: 
+225 - 2640664 ; 

Mobile: 
0733216557 ; 
Barua pepe: 

td@mbingatc.go.tz
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·	 Ujenzi wa matundu 
ya vyoo 6 Luhuwiko 
Sekondari – 6,600,000 
TZS (Yanatumika).

·	 Umaliziaji wa maabara 
moja Kindimba 
Sekondari – 30,000,000 
TZS (Imekamilika).

·	 Umaliziaji wa vyumba 
vya madarasa 4 
Kindimba – 50,000,000 
TZS (Yamekamilika na 
yanatumika).

2. Sekta ya Miundombinu

Serikali pia imewekeza katika 
ujenzi wa miundombinu muhimu 
kama barabara, huduma za afya, 
na maji safi kwa wananchi. 
Hii imesaidia 
k u p u n g u z a 
c h a n g a m o t o 
za usafiri na 
upat ikana j i 
wa huduma 
za msingi.

3. Huduma 
za Jamii

Miradi ya kuboresha huduma 
za afya, upatikanaji wa maji, 
na miradi mingine ya kijamii 
imeendelea kutekelezwa kwa 
mafanikio makubwa, hivyo 
kuinua hali ya maisha ya 
wananchi wa Mbinga.

Fedha Zilizotumika

Jumla ya 12,121,869,723 TZS 
zimetumika katika utekelezaji 
wa miradi hii katika kipindi cha 
miaka mitatu.

Uwekezaji huu mkubwa katika 
miundombinu na huduma za jamii 
umeleta mafanikio makubwa kwa 
wananchi wa Mbinga Mji. Serikali 
inaendelea kuhakikisha kuwa 
miradi inayotekelezwa inaleta 

matokeo chanya na kuchangia 
katika maendeleo ya 

taifa kwa ujumla. Kwa 
juhudi hizi, maisha 

ya wananchi 
y a n a z i d i 
kuboreka na 
m u s t a k a b a l i 
wa maendeleo 
unaonekana 
kuwa mzuri.

Na ALBANO MIDELO

HALMASHAURI ya Mji wa Mbinga mkoani Ruvuma 
imepiga hatua kubwa katika maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi, kupitia utekelezaji wa miradi 
mbalimbali chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mji wa Mbinga  
Amina Khamis Sefu anasema miradi hii imehusisha sekta ya 
elimu, miundombinu na huduma za jamii, ikichochea ustawi 
wa wananchi na kuboresha maisha yao kwa ujumla.

Maendeleo Katika Sekta Mbalimbali

1. Sekta ya Elimu

Katika kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia, 
serikali imewekeza kiasi kikubwa cha fedha katika sekta ya 
elimu. Baadhi ya miradi iliyotekelezwa ni pamoja na:

·	 Ujenzi wa shule mpya Lusonga – 470,000,000 TZS 
(Mradi unatumika).

·	 Ujenzi wa shule mpya Dr. Philip I. Mpango 
Sekondari – 560,552,287 TZS (Inatumika).

Serikali pia imewekeza 
katika ujenzi wa miundombinu 

muhimu kama barabara, 
huduma za afya na maji safi 
kwa wananchi. Hii imesaidia 
kupunguza changamoto za 

usafiri na upatikanaji wa 
huduma za msingi.

MAFANIKIO

MRADI wa shule mpya ya sekondari Kata ya Matarawe 
mjini Mbinga, ambayo imejengwa kupitia Programu ya 
Uboreshaji Elimu ya Sekondari SEQUIP (Development 
Journalist).
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MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA
MAFANIKIO MBINGA

Mkuu wa Wilaya ya Mbinga 
Mheshimiwa Kisare Makori

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga

Joseph Kashushura

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga  Deusderius 

Haule

WASILINA NASI

MIRADI YA MBINGA INAVYOGUSA 
MAISHA YA WANANCHI

Jengo jipya la Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga ambalo lilifunguliwa rasmi na Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan

MBINGA DISTRICT COUNCIL
Sanduku la posta: P.O. BOX 194 

MBINGA-RUVUMA
Namba za simu: 2552640005

SImu ya mkononi: PS 0754533018
parua pepe: ded@mbingadc.go.tz
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Na ALBANO MIDELO

Ka t i k a 
jitihada za 
kuboresha 
h u d u m a 
za kijamii 

na kuimarisha 
ustawi wa wananchi, 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbinga mkoani 
Ruvuma imeendelea 
kutekeleza miradi 
mbalimbali ya 
maendeleo kwa 
mwaka wa fedha 
2024/2025. Miradi 
hii imegawanyika 
katika sekta kadhaa 
ikiwemo afya, elimu, 
miundombinu, kilimo 
na uwezeshaji wa 
wananchi kiuchumi

1. Sekta ya Afya

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga 
Joseph Kashushura 
anasema miradi ya 
afya imejikita katika 
ujenzi wa vituo vya 
afya, hospitali na 
zahanati pamoja 
na ukamilishaji wa 
majengo ya OPD na 
maabara. 

Anasema ukamilishaji 
wa wodi tatu katika 
Hospitali ya Wilaya 
umetekelezwa kwa 
kutumia shilingi 
milioni 95. Aidha, 
ujenzi wa jengo 
la upasuaji katika 
hospitali hiyo 

unaendelea kwa 
gharama ya shilingi 
milioni 350.

2. Sekta ya Elimu

Katika sekta ya 
elimu, halmashauri 
imejikita katika ujenzi 
na ukarabati wa 
madarasa, ofisi za 
walimu, nyumba za 
walimu na matundu ya 
vyoo. Miongoni mwa 
miradi inayotekelezwa 
ni ujenzi wa madarasa 
2 katika Shule ya Msingi 

Njombe kwa gharama 
ya shilingi milioni 10 
na ukamilishaji wa 
hosteli ya wanafunzi 
katika Sekondari ya 
Mikalanga kwa shilingi 
milioni 30.

3. Miundombinu ya 
Jamii

Halmashauri pia 
imewekeza katika 
ujenzi wa ofisi za 
kata na vijiji, jengo la 
uwekezaji mjini Mbinga 
pamoja na kiwanja 

cha michezo. Kukarabati jengo 
la uwekezaji kwa gharama ya 
sh. milioni 570, huku ujenzi wa 
jengo la uwezeshaji wananchi 
kiuchumi ukiwa mbioni kuanza.

4. Kilimo na Uwezeshaji 
Wananchi

Katika jitihada za kuinua 
sekta ya kilimo, halmashauri 
imeanzisha shamba la kuzalisha 
miche ya kahawa lenye ukubwa 
wa hekta 33 kwa sh.milioni 50. 

Aidha, mpango wa kutoa 
mikopo ya asilimia  10 kwa 
vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu umefadhiliwa 
kwa sh. milioni 739.5, lakini 
fedha hizo bado hazijatolewa 
kwa walengwa.

Jumla ya fedha zilizotumika

Kwa mwaka wa fedha 
2024/2025, jumla ya sh. 
bilioni 6.18 zilitengewa miradi 
mbalimbali. Hadi sasa, sh. 
bilioni 3.40 zimepokelewa, 
huku sh. bilioni 1.24 zikiwa  
zimetumika kwenye utekelezaji 
wa miradi mbalimbali.

Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga imeonyesha dhamira 
ya dhati ya kuimarisha 
maendeleo ya wananchi wake 
kupitia miradi mbalimbali 
inayotekelezwa. Hata hivyo, 
changamoto ya upatikanaji wa 
fedha kwa wakati  inakwamisha 
utekelezaji wa baadhi ya miradi. 
Ni matumaini ya wananchi 
kuwa miradi itakamilika kwa 
wakati na kuleta manufaa 
yaliyokusudiwa kwa jamii.

MIRADI YA MBINGA INAVYOGUSA 
MAISHA YA WANANCHI

MILIONI 

95
Imetumika 

kwenye ukamilishaji 
wa wodi tatu 

Hospital ya Wilaya. 
Aidha, ujenzi wa 
jengo la upasuaji 

katika hospitali hiyo 
unaendelea kwa 

gharama ya shilingi 
milioni 350.

Baadhi ya majengo katika mradi wa ujenzi hospitali  mpya ya Halmashauri ya 
MbInga ambayo imeanza kuhudumia wananchi
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JENGO la Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa

MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA
MAFANIKIO NYASA

MKUU wa Wilaya ya Nyasa
 Mheshimiwa Pers Magiri

MWENYEKITI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Nyasa

Mheshimiwa Starwat Nombo

MKURUGENZI wa 
Halmashauri ya Nyasa 

Khalid Khalif

CONTACT US

RAIS SAMIA ALIVYOBORESHA 
HUDUMA ZA JAMII NYASA

Nyasa District Council
Postal Address: Box 90 Mbamba bay
Telephone: 025 -2952003
Mobile:
Email: ps.ded@nyasadc.go.tz
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Na ALBANO MIDELO

Katika jitihada za kuboresha 
huduma za kijamii, Wilaya ya 
Nyasa iliyopo katika Mkoa wa 
Ruvuma imefanikiwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo 

kati ya mwaka wa fedha 2021 hadi 2025, 
kwa jumla ya shilingi 5,898,886,215.11. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Nyasa Khalid Khalif anasema miradi 
hiyo imegusa sekta mbalimbali muhimu 
zikiwemo afya, elimu na utawala.

Miradi ya Afya

Sekta ya afya imepokea jumla ya shilingi 
2,240,878,950 za ujenzi na ukamilishaji wa 
miundombinu muhimu. Miongoni mwa 
miradi iliyotekelezwa ni:

·	 Ujenzi wa jengo la upasuaji 
na wodi ya kina mama katika 
Kituo cha Afya Liparamba (Tsh 
250,000,000).

·	 Ujenzi wa OPD na maabara (Tsh 
250,000,000).

·	 Ujenzi wa nyumba za watumishi 
wa afya (Tsh 90,000,000).

RAIS SAMIA ALIVYOBORESHA 
HUDUMA ZA JAMII NYASA

msingi (Tsh 200,000,000).

·	 Ujenzi wa vyumba vya 
maabara za sayansi 
katika shule mbalimbali 
za sekondari (Tsh 
150,000,000).

·	 Ujenzi na ukamilishaji wa 
matundu ya vyoo katika 
shule mbalimbali (Tsh 
180,000,000).

Miradi ya Utawala

Kwa upande wa sekta ya utawala, 
kiasi cha shilingi 1,488,028,000 
kimetumika kutekeleza miradi 
ifuatayo:

·	 Ujenzi wa nyumba za 
wakuu wa idara (Tsh 
150,000,000).

·	 Uendelezaji wa ujenzi 
wa Ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya (Tsh 
1,338,028,000).

Jumla ya Fedha Zilizotumika

Kwa mujibu wa takwimu za 
utekelezaji wa miradi hii, jumla 
ya fedha zilizotumika ni shilingi 
5,898,886,215.11. Miradi mingi 
imeshakamilika na inatumika, 
huku baadhi ikiwa katika hatua za 
mwisho za ukamilishaji.

Utekelezaji wa miradi hii 
umeleta maboresho makubwa 
katika huduma za afya, elimu, 
na utawala ndani ya Wilaya ya 
Nyasa. Wananchi sasa wanapata 
huduma bora na za uhakika, huku 
miundombinu ikiimarika kwa 
kiwango kikubwa. 

·	 Ujenzi wa jengo la dharura EMD 
katika Hospitali ya Wilaya (Tsh 
300,000,000).

·	 Uendelezaji wa ujenzi wa Kituo cha 
Afya Kingerikiti (Tsh 300,000,000).

·	 Ujenzi wa zahanati katika maeneo 
ya Jangwani, Lundu, na Chimate 
(Tsh 50,000,000 kila moja).

·	 Uendelezaji wa Hospitali ya Wilaya 
(Tsh 800,000,000).

Miradi ya Elimu

Sekta ya elimu imepatiwa kiasi cha shilingi 
2,101,218,265.11 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba vya madarasa, maabara, na 
miundombinu ya shule. Miradi muhimu ni 
pamoja na:

·	 Ujenzi wa vyumba 44 vya madarasa 
katika shule za sekondari 16 (Tsh 
880,000,000).

·	 Ujenzi wa shule mpya ya 
Sekondari ya Kata ya Liwundi (Tsh 
470,000,000).

·	 Ujenzi wa vyumba 10 vya madarasa 
katika vituo shikizi vya shule za 

Sekta ya afya imepokea 
jumla ya shilingi 

2,240,878,950 za ujenzi 
na ukamilishaji wa 

miundombinu muhimu 
katika maeneo 

mbalimbali

MRADI wa Shule mpya ya Sekondari Kata ya Riwundi iliyojengwa kupitia Programu ya Uboreshaji Elimu ya Sekondari SEUIP

MWONEKANO wa majengo ya Hospitali ya Wilaya ya Nyasa ambayo ujenzi wake umekamilika na hospitali hiyo inatoa huduma kwa wananchi.
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UJENZI wa Sekondari Kata ya Tuwemacho Tunduru ambayo imekamilika na kuanza kuchukua wanafunzi.

MIAKA MINNE YA RAIS DK. SAMIA
MAFANIKIO TUNDURU

MKUU wa Wilaya ya Tunduru 
Mheshimiwa Simon Chacha

MWENYEKITI wa Halmashauri ya 
Wilaya  ya Tunduru

Mheshimiwa Hairu Hemed Musa

MKURUGENZI wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru Chiza Marando

WASILIANA NASI

TUNDURU INAVYOJIVUNIA MIAKA 
MINNE YA UONGOZI WA RAIS SAMIA

Halmashauri ya Wilaya Tunduru
Anuani ya Posta: 275, TUNDURU
Simu: + 255-025-2680004
Simu ya Nununu:
Barua Pepe: info@tundurudc.go.tz
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Sekta ya Afya

Maendeleo ya huduma za afya 
pia yamepewa kipaumbele 

kwa miaka 
hii mitano. 
U k a r a b a t i 
wa hospitali 
ya wilaya ya 
Tunduru, ujenzi 
wa vituo vya 
afya, zahanati na 
ununuzi wa vifaa 
tiba umekuwa 
sehemu muhimu 
ya matumizi 
ya bajeti ya 
h a l m a s h a u r i . 
M i o n g o n i 
mwa miradi 
i l iyotekelezwa 
ni ujenzi wa 
vituo vya afya 
vya Masonya, 
Mchesi, Nalasi, 

na Nampungu, pamoja na 
ukamilishaji wa wodi mbili 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Tunduru.

Miundombinu na Huduma za 
Jamii

Halmashauri pia imejikita 
katika ujenzi wa barabara, 
uchimbaji wa visima vya maji, 
ujenzi wa vyoo vya umma, na 
miradi ya nishati. Maeneo ya 
vijijini yamepewa kipaumbele ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora za kijamii.

Jumla ya Fedha Zilizotumika

Katika kipindi cha miaka 
mitano ya utekelezaji wa miradi 
(2020/21 - 2024/25), jumla 
ya shilingi 24,683,926,557.09 
zilitumika kufanikisha miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika 
Wilaya ya Tunduru.

Tunduru DC inajivunia hatua 
hizi kubwa za maendeleo 
na inaendelea kushirikiana 
na serikali kuu, wadau wa 
maendeleo na wananchi 
ili kuhakikisha malengo ya 
maendeleo yanafikiwa kwa 
manufaa ya wote.

Na ALBANO MIDELO

Ha l m a s h a u r i 
ya Wilaya 
ya Tunduru 
mkoani Ruvum, 
i m e k u w a 

mstari wa mbele katika 
kuhakikisha miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
inatekelezwa kwa manufaa 
ya wananchi. Kuanzia 
mwaka wa fedha 2020/21 
hadi Januari 2025, jumla ya 
miradi mingi imekamilishwa 
au inaendelea kutekelezwa, 
ikihusisha sekta za elimu, 
afya, miundombinu, maji, 
na maendeleo ya kijamii.

Miradi ya Elimu

 Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru Chiza Marando 
anasema Halmashauri 
hiyo imewekeza pakubwa 
katika uboreshaji wa 
miundombinu ya elimu. 
Ujenzi wa madarasa, 
mabweni, vyoo na maabara 

umekuwa kipaumbele ili 
kuhakikisha wanafunzi 
wanapata mazingira bora 
ya kusomea.

 Kwa mwaka 2021/22 
pekee, zaidi ya shilingi 
bilioni 8.2 zilitumika katika 
miradi mbalimbali ya elimu, 
ikiwemo ujenzi wa shule 
mpya na ukarabati wa shule 
kongwe.

Katika mwaka wa fedha 
2022/23, halmashauri 
ilitumia zaidi ya shilingi 
bilioni 6.7 za ujenzi wa 
madarasa, mabweni, 
matundu ya vyoo, na 
kuboresha miundombinu 
ya shule za msingi na 
sekondari. Mwaka 2023/24 
uliendelea na kasi hiyo, 
ambapo zaidi ya shilingi 
bilioni 6.7 zilitengwa kwa 
uboreshaji wa elimu, 
huku mwaka 2024/25 
ukishuhudia matumizi ya 
zaidi ya shilingi bilioni 2.9 
kufikia Januari, 2025.

Katika kipindi cha 
miaka mitano ya 
utekelezaji wa 
miradi (2020/21 
- 2024/25), 
jumla ya shilingi 
24,683,926,557.09 
zilitumika 
kufanikisha miradi 
mbalimbali ya 
maendeleo katika 
Wilaya ya Tunduru.

TUNDURU INAVYOJIVUNIA MIAKA 
MINNE YA UONGOZI WA RAIS SAMIA

MRADI wa ukarabati wa hospitali kongwe ya Tunduru.
BAADHI ya mabweni mapya yaliyojjengwa na serikali katika Shule 
ya Sekondari ya Masonya P.o Box 600 Songea, Ruvuma - Tanzania.

MRADI wa kituo cha afya Kata ya Masonya wilayani Tunduru
ambacho kimeanza kutoa huduma kwa wananchi.

BAADHI ya majengo ya madarasa ambayo yamejengwa katika 
sekondari ya wasichana Masonya Tunduru.
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MADABA YAJIVUNIA MAFANIKIO MAKUBWA YA MAENDELEO
Kwa kipindi 

cha 2020 hadi 
2025, Madaba 
imefanikiwa 

kujenga vyumba 
vya madarasa 121, 
matundu ya vyoo 
286, shule mpya 
tano, maabara 

14, hosteli tano, 
pamoja na 

nyumba za walimu 
13. Mafanikio 

haya yamechangia 
ongezeko la ufaulu 

na kupunguza 
msongamano 
wa wanafunzi 

darasani.

Na ALBANO MIDELO

Katika kipindi 
cha miaka 
minne iliyopita, 
Halmashauri ya 
Madaba  Wilaya 

ya Songea mkoani Ruvuma, 
imepiga hatua kubwa 
katika sekta mbalimbali za 
maendeleo. Kwa kuungwa 
mkono na Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, miradi 
yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 19 imefanikiwa 
kutekelezwa, ikihusisha sekta 
za elimu, afya, kilimo na 
utawala.

Elimu: Miundombinu Bora 
kwa Wanafunzi

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Madaba 
Sajidu  Idrisa Mohamed 
anasema katika sekta ya 
elimu, zaidi ya shilingi bilioni 
8.18 zimetumika kuboresha 

mazingira ya kujifunzia kwa 
wanafunzi wa shule za msingi 
na sekondari. 

Kwa kipindi cha mwaka 
2020 hadi 2025, Madaba 
imefanikiwa kujenga vyumba 
vya madarasa 121, matundu 
ya vyoo 286, shule mpya tano, 
maabara 14, hosteli tano 
na nyumba za walimu 13. 
Mafanikio haya yamechangia 
ongezeko la ufaulu na 
kupunguza msongamano wa 
wanafunzi darasani.

Afya: Huduma za Kisasa kwa 
Wananchi

Katika kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora 
za afya, serikali imetumia 
zaidi ya shilingi bilioni 4.3 
kuboresha sekta hiyo. Ujenzi 
wa Hospitali ya Wilaya ya 
Madaba umekamilika, ukiwa 
na majengo yote muhimu, 
zikiwemo maabara, wodi 

za wagonjwa, jengo la mama na 
mtoto na chumba cha upasuaji. 
Pia, zahanati tano na kituo cha afya 
kimoja vimejengwa, huku magari 
manne ya afya yakinunuliwa kusaidia 
huduma za dharura.

Kilimo: Uhakika wa Chakula na 
Masoko

Kilimo kikiwa uti wa mgongo wa 
uchumi wa Madaba, zaidi ya shilingi 
bilioni 4.5 zimetolewa kwa ujenzi wa 
maghala tisa ya kuhifadhi mazao, 
pikipiki 22 kwa maofisa ugani, 
pamoja na mashine ya kisasa ya 
kupima udongo. Hatua hii imeongeza 
uzalishaji wa mazao kutoka tani 
41,716 mwaka 2021 hadi tani 160,343 
mwaka 2024, huku upatikanaji wa 
mbolea ya ruzuku ukifikia asilimia 
97.7 ya mahitaji.

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Katika kuinua uchumi wa wananchi, 
zaidi ya shilingi milioni 160 
zimetolewa kama mikopo isiyo na 
riba kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu. Hili 
ni ongezeko la asilimia 232 kutoka 
milioni 48 zilizotolewa mwaka 2020. 
Aidha, soko la kisasa lenye thamani ya 
shilingi milioni 190 limejengwa katika 
Kijiji cha Lituta, likiwa na vizimba 84 
na vyoo vya kisasa.

Utawala: Mazingira Bora kwa 
Watumishi

Kwa upande wa utawala, shilingi 
bilioni 1.25 zimetumika kujenga ofisi 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya, 
nyumba tano za wakuu wa idara, 
pamoja na ununuzi wa magari matatu 
kwa ajili ya usimamizi wa miradi na 
huduma kwa wananchi.

Serikali ya Awamu ya Sita imeendelea 
kuonesha dhamira yake ya dhati 
ya kuwaletea wananchi wa Madaba 
maendeleo yanayogusa maisha yao 
moja kwa moja. Wananchi sasa wana 
matumaini makubwa ya siku za usoni, 
wakiendelea kufurahia matunda ya 
uwekezaji mkubwa wa serikali katika 
kila sekta muhimu.

MWONEKANO wa majengo katika Hospitali ya Halmashauri ya Madaba.

SHULE ya Sekondari mpya Kata ya Lilondo Halmashauri ya Madaba wilayani Songea iliyojengwa na serikali  kupitia 
Programu ya Uboreshaji Elimu ya Sekondari Nchini  (SEQUIP)  imekamilika na kuanza kuchukua wanafunzi
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MWONEKANO wa majengo katika Hospitali ya Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma.

Na ALBANO MIDELO

Katika kipindi cha uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Wilaya 
ya Namtumbo mkoani 

Ruvuma imefanikiwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
kwa gharama ya jumla ya TSh 
38,586,195,318.24. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo Philemon 
Magesa anasema fedha hizo 
zimetumika katika sekta tofauti 
zinazolenga kuboresha huduma za 
jamii na kukuza ustawi wa wananchi.

Muhtasari wa Miradi Kisekta
1. Sekta ya Elimu

Serikali imewekeza kwa kiasi kikubwa 
katika kuboresha miundombinu ya 
elimu kwa kujenga na kukamilisha:

·	 Vyumba vya madarasa 
katika shule za msingi na 
sekondari.

·	 Maktaba na maabara za 
shule za sekondari.

·	 Mabweni kwa wanafunzi wa 
shule za sekondari.

·	 Vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia.

2. Sekta ya Afya

Kupitia mpango wa kuboresha 
huduma za afya, miradi 
iliyotekelezwa ni pamoja na:

·	 Ujenzi wa hospitali ya wilaya 
na vituo vya afya.

·	 Ujenzi wa zahanati katika 
vijiji mbalimbali.

·	 Ununuzi wa dawa, vifaa tiba 

MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA 
SITA WILAYANI NAMTUMBO (2020-2023)

na vitendanishi.
·	 Uboreshaji wa huduma za 

lishe kwa watoto chini ya 
miaka mitano.

3. Sekta ya Maji

Serikali imeboresha huduma za maji 
kwa:

·	 Ujenzi wa miundombinu ya 
maji safi na salama.

·	 Ukarabati wa visima na 
mabwawa ya maji.

·	 Uboreshaji wa mifumo ya 
usambazaji wa maji vijijini.

4. Sekta ya Maendeleo ya Jamii

Katika kukuza maendeleo ya jamii 
na kuinua maisha ya wananchi, 
serikali imetekeleza:

·	 Utoaji wa mikopo kwa 
vikundi vya wanawake, 
vijana, na watu wenye 
ulemavu.

·	 Uimarishaji wa ruzuku kwa 
kaya masikini kupitia mfuko 
wa TASAF.

·	 Kampeni za uhamasishaji 
wa usawa wa kijinsia na 
haki za watoto.

Mafanikio haya yanaonesha dhamira 

ya Serikali ya Awamu ya Sita katika 
kuhakikisha ustawi wa wananchi wa 
Namtumbo unaboreshwa kupitia 
uwekezaji wa miradi ya maendeleo. 
Wananchi wa Namtumbo 
wanaendelea kushuhudia 
mabadiliko makubwa katika 
huduma za msingi kama elimu, afya, 
na maji, hali inayochochea ukuaji wa 
kijamii na kiuchumi.

Hii ni ishara kwamba serikali 
inaendelea kutekeleza ahadi zake 
kwa vitendo, huku ikihamasisha 
ushirikiano wa sekta binafsi na jamii 
kwa ujumla katika kuleta maendeleo 
endelevu.

WANAFUNZI wa sekondari hiyo yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi wa kike kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita

Fedha hizi zimetumika katika sekta tofauti zinazolenga kuboresha huduma za jamii na kukuza ustawi wa wananchi.

TSh 38,586,195,318.24. 
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Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Uhuru 
Publications Ltd, inawashukuru na kuwapongeza kwa kufanikisha 

uandaaji wa toleo maalumu la mafanikio ya Mkoa wa Ruvuma.

KWA MAKALA, MATANGAZO YA BIASHARA WASILIANA NASI KWA SIMU NAMBA 0765-142-207 AU 0683-378-522
Gazeti hili hutolewa na Uhuru Publications Limited, S.L.P. 9221 Dar es Salaam

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA MKUU WA MKOA RUVUMA
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