


 

 

KARIBU MKOA WA RUVUMA 

Haki zote zimehifadhiwa.Hairuhusiwi kuiga, kunakili, kutafsiri, kupiga chapa, 

kutoa nakala kivuli au kutoa baadhi ya maandishi ya Jarida hili kwa namna 

yoyote ile bila idhini ya Mwandishi kwa maandishi. 

JARIDA LA RS RUVUMA TOLEO  MAALUM LA MBIO ZA 

MWENGE WA UHURU MEI 2025 

 
Jarida limehaririwa na Albano Midelo wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini (GCU) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma 

 
Kulia ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Bi. Mary Makondo 

akimkabidhi Mwenge wa Uhuru Mkuu wa Wilaya ya Songea Mheshimiwa 

Kapenjama Ndile kwenye viwanja vya shule ya msingi Igawisenga Madaba



 

 

                                               TAHARIRI 
 
Wapendwa wasomaji wetu ninayoheshima kubwa kuwaalika katika Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini (GCU) ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma  
kusoma habari na makala mbalimbali ambazo zinakuwa zinachapishwa na 
jarida hili. 
 
Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa mwongozo uliotolewa na Ofisi ya 
Rais TAMISEMI kupitia kitengo cha Mawasiliano Serikali kuhakikisha kila 
mwezi GCU Mkoa na Halmashauri zake zinachapisha jarida ili kutangaza 
shughuli mbalimbali zinazofanywa na serikali ikiwemo kutekeleza miradi 
mbalimbali  ya maendeleo, mahusiano na kutangaza fursa za utalii na 
uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa Ruvuma na namna viongozi wa ngazi ya 
Wilaya,Mkoa na kitaifa wanavyofanya ziara za  kuzungumza na 
wananchi,kusikiliza kero za wananchi na kuzitafutia ufumbuzi. 
 
Furahia kusoma 
 
 
RC RUVUMA ALIVYOZUNGUMZA NA WANAHABARI KUHUSU  MBIO 
ZA MWENGE WA UHURU 2025 
 

 
 



 

 

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Ahmed Abbas Ahmed, alisema kuwa 
mbio za mwenge mkoani Ruvuma zitaanza tarehe 9 Mei, 2025 ambapo 
mwenge huo utapokelewa katika Kijiji cha Igawisenga, Halmashauri ya 
Wilaya ya Madaba, ukitokea Mkoani Njombe. 

Akizungumza na waandishi wa habari Ofisini kwake, Kanali Ahmed alisema 
ni muhimu kwa wananchi wa mkoa wa Ruvuma kufahamu kuwa mwenge 
huo utakimbizwa katika halmashauri zote nane za mkoa wa Ruvuma. 

Aliitaja ratiba ya mbio hizo katika mkoa wa Ruvuma  ambapo Mei 9, 2025 
ni Madaba DC, Mei 10, 2025 Songea DC, Mei 11, 2025 Mbinga DC, Mei 
12, 2025 Nyasa DC,  Mei 13, 2025 Mbinga TC, Mei 14, 2025 Songea MC, 
Mei 15, 2025 Namtumbo DC,  Mei 16, 2025 Tunduru DC na tarehe 17 Mei 
2025 mwenge huo utakabidhiwa mkoa wa Mtwara. 

Mbio hizo kwa mwaka huu zinaongozwa na kauli mbiu inayohusu Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2025 ambayo inasema "Jitokeze Kushiriki Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2025 kwa Amani na Utulivu," kauli mbiu hiyo inaambatana na 
ujumbe wa kudumu wa mapambano dhidi ya Malaria unaosema "Zero 
Malaria inaanza na mimi, wewe na sisi wote." 

Kauli mbiu zingine ni "Kataa dawa za kulevya, timiza malengo yako," 
"Kuzuia  rushwa ni jukumu langu na lako, tutimize wajibu wetu," na ujumbe 
unaohusu lishe unaosema "Afya ni mtaji wako, zingatia unachokula." 

 
 



 

 

MWENGE WA UHURU KUPITIA MIRADI 76 RUVUMA 

 

Jumla ya miradi 76 yenye thamani ya Zaidi ya shilingi bilioni 95 inatarajiwa 
kutembelewa na Mwenge wa Uhuru mwaka 2025 katika Mkoa wa Ruvuma. 

Hayo yamesemwa na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali Ahmed Abbas 
Ahmed wakati anazungumza na wanahabari ofisini kwake mjini Songea 
kuhusu mbio maalum za Mwenge wa Uhuru ambao unaanza mbio zake 
mkoani Ruvuma Mei 9  na kukamilisha Mei16 mwaka huu. 

 Amesema miradi hiyo inajumuisha sekta muhimu kama afya, elimu, maji, 
barabara na huduma nyingine za kijamii na kwamba Kati ya miradi 
hiyo,miradi 17 itazinduliwa rasmi,miradi13 itawekewa jiwe la msingi  na 33 
itakaguliwa ili kuona utekelezaji wake. 

Ameongeza kuwa  miradi mingine 13 itahusisha ugawaji wa vifaa 
mbalimbali kwa wananchi. Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma na kwamba miradi 
hiyo inaonesha dhamira ya Serikali kuleta maendeleo ya kweli kwa 
wananchi. 

Kwa mujibu wa ratiba ya mbio hizo, Mwenge wa Uhuru utakimbizwa 
kuanzia Mei 9 hadi 16, 2025 katika Halmashauri zote nane za Mkoa wa 
Ruvuma kwa umbali wa jumla ya kilomita 1,378.90. 



 

 

“Mwenge huo utaanza Halmashauri ya Madaba, kupita Songea, Mbinga, 
Nyasa, Mji wa Mbinga, Manispaa ya Songea, Namtumbo na kumalizia 
Tunduru’’,alisema Kanali Abbas. 

Katika hotuba yake kwa wanahabari, Kanali Ahmed ameutaja ujumbe 
mkuu wa Mwenge wa Uhuru 2025  kuwa ni “Jitokeze kushiriki Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2025 kwa amani na utulivu”, ambao unalenga 
kuhamasisha wananchi wote wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi mkuu ujao. 

Mbali na kauli mbiu kuu hiyo,mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka huu pia 
zimejikita katika kuelimisha na kuhamasisha jamii kuhusu umuhimu wa 
lishe bora, mapambano dhidi ya rushwa, VVU/UKIMWIna matumizi ya 
dawa za kulevya na malaria. 

 Kanali Ahmed amebainisha kuwa kampeni hizi zinaendelea kuwa silaha 
muhimu za kujenga taifa lenye afya, maadili na ustawi wa jamii. 

Ametoa rai kwa wananchi wa Ruvuma kujitokeza kwa wingi kushiriki katika 
mapokezi ya Mwenge wa Uhuru na kushuhudia hatua za utekelezaji wa 
miradi yao. 

Amesisitiza kuwa Mwenge wa Uhuru si tu ishara ya historia ya uhuru, bali 
pia chombo cha kuangaza maendeleo, ushirikiano na maandalizi ya 
uchaguzi wa amani mwaka 2025. 

 

Baadhi ya wananchi waliojitokeza kumsikiliza kiongozi wa mbio za mwenge 
wa uhuru kitaifa 2025 Ndugu İsmail Ali Ussi katika viwanja vya mji mdogo 
Lusewa wilayani Namtumbo 



 

 

MWENGE WA UHURU WAIKUBALI MIRADI YOTE MADABA 

 

Mbio za Mwenge wa Uhuru zimeanza rasmi leo Mei 9, 2025, mkoani 
Ruvuma kwa kutembelea, kukagua na kuweka mawe ya msingi katika 
miradi ya maendeleo katika Halmashauri ya Wilaya ya Madaba. 

Mwenge wa Uhuru umezindua vyumba viwili vya madarasa ya awali na 
matundu sita ya vyoo katika Shule ya Msingi Mkwera, umeweka mawe ya 
msingi katika ujenzi wa nyumba ya wageni katika Kijiji cha Lituta na mradi 
wa maji kijiji cha Gumbiro na kukagua mradi wa lishe katika Kijiji cha 
Lutukira. 

Akiweka jiwe la msingi katika mradi wa maji katika kijiji cha Gumbiro, 
Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa, Bw. Ismail Ali Ussi, amehimiza 
mamlaka husika kuhakikisha mradi huo unakamilika kwa wakati ili 
wananchi wanufaike na juhudi zinazofanywa na serikali ya awamu ya sita 
na kuwasihi wananchi kutunza miradi hiyo. 

Kwa upande wake Mbunge wa Madaba, Mhe. Joseph Mhagama, 
amesema jimbo hilo katika kipindi cha uongozi wa Mhe. Rais Dkt. Samia 
limepokea bilioni 12.9 kwa ajili ya miradi ya maji. 



 

 

Ameeleza kuwa mradi huo wa Gumbiro ni moja kati ya miradi ambayo 
inatarajiwa kukamilika hivi karibuni na mradi huo utakuwa na uwezo wa 
kubeba maji lita 75,000 na kuhudumia wakazi zaidi ya 2,000. 

Mwenge wa Uhuru pia umekagua shughuli za kiuchumi zinazofanywa na 
vijana wa bodaboda katika Kijiji cha Mbangamawe na kuweka jiwe la 
msingi katika kituo cha kulelea watoto wanaoishi kwenye mazingira 
magumu cha Hope Village na kushiriki katika upandaji wa miti ili 
kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa utunzaji wa mazingira. 

 

KIONGOZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU AONYA 

KUHUSU RUSHWA KWENYE UCHAGUZI 

 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2025, Ismail Ally Ussi, 
ametoa onyo kali dhidi ya vitendo vya rushwa, akisisitiza kuwa ni tishio kwa 
demokrasia, haki na maendeleo hasa katika kipindi hiki kuelekea Uchaguzi 
Mkuu wilayani Songea, mkoani Ruvuma. 



 

 

Akizungumza  katika viwanja vya Shule ya Msingi Igawisenga, 
Halmashauri ya Madaba, Ussi alitoa ujumbe mzito kwa viongozi wa 
Serikali, vyama vya siasa na wananchi, akiwataka kujitenga kabisa na 
vitendo vya rushwa vinavyoweza kuhatarisha uchaguzi huru na wa haki. 

“Rushwa ni adui mkubwa wa haki na uwajibikaji. Ni lazima tupambane 
nayo kwa nguvu zote ili kulinda misingi ya uchaguzi wa kidemokrasia,” 
alisisitiza Ussi huku akihimiza mshikamano wa kitaifa katika kuikataa. 

Katika ziara hiyo ya kukagua na kuzindua miradi ya maendeleo, Ussi 
aliwataka Watanzania kuwa walinzi wa maadili na kuhakikisha kuwa kila 
hatua ya mchakato wa uchaguzi inazingatia uwazi na uadilifu, bila 
kuruhusu ushawishi wa kifedha au upendeleo. 

Ussi alihitimisha kwa kueleza kuwa Mwenge wa Uhuru si tu alama ya 
historia, bali pia ni mwanga wa kupambana na maovu kama rushwa, akitoa 
rai kwa kila mmoja kuenzi ujumbe huo kwa vitendo ili kudumisha amani, 
umoja na maendeleo ya kweli.   

 

Moja ya shule za kisasa iliyowekewa jiwe la msingi na Kiongozi wa Mbio za 
mwenge wa Uhuru 2025 Ismail Ali Ussi Katika Kata ya Betheremu 
Halmashauri ya Mbinga Mji 

 



 

 

MWENGE WA UHURU ULIVYOKABIDHIWA HALMASHAURI YA  

WILAYA YA SONGEA 

 

pichani ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Madaba Sajid Idrisa Mohamed 
akimkabidhi mwenge wa Uhuru Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea Elizabeth Gumbo Mwenge  ndani ya  viwanja vya shule ya msingi 
Peramiho Mwenge huo ulipitia miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 1.6 

 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma Mary Makondo ambaye alimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma kwenye mapokezi ya mwenge wa Uhuru 
kutoka Mkoa wa Njombe eneo la Igawisenga Madaba Mei 9 mwaka huu 



 

 

MWENGE WA UHURU WAZINDUA JENGO LA EMD PERAMIHO 

 

Mwenge wa uhuru umeendelea na mbio zake mkoani Ruvuma katika 
halmashauri ya Wilaya ya Songea na kuzindua jengo la matibabu ya 
wagonjwa wa dharura (EMD) katika hospitali ya rufaa ya misheni ya Mt. 
Joseph Peramiho. 

Akitoa taarifa ya mradi wa jengo hilo, Mhandisi wa Hospitali hiyo, Greyson 
 Nyirenda, amesema hospitali hiyo ilipata kiasi cha fedha Bilioni 
1,317,870,928.58 kutoka kwa wafadhili ambao ni shirika la kidini kwa ajili 
ya ujenzi wa jengo hilo. 

Amebainisha kuwa mwaka 2022 idara hiyo ya wagonjwa wa dharula 
ilihudumia  wagonjwa 49,263, mwaka 2023 wagonjwa  61,233 na baada ya 
kukamilisha ujenzi wa jengo hilo Novemba 2024 mpaka sasa wagonjwa 
13,922 wameshahudumiwa. 



 

 

Akizungumza katika hospitali hiyo kiongozi wa mbio za mwenge kitaifa 
2025, Bw. Isamail Ali Ussi, amesema kama kiongozi wa mbio za mwenge 
na wenzake wana imani kubwa na hospitali hiyo katika kutoa huduma za 
afya kwa wananchi. 

Naye Waziri wa Afya na Mbunge wa Jimbo la Peramiho, Mhe. Jenister 
Mhagama, amesema hospitali hiyo imekuwa ni kitovu cha huduma za afya 
kwa kuwa wananchi wa nyanda za kusini wanafika kupata huduma katika 
hospitali hiyo. 

Ameeleza kuwa Serikali inaendelea kushirikiana na taasisi za kidini na 
sekta binafsi ili kuhakikisha huduma za afya zinazidi kuwa bora na 
kuimarika katika nchi akisisitiza kuwa sekta hizo si washindani bali ni 
washiriki wa Serikali katika kutoa huduma bora za afya kwa wananchi. 

 

Kushoto ni kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa 2025 Ndugu 
Ismail Ali Ussi akisalimiana na Askofu wa Jimbo katoliki Mbinga Mhashamu 
John Ndimbo mjini Mbinga 

 

 



 

 

KIONGOZI  MWENGE WA UHURU APANDA MTI SONGEA 

 

Pichani ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Bw. Ismail Ali 
Ussi, akipanda mti katika Shule ya Msingi Matomondo, Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea, mkoani Ruvuma. 

Zoezi hilo ni sehemu ya kuhamasisha uhifadhi wa mazingira, likilenga 
kuhamasisha jamii kupanda miti ili kulinda mazingira na kupunguza athari 
za ukataji wa miti hovyo.   

Kupitia jitihada hizo, Mwenge wa Uhuru unasihi wananchi kushiriki 
kikamilifu katika utunzaji wa mazingira, kwani ni jukumu la kila mmoja 
kuhakikisha ardhi inabaki kuwa rafiki kwa kizazi cha sasa na kijacho. 

 

 

 



 

 

MWENGE WA UHURU WAWEKA JIWE LA MSINGI SHULE YA 

AMALI SONGEA 

 

Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe la msingi katika ujenzi wa Shule ya 
Sekondari ya Amali katika kijiji cha Lundusi, Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea, mkoani Ruvuma. 

Mradi huo unagharimu shilingi milioni 560.5, ukiwezeshwa na wahisani 
kupitia Serikali Kuu chini ya mpango wa kuboresha elimu ya sekondari 
(SEQUIP).   

Shule hiyo inalenga kuimarisha sera na mitaala ya elimu ili kuwawezesha 
wahitimu kupata maarifa na ujuzi wa ujasiriamali, hatua itakayowasaidia 
kujitegemea na kuchangia maendeleo ya taifa.   

Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa, Bw. Ismail Ali Ussi, wakati wa 
uwekaji wa jiwe la msingi amesema kuwa shule za amali zinajengwa ili 
wilaya na halmashauri izalishe wataalam wa sekta mbalimbali, kwa lengo 
la kupunguza utegemezi. 



 

 

Amesisitiza kuwa Serikali, chini ya Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, imewekeza fedha nyingi katika miradi mikubwa na ya kimkakati, 
hivyo wananchi wanapaswa kuunga mkono jitihada hizo na kulinda 
miundombinu inayojengwa.   

Shule hiyo itawezesha wanafunzi kujifunza kwa vitendo katika sekta 
mbalimbali, zikiwemo viwandani, mashambani, uvuvi, na ujuzi wa kujiajiri 
au kuajiriwa kulingana na mahitaji ya soko la ajira na mabadiliko ya 
teknolojia. 

 

Mwenge wa Uhuru umeendelea na mbio zake katika Halmashauri ya Mji 
wa Mbinga mkoani Ruvuma kwa kukagua mradi wa jengo la wagonjwa wa 
nje OPD katika zahanati ya Mtakatifu Gabriel inayomilikiwa na kanisa 
katoliki Jimbo katoliki la Mbinga.Mradi mzima uliogharimu zaidi ya shilingi 
milioni 100 umekamilika na unatoa huduma kwa wagonjwa wa nje 
OPD,wagonjwa wanalazwa pia inatolewa huduma ya mama na mtoto 

 

 

 

 



 

 

MWENGE WA UHURU WAIKUBALI MIRADI YOTE MBINGA 

 

Mwenge wa Uhuru 2025 umeikubali miradi yote tisa yenye thamani ya 
shilingi bilioni1.6 iliyopitiwa  katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga 
mkoani Ruvuma. 

Miongoni mwa miradi hiyo ni pamoja na mradi wa maji safi na salama 
katika gereza la kilimo Kitai ambao umefunguliwa na Mwenge wa Uhuru 
ukiwa na uwezo wa kuhudumia wakazi1468. 

Akitoa taarifa ya mradi huo kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
,Meneja wa RUWASA Wilaya ya Mbinga Mashaka Sinkala alisema mradi 
huo umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 400 kutoka serikali kuu. 

Mradi mwingine uliozinduliwa na Mwenge wa Uhuru katika Halmashauri ya 
Wilaya Ya Mbinga ni mradi  wa  jengo la huduma ya mionzi katika hospitali 
ya Mtakatifu Gaudensia iliyopo Mkako. 

Akitoa taarifa ya mradi huo ,Mkurugenzi wa Hospitali ya Mtakatifu 
Gaudensia Dr.Thadei Kinyero alisema jengo hilo linatoa huduma na 
ambazo alizitaja kuwa ni  huduma ya mionzi,kipimo cha kutambua hali ya 



 

 

moyo,radiolojia na kipimo cha umeme wa moyo na kwamba hadi sasa 
jengo hilo limetoa limetoa huduma ya wagonjwa  4049. 

Hata hivyo amesema mradi huo wa jengo la radiolojia umegharimu Zaidi ya 
shilingi milioni 435. 

Mradi mwingine ambao umepitiwa na mwenge wa Uhuru ni mradi wa 
uhifadhi wa mazingira na vyanzo vya maji katika shule ya msingi Kiamili 
kijiji cha Kigonsera ambapo wanafunzi wameweza kuchimba mabwawa 
manne kwa gharama ya shilingi 700,000. 

Mwenge wa Uhuru pi umetembelea mradi wa uwekezaji  katika shamba la 
miti la Mbuji lenye ukubwa wa hekari 65.7 zenye thamani ya Zaidi ya 
shilingi milioni 29. 

Mwenge wa Uhuru pia umepita katika mradi wa ,mabweni mawili katika 
shule ya sekondari Mbuji ambapo serikali imetoa Zaidi ya shilingi milioni 
275 kutekeleza mradi huo. 

Miradi mingine iliyopitiwa na Mwenge wa Uhuru ni mradi wa  klabu ya 
wapinga rushwa na shamba la kahawa la mkulima binfasi Herbahat 
Raphael lililopo katika kijiji cha Nyoni. 

Akizungumza kwa nyakati tofauti wakati anakagua miradi hiyo,Kiongozi wa 
Mwenge wa Uhuru kitaifa 2025 Ndugu Ismalil Ali Ussi  amewapongeza 
viongozi katika ngazi zote na wananchi wilayani Mbinga kwa kusimamia 
utekeleza wa miradi hiyo  ambayo inakwenda kuleta manufaa makubwa 
kwa wananchi. 

Amesema Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan amekuwa anatoa fedha nyingi 
zikiwemo za maji,afya,barabara na elimu ili kuhakikisha wananchi 
wanatatuliwa changamoto mbalimbali zinazowakabili. 

Ametoa rai kwa wananchi wote waliojiandikisha kuhakikisha wanajitokeza 
kwenye uchaguzi mkuu kupiga kura mwezi Oktoba ili kuwachagua 
madiwani,wabunge na Rais. 

 



 

 

WANANCHI MAGUU WAJITOKEZA KATIKA MWENGE WA 

UHURU 

 

Baadhi ya wananchi wa kijiji cha Maguu katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga mkoani Ruvuma wakiwa wamejitokeza kwa wingi kumsikiliza 
Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru  kitaifa 2025 Ndugu Ismail Ali Ussi 

 

 

 

 



 

 

 

MAHABA YA WANANCHI WA MBUJI KWA MWENGE WA 

UHURU 

 

Baadhi ya wananchi wa kijiji cha Mbuji katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga mkoani Ruvuma wakiwa wamejitokeza kwa wingi kumsikiliza 
Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa  2025  ndugu Ismail Ali 
Ussi  

 

 



 

 

MWENGE WA UHURU WAPONGEZA MIRADI YA MBINGA MJI 

 

Mwenge wa uhuru umeendelea na mbio zake mkoani Ruvuma kwa kupitia 
miradi kumi  yenye thamani ya shilingi bilioni 1.2 katika Halmashauri ya Mji 
wa Mbinga. 

Kiongozi wa mbio za mwenge kitaifa wa uhuru 2025 Ndugu Ismail Ali Ussi 
amepongeza usimamizi wa miradi ya maendeleo uliofanywa na viongozi 
kwa kushirikiana na wananchi hali iliyosababisha miradi kuwa na viwango 
bora. 

Moja ya miradi iliyopitiwa na mwenge wa uhuru ni ujenzi wa shule mpya ya 
sekondari Kata ya Betherehemu ambapo serikali imetenga kiasi cha 
shilingi milioni 740 kutekeleza mradi huo kupitia program ya uboreshaji 
elimu ya sekondari (SEQUIP). 

Mwenge wa uhuru pia umekagua  na kufungua mradi wa maji Mkwaya 
unaokadiriwa kugharimu Zaidi ya shilingi milioni 375  na unatarajia 
kuhudumia wananchi 1,853. 

Meneja wa RUWASA wilaya ya Mbinga Mhandisi Yona Ndomba amesema 
hadi sasa utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 100 na tayari kaya 13 
zimeunganishwa  na huduma ya maji majumbani. 



 

 

Mwenge wa uhuru ukiwa katika Halmashauri ya mji wa Mbinga umekagua 
mradi wa huduma za afya zinazotolewa na  jengo la OPD katika zahanati 
ya Mtakatifu Gabriel inayomilikiwa na Jimbo katoliki la Mbinga. 

Askofu wa Jimbo la Mbinga Mhashamu John Ndimbo amesema ujenzi wa 
jengo la wagonjwa wa nje OPD ni sehemu tu ya ujenzi wa mradi mzima wa 
kituo cha afya tarajiwa cha St.Gabriel Jimbo katoliki la Mbinga. 

Amesema mradi  wa OPD umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 100 ukiwa 
ni msaada kutoka  kwa wafadhili na majitoleo ya waumini. 

Mwenge wa uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Mji wa Mbinga pia 
umekagua mradi wa shamba la miti linalomilikiwa  na Ndugu Lukas 
Nchimbi Mkazi wa kijiji cha Utiri . 

Shamba hilo lina ukubwa la hekari 10.4 likiwa na jumla ya miti ya kupanda 
4,600 na kwamba mradi huo una thamani ya shilingi milioni 32. 

Mwenge wa uhuru pia ukiwa mjini Mbinga umetembelea na kukagua 
kikundi cha UMOJA  kinachofanya  shughuli za ufundi seremala na 
kuchakata mazao ya misitu ili kuongeza kipato cha wanakikundi  ambapo 
hadi sasa mradi umegharimu  shilingi milioni 33. 

Akizungumza baada ya kukamilisha kupitia miradi hiyo Kiongozi wa Mbio 
za Mwenge wa Uhuru kitaifa 2025 Ndugu Ismail Ali Ussi ameupongeza 
uongozi wa Wilaya,Halmashauri na wananchi kwa usimamiaji mzuri wa 
miradi ukiwemo mradi mpya wa shule ya sekondari Kata ya Betherehemu 
 ambayo itawapunguzia watoto umbali wa kwenda mbali kufuata shule ya 
sekondari. 

Amepongeza ujenzi wa shule hiyo ambayo amesema ni bora na ina 
viwango vinavyolingana na thamani ya fedha 

“Mimi binafsi wakati naingia katika shule hii nilikuwa najiuliza hii ni shule au 
hoteli,mkuu wa wilaya aliniambia hii ni shule,shule kama hii tulikuwa 
tumezoea kuiona katika maeneo maalum kama Dar es salaam,tuna kila 
sababu ya kumpongeza Rais kwa kutoa fedha za ujenzi wa shule 
hii’’,alisisitiza Ussi. 

 



 

 

MWENGE WA UHURU WAMULIKA MIRADI  YA NYASA 

 

MWENGE wa uhuru 2025 umepitia na kuridhishwa na utekelezaji wa 
miradi tisa yenye thamani ya shilingi bilioni 82 katika wilaya ya Nyasa 
mkoani Ruvuma. 

Mkuu wa Wilaya ya Nyasa Mheshimiwa Peres Magiri amesema kati ya 
miradi hiyo,Mwenge wa Uhuru umekagua miradi mitatu,umeweka jiwe la 
msingi mradi mmoja na kuzindua miradi mitatu na miradi miwili kugawa 
vyandarua 

Akitoa taarifa kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 
2025,Meneja wa RUWASA Wilaya ya Nyasa Mhandisi Masoud Samila 
amesema utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 40 na kwamba 
wananchi 4,490 watapata maji safi kupitia mradi huo. 

Mwenge wa Uhuru pia umezindua mradi wa mtambo za kufua hewa tiba 
(Oxygen plant)  ambapo kiasi cha shilingi milioni 480 zimetumika kujenga 
miundombinu ya gesi na ununuzi wa mtambo wa kuchakata hewa tiba. 



 

 

Mradi huu umekuwa na faida kubwa katika utoaji wa huduma za afya 
hospitalini ikiwemo kusogeza huduma jirani na kupunguza gharama za 
kununua huduma. 

Mwenge wa uhuru  umekagua shughuli za kikundi cha  wajasiriamali vijana 
katika kijiji cha Ruhekei Kata ya Kilosa ambapo kikundi hicho kimefanikiwa 
kupata mkopo wa shilingi milioni 16.5 . 

Akitoa taarifa ya kikundi hicho Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Nyasa Khalid Khalif amesema mkopo huo unatokana na fedha za asilimia 
kumi ya mapato ya ndani ya Halmashauri hiyo. 

Mradi mwingine uliozinduliwa na Mwenge wa uhuru ni ujenzi wa vyumba 
vitatu vya madarasa katika shule ya sekondari Limbo ambapo serikali 
ilitenga shilingi milioni 72 kutekeleza mradi huo. 

Kukamilika kwa mradi huo kumeboresha mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia wanafunzi hivyo kupunguza mlundikano wa wanafunzi darasani. 

Mwenge wa Uhuru pia umetembelea na kukagua mradi wa kimkakati wa 
ujenzi wa bandari  na  barabara ya kuingia bandari ya Mbambabay kwa 
kiwango cha zege. 

Meneja wa Bandari katika ziwa Nyasa Manga Gassaya  amesema serikali 
imetenga Zaidi ya shilingi bilioni 82 kutekeleza mradi wa bandari ya 
Mbambabay na kwamba mradi huo unatarajia kukamilika Januari,2026. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa wilayani Nyasa pia umepitia miradi ya wapinga 
rushwa katika sekondari ya Kingerekiti na utekelezaji wa shughuli za lishe 
ambapo wilaya hiyo imetumia Zaidi ya shilingi milioni 33 sawa na asilimia 
100 kugharamia afua za lishe kwa watoto 32,574. 

Mwenge wa uhuru umekagua mradi wa kugawa  vyandarua vyenye 
thamani ya shilingi 500,000  ambapo katika wilaya ya Nyasa mwaka 2024 
jumla ya watu 14,412 waliugua ugonjwa wa malaria. 

Wilaya ya Nyasa inaendelea na mapambano dhini ya malaria kwa kugawa 
vyandarua kwa watoto chini ya miaka mitano jumla ya wajawazito 7,325 na 
watoto 9,114 walipatiwa vyandarua mwaka 2024. 



 

 

Akizungumza baada ya kukagua miradi hiyo ukiwemo mradi mkubwa wa 
kimkakati  wa ujenzi bandari ya Mbambabay,Kiongozi wa mbio za Mwenge 
wa uhuru 2025, Ismail Ali Ussi  Rais Dkt.Samia Suluhu Hassan ametoa 
mabilioni ya fedha kuhakikisha mradi wa bandari ya kisasa unakamilika. 

“Leo hii tumekuja kujionea bandari ya kisasa inayokwenda kutuunganisha 
na nchi jirani.serikali imefanya uwekezaji mkubwa wa bandari,mradi ambao 
unatarajia kukamilika mapema mwaka 2026”,alisema. 

Katika hatua nyingine Kiongozi huyo wa mwenge wa Uhuru 
amewakumbusha wananchi kujitokeza kwa wingi kwenye uchaguzi Mkuu 
Oktoba mwaka huu kwenda kupiga kura. 

 

NIMEUONA KWA MACHO KWA MARA YA KWANZA MWENGE 

WA UHURU ,NINA MIAKA 89 

 

Kwa miaka 89 ya maisha yake, Mzee Mohamed Saidi wa Kata ya 
Matogoro, Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma ameshuhudia 



 

 

mengi:Lakini jambo moja muhimu la kihistoria lilikuwa halijawahi kutia 
mguu kwenye macho yake—Mwenge wa Uhuru. 

“Nimekuwa nikiusikia tu kwenye redio,kuuona kwenye picha na kuwaona 
wengine wakisherehekea, lakini sikuwahi kuushuhudia kwa macho yangu,” 
anasema kwa sauti ya upole lakini yenye msisimko, akiwa amevaa kofia 
yake ya zamani aliyoinunua mwaka 1972 

. “Leo, hatimaye, nimeuona hapa kwangu. Sikuamini kama nitaishi hadi 
kuuona.” 

Ni Mei14  2025. Mwenge wa Uhuru umefika Manispaa ya Songea, na moja 
ya sehemu zilizoguswa kwa hisia kubwa ni Bonde la Timamu, ambapo 
kiongozi wa mbio hizo kitaifa  Ndugu Ismail Ali Ussi amezindua mradi wa 
kisima cha maji asilia kilichoboreshwa—kisima ambacho kina historia ndefu 
kama ya Mzee Mohamed mwenyewe. 

Kisima hicho, kilichojulikana na wakazi kama “chemchem ya maisha”, 
kimekuwa chanzo kikuu cha maji kwa wakazi wa Matogoro tangu mwaka 
1950.  

Kwa sasa, kutokana na juhudi za Serikali katika Manispaa ya Songea kwa 
usimamizi wa Mkurugenzi Wakili Bashir Muhoja, kisima hicho 
kimeboreshwa kwa gharama ya shilingi milioni 23.9 na kunufaisha zaidi ya 
kaya 500. 

“Maji haya sasa ni salama zaidi, yanapatikana kwa urahisi na yanaheshimu 
hadhi ya mwananchi,” anasema Mkurugenzi Muhoja. “Hiki ni chanzo asilia 
lakini sasa kimewekewa miundombinu ya kisasa ili kuhakikisha wananchi 
wa Matogoro hawanyimiwi huduma ya msingi ya maji.” 

Lakini jambo kubwa zaidi si tu maji, bali moyo wa ukarimu na uzalendo wa 
Mzee Mohamed. Eneo la kisima hicho, lenye thamani kubwa kwa sasa, 
alilikabidhi kwa Serikali bila kudai fidia yoyote. 

“Nilifikiri, kama nisipotoa hiki kwa ajili ya jamii, nini kingine cha maana 
nitakachowacha?” anauliza kwa unyenyekevu. “Nimeishi hapa maisha 
yangu yote. Maji haya yamenilea, nimeoga hapa, watoto wangu 
wamecheza hapa. Sasa ni zamu ya kizazi kijacho kufaidika.” 



 

 

Ujio wa Mwenge wa Uhuru haukuwa tu tukio la kitaifa, bali hadithi ya 
maisha ya mtu mmoja aliyesubiri kwa miongo sita kuuona. Na zaidi ya 
hapo, ni hadithi ya kuunganishwa kwa historia ya mtu binafsi na historia ya 
taifa, kupitia kisima kimoja—kisima cha Timamu. 

 

MWENGE WA UHURU WATINGISHA MANISPAA YA SONGEA 

 

Mwenge wa Uhuru umeendelea kung’ara katika Mkoa wa Ruvuma baada 
ya kuingia rasmi katika Manispaa ya Songea Mei 14, ambapo umepitia 
miradi nane ya maendeleo yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 1.8, 
huku ukionesha kasi na dhamira ya kuleta mabadiliko chanya kwa 
wananchi. 

Kati ya miradi hiyo, Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe la msingi katika 
mradi mkubwa wa ujenzi wa maegesho ya magari makubwa katika eneo la 
Lilambo, mradi uliotengewa zaidi ya shilingi bilioni moja. Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Songea, Wakili Bashiri Muhoja, amesema hadi sasa zaidi ya 
shilingi milioni 223 zimetumika, na kwamba mradi huo ni kichocheo 
muhimu kwa ukuaji wa uchumi wa eneo hilo. 

Katika hatua nyingine ya kuboresha huduma kwa jamii, Mwenge wa Uhuru 
umefungua duka la dawa katika hospitali ya Mjimwema. Mradi huo 
unatarajiwa kugharimu zaidi ya shilingi milioni 68, fedha zilizotokana na 



 

 

mapato ya ndani, na utasaidia kupunguza usumbufu kwa wagonjwa kupata 
dawa muhimu kutoka MSD. 

Aidha, Mwenge wa Uhuru umetembelea mradi wa utunzaji wa kisima cha 
asili kilichopo Kata ya Matogoro, kilichoboreshwa kwa zaidi ya shilingi 
milioni 23.9 na sasa kinahudumia kaya zaidi ya 500 kwa kutoa maji bure. 
Mzee Mohamed Said, mzaliwa wa mwaka 1936, alitoa eneo hilo bure 
kuunga mkono juhudi za serikali katika kutoa huduma ya maji safi na 
salama. 

Katika kusukuma mbele ajira na maendeleo kwa vijana, Mwenge wa Uhuru 
pia umetembelea kikundi cha Super Group cha Kata ya Ruvuma 
kilichonufaika na mkopo wa shilingi milioni 15 kupitia asilimia 10 ya mapato 
ya ndani ya Halmashauri. Kikundi hicho ni mfano wa mafanikio ya mikopo 
isiyo na riba kwa vijana. 

Kwa upande wa nishati mbadala, Mwenge wa Uhuru umekagua mradi wa 
matumizi ya gesi katika shule ya Good Shepherd Montessori. Mkuu wa 
shule hiyo, Joshua Sonsoge, amesema matumizi ya gesi yanapunguza 
gharama za kuni kutoka milioni 4 hadi milioni 3 kwa mwaka, hatua muhimu 
katika kulinda mazingira na kupunguza matumizi ya rasilimali za misitu. 

Katika kuhakikisha watendaji wanakuwa na vifaa vya kazi, Mwenge wa 
Uhuru umegawa pikipiki 17 na vishikwambi 16 kwa watendaji wa Kata, kwa 
gharama ya zaidi ya shilingi milioni 76, hatua inayolenga kuongeza ufanisi 
katika utoaji wa huduma kwa wananchi. 

Akizungumza wakati wa mbio hizo, Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 
Uhuru Kitaifa 2025, Ismali Ali Ussi, amepongeza uongozi wa Manispaa ya 
Songea kwa usimamizi madhubuti wa miradi ya maendeleo. “Katika 
Manispaa ya Songea tumeona miradi iliyopangiliwa vizuri, utekelezaji wa 
viwango na ushirikishwaji wa wananchi. Hii ni mfano bora,” alisema. 

Amehimiza wananchi kuitunza miundombinu hiyo na kujitokeza kwa wingi 
katika uchaguzi mkuu mwezi Oktoba kwa amani na utulivu. Aidha, 
amesisitiza kuwa Mwenge wa Uhuru ni alama ya uzalendo na mshikamano 
wa kitaifa chini ya uongozi wa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. 

 



 

 

MWENGE WA UHURU WAANGAZA NAMTUMBO 

 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika mbio zake mkoani Ruvuma, umeendelea 
kuangaza matumaini kwa wananchi kwa kupitia, kuzindua, na kuweka 
mawe ya msingi katika miradi ya maendeleo yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi bilioni 1.5 katika Wilaya ya Namtumbo pekee. 

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa 2025, Ismail Ali Ussi, 
amesema ameridhishwa na utekelezaji wa miradi mbalimbali katika wilaya 
hiyo, hususan miradi ya maji na elimu ambayo imeelezwa kuwa na ubora 
wa hali ya juu unaokidhi viwango vya kitaifa. 

Mradi wa maji wa bilioni 1.1 kuwaondolea wananchi kero ya maji 

Katika hatua kubwa ya mapinduzi ya huduma ya maji safi na salama, 
Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe la msingi katika mradi wa maji wa 
Msisima unaogharimu zaidi ya shilingi bilioni 1.1, ambao utahudumia 
wakazi 4,081 wa vijiji vya Msisima na Mnalawi. 

Mhandisi David Mkondya, Meneja wa RUWASA Wilaya ya Namtumbo, 
amesema utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 60, na unatarajiwa 
kuondoa kabisa tatizo la upatikanaji wa maji safi katika vijiji hivyo. 



 

 

Madarasa mapya kupunguza msongamano 

Mwenge wa Uhuru pia umefungua rasmi mradi wa ujenzi wa vyumba 
vinne vya madarasa na matundu sita ya vyoo katika Shule ya Msingi 
Mtakanini, unaotekelezwa kupitia programu ya BOOST kwa gharama ya 
shilingi milioni 107. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Namtumbo, Philemon Magesa, 
amesema ujenzi huo unakwenda kupunguza kwa kiasi kikubwa 
msongamano wa wanafunzi darasani, hali inayoboresha mazingira ya 
ujifunzaji. 

Kituo cha mafuta na vifaa vya afya navyo vafaidika 

Katika kuimarisha huduma za kijamii na kiuchumi, Mwenge wa Uhuru 
umeweka jiwe la msingi kwenye kituo cha mafuta cha Anchr Oil Mtwara 
Pachani kilichopo Kata ya Luegu, kilichogharimu takribani shilingi milioni 
160 hadi sasa. 

Aidha, Mwenge umekagua vifaa vya kisasa vya meno vikiwemo dental 
chair na dental X-ray machine vilivyonunuliwa kwa shilingi milioni 18.94 
kwa ajili ya Kituo cha Afya Lusewa, fedha zilizotokana na mapato ya 
ndani ya Halmashauri. 

Mkurugenzi Magesa amesema vifaa hivyo ni hatua muhimu katika 
kuimarisha huduma za afya ya kinywa na meno kwa wakazi wa eneo hilo. 

Nishati safi yapelekwa kwa wananchi 

Katika jitihada za kuhamasisha matumizi ya nishati safi, Mwenge wa Uhuru 
umetoa mitungi 20 ya gesi safi yenye thamani ya shilingi milioni moja 
kwa wananchi wa Namtumbo. Magesa amesema Halmashauri inaendelea 
kutoa elimu kuhusu nishati safi ili kulinda afya na mazingira. 

Kiongozi wa Mwenge atoa pongezi kwa Serikali ya Wilaya 

Akihitimisha ziara hiyo, Ismail Ussi ameipongeza Serikali ya Wilaya ya 
Namtumbo kwa kusimamia vizuri miradi ya kimkakati, hasa miradi ya 
maji na elimu, akieleza kuwa ni hatua madhubuti za kumuunga mkono Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, ambaye amewezesha fedha nyingi kwa ajili 
ya miradi hiyo. 



 

 

 

MWENGE WA UHURU WARIDHIA MIRADI YOTE TUNDURU 

 

Mwenge wa uhuru umekamilisha ziara yake mkoani Ruvuma kwa 
kuangazia miradi ya wilaya ya Tunduru ambapo umeweza kuweka jiwe la 
msingi katika mradi mkubwa wa maji safi na salama  wa Masuguru 
unaogharimu Zaidi ya shilingi bilioni 2.4. 

Mwenge wa Uhuru mwaka 2025 umezindua , kukagua, kutembelea na 
kuweka mawe ya msingi katika miradi 11 yenye thamani ya shilingi Bilioni 
3.2 wilayani Tunduru  

Meneja wa RUWASA  Wilaya ya Tunduru Mhandisi Maua Mgallah 
amesema mradi huo uliofikia asilimia  85 ya utekelezaji unakwenda 
kuwanufaisha wananchi wapatao 16,124 na  kuongeza upatikanaji wa 
huduma ya maji safi na salama katika wilaya hiyo kutoka asilimia 81.86 
hadi kufikia  asilimia 86.65. 

Mwenge wa uhuru ukiwa wilayani Tunduru pia umeweka jiwe la msingi 
katika mradi wa ujenzi wa jengo la kusubiria ndugu wa wagonjwa katika 



 

 

hospitali ya wilaya ya Tunduru ambapo serikali imetenga Zaidi ya shilingi 
milioni 97 kutoka mapato ya ndani kutekeleza mradi huo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru Chiza 
Marando amesema  hadi sasa mradi umefikia asilimia 80 ya utekelezaji na 
kwamba mradi huo utawawezesha ndugu wa wagonjwa kutoa  huduma 
mbalimbali kwa wagonjwa na kupunguza msongamano wa ndugu wa 
wagonjwa katika maeneo ya kutolea huduma hasa  wodini. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa wilayani Tunduru pia umetembelea shamba la 
miti katika kijiji cha Chiwana lenye ukubwa wa hekari 8.23  ambalo 
limepandwa miti hekari 2,3 aina ya mitiki ambalo lina miti 1,551. 

Mwenyekiti wa kijiji cha Chiwana Mohamed Chiulika amesema shamba 
darasa  dogo hilo lilianzishwa mwaka 2021 kupitia mradi wa TASAF lengo 
likiwa ni kutunza mazingira kupitia upandaji miti. 

Amezitaja baadhi ya faida ambazo zimepatikana hadi sasa kutokana na 
mradi huo ni pamoja na watu 50 kupata elimu ya upandaji miti na utunzaji 
wa mazingira,miti itakapokomaa kijiji kitaongeza mapato kupitia mbao  na 
matumizi mbalimbali yanayotokana na miti hiyo yenye soko kubwa 
kimataifa. 

Mwenge wa uhuru ukiwa wilayani Tunduru pia umetembelea mradi wa 
nishati safi ya kupikia katika shule ya sekondari Tunduru ambao 
unagharimu Zaidi ya shilingi milioni 24. 

Katika sekondari ya Tunduru mwenge wa uhuru pia umepitia mradi wa 
ujenzi wa mabweni mawili na matundu sita ya vyoo. 

Mwenge wa Uhuru ukiwa wilayani Tunduru pia umezindua mradi wa ujenzi 
w barabara ya nguzo sita-Muungano hadi Camp David yenye urefu wa 
kilometa 0.5 kwa kiwango cha lami unaotekelezwa na TARURA. 

Meneja wa TARURA wilaya ya Tunduru Mhandisi Silnavus Ngonyani 
 amesema mradi huo umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 234. 

Mwenge wa uhuru pia umepitia mradi wa ugawaji vyandarua kwa 
akinamama wajawazito na watoto wa miezi tisa ambapo mradi huo 
umegharimu Zaidi ya shilingi milioni 59  fedha ambazo zimetolewa na 
wahisani wa Global Fund. 



 

 

Mwenge wa uhuru umekagua shughuli za lishe katika Halmashauri hiyo 
mradi ambao umegharimu shilingi 605,000. 

Hata hivyo Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo Chiza Marando 
amelitaja lengo la kupunguza na kuzuia tatizo la udumavu katika kipindi 
cha siku 1000 za mwanzo wa maisha ya mtoto ambapo Halmashauri hiyo 
imetenga shilingi milioni 70 katika kutekeleza afua za lishe. 

Akizungumza kwa nyakati tofauti baada ya kupitia miradi hiyo kiongozi wa 
mbio za mwenge wa uhuru kitaifa 2025 Ndugu Ismali Ali Ussi 
 amewapongeza viongozi wa Halmashauri hiyo kwa kusimamia ipasavyo 
miradi hiyo ambayo imetekelezwa katika ubora unaolingana na thamani ya 
fedha. 

Ussi amewakumbusha wananchi wote waliojiandikisha  kujitokeza kwa 
wingi kupiga kura Oktoba mwaka huu kwenye uchaguzi mkuu  wa 
Rais,wabunge na madiwani. 

MAKABIDHIANO YA MWENGE WA UHURU KATI YA MKOA 

WA RUVUMA NA MTWARA 

 

Mwenge wa Uhuru 2025 mkoani Ruvuma, umepitia na kuridhia jumla ya 
miradi 76 ya maendeleo yenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 95. 



 

 

 Taarifa hiyo imetolewa na Katibu Tawala wa Mkoa wa Ruvuma, Bi. Mary 
Gasper Makondo, aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Kanali 
Ahmed Abbas Ahmed, wakati wa hafla ya makabidhiano ya Mwenge wa 
Uhuru kati ya Mkoa wa Ruvuma na Mtwara iliyofanyika katika viwanja vya 
Shule ya Msingi Lumesule, wilayani Nanyumbu mkoani Mtwara. 

Mwenge wa Uhuru uliingia mkoani Ruvuma Mei 9 na kumaliza mbio zake 
Mei 16, ukipitia Halmashauri zote nane za mkoa huo kwa umbali wa 
kilomita 1,378.9. 

Katika kipindi hicho, miradi yote 76 iliyotembelewa ilifanyiwa ukaguzi na 
hatimaye kupitishwa na timu ya wakimbiza mwenge kitaifa, ikiwa ni ishara 
ya mafanikio makubwa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayogusa 
maisha ya wananchi moja kwa moja. 

Kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Katibu Tawala wa Mkoa huo, 
alikiri rasmi kupokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Bi. Mary Makondo na 
kuupongeza Mkoa wa Ruvuma kwa maandalizi mazuri na utekelezaji bora 
wa miradi. 

 Akihutubia hadhara hiyo, Bi. Makondo alieleza kuwa wananchi wa 
Ruvuma wamefaidika mno na mbio za mwenge wa Uhuru ambazo 
zimewaamsha katika kushiriki kikamilifu kwenye masuala ya maendeleo na 
kuwaasa kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi mkuu 2025, sambamba na 
kauli mbiu ya mwaka huu isemayo "Jitokeze Kushiriki Uchaguzi Mkuu 2025 
kwa Amani na Utulivu." 

Aidha, Bi. Makondo alitumia fursa hiyo kumshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa 
mchango wake mkubwa katika kuleta maendeleo mkoani Ruvuma kupitia 
fedha za utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimkakati. 

 Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa barabara ya Mbinga–Mbamba Bay, 
upanuzi wa uwanja wa ndege wa Songea, ujenzi wa bandari ya Ndumbi 
(Nyasa), pamoja na upanuzi unaoendelea wa bandari ya Mbamba Bay. 

 

 

 



 

 

 

Mbunge wa Peramiho ambaye pia ni Waziri wa Afya Mheshimiwa Jenista 
Mhagama alivyowaongoza wananchi wa jimbo lake kwenye mapokezi ya 
mwenge wa Uhuru 2025 eneo la mji mdogo wa Peramiho. 
 

 
 
Miongoni mwa wananchi waliojitokeza kumsikiliza Kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru 2025 Ndugu Ismail Ali Ussi mjini Tunduru. 



 

 

 
 
Mwenge wa uhuru 2025 umezindua mradi wa ujenzi wa miundombinu ya 
vyumba vinne vya madarasa na matundu sita ya vyoo kupitia BOOST 
mradi huo umetekelezwa katika shule ya msingi Mtakanini wilayani 
Namtumbo mradi ambao umegharimu zaidi ya shilingi milioni 107 
 

 
 
Mwenge wa uhuru umeridhia kuweka jiwe la Msingi katika mradi wa maji 
Mbanga katika Wilaya ya Nyasa mkoani Ruvuma unaogharimu zaidi ya 
shilingi milioni 962. 
Mradi huo unatarajia kunufaisha wananchi 4,490 ambao watapata maji safi 
na salama 



 

 

 

Mwenge wa uhuru 2025 umeridhia kufungua mradi wa maji Mkwaya katika 
wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma ambao umegharimu zaidi ya shilingi 
milioni 375 na unawanufaisha watu 1,853 waliopo katika kijiji cha Mkwaya 
ambapo hadi Sasa kaya 13 zimeunganishwa na huduma ya maji 
majumbani 

 

Mwenge wa uhuru 2025 umefungua mradi wa duka la dawa katika hospitali 
ya Mjimwema Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma. 
Mkurugenzi wa Manispaa ya Songea Wakili Bashir Muhoja amesema hadi 
sasa mradi umegharimu zaidi ya shilingi milioni 68 ambazo zimetokana na 
mapato ya ndani 



 

 

 
 
Mwenge wa Uhuru umeridhia kuweka jiwe la msingi katika mradi wa ujenzi 
wa maegesho ya magari makubwa katika Kata ya Lilambo mjini Songea 
unaogharimu zaidi ya shilingi bilioni moja fedha zinazotokana na mapato ya 
ndani ya Halmashauri hiyo ambapo hadi sasa mradi umetumia zaidi ya 
shilingi milioni 223 

 
 Mwenge wa Uhuru 2025 umeweka jiwe la msingi katika ujenzi wa shule 
mpya ya sekondari ya Jumbe IDD iliyopo Mtaa wa Namanditi, Kata ya 
Ruhuwiko, Manispaa ya Songea. mradi huo umegharimu zaidi ya shilingi 
milioni 658 
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